Jump to content

- - - - -

ระวัง รับคำตัดสินของศาล อาจเป็นการเสียค่าโง่ให้เขมรได้

• Please log in to reply
23 replies to this topic

#1 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 12 November 2013 - 14:22

จริงอยู่ที่ศาลไม่มีอำนาจ หรือ ไม่ได้ตัดสินเส้นเขตแดน 

" แต่ถ้าเรายอมรับ คำตัดสินของศาล

เราเองที่เป็นฝ่ายไปยอมรับ ให้ แผนที่1:200,000 มีผลบังคับใช้กับประเทศเราเอง 

มันจะเป็นการผูกมัดตัวเราเองในอนาคตหรือไม่ "ครับ

ว่าเรายอมรับแผนที่ของเขาในการขึ้นศาลครั้งนี้ 

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#2 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 12 November 2013 - 14:32

ผมขอแย้ง อย่างนี้นะครับ

ศาลไม่ได้ให้ 1/200000 มีผลในพื้นที่ทับซ้อนครับ

ศาลให้ใช้ได้เฉพาะ ตัวปราสาท และ พื้นที่เล็กรอบบริเวณปราสาทครับ

ที่จริงไทยไม่ยอมรับก้อได้นะครับ เอาก้อไม่ปฎิบัติตามศาล ไปเรือย ๆ ก้อได้

ปล่อยให้มันคาราคาชัง ไปอีก 100 ปี 200 ปีก้อได้

แต่ในเมือศาล ตัดสินให้ เฉพาะตัวปราสาท และพื้นที่เล็ก ๆ ให้เขมร เราก้อให้ไปซะ

แล้วมาชีดเส้นพรมแดนชัดเจนไปเลย เกิดทหารมันล้ำมา ยิงแม่ม ซะ

หรือ ถ้ามันอยากทำสงคราม ก้อจัดให้

ปล ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#3 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 12 November 2013 - 14:39

ก็เป็นทางแก้ที่ผมคิดไว้ครับ ที่ดีที่สุด คือ อย่าเพิ่งรับคำตัดสินของศาล เอามาพิจารณษผลได้เสียก่อน ..

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#4 JSN

JSN

เมพ

Posted 12 November 2013 - 14:41

ยังไงก็ไม่ควรรับครับ

#5 roilee

roilee

ขาประจำ

Posted 12 November 2013 - 14:43

ทำไมถึงมีคนพยายามยัดเยียดให้เป็นการยอมรับแผนที่ 1:200000 กันนัก ไม่ว่าอะไรก็วกเข้ามาเรื่องนี้ให้ได้

ในกระทู้ก็บอกเรื่องว่าไม่เกี่ยวกับเขตแดน แต่ก็ยังตีความต่อไปอีก

เรื่องนี้ถ้าเป็นการตีความให้เขมรเป็นฝ่ายตีความเถอะครับ เราอย่าตีความให้เค้าเลย

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#6 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 12 November 2013 - 14:48

ทำไมถึงมีคนพยายามยัดเยียดให้เป็นการยอมรับแผนที่ 1:200000 กันนัก ไม่ว่าอะไรก็วกเข้ามาเรื่องนี้ให้ได้

ในกระทู้ก็บอกเรื่องว่าไม่เกี่ยวกับเขตแดน แต่ก็ยังตีความต่อไปอีก

เรื่องนี้ถ้าเป็นการตีความให้เขมรเป็นฝ่ายตีความเถอะครับ เราอย่าตีความให้เค้าเลย

คิดตามผมดีๆนะครับ

จริงอยู่ ศาลไม่มีอำนาจ หรือ ไม่รับแผนที่1:200,000 มาใช้กำหนดเขตแดน

แล้วถ้าเช่นนั้น ศาลใช้แผนที่1:200,000 มาเป็นแผนที่อ้างอิงให้เราถอนทหารทำไม ทำไม่ใช้ 1:50,000 ครับ 

และถ้าเราเซนต์รับคำตัดสินล่ะครับ มันมีความเกี่ยวเนื่องกันได้ไหม 

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 12 November 2013 - 14:49.

#7 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 12 November 2013 - 14:54

Supalak Ganjanakhundee

16 ชั่วโมงที่แล้ว · แก้ไขแล้ว 

We both win the court judgment, Hor Namhong

เพิ่งสัมภาษณ์ท่านฮอร์นังฮง เสร็จหมาดๆ ท่านว่า ไทยและกัมพูชาต่างได้รับชัยชนะในการตีความคดีปราสาทพระวิหารด้วยกันทั่งคู่ เป็นคำพูดที่อยู่ในแนวของนักการทูตเก๋าเกมจริงๆ 

"การที่กัมพูชาได้ร้อขอต่อศาลยุติธรรมระหว่างประเทศให้ตีความคำพิพากษาปี 1962 ก็ด้วยเจตจำนงค์อย่างเดียวคือ ต้องการแก้ปัญหากับไทยอย่างสันติ เราอยากมีไทยเป็นเพื่อนบ้านที่ดี เราใกล้ชิดกันมาก เราหนีจากกันไม่ได้" ฮอร์ นัมฮง กล่าว

ศาลตัดสินเมื่อวันจันทร์ที่ 11 พยว่า พื้นที่โดยรอบปราสาทพระวิหารนั้นเป็นไปตามขอบเขตที่ได้กำหนดเอาไว้ในแผนที่ภาคผนวก 1 ซึ่งในจำนวนนี้ไม่รวมพื้นที่บริเวณภูมะเขือแต่อย่างใด

ศาลไม่ได้กล่าวถึงพื้นที่พิพาท 4.6 ตารางกิโลเมตร แต่ทูตวีระชัย พลาศัยบอกว่า ผลของคำพิพากษาไทยไม่ได้เสียพื้นที่ดังกล่าวนั้นไปแต่อย่างใด

ฮอร์ นัมฮง กล่าวว่า ทางกัมพูชาตีความคำพิพากษาวันนี้ใน 3 ลักษณะคือ

ประการแรก ศาลให้การยอมรับว่าแผนที่ภาคผนวก 1 ซึ่งจัดทำโดยสยามฝรั่งเศสตามสนธิสัญญาปี 1904 และ 1907 นั้นใช้กำหนดอาณาเขตระหว่าง                 ไทยและกัมพูชาในบริเวณปราสาทพระวิหาร

ประการทีสอง  ศาลปฎิเสธแผนที่ตามมติคณะรัฐมนตรีของไทยที่ทำเอาไว้ฝ่ายเดียวในปี 1962 (พ.ศ. 2505) 

ประการทีสาม  โดยผลแห่งคำพิพากษาไทยมีภาระที่จะต้องถอนทหารออกไปให้พ้นจากเขตซึ่งแผนที่ภาคผนวก 1 กำหนดว่าเป็นอาณาบริเวณโดยรอบ                   ปราสาทพระวิหาร

ถามว่าพื้นที่นั้นใหญ่เล็กเพียงใด ฮอร์ นัมฮง ตอบว่า ยังพูดไม่ได้ในขณะนี้จะต้องเอาแผนที่มาดูและทั้งไทยและกัมพูชาจะต้องมาพิจารณาเรื่องนี้ร่วมกันโดยผ่านกลไกทวิภาคีอย่างน้อยสองกลไกหลักคือ คณะกรรมาธิการร่วมและคณะกรรมการปักปันเขตแดนร่วม 

"เราต้องพูดกันบนพื้นฐานแห่งจิตใจที่คำนึงถึงสันติภาพและความมั่นคงตามแนวชายแดน และสันติภาพนั้นจะเป็นประโยชน์ต่อประชาชนตามแนวชายแดน"ฮอร์ นัมฮง กล่าว

อ่านดูคำให้สัมภาษณ์ของ ฮอนัมฮง กันดูอีกที นะครับ

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 12 November 2013 - 14:57.

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 12 November 2013 - 14:55

จริงอยู่ ศาลไม่มีอำนาจ หรือ ไม่รับแผนที่1:200,000 มาใช้กำหนดเขตแดน

แล้วถ้าเช่นนั้น ศาลใช้แผนที่1:200,000 มาเป็นแผนที่อ้างอิงให้เราถอนทหารทำไม ทำไม่ใช้ 1:50,000 ครับ 

และถ้าเราเซนต์รับคำตัดสินล่ะครับ มันมีความเกี่ยวเนื่องกันได้ไหม 

ท่านครับ ต้องเข้าใจว่า ศาลต้องตัดสินตาม ศาลที่ตัดสินเมือปี 2505 ครับ

ศาลสมัยนั้น ตัดสิน ให้เขมร โดยใช้แผ่นที่ 1/20000 ครับ

แต่ศาลเค้าตัดสินให้แค่เฉพาะบริเวรปราสาท เท่านั้นครับ

ส่วนอื่นๆ ไม่อยู่ในคำตัดสินครับ แต่มีไอ้นพเหล่ นี่ละ ไปเซ็นยกเขาพระวิหารให้ เขมรขึ้นทะเบียน รวมพ่วง กับ แผ่นที่ 1/20000 ไปด้วยครับ

เรื่องเลยลาม ไปกันใหญ่จนต้องไปให้การศาลโลก ครับ

แก้ไขครับ ตาลาย พิมจาก 2 แสนเป็น 2 ล้านอีกแว้ว

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 12 November 2013 - 15:02.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 12 November 2013 - 15:01

ท่านครับ ต้องเข้าใจว่า ศาลต้องตัดสินตาม ศาลที่ตัดสินเมือปี 2505 ครับ

ศาลสมัยนั้น ตัดสิน ให้เขมร โดยใช้แผ่นที่ 1/20000 ครับ

แต่ศาลเค้าตัดสินให้แค่เฉพาะบริเวรปราสาท เท่านั้นครับ

ส่วนอื่นๆ ไม่อยู่ในคำตัดสินครับ แต่มีไอ้นพเหล่ นี่ละ ไปเซ็นยกเขาพระวิหารให้ เขมรขึ้นทะเบียน รวมพ่วง กับ แผ่นที่ 1/200000 ไปด้วยครับ

เรื่องเลยลาม ไปกันใหญ่จนต้องไปให้การศาลโลก ครับ

ตรงนี้ล่ะครับ ที่เรายังไม่ควรรีบบุ่มบ่าม รับคำตัดสินของศาลครั้งนี้

ไม่เช่นนั้น จะยิ่งกลายเป็นเราไปตอกย้ำว่า แผนที่1:200,000 เรายอมให้เขาเอามาขีดเส้นแทนแผนที่ของเราได้

#10 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 12 November 2013 - 15:12

มีเหตุผลทั้งคุณพอลฯ และคุณนักเีรียนฯ นั่นแหละครับ

อันที่จริงเท่าที่ติดตามมา ศาลก็บอกอย่างชัดเจนว่า 1 ต่อ 2 แสนนี่ ศาลจะใช้เพื่อตัดสินเรื่องตัวปราสาทเท่านั้น และไม่มีผลผูกพันกับเรื่องอื่นๆ หรือไปถึงเรื่องเขตแดน

แต่อย่างไรก้ดี ก็ควรจะมีการหารือให้ชัดเจนเสียก่อน ไม่จำเป็นต้องรีบออกตัวว่า จะปฏิบัติตามคร่า ทันทีคร่า

ควรหารือให้แน่ชัด และกำหนดท่าทีก่อนว่า จะเอายังไง

ครับผม

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#11 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 12 November 2013 - 15:15

มีเหตุผลทั้งคุณพอลฯ และคุณนักเีรียนฯ นั่นแหละครับ

อันที่จริงเท่าที่ติดตามมา ศาลก็บอกอย่างชัดเจนว่า 1 ต่อ 2 แสนนี่ ศาลจะใช้เพื่อตัดสินเรื่องตัวปราสาทเท่านั้น และไม่มีผลผูกพันกับเรื่องอื่นๆ หรือไปถึงเรื่องเขตแดน

แต่อย่างไรก้ดี ก็ควรจะมีการหารือให้ชัดเจนเสียก่อน ไม่จำเป็นต้องรีบออกตัวว่า จะปฏิบัติตามคร่า ทันทีคร่า

ควรหารือให้แน่ชัด และกำหนดท่าทีก่อนว่า จะเอายังไง

ครับผม

อันนี้เห็นด้วยครับ ต้องมีการเจรจากันก่อนว่า เขตแดนอยู่ตรงไหน 

จะเอายังไง ให้ดูตามศาลครับว่า ศาลให้ถึงไหน แล้วทำเขตปักปันไปเลย

ถ้าทำเขตแดนแล้ว เขมรยังจะดื้อด้านเอา 4.6 ก้อรบ มันซะ ใครชนะ จบเรื่องไป

#12 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 12 November 2013 - 15:19

ส่วนอื่นๆ ไม่อยู่ในคำตัดสินครับ แต่มีไอ้นพเหล่ นี่ละ ไปเซ็นยกเขาพระวิหารให้ เขมรขึ้นทะเบียน รวมพ่วง กับ แผ่นที่ 1/20000 ไปด้วยครับ

แก้ไขครับ ตาลาย พิมจาก 2 แสนเป็น 2 ล้านอีกแว้ว

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ท่านครับ มันเหลือ หนึ่งต่อสองหมื่นแล้วครับ ... :mellow: :mellow: :mellow:

Edited by เช for Vendetta, 12 November 2013 - 16:32.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#13 roilee

roilee

ขาประจำ

Posted 12 November 2013 - 15:57

แผนที่ 1/200000 ไทยไม่ควรยอมรับนั้นชัดเจนครับ เพราะแผนที่นั้นกินแดนกว้างมาก แต่จากคำตัดสินเขาพูดแค่พื้นที่ตรงจุดปราสาทเท่านั้น

แถมย้ำด้วยว่าไม่เกี่ยวกับเขตแดน และขอบเขตปราสาทก็ให้ไปตกลงกันเอาเอง ตรงนี้ผมว่ารับได้ แต่คนที่่จะไปตกลงกับเขมรนี่แหละ จะซื่อจะคดแค่ไหนเราไม่รู้ 

ตอนนี้ที่ต้องติดตามจริงๆก็คือเรื่องนี้จะมุบมิบทำกัน หรือจะต้องเอาเข้า่สภาตาม 190 และภาระอีกเรื่องก็อย่าลืมคือ ไล่พวกเขมรที่อยู่นอกเขตตัวปราสาทลงไปให้หมด

เราคนไทยมีหน้าที่เฝ้าระวังรัฐบาลของเราเองนี่แหละครับ ขนาดตอน ปชป.แข็งกับเขมรมาตลอดจนรบกัน ก็ยังโดนด่าว่าขายชาติ

รัฐบาลปัจจุบันอี๋อ๋อกับเขมรซะขนาดนั้น จะไม่ยกให้เขาฟรีๆหรือ 

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#14 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 12 November 2013 - 17:44

แจ้งความคืบหน้าครับ ...

เมื่อสักครู่ได้มีโอกาสคุยกับนักกฏหมายท่านหนึ่ง ผมได้สอบถามประเด็นที่ผมเป็นกังวลอยู่นี้ครับ จึงเอาบทสนทนามาให้อ่านกัน ... 

• Conversation started today
  •  
    16:46

นักเรียน : รบกวนถามหน่อยครับพี่... จริงอยู่ที่ศาลไม่มีอำนาจ หรือ ไม่ได้ตัดสินเส้นเขตแดน

แต่ถ้าเรายอมรับ คำตัดสินของศาลหมายความว่า ... เราเองที่เป็นฝ่ายไปยอมรับให้แผนที่1:200,000 มีผลบังคับใช้กับประเทศเราเอง แล้ว มันจะเป็นการผูกมัดตัวเราเองในอนาคตหรือไม่ "ครับ ว่าเรายอมรับแผนที่ของเขาในการขึ้นศาลครั้งนี้ หรือไม่ครับ

•  
    -PAXP-deijE.gif16:58

นักกฎหมายที่ให้คำปรึกษา : เรื่องเขตแดนถ้าผมเข้าใจไม่ผิดศาลให้ไปปักปันกันเอง ซึ่งแผนที่ 1:200,000 ไทยไม่เคยยอมรับ ทำนองเดียวกับปี 2505 ไทยปฏิบัตติคำพิพากษาแต่ไม่ยอมรับและขอสงวนสิทธิในการโต้แย้งในอนาคต ดังนั้นในคดีครั้งนี้เราก็ไม่ควรยอมรับเช่นกัน ไม่เช่นนั้นอาจส่งผลเสียในการปักปันเขตแดนได้ครับ แค่ความเห็นนะครับ

•  
    17:25

นักเรียน : หมายความว่า ตามที่ศาลกำหนดให้vicinityของตัวปราสาท ที่มีการยึดเอาแผนที่Annex1(1:200,000)ในการขีดเส้น ...เราเองก็ไม่ควรยอมรับด้วย เพื่อไม่ให้มีผลผูกพัน ถูกต้องไหมครับ ..

•  
    -PAXP-deijE.gif17:26

นักกฎหมายที่ให้คำปรึกษา : ครับ

•  
    17:29

นักเรียน : ตรงนี้ดูกระแสจะถูกตีออกมาว่าเราไม่เสียเปรียบจากการพิพากษา ส่วนตัวผมเป็นกังวลมาก ..เพราะคนส่วนมากพูดกันแต่ด้านเดียว ... เป็นกังวลมากครับ .. ยังไงก็ขอบพระคุณพี่ด้วยนะครับ

•  
    -PAXP-deijE.gif17:30

นักกฎหมายที่ให้คำปรึกษา : ขอบคุณเช่นกันครับ น่ากลัวที่ผู้เกี่ยวข้องไม่ยอมรับความจริงนี่แหละครับ

•  
    17:33

นักเรียน : รัฐบาลผู้รับผิดชอบอาจรู้ความจริง แต่ในทางปฏิบัติเขาอาจพยายามสร้างกระแส บิดเบือนความจริงอยู่ ... ตอนนี้รู้สึกแย่ ที่รู้บางอย่างแต่ทำอะไรไม่ได้ ..

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 12 November 2013 - 17:47.

#15 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 12 November 2013 - 18:19

ผมว่าที่ต้องติดตาม คือการประชุมสภาวันพรุ่งนี้ครับ 

https://www.facebook.com/Jurin.Aoodda

2.กรณีที่คณะรัฐมนตรีได้ทำหนังสือมาถึงประธานรัฐสภาเพื่อขอให้ที่ประชุมรัฐสภาได้เปิดอภิปรายทั่วไปตามรัฐธรรมนูญมาตรา 179 เพื่อพิจารณากรณีที่คณะรัฐมนตรีจะขอฟังความเห็นจากสมาชิกรัฐสภา ซึ่งแต่เดิมคาดว่าอาจเป็นเรื่องเกี่ยวกับสถานการณ์แต่กลับกลายเป็นเรื่องกรณีปราสาทเขาพระวิหาร ซึ่งมีประเด็นที่เป็นคำถามและข้อสังเกต คือกรณีการขอฟังความเห็นจากสมาชิกรัฐสภาของคณะรัฐมนตรีหรือรัฐบาลนั้นเป้าหมายคืออะไรกันแน่ ต้องการฟังความเห็นเรื่องอะไร เพราะว่าตรวจสอบแล้วพบว่าคณะรัฐมนตรีได้ขอเปิดรับฟังความเห็นตั้งแต่ก่อนที่จะมีคำพิพากษาของศาล แล้วก็ขณะเดียวกันปรากฏว่าในการประชุมร่วมกำหนดเวลาไว้แค่ 09.30 น. ถึงเวลา 13.30 น. มีเวลาประมาณ 3 – 4 ชั่วโมง และต้องพิจารณาสองเรื่อง ก็เลยเป็นข้อสังเกตว่ารัฐบาลมีเจตจำนงที่ต้องการรับฟังความเห็นของสมาชิกรัฐสภาจริงหรือไม่ หรือแค่สร้างภาพว่าก็รู้จักฟังความเห็นของคนอื่นบ้างเหมือนกัน เพราะก่อนหน้านี้รัฐบาลได้รับความเสียหายมากในทางเมืองกรณีไม่รู้จักฟังความเห็นคนอื่น แล้วก็ใช้เสียงข้างมาก ใช้อำนาจตามอำเภอใจ จนในที่สุดนำประเทศไปสู่วิกฤต เพราะฉะนั้นเรื่องนี้รัฐบาลจะต้องนับหนึ่งจากการชี้แจงให้ชัดเจนว่าเจตนาที่บอกว่าต้องการฟังความเห็นและก็ต้องการเปิดรัฐสภาตามมาตรา 179 เป้าหมายที่แท้จริงคืออะไรกันแน่

....................................................

สงสัยว่า สภาทาส จะสร้างภาพการยอมรับฟังเสียง(ตัวแทน)ประชาชน อีกครั้ง

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#16 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 12 November 2013 - 18:25

ผมว่าที่ต้องติดตาม คือการประชุมสภาวันพรุ่งนี้ครับ 

https://www.facebook.com/Jurin.Aoodda

2.กรณีที่คณะรัฐมนตรีได้ทำหนังสือมาถึงประธานรัฐสภาเพื่อขอให้ที่ประชุมรัฐสภาได้เปิดอภิปรายทั่วไปตามรัฐธรรมนูญมาตรา 179 เพื่อพิจารณากรณีที่คณะรัฐมนตรีจะขอฟังความเห็นจากสมาชิกรัฐสภา ซึ่งแต่เดิมคาดว่าอาจเป็นเรื่องเกี่ยวกับสถานการณ์แต่กลับกลายเป็นเรื่องกรณีปราสาทเขาพระวิหาร ซึ่งมีประเด็นที่เป็นคำถามและข้อสังเกต คือกรณีการขอฟังความเห็นจากสมาชิกรัฐสภาของคณะรัฐมนตรีหรือรัฐบาลนั้นเป้าหมายคืออะไรกันแน่ ต้องการฟังความเห็นเรื่องอะไร เพราะว่าตรวจสอบแล้วพบว่าคณะรัฐมนตรีได้ขอเปิดรับฟังความเห็นตั้งแต่ก่อนที่จะมีคำพิพากษาของศาล แล้วก็ขณะเดียวกันปรากฏว่าในการประชุมร่วมกำหนดเวลาไว้แค่ 09.30 น. ถึงเวลา 13.30 น. มีเวลาประมาณ 3 – 4 ชั่วโมง และต้องพิจารณาสองเรื่อง ก็เลยเป็นข้อสังเกตว่ารัฐบาลมีเจตจำนงที่ต้องการรับฟังความเห็นของสมาชิกรัฐสภาจริงหรือไม่ หรือแค่สร้างภาพว่าก็รู้จักฟังความเห็นของคนอื่นบ้างเหมือนกัน เพราะก่อนหน้านี้รัฐบาลได้รับความเสียหายมากในทางเมืองกรณีไม่รู้จักฟังความเห็นคนอื่น แล้วก็ใช้เสียงข้างมาก ใช้อำนาจตามอำเภอใจ จนในที่สุดนำประเทศไปสู่วิกฤต เพราะฉะนั้นเรื่องนี้รัฐบาลจะต้องนับหนึ่งจากการชี้แจงให้ชัดเจนว่าเจตนาที่บอกว่าต้องการฟังความเห็นและก็ต้องการเปิดรัฐสภาตามมาตรา 179 เป้าหมายที่แท้จริงคืออะไรกันแน่

....................................................

สงสัยว่า สภาทาส จะสร้างภาพการยอมรับฟังเสียง(ตัวแทน)ประชาชน อีกครั้ง

เห็นได้ชัดครับ มีการรีบเร่งดำเนินการจนผิดสังเกตุ ..

เชื่อว่างานนี้ มีบางอย่างแอบซ่อนความไม่ชอบมาพากลอยู่ในเนื้อคำพิพากษาแน่ ..

#17 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 12 November 2013 - 18:58

ท่านครับ มันเหลือ หนึ่งต่อสองหมื่นแล้วครับ ... :mellow: :mellow: :mellow:

เปลี่ยน ๆ ๆ ครับ เป็น 1/200000

ช่วงนี้ตาไม่ค่อยดีครับ ตาลายมาก

ดูหน้าจอทั้งวัน ตาเลยลาย

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

#18 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 12 November 2013 - 19:24

เปลี่ยน ๆ ๆ ครับ เป็น 1/200000

ช่วงนี้ตาไม่ค่อยดีครับ ตาลายมาก

ดูหน้าจอทั้งวัน ตาเลยลาย

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

:D :D

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#19 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 12 November 2013 - 20:06

ที่มาอ้างอิงแปลคำพิพากษา https://www.facebook...pe=1&permPage=1

ที่มาภาพ https://www.facebook...54492178&type=1

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 12 November 2013 - 20:09.

#20 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 12 November 2013 - 21:23

ผมโค้ดตรงส่วนที่ผมเป็นกังวลมาให้เห็นชัดๆนะครับ ..

1.ถ้าบอกว่าศาลไม่ยอมรับ แผนที่1:200,000 แต่ใน
ข้อบังคับกลับมาให้เราปฏิบัติตามโดยเอาแผนที่ดังกล่าวมาเป็นสิ่งอ้างอิงได้อย่างไร ??

2. ผลของการให้
เราปฏิบัติตามแผนที่นี้ จะมีผลผูกพันต่อการปักปันเขตแดนในอนาคตหรือไม่(ศาลลอยตัวไปแล้วครับไม่ยุ่งเขตแดน แต่เป็นเราเองที่ปฏิบัติตามศาลเซนต์ยอมรับเอง)หรือไม่ ??

1146507_10201696086542349_747178325_n.jp

#21 roilee

roilee

ขาประจำ

Posted 12 November 2013 - 22:00

"ฮุนเซน"แถลงฯผ่านสื่อลั่นเขมรมีอธิปไตยเต็มที่บนยอดเขาพระวิหาร-ไทยต้องออกจากดินแดน

http://www.tnews.co.th

ว่าแล้วอีลูกช่างตีความ ทั้งๆที่คำพิพากษายังบอกชัดว่าภูมะเขือไม่เกี่ยว เขาบอกเฉพาะพื้นที่ปราสาทที่ต้องมาขีดเส้นกัน แต่ไอ้เบื๊อกนั่นจะเอาทั้งลูก

นี่แหละที่ฝ่ายไทยต้องดำเนินการอย่าให้เสียเปรียบ กลัวว่ารัฐบาลนี้จะยกให้มันเสียเอง

#22 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

Posted 13 November 2013 - 08:57

ขออนุญาตแปะการ์ตูนฝรั่ง 'Both Won'

ประกอบกระทู้เฉยๆแล๊ะกันครับ... -_- 

[attachment=29502:Both Won.png]

#23 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 13 November 2013 - 11:21

นักกฏหมายท่านเดิม เพิ่มเติมข้อมูล มาครับ

1. ศาลโลก ปี 2505 บอกว่าถือว่าไทยรับแผนที่แล้ว โดยอ้างว่าไม่คัดค้านเท่ากับยอมรับ (แต่ไทยยังคัดค้าน)

2. ศาลโลก 2556 ยืนยันต่อว่าเรายอมรับแผนที่1:200,000ตามกฎหมายปิดปาก

3. ศาลอ้างว่าไม่วินิจฉัยเขตแดน วินิจฉัยแค่อธิปไตย เหนือพื้นที่ แต่บังคับเราให้รับแผนที่ แล้วบอกว่าเขตแดนไปปักปันกันเอง

ดังนั้น เราก็ควรคัดค้านแผนที่ ตอนปักปันเขตแดนจะได้ไม่มีปัญหา

#24 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 13 November 2013 - 11:28

“40 ส.ว.” อัดรัฐบาลใช้ม.179ลักไก่ให้สภายอมรับคำพิพากษาศาลโลก จี้ใช้กลไก ม.190 นำเรื่องเข้าสภาแทน

เวลา 09.30 น. กลุ่ม 40 สว.นำโดยน.ส.รสนา โตสิตระกูล สว.กทม. นายสมชาย แสวงการ สว.สรรหา นายตวง อันทะไชย สว.สรรหา....... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/1gI5Ujd

รู้สึกจะมีการแอบลักไก่ พยายามเลี่ยงบาลีไม่ใช้ ม.190 นะครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users