Jump to content

- - - - -

Lesser Evil ???

• Please log in to reply
93 replies to this topic

#1 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:13

อีดิตแม่มเบยยยย

ไม่ได้เขียนเองครับ

เห็นเพื่อนพี่คนสนิทรอบตัวที่ไม่ค่อยสนใจการเมืองแปะบนเฟซบุค
เลยเอามาให้ดู

Poonsub Leenanurak รักในหลวง

สาส์นถึง ปชป. จากคนที่ไม่เคยเลือกคุณ

ก่อนอื่น ขอท้าวความจากความทรงจำของคนอายุ 30 กว่าปีของผม
ว่าตั้งแต่ผมสนใจการเมือง
ผมเห็นว่าทุกครั้งที่คุณชนะ และได้จัดตั้งรัฐบาล
ล้วนแต่เกิดจากการที่พรรคคู่แข่ง ออกลายโกงกิน/ทำความเสียหายให้ประเทศชาติ อย่างรุนแรง
จนเกิดวิกฤติการเมือง แล้วคุณก็เป็นพรรคใหญ่ตัวเลือกเพียงตัวเดียวที่จะมาเป็นรัฐบาลต่อได้
พอคุณได้เป็นรัฐบาล คุณก็ บริหารไม่ได้เรื่อง แถมมีโกงกินแบบประปราย
มันก็ทำให้ประชาชนไม่มีทางเลือก ต้องไปเลือก พรรคคู่แข่ง ไม่ว่าจะเป็นพรรคเก่า หรือ พรรคเปิดใหม่
แล้ววัฎจักรเดิมก็เกิดขึ้นอีก เมื่อพรรคการเมืองคู่แข่งชนะเลือกตั้ง

ลองไล่ดูนะครับ
ตั้งแต่ น้าชาติ ถูกปฏิวัติ เพราะบุฟเฟ่ต์คาบิเนต
เกิดพฤษภาทมิฬ เลือกตั้งใหม่ แล้วชนะจนได้ชวน1
คุณบริหารได้ห่วยแบบ "ยังไม่ได้รับรายงาน" แล้วมาตายกับ Evil เรื่อง สปก.
คนต้องหันไปเลือกบรรหาร ต่อกับ ชวลิต
พอเกิดต้มยำกุ้ง คุณก็ใช้กระบวนท่างูเห่าจนได้ เป็นรัฐบาล ชวน2 แบบไม่สวยงาม
แล้ว มาบริหารแบบห่วยๆ แบบขายทรัพย์สินประเทศให้ฝรั่งหมด
จนทำให้ ทักษิณได้แจ้งเกิดขึ้นมา
แม้แต่รอบที่ มาร์คได้เป็นรัฐบาล คุณก็ใช้กระบวนท่างูเห่า2
แล้วมาบริหารแบบปล่อยให้ กินกันแบบมูมมาม
(อย่ามาอ้างว่า ต้องเกรงใจพรรคร่วมรัฐบาล
ถ้าถีบกระเด็นกันจริงๆ ต่อให้เสียงไม่พอจนต้องยุบสภา
ผมเชื่อว่าคุณจะได้คะแนนมากกว่าเดิม อย่างน้อยก็ผมละ 1 เสียง)

จะเห็นว่า ไม่เคยมีครั้งไหนเลย
ที่คุณได้รับเลือกตั้งเพราะ "ปชป. จะนำพาประเทศไทยให้เจริญได้" เลย

ทำไมถึงเป็นแบบนี้?
มันใช่เหรอวะ เมื่อมองกับมาตรฐาน
การทำหน้าที่เป็นพรรคการเมือง/นักการเมือง ที่ควรจะเป็นในระบอบประชาธิปไตย??

เวลาเราพูดถึงระบบประชาธิปไตย
เราจะบอกว่า เป็นระบบที่ "เลือกคนดีเข้าสภา"
แต่ในภาคปฏิบัติ เรากลับต้องมาทนเลือก
"คนที่เลวน้อยที่สุด" เข้าสภา (ประมาณว่า "ไม่เลือกเราเขามาแน่")
มันเพราะอะไร???

เห็นได้ชัดว่าปัญหาประชาธิปไตยประเทศไทยตลอด 60 ปีที่ผ่านมา คือ
"ประชาชนมีสิทธิเลือก แต่ไม่มีทางเลือก"
เพราะ ตัวเลือกแต่ละเบอร์ มัน Evil กันทั้งนั้น รวมทั้งพรรคคุณด้วย!!!

คุณต้องเลิกเล่นการเมืองที่คิดจะชนะเลือกตั้ง ด้วยการโน้มน้าวประชาชน
ให้เลือกคุณ ด้วยแนวคิด Lesser Evil ("ไม่เลือกเราเขามาแน่")ได้แล้ว

และด้วยแนวคิด Lesser Evil ยอมให้มีคนเลว(น้อยกว่า)เข้าสภา แบบนี้ไม่ใช่เหรอ
ที่ทำให้ประเทศเราสาละวันเตี้ยลง เพราะเราไม่มีคนดีในจำนวนที่เพียงพอในสภา
ที่จะนำพาประเทศไปในทางที่ดีได้!!!

จงยอมรับเถอะ
ว่าคุณเองก็เป็นส่วนหนึ่งที่สร้างวิกฤติประเทศนี้ขึ้นมา
เพราะคุณมันห่วย
ทักษิณ จึงมีโอกาสได้เกิดด้วยคะแนนท่วมท้น!!

การที่มีม๊อบออกมาต้าน พรบ.นิรโทษกรรม ของ รัฐบาลนี้ อย่างท่วมท้น
ดูเหมือนว่า มันทำให้คุณกระดี้กระด้า ออกมาอย่างมีความหวังว่า
"คนเริ่มมองว่า รัฐบาลนี้มัน Greater Evil แล้ว
ถ้ารัฐบาลนี้ล้ม คนจะหันมาเลือกคุณเป็น รัฐบาล เพราะคุณเป็น Lesser Evil"
เหมือนกับ การเลือกตั้ง กทม. ครั้งล่าสุด!!!

ขอบอกว่า ฝันไปเถอะ!!!
ต่อให้ทักษิณชั่วกว่านี้อีก 5 เท่า แต่คุณยังคงเป็น Lesser Evil
ผมก็จะไม่เลือกคุณ
ผมจะกาช่องไม่เลือกใคร ไปเรื่อยๆแบบนี้แหละ

อย่ามาอ้างว่า "ถ้าไม่เลือกคุณ ชาติจะล่มจม"
เพราะถ้าเลือกคุณ "ชาติก็ล่มจมอยู่ดี แค่ยืดเวลาไปเท่านั้นแหละ"
เพราะคุณมันห่วย!!

ผมต้องการเลือก "คนดี" ไม่ใช่ "คนที่เลวน้อยกว่า"

ถ้าจะปฏิรูปพรรค
คุณต้องปฏิรูปที่ความคิด
ไม่ใช่มาสาละวนอยู่กับว่า เอาใครมาเป็น หัวหน้าพรรค กรรมการพรรค
คัดเอาคนหน้าตาดี เหมือนพระเอกนางเอกในละครหลังข่าว มาลง สส.
แต่ผลงานไม่เคยมี ไม่เคยแสดงวิสัยทัศน์ด้วยซ้ำ
แล้วก็รอคนเบื่อ/พรรคคู่แข่งเผยธาตุชั่วออกมา ก็หวังว่าจะชนะได้ในการเลือกตั้งครั้งต่อไป

ผมสงสัยว่า ระบบประเมินผลงานพรรคของคุณคือ
ใครออกมาโจมตีรัฐบาลคู่แข่งจนกลายเป็น Greater Evil ได้ถือเป็นผลงาน
แต่ไม่เคยตั้งระบบพรรคให้แสดงวิสัยทัศน์ต่อประชาชน ว่า
ถ้าไม่ทำแบบรัฐบาลนี้ พรรคคุณ จะทำแบบไหนที่มันดีกว่าโดยมีหลักวิชาการรองรับ เป็นผลงาน

ตั้งแต่สมัยจำลองแล้ว คุณออกแคมเปญ "จำลองพาคนไปตาย"
สมัยบรรหาร ก็เล่นเรื่อง สัญชาติอันไร้สาระ
สมัยทักษิณ ก็ "ไม่เลือกเราเขามาแน่" ฯลฯ
คุณหาเสียงด้วยการกระตุ้นประชาชนให้เห็นอีกฝ่ายเป็น Greater Evil มาตลอด
ถ้าเป็นคนบางกลุ่ม อาจจะมองว่า คุณเป็นแบบนี้ตั้งแต่แคมเปญ "ตะโกนในโรงหนัง" แล้วด้วยซ้ำ
บางที ที่คุณโดน แคมเปญ "ฆาตกรมือเปื้อนเลือด ปี 53"
ทั้งๆที่มีข้อบ่งชี้หลายอย่างว่าคุณไม่ได้ทำ
ก็คงเป็นผลกรรมที่คุณทำไว้นั่นแหละ ... สมน้ำหน้า!!

แบบนี้ต่อให้เปลี่ยนยกชุด 10 รอบ
พรรคคุณก็ยังเป็นแค่ "พรรคสวะ"ที่อยู่มานานในระบบประชาธิปไตยไทย
และประเทศไทยก็จะฉิบหายไปอย่างช้าๆ โดยที่คุณมีส่วนร่วมอยู่ดี
คุณปฏิเสธความรับผิดชอบไม่ได้หรอก!!

Edited by Elessar01, 16 November 2013 - 14:13.

#2 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

Posted 16 November 2013 - 10:18

vjkopkdoid vt cdh.sh -*-

ตอบ วันนี้, 10:13

สาส์นถึง ปชป. จากคนที่ไม่เคยเลือกคุณ

ก่อนอื่น ขอท้าวความจากความทรงจำของคนอายุ 30 กว่าปีของผม
ผมเห็นว่าทุกครั้งที่คุณชนะ และได้จัดตั้งรัฐบาล
ล้วนแต่เกิดจากการที่พรรคคู่แข่ง ออกลายโกงกิน/ทำความเสียหายให้ประเทศชาติ อย่างรุนแรง
จนเกิดวิกฤติการเมือง แล้วคุณก็เป็นพรรคใหญ่ตัวเลือกเพียงตัวเดียวที่จะมาเป็นรัฐบาลต่อได้
พอคุณได้เป็นรัฐบาล คุณก็ บริหารไม่ได้เรื่อง แถมมีโกงกินแบบประปราย
มันก็ทำให้ประชาชนไม่มีทางเลือก ต้องไปเลือก พรรคคู่แข่ง ไม่ว่าจะเป็นพรรคเก่า หรือ พรรคเปิดใหม่
แล้ววัฎจักรเดิมก็เกิดขึ้นอีก เมื่อพรรคการเมืองคู่แข่งชนะเลือกตั้ง

ตั้งแต่ น้าชาติ ถูกปฏิวัติ เพราะบุฟเฟ่ต์คาบิเนต
เกิดพฤษภาทมิฬ เลือกตั้งใหม่ แล้วชนะจนได้ชวน1
คุณบริหารได้ห่วยแบบ "ยังไม่ได้รับรายงาน" แล้วมาตายกับ Evil เรื่อง สปก.
คนต้องหันไปเลือกบรรหาร ต่อกับ ชวลิต
พอเกิดต้มยำกุ้ง คุณก็ใช้กระบวนท่างูเห่าจนได้ เป็นรัฐบาล ชวน2 แบบไม่สวยงาม
แล้ว มาบริหารแบบห่วยๆ แบบขายทรัพย์สินประเทศให้ฝรั่งหมด
จนทำให้ ทักษิณได้แจ้งเกิดขึ้นมา
แม้แต่รอบที่ มาร์คได้เป็นรัฐบาล คุณก็ใช้กระบวนท่างูเห่า2
แล้วมาบริหารแบบปล่อยให้ กินกันแบบมูมมาม
(อย่ามาอ้างว่า ต้องเกรงใจพรรคร่วมรัฐบาล
ถ้าถีบกระเด็นกันจริงๆ ต่อให้เสียงไม่พอจนต้องยุบสภา
ผมเชื่อว่าคุณจะได้คะแนนมากกว่าเดิม อย่างน้อยก็ผมละ 1 เสียง)

ที่คุณได้รับเลือกตั้งเพราะ "ปชป. จะนำพาประเทศไทยให้เจริญได้" เลย

มันใช่เหรอวะ เมื่อมองกับมาตรฐาน
การทำหน้าที่เป็นพรรคการเมือง/นักการเมือง ที่ควรจะเป็นในระบอบประชาธิปไตย??

เราจะบอกว่า เป็นระบบที่ "เลือกคนดีเข้าสภา"
แต่ในภาคปฏิบัติ เรากลับต้องมาทนเลือก
"คนที่เลวน้อยที่สุด" เข้าสภา (ประมาณว่า "ไม่เลือกเราเขามาแน่")

เห็นได้ชัดว่าปัญหาประชาธิปไตยประเทศไทยตลอด 60 ปีที่ผ่านมา คือ
"ประชาชนมีสิทธิเลือก แต่ไม่มีทางเลือก"
เพราะ ตัวเลือกแต่ละเบอร์ มัน Evil กันทั้งนั้น รวมทั้งพรรคคุณด้วย!!!

คุณต้องเลิกเล่นการเมืองที่คิดจะชนะเลือกตั้ง ด้วยการโน้มน้าวประชาชน
ให้เลือกคุณ ด้วยแนวคิด Lesser Evil ("ไม่เลือกเราเขามาแน่")ได้แล้ว

และด้วยแนวคิด Lesser Evil ยอมให้มีคนเลว(น้อยกว่า)เข้าสภา แบบนี้ไม่ใช่เหรอ
ที่ทำให้ประเทศเราสาละวันเตี้ยลง เพราะเราไม่มีคนดีในจำนวนที่เพียงพอในสภา
ที่จะนำพาประเทศไปในทางที่ดีได้!!!

ว่าคุณเองก็เป็นส่วนหนึ่งที่สร้างวิกฤติประเทศนี้ขึ้นมา
ทักษิณ จึงมีโอกาสได้เกิดด้วยคะแนนท่วมท้น!!

การที่มีม๊อบออกมาต้าน พรบ.นิรโทษกรรม ของ รัฐบาลนี้ อย่างท่วมท้น
ดูเหมือนว่า มันทำให้คุณกระดี้กระด้า ออกมาอย่างมีความหวังว่า
"คนเริ่มมองว่า รัฐบาลนี้มัน Greater Evil แล้ว
ถ้ารัฐบาลนี้ล้ม คนจะหันมาเลือกคุณเป็น รัฐบาล เพราะคุณเป็น Lesser Evil"
เหมือนกับ การเลือกตั้ง กทม. ครั้งล่าสุด!!!

ต่อให้ทักษิณชั่วกว่านี้อีก 5 เท่า แต่คุณยังคงเป็น Lesser Evil
ผมจะกาช่องไม่เลือกใคร ไปเรื่อยๆแบบนี้แหละ

อย่ามาอ้างว่า "ถ้าไม่เลือกคุณ ชาติจะล่มจม"
เพราะถ้าเลือกคุณ "ชาติก็ล่มจมอยู่ดี แค่ยืดเวลาไปเท่านั้นแหละ"

ผมต้องการเลือก "คนดี" ไม่ใช่ "คนที่เลวน้อยกว่า"

ไม่ใช่มาสาละวนอยู่กับว่า เอาใครมาเป็น หัวหน้าพรรค กรรมการพรรค
คัดเอาคนหน้าตาดี เหมือนพระเอกนางเอกในละครหลังข่าว มาลง สส.
แต่ผลงานไม่เคยมี ไม่เคยแสดงวิสัยทัศน์ด้วยซ้ำ
แล้วก็รอคนเบื่อ/พรรคคู่แข่งเผยธาตุชั่วออกมา ก็หวังว่าจะชนะได้ในการเลือกตั้งครั้งต่อไป

ผมสงสัยว่า ระบบประเมินผลงานพรรคของคุณคือ
ใครออกมาโจมตีรัฐบาลคู่แข่งจนกลายเป็น Greater Evil ได้ถือเป็นผลงาน
แต่ไม่เคยตั้งระบบพรรคให้แสดงวิสัยทัศน์ต่อประชาชน ว่า
ถ้าไม่ทำแบบรัฐบาลนี้ พรรคคุณ จะทำแบบไหนที่มันดีกว่าโดยมีหลักวิชาการรองรับ เป็นผลงาน

ตั้งแต่สมัยจำลองแล้ว คุณออกแคมเปญ "จำลองพาคนไปตาย"
สมัยบรรหาร ก็เล่นเรื่อง สัญชาติอันไร้สาระ
สมัยทักษิณ ก็ "ไม่เลือกเราเขามาแน่" ฯลฯ
คุณหาเสียงด้วยการกระตุ้นประชาชนให้เห็นอีกฝ่ายเป็น Greater Evil มาตลอด
ถ้าเป็นคนบางกลุ่ม อาจจะมองว่า คุณเป็นแบบนี้ตั้งแต่แคมเปญ "ตะโกนในโรงหนัง" แล้วด้วยซ้ำ
บางที ที่คุณโดน แคมเปญ "ฆาตกรมือเปื้อนเลือด ปี 53"
ทั้งๆที่มีข้อบ่งชี้หลายอย่างว่าคุณไม่ได้ทำ
ก็คงเป็นผลกรรมที่คุณทำไว้นั่นแหละ ... สมน้ำหน้า!!

แบบนี้ต่อให้เปลี่ยนยกชุด 10 รอบ
พรรคคุณก็ยังเป็นแค่ "พรรคสวะ"ที่อยู่มานานในระบบประชาธิปไตยไทย
และประเทศไทยก็จะฉิบหายไปอย่างช้าๆ โดยที่คุณมีส่วนร่วมอยู่ดี
คุณปฏิเสธความรับผิดชอบไม่ได้หรอก!!

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#3 kop16

kop16

U will never walk alone.

Posted 16 November 2013 - 10:21

ฝรั่งเศษ อาจตกบอลโลก

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#4 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 16 November 2013 - 10:22

บอกตรงๆ

ผมว่าเขาแมนกว่าแดงเลวๆหลายคนที่เริ่มต้นด้วยประโยคที่ว่า

ผมเคยเลือก ปชป หรือหวังดีเลยบอก

เขาพูดในฐานะเขา  ฐานะที่ไม่โกหกตัวเอง แม้จะมีส่วนเห็นแย้ง แต่ดีใจที่พูดตามจริงที่ตัวคิด

#5 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:22

เข้าใจว่า มีคน ปชป หรืออย่างน้อยก็สนับสนุน ปชป อยู่ในบอร์ดนี้เยอะ

ช่วงนี้เพื่อนผมที่ไม่เคยเห็นว่าแสดงความสนใจการเมืองมาก่อนก็เริ่มสนใจ

กระแสข้อมูลในเฟซบุคมันไปเร็วนะครับ

ปชป. คุณ เป็น Lesser Evil ไปแล้ว

ใครมีข้อมูลตรงไหนอยากแย้งช่วยอธิบายที 

ที่จริงผมก็เห็นข้อแย้งหลายจุดเหมือนกัน (กรณีออกกฏหมายขายทรัพย์สินประเทศอะไรนั่น - มันมีรายละเอียดเกินกว่าการสรุปแค่หนึ่งบรรทัด)

แต่ผมอธิบายไม่เก่ง ใครมีตรงไหนคิดว่ามีการเขียนคำอธิบายอะไรดีๆ

ช่วยแปะที ผมจะเอาไปอธิบายต่อ

บอกตรงๆ เหตุการณ์ช่วงนี้มีข้อดีอยู่อย่างนึง คือ คนไทยหันมาสนใจการเมืองจริงๆจังๆมากขึ้นเยอะเลย

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 16 November 2013 - 10:26

เพื่อ?

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:29

vjkopkdoid vt cdh.sh -*-

vjkopkdoid vt cdh.sh = อ่านยากนรก อะ แก้ให้

ขอบคุณครับ

Edited by Elessar01, 16 November 2013 - 10:35.

#8 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:32

เพื่อ?

มีคนใกล้ชิดรอบตัวผม อย่างน้อย สามคนที่แชร์ข้อความนี้ - และผมไม่เคยเห็นเขาเหล่านั้นจะสนใจการเมืองมาก่อน

ผมเลยคิดว่ามันเป็นโอกาสที่ดีที่จะได้อธิบายอะไรที่ถูกต้อง

ผมไม่ได้บอกว่าข้อความนี้ ผิดทั้งหมด หรือถูกทั้งหมด

ผมเองก็ได้อธิบายอะไรบางอย่างไปแล้ว ที่ผมไม่เห็นด้วย และมีความเข้าใจผิดเกิดขึ้น

และบางอย่างในข้อความผมก็เห็นด้วย เช่น จะเห็นว่า ไม่เคยมีครั้งไหนเลย ที่คุณได้รับเลือกตั้งเพราะ "ปชป. จะนำพาประเทศไทยให้เจริญได้" เลย

#9 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 16 November 2013 - 10:34

เพื่อ?

มีคนใกล้ชิดรอบตัวผม อย่างน้อย สามคนที่แชร์ข้อความนี้ - และผมไม่เคยเห็นเขาเหล่านั้นจะสนใจการเมืองมาก่อน

ผมเลยคิดว่ามันเป็นโอกาสที่ดีที่จะได้อธิบายอะไรที่ถูกต้อง

ผมไม่ได้บอกว่าข้อความนี้ ผิดทั้งหมด หรือถูกทั้งหมด

ผมเองก็ได้อธิบายอะไรบางอย่างไปแล้ว ที่ผมไม่เห็นด้วย และมีความเข้าใจผิดเกิดขึ้น

และบางอย่างในข้อความผมก็เห็นด้วย เช่น จะเห็นว่า ไม่เคยมีครั้งไหนเลย ที่คุณได้รับเลือกตั้งเพราะ "ปชป. จะนำพาประเทศไทยให้เจริญได้" เลย

ถามคำเดียวว่า แล้ว พรรคเพือควาย ตอนนี้มันทำประเทศให้เจริญไหม

ช่วยตอบที

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#10 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:36

ถามคำเดียวว่า แล้ว พรรคเพือควาย ตอนนี้มันทำประเทศให้เจริญไหม

ช่วยตอบที

ก็เป็นหนึ่งในคำแย้งที่ผมแย้งไปเหมือนกันครับ 

#11 chef de partie

chef de partie

น้องเก่า

Posted 16 November 2013 - 10:38

โดน โดน  Elessar01

#12 ฟ้าเข้ม

ฟ้าเข้ม

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:40

มันก็มีส่วนจริงในบางเรื่อง แต่บางเรื่องเช่นตอนต้มยำกุ้งนั่น ผมว่าอาจต้องไปศึกษาในรายละเอียดเพิ่มเอาเอง ถ้าอยากรู้จริง

แต่เพราะปัญหาคอรัปชั่น มันมาจากในภาคส่วนข้าราชการ ตั้งแต่ชั้นผู้น้อยจนไปถึงระดับบน จนถึงนักการเมือง จะจัดการอย่างไร

ปัญหานี้เหมือนโรคเรื้อรังในการเมืองไทย ที่ทำให้การเมืองไทยถูกคุมกำเนิด และนับวันก็ยิ่งจะฝังรากลึก รักษายากเข้าไปทุกที

จะมีวิธีการใดที่ทำได้เพื่อจัดการกับการคอรัปชั่นโกงกินนี้ให้ได้ผล นี่เป็นปัญหาที่รัฐบาลใหม่ที่เข้ามาต้องตอบโจทย์ให้ได้

งานนี้ถ้าพ้นจาก พท ผมคงเลือก ปชป เพราะตัวเลือกมีแค่นั้น ส่วนเรื่องการปฏิรูปประเทศไทย มันเป็นอุดมคติเกินไป

ลอยเกินไป ถ้าไม่บอกว่ามีวิธีอย่างไร คงจะเหมือนกับโลกสวย ในความเป็นจริงเรื่องคอรัปชั่นถ้าไม่จัดการจากรากเหง้า

ก็คงยาก คงต้องการระบบตรวจสอบที่ไม่อาจแทรกแซง และบทลงโทษที่รุนแรง จึงจะสามารถทำให้เกิดได้(มั๊ง)

ความเห็นส่วนตัวครับ

Edited by ฟ้าเข้ม, 16 November 2013 - 10:41.

#13 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:40

จะเห็นว่า ไม่เคยมีครั้งไหนเลย ที่คุณได้รับเลือกตั้งเพราะ "ปชป. จะนำพาประเทศไทยให้เจริญได้" เลย

ตรงนี้ ที่ผมบอกว่า เห็นด้วยกับประโยคนี้ ก็คือว่า

ปชป. ก็ไม่ได้ชนะการเลือกตั้ง เป็นรัฐบาลด้วยเสียงข้างมากในตอนแรก ที่คนส่วนใหญ่รู้สึกว่า "จะนำพาประเทศไทยให้เจริญได้"

ปล.ผมเลือก ปชป ในการเลือกตั้ง และรู้สึกว่า ปชป. มีบุคลากรมากพอที่จะพาประเทศไทยให้เจริญได้ครับ นี่คือส่วนเห็นแย้ง

#14 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 16 November 2013 - 10:44

ถ้าคนดีคือคนที่ทำตามสิ่งที่คุณคิด เคยถามตัวเองมั้ยว่าคุณเป็นคนดีแค่ไหน ถึงไม่มีใครดีได้เท่าคุณเลย

#15 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

Posted 16 November 2013 - 10:46

จบนะครับ

พูดตรงๆ คนอคติอย่างนี้ ไม่ว่าคุณจะเป็นเทวดามาเกิดอย่างไร เขาก็ไม่มีวันเลือกคุณอยู่ดี

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#16 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 16 November 2013 - 10:48

ช่วยตอบที

ก็เป็นหนึ่งในคำแย้งที่ผมแย้งไปเหมือนกันครับ 

ถามวัว ตอบควาย จริง ๆ

ช่วยตอบให้ตรงคำถามทีไม่ได้เหรอ

#17 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 16 November 2013 - 10:48

คงเป็นเหตุผลที่ว่า ฝักไฝ่การเมืองกระมัง ทำให้ผมจึงค่อนข้างจะรู้สึกสงสารจดหมายฉบับนี้มาก

ผมเลือกทักษิณในครั้งแรก และเป็น ครั้งเดียว แต่ด้วยเป็นคนที่ติดตามการเมืองมาตลอด 

จึงพอจะมีเหตุความชอบ ความไม่ชอบ ด้วยเหตุผลความฝักไฝ่ในการเมืองที่อ้างไว้

ผมไม่สามารถให้คุณค่าจดหมายนี้ในท้ายที่สุด เพราะสุดท้าย คุณยังต้องมานั่งถามผมว่า เกิดอะไรขึ้น

ซึ่งมันไม่น่าจะเกิดขึ้นกับ คนที่เป็นประชาชนของประเทศ

มันน่าสมเพช 

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#18 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:51

*
POPULAR

"ผมจะกาช่องไม่เลือกใคร ไปเรื่อยๆแบบนี้แหละ"

ประโยคบ่งชี้ว่าเป็นคนที่ฝันถึงแต่สังคมอุดมคติ แต่ไม่ยอมทำอะไร แล้วก่นด่าสังคมที่เป็นอยู่ โทษโน่นโทษนี่ในสิ่งที่ไม่ตรงกับจริตของตนเอง

ต่อให้เขาศึกษาการเมืองมากกว่านี้ แต่ไม่มองโลกของความเป็นจริง (ว่าไม่มีการเมืองใดขาวสะอาดบริสุทธิ์ และพัฒนาการทางกานเมืองของคนในสังคม จำเป็นต้องมี และมิได้สำเร็จในระยะเวลาสั้นๆ)

เขาก็จะจมอยู่ในปลักโคลนของการเมืองอุดมคติไปจนวันตาย

#19 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:51

ช่วยตอบที

ช่วยตอบให้ตรงคำถามทีไม่ได้เหรอ

ช่วยตอบที

>> ไม่เคยครับ

#20 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 16 November 2013 - 10:52

คงเป็นเหตุผลที่ว่า ฝักไฝ่การเมืองกระมัง ทำให้ผมจึงค่อนข้างจะรู้สึกสงสารจดหมายฉบับนี้มาก

ผมเลือกทักษิณในครั้งแรก และเป็น ครั้งเดียว แต่ด้วยเป็นคนที่ติดตามการเมืองมาตลอด 

จึงพอจะมีเหตุความชอบ ความไม่ชอบ ด้วยเหตุผลความฝักไฝ่ในการเมืองที่อ้างไว้

ผมไม่สามารถให้คุณค่าจดหมายนี้ในท้ายที่สุด เพราะสุดท้าย คุณยังต้องมานั่งถามผมว่า เกิดอะไรขึ้น

ซึ่งมันไม่น่าจะเกิดขึ้นกับ คนที่เป็นประชาชนของประเทศ

มันน่าสมเพช 

ไม่มีอะไรมากครับ มันก้อแค่เขียนขึั้้นมาเพือโจมตี ปชป ก้อเท่านั้นครับ

#21 10APR10

10APR10

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:56

*
POPULAR

ผมก็มีเพื่อนแบบนี้ไม่เลือกยังไงก็ไม่เลือก ถ้าถามทำไมคำตอบก็ไม่สามารถทำให้ผมไม่เลือกปชป.ไปเลือกพรรคอื่นได้

ผมเลือกโดยไม่มีอคติแบบคนพวกนี้ เป็นความนิยมส่วนตัว

ปชป.ไม่ใช่พรรคที่ดีที่สุด แต่ผมยินดีสนับสนุนให้ปชป.เป็นพรรคที่ดีที่สุด

การเมืองไทยเหมือนคนก้าวเดินที่ละนิด

ไม่ใช่ปชป.ไปไม่ถึงไหนแต่เป็นประเทศไทยต่างหากที่ไปไม่ถึงไหน

#22 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 10:57

*
POPULAR

เอาอะไรมาวัดได้บ้าง ว่าพรรคไหนสร้างความมั่นคง เข้มแข็ง ยั่งยืน ให้กับประเทศชาติได้มากกว่ากัน

พอจะมีตัวชี้วัดอะไรที่ชัดเจนบ้างคะ จะได้เทียบกันเป็นข้อๆ ไปเลย

เราก็ไม่ค่อยรู้เรื่องการเมืองอะไรนัก  แต่จำได้ว่า สมัยมาร์ค กรณ์ มันมีวิกฤตเศรษฐกิจ

แถมเจอวิกฤตจากม๊อบแดงป่วนเมือง มีการไล่ล่าหมายเอาชีวิตด้วย

แต่รู้สึกว่า สองคนนี้พาชาติพ้นภัยจนได้รับการยอมรับจากต่างประเทศด้วย

อยากให้มองหลายๆ มิติด้วยค่ะ

ในด้านความคุ้มค่าของการใช้งบประมาณในการบริหารประเทศด้วย

เช่น ถ้าทำรถไฟความเร็วสูงแต่ต้องกู้ 2.2 ล้านๆ แล้วทำด้วยวิธีพิเศษที่ตรวจสอบยาก

กับทำด้วยวิธีปกติที่ไม่ต้องกู้ ซึ่งอาจจะช้าหน่อย แต่ความเสี่ยงน้อยกว่า

อะไรประมาณนี้ค่ะ

แต่เท่าที่อ่านบทความ เต็มไปด้วยความรุนแรงและอคติ เหมือนเหรียญด้านเดียวไงไม่รุ

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#23 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 16 November 2013 - 10:58

ช่วยตอบที

ช่วยตอบที

>> ไม่เคยครับ

แล้วทำไม คุณไม่เขียนด่า เพือควายละ

เพราะเพือควาย มันทำเ-หี้ย ๆ กับประเทศไว้เยอะมาก

โครงการจำนำข้าวเสียหาย 4-5 แสนล้านไปแล้ว

ทำให้ระบบการค้าขายข้าวเสียหาย รวมทั้งข้าวเน่าคาโกดัง

ส่งออกวูบ ขนาดนี้

น้ำมันแพง ก๊าซธรรมชาติแพงกว่า สมัย ปชป ที่พวกเพื่อควาย ด่า ปชป อีก

ไหนจะเองเิงินไป ละลายกับรถคันแรกอีก

นี้นับไม่รวม โครงการบ้านเื้อื้ออาทร อีก นะ

แต่ที่คุณเขียน เพื่อโจมตี ปชป ทั้ง ๆที่ ปชป ไม่ได้เป็น รัฐบาล ในสมัยนี้

คุณควรจะโจมตีการทำงาน ห่วย ๆ ของ รบ มากกว่า 

คุณว่า จริงไหม

#24 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 16 November 2013 - 11:02

เคยเห็น

คนที่ไม่ยอมมีมีผัว / ไม่ยอมมีเมีย

ไปจนตายมั้ยละครับ -_-

Edited by Shariff, 16 November 2013 - 11:03.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#25 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 11:04

*
POPULAR

จากงานวิจัยของ ปชป เอง...

คนที่เลือก ปชป. ส่วนใหญ่ไม่ได้เลือกเพราะรักหรือหลงจนไม่มองเหตุผล พูดง่ายๆคือ ถ้ามีตัวเลือกที่ดีกว่าก็พร้อมที่จะลองเลือกดู

ปชป. จึงเป็นพรรคที่ไม่มีโอกาสได้แสดงฝีมือที่จะ "นำพาประเทศให้เจริญได้" ด้วยพรรคเดียว

แต่ถ้ามองลงไปลึกๆก็คือไม่ได้ทำงานแบบใช้เงินทุนมาจัดการ สส. หรือไม่ได้ดำเนินนโยบายประชานิยมสุดโต่ง หรืออะไรอีกมากมายที่ฝั่ง พท. ทำ

และถ้ามองย้อนไปเกือบ 20 ปีมานี้ ที่ ปชป. ไม่เคยชนะเลือกตั้ง แล้วประเทศไทยพัฒนาไปขนาดไหนเมื่อเทียบกับมาเลย์ฯหรือเวียดนามหรือเพื่อนบ้านอื่นๆ

ดังนั้นบทความของคุณผมว่ามองแบบตื้นเขินเกินไป ส่วนใหญ่เกิดจากอคติมากกว่า

Edited by ONETHAI, 16 November 2013 - 11:15.

#26 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

Posted 16 November 2013 - 11:07

*
POPULAR

คนที่เขียนสาส์นนี้เป็นสาวกไอ้แป๊ะยันเล็บ  เขียนแต่ละอย่างเต็มไปด้วยอคติ มองทุกอย่างแบบเหมารวมแยกแยะไม่เป็น เกลียด ปชป เข้าไส้ด้วยเหตุผลน่าสมเพชที่แม้แต่ตัวเขาเองก็ไม่มีคำตอบในหลายคำถาม ได้แต่อ้างข้างๆคูๆไปว่า ปชป ไม่ได้สร้างอันใดให้ประเทศ  

ช่างไม่ได้แหกตาดูซะบ้างเลยว่าคนเลือก ปชป ส่วนใหญ่หรือจะเรียกว่าทั้งหมดเลยด้วยซ้ำเป็นชนชั้นกลาง เป็นพลังปัญญาที่ขับเคลื่อนสังคม ถ้าปชป ไม่ได้สร้างรากฐานอันมั่นคงให้ประเทศมายาวนาน ผู้มีปัญญาเขาจะแห่ออกไปเลือกทำไมซ้ำแล้วซ้ำอีกคงสุญพันธุ์ไปนานแล้ว

ปล่อยเขาไปเถอะ  กับคนที่พูดออกมาแบบโง่ๆว่า  บางที ที่คุณโดน แคมเปญ "ฆาตกรมือเปื้อนเลือด ปี 53"

ทั้งๆที่มีข้อบ่งชี้หลายอย่างว่าคุณไม่ได้ทำก็คงเป็นผลกรรมที่คุณทำไว้นั่นแหละ ... สมน้ำหน้า!!

ไม่อยากใช้คำแรงๆว่า หมอนี่แหละส_วะแท้ๆ  แต่ต่อให้คนเอาข้อมูลไปป้อนให้ กระโหลกหนาๆของเขาก็ไม่รับคงตายห่านไปพร้อมกับอคติหนาที่มีต่อปชปเหมือนสาวกไอ้แป๊ะทุกคน 

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 16 November 2013 - 11:09.

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#27 sayapon

sayapon

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 11:13

คุณน่าจะบอกว่าเพราะประชาชนมันห่วย เลยทำให้มีพรรคการเมืองเหล่านี้มากกว่าครับ แล้วประชาชนมันรวมใครบ้างครับ

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

#28 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 16 November 2013 - 11:16

*
POPULAR

ทุกคนมีดีมีเลว ถ้ามองแต่ส่วนเลว เอาส่วนเลวมาเปรียบเทียบแต่อย่างเดียว

มันก็มีแต่ evil ทั้งนั้น เพราะไม่มีใครบริสุทธิ์ผุดผ่อง มันต้องมีส่วนเลวไม่มากก็น้อย

คนถ้าเป็นผู้ใหญ่ ทำอะไรก็ต้องรู้จักชั่งข้อดีข้อเสีย ไม่ใช่บอกว่า ไอ้นี่ก็เลว ไอ้นี่เลวน้อยกว่า

มันเป็นมุมมองแบบเด็กไร้เดียงสา คิดว่าพระเอกมันจะต้องดี 100% แต่ไม่โง่เหมือนในละครน้ำเน่า

ชีวิตจริงมันมีแบบนั้นที่ไหนครับ 

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#29 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 16 November 2013 - 11:20

*
POPULAR

ถ้ามองแค่ว่าเมื่อประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาลก้าวกระโดดไปไหนเลย

แสดงว่าคุณคาดหวังเกินตัวไปแล้วครับ....

แนวทางของทางนั้นเข้าค่อนข้างอนุรักษ์นิยม

ค่อยๆวางพื้นฐานก่อน วางดีแล้วจึงค่อยก้าวไปข้างหน้า

ผลงานของ ปชป. จึงอยู่ในแนวทางโครงสร้างพื้นฐานมากกว่า

- นมโรงเรียน

- เรียนฟรี

- เงินกู้เพื่อการศึกษา

- ถนน ๔ เลน

- ชดเชยเงินส่วนต่างแก่เกษตรกร

ฯลฯ

สิ่งเหล่านี้เกิดจากพรรคการเมืองพรรคนี้เป็นรัฐบาลครับ ซึ่งมันก็ตรงกับความเห็นของผมที่ว่า
การจะก้าวไปข้างหน้าอย่างมั่นคงต้องมีพื้นฐานที่ดีก่อน
แต่กระนั้นเลย นโยบายอย่างนี้มันใกล้ตัวจนทำให้คนหลายคนมองข้ามไป จนน่าเสียดาย

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#30 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 11:21

ต้องขอโทษด้วยครับ หากทำให้ใครเข้าใจผิด

ประเด็นที่ผมหยิบข้อความนี้มาโพสต์ ก็คือผมอยากได้คำอธิบายดีๆ
คนที่แชร์ข้อความนี้เป็นสนิทผม เป็นพี่ชายผม เป็นคนที่ผมแคร์
แต่เขาเหล่านั้นไม่ได้สนใจรายละเอียดการเมืองมากนัก

ลองคิดดูว่าถ้าเป็นคนใกล้ตัวคุณกด like share ข้อความนี้ คุณจะทำยังไง
จะอธิบายยังไง

แค่ด่าอีกฝั่งนึงให้ฟังมันคงไม่พอจริงมั๊ย
บางอย่างที่ไม่จริงมันก็ต้องอธิบาย

ผมคงกลับไปเป็นผู้อ่านอย่างเดิม และคงไปอธิบายเท่าที่จะทำได้อย่างใจเย็น

#31 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 11:24

อีกอย่างนึง ผมไม่ได้เป็นเจ้าของโพสต์นี้นะครับ ผมเห็นพี่ชายผมแชร์ แล้วส่วนใหญ่ในนั้นผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วย ผมมาโพสต์ในนี้ก็แค่อยากรู้ว่า จะมีใครมีวิธีอธิบายดีๆ

#32 คุณฉงน

คุณฉงน

น้องเก่า

Posted 16 November 2013 - 11:25

ปชป มักถูกเลือกเข้ามาหลังประเทศประสบปัญหาแทบทุกครั้ง
เวลาที่ทำงานในฐานะรัฐบาล คือ แก้ปัญหา แล้วจะเอาเวลาตรงไหนไปพัฒนา
คราวนี้ก็เหมือนกัน เละซะขนาดนี้ ต้องใช้เวลาขนาดไหนในการพลิกฟื้น
วนลูปอยู่อย่างนี้แหล่ะ เฮ้อ!!
"ผู้เล่นต้องรู้คุณค่าของหมาก เพราะหมากทุกตัวมี คุณค่า ต้องใช้ให้เป็นประโยชน์จริง การเดินผิดพลาด เพียงส่วนน้อย อาจทำให้เกิดความผิดหวัง พ่ายแพ้ อย่างง่ายดาย". หมากรุกไทย

#33 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 16 November 2013 - 11:30

ผมจะตอบว่า "งั้นคุณก็ลองบอกว่ามาในคนไทย 60 กว่าล้าน มีใครที่คุณคิดว่าดีเลิศ ไม่มีชั่วเลย และเหมาะจะบริหารประเทศให้เจริญก้าวหน้า

ถ้ามี คุณก็ควรไปสนับสนุนให้เขาเข้ามาทำงานการเมือง แล้วก็เลือกเขาในการเลือกตั้งครั้งต่อไป

หรือลองทำเพจสนับสนุนคุณ.... เป็นนายกฯคนต่อไปก็ได้ ดูซิว่าคนอื่นจะเห็นว่าเขาดีเลิศเหมือนคุณรึเปล่า"

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#34 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 11:32

ช่วยตอบที

เห็นเค้ามีแต่ต่อว่าอย่างโน้นอย่างนี้มันไม่ดี ลองถามความเห็นเค้าหน่อยว่า
ในความเห็นของเค้า กรุณาเสนอทางออกให้สังคมด้วยถ้ามีพรรคใหญ่เพียง 2 พรรค

#35 Hollowman

Hollowman

น้องเก่า

Posted 16 November 2013 - 11:35

ทุกวันนี้เรามีคนที่มองนั่นมองนี่ทะลุ วิเคราะห์นั่นวิเคราะห์นี่ ได้ดี ... เห็นความชั่ว ความเลว ความบกพร่องของผู้อื่น เห็นจุดด้อย จุดเสียของการเมือง ของประเทศ ... แต่ไม่เห็นมีใครสักกี่คน ที่เห็น หรือจะเสนอทางออกให้กันบ้างเลย

#36 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 16 November 2013 - 11:37

อีกอย่างนึง ข้อมูลของเขามันเป็นจริงปนเท็จ

เท็จมีอยู่ไม่น้อย เป็นชุดข้อมูลเท็จตามสูตรของกลุ่มคนที่รังเกียจ ปชป. พอดีผมไม่มีเวลาพิมพ์

แต่คุณเจ้าของกระทู้น่าจะพิจารณาและตรวจสอบหาความจริงได้

เมื่อความรู้สึกของเขา มาจากข้อมูลผิดเพี้ยน 

ก็ต้องถามเขาว่า ถ้าเขาเข้าใจข้อเท็จจริงที่ต่างจากนั้น เขาจะเปลี่ยนความคิดไหม

หรือยังไง ๆ เขาก็จะเกลียด ปชป. ต่อไป

ถ้าคำตอบคืออย่างหลัง ก็เสียเวลาคุย ให้เขารอพระศรีอาริย์ของเขาต่อไปละกัน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#37 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 11:39

ต้องขอโทษด้วยครับ หากทำให้ใครเข้าใจผิด

ประเด็นที่ผมหยิบข้อความนี้มาโพสต์ ก็คือผมอยากได้คำอธิบายดีๆ
คนที่แชร์ข้อความนี้เป็นสนิทผม เป็นพี่ชายผม เป็นคนที่ผมแคร์
แต่เขาเหล่านั้นไม่ได้สนใจรายละเอียดการเมืองมากนัก

ลองคิดดูว่าถ้าเป็นคนใกล้ตัวคุณกด like share ข้อความนี้ คุณจะทำยังไง
จะอธิบายยังไง

แค่ด่าอีกฝั่งนึงให้ฟังมันคงไม่พอจริงมั๊ย
บางอย่างที่ไม่จริงมันก็ต้องอธิบาย

ผมคงกลับไปเป็นผู้อ่านอย่างเดิม และคงไปอธิบายเท่าที่จะทำได้อย่างใจเย็น

ใจร่มๆคับ
วิธีการตอบโต้คนเห็นต่างมีหลายแบบ
-หักล้างประเด็นที่ถูกกล่าวหาที่บะประเด็น ต้องหาข้อมูลมากถ้าอีกฝ่ายไม่เชื่ออยู่แล้วก็ไม่มีประโยชน์
-หาข้อเสียของฝ่ายตรงข้ามโจมตีกลับเลย วิธีนี้ง่ายเพราะเป็นฝ่ายที่เราไม่ชอบและมีข้อมูลอยู่แล้ว อยากด่าอยู่แล้ว
-ดิสเตรดิต ลดความหน้าเชื่อถือของตัวเจ้าของโพสหรือตัวกระทู้

ลองเลือกดูคับจะใช้วิธีไหน ดูว่าจะใช้ตอบโต้กับใคร

ใจเย็นๆนะ ช่วงนี้การเมืองกำลังเข้มข้น
การต่อสู้ของประชาชนกำลังเข้มแข็งคับ

มีอะไรดีๆ ข้อมูลใหม่ๆเห็นต่างใากเก็บมาอีกนะคับ

#38 foyfon

foyfon

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 11:42

ถ้ามองแค่ว่าเมื่อประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาลก้าวกระโดดไปไหนเลย

แสดงว่าคุณคาดหวังเกินตัวไปแล้วครับ....

แนวทางของทางนั้นเข้าค่อนข้างอนุรักษ์นิยม

ค่อยๆวางพื้นฐานก่อน วางดีแล้วจึงค่อยก้าวไปข้างหน้า

ผลงานของ ปชป. จึงอยู่ในแนวทางโครงสร้างพื้นฐานมากกว่า

- เรียนฟรี

- ถนน ๔ เลน

ฯลฯ

สิ่งเหล่านี้เกิดจากพรรคการเมืองพรรคนี้เป็นรัฐบาลครับ ซึ่งมันก็ตรงกับความเห็นของผมที่ว่า
การจะก้าวไปข้างหน้าอย่างมั่นคงต้องมีพื้นฐานที่ดีก่อน
แต่กระนั้นเลย นโยบายอย่างนี้มันใกล้ตัวจนทำให้คนหลายคนมองข้ามไป จนน่าเสียดาย

คนไทยชอบอำไรที่เห็นผลทันตา  จับต้องได้ทันที   ปลูกวันนี้พรุ่งนี้ก็อยากเก็บเกี่ยวผลแล้ว

ไม่ค่อยคิดถึงรากฐานของทุกสิ่งอย่าง   ต้นไม้ใหญ่ร่มเงาร่มเย็นเป็นที่อยู่อาศัยของนกกา

ไม่ได้โตแค่ชั่วข้ามคืนครับ

#39 10APR10

10APR10

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 11:58

อีกอย่างนึง ผมไม่ได้เป็นเจ้าของโพสต์นี้นะครับ ผมเห็นพี่ชายผมแชร์ แล้วส่วนใหญ่ในนั้นผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วย ผมมาโพสต์ในนี้ก็แค่อยากรู้ว่า จะมีใครมีวิธีอธิบายดีๆ

ผมว่าพรรคปชป.ไม่ได้ห่วยอย่างที่เข้าใจ ดูตัวบุคคลากรได้

และผมคิดว่าพรรคนี้ประชาชนน่าจะมีส่วนร่วมได้มากที่สุดกว่าพรรคอื่นๆ

ถ้าคนเลือกปชป.จนได้เป็นรัฐบาลพรรคเดียว

ประชาชชนก็น่าจะกำหนดหรือคัดค้านนโยบายร่วมกับพรรคได้

ซึ่งตรงข้ามกับรัฐบาลปัจจุบันที่ออกนโยบายหลอกคนเลือก

เสร็จแล้วทำจริงออกนโยบายเพื่อประโยชน์ตัวเอง

ไม่ฟังเสียงคัดค้านแม้แต่พวกเดียวกัน

#40 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 16 November 2013 - 12:02

มันก็ทำให้ประชาชนไม่มีทางเลือก ต้องไปเลือก พรรคคู่แข่ง ไม่ว่าจะเป็นพรรคเก่า หรือ พรรคเปิดใหม่

และด้วยแนวคิด Lesser Evil ยอมให้มีคนเลว(น้อยกว่า)เข้าสภา แบบนี้ไม่ใช่เหรอ

อนาคตของคุณ เต็มไปด้วยอดีตครีบ

คุณเอาสิ่งที่รับรู้จากอดีต สิ่งละอันพันละน้อย ไปวางระเกะระกะ ไว้ในอนาคต จนยากที่จะบริหารจัดการอนาคต

ถ้าคุณรู้จักแยกแยะว่า อันนั้นเป็นความรู้ ความจำ ความเข้าใจ ของคุณในอดีต คุณก็คิดเสียว่า รู้แล้ว จำได้แล้ว เข้าใจแล้ว

ส่วนอนาคต คุณยังไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันเลย อย่าเอา อดีต ไปคาดการณ์อนาคต

เพราะ ปชป. เขาก็คงเรียนรู้อดีต และปรับปรุงอนาคต เหมือนกัน

เหมือนเราขับรถบนนถนน ทำไมบางที่รู้สึกว่าคันข้างๆ แซงเราได้ ทั้งๆ ที่เราขับเร็วแล้ว

หรือบางทีเราขับช้าๆ แต่ดันมีคันหน้าขับช้ากว่า จนเราต้องบีบแตรไล่

มันเป็นเพียงความรู้สึก เหมือนที่ไอสไตน์ว่าไว้ในทฤษฎีอะไรบางอย่าง ที่่เราไม่เข้าใจ

เอาง่ายๆ อย่างนี้ครับ

1. อย่าจมปลักกับอดีต จนมันเป็นตัวกำหนดอนาคต

2. อย่าคิดว่า คนอื่นปรับตัวไม่เป็น จนคิดว่าเราถูกอญุ่คนเดียว

3. อย่าตัดสินทุกอย่างเพราะได้เห็น

4. อย่าเรียกร้องให้คนอื่นทำ จงทำเสียเอง

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#41 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 16 November 2013 - 12:04

- เรียนฟรี

- ถนน ๔ เลน

ฯลฯ

คนไทยชอบอำไรที่เห็นผลทันตา  จับต้องได้ทันที   ปลูกวันนี้พรุ่งนี้ก็อยากเก็บเกี่ยวผลแล้ว

ไม่ค่อยคิดถึงรากฐานของทุกสิ่งอย่าง   ต้นไม้ใหญ่ร่มเงาร่มเย็นเป็นที่อยู่อาศัยของนกกา

ไม่ได้โตแค่ชั่วข้ามคืนครับ

สรุปง่ายๆ โลภ อยากรวยเร็วแต่ไม่ทำงานหนัก

แม้วจับจุดนี้ได้ เลยนำมาเป็นจุดขาย เพื่อครองอำนาจ

#42 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 12:08

เหอะ เหอะ  ไร้สาระจริง ๆ  ใครเขาจะเลือกพรรคไหน จะคิดอย่างไร มันก็เป็นเรื่องของเขา

เขาจะคิดว่าเลือกเลวน้อยกว่า มันก็เป็นสิทธิของเขา เพราะเขาก็ยังเป็นคนที่มีความคิดว่า

อะไรดีกว่า อะไรเลวกว่า มองยังไงเขาก็ยังเป็นคนมีสมองนั่นแหละ และสมองของเขาก็ยัง

เป็นสมองของคนปกติ ที่สามารถแยกแยะได้ว่า อะไรดี อะไรเลว หรือ อะไรเลวมาก อะไร

เลวน้อย

การเลือกที่ไม่มีสมองคือ รู้ว่าเลวก็เลือก หรือ คิดเอาเองว่าตัวเองดีที่สุด นอกนั้นเลวหมด

เลยไม่เลือกใครเลย

พฤติกรรมของคนสองประเภทนี้ไม่แตกต่างกัน เพราะสมองไม่สามารถแยกแยะอะไรได้

#43 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 12:35

อยากรู้ว่าเคยเลือกพรรคอะไรบ้าง
เผ่ือจะได้สาธยายความช่ัวของพรรคท่ีเคยเลือกให้ฟัง

#44 kop16

kop16

U will never walk alone.

Posted 16 November 2013 - 13:12

อุตส่าห์พาออกทะเลไม่มีใครตามเลย

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#45 Apocalypse

Apocalypse

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 13:31

พอผมอ่านจบก็สรุปได้ทันทีว่า คุณก็เป็นคนหนึ่งเหมือนกันที่ชี้นิ้วว่าคนอื่นเป็น greater evil

พออ่านความเห็นต่อๆมาจึงทราบว่าคุณไม่ได้เขียนเอง เอามาแปะอีกต่อหนึ่ง

#46 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

Posted 16 November 2013 - 13:40

ผมจะตอบว่า "งั้นคุณก็ลองบอกว่ามาในคนไทย 60 กว่าล้าน มีใครที่คุณคิดว่าดีเลิศ ไม่มีชั่วเลย และเหมาะจะบริหารประเทศให้เจริญก้าวหน้า

ถ้ามี คุณก็ควรไปสนับสนุนให้เขาเข้ามาทำงานการเมือง แล้วก็เลือกเขาในการเลือกตั้งครั้งต่อไป

หรือลองทำเพจสนับสนุนคุณ.... เป็นนายกฯคนต่อไปก็ได้ ดูซิว่าคนอื่นจะเห็นว่าเขาดีเลิศเหมือนคุณรึเปล่า"

จริงๆแล้วน่าจะเปิดหน้ามาเลยว่า..บุรุษผู้ดีเลิศประเสริฐศรีผู้นั้นคือ..

สนธิ ลิ้มทองกุล

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#47 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 13:52

ฉันอยากกินอาหารรสชาติเยี่ยม  แบบที่มิชลินให้ 5 ดาว  ปชป เสิรฟแต่ข้าวผัดจานละ 30

ฉันอยากนั่งเมอร์ซีเดสเบนซ์ kompressor  ปชป มีแต่รถกระบะโตโยต้า

ปชป ผิด  :unsure:

#48 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 14:07

อยากรู้ว่าเคยเลือกพรรคอะไรบ้าง
เผ่ือจะได้สาธยายความช่ัวของพรรคท่ีเคยเลือกให้ฟัง

ผมเลือกไทยรักไทย ตอนสมัยแรก
หลังจากนั้นมาก็ ปชป ตลอด

#49 Elessar01

Elessar01

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 14:09

พอผมอ่านจบก็สรุปได้ทันทีว่า คุณก็เป็นคนหนึ่งเหมือนกันที่ชี้นิ้วว่าคนอื่นเป็น greater evil
พออ่านความเห็นต่อๆมาจึงทราบว่าคุณไม่ได้เขียนเอง เอามาแปะอีกต่อหนึ่ง

ครับ ไม่ได้เขียนเอง เห็นพี่ชายกะเพื่อนสนิทแชร์เฟซบุค ผมก็ไปแย้งๆมานิดหน่อย
แต่ว่าอารมณ์ไม่เย็นพอจะเขียนอธิบายยาวๆ
เลยลองมาแปะในนี้ดูเผื่อจะมีอะไรดีๆ โดนถล่มยับเบยยย - -"

#50 so what?

so what?

ขาประจำ

Posted 16 November 2013 - 14:13

สื่อถึงคนเขียนข้อความนี้ ว่าข้อมูลคุณค่อนข้างมั่วครับ 

ตั้งแต่สมัยจำลองแล้ว คุณออกแคมเปญ "จำลองพาคนไปตาย"  <-- อันนี้คุณต้องไปถามลุงหมักในนรกครับ ว่าแคมเปญใคร

สมัยทักษิณ ก็ "ไม่เลือกเราเขามาแน่" ฯลฯ <-- อันนี้สมัยบรรหารครับ

ไม่ใช่มาสาละวนอยู่กับว่า เอาใครมาเป็น หัวหน้าพรรค กรรมการพรรค คัดเอาคนหน้าตาดี เหมือนพระเอกนางเอกในละครหลังข่าว มาลง สส. แต่ผลงานไม่เคยมี ไม่เคยแสดงวิสัยทัศน์ด้วยซ้ำ <-- คุณต้องไปถามทักษิณดูว่าพรรคไหนครับ ที่หัวหน้าพรรคหรือแคนดิเดทนายกฯไม่เคยกล้าออกมาดีเบท 

เอาเป็นว่า ถ้าพี่ไม่ชอบก็โหวตโนไปเรื่อยๆเถอะครับ 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users