Jump to content

* * * - - 2 votes

หึ หึ เล่นถึงขั้นมีรถกระจายเสียงให้สนับสนุนนิรโทษเชียวหรือ

• Please log in to reply
41 replies to this topic

#1 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 3 November 2013 - 16:15

*
POPULAR

ตอนนี้ ผมอยู่ขอนแก่น เมื่อสักครู่พึ่งได้ยินรถกระจายเสียง
เปิดเพลง "บ้านเมืองเรา เราต้องรักษาสืบไป...."
กับข้อความชวนสนับสนุน พรบ นิรโทษกรรม
อ้างเหตุผลตามที่เป่าหูกันนั่นแหละ
รวมถึงเชิญชวนให้ไปร่วมฟังบรรยายรึอะไรซักอย่างคืนนี้

ลูกสาวมีการบ้าน ครูให้ตัดข่าวหนังสือพิมพ์
เฉพาะที่มีสำนวนไทย
เลยซื้อหนังสือพิมพ์ทุกหัวมาหา
เลยได้เห็นคอลัมภ์ต่างๆ รวมถึงการ์ตูน

ผมสงสัย ไอ้เซียมันพยายามจะบิดเบือนเป็นแง่มุมไหน
ภาพคนเสื้อแดงแบกปัญหาเกี่ยวกับกรณีตายและติดคุก
หันหน้าเข้าชนกะสุเทพ อภิสิทธิ์
ทั้งที่ทั้งคู่ต่างก็เรียกร้องแบบเดียวกับคนเสื้อแดง
คือหาคนผิดมาลงโทษ และไม่ต้องนิรโทษ

ไม่ต้องนับในข่าวสดและมติชน
ไปทางเดียวกันหมด

ไอ้คางคกขึ้นเวที บอกไม่เห็นด้วยกับนิรโทษสุดซอย
แต่ให้เสื้อแดงยอมรับความคิดเพื่อไทย ????

ถึงขั้นประกาศสงครามกับม็อบสามเสน

เอ๋า.. มันไม่ใช่เรื่องเดียวกันหรือยังไงฟระ

ผมว่า พฤติกรรมหนังสือพิมพ์แดงน่ามึนงงแล้ว
แต่คนเสื้อแดงที่ไม่เอานิรโทษ แต่ต่อต้านม็อบสามเสนยิ่งน่างงใหญ่

ผมสับสนอะไรรึปล่าวครับเนี่ย
หรือมีใครฝ่ายไหนงงอะไรกันรึปล่าวครับ

เสื้อแดงเสรีไทยมาอธิบายที

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#2 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 3 November 2013 - 16:23

ตั้งสติดีๆ ค่ะ

ไอ้ที่ควรจะงง ควรจะเป็นหางแถวเสื้อแดงมากกว่า

แต่ไม่รู้ว่าจะงง หรือายต่อไป ก็ไม่รู้ได้

ปล. กว่าจะตั้งสติได้ ก็เล่นมึนไปพักใหญ่

บอกเสื้อแดงให้ร้องเพลง ฤดูที่ฉันเหงา  " สุดท้ายก็ว่างเปล๊า "  นึกถึงพี่คิงกะพี่เหน่ง -_- 

Edited by koong, 3 November 2013 - 16:26.

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 3 November 2013 - 16:27

ควายแดงมันไม่ งง หรอกครับ เพราะมันไม่มีอุดมการณ์ จูงมันไปทางไหน มันก็ไป มันไปไหนก็ได้ตามกำลังเงินของผู้จูง  :D

#4 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 3 November 2013 - 16:31

คุณโทนี่ใจเย็นๆนะครับ อย่าไปไล่กระทืบคนเห็นต่างนะครับ

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 3 November 2013 - 16:31

เสื้อแดงพยายามจะแถ จะหาข้ออ้างมาปกป้องในเรื่องกฎหมายล้างผิด

แต่ออกมามั่ว เนื้อหาบางอย่างที่ต้องการสื่อมันขัดแย้งกัน

เหมือนนักมวยเมาหมัด จำบ้านเลขที่ไม่ได้ 

ไอ้ที่มั่วๆ นี่แหละ ยังอุตส่าห์แถว่าเป็นกลยุทธ สลิ่มตามไม่ทันหรอก  <_<

Edited by อู๋ ฮานามิ, 3 November 2013 - 16:45.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

อยากตื้บมาร์คให้ตายแต่ไม่อายที่จะเชียร์นิรโทษกรรม  งงเหมือนกันค่ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#7 tonythebest

tonythebest

Posted 3 November 2013 - 16:35

*
POPULAR

หรือหางแดงเอง ก็ไม่มั่นใจ
ว่าคนที่ฆ่าประชาชน 91 ศพ ไม่ใช่สุเทพ อภิสิทธิ์
หรือนิรโทษ เพื่อหากสืบสาวขึ้นมา
จะรู้ว่าพวกมันเองที่ฆ่ากันเอง

ระหว่างพิมพ์
เสียงทีวีแดงแว่วเข้าหู
พิธีกรหญิงเรียกร้องคนเสื้อแดงให้อยู่กับทักษิณ กับเพื่อไทย
จึงจะครบทีม ไม่ต้องฟังใคร ไม่ต้องเชื่อใคร
ฟังแต่เพื่อไทย ฟังแต่ทักษิณ
เราจะนำท่านทักษิณกลับมา ดีมั้ยค้าาา

ตกลง หมากลุ่มไหนเคยเห่าว่าก้าวข้ามทักษิณไปแล้ว
สุดท้าย สิ่งที่พวกเอ็งดิ้นพราดๆ กันอยู่เนี่ย
คือจะเอาไอ้คนสั่งฆ่าเสืัอแดงอย่างไอ้แม้วกลับมาใช่มั้ย

ถุย ถุย ถุย ถุย

เอาเลยครับ คนเสืัอแดง
ไปชนมันเลย ใครต่อต้านนิรโทษ เท่ากับไม่อยากให้ทักษิณกลับ
พวกมึ งข้ามศพ หรือเหยียบศพเสื้อแดงพวกม ึ งไปอุ้มมันกลับมาเลย
พวกที่ตายไป คงจะดีใจ ว่าได้ตายเพื่อเอาทักษิณกลับบ้าน
เอาให้เท่ห์ๆ ไปเลย (คำรณวิทย์ ในไทยรัฐ)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#8 tonythebest

tonythebest

Posted 3 November 2013 - 16:36

คุณโทนี่ใจเย็นๆนะครับ อย่าไปไล่กระทืบคนเห็นต่างนะครับ

555
คุณธันวาหาเรื่องผมแล้วมั้ยล่ะ

#9 tonythebest

tonythebest

Posted 3 November 2013 - 16:40

ตอนนี้ สื่อทุกสื่อของแดง
คงก้มไปอุ้มไอ้แม้ว คนที่พวกมันเคยพยายามบอก
ว่าคนฝั่งตรงข้าม ก้าวไม่พ้นเชี้ยนี่ซะที

เสียงทีวีแดงพล่ามพูดแต่ทั่นทักษิณ ทั่นนายกทักษิณไม่ขากปาก

ถุย ถุย ถุย

ศพคนตาย 91 ศพ คงไม่พอต่อเป็นสะพานจากดูไบกลับไทยหรอกเว้ย

#10 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 3 November 2013 - 17:14

แล้วก็มี ตุพร อีกคนครับ ปากบอกไม่เห็นด้วยกับสุดซอย ขอเอาโทษประหารชีวิตเป็นเดิมพัน แต่ดันจะชุมนุมจัดการกับม็อบสามเสน

#11 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 3 November 2013 - 17:23

มันเป็นยุค ศรีธนญชัย ครับท่านโทนี่

สมัยเด็กๆ เราเรียนมาว่าคนกะล่อนปลิ้นปล้อน เอาความฉลาดของตัวเองบงการคนอื่น เป็นคนไม่ดี

เดี๋ยวนี้ไม่ใช่แล้ว  ศรีธนญชัยเกิดชาตินี้ คงต้องเป็นกุนซือแม้ว

5555555

gladiator 1.jpg

#12 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 November 2013 - 17:32

ตอแหลจนตัวเองก็หลงเชื่อว่ามันเป็นความจริง

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#13 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 3 November 2013 - 17:36

เห็นเขาต้าน  พรบ. นิรโทษ  กัน   เลยท่องอากู๋ดู  ไปเจอหน้าปกนิตยสาร  สองเล่ม

น่าสนใจเลยเอาให้ดูกัน :D ขอญาด  จขกท

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#14 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 3 November 2013 - 17:40

เห็นเขาต้าน  พรบ. นิรโทษ  กัน   เลยท่องอากู๋ดู  ไปเจอหน้าปกนิตยสาร  สองเล่ม

น่าสนใจเลยเอาให้ดูกัน :D ขอญาด  จขกท

ขิงว่าจะไปตั้งเพจ  มั่นใจคนมากกว่าล้านคนเชื่อว่าแกนนำเสื้อแดงเห็นไพร่แดงเป็นควาย  :D

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#15 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 3 November 2013 - 17:45

ขิงว่าจะไปตั้งเพจ  มั่นใจคนมากกว่าล้านคนเชื่อว่าแกนนำเสื้อแดงเห็นไพร่แดงเป็นควาย  :D

ก็คงจะมีควายเกินล้านเข้าชม :D

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#16 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 3 November 2013 - 17:52

ก็คงจะมีควายเกินล้านเข้าชม :D

ไม่รู้ควายรึเปล่า แต่ถ้าใครมาพูดกับเราเหมือนที่ไอ้พวกแกนนำแดงพูดกับคนเสื้อแดงนี่เห็นทีจะเหยียบปากมัน เพราะมันต้องเห็นเราเป็นควายแน่ๆไม่งั้นไม่หยามสติปัญญากันขนาดนี้หรอก น้องดอนยอเห็นด้วยมั้ยคะ :lol:  

#17 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 3 November 2013 - 17:56

มีขู่ด้วย

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#18 ant

ant

Posted 3 November 2013 - 18:01

อย่าใส่ใจเลยครับคุณโทนี่

นับถอยหลังได้แล้วครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#19 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 3 November 2013 - 18:02

ต้านไม่อยู่หรอก

ลองว่าถ้าขอนแก่นตั้งเวทีถึงขนาดนี้แร้ว

รถวิ่งไป ก็ได้แค่วิ่ง

โอยยยยยยยยยยยย อยากเร่งเพลาให้ถึงวันพรุ่งเร็ว ๆ

:D  :D 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#20 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 3 November 2013 - 18:10

เห็นเขาต้าน พรบ. นิรโทษ กัน เลยท่องอากู๋ดู ไปเจอหน้าปกนิตยสาร สองเล่ม
น่าสนใจเลยเอาให้ดูกัน :D ขอญาด จขกท

ของบิณฑ์นี่อ่านแล้วเข้าใจ "ใครล้มเจ้า เจอกู" แต่..

ใครล้ม ......ปูเจอตีน

เป็นประโยคคำถามรึเปล่าอ่า.. "ใครล้ม ? .....ปูเจอตีน"

ถ้าเป็นประโยคคำถาม คำตอบน่าจะเป็น แม้วล้ม ปูเจอตีน

Edited by Moo3storey, 3 November 2013 - 18:19.

#21 pooyong

pooyong

Posted 3 November 2013 - 18:15

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#22 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

Posted 3 November 2013 - 18:16

แดงเทียม ครับ

แดงแท้ต้องไม่ตายแล้วได้เป็น สส ด้วย

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#23 tonythebest

tonythebest

Posted 3 November 2013 - 18:18

ถามจริงเภอะ ดอนยอ
ป่านนี้แล้ว ดอนยอรู้ตัวรึยัง
ว่าควรต้านนิรโทษ
หรือต้านพวกต้านนิรโทษ

#24 pooyong

pooyong

Posted 3 November 2013 - 18:33

แดงแท้ต้องไม่ตายแล้วได้เป็น สส ด้วย

ลืมบอก ที่เชียงใหม่ครับ เพิ่งจะรู้ แดงเชียงใหม่ เป็นแดงเทียม

#25 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 3 November 2013 - 18:34

ผมไม่ต้านใครทั้งนั้นครับ

ผมไม่ต้าน  นิรโทษกรรม  เพราะก่อนนั้นเคยแสดงจุดยืนว่า  ไม่เห็นด้วยกับ รปห  ไม่เห็นด้วยกับ

ผลพวงของ  รปห.  ไม่เห็นด้วยกับ  คตส.  ไม่เห็นด้วยกัยผลการตัดสินของศาลในหลายๆกรณี

มาถึงวันนี้  พรบ.ฉบับนี้พยายามจะขจัดสิ่งเหล่านั้น  สิ่งที่ผมเคยไม่เห็นด้วย   ถ้าผมต่อต้านผมแปลกคนซิครับ

ผมไม่ต่อต้านผู้ต่อต้าน พรบ.  เพราะผมอยากจะดูเหมือนกันว่า  บ้านเมืองมันจะอยู่ด้วยกฎหมาย  หรือมันจะฉิบหาย

ด้วยกฎหมู่

ปล.ผมก็อยากจะถามคุณโทนี่เหมือนกันว่า   ถ้า  พรบ. ฉบับนี้  ทักษิณ ไม่ได้ประโยชน์

คุณจะต่อต้านมันไหมครับ

#26 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

Posted 3 November 2013 - 18:36

แถวบ้านผมแดงกลับใจมีเยอะเลยครับ

#27 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

Posted 3 November 2013 - 18:40

ลืมบอก ที่เชียงใหม่ครับ เพิ่งจะรู้ แดงเชียงใหม่ เป็นแดงเทียม

คาดว่าอีกไม่นาน ท่านจะได้สิทธินั้นเดียวนี้ 555

Edited by คนไทย916, 3 November 2013 - 18:40.

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#28 ant

ant

Posted 3 November 2013 - 19:12

อยู่ขอนแก่น...ใกล้ตอมอย่าลืมบอกไอ้ตอมออกไปร่วมชุมนุมกับพวกเสื้อแดงหน่อยนะครับ คนจะได้หนาแน่น

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#29 tonythebest

tonythebest

Posted 3 November 2013 - 20:02

ผมไม่ต้าน นิรโทษกรรม เพราะก่อนนั้นเคยแสดงจุดยืนว่า ไม่เห็นด้วยกับ รปห ไม่เห็นด้วยกับ
ผลพวงของ รปห. ไม่เห็นด้วยกับ คตส. ไม่เห็นด้วยกัยผลการตัดสินของศาลในหลายๆกรณี
มาถึงวันนี้ พรบ.ฉบับนี้พยายามจะขจัดสิ่งเหล่านั้น สิ่งที่ผมเคยไม่เห็นด้วย ถ้าผมต่อต้านผมแปลกคนซิครับ
ผมไม่ต่อต้านผู้ต่อต้าน พรบ. เพราะผมอยากจะดูเหมือนกันว่า บ้านเมืองมันจะอยู่ด้วยกฎหมาย หรือมันจะฉิบหาย
ด้วยกฎหมู่

ปล.ผมก็อยากจะถามคุณโทนี่เหมือนกันว่า ถ้า พรบ. ฉบับนี้ ทักษิณ ไม่ได้ประโยชน์

คุณดอนยอพูดเหมือนไม่เคยอยู่ข้างเดียวกับพวกชอบใช้กฏหมู่

ประเด็นที่ทำให้ผมสับสน
เพราะเสื้อแดงพูดถึงการฆ่า 91 ศพอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
เจอประชาธิปัตย์ เจออภิสิทธิ์ แทบอยากฆ่าให้ตาย
ในเหตุผลนี้ ผมแปลกใจที่เมืีอเลือกจะเชื่อว่าอภิสิทธิ์สั่งฆ่า
แล้วไหงยอมกันง่ายดาย นั่งนิ่ง ปากไม่กล้าอ้า
ไอ้คนที่พวกคุณเชื่อว่าสั่งฆ่าซะอีก ที่เรียกร้องให้ตรวจสอบ
เรียกร้องไม่ใหตัดตอน

หรือที่คุณตอบแบบนี้
เพราะคุณเองก็ไม่เชื่อว่าอภิสิทธ์สั่งฆ่า
ผลพวงจากรัฐประหาร มันทำให้พวกคุณกันเองเป็นฆาตรกรรึปล่าว

สงสัยว่า รัฐประหารแค่ถีบหัวนายกออกจากตำแหน่งคนเดียว
แต่การฆ่า มีคนตายถึง 91 ศพ อะไรสำคัญกว่ากันครับ

สำหรับคำถาม
ผมตอบคุณดอนยอได้ทันทีที่เห็นคำถามเลย

ที่ผมคัดค้าน เพราะผมไม่เคยเห็นด้วยกับการนิรโทษ
ใครทำผิดเพราะความตั้งใจ สมควรต้องรับโทษจนถึงที่สุด
อาชญากรทั่วประเทศ ไม่เคยได้รับอานิสงค์
ในขณะที่เพียงข้ออ้างว่าเป็นการเมือง คุณจะนำมาอภัยโทษ
ทั้งที่ทำผิดด้วยเจตนา

หากเมื่อสรุปว่าเป็นอภิสิทธิ์ และเขาสารภาพ
ผมก็ยินดีครับ ถ้าเขาจะติดคุก

ปัญหาของคุณคือ ความคลุมเครือจากคำตอบนี้
ผมไม่เชื่อว่าวันก่อนๆ คุณจะคิดว่าอภิสิธิ์ควรให้อภัย
สงสัยตัวเองมั้ยล่ะครับ
วันนี้ คุณยอมให้นิรโทษหมู่ เพราะอะไร

#30 tonythebest

tonythebest

Posted 3 November 2013 - 20:04

อยู่ขอนแก่น...ใกล้ตอมอย่าลืมบอกไอ้ตอมออกไปร่วมชุมนุมกับพวกเสื้อแดงหน่อยนะครับ คนจะได้หนาแน่น

หนูตอมคงยังสับสน
ปล่อยให้ถามตัวเองไปอีกระยะเถอะครับ
  • ant likes this

#31 gears

gears

ขาประจำ

Posted 3 November 2013 - 20:12

ลุงดอน แค่ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น จุดหมายคือ ให้ทักกี้กลับบ้านเท่านั้นแหละ

ถุ้ยยย ไม่ยอมรับ รปห. ตอนนี้พวก กำลังจะหลุดยกชุด สมองความคิดไม่คือ เลยยย
เพื่อนผมคนอีสานคิดกันได้ทุกคน เหอๆ

#32 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 3 November 2013 - 20:18

ว่าคนที่ฆ่าประชาชน 91 ศพ ไม่ใช่สุเทพ อภิสิทธิ์
หรือนิรโทษ เพื่อหากสืบสาวขึ้นมา

พิธีกรหญิงเรียกร้องคนเสื้อแดงให้อยู่กับทักษิณ กับเพื่อไทย
จึงจะครบทีม ไม่ต้องฟังใคร ไม่ต้องเชื่อใคร
เราจะนำท่านทักษิณกลับมา ดีมั้ยค้าาา

ตกลง หมากลุ่มไหนเคยเห่าว่าก้าวข้ามทักษิณไปแล้ว
สุดท้าย สิ่งที่พวกเอ็งดิ้นพราดๆ กันอยู่เนี่ย
คือจะเอาไอ้คนสั่งฆ่าเสืัอแดงอย่างไอ้แม้วกลับมาใช่มั้ย

ไปชนมันเลย ใครต่อต้านนิรโทษ เท่ากับไม่อยากให้ทักษิณกลับ
พวกมึ งข้ามศพ หรือเหยียบศพเสื้อแดงพวกม ึ งไปอุ้มมันกลับมาเลย
พวกที่ตายไป คงจะดีใจ ว่าได้ตายเพื่อเอาทักษิณกลับบ้าน
เอาให้เท่ห์ๆ ไปเลย (คำรณวิทย์ ในไทยรัฐ)

ร่วมด้วยช่วย

ปล ยืมภาพคุณโทนีมา ยังจำได้ป่ะคะ ;)

#33 บาดทะยัก

บาดทะยัก

น้องเก่า

Posted 3 November 2013 - 20:28

ผมไม่ต้าน  นิรโทษกรรม  เพราะก่อนนั้นเคยแสดงจุดยืนว่า  ไม่เห็นด้วยกับ รปห  ไม่เห็นด้วยกับ
ผลพวงของ  รปห.  ไม่เห็นด้วยกับ  คตส.  ไม่เห็นด้วยกัยผลการตัดสินของศาลในหลายๆกรณี
มาถึงวันนี้  พรบ.ฉบับนี้พยายามจะขจัดสิ่งเหล่านั้น  สิ่งที่ผมเคยไม่เห็นด้วย   ถ้าผมต่อต้านผมแปลกคนซิครับ
ผมไม่ต่อต้านผู้ต่อต้าน พรบ.  เพราะผมอยากจะดูเหมือนกันว่า  บ้านเมืองมันจะอยู่ด้วยกฎหมาย  หรือมันจะฉิบหาย
ด้วยกฎหมู่

ปล.ผมก็อยากจะถามคุณโทนี่เหมือนกันว่า   ถ้า  พรบ. ฉบับนี้  ทักษิณ ไม่ได้ประโยชน์

พูดยอกย้อนตัวเองอยู่นะ ? ที่เขียนมาทำให้ตัวเองดูดีมากเลย แต่คิดดีๆแล้วนอกจากจะดูกลวงๆแล้วยังดูสับสนในตัวเองอีก

ไม่เห็นด้วยกับ รปห คตส ก้อเลยไม่ต่อต้าน พรบ ฉบับนี้ ทั้งที่มันครบคลุมไปถึงก่อนรปห และครอบคลุมไปในอนาคตอีกตะหาก แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะถูกจริตตัวเอง?

อยากจะดูว่าบ้านเมืองจะอยู่ด้วยกฏหมาย (กฏหมายตัดสินแล้วว่าทักษิณผิด) หรือจะฉิบหายด้วยกฏหมู่ (เผด็จการเสียงข้างมากในรัฐสภาที่ผ่านกม. ล้างผิดให้สิ่งที่กฏหมายตัดสินแล้วว่าผิดผ่านสองวาระตอนตีสี่)

ถ้าตามในวงเล็บก้อต้องต่อต้านสิ. ถ้าไม่ตามตามวงเล็บก้อแสดงว่าไม่เชื่อทั้งกฏหมายและกฏหมู่แต่เชื่อเฉพาะอีโก้ดอหย่อนเองคนเดียวสินะฮ่าๆๆ

#34 hinotori

hinotori

ขาประจำ

Posted 3 November 2013 - 20:34

ระยะสุดท้ายแล้วครับ เปิดหน้าสู้กันเต็มที่ จะเรียกว่าทิ้งทวนก็ได้

ข้อเสียที่ร้ายกาจที่สุดของคนไทยคือ แล้วไปแล้ว ช่างมันเถอะ

ฝ่ายโจรชั่วแม้ว เลยทำทุกอย่างเพื่อพ่อมัน ใส่ร้าย โกหก บิดเบือนทุกรูปแบบ

โดยหวังว่า ตอนนี้ทำเพื่อเงิน ถ้าไอ้แม้วเกิดแพ้ขึ้นมา ค่อยทำเป็นเนียนเปลี่ยนสีกลับมาอยู่อีกข้างก็ได้ เดี๋ยวคนไทยก็ลืม

ถ้าในอนาคต ใครก็ตามที่ขึ้นมาเป็นรัฐบาล(ซึ่งผมคิดว่า นับจากนี้ไป พวกไอ้แม้วสูญพันธุ์แน่นอน)

จะตามล้างตามเช็ดไอ้พวกนี้ให้สิ้นซากไปซะที หรือไม่ก็ช่วยกันประนามไอ้นกสองหัวให้มันจมดินไปเลย

#35 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 3 November 2013 - 20:46

มีขู่ด้วย

ท่านครับ

คือพยานเอกสารที่สามารถนำไปทำในสิ่งต่อไปนี้ได้

-เป็นการยืนยันว่าอยู่ข้างท่านครับ

-เป็นเอกสารยื่นเพื่อการไปสู่ตำแหน่งที่สูงขึ้น

อย่าลืมนะ

มัวันนี้เพราะผีให้

ได้ผลมาแล้ว

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#36 tonythebest

tonythebest

Posted 3 November 2013 - 21:20

ร่วมด้วยช่วย

ปล ยืมภาพคุณโทนีมา ยังจำได้ป่ะคะ ;)

ดูเหมือนจะเป็นอันเล้ก ยังจำได้ดีครับ พึ่งใช้ไปไม่กี่วันก่อน   ;) 

#37 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

Posted 3 November 2013 - 22:12

ถ้า พรบ นิรโทษกรรมผ่านไปได้ ผมว่าคนที่เสียหายมากคือ อภิสิทธิ์  ชั่วชีวิตเขาจะถูกตราหน้าว่าเป็นฆาตกร ถ้าสิ่งที่เขาทำผิดกฎหมายไทยจริงๆ แล้วเราจะทำยังไงกับม็อบ ม็อบทำอะไรก็ไม่ผิดใช้ไหม .....

ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#38 tonythebest

tonythebest

Posted 3 November 2013 - 23:23

ผมเห็นบางอัน บอกว่าถ้านิรโทษ ทักษิณไม่ผิด มาร์คไม่ผิด

ถ้าไม่นิรโทษ ทักษิณผิด มาร์คไม่ผิด

เพราะยังไง มาร์คก็ไม่มีวันผิด

นี่แสดงว่า พวกนี้เตรียมสร้างกระแสไว้แล้ว

เรื่องมาร์คเป็นเด็กเส้น ทำยังไง ศาลก็ต้องเข้าข้างมาร์ค

ยอมรับครับ เรื่องนี้ ฝ่ายโน้นมันคิดกันไว้แล้วทุกทาง

ที่วา่ากัน คือกันไม่ให้คนเสื้อแดงคิดออกนอกลู่นอกทางไปได้

วิทยุวันนี้ก็พูดย้ำตลอด เหมือนที่ไอ้คางคกพูด

ยังไง ก็ต้องเข้าข้างพวกเดียวกัน แม้จะไม่ถุกใจ แต่เราก็พวกเดียวกันนะ

เราทำเพื่อพวกเรา เพื่อประชาธิปไตยของพวกเรา

และแน่นอน ต้องย้ำหัวตะปูว่า เพื่อทั่นแม้ว” 

ไม้นี้ ถูกนำกลับมาใช้ใหม่

ในขณะที่ฝ่ายประชาธิปัตย์ พยายามจะชี้ว่า

การนิรโทษกรรม ที่อ้างคนเสื้อแดงที่ติดคุกขึ้นมาบังหน้า

แท้จริง ทำเพื่อช่วยไอ้แม้วอย่างเดียว

ฝ่ายแดง จึงกลับข้างไปเสียเลย 

แทนที่จะพูดถึงการช่วยคนเสื้อแดงที่โดนคดีอย่างเดียว

ก็หันมายกแม้วเป็นที่ตั้งมันซะเลย 

ชูประเด็น นิรโทษกรรม นำไอ้เชี่ ยแม้วกลับบ้านกันไป

บางสื่อ พูดถึงความหวังที่จะนิรโทษกรรมเพียงครึ่งซอยด้วยซ้ำ

ครึ่งซอยที่ว่า หมายถึงเสื้อแดงนิรโทษ ไอ้แม้วนิรโทษ แต่อภิสิทธิ์กับสุเทพติดคุก

เออ มันช่างคิดแท้ๆ

#39 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

Posted 4 November 2013 - 13:34

น้าโทนี่พูดกะดอนแบบนี้ ดอนก็บ๋อแบ๋สิ ในหัวดอนไม่มีไรหรอก บ๋อแบ๋ตลอด งับหางตัวเองไปเรื่อย

น้าโทนี่ไม่เบื่อรึ !!! 

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#40 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 4 November 2013 - 14:14

ผมไม่ต้าน นิรโทษกรรม เพราะก่อนนั้นเคยแสดงจุดยืนว่า ไม่เห็นด้วยกับ รปห ไม่เห็นด้วยกับ
ผลพวงของ รปห. ไม่เห็นด้วยกับ คตส. ไม่เห็นด้วยกัยผลการตัดสินของศาลในหลายๆกรณี
มาถึงวันนี้ พรบ.ฉบับนี้พยายามจะขจัดสิ่งเหล่านั้น สิ่งที่ผมเคยไม่เห็นด้วย ถ้าผมต่อต้านผมแปลกคนซิครับ
ผมไม่ต่อต้านผู้ต่อต้าน พรบ. เพราะผมอยากจะดูเหมือนกันว่า บ้านเมืองมันจะอยู่ด้วยกฎหมาย หรือมันจะฉิบหาย
ด้วยกฎหมู่

ปล.ผมก็อยากจะถามคุณโทนี่เหมือนกันว่า ถ้า พรบ. ฉบับนี้ ทักษิณ ไม่ได้ประโยชน์

คุณดอนยอพูดเหมือนไม่เคยอยู่ข้างเดียวกับพวกชอบใช้กฏหมู่

ประเด็นที่ทำให้ผมสับสน
เพราะเสื้อแดงพูดถึงการฆ่า 91 ศพอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
เจอประชาธิปัตย์ เจออภิสิทธิ์ แทบอยากฆ่าให้ตาย
ในเหตุผลนี้ ผมแปลกใจที่เมืีอเลือกจะเชื่อว่าอภิสิทธิ์สั่งฆ่า
แล้วไหงยอมกันง่ายดาย นั่งนิ่ง ปากไม่กล้าอ้า
ไอ้คนที่พวกคุณเชื่อว่าสั่งฆ่าซะอีก ที่เรียกร้องให้ตรวจสอบ
เรียกร้องไม่ใหตัดตอน

ถ้ามันเชื่อมั่นได้ว่า  ขบวนการยุติธรรม  สามารถเอาผิดมาร์คเทือกได้ตามความผิด

ผมก็พร้อมที่จะเปลี่ยนจุดยืน ที่จะไม่ต้องนิรโทษให้ใครเลยก็ได้ แต่นี่บอกตรงๆว่าผมไม่มั่นใจตรงนั้น

ผมพูดแบบนี้  เดี๋ยวก็ต้องต่อว่าผมอีกว่าตั้งธง  แต่ผมคิดแบบนั้นจริงๆ  มันใช้เวลายาวมากและยังไม่รู้ว่า

ผลมันเป็นอย่างไร  ดูคดี  ปรส เป็นตัวอย่าง  ใช้เวลาสิบกว่าปี  ตัดสินว่าผิดจริง  แต่รอลงอาญา

หรือที่คุณตอบแบบนี้
เพราะคุณเองก็ไม่เชื่อว่าอภิสิทธ์สั่งฆ่า
ผลพวงจากรัฐประหาร มันทำให้พวกคุณกันเองเป็นฆาตรกรรึปล่าว
สงสัยว่า รัฐประหารแค่ถีบหัวนายกออกจากตำแหน่งคนเดียว
แต่การฆ่า มีคนตายถึง 91 ศพ อะไรสำคัญกว่ากันครับ

ไม่ครับ ไม่ใช่  ไม่เชื่อว่า  มาร์คสั่งฆ่าหรือไม่เห็นความสำคัญของคนตาย พวกเขาน่าเห็นใจที่สุด  แต่ลองคิดดูนะครับถ้าหาก

ไม่นิรโทษใครเลย  แล้วผลมันออกมาแบบ  คดี  ปรส  ผมว่ามันจะชอกช้ำมากกว่าเก่า

ที่ตอบแบบนี้ก็เพราะเหตุผลแบบนี้ครับ

สำหรับคำถาม
ผมตอบคุณดอนยอได้ทันทีที่เห็นคำถามเลย
ที่ผมคัดค้าน เพราะผมไม่เคยเห็นด้วยกับการนิรโทษ
ใครทำผิดเพราะความตั้งใจ สมควรต้องรับโทษจนถึงที่สุด
อาชญากรทั่วประเทศ ไม่เคยได้รับอานิสงค์
ในขณะที่เพียงข้ออ้างว่าเป็นการเมือง คุณจะนำมาอภัยโทษ
ทั้งที่ทำผิดด้วยเจตนา

หากเมื่อสรุปว่าเป็นอภิสิทธิ์ และเขาสารภาพ
ผมก็ยินดีครับ ถ้าเขาจะติดคุก

ปัญหาของคุณคือ ความคลุมเครือจากคำตอบนี้
ผมไม่เชื่อว่าวันก่อนๆ คุณจะคิดว่าอภิสิธิ์ควรให้อภัย
สงสัยตัวเองมั้ยล่ะครับ
วันนี้ คุณยอมให้นิรโทษหมู่ เพราะอะไร

ผมตอบไปแล้วนะครับ

ที่จริงว่าจะไม่ตอบ  แต่เห็นลูกคู่คุณโทนี่  เข้ามากระเซ้า(#39)

ก็เลยตอบซะหน่อย

Edited by ดอนยอ, 4 November 2013 - 14:29.

#41 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 4 November 2013 - 20:48

ถ้ามันเชื่อมั่นได้ว่า  ขบวนการยุติธรรม  สามารถเอาผิดมาร์คเทือกได้ตามความผิด

ผมก็พร้อมที่จะเปลี่ยนจุดยืน ที่จะไม่ต้องนิรโทษให้ใครเลยก็ได้ แต่นี่บอกตรงๆว่าผมไม่มั่นใจตรงนั้น

ผมพูดแบบนี้  เดี๋ยวก็ต้องต่อว่าผมอีกว่าตั้งธง  แต่ผมคิดแบบนั้นจริงๆ  มันใช้เวลายาวมากและยังไม่รู้ว่า

ผลมันเป็นอย่างไร  ดูคดี  ปรส เป็นตัวอย่าง  ใช้เวลาสิบกว่าปี  ตัดสินว่าผิดจริง  แต่รอลงอาญา

ไม่ครับ ไม่ใช่  ไม่เชื่อว่า  มาร์คสั่งฆ่าหรือไม่เห็นความสำคัญของคนตาย พวกเขาน่าเห็นใจที่สุด  แต่ลองคิดดูนะครับถ้าหาก

ไม่นิรโทษใครเลย  แล้วผลมันออกมาแบบ  คดี  ปรส  ผมว่ามันจะชอกช้ำมากกว่าเก่า

ที่ตอบแบบนี้ก็เพราะเหตุผลแบบนี้ครับ

"31 ต.ค.56 ที่อาคารรัฐสภา คณะกรรมาธิการศึกษา ตรวจสอบเรื่องการทุจริต และเสริมสร้างธรรมาภิบาล วุฒิสภา ร่วมกันแถลงข่าวถึงจุดยืนในการพิจารณาร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม โดย นายคำนูญ สิทธิสมาน ส.ว.สรรหา ในฐานะรองประธานคณะกรรมาธิการ แถลงว่า ตนขอตั้งข้อสังเกตว่า การนิรโทษกรรมครั้งนี้เป็นรูปแบบโฟร์อินวัน คือมีการนิรโทษกรรมที่เริ่มต้นในเรื่องการล้างผิดคดีเกี่ยวกับการชุมนุมทางการเมือง แต่ก็รวมไปถึงการล้างผิดคดีที่ดำเนินการโดยคณะบุคคลที่จัดตั้งภายหลังการรัฐประหาร จนไปถึงล้างผิดคดีคอร์รัปชั่น และคดีเลือกตั้งต่างๆ ตั้งแต่ปี 2547 และจะรวมถึงการล้างผิดคดีอาชญากรรมทางการเมือง และความรุนแรงในเหตุการณ์กรือเซะและตากใบ ซึ่งการล้างผิดดังกล่าวนี้จะมีผลรวมถึงคดีที่ ป.ป.ช.พิจารณาอยู่และอาจจะชี้มูลในอนาคตภายหลังวันที่ 8 สิงหาคม 2556 อีกด้วย"

"วันที่ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2556 ญาติของเอกยุทธเข้าแจ้งความที่กองบังคับการปราบปราม ว่าเอกยุทธได้หายตัวไปตั้งแต่เวลา 20.00 น. ของวันที่ 6 มิถุนายน หลังจากนั้นทราบว่าในวันต่อมา เอกยุทธโทรศัพท์ติดต่อพี่สาว ให้นำเช็คเงินสดจำนวน 5 ล้านบาทไปให้ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ซึ่งเอกยุทธไม่ได้มาเอง แต่เป็นคนขับรถมารับแทน ก่อนหายตัวไปและไม่สามารถติดต่อได้

อีก 2 วันต่อมา สันติภาพ เพ็งด้วง ซึ่งเป็นผู้ต้องสังสัย เพราะเป็นคนขับรถของเอกยุทธที่อยู่ด้วยก่อนจะหายตัวไป และเป็นผู้ที่ไปรับเช็ค 5 ล้านบาทที่สนามบินสุวรรณภูมิแทนเอกยุทธ ที่ถูกตำรวจควบคุมตัวไว้หลังจากไปกบดานที่บ้านเกิดที่จังหวัดพัทลุง ได้กลับคำให้การจากตอนแรกที่บอกว่า เอกยุทธได้เดินทางไปประเทศพม่า โดยแยกทางกันที่จังหวัดประจวบคีรีขันธ์[8] และยอมรับสารภาพในเวลาเย็นว่า ได้เป็นผู้สังหารเอกยุทธเพื่อชิงทรัพย์ และโกรธแค้นเอกยุทธที่ไล่แฟนสาวออกจากที่ทำงานก่อนหน้านั้น[9] โดยทิ้งศพไว้ที่เขาจิงโจ้ อำเภอเมือง จังหวัดพัทลุง" 

ถ้าหากกรณีของคุณเอกยุทธ ถูกนิรโทษกรรม  เนื่องจากเหตุจูงใจทางการเมือง เองคิดอย่างไร กับขบวนการยุติธรรมที่ไม่สามารถเอาผิดกับ ไอ้สันติภาพได้

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#42 tonythebest

tonythebest

Posted 4 November 2013 - 21:34

นี่สิครับ ที่น่าคิด

มาร์คกับสุเทพ เย้วๆ ให้กระบวนการยุติธรรมดำเนินการของมันไป

โดยไม่มีการแทรกแซงจากการเมือง รวมถึงไม่นิรโทษกรรม

มุมนึง เชื่อว่านั่นคือการแสดงถึงความเชื่อมั่นในความบริสุทธิ์ของตนเอง

แต่มุมของคุณ กลับเห็นเป็นเพราะมาร์คมั่นใจว่าตนเองมีเส้นดี

มันคิดจากมุมของตัวเองไปหรือปล่าว

ที่เพียงเพราะเมื่อคำตัดสินไม่เข้าทางพวกตัวเอง ย่อมเป้นการอยุติธรรมเสมอไป

ไม่คิดหรอกหรือ ว่าฝ่ายตัวเองผิดอย่างไร

แต่ก็นั่นแหละ พูดไป คุณก็คงไม่เอาไปคิด

ผมเห็นมามากมายหลายคนเหลือเกิน ที่เชื่อแบบเดียวกันกับคุณ

พูด เล่า คิด ด้วยวิธีการแบบเดียวกับคุณ

เคยแอบคิดบ้างมั๊ยครับ ว่าคุณอาจคิดผิด 

ประเด็นสำคัญ ก็คือ คุณพร้อมจะเชื่อไงครับ เมื่อมีมูลแม้แต่นิดหน่อย

เชื่อการนำมูลนั้นไปขยาย นำไปบิดเบือน จากพวกเดียวกับคุณ

ผมไม่รู้รายละเอียดเรื่อง ปรส นะครับ

แต่ของยกตัวอย่างเป็นเรื่องอื่นแทน

อย่างเรื่อง 2 มาตรฐาน ระหว่างเหลืองแดง

ที่แดงเชื่อว่าเหลืองเป็นเด็กเส้น ขึ้นศาลแล้วได้ประกันตัว ในขณะที่แดงถูกขังลืม

สงสัยมั๊ยครับ

ผมได้ยินว่า เพราะเหลืองไม่เคยหลบหนีคดีไปไหน ทุกอย่างตามขั้นตอน

ในขณะที่แดงที่ติดคุก เพราะโดนจับได้ขณะหลบหนีกันแทบทั้งสิ้น

รวมถึงการดูแลเอาใจใส่จากแกนนำพวกคุณล่ะ มีรึปล่าว

หรือเพราะอยากให้แดงติดคุกยาวๆ เอาไว้เล่นในกรณีนี้ คือการนิรโทษกรรมรึปล่าว

ทีนี้ คุณลองนำไปคิดเทียบเคียงกันดูสิครับ

สิ่งที่คิดกันอยู่ คุณอาจคิดผิด หรือเชื่อในทางผิดๆ หรือปล่าว

เช่นที่มีความเห็นจากอีกฝั่งของคุณ

ในทางตรงกันข้ามกับสิ่งที่คุรเชื่อ คุณเคยเอาไปลองคิดดูมั๊ยล่ะ

ทีนี้ การนิรโทษ เพื่อย้อนไปทุกอย่างที่เป็นผลพวงจากรัฐประหาร

ถามว่า ทำไมต้องย้อนไปถึงปี 47 ไล่มาจนถึงโครงการ 3.5 แสนล้าน

คุณไม่สงสัยนัยยะนี้หรอกรึ

ผมตอบไปแล้วนะครับ

ที่จริงว่าจะไม่ตอบ  แต่เห็นลูกคู่คุณโทนี่  เข้ามากระเซ้า(#39)

ก็เลยตอบซะหน่อย

ขอบคุณครับ ที่ตอบต่อด้วยความสุภาพ และไม่ทำตัวเป็นแดงแย่ๆ เหมือนอีกหลายตัวที่ชอบมาตั้งกระทู้แย่ๆ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users