Jump to content

เกาะติดสถานการณ์ สุเทพ ทวงคืนอำนาจจากรัฐบาลเพื่อปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

ราชดำเนิน มวลมหาประชาชน สุเทพ กระทู้ในตำนาน

• Please log in to reply
73666 ความเห็นในกระทู้นี้

#59101 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:34

เห่ย ท่าทางจะไม่มีใครยอมปล่อยวางนี่หว่า ซ้อมกันใหญ่เลย ปองบ้าง อันลีบ้าง เสรีบ้าง

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#59102 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:35

จดหมายเปิดผนึก จากTatiana ถึงเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

จะเป็นไปได้ไหมคะ ว่าวันนี้เพื่อนๆจะไปทำอย่างอื่น ช่วงที่ลุงกำนันจะขึ้นเวทีอ่ะค่ะ คืออยากจะขอร้องว่าถ้าท่านทั้งหลายยอมปล่อยวางให้ดิฉันประสพความสำเร็จได้ชัยชนะที่ 1 ในการประกาศก้องว่า "กำนันมาแว้ววววว" สักครั้งในชีวิต เพื่อเป็นเกียรติ์ประวัติต่อวงศ์ตระกูลของดิฉันซึ่งอยู่ห่างไกลความเจริญของกรุงเทพมหานครมากมาย ดิฉันจะถือเป็นพระคุณอย่างหาที่เปรียบมิได้ และดิฉันสัญญาว่าจะระลึกถึงบุญคุณของท่านทั้งหลายตราบนานเท่านาน 

ขอแสดงความนับถืออย่างสูงลิ่ว

ปล.เน้นๆ นมัสการถึงหลวงพี่ ถึงท่านอาวโสโอเค, ท่านชาวสวน, ท่านเสือยิ้มยาก, ท่านongard370, และท่านม้ามืดเกิดใหม่ทั้งหลายด้วยค่ะ

ปล.อีกที ตอนนี้หลวงพี่คงไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่ เห็นบ่นๆว่าเน็ตช้า

:lol: :lol:

ก็เมื่อวานอ่ะเจ้าค่ะ ขนาดโกงแล้วยังได้แค่ที่ 2 เอง ถ้าไม่ทำหยั่งงี้ ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะถึงจุดหมาย

ไม่นับว่าโกงครับ ถือเป็น แท็คติก  อิ อิ

เอาใจช่วยนะครับ

:lol:  :lol:

#59103 Ape

Ape

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:36

*
POPULAR

ความจริงที่มหาดไทย

ไอ้กบฏจารุพงษ์ ผู้ประกาศกร้าวสนับสนุนการแบ่งแยกประเทศ จัดตั้งกองกำลังติดอาวุธ เข่นฆ่าประชาชนอีกฝ่ายที่ไม่เห็นด้วย วันนี้มันยังระยำบังอาจนำกำนันผู้ใหญ่บ้านมาทวงคืนกระทรวงมหาดไทย ทั้งๆที่มันรู้ว่ารุ่งขึ้นคือวันมหามงคลฉัตรมงคล ที่ในหลวงทรงขึ้นครองราชย์ ดีที่กำนันสุเทพ กปปส. และรัฐวิสาหกิจสัมพันธ์ยอมถอยออกไปเพื่อไม่ให้เกิดการนองเลือดในวันมหามงคล

คนในมหาดไทยพูดให้ฟังว่า ความคิดนี้เกิดขึ้นในห้องประชุมตึกชิน ๓ ไอ้อ้วนเลขาธิการพรรค นักปฏิวัติตัวดีคือเจ้าของความคิด ไอ้ตุ๊ดจารุพงษ์หัวหน้าพรรค ผู้สะสมความแค้นที่กระทรวงถูกยึดกระโดดงับแผนการร้ายทันที ขณะที่ฝ่ายข้าราชการประจำของมหาดไทยหงายเงิบ เพราะมหาดไทยพันธุ์แท้ไม่ทำเรื่องเลวๆแบบนี้ในวันมหามงคลเช่นนี้

ไอ้อ้วนมันปรึกษาเจ้านายใหญ่แล้ว อ่านขาดว่า ปล่อยเรื่องราวเป็นแบบนี้ นายกปูและพรรคเผาไทยจบไม่ดีแน่ นายกกับรัฐบาลคงไม่รอดจากการวินิจฉัยภายในเดือนนี้ ได้เลือกตั้งเป็นตัวประกันแล้ว อย่างน้อยก็เห็นแล้ว อย่าให้ศาลและ ปปช.ได้ตัดสินอะไรเลย ทำให้เกิดเรื่องใหม่ขึ้นมาในแผ่นดินดีกว่า แผนชั่วจึงเกิดขึ้นทันที

มันไม่ได้คิดแค่ให้คนของราชการไปตีผู้ชุมนุม แต่มันคิดให้นองเลือด แล้วทหารออกมาทำรัฐประหาร มันจะได้มีความชอบธรรมในการตีโต้กลับ ทักษิณได้กลับบ้าน นายกไม่ต้องโดนวินิจฉัย พรรคเผาไทยมีโอกาสกลับมาครองอำนาจต่อ กำจัดผู้นำกองทัพได้ สถาบันที่เข้มแข็งจะอ่อนแอยิ่งขึ้น แม่งได้ทั้งขาขึ้นและขาล่อง นี่คือความชั่วของทักษิณและสมุนบริวาร

คนในมหาดไทยที่ถูกเรียกไปรับแผน เล่าสู่กันฟังในหมู่สิงห์รักชาติว่า มันสั่งระดมกำนัน ผู้ใหญ่บ้านทั่วประเทศ เงินเอาของกระทรวง แล้วให้เอา อ.ส.มาเพิ่มเติมด้วย ถ้ามาหลายหมื่นให้เดินเท้าบุกเข้ากระทรวง ถ้าผู้ชุมนุมไม่ถอยหรือขัดขวางให้ อ.ส.เป็นแนวหน้า ลุยยิง ตี ฟันได้เต็มที่ นี่คือคำสั่งของไอ้อ้วนกับไอ้ตุ๊ด ข้าราชการประจำไม่เห็นด้วย ไอ้ตุ๊ดจึงออกเดินสายไปอิสาน เหนือ และทุกทิศทางด้วยตนเองตั้งแต่อาทิตย์สองอาทิตย์ที่แล้ว ไปสั่งผู้ว่าในอานัติให้เตรียมการตามแผน

ได้ใจหรือจะเรียกว่าเลวก็ได้ ข้าราชการประจำเกี่ยงว่าให้ปลัดกระทรวงสั่งมาหน่อยเพราะเรื่องการออกนอก พื้นที่ เรื่องงบประมาณ มันต้องมีสั่งการ เขาว่ากันว่าปลัดกระทรวงไม่ยอมลงนาม เพราะรู้ว่ากูตายแน่ ออกหนังสือระดมคนมาฆ่ากัน ติดคุกบั้นปลายชีวิตแน่ๆ จึงเป็นที่มาของหนังสือหลายฉบับลงนามโดยนายชาญศักดิ์ ถวิลหัวหน้าสำนักงานรัฐมนตรีมหาดไทย สั่งการให้ผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัดเกณฑ์คน จัดรถยนต์ จัดคนประสานงาน อำนวยความสะดวกทุกด้าน ไปหาอ่านในโลกไซเบอร์ ก็จะรู้ว่าพวกเลวนี้คิดอย่างไร ทำกันอย่างไร

จำชื่อไอ้ชาญศักดิ์ นามสกุลถวิล นี่ไว้ก็แล้วกัน มันเป็นคนส่งหนังสือให้ผู้ว่าเอาคนไทยมาฆ่ากันในวันมหามงคลของคนไทยทั้งมวล

คนมหาดไทยอีกเช่นกันปิดกันให้แซดเมื่อคืน พอ กปปส. และรัฐวิสาหกิจยอมถอยออกไป ไอ้ตุ๊ดออกคำสั่งทันทีเมื่อเกือบเที่ยงคืนว่า ไม่ต้องเอา อ.ส.เข้ามาแล้ว ให้เฉพาะกำนันผู้ใหญ่บ้านเข้ามาพอ เรื่องนี้เขาวิจารณ์กัน มันคือการเผยไต๋สำคัญของพรรคเผาไทยและรัฐบาล เพราะเมื่อไม่ต้องเอา อ.ส. มาก็แสดงว่าไม่ต้องใช้กำลังบุกแล้ว แผนใช้ความรุนแรงยกเลิกได้แล้ว เพราะไม่มีคู่ต่อกรอยู่ในกระทรวง

แต่คิดอีกทางก็คือ พวกมันมีแผนใช้ อ.ส. บุกเข้าไปฆ่าคนในกระทรวงมหาดไทยจริง มันถึงสั่งให้เอาเข้ามาตั้งแต่แรก พอผู้ชุมนุมถอยออกไปแล้ว มันก็มีคำสั่งยกเลิกไม่ต้องเอา อ.ส. เข้ามา เพราะไม่ต้องปฏิบัติการลุยฆ่าแล้ว ดูความเลวของมัน

คนมหาดไทยเขาสรุปกันเมื่อคืนว่า พวกเขามีรัฐมนตรีที่เลือดเย็น ชั่ว มีนายกรัฐมนตรีที่ไม่กล้าเข้าไปจัดการสิ่งชั่วร้ายที่กำลังจะเกิดขึ้นกับ ประเทศชาติ ปล่อยปละละเลยทุกเรื่อง เอาตัวหนีห่างออกจากปัญหาทั้งที่เป็นความรับผิดชอบของคนเป็นนายกรัฐมนตรี บ้านเมืองเกือบฉิบหาย

นี่คือความจริงที่ซ่อนอยู่ในสังคมไทย คนไทยส่วนใหญ่ไม่รู้ ลองอ่านแล้วคิดดู ทุกเรื่องมีหลักฐานมีความเป็นมา เพียงแต่ไม่มีคนส่วนใหญ่กล้าพูดกล้าเล่า แต่กูทำใจลำบากว่ะ มันชั่วได้ใจขนาดนี้ อยู่เฉยไม่ได้จริงจริง

กูเอง เสมา

10294444_736159429769135_572921556128987

#59104 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:37

*
POPULAR

จดหมายเปิดผนึก จากTatiana ถึงเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

จะเป็นไปได้ไหมคะ ว่าวันนี้เพื่อนๆจะไปทำอย่างอื่น ช่วงที่ลุงกำนันจะขึ้นเวทีอ่ะค่ะ คืออยากจะขอร้องว่าถ้าท่านทั้งหลายยอมปล่อยวางให้ดิฉันประสพความสำเร็จได้ชัยชนะที่ 1 ในการประกาศก้องว่า "กำนันมาแว้ววววว" สักครั้งในชีวิต เพื่อเป็นเกียรติ์ประวัติต่อวงศ์ตระกูลของดิฉันซึ่งอยู่ห่างไกลความเจริญของกรุงเทพมหานครมากมาย ดิฉันจะถือเป็นพระคุณอย่างหาที่เปรียบมิได้ และดิฉันสัญญาว่าจะระลึกถึงบุญคุณของท่านทั้งหลายตราบนานเท่านาน 

ปล.เน้นๆ นมัสการถึงหลวงพี่ ถึงท่านอาวโสโอเค, ท่านชาวสวน, ท่านเสือยิ้มยาก, ท่านongard370, และท่านม้ามืดเกิดใหม่ทั้งหลายด้วยค่ะ

ปล.อีกที ตอนนี้หลวงพี่คงไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่ เห็นบ่นๆว่าเน็ตช้า

#59105 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:40

ก็เมื่อวานอ่ะเจ้าค่ะ ขนาดโกงแล้วยังได้แค่ที่ 2 เอง ถ้าไม่ทำหยั่งงี้ ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะถึงจุดหมาย

ไม่นับว่าโกงครับ ถือเป็น แท็คติก  อิ อิ

จับไม่ได้ ไม่ถือว่าโกงครับ

โกงโดนจับได้ แล้วแก้ตัว/ชดใช้คืน ก็ถือว่าไม่ผิดครับ

ตรรกะแบบไหนน้อ คุ้นๆ

:P

ควายตัวนี้สีขาว

#59106 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:41

*
POPULAR

@Rattiya_bluesky:
บรรยากาศพิธีประดิษฐานพระพุทธประชานฤมิตรพิชิตมาร

10254044_586305391484761_284590429286556

10291073_586305424818091_598558333463297

10300907_586294304819203_365345322574825

10346472_586294321485868_150492116951167

สาธุๆๆ ขอให้มวลมหาประชาชน กปปส.และท่านกำนันชนะๆๆๆๆๆเจ้าค่ะ ห้มวลมหามีความสุข ปอดภัย มีสุขภาพแข็งแรง เทอญ :)

#59107 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:42

*
POPULAR

อ.เสรี บอกว่า "อย่าถามว่าถ้าแพ้จะทำยังไง" อ.บอกว่าอย่าถามแบบนั้นเพราะไม่มีคำว่าแพ้สำหรับเรา หึหึtuzki-bunny-emoticon-005.gif

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#59108 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:43

*
POPULAR

10325156_586175678164399_569984295954646

1517556_699512320087236_8674115445479759

Edited by Ape, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:48.

#59109 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:47

*
POPULAR

พูดจาแบบนี้ต้องมีเคลียร์ ภาค 2
ใครเพิ่งได้อ่าน อ่านตอนที่ 1 ด้วยนะครับ จะได้เข้าใจที่มาที่ไป

------------------------------------
Pdrc Protest ผมพูดเพื่อความเป็นเอกภาพครับ ไม่แตกแถว เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน ไม่สับสนไม่ทำให้มวลชนลังเล ไม่ได้เตะตัดขาคุณอภิสิทธิ์ พูดเพื่อชาติครับ ถุูกเป็นถูกผิดเป็นผิด นั้นคือความคิดเห็นของผม ความจริงจะพิสูจน์ ไม่ได้เกลียด หรือรักคุณอภิสืทธิ์เหมือนปู ความคิดของคุณอภิสิทธิ์เป็นสิ่งทื่ดีถูกต้องเราทุกตนก็ต้องการเป็นยอด ปรารถนา เป็นความฝันของทุกคนครับไม่ใช่ของ คุณอภิสิทธิคนเดียว แต่เป็นรูปธรรมได้มั้ยครับ เป็นทางออกที่เป็นไปไม่ได้ครับ ไม่มีทางที่คนชั่วพวกนั้นจะยอมรับเงื่อนไขข้อเสนอของคุณอภิสิทธิ์ แต่สิ่งที่ได้คือคุณอภิสิทธิ์ได้คะแนนเสียงในสิ่งที่ตัวเองเสนอแต่เป็นไปไม่ ได้ และสิ่งที่เสียคือกำลังใจของมวลมหาประชาชน สับสนแตกแยกไม่มีเอกภาพ พี่น้องทุกคนไม่มีไครยากออกมาชุมนุมหรอกคับ มีแต่ความลำบากเสียงกับชีวิต ตายไป20คน ตัองนอนกลางดิน กินกลางถนน หากมีทางออกเหมือนฝันของคุณอภิสิทธ์ ทุกคนก็คงจะอยู่บ้านนอนให้เมียนวดเหมือนกับลุงกำนันพูด ผมไม่ชอบความรุนแรงชอบภราดรภาพเหมือนคุณอภิสิทธิ์และคุณปู แต่เป็นทางออกสุดท้ายทางเดียวที่เรา กปปส จำเป็นต้องเลือก ต่อสู้กับทรราช คนชั่ว หน้าด้าน เป็นผุ้นำต้องฉลาด เด็ดเดี่ยว ยอมรับความจริง ไม่ใช่เพียงเพื่อสร้างภาพกับในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ แต่ทุกคนดูว่าดี อ้างว่าไม่ยากให้ดึงสถาบัณ ศาลท่านก็ให้ความยุทธติธรรมโดยไม่หวั่นไหวอยู่แล้ว เราทุกคน กปปส ก็เคารพศาลไม่ว่าศาลจะตัดสินออกมาอย่างไร แต่คนที่ไม่ยอมรับอำนาจศาลคือพวกที่คุณ อภิสิทธิ์เดินไปคุยด้วย

ตอบ ::
1.หยุดอ้างเรื่องผมรักหรือไม่รักอภิสิทธิ์เสียที เพราะสิ่งที่ผมพูดถึง เป็น "เนื้อหาในข้อเสนอของคุณอภิสิทธิ์" ล้วนๆ ไม่ได้ยกยกยอปอปั้นตัวบุคคลใดๆ เลย แต่คุณก็ยังปากเสีย ใส่ความ ย้ำเรื่องนี้ไม่รู้จบ คุณต้องการอะไร? ทำไมไม่คุยกันที่ "เนื้อหา" ของข้อเสนอ จนบัดนี้ คุณยังไม่ลงไปที่เนื้อหาเลย ตกลงคุณได้อ่านข้อเสนอของเขาบ้างไหมครับ?

2.คุณอภิสิทธิ์หรือใครในประเทศนี้ มีสิทธิโดยชอบ ที่จะเสนอ "ทางออกให้ประเทศไทย" ด้วยความห่วงใยประเทศชาติ และทางออกที่คุณอภิสิทธิ์เสนอนั้น ไม่ได้ขัดแย้งใดๆ กับ "เป้าหมาย" ของ กปปส. เลยสักนิดเดียว จะต่างไปก็ตรงลำดับเวลาและวิธีการเท่านั้น ซึ่งเป็นเรื่องที่ถกเถียงกันได้ ไม่ใช่ไปวุ่นวายที่ตัวคน

3.แต่ก่อนไปถึง "วิธีการ" คุยกันที่หลักการก่อน ว่า 3 ความห่วงใยของคุณอภิสิทธิ ผิดตรงไหน ก.) ห่วงจะเกิดความรุนแรง มีคนตายเพิ่ม ไม่ว่าฝ่ายไหนก็ตาม ข.) ห่วงการยอมรับ ถามว่าเลือกตั้งตามยิ่งลักษณ์ กปปส.รับไหม? ไปให้ถึงอำนาจในการปฏิรูปตาม กปปส. คนอื่นรับไหม อยู่บนหลักการประชาธิปไตยและอยู่ในกรอบรัฐธรรมนูญที่เป็นอยู่ตอนนี้หรือไม่ จะนำไปสู่การปฏิวัติรัฐประหาร ซึ่งมีผลกระทบต่อประเทศชาติหรือเปล่า ค.) ศาลถูกให้ร้าย ไม่เกิดความเคารพ ในหลวงถูกดึงลงมาร่วมในความขัดแย้ง แล้วถูกโจมตี ให้ร้าย กัดกร่อนความเคารพเทิดทูน ถามจริงๆ เป็นเรื่องที่ไม่ควรเป็นห่วง แล้วนั่งเฉยๆ มึงสู้กันไป อย่างนั้นหรือครับ

4.คุณอภิสิทธิ์เขาเป็นหัวหน้าพรรคการเมือง เขาไม่ได้เป็นผู้นำมวลชน เขาก็ทำตามบทบาทของเขา จนได้มาซึ่งข้อเสนอ เขาจะไปคุยกับใครก็ช่างเขาเถอะครับ แต่ผลลัพธ์คือสิ่งที่ต้องพิจารณา ไม่ใช่มานั่งดัดจริตดีดดิ้นว่า ไปคุยกับคนพวกนั้นได้ยังไง คุณคุยไม่ได้ เขาคุยได้ คุยเพื่อหาทางออกให้ประเทศไทย เขาเลวหรือครับ?

5.สนใจ "เนื้อหา" ที่เขาเสนอได้แล้วครับ โดยย่อๆ อีกครั้งคือ ยิ่งลักษณ์กับพวกลาออก เกิดสุญญากาศ ประธานวุฒิสภาใช้มาตรา 7 กราบบังคมทูลนายกฯ เฉพาะกาล ตั้งรัฐบาล เป็นยามเฝ้าบ้านเมือง ไม่ได้ให้อำนาจอะไร ระหว่างนั้น ไม่มีนักการเมืองฝ่ายไหนอยู่ในอำนาจแล้ว กกต. ก็ปรับปรุงกติกา ให้การเลือกตั้งเป็นที่ไว้ใจได้ กปปส. กับเครือข่ายออกแบบ "สภาปฏิรูป" นำไปทำประชามติ ให้เป็นที่ยอมรับของคนทั้งประเทศ ลบล้างวาทกรรม "เอาเลือกตั้ง ไม่เอาเทือกตั้ง" จากนั้นประกาศวันเลือกตั้ง เลือกตั้งแล้ว บ้านเมืองมีรัฐบาลที่เป็นทางการ ต่างประเทศยอมรับใน "ที่มา" ทำหน้าที่บริหารราชการ ห้ามยุ่งหรือแทรกแซงสภาปฏิรูป แถมต้องอำนวยให้สภาปฏิรูปทำงานได้ตามกรอบเวลา พอสภาปฏิรูปทำงานเสร็จ รัฐบาลมีหน้าที่เอาไปประกาศให้เป็นกฎหมาย มีผลบังคับใช้ จากนั้นยุบสภา เลือกตั้งใหม่ ภายใต้การปฏิรูปที่สมบูรณ์ในทุกๆ เรื่อง บ้านเมืองกลับเข้าสู่ภาวะปกติ ฝ่ายเลือกตั้งได้เลือกตั้ง ฝ่ายปฏิรูปได้ปฏิรูป

6.ประเด็นอยู่ที่ นางยิ่งลักษณ์กับพวกจะลาออกไหม เพื่อเปิดทางให้บ้านเมือง หากไม่ลาออก ข้อเสนอของคุณอภิสิทธิ์ก็ไปต่อไม่ได้ ไม่มีผลกดดันใดๆ กับ กปปส. เลย เพราะข้อเรียกร้องที่หนึ่ง ไม่ได้เรียกจาก กปปส. เรียกจากยิ่งลักษณ์ ถามว่า แล้วมวลชน กปปส. จะวิตก หวั่นไหว แตกแยก เซทรุดกันหาพระแสงวิมานอะไร สติสัมปชัญญะมีปัญหากันหรือครับ คนที่เข้าร่วมกับ กปปส. ที่เป็นปัญญาชน ที่อ่านข้อเสนอ ผมว่าเขาเข้าใจได้นะครับ ยกเว้นพวกหูเบา ไม่เอาถ่าน ไม่อ่าน ไม่ศึกษา สักแต่ฟัง และอมน้ำลายมาพูดตามๆ กัน จนตกเป็นเหยื่อของกระบวนการยุยงกันเอง อันนั้นช่วยไม่ได้นะครับ

7.ที่คุณบอกว่า มาชุมนุมลำบาก นอนกลางดินกินกลางทราย ตายไป 20 แล้วไงต่อ คุณอภิสิทธิ์เขาห่วง ไม่อยากให้ตายเพิ่ม เขาผิดตรงไหน เดินตามทางอภิสิทธิ์ สิ่งที่คุณต้องการคือ "การปฏิรูป" หายไปไหม นักการเมืองห้ามยุ่ง เขาก็ห้ามแล้ว เขียนไว้ในกฎหมายเลือกตั้งเลย ว่าทุกพรรคการเมืองต้องสนับสนุนสภาปฏิรูป หากบิดพลิ้วภายหลัง โทษคือตัดสิทธิ (ตัวบุคคล) และยุบพรรค (ตัวพรรค) เพราะถือว่าทำผิดกฎหมายเลือกตั้ง มาทางนี้ได้กลับบ้านเร็วขึ้นไหม ไม่ต้องนอนกลางดิน กินกลางทราย จุดธูปบอกมิตรร่วมรบที่ตายว่าเราได้ในสิ่งที่เราต้องการแล้วนะ ไม่มีใครตายเพิ่มด้วย เราจะลงมือปฏิรูปกันล่ะ ไม่ดีตรงไหน ผมสงสัยจริงๆ นะ

8.จับน้ำเสียงคุณแล้ว คุณกลัวว่าคุณอภิสิทธิ์จะได้คะแนนเสียงจากการเสนอในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ อันนี้เรียกว่า "อิจฉาทิฐิ" นะครับ คะแนนเสียงที่ได้ เอาไปทำอะไรได้ครับ ผมเห็นมีคนก่นด่าเขาแบบคุณเยอะแยะ ได้ยังไงครับ หากมีคนทำตามข้อเสนอ จนเป็นทางออก แกยังบอกว่าแกเว้นวรรคอีกต่างหาก แกได้อะไรครับ คนจะลืมความดีงามของกำนันในบัดดลเลยหรือครับ คุณบ้ากันหรือเปล่าครับ

9.สำหรับผม ข้อเสนอนี้ "เป็นรูปธรรมและไปได้" ถ้าทุกคนเอา "ประเทศชาติ" เป็นหลัก ไม่ใช่เอาอารมณ์กูเป็นหลัก คุณอภิสิทธิ์บอกแต่ต้น ว่าจะไม่มีใครได้ครบตามความต้องการของตน 100% โดยไม่สละอะไรให้ประเทศชาติได้มีทางออก แต่สำหรับผม ชั่งยังไง กปปส. ก็ได้ 100% เพียงแต่คนละสูตรกับที่ตนเองคิดไว้ ส่วนนางยิ่งลักษณ์ หากปฏิเสธ ก็ต้องอธิบายต่อคนไทยและประเทศไทยให้ได้ ว่าทำไมไม่ยอม แม้ไม่ได้อะไรเลยอย่างที่คุณว่า แต่คุณอภิสิทธิ์เขาก็ใช้เวลาของเขา ไม่ได้ใช้เวลาของคุณ และผลจากการใช้เวลา คือการย้ำให้คนไทยและนานาประเทศรู้ว่า ทางออกมี แต่ยิ่งลักษณ์ไม่เปิดประตูบานแรกให้ ก็จะได้รู้เช่นเห็นชาติกันไป อย่างชัดเจนยิ่งขึ้น

10.ส่วนแนวการสู้ต่อของ กปปส. นั้น ผมถามคุณไว้ตั้งแต่รอบที่แล้วว่า "คุณว่า คุณสุเทพจะทำยังไง ประกาศยึดอำนาจ เอาอำนาจประชาชนมารวมกันเป็นรัฏฐาธิปัตย์ แล้วจะยึดได้ไหม ยึดยังไง เมื่อกำหนดชื่อนายกฯ นำขึ้นทูลเกล้าฯ หากไม่ทรงโปรดเกล้าฯ ลงมา ทำไงต่อ หากอีกฝ่ายไม่ยอมรับ ส่งตำรวจมายิง มาปาแก๊สน้ำตา ทำไงต่อ ใช้เวลารบกันกี่วันจึงจบ หากประเทศอยู่ในสภาพ "1 ประเทศ 2 รัฐบาล" ข้าราชการจะเอายังไง ฟังคำสั่งใคร ฯลฯ สุดท้ายทหารต้องลากรถถังออกมารัฐประหารไหม ในสถานภาพนั้น เกมจะพลิกไปอย่างไร คุณตอบคำถามพวกนี้ได้ไหม ในคำว่า "ชัยชนะ" ที่คุณท่องๆ มา ว่าเรากำลังจะชนะ" ก็ไม่เห็นคุณตอบผมเรื่องนี้เลย ว่าจะไปกันยังไง มีรูปธรรมแน่นอนแล้วไหม ไม่ได้ฝันกันเลยหรือ?

11.กลับมาอยู่บนพื้นฐานของ "ชีวิตจริง" ด้วยกันนะครับ ข้ามอารมณ์กูรักกำนัน กูไม่รักอภิสิทธิ์ อภิสิทธิ์ขโมยซีนลุงกำนันของกู กันได้แล้ว หมาเลียตูดไม่ถึงแล้ว คิดอย่างคนที่โตๆ กันแล้วนะครับ

12.หากนางยิ่งลักษณ์ไม่รับข้อเสนอ ก็มาสู้กัน มันประกาศวันเลือกตั้ง กำนันประกาศริบคืนอำนาจ ใครชนะเอาบ้านเมืองไป ผมก็ไม่เห็นใครบอกว่าจะถอยจากลุงกำนันและ กปปส. เลย ผมเองก็ไม่ถอย ก็ไปด้วยกันต่อ คุณอภิสิทธิ์ก็ถูกทิ้งไว้ข้างหลัง ไม่เห็นแกจะได้อะไรเลย นอกจากได้ทำในสิ่งที่แกคิดว่าแกต้องทำ ทำเพื่อบ้านเมือง เท่านั้นเองครับ

ป.ล. ขอใช้ภาพประกอบนะครับ จะได้ทราบว่าคุยกับใคร แม้ไม่ใช้ชื่อจริงอย่างเปิดเผยเหมือนผมและคนทั่วไป ก็แสดงความจริงใจผ่าน "หน้าตา" บ้าง ก็นับว่าเป็นเกียรติแก่ผม ที่ถูกวิจารณ์ว่า "รักอภิสิทธิ์" ฝุดๆ

รักนะจุ๊ฟๆ

10256418_699545173417284_298238290951457

#59110 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:49

*
POPULAR

หลัง ดร. เสรี ลงนี่ผมว่าคนในนี้จะเงียบกริ๊บเลย...

รู้นะพิมพ์รออยู่...5555+

Tatiana สู้ตายยยยยยย

#59111 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:51

*
POPULAR

ฮึ่มมมมมมมมมมมมม

-_-

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#59112 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:51

จับไม่ได้ ไม่ถือว่าโกงครับ

โกงโดนจับได้ แล้วแก้ตัว/ชดใช้คืน ก็ถือว่าไม่ผิดครับ

ตรรกะแบบไหนน้อ คุ้นๆ

:P

ขอขอบคุณ ภาพจาก...http://www.oknation....4/05/03/entry-1   แลแเจ้าของบล๊อกครับ

#59113 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:53

*
POPULAR

วันนี้ สนุกกับการกระทืบอภิสิทธิ์ เหยียบประชาธิปัตย์
ใช้แต่อารมณ์ความรู้สึก ด่ากันจนน้ำลายยืด
อยากรู้นัก ว่าหลังปฏิรูปได้แล้ว
จะเอาอะไรไปสู้กับทักษิณ บรรหาร สุวัจน์ อนุทิน และพลังชล
ที่จะรวมหัวกันกลับเข้ามายึดอำนาจผ่านการเลือกตั้งใหม่อีกรอบ
คนเสนอทางออก
ถูกด่าอย่างกับเป็นคนที่ทำให้ประเทศฉิบหาย
กรูว์งงกับผู้คนในบ้านเมืองนี้จริงๆ

----------------------------------
ความจริงที่หลายคนไม่ยึดอยู่ด้วย มีหลายประการเช่น

1) การปฏิรูป ไม่ได้ทำให้บรรหาร สุวัจน์ ทักษิณ ชวลิต หายไปจากโลก คนพวกนี้ย่อมหารูลอดที่จะเข้าสู่อำนาจ และกอดคอกันด้วยผลประโยชน์ต่อไป
2) คนพวกนี้จะรวมตัวกัน และผลักประชาธิปัตย์ไปอยู่อีกฝั่งหนึ่งเสมอ
3) เราปฏิรูปได้ที่ข้อกฎหมาย แต่ "สันดานคน" เราปฏิรูปไม่ได้ โดยเฉพาะสันดานประชาชนที่เลือกนักการเมืองโดยคิดถึงแต่ "ผลประโยชน์" ที่ตนจะได้รับ
4) การปฏิรูปนี้ดีแน่ แต่ไม่ได้แก้ทุกปัญหา
5) การต่อสู้กับระบอบทักษิณย่อมมิได้จบลงเมื่อเกิดการปฏิรูป

คำถามที่ตามมา "สงครามเย็น" หลังปฏิรูปจบ อะไรหรือใคร คือเครื่องมือหรือตัวแทนในการต่อสู้ ในเวลานั้น?
--------------------------------------

"มายาคติ" ที่น่ากลัวที่สุด
คือ หลายคนคิดว่า หากมีการปฏิรูปเกิดขึ้น
ระบอบทักษิณจะถูกขุดรากถอนโคน
ถามหน่อย ว่าอะไรคือเครื่องมือขุดรากถอนโคน
ตราบที่ทักษิณยังไม่ตาย
และขี้ข้าทักษิณยังแทรกซึมอยู่ทุกวงการ
มันก็ฟื้นกลับมาใหม่ได้ ถ้าเหตุปัจจัยของมันพร้อม
ดังนั้น
พูดความจริงกัน ว่าการปฏิรูปทำได้แค่ "รั้วป้องกัน"
ประชาชน ตำรวจ ทหาร กำนันผู้ใหญ่บ้าน สื่อมวลชน ต่างหาก
ที่ต้องปฏิรูปสันดาน "อยากได้ใคร่มี" ของตัวเอง
หยุดรับประโยชน์จากระบอบทักษิณ
หยุดมีหนี้สินที่ต้องตอบแทนพระคุณ!!
<<<<<<<<เห็นด้วย100%คะ :)

#59114 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:56

หลัง ดร. เสรี ลงนี่ผมว่าคนในนี้จะเงียบกริ๊บเลย...

รู้นะพิมพ์รออยู่...5555+

Tatiana สู้ตายยยยยยย

ฮึ่มมมมมมมมมมมมม

-_-

#59115 สัตยวาที

สัตยวาที

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:57

หลวงน้ามือตกสองหนแล้วนะ  สงสัยจะถือน้ำปานะอยู่     :ph34r: 

ขอสาบแช่งคนเลวร้ายทำลายชาติ ให้ไร้สุข มีแต่ทุกข์ ไร้คนรักดูแล อุดมด้วยคนเกลียดชังรังแก

เจ็บป่วย ทรมาน งานการไม่ก้าวหน้า ทำสิ่งใดให้ฉิบหาย วอดวาย อย่าได้พบความสุขใดในทุกชาติภพ

#59116 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:57

เอ๊ะ สมาชิกไปไหนกันหมดครับ ไม่เห็นมีใครพิมพ์อะไรเลย  :P  :D

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#59117 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:59

*
POPULAR

หลวงน้ามือตกสองหนแล้วนะ  สงสัยจะถือน้ำปานะอยู่     :ph34r: 

แพ้เป็นพระ ชนะเป็นดารา

-_-

เอ๊ะ สมาชิกไปไหนกันหมดครับ ไม่เห็นมีใครพิมพ์อะไรเลย  :P  :D

ก็กดไล้ค์ไง

:huh:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#59118 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:02

*
POPULAR

เร่เข้ามาๆ

แทงสด จ่ายสด

ม้าเต็ง กีรเต้ แทง 1 จ่าย 1

ม้ารอง Ape แทง 1 จ่าย 2

ม้ามืด ธีรเดชน้อย แทง 1 จ่าย 10

#59119 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:03

*
POPULAR

4 พ.ค.57 เผย..อาเพศลมครืน ไฟลุกพรึบ สุพรรณอ่วมวอดวาย เสนียดอั้งยี่แดงมา

สุพรรณบุรี เป็นเมืองโบราณ มีอายุไม่ต่ำกว่า 3,500-3,800 ปี ตั้งแต่สมัยยุคหินใหม่ ยุคสำริด ยุคเหล็ก เจริญรุ่งเรืองมาตั้งแต่อดีตเมื่อ พ.ศ. 1420 ในยุคทวารวดี นามเดิม เมือง พันธุมบุรี และต่อมาสมัย พ่อขุนรามคำแหงมหาราช นามว่า "สุพรรณภูมิ" ถือเป็นนครรัฐที่มีความสำคัญมาก่อน กรุงศรีอยุธยา และสืบทอดวัฒนธรรมต่อเนื่องมาตั้งแต่ ฟูนัน อมราวดี ทวารวดี และศรีวิชัย ต่อมาเปลี่ยนชื่อเป็น “ทวารวดีศรีสุพรรณภูมิ” หรือ “พันธุมบุรี”

ภายหลังพระเจ้ากาแต ได้ย้ายเมืองมาตั้งอยู่ที่ฝั่งขวาของแม่น้ำท่าจีน แล้วโปรดให้มอญน้อยไปสร้างวัดสนามชัย และบูรณะวัดป่าเลไลยก์ ชักชวนให้ข้าราชการจำนวน 2,000 คนบวช จึงขนานนามเมืองใหม่ว่า “สองพันบุรี” ครั้งถึงสมัยพระเจ้าอู่ทอง ได้สร้างเมืองมาทางฝั่งใต้ หรือทางตะวันตกของแม่น้ำท่าจีน ชื่อ “ เมืองอู่ทอง” เมื่อมีการสถาปนากรุงศรีอยุธยา เมืองสุพรรณบุรี จึงจัดอยู่ในฐานะเมืองลูกหลวง ซึ่งเป็นเมืองอู่ข้าวอู่น้ำที่สำคัญ

จวบจนสมัยขุนหลวงพะงั่ว เมืองนี้จึงเรียกว่าชื่อว่า “ เมืองสุพรรณบุรี” นับแต่นั้นมา เป็นเมืองหน้าด่าน ที่สำคัญทางการทหาร ต้องผ่านศึกสงครามหลายต่อหลายครั้ง สภาพเมืองตลอดจนโบราณสถานถูกทำลาย เหลือเพียงซากปรักหักพัง จนกระทั่งถึงสมัยรัตนโกสินทร์ เมืองสุพรรณบุรีได้ฟื้นตัวขึ้นใหม่ ที่อยู่ฝั่งตะวันออกของแม่น้ำท่าจีน (ลำน้ำสุพรรณ) มาจนตราบทุกวันนี้

ในปี พ.ศ. 2135 พระเจ้านันทบุเรง แห่งพม่า โปรดให้พระมหาอุปราชา นำกองทัพ 2.4 แสนคน เข้ามาทางด่านเจดีย์สามองค์ กาญจนบุรี มาตีกรุงศรีอยุธยา หมายจะชนะศึกในครั้งนี้ สมเด็จพระนเรศวร แห่งอโยธยา ทรงทราบว่า พม่าจะยกทัพใหญ่มาตี จึงทรงเตรียมไพร่พล มีกำลัง 1 แสนคน เดินทางออกจากบ้านป่าโมก ไปสุพรรณบุรี ข้ามน้ำตรงท่าท้าวอู่ทอง และตั้งค่ายหลวงบริเวณหนองสาหร่าย เมืองสุพรรณบุรี

เช้าของวันจันทร์ แรม 2 ค่ำ เดือนยี่ ปีมะโรง พ.ศ. 2135 สมเด็จพระนเรศวร และสมเด็จพระเอกาทศรถ ทรงเครื่องพิชัยยุทธ ช้างทรงของทั้งสองพระองค์นั้นเป็นช้างชนะงา คือ ช้างมีงาที่ได้รับการฝึกให้รู้จักการต่อสู้มาแล้ว หรือเคยผ่านสงครามชนช้าง ชนะช้างตัวอื่นมาแล้ว ซึ่งเป็นช้างที่กำลังตกมัน สมเด็จพระนเรศวรทรงช้างนามว่า เจ้าพระยาไชยานุภาพ ส่วนพระสมเด็จพระเอกาทศรถ ทรงช้างนามว่า เจ้าพระยาปราบไตรจักร

สมัยก่อนการกระทำยุทธหัตถี เป็นประเพณีสงครามที่รับมาจากอินเดีย โดยช้างที่ใช้ เรียกว่า "ช้างศึก" โดยมากจะนิยมเลือกใช้ช้างพลายที่กำลังตกมัน ดุร้าย ก่อนออกทำสงครามจะกรอกเหล้าเพื่อให้ช้างเมา เกิดความฮึกเหิมเต็มที่ โดยจะแต่งช้างให้พร้อมในการรบ เช่น ใส่เกราะที่งวงหรืองา หรือล่ามโซ่ ใส่หนามแหลมให้เท้าช้างทั้งสี่ เพื่อรื้อทำลายค่ายคูของฝ่ายตรงข้าม เรียกว่า "ช้างกระทืบโรง"

ผู้ที่นั่งบนหลังช้างจะมี 3 คน คือ บนคอช้าง จะเป็นผู้ทำการต่อสู้ โดยอาวุธที่ใช้สู้ส่วนมากจะเป็นง้าว กลางช้าง จะเป็นผู้ให้สัญญาณ และส่งอาวุธที่อยู่บนสับคับให้แก่คอช้าง โดยอาวุธได้แก่ ง้าว, หอก, โตมร, หอกซัด และเครื่องป้องกันต่าง ๆ เช่น โล่ เป็นต้น และควาญช้างซึ่งจะเป็นผู้บังคับช้างจะนั่งอยู่หลังสุด และหากเป็นช้างทรงของพระมหากษัตริย์ จะมีทหารฝีมือดี 4 คนประจำตำแหน่งเท้าช้างทั้ง 4 ข้างด้วย เรียกว่า "จาตุรงคบาท" ซึ่งไม่ว่าช้างทรงจะไปทางไหน จาตุรงคบาท ต้องตามไปคุ้มกันด้วย หากตามไม่ทันจะมีโทษถึงชีวิต

โดยมากแล้ว ผลแพ้ – ชนะ ของการทำยุทธหัตถี จะขึ้นอยู่กับขนาดของช้าง ช้างที่ตัวใหญ่กว่าจะสามารถข่มขวัญช้างที่ตัวเล็กกว่า เมื่อช้างที่ตัวเล็กกว่าหนี หรือหันหลังให้ หรือช้างตัวใดที่สามารถงัดช้างอีกตัวให้ลอยขึ้นได้ จะเปิดจุดอ่อนให้โจมตีได้ตรง ๆ การฟันด้วยของ้าวใส่คู่ต่อสู้เพียงครั้งเดียว ก็อาจทำให้ถึงตายได้ โดยร่างอาจขาดหรือเกือบขาดเป็นสองท่อน เรียกว่า "ขาดสะพายแล่ง"

ในระหว่างการรบนั้น ช้างทรงสมเด็จพระนเรศวร และสมเด็จพระเอกาทศรถ วิ่งไล่ตามพม่าหลงเข้าไปในแดนพม่า มีเพียงทหารรักษาพระองค์และจาตุรงคบาท เท่านั้นที่ติดตามไปทัน สมเด็จ พระนเรศวร ทรงทอดพระเนตรเห็นพระมหาอุปราชา ทรงพระคชสาร อยู่ในร่มไม้กับเหล่าท้าวพระยา จึงทราบได้ว่าช้างทรงของสองพระองค์ หลงถลำเข้ามาถึงกลางกองทัพ และตกอยู่ในวงล้อมข้าศึกแล้ว

ด้วยพระปฏิภาณไหวพริบของสมเด็จพระนเรศวร ทรงเห็นว่าเป็นการเสียเปรียบข้าศึก จึงไสช้างเข้าไปใกล้ แล้วตรัสถามด้วยคุ้นเคยมาก่อนแต่วัยเยาว์ว่า "พระเจ้า พี่เราจะยืนอยู่ใยในร่มไม้เล่า เชิญออกมาทำยุทธหัตถีด้วยกัน ให้เป็นเกียรติยศไว้ในแผ่นดินเถิด ภายหน้าไปไม่มีพระเจ้าแผ่นดินที่จะได้ยุทธหัตถีแล้ว" สมรภูมิดอนเจดีย์ จึงอุบัติขึ้น พระมหาอุปราชา ได้ยินดังนั้น จึงไสช้างนามว่า พลายพัทธกอ เข้าชนช้างพระยาไชยานุภาพ จนเสียหลัก

พระมหาอุปราชา ทรงฟันสมเด็จพระนเรศวร ด้วยพระแสงของ้าว แต่สมเด็จพระนเรศวรทรงเบี่ยงหลบทัน จึงฟันถูกพระมาลาจนหนังขาด จากนั้นช้างทรงพระยาไชยานุภาพ ได้ชนพลายพัทธกอจนเสียหลัก สมเด็จพระนเรศวร ทรงฟันด้วยพระแสงของ้าว ถูกพระมหาอุปราชาเข้าที่อังสะขวา สิ้นพระชนม์อยู่บนคอช้างทันที

ส่วน สมเด็จพระเอกาทศรถ ก็ทรงฟันเจ้าเมืองจาปะโร เสียชีวิตเช่นกัน ทหารพม่าขวัญกระเจิง เห็นว่าแพ้แน่แล้ว จึงใช้ปืนระดมยิงใส่สมเด็จพระนเรศวรได้รับบาดเจ็บ ทันใดนั้น ทัพหลวงไทยตามมาช่วยทัน จึงรับทั้งสองพระองค์กลับพระนคร พม่าจึงยกทัพกลับกรุงหงสาวดีไป พร้อมพระศพพระมหาอุปราช สมเด็จพระนเรศวร ทรงมีชัยชนะในสงครามยุทธหัตถีครั้งนั้น พระเกียรติยศเป็นที่เลื่องลือ ทรงโปรดให้ก่อพระเจดีย์ขึ้นองค์หนึ่ง ตรงที่พระองค์ได้ทรงชนช้างกับพระมหาอุปราช ไว้เพื่อเฉลิมพระเกียรติ

ต่อมาอีกรายร้อยปีสมัยรัตนโกสินทร์ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 เมื่อสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ เสด็จตรวจราชการที่เมืองสุพรรณ ทอดพระเนตรเจดีย์ยุทธหัตถี ชาวบ้านเรียกว่า ดอนพระเจดีย์ บริเวณหนองสาหร่าย อำเภอดอนเจดีย์ เมืองสุพรรณบุรี จึงทรงกราบบังคมทูล รัชกาลที่ 6 เสด็จพระราชดำเนินสักการะองค์พระเจดีย์ เมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2456

จากนั้นโปรดให้จัดพระราชพิธีบวงสรวงสมโภชพระเจดีย์ โดยพระองค์ ทรงนิพนธ์คำประกาศดุษฎีสังเวยขึ้นเพื่อพระราชพิธีนี้โดยเฉพาะ ว่า “ ด้วยการสรรเสริญพระราชกรณียกิจ ในการยุทธหัตถีของสมเด็จพระนเรศวร เพื่อทรงมุ่งให้พระเจดีย์องค์นี้และพิธีกรรมนี้เป็นเครื่องจูงใจให้คนไทยรัก ชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ “

แล้วพระองค์ ทรงมีพระราชดำริ ให้บูรณะพระเจดีย์องค์นี้ โดยสร้างพระเจดีย์องค์ใหม่ครอบองค์เก่า เป็นเจดีย์ทรงพุ่มข้าวบิณท์ งบประมาณในการสร้าง 1.9 ล้านบาท แต่ปรากฏว่ากระทรวงการคลังไม่มีงบประมาณเพียงพอ จึงต้องชะลอการก่อสร้างไว้ก่อน จนสิ้นรัชกาล ต่อมาจนถึงในหลวงรัชกาลที่ 9 และจอมพล ป. พิบูลสงคราม เป็นนายกฯ ได้บูรณะเจดีย์ การทำพิธีการบวงสรวง จัดแสดงละครทางประวัติศาสตร์ ชัยชนะสงครามยุทธหัตถีที่สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงมีชัยชนะเหนือพระมหาอุปราชา ครั้งนั้น เป็นมหาวีรกรรมอันยิ่งใหญ่ และมีการจัดงานเพื่อเฉลิมฉลองอย่างยิ่งใหญ่ทุกปี เพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติ

- พอแกนนำ “ขบวนการล้มเจ้า ล้มราชวงศ์” แก๊งค์เนรคุณป่วนชาติแดง นปช. ประกาศทำหินแตก แยกแผ่นดิน จะไปจัดชุมนุมโจมตี ให้ร้ายเบื้องสูงที่ จ.สุพรรณ ปรากฏว่าเกิดอาเพศพายุขึ้นก่อนการชุมนุม ฯ เมื่อวันที่ 1 พ.ค.57 ช่วงบ่าย แถว อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรี จู่ๆ เกิดเหตุอาเพศพายุพิโรธ หมุนกรรโชกแบบไม่มีปี่มีขลุ่ย นานกว่า 1 ชั่วโมง ซัดกระหน่ำ ซะเละราบเป็นหน้ากลอง สถานที่ราชการ-บ้านเรือนประชาชนเสียหายฉิบหายวายป่วง

หลังคาอาคาร ราชการเสียหาย ต้นไม้นับ 10 ต้นหักโค่น เสาไฟฟ้าแรงสูง ริมถนนสายอู่ทอง-ด่านช้าง จำนวน 16 ต้น ที่แข็งแรงดังหินผา ล้มพับหักระเนระนาดเอาง่ายๆ บ้านเรือนประชาชน ห้องแถว กว่า 70 หลัง ถูกลมพัดพัง หลังคาเปิดหายไป พังวินาศสันตะโร..คล้ายถูกช้างศึกที่ถูกกรอกเหล้าตกมัน โมโหโกรธา วิ่งพุ่งชนบ้านเรือน ทุกอย่างตรงหน้า จนพังราบ เหมือนอยู่ในพื้นที่ทำสงครามยุทธหัตถี..และต้นไม้ เสาไฟฟ้าแรง ก็เหมือนถูกพระแสงของ้าวของกษัตริย์โบราณฟันฉับ จนขาดสะพายแล่ง ล้มคลืนพับหักระเนระนาด ประมาณนั้น

ช่วงเย็นมีประชาชนที่ถูกสายจัดม็อบ ส.ส.แดง บังคับมา ประมาณ 2 พันกว่าคน โดยบางส่วนได้ใส่เสื้อแดง สกรีนคำว่า ส.ส.สหรัฐ ฯ มีบางส่วนที่ถูกต้อนกันหลบหนีขนมาเป็นรถทัวร์ และรถกะบะบรรทุกกันมา มีเพียงคนขับรถเท่านั้นที่ใส่เสื้อสีแดง นอกนั้นคนในรถไม่มีใครใส่เสื้อแดง บางคนยังใส่เสื้อ “ ประชาชนของพระราชา “ มาด้วย ชาวบ้านเกือบทุกคนมาด้วยสีหน้าเบื่อหน่าย เพราะอยากได้เงินค่าจำนำข้าวที่รัฐบาลปูเน่า ค้างจ่ายคนละหลายแสนบาทมากกว่า เพราะมาวันนี้ ผู้ใหญ่ก็ได้ค่าจ้างเพียง 150-200 บาท เด็กคนละ 20 บาท

ที่แกนนำได้ค่าหัวจัดชุมนุมมา 2,000 บาท กลับมาจ่ายให้ประชาชนแค่นี้เอง ที่เหลือแกนนำ อมเข้ากระเป๋าไปจนหมด พอชาวบ้านจะไม่มาก็ให้ผู้นำชุมชนไปบังคับ ว่าจะไม่ให้กู้กองทุนหมู่บ้าน และจะไม่จ่ายเงินจำนำข้าวที่ค้างไว้ ชาวบ้านที่มาจึงเหมือนต้องตกกระไดพลอยโจร ไม่มีใครเต็มใจมาร่วมชุมนุม ชาวบ้านต่างบอกเป็นเสียงเดียวว่า “ไม่ต้องการประชาธิปไตยแบบค้างค่าจำนำข้าว” และบอกให้ รมช.ค้าขาย ใส้เดือนเต้น ไปขายข้าวในสต๊อคหลายล้านตันในโกดังได้แล้ว เพราะที่สุพรรณ แทบไม่มีการขายข้าวออกไปเลย ข้าวเต็มโกดังไปหมด จนเน่าหมดแล้ว

ชาวนาแค่อยากรู้ว่า “ ทำไมไม่ขายข้าวออกไปสักที จะเก็บไว้ให้เน่าทำไมตั้ง 2 ปีกว่าแล้ว “ แกนนำเสื้อแดง และบริษัทเผาไทย มาจัดม็อบต่อต้านเบื้องสูงแบบนี้ มันก็ไม่ช่วยให้ขายข้าวไปต่างประเทศได้ เพราะต่างประเทศเขาไม่ได้มาฟังการปราศรัยด้วย..ดังนั้นช่วงแกนนำเสื้อแดง ปราศรัย จึงไม่ชาวบ้านสนใจฟัง ต่างจับกลุ่มคุยกัน ด่าทอรัฐบาลปูเน่า เรื่องไม่ได้เงินค่าจำนำข้าวมากกว่า พอครบกำหนด เวลา 22.00 น. คนเสื้อแดงก็สร้างปาฏิหาริย์ หายตัววับไปกับตา ทิ้งไว้แต่ความว่างเปล่า เต็มไปด้วยเศษขยะ และมีแม่ค้าเก็บของ เหมือนเลิกงานวัดเท่านั้น ไม่ได้มีส่วนใดๆ ยึดโยงกับอุดมการณ์ทางการเมืองทั้งสิ้น..คำกล่าวที่ว่า “จะนับม็อบเสื้อแดงที่แท้จริง ต้องนับจำนวนหลัง 23.00 น.จึงเป็นจริงเสมอ เพราะ..ไม่เหลือใครเลย”

- หลังจากพวกอัปรีย์มาเหยียบแผ่นดินสุพรรณ เกิดอาเพศจากไฟซ้ำอีก เมื่อช่วงกลางดึกที่ผ่านมา เกิดเหตุเพลิงไหม้ห้องแถวไม้ 2 ชั้น กว่า 10 คูหา บริเวณตลาดเก่าเมืองอู่ทอง ซอยศรีสรรเพชร 1 อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรี ห้องแถวบริเวณนั้นเป็นห้องแถวไม้เก่าแก่ อายุกว่า 100 ปี เป็นชุมชนเก่าแก่ มีชาวบ้านอาศัยอยู่เป็นจำนวนมาก และบ้านพักอีกจำนวนมาก รวมแล้วกว่า 20 หลัง ชาวบ้านที่ที่อาศัยอยู่บริเวณห้องแถว ขนย้ายสิ่งของหนีไฟกันอย่างโกลาหล โดยพระเพลิงพิโรธ ได้ลุกลามอย่างรวดเร็ว ตลอดทั้งแนว

แม้ชาวบ้านจะพยายามช่วยกันดับแต่ไฟ แต่กลับเหมือนยิ่งกระพือให้ลุกลามไปอย่างรวดเร็ว มีคนแก่ และมีผู้ได้รับบาดเจ็บจากสังกะสีหล่นใส่อีกจำนวนมาก ผ่านไปกว่า 1 ชั่วโมง จึงควบคุมเพลิงได้ มูลค่าความเสียหายนับ 100 ล้านบาท..ได้ชื่อว่าแกนนำขบวนการล้มเจ้า ล้มราชวงศ์ ไปที่ไหน พื้นที่นั้นต้องการเกิดเสนียด อาเพศ พังพินาศ ทุกที่ไป

หลายๆ ปรากฏการณ์ เตือนว่าคนเสื้อแดงที่จะไปชุมนุม กับขบวนการแดงล้มเจ้า ล้มราชวงศ์ เสื้อแดงที่ถนนอักษะ..จะไปได้ แต่กลับไม่ได้..“ ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี”..ธุรกิจขายโลงศพ บรรจุชิ้นส่วนคนเสื้อแดง งานนี้รับทรัพย์ ต่อโลงกันไม่หวาดไม่ไหวแน่ๆ..ถ้าร้านสุริยาหีบศพรับงานไม่ทัน ในซอยพุทธมณฑล 19 สาย 3 ข้างๆ ถนนอักษะ มีโรงงานทำโลงศพเป็นทางเลือกเยอะ เสธ ว่าเพื่อไม่ให้ลูกค้าคิวแน่นขนัดเกินไป ญาติๆ ควรพาคนเสื้อแดงที่จะไปร่วมชุมนุมรีบไปติดต่อร้านโลงศพแต่เนิ่นๆ ขอดูแคทตาล็อกโลงศพแบบสวยๆ..

ของแบบนี้เป็นของใช้ส่วนตัวยามสุดท้ายของชีวิต คนใช้ควรจะได้เลือกแบบเอง..ไม่งั้นพอแกนนำแดงเขาบอมบ์ จนร่างแหลกเละตามแผนแห่ศพ ญาติจะไม่มีเวลา เพราะช่วงนั้นจะยุ่งอยู่กับการต้องไปค้นหาชิ้นส่วนร่างกาย หัวไปทาง แขน ขา กระเด็นหลุดไปอีกทาง !!..

เสธ ว่างานนี้คนเสื้อแดงที่สมองเยียวยาไม่หายโง่ คงไม่รอดว่ะ ลูกหลาน รีบโทรศัพท์ไปบอกญาติ พี่น้อง คนรู้จัก ที่จะเข้ามาชุมนุมกับ “ แก๊งค์แดงฆ่าแดง “ ซะนะ

@เสธ น้ำเงิน
ที่มา https://www.facebook.com/topsecretthai

(ดูเรื่องเก่าย้อนหลังทุกตอนที่ https://www.facebook...i/photos_albums)

“ หมายเหตุ ข้อความเพจนี้แต่ละตอน อาจมีแก้ไขดัดแปลงในภายหลัง ตามข้อมูลเพิ่มเติม หรือคำแนะนำที่สร้างสรรค์หลังการโพส จึงแนะนำว่าหากสนใจ ควรกดแชร์จากเพจต้นฉบับนี้ หากจะคัดลอกส่วนหนึ่งส่วนใด ของเนื้อหาไป ควรทิ้งเวลาราว 3 วัน และอ้างอิง เพจ แฉ..ความลับ @เสธ น้ำเงิน พร้อมลิ้ง เพื่อประโยชนสาธารณะ มาเช็คดูข้อความที่คัดลอกไป เทียบกับต้นฉบับจริง “ และ “ หากสมาชิกต้องการแจ้งเตือนโดยอัตโนมัติ แค่กด"ถูกใจ" ยังไม่พอ จะต้องกด"รับการแจ้งเตือน"(get notifications) เพิ่มด้วย “

#59120 lakhin

lakhin

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:03

:P :P :P ซุ่มอยู่ :P :P :P

#59121 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

เร่เข้ามาๆ

ม้ามืด ธีรเดชน้อย แทง 1 จ่าย 10

ให้เกียรติผมมากเลยนะนี่  :D  :lol:

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#59122 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:05

*
POPULAR

เร่เข้ามาๆ

ลืมม้า 8,000 ไมล์ไปได้ไง ตอนนี้นิ้วรอกด Enter แล้ว

#59123 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:05

*
POPULAR

จัดมาตาม ดร.เสรีพูดฮะ ;) :lol:

อันนี้แถมฮะ :lol: :lol:

#59124 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:08

ทางโล่ง กินนิ่มๆ tuzki-bunny-emoticon-003.gif

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#59125 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:10

*
POPULAR

เร่เข้ามาๆ

อยู่ข้าง ape โดนกินแน่นอน เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือนน้า :rolleyes:

#59126 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:11

ทางโล่ง กินนิ่มๆ tuzki-bunny-emoticon-003.gif

#59127 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:13

อัญชะลีเอ๊ย.........มวลมหาแฟนกำนัน รอกดจนมือหงิกแว้ว

:lol: :lol: :lol:

#59128 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:13

:lol:  :lol:  :lol:

ขอขอบคุณ ภาพจาก...http://www.oknation....0/08/29/entry-1   และเจ้าของบล๊อกครับ

Edited by ซีมั่น โลช่า, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:15.

#59129 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:19

#59130 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:20

พรุ่งนี้จะมรคนดูบลูสกายย์แค่ 150 คน :o

#59131 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:21

*
POPULAR

เวทีแดงสมุทปราการยามนี้ เป็นล้าน pic.twitter.com/lCpkRm6Hyp

#59132 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:21

ผญบ.สาธิต กะลูกหมี ณัฐพล มาล่ะ ฮ่า ฮ่า

Edited by ซีมั่น โลช่า, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:22.

#59133 กีรเต้

กีรเต้

ผู้ใหญ่มาแว้ว

#59134 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:22

ผญบ.สาธิต กะลูกหมี มาล่ะ ฮ่า ฮ่า

ยังจะเล่นอีก

:angry:

โดนปาดเฉยเลย

:(

Edited by กีรเต้, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:23.

#59135 Ape

Ape

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:24

ผญบ.สาธิต กะลูกหมี ณัฐพล มาล่ะ ฮ่า ฮ่า

#59136 Tatiana

Tatiana

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:25

นมัสการหลวงพี่อย่ามาทำลายสมาธิเลยเจ้าค่ะ เพลงเพลิงไม่ฟังทั้งน้านนนนนนนนน

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#59137 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:27

*
POPULAR

10329135_10152444356994835_4945314036728

1385715_10151969271514835_975703533_s.pn

ทางเดินสู่สุญญากาศ

#59138 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:28

นมัสการหลวงพี่อย่ามาทำลายสมาธิเลยเจ้าค่ะ เพลงเพลิงไม่ฟังทั้งน้านนนนนนนนน

อิ อิ

:)

#59139 lakhin

lakhin

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:32

*
POPULAR

10254008_742123665807851_823621190639872

#59140 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:33

Kanok Ratwongsakul Fan Page เพิ่ม 9 รูปภาพใหม่

รู้ ว่าพี่น้อง สมาพันธ์แรงงานรัฐวิสาหกิจสัมพันธ์ (สรส.) และกลุ่มกปปส. บางคนที่ชุมนุมอยู่ที่กระทรวงมหาดไทย

มาตั้งแต่วันที่ 1 ธ.ค.56 (ผมไปด้วย) ไม่อยากกลับ บางคนน้อยใจ บางคนคิดว่าเราแพ้ ..

พวกเราไม่แพ้เลยครับ มันมีรัฐมนตรีขี้ข้าทักษิณ หวังใช้แผนระดมพลกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน มาบีบขอคืนพื้นที่

กะจะทำให้กระทบกระทั่งกัน แล้วเอาไปขยายผลเรียกมวลชนฝั่งของมัน พอตำรวจมาแจ้งให้ กปปส.ทราบ

ลุงกำนันจึงออกจาก เดอะ มอลล์ บางกะปิ ไปรับพี่น้องมาชุมนุมที่สวนลุมฯ

มันหวังจะให้พวกเราบาดเจ็บ เสียเลือดเนื้อ ลุงกำนันไม่ยอมให้พวกเราเป็นอะไรอีก

ไม่ใช่ยอมแพ้นะครับ อ่านใบนัดรายงานตัวดูสิครับ แค่คำพูดปลุกใจ ยังต้องสอนให้ตะโกนเลย!

10311213_783676514983383_210938415729157

#59141 Tatiana

Tatiana

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:34

อิ อิ

อ๊ะ มื้อกลางวันวันนี้เราเพิ่งหม่ำผัดไทยไปหยกๆ หลวงพี่เอามายั่วไม่สำเร็จเจ้าค่ะ

#59142 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:36

*
POPULAR

10 สิ่งประดิษฐ์ยอดเยี่ยม

จาก...http://www.oknation....4/05/04/entry-1   ขอขอบคุณเจ้าของบล๊อก

Edited by ซีมั่น โลช่า, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:56.

#59143 Tatiana

Tatiana

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:36

อู๊ยยยย ตาผู้ใหญ่สาธิตแกพูดไรมากมาย ไปได้แล้ว จะเข้าห้องน้ำก็ไม่กล้าอ่ะ

#59144 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:38

อิ อิ

อ๊ะ มื้อกลางวันวันนี้เราเพิ่งหม่ำผัดไทยไปหยกๆ หลวงพี่เอามายั่วไม่สำเร็จเจ้าค่ะ

อู๊ยยยย ตาผู้ใหญ่สาธิตแกพูดไรมากมาย ไปได้แล้ว จะเข้าห้องน้ำก็ไม่กล้าอ่ะ

#59145 Tatiana

Tatiana

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:38

*
POPULAR

ยัยคนนี้ก็มาหมุนอยู่นั่น เวียนหัว ถ้าทำเราแพ้ เราจะไม่ยอมรับอำนาจศาล เอ๊ย กติกา

#59146 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:39

อันลี มาเมาท์ต่อ ๕๕๕ 

#59147 Tatiana

Tatiana

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:41

ชอบข้าวเหนียว แต่ไม่ชอบมะม่วงสุกเจ้าค่ะ ขอเป็นลอดช่องสิงคโปร์แทนนะคะ

Edited by Tatiana, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:42.

#59148 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:41

ยัยคนนี้ก็มาหมุนอยู่นั่น เวียนหัว ถ้าทำเราแพ้ เราจะไม่ยอมรับอำนาจศาล เอ๊ย กติกา

Doraemon 01.jpg

#59149 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

เข้าที่...

เตรียมตัว...

ระวัง...

:lol:  :lol:  :lol:

#59150 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:42

ผู้ใช้ 133 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 29 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 101 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 2 ท่าน

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน