Jump to content

- - - - -

คำถามที่ ขอเชิญชาวแดงมาตอบ และทุกท่านมาแสดงความคิดเห็นครับ

• Please log in to reply
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:09

คุณแดงทั้งหลายครับ

1. คุณจำตัวคุณเอง ความคิดของคุณเอง ในช่วงที่ทักษิณยังไม่ถือกำเนิดมาบนการเมืองไทยได้ไหมครับ

2. คุณจำวิถีชีวิตช่วงเวลาก่อนหน้านั้นของคุณได้ไหมครับ บ้านเมืองเป็นอย่างไร ความเป็นอยู่คุณเป็นอย่างไร

3. คุณมีความคิดอะไรเกิดขึ้นเกี่ยวกับการเมืองที่จะสื่อออกมาให้โลกได้รับรู้ในช่วงเวลานั้นบ้างไหมครับ (ที่มันมาจากความคิดของคุณเองน่ะ)

สะดวกตอบกี่ข้อก็ตอบมา  จะกลับไปนอนเอาหน้าแข้งก่ายหน้าผากแล้วค่อยมาตอบพรุ่งนี้ก็ได้  ตามสบาย

ส่วนผม  สำหรับกระทู้นี้  ผมจะไม่พยายามทำให้พวกคุณแดงอารมณ์เสียนะ ถ้าผมเข้ามาตอบ 

แต่ผมอยากจะทำแบบแดงหลายท่านในนี้คือ มาตั้งกระทู้ไว้  ว่างๆก็เข้ามาดู  ก็  แค่  นั้น

ถ้าสะกิดให้ผมอยากตอบได้  ผมจะตอบครับ

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#2 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:16

อ้อออ  อีกนิดนะ

ถ้ากระทู้นี้ไม่ฮิต  เหมือนของใจดี  ไม่เป็นไรนะ  ผมไม่ซี

นั่นแสดงว่า  ชาวแดงในนี้นั้นพากัน " เงิบ " ไปไม่เป็นกับ 3 คำถาม ธรรมดาๆ

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#3 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:45

นั่นไง พี่แดงออกจากระบบกันไปเพียบเลยน้า

หายไปรับชุดข้อมูลกลับมาตอบ  หรือมันจุกกับคำถามธรรมาดาๆกันแน่นะ

มันผิดปกติวิสัยของเหล่าบรรดาพี่แดงขาห้าวทั้งหลายนะจ๊ะ  ปกติจะแห่เข้ามาแถกันเพลินเลย  แต่นี่ ????

เอาอย่างนี้นะ  พรุ่งนี้เที่ยงถ้าพี่แดงไม่โผล่หัวมาตอบ  ผมถือว่าเงิบละกัน เน๊อะ

ประกาศชัยชนะกับกระทู้ไปเลย  ฟินสุดๆ

#4 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:19

เคยได้ยินบางคน
สมัยก่อนเป็นอยู่ลำบาก เงินทองไม่ค่อยผ่านมือ
แม้วเป็นนายก คนจนได้ลืมตาอ้าปากได้บ้าง

แต่พอแม้วโดนรัฐประหาร พวกก็จนลงทันที

สงสัยจัง
เงินคนพวกนี้ มันุกกระเป๋าไว้กับไอ้แม้วเหรอฟระ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#5 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:25

เคยได้ยินบางคน
สมัยก่อนเป็นอยู่ลำบาก เงินทองไม่ค่อยผ่านมือ
แม้วเป็นนายก คนจนได้ลืมตาอ้าปากได้บ้าง

แต่พอแม้วโดนรัฐประหาร พวกก็จนลงทันที

สงสัยจัง
เงินคนพวกนี้ มันุกกระเป๋าไว้กับไอ้แม้วเหรอฟระ

นี่คือสิ่งนึงที่พวกมันเอาไว้หลอกตัวเองครับ  งอมืองอเท้ารอฝนฟ้า ไม่เคยให้เกียรติตัวเอง และความสามารถในการดำรงชีวิตตามสามารถอันสุจริตของตนเอง

#6 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 23:02

สมัยก่อนค่อนข้างลำบากครับ

ช่วงหลังๆ ค่อนข้างสบาย พออยู่ พอกิน มีความสุขในครอบครัวพอสมควรครับ....แต่ก็ได้มาด้วยสมองและสองมือครับ

ไม่เคยได้รับอานิสงส์พิเศษเหนือกว่าบุคคลอื่นจากนโยบายของรัฐบาลทุกยุคสมัยครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#7 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 23:13

สมัยก่อนค่อนข้างลำบากครับ

ช่วงหลังๆ ค่อนข้างสบาย พออยู่ พอกิน มีความสุขในครอบครัวพอสมควรครับ....แต่ก็ได้มาด้วยสมองและสองมือครับ

ไม่เคยได้รับอานิสงส์พิเศษเหนือกว่าบุคคลอื่นจากนโยบายของรัฐบาลทุกยุคสมัยครับ

จากใจจริง  ผมไม่เคยคิดว่าพวกเสื้อแดงจะเป็นคนเลวจาก "กมลสันดาน" ไปซะทุกคนนะครับ  (ไม่ขอลงรายละเอียดให้ยืดยาว)

แต่ comment ของคุณ ant คือหนึ่งในสิ่งที่ผมอยากให้คนไทยที่เป็นเสื้อแดงเอาไปคิดบ้าง ถ้าคิดได้ปัญหาบ้านเมืองที่เราเผชิญกันอยู่จะลดลงไปได้เยอะครับ

#8 เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:06

อยากถามแดงจริงๆ ก็หัดฉลาดไปถามตามเว็บที่แดงอยู่กันเยอะๆสิครับ จะได้เห็นความคิดที่หลากหลาย

นี่เล่นมาถามแดงในเว็บเหลือง ออกจากกะลา สู่โลกกว้างกันบ้าง โลกมันกว้างมากมาย ไม่แคบเหมือนในกะลาดอก นะ นะ :lol:  :lol:

จะด่าใคร  “โง่” กรุณาโชว์ความ    “ชาญฉลาด”  วิพากษ์วิจารณ์อย่างน้อย 3 บรรทัด

#9 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:06

เคยทำงานมาก็หลายปีดีดัก ฐานะของบริษัทฯที่เราเป็นลูกจ้างก็ขึ้นกับการบริหารของบริษัทฯเป็นหลัก เศรษฐกิจของประเทศและโลกเป็นส่วนประกอบ ไต่เต้ามาตั้งแต่เรียนจบ จนเงินเดือนมากขึ้นตำแหน่งสูงขึ้นไปเรื่อยๆ กับทุกรัฐบาล บางช่วงบริษัทฯกำไรดีมาก ก็ได้รับโบนัสมาก กำไรน้อยก็ได้น้อย หรือหากขาดทุน ก็ไม่ได้เลย ถือเป็นเรื่องปกติ

แต่ในปี2540  เกิดวิกฤติครั้งสำคัญที่เรียกกันว่า ต้มยำกุ้ง นั่นแหละ ที่บริษัทฯต้องลำบาก ไม่มีงานเข้า ต้องเริ่มตั้งเป้าให้พนักงานสมัครใจลาออกถึง 3 รอบ (รอบไหนไม่เข้าเป้า หัวหน้าก็ต้องเลือกคัดออกให้เข้าเป้า) คนที่เงินเดือนสูงต้องถูกปรับลดสวัสดิการทีละเล็กทีละน้อยจนหมด โบนัสไม่ต้องพูดถึง ไม่มีการขึ้นเงินเดือนหลายปี

สรุปว่าในชีวิตทำงาน ถือว่าช่วงนี้เป็นช่วงที่ลำบากที่สุด (ถึงจะไม่ถูกออกจากงาน แต่รายได้ลดลงมาก) ก็คือช่วงนี้แหละ รัฐบาลชวลิต ยงใจยุทธ โดยมีทักษิณเป็นรองนายกฯ ถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่ กลางปี 2538 จนถึงวิกฤติ 2540 มีดร.โกร่ง เป็นรองนายกฯด้วย

หลังจากนั้นไม่นานก็เลิกทำงานออกมาเลี้ยงลูกอยู่ตปท.

ทุกปีก็จะกลับมาอยู่เมืองไทยปีละ 2-3 เดือน ใช้เงินสบายๆ แต่พอมาปีนี้เมื่อ มิย.-สค. 2556 เวลาไปซื้อของหรือเข้าร้านอาหาร ตกใจมากว่าทำไมราคาถึงสูงขึ้นมากมาย แล้วพวกเงินเดือน 15000 กับค่าแรงขั้นต่ำ 300 เค้าจะใช้จ่ายยังไง ก๋วยเตี๋ยว ข้าวแกงริมถนน เราเคยกิน 25-35 บาท มันกลายเป็นต่ำสุด 35-45 บาท มันขึ้นมาถึง 40 เปอร์เซนต์ น้ำมัน และค่าใช้จ่ายอื่นๆขึ้นกันหมด จำได้ว่าต้องแลกเงินมากขึ้นอีกเยอะ

ปล.เข้ามาตอบแทนคุณแดงทั้งหลาย ที่หายหัวไปหมด

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#10 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:08

อ้อมีแดงแตหลอเข้ามาหัวนึงแระ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#11 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:27

อยากถามแดงจริงๆ ก็หัดฉลาดไปถามตามเว็บที่แดงอยู่กันเยอะๆสิครับ จะได้เห็นความคิดที่หลากหลาย

นี่เล่นมาถามแดงในเว็บเหลือง ออกจากกะลา สู่โลกกว้างกันบ้าง โลกมันกว้างมากมาย ไม่แคบเหมือนในกะลาดอก นะ นะ :lol:  :lol:

รากดำนาไปมาบ่อย อโคจรสุดๆ กู่ไม่กลับ   บ้านราษฎร์ก็ไปมาบ้าง  ยิ่งอ่านยิ่งสมเพช  ถ้าโลกกว้างแล้วไร้สาระ ออกทะเล เพ้อเจ้อ ผมไม่เอามาใส่หัวครับ

ถ้าคุณคือแดงคุณภาพจริง  จะแดงในเว็บเหลือง  หรือแดงในเว็บแดง ก็สามารถตอบได้ด้วยสติปัญญาของตนเองครับ

ปัญหามันไม่ใช่ที่เว็บ  มันอยู่ที่ตัวบุคคลต่างหากละ  ถ้าจะตอบก็ตอบมา แค่ 3 ข้อธรรมดาๆเอง  อย่าลีลาดก  . . .

ติดอะไรหรอ  ถึงตอบไม่ได้  ตอบมาเถอะน่า  ให้เค้ารู้ทั่วๆกัน ว่าคุณคิดอะไรอยู่

ปล. กระทู้วีรกรรมที่สร้างไว้หน่ะ  กลับไปตอบบ้างน่ะ

#12 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:31

เคยทำงานมาก็หลายปีดีดัก ฐานะของบริษัทฯที่เราเป็นลูกจ้างก็ขึ้นกับการบริหารของบริษัทฯเป็นหลัก เศรษฐกิจของประเทศและโลกเป็นส่วนประกอบ ไต่เต้ามาตั้งแต่เรียนจบ จนเงินเดือนมากขึ้นตำแหน่งสูงขึ้นไปเรื่อยๆ กับทุกรัฐบาล บางช่วงบริษัทฯกำไรดีมาก ก็ได้รับโบนัสมาก กำไรน้อยก็ได้น้อย หรือหากขาดทุน ก็ไม่ได้เลย ถือเป็นเรื่องปกติ

แต่ในปี2540  เกิดวิกฤติครั้งสำคัญที่เรียกกันว่า ต้มยำกุ้ง นั่นแหละ ที่บริษัทฯต้องลำบาก ไม่มีงานเข้า ต้องเริ่มตั้งเป้าให้พนักงานสมัครใจลาออกถึง 3 รอบ (รอบไหนไม่เข้าเป้า หัวหน้าก็ต้องเลือกคัดออกให้เข้าเป้า) คนที่เงินเดือนสูงต้องถูกปรับลดสวัสดิการทีละเล็กทีละน้อยจนหมด โบนัสไม่ต้องพูดถึง ไม่มีการขึ้นเงินเดือนหลายปี

สรุปว่าในชีวิตทำงาน ถือว่าช่วงนี้เป็นช่วงที่ลำบากที่สุด (ถึงจะไม่ถูกออกจากงาน แต่รายได้ลดลงมาก) ก็คือช่วงนี้แหละ รัฐบาลชวลิต ยงใจยุทธ โดยมีทักษิณเป็นรองนายกฯ ถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่ กลางปี 2538 จนถึงวิกฤติ 2540 มีดร.โกร่ง เป็นรองนายกฯด้วย

หลังจากนั้นไม่นานก็เลิกทำงานออกมาเลี้ยงลูกอยู่ตปท.

ทุกปีก็จะกลับมาอยู่เมืองไทยปีละ 2-3 เดือน ใช้เงินสบายๆ แต่พอมาปีนี้เมื่อ มิย.-สค. 2556 เวลาไปซื้อของหรือเข้าร้านอาหาร ตกใจมากว่าทำไมราคาถึงสูงขึ้นมากมาย แล้วพวกเงินเดือน 15000 กับค่าแรงขั้นต่ำ 300 เค้าจะใช้จ่ายยังไง ก๋วยเตี๋ยว ข้าวแกงริมถนน เราเคยกิน 25-35 บาท มันกลายเป็นต่ำสุด 35-45 บาท มันขึ้นมาถึง 40 เปอร์เซนต์ น้ำมัน และค่าใช้จ่ายอื่นๆขึ้นกันหมด จำได้ว่าต้องแลกเงินมากขึ้นอีกเยอะ

ปล.เข้ามาตอบแทนคุณแดงทั้งหลาย ที่หายหัวไปหมด

^

^

^

นั่นคือสิ่งที่อยากให้ลองจับประเด็นกันดูครับ

ผมว่าคำถาม 3 ข้อนี้มันเริ่มยากไปสำหรับกากแดงแล้วหล่ะครับ

รอพวกคุณภาพคับไหมาตอบอยู่นะนี่

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 04:54

โทษที  ขออ้วกก่อนนะ

gladiator 1.jpg

#14 Ballbk

Ballbk

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:37

ไอ้ตัวดักดาน ขายชาติ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#15 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:04

ขอดันกระทู้ให้พี่แดงทั้งหลายได้เห็น  (ไม่รู้ว่าไม่เห็น หรือแกล้งไม่เห็น  ไปไม่เป็น)

จากใจจริงนะ  ผมแค่ต้องการให้พี่แดงมาแสดงความคิดเห็นด้วยความบริสุทธิ์ใจกับ 3 คำถามนี้เท่านั้น

3 คำถามนี้เป็นดั่งกระจกสะท้อนตัวตนและความคิดของพี่เสื้อแดงก่อนที่ทักษิณจะถือกำเนิดขึ้นมาในความคิดคุณ

ก็แค่มาแชร์ความคิดกันดู  มันจะอะไรหนักหนา ?

ถ้าไม่มาตอบ ตอนเที่ยง ผมประกาศชัยชนะเลยนะ  อยากฟินแบบกระทู้ศูนย์กลางจักรวาลดูบ้าง

#16 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:24

เป็นตามที่คิดไว้เลย  ไร้แดงคุณภาพมาตอบ

จะจำไว้เลย  ว่าชุดคำถาม 3 ข้อนี้มันแสลงใจชาวแดงเป็นยิ่งนัก

ขอปิดกระทู้ ประกาศชัยชนะ  จบ

#17 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:32

อย่าโง่สิคะ เป็นแดงไม่ใช่หรือ เขาถามแค่ไหนก็ตอบแค่นั้น  หรือแค่นี้ก็เกินปัญญาจะตอบถึงต้องไล่ไปถามคนอื่น 

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#18 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:38

นั่นสิ่นะ   ในบอร์ดนี้มีแดงถึง 8 คนหรือเปล่าก็ไม่รู้  บางคนก็เกลียด ปชป.  ไม่ได้เป็นแดงด้วยซ้ำไป

ไปถามบอร์ดอื่นน่าจะได้คำตอบหลากหลายกว่า  แต่ให้ถามดีๆสุภาพแบบนี้แหล่ะนะ  คงไม่มีใครมาด่าหยาบๆคายๆ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#19 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:44

นั่นสิ่นะ   ในบอร์ดนี้มีแดงถึง 8 คนหรือเปล่าก็ไม่รู้  บางคนก็เกลียด ปชป.  ไม่ได้เป็นแดงด้วยซ้ำไป

ไปถามบอร์ดอื่นน่าจะได้คำตอบหลากหลายกว่า  แต่ให้ถามดีๆสุภาพแบบนี้แหล่ะนะ  คงไม่มีใครมาด่าหยาบๆคายๆ

ถ้าใช้ว่าคน คงไม่ถึง 8 คนหรอก  ถึง 3 คนหรือปล่าวก็ไม่รู้

แต่ถ้าใช้คำว่าล็อคอิน มีเกิน 20 ล็อคอินว๊ะนังแต๋ม

:lol: 

#20 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:46

แต๋มมายันยันว่าเสื้อแดง ไม่ใช่คน เลยตอบคำถามไม่ได้ค่ะ เชิญเจ้าของกระทู้ประกาศชัยชนะอีกรอบ  :D

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#21 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:54

ก่อนหน้านั้น อยู่สลัม ขับสามล้อ และวิน พอแม้วมา กลายเป็นคนรักประชาธิปไตย ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#22 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:59

แต๋มมายันยันว่าเสื้อแดง ไม่ใช่คน เลยตอบคำถามไม่ได้ค่ะ เชิญเจ้าของกระทู้ประกาศชัยชนะอีกรอบ  :D

จะว่าเค๊าัยังไงก็ช่าง   แต่ความจริงใจ ยังคงมีให้เสมอนะ :wub:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#23 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:01

ผิดกระมู้ค่ะ ขออภัย

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:15.

#24 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:04

จะว่าเค๊าัยังไงก็ช่าง   แต่ความจริงใจ ยังคงมีให้เสมอนะ :wub:

จริงใจจนไม่สนใจคนเสื้อแดงด้วยกันที่บาดเจ็บล้มตาย  น่าสงสารวิญญาณวีรชนแดงที่ถูกเอาศพมาแห่หากิน หมดประโยชน์แล้วเขาก็ไม่เห็นค่า :D   

#25 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:06

แหมมมมม  มีพี่แดงเข้ามาอีก 1 ท่านทั้งที  ก็นึกว่าจะเข้ามาตอบคำถาม 3 ข้อ

มันตอบยาก  หรือมันแทงใจดำ  แต่ไม่เป็นไร  ช่างมันเถอะ

เอาเป็นว่าคำถามของผมมันยากไปละกัน ขออภัยนะ

ปล.  พี่แดงทั้งหลายกลับไปตอบตัวเองในใจละกันว่า  ทำไมถึงตอบไม่ได้...

#26 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:21

จริงใจจนไม่สนใจคนเสื้อแดงด้วยกันที่บาดเจ็บล้มตาย  น่าสงสารวิญญาณวีรชนแดงที่ถูกเอาศพมาแห่หากิน หมดประโยชน์แล้วเขาก็ไม่เห็นค่า :D   

โม้อ่ะ   

สงสารจริงเหรอเปล่า  ถามใจตัวเองดูดีๆนะ    

แต่ผมว่าไม่น่าใช่แน่นอน    ขิงน่าจะสงสารคนสั่งฆ่ามากกว่ามั๊ง    ใจร้ายอ่ะ :unsure:  

ไปพรากลูกเมียเขา แทนที่จะยุบสภาเลือกใหม่  ให้มันชัดเจนกันไปว่าใครควรเป็นนายกที่ถูกต้องชอบธรรม     

#27 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:25

โม้อ่ะ   

สงสารจริงเหรอเปล่า  ถามใจตัวเองดูดีๆนะ    

แต่ผมว่าไม่น่าใช่แน่นอน    ขิงน่าจะสงสารคนสั่งฆ่ามากกว่ามั๊ง    ใจร้ายอ่ะ :unsure:  

ไปพรากลูกเมียเข แทนที่จะยุบสภาาเลือกใหม่  ให้มันชัดเจนกันไปว่าใครควรเป็นนายกที่ถูกต้องชอบธรรม     

ทำไมต้องไปสงสารคนสั่งฆ่า ขิงอยากให้มันถูกประหารชีวิตด้วยซ้ำ ไม่งั้นจะไปทำไมที่สามเสน นี่ขิงช่วยวีรชนเสื้อแดงที่เจ็บที่ตายอย่างเป็นรูปธรรมที่สุดแล้วนะคือการต่อต้าน พรบ สุดซอยเฮงซ-วย ฉบับนี้ แต๋มในฐานะคนเสื้อแดงทำอะไรมั่งนอกจากที่เห็นเลียง่ามเท้าไอ้แม้ว  :D

แต๋มน่าจะไปย้อนหาข่าวดูว่าใครกันแน่ที่ไม่ยอม ม๊ากเจรจาวีระเอาด้วย ตกลงกันได้แต่พ่อแม้วของแต๋มไม่ได้ประโยชน์เลยไม่ยอมรับการเจรจาไม่ใช่หรือ ไม่เอาน่า โง่น่ะได้ แต่อย่าโง่จนสุดซอยมันจะเฮง-ซวยไปกันใหญ่นะจ๊ะ 

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:28.

#28 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:28

โม้อ่ะ   

ไปพรากลูกเมียเขา แทนที่จะยุบสภาเลือกใหม่  ให้มันชัดเจนกันไปว่าใครควรเป็นนายกที่ถูกต้องชอบธรรม     

ก็ยังลีลาดกเหมือนเดิม  ...เซ็ง...

" นายกที่ถูกต้องชอบธรรม "  ช่างจะกล้าพ่นออกมาเนอะคำนี้

นายกที่ได้ตำแหน่งจากนโยบายขายฝันหน่ะ  อย่าเอามาภูมิใจเลยขอร้อง  ถ้าจะใช้วิธีนี้ใครก็เป็นนายกได้  ไม่ต้องมีความสามารถก็เป็นนายกได้  เก็ทมั้ยนี่ ?

สรุปเลย  ถ้าคุณไม่ตอบคำถาม 3 ข้อ  ก็อย่ามาโต๋เต๋แถวนี้เลย  เสียเวลาเปล่าๆ ....

#29 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:40

เสื้อแดงบอร์ดใหนตอบรู้เรื่องครับ ???

ราชดำเนินกับบ้านราดนี่เป็นพวกถามอย่างตอบอย่าง

เคยไปถามเรื่องนิรโทษก็มีคนดังในนั้นมาตอบว่า 

คุณไม่มีจิตใจเป็นคนเลยเหรอที่ไม่อยากให้คนติดคุกโดยไม่เป็นธรรมอยู่ ผมก็อยากให้เขาออกมา

ผมก็ถามว่า ใครติดคุกโดยไม่เป็นธรรมเหลือกี่คน ???  พอดีผมเห็นว่าพวกที่โดนจับเพราะไม่เป็นธรรมออกมาแล้ว

ตอนนี้เหลือแต่พวกที่เผา ทำร้ายร่างกาย ขโมยของ

มันก็ตอบกลับมาว่า ผมไม่อยากคุยกับคนไม่มีคุณธรรมในใจแล้ว คุณต้องคิดสิครับว่าถ้าเป็นพี่น้องคุณติดคุกจะทำไง

ติดคุกวันเดียวก็ลำบากแล้ว

ผมก็ถามว่าคุณเคยติดคุกเหรอ ติดกี่ปีดูรู้สึกได้จัง

มันก็ตอบผมประมาณว่า นั้นไงแสดงว่าพี่น้องคุณไม่เคยไม่ได้รับความเป็นธรรมคุณเลยไม่ได้รับความรุ้สึกนั้น

พี่น้องเสื้อแดงผมได้รับความรู้สึกนั้นอยู่ คุณต้องคิดสิว่าถ้าเป็นพี่น้องคุณจะทำไง

และอีกหลายๆครั้งที่ผมเจอพาออกทะเลอยู่เรื่อยผมก็มี id pantip บ้านราด ผมมีหมดแหละ เข้าไปอ่าน

เข้าไปตอบหลายครั้ง มีน้อยมากจริงๆที่พอจะมีสมองและถกด้วยเหตุผลจริงๆ

ผมเคยแลกเปลี่ยนทรรศนะกับเสื้อแดงแถวปทุมหลายคนนะ 

ข้างนอกดูไร้เหตุผลแต่พอคุยจริงๆเหมือนเขาจะมีสมองและใช้เหตุผลมากกว่า

พวกที่ดีแต่แพล่มอยู่หน้าจอ ชุมนุมก็ไม่เคยชุมนุมอะไรกับเขาจริงๆ

แล้วทำเป็นรู้ไปหมด

Edited by น้องจุบุจุบุ, 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:44.

#30 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:46

เสื้อแดงบอร์ดใหนตอบรู้เรื่องครับ ???

ราชดำเนินกับบ้านราดนี่เป็นพวกถามอย่างตอบอย่าง

เคยไปถามเรื่องนิรโทษก็มีคนดังในนั้นมาตอบว่า 

คุณไม่มีจิตใจเป็นคนเลยเหรอที่ไม่อยากให้คนติดคุกโดยไม่เป็นธรรมอยู่ ผมก็อยากให้เขาออกมา

ผมก็ถามว่า ใครติดคุกโดยไม่เป็นธรรมเหลือกี่คน ???  พอดีผมเห็นว่าพวกที่โดนจับเพราะไม่เป็นธรรมออกมาแล้ว

ตอนนี้เหลือแต่พวกที่เผา ทำร้ายร่างกาย ขโมยของ

มันก็ตอบกลับมาว่า ผมไม่อยากคุยกับคนไม่มีคุณธรรมในใจแล้ว คุณต้องคิดสิครับว่าถ้าเป็นพี่น้องคุณติดคุกจะทำไง

ติดคุกวันเดียวก็ลำบากแล้ว

ผมก็ถามว่าคุณเคยติดคุกเหรอ ติดกี่ปีดูรู้สึกได้จัง

มันก็ตอบผมประมาณว่า นั้นไงแสดงว่าพี่น้องคุณไม่เคยไม่ได้รับความเป็นธรรมคุณเลยไม่ได้รับความรุ้สึกนั้น

พี่น้องเสื้อแดงผมได้รับความรู้สึกนั้นอยู่ คุณต้องคิดสิว่าถ้าเป็นพี่น้องคุณจะทำไง

และอีกหลายๆครั้งที่ผมเจอพาออกทะเลอยู่เรื่อยผมก็มี id pantip บ้านราด ผมมีหมดแหละ เข้าไปอ่าน

เข้าไปตอบหลายครั้ง มีน้อยมากจริงๆที่พอจะมีสมองและถกด้วยเหตุผลจริงๆ

ผมเคยแลกเปลี่ยนทรรศนะกับเสื้อแดงแถวปทุมหลายคนนะ

แต่เหมือนเขาจะมีสมองและใช้เหตุผลมากกว่า

พวกที่ดีแต่แพล่มอยู่หน้าจอ ชุมนุมก็ไม่เคยชุมนุมอะไรกับเขาจริงๆ

เท่าที่อ่านดู  รู้สึกว่าชาวแดงเค้าเข้าใจหัวอกหัวใจกันดีเหลือเกินนะ  เกินจนแยกแยะถูกผิดไม่ได้เลย  เพลียแทนครับ  ถ้าคิดจะไปคุยกับแดงแบบนี้

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน