Jump to content

- - - - -

จุดเริ่มต้นของจุดจบ ร้านอาหารในไทย?

• Please log in to reply
54 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 07:59

*
POPULAR

ผมดูราคาข้าวกลางวัน KFC แล้วคิด

วันก่อนผมไปกินข้าวที่ร้านในตลาด ไม่มีแอร์นะ กระเพราไก่ ไข่ดาว 50 บาท น้ำอีก 1 แก้ว 15 บาท
หมดมื้อนั้นไป 65 บาท

ขณะที่ KFC ตามที่นำมารวมน้ำ 69 บาท......
แพงต่างกันเพียง 4 บาท

KFC นั่งในร้านที่ตกแต่งภายใน บรรยากาศดี ติดแอร์ สะอาด...............

หลายคนอาจสงสัยผมกำลังหนุนธุรกิจต่างชาติแทนที่ธุรกิจ SMEs ไทยเหรอ?

ไม่ใช่เลยครับ  แต่อยากให้เห็นว่าราคาอาหารกำลังไปสู่จุดไหน  และที่น่าสนใจกว่าคือ  ธุรกิจใหญ่กำลังจะกินรบธุรกิจอาหารไหม?

เราคงจำได้ว่ารัฐบาลจะแก้ปัญหาข้าวแพงด้วยการออกอาหารกล่อง กล่องละ 25 บาท  จะว่าไปหลายปีมานี้ผมสังเกตว่าธุรกิจอาหารได้พยามตรึงราคาและช่วงห่างกับอาหารริมทางแคบขึ้นทุกที

ธุรกิจใหญ่สามารถต่อรองวัตถุดิบได้ราคาที่ถูกกว่า การผลิตจำนวนมากก็ถูกกว่า  ผมไม่แน่ใจว่าในระยะยาวอาหารริมทางขึ้นมาราคาเดียวกับ เจ้าพวกนี้จะเกิดอะไรขึ้น

แน่ละผลท่จะเห็นแบบทั้งประเทศอาจไม่ชัด  แต่ในหลายๆพื้นที่ของเมืองโมเดลลนี้อาจนำมาซึ่งการหายไปของ ร้านอาหารตามสั่งและอื่นๆ

ในอดีต  7-11 ไปไหน ร้านขายของชำจะหายไป  วันหน้าไม่ไกล  ร้านพวกนี้ไปเปิดที่ไหน  ร้านอาหารแถวนั้นอาจเจอภาวะเดียวกัน

#2 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:03

*
POPULAR

ทำใจเถอะครับ ยุคปลาใหญ่กินปลาเล็ก  -_-

แต่ที่น่าโมโห ปลาเล็กแม่มเจือกรวมตัวกันดิ้นไปให้ปลาใหญ่กินซะอีก  :angry:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#3 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:08

เดียวก็คล้ายๆ ประเทศเพื่อนบ้าน มีแต่คนรวยเท่านั้นที่กินข้าวนอกบ้าน
คนจน ฐานะปานกลาง ต้องทำข้าวมากินเอง

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#4 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:26

ช่วงนี้ ทุกเช้า 

ผมชอบทานข้าวมันไก่ครับ  ราคา 35 บาท

ได้ซดน้ำซุบร้อนๆ ช่วยให้คลายหนาวได้บ้าง :wub:  

Edited by Somebody, 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:26.

#5 ธรรมรักษา

ธรรมรักษา

น้องเก่า

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:34

คิดเรื่องนี้อยู่พอดี  ร้านรวงตามริมถนน ตามตึกริมถนน ขายข้าวแกงอาหารตามสั่งและของใช้ของชำ จะอยู่ได้อย่างไรต่อไป

สังเกตุร้านตามตึกแถวทยอยหายไป กลายเป็นตึกร้าง

และเห็นวันเสาร์อาทิตย์ผู้คนไปกระจุกันอยู่ตามห้างสรรพสินค้า แย่งที่จอดรถ เข้าคิวรอหน้าร้านอาหาร

นี่คือการสนับสนุนการผูกขาดแก่ผู้มีทุนมากใช่ไม๊

#6 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:55

ผมชอบทานข้าวมันไก่ครับ  ราคา 35 บาท

ได้ซดน้ำซุบร้อนๆ ช่วยให้คลายหนาวได้บ้าง :wub:  

ต้องอย่างนี้สิถึงจะเรียกว่าข้าวมันไก่  ราคา 35 บาทไม่แพงเลยครับ  :o 

แถวบ้านผมจานละ 40 บาท ประกอบด้วยข้าวที่เหมือนข้าวสวยธรรมดา ใส่ถ้วยเล็กๆ โปะลงบนจานแบบหลวมๆ

เนื้อไก่ขาวแห้ง ไม่มีความฉ่ำ ตีจนแบนวางทับลงบนข้าวไม่กี่ชิ้น แกล้มด้วยแตงกวาชิ้นบางเฉียบ โรยผักชีหน่อย

อร่อยที่น้ำจิ้ม ให้มาถ้วยเล็กๆตักสามช้อนหมด น้ำซุปจืดชืด แต่มีคนกินทุกเช้าเพราะไร้คู่แข่ง  <_< 

#7 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:57

ร้านอาหารข้างบริษัท

ข้าวหมูอบ 50 บาท

ข้าวเนื้ออบ 60 บาท

ไข่ดาว 10 บาท

ต้อง 2 จานถึงอิ่ม

ฝรั่งที่ทำงานด้วย หนีไปกินร้านติดแอร์เรียบร้อย บอก ราคาพอ ๆ กัน สะอาดกว่า แอร์อีกต่างหาก แค่เดินไกลอีกนิด

#8 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:11

ทำใจเถอะครับ ยุคปลาใหญ่กินปลาเล็ก  -_-

แต่ที่น่าโมโห ปลาเล็กแม่มเจือกรวมตัวกันดิ้นไปให้ปลาใหญ่กินซะอีก  :angry:

เป็นไปตามวัฎจักร

#9 Changthaithai

Changthaithai

น้องใหม่

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:20

ขอแจมด้วยคนครับ เท่าที่ผมสังเกตเห็นและตั้งคำถามคล้ายกับคุณ sigree. ที่เห็นได้ชัดคือ ขนมจำพวกเบเกอรี่ครับ

เดินเข้าตลาดสดแถวบ้าน(ลาดพร้าว) ขนมปังราคาต่อชิ้น 10-15บาท
เดินเข้าห้างแวะร้านขนมปังชื่อดังชื่อออกเสียงเป็นญี่ปุ่น มองไปชั้นสินค้าล่างสุด มีสินค้าขนมปังชิ้นละ 10 บาทเพียบ
เจาะตลาดผู้มีรายได้น้อย หรือผู้มีรายได้มากแต่อยากกินแบบหลากหลายอย่างละนิดอย่างละหน่อย
มองไปอีกข้างอั๊ยย่ะ!!! มีตู้ขนมเค้กมาวางด้วย อดใจไหวเหรอ แวะเข้าไปชะโงกหน้าดูหน่อย
แม่เจ้า!!! ขนมเค้กชิ้นละ 28-35 ผมเอาราคาสูงสุด 35 บาทก็แล้วกัน ขณะที่ร้าน no-name ข้างนอกก็ราคาประมาณนี้ 35 บาท

นอกจากจะเเรื่องเงินทุนที่หนาแล้ว การตลาดที่เจาะเข้าถึงกลุ่มลูกค้า การกระจายสาขาเข้าสู่ชุมชนกลุ่มเป้าหมาย
ยังไม่รวมขนมปังในร้าน 7-11 ที่เป็นหัวข้อในกระดานของเราก็มี
ผมว่า มันเริ่มติดเชื้อเดียวกับร้านโชว์ห่วย แต่เชื้อนี้อาจจะยังไม่ร้ายแรงพรวดพราดรวดเร็วทันทีทันใด แต่มันติดเชื้อแล้วละครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เป็นคนช่างสังเกตและตั้งคำถาม ขอบคุณครับที่ได้ร่วมแจม

#10 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:24

อาหารไทยจะกลายเป็นอาหารที่คนไทยไม่สามารถจะซื้อกินได้ คนระดับล่างและกลางต้องไปพึ่งฟาร์ดฟู๊ดอย่าง KFC Mac แค่คิดก็สยองแล้ว. อย่าให้เป็นอย่างนั้นเลย

#11 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:29

:huh: ที่พระตถาคตตรัสไว้ถึงยุคเสื่อมสุดท้ายของมนุษย์ เมื่อมนุษย์อายุ 5 ปีจะมีบุตร... พืชพันธุ์ธัญญาหารจะสูญสิ้น มนุษย์จะกินหญ้าชนิดหนึ่งเป็นอาหาร...

^_^  ใกล้ถึงตอนนั้นแล้ว คงไม่ต้องแย่งกันแล้วล่ะมั้งขอรับ... รู้สึกตอนนี้มนุษย์มีบุตรได้ต่ำสุดก็ 10 ปีแล้ว คนบางกลุ่มก็เริ่มหันไปแดร๊กหญ้ากันแล้วนี่ขอรับ...

Edited by wat, 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:38.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#12 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:36

ง่ะ ท่านเล่นทำผมหิวข้าวเลยง่ะ

กินแต่กาแฟง่ะ เช้านี้

เด๋วไปหาข้าวมันไก่กินบ้างดีฟ่า

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#13 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:43

กระเพราไข่ดาว 50 บาท เป็นผมครั้งหน้าต้องเลี่ยงร้านนี้แล้ว

ผมโชคดี กินอยู่ 30-35 ตลอด หากินได้หลายร้านแถวบ้าน

วันนั้นไปโรงพยาบาลกรุงเทพ ซอยสวนวิจัย

ในฟู๊ดคอร์ดอย่างแพง แต่ข้างๆติดรั้ว ข้าวแกง ไข่ดาว ยัง25-30-35 อยู่เลย

พนักงานหมอพยาบาลแน่นร้าน

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#14 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:49

ต้องอย่างนี้สิถึงจะเรียกว่าข้าวมันไก่  ราคา 35 บาทไม่แพงเลยครับ  :o 

แถวบ้านผมจานละ 40 บาท ประกอบด้วยข้าวที่เหมือนข้าวสวยธรรมดา ใส่ถ้วยเล็กๆ โปะลงบนจานแบบหลวมๆ

เนื้อไก่ขาวแห้ง ไม่มีความฉ่ำ ตีจนแบนวางทับลงบนข้าวไม่กี่ชิ้น แกล้มด้วยแตงกวาชิ้นบางเฉียบ โรยผักชีหน่อย

อร่อยที่น้ำจิ้ม ให้มาถ้วยเล็กๆตักสามช้อนหมด น้ำซุปจืดชืด แต่มีคนกินทุกเช้าเพราะไร้คู่แข่ง  <_< 

ไอ้นี่แหละครับ ไอ้นี่่แหละครับ เอาไก่ (หรือขาหมู) มาวาง แล้วตี ป๊าบ ป๊าบ บี้ๆ ให้แบนๆ แล้วซอย เอามาโป๊ะข้าว

เจ้าไหนทำแบบนี้ผมเลิกซื้อเลยครับ

มันเศษไก่/หมู ชัดๆ

คือพี่จะให้น้อย ผมก็พอเข้าใจ แต่อยาตี บี้ เนื้อมันได้ไหม น้ำมันออกหมด เหลือแต่กากชิ้นเนื้อ

:angry:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#15 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:51

#16 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:06

ไอ้นี่แหละครับ ไอ้นี่่แหละครับ เอาไก่ (หรือขาหมู) มาวาง แล้วตี ป๊าบ ป๊าบ บี้ๆ ให้แบนๆ แล้วซอย เอามาโป๊ะข้าว

เจ้าไหนทำแบบนี้ผมเลิกซื้อเลยครับ

มันเศษไก่/หมู ชัดๆ

คือพี่จะให้น้อย ผมก็พอเข้าใจ แต่อยาตี บี้ เนื้อมันได้ไหม น้ำมันออกหมด เหลือแต่กากชิ้นเนื้อ

:angry:

เค้าใช้เทคนิค เพิ่มขนาดของเนื้อ(หมู ไก่)ในแนวระนาบเพื่อลวงตา   :D 

#17 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:17

ตอนนี้ผมอยู่แถวบ้านแม่

ข้าวแกง 2 อย่าง 30 บาท

ปริมาณและคุณภาพก็พอได้

มีน้ำพริกผักด้วยแต่ถ้าเป็นแถว

คอนโดอีกทีนึง ข้าวแกง 35-40 บาท

คือมันแล้วแต่พื้นที่ครับในตัวเมือง

ก็อาจจะแพงหน่อยตามค่าเช่า

#18 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:36

นโยนบาย เผาไทย บรรลุแล้วที่ทำให้คนจนหมดไป

จะกินข้างทางในห้าง ราคาเท่ากันแล้ว 5555555555

#19 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

แถวบ้านผมข้าวมันไก่ธรรมดา ๒๕ บาท พิเศษ ๓๐ บาท แต่ปริมาณน้อยกว่าร้านอื่นๆเล็กน้อย (ขนาดธรรมดาเหมาะสำหรับคนทานน้อย แต่ถ้าสั่งพิเศษปริมาณมากกว่าแบบธรรมดาของหลายๆร้านอยู่นะ) และรสชาติใช้ได้

แต่ตั้งแต่ค่าแก๊สขึ้นผมยังไม่ได้ไปกินเลย ไม่รู้ราคาแพงขึ้นยัง

Edited by อาตี๋, 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:39.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:45

แน่นอนว่า ส่วนหลัก ก็มาจากราคาต้นทุนวัตถุดิบที่แพงขึ้น

แต่ก็มีอีกไม่น้อย ที่ขึ้นราคาตามกระแส

การขึ้นราคาอาหารในบ้านเรา ขึ้นเป้นหลัก 5 หรือหลัก 10

ผมไม่เคยเห็นร้านพวกนี้ขายข้าวมันไก่ 33 บาท หรือกี๊วยเตี๋ยว 27 บาท

การขึ้นราคา สมมุติว่าเปรียบกับราคาก๊าซ

พอมีประกาศว่าก๊าซจะขึ้น ก็ขึ้นราคากันไปทีนึง

พอราคาก๊าซขึ้น บางร้านก็ขึ้นอีกทีนึงด้วย

ตรงนี้แหละครับ ที่น่ากลัว

มันต้องสองส่วนประกอบเข้าด้วยกันมังครับ

ต้นทุนวััตถุดิบต้องต่ำ ผู้ขายต้องไม่โลภ

ร้านข้างถนน จึงจะยังสามารถเป้นตัวเลือกให้คนทั่วไปได้

หากแย่งกันขึ้น ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไรก็แล้วแต่

ความซวยก็จะย้อนหลังมาทำลายตัวเองทีหลังได้

แต่หากรัฐทำได้แค่เพียงบังคับให้ร้านค้าขายในราคาถูก

มันก็ไม่ได้กำไร ก็ไม่รู้จะขายไปทำไม

คงต้องช่วยกันทั้ง 2 ฝ่าย

ผมเคยคิดถึงร้านโชว์ห่วย

ผมไม่รู้ว่า ร้านโชว์ห่วยบ้านเรา มีการเข้าสมาคมอะไรกับเค้ามั๊ย

สมมุติ แต่ละจังหวัด หรือแต่ละภูมิภาค รวมตัวกัน จัดตั้งเป็นสหกรณ์

สั่งสินค้าผ่านสหกรณ์ เพื่อให้สหกรณ์กระจายไปยังร้านในเครืออีกที

จะสามารถทำให้สหกรณ์นั้น มีกำลังซื้อจำนวนมากพอที่จะมีข้อต่อรอง

น่าจะสามารถผลักดันให้ต้นทุนสินค้ามีราคาถูกลงได้

ผมเห็นร้านค้าบางร้าน ทำได้แต่เพียงซื้อสินค้าจากห้างใหญ่ขายส่ง

ซืึ่งถูกลงไปไม่มาก จึงไม่สามารถลดราคาลงมาแข่งกับห้างใหญ่ได้

ความจริง แม้แต่ตัวห้างเองบางห้าง ก็ยังสู้คู่แข่งไม่ได้

ท็อปแถวบ้าน ขายสินค้าราคาค่อนข้างแพง คนก็ไม่อยากเข้าครับ

ไปโลตัสหรือแมคโครดีกว่า ถ้าเลือกได้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:58

เจอมาแล้ว

เมื่อวานนี้เอง

KFC บ้าไปแล้ว

ไก่ทอด 6 ชิ้น ขาย 99,000

ใช่ครับ

ไม่ผิดหรอก

99,000 จริงๆ

ใกล้ๆกัน Pizza Hut จัดแพ็คเกจ

พิซซ่า ถาดเล็ก + น้ำ + สลัดจานกลาง

49,000

โอ้โหย

โหยยยยย ผมตาโตเลย

กล้าขายได้ยังไงอ่ะ ไม่กลัวเจ๊งหรือไง

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#22 ryukendo

ryukendo

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:00

ให้เคเอฟซีเถอะครับ :wub:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#23 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

ง่ะ ท่านเล่นทำผมหิวข้าวเลยง่ะ

กินแต่กาแฟง่ะ เช้านี้

เด๋วไปหาข้าวมันไก่กินบ้างดีฟ่า

บะหมี่เป็ดย่าง ก็น่าทานนะ ท่านพอล  :P 

#24 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:42

เจอมาแล้ว

ใช่ครับ

ไม่ผิดหรอก

พิซซ่า ถาดเล็ก + น้ำ + สลัดจานกลาง

49,000

โอ้โหย

กล้าขายได้ยังไงอ่ะ ไม่กลัวเจ๊งหรือไง

งานอะไรเหรอครับ ถึงได้ขายราคาขายบ้านขายช่องขนาดนั้น

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:46

เมื่อวานก็ข้าวขาหมู

วันนี้ก็ข้าวมันไก่

สงสารลูกนกลูกกาที่ต้องทำงานอยู่บ้านออกไปไหนไม่ล่าย..ได้แต่สั่งข้าวกะเพราไก่กินมั่งเหอะครับ :(

ตายละ  เพิ่งเห็นรูปเป็ดย่าง

ท่านซั่มชอบกินเมนูเหมือนผมทุกเมนูเลยครับ

ผมไม่กล้าไปหาหมอตรวจเบาหวานกับคลอเรสเตอรอลเลย  กลัวเจอ....... กัววว.gif

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:48.

gladiator 1.jpg

#26 suwadee

suwadee

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:54

แต่ยังไงผมก็กินร้านตามสั่ง ได้รสชาดที่แตกต่างกัน 

คุณจะกินของที่ออกมาจากเครื่องจักร หรือจะกินของที่มาจากมือของแม่ครัวสดๆล่ะครับ อาหารมันเป็นศิลปะ ใส่เครื่องปรุงอะไรก่อนอะไรหลัง ไหนจะต้องมีการชิม

และของที่มาจากฝีมือแม่ครัวไทยจะถูกต้องกว่า ยกตัวอย่างเมนูของ kfc ข้างบนไก่กรอบแกงเขียวหวาน มันทะลึ่งใส่ถ้่วลันเตา ใส่ใบมะกรูดหรือเปล่าก็ไม่รู้

#27 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

เจอมาแล้ว

ใช่ครับ

ไม่ผิดหรอก

49,000

โอ้โหย

งานอะไรเหรอครับ ถึงได้ขายราคาขายบ้านขายช่องขนาดนั้น

อ่า ลืมไปครับ

ที่เวียดนามครับ

จำง่ายๆ

70,000 = 100 บาทครับ

ขอโทษครับ ให้ข้อมูลไม่หมด

แหะ แหะ

ราคานี้ ผมตาโตครับ ไม่เคยเจอ

มันลดแบบกระอักเลือด ช่วงนี้เศรษฐกิจที่เวียดนามย่ำแย่มากๆครับ

ผมว่าไม่นานไทยคงจะเหมือนเวียดนามครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#28 idecon

idecon

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:04

ใครอยู่แถวสามเสน
แนะนำตลาดสดสวัสดิการทหารบกครับ
ข้าวแกงยังจานละ 35 ปริมาณพออิ่มสบายๆครับ
จะซื้อกลับบ้านก็ได้ ที่จอดรถก็พอมี
แต่ไม่แน่ใจว่าผัดกระเพราเค้าทำขายรึเปล่า

#29 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:14

เป็นไปได้น้อยมากที่อาหารไทยจะเเพ้อาหารขยะ จากต่างประเทศ  ไม่ว่าจะขายถูกกว่าเเค่ไหน  อเมริกามีตำบักฮุ่งขายยังไงก็ยังงั้น เพราะของที่กินเเล้วอร่อย  คนมันจะหาเงินไปซื้อ

เเต่เราไม่พูดว่าทำไมอาหารเเพงนะ คงไม่ค่อยน่าพูดน่าฟังเท่าไร  ในสภาวะที่บ้านเมืองกำลังถูกคนไม่กี่ตระกูลเสี้ยมให้คนไทยเกลียดกันทุกวันอยู่

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#30 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:23

ลองไปแถวพัทยาสิ ข้าวผัดจานละ 200 จานธรรมดาๆนะ

#31 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:51

โอยยย เข้ามาตอนเที่ยง ทำผมน้ำลายไหลเลย :P

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#32 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:18

รู้สึกห่วงใยมวลสมาชิกยิ่งแล้ว

แพงคืออะไร ถูกคืออะไร

ถูก แพงย่อมเหมือนกัน

สำคัญมีตังค์รึเปล่า

ก็แค่นั้น

ปล้นธนาคารบ่อย เพราะอะไร

คดีประทุษร้ายต่อทรัพย์เพิ่มขึ้นเพราะอะไร

เพื่อให้ตรงกับนโยบาบของรัฐบาลชั่วร้าย

สิ่งที่กล่าวมาข้างบนนั้น

คิดกันไปเองครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#33 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:22

เจอมาแล้ว

ใช่ครับ

ไม่ผิดหรอก

49,000

โอ้โหย

อ่า ลืมไปครับ

ที่เวียดนามครับ

จำง่ายๆ

70,000 = 100 บาทครับ

ขอโทษครับ ให้ข้อมูลไม่หมด

แหะ แหะ

ราคานี้ ผมตาโตครับ ไม่เคยเจอ

มันลดแบบกระอักเลือด ช่วงนี้เศรษฐกิจที่เวียดนามย่ำแย่มากๆครับ

ผมว่าไม่นานไทยคงจะเหมือนเวียดนามครับ

เห็นทีแรกคิดว่าราคาที่เวียงจันทน์ แต่จำได้ว่ายังไม่มี KFC

#34 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:30

ลองไปแถวพัทยาสิ ข้าวผัดจานละ 200 จานธรรมดาๆนะ

ผมขอใช้กระบวนท่าดริฟท์ร้อยโค้ง แล้วตอบชัดๆ ว่า 

ราคานักท่องเที่ยว ขายพวกฝรั่ง

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#35 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:48

เมนู KFC นั่นเป็นโปรโมชั่นครับ แต่ขายจริงเนี่ย 60-80 บาทครับ ผมถือว่าแพง...

ส่วนเรื่องร้านอาหารตึกแถว เอาจริงนะครับ ถ้าร้านอาหารตามตึกแถวมันอร่อย ถ้าราคามันไม่แพงเกินไป คนก็ไปกินครับ

แต่ส่วนใหญ่ที่เจ๊งมักทำไม่อร่อย แถมให้น้อยอีก  ผมจะเล่าเรื่องประสบการณ์ตรงครับ

สมัยคุณทักษิณ มีร้านอาหารอยู่ร้านหนึ่งขายจานละ 25 บาท มีเพียงอยู่ร้านเดียวที่อยู่แถวนั้นที่ขายราคานี้

แต่ข้อเสียของร้านนี้คือ รถชาติอาหารไม่ได้เรื่อง วัตถุดิบอาหารไม่ค่อยดี แต่ผมกินร้านนี้เพราะถูกที่สุด

พอร้านนี้ปรับราคาเป็น 30 บาทเท่ากับร้านอื่นๆ คราวนี้คนหายไปครับ หายจนอีกไม่กี่เดือนประกาศเซ้งร้านทิ้งไปเลย

อีกกรณีหนึ่ง แถวบ้านผมครับ จากร้านหนังสือกลายเป็นร้ายอาหาร เพราะร้านหนังสือทำแล้วไม่มีกำไร

ร้านนี้ตกแต่งร้านสะอาดมาก ขายก๋วยเตี๋ยว ข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดงครับ  ผมสั่งก๋วยเตี๋ยวแล้วพบว่า

เส้นและเนื้อหมูให้น้อยกว่าร้านอื่น น้ำซุปยังกะน้ำเปล่าแถมไม่ร้อนด้วย งกค่าแก๊สแน่นอน

ส่วนหมูนี่เย็น ไม่มีจุ่มซีอิ๊วเพิ่มรสชาติอะไรเลย คือ ไม่ได้เรื่องสุดๆ ครับ แต่ขาย 30 บาท

ส่วนข้าวมันไก่ ให้น้อยกว่าเจ้าอื่น ไก่ก็งั้นๆ และน้ำซุปงั้นๆ แถมน้ำซุปไม่ร้อน ข้าวก็ไม่ร้อนอีก

ตอนนี้ผมเดินผ่านร้านบ่อยๆ พบว่าคนแทบจะไม่มีเลยครับ คาดว่าปีหน้าเตรียมเจ๊งได้เลย

ส่วนเรื่องราคาแพง ถ้ามันอร่อยอย่างราเมงราคาร้อยกว่าบาท ถ้ามันอร่อยผมก็ยอมจ่ายครับ

แต่ถ้าราคา 300 บาทขึ้นไป ต่อให้อร่ิยแค่ไหนผมก็ไม่ทานครับ เพราะราคาสูงไปในความคิดผมครับ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#36 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:54

คนไทยมักจะ "ขี้เห่อ"ด้วยสิ

ไม่ต้องดูไกล ต่างจังกวัดเวลาห้างจะมาเปิด ตั้งตารอ

รายงานข่าวตั้งแต่ตอกเสาเข็ม ไปถึงตกแต่ง

#37 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:14

McDonal ไก่ทอด 2 ชิ้น 49 บาท

ไก่ทอดอาบัง น่องละ 25 บาท สะโพก 40 บาท

เลยสับสนว่าเดี้ยวนี้ใครมันอำมาต ใครมันไพร่ ขายกันแน่

#38 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 04:52

ไก่ย่าง 5 ดาว ราคาเท่าไรแล้ว เพราะร้านหน้า 7/11 แถวบ้านหายไปนานแล้ว

#39 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 06:28

ปากท้องเรื่องใหญ่จริงๆ  ตอนเขียนไม่คิดว่าจะมีคนเข้าเยอะ

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าเมื่อเงื่อนไขเรื่องราคาถูกยกออก  เท่ากับอาหารจานเดียวถูกยกไปแข่งกับ อาหารจานด่วนข้ามชาติ ไปแล้ว

จะว่าไปผมนึกถึงขนมจีน ชาวดิน บุฟเฟ่ต์ขนมจีน  ผมว่าเขาก็มองเห็นช่องว่างนี้เลยเข้าสู่ธุรกิจอาหารจานเดียวในห้างด้วย

ผมมองธุรกิจขนาดเล็กในการแข่งขันนี้แล้วอดคิดไม่ได้  จะรอดไหม? รถเข็นก๋วยเตี๋ยวริมทางที่ฝากท้อง  ร้านข้าวแกงใต้เจ้าประจำของผมที่เคหะคลองจั่น ฯลฯ

เมื่อสิ่งแวดล้อมใหม่กำลังเกิด  ร้านพวกนี้ที่ทุนไม่มากจะค่อยๆหายไปไหม?

ใครอยู่หรือเคยอยู่ฮองก่งหรือสิงคโปร เล่าก็ดีนะครับว่าร้านแบบบ้านเราก็เคยเกลื่อน  เขาสู้กับทุนใหญ่ยังไง  เท่าที่ทราบที่นั้นราคาตามร้านกับในห้างแทบไม่ต่างกันนักเช่นกัน

#40 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:22

ผมว่าร้านพวกแผงลอย รถเข็น ยังได้อยู่

ส่วนร้านอาหาร ถ้าไม่ได้ชื่อเสียงโด่งดัง

จะอยู่ลำบาก ถึงกับเจ๊งก็ได้ครับ

เคยเจอร้านรถเข็น ราวๆ ปีที่แล้ว ขายไก่ทอดชิ้นละ

35 บาท ขนาดใหญ่กว่า KFC หน่อยเดียว ขณะที่

KFC ขายแค่ 39 บาท

เรื่องอาหาร ถ้าอร่อยแล้ว คนยอมจ่ายครับ

แนวโน้ม ทำข้าวกล่องไปกิน เกิดยากในกรุงเทพ

เพราะคนตื่นไม่ทันมาทำ ขนาดข้าวเช้ายังไม่ค่อย

มีเวลากินเลย

#41 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:30

ที่ต้องมองอีกเรื่องคือการเกิดของ Food Center มีการจัดสรรพื้นที่เพื่อเป็น food center จำนวนมาก

เมื่อก่อน food center จะอยู่ตามย่าน office ปัจจุบันไม่ใช่เริ่มหาได้ทั่วๆไป  อย่างหน้าราม อ่อนนุช ฯลฯ

ผมกำลังมองว่าทุนใหญ่จะรุกเข้าส่วนนี้เมื่อไหร่เท่านั้น

แน่นอนเรื่องนี้คงไม่เกิดตามต่างจังหวัด  แต่มองๆในกทมแล้ว  ไม่น่าเกิน 5 ปีจากนี้เราจะเริ่มเห็นร้านอาหารพวก KFC Mc MK ฯลฯ เข้าไปสู่ร้านขนาดเล็กๆตาม food center และย่านหัวถนนแทนที่จะจำกัดวงแต่ตามห้าง

เมื่อราคาไม่ต่างมาก ซื่อเสียงดีกว่า นั่งสบายกว่า(แอร์)  เราจะได้เห็นอะไรๆที่กังวล

#42 suwadee

suwadee

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ผมว่าร้านคนไทยแท้ จะเจ๊งเพราะคนไทยเห่อแบรนด์ฝรั่งมากกว่า

ไก่ทอด KFCกับไก่ทอดข้างทางเนี่ยผมว่าไก่ทอดข้างทางถูกปากคนไทยมากกว่า

ในต่างจังหวัด เห่อกันมาก เวลาเข้าไปKFC ยังไม่รู้จะกินยังไงเลย แถมบางคนสั่งสลัด(coleslaw) มากินอีก แล้วก็ทิ้งเพราะกินไม่เป็น

เราไปวิ่งตามอเมริกันมากไป

ผมเองมีธุรกิจท่องเที่ยว รีสอร์ท ร้านอาหารซึ่งขายให้ฝรั่ง อาหารส่วนใหญ่ก็เป็นอาหารฝรั่งและทำได้ดีด้วย (โม้ซะหน่อยเนื่องจากฝรั่งชม)แต่ให้ผมกินเป็นอาหารหลักขอบายล่ะครับ

ยังไงก็ยังยืนยันว่าอาหารไทยจากแม่ครัว พ่อครัวคนไทยถูกปากคนไทยด้วยกันมากกว่า

แต่เกรงว่าเด็กๆรุ่นใหม่จะกินอาหารขยะกันจนชินน่ะสิ พวกนี้เวลาไปอยู่ต่างประเทศก็จะโหยหาอาหารไทย

#43 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:01

ผมดูราคาข้าวกลางวัน KFC แล้วคิด

วันก่อนผมไปกินข้าวที่ร้านในตลาด ไม่มีแอร์นะ กระเพราไก่ ไข่ดาว 50 บาท น้ำอีก 1 แก้ว 15 บาท
หมดมื้อนั้นไป 65 บาท

ขณะที่ KFC ตามที่นำมารวมน้ำ 69 บาท......
แพงต่างกันเพียง 4 บาท

KFC นั่งในร้านที่ตกแต่งภายใน บรรยากาศดี ติดแอร์ สะอาด...............

หลายคนอาจสงสัยผมกำลังหนุนธุรกิจต่างชาติแทนที่ธุรกิจ SMEs ไทยเหรอ?

ไม่ใช่เลยครับ  แต่อยากให้เห็นว่าราคาอาหารกำลังไปสู่จุดไหน  และที่น่าสนใจกว่าคือ  ธุรกิจใหญ่กำลังจะกินรบธุรกิจอาหารไหม?

เราคงจำได้ว่ารัฐบาลจะแก้ปัญหาข้าวแพงด้วยการออกอาหารกล่อง กล่องละ 25 บาท  จะว่าไปหลายปีมานี้ผมสังเกตว่าธุรกิจอาหารได้พยามตรึงราคาและช่วงห่างกับอาหารริมทางแคบขึ้นทุกที

ธุรกิจใหญ่สามารถต่อรองวัตถุดิบได้ราคาที่ถูกกว่า การผลิตจำนวนมากก็ถูกกว่า  ผมไม่แน่ใจว่าในระยะยาวอาหารริมทางขึ้นมาราคาเดียวกับ เจ้าพวกนี้จะเกิดอะไรขึ้น

แน่ละผลท่จะเห็นแบบทั้งประเทศอาจไม่ชัด  แต่ในหลายๆพื้นที่ของเมืองโมเดลลนี้อาจนำมาซึ่งการหายไปของ ร้านอาหารตามสั่งและอื่นๆ

ในอดีต  7-11 ไปไหน ร้านขายของชำจะหายไป  วันหน้าไม่ไกล  ร้านพวกนี้ไปเปิดที่ไหน  ร้านอาหารแถวนั้นอาจเจอภาวะเดียวกัน

กลยุทธ์นี้ใช้ได้ผลมาเรื่อยๆ....

พวกค้าปลีกยักษ์ต่างแดนก็ทำอย่างนี้....

คนไทยกำลังต้องพิสูจน์สุภาษิตไทยประยุกต์เข้าสถานการณ์นี้....

"รักสั้นให้ต่อ รักยาวให้บั่น"

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#44 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 17:41

ผมว่าร้านคนไทยแท้ จะเจ๊งเพราะคนไทยเห่อแบรนด์ฝรั่งมากกว่า

ไก่ทอด KFCกับไก่ทอดข้างทางเนี่ยผมว่าไก่ทอดข้างทางถูกปากคนไทยมากกว่า

ในต่างจังหวัด เห่อกันมาก เวลาเข้าไปKFC ยังไม่รู้จะกินยังไงเลย แถมบางคนสั่งสลัด(coleslaw) มากินอีก แล้วก็ทิ้งเพราะกินไม่เป็น

เราไปวิ่งตามอเมริกันมากไป

ผมเองมีธุรกิจท่องเที่ยว รีสอร์ท ร้านอาหารซึ่งขายให้ฝรั่ง อาหารส่วนใหญ่ก็เป็นอาหารฝรั่งและทำได้ดีด้วย (โม้ซะหน่อยเนื่องจากฝรั่งชม)แต่ให้ผมกินเป็นอาหารหลักขอบายล่ะครับ

ยังไงก็ยังยืนยันว่าอาหารไทยจากแม่ครัว พ่อครัวคนไทยถูกปากคนไทยด้วยกันมากกว่า

แต่เกรงว่าเด็กๆรุ่นใหม่จะกินอาหารขยะกันจนชินน่ะสิ พวกนี้เวลาไปอยู่ต่างประเทศก็จะโหยหาอาหารไทย

ไทยทอดข้างทางส่วนใหญ่จะใส่เกลือกับผงชูรสมากถึงขั้นมากที่สุด อันตรายต่อสุขภาพจริงๆ

ลองกินสัก 10 เจ้า เจอสัก 8 เจ้า สังเกตุเจ้าไหนสีไก่ยิ่งเข้มก็ยิ่งมาก กัดไปนึกว่ากัดก้อนเกลือดีๆนิเอง

#45 abacus

abacus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 17:44

ซิสเลอร์ เชสเตอร์กิล อร่อยกว่า KFC อีก แถมทำเมนูเหมือนร้านอาหารไทยด้วย อย่างนี้น่าห่วงกว่าเยอะ

#46 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 18:13

ผมเห็นเหมือนกันกับท่านจขกท. ตอนที่เล่าเรื่องข้าวผัดจานละ70

ถ้าคุณภาพและมาตราฐานของร้านระดับทั่วไปยังเป็นเท่านี้

แต่ราคาขยับขึ้น คนทั่วไปเขาก็เริ่มเปลี่ยนพฤติกรรม

อย่างผมเนี่ยก็เป็นไปแล้วคนนึง

#47 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:19

ผมทำงานแถวศรีราชานี่บางร้านเค้าขึ้นราคาไม่เป็นหน่วย 5 หรือ 10 บาทนะครับ กินข้าวผัดกระเพราหมูกรอบไข่ดาว 42 บาท เพราะไข่ดาวราคา 7 บาท ผัดกระเพราเนื้อปูพิเศษบวกไข่ดาว 57 บาทเช่นกัน งงๆเล็กน้อย แต่ซักพักเริ่มชิน  :)

#48 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:38

69 บาทรวมโค๊ก................ช่องว่างเริ่มแคบขึ้นทุกที

#49 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:04

ใครอยู่แถวสามเสน
แนะนำตลาดสดสวัสดิการทหารบกครับ
ข้าวแกงยังจานละ 35 ปริมาณพออิ่มสบายๆครับ
จะซื้อกลับบ้านก็ได้ ที่จอดรถก็พอมี
แต่ไม่แน่ใจว่าผัดกระเพราเค้าทำขายรึเปล่า

ปีที่แล้วผมต้องไปหาหมอที่วิชัยยุทธเป็นเดือนๆ ชอบหาอะไรทานที่นี่เหมือนกัน ร้านบะหมี่เกี๊ยว 25 บาท ไม่รู้ตอนนี้ขึ้นราคาแล้วรึยัง

ส่วนราคา KFC ที่มีโปรโมชั่นราคาถูกกว่าปกติเพราะเป็นช่วงกระตุ้นตลาดที่ยอดขายตกเท่านั้นเองครับ  ลองสังเกตว่าช่วงไหนเศรษฐกิจไม่ดีร้านพวกนี้จัดราคาดึงลูกค้าตลอดครับ  ยิ่งร้านใหญ่แข่งกันลดก็ยืนยันชัดเจนว่าเศรษฐกิจไทยตอนนี้ตกต่ำของจริง

ถ้าใครอ่านงบการเงินได้ก็ลองหางบการเงินพวกธุรกิจร้านอาหารในตลาดหุ้นมาดูครับ ยอดขายตกแทบทั้งนั้นครับ

#50 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:18

วันนี้จะมาขายความลับของกพ ทำไม สำรวจราคาสินค้าทีไร ของไม่ขึ้นราคา แถมต่ำลงอีก

โคตรงง ใช่มั๊ยครับพี่น้อง

ปัญหานี้ไม่ยากหรอก เวลากพ มันจะไปตรวจราคาสินค้าเพื่อทำรายงาน 

มันก็ส่งหน่วยธงฟ้า ไปขายของที่ตรงนั้น

แค่นี้เองง่ายๆ วิธีแก้ปัญหาเงินเฟ้อของประเทศไทย

เงินเฟ้อบิดามารดา มันถึงได้ต่ำสุดในรอบหลายปี 

รอมูดดี้ มันรู้ แล้วประเมินให้เรตติ้งประเทศไทยใหม่เถอะ 

ไอ้อิที่นั่งเก้าอี้อยู่ตอนนี้ ทำเป็นอมข้าวไว้ไม่ขาย ไม่ขายก็ไม่ขาดทุน

แต่มูดดี้มันตัดแทงสูญเสีย ร้อยละ 80-90

บริหารประเทศ สองปีกว่า เรตติ้ง ลงทีเดียว 2-3 ขั้น กลายเป็นเรตติ้งระดับขยะเน่าเสีย ห้ามกองทุนถือเมื่อนั้น อิโง่ ก็จะได้ชื่อชั้นเทียบเท่าชวลิตไปในทันใด 

Edited by ID007, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:19.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน