Jump to content

- - - - -

คุณเชื่อไหมว่า "สื่อ" ผิดอีกแล้ว ในกรณี "ตัน ด่า ม็อบเสียงส่วนน้อย"

• Please log in to reply
33 replies to this topic

Poll: สื่อผิดอีกแล้วหรือ? (54 member(s) have cast votes)

เชื่อว่า ตัน พูดด่าม็อบต้น พรบ. หรือไม่

1. เชื่อครับ สื่ออะไรจะผิดได้ขนาดนั้น (46 votes [85.19%])

Percentage of vote: 85.19%

2. ไม่เชื่อครับ สื่อต่างหากที่ชั่ว (1 votes [1.85%])

Percentage of vote: 1.85%

3. เรื่องอะไรหรือ ไม่ได้ตามข่าวอ่ะ (2 votes [3.70%])

Percentage of vote: 3.70%

4. ไม่มีความเห็น (3 votes [5.56%])

Percentage of vote: 5.56%

5. ไม่แน่ใจ (2 votes [3.70%])

Percentage of vote: 3.70%

Vote Guests cannot vote

#1 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 13 November 2013 - 16:15

"ตามข่าวที่มีการระบุว่า ผมได้ให้สัมภาษณ์ว่า คนที่มาชุมนุมเป็นคนกลุ่มน้อย “ผมขอยืนยันว่าไม่ได้พูดประโยคนี้” เป็นความเข้าใจผิดเนื่องจากสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์ จึงเกิดความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน และทาง นสพ. ต้นตอ ได้แก้ไข รวมถึงได้ส่งข้อความมาขอโทษแล้ว

ในส่วนตัวผมก็ไม่เห็นด้วยกับ พรบ.นิรโทษกรรม และในขณะเดียวกัน วันที่ 13 -15 พ.ย.ก็ยังเป็นวันทางานปกติ บริษัทฯ ไม่ได้ประกาศเป็นวันหยุด ดังนั้นพนักงานคนไหนถ้าจะไปร่วมชุมนุมก็ทำได้แต่ต้องลางานไป ผมเข้าใจและสนับสนุนการแสดงสิทธิ์ของทุกคนในระบอบประชาธิปไตยอยู่แล้วครับ ดังนั้นถ้าหากคำพูดที่ให้สัมภาษณ์ไปทำให้หลายคนเข้าใจผิด ต้องขออภัยอย่างสูงและน้อมรับต่อสิ่งที่ทำให้เกิดความเข้าใจผิดที่เกิดขึ้นครับ…. ….

ตัน ภาสกรนที"

ผมสงสัยว่า เดี๋ยวนี้นักข่าวยังใช้ "ชวเลข" อยู่อีกหรือ

ถึงได้จดผิดจดถูกได้ขนาดนี้ ไม่ใช่อุปกรณ์โลว์เทค

(เดี๋ยวนี้เรียกไฮเทคก็เกินไป) อย่างเครื่องอัดเสียงดิจิตอล

หรือมือถืออัดเสียงไว้ถอดคำพูดอีกทีหรือ

คุณว่ายังไงกันครับ

#2 eAT

eAT

Posted 13 November 2013 - 16:17

ตกรูปปลากรอบ "ชวเลข" หน้าตาแบบนี้

http://www.f0nt.com/...topic=5900.1455

#3 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 13 November 2013 - 16:21

*
POPULAR

กรณีนี้ ผมเชื่อ 100% ครับ

ผมไม่มีอคติอะไรกับเขาหรอก

เรื่องแบบนี้ ใครเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ก็เป็นสิทธิ์ของเขา

รวมถึงสิทธิ์การวิพากษ์วิจารณ์ ในฐานะของนายจ้าง (หากลูกน้องเป็นคนอยากหยุดงาน)

เพียงแต่เมื่อคุณใช้สิทธิ์ของคุณได้

เราก็ใช้สิทธิ์ของเรา ที่จะแอนตี้คุณได้เช่นกัน

เพราะมันก็เป็นสิทธิ์ของเราเต็มร้อย ที่จะกินหรือไม่กินอะไร

แต่เมื่อพูดไป คำพูดมันเป็นนายเรา

เสลดน้ำลายที่ถ่มลงพื้น ถ้าคิดจะก้มไปเลียกลับกลืน

มันคงต้องติดขี้ดินมาด้วย คุณก็ต้องยอมรับนะคุณตัน

ความจริง หากไม่เห็นด้วย ก็นั่งหุบปากเงียบๆ เสีย

ทุกอย่างก็จบ

แต่วันนี้ แคมเปญต่อต้านความปากพล่อยของคุณเต็มไปทั่วโซเชียล

ยินดีด้วยนะครับ คุณได้ดังอีกแล้วล่ะ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#4 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

Posted 13 November 2013 - 16:23

ที่ทำงานก็ยังขายดีอยู่ตามปกติครับ <_<

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#5 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 13 November 2013 - 16:25

นอกซะจากว่าไอ้คนสัมพลาดจะเป็นไอ้ตู่ หรือ ไอ้เต้น ผมว่าไอ้ตันพูดจริง

#6 พายุ

พายุ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 13 November 2013 - 16:29

คนดีชอบแก้ไข

ตันทำไมชอบแก้ตัว

" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 14 November 2013 - 03:18

*
POPULAR

อันนี้ขอตอบจากประสบการณ์ตรงตลอดชีวิต เรื่องการสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์นะครับ

ปกติแม้จะสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์นักข่าวจากสื่ออาชีพต้องอัดเสียงไว้อยู่แล้วครับ มันเป็นกฎเลยครับ

ถามว่า มีไหมที่เราไม่ได้พูดแล้วนักข่าวไปเขียนผิดๆ จากความเข้าใจผิด ขอบอกได้เลยว่า....ไม่มีครับ  ยกเว้น "สื่อเสี้ยม"

ผมเจอบ่อยเลยครับ พาดหัวอีกเรื่อง แต่บทสัมภาษณ์เป็นอีกเรื่อง

คือพูดเรื่องเดียวกันนี่แหละ แต่ตัดต่อถ้อยคำเพื่อเอาไปพาดหัวแรงๆเรียกแขก

แต่ทว่า...ลองอ่านเนื้อข่าวดูก็ได้ คำพูดของผู้ถูกสัมภาษณ์จะไม่สอดคล้องกับพาดหัว

ก็จะเห็นชัดเจนว่าผู้ถูกสัมภาษณ์ไม่ได้มีเจตนาแบบนั้น นักข่าวไปเสี้ยมเอง

ทีนี้ในกรณีคุณตันพูดจริง แต่พูดส่วนตัวกับนักข่าว แล้วนักข่าวดันเอาที่เมาท์กันไปเขียน  แบบนี้เป็นไปได้ไหม

ก็เป็นไปไม่ได้ เพราะถ้าเจ้าตัวพูดเป็นการส่วนตัวกับนักข่าว ต้องบอกนักข่าวว่า "off record นะ ห้ามอัดเสียง หรือห้ามเอาไปลง"

ประโยคว่า "ออฟเรคคอร์ด" เป็นประโยคทางการที่รู้กันทั่วไปว่า...คำพูดพวกนี้พูดกับนักข่าวส่วนตัว ห้ามตีพิมพ์เด็ดขาด

แบบนี้นักข่าวจะกดพอสเทปทันที หรือเพื่อความสบายใจก็จะหยุดเทปเลย  แล้วถ้าผู้ถูกสัมภาษณ์พูดจบ ค่อยอัดเทปใหม่ครับ

แต่ถ้าผู้ถูกสัมภาษณ์เมาท์เมามันส์ไปเรื่อยโดยไม่บอกว่า "ออฟเรคคอร์ด"  เนื้อหาที่พูดจะถูกตีพิมพ์ได้หมดครับ

อันนี้เป็นธรรมเนียมปฏิบัติทั่วไปเลยครับ

แต่กรณีคุณตันมันไม่ใช่  เนื้อในบทสัมภาษณ์กับพาดหัวมันสอดคล้องกันพอดี

มาบวกกับการที่คุณตันไม่ได้ประกาศออกมาเลยว่า "ผมไม่ได้พูดแบบนั้น นักข่าวปั้นเรื่องขึ้นมาเอง"

คุณตันเลี่ยงว่า "สื่อสารผิดพลาด"

แค่นี้ก็ชัดแล้วครับ

เรื่อง "ผู้ถูกสัมภาษณ์โกหกปกป้องตัวเอง" เกิดขึ้นแล้วกับดาราระดับโลก คือ ไมเคิล ดักกลาส 

ไมเคิลให้สัมภาาณ์ Vanity Fair ตำหนิแองเจลิน่า โจลี กับแบรด พิตต์ แรงมากๆ(แบบไม่มีเหตุผล)

ว่าเล่นชู้กัน ทำตัวไม่ดี ไม่ถูกต้อง (คือเข้าข้างเจนนิเฟอร์เมียเก่าแบรด)

พอนิตยสารตีพิมพ์วางขาย ก็กลายเป็นข่าวใหญ่ดังไปทั่ว ว่าไมเคิลเอาสิทธิ์อะไรมาพาดพิงคนอื่นที่ไม่ได้เกี่ยวกับตัวเอง

ไมเคิลก็ออกมาปฏิเสธว่า "ผมไม่ไ่ด้พูด คนเขียนไปเขียนมั่วเอง"

แวนิตี้ แฟร์ ก็เลยตีพิมพ์คำชี้แจงแค่ว่า

ทุกการสัมภาษณ์จะถูกบันทึกเสียงไว้เสมอ และถ้าไม่มีการบอกว่า off record เจ้าตัวก็ต้องรู้อยู่แล้วว่าจะถูกตีพิมพ์

แค่นี้ก็ชัดแล้วว่าไมเคิลพูดจริง พลาดจริง แต่เจือกไม่ยอมรับ โยนบาปว่าสื่อโกหก

แต่ทางต้นสังกัดเขามีหลักฐานยืนยันจริง  ไมเคิลก็จ๋อยไปเลย

gladiator 1.jpg

#8 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 14 November 2013 - 03:54

สื่อจะเขียนคำให้สัมภาษณ์คลาดเคลื่อนได้เป็นสิบประโยคเลยเหรอครับ เป็นไปไม่ได้ (ยกเว้นสื่อแดง)

#9 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 14 November 2013 - 06:28

ผมได้ให้สัมภาษณ์ว่า คนที่มาชุมนุมเป็นคนกลุ่มน้อย “ผมขอยืนยันว่าไม่ได้พูดประโยคนี้” 

นี่เป็นการปฏิเสธแบบยอมรับครับ ไม่ได้พูดประโยคนี้จริงๆครับ แต่ก็ได้พูดประโยคอื่นที่มีความหมายทำนองนี้ แต่ถ้าจะโยนบาปให้นักข่าวเดี๋ยวก็จะโดนเล่นงานกลับได้ จึงต้องปฏิเสธแบบเล่นคำแบบศรีธนญชัยแทน

#10 Garfield

Garfield

ขาประจำ

Posted 14 November 2013 - 08:05

ที่ทำงานก็ยังขายดีอยู่ตามปกติครับ <_<

ผมคิดว่ายังไงมันก็คงยังขายดีเหมือนเดิมแหละครับ แต่ผมก็ไม่กินอยู่ดีไม่สนว่าคนอื่นจะคิดยังไง

(จริงๆคือผมไม่กินของบริษัทนี้ทุกอย่างตั้งนานแล้ว เพราะไม่ชอบวิธีทำการตลาดแบบตัน มันไม่เนียน)

#11 eAT

eAT

Posted 14 November 2013 - 08:10

ไม่มีทางที่จะขายดีเหมือนเดิมครับ เป็นไปไม่ได้

แต่คงไม่ถึงกับเจ๊ง

#12 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 14 November 2013 - 08:16

ผมว่า มันเป้นแผนทางการตลาด ของไอ้ตัน ที่พูด เอาใจควายแดง ให้ รีบๆไปซื้อกิน แถมได้ิชิงโชค พอซักพัก เราก็จะเห็น ไอ้ตัน มันไปขอ ปชป ขึ้นเวลา เพื่อแก้ข่าว ไม่เสียเงินซักบาท แต่ได้ลงหน้าหนึ่ง แทบทุกสื่อ

Edited by plunk, 14 November 2013 - 08:16.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#13 kim

kim

ขาประจำ

Posted 14 November 2013 - 10:11

ดูยอดขายเดือนสองเดือนนี้เดี้ยวก็รู้ครับว่าแผนโหนกระแส แถจนหางโผล่ของขี้ข้าเหลื่ยมรายนี้จะได้ผลหรือไม่

#14 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 14 November 2013 - 10:20

อย่างน้อยก็ทำให้นักธุรกิจ นักการตลาดต้องคิดก่อนจะพูดอะไรออกมาครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#15 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 14 November 2013 - 10:24

แค่น้ำต้มใบชาใส่น้ำตาล ขายแพงเกิ๊น

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#16 zeus

zeus

Posted 14 November 2013 - 10:33

อย่างน้อยผมคนหนึ่งแหละที่ไม่ซื้อ

#17 eAT

eAT

Posted 14 November 2013 - 13:01

อ้าว ไม่มีคนเชื่ออ้าย "ตัน" เลยหรือ?

#18 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 14 November 2013 - 13:33

อ้าว ไม่มีคนเชื่ออ้าย "ตัน" เลยหรือ?

ผมอยากเชื่อฮะ แต่ไอ้ตันบอกจ่ายสด เลยไม่ได้เชื่อ  :lol:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#19 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

Posted 14 November 2013 - 13:43

ผมว่าสื่อมั่วนิ่มมากกว่า สัมภาษณ์มันก็เรื่องหนึ่ง แต่ตอนเขียนลง นสพ. มันจะมั่วอ่ะไรก็ได้

เรื่องการเมืองมันละเอียดอ่อน คนระดับผู้บริหารอย่างไอ้คุณตันไม่น่าโง่ได้ขนาดนั้น

ขืนให้สัมภาษณ์แบบนั้นมันมีแต่ซวยกับซวย ผมแค่คนชั้นกลางธรรมดายังรู้เลย

คาดว่าน่าจะเป็นฝีมือของสื่อถ่อยที่เลียไข่เน่าของคนดูไบมากกว่า ที่พยายามจะเขียนให้

ดูเหมือนว่าไม่มีใครร่วมกับม็อบ หรือจะเป็นแผนของโออิชิ(?) หว่า

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#20 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 14 November 2013 - 13:46

ถ้าจำกรณีเงินรางวัลนักกีฬาได้จะรู้ว่าตันกำลังทำอะไรกับสังคม

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#21 wizard

wizard

ขาประจำ

Posted 14 November 2013 - 13:56

ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความเห็นได้ว่าจะเป็น กลาง แดง เหลือง ฟ้า เขียว ฯลฯ แต่ทันที่ที่ท่านพูดออกไป

รับให้ได้กับสิ่งที่จะเกิดตามมาแล้วกันครับ

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 November 2013 - 14:40

ถ้าจำกรณีเงินรางวัลนักกีฬาได้จะรู้ว่าตันกำลังทำอะไรกับสังคม

เฉลยด๊วนนนนนนนนนนนนนนนนน :o

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 November 2013 - 14:44

ผมว่าสื่อมั่วนิ่มมากกว่า สัมภาษณ์มันก็เรื่องหนึ่ง แต่ตอนเขียนลง นสพ. มันจะมั่วอ่ะไรก็ได้

เรื่องการเมืองมันละเอียดอ่อน คนระดับผู้บริหารอย่างไอ้คุณตันไม่น่าโง่ได้ขนาดนั้น

ขืนให้สัมภาษณ์แบบนั้นมันมีแต่ซวยกับซวย ผมแค่คนชั้นกลางธรรมดายังรู้เลย

คาดว่าน่าจะเป็นฝีมือของสื่อถ่อยที่เลียไข่เน่าของคนดูไบมากกว่า ที่พยายามจะเขียนให้

ดูเหมือนว่าไม่มีใครร่วมกับม็อบ หรือจะเป็นแผนของโออิชิ(?) หว่า

ตอบทีละข้อนะครับ

1. ระดับกรุงเทพธุรกิจ  ไม่ใช่ระดับแทบลอยด์แบบเดียวกับข่้าวสดหรือไทยรัฐ ทำแบบนี้ได้ยากครับ โดนบก.ไล่ออกแน่

2. ถ้าใครเคยให้สัมภาษณ์สื่อยาวๆ จะรู้ดีว่า "ของมันหลุดปากเผลอกันได้"

ยิ่งถ้านักข่าวจี้ถามเก่งๆนะครับ...โห หลุดกระจายเลย

เพราะมันเหมือนคนคุยกันไปยาวๆ คุยไปเรื่อย ไม่ได้ถามเจาะเป็นข้อๆแล้วให้ตอบทีละข้อน่ะครับ

3. เท่าที่ผมเคยคุยกับทีมข่าว+คอลัมนิสต์กรุงเทพธุรกิจ ที่นั่นมีคนเชียร์ทักษิณน้อยมากถึงมากที่สุดนะครับ

แทบนับหัวได้เลย

ไม่เหมือนทีวีคมชัดลึก  แดงซะเกินครึ่ง

#24 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

Posted 14 November 2013 - 14:47

ผมว่าเขาเม้านอกรอบแล้วนักข่าวดันเอาไปลงมากกว่า ที่เขาบอกคลาดเคลื่อนเขาอาจจะหมายถึงว่าห้ามเอาที่เม้ากันไปลง

ถ้าจริงอย่างที่ผมคิด ผมท้าให้คุณตันฟ้องหนังสือพิมฉบับนั้นครับเพราะข่าวมันทำให้เสียหายเยอะครับ

-_-

Edited by น้องจุบุจุบุ, 14 November 2013 - 14:47.

#25 บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น

น้องเก่า

Posted 14 November 2013 - 14:49

ถ้าไม่จริงคงฟ้องสื่่อไปแล้ว

#26 eAT

eAT

Posted 14 November 2013 - 14:51

ถ้าตันรู้ว่า สื่อไม่ได้บันทึกเสียง ป่านนี้ฟ้องไปแล้ว

ไม่ใช่ฟ้องเอาเงิน แต่ฟ้องเอาข่าว จะได้ขึ้นหน้าหนึ่ง

โดยใช้ทุนน้อยมาก (แค่จ้างทนาย)

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 November 2013 - 14:54

ผมว่าเขาเม้านอกรอบแล้วนักข่าวดันเอาไปลงมากกว่า ที่เขาบอกคลาดเคลื่อนเขาอาจจะหมายถึงว่าห้ามเอาที่เม้ากันไปลง

ถ้าจริงอย่างที่ผมคิด ผมท้าให้คุณตันฟ้องหนังสือพิมฉบับนั้นครับเพราะข่าวมันทำให้เสียหายเยอะครับ

-_-

ถ้าตันไม่ฟ้องนะครับ ฟันธงได้เลยว่าตันพูดจริง

เหตุผลว่าฟ้องสื่อเดี๋ยวเสียมิตรเอามาอ้า่งไม่ได้ เพราะธุรกิจคุณตันต้องอิงกระแสมหาชน

นี่มีผลกระทบกับยอดขายและเสียชื่อมหาศาลเลยนะครับ

ต้องฟ้องครับเสี่ย ต้องฟ้อง!! :lol:  :lol:

#28 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 14 November 2013 - 15:01

เฉลยด๊วนนนนนนนนนนนนนนนนน :o

กรณีอัดฉีดแก้ว เพราะแก้วดังมว้ากกกกกกกกกกกกกก  แล้วโพสต์เฟสประกาศไม่อัดฉีดนักกีฬาพาราลิมปิคด้วยท่าทีที่น่าตบปากประมาณว่า ทำบุญทุกวัดไม่ได้  หรืออะไรคล้ายๆแบบนี้ แต่ปรากฎว่าถูกชาวบ้านถล่มยับว่า ไม่ให้เขาก็ไม่จำเป็นต้องป่าวประกาศซะน่าเกลียดขนาดนี่้ก็ได้

ขิงจำไม่ได้แม่นว่ามันโพสต์ว่ายังไงแต่จำได้ว่าเป็นคนหนึ่งที่เข้าไปให้โอวาทมันจนมันลบโพสต์นั้นแล้วกลับลำมาอัดฉีดให้นักกีฬา จำไม่ได้อีกว่ามันให้ไปเท่าไหร่ไม่ได้ตามเพราะเกลียดมันแล้ว

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 November 2013 - 15:03

ู^

^

โอ้วววววววววว อย่างนี้นี่เองครับ

นี่ผมไม่เข้าใจสังคมไทยเหมือนกันนะครับ

คนสร้างภาพเกาะกระแส ไร้ความจริงใจอย่างชัดเจน อย่างชูวิทย์ อย่างตัน อย่้างสอยุด  ทำไมคนไทยไปชื่นชมเทิดทูนอยู่ได้

ผมงงจริงๆครับ

วอนใครช่วยวิเคราะห์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ  ผมงงจริงๆ :blink:

#30 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 14 November 2013 - 15:10

ู^

^

โอ้วววววววววว อย่างนี้นี่เองครับ

นี่ผมไม่เข้าใจสังคมไทยเหมือนกันนะครับ

คนสร้างภาพเกาะกระแส ไร้ความจริงใจอย่างชัดเจน อย่างชูวิทย์ อย่างตัน อย่้างสอยุด  ทำไมคนไทยไปชื่นชมเทิดทูนอยู่ได้

วอนใครช่วยวิเคราะห์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ  ผมงงจริงๆ :blink:

วิเคราะห์คงไม่ไหว ขอวิแคะด้วยสายตาผู้ใหญ่วัยยี่สิบต้นๆนะคะว่า สังคมเราถูกมอมเมาด้วยสื่อให้หลงในมายาคติที่ว่า คนที่มีเงิน และมีภาพออกสื่อมากๆเป็นคนดี  :wacko:

#31 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 14 November 2013 - 17:34

ู^

^

เพราะคนเสพข่าวชอบเนื้อหาอะไรฉาบฉวย 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 November 2013 - 17:35.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#32 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 14 November 2013 - 17:51

ู^
^

คนสร้างภาพเกาะกระแส ไร้ความจริงใจอย่างชัดเจน อย่างชูวิทย์ อย่างตัน อย่้างสอยุด ทำไมคนไทยไปชื่นชมเทิดทูนอยู่ได้

วอนใครช่วยวิเคราะห์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ผมงงจริงๆ :blink:

พวกนักบุญแสงสปอตไลท์ เค้าจะเก่งในการสร้างเรื่องราวมาผูกกับตัวเขาซึ่งคนจำนวนไม่น้อยค่ะที่ชอบตรงนี้ ถ้าคนไหนสร้างเรื่องเก่งๆหรือมีคนเขียนบทดีๆ รู้ว่าตลาดชอบอะไร เวลาทำอะไรออกมาก็จะเป็นที่สนใจของสังคม แค่นี้ไปไหนก็มีคนสนใจ ดังทั่วบ้านทั่วเมือง

#33 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 14 November 2013 - 20:27

ู^

^

ภรรเมียผมไม่ถึงกับชื่นชมสรยุทธ

(อาจเป็นเพราะผมกรอกข้อมูลเรื่องโกงให้ฟังก็ได้)

แต่ก็ชอบตั้งข้อสังเกตุว่า ถ้าคนเดือดร้อนได้ออกรายการสรยุทธ จะมีเงินช่วยมากกว่ารายการอื่น

#34 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

Posted 15 November 2013 - 10:03

ู^

^

อย่างที่ใครเคยว่าไว้ ใครครองสื่อ คนนั้นครองโลก ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง

ยกตัวอย่างตอนน้ำท่วม สอยุดดังมากตอนแจกของน้ำท่วมเพราะใช้สื่อช่วย หลายกลุ่มก็ช่วยแต่ไม่มีโอกาศออกสื่อ

"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users