Jump to content

- - - - -

ชาวเสรีไทย มีใครขับรถไปทำงานกันบ้างครับ?

• Please log in to reply
56 replies to this topic

#1 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 2 October 2013 - 08:17

ชาวเสรีไทย มีใครขับรถไปทำงานกันบ้างครับ? มีปัญหาเรื่องที่จอดรถกันบ้างไหมครับ ต้องวนรถบ้าง จอดไกลบ้าง  ทำไม่เค้าสร้างตึก เค้าไม่ทำที่จอดรถเยอะๆนะ ส่วนเรื่องรถติดนั้นไม่ถามนะ

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#2 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 2 October 2013 - 08:27

ก๊าก ๆ สมน้ำหน้า คนมีรถ อิ ๆ

จักรยานแบบผมดิ วันก่อน แค่ต้องเปลี่ยนที่จอด

ก็เข้าไป แย่งที่จอด มอเตอร์ไซค์ นิดหน่อย ก็ได้แล้ว

อยากขับรถเก๋ง ได้จอด ติดไฟแดง ยังจอดไม่พอ หรอ จ๊ะ

เออออ มาหาที่จอด ที่ มเหสักข์ นี่ไหมอะ

เจ้านาย ผมมีที่จอดนะ

แต่เชื่อเหอะน่า เดี๋ยว ผ่อนกันไม่ไหว ก็ได้จอดตาย

ที่ เต๊นท์ กันอีกหลายคน อะ ตอนนี้ ก็ทน ๆ ไปก่อน อะ

สงสาร ก็แต่ แท๊กซี่ แม่ปู ให้ไปติดแหงก

ก็ต้องไป ไม่ออกรถ ก็ไม่มีกิน

เผลอ ได้ไปจ่ายตำรวจ อีก

นี่ เพื่อนรุ่นน้อง เค้าก็ต้องไปขับนะ

อาชีพเสริม หลังจาก ทำเครื่องนอน ไม่พอกิน

เออออ ผมมีอะไร แนะนำ ทำไม

ไม่ตกลง กับเพื่อนที่ทำงาน อะ ว่า

เอารถมา คนละวันนะ แล้วจะได้ ผลัดกันจอด ไง

ฮะ ๆ วันที่ไม่ได้ เอามา ก็หา รถไฟฟ้า รถเมล์ติดแอร์ นั่งเอานะ

แต่คนไม่เคย บางที ขึ้นรถเมล์ ไม่เป็นซะงั้น

อย่าง พี่ที่ทำงานเก่าผม ขี่มอเตอร์ไซค์ ซะเคย

ให้ขึ้นรถเมล์ เกร็ง อย่างกับ บ้านนอก เพิ่งเข้ากรุง

Edited by ทรงธรรม, 2 October 2013 - 08:29.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#3 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

Posted 2 October 2013 - 08:39

ที่โรงงานที่จอดรถเริ่มคับแคบเหมือนกันครับ

แต่แปลกอย่างนึงนะโรงงานผม

มันไม่ให้พนักงานจอดหน้าโรงงาน มันไล่ให้ไปจอดหน้าโรงงานอื่น

ทีนี้บริษัทอื่นเค้าก็โวยสิครับ มาจอดเกะกะหน้าโรงงานเค้า คนเค้าจะจอดก็จอดไม่ได้

ตอนนี้โรงงานรอบข้างเอากรวยมาตั้งกันไว้หมด

ตอนนี้เลยต้องมาจอดซ้อนคันกัน ทีนี้ก็งานงอกสิครับ

ก็ไม่เข้าใจคนบางคนเหมือนกันนะ ถ้าจอดรถซ้อนคัน ก็ควรเข้าเกียร์ว่าง ปลดเบรคมือ

คนอื่นเค้าจะได้เข็นเข้าออกได้ แต่เปล่าเลย รถคันที่ชอบดึงเบรคมือก็ยังเป็นคันเดิมๆ

แถมรู้ว่าตัวเองจอดซ้อนคัน แทนที่จะรีบลงมาดู เปล่าครับ กว่าจะมา คนอื่นเค้าเสียเวลากัน

เพราะต้องมาคอยคนแบบนี้.....เซ็ง -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#4 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 2 October 2013 - 08:55

สร้างที่จอดรถแล้วจะได้เงินจากที่จอดรถยังไงครับ

เปลืองเนื้อที่

เอาเนื้อที่ไปเพิ่มห้องชุด ห้องประชุม ห้องสัมมนา

ยังได้เงินมากกว่าเลย

อยากขับรถมาเหรอ นู้นนน ไปวนหาที่จอดเอาเอง

ปล. ขนาดที่จอดรถในเมืองหายาก รถยังติดในเมืองเลย คิดดูละกัน

เค้าอาจจะคิดว่าทำที่จอดรถหายาก คนจะได้ไม่ขับรถมาละมั้ง

#5 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

Posted 2 October 2013 - 09:14

ไม่อยากจะพูดว่า โค-ตะ-ระ หาที่จอดยาก ไปรพ.แทบจะลงไปต่อยกับยามหลายๆที่ ของออฟฟิศก็ไม่พอจอด ของอพาร์ทเมนท์ก็ไม่พอจอด

รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#6 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

Posted 2 October 2013 - 09:18

ที่ทำงานผม จอดซ้อนคันกันเละเทะเลย ถ้ามาเร็วก็ได้เข้าซองจอดปกติ

แต่เดิมก็พอไหวอยู่ครับ แต่พอทำ AEO ศุลกากรเค้าให้แยกที่จอดรถพนักงาน-ลูกค้า ออกจากรถขนส่งสินค้า

เลยกั้นครึ่งนึงของที่จอดรถไว้สำหรับรถขนส่งสินค้าเฉพาะ ก็เลยไม่พอ รถขนส่งมันก็ไม่ได้มากันเต็มตลอด แต่ต้องกันไว้ให้มัน

:(

#7 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 2 October 2013 - 09:22

น้อยใจ

ไม่ถามคนที่ไม่ได้ขับรถไปทำงานบ้าง  :unsure:

#8 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 2 October 2013 - 09:23

ผมพึ่งจะย้ายมาทำงานที่ใหม่ ได้ 8 เดือน พึ่งจะมีที่จอดรถเป็นของตนเอง แต่ก็ต้องแลกมาด้วย ค่าจอด เดือนละ 1800/เดือน ก่อนหน้านี้ ต้องเดินไปวน ทุกๆ 3 ชม สุดยอดพนักงานอ๊อฟฟิตมากๆ

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#9 eAT

eAT

Posted 2 October 2013 - 09:24

ชาวเสรีไทย มีใครขับรถไปทำงานกันบ้างครับ? มีปัญหาเรื่องที่จอดรถกันบ้างไหมครับ ต้องวนรถบ้าง จอดไกลบ้าง  ทำไม่เค้าสร้างตึก เค้าไม่ทำที่จอดรถเยอะๆนะ ส่วนเรื่องรถติดนั้นไม่ถามนะ

หักนั่งรถเมล์หรือรถไฟไปทำงานบ้างครับ
อยู่ในเมือง อย่าดัดจริต

หาที่จอดที่เขาจัดไว้ให้ แล้วนั่งรถเมล์ รถไฟเข้าไป

หักยังไง

ครับ รถเมล์ไม่พังหมดหรือ?

อย่าดัดจริตครับ ภาษาไทย อย่ามั่วให้มาก

นิสัยเสียครับ กลับไปเรียน ป.3-4 ใหม่

โอ๊ะ กลับไปเรียน ป.1 ดีกว่า ได้แท๊บเล็ตด้วย

#10 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

Posted 2 October 2013 - 09:25

หักนั่งรถเมล์หรือรถไฟไปทำงานบ้างครับ

หาที่จอดที่เขาจัดไว้ให้ แล้วนั่งรถเมล์ รถไฟเข้าไป

ถ้ามันไม่จำเป็นเขาก็ไม่ดัดจริตขับไปหรอก อยากจะขี่กระบือไปทำงานด้วยซ้ำ แต่กลัวว่าหาที่ผูกให้มันกินหญ้ารอไม่ได้  การทำงานต้องส่งของลูกค้า วันๆเป็น10กิโล เมิงจะให้แบกขึ้นรถไฟฟ้าไปส่งหรอ อย่าสักแต่มีสมองไว้คั่นหู

รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#11 notcomeng

notcomeng

Posted 2 October 2013 - 09:27

หัดนั่งรถเมล์หรือรถไฟไปทำงานบ้างครับ

อยู่ในเมืองแล้วยังต้องนั่งรถไฟเข้าไปอีกเหรอ กร้ากกกกกกส์  :lol:  :lol:  :lol:

#12 eAT

eAT

Posted 2 October 2013 - 09:27

หักยังไง

อย่าดัดจริตครับ ภาษาไทย อย่ามั่วให้มาก

นิสัยเสียครับ กลับไปเรียน ป.3-4 ใหม่

โอ๊ะ กลับไปเรียน ป.1 ดีกว่า ได้แท๊บเล็ตด้วย

ตลกหวะ eAt 
ผมแค่พิมพ์ผิดรีบกระโจนเข้าใส่เลยนะ

ปัญญาอ่อนหว่ะ  :D

พิมพ์ผิด ติ๊กผิด

ยังมีหน้ามาด่าคนอื่นอีก

สัน....จริงๆ

เอ็งรู้ได้ไงว่าที่ทำงานเขา กับที่บ้าน

มีรถเมล์ผ่าน?

#13 plunk

plunk

Posted 2 October 2013 - 09:32

หัดนั่งรถเมล์หรือรถไฟไปทำงานบ้างครับ

อยากอยู่ครับ แต่ ผมต้องไปส่งเมียด้วย ซึ่งเคยลองคำนวนแล้ว ค่าที่จอดตึกรถไฟฟ้า นั่งรถไฟฟ้า 2 สาย ค่าวิน ขับรถส่วนตัวไปเอง ประหยัดกว่าครับ

ค่าวิน 30 2 คน ก็ปาไป 60 บาท เช้า-เย็น 120 บาท

ค่าที่จอดรถที่ตึกลาดพร้าว  ชมละ 10 วัน ตกวันละ 80 บาท

ค่ารถไฟฟ้า 30+15 2คนก็ 90 บาท

รวมๆ 290 บาท ต่อวัน

แต่ถ้าขับรถส่วนตัวไปเอง ค่าทางด่วน เช้า-เย็น 100 บาท

ค่าน้ำมัน 100 บาท

รวมๆ 200 บาท

#14 plunk

plunk

Posted 2 October 2013 - 09:34

ถ้าระบบ คมนาคม ขนส่ง รถเมล์ รถร่วม จราจร(ที่ปล่อยสัญญาณไฟโดยตำรวจ) ที่ดีกว่านี้ ผมก็จะใช้บริการครับ แต่กู้ 2.2 ล้านล้าน ไม่มีพวกนี้อยู่ในแผนเลยนะครับ

#15 G.Maniac

G.Maniac

Posted 2 October 2013 - 09:40

หักยังไง

ตลกหวะ eAt 
ผมแค่พิมพ์ผิดรีบกระโจนเข้าใส่เลยนะ

หมาบางตัวยังชอบกระโจนมาหาเรื่องว่าคนอื่นดัดจริต ทั้งที่ไม่ได้รู้เหตุผลความจำเป็นอะไรของเค้าเลยสักอย่าง

#16 notcomeng

notcomeng

Posted 2 October 2013 - 09:40

อยู่ในเมืองแล้วยังต้องนั่งรถไฟเข้าไปอีกเหรอ กร้ากกกกกกส์  :lol:  :lol:  :lol:

แล้ว BTS, MRT มันเป็นเกวียนเหรอครับ?  :D  :D  :D

หรืออยู่บ้านนอกนั่งเกวียนกินหญ้าจนชิน ไม่รู้จักรถไฟ?

แสดงถึงความเป็นบ้านนอกได้ดีจังหนูลี กร้ากกกกกกส์  :lol:  :lol:  :lol:

#17 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 2 October 2013 - 09:41

-_-  ทำไงได้ล่ะขอรับบ้านกับที่ทำงานนั่งระบบขนห่วยมวลชนก็หลายต่อ หลายต่อไม่พอเจื่อกไม่รู้เวลาออก - เวลาถึงที่แน่นอน เจอคนขับกำลังอินเลิฟแม่มก็ขับไปยิ้มไปยังกะเมากัญชา จอดแช่แม่มทุกป้าย เจอคนขับแม่มทะเลาะกับแม่ยายมาแม่มก็ยังกะจะไล่ชนควายที่ไหน เกิดมีห่านอันใดมาก็ฟรีตลอดงาน... เจ็บฟรี ตายฟรี เมิงรอได้ก็ฟ้องไปสิ...

<_<  ในเมื่อมันหวังระบบรัฐไม่ได้ แถมรัฐเจื่อกส่งเสริมให้คนมีหน้าตา แต่มีหนี้เมิงมีปัญญาก็แก้กันเอง... มันก็ต้องบรรลัยกันไปเยี่ยงนี้แหละขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#18 plunk

plunk

Posted 2 October 2013 - 09:42

อยากอยู่ครับ แต่ ผมต้องไปส่งเมียด้วย ซึ่งเคยลองคำนวนแล้ว ค่าที่จอดตึกรถไฟฟ้า นั่งรถไฟฟ้า 2 สาย ค่าวิน ขับรถส่วนตัวไปเอง ประหยัดกว่าครับ

ค่าวิน 30 2 คน ก็ปาไป 60 บาท เช้า-เย็น 120 บาท

ค่าที่จอดรถที่ตึกลาดพร้าว  ชมละ 10 วัน ตกวันละ 80 บาท

แต่ถ้าขับรถส่วนตัวไปเอง ค่าทางด่วน เช้า-เย็น 100 บาท

แล้วค่าจอดรถเดือนละ 1,800 หล่ะ
ทำงานเดือนละ 20 วัน วันละ 90 บาท
ไม่ต้องเสียสุขภาพจิตกับรถติดในเมือง

วนรถทุกวัน ทุุกๆ 3 ชม ถ้าเกิน ชม.ละ 20 50 50 ตามลำดับ  ถ้างานยุ่งก็โดนไป 120 บาท ตลอดครับ

#19 G.Maniac

G.Maniac

Posted 2 October 2013 - 09:42

แล้วค่าจอดรถเดือนละ 1,800 หล่ะ
ทำงานเดือนละ 20 วัน ค่าจอดรถเพิ่มอีกวันละ 90 บาท ค่าใช้จ่ายก็พอๆ กัน
ไม่ต้องเสียสุขภาพจิตกับรถติดในเมือง

มีคนที่เขามีรายได้ดีกว่าคุณ บ้านอยู่ไกลเหมือนคุณ แต่เขาเลือกที่จะใช้บริการรถสาธารณะแทนที่จะขับรถเข้าไปในเมืองโดยที่เขาสามารถใช้ชีวิตเป็นปกติได้นะครับ

ไม่ใช่ไม่มี

เดือดร้อนอะไรกับเค้าด้วยล่ะ 

วิธีคิด สภาพร่างกาย ปัจจัยภายนอกอื่นๆ แต่ละคนก็ต่างกัน 

ตั้งใจจะมาหาเรื่อง ตั้งใจจะชวนทะเลาะ เอาชนะคะคาน กะเรื่องแค่นี้?

#20 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 2 October 2013 - 09:45

กระทู้ไม่เกี่ยวกับ รบ. การเมือง

กากลีก็ยังแขวะไปทั่ว

อยากจะมีส่วนร่วม?

ประสาทแดก

#21 plunk

plunk

Posted 2 October 2013 - 09:48

แลกเปลี่ยนกันครับ คุณ ลี ขำๆๆ

#22 plunk

plunk

Posted 2 October 2013 - 10:01

วนรถทุกวัน ทุุกๆ 3 ชม ถ้าเกิน ชม.ละ 20 50 50 ตามลำดับ  ถ้างานยุ่งก็โดนไป 120 บาท ตลอดครับ

คำนวนออกมาแล้ว ค่าใช้จ่ายก็น่าจะพอๆ กัน ไม่ต้องเสียเวลาออกมาวนรถทุกๆ 3 ชม (ลองจับเวลาที่ใช้ในการวนรถแล้วคูณด้วยค่าแรงรายนาทีของคุณดู)

ผมว่าเรื่องค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเป็นปัญหา

ลองคำนวนเวลาที่ใช้ในการขับรถไปเอง กับนั่งรถไฟ/รถเมล์เข้าไปดูครับ 
แยกนั่งกันไป ไม่ต้องเสียเวลาขับไปส่งเมียอีก

น่าจะประหยัดเวลาไปได้อีกหลายตังค์

แยกกัน ไม่ได้เด็ดขาดครับ แต่งงานกันมา 7 ปี ตัวติดกันตลอด ไปรับ-ส่ง ทุกวันมาโดยตลอด  ที่บ้านมีรถส่วนตัว 3 คัน แต่คนใช้รถ มี 2 คน แถม ไปด้วยกันคันเดียว ทุกวัน

#23 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 2 October 2013 - 10:02

คุณลองเปลี่ยนไลฟ์สไตล์ดูสักพัก จอดรถทิ้งไว้ แล้วนั่งรถสาธารณะแบบที่คนในเมืองใหญ่ที่อื่นๆ ในโลกเขาทำกัน

ใช้รถแค่เสาร์อาทิตย์เมื่อต้องเดินทางไปที่อื่น หรือเมื่อจำเป้นจริงๆ

มันยากแค่ตรงที่คุณต้องกลัวคนเขาจะหาว่าคุณจน ไม่มีรถขับเท่านั้นแหล่ะ

คุณทำใจได้ ไม่แคร์สายตาคนอื่น ก็จบครับ

เองทำแบบนี้มากี่ปีแล้ว ทำมา 30 ปีแล้วหรือ หรือ มาตอแหลเอาตอนนี้

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#24 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

Posted 2 October 2013 - 10:07

จะเอาจักรยานหรือมอไซด์ไปแบบท่านทรงธรรมติดที่อุปกรณณ์ก็เยอะเกิน 

ที่จอดกว้างขวางไม่มีใครแย่งจอดมีรถผมคันเดียวเพราะผมทำงานคนเดียว  ;)

Edited by ParaDon, 2 October 2013 - 10:11.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#25 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 2 October 2013 - 10:13

ปลื้ม กับ ตา plunk จัง

สามีตัวอย่าง กับภรรยาสุดที่รัก

แต่วันนี้ อาเฮียลี แกให้ความเห็น

ถูกใจผมนะ มีการให้หอมแก้ม สักฟอด

ไอ้เรา ประธานชมรม คนโสด ฟังแล้ว ก็นึกอิจฉา

แต่ ก็นะ สุขใคร ก็สุขใคร สิ

แบ่งกัน ก็ไม่ได้ อยู่แล้วอะ

คือ เข้าใจ ตา plunk แกนะ ก็เคย ไปไหนมาไหน

ด้วยกันตลอด จับแยกกัน แบบนี้ ใจร้าย อะ (ออกเสียง ดัดจริต นิดหนึ่ง ใจร้อยยย อะ)

เอาน่า ๆ แบบไหน ก็เหมือนกัน

ไอ้ผม ปั่นจักรยานไปคนเดียว ยังอุตส่าห์

ฝันถึง เจ้าหญิง ไป ปั่นไป อมยิ้มไป ได้เล้ยยย

สงสัยเหมือนกัน อาเฮียลี แกจะสวีท กะ อาแจ้ ที่บ้าน บ้างไหม

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#26 Garfield

Garfield

ขาประจำ

Posted 2 October 2013 - 10:14

ลีนี่แสนรู้ไปทุกเรื่องจริงๆ

#27 ซาเอบะ เรียว

ซาเอบะ เรียว

น้องใหม่

Posted 2 October 2013 - 10:14

ส่งลูกไปโรงเรียนตอนเช้า แล้วขับรถมาจอดที่โรงงาน ซึ่งปัจจุบันก็มีปัญหารถมาก รถติดที่สี่แยกนานกว่าเดิม และที่จอดรถที่โรงงานก็เริ่มแน่น  ค่าน้ำมันสัปดาห์ละ 1000 บาท ก็ยังพอไหวอยู่

#28 isa

isa

ขาประจำ

Posted 2 October 2013 - 10:19

ผมเองทำงานมาร่วม 20 กว่าปี ก็เพิ่งจะซื้อรถขับเองเมื่อราว 3 ปีก่อนนี่เองครับ ส่วนหนึ่งก็เพราะปัญหาเรื่องแท็กซี่ด้วย

ตอนสมัยทำงานใหม่ๆก็นั่งรถเมล์ ต่อมาก็อัพเกรดไปนั่งแท็กซี่  สมัยอยู่ญี่ปุ่นก็นั่งรถเมล์ รถไฟจนเคยชิน เลยเพิ่งจะทำใจซื้อรถขับเองเมื่อไม่นานนี่เอง...

แต่ต้องทำความเข้าใจหน่อยว่าบางครั้งการเปลี่ยนพาหนะมันไม่ได้อยู่ที่ความดัดจริต แต่ขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัย ทั้งเรื่องที่อยู่ เส้นทางคมนาคม และสไตล์ชีวิตที่เปลี่ยน

อย่างสมัยที่ทำงานใหม่ๆ เงินเดือนหมื่นกว่าๆ ตอนนั้นก็นั่งรถเมล์ก็โอเค ส่วนหนึ่งก็คือเราทำงานเฉพาะหน้าตักตัวเอง ไม่ซีเรียสมาก เลิกงานก็กลับไปพักผ่อนนอนบ้างเล่นเกมบ้าง เรี่ยวแรงก็ยังโอเค โหนรถเมล์เป็นชั่วโมงก็ยังไหว  แต่พอตำแหน่งขึ้น เงินเดือนขึ้น ต้องรับผิดชอบงานทั้งแผนก หอบงานกลับไปทำบ้าน แถมยังรับจ๊อบนอกนั่งทำดึกดื่นเที่ยงคืนอีกต่างหาก ก็ต้องยอมขึ้นแท็กซี่ ยอมเสียเงินสองสามพันบาทต่อเดือน ซื้อความสะดวก จะได้เก็บแรงกาย แรงสมองไปสู้กับปริมาณงานและความรับผิดชอบที่เพิ่มขึ้น ก็เลยหายสงสัยว่าทำไมผู้บริหารระดับสูงๆในบริษัท เขาถึงให้รถฟรีพร้อมคนขับ จะได้เหลือสมองกับอารมณ์ไว้รองรับงานเยอะๆนี่เอง

แต่ตอนหลังๆก็ต้องบอกศาลากับแท็กซี่ เพราะคนนั่งแท็กซี่เพิ่มขึ้น ตอนเช้าออกจากคอนโดก็ต้องรอคิว แถมวันไหนฝนตกก็ต้องรอเป็นชั่วโมง ขากลับบ้านไปยืนรอข้างถนน วันธรรมดายังพอว่า เจอวันฝนตกเข้าไปเนี่ยโลกแทบแตก คนรอกันเป็บสิบ แซงคิวกันบ้างอะไรบ้าง แถมแท็กซี่ยังไม่ยอมจอดรับซะอีก ฝนตกทีกว่าจะได้กลับบ้านก็สองทุ่ม แล้วเมืองไทยเราสมัยนี้น่ะ ฝนตกแทบจะตลอดปีอยู่แล้ว นอกจากนี้ เผลอๆไปเจอแท็กซี่เสื้อแดงเปิดวิทยุปลุกระดมกวนประสาท บางทีไปเจอแท็กซี่มือใหม่ ไปไหนไม่ถูกเลย ต้องคอยนั่งกำกับเองตลอด แบบนี้ก็ไม่ไหว เลยหันมาขับเองดีกว่า

รถที่ขับก็รถมือสองไม่ได้หรูหราอะไร แล้วก็คาร์พูล ขากลับก็ให้น้องที่ทำงานสองสามคนอาศัยติดรถไปลงกลางทางด้วย เวลาไปธุระปะปังอะไรก็ดูเส้นทางเป็นหลัก ถ้าจะเข้าเมือง ก็เอารถไปทิ้งไว้ที่สถานีอ่อนนุช แล้วนั่งรถไฟเข้าเมือง แต่ถ้าอยู่แถวรอบนอกเมือง หรือแถวที่รถไฟฟ้าไม่ผ่าน ก็ขับรถไปเอง ไม่ได้ซีเรียสอะไร แต่หมู่นี้ก็เซ็งๆเรื่องหาที่จอดรถที่ออฟฟิศยากเหมือนกัน แต่อาศัยมาเช้า เลยรอดตัวไปครับ

#29 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 2 October 2013 - 10:20

ถ้าเป็น Center of Universe ก็ไม่ต้องใช้รถยนต์

ทุกคนต้องมีหน้าที่มาหาเขา เขาไม่มีมีหน้าที่ต้องไปหาคนอื่น

พาหนะจึงไม่จำเป็น

Edited by ม่านน้ำ, 2 October 2013 - 10:20.

#30 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

Posted 2 October 2013 - 10:20

เบื่อแย่งที่จอดรถเหมือนกันครับ  วันหยุดยังต้องแย่งที่่จอดในห้างอีก พักหลังผมเริ่มใช้รถเมล์ในวันหยุดถ้าไม่ซื้อของมาก

#31 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 2 October 2013 - 10:22

มอไซค์ อิอิ ทำงานไกล้มาก 5 นาทีถึง

มีโครงการว่าจะถอยจักรยานมาแทน

รถยนต์ใช้วันอาทิตย์วันเดียวพาลูกเมียไปแว้น

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#32 JSN

JSN

เมพ

Posted 2 October 2013 - 10:22

เหน็บคนอื่นเก่งนะพ่อดัดจริตชน

#33 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 2 October 2013 - 10:23

คุณลองเปลี่ยนไลฟ์สไตล์ดูสักพัก จอดรถทิ้งไว้ แล้วนั่งรถสาธารณะแบบที่คนในเมืองใหญ่ที่อื่นๆ ในโลกเขาทำกัน

ใช้รถแค่เสาร์อาทิตย์เมื่อต้องเดินทางไปที่อื่น หรือเมื่อจำเป้นจริงๆ

มันยากแค่ตรงที่คุณต้องกลัวคนเขาจะหาว่าคุณจน ไม่มีรถขับเท่านั้นแหล่ะ

คุณทำใจได้ ไม่แคร์สายตาคนอื่น ก็จบครับ

เองทำแบบนี้มากี่ปีแล้ว ทำมา 30 ปีแล้วหรือ หรือ มาตอแหลเอาตอนนี้

ผมไม่ได้ทำงานในเมืองเหมือน plunk นี่ครับ  :D

เสาร์อาทิตย์ ผมจะเข้าไปเที่ยวในเมือง ส่วนใหญ่ผมก็นั่งรถเมล์ไป หรือไปจอดที่สถานีลาดพร้าวแล้วนั่งรถไฟเข้าไป

หากผมไม่ทำ ผมจะกล้ามาสอนเขาเหรอ starbuck  :lol:

แล้วไปอ่างเก็บน้ำบางพระหรือยัง ไอ้หนูนายช่างคนแม่วงก์คนในเขื่อน ฯลฯ  เองทำมากี่ปี ตอนเองเรียนอยู่ในกรุง เองทำแบบนี้หรือ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#34 JSN

JSN

เมพ

Posted 2 October 2013 - 10:23

แต่ชอบตรมหอมแก้มสักฟอดนี่แหละ

#35 plunk

plunk

Posted 2 October 2013 - 10:26

ok plunk ผมแนะนำได้แค่นั้นแหล่ะ

มันขึ้นกับใจคุณ ไม่ใช่สิ่งรอบข้าง

อย่าไหลไปตามกระแส เลิกดัดจริต แล้วชีวิตคุณมันจะง่ายขึ้น

ไปกระทู้อื่นหล่ะ รู้สึกว่าจะมีคนไม่ชอบหน้าผมเยอะ  :D

ผมมองในมุมผมว่า เราทำงานให้เค้า แต่เค้า ไม่ได้จัดหาสิ่งอำนวยความสพดวกไว้ให้กับเราด้วย ซึ่งใน JD ของงานผม เค้าระบุเลยนะ ว่าจะต้องมีรถส่วนตัวเป้นของตนเอง

#36 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 2 October 2013 - 10:30

ok plunk ผมแนะนำได้แค่นั้นแหล่ะ

มันขึ้นกับใจคุณ ไม่ใช่สิ่งรอบข้าง

อย่าไหลไปตามกระแส เลิกดัดจริต แล้วชีวิตคุณมันจะง่ายขึ้น

ไปกระทู้อื่นหล่ะ รู้สึกว่าจะมีคนไม่ชอบหน้าผมเยอะ  :D

ไอ้กากลี เค้าจะไปรถส่วนตัว หรือ จะไปรถโดยสาร มันก้อเรื่องของเค้า

เอ๊ง เสือกอะไรด้วยฟร๊ะ อย่าดัดจริตไปเสือกเรื่องของคนอื่น

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#37 G.Maniac

G.Maniac

Posted 2 October 2013 - 10:32

ไอ้กากลี เค้าจะไปรถส่วนตัว หรือ จะไปรถโดยสาร มันก้อเรื่องของเค้า

เอ๊ง ***อะไรด้วยฟร๊ะ อย่าดัดจริตไป***เรื่องของคนอื่น

มันไม่ได้ถูกอบรมสั่งสอนมาในเรื่องนี้เหมือนเราๆท่านๆน่ะครับ :D

#38 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

Posted 2 October 2013 - 10:41

เมื่อก่อนผมอยู่เมืองนอกหลายเมืองนะ อย่างที่ LA ไม่มีรถก็ลำบากเหมือนกัน แต่ญี่ปุ่นนี่จอดรถทิ้งไว้ที่บ้านได้เลยเพราะขึ้นรถไฟประหยัดเวลาไปได้เยอะ

ส่วนที่เมืองไทยจะใช้หรือไม่ใช้รถมันไม่ใช่เรื่องดัดจริตแต่มันเป็นจริตของแต่ละคน อะไรที่มันลำบากเกินไปก็ไม่ทำก็เท่านั้น ถ้ามีสถานีรถไฟฟ้าถึงบ้านและที่ทำงานแล้วยังขับรถไปทำงานค่อยด่าดีกว่า รถเมล์ตัดทิ้งไปได้เลยห่วยมาก

#39 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 2 October 2013 - 10:46

ก็จริงนะ ถ้ามันหาที่จอดลำบากก็นั่งรถเมย์ไป    ถ้าใช้บริการของขนส่งมวลชนเเล้วเปลือง ก็ขับรถส่วนตัว มันเป็นการเเก้ปัญหาที่ทุกคนก็มีทางเลือกของเเต่ละคน    พิมพ์ผิด 1 ตัวอักษร

Edited by จีรนุช, 2 October 2013 - 10:47.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#40 butadad

butadad

Posted 2 October 2013 - 10:54

งง ว่ะแค่ขับรถไปทำงาน กลายเป็น ดัดจริตชนตั้งแต่เมื่อไหร่ฟร่ะ

#41 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 2 October 2013 - 11:38

จักรยานเลยครับ :)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#42 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 2 October 2013 - 11:46

ในซอยบ้านผม เป็นซอยทางลัด มีปัญหาสุดก็พวกอพาร์ตเม้นท์ ห้องเป็นร้อยแต่มีที่จอดไม่ถึง 10 คัน

ก็ต้องเอามาจอดริมถนนในซอย ย้ำ "ซอย" และ "รถใหม่" แทบทั้งนั้น "บางคันจอดไว้ 2-3 วันถึงจะขับออกไปที" ... <_< ... จากซอยที่การจราจรไหลได้เรื่อยๆ ตอนนี้ติดทุกช่วงเวลาเร่งด่วน ขับในซอยอย่างกับขับสลาลม ซ้ายทีขวาทีหลบรถที่จอด

ไม่รู้จะจอดให้ดวงวิญญาณบุพการีมานอนเล่นหรือยังไง เหมือนซื้อมาเพราะมีโปรโมชั่นคืนภาษี รีบซื้อเพราะเหมือนมีส่วนลด

บ้านบางหลังจอดรถได้คันเดียว ก็ซื้อใหม่อีกคัน เอาคันเก่ามาจอดด้านนอก ส่วนคันใหม่ก็จอดให้ฝุ่นเกาะเล่นในบ้าน

น่าจะมีจัดระเบียบพวกหอพัก - อพาร์ตเม้นท์กันมั่ง ประมาณว่าต้องมีที่จอดรถอย่างน้อย 1 ห้อง ต่อรถ 1 คัน :angry:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#43 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 2 October 2013 - 11:48

จันทร์-ศุกร์ ใช้มอไซ
เสาร์-อาทิต ใช้รถยนต์

ที่ออฟฟิตผมลานจอดรถกว้างไม่ไช่ปัญหา รถติดหนักกว่าเยอะ 12กิโลเมตรจากบ้านไปออฟฟิตใช้เวลา2ชมครึ่งถ้าขับรถไปนะวันธรรมดา

#44 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 2 October 2013 - 11:50

ผมเป้นเด็กแว้น...สบายไป :lol: ......แต่ช่วงนี้ปิดเทอมด่านจะชุกชุมไปหน่อย....ตั้งกันตั้งแต่เช้า :angry:

ผมเคยเล่าถึงเหตุผลที่ผมไม่ยอมซื้อรถมาใช้ไปแล้ว :lol: ....

#45 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 2 October 2013 - 11:52

สำหรับผมนะ ถ้าไม่มีอะไรต้องขนของ หรือ ไปไหนไกล ๆ อย่างต่างจังหวัด ต่างอำเภอไกล ๆ จะไม่ใช้รถยนต์ ครับ

ผมชอบ มอไซค์มากกว่า มันซิคแซก ได้ดี ไม่ต้องเสียเวลารถติดมากมาย ประหยัดตังในกระเป๋าได้อีก

แต่ถ้าต้องไปไหนไกล ๆ จะใช้รถยนต์ เหมือนกันครับ แล้วแต่ความสะดวก

ปล. บ้านผมห่างจากตัวเมือง ชม ราว ๆ 25 กิโล ครับ ขี่มอไซค์ ไปกลับทุกวัน

ปล1. สมัยตอนวัยรุ่น ชอบปั่นจักรยาน ไปเที่ยวนั่น เทียวนี่ บ่อย แต่ตอนนี้ไม่ค่อยไหว ละ

Edited by พอล คุง, 2 October 2013 - 11:54.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#46 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 2 October 2013 - 12:00

สำหรับผมนะ ถ้าไม่มีอะไรต้องขนของ หรือ ไปไหนไกล ๆ อย่างต่างจังหวัด ต่างอำเภอไกล ๆ จะไม่ใช้รถยนต์ ครับ

ผมชอบ มอไซค์มากกว่า มันซิคแซก ได้ดี ไม่ต้องเสียเวลารถติดมากมาย ประหยัดตังในกระเป๋าได้อีก

แต่ถ้าต้องไปไหนไกล ๆ จะใช้รถยนต์ เหมือนกันครับ แล้วแต่ความสะดวก

ปล. บ้านผมห่างจากตัวเมือง ชม ราว ๆ 25 กิโล ครับ ขี่มอไซค์ ไปกลับทุกวัน

ปล1. สมัยตอนวัยรุ่น ชอบปั่นจักรยาน ไปเที่ยวนั่น เทียวนี่ บ่อย แต่ตอนนี้ไม่ค่อยไหว ละ

ผมอยู่กรุงเทพ....จากบ้านไปทำงาน....ไปกลับราวๆเจ็ดสิบโล :o

เคยขับรถที่บริษัทกลับบ้าน..ออกจากบริษัทห้าโมงครึ่ง ถึงบ้านเกือบสามทุ่มครึ่ง :lol:

#47 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 2 October 2013 - 12:01

ในซอยบ้านผม เป็นซอยทางลัด มีปัญหาสุดก็พวกอพาร์ตเม้นท์ ห้องเป็นร้อยแต่มีที่จอดไม่ถึง 10 คัน

ก็ต้องเอามาจอดริมถนนในซอย ย้ำ "ซอย" และ "รถใหม่" แทบทั้งนั้น "บางคันจอดไว้ 2-3 วันถึงจะขับออกไปที" ... <_< ... จากซอยที่การจราจรไหลได้เรื่อยๆ ตอนนี้ติดทุกช่วงเวลาเร่งด่วน ขับในซอยอย่างกับขับสลาลม ซ้ายทีขวาทีหลบรถที่จอด

ไม่รู้จะจอดให้ดวงวิญญาณบุพการีมานอนเล่นหรือยังไง เหมือนซื้อมาเพราะมีโปรโมชั่นคืนภาษี รีบซื้อเพราะเหมือนมีส่วนลด

บ้านบางหลังจอดรถได้คันเดียว ก็ซื้อใหม่อีกคัน เอาคันเก่ามาจอดด้านนอก ส่วนคันใหม่ก็จอดให้ฝุ่นเกาะเล่นในบ้าน

น่าจะมีจัดระเบียบพวกหอพัก - อพาร์ตเม้นท์กันมั่ง ประมาณว่าต้องมีที่จอดรถอย่างน้อย 1 ห้อง ต่อรถ 1 คัน :angry:

-_-  เห็นด้วยอย่างยิ่งขอรับ จริงๆแล้วทุกธุรกิจที่ทำแล้วต้องเกี่ยวข้องด้วยนะขอรับ พวกร้านอาหาร, ห้างฯนี่ก็ด้วย อยากให้คนกินเยอะๆมาเยอะๆจะได้รวยๆ แต่ลูกค้ามาไง ไปไง... ช่างแม่ม ไม่ใช่เรื่องของกรู... อย่างที่เห็นหลายๆร้าน, ห้างฯที่ทุกวันนี้เป็นอยู่ก็ด้วย...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#48 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 2 October 2013 - 12:03

ผมอยู่กรุงเทพ....จากบ้านไปทำงาน....ไปกลับราวๆเจ็ดสิบโล :o

เคยขับรถที่บริษัทกลับบ้าน..ออกจากบริษัทห้าโมงครึ่ง ถึงบ้านเกือบสามทุ่มครึ่ง :lol:

โหหหหหหหหหหหหหห

สงสัยรถติดสุด ๆ

ใช้เวลา 3 ชั่วโมงกว่า ๆ เลยเหรอครับ

โอ้วววววววววววววววว

#49 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 2 October 2013 - 12:03

ปัญหาที่จอดรถเนี่ย เป็นปัญหาโลกแตกจริงๆ

ตอนนี้ญาติเราคนนึงกำลังเซ็งเพื่อนบ้านที่เอารถมาจอดในซอยหมู่บ้าน

คือหมู่บ้านอยู่ติดซอยใหญ่ ด้านติดซอยใหญ่เป็นตึกแถว ถัดเข้ามาเป็นทาวน์เฮาส์ ลึกสุดเป็นบ้านเดี่ยว

หมู่บ้านนี้ไม่มีนิติบุคคล เพราะเป็นหมู่บ้านเก่า และได้ยกทางในหมู่บ้านเป็นทางสาธารณะแล้ว

ทีนี้ ร้านขายอาหารหัวมุมซอยเข้าหมู่บ้าน แกมีรถปิกอัพคันนึงไว้ขนส่งวัตถุดิบ แกจอดรถไว้หน้าร้าน

ด้านข้างร้านแกซึ่งเป็นซอยเข้าหมู่บ้าน แกจัดเป็นที่ล้างภาชนะหุงต้ม วางกาละมังใบเบ้อเร่อเอาไว้

กั้นคนอื่นไม่ให้จอดรถข้างตึกแถวนี้

ทีนี้เพราะนโยบายสวยหรู รถคันแรก

เจ้าของร้านอาหารนี่เลยตัดสินใจออกรถคันแรกให้กับลูกๆ

เบ็ดเสร็จ 8 คัน!!!

ลูกสาวสี่คนกับลูกเขยสี่คน

ได้รถคันแรกคนละคัน

แต่ไม่มีที่จอด

เลยเอามาจอดหน้าทาวน์เฮาส์ในหมู่บ้าน

ทีนี้ก็เลื่อนรถกันสนุกล่ะสิ

เวลาบ้านใครจะออกไปไหนที ก็ต้องไปเรียกคนที่ร้านอาหารนี่ทีให้มาเลื่อนรถ

วันละหลายๆๆๆๆๆรอบ เพราะไอ้รถแปดคัน มันบังหน้าบ้านชาวบ้าน

เรียกทีไร หน้าหงิกทุกที

ในวัดใกล้ๆก็มีที่จอดรถให้เช่า ดันไม่ยอมไปเช่าจอด

รวยแล้วงกโพดๆ

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 2 October 2013 - 12:12

ตลกหวะ eAt 

แบบนี้ตลก และปัญญาอ่อน กว่าไหม

redostentation

น้องใหม่

• Banned

:lol:  :lol: 

gladiator 1.jpg

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users