Jump to content

* * * * * 6 votes

รายการพิเศษ "ศาลโลกตัดสินคดีพระวิหาร" (11 พ.ย. 56)

• Please log in to reply
642 ความเห็นในกระทู้นี้

#501 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:26

คุณไม่สนก็เรื่องของคุณดิ แต่ผมสน ไปๆ ไปรบไปป 

หลักตรรกะเอ็งก็ปัญญาอ่อนชัดๆ

ปี 2505 ศาลตัดสิน ไทยเสียดินแดนตรงพื้นที่รอบรั่ว เอ็งไม่บ่น เอ็งย่อมรับ ที่จะเสียดินแดนตอนนั้น 

แต่ปี 2556 ศาลขยายความ มติรอบรั่วไม่เอา ต้องขยาย ก็ต้องเสียเพิ่มอีก แต่เอ็งบ่น

อ่าวๆ เชิญไปรบจ้า เอาดินแดนที่คิดว่าจะเสียไปคืนมาด้วยนะ 

ปัญญาอ่อนหรือครับ?

ลองย้อนขึ้นไปดูหน่อยมั้ยว่าความเห็นใครมีคนกด like เยอะกว่ากัน คุณหรือผม

ถ้าอย่างผมปัญญาอ่อนแล้วความเห็นที่ไม่มีแม้แต่คนเค้าแยแสมันจะเรียกว่าอะไรดีครับ?

สงสัยบ้ากด like   ตื่นๆ จากความฝัน   เอาเลยเว้ย ประเทศนี้ มากด like กัน ใคร like น้อยผิด ใคร like มากถูก

แม ร่ง เหมือนเด็กจริงๆ  ครูฮ่ะ ผมขอดาวในสมุดเยอะๆ นะฮ่ะ

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:27.

#502 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:27

มีตรงไหนที่บอกว่าเข้าข้างเขมร มีแต่เอ็งนั้นแหละที่คิดอย่างเขมร ???? เป็นคนไทยแทนๆ แต่คิดเหมือนเขมร   ใครคิดเหมือนเขมรผมก็ถือว่าเป็นคนเขมรละกัน อ้ายยย เขมร

สรุปผมคุยกับพวกชอบตีรวนแหละเหยียดเชื้อชาติหรือนี่

เสียเวลาชะมัด  <_<

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#503 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:29

นั่นจิ ใจร่มๆกันหน่อยก็ดีนะครับ พวกเดียวกันทั้งนั้น ...

แต่ถ้าจะดวลกัน บอกผมครับ มีดมี ปืนมี ให้ยืม ...

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#504 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:30

:lol: :lol: :D :D  ....

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#505 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:30

ขออนุญาต เป็นกาวใจ ให้คุณ rambo กับคุณ โคนัน

คือ จะบอกว่า เรื่องมันเกิดขึ้นแล้ว

เราเป็นประชาชนคนไทย ย่อมอยาก รักษา แผ่นดินไทย

ไม่ให้ตกเป็นของ ชาติอื่น คุณ แรมโบ้ ห่วงถูกต้องแล้ว

ส่วนคุณ โคนัน ก็กังวลว่า หาก

พวกเรา สนับสนุน ให้มีการ ต่อต้าน

ฝ่ายเขมร อย่างจริงจัง อาจมีการนำ

ปชป เข้าไปรับบาป ด้วย ซึ่งผมคิดว่า

เป็นความกังวล ที่ พอจะเข้าใจได้

เพราะว่า ผมคิดว่า ปชป ทำดีที่สุดแล้ว

ดังนั้น ผลที่ออกมา ก็ใช่ว่า ปชป ไม่ได้

พยายาม อย่างเต็มที่

ดังนั้น เมื่อเรา ต่างก็เห็นว่า

เราคนไทย ต้องหวงแหน แผ่นดิน

มองมุมนี้ คุณ แรมโบ้ ถูก

ถ้ามองว่า เราคิดว่า ปชป ก็ทำเต็มที่

อาจผิดพลาด ไปบ้าง ก็ต้องมองว่า

คุณ โึึคนัน ก็ถูก

ดังนั้นแล้ว ตอนนี้ เราควรต้อง

จับตา ว่า ทักษิณ คิดจะทำอะไร

ไม่ชอบมา พากล โดยการ ใช้ ม 190

ตัวใหม่ อย่างไร จะเป็นจุด

ที่สามารถ กระทำ ร่วมกัน โดย

ไม่ขัดต่อ หลักการ ของทั้งคู่ นะครับ

ขออนุญาต จับมือ ทั้งสองคน คืนดี

กันน่ะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#506 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:31

มีตรงไหนที่บอกว่าเข้าข้างเขมร มีแต่เอ็งนั้นแหละที่คิดอย่างเขมร ???? เป็นคนไทยแทนๆ แต่คิดเหมือนเขมร   ใครคิดเหมือนเขมรผมก็ถือว่าเป็นคนเขมรละกัน อ้ายยย เขมร

สรุปผมคุยกับพวกชอบตีรวนแหละเหยียดเชื้อชาติหรือนี่

เสียเวลาชะมัด  <_<

อ่าว ก็เอ็งบอกข้าว่า ข้าเข้าข้างเขมร  ก็ถามอยู่ข้าไปเข้าข้างเขมรตรงไหน  ข้ายึดตามท่านทูต และทนายที่ไปว่าความ ผิดตรงไหน ไม่เชื่อคนว่าความ ไม่เชื่อท่านทูต จะให้ไปเชื่อใคร   ข้าก็บอกเอ็งงมั่ง เอ็งคิดเหมือนเขมร หรือไม่จริง บอกมาซิ เอ็งไม่ได้คิดเหมือนเขมร ก็จบ 

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:37.

#507 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:35

อยากให้เข้าใจท่อนนี้นะครับ

ศาลไม่มีอำนาจในการปักปันเขตแดนให้ใคร ทั้งสองประเทศต้องไปตกลงเอาเอง 

ตัวอย่างเช่นกรณีนี้เลย พื้นที่บริเวณตัวปราสาทที่ศาลตกลงให้เป้นของเขมร ศาลโลกก็ยังไม่สามารถขีดเส้นได้เลยว่าตรงใหนถึงตรงใหน ต้องให้3ฝ่ายมาคุยกัน ถ้า3ฝ่ายคุยกันไม่รู้เรื่องชาติหน้าก็ไม่จบ

#508 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:37

ผมลูกหม้อประชาธิปัตย์

แต่ไม่ใช่ว่ามีอะไรมาก็ต้องกระดิกหางตามตลอด

ในจุดนี้ผมไม่คิดว่าการเห็นผลประโยชน์พรรคมาก่อนจะเป็นเรื่องที่ถูก

"เรื่องของประเทศชาติมาก่อนนักการเมืองหรือพรรคการเมืองครับ"

ดู link ของสำนักข่าวต่างชาติ ที่ผมโพสไว้ให้ก็ได้ว่าคนต่างชาติเค้าว่ายังไง

เหมือนที่รัฐบาลและที่ ปชป. ประสานเสียงกันออกมาเป่าหูคนไทยอยู่ตอนนี้หรือไม่

ดังนั้นสิ่งที่ต้องทำตอนนี้คือต้องป้องกันความเสียหายที่เกิดขึ้น และยืนยันสิทธิสภาพเหนืออาณาเขตเดิมที่เราเคยมี

ไม่ใช่ออกมาแหกปากว่าไม่เสียๆ หรือเสียไม่เยอะ ไม่ต้องกังวล 

สุดท้าย 4.6 เสียไปแล้ว 2 อีก 2.6 ที่เหลือเราก็อาจจะไม่ได้อะไรเลยด้วยซ้ำ

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#509 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:45

“…in consequence, the second operative paragraph requires Thailand to withdraw from that territory the Thai military or police forces or other guards or keepers who were stationed there,” said Tomka.

http://www.voanews.c...ia/1787655.html

คำสั่งศาล กับคำพูดทนาย ผมฟังสิ่งที่ศาลสั่งครับ

และด้วยระดับภาษาอังกฤษของผม ผมเชื่อว่าผมเข้าใจไม่ผิดนะว่าคำสั่งนี้แปลว่าอะไร

#510 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:47

แต่ไม่ใช่ว่ามีอะไรมาก็ต้องกระดิกหางตามตลอด

ในจุดนี้ผมไม่คิดว่าการเห็นผลประโยชน์พรรคมาก่อนจะเป็นเรื่องที่ถูก

"เรื่องของประเทศชาติมาก่อนนักการเมืองหรือพรรคการเมืองครับ"

ดู link ของสำนักข่าวต่างชาติ ที่ผมโพสไว้ให้ก็ได้ว่าคนต่างชาติเค้าว่ายังไง

เหมือนที่รัฐบาลและที่ ปชป. ประสานเสียงกันออกมาเป่าหูคนไทยอยู่ตอนนี้หรือไม่

ดังนั้นสิ่งที่ต้องทำตอนนี้คือต้องป้องกันความเสียหายที่เกิดขึ้น และยืนยันสิทธิสภาพเหนืออาณาเขตเดิมที่เราเคยมี

ไม่ใช่ออกมาแหกปากว่าไม่เสียๆ หรือเสียไม่เยอะ ไม่ต้องกังวล 

สุดท้าย 4.6 เสียไปแล้ว 2 อีก 2.6 ที่เหลือเราก็อาจจะไม่ได้อะไรเลยด้วยซ้ำ

คนต่างชาติว่าไง แล้วเราจะสนใจอะไร อย่าตืนตระหนก ท่านทูตก็บอก อย่าพึ่งฟังใคร ฟังผมและทีมทนาย หลังจากนี้ทีมทนายก็ต้องทำงานอยู่

เราสนใจตัวเรามากกว่า เราคิดอย่างไร มีโจทย์มีการบ้านแล้ว จะทำยังไงให้เราได้เปรียบ หาข้อได้เปรียบที่เราได้

ต่างชาติมีสิทธิมีตัดสินดินแดนของเราหรือไง ??? หนังสือพิมพ์ต่างชาติ มีสิทธิมีตัดสินแค่แดนของเราหรือไง

มันก็เริ่มจากคุณเอาข้อความ นสพ ต่างชาติมาขึ้น ผมก็บอกว่า มันก็ไม่ได้ผิด ที่ขึ้นมันเป็นคำพิพากษาเก่า ตั้งนานแล้ว แล้วคนไทยก็รับรู้มาแล้ว ว่าปราสาทพระวิหารอยู่เป็นพื้นดินที่เป็นอธิไตยของเขมร

ปัญหาคือ แล้วเขตแดนตรงไหน  คุณต่างหากที่เห็นคนอื่นกระพรื่อข่าวโคมๆ แล้วตระหนก ตกใจ ลองอ่านลิงค์คำพิพากษายัง ผมก็พยายามโพสต์แทรกให้อ่าน เรื่องแผนที่ 1 ต่อสองแสน มีคนถาม ก็ช่วยแนะด้วยอยู่ตรงหน้าไหน พารากราฟไหน

มั่นใจได้อย่างไรตอนนี้เสียไป อีกเท่าไร จุดไหน ตรงไหน  ทีมทนายบอกแล้วเหรอ เส้นไหนตรงไหน รอไม่ได้หรือ รอคนทำงานไม่ได้หรือ หลายคนก็โพสต์ไปแล้ว ตีเส้นออกมา ถ้าเราไม่พอใจ ก็ดองๆกันไป ทิ้งไป 100 - 200 ปี ผมก็เห็นด้วย 

ท่านทูตย้ำ อย่าตื่นตูม คำพิพากษาของศาลลึกซึ่ง เราก็ต้องมาตีความ มาทำความเข้าใจ 

#511 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:50

คนต่างชาติว่าไง แล้วเราจะสนใจอะไร อย่าตืนตระหนก ท่านทูตก็บอก อย่าพึ่งฟังใคร ฟังผมและทีมทนาย หลังจากนี้ทีมทนายก็ต้องทำงานอยู่

เราสนใจตัวเรามากกว่า เราคิดอย่างไร มีโจทย์มีการบ้านแล้ว จะทำยังไงให้เราได้เปรียบ หาข้อได้เปรียบที่เราได้

ต่างชาติมีสิทธิมีตัดสินดินแดนของเราหรือไง ??? หนังสือพิมพ์ต่างชาติ มีสิทธิมีตัดสินแค่แดนของเราหรือไง

มันก็เริ่มจากคุณเอาข้อความ นสพ ต่างชาติมาขึ้น ผมก็บอกว่า มันก็ไม่ได้ผิด ที่ขึ้นมันเป็นคำพิพากษาเก่า ตั้งนานแล้ว แล้วคนไทยก็รับรู้มาแล้ว ว่าปราสาทพระวิหารอยู่เป็นพื้นดินที่เป็นอธิไตยของเขมร

ปัญหาคือ แล้วเขตแดนตรงไหน  คุณต่างหากที่เห็นคนอื่นกระพรื่อข่าวโคมๆ แล้วตระหนก ตกใจ ลองอ่านลิงค์คำพิพากษายัง ผมก็พยายามโพสต์แทรกให้อ่าน เรื่องแผนที่ 1 ต่อสองแสน มีคนถาม ก็ช่วยแนะด้วยอยู่ตรงหน้าไหน พารากราฟไหน

มั่นใจได้อย่างไรตอนนี้เสียไป อีกเท่าไร จุดไหน ตรงไหน  ทีมทนายบอกแล้วเหรอ เส้นไหนตรงไหน รอไม่ได้หรือ รอคนทำงานไม่ได้หรือ หลายคนก็โพสต์ไปแล้ว ตีเส้นออกมา ถ้าเราไม่พอใจ ก็ดองๆกันไป ทิ้งไป 100 - 200 ปี ผมก็เห็นด้วย 

ท่านทูตย้ำ อย่าตื่นตูม คำพิพากษาของศาลลึกซึ่ง เราก็ต้องมาตีความ มาทำความเข้าใจ 

อ่านที่โพสไม่เข้าใจใช่มั้ยครับ?

คำสั่งศาลออกมาชัดเจนแบบนี้ปิดไม่มิดหรอกครับ

ศาลสั่งว่าตรงจุดที่เรามีทหารอยู่ "ต้องถอนออก"

ถ้าไม่เสียดินแดนเราต้องถอนออกทำไมครับ?

ถ้ามันไม่ใช่ดินแดนของเราตั้งแต่ต้นแล้วกำลังทหารเราเข้าไปประจำการได้อย่างไรครับ?

ส่วนจะมากจะน้อยผมไม่สน

ผมถือว่าแค่ตารางนิ้วเดียวก็ไม่ได้

#512 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:53

อ้อ ถ้าสงสัยว่าผมอ่านคำพิพากษาหรือยัง ลองกลับไปอ่านต้นกระทู้นะครับ

ผมนี่แหละเป็นคนฟังและแปล และโพสให้เพื่อนๆในนี้ได้ติดตาม

แถมยังเอาฉบับย่อมาแปะไว้ให้อีก

เพราะงั้นคุณทบทวนตัวคุณเองดีกว่ามั้ย?

ว่าคุณฟังความจากสื่ออื่นๆนอกจากนักการเมืองไทยหรือยัง?

ได้ดูบทวิเคราะห์ของต่างชาติหรือยัง?

ได้อ่านคำวินิจฉัยหรือยัง?

ก่อนจะมาสงสัยว่าผมคิดไปเองน่ะ

#513 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:54

“…in consequence, the second operative paragraph requires Thailand to withdraw from that territory the Thai military or police forces or other guards or keepers who were stationed there,” said Tomka.

http://www.voanews.c...ia/1787655.html

คำสั่งศาล กับคำพูดทนาย ผมฟังสิ่งที่ศาลสั่งครับ

และด้วยระดับภาษาอังกฤษของผม ผมเชื่อว่าผมเข้าใจไม่ผิดนะว่าคำสั่งนี้แปลว่าอะไร

แล้วผิดตรงไหน ให้เราถอนกำลังในพื้นที่เป็นปราสาทพระวิหารและบริเวณโดยรอบ คุณรู้แล้วหรือ บริเวณโดยรอบแค่ไหน ไม่ปล่อยให่ทีมทนายทำงาน ????

พื้นที่ปราสาท เราเข้าไม่ได้อยู่แล้ว แต่โดยรอบปราสาท มันแค่ไหน รู้กันหรือยัง ???

#514 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:55

แล้วผิดตรงไหน ให้เราถอนกำลังในพื้นที่เป็นปราสาทพระวิหารและบริเวณโดยรอบ คุณรู้แล้วหรือ บริเวณโดยรอบแค่ไหน ไม่ปล่อยให่ทีมทนายทำงาน ????

พื้นที่ปราสาท เราเข้าไม่ได้อยู่แล้ว แต่โดยรอบปราสาท มันแค่ไหน รู้กันหรือยัง ???

กลับไปอ่าน reply บนดีกว่านะครับ

#515 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:56

อ่านที่โพสไม่เข้าใจใช่มั้ยครับ?

คำสั่งศาลออกมาชัดเจนแบบนี้ปิดไม่มิดหรอกครับ

ศาลสั่งว่าตรงจุดที่เรามีทหารอยู่ "ต้องถอนออก"

ถ้าไม่เสียดินแดนเราต้องถอนออกทำไมครับ?

ถ้ามันไม่ใช่ดินแดนของเราตั้งแต่ต้นแล้วกำลังทหารเราเข้าไปประจำการได้อย่างไรครับ?

ส่วนจะมากจะน้อยผมไม่สน

ผมถือว่าแค่ตารางนิ้วเดียวก็ไม่ได้

แล้วแต่เดิม เราเข้าไปลึกสุดแค่ไหน  แต่เดิม 4.6 ตร กม เรายังไม่เข้าไปด้วยซ้ำมั่ง แต่ตอนนี้ศาลบอก ไม่ใช่ 4.6 ตร กม พื้นที่มันใหญ่เกิน มันเล็กกว่านั้น แค่ชะง้อน หน้าผา  

ถ้าสนใจคำสั่งศาล กรุณาสนใจด้วยว่า สุดท้าย ศาลบอก ไปคุยกันเองว่า พื้นที่รอบปราสาท ตรงไหน ???

#516 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:00

แล้วแต่เดิม เราเข้าไปลึกสุดแค่ไหน  แต่เดิม 4.6 ตร กม เรายังไม่เข้าไปด้วยซ้ำมั่ง แต่ตอนนี้ศาลบอก ไม่ใช่ 4.6 ตร กม พื้นที่มันใหญ่เกิน มันเล็กกว่านั้น แค่ชะง้อน หน้าผา  

ถ้าสนใจคำสั่งศาล กรุณาสนใจด้วยว่า สุดท้าย ศาลบอก ไปคุยกันเองว่า พื้นที่รอบปราสาท ตรงไหน ???

4.6 ก็ควรต้องยืนยันว่าเป็นของเราหรือมิใช่?

แต่ถ้าได้ฟังศาลจะรู้ว่ากลายเป็นให้ ไทย-เขมร-unesco เข้ามาร่วมบริหารจัดการ มันถูกหรือครับ?

สมมติคุณมีบ้าน 3 ห้อง อยู่ๆศาลสั่งให้ห้องนึงในบ้านมีคนอื่นมาร่วมอยู่อาศัย มาบริหารจัดการด้วย คุณยอมหรอืครับ?

Edited by ramboboy26, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:00.

#517 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:02

http://www.icj-cij.o...s/151/17704.pdf  อ่านซะ ข้อ 5 หน้า 36 ไม่ใช่ตัดตอนมาแบบเข้าใจผิดๆๆ  เอามาแต่ second operative paragraph ... 

ไทยต้องถอนกำลังทหารตามคำจำกัดความของ พารากราฟที่ 98 ซึ่งเป็นพื้นที่แค่ไหน ยังไม่มีใครรู้ 

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:03.

#518 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:03

http://www.icj-cij.o...s/151/17704.pdf  อ่านซะ ข้อ 5 หน้า 36 ไม่ใช่ตัดตอนมาแบบเข้าใจผิดๆๆ 

ไทยต้องถอนกำลังทหารตามคำจำกัดความของ พารากราฟที่ 98 ซึ่งเป็นพื้นที่แค่ไหน ยังไม่มีใครรู้ 

ผมเข้าใจไม่ผิดหรอกครับ

เข้าใจมากกว่าคุณด้วยซ้ำไป

#519 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:05

4.6 ก็ควรต้องยืนยันว่าเป็นของเราหรือมิใช่?

แต่ถ้าได้ฟังศาลจะรู้ว่ากลายเป็นให้ ไทย-เขมร-unesco เข้ามาร่วมบริหารจัดการ มันถูกหรือครับ?

สมมติคุณมีบ้าน 3 ห้อง อยู่ๆศาลสั่งให้ห้องนึงในบ้านมีคนอื่นมาร่วมอยู่อาศัย มาบริหารจัดการด้วย คุณยอมหรอืครับ?

มีตรงไหนที่ผมบอกไหม ห้ามยืนยันว่า 4.6 ตร กม เป็นของเรา

สุดท้ายมันอยู่ที่เรา ไทยเลือกเชื่อศาลทั้งหมดก็ทำตามศาล  แต่เราทำตามศาลแล้วเขมรไม่เอา ก็ตกลงกันไม่ได้   หรือเราทำตามเรา เขมรไม่เอา ก็ตกลงกันไม่ได้ ก็ดองๆ ไป 

#520 babapa1

babapa1

น้องใหม่

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:05

อ่านแล้วเหนื่อยใจ แต่สิ่งที่พวกคุณควรทำตอนนี้

1 ไม่มีพื้นที่ทับซ้อนระหว่างไทยกับเขมร มีแต่พื้นที่ไทยที่เขมรต้องการยึดครองและรุกราน  เพราะไทยยึดหลักสันปันน้ำในทางบก  ส่วนทางทะเลไทยก็ขีดเส้นตามหลักสากล  ไม่ได้ขีดเส้นตามใจตัวเองแบบเขมร

2เรื่องพื้นที่พระวิหารให้รอฝ่ายปกครองและทหารสรุปออกมาอย่างชัดเจนก่อน  (อย่ามัวมาตีกันเองเลย)

ตอนนี้ข้อที่ 1 นะผมว่าสำคัญมาก  เพราะตอนนี้ทั้งสื่อ ทั้งในโลกอินเตอร์เน็ต  ต่างพูดเป้นเสียงเดียวกันว่าพื้นที่ทับซ้อน  ผมกลัวเขมรจะเอาไปอ้างว่าเห้นไหมคนไทยยังบอกเลยว่ามีหรือเป็นพื้นที่ทับซ้อน

ส่วนข้อ2เราจะทำตามหรือไม่ทำตามก็แล้วแต่  หรือถ้าจะทำตามก้บอกไปเลยถ้ายังตกลงเรื่องเขตแดนไม่แล้วเสร็จก็ไม่ทำอะไรทั้งนั้น  จะรอไปอีก 100 ปี  1000 ปีก็ช่าง  กลับดีเสียอีกทรัพยากรไม่ถูกนำมาใช้จะได้เป็นพื้นฐานให้ลูกหลานในอนาคต  แต่สำคัญว่ากองทัพต้องแกร่งและแข็งกร้าวในแนแนวทางนี้  เพราะนักการเมืองไทยมีแต่หาแด ก  เข้ากระเป๋าตัวเองทั้งนั้น  โดยเฉพาะไอรัดดวงชุดนี้  กับไอตระกูลชิน  หน้า หม า

#521 tow

tow

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:07

ถ้าผมคิดว่าตอนนี้ พท.4.6 ตร.กม. ไม่ใช่ของเรา...แล้วก็ไม่ใช่ของเขมรด้วย (เพราะยังไม่ได้ตกลงกัน) จะมีใครด่าผมไหม๊อ่ะ  :huh:

#522 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:08

http://www.icj-cij.o...s/151/17704.pdf  อ่านซะ ข้อ 5 หน้า 36 ไม่ใช่ตัดตอนมาแบบเข้าใจผิดๆๆ 

ผมเข้าใจไม่ผิดหรอกครับ

เข้าใจมากกว่าคุณด้วยซ้ำไป

งั้นคุณก็เก่งละครับ ยอมแพ้ อ่าน  second operative ในหนังสือพิมพ์ที่อ้างมาแล้วเข้าใจทั้งหมด โดยไม่ต้องอ่าน first operative

ทั้งที่ first and second มีคำเชื่อมด้วย in consequence  นั้นคืออะไร เราทำตาม second ได้ด้วยผลมาจาก fist

แต่คุณยังไม่อ่าน first และเข้าใจได้ทั้งหมด ผมก็นับถือละครับ

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:09.

#523 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:10

คือถ้าไม่ได้อ่านที่ผมโพสก่อนหน้านี้ก็อย่ามากระแนะกระแหนกันดีกว่านะครับ

ผมบอกแล้วผมอ่านแล้ว ผมนั่งฟังตอนศาลอ่านสดด้วย

ถ้าคุณไม่ได้อ่าน ไม่ได้ฟัง ไม่ทำความเข้าใจ เอาแต่คำพูดนักการเมืองไทยมาคิดตามอย่างเดียว

ผมว่าคุณไปผิดทางแล้วครับ

#524 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:13

คือถ้าไม่ได้อ่านที่ผมโพสก่อนหน้านี้ก็อย่ามากระแนะกระแหนกันดีกว่านะครับ

ผมบอกแล้วผมอ่านแล้ว ผมนั่งฟังตอนศาลอ่านสดด้วย

ถ้าคุณไม่ได้อ่าน ไม่ได้ฟัง ไม่ทำความเข้าใจ เอาแต่คำพูดนักการเมืองไทยมาคิดตามอย่างเดียว

ผมว่าคุณไปผิดทางแล้วครับ

ถ้าไม่ได้อ่านโพสต์ของคุณ และจากหนังสือพิมพ์ที่คุณมาอ้าง ซึ่งมันไม่มี fist operative ผมก็คงไม่ไปหาหรอกครับ ว่าส่วนนี้ก่อนหน้านี้มันมีเหตุปัจจัยอะไร เพราะแค่ขึ้น in consequence, the second ถ้าไม่โง่พอก็พอต้องรู้ว่า มันต้องมี first มาก่อน 

อ้อเสียใจ ผมอ้างท่านทูตอะครับ ไม่ได้เอาคำพูดนักการเมืองคนไหนมาฟัง มาร์คเอง กรณ์เอง ใน ปชป เพราะก็ยังไม่ได้ฟัง ว่าแต่ละคนพูดว่าอย่างไร 

เพิ่มเติมให้ ถ้าเห็นแค่ second หรือตัดคำว่า second ทิ้งไปป คำว่า were stationed there จะเเหมือนหมายความว่า ตอนนี้ทหารเราอยู่ตรงไหน ถอนหมด

แต่ถ้าอ่านตั้งแต่ first  เอาเหตุจาก first มาเอง คำว่า were stationed there จะกลายเป็น ทหารต้องถอนในพื้นที่ที่ทำตาม first แล้ว 

คนละความหมายกันไปเลย หนึ่งยังไม่ทำเลย สองงจะทำได้ไง operative ครับ 

ประเด็นคือ first operative ท่านทูตยังไม่เริ่มเลย ยังไม่รู้กันเลยมาแค่ไหนตรงไหน และนี้คือต้องไปคุยสำรวจกัน ไทยเอาเขมรไม่เอา ก็ดองไว้  เขมรเอาไทยไม่เอา ก็ดองไว้ 

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:26.

#525 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:23

ครับ อ่านครับ แต่อ่านไม่หมดสินะครับว่าผมโพสอะไรไปบ้าง

อย่าให้ต้องย้ำเลยนะครับ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นว่าดูถูกว่าอ่านหนังสือแค่ไม่กี่บรรทัด

#526 เช never die

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:24

ถ้าผมคิดว่าตอนนี้ พท.4.6 ตร.กม. ไม่ใช่ของเรา...แล้วก็ไม่ใช่ของเขมรด้วย (เพราะยังไม่ได้ตกลงกัน) จะมีใครด่าผมไหม๊อ่ะ  :huh:

ถูกต้องครับ ศาลดลกบอกเป็นนัยๆว่าให้ไปคุยกันเอาเอง (ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็ยิงกันซะ) ใครชนะก็เอาไป จบข่าว

#527 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:28

ใน first operative ถ้าอ่านก่อนหน้านั้นอีก 2-3 หน้า

จะเห็นว่าศาลให้กรอบเขตแนวไว้แล้ว ไม่ว่าจะเป็นสถานีตำรวจ สันปันน้ำ หรือขอบผา

ถ้าใจไม่บอดเกินไปก็คงพอจะรู้ว่ามันกินแนวเข้ามามากขนาดไหน

ลองไปกางแผนที่ดูก็ได้ หน้าแรกๆมีพวกเราในกระทู้ทำแผนที่ไว้ให้ด้วยซ้ำ

เอกสารหลักฐานมีอยู่ทนโท่ ยังจะไปฟังคำนักการเมืองอยู่ได้

#528 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:33

ใน first operative ถ้าอ่านก่อนหน้านั้นอีก 2-3 หน้า

จะเห็นว่าศาลให้กรอบเขตแนวไว้แล้ว ไม่ว่าจะเป็นสถานีตำรวจ สันปันน้ำ หรือขอบผา

ถ้าใจไม่บอดเกินไปก็คงพอจะรู้ว่ามันกินแนวเข้ามามากขนาดไหน

ลองไปกางแผนที่ดูก็ได้ หน้าแรกๆมีพวกเราในกระทู้ทำแผนที่ไว้ให้ด้วยซ้ำ

เอกสารหลักฐานมีอยู่ทนโท่ ยังจะไปฟังคำนักการเมืองอยู่ได้

ช่วยตอบมาหน่อยครับ ผมไปฟังนักการเมืองคนไหน ผมฟังท่านทูต ท่านทูตเป็นนักการเมืองหรือ ???

มากขนาดไหนยังไม่รู้ แต่ให้ท่านทูตและทีมทนายทำงาน  พิมพ์ซ้ำครับ บอกไปแล้ว ไทยเอาเขมรไม่เอาก็ดองปัญหา เขมรเอาไทยไม่เอา ก็ดองปัญหา สงสัยจะไม่เข้าใจ ชอบให้พิมพ์ซ้ำ 

แต่เก่งครับ โชว์แค่ second ให้ความหมายมันผิดๆแล้วตีโพยตีพาย ว่าไทยต้องถอนทหารทันที พารากราฟ 98 ผมอ่านตั้งนานละ และสรุปไปแล้วว่ามันคือ natural features พิมพ์ไปก่อนที่คุณจะเข้ามาในกระทู้นี้เสียอีก 

ผมกำลังให้กำลังใจคนทำงาน ไม่ได้ไปให้กำลังใจนักการเมืองหน้าไหน ควรจะให้เครดิตคนทำงาน ถ้าคิดว่าท่านทูตทำให้ไทยแพ้คดี ไทยเสียหาย ก็ช่วยๆกันด่าท่านทูตเยอะๆครับ  

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:36.

#529 เช never die

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:38

มวยรอบเช้า ...

เช ลูกพระแม่ธรณี ขึ้นชกกับ กอนกด ศิษย์แป๊ะลิ้ม

มวยรอบบ่าย ...

โคนัน ศิษย์ท่านทูตฯ เจอกับ แรมโบ้บอย ลูกทัพเหลือง

มันส์เว้ยยยย ....

:D :D :P

#530 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:38

ครับ จุดนี้ท่านทูตผมก็เรียกรวมเป็นนักการเมืองครับ

กระทู้นี้ผมคนตั้งนะครับ

พิมพ์ก่อนผมเข้ากระทู้ได้ด้วย เก่งว่ะ 

:blink:

#531 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:39

ผมไม่ใช่เหลืองนะครับ

เคยเป็นช่วงแรก

แต่พอเจอแป๊ะบ้ายึดสนามบินก็เลิกแล้วครับ

#532 เช never die

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:40

เอาน่า ...   พรรคพวกกันทั้งนั้น ใจร่มๆกันหน่อยนะครับ

เฮียเชขอร้อง อิอิอิ

#533 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:40

สรุปง่ายๆว่า เสียพื้นที่เพิ่ม จากแนวกั้นเขตปราสาท พ.ศ.2505 นะครับ

รู้สึกจะเสียไปถึงแนว ถนนที่ตัดขี้นมาไปวัดแก้ว แต่ไม่ถึง 4.6 ตร.กม.

ถึงตอนนีผมว่า เราเสียพื้นที่ ครับ ไม่รู้ใครว่าไม่เสีย เอาอะไรคิด

#534 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:41

555+ คนดูสนุกครับ ได้ความรู้ด้วยแหละ ดีกว่ามวยรอบเช้าเยอะขานั้นแผล่มแต่ ไทยรับ1/200000อ้อมๆ ไม่รู้อ้อมไปถึงใหน  :lol:

#535 เช never die

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:41

ผมไม่ใช่เหลืองนะครับ

เคยเป็นช่วงแรก

แต่พอเจอแป๊ะบ้ายึดสนามบินก็เลิกแล้วครับ

อา...  งั้นผมขอคารวะด้วยใจ 1 จอก กันเปยย  กันเปยย ...  ;) ;)

#536 โคนัน

โคนัน

ครับ จุดนี้ท่านทูตผมก็เรียกรวมเป็นนักการเมืองครับ

กระทู้นี้ผมคนตั้งนะครับ

พิมพ์ก่อนผมเข้ากระทู้ได้ด้วย เก่งว่ะ 

:blink:

พิมพ์่ก่อนที่คุณจะเริ่มมาเถียงกระผมในกระทู้นี้แหละครับ  ไอ้คำว่าnatural features 

งั้นผมฟังท่านทูตครับ ก็พึ่งรู้ว่าท่านทูตเป็นนักการเมือง ยังหน้าด้านแถอีก

เอาละครับ ต่อไปนี้ ข้าราชการคนไหน เราก็เรียกร่วมว่านักการเมืองได้เลยครับ 

และถ้าคุณจะไม่ให้กำลังใจคนทำงาน โดยการฟังท่านทูต ก็เรื่องของคุณครับ ยืนยันจุดเดิม ผมให้กำลังใจคนทำงาน ให้คนทำงานได้ทำงานก่อน เพราะงานยังไม่เสร็จสิ้น

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:43.

#537 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:43

ผมไม่ได้แถครับ ณ จุดนี้ผมก็เรียกอย่างนี้ของผมมาแต่แรกแล้ว

นักการเมืองคืออะไรครับ คือคนที่ทำงานการเมืองใช่หรือไม่

นักการเมืองต้องจำกัดอยู่แค่สส.กะสว.หรือครับ?

#538 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:45

ผมไม่ได้แถครับ ณ จุดนี้ผมก็เรียกอย่างนี้ของผมมาแต่แรกแล้ว

นักการเมืองคืออะไรครับ คือคนที่ทำงานการเมืองใช่หรือไม่

นักการเมืองต้องจำกัดอยู่แค่สส.กะสว.หรือครับ?

ครับๆ ยอมแพ้ครับ ท่านทูต ไม่ใช่ข้าราชการครับ ท่านทูต คือนักการเมือง ผมยอมแพ้แล้ว 

ผมก็ฟังท่านทูตนั้นแหละครับ เอาสิ่งที่ท่านทูตพูด และผมจับใจความได้มาเผยแพร่ 

ก็บอกแล้ว คุณไม่ฟังท่านทูต ก็เรื่องของคุณครับ  

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:47.

#539 เช never die

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:47

สรุปง่ายๆว่า เสียพื้นที่เพิ่ม จากแนวกั้นเขตปราสาท พ.ศ.2505 นะครับ

รู้สึกจะเสียไปถึงแนว ถนนที่ตัดขี้นมาไปวัดแก้ว แต่ไม่ถึง 4.6 ตร.กม.

ถึงตอนนีผมว่า เราเสียพื้นที่ ครับ ไม่รู้ใครว่าไม่เสีย เอาอะไรคิด

ที่ผมบอกไม่เสียในที่นี้ แยกเป้นสองประเด็นครับ

หนึ่งคือ ประเด็นที่ไอ้ฮวยเซ็งต้องการให้ศาลโลกรับรองแผนที่ 1 ต่อ 2 แสน ระวางดงรัก ซึ่งมันจะทำให้เราเสียแนวเขตแดนไล่ตั้งแต่ สุริทร์ สระแก้ว จันทบุรี ตราด รวมไปถึงเกาะกูด อันนี้ไอ้ฮวยเซ็งไม่ได้ไป ไทยจึงไม่เสีย

ในประเด็นที่สอง ศาลบอกว่าที่ไทยล้อมรั้วปราสาทมันก็เล็กเกินไป ส่วนที่ไอ้ฮวยเซ็งจะเอา 4.6 ตามแผนที่ 1 ต่อ 2 แสน มันก็ใหญ่เกินไป ให้สองประเทศไปหาทางคุยกันเอาเองว่าเหมาะสมตรงไหน ซึ่งตรงนี้หมายความว่า ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็แช่แข้งมันต่อไปก็ได้ อีก 200 - 300 ปีค่อยมาคุยกันใหม่ก็ได้

ตามการสรุปของผมก็จึงบอกว่า ไม่เสียครับ ต้องขอบคุณท่านทูตและทีมทนายมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

#540 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:48

เคยถามนานละ ไม่ทำตามคำสั่งศาลโลกนี่ จะโดนตำรวจโลกจับป่าวคับ

#541 เช never die

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:50

เคยถามนานละ ไม่ทำตามคำสั่งศาลโลกนี่ จะโดนตำรวจโลกจับป่าวคับ

อาจจะไม่โดนตำรวจโลกจับ แต่อาจโดนตำรวจอวกาศเขม่นเอาได้ครับ เห็นไอ้ตู่มันเคยบอกว่าถ้าเอาอภิสิทธิ์ขึ้นศาลโลกไม่ได้ ก็จะเอาไปขึ้นศาลอวกาศแทน มันก็น่าจะมีตำรวจอวกาศแหละ  :huh: :huh:

#542 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:01

ครับๆ ยอมแพ้ครับ ท่านทูต ไม่ใช่ข้าราชการครับ ท่านทูต คือนักการเมือง ผมยอมแพ้แล้ว 

ผมก็ฟังท่านทูตนั้นแหละครับ เอาสิ่งที่ท่านทูตพูด และผมจับใจความได้มาเผยแพร่ 

ก็บอกแล้ว คุณไม่ฟังท่านทูต ก็เรื่องของคุณครับ  

ผมไม่ฟังแล้วผมจะเอามาบอกได้ไงว่าไม่เห็นด้วย

เมื่อวานช่อง 11 ถ่ายเป็นชั่วโมงผมก็นั่งดู

แล้วอย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยนะ

คุณเข้าใจความหมายของคำว่านักการเมืองผิดหรือเปล่า?

politician

1. a. One who is actively involved in politics, especially party politics.
    b. One who holds or seeks a political office.
  2. One who seeks personal or partisan gain, often by scheming and maneuvering: “Mothers may still want their favorite sons to grow up to be President, but . . . they do not want them to become politicians in the process” (John F. Kennedy).
  3. One who is skilled or experienced in the science or administration of government.

#543 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:17

ผมไม่ฟังแล้วผมจะเอามาบอกได้ไงว่าไม่เห็นด้วย

เมื่อวานช่อง 11 ถ่ายเป็นชั่วโมงผมก็นั่งดู

แล้วอย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยนะ

คุณเข้าใจความหมายของคำว่านักการเมืองผิดหรือเปล่า?

politician

1. a. One who is actively involved in politics, especially party politics.
    b. One who holds or seeks a political office.
  2. One who seeks personal or partisan gain, often by scheming and maneuvering: “Mothers may still want their favorite sons to grow up to be President, but . . . they do not want them to become politicians in the process” (John F. Kennedy).
  3. One who is skilled or experienced in the science or administration of government.

ครับต่อไปนี้ผมจะเรียกท่านทูต ว่าเป็นนักการเมืองไงละครับ พิมพ์รอบที่สอบละ ว่ายอมแพ้ เข้าใจยากจริงๆ  คนอื่นเรียกตามด้วยนะครับ ท่านทูตคือนักการเมือง จบยังครับ 

มันเริ่มจากคุณมาว่าผม ว่าผมฟังนักการเมืองคนไหน  ผมก็บอกท่านทูต สิ่งที่ผมอ้างก็อ้างมาจากท่านทูต 

แต่ถ้าคุณฟัง สักแต่ฟังแล้วไม่ยอมรับ ก็เรื่องของคุณ เพราะถ้าฟังช่อง 11 ตลอด ท่านทูตก็พยายามบอกว่า อย่าตื่นตระหนก ฟังผม  ถ้าฟังมาตลอดท่านทูตบอกเสมอ เราได้อะไร เราเสียอะไร เกิดอะไรขึ้น ทางฟังตลอด ท่านทูตก็บอกครับ เราต้องดูว่าไอ้ first operative มันตรงไหน ท่านยังบอกเลย ให้ทนายมิเชล ใช่ไหม จำชื่อไม่ได้ ลองไปทำดู  โปรเฟอรเซอร์ชื่ออะไร ก็ยังบอก พอใจ 75% ก็ถือว่าผ่าน เป็นคำตัดสินที่ดี มี balance ในคำตัดสิน

ผมฟังแล้วมาถ่ายทอด ยังไม่ไปตื่นตระหนก หาเหวอะไร ว่า ดูซิ ต่างชาติคิดไง ต่างชาติพาดหัวข่าวว่าอะไร 

แต่คุณมาถึง ใส่ใหญ่เลย second operative  

http://th.wikipedia..../วีรชัย_พลาศรัย   ช่วยไป edit ประวัติท่านใหม่ด้วย ว่าท่านคือ นักการเมือง ไม่ใช่ข้าราชการ 

พาสปอร์ที่ท่านถือ ก็ควรเปลี่ยนสีเล่มด้วย เพราะพาสปอร์ต นักการเมือง สีน้ำเงินเข้ม

พาสปอรร์ตของท่าน น่าจะมีสีแดง

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:27.

#544 ลุงหมอ

ลุงหมอ

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:20

มีปัญหาตรงจุดนี้ครับ ตอนนี้แต่ละประเทศต่างตีความกันไปคนละแบบ 

"เมื่อวันที่ 11 พฤศจิกายน 2556 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สมเด็จฮุน เซน นายกรัฐมนตรีกัมพูชา แถลงข่าวที่กรุงพนมเปญ ประเทศกัมพูชา ภายหลังรับทราบผลคำตัดสินของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ หรือศาลโลก กรณีที่กัมพูชาขอให้ตีความคำพิพากษาเดิม เมื่อปี 2505 คดีปราสาทพระวิหาร โดยระบุว่าศาลโลกได้ตัดสินคดีครั้งนี้ โดยยึดตามแผนที่ 1:200,000 ของกัมพูชา อีกทั้งศาลโลกได้สั่งให้ไทยถอนทหารออกจากพื้นที่พิพาท ซึ่งต่อจากนี้รัฐบาลกัมพูชาและไทยจะต้องเจรจาร่วมกัน เพื่อให้ยอมรับคำตัดสินของศาลโลก และให้เกิดสันติสุข ไม่เกิดปัญหาความขัดแย้งต่อผลประโยชน์ร่วมของทั้ง 2 ชาติ"

ประเด็นคือ กัมพูชา มันอ้างว่า 

-ศาลยึดแผนที่ 1ต่อ2แสน

-ให้ไทยถอนจากพื้นที่พิพาท

มันตีความไม่ได้หมายถึงรอบปราสาทเขาพระวิหาร แต่มันหมายถึง 4.6 ที่มันต้องการ

ถ้าฝ่ายไทย มั่นใจว่าตีความถูก ว่าไม่เกี่ยว 1ต่อ2แสน และ ศาลไม่ได้ตัดสินในพื้นที่ทับซ้อน

โปรดอย่าให้ไทยถอนทหาร เพราะ ถ้าถอนทหารเท่ากับ เรายอมรับในส่วนที่มันตีความ ต่อไปจะลำบาก ถึงขั้นเสีย 4.6 ไปจริงๆ

ทุกอย่างอยู่ที่รัฐบาล

#545 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:28

ครับต่อไปนี้ผมจะเรียกท่านทูต ว่าเป็นนักการเมืองไงละครับ พิมพ์รอบที่สอบละ ว่าอย่าแพ้ เข้าใจยากจริงๆ  คนอื่นเรียกตามด้วยนะครับ ท่านทูตคือนักการเมือง จบยังครับ 

มันเริ่มจากคุณมาว่าผม ว่าผมฟังนักการเมืองคนไหน  ผมก็บอกท่านทูต สิ่งที่ผมอ้างก็อ้างมาจากท่านทูต 

แต่ถ้าคุณฟัง สักแต่ฟังแล้วไม่ยอมรับ ก็เรื่องของคุณ เพราะถ้าฟังช่อง 11 ตลอด ท่านทูตก็พยายามบอกว่า อย่าตื่นตระหนก ฟังผม  ถ้าฟังมาตลอดท่านทูตบอกเสมอ เราได้อะไร เราเสียอะไร เกิดอะไรขึ้น ทางฟังตลอด ท่านทูตก็บอกครับ เราต้องดูว่าไอ้ first operative มันตรงไหน ท่านยังบอกเลย ให้ทนายมิเชล ใช่ไหม จำชื่อไม่ได้ ลองไปทำดู

แต่คุณมาถึง ใส่ใหญ่เลย second operative  

ผมก็อ้างตามเอกสารทั้งนั้น 

บทวิเคราะห์ต่างๆของต่างชาติผมก็แปะให้ดู ได้อ่านบ้างหรือเปล่า แล้วมันเหมือนท่านทูตที่คุณกล่าวอ้างเค้าบอกให้ฟังรึเปล่า?

เห็นแต่ยกความเห็นของนักการเมืองมายึดมั่นถือมั่นอยู่ได้ ผมโพสหลักฐานอะไรไปฟังผมบ้างมั้ย?

หลักฐานตัวเองโพสมาเองเรื่อง first operative พอผมชี้ให้ดูว่ามันมีส่วนเติมก็ดิ้นอีก สุดท้ายก็มัดตัวเองอย่างช่วยไม่ได้ 

แถมเห็นท่าจะเถียงผมไม่ได้ก็กระแนะกระแหน ด่าผมปัญญาอ่อนมั่งล่ะ ใจเขมรมั่งละ โดนเค้าหลอกยังไม่รู้ตัวอีก

พอจนแต้มเจอเปิดดิกให้ดูว่าตัวเองเข้าใจผิดถึงคำว่านักการเมือง เป็นไงครับ ซึ้งมั้ยครับ ยังจะดิ้นอีกมั้ยครับ?

เลิกได้ก็เลิกนะครับ พฤติกรรมแบบเด็กว่ากูรู้ กูแน่ที่สุดในโลกแล้ว เจอคนที่เค้าใจเย็นไม่อยากแลกก็ดีไป

แต่เจอคนที่เค้าชอบตบเกรียนแล้วจะหนาว ขอเตือนด้วยความหวังดี

#546 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:28

http://www.thaiembas...h/services/2072  ไปแก้ไขด้วย ไม่ควรใช้คำว่า 

ทำเนียบข้าราชการ สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงฮานอย

ควรแก้เป็น นำเนียบนักการเมือง แทน

#547 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:29

มีปัญหาตรงจุดนี้ครับ ตอนนี้แต่ละประเทศต่างตีความกันไปคนละแบบ 

"เมื่อวันที่ 11 พฤศจิกายน 2556 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สมเด็จฮุน เซน นายกรัฐมนตรีกัมพูชา แถลงข่าวที่กรุงพนมเปญ ประเทศกัมพูชา ภายหลังรับทราบผลคำตัดสินของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ หรือศาลโลก กรณีที่กัมพูชาขอให้ตีความคำพิพากษาเดิม เมื่อปี 2505 คดีปราสาทพระวิหาร โดยระบุว่าศาลโลกได้ตัดสินคดีครั้งนี้ โดยยึดตามแผนที่ 1:200,000 ของกัมพูชา อีกทั้งศาลโลกได้สั่งให้ไทยถอนทหารออกจากพื้นที่พิพาท ซึ่งต่อจากนี้รัฐบาลกัมพูชาและไทยจะต้องเจรจาร่วมกัน เพื่อให้ยอมรับคำตัดสินของศาลโลก และให้เกิดสันติสุข ไม่เกิดปัญหาความขัดแย้งต่อผลประโยชน์ร่วมของทั้ง 2 ชาติ"

ประเด็นคือ กัมพูชา มันอ้างว่า 

-ศาลยึดแผนที่ 1ต่อ2แสน

-ให้ไทยถอนจากพื้นที่พิพาท

มันตีความไม่ได้หมายถึงรอบปราสาทเขาพระวิหาร แต่มันหมายถึง 4.6 ที่มันต้องการ

ถ้าฝ่ายไทย มั่นใจว่าตีความถูก ว่าไม่เกี่ยว 1ต่อ2แสน และ ศาลไม่ได้ตัดสินในพื้นที่ทับซ้อน

โปรดอย่าให้ไทยถอนทหาร เพราะ ถ้าถอนทหารเท่ากับ เรายอมรับในส่วนที่มันตีความ ต่อไปจะลำบาก ถึงขั้นเสีย 4.6 ไปจริงๆ

ทุกอย่างอยู่ที่รัฐบาล

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

ผมก็อยากทราบอยู่พอดีว่า ทางเขมร มีท่าทีอย่างไร ตีความอย่างไรต่อคำัตัดสินนี้

ซึ่งถ้าหากว่าเป็นแบบนี้ 

ก็ไม่ต้องเถียงกันว่าเสียหรือไม่เสียดินแดนแ้ล้วล่ะครับ

เพราะ ต่างฝ่ายต่างตีความคำตัดสินของศาลไปในทางของตนเอง และไม่มีทางยอมรับการตีความของอีกฝ่ายแน่นอน

ดังนั้น

ทุกอย่างก็เหมือนเดิม

ยิงกันเหมือนเดิมครับ

:mellow:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#548 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:31

ครับต่อไปนี้ผมจะเรียกท่านทูต ว่าเป็นนักการเมืองไงละครับ พิมพ์รอบที่สอบละ ว่าอย่าแพ้ เข้าใจยากจริงๆ  คนอื่นเรียกตามด้วยนะครับ ท่านทูตคือนักการเมือง จบยังครับ 

แต่ถ้าคุณฟัง สักแต่ฟังแล้วไม่ยอมรับ ก็เรื่องของคุณ เพราะถ้าฟังช่อง 11 ตลอด ท่านทูตก็พยายามบอกว่า อย่าตื่นตระหนก ฟังผม  ถ้าฟังมาตลอดท่านทูตบอกเสมอ เราได้อะไร เราเสียอะไร เกิดอะไรขึ้น ทางฟังตลอด ท่านทูตก็บอกครับ เราต้องดูว่าไอ้ first operative มันตรงไหน ท่านยังบอกเลย ให้ทนายมิเชล ใช่ไหม จำชื่อไม่ได้ ลองไปทำดู

ผมก็อ้างตามเอกสารทั้งนั้น 

บทวิเคราะห์ต่างๆของต่างชาติผมก็แปะให้ดู ได้อ่านบ้างหรือเปล่า แล้วมันเหมือนท่านทูตที่คุณกล่าวอ้างเค้าบอกให้ฟังรึเปล่า?

เห็นแต่ยกความเห็นของนักการเมืองมายึดมั่นถือมั่นอยู่ได้ ผมโพสหลักฐานอะไรไปฟังผมบ้างมั้ย?

หลักฐานตัวเองโพสมาเองเรื่อง first operative พอผมชี้ให้ดูว่ามันมีส่วนเติมก็ดิ้นอีก สุดท้ายก็มัดตัวเองอย่างช่วยไม่ได้ 

แถมเห็นท่าจะเถียงผมไม่ได้ก็กระแนะกระแหน ด่าผมปัญญาอ่อนมั่งล่ะ ใจเขมรมั่งละ โดนเค้าหลอกยังไม่รู้ตัวอีก

พอจนแต้มเจอเปิดดิกให้ดูว่าตัวเองเข้าใจผิดถึงคำว่านักการเมือง เป็นไงครับ ซึ้งมั้ยครับ ยังจะดิ้นอีกมั้ยครับ?

เลิกได้ก็เลิกนะครับ พฤติกรรมแบบเด็กว่ากูรู้ กูแน่ที่สุดในโลกแล้ว เจอคนที่เค้าใจเย็นไม่อยากแลกก็ดีไป

แต่เจอคนที่เค้าชอบตบเกรียนแล้วจะหนาว ขอเตือนด้วยความหวังดี

เอกสารอะไรเหรอ คุณเปิดหัวมาจาก หนังสือพิมพ์ ผมต่างหากมั่ง ที่เอาคำพิพากษา โควทลิงค์ให้คุณดู

ขอโทษครับ ที่ผมยกตัวอย่างของนักการเมือง ท่านทูต วีระชัย มากล่าวอ้าง ทำไมเหรอ ยกท่านทูตมาถือมั่นไม่ได้เหรอ หรือกำลังจะบอกว่าท่านทูตผิดเหรอครับ 

หรือจะบอกวา ห้ามยึดถือตามท่านทูตครับ ช่วยชี้แนะด้วย พอดี ผมไม่ยึดบทวิเเคราะห์คนต่างชาติครับ ผมยึดให้คนทำงานได้วิเคราะห์ และเชื่อคนทำงานครับ คนทำงานทำงานมาหลายปี ไอ้พวกวิเคราะห์ พรุ่งนี้ก็เปลี่ยนข่าวแล้วละครับ

และระดับความรู้ คนทำงาน คือท่านทูต น่าจะมีความรู้มากกว่า คนวิเคราะห์ข่าว ซึ่งเป็นใครก็ไม่รู้ 

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:33.

#549 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:33

อาจจะไม่โดนตำรวจโลกจับ แต่อาจโดนตำรวจอวกาศเขม่นเอาได้ครับ เห็นไอ้ตู่มันเคยบอกว่าถ้าเอาอภิสิทธิ์ขึ้นศาลโลกไม่ได้ ก็จะเอาไปขึ้นศาลอวกาศแทน มันก็น่าจะมีตำรวจอวกาศแหละ  :huh: :huh:

คนนี้รึปล่าวครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#550 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:39

http://th.wikipedia....้าหน้าที่การทูต

พึงสังเกตว่า คำว่า minister ในภาษาอังกฤษนั้นมีได้หลายความหมาย ความหมายที่เป็นที่รู้จักกันมากที่สุดคือ รัฐมนตรี แต่คำนี้ยังสามารถแปลว่าศาสนาจารย์ก็ได้ หรือเป็นระดับตำแหน่งทางทูตที่รองลงมาจากเอกอัครราชทูตก็ได้ด้วย ในกรณีหลังสุดนี้ ศัพท์บัญญัติภาษาไทยกำหนดให้เรียกว่า "อัครราชทูต" ซึ่งเป็นข้าราชการประจำ มิใช่รัฐมนตรีหรือสมาชิกคณะรัฐบาลแต่อย่างใด ตำแหน่งนี้ตามระบบราชการไทย เทียบได้กับรองอธิบดี

อยากให้มีการ edit แก้ไขใหม่ ว่า อัครชทูต นั้น ไม่ใช่รายชการประจำ แต่ เป็นนักการเมือง  มารณรงค์กันเถอะครับ เราเข้าใจผิดกันมานานแล้ว ทำให้ถุกต้องกันเถอะครับ   ถ้าต่อไปนี้ ผมเห็นเรียกพวกทูตๆ ทั้งหลายว่า ข้าราชการ ผมตีปากนะครับ  :P 

Edited by โคนัน, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:44.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน