Jump to content

- - - - -

ความโง่แบบทักษิณ ...และที่โง่กว่า

• Please log in to reply
101 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:24

ในฐานะที่ผมก็ผ่านร้อนผ่านหนาวมาพอสมควร

กล้าฟันธงว่าทั้งปชป. และเพื่อไทย มีสส.ที่ซื้อเสียงแน่นอน

แต่จะออกความเห็นแย้งสำหรับบางคห.

จะหาวิธีชนะความหน้าด้านของมันได้ยังไงละครับ

กลยุทธของมันก็แค่หน้าด้านเข้าไว้ กล้าทำ กล้าพูดทุกอย่างให้กลับขาวเป็นดำก็ยังได้ กล้ากำหนดนโยบายอย่างที่คนมีคุณธรรม มีความรับผิดชอบเขาไม่ทำกัน

แล้วที่สำคัญ คือซื้อหน่วยงานเพื่อสนับสนุน ซื้อสื่อเพื่อเผยแพร่สิ่งที่มันหน้าด้านทำไว้ คนในชนบทฐานเสียงใหญ่ก็รู้เท่าที่สื่อบอกแค่นั้นแหละ

ผมตอบแทนจารย์แอม

ถ้าคิดอย่างนี้  ต้องออกนอกกะลาอย่างเดียว  ไปดูโลกกว้างบ้างครับ

1376576_10201253670758630_619068665_n.jp

ปชป.ใช้เงินมากกว่าเพื่อไทยจริงหรือไม่ผมไม่สามารถรู้ได้

แต่ระหว่างแม้วกับอภิสิทธิ์

ผมกล้าฟันธงว่าแม้วจ่ายเงินส่วนตัวซื้อเสียงให้ลูกพรรคหลายคนและจำนวนมากด้วย

เพราะเงินที่มันได้มาเป็นเงินที่มันได้จากการฉ้อฉล และมันถือว่าเป็นการลงทุนที่ทำกำไรได้ โดยถอนทุนคืนจากการโกง

ส่วนอภิสิทธิ์ เขาไม่ทำแน่ เพราะเขาไม่คิดจะถอนทุนคืน ขืนจ่ายก็หมดตัวซิครับ

และส่วนหนึ่งที่เพื่อไทยได้ลดค่าใช้จ่ายในการซื้อเสียง

เพราะมันสัญญากับฐานเสียงว่าจะให้โน่นให้นี่ ถ้ามันมีอำนาจ

คือมันจะเอาจากภาษีของคนทั้งประเทศจ่ายค่าซื้อเสียงแทนมัน

(พอดีนัดลูกน้องไว้ ตอนเย็นจะ เข้ามาใหม่)

#52 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:37

วิจารย์แล้วต้องแนะวิธีด้วยสิคะ จึงจะเรียกว่าติเพื่อก่อจริงๆ ปัญหาที่ว่ามาเชื่อว่าหลายคนมองออก ปชปมองออก แต่จะแก้ยังไงนี่ต่างหากสำคัญ  ทุกวันนี้สิ่งที่ที่ ปชป ทำ มันก็คือการตีแผ่ความจริงไปตามความจริง  ซึ่งการบอกความจริงให้คนอยากรู้ความจริงมันง่าย แต่เอาความจริงไปลบความเชื่อมันยากยิ่งกว่ายาก  มันไม่มีวิธีไหนจะบอกคนกลุ่มนี้ให้เปลี่ยนใจได้ง่ายๆหรอกค่ะ มันต้องใช้เวลา

บอกเสื้อแดงว่าไอ้แม้วโง่ และมีแต่ปากมันก็เหมือนบอกคนกลัวผีว่าไม่มีผีนั่นแหละ 

มันน่าตลกที่มีคนฉลาดคนหนึ่งมาตั้งกระทู้แบบนี้แล้วมีคนเห็นด้วยเป็นสิบๆ แต่กลับไม่มีใครฉุกคิดสักคนว่า หากปชปจะแพ้ก็เพราะมีคนแบบนี้แหละเพิ่มมากขึ้น

สู้กับคนโกงและหน้าด้านด้วยหลักการนั้นลำบาก และเห็นผลช้า  แล้วก็มานั่งตำหนิกัน  แต่ถ้าปชปเปลี่ยนกลยุทธตาต่อตาฟันต่อฟันแบบโกงมาโกงไปด้านมาด้านไปจะชอบกันมั้ยนั่น

อย่าลืมล่ะว่าสังคมเรามันอยู่ได้ด้วยหลักการความถูกต้อง ไม่ใช่ไหลไปตามสถานการณ์อันนั้นมันจะพากันลงเหวไปหมด

อย่าทำเหมือนเชียร์มวย ถ้าคุณไม่ได้คลุกวงในชนิดหมัดชนหมัด อย่ามานั่งตำหนิถ้าคนที่คุณเชียร์ไม่น็อกคู่ต่อสู้รวดเร็วดังใจคุณเพราะบางทีสถานการณ์ที่คุณมองว่าสามารถน็อกได้นั่นน่ะ อาจทำไม่ได้อย่างที่เห็น เพราะปัจจัยแวดล้อมล้านเจ็ดที่คุณไม่เห็น แต่นักมวยเขามองเห็น และถ้าคุณจะมานั่งตำหนิใครสักคน  คุณต้องเสนอแนะวิธีที่ดีกว่าออกมาให้เห็น  ไม่ใช่ตำหนิแล้วเฉยแบบนั้นใครก็ทำได้ค่ะ เสื้อแดงมันชอบด้วย ง่ายดี

:o  :o  :o

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#53 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:38

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

หวังว่าทีมงานของหลายพรรค จะให้ความสนใจ

อ้อ...พูดแล้วนึกขึ้นได้

แม้แต่ในสังคมเน็ต ปชป. ก็ทำได้ไม่ดีนักนะครับ

การยอมรับของชาวเน็ต เกิดจากการเสาะหากันเอง ข้อนี้ปชป. ย่อมได้เปรียบ

แต่ก็ต้องสนใจชาวเน็ตส่วนที่ยังงมงายเหมือปลายอ้อด้วย

พวกเขาไม่มีอะไรกิน ก็ต้องกินอาจมสีแดงไปวันๆ แบบนี้กว่าจะหายโง่ ต้องรอทักษิณตายหรือ

#54 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:13

ชอบกระทู้แนวทางแบบนี้แฮะ
คนที่เลือก ปชป. ก็สามารถ วิจารณ์ ด่า ได้โดยทุกคนรับฟัง
ถึงไม่เลือกก็สามารถวิจารณ์

ต่างจากอีกพรรค ที่ใครเอ่ยปากด่า นางโยก โง่ๆ
จะกลายเป็นแดงเทียมทันที
กรุขรรม

แบบที่จารณ์แอมบอก เสื้อแดงก็พวกสัตว์เลี้ยง
ออกคำสั่งก็เดิน กระตุกเชือกก็หยุด เอาเท้าเหยียบหัวก็นอนนิ่ง
แถมพวกสาวกหัวหงอกสมองควายก็เยอะ โคดขำประเทศไทยเลย

ใน ปชป. น่าจะมีขั้วอำนาจเก่าอยู่ คนใหม่ๆ อาจจะทำอะไรไม่ได้ แบบคุณอลงกรณ์
แกส่งสัญญาณมาหลายรอบละ ผมก็สงสัยถ้าไม่อัดอั้น แกไม่น่าจะทำอะไรแปลกๆ
แนวทางแกก็ไม่มี เหมือนส่งสัญญาณให้คนสนใจว่า มันเกิดอะไรขึ้น

ตรงๆ ผมเกลียดครอบครัว เทพเทือก ที่เล่นการเมือง เป็นการส่วนตัว
ไม่เคยเห็นบทบาทโดดเด่นอะไรเลย

Edited by gears, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:17.

#55 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:24

เห็นด้วย ทุกความเห็นครับ

สิ่งหนึ่งที่ ปชป ต้องปรับปรุงคือ กลยุทธ์ ในการชิงพื้นที่ข่าว ที่เรียกว่า ตามก้น เพือไทย อย่าง ไม่เห็นฝุ่นจริง ๆ

ยอมรับ เลยว่า ทีม pr ของ เพือไทยมันแน่นอนจริง ๆ ผิดกับของ ปชป ที่เรียกว่า อืมมมมมมมมมมมม พูดตรงๆ จะโง่ไปไหนฟร๊ะ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#56 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:36

สิ่งหนึ่งที่ ปชป ต้องปรับปรุงคือ กลยุทธ์ ในการชิงพื้นที่ข่าว ที่เรียกว่า ตามก้น เพือไทย อย่าง ไม่เห็นฝุ่นจริง ๆ

ยอมรับ เลยว่า ทีม pr ของ เพือไทยมันแน่นอนจริง ๆ ผิดกับของ ปชป ที่เรียกว่า อืมมมมมมมมมมมม พูดตรงๆ จะโง่ไปไหนฟร๊ะ

พรรคที่เจ้าของมีทุนเป็นหมื่นแสนล้าน กับพรรคที่สมาชิกพรรคต้องลงขันกันเองจะให้มีพลังขับเคลื่อนเท่ากันมันเป็นไปได้หรือคะ ทุกอย่างมันต้องใช้เงินซื้อแม้แต่สื่อในอินเตอร์เน็ตก็ต้องใช้ทุนมหาศาล  ได้ทีวีดาวเทียมมาช่องนี่ก็เรียกว่าหืดจับยังมีคนด่าอีกว่าพรรคการเมืองมีสื่อเป็นของตัวเอง

น่าจะลองไปเชกว่าทักษิณทุ่มเงินไปมหาศาลแค่ไหนกับทีม pr และสื่อต่างๆค่อยมาลงความเห็นกันว่า ปชป โง่หรือไม่มีเงินมากพอกันแน่ มองข้อจำกัดของเขาบ้างดีกว่ามั้ย  นักการเมืองที่ลงถนนการเมืองด้วยใจรักที่จะพัฒนาการเมือง กับนายทุนที่ลงมาเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ต้นทุนด้านการเงินมันต่างกัน ย่อมสร้างสถานะ และโอกาสได้ต่างกัน จริงมั้ยคะ

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#57 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:40

ตอนนี้แนวรบถูกเปลี่ยนจากการเมืองมาเป็นการเงินและเศรษฐกิจ

ปัญหาการเมือง ทักษิณโกหกยังงัยก็ได้ เพราะมันเดินไปด้วยลมปาก

แต่การเงิน เจ๊งคือเจ๊ง ไม่มีทางกลบเกลื่อน

เศรษฐกิจยิ่งหนักกว่าการเงิน

คนจนลง เป็นเรื่องเห็นๆ

เข้าของแพง ก็เรื่องเห็นๆ

เงินเฟ้อ หนี้สิน ความขาดแคลน พวกนี้โกหกสีขาวยังงัย

พอท้องกิ่ว ไม่มีจะกิน เสื้อแดงก็กินการเมืองให้อิ่มต่อไปไม่ได้

ทักษิณโง่จริงๆ ที่เปลี่ยนสงครามการเมืองเป็นสงครามปากท้อง

โง่แบบนี้ มีแต่รอวันตาย

แต่โง่กว่าทักษิณ และตายไปแล้ว คือประชาธิปัตย์

ไม่สามารถแสดงความล้มเหลวของทักษิณออกมาได้ ทั้งๆ ที่มันชัดเจนขนาดนี้

ไม่สามารถเปลี่ยนความจงรักภักดีหรือลุ่มหลงของคนที่กำลังถังแตกจากความโง่ของทักษิณ มาเชื่อมั่นในตัวเอง

ไม่สามารถเสนอทางออกให้คนมีความหวังว่า จะมีรัฐบาลที่ดีกว่านี้

ผมว่าตอนนี้ ประชาธิปัตย์วิกฤติกว่าทักษิณนะ

เป็นรัฐบาลก็ล้มเหลว เป็นฝ่ายค้านก็ล้มเหลว

เป็นพรรคการเมืองก็ล้มเหลว

ผมสิ้นหวังกับทักษิณ นี่ยังจะต้องมาหมดหวังกับอภิสิทธิ์อีกละหรือ

ตอนทักษิณเป็นรัฐบาลเอง เศรษฐกิจ ทำมาค้าขายดีมาก พอไล่เขาไปทุกอย่างเฟลลงหมด 

ท่องมาอีกแล้วใช่ไหม

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#58 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:40

พรรคที่เจ้าของมีทุนเป็นหมื่นแสนล้าน กับพรรคที่สมาชิกพรรคต้องลงขันกันเองจะให้มีพลังขับเคลื่อนเท่ากันมันเป็นไปได้หรือคะ ทุกอย่างมันต้องใช้เงินซื้อแม้แต่สื่อในอินเตอร์เน็ตก็ต้องใช้ทุนมหาศาล  ได้ทีวีดาวเทียมมาช่องนี่ก็เรียกว่าหืดจับยังมีคนด่าอีกว่าพรรคการเมืองมีสื่อเป็นของตัวเอง

น่าจะลองไปเชกว่าทักษิณทุ่มเงินไปมหาศาลแค่ไหนกับทีม pr และสื่อต่างๆค่อยมาลงความเห็นกันว่า ปชป โง่หรือไม่มีเงินมากพอกันแน่ มองข้อจำกัดของเขาบ้างดีกว่ามั้ย  นักการเมืองที่ลงถนนการเมืองด้วยใจรักที่จะพัฒนาการเมือง กับนายทุนที่ลงมาเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ต้นทุนด้านการเงินมันต่างกัน ย่อมสร้างสถานะ และโอกาสได้ต่างกัน จริงมั้ยคะ

ครับ ผมเห็นด้วยนะ เรื่องเงินมันต่างกัน

แต่สิ่งหนึ่งที่ ทีม pr ปชป คือ ความคิดสร้างสรรค์ ครับ 

ว่าจะทำยังไงให้ การ pr ของพรรคดีขึ้น ผมอยากบอกว่า จริง ๆ แล้วการ pr ไม่จำเป็นต้องใช้เงินมหาศาลครับ

แต่ควรจะรู้ว่า จะ pr อย่างไร ให้คนเข้าถึงมากกว่า

เหมือนเราอ่ะครับ เราเลือกว่า จะดูทีวี ช่องไหน จะเป็น บูลสกาย หรือ ว้ายทีวี

แต่ต่างกันเพียง เราจะทำไงให้คนสนใจมากกว่า จริงไหมครับ

นี่คือการบ้าน ที่ ทีม pr ปชป ต้องทำครับ

Edited by พอล คุง, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:41.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#59 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:47

ปชป.ทำงานมักไม่มีการประชาสัมพันธ์ มีน้อยเอามากๆ จะไปหวังให้สื่อช่วยก็ยาก  รู้ๆกันอยู่  ไอ้เรื่องให้อาศัยปากต่อปากเลิกหวังได้เลย  อีกฝ่ายกล่าวหาอะไรกว่าจะชี้แจงชาวบ้านเขาก็ลืมไปแล้ว(แต่จะจำที่ถูกกล่าวหาได้ไปนาน) 

ส่วนตัวไม่ได้ติดยึดว่าต้องเลือกแต่ ปชป.เท่านั้น  หากมีพรรคไหนที่มีแนวโน้มว่าดีกว่าก็จะเลือกพรรคน้น  แต่ตอนนี้ไม่มีพรรคไหนที่คุณภาพดีกว่า   ถ้าปชป. ส่งใครมาก็จะเลือกเอาไว้คานพวกชั่วๆที่กำลังกินบ้านกินเมืองในตอนนี้

#60 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:51

ครับ ผมเห็นด้วยนะ เรื่องเงินมันต่างกัน

แต่สิ่งหนึ่งที่ ทีม pr ปชป คือ ความคิดสร้างสรรค์ ครับ 

ว่าจะทำยังไงให้ การ pr ของพรรคดีขึ้น ผมอยากบอกว่า จริง ๆ แล้วการ pr ไม่จำเป็นต้องใช้เงินมหาศาลครับ

แต่ควรจะรู้ว่า จะ pr อย่างไร ให้คนเข้าถึงมากกว่า

เหมือนเราอ่ะครับ เราเลือกว่า จะดูทีวี ช่องไหน จะเป็น บูลสกาย หรือ ว้ายทีวี

แต่ต่างกันเพียง เราจะทำไงให้คนสนใจมากกว่า จริงไหมครับ

นี่คือการบ้าน ที่ ทีม pr ปชป ต้องทำครับ

pr จะได้ผลต้องมีพื้นที่สื่อที่กว้างขวางค่ะ อันนี้หัวใจหลัก และการจะมีพื้นที่สื่อก็ต้องมีทุน การ pr ไม่ว่าจะสร้างสรรค์แค่ไหนถ้าขาดพื้นที่ก็จบ

คุณเอา บลูสกายมาเทียบกับว้อยส์ทีวีนั่นแหละเห็นชัด ถ้าเรามานั่งเทียบคุณภาพของทั้งสองช่องคุณน่าจะเห็นความแตกต่างว่าอันไหนมีสาระและประโยชน์มากกว่ากัน  และน่าจะมองเห็นชัดไปอีกว่า ในขณะที่บลูสกายมีช่องเดียว แต่อย่างว้อยส์ทีวีนี่มีกี่ช่องคะ เอเชียอัพเดท แล้วยังมีอะไรอีกที่ดำเนินรายการมอมเมาเสื้อแดงเพื่อทักษิณอันนั้นแหละที่ขิงหมายถึง พื้นที่ค่ะ มีทุนมากก็มีพื้นที่มาก มีพื้นที่มากโอกาสเข้าถึงคนดูก็เยอะ มีคนดูเยอะการ pr ก็ยิ่งประสบความสำเร็จต่อให้เนื้อหามันห่วยแค่ไหนก็ตาม

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#61 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:54

pr จะได้ผลต้องมีพื้นที่สื่อที่กว้างขวางค่ะ อันนี้หัวใจหลัก และการจะมีพื้นที่สื่อก็ต้องมีทุน การ pr ไม่ว่าจะสร้างสรรค์แค่ไหนถ้าขาดพื้นที่ก็จบ

คุณเอา บลูสกายมาเทียบกับว้อยส์ทีวีนั่นแหละเห็นชัด ถ้าเรามานั่งเทียบคุณภาพของทั้งสองช่องคุณน่าจะเห็นความแตกต่างว่าอันไหนมีสาระและประโยชน์มากกว่ากัน  และน่าจะมองเห็นชัดไปอีกว่า ในขณะที่บลูสกายมีช่องเดียว แต่อย่างว้อยส์ทีวีนี่มีกี่ช่องคะ เอเชียอัพเดท แล้วยังมีอะไรอีกที่ดำเนินรายการมอมเมาเสื้อแดงเพื่อทักษิณอันนั้นแหละที่ขิงหมายถึง พื้นที่ค่ะ มีทุนมากก็มีพื้นที่มาก มีพื้นที่มากโอกาสเข้าถึงคนดูก็เยอะ มีคนดูเยอะการ pr ก็ยิ่งประสบความสำเร็จต่อให้เนื้อหามันห่วยแค่ไหนก็ตาม

เห็นด้วยเลยครับ

พูดก้อพูดนะครับ อย่างที่คุณว่าจริงๆ ครับ ขนาด ว้ายทีวี ทำห่วยขนาดไหน ยังมีคนดูอยู่

ไม่เข้าใจ กับพวกควายแดง เหมือนกัน ไม่รู้ว่า พวกมัน ทำไมโง่ขนาดนี้

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:57.

#62 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:04

ประโยคสุดท้าย

"ผมสิ้นหวังกับทักษิณ นี่ยังจะต้องมาหมดหวังกับอภิสิทธิ์อีกละหรือ"

ผมไม่วิจารณ์ คิดเอาเองละกัน

ปลายอ้อเอย ฝั่งคุณ มีใครกล้าออกมาวิจารณ์ผู้นำตรงๆ อย่างนี้ใหม กล้าบอกว่าผิดหวังในทักษิณใหม กล้าบอกว่าทักษิณทรยศมวลชนตัวเองใหม

ผมกล้าละทิ้งอภิสิทธิ์ นี่เป็นการลงโทษทางการเมือง ผมไม่ใช่แฟนบอล ที่ทีมตัวเองตกชั้นก็ยังตามเชียร์  แต่ผมเป็นหนึ่งเสียงทางการเมือง ที่กล้าเลือกนักการเมืองเพราะเชื่อในอุดมการณ์ แต่ถ้าเขาทำผิด แม้อุดมการณ์ไม่เปลี่ยน ผมก็ต้องกล้าละทิ้งเขา ประเทศต้องอยู่เหนือพรรค พรรคต้องอยู่เหนือสมาชิก เรายังมีนักการเมืองที่พึ่งพาได้อยู่ครับ แม้แต่ในพรรคประชาธิปัตย์ที่น่าผิดหวัง ก็ยังมีคนที่พึ่งพาได้

พรรคนี้ เคยมีหัวหน้าพรรคที่น่าผิดหวัง พิชัย ถนัด ชวน บัญญัติ ...มีอภิสิทธิ์เพิ่มมาอีกคน ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายครับ ตราบใดที่เขายังยืนคนละฝั่งกับทรราชทักษิณ

คุณไม่กล้าวิจารณ์ เหตุผลมีข้อเดียว คุณเป็นเสื้อแดง เผ่าพันธ์ุเป็ดไล่ทุ่ง เดินเมื่อถูกกระตุ้น หยุดเมื่อรับคำสั่ง คุณค่าในชีวิตมีแค่ตายเพื่อให้คนอื่นเหยียบขึ้นไป....ในฝั่งคุณ คงไม่มีใครกล้าพูดแบบนี้หรอกนะ

55555

จารย์แอม

ที่พูดนะ มีทั้งผิดทั้งถูก แต่คุณก็เป็นแค่สุนัขหางด้วน..เท่านั้น

คุณผิดหวังกับอภิสิทธิ์ เพราะโกรธว่าอภิสิทธิ์ ไม่สามารถเอาความ “ชั่ว”ของรัฐบาลมาตีแผ่ได้ ทั้งที่ความชั่วเต็มไปหมด

โกรธนายพิชัย โกรธนายอลงกรณ์ เพราะว่าไม่อยู่ในเลน คร่อมเลน ชอบออกมาวิจารณ์พรรคตัวเอง..ว่างั้น

คุณไม่ได้เป็นอภิสิทธิ์  คุณไม่ได้เป็นนายพิชัย คุณไม่ได้เป็นนายอลงกรณ์..คุณเป็นใครล่ะ ?

คุณเป็นแค่กองเชียร์ “ข้างสนาม”  จึงไม่รู้ว่าผู้เล่น “เหนื่อย”แค่ไหนกับการเล่นเกม  คุณเชียร์ให้เขาทำอย่างโน้นอย่างนี้ ตามที่คุณคิด พอเขาทำไม่ได้ คุณก็บอกว่า “ไร้น้ำยา”..โถ

คุณจะเชียร์ให้เขาสู้ๆ สู้จนขาดใจ  แล้วคุณประเมินฝ่ายตรงข้ามหรือเปล่า ? เขาขนาดไหน  เขาอ่อนด้อยกว่าฝ่ายคุณหรือเปล่า ?

คุณคิดหรือว่า จะมีใครลงสนามเพื่อยอมแพ้  หรืออยากแพ้ คุณเชียร์เอามันส์ โดยไม่คิดถึงหัวใจคนเล่นบ้าง ?..ไม่แฟร์

ผมว่าคุณกลับไปคิดใหม่ดีกว่า !

ไม่ต้องมาห่วงฝั่งผมครับ  ฝั่งผมมีตัวเล่นเยอะ !

ผมนี่แหล่ะ เป็นฝั่ง ปชป. ที่ไม่เชียร์อะไรอะไร และนั่งดูอยู่ห่างๆ ให้มันเป็นไปตามวิถีของมัน

ผมไม่เคยเชื่อว่า ปชป. แพ้เพราะเงิน แพ้เพราะไม่มีความสามารถ แพ้เพราะไม่เข้าถึง ปชช.

ผมเชื่อว่า อะไรๆ เมื่อมาถึงจุดหนึ่งมันก็ย่อมเสื่อมถอยเป็นธรรมดา และก็ต้องกลับเข้าจุดสูงสุดในสักวัน

ผมเชื่อว่า พท. ก็ไม่ต่างอะไรกัน แต่ลองให้อยู่ถึง60ปี ไม่มีทางเทียบ ปชป. เพราะไม่มีศักยภาพขนาดนั้น

ผมอยู่ฝั่ง ปชป. เพราะเชื่อในระบบพรรค ที่ไม่ใช่เจ้าของคนเดียวสั่งซ้ายหันขวาหัน ไอ้แบบนั้นมันไม่ยั่งยืน

คุณจะกระหยิ่มในจุดสูงสุดของพรรค พท. ในวันนี้ ก็ว่ากันไป แต่เชื่อเถอะ อนาคตของ พท. วันที่ไม่มีทักษิณ มันต่างกัน

ต่างจาก ปชป. แน่ แม้ไม่มีคนชื่อ อภิสิทธิ์ ปชป. ก็ยังเป็น ปชป. จะไม่เข้าท่าเข้าทางอย่างไร วันนั้นคนอาจคิดอีกอย่างก็ได้

คุณอาจคิดว่า ฝั่งปชป.อย่างผม อยากให้คนชื่อ ทักษิณ หายไป แต่ไม่เลย ผมอยากให้เขาอยู่นานๆ เพราะเหตุใดน่ะเหรอ

เพราะผมเห็นว่าสิ่งที่เขาต้องการมันไม่มีวันได้ กลับบ้านก็ไม่ได้ ทวงเงินที่ถูกยึดก็ไม่ได้ ผมเชื่อว่าไม่มีวันได้

เพราะถ้าได้เมื่อไหร่ ปท. ลุกเป็นไฟทันที ผมถึงอยากให้เขาอยู่ ดูความหวังของเขา ที่ไม่มีวันสำเร็จไปนานๆ

ส่วนเรื่องการเมือง ให้เขาชนะไป ได้อำนาจแล้ว ก็ใช้วิธีลิงแก้แหไปวันๆ สักวันก็โดนแหพันตายไปเอง

Login เข้ามา เพราะความเห็นนี้เลยนะครับ มองได้ลึกซึ้งมาก

#63 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:05

ขออนุญาตินะครับ ถ้าเปรียบการเมือง ป็นธุรกิจร้านอาหาร ปชป เปรียบเหมือนกับ ร้านที่มีลูกค้า เป็นคนมีกำลังจ่าย มีรสนิยมในการรับประทาน รู้จักอาหารเป็นอย่างดี เชฟต้องชั้นยอด วัตถุดิบต้องดี เครื่องดื่มต้องชั้นยอด บรรยากาศภายในร้านต้องสะอาด แอร์เย็น เพลงมีระดับ วิวสวย บริการต้องยอดเยี่ยม การคิดเงินต้องตรงไปตรงมา บิลต้องตรงกับรายการอาหารเครื่องดื่ม ห้ามตุกติก ผู้จัดการร้านต้องทักทายลูกค้าห้ามหยิ่งยโส แถมต้องมีที่จอดรถสะดวก แม้แต่เด็กรับรถก็ต้องสุภาพเรียบร้อย ลูกค้าเหล่านี้ จ่ายเงินตามบิลเป๊ะ แต่ไม่เคยทิป บางครั้งขอลดราคาด้วย แถมวันไหนลูกค้าเยอะเด็กเสริฟ ให้บริการไม่ทัน อาหารออกช้า รสชาดเปลี่ยนไปบ้าง ท่านเหล่านั้นก็จะบ่นติติงต่างๆนานา สุดท้ายก็ตัดบทว่า ชั้นจะไม่มาร้านนี้อีกแล้ว
ในขณะที่ อีกร้านนึง มีลูกค้าที่ไม่ค่อยมีกำลังจ่ายเท่าใหร่ ฝีมือการทำอาหารก็งั้นๆ วัตถุดิบไม่ต้องพูดถึง ห่วย บรรยากาศก็ไม่ได้เรื่อง แถมเวลาคิดเงิน โคตรตุกติก ถ้าไม่เช็คดีๆโดนบวกไม่รู้เรื่อง แถมที่จอดรถก็ไม่มี ต้องจอดริมถนนแล้วมีคนมาเก็บค่าจอดรถด้วยซ้ำ แต่ร้านนี้มี โปรโมชั่น Happy hours ตลอด ไม่ว่าจะซื้อหนึ่งแถมหนึ่ง ลดราคาวันธรรมดา เครื่องดื่มไม่คิด มีบัตรสมาชิกลด 10-50% สุดแต่จะสรรหามาหลอกลูกค้า เหล่าลูกค้าไม่เคยกินอาหารดีๆ เลยไม่รู้ว่าอาหารดีๆมันเป็นยังไง ก็เลยเข้าแต่ร้านนี้ ไม่กล้าไปเข้าร้านแรกเพราะถูกกรอกหูทุกวันว่ามันแพงแถมมีSerice charge ขออย่างเดียวกูได้ลดราคา อาหารถูก แต่หารู้ไม่ว่า ร้านนี้มันโกงบิล
ถ้าคุณเป็นเจ้าของร้านแรกคุณจะทำอย่างไร?

#64 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:20

เห็นด้วยเลยครับ

การpr ของฝ่ายเสื้อแดง ไม่ได้มีหลายช่องแค่นั้น ยังมีหลายช่องทางด้วย แทบจะแทรกซึมไปในทุกวงการสามารถเข้าถึงได้ง่าย (แม้ไม่ไปหาเองก็ตามมันยังแทบป้อนใส่ปากเลยทีเดียว ขนาดในเฟสบุคยังมีเพจของทักขี้โผล่ขึ้นมาบ่อยๆ จนต้องตั้งเป็นสแปมไป :D  :D )

อย่างสื่อ ก็ผ่านทั้งวิทยุชุมชน หนังสือพิมพ์ วารสาร แม้แต่ในอินเตอร์เนท ก็มีให้เลือกเสพย์ข้อมูลจากฝ่ายเสื้อแดงได้มากมาย

ยังมีในวงการต่างๆทั้งด้านวิชาการ บันเทิง และธุรกิจ (ซึ่งกลุ่มเหล่านี้จะพยายามโปรโมทให้กับเสื้อแดง ราวกับได้รับค่าโฆษณามา -_- )

ปล.ทักขี้เก่งอยู่อย่างคือเรื่องการตลาด และการโฆษณา(ชวนเชื่อ)

ปล.๒ ที่อลงกรณ์ ที่ปลายอ้อฯ ยกมา พูดว่า งบการหาเสียงมันก็ถูกที่พท.ใช้งบหาเสียงน้อย แต่อลงกรณ์ลืมไปว่าการหาเสียง ของพท. ไม่จำเป็นต้องโฆษณาพรรคอย่างเดียว แค่เอาไปโฆษณาเสื้อแดงก็พอ เพราะถือว่าเสื้อแดงก็เป็นส่วนหนึ่งของพท.เหมือนกัน  แถมไม่คำนวณลงไปในงบหาเสียงด้วย

และอีกอย่างอลงกรณ์ลืมเรื่องหนึ่งคือการเขียนค่าใช้จ่ายน้อยกว่าความเป็นจริง ถามจริงว่าใครจะไปตรวจว่า มีป้ายหาเสียงกี่ป้าย ตรงตามจำนวนที่แจ้งหรือไม่ (ใครจะไปนับ) หรือราคาป้ายเท่าไหร่ นี่ก็ยังไม่รวมว่าพวกร้านทำป้ายคิดราคาเท่าไหร่ ค่าโฆษณาเท่าไหร่ (อาจจะคิดแค่ค่าต้นทุนก็ได้ หรือเอากำไรนิดหน่อย โดยหวังว่าถ้าพท.ชนะจะได้รับงานโปรเจกส์ใหญ่ๆจากรัฐ เพื่องาบงบกันสบายๆ เยอะๆ) 

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#65 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:28

*
POPULAR

เคยได้ยินมานะคะว่า ความรัก กับความเกลียดเหมือนกระดาษแผ่นเดียวแต่อยู่คนละด้าน สามารถพลิกกลับไปกลับมาได้ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ สิ่งแวดล้อม และอารมณ์  ไม่เหมือนกับความกล้า และโง่เขลาที่บางครั้งมันก็กลายเป็นเนื้อเดียวกันยากจะแยกออกได้ชัดเจน

สถานการณ์ตอนนี้ของเราพูดได้ว่าเป็นการขับเคี่ยวระหว่างหลักการ กับความฉ้อฉล ซึ่งหากข้างใดข้างหนึ่งพ่ายแพ้เราก็จะต้องยอมรับเอาสิ่งนั้นไว้เพราะเราอยู่ในกรอบที่ถูกบีบให้ต้องรับ  ในขณะที่หลักการกำลังถูกล้อมตีทุกด้าน คนในฝ่ายหลักการก็ลุกมาประกาศอย่างภูมิใจว่าตนนั้นแตกต่างกล้าที่จะลุกมาฟาดหัวหลักการเพราะเหตุผลว่าหัวหลักในการต่อสู้ทำให้ตนนั้นสุดแสนจะผิดหวัง 

เจ้าตัวบอกว่าสิ่งที่ทำเป็นความกล้าที่จะแตกต่าง  แต่ส่วนตัวขิงรู้สึกว่าช่างโง่เขลาเสียนี่กระไร  มันเหมือนมีข้าวอยู่ก้อนนึง ตัวเองก็ท้องกิ่วหิวแทบตายแต่กลับเตะข้าวก้อนนั้นทิ้งเพียงเพราะมันมีกรวดทรายปนอยู่บ้าง  แทนที่จะค่อยๆแหวกเม็ดข้าวออก เลือกเขี่ยกวดทรายทิ้งทีละเม็ดแล้วกินส่วนที่ดีประทังชีวิตไปก่อนก็ไม่ทำ ยอมตายดีกว่าอะไรทำนองนั้น 

มันก็เหมือนกับวิธีที่เตะทิ้งปชปที่เป็นกำลังหลักเดียวที่พอจะทานอำนาจฉ้อฉลของทักษิณได้ในยามนี้นี่แหละค่ะ  เรามีคนอื่นให้เลือกรึยัง มีคนที่ดีกว่าให้พึ่งพาได้มั้ย ถ้ายังไม่มีแล้วดันเอาขวานมาจามหัวกันเองเปิดช่องให้ศัตรูรุกเข้ามาแบบนี่เรียกกล้า บ้า หรือโง่กันแน่ล่ะคะ   

ขอโทษแฟนเจ้าของกระทู้ที่อาจจะขัดใจความเห็นนี้อยู่บ้าง แต่ขออนุญาตใช้พื้นที่แสดงความเห็นต่างนะคะ

#66 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 10:42

คนเลือก ปชป. จำนวนมาก (รวมทั้งผม)

ถ้าครั้งหน้ามีตัวเลือกที่ดีต่อประเทศมากกว่า ปชป. หรืออภิสิทธิ์ 

ไม่ว่านโยบาย วิสัยทัศน์ แนวทางแก้ปัญหาสำคัญ ๆ

เราก็จะเปลี่ยนไปลงคะแนนให้ตัวเลือกที่ดีกว่า

แต่ควายนับถือศาสนาชินวัตร ต่อให้มีข้อมูลความโกงความเจ๊งของไอ้แม้วทั้งในอดีตและปัจจุบันมาแบอยู่ตรงหน้า

ควายนับถือศาสนาชินวัตรก็ยังบอกว่าท่านแม้วประเสริฐที่สุดในสามโลก

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#67 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:41

ในกระทู้นี้มีความคิดเห็นที่น่าสนใจมากมายจริงๆ

เห็นคุณอภิสิทธิ์ตอนนี้แล้วน่าหนักใจแทน เหมือนแบกความหวังทั้งมวลไว้บนบ่า :)

ทำให้บางครั้งนึกถึง ซีรี่ย์อเมริกาเรื่อง the walking dead เป็นกลุ่มคนที่หนีจากซอมบี้ที่ระบาดไปทั่ว พระเอกอยุ๋ในกลุ่มคนเหล่านั้นและถูกฝากความหวังไว้

ด้วยปัญหาสารพัดของคนในกลุ่ม ความเห็นแก่ตัว การเอารัดเอาเปรียบฯลฯ จนพระเอกเครียดจัด ไม่มีใครเข้าใจ เมื่อทำผิดพลาดมีแต่คนตำหนิ 

สุดท้ายพระเอกบอกคนในกลุ่มว่า ให้เลือกเอาถ้าต้องการเขาเป็นผู้นำต่อไปจะไม่มีประชาธิปไตยอีกแล้ว แต่ถ้าไม่ชอบให้แยกจากกลุ่มได้เลย  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#68 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

ปัญหาอย่างหนึ่งที่ผมเคยเห็น

คือ ปชป ไม่เคยมียุทธวิธีในเชิงรุกกับเขาเสียที

เลยต้องกลายเป็นฝ่ายวิ่งตามเกมส์ของเพื่อไทยมาโดยตลอด

พอจะมีอยู่บ้าง ผมแทบไม่อยากใช้คำว่ายุทธวิธีในเชิงรุก

น่าจะเรียกว่า “ตอด” แต่เพียงเท่านั้น

(ตรงนี้ ความหมายคำพูดของผมอาจแปลเป็นแบบไกล้เคียงกับคำว่า “หน่อมแน้ม” ของเจ้า phat อยู่)

การเดินหน้าเปิดเวทีผ่าความจริง มันก็เป็นส่วนหนึ่งที่เป็นยุทธวิธีในเชิงรุก

แต่ผมมองว่ารุกไม่พอ หรือรุกเบา

ส่วนตัวผม รู้สึกว่า ปชป ก็มีจุดขายอยู่มากมาย

มีนักกฏหมายเก่งๆ นักพูด ผู้เข้าใจและผู้เชี่ยวชาญในกลไกทางเศรษฐกิจ การเมืองเพียงพอ

แต่กลับไม่พยายามเอาดีทางนั้นมากนัก เห็นมีแต่แฟนๆ เท่านั้น ที่ช่วยกันชี้ให้สังคมได้เห็น

ผมไม่ทราบว่า บนโต๊ะประชุม มีการเจรจาท่าทีกันอย่างไร

แต่พรรคนี้ โดยปกติ มักมีการประชุม ถกกันเองอยู่บ่อยๆ

แปลกใจท่าทีขอปู่พิชัยกับอลงกรณ์ ที่ออกหน้าออกสื่อ โดยไม่ผ่านมติพรรค

หรือร่วมถกกันเองให้ขาดก่อนที่จะออกมาพูด

แม้จะแสดงออกถึงความเป็นประชาธิปไตยในพรรค แต่ก็เป็นการเปิดแผลให้ศัตรูเห็นเช่นกัน

ผมมองอีกจุดนึง ที่สำคัญ

ที่บอกไว้ข้างบน คือการวิ่งตามเกมส์ของเขา

เพื่อไทย ปล่อยข่าวต่างๆ ออกมาบ่อย (เกินไป) ให้อีกฝ่ายโจมตี

มีทั้งเรื่องใหญ่ เรื่องเล็ก ไม่ว่าจะเรื่องการกู้ 2.2 ล้านๆ ไล่ลงมาจนถึงกระทรวงศึกษายกเลิกวิชานาฏศิลป์ไทย

ผมมองว่า มันอาจเป็นเกมส์การปล่อยเรื่องเล้กออกมาบังเรื่องใหญ่

ควรมีทีมใหญ่ เช่นอภิสิทธิ์ กรณ์ สุเทพ ออกมาเล่นแต่เรื่องใหญ่ ว่ากันแต่เรื่องพวกนี้

ทีมรอง (คนอื่นๆ ทั้งพรรค) ลงพื้นที่บ้าง ให้ความช่วยเหลือคนในพื้นที่ของตนเอง

ไม่ว่าตนเองจะเป็น สส หรือเพียงผู้สมัครตกรอบ 

ช่วยเหลือบ้าง กระจายข่าวบ้าง สร้างกลุ่มก้อนของตนเองให้เป็นที่รู้จักของคนในพื้นที่

เช่นที่ อี้ แทนคุณทำมาแล้วได้ผล ซึ่งจะสามารถทำได้ทุกพื้นที่

เพราะเป็นคนในพื้นที่เองอยู่แล้ว หากอภิสิทธิ์ลงไปเอง ก็อาจได้รับการต่อต้านมากกว่า

หรือหมดเวลาไปกับเรื่องแบบนี้มากจนเกินไป

สุดท้่าย ก็เป็นทีมแนวหน้า เช่นเทพไทและกลุ่ม

เล่นกับพวกโซเชียลให้เยอะ จับมันทุกเรื่อง (จับไหวรึปล่าว เพราะมันเยอะจริงๆ)

เป็นแนวหน้า เป็นหน่วยกล้าตาย ต้องเล่นให้หนัก จับให้ถูกจุด หลักฐานอะไรที่เป็นเอกสาร ข้อมูล

ต้องกระจายให้เร็ว ให้กว้าง อย่าเล่นแต่หน้าบ้านตัวเอง

ทีมรองต้องขยันทำการบ้าน

จุดโหว่ของเพื่อไทยที่มีต่อแต่ละพื้นที่มีมากมาย ต้องกระตุ้นให้ลงพื้นที่กันให้บ่อย

เหลือเรื่องใหญ่ๆ ไว้ให้ทีมใหญ่เล่น แนวหน้าอย่าเอามาเล่นซะเอง

เพราะแนวหน้าจะไม่มีความน่าเชื่อถือเพียงพอ และจะไปตัดความสำคัญของคำพูดทีมใหญ่เสียเปล่าๆ

สื่อแทบทุกสื่อตอนนี้เลือกข้าง (โน้น) กันหมดแล้ว

อย่าหวังว่า สิ่งที่คุณทำดี ช่อง 3 จะเอาไปลงให้ สรยุทธ์จะมาสัมภาษณ์

สื่อสำคัญในเวลานี้คือโซเชียล ที่ต้องรุกในแนวกว้างให้ได้

ไปให้พ้นหน้าบ้านตัวเองหน่อย 

ทุกวันนี้ ยังสู้ไอ้พวกล้มเจ้ายังไม่ได้เลย อย่าว่าแต่สู้กับเพื่อไทยหรือเสื้อแดงเลย

แต่ที่สำคัญ คือต้องเล่นทุกอย่างโดยมีกติกา

อย่าพยายามเป็นฮีโร่ของพรรค ทีมต้องดันหัวหน้า

แล้วหัวหน้าจึงต้องดึงทีม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#69 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

ปัญหาอย่างหนึ่งที่ผมเคยเห็น

คือ ปชป ไม่เคยมียุทธวิธีในเชิงรุกกับเขาเสียที

เลยต้องกลายเป็นฝ่ายวิ่งตามเกมส์ของเพื่อไทยมาโดยตลอด

พอจะมีอยู่บ้าง ผมแทบไม่อยากใช้คำว่ายุทธวิธีในเชิงรุก

น่าจะเรียกว่า “ตอด” แต่เพียงเท่านั้น

(ตรงนี้ ความหมายคำพูดของผมอาจแปลเป็นแบบไกล้เคียงกับคำว่า “หน่อมแน้ม” ของเจ้า phat อยู่)

การเดินหน้าเปิดเวทีผ่าความจริง มันก็เป็นส่วนหนึ่งที่เป็นยุทธวิธีในเชิงรุก

แต่ผมมองว่ารุกไม่พอ หรือรุกเบา

ส่วนตัวผม รู้สึกว่า ปชป ก็มีจุดขายอยู่มากมาย

มีนักกฏหมายเก่งๆ นักพูด ผู้เข้าใจและผู้เชี่ยวชาญในกลไกทางเศรษฐกิจ การเมืองเพียงพอ

แต่กลับไม่พยายามเอาดีทางนั้นมากนัก เห็นมีแต่แฟนๆ เท่านั้น ที่ช่วยกันชี้ให้สังคมได้เห็น

ผมไม่ทราบว่า บนโต๊ะประชุม มีการเจรจาท่าทีกันอย่างไร

แต่พรรคนี้ โดยปกติ มักมีการประชุม ถกกันเองอยู่บ่อยๆ

แปลกใจท่าทีขอปู่พิชัยกับอลงกรณ์ ที่ออกหน้าออกสื่อ โดยไม่ผ่านมติพรรค

หรือร่วมถกกันเองให้ขาดก่อนที่จะออกมาพูด

แม้จะแสดงออกถึงความเป็นประชาธิปไตยในพรรค แต่ก็เป็นการเปิดแผลให้ศัตรูเห็นเช่นกัน

ผมมองอีกจุดนึง ที่สำคัญ

ที่บอกไว้ข้างบน คือการวิ่งตามเกมส์ของเขา

เพื่อไทย ปล่อยข่าวต่างๆ ออกมาบ่อย (เกินไป) ให้อีกฝ่ายโจมตี

มีทั้งเรื่องใหญ่ เรื่องเล็ก ไม่ว่าจะเรื่องการกู้ 2.2 ล้านๆ ไล่ลงมาจนถึงกระทรวงศึกษายกเลิกวิชานาฏศิลป์ไทย

ผมมองว่า มันอาจเป็นเกมส์การปล่อยเรื่องเล้กออกมาบังเรื่องใหญ่

ควรมีทีมใหญ่ เช่นอภิสิทธิ์ กรณ์ สุเทพ ออกมาเล่นแต่เรื่องใหญ่ ว่ากันแต่เรื่องพวกนี้

ทีมรอง (คนอื่นๆ ทั้งพรรค) ลงพื้นที่บ้าง ให้ความช่วยเหลือคนในพื้นที่ของตนเอง

ไม่ว่าตนเองจะเป็น สส หรือเพียงผู้สมัครตกรอบ 

ช่วยเหลือบ้าง กระจายข่าวบ้าง สร้างกลุ่มก้อนของตนเองให้เป็นที่รู้จักของคนในพื้นที่

เช่นที่ อี้ แทนคุณทำมาแล้วได้ผล ซึ่งจะสามารถทำได้ทุกพื้นที่

เพราะเป็นคนในพื้นที่เองอยู่แล้ว หากอภิสิทธิ์ลงไปเอง ก็อาจได้รับการต่อต้านมากกว่า

หรือหมดเวลาไปกับเรื่องแบบนี้มากจนเกินไป

สุดท้่าย ก็เป็นทีมแนวหน้า เช่นเทพไทและกลุ่ม

เล่นกับพวกโซเชียลให้เยอะ จับมันทุกเรื่อง (จับไหวรึปล่าว เพราะมันเยอะจริงๆ)

เป็นแนวหน้า เป็นหน่วยกล้าตาย ต้องเล่นให้หนัก จับให้ถูกจุด หลักฐานอะไรที่เป็นเอกสาร ข้อมูล

ต้องกระจายให้เร็ว ให้กว้าง อย่าเล่นแต่หน้าบ้านตัวเอง

ทีมรองต้องขยันทำการบ้าน

จุดโหว่ของเพื่อไทยที่มีต่อแต่ละพื้นที่มีมากมาย ต้องกระตุ้นให้ลงพื้นที่กันให้บ่อย

เหลือเรื่องใหญ่ๆ ไว้ให้ทีมใหญ่เล่น แนวหน้าอย่าเอามาเล่นซะเอง

เพราะแนวหน้าจะไม่มีความน่าเชื่อถือเพียงพอ และจะไปตัดความสำคัญของคำพูดทีมใหญ่เสียเปล่าๆ

สื่อแทบทุกสื่อตอนนี้เลือกข้าง (โน้น) กันหมดแล้ว

อย่าหวังว่า สิ่งที่คุณทำดี ช่อง 3 จะเอาไปลงให้ สรยุทธ์จะมาสัมภาษณ์

สื่อสำคัญในเวลานี้คือโซเชียล ที่ต้องรุกในแนวกว้างให้ได้

ไปให้พ้นหน้าบ้านตัวเองหน่อย 

ทุกวันนี้ ยังสู้ไอ้พวกล้มเจ้ายังไม่ได้เลย อย่าว่าแต่สู้กับเพื่อไทยหรือเสื้อแดงเลย

แต่ที่สำคัญ คือต้องเล่นทุกอย่างโดยมีกติกา

อย่าพยายามเป็นฮีโร่ของพรรค ทีมต้องดันหัวหน้า

แล้วหัวหน้าจึงต้องดึงทีม

ชอบอันนี้ค่ะ มีประโยชน์

#70 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:59

ในกระทู้นี้มีความคิดเห็นที่น่าสนใจมากมายจริงๆ

เห็นคุณอภิสิทธิ์ตอนนี้แล้วน่าหนักใจแทน เหมือนแบกความหวังทั้งมวลไว้บนบ่า :)

ทำให้บางครั้งนึกถึง ซีรี่ย์อเมริกาเรื่อง the walking dead เป็นกลุ่มคนที่หนีจากซอมบี้ที่ระบาดไปทั่ว พระเอกอยุ๋ในกลุ่มคนเหล่านั้นและถูกฝากความหวังไว้

ด้วยปัญหาสารพัดของคนในกลุ่ม ความเห็นแก่ตัว การเอารัดเอาเปรียบฯลฯ จนพระเอกเครียดจัด ไม่มีใครเข้าใจ เมื่อทำผิดพลาดมีแต่คนตำหนิ 

สุดท้ายพระเอกบอกคนในกลุ่มว่า ให้เลือกเอาถ้าต้องการเขาเป็นผู้นำต่อไปจะไม่มีประชาธิปไตยอีกแล้ว แต่ถ้าไม่ชอบให้แยกจากกลุ่มได้เลย  :)

ในหนังยังดีที่ซอมบี้ตายเมื่อริคและพรรคพวกเอาปืนยิงเอามีดฟัน  คือซอมบี้โผล่มามีแต่จำนวนเข้าว่าไม่ได้ใช้สมอง

แต่เพื่อไทยไม่ใช่อย่างนั้น ฝ่ายนั้นมีทุน มีสมอง มีทีมงาน และมีความคดโกงในกมลสั น ด าน ก็สู้ยากกว่าการกุดหัวซอมบี้

ส่วนตัวรู้สึกเฉยๆนะกับการทำงานของพรรคโดยรวม และปัจจุบันกับอภิสิทธิ์ที่เป็นหัวหอก

แค่ขำหน่อยๆที่ฝั่งนู้นกรี๊ดสะเหลือทนกับอภิสิทธิ์

การต่อสู้ระหว่างพรรคการเมืองของ"ทุน" คนละฝั่งคิดว่าต้องดูยาวๆ ..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#71 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

ขออนุญาตินะครับ ถ้าเปรียบการเมือง ป็นธุรกิจร้านอาหาร ปชป เปรียบเหมือนกับ ร้านที่มีลูกค้า เป็นคนมีกำลังจ่าย มีรสนิยมในการรับประทาน รู้จักอาหารเป็นอย่างดี เชฟต้องชั้นยอด วัตถุดิบต้องดี เครื่องดื่มต้องชั้นยอด บรรยากาศภายในร้านต้องสะอาด แอร์เย็น เพลงมีระดับ วิวสวย บริการต้องยอดเยี่ยม การคิดเงินต้องตรงไปตรงมา บิลต้องตรงกับรายการอาหารเครื่องดื่ม ห้ามตุกติก ผู้จัดการร้านต้องทักทายลูกค้าห้ามหยิ่งยโส แถมต้องมีที่จอดรถสะดวก แม้แต่เด็กรับรถก็ต้องสุภาพเรียบร้อย ลูกค้าเหล่านี้ จ่ายเงินตามบิลเป๊ะ แต่ไม่เคยทิป บางครั้งขอลดราคาด้วย แถมวันไหนลูกค้าเยอะเด็กเสริฟ ให้บริการไม่ทัน อาหารออกช้า รสชาดเปลี่ยนไปบ้าง ท่านเหล่านั้นก็จะบ่นติติงต่างๆนานา สุดท้ายก็ตัดบทว่า ชั้นจะไม่มาร้านนี้อีกแล้ว
ในขณะที่ อีกร้านนึง มีลูกค้าที่ไม่ค่อยมีกำลังจ่ายเท่าใหร่ ฝีมือการทำอาหารก็งั้นๆ วัตถุดิบไม่ต้องพูดถึง ห่วย บรรยากาศก็ไม่ได้เรื่อง แถมเวลาคิดเงิน โคตรตุกติก ถ้าไม่เช็คดีๆโดนบวกไม่รู้เรื่อง แถมที่จอดรถก็ไม่มี ต้องจอดริมถนนแล้วมีคนมาเก็บค่าจอดรถด้วยซ้ำ แต่ร้านนี้มี โปรโมชั่น Happy hours ตลอด ไม่ว่าจะซื้อหนึ่งแถมหนึ่ง ลดราคาวันธรรมดา เครื่องดื่มไม่คิด มีบัตรสมาชิกลด 10-50% สุดแต่จะสรรหามาหลอกลูกค้า เหล่าลูกค้าไม่เคยกินอาหารดีๆ เลยไม่รู้ว่าอาหารดีๆมันเป็นยังไง ก็เลยเข้าแต่ร้านนี้ ไม่กล้าไปเข้าร้านแรกเพราะถูกกรอกหูทุกวันว่ามันแพงแถมมีSerice charge ขออย่างเดียวกูได้ลดราคา อาหารถูก แต่หารู้ไม่ว่า ร้านนี้มันโกงบิล
ถ้าคุณเป็นเจ้าของร้านแรกคุณจะทำอย่างไร?

แต่มีตัวแปรอีกอย่างที่สำคัญ คือตลาดส่วนใหญ่ชอบแบบร้านที่สอง ชอบลดแลกแจกแถม ราคาถูก คุณภาพไม่สน บริการไม่แคร์ โกงรึเปล่าไม่รู้ รู้แต่ว่าราคาถูกกว่า :D  :D

อีกอย่างลูกค้าร้านที่หนึ่งมีแนวโน้มในการเปลี่ยนร้าน ถ้าร้านเดิมเริ่มมีคุณภาพแย่ลง ทั้งด้านบริการ คุณภาพ และราคา โดยเฉพาะถ้ามีการเปิดร้านที่สามขึ้น ซึ่งบางครั้งร้านที่สามก็เป็นร้านที่เปิดใหม่โดยร้านที่สอง เพื่อดึงลูกค้าร้านที่หนึ่งที่มีแนวโน้มจะเปลี่ยนร้าน เพราะยังไม่ถูกใจ โดยคิดว่าร้านที่สามอาจเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง (แต่รู้ไหมว่าบางครั้งร้านที่เปิดเป็นร้านนอมีนีของร้านที่สอง เพื่อหวังดึงลูกค้าร้านที่หนึ่ง จนร้านที่หนึ่งขายไม่ไหว ทนไม่ได้ จนปิดกิจการ เพื่อร้านทีสองจะได้ครอบครองตลาดในละแวกนั้นคนเดียว)

ส่วนลูกค้าร้านที่สองนั้นมีความเหนียวแน่นต่อร้านที่สอง เพราะไม่มีปัญญา (สมอง) คิดว่าควรจะลองร้านอื่นที่อาจจะดีกว่า :D

ปล.ร้านที่สองเคยถูกฟ้องร้องเรื่องคุณภาพจนต้องปิดร้านหลายครั้ง แต่ก็ยังหน้าด้านเปิดร้านในชื่ออื่นอีกหลายครั้ง แถมยังบอกกับลูกค้าของตนว่าถูกกลั่นแกล้งด้วย  

และปัจจุบันร้านที่สองได้จ้างนักเลงคุมร้านและป่วนร้านที่หนึ่ง (โดยป่วนทั้งเจ้าของร้าน และลูกค้าของร้านจนทำให้ร้านที่หนึ่งไม่น่าใช้บริการมากกว่าเดิม) และมีญาติแฝงตัวในระดับผู้ตรวจสอบคุณภาพร้าน รวมทั้งติดสินบนเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นด้วย

ผมว่าปัจจัยอยางนี้คงจะให้ร้านที่หนึ่งมีลูกค้าเป็นส่วนใหญ่ได้ (แค่รักษาฐานลูกค้าเดิมก็แทบเต็มกลืนแล้ว) คงต้องรอจนกว่าอาหารคุณภาพแย่ๆของร้านที่สอง จะส่งผลกระทบกับลูกค้า จนตายห่านไปกว่าครึ่ง จากโรคเรื้อรังจากพิษหรือสารปนเปื้อนในอาหาร อาจจะเริ่มเห็นผล (แต่ยังไงซะเจ้าของร้านที่สองคงจะหาข้ออ้างได้ต่างนานา เช่น ร้านที่หนึ่งแอบใส่สารพิษ ปล่อยสารปนเปื้อนออกมา เป็นต้น ไว้หลอกลูกค้าที่ไม่มีปัญญา (สมอง) ที่จะเปลี่ยนแปลงความคิดตัวเองได้)

Edited by อาตี๋, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:01.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#72 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:23

การปฏิรูปพรรคอย่างต่อเนื่องของ ปชป ผมเชื่อว่าจะทำให้พรรคนี้เป็นพรรคการเมืองที่ดีตามทฤษฎีทางการเมือง

แต่ มันไม่ตรงตามความต้องการของคนไทยส่วนใหญ่

คนไทยส่วนใหญ่ไม่ีชอบสิ่งที่เป็นไปตามความคิดของฝั่งตะวันตก

#73 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:58

ผมว่าเรื่อง PR ก็ไม่ใช่ปัจจัยสำคัญมาก

มันอยู่ที่คุณภาพคนเสพพ์สื่อมากกว่า
ดูควายแดงหัวหงอก รู้ทักสินโกง ก็ยังสามารถบูชาได้แบบหัวลาน้ำ
แบบ go6tv อ่านครั้งแรก โจมตี ปชป. ผมก็เฉยๆ นะ ดีซะอีกมีทีมจับผิด
พอหนักเข้า มีเรื่องโกหก บิดเบือน บลาๆ ผมก็เลิกติดตามทันที
มันหมายถึงคุณภาพของคนเสพพ์สื่อ มาตรฐานของตัวคุณเอง
ว่าอยากจะดักดานต่อไป หรือจะก้าวไปข้างหน้า

#74 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:13

ประโยคสุดท้าย

"ผมสิ้นหวังกับทักษิณ นี่ยังจะต้องมาหมดหวังกับอภิสิทธิ์อีกละหรือ"

ผมไม่วิจารณ์ คิดเอาเองละกัน

ปลายอ้อเอย ฝั่งคุณ มีใครกล้าออกมาวิจารณ์ผู้นำตรงๆ อย่างนี้ใหม กล้าบอกว่าผิดหวังในทักษิณใหม กล้าบอกว่าทักษิณทรยศมวลชนตัวเองใหม

ผมกล้าละทิ้งอภิสิทธิ์ นี่เป็นการลงโทษทางการเมือง ผมไม่ใช่แฟนบอล ที่ทีมตัวเองตกชั้นก็ยังตามเชียร์  แต่ผมเป็นหนึ่งเสียงทางการเมือง ที่กล้าเลือกนักการเมืองเพราะเชื่อในอุดมการณ์ แต่ถ้าเขาทำผิด แม้อุดมการณ์ไม่เปลี่ยน ผมก็ต้องกล้าละทิ้งเขา ประเทศต้องอยู่เหนือพรรค พรรคต้องอยู่เหนือสมาชิก เรายังมีนักการเมืองที่พึ่งพาได้อยู่ครับ แม้แต่ในพรรคประชาธิปัตย์ที่น่าผิดหวัง ก็ยังมีคนที่พึ่งพาได้

พรรคนี้ เคยมีหัวหน้าพรรคที่น่าผิดหวัง พิชัย ถนัด ชวน บัญญัติ ...มีอภิสิทธิ์เพิ่มมาอีกคน ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายครับ ตราบใดที่เขายังยืนคนละฝั่งกับทรราชทักษิณ

คุณไม่กล้าวิจารณ์ เหตุผลมีข้อเดียว คุณเป็นเสื้อแดง เผ่าพันธ์ุเป็ดไล่ทุ่ง เดินเมื่อถูกกระตุ้น หยุดเมื่อรับคำสั่ง คุณค่าในชีวิตมีแค่ตายเพื่อให้คนอื่นเหยียบขึ้นไป....ในฝั่งคุณ คงไม่มีใครกล้าพูดแบบนี้หรอกนะ

55555

จารย์แอม

ที่พูดนะ มีทั้งผิดทั้งถูก แต่คุณก็เป็นแค่สุนัขหางด้วน..เท่านั้น

คุณผิดหวังกับอภิสิทธิ์ เพราะโกรธว่าอภิสิทธิ์ ไม่สามารถเอาความ “ชั่ว”ของรัฐบาลมาตีแผ่ได้ ทั้งที่ความชั่วเต็มไปหมด

โกรธนายพิชัย โกรธนายอลงกรณ์ เพราะว่าไม่อยู่ในเลน คร่อมเลน ชอบออกมาวิจารณ์พรรคตัวเอง..ว่างั้น

คุณไม่ได้เป็นอภิสิทธิ์  คุณไม่ได้เป็นนายพิชัย คุณไม่ได้เป็นนายอลงกรณ์..คุณเป็นใครล่ะ ?

คุณเป็นแค่กองเชียร์ “ข้างสนาม”  จึงไม่รู้ว่าผู้เล่น “เหนื่อย”แค่ไหนกับการเล่นเกม  คุณเชียร์ให้เขาทำอย่างโน้นอย่างนี้ ตามที่คุณคิด พอเขาทำไม่ได้ คุณก็บอกว่า “ไร้น้ำยา”..โถ

คุณจะเชียร์ให้เขาสู้ๆ สู้จนขาดใจ  แล้วคุณประเมินฝ่ายตรงข้ามหรือเปล่า ? เขาขนาดไหน  เขาอ่อนด้อยกว่าฝ่ายคุณหรือเปล่า ?

คุณคิดหรือว่า จะมีใครลงสนามเพื่อยอมแพ้  หรืออยากแพ้ คุณเชียร์เอามันส์ โดยไม่คิดถึงหัวใจคนเล่นบ้าง ?..ไม่แฟร์

ผมว่าคุณกลับไปคิดใหม่ดีกว่า !

ไม่ต้องมาห่วงฝั่งผมครับ  ฝั่งผมมีตัวเล่นเยอะ !

ฟังให้จบละ ปลายอ้อ

http://youtu.be/fxf3u3udFZ8

#75 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:20

เอาแค่ไอ้ทนายยิว โรเบิร์ด ก็ปาไปเท่าไหร่แล้ว สู้กันด้วย พีอาร์ ปชป ยังไงก็แพ้ เพราะบ่มีตังค์จ้าง แถมประชาชนคนไทยขี้ลืม ไม่ค่อยคิดตามด้วย เจอทฤษฎีฮิตเล่อร์ โกหกไปเรื่อยๆ เดี๋ยวคนก็เชื่อเอง มันได้ผลเลย ผมว่า 

#76 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:48

ส่วนตัวผมไม่เคยแบกความฝันและความหวังของตัวเองไว้ที่ใคร  อยากได้ก็ทำเอง

ผมถึงเลือกลงคะแนนให้กับพรรคที่ "อุดมการณ์ตรงกัน"  ไม่ได้เลือกเพราะคาดหวังว่าเขาจะเป็น "ฮีโร่" ที่มาเป็น "ผู้นำมวลชน" มาเปลี่ยนประเทศเพื่อผม ให้เป็นไปอย่างที่ผมฝันไว้

ผมเชื่อว่าถ้าประชาชนอยากเปลี่ยนประเทศ ก็ต้องทำร่วมกันกับนักการเมืองที่เราเลือกมา

หน้าที่เราไม่ได้จบแค่วันที่เรากาบัตรเลือกตั้ง แล้วทิ้งภาระทุกอย่างให้เขาแบก

นั่นคือสาเหตุสำคัญที่ทำให้ผมไม่เคยผิดหวังในพรรคปชป. และไม่เคยผิดหวังในตัวคุณอภิสิทธิ์ เพราะผมไม่เคยผลักความหวังของผมให้เขาแบกภาระตั้งแต่แรก

เทียบหมัดต่อหมัดกับทักษิณ  ปชป.อ่อนที่สุดคือ "กลยุทธ์โฆษณาชวนเชื่อ" 

แก้ตรงนี้ได้ผมเชื่อว่าชนะ

และถ้าเสริมด้วยการโละสส.ไม่ลงพื้นที่  เอาคนใจสู้ เข้่าถึงประชาชนแบบสส.ดอนเมือง สส.ปทุมฯของปชป. ยกเป็นโมเดลปรับปรุงสส.ครั้งใหญ่

ผมก็เชื่อว่าชนะได้อีก

ผมถึงไม่เข้าใจกลยุทธ์คุณอลงกรณ์เรื่องภาพลักษณ์เผด็จกงเผด็จการอะไรนั่น  

เพราะคุณอลงกรณ์ไม่เคยบอกให้ปชป.ปฏิรูปพรรคครั้งใหญ่ด้วยการเน้นคุณภาพสส.เลย

แต่ที่ปชป.แพ้  ในสายตาท่านแอม  ผมเห็นว่าไม่ใช่แค่อ่อนพีอาร์อย่างเดียว  แต่ปชป.ต้องสู้ศึกรอบด้านด้วย

1. ศึกจากพรรคของทักษิณ  ดิสเครดิตทุกวัน

2. ศึกจากสื่อในเครือทักษิณที่กระหน่ำทุกวัน

3. ศึกจากสื่อต้า่นทักษิณ ที่เสี้ยมสอนให้มวลชนเกลียดปชป. ไม่เลือกปชป.

4. ศึกจากสื่อที่ไม่อยู่ในเครือทักษิณ แต่ถูกทักษิณซื้อ

5. ศึกจากข้าราชการที่ขายตัวให้ทักษิณ

ท่านแอมจะเห็นแล้วว่า ปชป.ไม่ได้แค่สู้ศึกกับเพื่อไทยอย่างเดียว  ตอนนี้ปชป.เหมือนเจอกับ Perfect Storm

เทียบให้เห็นภาพ  ปชป.คือ ตัวแทนประเทศไทยน่ะเองที่กำลังเจอสงครามเก้าทัพ

ต่อให้เป็นซูเปอร์ฮีโร่ก็อ่วมครับ

บอร์ดเรามีแฟน TWD เยอะเนอะ  ดีใจๆๆ

ในตอนจบซีซั่น 2 นายอำเภอริคที่ถูกสถานการณ์นำพาให้เป็นผู้นำกลุ่ม ทนไม่ไหวแล้ว ก็เลยประกาศว่าจากนี้ไม่มีแล้ว ประชาธิปไตย

ในตอนกลางของซีซั่น 3 ริคเครียดจนสติแตกไปแล้ว  ได้บอกกับกลุ่มว่า

ที่เขาเคยพูดไปนั้นทำแบบนั้นไม่ได้แล้ว  จากนี้คนในกลุ่มทุกคนต้องช่วยกันคิด ช่วยกันทำ  

เพราะการมีผู้นำแบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาดอย่างที่เขาเคยประกาศ(เพราะความเครียด) มันไปต่อไม่ได้  

เนื่องจากถ้าผู้นำตัดสินใจผิด หายนะก็บังเกิด เพราะไม่มีใครกล้าค้านสักคน

ในซีซั่น 4 ตอนเปิดฤดูกาล ที่ฉายอเมริกาไปแล้ว  และกำลังจะฉายพรีเมียร์บ้านเรา อาทิตย์ 20 ตค.นี้

เราจะเห็นริคก้าวลงจากตำแหน่งผู้นำ เพื่อทำหน้าที่พ่อครับ แล้วดาริลถูกผลักดันให้ก้าวขึ้นนำควบคู่กับลุงเฮอร์เชลแทน

gladiator 1.jpg

#77 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:31

..... ผมมองว่า  สองคนนี่  ไม่ได้โง่..ทั้งพี่-ทั้งน้อง

ใช้กลยุทธ์ ตามพิชัยสงคราม ซุนวู ..ข้อที่ว่า...

ทำลายข้าศึก. โดยไม่เปลืองเสบียง......

( เดินทัพ โดยไม่พึ่งเสบียง ) ขงเบ้ง ก็เคยใช้.

กลยุทธ์นี้ ครั้ง ( ยืมเกาทัณฑ์ โจโฉ ) .ถ้าจะ

สังเกตุให้ดี. เขาโจมตี ฝ่ายตรงข้ามด้วย กลยุทธ์

นี้มาตลอด. เสบียง มาจากไหน คงรู้กันดี.

ถ้าไม่ตัดกำลัง  คงยากจะเอาชนะ......

Edited by พระฤๅษี, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:33.

#78 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:45

แต่มีตัวแปรอีกอย่างที่สำคัญ คือตลาดส่วนใหญ่ชอบแบบร้านที่สอง ชอบลดแลกแจกแถม ราคาถูก คุณภาพไม่สน บริการไม่แคร์ โกงรึเปล่าไม่รู้ รู้แต่ว่าราคาถูกกว่า :D  :D

อีกอย่างลูกค้าร้านที่หนึ่งมีแนวโน้มในการเปลี่ยนร้าน ถ้าร้านเดิมเริ่มมีคุณภาพแย่ลง ทั้งด้านบริการ คุณภาพ และราคา โดยเฉพาะถ้ามีการเปิดร้านที่สามขึ้น ซึ่งบางครั้งร้านที่สามก็เป็นร้านที่เปิดใหม่โดยร้านที่สอง เพื่อดึงลูกค้าร้านที่หนึ่งที่มีแนวโน้มจะเปลี่ยนร้าน เพราะยังไม่ถูกใจ โดยคิดว่าร้านที่สามอาจเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง (แต่รู้ไหมว่าบางครั้งร้านที่เปิดเป็นร้านนอมีนีของร้านที่สอง เพื่อหวังดึงลูกค้าร้านที่หนึ่ง จนร้านที่หนึ่งขายไม่ไหว ทนไม่ได้ จนปิดกิจการ เพื่อร้านทีสองจะได้ครอบครองตลาดในละแวกนั้นคนเดียว)

ส่วนลูกค้าร้านที่สองนั้นมีความเหนียวแน่นต่อร้านที่สอง เพราะไม่มีปัญญา (สมอง) คิดว่าควรจะลองร้านอื่นที่อาจจะดีกว่า :D

ปล.ร้านที่สองเคยถูกฟ้องร้องเรื่องคุณภาพจนต้องปิดร้านหลายครั้ง แต่ก็ยังหน้าด้านเปิดร้านในชื่ออื่นอีกหลายครั้ง แถมยังบอกกับลูกค้าของตนว่าถูกกลั่นแกล้งด้วย  

และปัจจุบันร้านที่สองได้จ้างนักเลงคุมร้านและป่วนร้านที่หนึ่ง (โดยป่วนทั้งเจ้าของร้าน และลูกค้าของร้านจนทำให้ร้านที่หนึ่งไม่น่าใช้บริการมากกว่าเดิม) และมีญาติแฝงตัวในระดับผู้ตรวจสอบคุณภาพร้าน รวมทั้งติดสินบนเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นด้วย

ผมว่าปัจจัยอยางนี้คงจะให้ร้านที่หนึ่งมีลูกค้าเป็นส่วนใหญ่ได้ (แค่รักษาฐานลูกค้าเดิมก็แทบเต็มกลืนแล้ว) คงต้องรอจนกว่าอาหารคุณภาพแย่ๆของร้านที่สอง จะส่งผลกระทบกับลูกค้า จนตายห่านไปกว่าครึ่ง จากโรคเรื้อรังจากพิษหรือสารปนเปื้อนในอาหาร อาจจะเริ่มเห็นผล (แต่ยังไงซะเจ้าของร้านที่สองคงจะหาข้ออ้างได้ต่างนานา เช่น ร้านที่หนึ่งแอบใส่สารพิษ ปล่อยสารปนเปื้อนออกมา เป็นต้น ไว้หลอกลูกค้าที่ไม่มีปัญญา (สมอง) ที่จะเปลี่ยนแปลงความคิดตัวเองได้)

.ใช่เลย ประมาณนี้เลย โดนใจ ครับ

#79 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:48

*
POPULAR

ขอโทษแฟนเจ้าของกระทู้ที่อาจจะขัดใจความเห็นนี้อยู่บ้าง แต่ขออนุญาตใช้พื้นที่แสดงความเห็นต่างนะคะ

ถ้าหากว่าผมจะมีแฟนกระทู้จริงๆขึ้นมา ผมมั่นใจว่าไม่มีแฟนคนใหนโกรธความเห็นของคุณหรอกครับ

การยืนอยู่ตรงข้ามทักษิณ นอกจากจะต้องใช้ใจแล้ว ยังต้องใช้สมองด้วย

ดังนั้น ไม่มีใครที่ใช้สมองจะเกลียดความเห็นที่แตกต่าง ถ้าความเห็นนั้นต้องการทำให้ส่วนรวมดีขึ้น

แต่เห็นต่างแบบปลายอ้อ ที่ต่างเพราะผลประโยชน์ส่วนบุคคล คือเพื่อทักษิณเท่านั้น อย่างนี่เรียกว่าทาสทางความคิด ก็ไม่ต้องไปโกรธเขาเหมือนกัน ความหลงผิดมาจากความโง่ โกรธคนโง่นั่นเสียเวลาเปล่า

เรามาช่วยกันคิดต่อครับ ว่าจะทำอย่างไรให้บ้านเมืองพ้นเงื้อมมือคนสาระเลวอย่างตระกูลชินได้

ขอบคุณครับ

#80 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:57

ถ้าหากว่าผมจะมีแฟนกระทู้จริงๆขึ้นมา ผมมั่นใจว่าไม่มีแฟนคนใหนโกรธความเห็นของคุณหรอกครับ

การยืนอยู่ตรงข้ามทักษิณ นอกจากจะต้องใช้ใจแล้ว ยังต้องใช้สมองด้วย

ดังนั้น ไม่มีใครที่ใช้สมองจะเกลียดความเห็นที่แตกต่าง ถ้าความเห็นนั้นต้องการทำให้ส่วนรวมดีขึ้น

แต่เห็นต่างแบบปลายอ้อ ที่ต่างเพราะผลประโยชน์ส่วนบุคคล คือเพื่อทักษิณเท่านั้น อย่างนี่เรียกว่าทาสทางความคิด ก็ไม่ต้องไปโกรธเขาเหมือนกัน ความหลงผิดมาจากความโง่ โกรธคนโง่นั่นเสียเวลาเปล่า

เรามาช่วยกันคิดต่อครับ ว่าจะทำอย่างไรให้บ้านเมืองพ้นเงื้อมมือคนสาระเลวอย่างตระกูลชินได้

ขอบคุณครับ

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้ว่าใคร แต่ตามหลักแล้วเมื่อเราคิดจะติใครเพื่อก่อ เราต้องเสนอแนวทางที่เราเห็นควรด้วย 1 2 3 4 ว่าไป แนวทางนั้นจะเป็นยังไงก็ว่าออกมาเพื่อจะได้ช่วยกันวิเคราะห์วิจัยเผื่อให้คนเกี่ยวข้องได้หยิบฉวยไปใช้ประโยชน์ได้บ้าง  แต่การออกมาติร้อยแปดโดยไม่เสนอแนวทางแก้ไขอะไรเลยมีคนทำแล้วค่ะ สนธิกับแก๊งส์ของมันทำอยู่ทุกเมื่อเชื่อวันเราอย่าไปตามรอยมันดีกว่า

#81 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:09

หลัง ๆ กลยุทธที่พรรคเพื่อควายเล่นมีแค่ ทำยังไงก็ได้ให้ คน (ควาย) ยังคงเกลียด ปชป ต่อไปเรื่อย ๆ หรือทำให้เกลียดมากขึ้นเท่านั้นเองครับ ดังนั้นข่าวทุกข่าว จึงมุ่งเน้นสร้างภาพให้ ปชป ดูเลวร้ายให้ได้มากที่สุด ไม่ว่าจะจริงหรือไม่ก็ตาม ผลงานไม่ต้องมี ทำอะไรไม่สำเร็จ โยนขี้ให้ ปชป ไว้ก่อน โยงแบบทุเรศ ๆ ก็เอา มันเล่นกันง่าย ๆ แค่นี้เองจริง ๆ 

ส่วน ปชป ผมก็เชียร์จนเบื่อแล้วนะ บ่องตง ทั้ง ๆ ที่กำลังสู้กับโจร แต่ชอบรับบทเป็นพระอยู่เรื่อย หนังบู๊ล้างผลาญที่มีเหล่าร้ายโครตสารเลวแบบนี้ มันต้องรับบทเป็น แรมโบ้ แล้วครับ ระเบิดภูเขา เผากระท่อมไปเลย >.<

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#82 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

เพิ่มเติมนะครับ พอดีเพิ่งนึกออก ตอนนี้ร้านที่หนึ่งกำลังไปเปิดร้านตามศูนย์อาหาร (อบจ.) เพื่อให้ลูกค้าร้านที่สอง ที่ไม่เคยสัมผัสรสและคุณภาพอาหารของร้านที่หนึ่งได้มีโอกาส ลิ้มลองอาหารดีๆบ้าง แต่คงไม่ได้ดีถึงขนาดร้านดั้งเดิม โดยลดราคาลงบ้าง (ต้องยอมบ้างครับ) เมือลูกค้าติดใจค่อยเพิ่มคุณภาพพร้อมขึ้นราคาแต่ต้องไม่กระทบต่อความรู้สึก ถ้าให้ดี โครงสร้างธุรกิจนี้ควรมีการกระจายไปทั่วประเทศ ควรมีการกระจายศูนย์อาหารไปทั่วประเทศ ไม่กั๊กไว้แต่ที่ส่วนกลาง หรือ กรุงเทพฯอย่างเดียว(กระจายอำนาจแบบจังหวัดจัดการตนเอง) มีการแข่งคุณภาพของศูนย์อาหารทั่วประเทศ เช่น ศูนย์อาหารทาง ภาคใต้ กรุงเทพ และ ภาคกลางบางส่วน มีคุณภาพอาหารดีกว่าอร่อยกว่าอย่างชัดเจนจับต้องได้ เปรียบเทียบกันได้อย่างเป็นรูปธรรม น่าจะทำให้ลูกค้าร้านที่สองบางส่วนต้องอยากมาชิมร้านที่หนึ่งแน่ๆครับ

#83 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:03

ส่วนผมเชื่อว่าปชป.ยึดหลักนิติรัฐ...โดยพยายามใช้กฎหมายและยึดคำตัดสินจากศาลเป็นหลัก...

และทีมกฎหมายปชป.ที่เห็นๆจากหลายคดีก็ไม่ใช่ย่อยๆ

คล้ายๆกับว่าปล่อยให้ศัตรูย่ามใจแล้วหลงเข้าไปในกับดักซะเอง...

รอดูปูแปดปี แล้วจะเห็นแดงตาสว่าง... :D

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#84 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:38

ส่วนผมเชื่อว่าปชป.ยึดหลักนิติรัฐ...โดยพยายามใช้กฎหมายและยึดคำตัดสินจากศาลเป็นหลัก...

และทีมกฎหมายปชป.ที่เห็นๆจากหลายคดีก็ไม่ใช่ย่อยๆ

คล้ายๆกับว่าปล่อยให้ศัตรูย่ามใจแล้วหลงเข้าไปในกับดักซะเอง...

รอดูปูแปดปี แล้วจะเห็นแดงตาสว่าง... :D

แบบนี้ ไม่ทันใจคนดู 5555

ไม่เสริมลูกล่อลูกหลอก มันก็นานจนคนดูเบื่อ 555

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#85 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:55

ขอบคุณครับ

ครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#86 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 17:56

กระทู้นี้ ได้ฟัง หลากหลาย ความเห็น

มีความเห็น หลายคนที่ น่าสนใจ

แม้คนที่ผมไม่เคย กด ไลค์ให้

วันนี้อดที่จะกดให้ไม่ได้

เช่น คุณ ปลายอ้อ/ดอนยอ

และ คุณ เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ความคิดเห็นที่หลากหลาย  ทำให้เวบบอร์ดมีการเคลื่อนไหว  และมีสีสันดี

เพราะการคิดเองบางครั้งทำให้เราได้คำตอบที่ชัดเจน

กว่าการอ่านจากคำตอบจากผู้อื่น

หลากสีสันสวยงามกว่าสีเดียว ใช่มั้ย

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#87 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 18:13

บอร์ดเรามีแฟน TWD เยอะเนอะ  ดีใจๆๆ

ในตอนจบซีซั่น 2 นายอำเภอริคที่ถูกสถานการณ์นำพาให้เป็นผู้นำกลุ่ม ทนไม่ไหวแล้ว ก็เลยประกาศว่าจากนี้ไม่มีแล้ว ประชาธิปไตย

ในตอนกลางของซีซั่น 3 ริคเครียดจนสติแตกไปแล้ว  ได้บอกกับกลุ่มว่า

ที่เขาเคยพูดไปนั้นทำแบบนั้นไม่ได้แล้ว  จากนี้คนในกลุ่มทุกคนต้องช่วยกันคิด ช่วยกันทำ  

เพราะการมีผู้นำแบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาดอย่างที่เขาเคยประกาศ(เพราะความเครียด) มันไปต่อไม่ได้  

เนื่องจากถ้าผู้นำตัดสินใจผิด หายนะก็บังเกิด เพราะไม่มีใครกล้าค้านสักคน

ในซีซั่น 4 ตอนเปิดฤดูกาล ที่ฉายอเมริกาไปแล้ว  และกำลังจะฉายพรีเมียร์บ้านเรา อาทิตย์ 20 ตค.นี้

เราจะเห็นริคก้าวลงจากตำแหน่งผู้นำ เพื่อทำหน้าที่พ่อครับ แล้วดาริลถูกผลักดันให้ก้าวขึ้นนำควบคู่กับลุงเฮอร์เชลแทน

รอดูเหมือนกันครับ ครั้งแรกที่ดูเพราะนึกว่าเป็นหนังแนว ซอมบี้ 

แต่กลายเป็นว่า เป็นหนังที่สะท้อนความเป็น คน :) 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#88 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 18:55

ตอนนี้แนวรบถูกเปลี่ยนจากการเมืองมาเป็นการเงินและเศรษฐกิจ

ปัญหาการเมือง ทักษิณโกหกยังงัยก็ได้ เพราะมันเดินไปด้วยลมปาก

แต่การเงิน เจ๊งคือเจ๊ง ไม่มีทางกลบเกลื่อน

เศรษฐกิจยิ่งหนักกว่าการเงิน

คนจนลง เป็นเรื่องเห็นๆ

เข้าของแพง ก็เรื่องเห็นๆ

เงินเฟ้อ หนี้สิน ความขาดแคลน พวกนี้โกหกสีขาวยังงัย

พอท้องกิ่ว ไม่มีจะกิน เสื้อแดงก็กินการเมืองให้อิ่มต่อไปไม่ได้

ทักษิณโง่จริงๆ ที่เปลี่ยนสงครามการเมืองเป็นสงครามปากท้อง

โง่แบบนี้ มีแต่รอวันตาย

แต่โง่กว่าทักษิณ และตายไปแล้ว คือประชาธิปัตย์

ไม่สามารถแสดงความล้มเหลวของทักษิณออกมาได้ ทั้งๆ ที่มันชัดเจนขนาดนี้

ไม่สามารถเปลี่ยนความจงรักภักดีหรือลุ่มหลงของคนที่กำลังถังแตกจากความโง่ของทักษิณ มาเชื่อมั่นในตัวเอง

ไม่สามารถเสนอทางออกให้คนมีความหวังว่า จะมีรัฐบาลที่ดีกว่านี้

ผมว่าตอนนี้ ประชาธิปัตย์วิกฤติกว่าทักษิณนะ

เป็นรัฐบาลก็ล้มเหลว เป็นฝ่ายค้านก็ล้มเหลว

เป็นพรรคการเมืองก็ล้มเหลว

ผมสิ้นหวังกับทักษิณ นี่ยังจะต้องมาหมดหวังกับอภิสิทธิ์อีกละหรือ

ตอนทักษิณเป็นรัฐบาลเอง เศรษฐกิจ ทำมาค้าขายดีมาก พอไล่เขาไปทุกอย่างเฟลลงหมด 

หมายถึงตอนที่มันเป็นรองนายกของไอ้จิ๋ว ร่วมกันทำเศรษฐกิจไทยชิบหายเหรอวะ

ขี้เปียกเห่าเอามันนี่หว่า ขี้โกหกเหมือนพ่อคุณเลยนะ อยากเห่าไรก็เห่าไม่ได้มียางอายเลยนะ

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#89 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 19:47

เสนอวิธีแก้ไขเฉพาะหน้าก่อนเลยละกันครับ จุดอ่อนแรกคือโฆษกพรรค

คุณมัลลิการ์  ควรหาคนใหม่มาแทนด่วนเพราะในมุมมองของผมไม่ค่อยชอบบุคลิกแบบนี้  บอกไม่ถูกนะครับว่าไม่ชอบยังไง แต่ควรรีบปั้นโฆษกหญิงคนใหม่ที่บุคลิกดูดีกว่านี้  อยากได้ผู้หญิงที่มีวิธีการพูดแบบคุณจั๊ดคือปากจัดแต่ดึงดูดคนฟังได้

#90 Set ZeRo

Set ZeRo

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 19:50

#91 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:02

ผู้มีปัญญาสนทนากัน จอกแหนอย่ามาเกะกะ

#92 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:10

อีกข้อที่ผมกล้าฟันธง

ปชป.เป็นพรรคการเมืองแท้แน่นอน การจะเคลื่อนตัวทำอะไร ต้องใช้การออกเสียงตามระบบ

อาจจะมีการล็อบบี้กันบ้าง แต่ก็ยังถือว่าเป็นพรรคในระบอบประชาธิปไตย

แต่พรรคแม้ว(คือมันมีมาหลายชื่อแต่เจ้าของกลุ่มเดียวกัน)ไม่ใช่พรรคการเมือง

เป็นคล้ายๆกลุ่มองค์กรมาเฟีย มีแม้วเป็นหัวหน้าใหญ่

แต่มาอาศัยคราบระบอบประชาธิปไตยที่ไม่สมบูรณ์ แบบไทยๆ บังหน้าว่าเป็นพรรคการเมือง

เพราะฉะนั้นการตัดสินใจทำอะไรจะฉับใว เพราะมีแต่ส่วนหัวเท่านั้นที่มีอำนาจเด็จขาด 

วิธีการหาเงินของพรรคนี้ จึงกล้าทำได้ทุกอย่าง โกงได้โกง หารูโหว่ของกฏมายเพื่อเอาเปรียบคนอี่นได้ ก็จะทำ

ใครขวางทางก็หาทางกำจัดทิ้ง การตรวจสอบและศาลที่เที่ยงตรง จึงเป็นศัตรูตัวร้ายขององค์กร

และการแจกจ่ายผลประโยชณ์ที่ได้มา ก็จัดสรร คล้ายพวกมาเฟีย คือตัวใหญ่ได้มากตัวเล็กได้น้อย

แต่พยายามให้กลุ่มสมาชิกได้ทุกคน เพื่อความเจริญรุ่งเรืองขององค์กร และจะได้ไม่แตกสามัคคี

แล้วคุณคิดว่าวิธีการไหนละครับที่พรรคการเมืองจะเอาชนะกลุ่มมาเฟีย

ที่ดันมีสมาชิกตั้ง 15 ล้านคน

Edited by kokkai, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:56.

#93 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:29

ในหนังยังดีที่ซอมบี้ตายเมื่อริคและพรรคพวกเอาปืนยิงเอามีดฟัน  คือซอมบี้โผล่มามีแต่จำนวนเข้าว่าไม่ได้ใช้สมอง

แต่เพื่อไทยไม่ใช่อย่างนั้น ฝ่ายนั้นมีทุน มีสมอง มีทีมงาน และมีความคดโกงในกมลสั น ด าน ก็สู้ยากกว่าการกุดหัวซอมบี้

ส่วนตัวรู้สึกเฉยๆนะกับการทำงานของพรรคโดยรวม และปัจจุบันกับอภิสิทธิ์ที่เป็นหัวหอก

แค่ขำหน่อยๆที่ฝั่งนู้นกรี๊ดสะเหลือทนกับอภิสิทธิ์

การต่อสู้ระหว่างพรรคการเมืองของ"ทุน" คนละฝั่งคิดว่าต้องดูยาวๆ ..

ขออภัย คุณหนูอ้อย ครับ เพิ่งมาไล่อ่าน  :)

ยอมรับว่าที่นี่ผมใช้เวลาอ่านนานมากจริงๆเลยเพิ่งย้อนมาดู 

สู้กับระบอบทักษิณ ยากจริงๆครับ เพราะเราปล่อยให้เขา ล้ำหน้าไปแล้ว แต่เรายังมีหวังครับ ผมเชื่อเช่นนั้น

และผมยังเชื่อว่า ระบอบทักษิณ กลัว คุณอภิสิทธิ์มากที่สุด  ;)

#94 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:02

ผมเห็นด้วยกับหลายๆ ความคิดเห็น แต่ขออนุญาตไม่เห็นด้วยกับท่าน จขกท

ที่ว่าความล้มเหลวเป็นความอ่อนด้อยของ ปชป ทั้งหมด

ผมเห็นว่าความรับผิดชอบที่ต้องมี ต่อระบบการเมืองเฮงซวยแบบทุกวันนี้ ต้องเฉลี่ยตามอัตราส่วนความโง่เง่า

ผมสรุปของผมสั้นๆ ว่า คนโง่หลอกง่ายกว่า ล้างสมองง่ายกว่า แถมยังหลงงมงายมากกว่า

(เป็นความโชคร้ายอย่างยิ่งที่สัดส่วนคนโง่มีมากกว่าคนรู้จักคิด)

ส่วนคนรู้จักคิดจะเรื่องมากกว่า เจ้าอารมณ์มากกว่า ถ้ารู้สึกไม่ถูกใจ อาจจะมีปฏิกิริยาต่อต้านทันที

ด้วยเหตุผลที่ว่า มันทำให้งานของ ปชป เป็นงานที่ยากลำบากอย่างยิ่ง

ขอโทษที่ตรงเกินไป

Edited by เส้นใหญ่ไม่งอก, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:12.

#95 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:52

กระทู้นี้ทำให้ผมเปลืองโควต้ากด LIKE ในวันนี้ไปมากเหลือเกิน อิอิ   -_- 

Edited by Huligan, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:52.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#96 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:44

จะหาวิธีชนะความหน้าด้านของมันได้ยังไงละครับ

กลยุทธของมันก็แค่หน้าด้านเข้าไว้ กล้าทำ กล้าพูดทุกอย่างให้กลับขาวเป็นดำก็ยังได้ กล้ากำหนดนโยบายอย่างที่คนมีคุณธรรม มีความรับผิดชอบเขาไม่ทำกัน

แล้วที่สำคัญ คือซื้อหน่วยงานเพื่อสนับสนุน ซื้อสื่อเพื่อเผยแพร่สิ่งที่มันหน้าด้านทำไว้ คนในชนบทฐานเสียงใหญ่ก็รู้เท่าที่สื่อบอกแค่นั้นแหละ

ผมตอบแทนจารย์แอม

ถ้าคิดอย่างนี้  ต้องออกนอกกะลาอย่างเดียว  ไปดูโลกกว้างบ้างครับ

1376576_10201253670758630_619068665_n.jp

ประชาธิปัตย์ ไม่เปลี่ยนกลยุทธ์ในการเลือกตั้ง

เลือกกี่ที ก็แพ้เผากระบือแดงของแม้วนรก

วันยังค่ำนั้นแหละ

#97 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 00:08

อีกข้อที่ผมกล้าฟันธง

ปชป.เป็นพรรคการเมืองแท้แน่นอน การจะเคลื่อนตัวทำอะไร ต้องใช้การออกเสียงตามระบบ

อาจจะมีการล็อบบี้กันบ้าง แต่ก็ยังถือว่าเป็นพรรคในระบอบประชาธิปไตย

แต่พรรคแม้ว(คือมันมีมาหลายชื่อแต่เจ้าของกลุ่มเดียวกัน)ไม่ใช่พรรคการเมือง

เป็นคล้ายๆกลุ่มองค์กรมาเฟีย มีแม้วเป็นหัวหน้าใหญ่

แต่มาอาศัยคราบระบอบประชาธิปไตยที่ไม่สมบูรณ์ แบบไทยๆ บังหน้าว่าเป็นพรรคการเมือง

เพราะฉะนั้นการตัดสินใจทำอะไรจะฉับใว เพราะมีแต่ส่วนหัวเท่านั้นที่มีอำนาจเด็จขาด 

วิธีการหาเงินของพรรคนี้จึงกล้าทำได้ทุกอย่าง โกงได้โกง หารูโหว่ของกฏมายเพื่อเอาเปรียบคนอี่นได้ ก็จะทำ

ใครขวางทางก็หาทางกำจัดทิ้ง การตรวจสอบและศาลที่เที่ยงตรง จึงเป็นศัตรูตัวร้ายขององค์กร

และการแจกจ่ายผลประโยชณที่ได้มาก็จัดสรรคล้ายพวกมาเฟีย คือตัวใหญ่ได้มากตัวเล็กได้น้อย

แต่พยายามให้กลุ่มสมาชิกได้ทุกคน เพื่อความเจริญรุ่งเรืองขององค์กร และจะได้ไม่แตกสามัคคี

แล้วคุณคิดว่าวิธีการไหนละครับที่พรรคการเมืองจะเอาชนะกลุ่มมาเฟีย

ที่ดันมีสมาชิกตั้ง 15 ล้านคน

ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ ปล่อยให้เขาบริหารงานไป

ฝ่ายแค้นก็ทำงานไปทำงานตามหน้าที่ฝ่ายแค้นไป

เพราะไม่แน่เหมือนกันพรรคฝ่ายแค้นของมาค นาซีก็อาจจะมา

เพราะนโยบายของพรรคเพื่อแม้วเนี่ย

มันเริ่มเป็นเหมือนเชื่อไวรัสกำลังทำลายตัวเองอยู่

จุดเปลี่ยนมันจะอยู่ที่จำนำข้าวนี่ละ ถ้าเพื่อแม้วรักษา

ไว้ไม่ได้ อาจจะโดนเขี่ยตกเก้าอี้่ได้ง่ายๆ

เพราะน้ำท่วมประชาชนก็ตงิดๆนิดหน่อยอยู่แล้วนะ

เพราะยุคนี้มันเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อนที่ สื่อต่างๆน้อย

มัวแต่ดูทีวีเคเบิ้ลมอมเมาอยู่เลยหลงเชื่อง่ายเกินไป

สมัยนี้ทั้ง 3g อินเตอร์เน็ทมันง่ายกว่าเมื่อก่อนมาก

#98 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:48

น่าสนใจว่า ประเด็นไอ้บังยี้นี่ทำเอาเสื้อแดงตาสว่างไปหลายคนเรย  :o

http://pantip.com/topic/31122827

Nitipat Bhandhumachinda อย่างที่อุรุพงษ์เนี่ย ถ้าจะสร้างกระแสให้แรงแกนนำทั้งหลายต้องคอยตามข่าวนะครับพี่ เพราะคนมีสติปัญญาก็จะเป็นพวกขี้เบื่อ มายืนๆด่าการเมืองไปเรื่อยเขากเลิกไปชุมนุม

ต้องขยำขยี้เรื่องที่อยู่ในในกระแส เช่นเรื่อง กีฬา เรื่องธรรมชาติสิ่งแวดล้อม เรื่องการศึกษา เรื่องวัฒนธรรม (ซึ่งเพื่อไทยก็ดันบ้าไปทำเขาเละเทะทุกเรื่องจริงๆ) พวกนี้เนี่ย จะเรียกประชาชนที่เขาอึดอัดมากๆออกมากันได้เยอะกว่า

พูดแต่เรื่องการเมืองเยอะเลยครับพี่

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#99 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:02

ฮั่นแน่

จัดให้

1401790_10151791736391144_1390314384_o.j

1412275_10151791740196144_105754405_o.jp

https://www.facebook...jjajiva?fref=ts

แถม

http://www.jokergame...ad.php?t=205691

#100 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 23:21

พรรค  ปชป.  มีจุดเด่นอยู่ที่  ความจริง  และความถูกต้อง  เป็นเหตุผลที่ผมต้องเลือกพรรคนี้เสมอมาก  ยังไงก็รักษาจุดเด่นนี้ไว้ให้ดี  เชื่อว่าสักวันมันคงมีประโยชน์  แม้ตอนนี้มันอาจจะไม่ช่วยให้ชนะได้ก็ตาม  อย่าได้คิดละทิ้งจุดเด่นที่มีนี้ไป  เพราะแม้มันจะไม่สามารถทำให้คุณชนะได้  แต่มันก็ทำให้พรรคคุณมีชีวิตรอดในการเมืองไทยต่อไป  มีคนดีจำนวนนึงที่ไม่น้อยนักสนับสนุนตราบนานเท่านาน  แต่อย่าได้หลงผิด  คิดแต่จะเอาชนะโง่ๆ  จนยอมละทิ้งจุดเด่นนี้ไป  ขอบอกเลยว่าไม่คุ้ม  เพราะคุณไม่มีทาง  แจกได้เท่าเค้า  ไม่มีทางชั่วได้เท่าเค้า  ไม่มีทางตามเค้าทันได้ด้วยวิถีเดียวกัน  หากทำเช่นนั้นย่อมปิดประตูแพ้อย่างแท้จริง  นอกจากจะโดนรุมยำจากฝ่ายตรงช้ามแล้ว  คนที่สนับสนุนถอยห่าง  จะได้ตายจากการเมืองไทยจริงๆแน่

อดทนแล้วทำไป  รักษาความดีตัวเองไว้  ส่วนวิธีก็คิดก็ทำไปเรื่อยๆ  สักวันต้องมีวันของเรา

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน