Jump to content

- - - - -

หยุดแล้วค่อยมาลุยกันต่อจะดีกว่าไหม

• Please log in to reply
74 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:51

คุณสุเทพบอกว่าจะจบสิ้นเดือนนี้ ผมเชื่อว่าจริง เพราะสภาฯจะปิด 28 พย.นี้

ปชป.บอกว่าจะยื่นอภิปรายไม่ไว้วางใจอย่างช้า ไม่เกินสัปดาห์หน้า

และตอนนี้ กฎหมายที่สภาขี้ข้าต้องการแก้ยังอยู่ในสภาอีก คือ ม.68 ม.291 โปรดจับตา :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#52 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:52

193 วันเค้ายังทำกันมาแล้ว 180 วันจิ๊บๆค่ะ พยายามเลี้ยงกระแสด้วยกิจกรรมให้ม็อบยังอยู่ผลัดเปลี่ยนกันไป ใครเหนื่อยก็พักแล้วไปช่วยใหม่ ดีกว่าทิ้งแล้วปลุกใหม่ถึงตอนนั้นอาจทำไรไม่ได้เลย

มันไม่ 180 วันน่ะสิครับ ถ้ารบ.ดองไว้ 400 วัน ม็อบคงอยู่ไม่ถึงหรอกครับ

ตอนหาเสียงเลือกตั้งจำได้ไหมครับ ที่ ปชป. ไปปราศรัยที่ราชประสงค์พูดเรื่องเผาเมืองตอกย้ำตัวเอง หวังจะให้ พท. ออกมาสู้ แต่ พท. ไม่ยอมเล่นด้วย แล้วหันไปประกาศ วิสัยทัศน์ 2020 ผลคือ ปชป. ชกไม่โดนเพราะเค้านิ่งไม่ออกมาชกด้วย แล้ว ปชป. ก็แพ้ถ่มทลาย ขนาดเลือกตั้งหลังจากแดงเผาเมือง

มาคราวนี้ก็เหมือนกันครับ รบ.ไม่สู้ และคงไม่ยอมออกมาสู้ด้วย ตอนนี้ รบ. รักษาระยะห่าง ระหว่าง รบ. กับ ม็อบไว้ได้แล้ว แค่นี้ รบ. ก็ประคองตัวออกจากกระแสต่อต้านที่มีคนไม่พอใจรบ.ได้แล้ว

#53 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:55

193 วันเค้ายังทำกันมาแล้ว 180 วันจิ๊บๆค่ะ พยายามเลี้ยงกระแสด้วยกิจกรรมให้ม็อบยังอยู่ผลัดเปลี่ยนกันไป ใครเหนื่อยก็พักแล้วไปช่วยใหม่ ดีกว่าทิ้งแล้วปลุกใหม่ถึงตอนนั้นอาจทำไรไม่ได้เลย

มันไม่ 180 วันน่ะสิครับ ถ้ารบ.ดองไว้ 400 วัน ม็อบคงอยู่ไม่ถึงหรอกครับ

ตอนหาเสียงเลือกตั้งจำได้ไหมครับ ที่ ปชป. ไปปราศรัยที่ราชประสงค์พูดเรื่องเผาเมืองตอกย้ำตัวเอง หวังจะให้ พท. ออกมาสู้ แต่ พท. ไม่ยอมเล่นด้วย แล้วหันไปประกาศ วิสัยทัศน์ 2020 ผลคือ ปชป. ชกไม่โดนเพราะเค้านิ่งไม่ออกมาชกด้วย แล้ว ปชป. ก็แพ้ถ่มทลาย ขนาดเลือกตั้งหลังจากแดงเผาเมือง

มาคราวนี้ก็เหมือนกันครับ รบ.ไม่สู้ และคงไม่ยอมออกมาสู้ด้วย ตอนนี้ รบ. รักษาระยะห่าง ระหว่าง รบ. กับ ม็อบไว้ได้แล้ว แค่นี้ รบ. ก็ประคองตัวออกจากกระแสต่อต้านที่มีคนไม่พอใจรบ.ได้แล้ว

ฟังจากเสียงของกำนันเทือกเขารู้ค่ะว่าว่าม็อบมันลากยาวไม่ได้ เขาก็บอกไงคะจบสิ้นเดือนก็พยายามเลี้ยงกระแสไปก่อนแล้วกัน รอสิ้นเดือนถ้าไม่จบเขาคงทบทวนมาตรการ ระดับกำนันเทือกขิงว่าแกไม่ยอมตายไปพร้อมกับม็อบหรอก มันต้องลงอย่างมีสง่าหน่อยค่ะจึงจะสมศักดิ์ศรี 

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#54 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:56

*
POPULAR

ม็อบเสธ.อ้าย จุดติดแบบมหัศจรรย์ ...ตะกวดกำลังกร่างเต็มที่ จึงลุยสอนบทเรียน ...ทีหลังมึงอย่าทำ

เสธ. ยกเลิกการชุมนุมทันที ...คนรุมด่ากันตรึม รวมถึงส่วนหนึ่งในนี้

คิดอย่างไร ถ้าเสธ.อ้าย จะจัดม็อบอีก ??? ...จะเกิดมหัศจรรย์ แบบเดิมไหม

กำนัน ประกาศไว้นานแล้ว ถ้าพรบ.ผ่าน สส.ขี้ข้า ...จะสู้ข้างถนน

เมื่อเหตุการณ์ ถึงจุดกำหนด กำนันก็จัดม็อบ ...ท่ามกลางการดูถูกดูแคลน ต่างๆนาๆ

ม็อบเกิดจุดติด จนนางโตมร ต้องสั่งถอน พรบ.6ฉบับ ...รบ.ทำตามที่ม็อบร้องขอแล้ว ทำไมม็อบไม่เลิก

มีใครที่อ่านมาถึงจุดนี้ ...เชื่อนางโตมร ว่าไม่มีพรบ. อยู่ในสภาแล้ว

กำนันออกมาอธิบาย ว่ายังมีพรบ.หัวเขียง อยู่ในสภา พร้อมที่จะพ่นพิษตลอดเวลา

กำนัน ก็ถามว่าจะเดินหน้า หรือเลิก ...ชาวบ้านก็บอกให้สู้ต่อ กำนันก็สู้ต่อ

ม็อบในกทม. ผมว่าเกิน70% เป็นคนกทม. ที่เช้าไปทำงาน เย็นก็มาชุมนุม

อีก30% เป็นคนนอกกทม. บางคนเพิ่งมา บางคนมาตั้งแต่เริ่มม็อบ

กำลังคนที่มาชุมนุม อ่อนล้า เบื่อหน่ายแน่หรือ จำนวนคนเมื่อคืน ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าลดลง จนพอประมาณการว่าเขาไม่มาเพราะเบื่อหน่าย

หลายสถาบัน หลายองค์กร คนหลากอาชีพ ออกตัวเต็มที่ ถ้าม็อบจบแค่นี้ อนาคตเขาจะเป็นอย่างไร ภายใต้การปกครองของนางโตมร ?? ในเมื่อนางแสกนรก ออกมาบอกว่า ให้จดชื่อ(นักแสดง) ที่ขึ้นเวที ...น่าจะหมายถึงจะจัดการภายหลัง

เจ้าของบ. ถูกสรรพากรเข้าตรวจค้น, หยอง บอกมีรายการแสดงบางรายการถูกงด, แตงโม ถูกทัคคี่(จะ)ฟ้อง

ถ้าม็อบไมถึงที่สุด ...การดำรงค์ชีวิตของเขา หมอ, ข้าราชการ, รัฐวิสาหกิจ, สถานศึกษา...ฯลฯ  ที่มาแสดงออก จะอยู่อย่างสงบสุข หรือ ??

สักวันในอนาคต มีการจัดม็อบ ผมว่าคงเหลือ กำนัน+ทีม, และแป๊ะ+สาวก ที่จะเรียกม็อบได้

ถ้ากำนันปลุกม็อบ ...จะเกิดม็อบจำนวนแสนแบบนี้หรือ ...ในเมื่อกลุ่มม็อบนี้ ได้รับผลดังข้างต้น

ถ้าแป๊ะปลุกม็อบ ..เขาจะทำม็อบแนวไหน??

กำนันลุยให้จบ ...ในงานนี้ผมยังไม่เคยเห็นกำนันผิดคำพูด

คราวนี้ก็อย่าผิดคำพูดแล้วกัน ...ลุยให้เต็มที่

ผมเป็นกำลังใจให้

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#55 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:17

ม็อบเสธ.อ้าย จุดติดแบบมหัศจรรย์ ...ตะกวดกำลังกร่างเต็มที่ จึงลุยสอนบทเรียน ...ทีหลังมึงอย่าทำ

เสธ. ยกเลิกการชุมนุมทันที ...คนรุมด่ากันตรึม รวมถึงส่วนหนึ่งในนี้

คิดอย่างไร ถ้าเสธ.อ้าย จะจัดม็อบอีก ??? ...จะเกิดมหัศจรรย์ แบบเดิมไหม

กำนัน ประกาศไว้นานแล้ว ถ้าพรบ.ผ่าน สส.ขี้ข้า ...จะสู้ข้างถนน

เมื่อเหตุการณ์ ถึงจุดกำหนด กำนันก็จัดม็อบ ...ท่ามกลางการดูถูกดูแคลน ต่างๆนาๆ

ม็อบเกิดจุดติด จนนางโตมร ต้องสั่งถอน พรบ.6ฉบับ ...รบ.ทำตามที่ม็อบร้องขอแล้ว ทำไมม็อบไม่เลิก

มีใครที่อ่านมาถึงจุดนี้ ...เชื่อนางโตมร ว่าไม่มีพรบ. อยู่ในสภาแล้ว

กำนันออกมาอธิบาย ว่ายังมีพรบ.หัวเขียง อยู่ในสภา พร้อมที่จะพ่นพิษตลอดเวลา

กำนัน ก็ถามว่าจะเดินหน้า หรือเลิก ...ชาวบ้านก็บอกให้สู้ต่อ กำนันก็สู้ต่อ

ม็อบในกทม. ผมว่าเกิน70% เป็นคนกทม. ที่เช้าไปทำงาน เย็นก็มาชุมนุม

อีก30% เป็นคนนอกกทม. บางคนเพิ่งมา บางคนมาตั้งแต่เริ่มม็อบ

กำลังคนที่มาชุมนุม อ่อนล้า เบื่อหน่ายแน่หรือ จำนวนคนเมื่อคืน ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าลดลง จนพอประมาณการว่าเขาไม่มาเพราะเบื่อหน่าย

หลายสถาบัน หลายองค์กร คนหลากอาชีพ ออกตัวเต็มที่ ถ้าม็อบจบแค่นี้ อนาคตเขาจะเป็นอย่างไร ภายใต้การปกครองของนางโตมร ?? ในเมื่อนางแสกนรก ออกมาบอกว่า ให้จดชื่อ(นักแสดง) ที่ขึ้นเวที ...น่าจะหมายถึงจะจัดการภายหลัง

เจ้าของบ. ถูกสรรพากรเข้าตรวจค้น, หยอง บอกมีรายการแสดงบางรายการถูกงด, แตงโม ถูกทัคคี่(จะ)ฟ้อง

ถ้าม็อบไมถึงที่สุด ...การดำรงค์ชีวิตของเขา หมอ, ข้าราชการ, รัฐวิสาหกิจ, สถานศึกษา...ฯลฯ  ที่มาแสดงออก จะอยู่อย่างสงบสุข หรือ ??

สักวันในอนาคต มีการจัดม็อบ ผมว่าคงเหลือ กำนัน+ทีม, และแป๊ะ+สาวก ที่จะเรียกม็อบได้

ถ้ากำนันปลุกม็อบ ...จะเกิดม็อบจำนวนแสนแบบนี้หรือ ...ในเมื่อกลุ่มม็อบนี้ ได้รับผลดังข้างต้น

ถ้าแป๊ะปลุกม็อบ ..เขาจะทำม็อบแนวไหน??

กำนันลุยให้จบ ...ในงานนี้ผมยังไม่เคยเห็นกำนันผิดคำพูด

คราวนี้ก็อย่าผิดคำพูดแล้วกัน ...ลุยให้เต็มที่

เห็นด้วยสุดๆไปเลยค่ะ  งานนี้เปิดตัวกันเยอะ ขนาดม๊อบออกมาแบบนี้ มันยังขู่กันขนาดนี้  ถ้าม๊อบหยุดไป จะเกิดอะไรขึ้นกับพวกที่เปิดหน้าสู้คะ

ทุกจังหวัด ที่ถ่ายรูปกันมา   อย่าคิดว่ามันไม่ทำนะคะ  พรบ.ตีสี่ ปิดปากฝ่ายค้านยังทำมาแล้ว  อย่ารอให้ถึงตอนนั้นเลยค่ะ

10403293_1426562117609834_23021669286491

#56 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:48

ผมงงว่า ทำไมถึงคิดว่าจะจุดไม่ติดครับ?

คิดว่าคนเรามันจะเฉยเมยต่อความอยุติธรรมได้หรือครับ? ถามจริงๆ คิดว่าม็อบครั้งนี้ใครเป็นคนจุด ?

ผมว่าข่าวตอนเช้าครับ

^_^ ผมเป็นคนหนึ่งที่คิดว่าม็อบรอบ 2 อาจจะจุดไม่ติดครับ... แต่ในที่นี้หมายถึงคุณสุเทพเป็นคนจุดนะครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ม็อบราชดำเนินตอนนี้ยังไม่สำเร็จตามเป้า 100% ครับ เป้าหมายของม็อบราชดำเนินตามที่ผม เข้าใจคือ หยุด พรบ.นิรโทษกรรมฉบับสุดซอย แบบไม่ให้มีโอกาสกลับมา ไม่ใช่แค่ชะลอไว้ 180 วันโดยมีแต่ คำพูดลอยๆของรัฐบาลว่าจะไม่หยิบมาพิจารณาแล้ว ซึ่งผมว่ารัฐบาลนี้ไม่มีเครดิตเลยที่จะเชื่อถือได้ คุณ Gop อาจจะมองว่าเพื่อไทย คงไม่กล้าหยิบมาอีกครั้งเพราะอาจทำให้เกิดการจราจล แต่ก็ไม่แน่ว่าการจราจลนั้นอาจเป็นเป้าหมายของใครคนหนึ่งก็ได้ครับ

และการที่คุณสุเทพจะยกเลิกชุมนุมโดยที่ยังไม่ถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ ผลมันอาจจะทำให้เขาหมดความน่าเชื่อถือไป ทำให้คนที่ร่วมชุมนุมอาจจะเกิดความไม่ไว้ใจ ว่าครั้งถัดไปเขาจะหยุดแบบค้างๆคาๆแบบนี้อีกหรือไม่ อาจมีคนคิดว่า ปชป ยอมอ่อนข้อให้เพื่อไทยหรือไม่ ทำให้คุณสุเทพ และ ปชป ไม่ได้รับการยอมรับ ก็ไม่มีใครทราบได้ครับ

ผมรู้ว่าหลายๆท่านไม่มีใครเฉยเมยต่อความอยุติธรรม การนิรโทษให้คนโกงบ้านโกงเมืองหรอกครับ และพร้อมจะต่อต้าน เสมอ ผมเห็นพลังของทุกๆคนแล้วตลอด 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา มันยิ่งใหญ่มากครับ แต่การจะเกิดการชุมนุมแบบมีแบบแผน มียุทธศาสตร์ มีการป้องกัน นั้นคงต้องพึ่งพาแกนนำที่มี Power มากพอสมควร ซึ่งถ้าคุณสุเทพ หรือคนอื่นๆใน ปชป ไม่ได้รับการยอมรับ หรือไว้ใจอีกต่อไป ใครจะเป็นผู้นำคนต่อไป ผมก็ยังนึกไม่ออกเลยครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#57 butadad

butadad

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:52

รอศาลครับ ตอนนี้ก็เลี้ยงมวลชนรอก่อน

#58 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:17

คิดว่า ที่เวทีราชดำเนินไม่ควรหยุด ควรจะมีต่อเนื่อง ด้วยเหตุผล ๒ ประการคือ

๑. เดี่ยวอารมณ์ค้าง

๒. เวทีต่างจังหวัดต้องการดูการถ่ายทอดสด

...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#59 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:49

ถ้ายังไม่ยกระดับการชุมนุมเป็นการขับไล่รัฐบาล ม๊อบก็จะแผ่วลงไปเรื่อยๆ

เพราะถ้าแค่ค้านพรบ.หลายๆคนก็จะรู้สึกว่าคัดค้านได้สำเร็จแล้วระดับนึง อีก180วันค่อยออกมาใหม่ก็ได้

จริงๆควรจะยกระดับการชุมนุมตั้งแคืนวันที่ 11พย. เพราะอารมณ์ของผู้ชุมนุมกำลังพีคสุดๆ

แต่ถ้าจะยกระดับการชุมนุมตอนนี้ก็ยังไม่สายเกินไป ถ้าไม่คืดจะยกระดับการชุมนุมเลย ก็ควรหยุด

เพราะถ้ายังยื้อต่อ ม๊อบก็มีแต่จะเหี่ยวเฉาแห้งตายไปเอง เพราะไม่มีเป้าหมายอะไรแล้ว

แต่อีก180วันคิดจะมาชุมนุมกันใหม่คงไม่ง่ายอย่างนี้แล้ว คิดเหรอว่ารัฐบาลนี้จะไม่เตรียมการรับมืออะไรเลย

เวลา180วันมากพอที่รัฐบาลนี้จะใช้อำนาจรัฐ และคนเสื้อแดงมาบี้คนที่เห็นต่างจนไม่มีที่ให้ยืนได้สบายๆ

Edited by คนไทยคนหนึ่ง, 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:50.

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#60 Gop

Gop

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:24

ผมงงว่า ทำไมถึงคิดว่าจะจุดไม่ติดครับ?

คิดว่าคนเรามันจะเฉยเมยต่อความอยุติธรรมได้หรือครับ? ถามจริงๆ คิดว่าม็อบครั้งนี้ใครเป็นคนจุด ?

^_^ ผมเป็นคนหนึ่งที่คิดว่าม็อบรอบ 2 อาจจะจุดไม่ติดครับ... แต่ในที่นี้หมายถึงคุณสุเทพเป็นคนจุดนะครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ม็อบราชดำเนินตอนนี้ยังไม่สำเร็จตามเป้า 100% ครับ เป้าหมายของม็อบราชดำเนินตามที่ผม เข้าใจคือ หยุด พรบ.นิรโทษกรรมฉบับสุดซอย แบบไม่ให้มีโอกาสกลับมา ไม่ใช่แค่ชะลอไว้ 180 วันโดยมีแต่ คำพูดลอยๆของรัฐบาลว่าจะไม่หยิบมาพิจารณาแล้ว ซึ่งผมว่ารัฐบาลนี้ไม่มีเครดิตเลยที่จะเชื่อถือได้ คุณ Gop อาจจะมองว่าเพื่อไทย คงไม่กล้าหยิบมาอีกครั้งเพราะอาจทำให้เกิดการจราจล แต่ก็ไม่แน่ว่าการจราจลนั้นอาจเป็นเป้าหมายของใครคนหนึ่งก็ได้ครับ

และการที่คุณสุเทพจะยกเลิกชุมนุมโดยที่ยังไม่ถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ ผลมันอาจจะทำให้เขาหมดความน่าเชื่อถือไป ทำให้คนที่ร่วมชุมนุมอาจจะเกิดความไม่ไว้ใจ ว่าครั้งถัดไปเขาจะหยุดแบบค้างๆคาๆแบบนี้อีกหรือไม่ อาจมีคนคิดว่า ปชป ยอมอ่อนข้อให้เพื่อไทยหรือไม่ ทำให้คุณสุเทพ และ ปชป ไม่ได้รับการยอมรับ ก็ไม่มีใครทราบได้ครับ

ผมรู้ว่าหลายๆท่านไม่มีใครเฉยเมยต่อความอยุติธรรม การนิรโทษให้คนโกงบ้านโกงเมืองหรอกครับ และพร้อมจะต่อต้าน เสมอ ผมเห็นพลังของทุกๆคนแล้วตลอด 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา มันยิ่งใหญ่มากครับ แต่การจะเกิดการชุมนุมแบบมีแบบแผน มียุทธศาสตร์ มีการป้องกัน นั้นคงต้องพึ่งพาแกนนำที่มี Power มากพอสมควร ซึ่งถ้าคุณสุเทพ หรือคนอื่นๆใน ปชป ไม่ได้รับการยอมรับ หรือไว้ใจอีกต่อไป ใครจะเป็นผู้นำคนต่อไป ผมก็ยังนึกไม่ออกเลยครับ

ผมถามนิดนึง รัฐธรรมนูญระบุไว้ไม่ใช่หรือครับว่าให้รอ 180 วัน ถ้ารัฐบาลลงสัตยาบัน ให้สัญญากันแบบมีหลักฐาน มีลายลักษณ์อักษรว่าจะไม่นำมาพิจารณาอีก หรือว่าจะตีตกไปในที่สุด ผมคิดว่าก็เพียงพอแล้วไม่ใช่หรือครับ?

สมมุติว่ามีการลงสัตยาบันจริงๆนะครับ การหยุดตอนนี้ ผมไม่คิดว่ามันแสดงถึงความไม่น่าเชื่อถืออย่างไร ผมว่าหยุดได้เลย และถึงเป้าหมายที่ต้องการแล้ว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#61 Gop

Gop

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:29

ถ้ายังไม่ยกระดับการชุมนุมเป็นการขับไล่รัฐบาล ม๊อบก็จะแผ่วลงไปเรื่อยๆ

เพราะถ้าแค่ค้านพรบ.หลายๆคนก็จะรู้สึกว่าคัดค้านได้สำเร็จแล้วระดับนึง อีก180วันค่อยออกมาใหม่ก็ได้

จริงๆควรจะยกระดับการชุมนุมตั้งแคืนวันที่ 11พย. เพราะอารมณ์ของผู้ชุมนุมกำลังพีคสุดๆ

แต่ถ้าจะยกระดับการชุมนุมตอนนี้ก็ยังไม่สายเกินไป ถ้าไม่คืดจะยกระดับการชุมนุมเลย ก็ควรหยุด

เพราะถ้ายังยื้อต่อ ม๊อบก็มีแต่จะเหี่ยวเฉาแห้งตายไปเอง เพราะไม่มีเป้าหมายอะไรแล้ว

แต่อีก180วันคิดจะมาชุมนุมกันใหม่คงไม่ง่ายอย่างนี้แล้ว คิดเหรอว่ารัฐบาลนี้จะไม่เตรียมการรับมืออะไรเลย

เวลา180วันมากพอที่รัฐบาลนี้จะใช้อำนาจรัฐ และคนเสื้อแดงมาบี้คนที่เห็นต่างจนไม่มีที่ให้ยืนได้สบายๆ

คุณจะขับไล่รัฐบาลด้วยข้อหาอะไรครับ ในเมื่อกฏหมายมันถูกตีตกจากวุฒิสภา ต้องรออีก 180 วัน ระหว่างนี้คุณไปกล่าวหาเค้าลอยๆนะครับ แบบนี้เข้าทางเสื้อแดงและพรรคเพื่อไทยเลย

ยกระดับแล้ว คุณหวังว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ พวกเสื้อแดงมันจะอยู่เฉยๆอีกหรือครับ คราวนี้วังวนอุบาทว์ของการเมืองไทยมันก็ได้เกิดขึ้นอีกแน่ๆ ที่ตอนนี้กระแสสังคมยอมรับการชุมนุม เพราะเหตุผลของการชุมนุมมันจำกัดที่ตัวกฏหมาย คนมันทนไม่ได้ที่จะทำผิดให้เป็นถูก แล้วไปยกระดับ ทั้งๆที่สิ่งนี้ยังไม่เกิดขึ้น แบบนี้เสียแนวร่วมแน่ๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#62 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:08

ผมถามนิดนึง รัฐธรรมนูญระบุไว้ไม่ใช่หรือครับว่าให้รอ 180 วัน ถ้ารัฐบาลลงสัตยาบัน ให้สัญญากันแบบมีหลักฐาน มีลายลักษณ์อักษรว่าจะไม่นำมาพิจารณาอีก หรือว่าจะตีตกไปในที่สุด ผมคิดว่าก็เพียงพอแล้วไม่ใช่หรือครับ?

สมมุติว่ามีการลงสัตยาบันจริงๆนะครับ การหยุดตอนนี้ ผมไม่คิดว่ามันแสดงถึงความไม่น่าเชื่อถืออย่างไร ผมว่าหยุดได้เลย และถึงเป้าหมายที่ต้องการแล้ว

^_^ ใช่ครับ โดยปกติต้องรอ 180 วันก่อนที่จะสามารถนำมาพิจารณาใหม่ได้ครับแต่ก็มีช่องทางที่จะให้ พรบ. นี้ตกไปโดยไม่ต้องรอ (ซึ่งวิธีนี้ผมก็ไม่ทราบว่ามีผลกระทบต่อนายกเองหรือไม่ ) ตามที่คุณสุเทพ หรือ คุณรสนา เสนอมาคือ (ในประเด็นที่ว่าทำได้หรือไม่ได้ผมก็ยังหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับ)

http://m.thairath.co...ewspaper/381799

นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต โฆษกพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวว่า กรณีที่ 4 หัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาลลงสัตยาบันเกี่ยวกับร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม เป็นการผลักภาระไปให้พรรคร่วมรัฐบาลมาช่วยแก้ปัญหา เช่นเดียวกับการผลักภาระให้กับวุฒิสภา พรรคร่วมรัฐบาลอย่าตกเป็นเครื่องมือฟอกขาวให้กับรัฐบาล วันนี้เมื่อมีคนออกมาคัดค้านจำนวนมาก นายกฯ ก็หาแพะรับบาป หวังต่ออายุให้กับรัฐบาล กรณีที่พรรคเพื่อไทยถอน 6 ร่าง ก็ไม่เชื่อว่าจะถอยตลอดกาล ส่วนร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมที่ยังค้างอยู่ ทางออกเดียวคือให้ร่าง พ.ร.บ.นี้เป็นกฎหมายการเงินและนายกฯ ไม่รับรอง กฎหมายนี้ก็จะตายอย่างสมบูรณ์ ขอให้เลิกสับขาหลอกประชาชนได้แล้ว

http://www.bangkokbi...-ขอโทษปชช..html

ทางด้านน.ส.รสนา โตสิตระกูล สว.กทม. กล่าวว่า ขณะนี้ สว. กลุ่มที่ไม่ได้ร่วมประชุมวุฒิสภา นัดพิเศษ เมื่อวันที่ 8 พ.ย. ตกเป็นจำเลยของสังคม เพราะมีคนนำไปพูดว่าไม่ต้องการช่วยประชาชน ทั้งนี้เมื่อวันที่ 8 พ.ย. ตนไปอยู่ที่ศาลรัฐธรรมนูญตลอดทั้งวันและไม่ได้เข้าร่วมประชุมตามเจตนารมย์ที่กล่าวไว้ อย่างไรก็ตามทราบว่าการประชุมวุฒิสภาฯ วานนี้ ที่เป็นการหารือและกล่าวพาดพิงคนอื่น ได้ถ่ายทอดสดผ่านช่อง11 ด้วย ทั้งที่ชั้นสภาฯ ไม่มีการถ่ายทอดสดตามการเรียกร้อง สำหรับทางออกของปัญหาที่เกิดขึ้นจาก ร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมฯ ซึ่งมีคนออกมาคัดค้าน ตนมองว่า 1.รัฐบาลต้องออกมาขอโทษ 2.รัฐบาลต้องทำสัตยาบรรณ หรือ สัญญาประชาคมว่าจะไม่นำร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมมาพิจารณาในสภาอีก และ 3. ต้องยอมรับว่าร่างพ.ร.บ.นี้เป็นกฎหมายการเงินโดยอัตโนมัติ ที่นายกฯ ต้องลงนาม และเมื่อนายกฯไม่ยอมลงนามต้องถือว่ากฎหมายนี้เป็นโมฆะ

ส่วนเรื่องสัตยาบันระหว่าง 4 พรรคการเมือง อาจจะมองว่าเป็นสัญญาที่ยืนยันว่าจะไม่หยิบยก พรบ นิรโทษกรรม สุดซอยขึ้นมาพิจารณาอีกนั้น ส่วนตัวผมไม่ค่อยเชื่อถือ แต่ถ้าให้มองแบบตัดเรื่องความน่าเชื่อถือของผู้ลงนามออกไป มันก็ยังมีจุดให้สงสัยว่าจะมีช่องให้รัฐบาลกระทำการใดๆขึ้นมาอีกได้ ในสัตยาบันนี้ได้บอกว่าถอนร่างทีมีอยู่ 6 ฉบับออกไปและฉบับสุดซอยก็จะไม่นำมาพิจารณาอีกหลังจาก 180 วัน

1. ในสัตยาบันนี้ไม่ได้ระบุว่าจะไม่มีการเสนอ พรบ. พรก. ที่มีเนื้อหาลักษณะนี้ขึ้นมาอีกในอนาคต (ที่กล่าวถึงว่าจะไม่พิจารณาคือ 6 ฉบับที่ถอนไป)

2. พรรคภูมิใจไทยไม่ได้ลงนามในสัตยาบันนี้ด้วย ทั้งๆที่มีผู้เห็นด้วยกับ พรบ นิรโทษกรรม สุดซอย ถึง 29 คน แล้วใครจะรับรองว่า 1 ใน 29 คนนี้จะไม่หยิบยกขึ้นมาอีก

http://hilight.kapook.com/view/93057

พรรคภูมิใจไทย

มี ส.ส. ทั้งหมด 33 คน แต่ที่น่าสนใจก็คือ แม้จะเป็นพรรคฝ่ายค้านแต่ก็ลงมติสนับสนุนร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม ถึง 29 คน

3. สามารถไว้ใจจ่าประสิทธิ์ได้มากน้อยแค่ไหน จากคำพูดที่หลุดปากออกมาบนเวทีเสื้อแดง (จ่าประสิทธิ์พูดเรื่อง พรบ นิรโทษกรรม บนเวที กปช)

4. ท่าทีของรัฐบาลที่บอกว่าถอย แต่กลับมีการระดมเสื้อแดงเข้ามาสนับสนุน พรบ. นิรโทษกรรม มีการติดป้ายตามที่ต่างๆทั่วไป

เหล่านี้ทำให้ผมคิดว่าเป้าหมายของการชุมนุมมันยังไม่สำเร็จครับ สำหรับท่านอื่นๆก็อาจมีความเห็นต่างกันไปครับ แต่เชื่อว่าทุกคนที่ต่อต้าน พรบ. นิรโทษกรรม สุดซอยนี้หวังดีทั้งกับผู้ชุมนุม และแกนนำครับ ส่วนข้อเสนออื่นๆ ที่น่าสนใจก็มีเช่น ของ อธิการบดีมหาวิยาลัยต่างๆครับ

http://www.matichon....9&subcatid=1903

อธิการบดีมหา′ลัยจี้ 310 ส.ส.ขอโทษปชช. แนะลงสัตยาบัน ออกมติครม.ไม่หยิบพิจารณาอีก

เมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน ที่สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา (สกอ.) นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รองนายกรัฐมนตรี พร้อมด้วย นายจาตุรนต์ ฉายแสง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) นายเสริมศักดิ์ พงษ์พานิช รัฐมนตรีช่วยว่าการ ศธ. นายสามารถ แก้วมีชัย ส.ส.เชียงราย พรรคเพื่อไทย (พท.) ในฐานะอดีตประธานคณะกรรมาธิการวิสามัญพิจารณาร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมฯ นายวราเทพ รัตนากร รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ นายทศพร ศิริสัมพันธ์ เลขาธิการคณะกรรมการการอุดมศึกษา (กกอ.) พร้อมด้วยอธิการบดี มหาวิทยาลัยรัฐ เอกชน มหาวิทยาลัยราชภัฏ (มรภ.) และมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล (มทร.) 113 แห่ง เข้าร่วมหารือถึงสถานการณ์บ้านเมืองในปัจจุบัน โดยใช้เวลาในการหารือทั้งหมดเกือบ 3 ชั่วโมง

นายพงศ์เทพว่า ร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมฉบับนี้ผ่านขั้นตอนของรัฐสภาไปแล้ว และกำลังอยู่ระหว่างการพิจารณาของวุฒิสภา มีผู้แสดงความไม่เห็นด้วยกับร่าง พ.ร.บ.ฉบับดังกล่าวจำนวนมาก รัฐบาลก็รับฟังความคิดเห็นของคนส่วนใหญ่ และนายกฯก็แสดงท่าทีชัดเจนว่าจะไม่หยิบยกร่าง พ.ร.บ.นี้ขึ้นมาพิจารณายืนยันอีก หมายความว่ากฎหมายฉบับนี้จะตกไปในที่สุด

นายสามารถกล่าวว่า เมื่อร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมผ่านวาระ 2 และ 3 ของสภาผู้แทนราษฎรไปแล้ว รัฐธรรมนูญได้กำหนดว่าเป็นหน้าที่ของวุฒิสภาที่จะพิจารณา ซึ่งก็จะมีทางออก 3 ทาง ได้แก่

1.วุฒิสภารับหลักการตามที่สภาผู้แทนฯเสนอ และนายกรัฐมนตรีลงนามเพื่อทูลเกล้าฯ ต่อไป 2.วุฒิสภาไม่รับหลักการ ก็จะถือว่าเป็นกฎหมายที่ต้องยับยั้งไว้ 180 วัน แต่หากเป็นทางออกลักษณะนี้ พท.และวิปรัฐบาลได้แถลงชัดเจนแล้วว่า เราจะไม่หยิบกฎหมายฉบับนี้ขึ้นมายืนยันอีก โดยจะให้กฎหมายฉบับนี้สิ้นสลายไปกับวาระของสภาผู้แทนฯ แต่เมื่อพูดออกมาเช่นนี้สังคมก็ยังไม่ไว้ใจรัฐบาลอีก หาว่าหลอกลวง และสับขาหลอก ซึ่งหากรัฐบาลทำแบบที่กังวลกันจริงๆ เท่ากับฆ่าตัวตาย 3.วุฒิสภารับหลักการ และแก้ไขถ้อยคำในร่างกฎหมาย ซึ่งเมื่อมีการแก้ไขและสภาผู้แทนฯเห็นชอบตามนั้น ก็ออกเป็นกฎหมายต่อไป

นายสุจินต์ จินายน อธิการบดีมหาวิทยาลัยนเรศวร กล่าวว่า ตนมีข้อเสนอว่า ขอให้นายกรัฐมนตรีออกเป็นมติคณะรัฐมนตรี (ครม.) ว่าจะไม่มีการหยิบยกร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมขึ้นมาพิจารณา ถ้าหยิบยกขึ้นมาต้องยุบสภาทันที

นางรัชนีพร พุคยาภรณ์ พุกกะมาน อธิการบดีมหาวิทยาลัยศรีปทุม กล่าวว่า ตนเสนอให้นายกรัฐมนตรี และหัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาลทั้งหมด มาร่วมลงนามสัตยาบันว่าจะไม่มีการหยิบยกร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม มาพิจารณาอีกจะทำให้ประชาชนเชื่อมั่นได้ในระดับหนึ่ง

นพ.เฉลิมชัย บุญยะลีพรรณ อธิการบดี มศว กล่าวว่า ขณะนี้ชัดเจนแล้วว่าคนส่วนใหญ่ของประเทศไม่เอาร่าง พ.ร.บ.ฉบับนี้ และให้ ส.ส.ทั้ง 310 คน ที่โหวตให้ พ.ร.บ.ฉบับดังกล่าวผ่านวาระ 2 และ 3 ควรแสดงความรับผิดชอบ โดยให้ออกมาขอโทษ คนที่ออกมาขอโทษถือว่าเป็นคนมีเกียรติ และถ้าเป็นไปได้ให้ใช้โอกาสนี้สร้างบรรทัดฐานทางการเมืองใหม่ ต่อไปคนทำผิดต้องรับผิด ไม่ออกกฎหมายนิรโทษกรรมมาล้างผิดในกรณีการทุจริตคอร์รัปชั่น ยกเว้นกรณีทางการเมือง แต่ต้องให้นิรโทษกรรมตามเหตุตามผลและยึดตามประชามติ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#63 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:50

ต้องกราบขออภัยสมาชิกทุกท่านด้วยที่กระทู้อาจส่อไปทางพวกล็อกอินแดนตายของขี้ข้าสาวกเสื้อแดงเผาไทยไปซักหน่อย  

ผมก็อยู่กับเวปเสรีไทยมาตั้งแต่บ้านหลังเก่ายันบ้านหลังใหม่ปกติก็แวะเข้ามาอ่านอยู่ทุกวันแต่ไม่ค่อยจะโพสต์อะไรเท่าไหร่(เป็นแบบนี้ทุกเวปบอร์ดที่เล่นล่ะ) แต่ครั้งนี้ขออีกซักกระทู้แล้วกัน 

ก็คงกล่าวถึงม็อป พรบ.สุดซอยนั่นล่ะ เมื่อมาถึงวันนี้ผมว่ามันถึงจุดพีคสุดแล้วแกนนำม็อปอย่างเทพเทือกไม่ควรเล่นเกมแบบยื้อนานไป  คนบางส่วนที่ไม่ได้สนใจการเมืองจริงๆเขาจะพากันกลับไปเบื่อการเมืองอีกซึ่งไม่เป็นผลดีกับฝ่ายนำม็อปอย่าง ปชป.แน่นอน  ควรหาจุดที่หยุดแต่ไม่ใช่จุดจบเพื่อกลับมาลุยกันใหม่เมื่อถึงโอกาสและเวลา  อย่าเปลี่ยนม็อปประชาชนเป็นม็อปการเมือง 

เรื่อง พรบ.สุดซอยมันกลบทุกเรื่องไปหมดเลยโดยเฉพาะเรื่องเศรษฐกิจ สถานการณ์ตอนนี้ดูไม่ดีเอามากๆเลยเผลอๆมารัฐบาลถังแตกจริงๆนี่เงิบกันทั้งแผ่นดินล่ะ  :o

ควรหาจุดที่หยุดแต่ไม่ใช่จุดจบเพื่อกลับมาลุยกันใหม่เมื่อถึงโอกาสและเวลา

นานาจิตตัง....!

สุเทพและคณะจัดการประกาศแล้วว่า.....

ขอให้ถึงสิ้นเดือนพฤศจิกายน 2556 ก่อน....!

capture screen

ผมยังไปตามสะดวกจนกว่าคณะจัดการจะคิดเป็นอื่น....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#64 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:56

เห็นด้วย....กำนันลุยให้จบ ...ในงานนี้ผมยังไม่เคยเห็นกำนันผิดคำพูด

คราวนี้ก็อย่าผิดคำพูดแล้วกัน ...ลุยให้เต็มที่....

ยังมีคนคิดว่าสุเทพเป็น'มือใหม่หัดจัดม็อบ'อยู่....

แต่สุเทพขึ้นเวที แกนนำอื่นขึ้นเวที เผยอะไรใหม่เสมอ....

ขออย่าแสร้งจับผิด ผูกมัดทุกตัวอักษรก็แล้วกัน...

ผมไม่ห่วงสุเทพในฐานะนักการเมืองและพรรคประชาธิปัตย์

ผมเป็นห่วง สนับสนุนสุเทพ ในฐานะแกนนำคัดค้าน ล้มพรบ.นิรโทษกรรม(สุดซอย)ให้ทักษิณเพื่อประเทศไทย เพื่อหลักนิติรัฐ นิติธรรม และประชาชน รวมทั้งผมด้วย.....!

Edited by ปุถุชน, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:57.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#65 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:00

^_^ ใช่ครับ โดยปกติต้องรอ 180 วันก่อนที่จะสามารถนำมาพิจารณาใหม่ได้ครับแต่ก็มีช่องทางที่จะให้ พรบ. นี้ตกไปโดยไม่ต้องรอ (ซึ่งวิธีนี้ผมก็ไม่ทราบว่ามีผลกระทบต่อนายกเองหรือไม่ ) ตามที่คุณสุเทพ หรือ คุณรสนา เสนอมาคือ (ในประเด็นที่ว่าทำได้หรือไม่ได้ผมก็ยังหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับ)

http://m.thairath.co...ewspaper/381799

นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต โฆษกพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวว่า กรณีที่ 4 หัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาลลงสัตยาบันเกี่ยวกับร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม เป็นการผลักภาระไปให้พรรคร่วมรัฐบาลมาช่วยแก้ปัญหา เช่นเดียวกับการผลักภาระให้กับวุฒิสภา พรรคร่วมรัฐบาลอย่าตกเป็นเครื่องมือฟอกขาวให้กับรัฐบาล วันนี้เมื่อมีคนออกมาคัดค้านจำนวนมาก นายกฯ ก็หาแพะรับบาป หวังต่ออายุให้กับรัฐบาล กรณีที่พรรคเพื่อไทยถอน 6 ร่าง ก็ไม่เชื่อว่าจะถอยตลอดกาล ส่วนร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมที่ยังค้างอยู่ ทางออกเดียวคือให้ร่าง พ.ร.บ.นี้เป็นกฎหมายการเงินและนายกฯ ไม่รับรอง กฎหมายนี้ก็จะตายอย่างสมบูรณ์ ขอให้เลิกสับขาหลอกประชาชนได้แล้ว

http://www.bangkokbi...-ขอโทษปชช..html

ทางด้านน.ส.รสนา โตสิตระกูล สว.กทม. กล่าวว่า ขณะนี้ สว. กลุ่มที่ไม่ได้ร่วมประชุมวุฒิสภา นัดพิเศษ เมื่อวันที่ 8 พ.ย. ตกเป็นจำเลยของสังคม เพราะมีคนนำไปพูดว่าไม่ต้องการช่วยประชาชน ทั้งนี้เมื่อวันที่ 8 พ.ย. ตนไปอยู่ที่ศาลรัฐธรรมนูญตลอดทั้งวันและไม่ได้เข้าร่วมประชุมตามเจตนารมย์ที่กล่าวไว้ อย่างไรก็ตามทราบว่าการประชุมวุฒิสภาฯ วานนี้ ที่เป็นการหารือและกล่าวพาดพิงคนอื่น ได้ถ่ายทอดสดผ่านช่อง11 ด้วย ทั้งที่ชั้นสภาฯ ไม่มีการถ่ายทอดสดตามการเรียกร้อง สำหรับทางออกของปัญหาที่เกิดขึ้นจาก ร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมฯ ซึ่งมีคนออกมาคัดค้าน ตนมองว่า 1.รัฐบาลต้องออกมาขอโทษ 2.รัฐบาลต้องทำสัตยาบรรณ หรือ สัญญาประชาคมว่าจะไม่นำร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมมาพิจารณาในสภาอีก และ 3. ต้องยอมรับว่าร่างพ.ร.บ.นี้เป็นกฎหมายการเงินโดยอัตโนมัติ ที่นายกฯ ต้องลงนาม และเมื่อนายกฯไม่ยอมลงนามต้องถือว่ากฎหมายนี้เป็นโมฆะ

ส่วนเรื่องสัตยาบันระหว่าง 4 พรรคการเมือง อาจจะมองว่าเป็นสัญญาที่ยืนยันว่าจะไม่หยิบยก พรบ นิรโทษกรรม สุดซอยขึ้นมาพิจารณาอีกนั้น ส่วนตัวผมไม่ค่อยเชื่อถือ แต่ถ้าให้มองแบบตัดเรื่องความน่าเชื่อถือของผู้ลงนามออกไป มันก็ยังมีจุดให้สงสัยว่าจะมีช่องให้รัฐบาลกระทำการใดๆขึ้นมาอีกได้ ในสัตยาบันนี้ได้บอกว่าถอนร่างทีมีอยู่ 6 ฉบับออกไปและฉบับสุดซอยก็จะไม่นำมาพิจารณาอีกหลังจาก 180 วัน

1. ในสัตยาบันนี้ไม่ได้ระบุว่าจะไม่มีการเสนอ พรบ. พรก. ที่มีเนื้อหาลักษณะนี้ขึ้นมาอีกในอนาคต (ที่กล่าวถึงว่าจะไม่พิจารณาคือ 6 ฉบับที่ถอนไป)

2. พรรคภูมิใจไทยไม่ได้ลงนามในสัตยาบันนี้ด้วย ทั้งๆที่มีผู้เห็นด้วยกับ พรบ นิรโทษกรรม สุดซอย ถึง 29 คน แล้วใครจะรับรองว่า 1 ใน 29 คนนี้จะไม่หยิบยกขึ้นมาอีก

http://hilight.kapook.com/view/93057

พรรคภูมิใจไทย

มี ส.ส. ทั้งหมด 33 คน แต่ที่น่าสนใจก็คือ แม้จะเป็นพรรคฝ่ายค้านแต่ก็ลงมติสนับสนุนร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม ถึง 29 คน

3. สามารถไว้ใจจ่าประสิทธิ์ได้มากน้อยแค่ไหน จากคำพูดที่หลุดปากออกมาบนเวทีเสื้อแดง (จ่าประสิทธิ์พูดเรื่อง พรบ นิรโทษกรรม บนเวที กปช)

4. ท่าทีของรัฐบาลที่บอกว่าถอย แต่กลับมีการระดมเสื้อแดงเข้ามาสนับสนุน พรบ. นิรโทษกรรม มีการติดป้ายตามที่ต่างๆทั่วไป

เหล่านี้ทำให้ผมคิดว่าเป้าหมายของการชุมนุมมันยังไม่สำเร็จครับ สำหรับท่านอื่นๆก็อาจมีความเห็นต่างกันไปครับ แต่เชื่อว่าทุกคนที่ต่อต้าน พรบ. นิรโทษกรรม สุดซอยนี้หวังดีทั้งกับผู้ชุมนุม และแกนนำครับ ส่วนข้อเสนออื่นๆ ที่น่าสนใจก็มีเช่น ของ อธิการบดีมหาวิยาลัยต่างๆครับ

http://www.matichon....9&subcatid=1903

อธิการบดีมหา′ลัยจี้ 310 ส.ส.ขอโทษปชช. แนะลงสัตยาบัน ออกมติครม.ไม่หยิบพิจารณาอีก

เมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน ที่สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา (สกอ.) นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รองนายกรัฐมนตรี พร้อมด้วย นายจาตุรนต์ ฉายแสง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) นายเสริมศักดิ์ พงษ์พานิช รัฐมนตรีช่วยว่าการ ศธ. นายสามารถ แก้วมีชัย ส.ส.เชียงราย พรรคเพื่อไทย (พท.) ในฐานะอดีตประธานคณะกรรมาธิการวิสามัญพิจารณาร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมฯ นายวราเทพ รัตนากร รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ นายทศพร ศิริสัมพันธ์ เลขาธิการคณะกรรมการการอุดมศึกษา (กกอ.) พร้อมด้วยอธิการบดี มหาวิทยาลัยรัฐ เอกชน มหาวิทยาลัยราชภัฏ (มรภ.) และมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล (มทร.) 113 แห่ง เข้าร่วมหารือถึงสถานการณ์บ้านเมืองในปัจจุบัน โดยใช้เวลาในการหารือทั้งหมดเกือบ 3 ชั่วโมง

นายพงศ์เทพว่า ร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมฉบับนี้ผ่านขั้นตอนของรัฐสภาไปแล้ว และกำลังอยู่ระหว่างการพิจารณาของวุฒิสภา มีผู้แสดงความไม่เห็นด้วยกับร่าง พ.ร.บ.ฉบับดังกล่าวจำนวนมาก รัฐบาลก็รับฟังความคิดเห็นของคนส่วนใหญ่ และนายกฯก็แสดงท่าทีชัดเจนว่าจะไม่หยิบยกร่าง พ.ร.บ.นี้ขึ้นมาพิจารณายืนยันอีก หมายความว่ากฎหมายฉบับนี้จะตกไปในที่สุด

นายสามารถกล่าวว่า เมื่อร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมผ่านวาระ 2 และ 3 ของสภาผู้แทนราษฎรไปแล้ว รัฐธรรมนูญได้กำหนดว่าเป็นหน้าที่ของวุฒิสภาที่จะพิจารณา ซึ่งก็จะมีทางออก 3 ทาง ได้แก่

1.วุฒิสภารับหลักการตามที่สภาผู้แทนฯเสนอ และนายกรัฐมนตรีลงนามเพื่อทูลเกล้าฯ ต่อไป 2.วุฒิสภาไม่รับหลักการ ก็จะถือว่าเป็นกฎหมายที่ต้องยับยั้งไว้ 180 วัน แต่หากเป็นทางออกลักษณะนี้ พท.และวิปรัฐบาลได้แถลงชัดเจนแล้วว่า เราจะไม่หยิบกฎหมายฉบับนี้ขึ้นมายืนยันอีก โดยจะให้กฎหมายฉบับนี้สิ้นสลายไปกับวาระของสภาผู้แทนฯ แต่เมื่อพูดออกมาเช่นนี้สังคมก็ยังไม่ไว้ใจรัฐบาลอีก หาว่าหลอกลวง และสับขาหลอก ซึ่งหากรัฐบาลทำแบบที่กังวลกันจริงๆ เท่ากับฆ่าตัวตาย 3.วุฒิสภารับหลักการ และแก้ไขถ้อยคำในร่างกฎหมาย ซึ่งเมื่อมีการแก้ไขและสภาผู้แทนฯเห็นชอบตามนั้น ก็ออกเป็นกฎหมายต่อไป

นายสุจินต์ จินายน อธิการบดีมหาวิทยาลัยนเรศวร กล่าวว่า ตนมีข้อเสนอว่า ขอให้นายกรัฐมนตรีออกเป็นมติคณะรัฐมนตรี (ครม.) ว่าจะไม่มีการหยิบยกร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมขึ้นมาพิจารณา ถ้าหยิบยกขึ้นมาต้องยุบสภาทันที

นางรัชนีพร พุคยาภรณ์ พุกกะมาน อธิการบดีมหาวิทยาลัยศรีปทุม กล่าวว่า ตนเสนอให้นายกรัฐมนตรี และหัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาลทั้งหมด มาร่วมลงนามสัตยาบันว่าจะไม่มีการหยิบยกร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม มาพิจารณาอีกจะทำให้ประชาชนเชื่อมั่นได้ในระดับหนึ่ง

นพ.เฉลิมชัย บุญยะลีพรรณ อธิการบดี มศว กล่าวว่า ขณะนี้ชัดเจนแล้วว่าคนส่วนใหญ่ของประเทศไม่เอาร่าง พ.ร.บ.ฉบับนี้ และให้ ส.ส.ทั้ง 310 คน ที่โหวตให้ พ.ร.บ.ฉบับดังกล่าวผ่านวาระ 2 และ 3 ควรแสดงความรับผิดชอบ โดยให้ออกมาขอโทษ คนที่ออกมาขอโทษถือว่าเป็นคนมีเกียรติ และถ้าเป็นไปได้ให้ใช้โอกาสนี้สร้างบรรทัดฐานทางการเมืองใหม่ ต่อไปคนทำผิดต้องรับผิด ไม่ออกกฎหมายนิรโทษกรรมมาล้างผิดในกรณีการทุจริตคอร์รัปชั่น ยกเว้นกรณีทางการเมือง แต่ต้องให้นิรโทษกรรมตามเหตุตามผลและยึดตามประชามติ

ก่อนหน้านั้น มีใครคิดว่าไอ้หัวเขียงจะรับใช้ทักษิณสุดซอย.....?

ปล. เชื่อ 4 หัวหน้าพรรค....?

เชื่อจ่าประสิทธิ์ดีกว่า ซื่อกว่า เปิดเผยกว่า.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:15.

#66 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:09

สมมุติว่าผมไปปล้นเงินธนาคารมา พอเขาจับได้ผมเลยพูดว่างั้นผมคืนเงินแล้วกัน เรื่องคดีขอให้เจ๊ากันไปได้มั๊ย?

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#67 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 06:11

กำนัน อยู่ในวงการเมืองมา40 ปี ผ่านเล่ห์กล (ทั้งคิดเอง และแก้ไข) มามากมาย

การทำม็อบคราวนี้ก็เหมือนกัน ผมเชื่อว่าวางแผนมาก่อน

แกกำลังทำตามแผน ถ้ามีอะไรพลาดก็ตะล่อมให้เข้าแผน ..คิดว่าผลตอนนี้ยังอยู่ในแผน

เมื่อกี้(คงเป็นเทป) กำนันบอก จะชุมนุมเป่านกหวีดเป็นเดือน เป็นปี เจอหน้าปูที่ไหนให้เป่านกหวีด ...ผมเดาแผนได้แล้ว

แค่เป่ามา10กว่าวัน ปู ก็เริ่มมีอาการ

ถ้าเป็นปี เป่านกหวีดทุกวัน จำนวนนกหวีด เพิ่มขึ้นทุกวัน ...ปูจะอยู่ได้ฤๅ

เพราะปีนี้ เป็น  ปีแสบหู

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#68 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 06:23

รอมาหลายวันเพื่อให้ใครออกมาบอกเหตุผลที่ต้องลุยต่อ แม้แต่กำนันสุเทพก็ไม่ได้ให้ความชัดเจน เพิ่งได้เหตุผลที่ชัดเจนที่สุดจากรายการถอนพิษบนเวทีเมื่อคืนนี้เอง เจ้าอาวาสรูปนั้นต้องอาบัติหนักแล้ว ดูเหมือนจะลุยต่อโดยไม่ค้างใจแล้วครับ

#69 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 06:58

เอามาให้อ่านกันอีกรอบครับ สำหรับใครที่ยังไม่ได้ฟังนิทานเรื่องนี้จาก รายการถอนพิษครับ

เห็นมีสมาชิก "Rarm41"ก็อปมาลงที่กระทู้เกาะติดราชดำเนิน ยกตัวอย่างที่เข้าใจได้ง่าย ว่าความไว้วางใจต่อรัฐบาลจบสิ้นแล้วเมื่อบังอาจเสนอพรบ.ล้างผิดพี่มัน จึงยกมาตั้งเป็นกระทู้ให้เห็นกันชัดๆ 

ที่ผ่านมารัฐบาลปูวางหมากแก้รัฐธรรมนูญบางมาตรา ก็เห็นกันอยู่ว่าทำเพื่อรวบอำนาจอย่างไร เพื่อให้องค์กรอิสระง่อยเปลี้ยเหมือนที่มันเคยทำช่วงก่อนโดนรัฐประหาร เราจะหยุดแค่นี้หรือจะปล่อยให้มันทำจนสำเร็จ

จำนำข้าวทำประเทศฉิบหายไปเท่าไหร่ กู้ 2.2 ล้านล้าน ทำลูกหลานเป็นหนี้อีกกี่ปี วันข้างหน้าจะทำชั่วอะไรอีก นี่เป็นเหตุผลเกินพอที่จะไล่จะล้างระบบทักษินให้สิ้นไป ไม่ใช่เพียงขอให้หยุด พรบ.ล้างผิดคนโกง แล้วจบกัน แม้ยุบสภาหรือลาออก เชื้อร้ายก็ยังอยู่ ไม่รู้ว่าสุเทพจะไปแค่จุดไหน แต่ผมว่าถ้าเป็นไปได้ต้องโคนให้หมดพิษ ประเทศถึงจะปลอดภัย

copy เค้ามาจาก Fb ขำๆ แต่ก็...เข้าจาย จ้าาา

นิทาน "พรบ.นิรโทษกรรม"

ตอนนี้มีความเห็นต่างกันของผู้ชุมนุมในเรื่องการประท้วง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม
ฝ่ายนึงบอกว่าเมื่อรัฐบาลถอยแล้วก็...ควรเลิกประท้วง เพื่อความสงบของชาติ
อีกฝ่ายก็บอกว่า...ควรยกระดับเพื่อขับไล่รัฐบาล..เพราะ บลา บลา บลา
เหมือนหาเรื่อง ได้คืบเอาศอก ก็เลยอยากจะยกตัวอย่างเรื่องง่ายๆ ใกล้ๆ ตัวในสังคมไทย เรื่องมันก็มีอยู่ว่า..

เจ้า อาวาสวัดนึงพาสีกาสาวเข้ากุฏิในยามวิกาลตอนตีสี่...กำลังถอดจีวร...พร้อมจะ ดันให้สุดซอยอะไรประมาณนั้น

ส่วนสาวเจ้าก็แต่งตัวอยู่ในชุดนอนบางเบาที่พร้อมจะซอยให้สุดดัน อิอิ

แต่บังเอิญชาวบ้านแอบจับตาดูอยู่...ก็ชวนกันมาประท้วงไล่สีกาสาว พร้อมกับตะโกนว่า “เลวมาก เอาสีกาชั่วออกจากกุฏิพระเดี๋ยวนี้!”

เจ้า อาวาสตกใจ กลัวลนลานที่โดนจับได้คาหนังคาเขา เลยรีบไล่ (ถอน) ให้สีกาถอยออกจากกุฏิ กลับไปก่อน

พร้อมกับตะโกนบอกชาวบ้านที่มาประท้วงว่า
“โอ เคร โอเคร กูไล่สีกาชั่วถอยออกจากกุฏิแล้ว นี่! กูยอมทำตามที่พวกเมิงเรียกร้องแล้วนะ

ถ้าเห็นว่าไม่ดีก็จะไม่พาสีกาเข้ากุฏิอีกแระ สัญญาอีกหกเดือนก็ไม่พาเข้ามา

พูดจริ๊ง เลิกชุมนุมเถ๊อะ กลับบ้านเถ๊อะ ให้อภัยกันเพื่อเห็นแก่ความสงบสุขของหมู่บ้านเรา นะ นะ”

แต่ชาวบ้านกลุ่มนึงก็ร้อง “อ้าว แค่เนี๊ยะ” แล้วตะโกนบอกว่า “เจ้าอาวาส ออกไป! ออกไป!”

เจ้า อาวาสก็ร้องออกมา...ทำหน้าตาเหมือนปูถูกรังแก “อุตะ อุตะ! กูว่าแล้ว พวกเมิงตั้งใจหาเรื่องกู

ได้คืบเอาศอก สีกากูก็สั่งให้กลับไปแล้ว ยังมาไล่กูอีก พาลนี่หว่า

...ฮือ ฮือ...ทำไม พวกเมิงจะมาไล่กูด้วยเหตุผลไร”

ทำหน้างงๆ ไม่เข้าใจ เสียงสั่นเครือปนสะอื้นเล็กน้อย

“อ้าว! เว้ย! เฮ้ย! ก็เมิงเป็นพระทำอย่างงี้ได้ไง

เมิงต้องรู้ดิว่าทำอย่างนี้มันเลว ผิดศีล มันอาบัติ ต้องปาราชิก

เพราะฉะนั้นเจ้าอาวาสต้องสึก อยู่ไปกูก็ไม่ไหว้ ไม่ทำบุญ” ชาวบ้านพยายามอธิบายให้ฟัง

แต่...เจ้าอาวาสทำปากจู๋ ชายตาแล้วพูดขึ้นว่า

“กู ไม่รู้ กูไม่สึก ไม่ไหว้ก็ไม่ไหว้

แล้วอย่าน้า ขืนก้าวข้ามสะพานมาอีกก้าวเดียวจะเรียกตำรวจมาจับพวกเมิง โทษฐานทำให้กุฏิกูไม่มั่นคง!”

ชาวบ้าน ??!??!?!

เข้าใจยังครับ ทำไม...บางกลุ่มถึงมุ่งขับไล่รัฐบาล 

เมื่อคนจับได้แล้ว สมภารก็ไม่โง่พอที่จะพาผู้หญิงขึ้นกุฎิอีกแล้วครับ เพราะรู้ว่าชาวบ้านคอยเฝ้าจับตาดูกุฎิอยู่

แค่ไปนัดเจอะกับผู้หญิงในที่ลับตาไกลๆ แค่นี้ชาวบ้านก็ตามไม่ทันแล้ว

ตอนนี้ความเป็นไปได้ที่พรรคเพื่อไทยจะทำคือ วิธีที่1 รออีก 180วัน แล้วดันพรบนี้พรวดเดียวขึ้นทูลเกล้าเลย

ผมคิดว่าพรรคเพื่อไทยไม่โง่พอที่จะดันทุรังหรอกครับ เพราะรู้ว่าท่าทำแล้วจะเกิดการต่อต้านมหาศาลหนักกว่าคราวนี้ด้วย

หรือวิธีที่2 .ชิ...ถูกจับได้อีกแล้ว กูหาวิธีใหม่ที่พิศดารกว่านี้ก็ได้ เอาให้คราวนี้เนียนจนจับไม่ได้เลย ระหว่างนี้กูก็โกงเก็บเสบียง

ไปเรื่อยๆ นายใหญ่กลับช้าพวกกูยิ่งอิ่ม

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#70 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:30

ถ้าเดินหน้าแล้ว ยังจะมีการละล้าละลัง จะมีผลเสียมากกว่า 
ตีเหล็ก ต้องตีตอนร้อน ก็ถูกตามสุภาษิตไทยแล้วครับ 

จะหยุดไป รออีก 180 วัน เชื่อเถอะ ตอนนั้นม็อบร้างแล้ว

พร้อมทั้ง Fail ทุกอย่าง สุดท้าย ปชช ก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

ถามว่า.....จะยอมอย่างนั้นหรือครับ?

ขอบคุณ อวตารที่ได้จากเพื่อน สมช.ใน สรท.แห่งนี้ครับ

เอาอันนี้ก็ได้ครับ เป็น 4 เหลี่ยมพอดี

แถมให้ครับ เผื่อมีใครอยากได้เป็นอวตาร

ต้องขอบคุณท่าน tonythebest อีกครั้งครับ และจะขออนุญาตนำไปแปะใน fb ด้วยนะครับ

#71 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:51

ส่วนตัว ก็คิดว่า จุดพีค ผ่านไปแล้วครับ 

ใจนึงก็อยากให้หยุด   แต่ก็คงแล้วแต่ กำนัน ละกันครับ

ม็อบไม่สามารถอยู่ที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย.....

เนื่องจากใกล้วันเฉลิมฯ 5 ธันวาคมแล้ว.....

#72 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:38

อยู่ต่อไปเลยเพราะมันเลยไปกว่าต้าน พรบ. แล้ว เพราะถ้าราชดำเนินเลิก ก็ยังมีอีกสองเวทีอยู่ดี และถ้าเลิกหมดทุกเวทีเพื่อหลีกให้วันที่ 5 ก็มากันใหม่ เชื้อเพลิงยังไงมันก็ติดไฟอยู่ดี ไม่แน่ วันที่ 20 ถ้ายุบพรรคขึ้นมาก็จบเร็วไม่ต้องยืดเยื้อ เห็นอยู่ว่ามันขัดรัฐธรรมนูญ

Edited by jimmydna95, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:44.

#73 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:54

กำนัน อยู่ในวงการเมืองมา40 ปี ผ่านเล่ห์กล (ทั้งคิดเอง และแก้ไข) มามากมาย

การทำม็อบคราวนี้ก็เหมือนกัน ผมเชื่อว่าวางแผนมาก่อน

แกกำลังทำตามแผน ถ้ามีอะไรพลาดก็ตะล่อมให้เข้าแผน ..คิดว่าผลตอนนี้ยังอยู่ในแผน

เมื่อกี้(คงเป็นเทป) กำนันบอก จะชุมนุมเป่านกหวีดเป็นเดือน เป็นปี เจอหน้าปูที่ไหนให้เป่านกหวีด ...ผมเดาแผนได้แล้ว

แค่เป่ามา10กว่าวัน ปู ก็เริ่มมีอาการ

ถ้าเป็นปี เป่านกหวีดทุกวัน จำนวนนกหวีด เพิ่มขึ้นทุกวัน ...ปูจะอยู่ได้ฤๅ

เห็นตัวสีแดงนี่มาหลายหน ก็ยังคิดว่าเป็นปีแสบหูเพราะเสียงนกหวีด เพิ่งถึงบางอ้อ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#74 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:20

เห็นตัวสีแดงนี่มาหลายหน ก็ยังคิดว่าเป็นปีแสบหูเพราะเสียงนกหวีด เพิ่งถึงบางอ้อ

ต้องไปหาหมอสูไหมนะ

#75 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:27

ถอย  ไม่ใช่ให้เลิกม๊อบ  แต่อย่ายกระดับส่งเดช  พลังบริสุทธิ์ของประชาชน  แค่ต้องการล้ม  พรบ. เท่านั้น

เมื่อรัฐบาลถอยแล้ว  คนจำนวนนึง(ซึ่งเป็นคนส่วนมาก) ก็พอแล้ว  หากไม่ไว้วางใจ  ก็เลี้ยงม๊อบไว้ก่อน  

รอดูท่าทีรัฐบาลก็ได้  แต่การเดินหน้ายกระดับอย่างเดียวไม่ถอย  คาดว่าคนส่วนใหญ่คงไม่เอาด้วย

เพราะเขาไม่อยากเป็นเครื่องมือทางการเมืองของไคร  ที่เย้วๆ  มีแต่สาวก  ปชป. เท่านั้นล่ะ   ประชาชนเทั่วไปเอาด้วยที่ไหน

ยังไงม๊อบก็แผ่วอยู่ดี  และถ้าแผ่วจนถึงที่สุด  การจะจุดติดรอบ 2   ก็ยากกว่าเดิมแน่  เพราะคนกลางๆ เขาจะเสื่อมศรัทธาเอา

ยังเป็นช่องให้ฝ่ายตรงข้ามออกมาดิสเครดิต  สารพัดว่าเล่นไม่เลิก  หลอกประชาชนมาชุมนุม  ล้มรัฐบาล  บลาๆๆๆ

เป็นเหตุผล  ให้เสื้อแดงที่ระหองระแหงกัน  กลับมาจูบปากกันอย่างรวดเร็ว  เพื่อปกป้องรัฐบาล  ดีไม่ดี  

อาจถูกโยนขี้  ว่าเป็นเพราะม๊อบเป็นสาเหตุทำให้  เศรษฐกิจทรุดอีก  

โดยส่วนตัว  ไม่ได้ให้เลิกม๊อบ  แต่  เปิดโอกาสถอยให้รัฐบาลบ้างดีกว่า  จะได้ไม่ศูนย์เสียศรัทธาจากคนกลางๆ  ฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถ

โจมตีได้เต็มปากว่าเป็นม๊อบการเมือง  เสื้อแดงที่แตกแยกไม่กลับมารวมกันเร็วมากนัก  

โดยส่วนตัว  ไม่คิดว่า  หากรัฐบาลตุกติก  แล้วรอบ 2 จะจุดไม่ติด  เพราะประชาชนคนกลางๆ  เขาก็รักความถูกต้องเหมือนกัน

หากรัฐบาลกล้า  ตระบัดสัตย์ที่ให้ไว้แก่ประชาชน  เขาออกมาแน่นอน  ส่วน สาวก  ปชป.  น่ะหรอก  จะโกรธที่เลิกม๊อบแล้วไม่ออกมาอีกหรอ?

ไม่  หรอก  เพื่อชาติ  ยังไงพวกคุณก็ต้องออก   พวกคุณออกมากี่ครั้งแล้วล่ะ?  แพ้กี่ที  แตกพ่ายไปกี่ครั้ง  หงายเงิบ  เลิกกลางคันไปกี่หน

มีใครเลิกมั๊ย?  เห็นออกกันมาทุกทีไม่เห็นเลิกเลย  หากเลิกม๊อบ/ถอยแล้ว  ประชาชนจะไม่ออกมาอีก   แล้วม๊อบนกหวีดมันจะจุดติดได้ไง?

ตรงกันข้าม  หากเร่งเกินเหตุ  เดินหน้าไม่ระวังจนกระแสตีกลับ  คนกลางๆ เสื่อมศรัทธาต่อม๊อบขึ้นมา  นั่นล่ะ  รอบ 2 จุดไม่ติดของจริง

ยังมีเรื่องให้เล่นอีกเยอะครับ  พี่น้อง  เศรษฐกิจเริ่มเน่าจากนโยบาย  Sonteen  ของรัฐบาลแล้ว  อย่าเปิดโอกาสให้มันมีข้ออ้างใดๆ

หรือมีโอกาสโยนขี้ให้ใคร  แผลใหม่กำลังปริ  รอบ 2  นี้  เตรียมเล่นแผลใหม่  เปิดอดีตแผลเก่า  กระหนาบมันให้ตายไปเลยพี่น้อง

ผมคิดว่ารัฐบาลคงไม่ล้ม  เพราะแค่  พรบ. ปรองดองสุดซอย  ที่ต้องถอยไม่เป็นท่าหรอกครับ  มันต้องแรงกว่านั้น

หรือกำนันแกจะ  มีแผนเล่นบทโหด  อย่างอื่นก็ไม่ทราบนะครับ

Edited by annykun, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:29.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน