Jump to content

- - - - -

วันนี้เดินไปเจอสติกเกอร์เก่าของพวกเสื้อแดง..เขียนว่าสองปีกู้มาโกงเอ้อมันสติกเกอร์ทีทันสมัยจริงๆๆกับรัฐบาลเพื่อโกง

วันนี้เดินไปเจอสติกเกอร์เก่าข

• Please log in to reply
86 replies to this topic

#51 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 16 October 2013 - 13:21

มันต่างกัน  ตอนที่เขียนป้ายนั้น   ปชป. มันมีการกู้แล้ว  ทำโครงการแล้ว  โกงแล้ว  ผลงานไม่มีเป็นชิ้นเป็นอัน

แต่ที่โวยวายกันอยู่เนี่ย  เงินยังไม่กู้  งานยังไม่ได้เริ่มทำ  แล้วมันจะโกงกันอย่างไง(วะ)  

อย่างนี้เขาเรียก"กู้สร้างอนาคต " ไม่ได้กู้มาโกง  อย่าไปคิดว่าจะเหมือนพวกตัวเองดิ :D

ขอหลักฐานที่ว่าโงแล้ว มีคำตัดสินศาลฎีกาที่เท่าไหร่ครับ เห็นแต่คดีนี้อะครับ

http://www.supremeco...umpiparksar.pdf

คดีนี้อย่าเอามาอ้างเลยครับ   มันไม่น่าเชื่อถือในแวดวงกฎหมาย

เชื่อถือกันเฉพาะกลุ่ม

ผู้พิพากษาศาลฎีกาที่ตัดสินคดีนี้9คน นั้นจับฉลากมาเหรอจึงเชื่อถือไม่ได้

ลองอ่านคำพิพากษาหรือยังครับ  

พยายามบอกว่าคำสั่ง  คมช.ฉบับนั้น  ฉบับนี้  ว่าอย่างนั้น  ว่าอย่างนี้

แค่นี้ผมก็ไม่เชื่อถือแล้วครับ   ในเมื่อผู้พิพากษาคิดเอาสิ่งที่ไม่ถูกต้องสิ่งที่ผิดกฎหมาย

มาตัดสินคดี   มันก็ไม่น่าเชื่อถือแล้ว  อย่างอื่นไม่ดูก็ได้แล้ว

คุณก็ยังไม่ตอบผมมาเลยว่าองค์คณะที่ตัดสินคดีที่ดินรัชดามีตรงไหนที่เชื่อถือไม่ได้

.....ตัวสีแดง

จากตรรกะของพี่นะ

นักโทษฆ่าคนตาย

ช่วยเด็กจมน้ำให้รอด

ดีไหมครับ

ต่างกรรมต่างวาระครับ ฆ่าคนตายก็ต้องรับโทษฐานฆ่าคนตาม กฎหมายอาญามาตรา288หรือ289 ช่วยเด็กจมน้ำก็ได้รับคำชมเชย

คุณก็ยังไม่ตอบผมมาเลยว่าองค์คณะที่ตัดสินคดีที่ดินรัชดามีตรงไหนที่เชื่อถือไม่ได้ มีตรงไหนที่ผิดกฎหมายที่องค์คณะนี้นำมาใช้กับคุณทักษิณบ้างครับ

ผมขอโค้วนะครับ เข้าใจว่าพี่ นิติรั่วตอบผมในบรรทัดแรก

ส่วนต่อมาตอบ คุณดอนยอ 

ได้ครับ บรรทัดแรกตอบคุณหนูนุ้ยครับ

บรรทัดต่อมาถามคุณดอนยอครับที่แก้กลัวคุณหนูนุ้ยเข้าใจผิดครับ :) :) :) :)

ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#52 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 16 October 2013 - 13:23

http://webboard.seri...ดง/#entry861577

ตอนนี้เหมือนว่า

เขาจะยอมรับแล้ว

ก็เลยแผ่วๆลงไป

ผมไม่เสียเวลาฟรี

นับว่าเขายังใจกว้างพอสมควร

สังคมยังให้อภัยได้

เปิดสำนวนไต่สวน ทักษิณ-พจมาน ฮุบ ที่รัชดา
http://webboard.seri...ดง/#entry861153

กรณีที่ดินรัชดา ทักษิณผิด หรือ ไม่ผิด วิทยุชุมชนคนเสื้อแดงน่ามาอ่าน

http://webboard.seri...ดง/#entry860852

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#53 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 16 October 2013 - 13:26

คุณนิติรั่ว  ผมไม่ถือว่า  คำสั่งหรือคำประกาศของ  คณะ  รปห  เป็นสิ่งที่ถูกกฎหมาย

เพราะการ  รปห.  ยึดอำนาจรัฐ  มันผิดกฎหมายอาญา  โทษถึงประหารชีวิต

ถึงแม้ใครจะมาบอกว่า  ได้เป็น  รัฐถาธิปัตย์ก็ตาม  ผมก็ไม่เชื่อว่าถูกต้อง

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#54 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 16 October 2013 - 13:29

คุณนิติรั่ว  ผมไม่ถือว่า  คำสั่งหรือคำประกาศของ  คณะ  รปห  เป็นสิ่งที่ถูกกฎหมาย

เพราะการ  รปห.  ยึดอำนาจรัฐ  มันผิดกฎหมายอาญา  โทษถึงประหารชีวิต

ถึงแม้ใครจะมาบอกว่า  ได้เป็น  รัฐถาธิปัตย์ก็ตาม  ผมก็ไม่เชื่อว่าถูกต้อง

กฎหมายปปชมาตรา100นี่คณะรัฐประหารเป็นผู้ร่างเหรอครับ

ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#55 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

Posted 16 October 2013 - 13:30

มันต่างกัน  ตอนที่เขียนป้ายนั้น   ปชป. มันมีการกู้แล้ว  ทำโครงการแล้ว  โกงแล้ว  ผลงานไม่มีเป็นชิ้นเป็นอัน

แต่ที่โวยวายกันอยู่เนี่ย  เงินยังไม่กู้  งานยังไม่ได้เริ่มทำ  แล้วมันจะโกงกันอย่างไง(วะ)  

อย่างนี้เขาเรียก"กู้สร้างอนาคต " ไม่ได้กู้มาโกง  อย่าไปคิดว่าจะเหมือนพวกตัวเองดิ :D

งานยังไม่ได้เริ่มทำ  แล้วมันจะโกงกันอย่างไง(วะ) 

" ไม่ได้กู้มาโกง  อย่าไปคิดว่าจะเหมือนพวกตัวเองดิ  :D

พท.’อภิปรายพ.ร.ก.สับรัฐบาล

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#56 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 16 October 2013 - 13:31

กฎหมายปปชมาตรา100นี่คณะรัฐประหารเป็นผู้ร่างเหรอครับ

http://www.thailandl...974558&Ntype=19

นี่ครับ พ.ร.บ.ปปช พ.ศ.2542 ซึ่งเป็น กฎหมายประกอบรธน.40

#57 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 16 October 2013 - 13:32

http://www.thailandl...974558&Ntype=19

นี่ครับ พ.ร.บ.ปปช พ.ศ.2542 ซึ่งเป็น กฎหมายประกอบรธน.40

ผู้พิพากษาที่เป็นองค์คณะก็เป็นผู้พิพากษาก่อรัฐประหารครับ

เปิดชื่อ 9 ผู้พิพากษาชี้ชะตาคดีที่ดินรัชดาฯ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ภาย หลังประธานศาลฎีกาเรียกประชุมใหญ่ผู้พิพากษาศาลฎีกา เมื่อเวลา 09.30 น. เพื่อเลือกองค์คณะผู้พิพากษา 9 คน พิจารณาพิพากษา คดีทุจริตซื้อขายที่ดินรัชดา ปรากฎว่า เมื่อเวลา 11.00 น. ที่ประชุมใหญ่ศาลฎีกา ได้ลงมติเลือกองค์คณะดวยวิธีลงคะแนนลับ เสร็จสิ้นแล้ว โดยนายรักเกียรติ วัฒนพงษ์ เลขานุการแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ได้แถลงว่า การประชุมวันนี้มีผู้พิพากษาศาลฎีกาเข้าร่วมประชุมทั้งสิ้น 84 คน จากจำนวนทั้งหมด 87 คน โดยผู้พิพากษาศาลฎีกา 3 ท่าน ที่ไม่เข้าร่วมประชุมใหญ่ได้ยื่นจดหมายลาป่วย

สำหรับผลการคัดเลือกองค์คณะผู้พิพากษา โดยที่ประชุมใหญ่ ปรากฎรายชื่อเรียงตามอาวุโส ดังนี้

1. นายสมศักดิ์ เนตรมัย ประธานแผนกคดีพานิชย์และเศรษฐกิจ ในศาลฎีกาได้ 72 คะแนน

2. นายทองหล่อ โฉมงาม รองประธานศาลฎีกา คนที่ 2 70 คะแนน

3. นายสุวัฒน์ วรรธนะหทัย ประธานแผนกคดีทรัพย์สินทางปัญญาในศาลฎีกา 70 คะแนน

4. นายสุรชาติ บุญศิริพันธ์ ประธานแผนกคดีสิ่งแวดล้อม ในศาลฎีกา 64 คะแนน

5. นายวสันต์ สร้อยพิสุทธิ์ ประธานแผนกคดีเยาวชนและครอบครัวในศาลฎีกา (นายวสันต์ เป็นผู้พิพากษาศาลฎีกาที่เคยเป็นพยานให้ นต.ประสงค์ สุ่นสิริ ซึ่งเคยถูกตลก.รธน. ยื่นฟ้องคดีหมิ่นประมาท เขียนบทความวิพากษ์วิจารณ์การตัดสินคดีซุกหุ้น พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร) 63 คะแนน

6. นายประพันธ์ ทรัพย์แสง ประธานแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองในศาลฎีกา (นายประพันธ์ เคยเป็นองค์คณะผู้พิพากษาและเจ้าของสำนวนตัดสินคดีนายรักเกียรติ สุขธนะ อดีต รมว.สธ. ทุจริตจัดซื้อยาและเวชภัณฑ์ ที่ถูกยื่นฟ้องคดีต่อศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงทางการเมือง) 58 คะแนน

7. นายสมชาย พงษธา ประธานแผนกคดีล้มละลาย ในศาลฎีกา (นายสมชาย เป็นหนึ่งใน 9 คณะตุลาการรัฐธรรมนูญเสียงข้างมากที่วินิจฉัย คดียุบพรรคการเมือง) 56 คะแนน

8. นายพิชิต คำแฝง ประธานแผนกคดีแรงงานในศาลฎีกา 54 คะแนน และ

9. นายธีระวัฒน์ ภัทรานวัช ประธานแผนกคดีภาษีอากรในศาลฎีกา 47 คะแนน

นายรักเกียรติ กล่าวว่า จากนี้ไปองค์คณะผู้พิาพกษาทั้ง 9 นัดประชุมภายในเพื่อเลือกผู้พิพากษาเจ้าของสำนวน และพิจารณาคำฟ้องดังกล่าว เพื่อมีคำสั่งต่อไป โดยคดีนี้ศาลฎีกาฯ นัดฟังคำสั่งวันที่ 10 ก.ค. เวลา 10.00 น.

โดยการประชุมวันนี้ยังมีผู้พิพากษา 10 คน ยื่นถอนตัวขอไม่รับเลือกเป็นองค์คณะ โดย 3 ใน 10 คน คือ มล.ไกรฤกษ์ เกษมสันต์ รองประธานศาลฎีกา คนที่ 1 ,นายกิตติศักดิ์ กิติคุณไพโรจน์ ผู้พิพากษาหัวหน้าคณะในศาลฎีกา และนายธานิศ เกียศวพิทักษ์ ผู้พิพากษาศาลฎีกา

ข้อมูลจาก

#58 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 16 October 2013 - 13:38

ขอหลักฐานที่ว่าโงแล้ว มีคำตัดสินศาลฎีกาที่เท่าไหร่ครับ เห็นแต่คดีนี้อะครับ

http://www.supremeco...umpiparksar.pdf

คดีนี้อย่าเอามาอ้างเลยครับ   มันไม่น่าเชื่อถือในแวดวงกฎหมาย

เชื่อถือกันเฉพาะกลุ่ม

ผู้พิพากษาศาลฎีกาที่ตัดสินคดีนี้9คน นั้นจับฉลากมาเหรอจึงเชื่อถือไม่ได้

ลองอ่านคำพิพากษาหรือยังครับ  

พยายามบอกว่าคำสั่ง  คมช.ฉบับนั้น  ฉบับนี้  ว่าอย่างนั้น  ว่าอย่างนี้

แค่นี้ผมก็ไม่เชื่อถือแล้วครับ   ในเมื่อผู้พิพากษาคิดเอาสิ่งที่ไม่ถูกต้องสิ่งที่ผิดกฎหมาย

มาตัดสินคดี   มันก็ไม่น่าเชื่อถือแล้ว  อย่างอื่นไม่ดูก็ได้แล้ว

ดอนครับที่มาของสิ่งต่างไม่ว่าจะดีร้ายยังไง

มันก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงคำว่า

เจ้าหน้าที่รัฐขายของให้ตัวเอง ผิดกฎหมาย

ชาริพ  ลองไปทำความเข้าใจกับคำว่า  เจ้าหน้าที่ของรัฐ(ที่กำกับดูแล)  ให้ดีว่ามันจริง

หรือว่าพยายามทำให้เป็นจริง

ดอนลองไปทำความเข้าใจกับคำว่า นายกรัฐมนตรีให้ดีก่อนดีกว่า

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#59 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 16 October 2013 - 13:40

ไม่ใช่ครับ   แต่คุณลองกลับไปอ่านคำพิพากษาดูว่า  จำเลยเขาต่อสู้ว่าอย่างไร

มีการย้อนหลังไปเอาผิดหรือไม่ แล้วผู้พิพากษาว่าอย่างไร นี่แหละเป็นที่มาที่ผมบอกว่า  ผมไม่เชื่อถือ

เพราะไปเอา  คำสั่ง  รปห.  มาใช้ตัดสิน

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#60 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 16 October 2013 - 13:42

จริงๆแล้ว วาทกรรม ที่เสื้อแดงใช้ 2-3ปีที่แล้ว เอามาใช้ตอนนี้ได้หมดเลยครับ  :P 

ฮา เอาปี๊บคลุมหัว smaller.jpg

เห็นป้ายนี้แล้วรู้สึกว่า....มันคาดการณ์ได้เกือบแม่นกันจริงๆ 

ถึงจะไม่เป๊ะ ...แต่ก็ใกล้เคียงกับเหตุการณ์ที่จะเกิดนะครับ.. :lol: :lol:

gladiator 1.jpg

#61 JSN

JSN

เมพ

Posted 16 October 2013 - 13:42

อ่านไม่ได้ศัพท์แล้วจับไปกระเดียด

#62 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 16 October 2013 - 13:43

ไม่ใช่ครับ   แต่คุณลองกลับไปอ่านคำพิพากษาดูว่า  จำเลยเขาต่อสู้ว่าอย่างไร

มีการย้อนหลังไปเอาผิดหรือไม่ แล้วผู้พิพากษาว่าอย่างไร นี่แหละเป็นที่มาที่ผมบอกว่า  ผมไม่เชื่อถือ

เพราะไปเอา  คำสั่ง  รปห.  มาใช้ตัดสิน

ไม่ทราบคุณดอนยอเคยอ่านตัวเต็มที่เป็นเล่มมั้ยครับหากไม่เคยแนะนำให้ไปอ่านดูครับ หากมีใจเป็นธรรมจะปราศจากหข้อสงสัยครับ รวมถึงให้ไปอ่านที่ศาลสั่งให้คืนเงินคุณพหญิงพจมาน ที่สืบเนื่องจากคดีนี้ด้วยครับ

#63 JSN

JSN

เมพ

Posted 16 October 2013 - 13:45

คุณนิติรั่ว ผมไม่ถือว่า คำสั่งหรือคำประกาศของ คณะ รปห เป็นสิ่งที่ถูกกฎหมาย
เพราะการ รปห. ยึดอำนาจรัฐ มันผิดกฎหมายอาญา โทษถึงประหารชีวิต
ถึงแม้ใครจะมาบอกว่า ได้เป็น รัฐถาธิปัตย์ก็ตาม ผมก็ไม่เชื่อว่าถูกต้อง

ไม่ใช่ครับ แต่คุณลองกลับไปอ่านคำพิพากษาดูว่า จำเลยเขาต่อสู้ว่าอย่างไร
มีการย้อนหลังไปเอาผิดหรือไม่ แล้วผู้พิพากษาว่าอย่างไร นี่แหละเป็นที่มาที่ผมบอกว่า ผมไม่เชื่อถือ
เพราะไปเอา คำสั่ง รปห. มาใช้ตัดสิน
ไม่ทราบคุณดอนยอเคยอ่านตัวเต็มที่เป็นเล่มมั้ยครับหากไม่เคยแนะนำให้ไปอ่านดูครับ หากมีใจเป็นธรรมจะปราศจากหข้อสงสัยครับ รวมถึงให้ไปอ่านที่ศาลสั่งให้คืนเงินคุณพหญิงพจมาน ที่สืบเนื่องจากคดีนี้ด้วยครับ
เขาแค่อ่านจับจุดที่เขาจะเอามาใช้เท่านั้นครับ

Edited by JSN, 16 October 2013 - 13:47.

#64 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 16 October 2013 - 13:54

ลองอ่านดูหน้า 10  นะครับ   ที่มันเกี่ยวข้องกับที่ผมอ้างถึง(ดูประกอบหน้า 8 หน้า 9 ด้วยก็ได้)

#65 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 16 October 2013 - 14:01

ลองอ่านดูหน้า 10  นะครับ   ที่มันเกี่ยวข้องกับที่ผมอ้างถึง(ดูประกอบหน้า 8 หน้า 9 ด้วยก็ได้)

คุณต้องอ่านทั้งหมดครับในการอ่านคำพิพากษาศาลฎีกา แนะนำให้ไปหาอ่านฉบับเต็มครับ ในฉบับเต็มจะมีคำอธิบายในข้อต่างๆๆอยู่ในนั้นแล้วครับ ฉบับย่อเค้าไว้ท่องสอบ เน สอบอัยการ สอบผู้พิพากษาครับ

แล้วคุณดอนยอยังไม่ตอบผมเลยว่าที่คุณว่ากู้มาโกงของรัฐบาลอภิสิทธิ์คุณมีหลักฐานอ้างอิงอะไรบ้าง

ผมขอตัว สักชั่วโมง 2ชั่วโมงนะครับเดี๋ยวจะเข้ามาถกต่อพอดีมีธุระครับ

#66 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 16 October 2013 - 15:54

คุณต้องอ่านทั้งหมดครับในการอ่านคำพิพากษาศาลฎีกา แนะนำให้ไปหาอ่านฉบับเต็มครับ ในฉบับเต็มจะมีคำอธิบายในข้อต่างๆๆอยู่ในนั้นแล้วครับ ฉบับย่อเค้าไว้ท่องสอบ เน สอบอัยการ สอบผู้พิพากษาครับ

แล้วคุณดอนยอยังไม่ตอบผมเลยว่าที่คุณว่ากู้มาโกงของรัฐบาลอภิสิทธิ์คุณมีหลักฐานอ้างอิงอะไรบ้าง

ผมขอตัว สักชั่วโมง 2ชั่วโมงนะครับเดี๋ยวจะเข้ามาถกต่อพอดีมีธุระครับ

ที่จริงที่ผมวางลิงค์ให้ผมอ่านมันตลอดแล้ว  เพียงแต่ที่ยกมา  ก็เพื่อให้สอดคล้องกับที่ผมอ้างถึง

ความจริงเรื่องนี้  ก็มีนักกฎหมาย  หลายๆคนเคยถกกันไว้มากมายหลายมุม   ที่ไม่เห็นด้วยกับคำตัดสิน

และอ้างถึงข้อกฏหมายต่างๆประกอบก็เยอะ  หาอ่านได้ไม่ยาก ครับ

คุณนิติรั่ว  ขนาด  รบ. นี้ยังไม่ได้ทำโครงการเลย  ยังมีการนึกกล่าวหาไปถึงอนาคตว่าโกงแล้วนะครับ

ใน รบ. อภิสิทธ์  ถ้าคุณนิติ จะเอาถึงขนาดต้องมีคำตัดสินของศาลเป็นเด็ดขาด ก็คงไม่มีหรอกครับ   แต่ถ้าจะเอาที่อยู่ในขบวนการสอบสวน

หรือจากการตรวจสอบความไม่ชอบมาพากลในโครงการต่าง  ก็มีเยอะ  ก็ไม่รู้ว่าคุณนิติจะยอมรับเป็นหลักฐานหรือเปล่า

แต่ถ้าถือมาตรฐานที่ต่างฝ่ายต่างกล่าวหา  โดยที่ไม่ยึดถือว่าศาลต้องตัดสินก่อน   สำหรับผมมันก็เป็นหลักฐานในการพูดคุยโต้แย้งได้

ลองพิมพ์คำว่า"โกงไทยเข็มแข็ง"ในอากู๋ดูซิครับ  มีเยอะ

#67 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

Posted 16 October 2013 - 16:20

เอ่อ แล้วไอ้ที่กู้ด่วน บอกจะแก้ปัญหาน้ำท่วมนั่นล่ะคะ เงินหายไปแยะแล้ว ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น แถมท่วมแยะกว่าเดิมอีก

ก็เพราะมันยังไม่ได้ทำอะไรซิครับ  มันถึงได้ท่วมเละเทะขนาดนี้  

ประเทศนี้มันไม่ได้ทำอะไรได้ง่ายๆหรอกครับ  ถ้าไม่ใช่พวก"คนดี"

มันมีพวกเก่ง(แต่ปาก)เยอะ   คอยขัดขวาง

ยังไม่ได้ทำ (คุณพูดเองนะ) แล้วเงินมันหายไปไหน ไม่ใช่บาทสองบาทด้วยนา อย่างนี้แถวบ้านผึ้งเรียกโกงนะ

เงินไม่ได้หายไปไหนครับ  ยังไม่ได้กู้   อ่านโพสต์ข้างบนดูซิครับ

แสดงว่าคุณผึ้งยังไม่เข้าใจนะเนี่ย :D

แล้วเงินที่เบิกไปใช้แล้วหมื่นกว่าล้านเนี่ยเอามาจากไหนครับดอน  :rolleyes:

#68 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 16 October 2013 - 16:41

เอ่อ แล้วไอ้ที่กู้ด่วน บอกจะแก้ปัญหาน้ำท่วมนั่นล่ะคะ เงินหายไปแยะแล้ว ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น แถมท่วมแยะกว่าเดิมอีก

ก็เพราะมันยังไม่ได้ทำอะไรซิครับ  มันถึงได้ท่วมเละเทะขนาดนี้  

ประเทศนี้มันไม่ได้ทำอะไรได้ง่ายๆหรอกครับ  ถ้าไม่ใช่พวก"คนดี"

มันมีพวกเก่ง(แต่ปาก)เยอะ   คอยขัดขวาง

ยังไม่ได้ทำ (คุณพูดเองนะ) แล้วเงินมันหายไปไหน ไม่ใช่บาทสองบาทด้วยนา อย่างนี้แถวบ้านผึ้งเรียกโกงนะ

เงินไม่ได้หายไปไหนครับ  ยังไม่ได้กู้   อ่านโพสต์ข้างบนดูซิครับ

แสดงว่าคุณผึ้งยังไม่เข้าใจนะเนี่ย :D

แล้วเงินที่เบิกไปใช้แล้วหมื่นกว่าล้านเนี่ยเอามาจากไหนครับดอน  :rolleyes:

เอาขนาดนั้นเลยเหรอ

ที่ผมบอกยังไม่ได้กู้หมายถึงก้อนใหญ่  3แสนกว่าล้าน  ที่ใช้ในโครงการจัดการน้ำจริงๆ

ส่วนเล็กน้อยนั่นเงืนกู้ก้อนนี้แหละ  จะเอาแบบเป๊ะๆเลยเหรอครับ

(ยืมของสตาเกตมา)
ทั้งนี้ โครงการลงทุนบริหารจัดการน้ำทั้ง 9 โมดูล ยังไม่นับรวมแผนการใช้จ่ายเงินกู้อีกหลายรายการ อาทิ แผนการฟื้นฟูและอนุรักษ์ป่าและดิน ที่มอบหมายให้ส่วนราชการดำเนินการเอง 10,000 ล้านบาท, ค่าจ้างที่ปรึกษา 8,730.83 ล้านบาท, แผนงานสนับสนุนโครงการ conceptual plan อีก 4,607.04 ล้านบาท และแผนการกู้เงินตามยุทธศาสตร์เพื่อการฟื้นฟูและสร้างอนาคตของประเทศของ กยอ. อีก 10,000 ล้านบาท สรุป สบน. ต้องเตรียมจัดหาวงเงินกู้ทั้งสิ้น 324,606.27 ล้านบาท
ก่อน พ.ร.ก.ให้อำนาจกระทรวงการคลังกู้เงิน 3.5 แสนล้านบาท สิ้นสุดผลการบังคับใช้ในวันที่ 30 มิถุนายน 2556 วันที่ 27 มิถุนายน 2556 หลังศาลปกครองกลางมีคำพิพากษาในคดีที่สมาคมต่อต้านสภาวะโลกร้อนฟ้องรัฐบาลให้เพิกถอนแผนการบริหารจัดการน้ำ โดยสั่งให้รัฐบาลปฏิบัติตามรัฐธรรมนูญจัดให้มีการรับฟังความคิดเห็นของประชาชนและผู้มีส่วนได้เสียก่อนที่จะดำเนินการจ้างออกแบบ ในวันเดียวกันนั้น นายพงษ์ภาณุ เศวตรุนทร์ รองปลัดกระทรวงการคลังลงนามในสัญญาเงินกู้วงเงิน 324,606.27 ล้านบาท กับสถาบันการเงิน 4 แห่ง ได้แก่ ธนาคารกรุงเทพ, กรุงไทย, กสิกรไทย และออมสิน ทั้งนี้ เพื่อให้ พ.ร.ก.เงินกู้ฯ มีผลบังคับใช้ตามกฎหมาย
สำหรับเงื่อนไขของสัญญาเงินกู้ฉบับนี้ ธนาคารพาณิชย์ทั้ง 4 แห่งจะคิดดอกเบี้ยแบบลอยตัว อ้างอิงกับดอกเบี้ยเงินฝากประจำ 6 เดือน บวก 1.83% (ณ วันที่ทำสัญญา ดอกเบี้ยเงินฝาก+1.83%=3.82%) กระทรวงการคลังต้องจัดงบประมาณมาชำระดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถชำระคืนเงินต้นก่อนกำหนดได้โดยไม่เสียค่าปรับ ส่วนราชการเจ้าของโครงการสามารถทยอยเบิกเงินกู้ตามความต้องการใช้เงินจริง หากยังไม่มีการเบิกจ่ายเงินกู้ ธนาคารก็ไม่คิดดอกเบี้ย

#69 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

Posted 16 October 2013 - 16:51

ผมชอบ 5ล้มเหลว 10จำทน นะครับ...

เพื่อไทยเปิดแคมเปญ5ล้มเหลว10จำทน ความล้มเหลวในการบริหารประเทศของรัฐบาล ขณะที่"เฉลิม"ขู่แฉละเอียด 24 ก.พ. ตั้งฉายา"รัฐบาลยุคขอทานขาดทุน"

พรรคเพื่อไทย- นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ์ หัวหน้าพรรคเพื่อไทย ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง ประธานส.ส.พรรคเพื่อไทย พร้อมด้วยคณะส.ส. ร่วมกันแถลงข่าวพร้อมปล่อยคาราวานประชาสัมพันธ์แคมเปญ" 5 ล้มเหลว 10 จำทน"ที่เป็นความล้มเหลวในการบริหารประเทศของรัฐบาลและความจำทนของประชาชน ที่เกิดขึ้นภายใต้รัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี

โดยในส่วนของ 5 ล้มเหลวนั้น ประกอบด้วย

1. การบริหารประเทศและการแก้ไขปัญหาประชาชน

2. การทุจริตเต็มเมือง

3. การสร้างคุณภาพชีวิตให้ประชาชน

4. การสร้างความยุติธรรมและความปรองดอง

5. การสร้างโอกาสให้ประเทศ

ส่วน 10 จำทนประกอบด้วย

1. ข้าวของแพง

2. สังคมแตกแยก

3. สองมาตรฐาน

4. ทุจริตเต็มเมือง

5. ยาเสพติดระบาดหนัก

6. ข้าราชการไม่มีศักดิ์ศรี การเมืองแทรกแซง

7. ผู้ใช้แรงงานขัดสน คนจนเมืองย่ำแย่

8. เกษตรกรทุกข์หนัก

9. เก่งแต่สร้างหนี้ มีภาระให้ลูกหลาน

10. ภาพพจน์ที่ตกต่ำและโอกาสที่หายไปของประเทศ

นายยงยุทธ กล่าวว่า ไม่คิดว่ารัฐบาลนายอภิสิทธิ์จะทำความล้มเหลวได้มากขนาดนี้ ถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่ง่ายที่รัฐบาลชุดไหนจะทำความล้มเหลวได้เท่ารัฐบาลนี้ ดังนั้นคำพูดของพล.ต.จำลอง ศรีเมือง แกนนำกลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยที่พูดว่า “นายอภิสิทธิ์ไม่ฉลาด ขี้ขลาดตาขาว” จึงเป็นคำสรุปตัวตนของนายอภิสิทธิ์ได้ดีโดยที่พรรคเพื่อไทยไม่ต้องกล่าวอะไร เพิ่มเติมอีกแล้ว

"เฉลิม"ขู่แฉละเอียด 24 ก.พ. ตั้งฉายา"รัฐบาลยุคขอทานขาดทุน"

ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง ประธานส.ส.พรรคเพื่อไทย กล่าวแถลงข่าวว่า เมื่อวันที่ 17 พ.ย. 2550 ขณะนั้นมีพระราชกฤษฎีกากำหนดวันเลือกตั้งแล้วคือวันที่ 23 ธ.ค. 2550 รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงานในขณะนั้นคือนายปิยสวัสดิ์   อัมระนันทน์   มีหน้าที่รับผิดชอบบริษัทการปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย จำกัด(มหาชน) หรือ ปตท. โดยทางปตท. ได้นำเงิน 486.9   ล้านเหรียญดอลลาร์สหรัฐไปลงทุนกับ บริษัทอีสต์ เมดิเตอ เร เนียน หรือ   EMG   ซึ่งเป็นบริษัทวางท่อแก๊สในประเทศอียิปต์ ซึ่งขณะนั้นอัตราแลกเปลี่ยนอยู่ที่   34  บาทต่อ 1  เหรียญดอลลาร์สหรัฐ โดยคิดเป็นเงินไทยประมาณ 17,500 ล้านบาท ทั้งนี้ ปตท . ได้ทำการซื้อหุ้นในขณะนั้น อยู่ที่หุ้นละ 13.25 เหรียญดอลลาร์สหรัฐ ในอดีตหุ้นของบริษัทอีสต์ เมดิเตอ เร เนียน มีราคาพาร์อยู่ที่ 1 เหรียญดอลลาร์สหรัฐ ทั้งๆ ที่ปตท . ก็รู้ดีกว่าบริษัทดังกล่าวโดนต่อต้านจากชาวมุสลิมหัวรุนแรงในประเทศอียิปต์ เนื่องจากบริษัทนี้ขายแก๊สให้กับประเทศอิสราเอล   เป็นการนำเงินไปลงทุนระหว่างที่เป็นรัฐบาลรักษาการ และไม่ได้รับความเห็นชอบจากคณะรัฐมนตรี

"เมื่อไม่นานมานี้ บริษัทดังกล่าวถูก ระเบิดท่อแก๊สจากเหตุการจราจลในประเทศอียิปต์ ส่งผลให้เกิดความเสียหาย   แต่ปตท . ซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นกลับไม่แจ้งให้ตลาดหลักทรัพย์ทราบ ซ้ำร้ายกว่านั้น ผู้จัดการของบริษัทดังกล่าว ได้นำเงิน   500 ล้านเหรียญดอลลาร์สหรัฐขึ้นเครื่องบินส่วนตัวไปถูกจับที่ดูไบ ประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ โดยผู้จัดการคนดังกล่าวเป็นเพื่อนรักกับอดีตประธานาธิบดีฮอสนี มูบารัก ของอียิปต์ด้วย นายอภิสิทธิ์ (เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี) ต้องมีความรับผิดชอบโดยจะต้องตรวจสอบ จะมาอ้างว่าไม่มีอำนาจไม่ได้ เพราะปตท . ถูกควบคุมโดยกระทรวงพลังงาน เห็นได้จากการที่ปตท . จะประมูลซื้อห้างสรรพสินค้าคาร์ฟูร์ นายอภิสิทธิ์พูดในที่ประชุมคณะรัฐมนตรีแล้วสั่งการให้นพ.วรรณรัตน์ (ชาญนุกูล   รมว.พลังงาน) ไปแจ้งให้ปตท . ถอนตัว   อีกทั้งกระทรวงการคลังนั้นถือหุ้นปตท . อยู่ถึง  51% การดำเนินการของปตท. จึงถูกควบคุมโดยครม."ร.ต.อ.เฉลิม กล่าว

ร.ต.อ.เฉลิม กล่าวว่า ปตท.ถือเป็นแหล่งผลประโยชน์ เห็นได้จากการซื้อน้ำมันที่ซื้อถูกแต่ขายแพง ปรับขึ้นราคาเมื่อไหร่ไม่มีใครสอบถาม ราคาจริงเท่าไหร่ไม่มีใครรู้ เพราะมีการได้ผลประโยชน์ในทางลับแอบแฝงจากโบกเกอร์ผู้ขายน้ำมัน ซึ่งก็คือค่าคอมมิชชั่นพิเศษ โดยเรื่องนี้โรงกลั่นไทยออยล์ก็มีส่วนสมรู้ร่วมคิดกับปตท . ดังนั้นถึงเวลาแล้วที่สื่อมวนและประชาชนจะได้กระชากหน้ากากของรัฐวิสาหกิจ แห่งนี้ที่มีพฤติกรรมเอาทั้งเงินทั้งกล่อง อีกทั้งยังมีกลุ่มคนที่อยู่ใรนประเทศสิงคโปร์จำนวนมาก ทั้งจากของปตท. ไทยออยล์ และเหลือที่แอบแฝงอยู่ ดังนั้นตนจะนำเรื่องนี้ไปอภิปรายในวันที่  24  ก.พ.ด้วย ซึ่งเป็นวันที่รัฐบาลจะแถลงผลงาน เพราะเรื่องนี้เกิดความเสียหาย ถือว่าเป็นความเสียหายของประชาชน เพราะเป็นเงินที่ได้มาจากภาษี

ร.ต.อ.เฉลิม กล่าวอีกว่า มีนักการเมืองเข้าไปเกี่ยวข้องจนทำให้ราคาน้ำมันปาล์มขึ้น การทุจริตที่เต็มเมืองเป็นเพราะรัฐบาลตอบสนองนายทุนพรรค เห็นได้จากกรณีประมูล 3 จีที่ทำให้รัฐเสียหาย รัฐบาลนี้มีการทุจริตอย่างมโหฬารมากที่สุด และโกงกินในทุกกระทรวง ทบวง กรม รวมทั้งข้อมูลการทุจริตเช่าซื้อคอมพิวเตอร์ แม้ตนจะไม่ได้อภิปรายมี่ไว้วางใจ แต่ได้ส่งข้อมูลให้กับนายไชยา พรหมา ส . ส . หนองบัวลำภู และนส.วิสารดี เตชะธีราวัฒน์ ส . ส . เชียงราย พรรคเพื่อไทยแล้ว ทั้งนี้ตนขอตั้งฉายารัฐบาลนี้ว่า
"รัฐบาลยุคขอทานขาดทุน"

ที่มา http://www.bangkokbi...ิหารประเทศ.html

ถ้ารัฐบาลชุดนั้น คือ "รัฐบาลยุคขอทานขาดทุน"

แล้วรัฐบาลชุดนี้หล่ะครับจะเรียกว่าอะไรดี...จัดตั้งการประกวดเลยดีไหมว่าจะเรียกว่าอะไรดี

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#70 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 16 October 2013 - 17:17

ขอดู ระเบียบของพ.ร.ก. 3.5 แสนล้านว่าเป็นอย่างไร เมื่อเทียบ กับ พ.ร.ก. เงินกู้ไทยเข็มแข็ง 2555 

ระเบียบปฎิบัติ โครงการตามแผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง 2555
1 ระเบียบ1 ระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรี พศ.2552 ว่าด้วยการบริหารโครงการตามแผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง 2555 Download
2 นร.0704/ว1 หลักเกณฑ์วิธีการโอนเปลี่ยนแปลงรายละเอียดของโครงการตามแผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง Download
3 นร.0704/ว2 วิธีปฎิบัติการบริหารงบประมาณรายจ่ายประจำปีงบประมาณ พศ.2552 ไปพลางก่อน Download
4 นร.0704/ว94 วิธีปฎิบัติเกี่ยวกับการจ่ายเงินตามแผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง 2555 Download
5 นร.0506/ว153 การเพิ่มความคล่องตัวในการปฎิบัติตามระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยการพัสดุฯ สำหรับแผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง 2555 Download
6 นร.0406.3/ว.80 หลักเกณฑ์การเบิกจ่ายเงินจากคลังตามโครงการ หรือ แผนงานภายใต้แผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง 2555 Download
7 กกพ.2272/2552 ซ้อมความเข้าใจเกี่ยวกับแนวทางปฎิบัติตามมติ ครม. เมื่อวันที่ 28 กค. 2552  Download
8 E กงผง.3647/2552 แนงทางปฎิบัติในการบริหารโครงการตามแผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง 2555  Download
9 กตผง 1056/2552 ซักซ้อมความเข้าใจมาตรการและแนวทางการเร่งรัดติดตามการใช้จ่ายเงินโครงการ SP2 Download
10 นร.0506/ว11 มาตรการและแนวทางเร่งรัดติดตามการใช้จ่ายเงินโครงการไทยเข้มแข็ง 2555(วงเงิน 149,999.8371ล้านบาท) Download
11 นร.0704/ว47 วิธีปฎิบัติเกี่ยวกับการใช้จ่ายเงินตามแผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง 2555 ฉบับที่ 2 Download
12 กต.ผง. 390/2553 มติ ค.ร.ม. เมื่อ 8 มิ.ย. 53 มาตราการเร่งรัดไทยเข้มแข็ง 2555 Download
13 ผอ.กพ.10893/2553 แนวปฎิบัติสำหรับการโอนเงินเหลือจ่ายโครงการ SP2 สำหรับใบสั่งซื้อสั่งจ้าง(PO)  i_new.gif Download

หลักเกณฑ์การเบิกจ่ายเงินจากคลังตามโครงการ หรือ แผนงานภายใต้แผนปฎิบัติการไทยเข้มแข็ง 2555

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#71 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 16 October 2013 - 18:09

ที่จริงที่ผมวางลิงค์ให้ผมอ่านมันตลอดแล้ว  เพียงแต่ที่ยกมา  ก็เพื่อให้สอดคล้องกับที่ผมอ้างถึง

ความจริงเรื่องนี้  ก็มีนักกฎหมาย  หลายๆคนเคยถกกันไว้มากมายหลายมุม   ที่ไม่เห็นด้วยกับคำตัดสิน

และอ้างถึงข้อกฏหมายต่างๆประกอบก็เยอะ  หาอ่านได้ไม่ยาก ครับ

คุณนิติรั่ว  ขนาด  รบ. นี้ยังไม่ได้ทำโครงการเลย  ยังมีการนึกกล่าวหาไปถึงอนาคตว่าโกงแล้วนะครับ

ใน รบ. อภิสิทธ์  ถ้าคุณนิติ จะเอาถึงขนาดต้องมีคำตัดสินของศาลเป็นเด็ดขาด ก็คงไม่มีหรอกครับ   แต่ถ้าจะเอาที่อยู่ในขบวนการสอบสวน

หรือจากการตรวจสอบความไม่ชอบมาพากลในโครงการต่าง  ก็มีเยอะ  ก็ไม่รู้ว่าคุณนิติจะยอมรับเป็นหลักฐานหรือเปล่า

แต่ถ้าถือมาตรฐานที่ต่างฝ่ายต่างกล่าวหา  โดยที่ไม่ยึดถือว่าศาลต้องตัดสินก่อน   สำหรับผมมันก็เป็นหลักฐานในการพูดคุยโต้แย้งได้

ลองพิมพ์คำว่า"โกงไทยเข็มแข็ง"ในอากู๋ดูซิครับ  มีเยอะ

มันก็เป็นการกล่าวหาที่ดูจะไม่ค่อยเป็นธรรมครับ ผมไม่ได้ว่าว่าห้ามำติครับแต่ไม่ควรใช้คำว่าโกงหากๆไม่มีคำพิพากษาศาลออกมาควรใช้คำว่ามีพฤติกรรมไม่น่าไว้วางใจหรือน่าสงสัยจะดีกว่าครับ

#72 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 16 October 2013 - 19:01

กฏหมายใดเป็นโทษต่อท่านแม้วและลิ่วล้อ ให้ถือว่าเป็นกฏหมายที่มิชอบ แม้จะมาจาก รธน.40 ที่พี่น้องเสื้อแดงชาบูยิ่งกว่าบุพการีของตนก็ตาม

กฏหมายใดเป็นคุณต่อท่านแม้วและลิ่วล้อ ให้ถือว่าเป็นกฏหมายที่ยุติธรรม แม้กฏหมายนั้นจะมาจากการรัฐประหารก็ตาม

จบนะ พวกแมงวาป
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#73 karn

karn

ขาประจำ

• Banned

Posted 16 October 2013 - 22:12

ที่นี่เหมาะกับท่านแล้ว
ฟันธงไดัที่สิงสถิต ที่เหมาะสม
อย่าไปยุ่งเว็บพวกนั้นเลย

#74 JSN

JSN

เมพ

Posted 17 October 2013 - 08:01

ที่นี่เหมาะกับท่านแล้ว
ฟันธงไดัที่สิงสถิต ที่เหมาะสม
อย่าไปยุ่งเว็บพวกนั้นเลย

ที่นี่ไม่เหมาะกับคนโง่ครับ

#75 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 17 October 2013 - 14:06

หลักฐาน+เหตุผลก็ไม่มี     

เล่น จินตนาการไปก่อน ว่าโกงๆๆๆ    แล้วเอามาตั้งกระทู้ได้ด้วย  ตลกจริงๆ      :lol:

รับจ้างโพสป่าวเนี่ย 

บ่งบอกคุณภาพเสื้อแดงทั่วหล้าเจ้าของสมญา ควายแดง อ้ะ เต็มที่เลยน้อง  :D

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#76 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 17 October 2013 - 15:00

เสื้อแดงและแกนนำ กล้าประกาศไหมว่าไม่ยอมรับอำนาจรัฐถาธิปัตย์จากคมช.

ไม่กล้าหรอก เพราะอะไร?

เพราะถ้า อำนาจรัฐถาธิปัตย์จาก คมช. ไม่มีอำนาจ แปลว่า รปห.49 ไม่สำเร็จ

จนท.รัฐต้องจับบิ๊กบัง ฐานกบถ โทษประหารชีวิต

รธน.50 ไม่มีผล รบ. ภายใต้ รธน. 50 ไม่มีผล (รบ.ใครหว่า?)

ม.309 ไม่มีผล (แล้วจะแก้กันทำไมหว่า?)

เห็นไหม ไม่กล้าหรอก ได้แต่หอนตามไซเบอร์ หรือบนเวทีเท่านั้นแหล่ะ

ซึ่งไม่มีผลตามกฎหมายใดๆ ทั้งสิ้น เปลี่ยนคำตัดสินไม่ได้หรอก

เปลืองน้ำลายเปล่าๆ น่า

#77 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 17 October 2013 - 15:05

ถามเล่นๆ

ถ้าคิดว่าอำนาจไม่ถูกต้อง แล้วตอนนั้น สู้ทำไม? คิดว่าทำถุงขนมตกจะได้ผลใช่ไหม?

แล้วต่อแม้วมันไม่ผิดจริงๆ ศาลตัดสินให้ติดคุก มันมีสิทธิ์หนีคุกได้ไหม?

ช่วยตอบให้ชื่นใจที

#78 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 17 October 2013 - 15:11

เสื้อแดงและแกนนำ กล้าประกาศไหมว่าไม่ยอมรับอำนาจรัฐถาธิปัตย์จากคมช.

เพราะถ้า อำนาจรัฐถาธิปัตย์จาก คมช. ไม่มีอำนาจ แปลว่า รปห.49 ไม่สำเร็จ

จนท.รัฐต้องจับบิ๊กบัง ฐานกบถ โทษประหารชีวิต

รธน.50 ไม่มีผล รบ. ภายใต้ รธน. 50 ไม่มีผล (รบ.ใครหว่า?)

ม.309 ไม่มีผล (แล้วจะแก้กันทำไมหว่า?)

เห็นไหม ไม่กล้าหรอก ได้แต่หอนตามไซเบอร์ หรือบนเวทีเท่านั้นแหล่ะ

ซึ่งไม่มีผลตามกฎหมายใดๆ ทั้งสิ้น เปลี่ยนคำตัดสินไม่ได้หรอก

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับเสื้อแดงคนอื่นหรือแกนนำ  ไอ้นี่มันแนวทางความคิดของเสื้อแดงที่ชื่อ

"ดอนยอ " เท่านั้น   แค่นี้เอ็งยังแยกแยะไม่ออกเลย   คุณอย่านึกว่าเสื้อแดงทุกคนมันจะคิดเหมือนกันหมด

เดินตามจ่าฝูงต้อยๆเหมือนพวกคุณซิครับ    เมาอยู่สมชื่อเลยนะ

#79 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 17 October 2013 - 15:17

ถามเล่นๆ

ถ้าคิดว่าอำนาจไม่ถูกต้อง แล้วตอนนั้น สู้ทำไม? คิดว่าทำถุงขนมตกจะได้ผลใช่ไหม?

แล้วต่อแม้วมันไม่ผิดจริงๆ ศาลตัดสินให้ติดคุก มันมีสิทธิ์หนีคุกได้ไหม?

พูดถึงใครครับ  ทักษิณเหรอ  ใครจะไปรู้ล่ะว่าสู้ทำไม  เรื่องของเขา

ผมไม่ได้เป็นอะไรกับทักษิณ    ส่วนไอ่ที่ คคห.มันออกไปทางทักษิณ  ก็เพราะ  ผมอยู่ตรงข้ามกับ  รปห

ผมมีจุดยืนว่าใครจะดีชั่วอย่างไร  ระบบการจัดการมันมี  ก็ไม่ควรมี  รปห 

#80 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 17 October 2013 - 15:21

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับเสื้อแดงคนอื่นหรือแกนนำ  ไอ้นี่มันแนวทางความคิดของเสื้อแดงที่ชื่อ

"ดอนยอ " เท่านั้น   แค่นี้เอ็งยังแยกแยะไม่ออกเลย   คุณอย่านึกว่าเสื้อแดงทุกคนมันจะคิดเหมือนกันหมด

เดินตามจ่าฝูงต้อยๆเหมือนพวกคุณซิครับ    เมาอยู่สมชื่อเลยนะ

สองมาตราฐานเหรอครับ ก็บอกเองว่าอำนาจของคณะรัฐประหารไม่ถูกต้อง แต่กลับยอมรับผลเกี่ยวเนื่องของรัฐประหารซะงั้น สรุปอะไรที่ฝั่งตัวเองเสียประโยชน์ ก็ไม่ยอมรับ ถ้าได้ประโยชน์ ก็ยอมรับ เหรอครับ 

โปรดยืนไว้อาลัย 1 นาทัแด่เหตุผลที่จากไปด้วยครับ  -_-

#81 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 17 October 2013 - 15:29

สองมาตราฐานเหรอครับ ก็บอกเองว่าอำนาจของคณะรัฐประหารไม่ถูกต้อง แต่กลับยอมรับผลเกี่ยวเนื่องของรัฐประหารซะงั้น สรุปอะไรที่ฝั่งตัวเองเสียประโยชน์ ก็ไม่ยอมรับ ถ้าได้ประโยชน์ ก็ยอมรับ เหรอครับ 

โปรดยืนไว้อาลัย 1 นาทัแด่เหตุผลที่จากไปด้วยครับ  -_-

ใครบอกผมยอมรับ  ผมไม่ยอมรับ  แต่ผมทำอะไรไม่ได้ตะหาก ก็ต้องเลยตามเลย

เหมือนคุณไม่ยอมรับ  รบ.นี้ นั่นแหละ  คุณก็ได้แต่ด่าตามบอร์ด  ทำอะไรได้ล่ะ

แล้วก็ใช้วิธีแสดงออกตามบอร์ดแบบนี้แหละ  ว่าเราคิดอย่างไร     ถ้าผมอธิษฐานแล้ว

มันเป็นจริงได้   ผมจะย้อนกลับให้มันไปเหมือนก่อน  รปห. หมดเลย  แล้วปล่อยไปตามกลไก

Edited by ดอนยอ, 17 October 2013 - 15:36.

#82 gears

gears

ขาประจำ

Posted 17 October 2013 - 15:34

ถามเล่นๆ

พูดถึงใครครับ ทักษิณเหรอ ใครจะไปรู้ล่ะว่าสู้ทำไม เรื่องของเขา
ผมไม่ได้เป็นอะไรกับทักษิณ ส่วนไอ่ที่ คคห.มันออกไปทางทักษิณ ก็เพราะ ผมอยู่ตรงข้ามกับ รปห
ผมมีจุดยืนว่าใครจะดีชั่วอย่างไร ระบบการจัดการมันมี ก็ไม่ควรมี รปห
ดอนยอ อ่านกฏหมายไม่แตกหรือเปล่า หรือแค่ฟังมา :lol:

#83 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 17 October 2013 - 15:40

ถามเล่นๆ

พูดถึงใครครับ ทักษิณเหรอ ใครจะไปรู้ล่ะว่าสู้ทำไม เรื่องของเขา
ผมไม่ได้เป็นอะไรกับทักษิณ ส่วนไอ่ที่ คคห.มันออกไปทางทักษิณ ก็เพราะ ผมอยู่ตรงข้ามกับ รปห
ผมมีจุดยืนว่าใครจะดีชั่วอย่างไร ระบบการจัดการมันมี ก็ไม่ควรมี รปห
ดอนยอ อ่านกฏหมายไม่แตกหรือเปล่า หรือแค่ฟังมา :lol:

"อ่านกฎหมายไม่แตก" มันเกี่ยวกับเรื่องที่คุยกันอย่างไงเนี่ย  ขยายความให้มันแตกหน่อย  งง   :lol:

#84 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 17 October 2013 - 17:22

ใครบอกผมยอมรับ  ผมไม่ยอมรับ  แต่ผมทำอะไรไม่ได้ตะหาก ก็ต้องเลยตามเลย

เหมือนคุณไม่ยอมรับ  รบ.นี้ นั่นแหละ  คุณก็ได้แต่ด่าตามบอร์ด  ทำอะไรได้ล่ะ

แล้วก็ใช้วิธีแสดงออกตามบอร์ดแบบนี้แหละ  ว่าเราคิดอย่างไร     ถ้าผมอธิษฐานแล้ว

มันเป็นจริงได้   ผมจะย้อนกลับให้มันไปเหมือนก่อน  รปห. หมดเลย  แล้วปล่อยไปตามกลไก

งั้นตามความเห็นดอนยอ รัฐบาลชุดนี้ที่เกิดขึ้นมารัฐธรรนูญปี 2550 ควรจะเป็นที่ยอมรับมั้ยครับ  -_-

#85 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 17 October 2013 - 17:28

มันเกี่ยวมันกับเสื้อแดงตรงที่ แนวคิดที่ว่าไม่ยอมรับอำนาจรัฐถาธิปัตย์ มันเป็นของเสื้อแดงไง

ซึ่งมันผิดหลักตั้งแต่ต้น มันจึงไม่กล้าประกาศ หรือต่อให้สู้ตาม กม. ก็ใช้ไม่ได้ในศาล

แนวคิดที่ว่าไม่ยอมรับอำนาจรัฐถาธิปัตย์ มันจึงเพ้อเจ้อ ถึงคุณไม่ยอมรับแล้วไง

ถึงทำให้คำตัดสินจำคุกแม้วไม่ชอบตามกม. ได้ แต่ รบ. นี้ก็จะไม่ชอบตามกม. ไปด้วย

ตกลงนี่ตอบคำถามที่ผมถามไปได้แล้วเหรอเนี่ย คิดได้แค่นี้อ่ะนะ

:D

#86 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 17 October 2013 - 17:37

ถามเล่นๆ

พูดถึงใครครับ  ทักษิณเหรอ  ใครจะไปรู้ล่ะว่าสู้ทำไม  เรื่องของเขา

ผมไม่ได้เป็นอะไรกับทักษิณ    ส่วนไอ่ที่ คคห.มันออกไปทางทักษิณ  ก็เพราะ  ผมอยู่ตรงข้ามกับ  รปห

ผมมีจุดยืนว่าใครจะดีชั่วอย่างไร  ระบบการจัดการมันมี  ก็ไม่ควรมี  รปห 

นี่แหล่ะ... ผมพยายามลองให้คุณใช้สมอง ให้ลองคิดตามตรรกะ ว่าหลักคิดคุณมันถูกหรือผิด แต่คุณก็ทำไม่ได้

ตรรกะง่ายๆ เอง "ถ้าคิดว่าอำนาจไม่ถูกต้อง แล้วตอนนั้น สู้ทำไม?"

ถ้าคิดว่าไม่ถูกต้อง เป็นผม ผมไม่สู้ เพราะไม่ว่าคำตัดสินเป็นไง ก็ไม่ชอบด้วย กม. อยู่ดี

ถ้าวันนั้นศาลให้แม้วบริสุทธิ์ ผมบอกว่า ไม่ยอมรับอำนาจรัฐถาธิปัตย์ได้ไหม?

เห็นไหม มันย้อนแย้งกันเอง ตรรกะง่ายๆแค่นี้ ทำไมไม่ลองคิดดู

#87 สมชายสายชม

สมชายสายชม

Posted 19 October 2013 - 17:36

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users