Jump to content

- - - - -

ยักษ์ใหญ่เสียฟอร์ม ลอกกันทำ... รูปม๊อบมีเป็นร้อย

• Please log in to reply
33 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 mastermind

mastermind

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:12

รับงานใครมาอ่ะเปล่า

Attached Images

#2 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:15

เป็นข้อสังเกตุที่หน้าสนใจมากครับ

#3 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:24

กระผมว่า นสพ. เขาก็เอารูปจากแกนนำแดงนั่นแหละครับ

เพียงแต่แกนนำแดงเอารูปเก่ามาเบิกเงินนายใหญ่ :lol:

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#4 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:41

ผัวอมฮอล์
เมียอมตังค์

#5 mastermind

mastermind

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:59

ภาพข่าวพาดหัว ม็อบ รดน.วันเดียวกัน มาจาก file เดียวกัน.... นี่ไม่ใช่ภาพข่าวจากทีม PR นังยกนะครัช.... หรือว่า บก.หน้าหนึ่งไทยรัฐกับมติชิน ประทับทรงองค์ร่างเดียวกันซะแล้ว

#6 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:00

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#7 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:01

ต้องไปถาม "พญาไม้"  นักล็อบบี้สื่อมวลชนของไอ้แม้วครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#8 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:01

รู้นะ

ว่า ชิน เจ็บ

#9 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:02

สื่อหลักบ้านเราไม่มีนานแล้วนะคะเท่าที่ทราบ มีแต่เห็บหมา

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#10 ตอม คูโบต้า

ตอม คูโบต้า

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:03

แสดงว่ามีคนอัปปีร์คุมสือนะนี่ หึหึ

#11 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:04

แสดงว่ามีคนอัปปีร์คุมสือนะนี่ หึหึ

วาทะแห่งปีเลยค่ะตอม  :lol:

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#12 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:10

ไม่คิดว่าไทยรัฐจะขายตัวอย่างชัดเจน นึกว่าอย่างมาก

ก็แค่รับจ้างเป็นจ๊อบๆ เสียอีก

#13 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:11

สื่อหลักบ้านเราไม่มีนานแล้วนะคะเท่าที่ทราบ มีแต่เห็บหมา

ซี๊ดเลยอ่ะประโยคนี้ -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#14 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:25

ขอตั้งข้อสังเกตุนิสนุงครับ

ภาพปกหนังสือพิมพ์หัวเขียว ที่เป็นภาพฝูงค วายแดงอะครับ

ผมไปไล่ดูภาพอื่นๆ ที่คิดว่าเป็นเหตุการณ์เดียวกัน สถานที่เดียวกัน ระยะเวลาไกล้เีคียงกัน ตามเวปฯดูแล้ว

ใน ฝูงควายแดงมีธงชาติผืนใหญ่น้อยมาก ครับ

แต่หนังสือพิมพ์หัวเขียว เลือกเอาภาพฝูงค วายแดงที่มีธงชาติผืนใหญ่มาลง เพื่ออะไรครับ

เพื่อหลอก คนอ่านให้มีความรู้สึกว่า ค วายแดงก็รักชาติ ใช่ปล่าวครับ

ทำให้ผมคิดไปถึงตอนที่ หนังสือพิมพ์หัวเขียวลบพระบรมฉายาลักษณ์ ในภาพที่นักเรียนไทยถืออยู่ในภาพออก

ตัวอย่างภาพที่เปรียบเทียบครับ

#15 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:29

ขอตั้งข้อสังเกตุนิสนุงครับ

ภาพปกหนังสือพิมพ์หัวเขียว ที่เป็นภาพฝูงค วายแดงอะครับ

ผมไปไล่ดูภาพอื่นๆ ที่คิดว่าเป็นเหตุการณ์เดียวกัน สถานที่เดียวกัน ระยะเวลาไกล้เีคียงกัน ตามเวปฯดูแล้ว

ใน ฝูงควายแดงมีธงชาติผืนใหญ่น้อยมาก ครับ

แต่หนังสือพิมพ์หัวเขียว เลือกเอาภาพฝูงค วายแดงที่มีธงชาติผืนใหญ่มาลง เพื่ออะไรครับ

เพื่อหลอก คนอ่านให้มีความรู้สึกว่า ค วายแดงก็รักชาติ ใช่ปล่าวครับ

ทำให้ผมคิดไปถึงตอนที่ หนังสือพิมพ์หัวเขียวลบพระบรมฉายาลักษณ์ ในภาพที่นักเรียนไทยถืออยู่ในภาพออก

ตัวอย่างภาพที่เปรียบเทียบครับ

ถ้าแค่นี้คือแสนคน เมื่อวานราชดำเนินคงหลักล้านแล้วล่ะ (จากตัววิ่งข้างล่าง)

Edited by O2Giant, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:30.

#16 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:31

อืมใช่ มีตัวเ-หี้ยมาคุมสือจริง ๆ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:31.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#17 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:33

ควายแดงทั้งประเทศคุณภาพจะเท่ากับกี่บาท?

#18 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:54

กรณีนี้ผมมองว่าไม่แปลกเท่าไหร่ เพราะในวงการจะมีช่างภาพอิสระคอยถ่ายภาพไปขาย อาจจะเป็นคนๆเดียวกันไปขายสำนักพิมพ์ต่างๆ เพราะบางทีต่โรงพิมพ์ก็ไม่ได้จ้างช่างภาพไว้หลายคน อาจลดต้นทุนเหรออะไรก็แล้วแต่
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#19 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:58

สงสัยไม่รู้จัก Stringer

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:59

ถ้าผมอยู่ในม็อบแล้วเห็นนักข่าวจากมติชิน

ผมอาจเอาหินปาหัวมันก็ได้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 eAT

eAT

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 14:27

กรณีนี้ผมมองว่าไม่แปลกเท่าไหร่ เพราะในวงการจะมีช่างภาพอิสระคอยถ่ายภาพไปขาย อาจจะเป็นคนๆเดียวกันไปขายสำนักพิมพ์ต่างๆ เพราะบางทีต่โรงพิมพ์ก็ไม่ได้จ้างช่างภาพไว้หลายคน อาจลดต้นทุนเหรออะไรก็แล้วแต่

ผมว่าเขาไม่ขายซ้ำหรอก

#22 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 14:47

ก็เหมือนกับทำแอดโฆษณาชิ้นใดชิ้นนึงซึ่งคุณต้องหาภาพประกอบซึ่งบางทีคุณไม่สามารถถ่ายได้เอง คุณก็ไปเช่าภาพ
จากบริษัทที่ให้บริการเช่ารูปมาใช้ประกอบแอดของคุณได้ครับ ซึ่งบางรูปเกิดในช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง อาจหายากทำให้คนนำมาใช้ซ้ำๆกัน
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#23 mastermind

mastermind

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:32

ก็เหมือนกับทำแอดโฆษณาชิ้นใดชิ้นนึงซึ่งคุณต้องหาภาพประกอบซึ่งบางทีคุณไม่สามารถถ่ายได้เอง คุณก็ไปเช่าภาพ
จากบริษัทที่ให้บริการเช่ารูปมาใช้ประกอบแอดของคุณได้ครับ ซึ่งบางรูปเกิดในช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง อาจหายากทำให้คนนำมาใช้ซ้ำๆกัน

คิดง่ายไปครับ ข่าวสำคัญระดับขึ้นหัวไม้ และเหตุเกิดไม่ได้อยู่พื้นที่นอกเหนือที่สำนักพิมพ์ขนาดยักษ์ใหญ่อันดับหนึ่งของไทยสามารถ ส่งช่างภาพไปปฎิบัติงานได้ และที่สำคัญภาพนี้ไม่ได้สวยเลิศเลอหรือมีคุณค่าเพียงพอ หรือเป็นวินาทีสำคัญที่มีคนถ่ายภาพไว้ได้เพียงคนเดียวจึงต้องแย่งกันซื้อซ้ำจาก เอเจนซี่ครับ

#24 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:43

ต้องไปถาม "พญาไม้"  นักล็อบบี้สื่อมวลชนของไอ้แม้วครับ

เปิดวาร์ปให้ครับ  :lol:

http://www.facebook.com/oakpanthongtae

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#25 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:59

ชัย ราชวัตร พูดถูก

และตรงไปตรงมา

Attached Images

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#26 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:02

ขออีกดอก

สมาคมสื่อสารมวลชนทั้งหลาย

หนังสือพิมพ์ โทรทัศน์ เคเิบิ้ลทีวี ฯลฯ

ประทานโทษเถิดครับ

ตอนนี้อมอะไรคาปากอยู่วะ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:50

ในฐานะที่เคยทำงานคลุกคลีกับสื่อนสพ. ขอเรียนว่าท่านเข้าใจผิดครับ

สื่อนสพ.บ้านเราไม่มี "ช่างภาพพูล" ครับ  การแข่งขันในแต่ละสื่อสูงมากๆ

มันเป็นศักดิ์ศรีเลยว่าช่างภาพสื่อไหนหัวไหนใครถ่ายรูปได้เจ๋งกว่า ก็ต้องรีบเอารูปนั้นมาลงสื่อของตน

ไม่มีการซื้อรูปจากแหล่งข้างนอกมาลงซ้ำแน่นอนครับ

ในการประกาศผลรางวัลรูปข่าวดีเด่น ก็จะบอกเลยว่าจากช่างภาพชื่ออะไร มาจากสื่อหัวไหน มาจากสายอะไร(สายการเมือง สายอาชญากรรม ฯลฯ)

ผมเลยเดาว่าคงเป็น "รูปจากวอร์รูม" ที่แจกให้สื่อเอามาลง ประหนึ่งพื้นที่โฆษณาน่ะครับ

gladiator 1.jpg

#28 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 06:53

ในฐานะที่เคยทำงานคลุกคลีกับสื่อนสพ. ขอเรียนว่าท่านเข้าใจผิดครับ
สื่อนสพ.บ้านเราไม่มี "ช่างภาพพูล" ครับ  การแข่งขันในแต่ละสื่อสูงมากๆ
มันเป็นศักดิ์ศรีเลยว่าช่างภาพสื่อไหนหัวไหนใครถ่ายรูปได้เจ๋งกว่า ก็ต้องรีบเอารูปนั้นมาลงสื่อของตน
ไม่มีการซื้อรูปจากแหล่งข้างนอกมาลงซ้ำแน่นอนครับ

ในการประกาศผลรางวัลรูปข่าวดีเด่น ก็จะบอกเลยว่าจากช่างภาพชื่ออะไร มาจากสื่อหัวไหน มาจากสายอะไร(สายการเมือง สายอาชญากรรม ฯลฯ)

ผมเลยเดาว่าคงเป็น "รูปจากวอร์รูม" ที่แจกให้สื่อเอามาลง ประหนึ่งพื้นที่โฆษณาน่ะครับ

คุณผึ้งกำลังบอกว่าเป็นรูปฟรีแถมได้ตัง ไม่ได้ส่งนักข่าวลงพื้นที่ใช่มั๊ยครับ หุ หุ หุ

#29 eAT

eAT

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:11

จริงๆ แล้วมันคือ

"ภาพข่าวประชาสัมพันธ์"

นั่นสินะ

#30 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:45

ส่องกล้องดูลายน้ำอาจจะพบคำว่า ภาพนี้เป็นลิขสิทธิ์ของกรมประชาสัมพันธ์

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:07

คุณผึ้งกำลังบอกว่าเป็นรูปฟรีแถมได้ตัง ไม่ได้ส่งนักข่าวลงพื้นที่ใช่มั๊ยครับ หุ หุ หุ

มีสิทธิ์มากเลยครับ

ส่งรูปให้สื่อแล้วกำชับหัวข้อด้วย ว่าให้ลงตามหัวข้อที่กำหนดครับ

gladiator 1.jpg

#32 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:18

กระผมว่า นสพ. เขาก็เอารูปจากแกนนำแดงนั่นแหละครับ

เพียงแต่แกนนำแดงเอารูปเก่ามาเบิกเงินนายใหญ่ :lol:

เมียกี้ไม่รู้เรื่องเพราะอมของหลวง ของกี้อยู่

มันแน่ปาก

#33 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:22

มีสิทธิ์มากเลยครับ

ส่งรูปให้สื่อแล้วกำชับหัวข้อด้วย ว่าให้ลงตามหัวข้อที่กำหนดครับ

Press Kit??? อิอิอิ

#34 mastermind

mastermind

น้องเก่า

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:48

เรื่องนี้เป็นเรื่องบังเอิญที่น่าละอายและไม่เคยเกิดขึ้นแบบนี้มาก่อน น่าจะมีเบื้องหน้าเบื้องหลังซ่อนเร้นอยู่ หลักฐานที่ปรากฏนี้ทำให้เชื่อได้ว่ามีมือที่มองไม่เห็นแฝงตัวและกัดกิน บอนไซเสรีภาพสื่ออยู่

ถ้าเขาสามรถควบคุมสื่อที่ทรงพลังที่สุด เท่ากับควบคุมทิศทางข่าวสาร ชี้นำหรือบิดเบือนข่าวเพื่อให้คนที่ยังไม่มีช่องทางรับรู้ข่าวที่หลากหลาย สามารถวิเคราะห์เปรียบเทียบเองได้ ซึ่งคนเหล่านั้นยังมีจำนวนมากในประเทศ  

นี่เป็นเรื่องใหญ่ ที่ต้องเรียกร้องคำชี้แจงจากสื่อมวลชนทั้งสองฉบับที่ถูกจับผิดได้แบบ Photo Hunt

มันเป็นศักดิ์ศรีของสื่อสำนักนั้นๆแบบที่คุณ ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่ ว่าไว้จริงๆครับ แต่ไม่รู้ยังมีซากหลงเหลืออยู่หรือเปล่า

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน