Jump to content

เกาะติดสถานการณ์ สุเทพ ทวงคืนอำนาจจากรัฐบาลเพื่อปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

ราชดำเนิน มวลมหาประชาชน สุเทพ กระทู้ในตำนาน

• Please log in to reply
73666 ความเห็นในกระทู้นี้

#73401 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:18

*
POPULAR

"กำนันมาแล้วว"

ตั้งแต่เข้ากระทู้นี้มา

ไม่เคยพิมพ์คำนี้เลย

ไหนๆจะปิดซะแล้ว

ขอพิมพ์บ้างนะครับ

:D

อนุมัติ

:lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#73402 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:22

ลบครับ ย้ายไปกระทู้ใหม่ 

Edited by ธีรเดชน้อย, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:32.

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#73403 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:22

*
POPULAR

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยรายงานขุดคุ้ยข้อมูลต่างๆมาลง คงเป็นกระทู้ประวัติศาตร์ของเวบไทยกระทู้หนึ่งเลยไม่ใช่เพียงแค่ของสรท.เท่านั้น

ขอบคุณกบแดงผู้ตั้ง ขอบคุณมอดผู้ปักหมุด (และทั้งสองมาช่วยปิด อิอิ)

#73404 134340

134340

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:39

*
POPULAR

พอจะปิดกระทู้นี้ ก็เลยกลับไปไล่อ่านช่วงต้นๆ ใหม่อีกครั้ง

เราเดินมาไกลจริงๆ ครับ เจ็ดเดือนที่ผ่านมามีอะไรเกิดขึ้นมากมาย
เหตุการณ์ประทับใจที่สุดก็คงเป็นตอนที่ตำรวจพยายามจับลุงกำนันที่ ก.คลัง

พอข่าวแพร่ออกไป ก็มีพี่น้องมากมายยอมเสี่ยงเอารถตัวเองมาจอดปิดทาง ยอมอดหลับอดนอน มาอยู่รวมกันเป็นโล่ให้กับลุงกำนัน

สารภาพเลยว่าวันนั้นผมนั่งติดตามสถานการณ์ไป น้ำตาก็ซึมออกมาเอง
ไม่รู้ว่าชีวิตนี้จะได้เห็นเหตุการณ์ที่ทุกคนร่วมแรงร่วมใจกันแบบนี้อีกหรือเปล่า

แล้วพบกันในกระทู้บิ๊กตู่ครับ :)

#73405 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:40

*
POPULAR

ตอนเช้าต้องเข้ามาติดตามข่าวสารเป็นประจำ 
ตลอดช่วงเจ็ดเดือน มีทั้ง รอยยิ้ม เสียงหหัวเราะ และน้ำตา
คุ้นชิน กับหลวงอา คุณเสือฯ น้านิ่ม แพท  ธีรเดช  ฯลฯ  (กล่าวนามได้ไม่หมด)
แต่ก็ไม่กล้าเล่น กำนันมาแล้ว.....ได้แต่ชมและเชีบร์ และยิ้ม

ใจหาย...เหงาๆ  ตั้งแต่ ไม่มี ที วี สีฟ้า
แล้วก็รู้สึกใจหาย อีกครั้ง  ที่กระทู้นี้ จะปิดลง
แต่ก็คิด คิด อีกรอบ  ดีเหมือนกัน  ปุ่ม F5  จะได้อยู่ยั้งยืนยง
เพราะบางวัน F5  รัวเป็นชุดๆๆ
จนกระทั่งวันหนึ่ง ตัดสินใจ สมัครสมาชิก และโพสต์ไป 2 ครั้ง 
หลังจากที่ติดตามอ่านมาตั้งแต่น้ำท่วม (รู้จักเสรีไทย  ตอน น้ำท่วมใหญ่)
สาเหตุที่ไม่สมัครสมาชิก ก็เพราะว่า
สมัยเด็กๆ และวัยรุ่น  เพื่อนๆ ชอบแซวว่า  แกไปเชียร์อะไร  อ่านอะไร เขา ไปหมด
อิอิ   ท่าจะจริงบ้าง  เชียร์กีฬาสีโรงเรียนก็แพ้   ก็เลยปิดปากเงียบ
เป็นสมาชิกนิตยสารที่เปิดหัว(ตัวใหม่)  ได้ไม่นาน เขาก็ปิดตัวลง
เพื่อนก็เลยบอกวิธีแก้เคล็ดว่า  ให้เขาตั้งเนื้อตั้งตัว ได้ก่อน ถึงเข้าไปร่วม  ไม่งั้นวงแตก

.........
Thank you 3 times แอนด์ เอฟเวอรี่ดอร์ เอ๊ย เดย์ 

รักกระทู้นี้ค่ะ
จะอยู่ในความทรงจำ ตราบนานเท่านาน
ขอบคุณค่ะ

อ้าวจะเลิกกันแล้วหรอ งั้นคงต้องเจอกันใหม่เมื่อชาติต้องการ

ยังๆๆๆๆๆ ยังอยู่กันครบ ไปนู้้นนนนนนนเลย ไปป่วนกันต่อได้อยู่
เกาะติดสถานการณ์ บิ๊กตู่ กู้วิกฤติเหลือบ "ทักษิโณมิก" กลืนกินประเทศ สู่ดินแดนฟ้าใสใจบริสุทธิ์ "ตู่ ทำได้?"
http://webboard.seri...์-บิ๊กตู่-กู้ว/

:D   ผม  ขออ่านให้ครบ ทุกโพส ทุกหน้าก่อนครับ  เด๋ว ตามไปป่วน  :lol:   ..ขอขอบคุณ  สมาชิกเสรีไทย ทุกๆท่าน  และก็ขอ อภัยสมาชิกเสรีไทย  ทุกๆท่านอีกเช่นกัน  เพราะที่ผ่านมา  ตัวผมเอง ก็มีเล่นบ้าง  ออกทะเลก็บ่อย หลุดหยาบคายก็หลายครั้งอยู่  ก็ต้องขอ  อภัยมา ณ ที่นี้  โดยเฉพาะ ..มอด..  ก่อนที่จะมี ..กระทู้นี้โดย ..คุณกบแดง.. ต้องขอบพระคุณ  เป็นอย่างสูง  ผมเอง  อ่านอย่างเดียว  แทบจะไม่โพส เลย  จาก 60 กว่าๆ ณ บัดนาว  ใกล้ 2000 แระ   ..รักนะ จุ๊บจุ๊บ..  ^_^  :wub:   :P

#73406 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:44

*
POPULAR

จากวันที่ 25 พฤศจิกายน 2556  ถึงวันที่ 27 พฤษภาคม 2557

รวมเวลา 184 วัน ที่ผมผมได้โลดแล่นแสดงความเห็นและทัศนะ

ทางการเมืองที่เป็นเรื่องส่วนรวมอย่างต่อเนื่อง รวมไปถึงไปร่วม

การชุมนุมใน กทม แค่ 2 ครั้ง และร่วมการชุมนุมใน ตจว อีกราวๆ

4-5 ครั้ง ผมรู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงของประชาชนคนไทยที่เดิมๆ

ธุระไม่ใช่ ใครจะโกงจะกินอย่างไรกูไม่สน ขอให้กูมีความสุขกับ

กาม กิน เกียรติที่ป้อนอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน แต่ในช่วงเวลาเกือบ 7 เดือน

ประชาชนในประเทศได้ตื่นจากอำนาจโลภะ โทสะ และโมหะ กลาย

มาเป็นมนุษย์ผู้ที่รู้จักการเสียสละ ยอมทนลำบาก นอนกลางถนน

ยอมทนเจ็บใจต่อการกระทำของตำรวจองค์กรที่โสมมไปด้วยอวิชชา

ไม่ว่าจะเป็น ระเบิด แก็สน้ำตา การยัดข้อหาบ้าๆบอๆของ ศอรส พวก

ผมเห็นความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันของประชาชนผู้มีจิตสำนึกที่ดีต่อ

บ้านเมืองออกมาเป็นล้านๆคน เพื่อขับไล่รัฐบาลชั่ว ผมเห็นการบริจาค

ให้แก่ลุงกำนันเป็นมูลค่าไม่รู้กี่ร้อยล้าน อันมาจากพลังศรัทธาของ

มวลมหาประชาชน ผมได้รับรู้และเข้าใจแก่นแท้ของคนเสื้อแดงที่ยัง

ถูกมิจฉาทิฏฐิเข้าครอบงำ หลายๆคนพอแก้ไขได้ แต่หลายๆคนสมควร

ถูกกำจัดออกไปจากสังคมไทย นั่นเป็นเรื่องของอนาคต แต่สิ่งที่ผมได้

จากบอร์ดนี้ก็คือเพื่อนๆร่วมอุดมการณ์ ที่มีหัวใจเดียวกันอย่างผึ้งน้อย

น้านิ่ม คุณเช คุณธีรเดชน้อย คุณพอลคุง คุณอาวุโสโอเค คุณบุ๊คมาร์ค

คุณราฟา คุณชาวสวน พระคุณเจ้ากีรเต้ ฯลฯ หรือสหายแนวร่วมอย่าง

คุณ RED MORON  หรือหวานใจแดงคิวซีของผมอย่างเจ๊แดง ปจด

ที่มักจะกรี๊ดผมเวลาไม่ถูกใจ แต่ผมก็ให้ไลค์ทุกที หรือแม้กระทั่งเหลือง

ตกขอบอย่างคุณกรกช แพ็ท21 ที่เคยห้ำหั่นกันในเชิงวาทะ แต่ก็ไม่มีใคร

บาดเจ็บ ถึงแม้กระทู้นี้จะปิดไปแล้ว แต่ผมสัญญากับตัวเองว่าจะเข้า

เยี่ยมเยียนกระทู้นี้เสมอถ้ามีเวลา และหวังว่ากระทู้คงจะทำให้เพื่อนๆ

สมาชิกมีสติในการรับข้อมูลข่าวสาร และมีปัญญาในการใช้ข้อมูลข่าวสาร

ให้เกิดประโยชน์แก่ตนเองและสังคมส่วนรวมต่อไป.................

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#73407 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:45

10371988_507716629333391_141071560775449

และก็เพราะ  ..ไอ่เชี่ย แม้ว..  ด้วยครัช  ตัวดีเลยมัน  น่ะ   <_<

#73408 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:51

*
POPULAR

ตั้งแต่เริ่มใช้คอมฯเป็น(เมื่อตอนแก่นี่หละ) มู้นี้ กลายเป็นปัจจัยที่ 5  ยามว่างก็ว่าได้  เมื่อเช้าอ่านๆเจอว่าท่านกบแดงจะปิดมู้แล้วใจหายนะ  ยอมรับครับว่า ไม่มีโอกาสลงไปเดินถนนกับเหล่ามวลมหาประชาชนในกทม.เลยสักครั้งเดียว มีโอกาสเข้าร่วมก็ต่างจังหวัด  ก็อาศัย เสรีไทย นี่แหละที่คอยติดตามข่าวสารมาตลอด  มีทั้งสุข ทั้งทุกข์  ทั้งเฮฮา  จนบางครั้งหลงลืมตัวใช้คำที่ไม่เหมาะไม่ควรก็มี  ยังไงก็กราบขออภัยต่อสมาชิกทุกท่านด้วยครับ

ปล.  ภาพทุกๆภาพใน เสรีไทย นี้ ควรค่าแก่การเก็บไว้ชื่นชมต่อไปในวันข้างหน้า  ถ้าผมขออนุญาตบันทึกลงเครื่องไว้เปิดดูเป็นส่วนตัวหวังว่าสมาชิกที่เป็นเจ้าของภาพคงอนุญาตนะครับ  ขอขอบพระคุณครับ

#73409 SEXsTAR

SEXsTAR

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:52

*
POPULAR

เหตุการณ์ปัจจุบันที่เปลี่ยนไป ที่เราเกาะติดสถานการณ์-สุเทพทวงคืน หรือพูดง่ายๆว่า กระทู้ กปปส. หมดวาระหน้าที่แล้ว

ตอนนี้ได้เปลี่ยนไปเป็น เกาะติดสถานการณ์-บิ๊กตู่ หรือพูดง่ายๆว่า กระทู้ติดตามความเคลื่อนไหวของ คสช. แทนตามลิ้งนี้ >>>

http://webboard.seri...์-บิ๊กตู่-กู้ว/

พวกเราอาจจะได้กลับมาโพสที่นี่อีกครั้ง หลังจากมีรัฐาลใหม่ที่มาจากการเลือกตั้ง

หลัง คสช.ทำการแก้ไข ปัดกวาด สิ่งโสโครก โสมม ต่างๆเรียบร้อยแล้ว

หรือ วันที่มีนัดรวมตัว เพื่อฉลองวันแห่งชัยชนะ ของ กปปส. ครั้งสุดท้ายจริงๆ

( อาจมีกระทู้ใหม่ก็เป็นได้ แต่อยากให้เอามารวมๆใว้ที่นี่ดีกว่า ^^ )

ไคร่ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่แบ่งปันข่าวสารข้อมูล แชร์ความคิดเห็น

และที่ติดตามสถานการณ์จากกระทู้นี้ทุกท่าน เพราะทุกท่านทำให้เกิดกระทู้ปวัติศาสตร์

ด้วยความเคารพ ^^

ตอนเด็กๆ อยากรู้มานานละ คนเราเรียนมาเพื่ออะไร

ตอนนี้รู้แล้ว ว่า.....

>

>

>

>

>

>

>

>

>

>

เรียนมาเพื่อทราบ !!!

#73410 lostman

lostman

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:56

*
POPULAR

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลทั้งหมดในกระทู้นี้

เป็นกระทู้เดียวที่ทำให้ผมไม่ได้ปิด browser เลย 

กลัวเปิดใหม่แล้วจะงง ไม่ต่อเนื่อง ผ่านไปหลายหน้าจัด

รวย จน ขึ้นกับความขยัน ไม่เกี่ยวกับประชาธิปไตยประชาธิปไตยกินได้ คือ พวกที่จ้องหากิน หาผลประโยชน์เข้าตัว โดยอ้างคำว่าประชาธิปไตย

#73411 GOD_satan

GOD_satan

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:57

กระทู้ประวัติศาสตร์จะปิดตัวแล้วหรออ่ะครับ ตามติดทั้งวันทั้งคืน อิอิ

Edited by GOD_satan, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:58.

#73412 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:59

ตอนเช้าต้องเข้ามาติดตามข่าวสารเป็นประจำ 
ตลอดช่วงเจ็ดเดือน มีทั้ง รอยยิ้ม เสียงหหัวเราะ และน้ำตา
คุ้นชิน กับหลวงอา คุณเสือฯ น้านิ่ม แพท  ธีรเดช  ฯลฯ  (กล่าวนามได้ไม่หมด)
แต่ก็ไม่กล้าเล่น กำนันมาแล้ว.....ได้แต่ชมและเชีบร์ และยิ้ม

ใจหาย...เหงาๆ  ตั้งแต่ ไม่มี ที วี สีฟ้า
แล้วก็รู้สึกใจหาย อีกครั้ง  ที่กระทู้นี้ จะปิดลง
แต่ก็คิด คิด อีกรอบ  ดีเหมือนกัน  ปุ่ม F5  จะได้อยู่ยั้งยืนยง
จนกระทั่งวันหนึ่ง ตัดสินใจ สมัครสมาชิก และโพสต์ไป 2 ครั้ง 
หลังจากที่ติดตามอ่านมาตั้งแต่น้ำท่วม (รู้จักเสรีไทย  ตอน น้ำท่วมใหญ่)
สาเหตุที่ไม่สมัครสมาชิก ก็เพราะว่า
สมัยเด็กๆ และวัยรุ่น  เพื่อนๆ ชอบแซวว่า  แกไปเชียร์อะไร  อ่านอะไร เขา ไปหมด
อิอิ   ท่าจะจริงบ้าง  เชียร์กีฬาสีโรงเรียนก็แพ้   ก็เลยปิดปากเงียบ
เป็นสมาชิกนิตยสารที่เปิดหัว(ตัวใหม่)  ได้ไม่นาน เขาก็ปิดตัวลง
เพื่อนก็เลยบอกวิธีแก้เคล็ดว่า  ให้เขาตั้งเนื้อตั้งตัว ได้ก่อน ถึงเข้าไปร่วม  ไม่งั้นวงแตก

.........
Thank you 3 times แอนด์ เอฟเวอรี่ดอร์ เอ๊ย เดย์ 

จะอยู่ในความทรงจำ ตราบนานเท่านาน
ขอบคุณค่ะ

อ้าวจะเลิกกันแล้วหรอ งั้นคงต้องเจอกันใหม่เมื่อชาติต้องการ

ยังๆๆๆๆๆ ยังอยู่กันครบ ไปนู้้นนนนนนนเลย ไปป่วนกันต่อได้อยู่
เกาะติดสถานการณ์ บิ๊กตู่ กู้วิกฤติเหลือบ "ทักษิโณมิก" กลืนกินประเทศ สู่ดินแดนฟ้าใสใจบริสุทธิ์ "ตู่ ทำได้?"

:D   ผม  ขออ่านให้ครบ ทุกโพส ทุกหน้าก่อนครับ  เด๋ว ตามไปป่วน  :lol:   ..ขอขอบคุณ  สมาชิกเสรีไทย ทุกๆท่าน  และก็ขอ อภัยสมาชิกเสรีไทย  ทุกๆท่านอีกเช่นกัน  เพราะที่ผ่านมา  ตัวผมเอง ก็มีเล่นบ้าง  ออกทะเลก็บ่อย หลุดหยาบคายก็หลายครั้งอยู่  ก็ต้องขอ  อภัยมา ณ ที่นี้  โดยเฉพาะ ..มอด..  ก่อนที่จะมี ..กระทู้นี้โดย ..คุณกบแดง.. ต้องขอบพระคุณ  เป็นอย่างสูง  ผมเอง  อ่านอย่างเดียว  แทบจะไม่โพส เลย  จาก 60 กว่าๆ ณ บัดนาว  ใกล้ 2000 แระ   ..รักนะ จุ๊บจุ๊บ..  ^_^  :wub:   :P

:o

อายุเหรอ

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#73413 เก้าหนึ่งหนึ่ง

เก้าหนึ่งหนึ่ง

น้องใหม่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:04

*
POPULAR

ลงชื่อเข้าเสรีไทยก็เพราะชื่อกระทู้นี้ ขอบคุณทุกๆคอมเมนท์

ทั้งที่มีสาระ และไม่มีสาระ ขอบคุณในสิ่งดีๆที่เพิ่มเติม / เติมเต็มให้แก่สติ ปัญญา

ขอบคุณจริงๆ.

#73414 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:07

*
POPULAR

เป็นกระทู้ประวัติศาสตร์ อีกหนึ่งกระทู้ในความทรงจำ

สวัสดี ลาก่อน เจอกันกระทู้หน้า

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#73415 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:07

ThaiPBS @ThaiPBS 4 นา

09.58 น. ชูวิทย์ รายงานตัวหอประชุมกองทัพบก เทเวศ ตามคำสั่ง คสช. Via @Sanyakorn_TPBS pic.twitter.com/syyRgAW5mF #ThaiPBS

55555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#73416 PsychoYogi

PsychoYogi

น้องใหม่

อ่านทุกวัน ไม่เคยขาด ขอบคุณทุกความเห็นครับ

#73417 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:08

.........

ขอบคุณค่ะ

:o

อายุเหรอ

ตัวสีแดง  หาร 2 ครัช  ส่วนเศษเท่าไหร่  มะบอก ครัส :D  2000 คือ ที่โพส  ใกล้ถึงแระ     ปล.  ..หลวงอา.. ครับ  หากสถานการณ์กลับมาเป็นปรกติ  เมื่อไหร่  ฝากบอก ..คุณเรดบัฟฯ..  ด้วยครับ  ว่ากระผม  ยังรอ  ..เรื่องเล่าจาก  เวียดนาม..  อยู่มิเสื่อมคลาย  :P

#73418 Boxing-หัวแค้ว

Boxing-หัวแค้ว

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:09

*
POPULAR

ตื่นเช้า อ่าน - กินข้าวหน้าจอคอมอ่าน - เลิกงานมานั่งดูนั่ง อ่าน - ก่อนนอน ก็ต้องแวะ เยี่ยมเยียน กระทู้

เป็นวัฏจักร ติดต่อกันมาหลายเดือน ....  :)

#73419 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:13

*
POPULAR

ผมขอฝากรูปเล็กน้อยที่ผมได้ถ่ายไว้เป็นที่ระลึกกับเหตุการณ์การเคลื่อนไหวของมวลมหาประชาชนไว้ ณ ที่แห่งนี้ด้วย

จากเย็น...

...ถึงค่ำ

....

หน้าเซ็นทรัลเวิลด์

....ปราศรัยคืนสุดท้ายลุงกำนัน (วันถัดไปเลิกการชุมนุม)

ภาพปิดท้ายในคืนวันระดมใหญ่ครั้งแรก (แวะกลับไปพักที่โรงเรียนเก่าก่อนออกมาอีกรอบ)

ภาพมุมนี้ตรึงตาตรึงใจผมตั้งแต่แรกเห็นเมื่อครั้งเป็นนักศึกษา(มุมจากห้องเรียน)

ทุกครั้งที่เหนื่อยหรือท้อเมื่อผมเห็นภาพนี้ก็มีกำลังใจขึ้นเสมอ...

ประเทศเรามีสิ่งดีๆมากมาย มีความสวยงามวิจิตรทั้งด้านศาสนา วัฒนธรรม จิตใจ ... 

และผมเชื่อว่ามันต้องเป็นเช่นนั้นอยู่ตลอดไป...

#73420 Freedomwhite

Freedomwhite

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:15

*
POPULAR

จะปิดแล้วจะเป็นกระทู้ในตำนานจริง ๆ อยู่กันมาก็ตั้งหลายเดือนใช้ชีวิตอยู่ในกระทู้นี้มานาน อำลา อาลัย กับความสำเร็จของกระทู้นี้ครับ  :)  :)  :) 

ชาติ  ศาสนา  พระมหากษัตริย์ ศาสนา  ชาติ จะต้องดำรงอยู่คู่ประเทศไทย

#73421 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:16

*
POPULAR

สี่-ห้าปีที่ผ่านมานี้  ชีวิตประจำวันท่ามกลางดงแดงที่รู้ว่าเราไม่ใช่พวก  

ซ้ำยังออกมาต่อต้านพวกแดงล้มเจ้าและระบอบทักษิณอย่างเปิดเผย มีโอกาสพูดเป็นพูด

มีโอกาสจัดกิจกรรมเทอดทูนเฉลิมพระเกียรติเมื่อไร  ก็ไม่ยอมเสียโอกาสที่จะทำ

ถูกแดงเกลียดชัง ถูกเยาะเย้ยเสียดสีด้วยถ้อยคำเมื่อครั้งปชป.แพ้เลือกตั้ง  ถูกขู่อาฆาต

เจ้านายที่เป็นแดงเรียกไปอบรม ฯลฯ    

ไม่เคยยอมท้อไม่สิ้นหวังที่จะได้เห็นชาติ ศาสน์ กษัตริย์  กลับคืนมาสู่ความสงบสันติสุขมั่นคง

ด้วยความมั่นใจว่า " สังคมไหนหากมีคนชั่วมากขึ้น คนดีจะทนไม่ได้และจะออกมาขับไล่ความชั่วออกไป

เพื่อการอยู่ร่วมกันผาสุกของทุกคนในสังคม และความดำรงมั่นแห่งสังคมนั้น "  

จนกระทั่งได้้พบเว็บเสรีไทยนี้ในวันหนึ่ง เห็นการโต้ตอบกันของสมาชิกที่ิคิดเหมือนเรา กับฝ่ายระบอบทักษิณ

รู้สึกเหมือนได้สหายร่วมยืนหยัดต่อสู้และร่วมเดินทางไปในเส้นทางเดียวกัน  

หลายคนในนี้มีความคิดมีความรู้มีข้อมูลดีๆ มีภูมิปัญญาที่นับได้ว่าเป็นกัลยาณมิตรที่น่านับถือ

ผมได้ใช้ข้อมูลเหล่านี้เป็นทั้งอาวุธโต้ตอบฝ่ายตรงข้าม

เป็นทั้งสิ่งที่ใช้เผยแพร่ให้บางคนเปลี่ยนแปลงไปได้   คนที่นีจึงเป็นเหมือนมิตรสหาย พี่ๆน้องๆ และครูอาจารย์...

กระทู้นี้ที่คุณกบแดงตั้งขึ้น  

ทำให้รู้สึกเหมือนได้ใกล้ชิดลุงกำนันและมวลมหาประชาชนอย่างลึกซึ้ง

ได้ร่วมกันเป็นกำลังใจเชียร์ลุงกำนันกับมวลมหาประชาชนเหมือนได้ร่วมต่อสู้อยู่ในเหตุการณ์ด้วย

เวลาที่เข้ามาในเว็บ จึงเหมือนช่วงเวลาที่ปลดปล่อยสิ่งแวดล้อมที่เป็นพิษรอบตัวออกไป 

เพื่อนสมาชิกทั้งหลายก็เหมือนยาดีที่ใช้รักษาจิตใจ บำรุงจิตใจให้เชื่อมั่นว่าวันหน้าบ้านเมืองจะต้องดี

ที่ผ่านมาจึงรู้สึกขอบคุณเพื่อนสมาชิกทั้งหลายในกระทู้นี้จริงๆ  

ที่ได้ช่วยกันเป็นส่วนหนึ่งของการสร้างตำนานการต่อสู้กับความชั่วร้ายของระบอบที่ชั่วร้ายจนพวกเรามีวันนี้ได้

ถึงจะยังไม่ถึงวันแห่งชัยชนะอย่างสมบูรณ์แบบ  แต่วันนี้เราก็มีความหวังมากขึ้นกว่าวันวาน

และรู้สึกว่าใกล้ถึงวันนั้นเข้าไปทุกทีแล้ว มวลมหาประชาชนประสพชัยชนะมาตลอด...

เมื่อจะถึงเวลาปิดกระทู้นี้  ก็คงจะมีสิ่งเดียวที่ขอมอบให้สมาชิกทุกท่านที่มีส่วนก็คือ

ขอบคุณกระทู้นี้  ขอบคุณเว็บนี้  และ...ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน....

:)  :)  :)  :)  :)

#73422 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:17

*
POPULAR

บันทึกการไปเดินที่ชุมนุมครั้งแรกและครั้งสุดท้ายซักนิดนึงค่ะ

วันที่ 15 เดินทางกับพี่สาวจากต่างจังหวัดถึงกรุงเทพฯช่วงเย็นๆ เข้าที่พักแถวดอนเมือง เอาของเข้าเก็บแล้วก็นั่งรถเมล์สอง-สามทอด ไปวัดบวรกราบพระศพ

แล้วก็เริ่ม ประเดิมด้วยการเดินไปร้านมนต์นมสดเติมพลัง ก่อนจะแวะดูร่องรอย คราบต่างๆ ด้วยความสลด หดหู่ ที่อนุเสาวรีย์ประชาธิปไตย

จากนั้นก็บ่ายหน้ามุ่งไปทางยูเอ็น มีพี่การ์ดเป็นระยะๆ ร้านค้าแผงลอย และแบกะดิน ซุ้มแจกน้ำเย็นๆ รับน้ำเย็นๆดื่ม เรานำมาราดผ้าเช็ดหน้า เป็นผ้าเย็นไว้โปะ เช็ดหน้า มีผู้ใจดีนำขนมปังมาแจก ได้คุยกับผู้ชุมนุม เมาท์เสื้อแดงกันอย่างเอนจอย :lol:  แล้วก็ออกเดินต่อ

เดินไปเรื่อยๆผ่านซุ้มที่พักของผู้ชุมนุม มีซุ้มแจกอาหารของกองทัพธรรมที่เป็นมังสวิรัต พี่สาวที่ไม่ทานหมู ก็เลยเข้าไปรับแจก รสชาดดีมากค่ะ

ผ่านห้องน้ำ ห้องอาบน้ำที่จัดทำกันเป็นสัดส่วน ผู้ชุมนุมที่นอนพักันบ้าง เฮรับเสียงจากมอนิเตอร์กันบ้าง เป่านกหวีดรับผู้ปราศรัยในมอนิเตอร์บ้าง สนุกสนานกันมาก มีลุงคนนึง นำขนมปังปี๊ปแบ่งใส่ถุงเล็กพอได้ขบเคี้ยวเล่น หรือทานกับกาแฟ เดินแจก  :wub:

ชมบ้าง ช้อปบ้าง ชิมบ้าง หยอดตู้บ้าง จนถึงยูเอ็น มืดสนิท มองหาเต้นท์บลูสกาย จนไปจออยู่หลังเวทีแถวลานจอดรถส่งของโน่นนนนนน (แอบซะมิด เล่นซ่อนหากลัวใคนมาพบเนี่ย :( )

คิดว่าที่ชุมนุมคงสิ้นสุดแค่นี้ ประกอบกับเมื่อยขามากๆ และกลัวจะดึกมากเกิน เพราะรุ่งขึ้นพี่สาวต้องไปหาหมอแต่เช้า ที่อีกฟากนึงของกรุงเทพฯ ก้เลยเดินกลับเลียบคลองผดุงฯ มีซุ้มร้านค้าขายเสื้อและของที่ระลึกในการชุมนุมอยู่สองฟาก

กว่าจะถึงบ้านก็ดึกโขอยู่  ขาแทบลากเลยค่ะ ชื่นชมกำนันและผู้ชุมนุมที่สามารถมาก เดินฝ่าเปลวแดดและไอร้อนกันเป็นวันๆ บางคนยังหอบหิ้วของไปแจกอีก นับถือจริงๆค่ะ :wub:

ขอบคุณผู้สื่อข่าวประจำกระทู้ทุกท่านนะคะ ทำให้ได้รับทราบเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย และข่าวต่างๆได้แทบครบหมด จนไม่ต้องไปสอดส่องหาเองเลยค่ะ กระทู้เดียวจบ  

จบกระทู้กำนัน  พบกันที่กระทู้ท่านตู่ค่ะ

10403293_1426562117609834_23021669286491

#73423 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:20

*
POPULAR

ขออวยส่งท้ายมั่ง เพื่อบันทึกไว้เป็นประวัติศาสตร์ :P 

นับตั้งแต่ล็อกอินนับร้อยที่ถูกกลั่นแกล้งจากราชดำเนิน จนทำให้มีคณะผู้ก่อตั้งเว็บเสรีไทยแห่งนี้ขึ้นมา

กระทู้นี้ถือเป็นบทหนึ่งแห่งประวัติศาสตร์ที่สวยงามจริงๆของเว็บบอร์ดนี้

ประทับใจและขอชื่นชมแนวร่วมทางอุดมการณ์ต่อต้านระบอบทักษิณเพื่อปฏิรูปประเทศไทยทุกๆท่านครับ  :)

#73424 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:22

*
POPULAR

ตำนานบทนี้จะปิดแล้วรึเนี่ย มีทุกรสชาติครับมู้นี้ ทั้งหวาน ทั้งแซ่บ ทั้งขม ทั้งเผ็ด ติดตามสถานการณ์ได้ก่อนใครก็ต้องที่นี่ ท่านสมาชิกจะหาข่าวจากหลายๆแหล่งมาลงกันอย่างรวดเร็ว

มีออกทะเลกันไปบ้างประปราย แต่นั่นก็คือความรู้เสริม จากประสบบการณ์ของท่านผู้ สว. ทั้งหลาย ที่มาเล่าให้ลูกๆหลานๆ ฟัง :lol:

ขอบคุณเฮียกบแดงที่ตั้งมู้นี้ขึ้น ขอบคุณม็อดที่คอยตามดูแลมู้นี้ให้ยืดๆยาวๆ ขอบคุณท่านสมาชิกที่หาข่าว หารูปสวยๆมาลง ขอบคุณหลวงพ่อที่หาเพลงเก่าๆมาลงบ่อยๆ ทำให้ผมรู้จักเพลงเก่าๆแก่ๆเยอะเลยครับ :D

:lol: :D :P  :ph34r: :ph34r:

#73425 Cool012

Cool012

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:23

จะปิดก็ปิด แล้วเปิดกระทู้ใหม่ให้สมาชิกเข้าอ่าน ติดตามและโพสต์ ต้อง PR เยอะหน่อย

เพราะกระทู้นี้คนอ่านไม่ใช่คนหรือสองคน เดี๋ยวเขาจะไปต่อไม่ถูก ต้องติดแปะบอกไว้

ช่วงพีค เหตุการณ์สำคัญ สมาชิกก็เข้ามาเกาะติดกระทู้นี้เป็นหลักและจำนวนมากด้วย

ประเด็นมันไม่ใช่เปิด หรือ ปิด ประเด็นหลักคือ จะทำยังไงให้สมาชิกตามหากระทู้ใหม่ได้ มองถึงการใช้งานมากกว่า

แต่จะบอกว่าเดี๋ยวรู้เอง ก็ลำบากหน่อย  ต้องบอกให้เขารู้เป็นช่วงๆ ไม่ให้ทิ้งช่วง

จะได้ไม่ตกหล่นกันไป เพราะเหตุการณ์มันยังไม่นิ่ง สมาชิกยังแหล่งรวมข่าวที่มีคุณภาพ

ขนาดส่วนตัว เปิดมาจาก 3 จากที่อ่านครั้งสุดท้ายเมื่อคืน กว่าจะรู้ว่าย้ายไปลิ้งค์ไหนก็หน้า 3

เพื่อเพื่อนสมาชิกจะได้เกาะติดสถานกาณ์ไปด้วยกัน

#73426 ก๊วยเจ๋ง&เอี้ยก้วย

ก๊วยเจ๋ง&เอี้ยก้วย

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:23

#73427 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:26

*
POPULAR

วันนี้เข้าบอร์ดพร้อมกาแฟ แก้วขนาดกลางของ7-11......ไล่อ่านกระทู้ของเมื่อวานตั้งแต่ช่วงเย็นอ่านได้ไม่กี่หน้าไลค์หมด(อะไรมันจะโหดร้ายทำร้ายจิตใจกันขนาดนั้น)...สรุปเมื่อวานมีข่าวของ ม๊อบแดงชุบแป้งทอดที่ออกมาประท้วงกระปริบกระปอย ซึ่งดูเหมือนจะไม่มีอะไร...แต่อย่าได้ประมาทไป เพราะสื่อต่างชาติมันจะเอาไปประโคมเขียนด่าทหารเพื่อปลุกกระแส ทางที่ดีรีบตัดไฟเสียแต่ต้นลมครับ

จากนั้นก้อข่าวที่ว่าอภิสิทธิ์ออกมาพูด เพื่อนๆก้อคงได้อ่านกันแล้ว ....ในส่วนตัวของกระผมคิดว่าท่านอภิสิทธิ์จะพูดหรือไม่พูดนั้น กระผมก้อไม่เดือดร้อน เพราะยังไงก้อไม่สามารถทำให้กระผมเลิกกาบัตรเลือกตั้งตรงช่องปชป.ได้...แต่ช้าแต่...กระผมว่าช่วงนี้ไม่เหมาะกับการออกมาพูดนะ เพราะมันเป็นการทำให้เสื้อแดงเอาไปตีกิน ขอบอกนะครับชาวบ้านชาวช่องเค้าไม่ได้มีการศึกษาเยอะเหมือนท่านอภิสิทธิ์ เค้าไม่วิแคะให้ยืดยาวหรอก เผลอๆเสื้อแดงเอาไปเล่นแล้วเป่าหูชาวบ้าน...งานจะงอก....เลือกตั้งครั้งหน้าจะซวยเอา

ต่อมาก้อข่าวการเรียกตัวแกนนำแกนนอนต่างๆเข้ารายงานตัว ชุดหลังมานี้กระผมไม่ค่อยรู้หรอกว่าเป็นใครหรือที่มาเป็นอย่างไร แต่ชอบใจตรงที่มีชื่อ เตี้ยสุพรรณกับเสี่ยอ่าง บอกตามตรงเลยว่า อยากให้ทหารเอาสองคนนี้มานอนห้องเดียวกันจริงๆ...ส่วนที่ชอบใจว่าสองคนนี้ถูกเรียกก้อเพราะท่านบรรหารเองก้อมีส่วนในเรื่องความไม่สงบของประเทศไทยเหมือนกัน คือท่านไม่สนใจว่าประเทศจะเสียหาย ขอให้พรรคตัวเองเป็นฝ่ายรัฐบาลเป็นโอเค ...อยากรู้นักว่าครั้งนี้จะยังจำประโยคคำพูดที่ว่า"จะไม่ทำให้ผู้ใหญ่ที่เคารพมา 30 ปีผิดหวัง"แล้วทำตามคำพูดได้หรือไม่....เสี่ยอ่าง อย่างที่รู้ ว่าไอ้หมอนี่ชอบสร้างกระแสเพื่อสร้างราคาให้กับตัวเองตลอด ขนาดกับลูกพรรคของตัวเองมันยังทำ(แล้วใครจะคบวะเนี่ย)

อ่านมาใกล้จะจบ เจอกระทู้ของท่านกบแดงบอกจะปิดกระทู้มหากาพย์นี้ซะแล้ว...มีเพื่อนสมาชิกบอกว่างานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา....ถูกต้องเลยครับ แต่มันรู้สึกใจหายเหมือนกันนะ เหมือนดูหนังเดอะลอร์ดทั้งสามภาค......อ้าวจบแล้วหรือ....ส่วนตัวไม่อะไรมากเพราะอย่างไรก้อติดตามอ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆที่มาลงอยุ่เสมอ แต่ติดอย่างเดียวตรงที่ว่าจะหาเรื่องอะไรไปเล่าความคืบหน้าให้พ่อกับแม่กระผมฟัง(กลัวท่านทั้งสองลงแดง)  กระผมไล่ติดตามอ่านกระทู้นี้มาเรื่อยๆตั้งแต่เริ่มออกเดินจนหยุดพัก และเดินใหม่ แล้วก้อส่งไม้ต่อให้ทหาร รับรู้ถึงเรื่องการสูญเสีย ดีใจ เสียใจ ความขี้อิจฉาตาร้อนของเพื่อนสมาชิก(ขิงกะตั๊น)...........

ขออภัยที่พิมพ์ยาวไปเพราะอยู่ระหว่างไลค์หมด(ไม่มีไรทำ)ตอบแค่นี้ละกันขี้เกียจพิมพ์ :lol: :lol:

แก้ไข....ไลค์มาแล้ววววววว ขอบคุณม็อดคร๊าบบบ

Edited by อาบังคนเหนือ, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:42.

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#73428 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:26

มู้โน้น

ผู้ใช้ 194 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 49 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 144 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 1 ท่าน

มู้นี้

ผู้ใช้ 152 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 36 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 113 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 3 ท่าน

:P :P

#73429 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:29

*
POPULAR

ผมคิดว่า นักการเมืองแบบอภิสิทธิ์ เนี่ย สงบปาก สงบคำ หน่อยก็ดี  อยากให้เขาสำนึกความผิดพลาดของเขาซึ่งนำพาบ้านเมืองมาถึงจุดนี้

หากเทียบกับ กำนันสุเทพ ผมถือว่า ลุงกำนัน ได้ทำความดี ทดแทน ความผิดพลาดในอดีตไปแล้ว แต่สำหรับคุณอภิสิทธิ์ ผมคิดว่ายังไม่ทำ และ ยังไม่เห็นอะไรที่จับต้องได้ นอกจาก การออกมาพูด เสนอความเห็นแบบนักการเมือง

ณ เวลานี้ คนไทย เบื่อแล้ว กับ ความเห็นของนักการเมือง ไม่ว่าจะเป็น พรรค ปชป. หรือ พรรค เพื่อไทย เพราะ หลายสิบปีที่ผ่านมา พวกคุณทั้งสองพรรคก็ได้ทรยศความไว้วางใจของประชาชนหมดสิ้น

พรรค ปชป. เอง พันธมิตรต้องสละชีพตั้งเท่าไหร่ เพื่อให้ คุณได้มีอำนาจ ได้มีโอกาสบริหารประเทศ แต่คุณก็ทำลายโอกาสที่ พี่น้องพันธมิตรเขาสละชีพ เสียหายหมด คุณไม่เด็ดขาด ปล่อยให้ ระบอบทักษิณเจริญเติบโต สุดท้ายก็หวนกลับมาทำให้ประเทศไทยเสียหาย

ตอนคุณมีอำนาจ คุณก็แทบจะไม่ขยับเรื่องของการปฏิรูปเลย มีแต่ให้คนศึกษาเป็นปีๆ สุดท้าย พอจะได้ทำ คุณก็ไม่ได้เป็นรัฐบาล โครงสร้างตำรวจที่มีปัญหา คุณก็ไม่ได้ทำ

ผมคิดว่า คุณอภิสิทธิ์ ควรจะหยุดให้ความเห็นทางการเมือง จนกว่า รัฐบาลใหม่ได้บริหารงานสักระยะ ก่อน

ไม่งัน้จะเหมือนกับ แม่ปู สอนลูกปู ตัวเองก็เดินเอียง แต่ยังทะลึ่งไปสอนลูกให้เดินตรง เข้าใจไหมครับ

นี่ผมแสดงความเห็นสุภาพมากแล้วครับ

อ่านความเห็นของคุณ arch_freeman แล้ว โอเค เห็นด้วยหลายประเด็น

แต่มีข้อหนึ่งซึ่งคิดว่ายังไม่ถูกต้องกับประโยคต่อไปนี้

พรรค ปชป. เอง พันธมิตรต้องสละชีพตั้งเท่าไหร่ เพื่อให้ คุณได้มีอำนาจ ได้มีโอกาสบริหารประเทศ

ตามข้อเท็จจริง

พันธมิตร สละชีพเมื่อไหร่ และเพราะอะไร

เสียชีวิตจากการสลายการชุมนุม ในวันที่ 7 ตุลาคม 2551

ในสมัยรัฐบาลสมชาย วงศ์สวัสดิ์

อภิสิทธิ์เป็นนายกได้อย่างไร

เหตุการณ์หลังจากปฏิวัติ 19 กย 49  เมื่อรัฐบาลสุรยุทธ หมดไป มีการเลือกตั้ง พรรค พลังประชาชนได้รับเลือกด้วยเสียงข้างมาก

สมัคร สุนทรเวช เป็นนายก จากนั้นก็ถูกถอดถอนด้วยข้อหารับเงินค่าจ้างออกรายการทีวี ขณะเป็นนายก

สมชาย วงศ์สวัสดิ์ เป็นนายกคนถัดมา จากนั้นก็ต้องหลุดจากตำแหน่ง เพราะพรรคพลังประชาชนถูกยุบ เนื่องจากการซื้อเสียงของยงยุทธ ติยะไพรัช

เมื่อมีการโหวตนายกคนใหม่ในสภาขณะนั้น อภิสิทธิ์ ชนะ ประชา พรหมนอก ในการโหวต โดยที่ พรรคภูมิใจไทย ร่วมสนับสนุน

อภิสิทธิ์ ได้รับเลือกเป็นนายก ในเดือน ธันวาคม 2551

จะเห็นได้ว่า อำนาจในการบริหารประเทศ ของ ปชป ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับการสละชีพของพันธมิตรแต่อย่างใด

การสละชีพของพันธมิตร ไม่ได้ทำให้รัฐบาลสมชายต้องพ้นจากอำนาจบริหาร

แต่ต้องพ้นไปเพราะการทุจริตของกรรมการพรรคเอง

และศาลรัฐธรรมนุญ ไม่ได้ตัดสินยุบพรรคพลังประชาชนเพราะการเสียชีวิตของ พธม

พธม ไม่ได้มีส่วนในการทำให้พรรคภูมิใจไทยหันมาสนับสนุน อภิสิทธิ์เป็นนายก

ตรงข้าม แป๊ะลิ้ม กลับกระแนะกระแหน ภาพการยืนกอดกันของเนวินและอภิสิทธิ์ เสียด้วยซ้ำ

กรุณาอย่าเอาเหตุการณ์สองอย่างมาปะปนกัน

มันคือวาทกรรมที่สร้างความเข้าใจผิด

ผู้กล้า ของ พธม ที่เสียสละชีวิต ได้ทำหน้าที่พลเมืองดีที่ออกมาต่อต้านระบอบทักษิณอันชั่วร้าย

ไม่ได้ออกมาเพื่เสียสละชีวิตให้ ปชป มีอำนาจบริหาร เป็นรัฐบาล

ใครจะด่าผมก็ตามสบาย แต่ผมเห็นด้วยกับคนที่บอกว่าอภิสิทธิ์ควรจะงดมาพูดเรื่องทางการเมือง แล้วหันมาลงมือมีส่วนช่วยในการทำงานเพื่อปฎิรูปประเทศเสียยังดีกว่ามาโพสต์แสดงความเห็นแบบเชิงการเมืองอุดมการณ์แบบเก่าๆอยู่ ไม่จำเป็นต้องเข้าร่วมงานกับคณะก็ได้ แต่ก็ลงไปดูแลชาวบ้าน ลงมือตรวจสอบงานอะไรให้มันเห็นเป็นรูปธรรมบ้าง ไม่ใช่ทำแบบที่ผ่านๆมา เล่นการเมืองกับใจเย็นมากเกิน ฟังแต่เสียงรอบข้างแล้วหวังอะไรลมๆแล้งๆ ที่คุณถูกปรามาสไว้ว่าเป็นพวกดีแต่พูดน่ะ มันไม่ใช่เกินเลยหรอก บุคลิกความเป็นผู้นำคุณมีจริง แต่ความเด็ดขาดกับการแก้ปัญหาเนี่ย หลายอย่างมันยังไม่พอ คุณยังติดกับการเล่นการเมืองแบบอุดมคติในตำราเกินไป จนไม่ดูความเป็นจริงของการเมืองไทยว่ามันเน่าแค่ไหน ถ้าคุณยังไม่ปฎิรูปตัวเองกับพรรคไปด้วย ถึงเพื่อไทยกับบรรดาสมุนของทักษิณจะตายหรือโดนตัดสิทธิ์ทางการเมืองถาวรยังไง ก็ไม่เห็นแนวโน้มที่พรรคคุณจะกลับมาเป็นรัฐบาลได้เลย

เดี๋ยวก็รู้ เราเคยโดนมาแล้ว อิ อิ

เราเห็นด้วยกับคุณbarroc นะ ที่อภิสิทธิ์ ควรออกไปดูแลชาวบ้าน ติดตามตรวจสอบ

แตในฐานะหัวหน้าพรรคเก่าแก่ ซึ่งยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตย ยึดมั่นในระบบรัฐสภา

หัวโขนซึ่งสวมอยู่ย่อมบังคับไม่ให้ยินดีปรีดากับรัฐประหาร

และการออกมาแสดงจุดยืนต่อการรัฐประหาร สักครั้ง

ย่อมดีกว่าปล่อยเงียบ ให้บางฝ่ายโจมตีว่า ปชป ตามน้ำ ชอบเผด็จการ  อิงแอบกับทหาร รอเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ ไหนว่ารัก ปชต ไง ฯลฯ

ตามหน้าที่จึงต้องออกมาแสดงจุดยืน

ส่วนคำแนะนำนั้นมีประโยชน์เราสนับสนุนความคิดนี้

คุณ Jedihan

เราอ่านความเห็นของคุณที่มีต่อพรรรค ปชป

อ่านความเห็นที่ขัดแย้งกับคุณจากสมาชิกหลายๆท่าน

ซึ่งเป็นความเห็นที่คิดต่างกันได้

ทำไมคุณต้องอ่อนไหวกับการโพสต์ข้อความแล้วมีคนไม่เห็นด้วยล่ะคะ

อันที่จริงคุณน่าจะไปตั้งกระทู้ใหม่ในกรณีนี้

เพื่อให้เกิดการถกเถียง วิพากษ์วิจารณ์กันโดยตรง

วิธีตั้งกระทู้

ให้กลับไปที่หน้า สภากาแฟ

เหนือกระทู้ต่างๆด้านขวา จะมีข้อความบนพื้นดำ "ตั้งกระทู้" ให้คลิก

แล้วใส่หัวเรื่อง เนื้อความ แล้วโพสต์ได้เลย

ลองดูนะคะ การถกเถียงจะได้แตกหน่อขยายความ

แยกแยะได้ว่า สิ่งใดที่เป็นวาทกรรม สิ่งใดที่เป็นความจริง สิ่งใดที่เป็นความเห็น

#73430 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:30

อ้าว...เกือบตกขบวน

#73431 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:31

*
POPULAR

Happy 15th anniversary to my lovely husband. เป็น 15 ปีที่มีครบทุกรสชาติของชีวิต เป็นวัยรุ่นที่ซ่าส์พอกัน เป็นนักธุกิจคล้ายกัน เป็นนักการเมืองพร้อมกัน เป็นกบฏเหมือนกัน และล่าสุดเป็นผู้ต้องหาคดีเดียวกัน (แต่หวังว่าคงไม่ถูกขังด้วยกันนะ!!) พูดได้คำเดียวว่า "แต่งงานถูกคนจริงๆ!!" ขอบคุณสำหรับชีวิตดีๆที่ลงตัวของเรานะจ้ะ Nataphol Teepsuwan - ณัฏฐพล ทีปสุวรรณ

10334439_789882074357422_795435358538816

:wub:  :wub:

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#73432 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:42

ติดตามนักข่าวต่างชาติ

https://twitter.com/Stone_SkyNews

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#73433 liverproon

liverproon

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:45

มาอำลาด้วยคน  

#73434 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:45

ผมคิดว่า นักการเมืองแบบอภิสิทธิ์ เนี่ย สงบปาก สงบคำ หน่อยก็ดี  อยากให้เขาสำนึกความผิดพลาดของเขาซึ่งนำพาบ้านเมืองมาถึงจุดนี้

หากเทียบกับ กำนันสุเทพ ผมถือว่า ลุงกำนัน ได้ทำความดี ทดแทน ความผิดพลาดในอดีตไปแล้ว แต่สำหรับคุณอภิสิทธิ์ ผมคิดว่ายังไม่ทำ และ ยังไม่เห็นอะไรที่จับต้องได้ นอกจาก การออกมาพูด เสนอความเห็นแบบนักการเมือง

ณ เวลานี้ คนไทย เบื่อแล้ว กับ ความเห็นของนักการเมือง ไม่ว่าจะเป็น พรรค ปชป. หรือ พรรค เพื่อไทย เพราะ หลายสิบปีที่ผ่านมา พวกคุณทั้งสองพรรคก็ได้ทรยศความไว้วางใจของประชาชนหมดสิ้น

พรรค ปชป. เอง พันธมิตรต้องสละชีพตั้งเท่าไหร่ เพื่อให้ คุณได้มีอำนาจ ได้มีโอกาสบริหารประเทศ แต่คุณก็ทำลายโอกาสที่ พี่น้องพันธมิตรเขาสละชีพ เสียหายหมด คุณไม่เด็ดขาด ปล่อยให้ ระบอบทักษิณเจริญเติบโต สุดท้ายก็หวนกลับมาทำให้ประเทศไทยเสียหาย

ตอนคุณมีอำนาจ คุณก็แทบจะไม่ขยับเรื่องของการปฏิรูปเลย มีแต่ให้คนศึกษาเป็นปีๆ สุดท้าย พอจะได้ทำ คุณก็ไม่ได้เป็นรัฐบาล โครงสร้างตำรวจที่มีปัญหา คุณก็ไม่ได้ทำ

ผมคิดว่า คุณอภิสิทธิ์ ควรจะหยุดให้ความเห็นทางการเมือง จนกว่า รัฐบาลใหม่ได้บริหารงานสักระยะ ก่อน

ไม่งัน้จะเหมือนกับ แม่ปู สอนลูกปู ตัวเองก็เดินเอียง แต่ยังทะลึ่งไปสอนลูกให้เดินตรง เข้าใจไหมครับ

นี่ผมแสดงความเห็นสุภาพมากแล้วครับ

อ่านความเห็นของคุณ arch_freeman แล้ว โอเค เห็นด้วยหลายประเด็น

แต่มีข้อหนึ่งซึ่งคิดว่ายังไม่ถูกต้องกับประโยคต่อไปนี้

พรรค ปชป. เอง พันธมิตรต้องสละชีพตั้งเท่าไหร่ เพื่อให้ คุณได้มีอำนาจ ได้มีโอกาสบริหารประเทศ

ตามข้อเท็จจริง

พันธมิตร สละชีพเมื่อไหร่ และเพราะอะไร

เสียชีวิตจากการสลายการชุมนุม ในวันที่ 7 ตุลาคม 2551

ในสมัยรัฐบาลสมชาย วงศ์สวัสดิ์

อภิสิทธิ์เป็นนายกได้อย่างไร

เหตุการณ์หลังจากปฏิวัติ 19 กย 49  เมื่อรัฐบาลสุรยุทธ หมดไป มีการเลือกตั้ง พรรค พลังประชาชนได้รับเลือกด้วยเสียงข้างมาก

สมัคร สุนทรเวช เป็นนายก จากนั้นก็ถูกถอดถอนด้วยข้อหารับเงินค่าจ้างออกรายการทีวี ขณะเป็นนายก

สมชาย วงศ์สวัสดิ์ เป็นนายกคนถัดมา จากนั้นก็ต้องหลุดจากตำแหน่ง เพราะพรรคพลังประชาชนถูกยุบ เนื่องจากการซื้อเสียงของยงยุทธ ติยะไพรัช

เมื่อมีการโหวตนายกคนใหม่ในสภาขณะนั้น อภิสิทธิ์ ชนะ ประชา พรหมนอก ในการโหวต โดยที่ พรรคภูมิใจไทย ร่วมสนับสนุน

อภิสิทธิ์ ได้รับเลือกเป็นนายก ในเดือน ธันวาคม 2551

จะเห็นได้ว่า อำนาจในการบริหารประเทศ ของ ปชป ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับการสละชีพของพันธมิตรแต่อย่างใด

การสละชีพของพันธมิตร ไม่ได้ทำให้รัฐบาลสมชายต้องพ้นจากอำนาจบริหาร

แต่ต้องพ้นไปเพราะการทุจริตของกรรมการพรรคเอง

และศาลรัฐธรรมนุญ ไม่ได้ตัดสินยุบพรรคพลังประชาชนเพราะการเสียชีวิตของ พธม

พธม ไม่ได้มีส่วนในการทำให้พรรคภูมิใจไทยหันมาสนับสนุน อภิสิทธิ์เป็นนายก

ตรงข้าม แป๊ะลิ้ม กลับกระแนะกระแหน ภาพการยืนกอดกันของเนวินและอภิสิทธิ์ เสียด้วยซ้ำ

กรุณาอย่าเอาเหตุการณ์สองอย่างมาปะปนกัน

มันคือวาทกรรมที่สร้างความเข้าใจผิด

ผู้กล้า ของ พธม ที่เสียสละชีวิต ได้ทำหน้าที่พลเมืองดีที่ออกมาต่อต้านระบอบทักษิณอันชั่วร้าย

ไม่ได้ออกมาเพื่เสียสละชีวิตให้ ปชป มีอำนาจบริหาร เป็นรัฐบาล

ใครจะด่าผมก็ตามสบาย แต่ผมเห็นด้วยกับคนที่บอกว่าอภิสิทธิ์ควรจะงดมาพูดเรื่องทางการเมือง แล้วหันมาลงมือมีส่วนช่วยในการทำงานเพื่อปฎิรูปประเทศเสียยังดีกว่ามาโพสต์แสดงความเห็นแบบเชิงการเมืองอุดมการณ์แบบเก่าๆอยู่ ไม่จำเป็นต้องเข้าร่วมงานกับคณะก็ได้ แต่ก็ลงไปดูแลชาวบ้าน ลงมือตรวจสอบงานอะไรให้มันเห็นเป็นรูปธรรมบ้าง ไม่ใช่ทำแบบที่ผ่านๆมา เล่นการเมืองกับใจเย็นมากเกิน ฟังแต่เสียงรอบข้างแล้วหวังอะไรลมๆแล้งๆ ที่คุณถูกปรามาสไว้ว่าเป็นพวกดีแต่พูดน่ะ มันไม่ใช่เกินเลยหรอก บุคลิกความเป็นผู้นำคุณมีจริง แต่ความเด็ดขาดกับการแก้ปัญหาเนี่ย หลายอย่างมันยังไม่พอ คุณยังติดกับการเล่นการเมืองแบบอุดมคติในตำราเกินไป จนไม่ดูความเป็นจริงของการเมืองไทยว่ามันเน่าแค่ไหน ถ้าคุณยังไม่ปฎิรูปตัวเองกับพรรคไปด้วย ถึงเพื่อไทยกับบรรดาสมุนของทักษิณจะตายหรือโดนตัดสิทธิ์ทางการเมืองถาวรยังไง ก็ไม่เห็นแนวโน้มที่พรรคคุณจะกลับมาเป็นรัฐบาลได้เลย

เดี๋ยวก็รู้ เราเคยโดนมาแล้ว อิ อิ

เราเห็นด้วยกับคุณbarroc นะ ที่อภิสิทธิ์ ควรออกไปดูแลชาวบ้าน ติดตามตรวจสอบ

แตในฐานะหัวหน้าพรรคเก่าแก่ ซึ่งยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตย ยึดมั่นในระบบรัฐสภา

หัวโขนซึ่งสวมอยู่ย่อมบังคับไม่ให้ยินดีปรีดากับรัฐประหาร

และการออกมาแสดงจุดยืนต่อการรัฐประหาร สักครั้ง

ย่อมดีกว่าปล่อยเงียบ ให้บางฝ่ายโจมตีว่า ปชป ตามน้ำ ชอบเผด็จการ  อิงแอบกับทหาร รอเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ ไหนว่ารัก ปชต ไง ฯลฯ

ตามหน้าที่จึงต้องออกมาแสดงจุดยืน

ส่วนคำแนะนำนั้นมีประโยชน์เราสนับสนุนความคิดนี้

คุณ Jedihan

เราอ่านความเห็นของคุณที่มีต่อพรรรค ปชป

อ่านความเห็นที่ขัดแย้งกับคุณจากสมาชิกหลายๆท่าน

ซึ่งเป็นความเห็นที่คิดต่างกันได้

ทำไมคุณต้องอ่อนไหวกับการโพสต์ข้อความแล้วมีคนไม่เห็นด้วยล่ะคะ

อันที่จริงคุณน่าจะไปตั้งกระทู้ใหม่ในกรณีนี้

เพื่อให้เกิดการถกเถียง วิพากษ์วิจารณ์กันโดยตรง

วิธีตั้งกระทู้

ให้กลับไปที่หน้า สภากาแฟ

เหนือกระทู้ต่างๆด้านขวา จะมีข้อความบนพื้นดำ "ตั้งกระทู้" ให้คลิก

แล้วใส่หัวเรื่อง เนื้อความ แล้วโพสต์ได้เลย

ลองดูนะคะ การถกเถียงจะได้แตกหน่อขยายความ

แยกแยะได้ว่า สิ่งใดที่เป็นวาทกรรม สิ่งใดที่เป็นความจริง สิ่งใดที่เป็นความเห็น

โพสต์ได้โดนใจจริงๆ  นอกจากให้ไลค์แล้วยังต้องโหวตให้ด้วย  .... :)  :)  :)

#73435 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:47

พี่ยอน..ก้อ pic.twitter.com/YmpuXoaZIC

:D  :D  :D

:D    อ่ะโห  ..พี่ยอน..  อยู่เมืองไทยไม่นาน  ถึงสัญชาติไม่ใช่  แต่  ..หัวใจ ไทยแท้..  เลยทีเดียว  ภาพเดียวเข้าใจกันได้  ทั้ง  ..โลกา..  :lol: :lol: :lol:

Edited by itsorachai, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:06.

#73436 lakhin

lakhin

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:49

ผมคงคิดถึงทุกๆท่านในบอร์ดนี้ โดยเฉพาะหลวงอา ขอกราบลาหลวงอาด้วยนะครับ

Edited by lakhin, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:49.

#73437 Ple Sathorn

Ple Sathorn

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:52

แชร์กันเยอะๆๆๆๆ
มีหลายคนอยากรู้ว่า "ทักษิณ" โกงอะไรบ้าง?
มีหลายคนอยากรู้ว่า "ทักษิณ" โกงอะไรบ้าง?

1. แก้ พรบ.สรรพสามิตโทรคมนาคม ให้เสียภาษีน้อยลง ได้ผลประโยชน์ 8,000 ล้าน

2. ลดสัมปทาน itv ได้ผลประโยชน์ 20,000 ล้าน แถมได้สถานีโทรทัศน์ที่เคยมีอุดมการณ์เปลี่ยนมาทำลายวัฒนธรรม โดยการเอาหนังเกาหลีมาฉาย และปิดสื่อความไม่ดีสร้างภาพดีๆให้ตัวเอง (กลุ่มชินคอร์ป ถือหุ้น itv 53%)

3. ตั้ง ชัยสิทธิ์ ชินวัตร เป็น ผบ.ทบ. ก็ได้พี่ชายตนเองคุมทหาร

4. ตั้ง เพรียวพันธ์ ดามาพงษ์ เป็น รอง ผบ.ตร. ก็ได้พี่เขยตนเองคุมตำรวจ
5. ตั้ง วาสนา เพิ่มลาภ เป็น ประธาน กกต ก็ได้ตำรวจพวกพ้องตัวเองคุม กกต.

6. ตั้ง สุรสิทธิ์ สังขพงศ์ เป็น ผอ.กองสลาก ก็ได้ตำรวจพวกพ้องตัวเองคุม กองสลาก

7. ตั้ง คงศักดิ์ วันทนา เป็น รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย สามีลูกน้ำเพื่อนรักที่ช่วยแลกเช็คให้สมัยยังจนอยู่ก็ได้เพื่อนคุณหญิงอ้อ…มาคุมทุกเหล่า

8. กล่าวคําพูดท้าทายพวกก่อการร้ายในภาคใต้ว่าเป็นแค่โจรกระจอก อย่าไปใส่ใจ ทําให้เกิดความรุนแรงคนตายมากมายและหลุดปากด่าทหารว่า “สมควรตาย”

9. ปล่อยเงินกู้ให้พม่า 4,000ล้าน เพื่อนำมาเช่าช่องสัญญาณ IP Star ของตัวเอง ถึงกำหนดแล้วพม่ายังไม่ใช้หนี้เลย

10. เจรจาเซ็น FTA กับจีน ให้จีนนำเข้า หอม กระเทียม เข้ามาไม่เสียภาษี เกษตรกรที่ปลูกหอมปลูกกระเทียมทางเหนือก็ตายหมด ส่วนไทยได้ขายธุรกิจช่อง สัญญาณดาวเทียม IP Star

11. เจรจาเซ็น FTA กับออสเตรเลีย ให้นำเข้า นม ไวน์ เข้ามาไม่เสียภาษี ทำลายเหล้าไวน์พื้นบ้าน OTOP ทำลายนมพระราชดำริ ส่วนไทยได้ขายธุรกิจช่องสัญญาณ IP Star

12. ในเดือนพฤศจิกายน 2546 คณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน (บีโอไอ) มีมติส่งเสริมการลงทุนโครงการดาวเทียมไอพีสตาร์ของ ชินแซทเทิลไลท์ โดยให้การยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคลเฉพาะรายได้ที่ได้รับจากต่างประเทศ ทั้ง ๆที่เป็นกิจการที่ลงทุนเดิมอยู่แล้วไม่รู้ไปยกเว้นภาษีทำไม บริษัทจึงได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้อีก 16,459 ล้านบาทต่อปี

13. แปรรูปขายหุ้น ปตท วันแรกเปิดขายหุ้นหมดภายใน 1 นาที 17 วินาที ตระกูลใครละที่ได้ซื้อหุ้นไปหลังจากแปรรูป น้ำมันก็แพงขึ้นทุกวัน ให้กองทุนน้ำมันของคนไทยขาดทุนกว่า 70,000 ล้านบาท แต่ ปตท ได้กำไรปี 2548 จำนวน 160,000 ล้านบาท แล้วกำไรแทนที่จะเป็นของรัฐก็กลายเป็นกำไรของตระกูลพวกถือหุ้น

14. ซุกหุ้นภาคแรกให้เมียตัวเองขึ้นศาลรับผิด ซุกหุ้นภาค 2 ให้ลูกชายตัวเองขึ้นศาลรับผิดไหนบอกว่ารักครอบครัวไง

15. บริษัทของลูกท่านได้เงินกู้ 5,000 ล้าน จาก ICT ดอกเบี้ย0% ไม่กำหนดเวลาชำระคืนแถมได้รับการเว้นภาษีจาก บีโอไอ อีกทำสวนสนุกได้รับการเว้นภาษี

16. ได้รับสัมปทานสื่อโฆษณาที่รถไฟใต้ดิน โดยที่ไม่ได้รับการเปิดประมูลเพื่อแข่งขันกับบริษัทอื่น

17. ทักษิณ สั่ง รมต. กลางวง ครม. ลดค่าเช่าพื้นที่ย่านสยามสแควร์ เปิดทางลูก-หลานเปิด สตูดิโอ – ร้านกาแฟ อ้างค่าเช่าแพงเกินจริง

18. ลดเงินค่ารถไฟฟ้า-ใต้ดิน พอดีกับงานสวนสนุกธุรกิจของลูกๆ สอดคล้องสนับสนุนกันพอดี บังเอิญจริงๆ

19. ทักษิณพูดว่า”จังหวัดไหนเลือกไทยรักไทย จะให้ความดูแลก่อน” น้ำท่วมภาคใต้ 5 วันแล้ว แต่ทักษิณไปช่วยหาเสียงเลือกตั้งซ่อม ไปกินก๋วยเตี๋ยวสร้างภาพ ไปเดินตลาดหาเสียง ทั้งๆที่มี สส อยู่เต็มสภาแล้วแต่ที่ต้องลงใต้ไปดูน้ำท่วมวันศุกร์เช้า เนื่องจากกลัวสนธิพูดตอนเย็นในรายการเมืองไทยรายสัปดาห์

20. การที่มีพวกพ้องตัวเองเป็น กกต. จึงเปลี่ยนรูปแบบการเลือกตั้งให้สามารถโกงการเลือกตั้งเพิ่มขึ้นได้อีก 2 วิธี

20.1 ปั๊มตรายางอีกชุดรอเวลาเปลี่ยนกล่องบัตรได้ทุกเวลา
20.2 หมึกมีแบบล่องหน และ แบบโผล่ขึ้นมาได้ (ในทางเคมีสามารถทำได้)

21. ปิดข่าวเรื่องไข้หวัดนกทําให้ชาวบ้านที่ไม่ทราบต้องตายแล้วยังไปแสดงการกินไก่ไปหัวเราะไป เพื่อ ซีพี.นายทุนพรรคเท่านั้น

22. ทําให้เกิดการฆ่าตัดตอนประชาชนผู้บริสุทธิ์กว่า 2000 คน จากการปราบยาบ้าสั่งฆ่าคนได้หน้าตาเฉย โหดร้ายทารุณ

23. ซุกหุ้นปั่นหุ้น ซุกซ่อนทรัพย์สินไว้กับญาติพี่น้องเอาเงินไปฟอกต่างประเทศเอาเปรียบใน การทําธุรกิจผูกขาด

ทั้งรับทั้งจ่ายใต้โต๊ะจนคนในวงการธุรกิจ เขารู้กันหมด ค้ากำไรเกินควร จนรํ่ารวยมหาศาล

24. โกงที่ดินวัดของสนามกอล์ฟอัลไพน์มีคนโกงที่ดินธรณีสงฆ์เอามาทำสนามกอล์ฟ แล้วทักษิณไปซื้อต่อทั้ง ๆ รู้ว่าที่ดินนั้นได้มา ไม่ถูกต้องเพราะไม่กลัวบาปกรรม

25. ประชาชนเสียรู้ทักษิณ เรียนฟรี 12 ปี นโยบายรัฐที่เปิดช่องให้โรงเรียนนำค่าใช้จ่ายอย่างอื่นมาเพิ่มแทนค่าเทอม นั่นแหละ สุดท้ายก็ไม่ได้เรียนฟรีอยู่ดี เป็นความล้มเหลวที่เห็นได้ชัดเจนของการปฎิรูปการศึกษาไทย ประชาชนจะถูกหลอกอีก 4 ปี เอาเข้าไป เป็นความจริงที่สุดเลย นี่คือการโกหกที่ยิ่งใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยเห็นมาในโลกนี้ซึ่งหาดูไม่ได้ที่ไหนนอกจากประเทศไทยที่กฎหมายบอกว่าเรียนฟรี แต่ความจริงมีใครบ้างที่เรียนฟรีถามผู้ปกครองทุกคนดูได้เลย

26. ชั่วเวลาแค่ปีเศษ ๆ รัฐบาลชุดนี้ก็ทำให้สถานการณ์ภาคใต้ที่ร่มเย็นเป็นสุขมานานหลายสิบปี กลับร้อนระอุกลายเป็นแดนมิคสัญญี

27. เช่าน่านฟ้า เช่าผืนแผ่นดินไทย ราคาเช่าช่างถูกจัง มีอะไรแอบแฝงหรือเปล่า ตนเองน่าจะรู้ดี ไหนบอกว่าแผ่นดินไทยจะไม่ให้หายแม้แต่ตารางนิ้วเดียวไงใช้อำนาจจนเลยเถิดไม่เห็นด้วย คิดไงท่านนายก ที่ให้เช่า 15 ปี แถมมีเปลียนสัญญาได้ทุกๆ 5 ปี เหมือนทำธรุกิจเลยขอเชิญชาวไทยเรียกร้องอธิปไตยชาติไทยกลับมาด้วยขอให้มี สส สว ที่ยังพอมีความเป็นไทยที่มิใช่มีความเป็น ทรท. ช่วยกันคัดค้าน ล่ารายชื่อด้วยครับผมว่ามันเกี่ยวกันหมดแหละครับ ตั้งแต่ AIS (มือถือ) ไทยคม1 ไทยคม 2 IPstar ชินคอร์ป ธนาคาร ธุรกิจ การเมือง อยู่ในมือสิงคโปร์ทั้งหมดแล้วครับ ชัดเจน มีผลประโยชน์ทับซ้อนแหง๋ ไม่งั้นไม่งุบงิบกันทำหรอก อย่านึกว่าประชาชนโง่นะคุณ ยุคทักษิณคือ ยุคของเงินเหนือรัฐ ยุคตำรวจรังแกประชาชน ยุคทหารฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ ยุคความรุนแรงอยู่เหนือเหตุผล

28. ฉลาด อย่างตัวจับยาก เอาเงินหลวงไปหว่านให้รากหญ้าแล้ว ผ่านกระเป๋ารากหญ้าแบบเคาะกะลาให้หมาดีใจ ผ่านธุรกิจมือถือเข้ากระเป๋ามันเอง

29. ยุบสภาหนีความผิด เนื่องจากนายกองค์การนักศึกษา ม.ธรรมศาสตร์ ล่า 50,000 รายชื่อ เพื่อถอดถอนนายกรัฐมนตรีออกจากตำแหน่ง

30. ยุบสภาได้ยังไงไม่ได้มีปัญหาภายในสภาสักหน่อย อภิปรายไม่ไว้วางใจก็ไม่ได้ ฝ่ายค้านมีไม่พอ

31. วันที่ประกาศยุบสภาประกาศพร้อมกันว่าให้ไปเลือกตั้งวันที่ 2 เมษา ได้ยังไง รู้ได้ยังไง ไหนว่า กกต. เป็นกลางไง

32. คุณหญิงพจมาน อยากมีสมเด็จพระสังฆราชประจำตระกูลตัวเอง จึงให้นายวิษณุ เครืองา ลงนามแต่งตั้ง สมเด็จพระพุฒาจารย์ เกี่ยว อุปเสโณ วัดสระเกศ ขึ้นปฏิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราช เมื่อวันที่ 13 มีนาคม 2547 เสมอกับสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงสถาปนา อ้างว่า สมเด็จญาณฯ ทรงประชวร ไม่สามารถประกอบศาสนกิจได้ ทั้งๆที่มี VDO วันที่ 13 มีนาคม 2547 สมเด็จพระสังฆราชพระราชทานรางวัลให้กับเด็กนักเรียนที่ได้รับทุนของมหามกุฏราชวิทยาลัยในการประกวดเรียงความเรื่อง สมเด็จพระสังฆราช 90 พรรษา

33. คุณหญิงจารุวรรณ เมณฑกา ผู้ว่า สตง. ตรวจเจอการทุจริตของรัฐบาลหลายเรื่อง ล่าสุดตรวจสอบเจอการทุจริต CTX ทางรัฐบาลจึงอ้างว่ากระบวนการสรรหา คุณหญิงจารุวรรณ เมณฑกา ดำรงตำแหน่งผู้ว่าการตรวจเงินแผ่นดิน (ผู้ว่าการ สตง.) มิชอบด้วยรัฐธรรมนูญ (ทั้งๆที่ได้รับการแต่งตั้งจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว) คุณหญิงปิดห้องทำงานแล้ว ยังไปงัดห้องคุณหญิง คิดจะหาหลักฐานทุจริตที่ห้องคุณหญิง ต่อมาคนดีอย่างคุณหญิงก็ได้กลับมาทำงานเหมือนเดิม

34. จัดซื้อเครื่องบินรบ ซู30 ตั้งงบประมาณไว้ 35,000 ล้าน ทั้งที่รัสเซียบอกว่าขายแค่ 20,000 ล้าน กะจะกินตั้ง 15,000 ล้าน เครื่องบินเป็นแบบบินระยะไกล เสียค่าซ่อมเยอะ (ไทยนี้รักสงบ) เราเป็นพวกบุกรุก หรือ ตั้งรับถ้าเราเป็นฝ่ายตั้งรับ แล้วจะซื้อเครื่องบินระยะไกลทำไม ให้ช่างทหารอากาศเลือกซื้อทำไมไม่ให้นักบินเป็นคนเลือก เพราะฝ่ายช่างอยู่ในความดูแลของ คงศักดิ์ วัณทนา สามีของเพื่อน คุณหญิงพจมาน…

35. ก่อนขายหุ้นบอกว่าจะไปพักผ่อนที่สิงคโปร์ 4 วัน เดินเล่นที่สิงคโปร์ไปเดินครึ่งวัน อย่างมากก็วันเดียวก็ไม่รู้จะไปเดิน ที่ไหนแล้วนี่ไปถึง 4 วันเจรจาขายหุ้น แต่โกหกประชาชนคนไทยว่าจะไปพักผ่อน บอกตรงๆก็ได้

36. จัดซื้อ CTX ราคา ระหว่าง บทม.และใบแจ้งราคาสินค้าของบริษัท อินวิชั่นฯ เป็นเงินประมาณ 283,000 เหรียญสหรัฐฯ หรือประมาณ 11.30 ล้านบาทต่อเครื่อง หากคิดรวม 26 เครื่อง เป็นเงิน 7.36 ล้านเหรียญสหรัฐฯ หรือประมาณ 294.4 ล้านบาทซึ่ง “ส่วนต่าง”ราคานี้ถูกนำไปใช้บันทึกซ้ำซ้อน โดยอ้างว่าเป็นอุปกรณ์ที่ต้องการซื้อเพิ่มเติม ทั้งที่รวมอยู่ในราคา 35.8 ล้านเหรียญสหรัฐฯหรือประมาณ1,432 ล้านบาทกะจะกิน1,432 ล้าน – 294.4 ล้าน = ?

37. ร่วมทุนชินคอร์ปกับมาเลเซีย เปิดธุรกิจสายการบิน Low Cost แล้วสั่งยกเลิกเที่ยวบินการบินไทยที่ได้กำไร แล้วเอาสายการบินของตัวเองไปบินทับที่แทน ทำให้การบินไทยซึ่ง เป็นสายการบินของคนไทยขาดทุน แล้วทำหนังสือถึงหน่วยงานราชการว่านอกจากการบินไทยแล้ว สามารถใช้งบหลวงเบิกค่านั่งเครื่องบิน Low Cost ได้ด้วย แล้วยังขายหุ้น Low Cost ให้สิงคโปร์อีก ทำให้ Low Cost ที่มีเที่ยวบินที่กำไรดีที่สุด (แย่ง จากการบินไทย) เป็นเที่ยวบินของ มาเลเซีย+สิงคโปร์ (ขายชาติ)

38. โทรศัพท์เครื่องที่ระบบ 1900 “ไทยโมบาย” ของ ทีโอที มันให้ ทีโอทีตั้งเสาเฉพาะใน กทม. ส่วนในต่างจังหวัด มันไม่ยอมให้ตั้งเสาทั้งๆที่ ทีโอทีมีที่ดินอยู่มากมายในต่างจังหวัด มันสั่งให้ ระบบ 1900 ของทีโอที ในต่างจังหวัดใช้เสาสัญญาณของAISโดยโทร 3 บาท ทีโอที ต้องจ่ายให้ AIS 2 บาท ทีโอที ได้ 1 บาท ..สุดยอดไหมละ

39. ปี 2535 – วิ่งเต้นจนได้รับสัมปทานดาวเทียมไทยคมโดยการสนับสนุนอย่างดีจากรัฐบาลเผด็จ การ รสช. โดยอิงความสัมพันธ์ที่สนิทแนบแน่นกับ พล.อ.สุนทร คงสมพงษ์ ซึ่งก็ชดใช้บุญคุณมาจนถึงสนับสนุน 2 คนสนิทของท่านให้ได้ดีในยุคนี้คือ พล.อ.สัมพันธ์ บุญญานันท์ ได้เป็นรมว.กลาโหม และพล.อ.เรืองโรจน์ มหาสรานนท์ ได้เป็นผบ.สูงสุด

40. การพูดจาบจ้วงดูหมิ่นพระบรมฯ

40.1. สำนัก ราชเลขาฯ ขอให้รัฐบาลพิจารณาเครื่องบินราชพาหนะลำใหม่.. แทนลำเก่าที่ ชำรุดมากแล้ว …..ทักษิณ อ้างว่า ไม่มีงบประมาณ แต่สุดท้าย ซื้อเครื่องบินไทยคู่ฟ้าให้ตนเองและครอบครัวนั่งก่อน..จาก ข่าวที่น้องสาว ทักษิณใช้เครื่องบินไปฉลองวันเกิดที่เชียงใหม่……………

40.2. ทักษิณ ชินวัตร ใช้อุโบสถวัดพระแก้วในการทำบุญประเทศ (แต่แต่งกายในชุดสบายๆ ไม่เป็นทางการ) ทั้งๆที่ประธานในการทำบุญระดับประเทศควรเป็นพระองค์ท่านมากกว่า…ที่ สำคัญอุโบสถวัดพระแก้วเป็นสถานที่ที่ใช้สำหรับประกอบ ศาสนพิธีของพระมหากษัตริย์ ตั้งแต่โบราณจนถึงปัจจุบัน.. ไม่มีการขอพระบรมราชานุญาต… .พอ มีคนรู้ทัน.. รีบขอพระบรมราชานุญาตย้อนหลัง… จนพระองค์ท่านออกมาตรัสใน วันที่ 4 ธันวาคมว่า นายกฯจะให้ท่านทำอะไรก็ทำให้หมด แต่ควรพิจารณาด้วยว่าสมควรหรือไม่

40.3. ทักษิณ ชินวัตร กล่าวว่า ถ้านายกฯไม่จงรักภักดี ”ผีที่ไหนจะจงรักภักดี….”
คนระดับทักษิณ มีการศึกษาสูงพอ ผ่านงานพระราชพิธีมามากมาย..ย่อมควรรู้ดีว่าสมควรพูดเช่นนี้ หรือไม่….ถ้ามีปัญญาก็ควรพูดว่า ถ้านายกฯไม่จงรักภักดี ใครเล่าที่จะจงรักภักดี มากกว่า

40.4. ทักษิณ ชินวัตร กล่าวว่า ถ้าในหลวงมากระซิบข้างหู…(พูดว่าข้างหู) ว่าออกเถอะจะกราบบังคมลาทันที…คำหลังยังใช้ราชาศัพท์เป็น แต่คำหน้าไหงใช้คำว่ามากระซิบข้างหู… ทักษิณ ไม่ควรทำตัวเสมอพระองค์ท่าน

40.5. แม่ยายของทักษิณ กล่าวจาบจ้วงว่า บางทีตนอาจขอม็อบพระราชทานบ้าง คำว่า สิ่งพระราชทาน ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่มงคล เป็นสิ่งที่ดีแต่คำว่า “ม็อบ” หมายถึง กลุ่มผู้ชุมนุมที่เรียกร้องบางอย่าง พระองค์ท่านจะพระราชทานได้อย่าง ไร…ไม่สมควรพูด

40.6. ทักษิณ ชินวัตร กล่าวว่า ตนเป็นนายกฯพระราชทานอยู่แล้ว ถ้าได้กลับมาอีกครั้งพระองค์ท่านต้อง …ใช้คำว่า “ต้อง” เซ็นให้ตนเป็นนายกฯอยู่วันยังค่ำ

40.7. ทักษิณ ชินวัตร กล่าวว่า โผทหารที่นายกฯเซ็นแล้ว ใครจะกล้าเปลี่ยน…หมายถึง “ใคร” เพราะโผทหารหลังจากนายกฯเซ็นแล้ว ขั้นตอนต่อไปคือการนำทูลเกล้าฯ ”ใคร” ที่นายกฯหมายถึง…….. การจาบจ้วงด้วยวาจาและการกระทำถึง 7 ครั้ง ไม่เห็นมีใครที่บอกว่ารักในหลวงออกมาปกป้องพระองค์ท่านสักคนโดยเฉพาะตำรวจและทหาร พอสนธิออกมาปกป้อง…..ก็โจมตีกันใหญ่……ไม่เข้าใจคนไทยเลยครับ

41. ใช้หนี้ IMF เกิดจากการออกพันธบัตรให้คนไทยและชาวต่างชาติซื้อแล้วนำเงินไปใช้หนี้ความจริงก็คือเอาหนี้จากคนไทยและชาวต่างชาติ มาใช้หนี้ IMF สร้างภาพ เพราะ เราก็ยังเป็นหนี้อยู่ดี

42. ตัวเลขรายได้เฉลี่ยของคนไทยเพิ่มขึ้นถ้าไม่นำรายได้ของทักษิณมารวมแล้ว หาร 60 ล้าน ตัวเลขจะเพิ่มขึ้นไหม? พ่อแม่พี่น้องคิดดูดีๆ

43. โครงการ 30 บาทรักษาทุกโรค…… ก่อนมีโครงการ 30 บาทรักษาทุกโรค ผู้ป่วยยากจนไม่ต้องเสียเงินรักษาแม้แต่สตางค์เดียว ส่วนคนพอมีเงินบ้างก็จ่ายตามมีตามเกิด คนรวยไม่ต้องพูดถึงจ่ายเต็มที่อยู่แล้ว ทำให้โรงพยาบาลมีเงินหมุนเวียนจับจ่ายซื้อยาได้เต็ม ที่ผู้ป่วยก็ได้รับการรักษาเท่าเทียมกันไม่แบ่งชั้น การฟ้องร้องหมอก็มีน้อย แต่พอนายทักษิณเข้ามา แล้วมีโครงการ 30 บาทตายทุกโรค คนทุกระดับเสีย 30 บาทเท่ากันหมด ทำให้โรงพยาบาลขาดทุนยับเยิน ทำให้ไม่ สามารถจับจ่ายซื้อยาดีๆมารักษาผู้ป่วยได้ คนไข้ตายมากขึ้น มีการฟ้องร้องหมอมากขึ้น จนหมอส่วนหนึ่งลาออกไปทำงานโรงพยาบาลเอกชนหรือเลิกอาชีพแพทย์ ไปเลย คนมีเงินส่วนใหญ่ไม่อยากไปรักษา รพ รัฐ เพราะกลัวตายจึงหนีไปรักษาโรงพยาบาลเอกชน

ทักษิณวางแผนไว้ล่วงหน้าว่าจะเกิดอย่างนี้ จึงไปกว้านซื้อ รพ เอกชนดีๆไว้เกือบหมด เพื่อขูดรีดคนพอมีเงิน ส่วนคนชั้นกลางจะหนีโรงพยาบาลรัฐไปหาหมอที่คลินิก อย่าเข้าใจผิดว่าหมอที่เปิดคลินิกเป็นหมอพาณิชย์หมอที่ทำงาน รพ รัฐ เงินเดือนเริ่มต้นแค่ 8,000 บาท (แปดพันบาท)เพิ่ง ได้ขึ้นเมื่อปลายปีที่แล้วเป็น 10,000 บาท ตอนเกษียณอายุได้เงินเดือนแค่ 30,000 กว่าบาท แล้วจะให้พอกินพอใช้ได้อย่างไร จึงจำเป็นต้องเปิดคลินิกหลังเลิกงาน เพื่อหารายได้เสริมพอเลี้ยงตัวเองและครอบครัว ส่วนใหญ่หมอคลินิกมักไม่คิดค่าตรวจ (doctor free) เพราะได้กำไรจากค่ายาค่อนข้างเยอะแล้ว เพราะสามารถซื้อยาจากบริษัทยาได้ในราคาเป็นแกลลอนซึ่ง ต่างจากร้านขายยาทั่วไปต้องซื้อเป็นขวดเล็กๆ ราคาจึงต่างกันมาก ยกตัวอย่าง ยาพาราแก้ไข้ ขนาด 60 ซีซี ร้านขายยาขายขวดละ 12-60 บาท แต่คลินิกเอายาจากแกลลอนแบ่งใส่ขวด 60 ซีซี ราคาทุนแค่ขวดละ 3-15 บาทแล้วแต่ยี่ห้อ

ดังนั้นหากหมอขายในราคาเท่าร้านขายยาก็ได้กำไรมาก พอแล้ว ไม่จำเป็นต้องคิดค่าตรวจ ทำให้ค่ารักษาพยาบาลในคลินิกถูกกว่าในโรงพยาบาลเอกชนมาก และแพงกว่าใน รพ รัฐไม่มาก คนชั้นกลางจึงไปใช้บริการของ คลินิกมาก เพราะบริการดีกว่าเร็วกว่า ทักษิณ รู้แกวจึงวางแผนกดดันคลินิก โดยบังคับให้คลินิกเลิกจ่ายยาให้ผู้ป่วย แต่ให้ผู้ป่วยจ่ายค่าตรวจเพื่อแลกกับคำวินิจฉัยและใบสั่งยา เพื่อเอาไปซื้อ ที่ร้านขายยาแทนจากนั้นก็ให้สุดารัตน์ไปเทคโอเวอร์ยี่ปั๊วขายยาที่ขาย ให้แก่ร้านขายยารายย่อยและโรงพยาบาล ตัวอย่างคือ บริษัทฟาสซิโน และอื่นๆ เพื่อเป็นโมโนโปลี่ขายยาแต่ผู้ เดียว ขูดรีดจากผู้ป่วยได้ตามใจชอบ ทำให้ผู้ป่วยชั้นกลางเลิกมาคลินิกเพราะ ไม่อยากเสียเวลา 2 ต่อแถมยังเสียเงินแพงพอๆกับ รพ เอกชนอีกด้วย จึงหันไป รพ เอกชนแทน ทักษิณจึงกว้านซื้อโรงพยาบาลเอกชนดีๆไว้ ทักษิณมันเลวมั๊ย…….

44. บ้านเอื้ออาทร…ช่วยให้เป็นหนี้กองทุนวายุพักตร์ของตัวเอง แต่เอาธนาคารรัฐมาบังหน้าไว้ก่อน ทั้งที่เราก็มีอาคารสงเคราะห์มาตั้งนานแล้วแถมเอาที่ดินราชพัสดุมาทำอีกไม่ได้ลง ทุนอะไรสักอย่างแต่กำไรเข้ากระเป๋าตัวเอง…นี่แหละ นายกนักธุรกิจ

45. กองทุนหมู่บ้าน ตามหลักเศรษฐศาสตร์แล้ว กองทุนหมู่บ้านนับว่าเป็นนโยบายที่ดีมากๆ แต่ การนำมาใช้กับประเทศไทยนี่นับว่า ไม่สมควร เพราะ เป็นการทำให้ ชาวบ้านเอาหนี้นอกระบบ มาเป็นในระบบ และในที่สุด ชาวบ้านก็ชักดาบไม่จ่ายเงินให้กับกองทุนหมู่บ้าน เพราะว่าไม่มีกฏหมายตัวไหนจะเล่นได้เลย จะใช้ กฏหมายแพ่งมาเล่น กับการที่ไม่ยอมใช้หนี้ก็ไม่ได้เพราะว่า นี่มันขัดกับหลักการของ กองทุน จริงๆจะเล่นก็ได้ แต่ถ้าเล่นแล้ว รับรองว่าเป็นข่าว ทางรัฐก็เลยยอมๆเงียบๆไป และตามหลักการแล้ว เงินกองทุนที่เขาให้เอามานั้นเขาให้เอามาลงทุน ไม่ใช่เอามา ดาวน์รถ ซื้อ มือถือ นี่นับว่าผิดวัตถุประสงค์กองทุนและไม่ได้ดำเนินตามหลักการเลยแม้แต่นิด ที่เป็นแบบนี้เพราะว่า คนควบคุมกองทุนในแต่ละหมู่บ้านนั้น ก็คือ คนในหมู่บ้านกันเอง และก็เป็นผู้ใหญ่บ้านนั่นเอง ซึ่งก็ไม่ได้รับการอบรมเรื่องการบริหารเงินเลย และก็ยังมีนอกมีในอีกกอง ทุนหมู่บ้านจึงล้มเหลวด้วยประการฉะนี้

46. แปรรูปการท่าเรือ แล้วทำโครงการพัฒนาท่าเรือคลองเตย ต่อด้วยท่าเรือบ้านฉางแล้ว ให้เทมาเส็กซื้อหุ้นการท่าเรือของประเทศ โดยมีข้อตกลงให้ขุดคอขอดกระดังนั้นจึงมีโครงการ Mega Project ขุดคอขอดกระ ขณะที่เทมาเส็กสิงคโปร์ขาย ท่าเรือที่ประเทศตัวเองให้กับดูไบ

47. ให้สัมปทานเหมืองทองคำ 19 ปีที่จังหวัดพิจิตร พิษณุโลก และเพชรบูรณ์กับ ออสเตรเลีย โดยไทยได้ค่าสัมปทานประมาณ 250 ล้านบาท ค่าดำเนินการ 30 ล้านบาท ได้ ค่าภาษี 700 ล้านบาท ต่างประเทศได้จากการส่งออกทองคำที่ขุดได้กว่า 10,000 ล้านบาท ปัจจุบันขุดหมดแล้วรวมเวลา 4 ปี ปัจจุบันอยู่ระหว่างขอสัมปทานเหมืองทองคำที่ใหม่ต่อจาก สุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ

48. ร่าง พรบ.เศรษฐกิจพิเศษ กำลังพยายามเปลี่ยนกฎหมายให้ชาวต่างชาติเข้ามาถือครองที่ดินได้ จะเหมือนเกาะฮ่องกง ที่เคยเป็นของอังกฤษ ใครทำผิดกฎหมายมาจากจังหวัดอื่น พอเข้ามาในเขตเศรษฐกิจพิเศษนี้ กฎหมายนั้นไม่สามารถ ทำอะไรได้, เปิดบ่อนเสรี,ออกพันธบัตรหรือตราสารหนี้ใช้เอง ฯลฯ จะยึดครองประเทศหรือ? ล่าสุดหญิงอ้อ ได้กว้านซื้อที่ แถวสุวรรณภูมิเตรียมไว้แล้ว

49. โอนหุ้นให้ขี้ข้า คนขับรถ ปกปิดเลี่ยงภาษี / เลี่ยง กม. เลือกตั้ง

50. เสนอเงินซื้อ สส. พรรคอื่น / ซื้อคนโง่ๆเห็นแก่เงินให้เลือกตน

51. พูดจาโกหกเป็นอาจิณ ตลอดจนพูดจาเอาดีใส่ตัวเอาชั่วให้คนอื่น ด่าว่าคนอื่นเขาโง่กันหมด

52. เป็นนายกได้ เพราะศาล รธน. มีมติฉิวเฉียด / เงินเข้ามาเกี่ยวอีกครั้ง
เพราะ ข่าวคราวขณะนั้น มีข่าวว่าตุลาการศาลรัฐธรรมนูญบางคนมีส่วนเกี่ยว ข้อง กับเงิน 300 ล้านบาทก่อนมีการตัดสิน

53. พูดภาษาอังกฤษเหมือนเด็ก ป.6

54. ลูกๆ ก็เก่งกันจัง โอ๊ค เรียน ม. แอบเอาข้อสอบ (โพยคำตอบ) เข้าไปลอกในห้องสอบ ปรากฏว่าถูกจับได้ ความจริงต้องถูกลงโทษสถานหนัก ทักษิณต้องไปเจรจาถึง ม. ราม บังเอิญนายกสภา ม. ราม เป็นพวกเดียวกัน (อีดี้) จึงรอดพ้นความผิดได้แบบสองมาตรฐาน ส่วน เอม สอบเอ็นทรานซ์ไม่ได้จึงต้องหาทางซิกแซก โดยการเข้าเรียนโครงการพิเศษคณะ อุตสาหกรรมเกษตร ม. เกษตร ทั้งที่ไม่ได้เรียนสายวิทย์ (ตามระเบียบคนที่มีสิทธิ์สอบจะต้องเรียน ชั้นมัธยมปลายสายวิทย์เท่านั้น แต่ทะลึ่งสอบเข้าไปได้อย่างมหัศจรรย์) ผล สุดท้ายเรียนไปไม่รอดต้องย้ายคณะ ไปอยู่ภาคเรียนปกติ ซึ่งเป็นพวกที่สอบเข้าด้วยวิธีการสอบเอ็นทรานซ์ ซึ่งเป็นเป็นการโกงเข้าเรียนมหาวิทยาลัยแบบสองมาตรฐาน สำหรับอุ้งอิ้ง เป็นที่ทราบกันดีว่าสอบเข้า จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยได้ด้วยวิธีใด เพราะปีนั้นมีข่าวคราวข้อสอบรั่วเป็นข่าวครึกโครม เป็นการสอบเข้า มหาวิทยาลัยแบบสองมาตรฐานเช่นเดียวกัน สรุปแล้ว โคตรโกงและโกงทั้งโคตร

55. ทักษิณ สั่งเด้ง! ผวจ.-ผบก.ปัตตานีคนที่ถูกปืนลั่น น่าจะเป็นท่านหน้าเหลี่ยนนะ ท่านเล่นชี้นำขนาดนั้นหมาตัวไหนมันจะมากล้าขัดล่ะ เดี๋ยวก็ด่าเขาอีก น่าจะรู้ตัวนะ ว่าตัวเองปาก*** น่ะ…พอทีนี้มาปฎิเสธว่าไม่ได้ชี้นำ…

56. ทักษิณ สั่ง กกต. เด็กผมเอง สั่งอะไร ไม่เคยขัดผมเพิ่งเซ็นอนุมัติงบให้ทางกกต.ที่ขอมาไปวันก่อนจะกล้าขัดใจผมได้งัย

59. ทักษิณ ถูกตัดสินติดคุกแต่ไม่ยอมติดคุก จึงมีสถานะเป็นนักโทษหนีคุกในขณะที่นัก โทษคนอื่น ๆ เมื่อศาลสั่งติดคุก็คือติดคุก จึงปฏิบัติตัวเป็นสองมาตรฐานไม่ยอมรับการตัดสินของศาล

60. กรณีสั่งฆ่าพี่น้องชาวมุสลิมที่มัสยิดกรือเซะ โดยฝีมือทหารแก่ (ปัจจุบัน รับจ้างเผาบ้านเผาเมืองด้วยค่าจ้างรองเท้ากอล์ฟหนึ่งคู่) และกรณีเข่น ฆ่าประชาชนที่ตากใบ โดยมีทักษิณบินบัญชาการด้วยตัวเอง

61. ผลประโยชน์ทับซ้อน โดยทักษิณ ใช้อำนาจบาตรใหญ่สร้างความร่ำรวยให้กับบริษัทในเครือของตระกูลทักษิณ

61.1. การปรับเปลี่ยนวิธีการเก็บภาษีสรรพสามิต โดยบริษัทในเครือชินคอร์ปได้ประโยชน์ (เอไอเอส) แต่รัฐเสียหายมูลค่า 30,667 ล้านบาท

61.2. การปรับลดส่วนแบ่งรายได้พรีเพดเป็น 20 % โดยบริษัทในเครือชินคอร์ปได้ประโยชน์ (เอไอเอส) แต่รัฐเสียหายมูลค่า 39,588 ล้านบาท

61.3. การแก้ไขสัญญาโรมมิ่ง โดยบริษัทในเครือชินคอร์ปได้ประโยชน์ (เอไอเอส) แต่รัฐเสียหายมูลค่า 12,595 ล้านบาท

61.4. การให้สิทธิประโยชน์ BOI ของไอพีสตาร์ โดยบริษัทในเครือชินคอร์ปได้ประโยชน์ (ชินแซทฯ) แต่รัฐเสียหายมูลค่า 12,776 ล้านบาท

61.5. การสั่งให้เอ็กซิมแบงก์ปล่อยกู้ให้พม่า โดยบริษัทในเครือชินคอร์ปได้ประโยชน์ (ชินแซทฯ) แต่รัฐเสียหายมูลค่า 950 ล้านบาทประเทศไทยของเราติดกับไฟเหลืองไฟแดงมานานมากแล้ว ภาวะเศรษฐกิจโลกกำลังแย่ ส่งผลให้ความเป็นอยู่ของคนไทยลำบากไปด้วย ขอโอกาสให้ประเทศของเราได้เดินหน้าต่อไปเถอะ

#73438 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:52

ลาก่อนกระทู้นี้ เจอกันกระทู้หน้าครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#73439 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:55

ลบ

Edited by กีรเต้, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:56.

#73440 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:56

ผมคงคิดถึงทุกๆท่านในบอร์ดนี้ โดยเฉพาะหลวงอา ขอกราบลาหลวงอาด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ  สาธุ

:)

เราก็ใกล้เวลาแล้วเช่นกัน

รอให้บ้านเมืองสงบกว่านี้สักหน่อย

ตอนนี้ยังอยู่เป็นกำลังใจให้ทุกคน

#73441 On3Z

On3Z

น้องใหม่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:08

ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันข้อมูล ข่าวสารดีๆ ใส่สมองข้าพเจ้าตลอดมาครับ

ที่้เห็นผมไม่มีปากไม่มีเสียง อย่าคิดว่าผมจะไม่เกลียด

#73442 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:13

มู้โน้น

ผู้ใช้ 194 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 49 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 144 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 1 ท่าน

มู้นี้

ผู้ใช้ 152 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 36 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 113 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 3 ท่าน

:P :P

:D   ใกล้อ่านจบ แล้ว ครับ  เด๋ว  ตามไป ครัช

#73443 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:14

*
POPULAR

กปปส. เดินมายาว 6เดือน (6,375,909 ผู้เข้าชม ต้องขอขอบคุณ คุณ asawinee ที่ไม่ยอมให้ปิดกระทู้) แม้จะใกล้บรรลุวัตถุประสงค์ แต่ก้อยังไม่สามารถคาดคิดผลที่ตามมา กปปส. ก้อก้าวมาไกลมาก

ขอขอบคุณลุงกำนันสุเทพฯ ที่ให้ประเทศไทยไม่จมปลักโคลนตรมลงไปอีก พร้อมทีมงานฯทั้งเบื้องหน้าเบื้องหลัง ที่เสียสละอันใหญ่หลวง ออกมาค้ำชูประเทศ ไม่ให้เสียหายไปกว่านี้ รวมผู้เสียสละความสุขส่วนตัว ทั้งชีวิตแะมรัพย์สิน ออกมาสู้ปกป้องประเทศจากคนคดโกง เก็บใว้ให้ลูกหลาน ได้อยู่อาศัยอย่างเป็นสุขในภายภาคหน้า

ตอนนี้ บิ๊กตู่ ได้ออกมารับภาระ กวาดล้างขยะก้อนใหญ่ที่ระบบ"ทักษิโณมิก" ได้ก่อไว้ ในช่วง 10กว่าปี ท่านอาสาเป็นคนกวาดขยะ เป็นเทศบาล มาเช็ดล้างขยะมีพิษเหล่านี้ ที่มือเปล่าๆจับต้องมีอันตรายได้ ขยะเหล่านี้ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญเป็นคนจัดการโดยเฉพาะ ฉะนั้นช่างมือหนึ่งอาสาทำเอง ต้องให้ใจช่วยอย่างเต็มที

ขอบุคณ เพิ่ลๆ สรท. ที่มาช่วยกันปั่นกระทู้ ทำให้มีทั้งคนน้อยใจ ถอดใจ กลับใจ ได้ใจ ถึงใจ รวมทั้งทำมาก เฮ้ยย ได้ธรรมะ
ช่วงนี้ ก้อเห็นว่า ควรสรุป ผลงานดีๆ เด่นๆ สวยๆ ประทับใจมาเก็บไว้ ก่อนปิดกระทู้กันดีกวา จนสิ้นเดือน ก้อให้ Mod. ปิดกระทู้นะครับ

ขอบคุณที่ จขกท ให้เครดิตค่ะ

นี่คือกระทู้ประวัติศาสตร์

ประวัติศาสตร์ในแง่

• การบันทึกสถานการณ์ในแต่ละวันของมวลมหาประชาชน
  • บันทึกความเคลื่อนไหวของสมาชิก เสรีไทยเว็บบอร์ด ที่ได้ร่วมกันลุกขึ้นมาต่อต้านระบอบทักษิณ ร่วมปฏิรูปประเทศ
  • บันทึก ความสุข ความทุกข์ ความสมหวัง ความผิดหวัง ความเสียใจ ความเครียด ความกดดัน การร่วมแรงร่วมใจ การถกเถียง ฯลฯ ของสมาชิก เสรีไทยเว็บบอร์ด รวมทั้งของมวลมหาประชาชน
  • เปิดเผยการเสียสละของบุคคลต่างๆ เสียสละแรงกาย เสียสละความสะดวกสบาย เสียสละทรัพย์ แม้กระทั่งเสียสละชีวิต  โดยไม่ได้รับผลประโยชน์ส่วนตน แต่ทำเพื่อประเทศชาติ ทำเพื่อลูกหลานในอนาคต
  • เปิดเผยตัวตนของมวลมหาประชาชนว่า มีหลากหลายสาขาอาชีพ มีคุณธรรม มีจิตสาธารณะ มีความกล้าหาญ มีความรักในเพื่อนร่วมชาติ มีความหยิ่งในเกียรติและศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์
  • กระทู้ที่ยาวที่สุด มีผู้ชม และผู้ออกความเห็นมากที่สุดของ เสรีไทยเว็บบอร์ด
  • กระทู้ที่มีภาพประกอบ และลิงค์ข่าวต้นทาง ที่ทำให้ผู้สนใจศึกษาประวัติศาสตร์ครั้งนี้ ตลอดจนนิสิต นักศึกษาที่อยากนำเรื่องราวการต่อสู้ของมวลมหาประชาชน รวมทั้งการต่อสู้ของกลุ่มเสื้อแดงซึ่งเกิดขึ้นในห้วงเวลาเดียวกัน ท่าทีและการดำเนินงานของ ศอรส และรัฐบาล ไปทำวิทยานิพนธ์ ไปศึกษาเพิ่มเติมได้
  • มีการแชร์ข่าวลวง ภาพบิดเบือน ซึ่งได้รับการแก้ไขในกระทู้เช่นกัน ผู้ที่ต้องการศึกษาหาความรู้ จะได้ประโยชน์จากการแก้ไขนี้ด้วย

Edited by asawinee, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:14.

#73444 wanakon

wanakon

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:14

อ่านครบทุกหน้าแล้ว กำลังตามไปอ่านต่อกระทู้ บิ๊กตู่ฯ ค่ะ
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นในกระทู้นี้
ได้ความรู้และปัญญามากมาย^^

#73445 ตะขบ

ตะขบ

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:16

*
POPULAR

แว่บมาแอบดู
ตกใจ!!!
รัยอะคะ
ปิดทู้นี้เหรอคะ
ยังไม่ได้อ่านรายละเอียด
แต่ลาไว้ก่อนด้วยคน
รักทุกคนน้าาาาา
จุ๊บฟอดๆ
ขอบคุณทุกความรู้และความคิดเห็นจากทุกท่านค่ะ
ตะขบ :)

#73446 MOD_01

MOD_01

ขาประจำ

• Moderators_S

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:17

*
POPULAR

น่าจะมาอยู่กระทู้นี้ จะย้ายมาก็ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเห็นชอบหรือไม่

จึงขอก็อปมาน่ะครับ

ปล.เมื่อถึงคราวลา กลายเป็นกระทู้ดูดไลค์พร่องไปอย่างรวดเร็ว (ม็อดก็มีจำกัดเหมือนท่านทั้งหลาย) :)

เถกิง สมทรัพย์

ขิง + ตั๊น
รักแท้..หรือแค่..โปรโมท...

เมื่อครั้งที่ยังชุมนุมที่สวนลุมพินี...ผมมักจะเดินไปบอกกับใครต่อใครว่า ผมจะเปิดรับพนันแล้วล่ะว่า ขิงกับตั๊น รักกันจริงๆ...
คุณสาทิตย์ วงศ์หนองเตย หัวเราะเล็กๆแล้วบอกผมว่า...พี่เถกิงโดนกินแน่ๆ
คุณแทน เทือกสุบรรณ บอกผมว่า เขาเป็นเพื่อนกันแต่เด็ก ..
โดยสรุป...ไม่มีใครคิดไปไกลขนาดที่ผมคิดในตอนนั้น คือ ความสัมพันธ์ของขิงกับตั๊นเป็นเพียง..รักโปรโมท
ณ ตอนนั้นผมก็คิดแบบนั้นแหละ...ผมก็เลยช่วยเขาโปรโมทไปด้วย เจอทั้งคู่ที่ไหนก็ถ่ายภาพอัพรูปบ่อยๆ แต่ผมก็ไม่เคยเขียนว่า ทั้งสองคนจะมีความสัมพันธ์มากไปกว่าเพื่อนรัก
ผลก็คือใครต่อใครก็พากันเริ่มสงสัยว่า จริงเหรอ..รักจริงเหรอ...(ดังที่เขียนไว้ในบทความชื่อ เขาเรียกผมว่า ป๋าดัน...)
แต่คนใกล้ชิดทั้งสองฝ่ายยังยืนยันว่า...แค่รักโปรโมท
ผมก็เกือบจะเชื่อแล้วว่าเป็นเพียง รักโปรโมท....
ยิ่งได้ยินตั๊นเรียกขิงแบบเพื่อนสนิทว่า...ไอ้ขิง....ผมก็เกือบจะเชื่อสนิทใจว่า เขาเป็นเพื่อนกันจริง
จนกระทั่ง...วันหนึ่ง...ไม่สิ..คืนวันหนึ่ง...เที่ยงคืนเศษ
เหตุการณ์ที่ทำให้ผมไม่เชื่อก็เกิดขึ้น....
มี LINE มาถึงผมข้อความนึง...

( รออ่านตอนต่อไปนะครับ...พอดีนักข่าวญี่ปุ่นมาเยี่ยมที่บลูสกาย)

10419792_721124847923493_463982621_n.jpg10325336_283688265139144_602800512243715

มาปล่อยให้อยากแล้วจากไปซะงั้นอ๊ะค่ะ :o <ขออนุญาตเพิ่มภาพคะ ชอบอันขวานี้ :rolleyes: >

Edited by MOD_01, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:22.

#73447 pbb

pbb

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:18

รู้สึกใจหายเหมืนกันนะ

แต่ก็คิดว่าเมื่อใดที่ชาติวิกฤติด้วยคนโกง ลูกหลานกระทู้แบบนี้ก็จะถือกำเนิดใหม่อย่างแน่นอน

ขอชัยชนะจงอยู่กับประเทศชาติครับ

#73448 dreamz

dreamz

น้องใหม่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:22

:huh:

สำหรับทุกๆ คน

:(

ขอบคุณ  ครับ ..หลวงอา..  ว่าแต่มีอะไร  หรือครับ  อ่านผ่านๆ  รู้สึกแปลกๆพิกล  :unsure:

ไม่มีอะไร มาโพสให้กำลังใจปิดท้ายน่ะ

:)

หมายถึง  ไม่ต้องโพส  แล้วใช่หรือเปล่า ครับ  ..หลวงอา..  :unsure: :(

ไม่ใช่ ก้อขอให้โพสกันต่อไป

มาขอบใจและให้กำลังใจทุกๆ คน ไง

เพลงแรก อย่าหยุดยั้ง คือ ให้ทำกันต่อไป

เพลงที่สอง ศรัทธา คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี อย่าหมดศรัทธากันเสียก่อน

จะล้มลุก คลุกคลานขนาดไหน ถ้ามีจุดหมาย สักวันก็ต้องเดินไปถึง

สู้.......ต่อ......ปาย.............ทาเกชิ

:lol: :lol:

.....................เข้าใจว่า บรรยากาศ แบบ มาคุ มาคุ  ของบ้านเราคงจะหมดไปนะครับ.................

.....................ทาเกชิ  ก็หวังว่าบรรยากาศแบบนั้น คงจะไม่เกิดขี้นอีก....................................

......................ทาเกชิ จะได้ช่วยร่วมสร้างความก้าวหน้าให้ชาติ กับท่าน เจ้าพ่ออุลตร้าตู่

.......................ตำรวจเกียร์บ้น  ก็คงพร้อมนะฮะ

:D

นมัสการ หลวงอา ครับ

#73449 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:23

มาบ๊าย บาย ทู้นี้ด้วยคน

เพราะได้ไลค์จากทู้นี้ไปพอสมควร

ถือว่ามีบุญคุณ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#73450 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:28

*
POPULAR

10295663_481913575287333_504327887318342

"พี่น้องมวลมหาประชาชนที่รักครับ...

การต่อสู้ของพวกเรายังไม่จบดีนะครับ...แม้จะมีการรัฐประหารและควบคุมสถานการณ์โดยคสช.แล้วก็ตาม...

แต่เชื้อชั่วระบอบทักษิณหยั่งรากลึกในสังคมไทยมาเป็นสิบๆ ปี...

เราเลยจะเห็นการออกมาต่อต้านของเสื้อแดงที่พร้อมจะแปลงสภาพเป็นจุดเทียนหรือแสดงสัญลักษณ์อื่นๆ

หลากหลายให้ดูมีสกุลรุนชาติ แต่สังเกตง่ายครับ พวกนี้จะอ้างประเด็นการต่อสู้สวยหรู...

ต้องการปชต.มั่ง ปชต.ต้องเลือกตั้งมั่ง 2 มาตรฐานมั่ง...แต่แม่มจะไม่สนใจหรอกครับว่าใครมันจะโกงชาติวิบัติฉิบหายขนาดไหน

ใครจะยิงอาวุธสงครามใส่คนบริสุทธิ์ขนาดไหน ใครมันจะบ้านเผาเมืองหลอกคนไปตายขนาดไหน

หรือใครมันจะหมิ่นสถาบันที่เรารักและเทิดทูนขนาดไหน...ไม่มีผลต่อการกระแดะของพวกมัน...เราต้องไม่ยอมครับ...

ครั้งนี้ต้องเด็ดขาดครับ...

ทราบครับว่าการรัฐประหารมีข้อเสีย นานาชาติอาจไม่ยอมรับ เศรษฐกิจเสียหาย...แต่คุ้มครับถ้ากำจัดเชื้อระบอบชั่ว

ที่ทำให้คนไทยทะเลาะกันเพียงเพื่อผลประโยชน์ของตระกูลมัน...พอเถอะครับความเป็นกลาง...

ความดีกับความเลวไม่มีตรงกลางครับ...

อย่าเพิ่งเก็บนกหวีดไปไหนนะครับ...อาจจะได้ใช้มันเร็วๆ นี้ครับ...พบกันเมื่อชาติต้องการครับ".....สกลธี ภัทธิยกุล

อ้าวววว...กลับมาก่อนๆๆๆๆ :lol:

10365818_633112423439725_596369361915573

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน