Jump to content

* * * * * 1 votes

ยิ่งลักษณ์ ออกไป !! Yingluck Getout !! 英拉滚蛋!!

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

Posted 5 November 2013 - 18:50

ได้เวลาขับไล่รัฐบาลยิ่งลักษณ์

นอกจากผู้คนทั่วฟ้าเมืองไทยจะไม่เอาพรบ. นิรโทษกรรมฉบับอุบาทว์อัปยศแล้ว

ไล่รัฐบาลหุ่นเชิดนี่ไปด้วยดีมั้ยคะ

สิบเก้าล้านเสียงจะได้รู้สำนึกบ้างว่า เลือกคนไร้กึ๋นมาบริหารประเทศ

ทำบ้านเมืองวุ่นวายเสียหาย ผลาญเงินภาษีของพวกเราชาวประชาไปนับแสนล้านบาท

หรือจะปล่อยให้ประเทศไทยเป็นผู้ป่วยเอเชียรายต่อไป

ฟิลิปปินส์เค้าบอกว่า เตียงว่างแล้ว (นะจ๊ะ)

#2 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

Posted 5 November 2013 - 18:52

ปล. ชือภาษาจีนคุณนายเธอนี่ แต่ละประเทศที่ใช้ภาษาจีนเป็นภาษาราชการ เขียนแตกต่างกันซะอีก ขอสำเนาจีนใหญ่ละกันค่ะ

#3 ชมจันทร์

ชมจันทร์

Reform before elections

Posted 5 November 2013 - 18:53

เอาด้วยครับ 

ว่าแต่ภาษาจีน แปลว่าอะไรครับ (อิงลา...ต้าน)

อันสยามเป็นบ้านเกิดเมืองนอน
    ดุจบิดามารดรเปรียบได้

#4 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

Posted 5 November 2013 - 19:01

เอาด้วยครับ 

ว่าแต่ภาษาจีน แปลว่าอะไรครับ (อิงลา...ต้าน)

ขอบคุณค่า คำนี้  滚蛋 อ่านว่า กุ่นต้าน เป็นคำด่าที่ใช้ขับไล่ค่ะ (ขออนุญาตหัวเราะ 555 ที่ทราบเพราะไปเปิดโพยมานะคะ แล้วเคยเห็นแว้บๆ จากข่าวการเมืองไต้หวันสมัยประธานาธิบดีคนที่แล้วโดนคนไต้หวันไล่จนต้องไปอยู่ในคุก )

ส่วนชื่อจีนยิ่งลักษณ์ ในวิกิฯ ฉบับภาษาจีน เค้าบรรยายไว้อย่างนี้ค่ะ

จากลิงก์นี้นะคะ >> http://zh.wikipedia....org/wiki/英拉·西那瓦

#5 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 5 November 2013 - 19:22

ออกไปแล้วครับ
ตอนนี้อยูแถวสัตว์หีบม้าง

#6 ชมจันทร์

ชมจันทร์

Reform before elections

Posted 5 November 2013 - 19:32

ตอนแรก พยายามอ่านภาษาจีน แบบกระท่อนกระแท่น

นึกว่าเป็น

อิงลา (อิปู)...ห้วยต้าน (ไข่เน่า)

อิอิ ได้ความรู้ภาษาจีนด้วย สุดยอด ขอบคุณ...

ป.ล.  ยังไงก็ต้องไล่มัน อิปู กะ มะเร็งไข่พี่มัน

Edited by ชมจันทร์, 5 November 2013 - 19:33.

อันสยามเป็นบ้านเกิดเมืองนอน
    ดุจบิดามารดรเปรียบได้

#7 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 5 November 2013 - 19:34

...... แน่จริง  อย่าออก  ไปไหน   ...อยู่สู้

ผิด-ถูก.. อย่าตาแหก เหมือน ไอ้ นักโทษ-

หนีคุก..คนนั้น.. เลว..............

#8 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 5 November 2013 - 20:42

...... แน่จริง  อย่าออก  ไปไหน   ...อยู่สู้

ผิด-ถูก.. อย่าตาแหก เหมือน ไอ้ นักโทษ-

หนีคุก..คนนั้น.. เลว..............

ท่านก้อ...........

ดีเอ็นเอ คงไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกนะท่าน

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#9 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

Posted 5 November 2013 - 20:45

อย่าให้ออกเด็ดขาดค่ะ ชาวนายังต้องการเธออยู่ ชาวบ้านก็ยังไม่หายจนสนิท

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 5 November 2013 - 20:50

:lol:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users