Jump to content

* * * * * 1 votes

จากดร.เสรี วงษ์มณฑา ถึง ผู้คัดค้านรัฐบาล..

• Please log in to reply
22 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 14:34

*
POPULAR

ดร.เสรี วงษ์มณฑา · 84,485 like this
48 minutes ago ·

เวลานี้ขอร้องคนที่ไม่ต้องการระบอบทักษิณอย่าด่าอย่าตำหนิแกนนำที่ชุมนุมเพื่อที่จะช่วยให้ประเทศไทยหลุดพ้นจากระบอบทักษิณเลย ถ้าพวกเขาทำอะไรไม่ถูกต้องแทนที่จะตำหนิ ด่าทอต่อว่าเย้ยหยัน ขอเปลี่ยนเป็นคำแนะนำได้ไหมคะ อย่าบั่นทอนจิตใจกันเลย

ถ้าคิดว่าอารยะขัดขืนแบบนี้ไม่ได้ผล แล้วมีอะไรที่ควรทำเพิ่มเติม

ถ้าชุมนุมแบบนี้ไม่มีทางชนะแล้วทางที่จะชนะภายใต้กรอบของกฎหมายคืออะไรช่วยแนะนำพวกเขาหน่อยได้ไหม

ถ้าไม่อยากให้การชุมนุมยืดเยื้อ แล้วควรจะทำอะไรที่จะทำให้มันจบ โดยที่เราสามารถหลุดพ้นจากระบอบทักษิณ

หยุดกล่าวหาคนที่ไปช่วยการชุมนุมครั้งนี้ว่าเป็นแมลงสาบสาวกประชาธิปัตย์ ยามนี้อย่าคิดถึงพรรคอะไรทั้งนั้น คิดถึงชาติไว้ดีกว่า พอไม่มีประชาธิปัตย์นำก็ว่าพวกเขาว่ามีมวลชนทำไมไม่ออกมานำ พอเขาออกมานำก็ว่าเป็นการนำของพรรคการเมืองที่หวังเปลี่ยนขั้วอำนาจ ถ้าหากคิดกันอย่างนี้ คอยด่าว่ากันแบบนี้ก็ตัดสินใจอยู่กับระบอบทักษิณกันเถอะ

อย่าเพิ่งคิดเรื่องถ้าหากเราหลุดพ้นจากระบอบทักษิณแล้วจะเอายังไงต่อ เอาให้เราหลุดพ้นก่อน เพราะมารตัวนี้สู้ยากมาก เมื่อการชุมนุมจุดติดและพอจะมีทางกำจัดมารได้ต้องช่วยกัน

หมดเวลาที่จะพูดว่ารัฐบาลถอยแล้ว ทำไมจึงไม่เลิกชุมนุมอีก ก็ขอบอกว่ารัฐบาลนี้หมดความชอบธรรมที่จะบริหารประเทศไทยแล้วลองพิจารณาดูให้ดีว่าทำไมเราควรจะต้องเอาประเทศไทยออกมาจากการอยู่ใต้อำนาจของระบอบทักษิณ

จากโพสท์ของคุณThanapong เขาพูดไว้ชัดเจนว่าเราควรไปชุมนุมปลดแอกประเทศไทยจากระบอบทักษิน ถ้าหากเราไม่พอใจสิ่งต่อไปนี้

1)ไม่พอใจที่มันเจตนาผ่านกฏหมายเพื่อล้างผิดตัวเอง มีพฤติกรรมที่ทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิด

2)ไม่พอใจที่ของแพง

3)ไม่พอใจที่ทำให้เจ๊งจำนำข้าว

4)ไม่พอใจที่ราคาสินค้าทางการเกษตรตกต่ำ

5)ไม่พอใจที่เศรษฐกิจซึมส่งออกทรุด

6)ไม่พอใจที่นายกฯโง่เขลาเบาปัญญา

7)ไม่พอใจที่กำลังจะทำให้ประเทศเป็นหนี้ 50 ปี

8)ไม่พอใจที่แก้น้ำท่วมมั่วซั่ว ทำให้คนตายไป 800 กว่าศพ

9)ไม่พอใจที่มันเอาภาษีไปใช้จ่ายในประชานิยมเพื่อเรียกคะแนนเสียงให้ตนเอง

จอเพิ่มเติมนะคะ

10. ไม่พอใจเผด็จการทางรัฐสภาที่เต็มไปด้วย สส. ขี้ข้า

11. ไม่พอใจการทำงานของรัฐบาลที่เหิมเกริมไม่เกรงกลัวกฎหมายย่ำยีประเทศไทย

12. ไม่พอใจความเป็นรัฐตำรวจที่รัฐบาลใช้ในการข่มขู่คุกคามคนที่คิดต่าง

13. ไม่พอใจที่รัฐบาลให้ท้ายหนุนนักเลงที่ข่มขู่คุกคามคนคิดต่าง

14. ไม่พอใจที่รัฐบาลสกัดกั้นการแสดงออกของคนที่คิดต่างและใช้วาทะกรรมในการครอบงำความคิดของเหล่าบรรดาสาวกผู้ชื่นชมผลประโยชน์ของประชานิยม

15. ไม่พอใจที่ประเทศไทยอยู่ภายใต้การบริหารของรัฐมนตรีอับปัญญาไร้ความสามารถทำตัวเป็นทาสนักโทษ

16. ไม่พอใจรัฐบาลที่โกหกตอแหลปลิ้นปล้อนชอบแถแก้ตัวไร้ตรรกะ

17. ไม่พอใจรัฐบาลที่ไม่ได้ทำงานเพื่อวาระประชาชนแต่เป็นการทำงานเพื่อวาระของนักโทษหนีคุก

18. ไม่พอใจที่การทำงานของรัฐบาลส่อทุจริตและล้างผลาญงบประมาณของประเทศชาติ

เอาแค่นี้พอไหมที่เราต้องช่วยกันปลดแอกประเทศไทยให้พ้นจากการยึดครองและครอบงำของทักษิณ

ใครช่างคิดช่วยคิดและแนะนำ

ใครช่างพูดก็มาช่วยกันพูด

ใครช่างเขียนก็เขียนแนะนำ

ใครมาชุมนุมได้ก็ขอให้มา

ใครช่วยเหลือผู้ชุมนุมได้อย่างไรก็ช่วย

ใครพร้อมขึ้นเวทีแสดงตนก็จงมาแสดง

ใครเชิญชวนเก่งก็ชวนกันมา

ใครทำอะไรได้ตามสถานะแห่งตนก็ทำตามนั้น ขอร้องอย่าตำหนิอย่าเย้ยหยัน อย่าแสดงออกเรื่องไม่เห็นด้วยในที่สาธารณะ ไม่เห็นด้วยอะไรติดต่อคุยกับแกนนะและชี้แนะแนวทางแก้ไขดีกว่า อย่างเช่นใครไม่เห็นด้วยกับอารยะขัดขืน ก็ไม่ต้องทำ แต่อย่าพูดในสื่อให้เป็นการบั่นทอนพลังของการต่อต้านระบอบทักษิณ หาทางติดต่อแนะนำแกนนำดีกว่าว่าอย่าทำเรื่องนี้ให้ทำเรื่องอะไรแทน

ถ้าเราต่างก็ต้องการกำจัดระบอบทักษิณ แต่เราให้สัมภาษณ์ขัดแย้งกันเองในที่สาธารณะ ก็ไม่ต่างกับการส่งธนูให้ศัตรูนำเอามายิงปักอกพวกเรากันเอง เพราะฝ่ายตรงกันข้ามจะใช้ข้อความที่เราขัดแย้งกันเองนั่นแหละมาต่อสู้กับเรา

ช่วยกันนะคะก่อนที่ประเทศชาติจะพินาศ

#2 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:02

รัถบาน
อยู่ใต้บงการของไอ้หนีคุก
ทำไมศาลไม่รับฟ้อง

#3 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:28

เห็นด้วย :D

#4 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:31

เห็นด้วยครับ :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#5 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:40

เห็นด้วยมากๆฮะ

#6 คุณฉงน

คุณฉงน

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:49

เห็นด้วยทึ่สุด..
"ผู้เล่นต้องรู้คุณค่าของหมาก เพราะหมากทุกตัวมี คุณค่า ต้องใช้ให้เป็นประโยชน์จริง การเดินผิดพลาด เพียงส่วนน้อย อาจทำให้เกิดความผิดหวัง พ่ายแพ้ อย่างง่ายดาย". หมากรุกไทย

#7 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:07

เห็นด้วย จัดไป

แต่ก็ควรจะบอกสาวกแมลงสาปให้สงบปากสงบคำบ้าง

แค่คนอื่นเขาเห็นต่างจากแกนนำนิดหน่อย แมงจะผลักให้เป็นควายแดงมั่ง สาวกลิ้มมั่ง

เห็นแล้วอนาถใจ ทำแบบนี้คงได้แนวร่วมเพิ่มหรอกนะ

มาถึงข้อเสนอมั่ง

ในกรณีที่รัฐบาลดื้อดึงจะเอา พรบ นิรโทษผ่านให้ได้โดยไม่ยอมฟังเสียงคิดค้านเลย

ถ้ามันทำแบบนั้น ไม่มีประโยชน์ที่จะใช้หลักการสันติต่อไป

ทำผิดแล้วล้างผิดได้ เท่ากับว่าศาลโดนทำลายแล้ว

เหลือทางเดียวที่จะรักษานิติรัฐไว้ได้คือต้องรบกันเท่านั้น

จัดตั้งกองกำลังติดอาวุธรบแตกหักไปเลย นี่คือข้อเสนอทางออกให้

#8 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:11

สุดยอด.......ฝากไปถึงพวก ไอ้แป๊ะลิ้มด้วย ว่ามือไม่พาย อย่าเอาตีนราน้ำ....

#9 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:11

เห็นด้วย อยากกดไลค์ให้พันครั้ง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#10 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:26

อารยะขัดขืนที่ทำผมว่ามันได้ผลในเรื่องจิตสำนึก  และการกระจ่ายข่าว

การชะลอการเสียภาษี  ที่ทำให้คนที่ไม่เห็นด้วยออกมาโต้ว่าผิดกฎหมายอย่างนั้นอย่างนี้  แต่พอพูดถีงการเลี่ยงภาษีของทักษิน ก็เงียบ  ผมว่าชัดเจนมากเรื่องนี้

การประกาศให้หยุดงาน 3 วัน เป็นเรื่องเม่ากันในแต่ละบริษัทและมหาวิทยาลัยเป็นอย่างมาก น่าจะเป็นการแพร่ข่าว การประท้วงอย่างหนึ่ง ทำให้การประท้วงเป็นเรื่องพูดคุย  (talk of the town)

การเป่านกหวีด ก็สีสรร  ขำๆ แต่ได้หน้าข่าวหน้า1 และทีวี

ส่วนกลุ่นคนวิจารย์  ส่วนใหญ่ก็พวกเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อกันทั้งนั้นละครับ  พวกเซียนหลังเกมณ์ เก่งและรู้ทุกเรื่องของคนอื่น พวกนี้ไม่มีทางเป็นเสธ เพราะเอาสิ่งที่ศัตรทำ  มาตำหนิ แต่ไม่ป้องกันหรือคิดไม่รอบครอบ

ทุกกลยุทธของศัตรู ล้วนมีจุดประสงค์และเป้าหมาย

ซุนวูไม่ได้กล่าวไว้  ผมพูดเอง

Edited by Hilton(ปาล์มาลี), 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:29.

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#11 stand with a fist

stand with a fist

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:28

เห็นด้วย

อ.เสรีจริงใจดีนะ

#12 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:25

ในการต่อสู้ต้องมีจุดมุ่งหมายเพียงหนึ่งเดียว

เพื่อหนทางแห่งชัยชนะ

อาจมีบ้างที่พลั้งไป ก็แนะนำเหมือนที่อาจารย์ว่า

ก็ไม่เสียหาย

ไม่ใช่คอยกระแหนอยู่รำ่ำไป

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#13 anntracite

anntracite

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:04

เห็นด้วยมากๆ ตอนนี้เราต้องรวมใจเป็นหนึ่ง มีข้อเสนออะไรก็บอกแกนนำ

ระบอบนี้มันอยู่มานาน 10 ปี เราจะใช้เวลา 2 อาทิตย์ด้วยมวลชนเท่านี้ มันไม่ล้มหรอก

มวลชนต้องมากกว่านี้ และเราต้องให้เวลาสำหรับคนที่ยังไม่เห็นด้วย ให้เห็นด้วยกับเรา

แต่ตอนนี้เห็นคนออกมาขนาดนี้ทั้งประเทศ และกล้าแสดงการต่อต้าน เป็นสัญญาณที่ดีสำหรับประเทศไทยและคนไทยนะ :wub:

เมื่อเช้าอ่านข้อความที่มีคนวิจารณ์ ปชป ว่าก็ทำได้แค่นี้แหละ ไม่เคยทำอะไรสำเร็จ แล้วหงุดหงิด ไม่ให้กำลังใจกันเลย :angry:

#14 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:55

เหมือนกิ่งไม้ที่มีเพียงก้านเดียวย่อมหักทิ้งง่ายดาย
แม้กิ่งไม้หากมัดไว้รวมกันย่อมหักทิ้งไม่ได้

ศัตรูแท้จริงใช่อยู่ที่ไหน
แฝงตัวอยู่ในหัวใจส่วนลึกของเราทั้งนั้น
แก่งแย่งแล้วคอยจะแตกแยกกัน
คล้ายเราปล่อยให้พวกมารเข้ามาเพ่นพ่านในใจ

...อ้างอิง http://sz4m.com/t4236

:) 

#15 Colourblind

Colourblind

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:55

ผมก็คิดแบบนี้ครับ มาช่วยกันก่อนโดยเฉพาะ ASTV หยุดโจมตี ปชป. มาช่วยกันก่อนล้มระบอบไอ้ชาติชั่วแม้วและสาวกของมันให้ได้
ผมไม่ใช่สาวก ปชป. และก็เคยช่วยและร่วม พธม.มาก่อนมาช่วยกันเถอะครับเพื่อชาติของเรา.
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์และความถูกต้อง พร้อมทุกรูปแบบและทุกเวลา

#16 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:46

ไร้ข้อโต้แย้ง

#17 บนดอยมีเม่า

บนดอยมีเม่า

น้องเก่า

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:11

ผมชอบคุณอภิสิทธิ์ แต่ผมไม่ได้ชอบคุณสุเทพสักเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ถึงกับเกลียดอะไร
เคยถามตัวเองเหมือนกันว่าทำไมถึงให้คนที่ภาพลักษณ์ไม่ค่อยดีเท่าไหร่มานำเวที

คำตอบตอนนี้น่าจะเป็น
เมืองไทยขาดคนดีที่กล้าพอ

ขอชื่นชมหัวใจสุเทพครับ
ถ้าทำให้ทุกคนเห็นว่านอกจากต้าน พรบ
ตีแผ่ระบอบชิน ให้สังคมรู้กันมากขึ้นได้ โดยไม่มีประโยชน์ทับซ้อนอื่น
คุณจะได้ใจคนกลางกลวงมากขึ้นไปอีก
เครดิตน่าจะสำคัญกว่ากำไรระยะสั้นนะครับ

ชัยชนะที่เด็ดขาด ยังไงก็อยู่ที่สนามเลือกตั้งครับ
เรื่องล้มรัฐบาลโดยม๊อบ สถานการณ์ยังไม่ไปถึงขั้นนั้น
ส่วนประเด็นเรียกแขก ไม่ต้องห่วงหรอกครับ
รัฐบาลเขาขยันเติมฟืนอยู่แล้ว

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 03:42

เขียนดีมากๆ

แต่...ใช่อาจารย์เขียนเหรอครับ  เห็นมี "คะ" อยู่หลายที่เลย

ปกติอาจารย์จะไม่ลงท้ายว่าคะ ค่ะ เลยสักครั้งนิ

ปล. ตอนนี้ที่ออกมาคัดค้านไม่เห็นด้วยกับแนวทาง มีใครบ้างครับ

ผมไม่ได้ตามเลยครับ

gladiator 1.jpg

#19 Ballbk

Ballbk

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 06:49

เรื่องจริงทุกข้อ

แต่จะเอาเข้าสมองควายแดง มันยากอยู่

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#20 ant

ant

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 06:55

สนับสนุนแนวคิดครับ

ช่วยกันครับ ..ช่วยกันสร้างสรรค์ประเทศของเรา

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#21 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:08

คิดว่าพวกที่คอยตำหนิการกระทำของฝ่ายต้าน พรบ. สุดซอย นี่ส่วนใหญ่เป็นพวกกลางกลวงซะละมาก  คิดอะไรด้านเดียว คิดอะไรก็คิดเท่าที่เห็นเท่านั้น

#22 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:25

เขียนดีมากๆ

แต่...ใช่อาจารย์เขียนเหรอครับ  เห็นมี "คะ" อยู่หลายที่เลย

ปกติอาจารย์จะไม่ลงท้ายว่าคะ ค่ะ เลยสักครั้งนิ

ปล. ตอนนี้ที่ออกมาคัดค้านไม่เห็นด้วยกับแนวทาง มีใครบ้างครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับคุณผึ้ง เห็นคุณปิยสวัสดิ์ อัมระนันท์แชร์มาในเฟสน่ะครับ เลยแชร์ต่อ

#23 บาดทะยัก

บาดทะยัก

น้องเก่า

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:49

เขียนดีมากๆ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับคุณผึ้ง เห็นคุณปิยสวัสดิ์ อัมระนันท์แชร์มาในเฟสน่ะครับ เลยแชร์ต่อ

จริงจ้าาา

https://www.facebook...625476024157541

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน