Jump to content

- - - - -

หลวงปู่ วัดชื่อดัง ที่นครปฐม ตอบคำถามโยม ทำไมประชาธิปัตย์ แพ้การเลือกตั้ง

• Please log in to reply
64 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:59

แด่จขกท.

แด่เจ้าของกระทู้

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#52 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:59

ฟรีดอมออฟสปีชของกษัตริย์ น้อยกว่าพวกเราหลายเท่า 

นั่นสิ บางคนอยู่เฉยๆก็มีบริวารมากมาย บางคนทำแทบตายก็หาบริวารไม่ได้ ผมถึงได้บอกว่าถ้าเชื่อเรื่องกฎแห่งกรรม และเชื่อเรื่องคนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติก็จะเข้าใจ

ผมถึงอยากทราบไงครับว่าท่านพุทธอิสระพูดเรื่องอะไรอีก อาจจะอธิบายเรื่องการสร้างบริวารบารมีก็ได้

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:03.

#53 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:01

ตื่นเต้นไปทำไม ก็ไอ้นั่นมันบอกอยู่ ว่าหูมัน"ฝาด" :D :D :D :D :D

เอาหูฝาดวัดได้นี่ ต้องไม่ธรรมดา

หัวต้องมีเขา   และไถนาได้แหงๆ   :lol:   :lol:   :lol:   :lol:   :lol:  

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#54 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

มาอีกเเหละกระทู้ ผมไได้ยินมาว่า  ผมอยู่ในวงการ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#55 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:13

ระหว่างรับประทานอาหารกลางวันของเหล่าผู้มีอำนาจ ต่างก็คุยข่มถึงสักภาพ และอำนาจของกันและกันอย่างสนุกสนาน
ประเทศ A ...ไอสามารถ ถล่มประเทศอื่นๆ ด้วยขีปนาวุธ ลูกละ 10 ล้าน ได้อย่างสบายๆ
ประเทศ C ... อั๊วสามารถถล่มประเทศอื่นด้วยกองกำลังกว่า 12 ล้านคนได้อย่างสบายๆ
ประเทศ T ...กระจอกมาก ของตรูแค่ยกหูโทรศัพท์ ก็ ทำลายประเทศนั้นได้แล้ว
ผู้นำ A และ C ถามพร้อมกันว่าว่า "ทำได้ยังไง"
ประเทศ T ..แค่ตรูโทรสั่งแก้ รธน วาระ 3 เท่านั้น ฉิบหายทั้งประเทศละ 555

#56 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:06

แพ้เลือกตั้งในภาคใต้น่ะเหรอ

สงสัยตาลุงคนที่พูด แกคิดว่าประเทศไทย มีแต่ภาคอิสาน

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#57 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:08

ผมว่าอย่าเพิ่งไปว่าพระ ผมทราบมาว่าท่านปรารถนาพุทธภูมิ 

หลายอย่างที่ท่านให้ความเห็นที่ดีและเป็นกลาง จริงอยู่ว่าไม่จำเป็นต้องเชื่อทุกสิ่งที่ท่านพูดเพราะยังไม่ได้เป็นพระพุทธเจ้าหรือพระอรหันต์ที่หมดกิเลส แต่จะมาตัดสินท่านด้วยการฟังไม่ได้ศัพท์ของเสื้อแดงคนหนึ่งมันก็เกินไป

ผมอยากทราบว่าท่านพูดอะไรนอกจากนี้อีกบ้าง อาจจะเป็นประโยชน์และมีข้อชี้แนะที่ดีๆอยู่ครับ 

ปล. การจะเป็นใหญ่หรือเป็นผู้นำต้องเคยสร้างบุญเกี่ยวกับบริวารมาก่อน ท่านอาจไม่ได้ตำหนิว่าพรรคปชป.ไม่ดี แต่อาจไม่ได้สร้างบุญด้านนี้มา

ผมยกตัวอย่างละกัน อย่างในหลวงพระองค์โดนฝ่ายล้มเจ้าใส่ร้ายมากมาย แต่พระองค์ก้ยังทรงสร้างประโยชน์กับประชาชนอย่างมากมายต่อไป ไม่เคยออกมาแก้ข่าว หรือมาตำหนิใคร แต่ทำไมก้ยังมีผู้คนที่รักและเคารพพระองค์ท่านมากมาย ส่วนปชป. ทั้งที่ตั้งเวทีปราศรัย ตรวจสอบรัฐบาลอย่างดี มีแนวคิดแก้ปัญหาที่ดี ก็ไม่ได้ทำให้ประชาชนกลับมารักใคร่ได้ (ถ้าเข้าใจเรื่องบุญกรรมจะตอบคำถามได้ แต่ยากที่ปุถุชนจะเข้าใจเพราะคนเราไม่ได้เกิดมาแค่ชาติเดียว) เป็นต้น

ยิ่งบอกว่าเป็นพระโพธิสัตว์ผมยิ่งไม่เชื่อเข้าไปใหญ่เลย การจะเชื่อใครผมดูจากธรรมของบุคคลนั้น

หลาย ๆ คน พอพระพูดไม่ถูกใจก็ว่าพระกันใหญ่เลย ลืมดูความถูกต้องกันไปหมด ทั้งที่จริงแล้วพรรคประชาธิปัตย์ก็ไม่ได้ดีจริงอย่างที่แฟนคลับคาดหวังเอาไว้

ผมว่าไม่น่าจะปราถนาพุทธภูมิน่ะ...และ....??? เฮ้ออออ (พอดีกว่า)

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#58 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 02:51

ปชป "ทำดีไม่เป็น"..เพราะทำดี แต่เข้าใจได้ยาก ว่า ดี.. ควายไทยไม่เก็ท เลยไม่เห็นความดีที่ทำ

เพื่อไทย "ทำดีไม่เป็น"..ทำเป็นแต่เรื่องชั่ว แต่เก่งที่โฆษณาเป็น.. เอาของชั่ว มาบอกของดี..ควายไทยก็โง่..ถ้าไม่โง่ก็เห็นแก่ตัว..เลยเชื่อว่าเป็นของดี..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#59 redfrog53

redfrog53

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 04:28

คลิปเสียง(ของ)ลับ แอบคุยกัน อยู่ใต้สะดือ
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
องคชาติ:: "มันเป็นหน้าที่พี่นะ พี่เอาผมออกมา พี่ต้องเอาผมกลับ (หัวเราะ)"
อัณฑะ:: "โอโห! ตอนท่านพูดกับผม ผมบอก นี่หนูช่วยราชสีห์แล้วโว้ย
ผมดีใจนะ ดีใจจัง ได้ช่วยราชสีห์สักครั้งหนึ่ง...

ต้องเอากลับมา แหม เป็นครั้งสุดท้ายแล้วครับ ครั้งสุดท้ายในชีวิต
ในประวัติ เป็นประวัติชีวิตเลย เพราะว่าหลังจากนี้ไปก็ไม่เป็นไรต่อละ
พอละต้องทำให้ได้สักที มันเป็นความภูมิใจนะครับ ของชีวิตของคนเรา

#60 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 06:01

ยังไม่พอนะคะ มันยังเอากระดูกผี7ป่าช้า มาทำพิธีล้มประชาธิปไตย ทำให้ประเทศชาติล่มจม ยังดีที่พระอาจารย์หลวงพ่พันเทวาท่านใช้พลังสุริยะเทพปัดเป่าภัยร้ายที่พวกมันทำไว้ออกไปได้

สกดวิญญาณ ผีตายโหงกลางถนน???

แล้วต้องสร้าศาลที่ริมถนน บริเวณนั้นให้เป็นที่อยู่ด้วยนะ

เดี๋ยวจะxxx ไปทั่วโลก

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#61 redfrog53

redfrog53

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:36

เฮฮาการเมือง ตอน ไปป์กลัววววววววววววววววว.อ่ะ!!
ไปป์ :
ฮือ!ฮือ!ฮือ!!!!!!
พ่อไปป์ : เป็นอะไร!!ลูกไปป์ ของพ่อ
แม่ไปป์ : เป็นอะไรค่ะลูก ...ลูกกะไปป์เป็นอะไรคร้้า คร้า!!!!!
ไปป์ : ฮือ ฮือ ฮืิอ!!!!!!
พ่อไปป์ : เป็นอะไร !!!!ลูกไปป์ของพ่อ
แม่ไปป์ : ลูกตัวร้อนมากเลยอ่ะ ลูกคร้า!!เป็นอะไรมากไหมคร้่า!!"?
พ่อไปป์ : นี่เธอ เมื่อคืนฉันบอกเอายาลดไข้ให้ลูกกิน ทำหรือยัง???? หือ!!!!
แม่ปู ของน้องไปป์ : ก็กำลังให้ "ผู้รับผิดชอบดูให้อยู่อ่ะ"
พ่อไปป์ : อีบ้า!!!!! อีเมียหน้าโง่!!!!!
แม่ไปป์ : อูย!! ผัวฉัน!!

ไปป์ : แอ้ะ!!! จะเอ้ะ!!
พ่อไปป์ : เป็นอะไรมากไหม ลูก??
ไปป์ : ไปป์ ฝันไป ห่วงใยไปป์ด้วยเหรอ??
(ไปป์ ฮำเพลงออกเสียงเหน่อ สำเนียงไทยภาคกลางสุพรรณบุรี)
แม่ไปป์ :
ฝันเรื่องใด ลูกของแม่ปู??
(แม่ปู ฮำเพลง เอ่ยถามลูกด้วยสำเนียงไทย จากอู่ทอง)
ลูกไปป์ :
ไปป์ฝันว่า "แม่ปูลืมโพยอ่ะ"
แม่ไปป์ : แล้วใย ?? ร้องไห้ ฮืิอ ฮือ และก็ฮืิอ!!! จ้า
พ่อไปป์ : ใช่แล้ว ร้องเสียงหลงเล้ย!
ลูกไปป์ : ก็แม่ควานหาโพย จนเป็นลม หัวฟาดพื้น
"ไปป์กลัววววววววววววววววววววววววววววว"
พ่อไปป์ : เอิ้ก เอิ้ก เอิ้ก!!!!

#62 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:00

ฟรีดอมออฟสปีชของกษัตริย์ น้อยกว่าพวกเราหลายเท่า 

นั่นสิ บางคนอยู่เฉยๆก็มีบริวารมากมาย บางคนทำแทบตายก็หาบริวารไม่ได้ ผมถึงได้บอกว่าถ้าเชื่อเรื่องกฎแห่งกรรม และเชื่อเรื่องคนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติก็จะเข้าใจ

ผมถึงอยากทราบไงครับว่าท่านพุทธอิสระพูดเรื่องอะไรอีก อาจจะอธิบายเรื่องการสร้างบริวารบารมีก็ได้

ซื่อจังเลยนะครับ คุณไร้สี บารมี บริวาร ของไอ้แม้วมาจากการใช้เงินซื้อทั้งนั้น และเงินที่ใช้ซื้อ มันเป็นเงินจากการโกงชาติซะด้วย 

#63 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:52

สมแล้วที่กราบอิโง่เป็นแม่ได้ลงคอ

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#64 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

- ถ้าพวกคุณยังเป็นกบในกะลา ไม่ศึกษาเรื่องเหล่านี้ไว้ ผมว่าก็ไม่ควรมาด่าคนอื่นว่าโง่นะ

- ผมไม่ได้พูดถึงแค่ทักษิณนะครับ (แต่เขาก็อาจมีบุญเก่าด้วยนอกจากเรื่องเงิน อย่างเทวทัตก็ยังสามารถทำให้สงฆ์แตกแยกและมีบริวารมากมายทั้งที่พระพุทธเจ้าประเสริฐกว่า) ผมหมายถึงคนดีๆอีกมากมายที่เขามีบริวารด้วยการสร้างคุณงามความดี บางคนอาจดูเหมือนไม่ได้ทำอะไรมากนั่นก็เพราะเขาสร้างไว้ตั้งแต่ชาติก่อน

- ผมถึงได้อยากรู้ว่าท่านพุทธอิสระบอกว่ายังไงอีก เพราะผมก็ไม่ทราบจริงๆว่าการสร้างบริวารมีอะไรอีกบ้าง นอกจากชักชวนผู้อื่นให้ทำบุญ

- การเป็นฝ่ายค้านที่ดี การทำหน้าที่สส.ที่ดี แบบนี้เรียกว่าสัมมาอาชีวะ แต่การสร้างบารมีมันมีรายละเอียดมากกว่านั้น ควรจะรับฟังคำแนะนำให้มากๆ อยากทำตัวเป็นคนที่ใครแตะไม่ได้แบบเสื้อแดงสิครับ

ปล. ผมเชื่อว่าต้องเอาชนะความชั่วด้วยความดี คงไม่มีใครอยากเห็นปชป.ไปแข่งทำชั่วกับเพื่อไทยหรอกใช่มั้ย และสิ่งสำคัญที่ผมว่าปชป.ไม่ประสบความสำเร็จคือการที่คิดว่าตัวเองเก่งจึงไม่ยอมรับฟังใครนี่แหละ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 6 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:05.

#65 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:50

บารมีของไอ้แม้ว สร้างจากเงิน มันใช้เงินซื้อคนมาเป็นขี้ข้า ให้ตำแหน่ง จ่ายเงินค่าจ้าง สส ในพรรคเพิ่มต่างหาก เลือกตั้งไม่ต้องลงทุนเอง มองแค่นี้มองไม่ออก ก็ไม่ต้องพูดอะไรแล้ว ไม่มีเงินหมาไม่แลแน่ๆ 

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน