Jump to content

เกาะติดสถานการณ์ สุเทพ ทวงคืนอำนาจจากรัฐบาลเพื่อปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

ราชดำเนิน มวลมหาประชาชน สุเทพ กระทู้ในตำนาน

• Please log in to reply
73666 ความเห็นในกระทู้นี้

#16651 ethanhunt

ethanhunt

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:27

22 นี้ ผมเองยังคิดอยู่ว่าจะไปจุดไหนดี...อาจจะไปย่านที่มีสาวสวยเยอะๆหน่อย เพราะจะได้ทำตามที่ อ.ไตรรงค์บอก

คนหนุ่มสาว ที่เป็นคนดีมาเจอกัน ทำฟามรู้จักกันไว้ จะได้แพร่พันธุ์คนดี ออกลูกออกหลานนนน :wub:

เมียไม่ว่าเหรอครับ  -_-

ก็ไปกับเมียแหล่ะครับ...ผมได้ลองตั้ง กปปส เรียกร้องการมีเมีย 4 คน แบบอินเดีย คาดว่าน่าจะโดนสลายการชุมนุมแน่นอน :P

#16652 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:29

รายงานข่าวจากบริษัทบุญรอดฯ แจ้งว่า สาเหตุที่นายสันติ ภิรมย์ภักดี ต้องเขียนจดหมายฉบับดังกล่าว เพราะไม่สบายใจที่ น.ส.จิตภัสร์ ซึ่งเป็นคนในตระกูลภิรมย์ภักดี ไปพูดในทำนองว่า คนชนบทไม่มีความรู้เรื่องประชาธิปไตย เมื่อบางคนฟังแล้วอาจรู้สึกว่าโดนดูถูก อีกทั้งบริษัทบุญรอดฯ ถือว่า คนไทยทุกคนเป็นผู้มีพระคุณกับบริษัท การพูดเช่นนั้นถือเป็นการไม่สมควร จึงต้องเขียนเตือนเป็นลายลักษณ์อักษร

ที่มา http://www.dailynews...ตือน _จิตภัสร์_

สันติ ภิรมย์ภักดี นี่แย่มากเลยนะ   เตือนญาติตัวเองผ่านสาธารณะชนเลย ..  อำมหิต จริงๆ

#16653 sorablade

sorablade

น้องเก่า

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:46

ภูริต ภิรมย์ภักดี เป็นลูกของคุณสันติ  มีน้องชายชื่อต๊อด ที่มีแฟนชื่อนุ่น วรนุช ดาราช่อง 3 แสดงเป็นลำยอง

"ภูริต ภิรมย์ภักดี" โพสต์ภาพแช่มชื่นกับคนที่ดูไบ !

ไม่ใช่แค่สาวแน่นอกเท่านั้น ที่บินไปเอนเตอร์เทน คนที่คุณก็รู้ว่าเป็นใครที่ดูไบ หนุ่มอกแน่น อย่าง เต้-ภูริต ภิรมย์ภักดี ก็ยังสนิทสนมกับคนดังที่ดูไบอย่างออกหน้าออกตา ล่าสุด เจ้าตัวโพสต์ภาพที่ถ่ายด้วยกันอย่างใกล้ชิด ด้วยใบหน้าแช่มชื่น จนถึงขั้นอยากแบ่งปันความประทับใจให้กับเพื่อนๆใน iG ของตัวเองมาร่วมกดไลท์ แบบไม่แคร์คนในตระกูลเลยคร่า อยากรู้ว่าเบิกบานแค่ไหน ก็เข้าไปดูกันเองนะเจ้าคะ

credit : http://www.manager.c...D=9560000121717

#16654 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:48

*
POPULAR

ลืมข่าวสำคัญครับ

วันนี้รถฉุกเฉินของทุกโรงพยาบาลในจังหวัดนครศรีธรรมราช

พร้อมบุคคลากรประจำ แพทย์ พยาบาล

พร้อมเดินทางเพื่อไปสู่เป้าหมาย

เดินทางเป็นขบวนพร้อมกัน

มีกำหนดการแน่นอนแล้ว

เดินทางพรุ่งนี้เช้า ประสานงานทางกรุงเทพฯเรียบร้อยไม่ต้องห่วง

และเท่าที่ทราบไม่ใช่เฉพาะนครศรีฯนะครับ

เข้าใจว่าทุกจังหวัด มากน้อยแล้วแต่ภารกิจ

ไปแน่ ไปถึง พร้อมรับมือ ทุกสถานการณ์

กราบลงตรงหัวใจเลยครับ

ไม่มีบุญไหนใหญ่ยิ่งเท่ากับช่วยชีวิตคน

โดยเฉพาะ คนที่ทำเพื่อชาติ เพื่อแผ่นดิน

กราบครับ

Edited by THE THIRD WAY, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:49.

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#16655 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:49

*
POPULAR

มี หลายคนมาถามผมว่าจะลงเลือกตั้งหรือไม่ในวันที่ 2 กุมภาพันธ์ วันนี้มีการประชุม อดีต สส กทม ผมเรียนที่ประชุมว่าผมเกรงใจประชาชนที่มาร่วมเดินกับผมและผมได้รับเกียรติ จากประชาชนเลือกผมมา29 ปีตั้งแต่ สข สก สว สส 4 ตำแหน่งพี่น้องประชาขนเลือกผมมาให้ทำงาน ผมตัดสินใจแล้วครับว่าผมจะไม่ลงสมัคร รับเลือกตั้งเพราะไม่อยากทรยศประชาชนครับ ผมทำงานการเมืองมา 29 ปีนับว่านานมากครับ จะไม่ลงสักครั้งเพื่อทำตามใจตัวเองที่รักมวลมหาประชาชนครับ

#16656 น้านิ่ม

น้านิ่ม

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:54

คลิปตากใบ กรือเซะโหดแท้
อัลเคดาห์ จัดหนักเลยค่ะ ช่วงนี้เห็นว่าอยู่จีน

#16657 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

พี่น้องเชียงใหม่ครับ พรุ่งนี้มีกิจกรรมเป่านกหวีดมั้ยครับ ถ้ามีจัดที่ไหนครับ มช.รึป่าว มางานทั้งที เตรียมนกหวีดมาร่วมด้วยแล้วครับ

#16658 ethanhunt

ethanhunt

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:02

อัลเคดาห์ จัดหนักเลยค่ะ ช่วงนี้เห็นว่าอยู่จีน

ส่งคลิป ไปให้อัลเคดาห์ดูเลยครับ

#16659 น้านิ่ม

น้านิ่ม

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:05

*
POPULAR

วันนี้ตั๊นสุดยอดเลย ใครได้ดูบ้าง เข้มแข็ง อุดมการณ์แรงกล้า สติปัญญาดี คนเสื้อแดงระวังเจอสวนกลับหนักๆแล้วกัน

#16660 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:06

*
POPULAR

พี่น้องเชียงใหม่ครับ พรุ่งนี้มีกิจกรรมเป่านกหวีดมั้ยครับ ถ้ามีจัดที่ไหนครับ มช.รึป่าว มางานทั้งที เตรียมนกหวีดมาร่วมด้วยแล้วครับ

ศุกร์ที่ 20 ธันวาคม 2556 เวลา 13.00 น. ณ ร้านอาหาร “เฮือนสุทรี” 
เรียนเชิญเข้าร่วมรับฟังแถลงการณ์ “จุดยืนและแนวทางในการทำกิจกรรม” ของทีมงาน 
ร่วมกำหนดทิศทางการดำเนินกิจกรรม “อารยะขัดขืน” ในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้
และร่วมลงชื่อเป็นสมาชิก กปปส เชียงใหม่ (โปรดนำสำเนาบัตรประชาชนของท่านมาด้วย)คณะกรรมการผู้นำแถลงการณ์ 1 ดร.เสรี ใหม่จันทร์ 2 กฤษณ์ ศรีเปารยะ 3 คณาธิป คำพ่าย 4 ภาณุพงค์ วีรตันตยาภรณ์

https://www.facebook.com/gppscm

Edited by ตุ๊ ต่องแต่ง, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:07.

#16661 น้านิ่ม

น้านิ่ม

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:08

ส่งคลิป ไปให้อัลเคดาห์ดูเลยครับ

ส่งที่ไหนคะ มีอีเมลล์ของอัลเคดาห์??? แต่ฟังจากเวทีราชดำเนิน อัลเคดาห์เค้าศึกษาข้อมูลมาละเอียด เค้าก็น่าจะมีคลิปนี้อยู่แล้ว แจ้งเตือนล่วงหน้า1ปี ถึงออกปฏิบัติการ

#16662 ethanhunt

ethanhunt

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:15

ขอเชิญชวน กปปส ซึ่งย่อมาจาก กลุ่มปกป้องสาวสวยผู้รักชาติอันสูงส่ง ร่วมกันทำป้าย เชิญชวนให้มวลมหาประชาชนแบนเบียร์สิงห์กัน เอาให้กล้องจับถ่ายขึ้นจอด้วยเลย

ดูซิว่าจะเป็นยังไงไอ้คุณ สันติ :angry:

#16663 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:20

*
POPULAR

น้องตั๊นพูดบนเวที มีอารมณ์มาก

คนเราเลือกเกิดไม่ได้

แต่เลือกที่จะต่อสู้เพื่อความถูกต้องได้

เธเลือกทางเดินแล้วครับ

หนึ่งกำลังใจครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#16664 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:33

ศุกร์ที่ 20 ธันวาคม 2556 เวลา 13.00 น. ณ ร้านอาหาร “เฮือนสุทรี”
เรียนเชิญเข้าร่วมรับฟังแถลงการณ์ “จุดยืนและแนวทางในการทำกิจกรรม” ของทีมงาน
ร่วมกำหนดทิศทางการดำเนินกิจกรรม “อารยะขัดขืน” ในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้
และร่วมลงชื่อเป็นสมาชิก กปปส เชียงใหม่ (โปรดนำสำเนาบัตรประชาชนของท่านมาด้วย)คณะกรรมการผู้นำแถลงการณ์ 1 ดร.เสรี ใหม่จันทร์ 2 กฤษณ์ ศรีเปารยะ 3 คณาธิป คำพ่าย 4 ภาณุพงค์ วีรตันตยาภรณ์

https://www.facebook.com/gppscm

ขอบคุณครับ แต่บ่ายอาจจะไม่ได้ร่วมบรรยากาศ ตอนเย็นจะมีมั้ยครับเนี่ย เดี๋ยวต้องหาข่าวเพิ่มหน่อย

#16665 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:33

ขอบคุณครับ แต่บ่ายอาจจะไม่ได้ร่วมบรรยากาศ ตอนเย็นจะมีมั้ยครับเนี่ย เดี๋ยวต้องหาข่าวเพิ่มหน่อย

#16666 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:37

ลองตามที่เฟส กปปส ที่บอกฮะ ถ้ายังไงเขาประชุมกันจะได้ไปตามข่าวได้

สู้ๆฮะ

ส่วนกลุ่มเฟสบุ้คคนเีชียงใหม่ที่นี่ข่าวไวฮะ มีเพื่อนเยอะ

พี่ที่ไปที่กทม.ก็อยู่ในกลุ่มนี้ กดขอเข้ากลุ่มได้เลยฮะ 

https://www.facebook...15274365163317/

#16667 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:42

ถ้าตระกูลน้องตั๊นเป็นห่วงว่าน้องตั๊นจะทำให้เสื่อมเสียสกุลวงศ์

น้องตั๊นจะเปลี่ยนมาใช้นามสกุลผมแทนก็ได้นะครับ ผมยินดี... :lol:

#16668 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:52

#16669 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:00

#16670 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:53

ถ้าตระกูลน้องตั๊นเป็นห่วงว่าน้องตั๊นจะทำให้เสื่อมเสียสกุลวงศ์

น้องตั๊นจะเปลี่ยนมาใช้นามสกุลผมแทนก็ได้นะครับ ผมยินดี... :lol:

ต้องแย่งกันหน่อยหละ หนุ่มๆหลายคนในนี้ คงเสนอตัวกันเพียบ 

:D

Edited by ชาวสวน, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:57.

#16671 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:26

เวทีราชดำเนิน

แบบนี้สิ ถึงจะเรียกว่าแปลถูก

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#16672 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:34

22 นี้ ผมเองยังคิดอยู่ว่าจะไปจุดไหนดี...อาจจะไปย่านที่มีสาวสวยเยอะๆหน่อย เพราะจะได้ทำตามที่ อ.ไตรรงค์บอก

คนหนุ่มสาว ที่เป็นคนดีมาเจอกัน ทำฟามรู้จักกันไว้ จะได้แพร่พันธุ์คนดี ออกลูกออกหลานนนน :wub:

เมียไม่ว่าเหรอครับ  -_-

ก็ไปกับเมียแหล่ะครับ...ผมได้ลองตั้ง กปปส เรียกร้องการมีเมีย 4 คน แบบอินเดีย คาดว่าน่าจะโดนสลายการชุมนุมแน่นอน :P

อย่าได้ริเริ่มความคิดนี้เชียว เดี๋ยวอีโง่มันจะมาเรียกร้องความเท่าเทียมให้ตัวมันเองบ้าง สงสารผู้ชายค่ะ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#16673 jeedee

jeedee

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:51

*
POPULAR

Watch Red Shirt ศูนย์ปฏิบัติการติดตามผู้ชุมนุมเสื้อแดง

ต้องแบบภาพนี้ ถึงจะเป็นการวางตัวที่ถูกต้อง ในแบบพ่อค้า นักธุรกิจใหญ่....

IG ของ เต้-ภูริต บุตรชายคนโตของสันติ กรรมการใหญ่ เบียร์สิงห์ กับ ครอบครัวชินวัตร

1524676_10152084649245742_652134789_n.jp

1526280_10152084653250742_1319351970_n.j

สังเกตดูหน้าไอแม้วดิ

ป่วยหนักนะเนี่ย

เอาแร้วสิ

จะเกิดศึกสายเลือดไหมนี่

B)  B)  B)

เรียน  คุณสันติ  ภิรมย์ภักดี      กจญ.บจ.บุญรอดบิววเวอรี่ จากการที่ได้เห็นภาพถ่ายของนายภูริต  ภิรมย์ภักดีถ่ายรูปร่วมอย่างใกล้ชิดสนิทสนมกับครอบครัว ที่มีฉายาว่าโกงทั้งโคตรและมีพฤติกรรมจาบจ้วงต่อสถาบันพระมหากษัตริย์อันเป็นที่รักของปวงชาวไทย  ดิฉันในฐานะผู้มีบุญคุณกับบริษัทของท่านคนหนึ่งเพราะดิฉันดื่มเบียร์สิงห์ของท่านเป็นประจำเสมอมา รู้สึกไม่พอใจและเริ่มไม่มั่นใจว่าภาพลักษณ์ของบริษัทฯที่รู้กันในเรื่องความจงรักภักดีเป็นอย่างยิ่งจะมาลดถอยลง และดิฉันก็เชื่อว่าไม่ใช่ดิฉันคนเดียวเท่านั้นที่คิดเช่นนั้น ดั่งสุภาษิตที่ว่า”คบคนพาล พาลไปหาผิด...” ดิฉันจึงใคร่ขอให้ท่านในฐานะกรรมการผู้จัดการใหญ่ที่จะต้องรับผิดชอบต่อผลกระทบต่อองค์กรและตระกูล ทำหนังสือแจ้งเตือนพร้อมคำแนะนำไปยังบิดาของนายภูริตฯให้รับทราบด้วย

#16674 น้ำเปล่า

น้ำเปล่า

น้องเก่า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:52

ไอดอลตัวจริงของผม

คุณจะบิ่นคะ

รูปนี้ถ่ายเองกะมือหรือเปล่าคะ

เพราะว่าจะขออนุญาติเก็บไว้นะค่ะ

ลูกสาวจะเอาไปใช้

ขอบคุณค่ะ

----------------

แก้ไข เพิ่มคำถาม เพื่อนๆ พี่ๆ

ถามเพื่อนๆพี่ๆ นะคะ

น้ำไม่ทราบที่อยู่เว็บข่าวสื่อสารที่ชัดเจน(ที่สนับสนุนความถูกต้อง ไล่อี NGO ไล่ระบอบ-ตัวทาก-สิน)

ที่อธิบายหลายๆ อย่าง หรือวิเคราะห์ระบอบนี้ได้

เพราะเพื่อนต่างชาติถามมา เค้าต้องการศึกษาและอ่านจากเว็บสาธารณะค่ะ

คือเค้าฟังจากน้ำแล้ว ข้องใจว่า เลวขนาดนี้แล้วทำไม ไม่มีผู้กล้าเด็ดขาด

เลยอยากหาอ่านเบื้่องหลังเบื้องหน้าเบื้องลึก

เพราะน้ำอาจจะเล่าไม่ประติดประต่อหรือเล่าความเลว-รา-ยำ-ไม่หมด

เว็บได้ ทั้งไทย และ อังกฤษ เพราะเค้า ทาน สะ เลด ได้ค่ะ

---------------

เข้ามาอ่าน ทุกวัน

แต่ด้วยความรู้ด้านการเมืองยังชั้น อนุบาล เลยของอ่านส่วนใหญ่

พี่ชายก็เตือนๆ ว่าที่นี้มีแต่ ผู้รู้ ที่มีคุณภาพ

ขอเป็นกำลังใจล่วงหน้า ในวันที่ 19-22 ธค นี้นะค่ะ

ผมเอามาจากข่าวครับ ผมขออนุญาตออนไลน์ทั่วประเทศไปแล้วครับ  ที่ อ๊อฟเป็นไอดอลผมอย่างแรกเลยกลัวเมียเหมือนกัน อิ อิ

ขอบคุณค่ะ

ออ กลัวเมียเหมือนพี่อ๊อฟ นึกว่า บ้าบิ่นนักเลงเหมือนพี่เค้า :)

ปล เมี่อกี้กดจะตอบ กดไปโดนอะไรมั่งไม่รู้ ขอโทษล่วงหน้าก๊าาา :D

แยก ขาวกับดำ ดีกับชั่ว ไม่ออกหรือ        รักเธอประเทศไทย

#16675 น้ำเปล่า

น้ำเปล่า

น้องเก่า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:16

ว่าจะไม่...

DSI เค้าเป็นอะไรไปแล้ว คาดโทษจับดะ ฟ้องมั่วไปหมด

ไอ้ที่สมควรทำมันไม่ทำ คดีร้ายแรงตั้งมากมาย ไม่ไปทำ

มาทำคดีอะไรเนี่ย ศาลก็บอกอยู่แล้วว่ามรึงฟ้องมวลชนไม่ได้

ยังจะฟ้องมั่วไปหมด

ทำไมมันด้าน จนไม่รู้ถูกผิดขนาดนี้

แยก ขาวกับดำ ดีกับชั่ว ไม่ออกหรือ        รักเธอประเทศไทย

#16676 Zecret

Zecret

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 04:26

เจอกันที่อโศกครับ..

Attached Images

• Untitled - 5A.png

#16677 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:40

*
POPULAR

chitpas @อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย (Democracy Monument)
คืนนี้กลับมาทำงานอยู่ที่เดิม.. เตรียมข้อมูลขึ้นเวทีคืนนี้ ณ ราชดำเนินค่ะ #ปฏิรูปประเทศไทย #ประชาภิวัฒน์ #มวลมหาประชาชน #เตรียมตัววันที่22

Cathay Mee
ธาริตฯ เล็งออกหมายเรียก แกนนำ กปปส. รุ่น 2 ข้อหาสนับสนุนกบฏเพิ่มมี อ.สมบัติ +ดร.เสรี + ตั้น จิตภัสร์ จ่อโดนด้วย....@ ข่าวสด

'วิชา'ชี้ อดีต 383 ส.ส.-ส.ว.คิดเอาเอง ควรลงเลือกตั้งหรือไม่
“วิชา” เผย ไต่สวนผู้ร้องจบ ธ.ค.นี้ เหน็บอดีต 383 ส.ส.-ส.ว. ถ้าอยากไปตายเอาดาบหน้า ลงสมัครรับเลือกตั้งก็ช่วยไม่ได้ ให้ไปวัดดวงเอาเอง...

นายวิชา มหาคุณ คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) ในฐานะกรรมการผู้รับผิดชอบสำนวนกรณีร้องขอให้ถอดถอนและดำเนินคดีอาญาสมาชิกรัฐสภาจำนวน 383 คน จากการร่วมลงชื่อเสนอ พิจารณา และลงมติเห็นชอบร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญเกี่ยวกับที่มา ส.ว. กล่าวถึงความคืบหน้าในการไต่สวน ว่า ขณะนี้อยู่ระหว่างการไต่สวนผู้ร้อง คาดว่าประมาณวันที่ 23-24 ธ.ค. จะสามารถไต่สวนในส่วนของผู้ร้องได้ครบทั้งหมด จากนั้นจะสรุปเพื่อดำเนินการขั้นตอนในส่วนของผู้ร้องให้เสร็จภายในสิ้นเดือน ธ.ค.

แล้วหลังปีใหม่จะเริ่มดำเนินการไต่สวน ผู้ถูกร้อง แล้วจึงสรุปขั้นตอนทั้งหมดของผู้ถูกร้องอีกครั้ง เพื่อที่จะดำเนินการแจ้งข้อกล่าวหาต่อไป อย่างไรก็ตาม ยืนยันอีกครั้งว่า ป.ป.ช.จะทำเรื่องนี้ให้เร็ว แต่คดีนี้ไม่สามารถสิ้นสุดภายในเดือน ธ.ค. อย่างที่มีการวิพากษ์วิจารณ์อย่างแน่นอน

ผู้สื่อข่าวถามว่า หากวันเลือกตั้งต้องถูกเลื่อนออกไป จะส่งผลกระทบต่อการไต่สวนคดีดังกล่าวหรือไม่ นายวิชา กล่าวว่า ไม่ส่งผลกระทบใดๆ ถ้าเลื่อนวันเลือกตั้งออกไป ป.ป.ช.ก็จะได้มีการยืดหยุ่นบ้าง แต่คนที่จะรู้สึกถูกบีบหัวใจคือ คนที่ต้องการให้เสร็จเร็ว เพราะหาก ป.ป.ช.ไม่สามารถพิจารณาให้เสร็จเร็ว อย่างที่เขาต้องการแล้วจะทำอะไรได้

ดังนั้น ไม่เสร็จ คือ ไม่เสร็จ และเรื่องนี้จะไม่กระทบต่อผู้ที่พ้นจากตำแหน่ง ส.ส.ไปแล้ว จะส่งผลกระทบต่อเมื่อวุฒิสภามีมติถอดถอน อันจะมีผลให้ถูกตัดสิทธิทางการเมือง และห้ามปฏิบัติหน้าที่เป็นเวลา 5 ปี โดยการถอดถอนจะต้องใช้เสียง 3 ใน 5 ของที่ประชุมวุฒิสภา แต่หากวุฒิสภามีมติไม่ให้ถอดถอน ถือว่าเรื่องนี้จบกันไป

เมื่อถามว่า หาก ป.ป.ช.ชี้มูลเรื่องนี้ก่อนวันที่ 2 ก.พ. 57 นายกฯ ในขณะที่รักษาการจะต้องหยุดปฏิบัติหน้าที่หรือไม่ นายวิชา กล่าวว่า กรณีที่เกี่ยวกับ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร คือการดำรงตำแหน่ง ส.ส. แต่ที่เกี่ยวกับตำแหน่งนายกฯ คือ การนำร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญเกี่ยวกับที่มา ส.ว.ขึ้นทูลเกล้าฯ

อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้คงไม่ได้ชี้มูลกันง่ายๆ เพราะเป็นคดีอาญา ไม่ใช่คดีถอดถอน ซึ่ง ป.ป.ช.แยกกันอย่างชัดเจน และตนไม่เข้าใจว่า อดีตสมาชิกรัฐสภา 383 คน จะมีข้อกังวลอะไรกันนัก เพราะการไต่สวนของ ป.ป.ช. ไม่มีผลกระทบต่อการเป็น ส.ส.ของพวกเขาเลย เว้นแต่วุฒิสภาจะพิจารณาให้ถูกถอดถอนด้วยเสียง 3 ใน 5 ของที่ประชุม เมื่อนั้นถึงจะถูกห้ามไม่ให้ปฏิบัติหน้าที่เป็นเวลา 5 ปี ต้องหลุดออกจากตำแหน่งในทันที

“ถ้าผู้ที่มีรายชื่อใน 383 คน จะยังคงลงรับสมัครเลือกตั้งในครั้งนี้ก็ช่วยไม่ได้ หากคิดว่าจะไปตายเอาดาบหน้าแล้วใครจะว่าอะไร คนที่จะลงต้องวัดดวงกันเอาเอง ช่วยไม่ได้ ต้องใคร่ครวญให้ดี ไม่ใช่หน้าที่ของ ป.ป.ช. ที่จะต้องไปบอกว่าสมควรจะลงรับสมัครเลือกตั้งหรือไม่ เป็นเรื่องของผู้ถูกร้องที่ต้องคิดเอาเองว่าสมควรจะเว้นวรรคตัวเองหรือไม่ เหมือนในสมัยของ นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน ที่ถูก ป.ป.ช.ชี้มูลในคดีรถและเรือดับเพลิงแล้ว ได้ลาออกจากตำแหน่งผู้ว่าฯ กทม. เพื่อหยุดปฏิบัติหน้าที่ เพื่อไม่ให้ยุ่งเกี่ยว อย่างนั้นถึงจะสง่างามใช่หรือไม่” นายวิชา กล่าว.

โดย: ไทยรัฐออนไลน์
19 ธันวาคม 2556, 19:36 น.

#16678 redfrog53

redfrog53

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:44

*
POPULAR

เล็ก เจ้าเก่า
ชี้ช่องเลืื่่อนเลือกตั้ง กกต.แนะทูลเกล้าฯเลิกพรฎ. แต่นายกฯ รักษาการพูดเลอะเทอะว่า-ไม่มีอำนาจหน้าที่
....คราวที่ทูลเกล้าฯ พรบ.แก้ที่มาของ สว. พอผิด-ก็ทูลเกล้าฯ ขอคืนร่าง พรบ.ที่มา สว.คืน-อำนาจหน้าที่ใคร?
ผมว่าคนกลับกลอกหลอกลวงแบบนี้ วางใจให้บริหารชาติเหรอครับ???
‪#‎thaiuprising‬

คำเตือน!!
จาก'ถวิล' ถึง 'ธาริต'ที่จ้องอายัดบัญชี
ระวัง "สุเทพ" ย้อนศร เพราะศาล รธน.เพิ่งสั่งมวลมหาประชาชนชุมนุมสันติ ปราศจากอาวุธ ต่างกับเสื้อแดงที่ผิดกฎหมาย
‪#‎thaiuprising‬

กปปส.ช่วงเย็นคึกคัก!รับขบวนเดินชวนคนกรุงไล่'ยิ่งลักษณ์'
19 ธ.ค.56 เมื่อเวลา 18.00 น.ที่เวที กปปส.อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ถ.ราชดำเนินกลาง บรรยากาศในช่วงเย็นเป็นไปอย่างคึกคัก หลังขบวนที่ออกไปรณรงค์เชิญชวนชาว กทม.
ให้มาร่วมเดินขบวนไล่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร รักษาการนายกรัฐมนตรี และรมว.กลาโหม ออกจากตำแหน่งรักษาการ ในวันที่ 22 ธ.ค.56 เดินทางกลับมายังเวทีอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
ทั้งนี้ ในช่วงเย็นประชาชนยังคงทยอยเดินทางเข้าร่วมชุมนุมอย่างต่อเนื่อง ส่วนกิจกรรมบนเวทียังคงมีอย่างต่อเนื่อง ทั้งการปราศรัย การแจ้งข่าวสาร และการแสดงดนตรี อย่างไรก็ตาม ขณะที่มีการเดินขบวนไปเชิญชวนชาว กทม.
ทางเวทีได้มีการถ่ายทอดสดผ่านช่องบลูสกายให้แก่ผู้ชุมมนุมติดตามด้วย อย่างไรก็ดี อ.ธนิสร์ ศรีกลิ่นดี ได้ขึ้นเวทีเป่าขลุ่ยนำเคารพธงชาติร่วมกับคณะประสานเสียง และแกนนำ กปปส.ด้วย
นอกจากนี้ ในวันนี้ทางกลุ่ม กปปส.ยังได้มีการแจกหนังสือพิมพ์ 4 สี จำนวน 4 หน้า แจกให้แก่ประชาชนทั้งตอนเดินขบวน และแจกให้แก่ผู้ชุมนุมที่เวทีอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย โดยหนังสือพิมพ์ดังกล่าวได้มีการขึ้นหัวว่า "สารจาก กปปส.ถึงประชาชน"
ซึ่งเนื้อหาภายในหนังสือพิมพ์เป็นการชี้แจงถึงเรื่อง ว่าทำไมต้องปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง รวมทั้งมีการเปรียบเทียบด้วยว่า ถ้าเลือกตั้งวันที่ 2 ก.พ.57 โดยที่ยังไม่ปฏิรูปประเทศ และถ้าปฏิรูปประเทศให้เสร็จและค่อยจัดการเลือกตั้งจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง
อีกทั้งยังได้มีนานาทัศนะว่าด้วยเรื่อง การปฏิรูปประเทศไทยจากบุคคลต่างๆ ด้วย ซึ่งหนังสือพิมพ์ดังกล่าวได้รับความสนใจจากประชาชนจำนวนมาก

'ปู จิตกร'สวน'ผู้บริหารเบียร์สิงห์' กล้าให้เหมือน'ตั๊น'จะปรบมือให้
วันที่ 19 ธ.ค. 56 นายจิตกร บุษบา หรือ ปู จิตกร ผู้ดำเนินรายการ รู้ทันประเทศไทย ทาง RSU TV ได้โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊คส่วนตัว “ปู จิตกร บุษบา” ได้แสดงความคิดเห็นกรณี นายสันติ ภิรมย์ภักดี กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท บุญรอดบริวเวอรี่ จำกัด ส่งหนังสือถึงนายจุตินันท์ ภิรมย์ภักดี บิดาของน.ส.จิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี หรือ ตั๊น อดีตผู้สมัคร ส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ ถึงบทบาททางการเมืองของน.ส.จิตภัสร์ ซึ่งส่งผลต่อองค์กร และตระกูลภิรมย์ภักดี ว่า ตั๊น – จิตภัสร์ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับบริษัท บุญรอด ซึ่งการกระทำของเธอ จึงไม่เกี่ยวข้องกับบริษัทแต่อย่างใด
และได้ฝากไปถึงบริษัทบุญรอดว่า ต้องแยกแยะ การกระทำของตั๊น –จิตภัสร์ ที่ออกมาทำเพื่อชาติบ้านเมือง กับการทำงานเชิงธุรกิจของวงศ์ตระกูลออกจากกัน
“กรุณากล้าหาญเหมือนหลานสาวของคุณบ้าง เราจะได้ปรบมือให้” นายจิตกร โพสต์
ข้อความที่ ปู – จิตกร โพสต์บนเฟซบุ๊คส่วนตัว
1.จิตภัสร์ เกิดในครอบครัว "ภิรมย์ภักดี" จะให้เธอใช้นามสกุลอะไรได้ ในการขึ้นเวที
2.เธอเป็นอดีตผู้สมัคร ส.ส. ไม่ให้เธอแสดงจุดยืนทางการเมืองแบบทุกวันนี้ จะให้เธอทำอย่างไร
3.จิตภัสร์ มิได้เป็นกรรมการบริหารบริษัทบุญรอดฯ การกระทำของจิตภัสร์ย่อมไม่เกี่ยวกับบริษัท ใครมากดดันข่มขู่ บริษัทก็ควรจะบอกกับเขาอย่างนี้
4.ทุกครั้งที่แสดงตนในที่สาธารณะ จิตภัสร์เคยโอ้อวดแอบอ้างหรือไม่ ว่าเธอถูกส่งมาโดยบริษัทบุญรอดฯ เปล่าเลย...
5.แล้วเธอมีความผิดอะไร ที่นายสันติ ภิรมย์ภักดี จะต้องทำหนังสือถึงบิดาของเธอ เกี่ยวกับจุดยืนและท่าทีทางการเมืองของเธอ
6.บริษัทบุญรอด ทำธุรกิจก็ทำไปเถิดครับ ทำอย่างซื่อสัตย์ แต่คุณต้องอนุญาตให้ลูกหลานของคุณ "รักชาติ" อย่างจำแนกแยกแยะ ระหว่างการกระทำของน้องตั๊น กับการทำงานในเชิงธุรกิจของวงศ์ตระกูล
7.คุณทำให้ประชาชนตะขิดตะขวงใจกับ "ตราสิงห์" เสียแล้วล่ะครับ กรุณากล้าหาญเหมือนหลานสาวของคุณบ้าง เราจะได้ปรบมือให้...

กกต.ชี้อำนาจเลื่อนวันเลือกตั้งอยู่ที่นายกฯ
19 ธ.ค.56 ข้อเสนอในการเลื่อนวันจัดการเลือกตั้ง ส.ส.ในวันที่ 2 ก.พ.57 นั้น โดยแหล่งข่าวจากสำนักงาน กกต.เปิดเผยว่า เป็นเรื่องที่สามารถทำได้ โดยเป็นอำนาจของฝ่ายบริหาร คือ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี
จะเป็นผู้นำเรื่องขึ้นทูลเกล้าฯ เพื่อขอพระราชทานอนุญาตยกเลิก พระราชกฤษฎีกากำหนดวันเลือกตั้งเดิม และขอพระราชทานพระราชกฤษฎีกากำหนดวันเลือกตั้งใหม่ โดยจะต้องระบุถึงเหตุผลที่ต้องเลื่อนการเลือกตั้ง ซึ่งเป็นไปตามกฎหมาย
อย่างไรก็ตาม แม้รัฐธรรมนูญมีบทบัญญัติว่า ต้องให้มีการเลือกตั้งไม่น้อยกว่า 45 วัน แต่ไม่เกิน 60 วัน นับแต่มีพระราชกฤษฎีกานั้น ก็ไม่ได้ถือว่ามีความผิด เพราะรัฐธรรมนูญไม่ได้มีบทลงโทษ หากการเลือกตั้งเกิดขึ้นหลัง 60 วัน เมื่อมีเหตุจำเป็น
ส่วนอำนาจของ กกต.นั้น ทำได้เพียงแค่เลื่อนวันรับสมัครเลือกตั้ง หากวันดังกล่าวเกิดเหตุจนไม่สามารถดำเนินการรับสมัครได้ ซึ่งการเลื่อนวันรับสมัครจะต้องกำหนดไม่เกิน 7 วัน ก่อนวันเลือกตั้ง แต่ กกต.ไม่มีอำนาจในการเลื่อนวันเลือกตั้งได้

สมุดฉีก มีเส้น
อ้าว! นางปูตัวปัญหาของชาติ จัดการเลื่อนซะ!

#16679 redfrog53

redfrog53

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:45

*
POPULAR

'กำนันสุเทพ'มั่นใจ22ธันวา!คนทั่วกรุงรวมพลังตะเพิด'ยิ่งลักษณ์'
19 ธ.ค.56 เมื่อเวลา 20.20 น.ที่ผ่านมา นายสุเทพ เทือกสุบรรณ เลขาธิการ กปปส.ขึ้นเวทีปราศรัย โดยประกาศนัดหมายการเคลื่อนไหว ในวันที่ 20 ธันวาคม ว่า เวลา 09.00 น.ออกเดินไปสีลม สี่พระยา สาธร และวกกลับมาเยาวราช และกลับมาราชดำเนิน ระยะทางประมาณ 13 - 14 กม.เช่นเดียวกับวันนี้
ทั้งนี้ มั่นใจจะได้รับการตอบรับเช่นเดียวกับวันนี้เหมือนกัน ดังนั้น มั่นใจ 22 ธันวาคมนัดรวมพลังไล่ยิ่งลักษณ์ คนต้องเยอะแน่นอน บางแห่งยังไม่ได้ไปเชิญ ก็ประกาศตอบรับแล้ว เช่น
มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ โดยธรรมศาสตร์อภิวัฒน์ประเทศไทย นัดชาวธรรมศาสตร์ รวมตัว 11.30 น.ที่หอประชุมใหญ่ มธ.ท่าพระจันทร์ ส่วนจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย โดยชาวจุฬานัดสวมเสื้อสีชมพูเดินไปแสดงพลังที่สยามสแควร์
นอกจากนี้ อีกหลายสถาบันคงนัดหมายแบบนี้แช่นกัน เชื่อว่าวันที่ 22 ธันวาคมนี้ ยิ่งลักษณ์ฉี่ราดแน่
"คนทั้งแผ่นดินพูดตรงกันหมดว่า ยิ่งลักษณ์ควรทำดีกับชาติ โดยลาออกจากรักษาการนายกฯ และ ครม.ลาออก โดยไม่ตั้งใครรักษาการ ประชาชนจะได้เลือกคนดีมาเป็นนายกฯ แก้วิกฤติของชาติครั้งนี้ นักเรียนนักศึกษาจนถึงราชบัณฑิต พูดเรื่องเดียวกัน แต่ทำไมยิ่งลักษณ์ถึงไปเชื่อคนอย่าง นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ และนายจตุพร พรหมพันธ์" นายสุเทพ กล่าว

สมุดฉีก มีเส้น
เปิดแผนชุมนุมทั่ว กทม. หลายจุด 22 ธ.ค. สุเทพขอปิดกรุงเทพครึ่งวัน
ในวันที่ 20 ธ.ค. เดินไปสีลม เดินกลับเยาวราช โดยพรุ่งนี้จะแจ้งเส้นทางอีกครั้ง
วันที่ 21 ธ.ค.เราจะพักนวดน้ำมันเล็กน้อย เพราะผมอายุ 64 เดินสองวันเดี๋ยวเป็นลม
แต่วันที่ 22 ธ.ค. จะเป็นการระดมใหญ่ อยากเชิญชวนชาวไทยทั้งประเทศทุกภาค ลุกขึ้นมารวมกันแสดงพลังไล่ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ออกจากตำแหน่ง ขอกราบเรียนเชิญชวนพี่น้องทุกคนที่มีเรี่ยวมีแรงมาร่วมกัน
"ขออธิบาย วันที่ 22 ธ.ค. จะไม่ให้พี่น้องเหนื่อยมาก เราจะเริ่มรายการบ่ายโมงตรง พี่น้องอยู่ใกล้ตรงไหน ออกมาสมทบตรงนั้น สถานที่ซึ่งเราจะชวนมาสมทบเริ่มตั้งแต่เวทีนี้ ถ.ราชดำเนิน ใครสะดวกมาที่นี่ เวทีเปิดตั้งแต่บ่ายโมงตรง
จากนั้นเราจะไปร่วมสมทบกับพี่น้องที่อุรุพงษ์ และตลอดแนวที่ ถ.เพชรบุรี ต่อด้วยเวทีย่อยที่เวทีอนุสาวรีย์ชัย ให้พี่น้องที่อยู่กรุงเทพฯ ด้านเหนือมาสมทบ ลงมาจนถึงราชเทวี สี่แยกปทุมวัน สามย่าน สวนลุม สำหรับพี่น้องสามย่าน สีลม ชุมนุมกันได้ตรงจุดนั้นเลย ซึ่งผมจะเดินทางไปเยี่ยม"
"และจะมีจอใหญ่ที่สี่แยกปทุมวัน ชาวพารากอนมาชุมนุมได้ที่นี่ และที่สี่แยกราชประสงค์ด้วย เป็นย่านชุมนุมแหล่งใหญ่ ไปมาสะดวกด้วยรถไฟฟ้า จากนั้นจะไปยังเพลินจิต จนถึงอโศก ก็จะมีจุดใหญ่ที่นั่น
เพราะฉะนั้นสะดวกที่ไหนเป็นที่ชุมนุมก็ไปที่นั่น เพชรบุรี สุขุมวิท พระราม 4 เป็นที่แสดงพลังของผู้รักชาติ รักแผ่นดินทั้งสิ้น พวกผมคำนวณไว้แล้ว ชุมนุมตามจุดต่างๆ พี่น้องมาจากฝั่งธนมาร่วมกับพี่น้องที่สีลม สวนลุม พี่น้องที่มาด้านเหนือก็มาอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ หรือมาในพื้นที่รถไฟฟ้าวิ่งผ่านเชิญตามอัธยาศัย ชอบตรงไหนไปตรงนั้น
และขอบอกฝ่ายรัฐบาลไว้จะได้ไม่คำนวณผิด เป็นพื้นที่ 577,000 ตารางเมตร ตีให้เลย 3 คน ใน 1 ตารางเมตร จะมีผู้ชุมนุม 1,731,000 คน ถ้ามามาก ตารางเมตรเบียดมั่งนั่งมั่งได้ 4 คน จะได้ 2,308,000 คน เราจะมาดูกันว่าเท่าไหร่กันแน่ รอดูวันที่ 22 นี้ ขอให้ชาวไทยรักชาติรักแผ่นดิน มาปิกนิกหน้าบ้านบนถนนทุกสายตามที่ได้กราบเรียน"
"เลือกวันอาทิตย์เพราะไม่อยากให้เดือดร้อนกันมาก ต้องขอโทษไว้ล่วงหน้า เพราะจะปิดกรุงเทพฯ กันสักครึ่งวัน ตั้งแต่บ่ายโมงตรงถึงหกโมงเย็น หลังเคารพธงชาติเสร็จก็กลับบ้าน ให้นายกรัฐมนตรีเห็นว่าพลังมวลมหาประชาชนที่ออกมาไล่ครั้งนี้มีเท่าไหร่
ถ้าคุณยังด้านอยู่ ไม่พอใจ เที่ยวหน้านัดอีก ออกมามากกกว่านี้จนมึงไป คือต้องชุมนุมและรวมพลังกัน จนเห็นว่าคนที่เกลียดพวกมัน ไม่ทนกับระบอบทักษิณ มีแต่เพิ่มขึ้นทุกครั้งที่ออกมารวมพลังกัน"
"ผมจะอยู่บนเวทีนี้บ้าง และจะแวะเวียนไปตามจุดต่างๆ เพื่อพูดคุยกัน ขอเวลาพี่น้องบ่ายโมง จนถึงเคารพธงชาติ วันที่ 22 เราอยู่บนนถนนแบบคนรักชาติ รักแผ่นดิน ปรึกษาหารืออย่างพี่น้อง อย่างคนรักกัน ทำแบบสงบ สันติ ไม่รุนแรง แล้วอย่าไปเชื่อครับ รัฐบาลก็สร้างข่าวเรื่อย
นี่บอกผมจะพาคนมาก่อเหตุร้ายในกรุงเทพฯ กูจะพามาบ้าอะไร แค่นี้ก็เหนื่อยจะแย่แล้ว แล้วจะสอนให้มึงรู้ว่า ไล่พวกมึงไม่ต้องใช้อาวุธ ไล่ด้วยปากนี่แหละ ไม่ไปต้องบ้าตาย ขาดใจตาย ด้วยลมปากของพวกเรา ไม่ไปก็ไล่ทั้งเดือน ขึ้นปีใหม่ไล่ต่อจนทนไม่ได้ ไม่มีเลิก เพราะมันนึกว่าเดี๋ยวเราหมดแรง เดี๋ยวเราเลิก อายัดเงินหมดเดี๋ยวเราไม่มีข้าวกิน ขอให้มาดูพรุ่งนี้ ข้าวมากกว่านี้อร่อยกว่านี้"
"เอาหัวใจมาเคียงกันสู้พวกทรราชย์ เอาชนะให้ได้ เพราะเป็นการสู้เพื่อชาติไทย แผ่นดินไทย เพื่อสถาบันอันเป็นที่รัก และเป็นการต่อสู้ครั้งเดียวในชีวิตนี้ กราบคารวะพี่น้องทุกท่าน" สุเทพกล่าวในที่สุด

กปปส.เปิดผังตั้ง5เวทีใหญ่ชุมนุมบนถนนกลางกรุง
กปปส.เผยผัง 22 ธ.ค.ตั้ง 5 เวทีใหญ่ 10 เวทีย่อยชุมนุมบนถนนเส้นหลักใจกลางกทม. "สุเทพ"มั่นใจมวลชนพรึ่บแน่นอน
อย่างไรก็ตามการเดินขบวนครั้งนี้ กลับมีพล.ท.ภราดร พัฒนถาบุตร เลขาธิการสภาความมั่นคงแห่งชาติ(สมช.) ไม่เข้าใจ มีการไปให้สัมภาษณ์ว่า ต้องการเดินบีบให้พรรคประชาธิปัตย์ (ปชป.) ตัดสินใจไม่ลงสมัครเลือกตั้ง
“ขอชี้แจงว่า ผมเคยทำงานร่วมกับสภาความมั่นคงแห่งชาติหลายคน เปรียบเทียบกันแล้ว คนนี้เห่ยที่สุด คนนี้รายงานนายกรัฐมนตรีผิดเป็นส่วนใหญ่ เช่นเดียวกับการที่มวลมหาประชาชนออกมาเดิน ขอเรียนไปถึงเลขาธิการสมช.ได้เข้าใจว่า
เรื่องของ ปชป.กับมวลมหาประชาชนทั่วประเทศ เป็นคนละเรื่องกันอย่างสิ้นเชิง การเคลื่อนไหวของมวลมหาประชาชนไม่คำนึงถึงพรรคไหนทั้งสิ้น”นายสุเทพ กล่าว
นายสุเทพ กล่าวว่า เลขาสมช.บอกว่าการชุมนุมใหญ่วันที่ 22 ธ.ค.คงมีคนมาจำนวนไม่เยอะเท่าวันที่ 9 ธ.ค.เพราะมีเวทีปฏิรูปมากมาย เพื่อรับฟังความคิดเห็นหลายฝ่ายก็จะลดลงไปเอง ถือเป็นการเข้าใจคลาดเคลื่อน อยากให้เลขาสมช.ซื้อปี๊บสักหนึ่งใบไปคลุมหัวเมื่อเห็นมวลชน 22 ธ.ค.มีมากกว่าที่พล.ท.ภราดร คิดอีกเยอะ
จากนั้น นายสุเทพ ได้เชิญนายขวัญสรวง อติโพธิ และนายสาทิตย์ วงศ์หนองเตย สลับปราศรัยเพื่อบอกจุดหมายที่ประชาชนจะมาแสดงพลัง วันที่ 22 ธ.ค.โดยระบุว่า
ขอให้ประชชนออกมาชุมนุมบนถนนใจกลางกทม. ได้แก่ ถนนพระราม4 จากหัวลำโพงถึงคลองเตย แยกเจริญผล ถนนพระราม1 ถนนสุขุมวิทถึงทองหล่อ แยกอุรุพงษ์ แยกประตูน้ำ สามย่าน พญาไท อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ บางรัก สีลม สวนลุมพินี ราชดำริ ราชประสงค์ ราชปรารภ
นายขวัญสรวงกล่าวว่า พื้นที่ชุมนุมทั้งหมดในวันที่ 22 ธ.ค.มี 6.2 แสนตร.ม. หากชุมนุม 3 คนต่อตร.ม.จะมีผู้ชุมนุม 1.8 ล้านคน ถ้า 4 คนต่อตร.ม. จะมีผู้ชุมนุม 2.4 ล้านคน แต่ในความจริงเชื่อว่าจะมากถึง 5 ล้านคน
นอกจากนี้จะมีการตั้ง 5 เวทีใหญ่และ 10 เวทีย่อย กระจายไปในพื้นที่ชุมนุม
นายสาทิตย์กล่าวว่า เวทีใหญ่จะมีจอขนาดใหญ่ และดาวเทียมถ่ายทอดสดจากอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย รวมทั้งมีการแสดงแต่ละเวทีไม่เหมือนกัน โดยขอนัดหมายประชาชนให้ออกมาร่วมชุมนุมตามเวทีต่างๆในเวลา 13.00น. เมื่อถึงเวลา เมื่อถึงเวลา 18.00น.ทุกเวที จะถ่ายทอดสดจากเวทีราชดำเนิน
ซึ่งจะมีการเคารพเพลงชาติพร้อมกัน จากนั้นนายสุเทพ จะปราศรัยครั้งสำคัญ หลังจากนั้นประชาชนสามารถเดินทางมาร่วมชุมนุมที่เวทีราชดำเนินหรืออาจจะค้างคืนในพื้นที่ชุมนุมได้เลย เพราะจะมีการถ่ายทอดสัญญาณจากเวทีราชดำเนินตลอด...

ปิ๊ปปี้ ถุงเท้ายาว
๒๒ ธันวาเจอกัน??
เข้าใจมั๊ย!!

954456_644823252225367_1010661266_n.jpg?

#16680 redfrog53

redfrog53

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:50

Watch Red Shirt ศูนย์ปฏิบัติการติดตามผู้ชุมนุมเสื้อแดง

ต้องแบบภาพนี้ ถึงจะเป็นการวางตัวที่ถูกต้อง ในแบบพ่อค้า นักธุรกิจใหญ่....
IG ของ เต้-ภูริต บุตรชายคนโตของสันติ กรรมการใหญ่ เบียร์สิงห์ กับ ครอบครัวชินวัตร

1524676_10152084649245742_652134789_n.jp
1526280_10152084653250742_1319351970_n.j

สังเกตดูหน้าไอแม้วดิ
ป่วยหนักนะเนี่ย

จากวิกที่เลื่อน ผมร่วงหมด เที่ยวนี้ยาแรงป่าววว สีหน้าไม่สู้ดีเลย ไม่น่านานอีกแล้ว....%%$$@##$

#16681 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 06:13

chitpas @อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย (Democracy Monument)
คืนนี้กลับมาทำงานอยู่ที่เดิม.. เตรียมข้อมูลขึ้นเวทีคืนนี้ ณ ราชดำเนินค่ะ #ปฏิรูปประเทศไทย #ประชาภิวัฒน์ #มวลมหาประชาชน #เตรียมตัววันที่22

Cathay Mee
ธาริตฯ เล็งออกหมายเรียก แกนนำ กปปส. รุ่น 2 ข้อหาสนับสนุนกบฏเพิ่มมี อ.สมบัติ +ดร.เสรี + ตั้น จิตภัสร์ จ่อโดนด้วย....@ ข่าวสด

'วิชา'ชี้ อดีต 383 ส.ส.-ส.ว.คิดเอาเอง ควรลงเลือกตั้งหรือไม่
“วิชา” เผย ไต่สวนผู้ร้องจบ ธ.ค.นี้ เหน็บอดีต 383 ส.ส.-ส.ว. ถ้าอยากไปตายเอาดาบหน้า ลงสมัครรับเลือกตั้งก็ช่วยไม่ได้ ให้ไปวัดดวงเอาเอง...

นายวิชา มหาคุณ คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) ในฐานะกรรมการผู้รับผิดชอบสำนวนกรณีร้องขอให้ถอดถอนและดำเนินคดีอาญาสมาชิกรัฐสภาจำนวน 383 คน จากการร่วมลงชื่อเสนอ พิจารณา และลงมติเห็นชอบร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญเกี่ยวกับที่มา ส.ว. กล่าวถึงความคืบหน้าในการไต่สวน ว่า ขณะนี้อยู่ระหว่างการไต่สวนผู้ร้อง คาดว่าประมาณวันที่ 23-24 ธ.ค. จะสามารถไต่สวนในส่วนของผู้ร้องได้ครบทั้งหมด จากนั้นจะสรุปเพื่อดำเนินการขั้นตอนในส่วนของผู้ร้องให้เสร็จภายในสิ้นเดือน ธ.ค.

แล้วหลังปีใหม่จะเริ่มดำเนินการไต่สวน ผู้ถูกร้อง แล้วจึงสรุปขั้นตอนทั้งหมดของผู้ถูกร้องอีกครั้ง เพื่อที่จะดำเนินการแจ้งข้อกล่าวหาต่อไป อย่างไรก็ตาม ยืนยันอีกครั้งว่า ป.ป.ช.จะทำเรื่องนี้ให้เร็ว แต่คดีนี้ไม่สามารถสิ้นสุดภายในเดือน ธ.ค. อย่างที่มีการวิพากษ์วิจารณ์อย่างแน่นอน

ผู้สื่อข่าวถามว่า หากวันเลือกตั้งต้องถูกเลื่อนออกไป จะส่งผลกระทบต่อการไต่สวนคดีดังกล่าวหรือไม่ นายวิชา กล่าวว่า ไม่ส่งผลกระทบใดๆ ถ้าเลื่อนวันเลือกตั้งออกไป ป.ป.ช.ก็จะได้มีการยืดหยุ่นบ้าง แต่คนที่จะรู้สึกถูกบีบหัวใจคือ คนที่ต้องการให้เสร็จเร็ว เพราะหาก ป.ป.ช.ไม่สามารถพิจารณาให้เสร็จเร็ว อย่างที่เขาต้องการแล้วจะทำอะไรได้

ดังนั้น ไม่เสร็จ คือ ไม่เสร็จ และเรื่องนี้จะไม่กระทบต่อผู้ที่พ้นจากตำแหน่ง ส.ส.ไปแล้ว จะส่งผลกระทบต่อเมื่อวุฒิสภามีมติถอดถอน อันจะมีผลให้ถูกตัดสิทธิทางการเมือง และห้ามปฏิบัติหน้าที่เป็นเวลา 5 ปี โดยการถอดถอนจะต้องใช้เสียง 3 ใน 5 ของที่ประชุมวุฒิสภา แต่หากวุฒิสภามีมติไม่ให้ถอดถอน ถือว่าเรื่องนี้จบกันไป

เมื่อถามว่า หาก ป.ป.ช.ชี้มูลเรื่องนี้ก่อนวันที่ 2 ก.พ. 57 นายกฯ ในขณะที่รักษาการจะต้องหยุดปฏิบัติหน้าที่หรือไม่ นายวิชา กล่าวว่า กรณีที่เกี่ยวกับ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร คือการดำรงตำแหน่ง ส.ส. แต่ที่เกี่ยวกับตำแหน่งนายกฯ คือ การนำร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญเกี่ยวกับที่มา ส.ว.ขึ้นทูลเกล้าฯ

อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้คงไม่ได้ชี้มูลกันง่ายๆ เพราะเป็นคดีอาญา ไม่ใช่คดีถอดถอน ซึ่ง ป.ป.ช.แยกกันอย่างชัดเจน และตนไม่เข้าใจว่า อดีตสมาชิกรัฐสภา 383 คน จะมีข้อกังวลอะไรกันนัก เพราะการไต่สวนของ ป.ป.ช. ไม่มีผลกระทบต่อการเป็น ส.ส.ของพวกเขาเลย เว้นแต่วุฒิสภาจะพิจารณาให้ถูกถอดถอนด้วยเสียง 3 ใน 5 ของที่ประชุม เมื่อนั้นถึงจะถูกห้ามไม่ให้ปฏิบัติหน้าที่เป็นเวลา 5 ปี ต้องหลุดออกจากตำแหน่งในทันที

“ถ้าผู้ที่มีรายชื่อใน 383 คน จะยังคงลงรับสมัครเลือกตั้งในครั้งนี้ก็ช่วยไม่ได้ หากคิดว่าจะไปตายเอาดาบหน้าแล้วใครจะว่าอะไร คนที่จะลงต้องวัดดวงกันเอาเอง ช่วยไม่ได้ ต้องใคร่ครวญให้ดี ไม่ใช่หน้าที่ของ ป.ป.ช. ที่จะต้องไปบอกว่าสมควรจะลงรับสมัครเลือกตั้งหรือไม่ เป็นเรื่องของผู้ถูกร้องที่ต้องคิดเอาเองว่าสมควรจะเว้นวรรคตัวเองหรือไม่ เหมือนในสมัยของ นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน ที่ถูก ป.ป.ช.ชี้มูลในคดีรถและเรือดับเพลิงแล้ว ได้ลาออกจากตำแหน่งผู้ว่าฯ กทม. เพื่อหยุดปฏิบัติหน้าที่ เพื่อไม่ให้ยุ่งเกี่ยว อย่างนั้นถึงจะสง่างามใช่หรือไม่” นายวิชา กล่าว.

โดย: ไทยรัฐออนไลน์
19 ธันวาคม 2556, 19:36 น.

เอาตามกฏหมายใครอธิบายที สมมุติว่า ปปช ประกาศหลังจากที่พวกนี้ลงสมัคร สส แล้ว แต่ยังไม่เลือกตั้งจะเกิดอะไร

พรรคสามารถหาคนใหม่ไปเสืยบแทนได้ไหม?ยังไง

#16682 redfrog53

redfrog53

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 06:27

เอาตามกฏหมายใครอธิบายที สมมุติว่า ปปช ประกาศหลังจากที่พวกนี้ลงสมัคร สส แล้ว แต่ยังไม่เลือกตั้งจะเกิดอะไร
พรรคสามารถหาคนใหม่ไปเสืยบแทนได้ไหม?ยังไง

โอโอ้!! ดูไม่จืดเลย สส.เขต ลงแทนเพิ่มไม่ได้ สส. บ/ช ได้เท่าที่มีคะแนนรวม จาก 100คนเหลือเท่าไร ไม่พอเพิ่มอีกไม่ได้ หมดโคต้า เอวัง!!

#16683 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 06:49

โอโอ้!! ดูไม่จืดเลย สส.เขต ลงแทนเพิ่มไม่ได้ สส. บ/ช ได้เท่าที่มีคะแนนรวม จาก 100คนเหลือเท่าไร ไม่พอเพิ่มอีกไม่ได้ หมดโคต้า เอวัง!!

ผมกำลังติด สมมุติเขามี สส รอดจากการจัดการของ ปปช  30 คนจาก 125 ใน บ/ช แต่มีเสียงหนุนให้สัก 40 คน

อีก 10 คนที่หลือจะไปไหน ลงพรรคอื่นๆ หรือหนนี้ต้องว่าง 10 คน

#16684 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:04

ให้เป็นฟามรู้ไว้

http://rishgallery.b...og-post_28.html

ประวัติครอบครัว พระยาภิรมย์ภักดี หรือ ( บุญรอด เศรษฐบุตร ) ถือ เป็นเนเจอเรชั่น บุกเบิก รุ่นแรก

พระยาภิรมย์ภักดี เป็นผู้บุกเบิกรุ่นแรกของบริษัท บุญรอดบริวเวอรี่ จำกัด และกำเนิดโรงเบียร์ที่ สามเสน

-  ไม่มีบุตรกับ คุณหญิงละม้าย เนื่องจากคราวได้คลอดบุตรฝาแฝดในปี พ.ศ. 2443 แต่บุตรฝาแฝดก็เสียชีวิตลง  
ในปีต่อมาคลอดลูกอีกคนอยู่ได้ราว 2 เดือนก็เสียชีวิตลงอีกครั้ง
-  ได้รับบุตรของน้องชาย ( พระประเวศวนขันธ์ - ปลื้ม เศรษฐบุตร ) คือ คุณวิทย์ เศรษฐบุตร หรือ (  วิทย์ ภิรมย์ภักดี )
มาเป็นบุตรบุญธรรม
- ได้บุตรกับนางกิม ( 2 มกราคม พ.ศ. 2455 ) คือ คุณประจวบ เศรษฐบุตร หรือ ( ประจวบ ภิรมย์ภักดี )
- ได้บุตรกับนางจิ้มลิ้ม ( 29 กุมภาพันธุ์ พ.ศ. 2471 ) คือ คุณประจง เศรษฐบุตร หรือ ( จำนงค์ ภิรมย์ภักดี )

เจเนอเรชั่น รุ่นที่ ของเบียร์สิงห์ ( บริษัท บุญรอด บริวเวอรี่ จำกัด )

คุณวิทย์ เศรษฐบุตร หรือ (  วิทย์ ภิรมย์ภักดี )  บุตรคนโตของคุณวิทย์ ภิรมย์ภักดี ชื่อ คุณวุฒา ภิรมย์ภักดี  และ บุตรคนรองของคุณวิทย์ ภิรมย์ภักดี ชื่อ คุณวาปี ภิรมย์ภักดี

คุณประจวบ เศรษฐบุตร หรือ ( ประจวบ ภิรมย์ภักดี )  จบ การศึกษาที่ DOEMENSเมือง มิวนิก มีบุตรทั้งสิ้น 5 คน สร้างโรงเบียร์อยู่ที่จังหวัด ปทุมธานี บุตรชายคนโตของคุณประจวบ ภิรมย์ภักดี ชื่อ คุณปิยะ ภิรมย์ภักดี  และ บุตรชายคนรองของคุณประจวบ ภิรมย์ภักดี คือ คุณสันติ ภิรมย์ภักดี

คุณประจง เศรษฐบุตร หรือ ( จำนงค์ ภิรมย์ภักดี ) สมรสกับ คุณหญิงสุภัจฉรี ภิรมย์ภักดี คุณจำนงค์ ภิรมย์ภักดี มีบุตรชายคนโต ชื่อ คุณจุตินันท์ ภิรมย์ภักดี และบุตรสาวคนรองของ คุณจำนงค์ ภิรมย์ภักดี คือ คุณจีรานุช ภิรมย์ภักดี

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#16685 phoebus

phoebus

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:13

ต่อ

คุณสันติ ภิรมย์ภักดี เกิดวันที่ 29 มิถุนายน พ.ศ.2489 จากที่ได้ทำร่วมงานอยู่กับ คุณวิทย์มาก่อน คุณปิยะ ก็ได้ให้คุณสันติ มาดูแลเอเย่นต์แล้ว คุณสันติ ภิรมย์ภักดี ก็ได้สร้างแผนกการตลาดและโฆษณาประชาสัมพันธ์ขึ้นใหม่ ร่วมกับฝ่ายโรงงาน คือ คุณโรจน์ฤทธิ์ เทพาคำ ( หลานชายที่เป็นรุ่นเหลนของพระยาภิรมย์ภักดี ) สร้างโรงเบียร์ที่จังหวัด นครปฐม คุณสันติ ภิรมย์ภักดี สมรสกับ คุณอรุณี และมีบุตรทั้งสิ้น 3 คน บุตรชายคนโตของคุณสันติ ภิรมย์ภักดี ชื่อ คุณสันต์ ภิรมย์ภักดี , บุตรชายคนที่ 2 ของคุณสันติ ภิรมย์ภักดี คือ คุณปิติ ภิรมย์ภักดี และบุตรสาวคนเล็กของคุณสันติ ภิรมย์ภักดี คือ คุณปรีดิ์รติ ภิรมย์ภักดี

คุณจุตินันท์ ภิรมย์ภักดี ( ชื่อเล่น : นิดหน่อย ) เกิดวันที่ 9  เมษายน พ.ศ. 2500 ภรรยาหม่อมหลวงปิยาภัสร์ ภิรมย์ภักดี 
บุตร 3 คน ได้แก่ บุตรทั้งสิ้น 3 คน บุตรสาวคนโต คุณจิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี, บุตรสาวคนที่ 2 ของคุณจุตินันท์ ภิรมย์ภักดี คือ คุณนันทญา ภิรมย์ภักดี และบุตรชายคนเล็กของคุณจุตินันท์ ภิรมย์ภักดี ชื่อ คุณณัยณพ ภิรมย์ภักดี

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#16686 phoebus

phoebus

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:22

*
POPULAR

สุดเขต ตราด

ตะวันออกสุดของไทย กปปส. ถือกำเนิดขึ้นมาแว้ว

^_^  ^_^

#16687 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:25

ไม่เสียแรงไปบ่อย ร้านอาหารนี้

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#16688 redfrog53

redfrog53

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:26

ผมกำลังติด สมมุติเขามี สส รอดจากการจัดการของ ปปช  30 คนจาก 125 ใน บ/ช แต่มีเสียงหนุนให้สัก 40 คน

อีก 10 คนที่หลือจะไปไหน ลงพรรคอื่นๆ หรือหนนี้ต้องว่าง 10 คน

เป็นสิทธิ์ของ กกต. ที่จะจัดสรร จำนวนจากเปอร์เซนต์คะแนนรวมทุกพรรคที่เหลือ ยกเว้นพรรคที่ไม่เหลือโคต้าแล้ว ก้อกฏหมายให้สิทธิ์เท่านั้น ผท. นั้นแหละที่วุ้นวายมากกว่าทุกพรรค มันไม่เลื่อน ก้อสนุกกันต่อไป

สส.เก่า สส.ย้ายค่าย 101/109 เตรียมรบกันได้ อ้าววว กลองเชิด?

#16689 phoebus

phoebus

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:28

*
POPULAR

Exy Keefe

TAXIลูกอีสานก็รักชาติ #ขอยกย่องตุ๊กๆคันนี้คะ คือว่าพี่เขาเห็นพวกเราเดินมากลุ่มหนึ่งประมาณ7คนจากสนามม้านางเลิ้งจะมุ่งหน้าไปอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยแล้วจู่ๆพี่ตุ๊กๆคันนี้ขับผ่านมาเรียกพวกเราขึ้นรถไปส่งฟรีไม่คิดตังค์ บอกว่าอยากมีส่วนร่วมกู้ชาติ โดยการรับส่งผู้โดยสารฟรีทุกคนที่มาชุมนุมเรียกร้องความยุติธรรมให้แก่ชาติบ้านเมืองเรา #แถมทิ้งท้ายด้วยประโยคที่ว่าสู้ๆ

^_^  ^_^ 

#16690 mike_gt3

mike_gt3

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:28

ชี้เป้าด้วยน่ะครับ  :D  :D  :D

จงประพฤติตัวให้คนเกรง ไม่ใช่เป็นนักเลงให้คนกลัว

#16691 redfrog53

redfrog53

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:40

*
POPULAR

Vote Thailand
มหาสารคามรักชาติ มีความตั้งใจสูงมากครับ
เช่ารถบัส VIP 2 ชั้นปรับอากาศ เดินทาง 3 ทุ่ม คืนมันที่ 21 ถึงราชดำเนินเวลาประมาณตี 4 ครับ แล้วกลับคืนวันที่ 22 ครับ

#16692 phoebus

phoebus

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:54

*
POPULAR

กปปส.บุรีรัมย์

เมืองปราสา่ทขอม ภูเขาไฟ มาแว้วววววววววววววววว

B)  B)

#16693 phoebus

phoebus

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:57

*
POPULAR

Manya Pry

B)  B)

#16694 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:08

ถูกใจแล้ว · 7 นาทีที่แล้ว 

แผนที่ตั้งเวทีของกปปส.วันที่ 22 ธ.ค. 
จุดสีส้มคือตั้งเวทีพร้อมจอ 
ส่วนจุดสีชมพูตั้งจออย่างเดียว

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#16695 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:14

กำลังติดตาม · 18 นาทีที่แล้ว ผ่าน โทรศัพท์มือถือ 

พรึ่บ แต่เช้า...ตำรวจ น.2 -ทหารม้า พล.ม.2รอ.วางกำลังสโมสรทบ.วิภาฯ คุมเช้ม ยิ่งลักษณ์ ประชุมสภากห.กับ ผบ.เหล่าทัพ

กำลังติดตาม · 59 นาทีที่แล้ว ผ่าน โทรศัพท์มือถือ 

ป้องกันไว้ก่อน...
ตำรวจ-ทหารม้า 5กองร้อย พรึ่บสโมสรทบ.วิภาวดีฯ ป้องกัน หลัง ม็ิอบ คปท. ขู่มาต้าน นายกฯ ยิ่งลักษณ์ ประชุมสภากลาโหม กับ ผบสส.ผบ.เหล่าทัพ ปลัดกห. ขุนทหาร เช้านี้.....แม้ล่าสุด คปท.ประกาศไม่มา แล้ว แต่จะไปให้กำลังใจ เสธ.อ้าย พล.อ.บุญเลิศ นำ อดีต ผบ.เหล่าทัพ แถลงข่าวไล่รัฐบาล ที่สนามม้านางเลิ้ง ตอนเที่ยง แทน จับตา พล.อ.วืมล วงศ์วานิช อดีต ผบทบ. มาร่วมแถลงด้วยหรือไม่ อาจมีแต่ พล.อ.อ.กันต์ พิมานทิพย์ อดีตืผบทอ. และพล.ร.อ.วืเชษฐ์ การุณยวนิช อดีต ผบทร.เท่านั้น

กำลังติดตาม · 18 ชั่วโมงที่แล้ว ผ่าน โทรศัพท์มือถือ 

เสธ.อ้าย ไม่ยอมตาย เตรียมนำ อดีตผบ.ทบ.ผบทร.ผบทอ."วิมล-วิเชษฐ์-กันต์" แถลงไล่นายกฯปู ที่สนามม้านางเลิ้ง ศุกร์นี้

เสธ.อ้าย พล อ บุญเลิศ แก้วประสิทธิ์ เผยว่า 12.00 น. ศุกร์นี้ตนเองพร้อมด้วยนายทหารรุ่นพี่ๆ ที่เป็นอดีต ผบ.เหล่าทัพ เช่นพล.อ.วิมล วงศ์วานิช อดีตผบ.ทบ. พล.ร.อ.วิเชษฐ์ การุณยวนิช อดีตผบ.ทร. พล.อ.อ.กันต์ พิมานทิพย์ อดีต ผบ.ทอ. และพล.ต.อ.ประทิน สันติประภพ อดีตอธิบดีกรมตำรวจ จะร่วมกันแถลงข่าว เพื่อเรียกร้องให้ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร รักษาการนายกฯ ได้ลาออก คืนอำนาจให้ประชาชน เพื่อให้ประเทศไทยเกิดการปฏิรุป เพื่อหาทางออกให้กับประเทศได้ล้ว เพราะขณะนี้บ้านเมืองเกิดความขัดแย้ง และเกิดความวุ่นวาย บ้านเมืองควรจะมีทางออกได้แล้ว ถึงเวลาที่จะต้องจะออกมาเรียกร้องให้ให้บ้านเมืองมีทางเดิน มีทางออก และให้ นายทหารรุ่นน้องๆ ที่เป็น ผู้บัญชาการเหล่าทัพ ได้ตัดสินใจเพื่อหาทางออกให้ประเทศ ให้บ้านเมืองได้แล้ว

Edited by ธีรเดชน้อย, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:17.

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#16696 phoebus

phoebus

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:19

พ่ออนุพงษ์ ลูกหมาบ้า

ดูเหมือนไอ้ด็อกนี่จะยังบ้าไม่หายนะ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:

#16697 simba

simba

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:24

เส้นทางที่ กปปส.จะเดินขบวน วันนี้ pic.twitter.com/IfThdodbW9

#16698 simba

simba

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:31

ตร.-ทหาร ตรึงกำลังสโมสรทหารบก http://www.nationchannel.com/main/content/politics/378390028/ 

* คปท. รู้สึกว่าจะยกเลิกที่จะไปสโมสร ทบ. แล้วน่ะครับ !!!

#16699 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:31

ถูกใจแล้ว · 57 นาทีที่แล้ว 

อุณหภูมิเช้านี้ ยังหนาวได้อีก ^^ Via Twitter @Tui_ThaiPBS #ThaiPBS
1525307_10153643795165085_1335593400_n.j

#16700 redfrog53

redfrog53

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:35

เพชรชมพู กิจบูรณะ
"เมื่อเวลาเขาออกมาไล่ล่าชาวคอมมิวนิสต์ เราก็นิ่งเฉยเพราะเราไม่ใช่ชาวคอมมิวนิสต์
เมื่อเขาออกมาไล่ล่าพวกสังคมนิยม เราก็นิ่งเฉยเพราะเราไม่ใช่พวกสังคมนิยม
เมื่อเขาออกมาไล่ล่าพวกสหภาพแรงงาน เราก็นิ่งเฉยเพราะเราไม่ใช่พวกสหภาพแรงงาน
และสุดท้ายเมื่อเขาไล่ล่าเรา ก็ไม่มีใครเหลือที่จะช่วยเราอีกต่อไปแล้ว"

เพชรชมพู กิจบูรณะ เวทีประชาขน ราชดำเนิน 19 12 56

Siriwanna Jill
สุดยอด ต้องยกนิ้วให้ ....หลายคนพลาดดู น้องเพชรชมพู กิจบูรณะ ตัวแทนนักศึกษาไทย ในต่างประเทศ University of Durham เป็นมหาวิทยาลัยในเมืองเดอรัม ประเทศอังกฤษ เริ่มมีการเรียนการสอนและความพยายามก่อตั้งมหาวิทยาลัยตั้งแต่ในสมัย กษัตริย์เฮนรี่ที่ 8 ค.ศ. 1657 เป็นหนึ่งในมหาวิทยาลัยเก่าแก่ที่สุดของประเทศอังกฤษ ได้รับการยกย่องว่าเป็นมหาลัยชั้นสูง ได้รับการจัดให้เป็นหนึ่ง ในมหาวิทยาลัยระดับ top ของการจัดอันดับมหาวิทยาลัย ในประเทศอังกฤษอย่างสม่ำเสมอ และเป็นหนึ่งในตัวเลือกของผู้สมัคร ที่ต้องการเข้าศึกษาต่อที่ Oxford และ Cambridge โดยได้รับการจัดอันดับเป็น University of The Year

ผู้ใช้ 26 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 26 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน