Jump to content

- - - - -

ชื่อรายการสินค้า อุปโภคบริโภคในเครือข่ายทักษิณ

• Please log in to reply
133 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:54

ปตท.และบริษัทในเครือ

นี่ก็มั่วอีก ปตท และ บริษัท ในเครือถื่อหุ้นใหญ่โดยรัฐ
http://www.gotoknow.org/posts/186423

1 นาที 17 วินาที กับการขายหุ้น ปตท. (ทำให้น้ำมันราคาแพง) ภาค 1

เข้าไปอ่านเอาเองนะ
ว่าแต่เกินสามบรรทัด จะไหวหรา  :D  :lol:  :lol:

เห็นในวงเล็บ(ทำให้ราคาน้ำมันแพง) ผมยอมอ่านแค่ 3 บรรทัด ดีกว่า

ปล. ผมเข้าใจที่หลายคนไม่ชอบ ปตท ที่ผมอยากจะอธิบายคือ ว่า ปตทและเครือ การบริหารอยู่ที่นโยบายรัฐ โดยกระทรวงพลังงาน

เอาย่อหน้าแรกมาให้อ่าน...

บทเรียนที่เจ็บแล้วต้องจำ: 1 นาที 17 วินาที คนไทยกับหุ้น ปตท.  เมื่อ 2544 ปีก่อนการปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย(ปตท.)เป็นรัฐวิสาหกิจที่ถูกแปลงสภาพ เป็นบริษัท ปตท. จำกัด(มหาชน) ด้วยการกระจายหุ้นเข้าตลาดหลักทรัพย์แต่จากการตรวจสอบการกระจายหุ้น ปตท.ในครั้งนั้นของสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์(กลต.) พบว่ามีนักการเมืองและญาติสนิทของนายสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม (ในสมัยนั้นปัจจุบันดำรงตำแหน่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม)
ได้รับการจัดสรรหุ้นมากที่สุด

อย่างน้อย ในหุ้นของ ปตท. ก็หนึ่งคนละที่สนับสนุนเฮี ยเหลี่ยม     ต่อให้ที่เหลือ 99.99 % เป็นของรัฐก็ตาม

ถึงแม้ การบริหารอยู่ที่นโยบายรัฐ โดยกระทรวงพลังงาน จะจริงหรือไม่ก็ตาม แต่กำไรส่วนหนึ่งก็ต้องจ่ายให้ นักการเมืองและญาติสนิทของนายสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ

แล้วผมจะอุดหนุน ปตท.ทำห่ านไรครับ

#52 best

best

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:57

ปตท.กลัวตายห่านเลย 555

Edited by best, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:58.

#53 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:03

ปตท.ไม่ใช่พ่ อ

best ก็ไม่ต้องดิ้นมากนะ รู้ว่านายเจ็บ

#54 best

best

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:08

ใครเจ็บกันแน่ พอไอ้เทือกประกาศยกระดับออกมา สาวกเงิบเป็นแถว  5555

#55 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:16

ใครเจ็บกันแน่ พอไอ้เทือกประกาศยกระดับออกมา สาวกเงิบเป็นแถว  5555

คนที่มีสมอง บอยคอดไอ้พวกควา ยแดงมานานแล้ว ทำไมต้องไปเงิบกับเทพเทือกด้วยวุ้ย

ไปแดร กหญ้าแล้วก็นอน ซะ

:lol:  :lol:  :lol:

#56 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:22

อันดับแรก ที่คิดว่าทุกคนทำได้อยากให้ลองที่ปตท.ครับ 

ผมเชื่อว่านี่เป็นกล่องดวงใจของระบอบทักษิณ

หากการบอยคอตนี้ทำกันได้จริงๆรัฐบาลนี้ดิ้นแน่นอนครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#57 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:24

อันดับแรก น่าจะเป็นสินค้าหรือบริการของตระกูลมันโดยตรง
อันดับต่อมา ก็เป็นกลุ่มที่สนับสนุนเครือข่ายทักษิณและเสื้อแดง
ต่อมา ก็ค่อยเป็นกลุ่มที่เครือชินวัตรมีหุ้นอยู่
ผมว่า อันดับสามนี่ ยังไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ เพราะเป็นแค่ผู้ถือหุ้น (ที่อาจไม่ใหญ่มากนัก)

กรณีตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์ขายหุ้นกลุ่มบริษัทชินคอร์ป
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

กรณีตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์ขายหุ้นกลุ่มบริษัทชินคอร์ป ในวันที่ 23 มกราคม .. 2549 ระหว่างการดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีสมัยที่สองของ ... ทักษิณ ชินวัตร ตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์ ได้ขายหุ้นที่ครอบครองอยู่ทั้งหมดในกลุ่มบริษัท ชินคอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) (ชินคอร์ป) ให้แก่บริษัทเทมาเส็ก โฮลดิ้งส์ (พีทีอี) จำกัด (เทมาเส็ก) หรือ กองทุนเพื่อการลงทุนของรัฐบาลสิงคโปร์ ผ่านบริษัท ซีดาร์ โฮลดิ้งส์ จำนวน 1,487,740,000 หุ้น (49.595% ของจำนวนหุ้นทั้งหมด) มูลค่าหุ้นละ 49.25 บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 73,271,200,910 บาท ซึ่งเป็นการขายหุ้นที่มีมูลค่าสูงที่สุดในประเทศไทย ผ่านตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ทำให้เกิดเสียงวิพากษ์วิจารณ์อย่างมากในสังคมไทย โดย ... ทักษิณ ชี้แจงว่า เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อน เหตุการณ์ครั้งนี้เป็นจุดที่ทำให้ การขับไล่ ทักษิณ ชินวัตร ให้ลาออกจากตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ขยายตัวออกไปในวงกว้าง ซึ่งนำไปสู่การยุบสภาผู้แทนราษฎรในที่สุด เมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ .. 2549

http://th.wikipedia....มบริษัทชินคอร์ป

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#58 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:25

อันดับแรก ที่คิดว่าทุกคนทำได้อยากให้ลองที่ปตท.ครับ 

ผมเชื่อว่านี่เป็นกล่องดวงใจของระบอบทักษิณ

หากการบอยคอตนี้ทำกันได้จริงๆรัฐบาลนี้ดิ้นแน่นอนครับ  :)

ทำมานานแ้ล้วค่ะ

ปั๊มปตท.มีไว้เแค่ ขรี้กะฉี่ :D

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#59 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:26

อย่าใ้ห้คนในตระกูลนั้น

มาเป็นเขย สะใภ้

ส่วนตัวผม จะไม่จีบสาว

ตระกูลนั้น และตระกูลเครือข่ายทั้งหลาย

ว้าววววววววววววววว

ปล่อยให้เหี่ยวแห้งไปตามสภาพอากาศ

เป็นมาตรการที่โหดร้าย รุนแรงมากครับ  :P

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#60 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:26

ทำมานานแ้ล้วค่ะ

ปั๊มปตท.มีไว้เแค่ ขรี้กะฉี่ :D

ขออนุญาตเน้นนะขอรับ คนไทยหัวใจเดียวกัน

#61 test

test

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:32

ไปกันใหญ่ล่ะ
ปตท รัฐเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ น่ะครับ บริหารโดยรัฐ เป็นของคนไทยทุกคนนะครับ
ถ้าคนส่วนใหญ่ที่นี่ แค่ตีโจทย์เรื่อง ปตท ไม่แตกนี่ เรื่องง่ายๆ
ผมก็คิดว่าคงล้มระบอบทักษิณไม่ได้ล่ะครับ

#62 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:33

อันดับแรก น่าจะเป็นสินค้าหรือบริการของตระกูลมันโดยตรง
อันดับต่อมา ก็เป็นกลุ่มที่สนับสนุนเครือข่ายทักษิณและเสื้อแดง
ต่อมา ก็ค่อยเป็นกลุ่มที่เครือชินวัตรมีหุ้นอยู่
ผมว่า อันดับสามนี่ ยังไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ เพราะเป็นแค่ผู้ถือหุ้น (ที่อาจไม่ใหญ่มากนัก)

กรณีตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์ขายหุ้นกลุ่มบริษัทชินคอร์ป
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

กรณีตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์ขายหุ้นกลุ่มบริษัทชินคอร์ป ในวันที่ 23 มกราคม .. 2549 ระหว่างการดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีสมัยที่สองของ ... ทักษิณ ชินวัตร ตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์ ได้ขายหุ้นที่ครอบครองอยู่ทั้งหมดในกลุ่มบริษัท ชินคอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) (ชินคอร์ป) ให้แก่บริษัทเทมาเส็ก โฮลดิ้งส์ (พีทีอี) จำกัด (เทมาเส็ก) หรือ กองทุนเพื่อการลงทุนของรัฐบาลสิงคโปร์ ผ่านบริษัท ซีดาร์ โฮลดิ้งส์ จำนวน 1,487,740,000 หุ้น (49.595% ของจำนวนหุ้นทั้งหมด) มูลค่าหุ้นละ 49.25 บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 73,271,200,910 บาท ซึ่งเป็นการขายหุ้นที่มีมูลค่าสูงที่สุดในประเทศไทย ผ่านตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ทำให้เกิดเสียงวิพากษ์วิจารณ์อย่างมากในสังคมไทย โดย ... ทักษิณ ชี้แจงว่า เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อน เหตุการณ์ครั้งนี้เป็นจุดที่ทำให้ การขับไล่ ทักษิณ ชินวัตร ให้ลาออกจากตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ขยายตัวออกไปในวงกว้าง ซึ่งนำไปสู่การยุบสภาผู้แทนราษฎรในที่สุด เมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ .. 2549

http://th.wikipedia....มบริษัทชินคอร์ป

^_^ มีบทความจากคุณกอร์ปศักดฺืตั้งข้อสังเกตเรื่องการถือหุ้นชิน ของกลุ่มเทมาเส็ก น่าสนใจครับ...

http://www.korbsak.c...ุปเปอร์-นอมินี/

ซุปเปอร์…นอมินี

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#63 tonythebest

tonythebest

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:36

ตระกูลชิน 4 กลุ่ม

นักวิเคราะห์อาวุโสกล่าวว่า หากจะแบ่งหุ้นในกลุ่มตระกูลชินวัตรสามารถแบ่งได้เป็น 4 ส่วน คือ กลุ่มเดิมที่ทักษิณเคยบริหารประกอบด้วยบริษัท ชิน คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) หรือINTUCH ในปัจจุบัน ซึ่งเป็นบริษัทโฮลดิ้งมีรายได้หลักจากการถือหุ้นบริษัทลูกที่โดดเด่นมากคือบริษัท แอดวานซ์ อินโฟร์ เซอร์วิส จำกัด (มหาชน) หรือ ADVANC และบริษัท ไทยคม จำกัด (มหาชน) หรือ THCOM ซึ่งเริ่มพลิกสถานการณ์กลับมามีกำไร ส่วนบริษัท ซีเอส ล็อกซอินโฟ จำกัด (มหาชน) หรือ CSL ยังไม่โดดเด่นนัก ขณะที่บริษัท ไอทีวี จำกัด (มหาชน) หรือ ITV นั้นถูกแปรสภาพเป็นทีวีสาธารณะ

กลุ่มที่ 2 คือหุ้นในกลุ่มน้องสาว เยาวภา วงศ์สวัสดิ์ ที่มีทั้งบริษัท เอ็ม ลิ้งค์ เอเชีย คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) หรือ MLINK ที่เพิ่งถูกขึ้นเครื่องหมายพักการซื้อขายไปในกลางเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา จากที่เคยเกี่ยวข้องอย่างบริษัท วินโคสท์ อินดัสเทรียล พาร์ค จำกัด (มหาชน) หรือ WIN ที่มีการเปลี่ยนมือกันไปมา ส่วนหุ้นบริษัทก่อสร้างอย่างบริษัท แอสคอน คอนสตรัคชั่น จำกัด (มหาชน) หรือ ASCON ถูกเพิกถอนออกจากตลาดหลักทรัพย์ ซึ่งในกลุ่มนี้สถานะของบริษัทใหญ่อย่าง MLINK อยู่ในสถานะขาดทุนและเตรียมที่จะขายกิจการอย่างพอร์ทัลเน็ตออกไป

กลุ่มที่ 3 คือหุ้นบริษัท เอสซี แอสเสท คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) หรือ SC ที่ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นั่งเป็นประธานเจ้าหน้าที่บริหารนี้ก่อนที่จะเข้ามาสู่วงการเมือง ซึ่งการโดดลงสนามทางการเมืองไม่กี่วันเธอก็ก้าวขึ้นนั่งตำแหน่งนายกรัฐมนตรีหญิงคนแรกของประเทศ สถานะของ SC ดีวันดีคืน คาดหมายกันว่ากำไรในปีนี้น่าจะสูงที่สุด อันเนื่องมาจากโครงการคอนโด 3 แห่งได้มีการโอนกันในช่วงไตรมาส 4 ของปี 2555

กลุ่มที่ 4 คือบริษัทก่อสร้างอย่างบริษัท พีเออี (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) หรือ PAE หุ้นมหัศจรรย์ ที่มีการเปลี่ยนตัวผู้ถือหุ้นใหญ่ เป็นเด็กหนุ่มที่เข้ามาบริหารจัดการบริษัทแห่งนี้เอง รัชพล วงศ์นภาจันทร์ ลูกชายของ วีระชัย วงศ์นภาจันทร์ กับเยาวเรศ ชินวัตร คือหลานของ 3 นายกรัฐมนตรีของครอบครัวชินวัตร เข้ามาถือหุ้นในวันที่ 23 พฤศจิกายนและไล่เก็บจนถือครองหุ้นได้ 11.34% พร้อมกับเสกราคาหุ้นจากระดับที่ต่ำกว่า 1 บาทให้ขึ้นมาเกือบแตะระดับ 3 บาทได้ในระยะเวลาไม่นาน

3 กลุ่มหลังนี่ น่าจะยังไม่ขายนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#64 tonythebest

tonythebest

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:42

แล้วเทมาเส็กจะได้อะไรล่ะครับ จากการเป็นนอร์มินีให้ชิน

#65 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:42

เครือเนสท์เล่ย์ทั้งหมด

มหากิจศิริ เป็นหุ้นส่วนโรงงานผลิตกาแฟสำเร็จรูป 50% ไม่ใช่เจ้าของผลิตภัณฑ์ในเครือเนสท์เล่ครับ  

ก่อนลงชื่อผลิตภัณฑ์อยากให้พวกเราช่วยกันตรวจสอบก่อนนะครับ ไม่อยากให้เรามีส่วนทำร้ายธุรกิจที่ไม่เกี่ยวข้องครับ

#66 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:47

หยิกเล็บก็เจ็บเนื้อครับ 

ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน)

1.กระทรวงการคลัง 51.11%

2. กองทุนรวม วายุภักษ์หนึ่ง โดย บลจ.เอ็มเอฟซี จำกัด (มหาชน) 7.63%

3. กองทุนรวม วายุภักษ์หนึ่ง โดย บลจ.กรุงไทย จำกัด (มหาชน) 7.63%

#67 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:49

มหากิจศิริ เป็นหุ้นส่วนโรงงานผลิตกาแฟสำเร็จรูป 50% ไม่ใช่เจ้าของผลิตภัณฑ์ในเครือเนสท์เล่ครับ  

ก่อนลงชื่อผลิตภัณฑ์อยากให้พวกเราช่วยกันตรวจสอบก่อนนะครับ ไม่อยากให้เรามีส่วนทำร้ายธุรกิจที่ไม่เกี่ยวข้องครับ

เห็นด้วยครับ ผมสังเกตุว่ามีการอ้างอิงข้อมูลจากที่นี่ไปใช้ในหลายๆเพจ ถ้าเราสามารถทำให้ข้อมูลถูกต้องมากที่สุดน่าจะเป็นผลดีนะครับ  :)

#68 test

test

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:51

มันต้องแบบคุณซุ่มเงียบนี่สิ ถึงจะเรียกเป็น "เสรีไทยคุณภาพ"

#69 best

best

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:52

ไม่ทันแล้ว แชร์กันว่อนเฟซบุคไปแล้ว 555

#70 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:54

สำหรับผมเองผมทำมาได้พักใหญ่แล้วครับ   ยอมขับรถไปไกลหน่อยไม่ยอมเติม ปตท  ผมเองได้ทดลองกับตัวเอง

ผมใช้นำ้มันหอย   ซึ่งทำให้ได้รู้ว่าใช้นำ้มันหอยแล้วรถวิ่งได้ไกลกว่า  ปตท 60-80 กม ต่อ 1 ถัง  พฤติกรรมการขับขี่ของผมเหมือนเดิมครับ

แต่นำ้มันหอยวิงได้ไกลกว่า   ปตท เอาไว้เข้าไปถ่ายไปฉี่ครับ

#71 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:56

หยิกเล็บก็เจ็บเนื้อครับ 

ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน)

1.กระทรวงการคลัง 51.11%

2. กองทุนรวม วายุภักษ์หนึ่ง โดย บลจ.เอ็มเอฟซี จำกัด (มหาชน) 7.63%

3. กองทุนรวม วายุภักษ์หนึ่ง โดย บลจ.กรุงไทย จำกัด (มหาชน) 7.63%

เข้าใจครับ เพียงแต่มุมมองของผม(อาจผิดก็ได้) คือเหมือนกรณีที่คุณสุเทพแนะนำเรื่องการชลอจ่ายภาษีนะครับ รายได้รัฐฯจะหายไปช่วงหนึ่งที่เราบอยคอต

ผลกระทบกับหุ้นส่วนรายย่อย อีกประมาณ 30% เชื่อว่าน่าจะเป็นต่างชาติเพียงแต่ผมแปลกใจว่า ทำไมรัฐถึงปกป้อง ปตท.มาก เพราะรายได้เข้าประเทศมากงั้นหรือ

ผมไม่มีความรู้เรื่องหุ้นมากนัก แต่ผมคิดว่าตระกูลชินน่าจะมีหุ้นแอบแฝงอยู่ (ผิดถูกชี้แนะได้ครับ ยินดีรับฟัง)  :)

#72 test

test

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:02

สำหรับผมเองผมทำมาได้พักใหญ่แล้วครับ   ยอมขับรถไปไกลหน่อยไม่ยอมเติม ปตท  ผมเองได้ทดลองกับตัวเอง

ผมใช้นำ้มันหอย   ซึ่งทำให้ได้รู้ว่าใช้นำ้มันหอยแล้วรถวิ่งได้ไกลกว่า  ปตท 60-80 กม ต่อ 1 ถัง  พฤติกรรมการขับขี่ของผมเหมือนเดิมครับ

แต่นำ้มันหอยวิงได้ไกลกว่า   ปตท เอาไว้เข้าไปถ่ายไปฉี่ครับ

ปั้มเชลล์ เอาน้ำมันจากไหนมาขายอ่ะครับ ลองอ่านนี่ดู
http://www.shell.co....ry/country.html

#73 best

best

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:04

แล้วจะบอกว่าไม่เติม ปตท.ก็อย่าไปเติมเชลล์ บางจากหรือคาลเท็กซ์ด้วยนะครับ เพราะ ปตท.ถือหุ้นอยู่่หรือไม่ก็ซื้อน้ำมันจาก ปตท.ทั้งนั้น 

หวังดีนะเนี่ย เดี๋ยวจะเสียความตั้งใจ 555

#74 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:05

ปั้มเชลล์ เอาน้ำมันจากไหนมาขายอ่ะครับ ลองอ่านนี่ดู
http://www.shell.co....ry/country.html

ผมว่าคุณไม่เข้าใจอะไรเลยนะครับ เราบอยคอตเพื่อให้เกิดผลกระทบด้านจิตวิทยา ไม่ได้ทำให้เขาเจ๊ง เฮ้อ.......

#75 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:13

ผมเองก็ไม่รู้หรอกครับว่าหอยเอานำ้มันมาจากไหน   แต่สิ่งที่ผมได้จากนำ้มันหอยคือคุณภาพของน้ำมันครับ

ซึ่งก็น่าจะเป็นการดีสำหรับคนที่ต้องการประหยัดเงินค่านำ้มันครับ   ผมเองทุกครังที่เติมนำ้มันผมเองจะเติมตอนเช้า

และจะเติมเต็มถัง   หลังจากเติมทุกครังก็จะ RESET Trip เพื่อจับระยะทาง   เมื่อไฟเตินนำ้มันโชว์ก็จะเข้าไปเติมให้

เต็มถัง  แล้วเอาจำนวนกิโลเมตรหารด้วยจำนวนลิตรที่เติมเข้าไป   หากทำแบบนี้เราก็จะทราบอัตราสิ้นเปลืองของรถ

เรา (ไม่แน่ใจว่าวิธีนี้ถูกต้องหรือเปล่าแต่ผมใช้วิธีนี้มา 8 ปีแล้ว)  และจาการที่เติม ปตท มาหลายปีและเปลี่ยนมาเติม

นำ้มันหอยจึงทำให้รู้ว่าคุณภาพนำ้มันมันต่างกันครับ   หรือมันอาจจะเหมาะกับรถผมคันเดียวก็ได้   ไม่เชื่อลองทำดู

สิครับ  ทำให้เป็นนิสัยเราจะได้เป็นการเช็คสภาพรถของเราไปในตัว

#76 chorn

chorn

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:46

ตำรวจชอบกินนะยี่ห้อเนี๋ย

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

#77 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:49

จริงแล้วสินค้าในเครือเนสท์เล่ย์ที่จำหน่ายในไทย

มีคุณภาพห่วยมากเมือเทียบกับเนสท์เล่ย์ต่างประเทศ

ยกตัวอย่างเช่น เนสกาแฟ ช็อคโกแลต

มันขายสินค้าดูถูกคนไทยจริงๆ

ว่าไร้รสนิยมในการบริโภค

เพราะฉะนั้นคนไทยควรจะเลิกอุดหนุนมันนานแล้ว

เนสท์เล่ท์ นี่บริษัทของสวิสเซอร์แลนด์นะครับ แต่ของประยุทธ เป็นโรงงานผลิตกาแฟเท่านั้นครับ 

พูดง่ายๆ คือ เนสท์เล่ท์จ้างโรงงานของประยุทธผลิตกาแฟให้ แล้วไปติดตราคอฟฟี่เมตของเนสเล่ห์ขายครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#78 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:18

แล้วเทมาเส็กจะได้อะไรล่ะครับ จากการเป็นนอร์มินีให้ชิน

^_^ ผมคงฟันธงไม่ได้ว่าระหว่างเทมาเส็ก กับ ชิน มีเบื้องหลังอะไรหรือไม่ แต่สิ่งที่ เทมาเส็กได้ตลอดมามีมูลค่ามหาศาลครับ (ขออนุญาตแปะแค่ Link ครับแต่ละบทความค่อนข้างยาวครับ)

http://www.bangkokbi...7.2หมื่นล..html

8 ปีเทมาเส็กถือหุ้นชินฯฟันกำไรปันผล7.2หมื่นล.

http://www.naewna.com/politic/37236

กอร์ปศักดิ์ ย้อนรอยเล่ห์เหลี่ยม แม้ว หลัง ซีดาร์ ทยอยขายหุ้นฟันกำไรหลายพันล้าน

http://www.naewna.com/politic/37236

ส่วนเรื่องที่ว่าเป็นนอมินีก็เป็นการตั้งข้อสงสัย เพราะบริษัทที่เกี่ยวข้องนั้นส่วนมากจดทะเบียนต่างประเทศคงตรวจสอบได้ยากครับ

http://www.korbsak.c...ค้ารายใหญ่-เทม/

ใครคือลูกค้ารายใหญ่ เทมาเส็ก หรือ ทักษิณ

http://www.oknation....7/07/24/entry-1

แฉ“แม้ว”ฮั้วเทมาเส็ก-ฟอกเงินผ่านดีลชินฯ

http://www.onopen.co...l/10-03-12/5296

ซุกหุ้น 301: เคล็ดวิชาขั้นสูงจากคดียึดทรัพย์ พ.ต.ท. ทักษิณ ชินวัตร

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#79 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:25

นักกอล์ฟอย่าไปใช้บริการสนามโบนันซ่า เขาใหญ่ แหล่งระดมพลควายแดง

สนามเลควูด บางนา ตราด  จำได้ที่นี่มีต้นไม้(อะไรไม่รู้) ปักป้ายว่าปลูกโดยไอ่เหลี่ยมด้วย ใครหลวมตัวไปฝากเยี่ยวรดเลย แต่อยู่กลางแจ้งนะ :P

#80 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:38

ปตท.และบริษัทในเครือ

นี่ก็มั่วอีก ปตท และ บริษัท ในเครือถื่อหุ้นใหญ่โดยรัฐ
http://www.gotoknow.org/posts/186423

1 นาที 17 วินาที กับการขายหุ้น ปตท. (ทำให้น้ำมันราคาแพง) ภาค 1

เข้าไปอ่านเอาเองนะ
ว่าแต่เกินสามบรรทัด จะไหวหรา  :D  :lol:  :lol:

เห็นในวงเล็บ(ทำให้ราคาน้ำมันแพง) ผมยอมอ่านแค่ 3 บรรทัด ดีกว่า

ปล. ผมเข้าใจที่หลายคนไม่ชอบ ปตท ที่ผมอยากจะอธิบายคือ ว่า ปตทและเครือ การบริหารอยู่ที่นโยบายรัฐ โดยกระทรวงพลังงาน

ผมมั่นใจนะ ว่าไอ้แม้วถือหุ้นอยู่ใน ปตท จำนวนมาก และขี้ข้ามันก็เป็นผู้บริหารบอร์ด ปตท หลายคนทีเดียว 

#81 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:41

ไม่เป็นไรมั๊ง ถ้าเลิกซื้อ ปตท แล้วใช้เชลล์แทน ก็เหมือนเราเห็น วินมอไซด์นี้ แม่ค้าขายผัก เปิดทีวีช่องแดงดู เราก็ไม่ซื้อ ไม่ขึ้น ไปซื้อจากแม่ค้าคนอื่นที่เป็นแดง แต่ไม่เปิดตัว ให้มันแอ๊บแดงไป แต่มันเปิดตัวเมื่อไหร่ ก็ไม่ซื้อให้มันรู้ว่า ตูไม่สนับสนุนคนเป็นแดง 

#82 test

test

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:58

จบ เรื่อง ปตท เถอะครับ เอาสินค้าตัวใหม่ดีกว่า เอาแบบเน้นๆ เฉพาะเจาะจงหน่อย
ถ้าแบน ปตท เดี๋ยวได้ไปอยู่ป่ากันหมด ลูกค้ารายใหญ่ ปตท คือ กฟผ น่ะ

#83 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:27

จริงแล้วสินค้าในเครือเนสท์เล่ย์ที่จำหน่ายในไทย

มีคุณภาพห่วยมากเมือเทียบกับเนสท์เล่ย์ต่างประเทศ

ยกตัวอย่างเช่น เนสกาแฟ ช็อคโกแลต

เพราะฉะนั้นคนไทยควรจะเลิกอุดหนุนมันนานแล้ว

เข้ามายืนยัน เป็นคอกาแฟ เนสกาแฟเมืองไทยอุ-บาทว์มาก เวลามาเมืองไทยต้องซื้อมา ไม่กินเนสกาแฟของประยุทธ มหากิจศิริ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#84 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:40

ห้างอิมพีเรียล ห้างโลว์คลาสแอร์ไม่เย็น

ห้างนี้อยู่ใกล้บ้าน แต่อยู่ลาดพร้าวมา 26ปีเคยเอาเท้าไปเหยียบ 1ครั้งก่อนมีเสื้อแดง

ห้างฯนี้ยังอยู่ได้คงเพราะมีบิ๊กซี ไม่งั้นเข้าไปผีหรอกไม่รู้ด้วย

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#85 james360

james360

น้องใหม่

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:36

AIS ถึง แม้สิงคโปร์จะซื้อไปหรือไม่ก็ตาม ก็จะเลิกใช้อยู่ดี ให้เจ๊งไปเลยยิ่งดี 

คนซื้อไปจะได้รู้ว่า ไม่น่าทำธุรกิจกับทักษิณเลย

#86 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 03:14

ก็อยากให้ใช้วิจารณญาณกันให้ดีๆครับ เดินสายกลางให้พอดี ดีที่สุด

อย่าสุดโต่งเกินไปครับ ก็ต้องดูความจำเป็นด้วย บาอย่างที่ยังต้องใช้ก็ไม่ต้องแบนก็ได้

แต่บางอย่างมันน่าจะแบนกันตั้งนานแล้ว เช่น มติชิน สรย้วย ธรรมกึ๋ยจานบิน

#87 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 03:36

พรุ่งนี้เป้าหมายแรกยกเลิกเบอร์มือถือ ต่อไปเลิกกินกาแฟน้ำดื่มจากตระกูลเลว !!!!!

อย่าเพิ่งยกเลิก AIS. TRUE  .. ทำได้ ๒ มา่ตรการดังนี้

๑. งดจ่ายค่ายริการ  หรือ

๒. เปิดเบอร์ใหม่ของ DTAC  ส่วนเบอร์เดิมใช้รับสายเข้าอย่างเดียว  งดโทรออก

...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#88 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 04:03

Mlink ของครอบครัวนางเยาวภา วงศ์สวัสดิ์

http://www.mlink.co....em/Product.aspx

http://www.set.or.th...e=th&country=TH

...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#89 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:05

แบบผม ถ้าลูกค้าเชิญไปอบรม และ เป็นสายการบินแอร์เอเชีย ผมจะยกเลิก ถ้าไม่เปลี่ยนให้ผมๆจะไม่ไปอบรมให้

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#90 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:47

เอาเท่าที่ตัวผมทำ คือ

ข่าวสด และ มติชน

สรยุทธ์

ร้านค้าทุกร้านที่เห็นว่าเป็นเสื้อแดง

ปั๊ม ปตท. นี่เลิกใช้เพราะไม่เกี่ยวกับใครถือหุ้น แต่เพราะมันไปลงโฆษณาใน หนังสือเสื้อแดง ทั้งๆที่หนังสือนั้นยอดขายไม่ดีเลย เห็นได้ชัดว่าทุจริตเชิงนโยบาย

ตอนนี้เพิ่ม อิชิตัน ให้อีก

AIS นี่เลิกใช้ลำบากเพราะแถวบ้าน Dtac สัญญาณไม่ดี แต่พยายามแก้โดยมี dtac อีกเครื่องเอาไว้โทร 

กรณี อิชิตันนี่ ถ้าทุกคนร่วมใจกันจะเห็นผลได้เร็วสุดครับ เพราะเพิ่งเกิดสดๆร้อนๆ มันจะเป็นข่าวได้ง่าย อย่างน้อยก็ทำให้เขาต้องออกแคมเปญลดราคามากู้ยอดขาย(ซึ่งน่าจะกู้ได้)ซึ่งทำให้กำไรน้อยลงก็ยังดีครับ

#91 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:15

โออิชิ เป็นของเสี่ยเจริญ ไทยเบฟ แล้วนะคะ

Now!  Restart Thailand  

#92 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:57

เหมือนแดงบอกว่าจะถอนเงินจากธนาคารเพ่ือให้เจ๊ง
ไม่ได้ผลหรอก

ปล. ปกติไม่กินร้านแดงอยู่แล้ว ไม่อุดหนุน

#93 juemmy

juemmy

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:02

แก้ไขข้อมูลแล้ว..

น้อมรับในคำติติงด้วยความเต็มใจค่ะ :)

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#94 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:02

หวังว่าบางจากคงไม่อยู่ในเครือข่าย

ไม่อยากเปลี่ยนที่เติมแล้ว

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#95 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:07

ปตท.เป็นของรัฐ (ที่ประชาชนไม่มีสิทธิ์เอี่ยว เพราะเห็นควายแดงชอบอ้างว่าเป็นบริษัทมหาชน) แต่บริหารงานโดยขี้ข่้าทักษิณ (ที่ทักษิณสั่งชี้นิ้วได้)  <_< 

Edited by อาตี๋, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:15.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#96 juemmy

juemmy

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:19

เข้ามายืนยัน เป็นคอกาแฟ เนสกาแฟเมืองไทยอุ-บาทว์มาก เวลามาเมืองไทยต้องซื้อมา ไม่กินเนสกาแฟของประยุทธ มหากิจศิริ

เป็นคนไม่ดื่มกาแฟค่ะแต่สามีเป็นคอกาแฟ

เริ่มจากการได้กลิ่นเนสกาแฟในไทยจะมีกลิ่นเปรี้ยว

แต่เนสของตปท.จะมีกลิ่นหอมมาก

ไม่ว่าจะเป็นของที่ผลิตในประเทศใด

เช่นเกาหลี เยอรมัน ผรั่งเศส

เรื่องรสชาติคงไม่ต้องบรรยายแล้วค่ะ

ปล.กาแฟของ jacops อร่อยและหอมมากค่ะ :D

#97 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:19

AIS ทักษินขายหุ้นให้เทมาเสกนานแล้ว บอกให้เอาบุญ 555 

ทักษิณไม่เป็น สส.หรือ นายก หรือ กรรมการพรรคแล้ว

บอกให้เอาบุญ :D

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#98 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:20

หวังว่าบางจากคงไม่อยู่ในเครือข่าย

ไม่อยากเปลี่ยนที่เติมแล้ว

ยังหารายชื่อผู้ถือหุ้นที่เป็นเอกชนไม่ได้

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#99 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:34

เป็นคนไม่ดื่มกาแฟค่ะแต่สามีเป็นคอกาแฟ

เริ่มจากการได้กลิ่นเนสกาแฟในไทยจะมีกลิ่นเปรี้ยว

แต่เนสของตปท.จะมีกลิ่นหอมมาก

ไม่ว่าจะเป็นของที่ผลิตในประเทศใด

เช่นเกาหลี เยอรมัน ผรั่งเศส

เรื่องรสชาติคงไม่ต้องบรรยายแล้วค่ะ

ปล.กาแฟของ jacops อร่อยและหอมมากค่ะ :D

ผมว่าน่าจะเป็นเพราะใช้กาแฟคนละที่หรือเปล่า รู้สึกว่าเนสท์เล่ไทยจะใช้กาแฟที่ปลูกทางแถบภาคเหนือของไทย

ผมเคยกินของเขาช่อง เคยออกทีวีบอกใช้กาแฟทางเหนือร้อยเปอร์เซนต์ เป็นของคนไทย มีกลิ่นเปรี้ยวมาก

ส่วนใหญ่แบรด์กาแฟต่างประเทศที่มาตั้งโรงงานผลิตในไทย มักจะใส่กาแฟของไทยผสมด้วย 

#100 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:20

ของสิงห์ทอง บัวชุมครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน