Jump to content

- - - - -

พวกโหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้านเปลี่ยนความคิดหรือไม่....?

• Please log in to reply
274 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:40

หากเกินเลยไปจาก คำถามว่า

Vote No ต้องมากเท่าไหร่ ถึงจะเรียกว่า พอ ????

ผมก็ไม่มีอะไรจะเม้นท์ต่อ เพราะผมยกเฉพาะปัญหานี้มาถาม

ต่อจากนี้จะด่าใคร จะเชียร์ใคร

เป็น ความจริง ความเชื่อ หรือ ความเห็น

ก็ว่ากันไปตามอัธยาศัยครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#102 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:40

อืม ถ้าคิดงี้ได้ก้อดีครับ

ตอนนี้สิ่งที่ควรจะช่วยกัน คือ กำจัด ระบอบทักษิณให้หมดไป

เหมือน ๆ แรกเริ่มที่ พธม ก่อตั้งขึ้นมา ใช่ไหมครับ

ท่านคงจำได้ว่า พธม แรกเริ่มเกิดจากอะไร เพราะแบบนั้นละครับ ที่ผมเข้าร่วมกับ พธม

ผมถึงบอกเสมอว่า การกำจัด ระบอบทักษิณคืองานใหญ่ที่ต้องทำร่วมกันครับ

ส่วนเรื่องการปฎิรูป ผมเห็นด้วยครับ แต่ต้องหลังจากกำจัด ระบอบทักษิณให้หมดไปจากประเทศไทยก่อน

จริงไหมละครับ

ปชป.มีโอกาสได้เป็นรัฐบาลแล้ว แต่ระบอบทักษิณก็ยังอยู่ เพราะปชป.ไม่สนใจจะปราบปรามครับ

เป็นรัฐบาลมีอำนาจ แทนที่จะจัดการปราบปรามระบอบทักษิณให้สิ้นซาก กลับปล่อยปละละเลย ปล่อยให้ทักษิณลอยไป ลอยมา โฟนอินสร้างความฮึกเหิมให้มวลชนเสื้อแดง

ปล่อยให้เว็บ ทีวี วิทยุ สื่อของเสื้อแดง ออกอากาศล้างสมองมวลชนจนเกิดความเคียดแค้น คลุ้มคลั่ง จนเกิดเหตุจราจลในปี 52 และแทนที่รัฐบาลปชป.จะจำเป็นบทเรียน หาทางป้องกัน ควบคุมไม่ให้เกิดเหตุซ้ำ

ก็กลับปล่อยปละละเลยให้เกิดเหตุซ้ำสองอีกในปี 53 ซึ่งสร้างความเสียหายให้กับบ้านเมืองอย่างใหญ่หลวง มากกว่าครั้งแรก มีผู้คนบาดเจ็บ ล้มตายเป็นจำนวนมาก

และที่สำคัญ ปล่อยให้เว็บ วิทยุ ทีวี สื่อจาบจ้วง ออกอากาศล้างสมองเสื้อแดง จนความเข้าใจผิดๆเกี่ยวกับสถาบันลุกลามไปทั่วประเทศ จนถึงขนาดฟ้าหญิงองค์เล็กต้องมาออกทีวี ขอความเป็นธรรมให้ในหลวง ซึ่งสร้างความสะเทือนใจให้กับคนไทยเป็นอย่างมาก

ดังนั้น ถ้าสมมุติว่าเกิดเหตุการณ์อะไรสักอย่าง จนทำให้ปชป.ได้เป็นรัฐบาลอีก แล้วจะจัดการระบอบทักษิณให้สิ้นซากได้อย่างไร ? จะป้องกันไม่ให้เสื้อแดงก่อจราจลเผาบ้านเมืองได้อย่างไร ?
จะปกป้องสถาบันได้อย่างไร ? ในเมื่อที่ผ่านมาได้แสดงให้เห็นแล้วว่า ทำไม่ได้

คุณ กรกช ครับ ปชป เค้าทำตามหน้าทีครับ จริงไหม 

สิ่งที่จะช่วยกับกำจัด ระบอบทักษิณคือ ประชาชนครับ

ถ้าประชาชนตาสว่าง เห็นความชั่วร้ายของ ระบอบทักษิณจริง ๆ 

ระบอบ ทักษิณก้ออยู่ีไม่ได้ครับ

ลองคิดดูนะ ครับว่า ถ้าหากท่านมาเป็น รบ ณตอนนั้น

ท่านคิดว่า ท่านจะสามารถกำจัดระบอบทักษิณไปได้ไหม

ถ้าไม่มีประชาชาหูตาสว่าง เหมือน ณ ตอนนี้

ท่านต้องมองให้ออกสิครับว่่า ประชาชน ตอนนั้นยังหลงไปกับประชานิยม หลงไปกับระบอบทักษิรอยู่เยอะ

จริงไหมละครับ

Edited by พอล คุง, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:41.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#103 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:45

สรุปคือ... ไม่เอาพรรคการเมืองใดๆ ไม่ว่าจะในปัจจุบันหรืออนาคต?

ดังนั้นการปฏิรูปการเมืองในที่นี้คือการเปลี่ยนระบอบการปกครอง ให้ไม่มีพรรคการเมืองอีกใช่ไหมครับ?

ระบอบอะไรหว่าที่ไม่มีพรรคการเมือง? สมบูรณาญาสิทธิราชย์?  :huh:

เป้าหมายของสนธิคือเปลี่ยนระบอบการปกครองไปเป็นสมบูรณาญาสิทธิราชย์?  :mellow:

#104 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:49

ไม่จบไม่สิ้นครับ คุณ กรกช

พุดอย่างนี้ วกไปเวียนมา

เหมือน กัดหางตัวเอง

ไม่มีเรื่องใหนที่ต้องแปล ไทย เป็น ไทยเลย

หาก Vote No มีประโยชน์แต่ต้องมากเกิน ครึ่ง

แล้ว ยังหา คนที่ ประชาชนต้องการไม่ได้

กรรม ตก กับ คนไทยทั้งชาติครับ

โทษ ใคร ไม่ได้นอกจากโทษ เราทุกคน

โหวตโนน้อย มันไม่มีประโยชน์ในเรื่องผลคะแนน เพือเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่ต้องการ

แต่มันไม่ได้หมายความว่ามันไม่มีประโยชน์ การทำในสิ่งที่ถูกต้อง มีประโยชน์ทั้งนั้น

อย่างน้อยก็ถืือว่าเป็นการเริ่มต้น เพื่อหนทางหลุดพ้นวงจรอุบาทว์

#105 chackrapbong

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:55

ทุกคนมีสิทธิ คิด .....

ขอเพียงแต่ คิด เพื่อประโยชน์ของชาติและประชาชน

นอกเหนือไปจากนี้แล้ว เราเรียกว่า ทรราชย์ทั้งหมด

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#106 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:57

ไม่มีเรื่องใหนที่ต้องแปล ไทย เป็น ไทยเลย

หาก Vote No มีประโยชน์แต่ต้องมากเกิน ครึ่ง

แล้ว ยังหา คนที่ ประชาชนต้องการไม่ได้

โทษ ใคร ไม่ได้นอกจากโทษ เราทุกคน

โหวตโนน้อย มันไม่มีประโยชน์ในเรื่องผลคะแนน เพือเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่ต้องการ

แต่มันไม่ได้หมายความว่ามันไม่มีประโยชน์ การทำในสิ่งที่ถูกต้อง มีประโยชน์ทั้งนั้น

อย่างน้อยก็ถืือว่าเป็นการเริ่มต้น เพื่อหนทางหลุดพ้นวงจรอุบาทว์

เหมือนการปวดหัว ต้องวิ่งเอาหัวไปชนกระแทกกำแพง ให้สมองไหลจะได้หายปวดหัวว่างั้น

ตกลงนี่เอ็งจะตะแบงไปถึงไหนวะ ไอ้เรื่องโหวตโนขี้กากบ้าบอคอแตกของศาสดาแป๊ะลิ้มของเอ็งอ่ะ

ท่าทางจะเมาน้ำโกเต๊ก

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#107 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:59

แค่อยากบอกว่า จะโหวตโน จะเลือกใคร จะฉีกบัตรทิ้ง จะทำอะไรก้อแล้วแต่ครับ

สุดท้ายที่สุด ก้อต้องมาจบที่ประชาชนครับ ว่า ประชาชน เค้ารู้จักสิทธิหน้าที่่ ตาม รธน หรือไม่

ประชาชน เค้ารู้จักนักการเมือง หรือไม่

ประชาชน เค้ารู้จักว่่าอะไรคือการทำลายหลักนิติรัฐ นิติธรรมหรือไม่ครับ

ณ ตอนนี้ ไม่ใช่เรื่องโหวดโน หรือเลือกใครครับ 

แต่มันคือการให้ความรู้ ให้ความเข้าใจ กับประชาชนครับ

แค่นั้นเอง จริง ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#108 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:59

สรุปคือ... ไม่เอาพรรคการเมืองใดๆ ไม่ว่าจะในปัจจุบันหรืออนาคต?

ดังนั้นการปฏิรูปการเมืองในที่นี้คือการเปลี่ยนระบอบการปกครอง ให้ไม่มีพรรคการเมืองอีกใช่ไหมครับ?

ระบอบอะไรหว่าที่ไม่มีพรรคการเมือง? สมบูรณาญาสิทธิราชย์?  :huh:

เป้าหมายของสนธิคือเปลี่ยนระบอบการปกครองไปเป็นสมบูรณาญาสิทธิราชย์?  :mellow:

เดี๋ยวผมจะขุดกระทู้โหวตโนมาให้คุรอ่าน ผมคุยไปหลายกระทู้แล้ว ที่คุณถามมา ผมอธิบายไปหมดแล้ว ขี้เกียจมานั่งพิมพ์ใหม่

แต่ขอบอกอย่างหนึ่งว่า โหวตโนน่ะมันแค่ปลายเหตุ ต้นเหตุคือ เลือกใครก็ฉิบหาย

ผมถามมาเป็นปีๆแล้ว่วา เลือกปชป.จะแก้ปัญหาคอรรัปชั่นซึ่งเป็นปัญหาหลักของประเทศได้ยังไง ?

จะแก้ปัญหาพลังงานที่สร้างความเดือดร้อนให้คนไทยทั้งชาติได้ยังไง ?

แต่ก็ไม่มีใครตอบได้ ถ้าใครคิดว่าเลือกปชป.แล้วแก้ปัญหาที่ผมถามได้ ช่วยตอบหน่อย

ถ้าตอบได้ โหวตโนก็หมดความชอบธรรมไปเอง ผมก็จะได้เลิกคุยเรื่องนี้ซะที เบื่อเหมือนกัน

#109 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:00

ขอเพียงแต่ คิด เพื่อประโยชน์ของชาติและประชาชน

นอกเหนือไปจากนี้แล้ว เราเรียกว่า ทรราชย์ทั้งหมด

เลือกพรรคการเมืองโกงบ้านเมือง ขายชาติ ก็ทรราชย์ครับ

#110 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:01

เดี๋ยวผมจะขุดกระทู้โหวตโนมาให้คุรอ่าน ผมคุยไปหลายกระทู้แล้ว ที่คุณถามมา ผมอธิบายไปหมดแล้ว ขี้เกียจมานั่งพิมพ์ใหม่

แต่ขอบอกอย่างหนึ่งว่า โหวตโนน่ะมันแค่ปลายเหตุ ต้นเหตุคือ เลือกใครก็ฉิบหาย

ผมถามมาเป็นปีๆแล้ว่วา เลือกปชป.จะแก้ปัญหาคอรรัปชั่นซึ่งเป็นปัญหาหลักของประเทศได้ยังไง ?

จะแก้ปัญหาพลังงานที่สร้างความเดือดร้อนให้คนไทยทั้งชาติได้ยังไง ?

แต่ก็ไม่มีใครตอบได้ ถ้าใครคิดว่าเลือกปชป.แล้วแก้ปัญหาที่ผมถามได้ ช่วยตอบหน่อย

ถ้าตอบได้ โหวตโนก็หมดความชอบธรรมไปเอง ผมก็จะได้เลิกคุยเรื่องนี้ซะที เบื่อเหมือนกัน

สรุปแว่..   มาร์คเลวกว่าแม้วสามเท่า จบป่ะ จบนะ ไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆฮะ ทั่นผู้ชม  ...

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#111 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:02

เหมือนการปวดหัว ต้องวิ่งเอาหัวไปชนกระแทกกำแพง ให้สมองไหลจะได้หายปวดหัวว่างั้น

ตกลงนี่เอ็งจะตะแบงไปถึงไหนวะ ไอ้เรื่องโหวตโนขี้กากบ้าบอคอแตกของศาสดาแป๊ะลิ้มของเอ็งอ่ะ

ท่าทางจะเมาน้ำโกเต๊ก

อยากรู้จริงๆว่าอายุเท่าไหร่ สงสัยมีปัญหากับการอ่าน ถึงเปรียบเทียบได้ปัญญาอ่อนจริงๆ

#112 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:04

สรุปแว่..   มาร์คเลวกว่าแม้วสามเท่า จบป่ะ จบนะ ไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆฮะ ทั่นผู้ชม  ...

ไม่เคยบอกว่ามาร์คเลวกว่าแม้ว 3 เท่า แต่มาร์คสารเลวแน่นอน แค่เรื่องปราสาทพระวิหารกับคุณวีระ ก็เกินพอ

#113 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:05

ฏ้"ฒ

ขออภัยนะครับ... ผมพิมพ์ไปตอนไหนว่า "ให้เลือก ปชป." ?  :huh:

พรรคไหนก็ได้ อุปโลกมาสักพรรคนึง จะพรรคหมูหมากาไก่ เฮีย5สารพัดสัตว์อะไรก็ช่าง พรรคไหนก็ได้ครับ ไม่ได้เจาะจงเลย...  :mellow:

แต่สุดท้ายผมว่าก็มาเหมือนเดิม... คือ "นักการเมืองเลวทุกคน"

ดังนั้นก็มีอย่างเดียวแบบที่ผมคิดออกแหละ ระบอบที่ไม่มีพรรคการเมือง/นักการเมือง (เพราะมันเลวทุกคน) ซึ่งผมก็นึกออกอยู่ระบอบเดียวคือสมบูรณาญาสิทธิราชย์  :mellow:

#114 chackrapbong

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:05

เลือกพรรคการเมืองโกงบ้านเมือง ขายชาติ ก็ทรราชย์ครับ

Vote No ต้องมากเท่าไหร่ ถึงจะเรียกว่า พอ ????

ผมก็ไม่มีอะไรจะเม้นท์ต่อ เพราะผมยกเฉพาะปัญหานี้มาถาม

เป็น ความจริง ความเชื่อ หรือ ความเห็น

#115 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:13

ฏ้"ฒ

ขออภัยนะครับ... ผมพิมพ์ไปตอนไหนว่า "ให้เลือก ปชป." ?  :huh:

พรรคไหนก็ได้ อุปโลกมาสักพรรคนึง จะพรรคหมูหมากาไก่ เฮีย5สารพัดสัตว์อะไรก็ช่าง พรรคไหนก็ได้ครับ ไม่ได้เจาะจงเลย...  :mellow:

แต่สุดท้ายผมว่าก็มาเหมือนเดิม... คือ "นักการเมืองเลวทุกคน"

ดังนั้นก็มีอย่างเดียวแบบที่ผมคิดออกแหละ ระบอบที่ไม่มีพรรคการเมือง/นักการเมือง (เพราะมันเลวทุกคน) ซึ่งผมก็นึกออกอยู่ระบอบเดียวคือสมบูรณาญาสิทธิราชย์  :mellow:

เอาไปอ่านครับ อาจยาวหน่อย ก็ค่อยๆหาเวลาว่างอ่านวันละนิดแล้วกัน จะมีประโยชน์กับตัวคุณเอง และอาจจะทำให้คุณมองคนโหวตโนต่างจากที่คุณมองในตอนนี้

http://webboard.seri...-ป่านนี/page-19

#116 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:17

ความเชื่อผมมาจากเหตุผลครับ

คุณตอบได้ไหมว่า เลือกปชป.จะแก้ปัญหาคอร์รัชั่น แก้ปัญหาพลังงานได้อย่างไร

ถ้าคุณตอบได้ ความเชื่อผมก็ผิด การโหวตโนของผมก็ผิด

แต่ถ้าคุณตอบไม่ได้

ความเชื่อคุณก็ผิดครับ

#117 เช never die

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:18

ไม่เคยบอกว่ามาร์คเลวกว่าแม้ว 3 เท่า แต่มาร์คสารเลวแน่นอน แค่เรื่องปราสาทพระวิหารกับคุณวีระ ก็เกินพอ

อ้าว...  เดี๋ยวนี้เปลี่ยนจาก "มาร์คเลวกว่าแม้วสามเท่า"  ไปเป็น  "มาร์คสารเลวแน่นอน" ไปซะแว้วว ...

เอากะมันจิ ... :huh: :huh:

#118 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:22

ฏ้"ฒ

เอาไปอ่านครับ อาจยาวหน่อย ก็ค่อยๆหาเวลาว่างอ่านวันละนิดแล้วกัน จะมีประโยชน์กับตัวคุณเอง และอาจจะทำให้คุณมองคนโหวตโนต่างจากที่คุณมองในตอนนี้

http://webboard.seri...-ป่านนี/page-19

ก็บอกไปข้างบนแล้วว่าไม่ได้ให้กา ปชป.

แต่ถ้าโดนบล็อคมาแล้วแก้ไขไม่ได้ว่า "นักการเมืองเลวทุกคน" ดังนั้นจะต้องโนโหวต ไม่ให้มีนักการเมือง(เลวๆ)มีอำนาจ...

"การเลือกตั้ง" ก็เป็นแค่เครื่องมือของคนเลวไปสู่อำนาจ

ดังนั้นเป้าหมายก็มีแค่ระบอบการปกครองที่ไม่มีพรรคการเมือง/นักการเมือง (และการเลือกตั้ง?) เพราะคุณบอกว่าพวกมันเลว...

โผล่นักการเมืองมาหนึ่งพรรคก็สั่งประหาร

โผล่นักการเมืองมาหนึ่งคนก็เอาไปกุดหัว

โผล่มาครึ่งพรรคครึ่งคนให้เอาไปทิ้ง

ระบอบการปกครองที่ผมนึกออกที่ไม่มีพรรคการเมือง/นักการเมืองที่คุณเกลียด ไม่มีการเลือกตั้งที่คุณเห็นว่าเป็นแค่ช่องทางสู่อำนาจของคนเลว... ก็คือสมบูรณาญาสิทธิราชย์  :mellow:

ตรงตามความต้องการ ตรงตามเงื่อนไขเป๊ะเลย ไม่ใช่ตรงไหนหรือครับ?  :huh:

#119 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:23

อ้าว...  เดี๋ยวนี้เปลี่ยนจาก "มาร์คเลวกว่าแม้วสามเท่า"  ไปเป็น  "มาร์คสารเลวแน่นอน" ไปซะแว้วว ...

ตอแหลเก่งเหมือนพี่มาร์คเลยนะนี่ ไปหามาให้ดูหน่อยว่าผมเคยบอกว่ามาร๊คเลวกว่าแม้ว 3 เท่าเมื่อไหร่ ถ้าหาไม่เจอ ต่อไปนี้จะเรียกคุณว่า ไอ้ตอแหล 2

Edited by กรกช, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:24.

#120 กรกช

กรกช

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:36

ก็บอกไปข้างบนแล้วว่าไม่ได้ให้กา ปชป.

แต่ถ้าโดนบล็อคมาแล้วแก้ไขไม่ได้ว่า "นักการเมืองเลวทุกคน" ดังนั้นจะต้องโนโหวต ไม่ให้มีนักการเมือง(เลวๆ)มีอำนาจ...

"การเลือกตั้ง" ก็เป็นแค่เครื่องมือของคนเลวไปสู่อำนาจ

ดังนั้นเป้าหมายก็มีแค่ระบอบการปกครองที่ไม่มีพรรคการเมือง/นักการเมือง (และการเลือกตั้ง?) เพราะคุณบอกว่าพวกมันเลว...

โผล่นักการเมืองมาหนึ่งพรรคก็สั่งประหาร

โผล่นักการเมืองมาหนึ่งคนก็เอาไปกุดหัว

โผล่มาครึ่งพรรคครึ่งคนให้เอาไปทิ้ง

ระบอบการปกครองที่ผมนึกออกที่ไม่มีพรรคการเมือง/นักการเมืองที่คุณเกลียด ไม่มีการเลือกตั้งที่คุณเห็นว่าเป็นแค่ช่องทางสู่อำนาจของคนเลว... ก็คือสมบูรณาญาสิทธิราชย์  :mellow:

ตรงตามความต้องการ ตรงตามเงื่อนไขเป๊ะเลย ไม่ใช่ตรงไหนหรือครับ?  :huh:

ในกระทู้นั้นก็มีบอกไว้แล้ว แต่ถ้าขี้เกียจอ่านก็ขออธิบายสั้นๆในประเด็นที่คุณถาม

แต่ถ้ายังสงสัยคุณไปอ่านต่อแล้วกัน ขี้เกียจพิมพ์ จะไปทำธุระอย่างอื่นแล้วด้วย

ผมไม่ได้ต้องการเปลี่ยนแปลงการปกครอง แต่แค่ต้องการให้มีการแก้ไขกฎหมาย ในหลายๆส่วน

ขอยกในส่วนการเลือกตั้งเป็นตัวอย่าง กระบวนการกลั่นกรองผู้สมัครส.ส.วันนี้มันมีปัญหา

คนชั่วหลุดรอดเข้ามาง่าย ก็ต้องแก้ไขไม่ให้คนชั่วหลุดรอดเข้ามาได้ง่ายเหมือนทุกวันนี้

ต้องมีการตรวจสอบประวัติของผู้สมัครส.ส. ต้องมีบททดสอบความรู้ ความสามารถ

ไหวพริบ การตัดสินใจ คุณธรรม จริยธรรม ฯลฯ

และต้องแก้ไขให้มีบทลงโทษนักการเมืองคอ์รัปชั่นให้รุนแรงเฉียบขาด

ต้องแก้คดีคอร์ณัปชั่นไม่ใหม่หมดอายุความ ฯลฯ

แต่การแก้กฎหมายที่ทำให้นักการเมืองเสียประโยชน์ พวกเขาไม่มีวันทำ จึงจำเป็นที่เราต้องทำให้มันเกิดขึ้น

พอเข้าใจไหม ? ถ้ายังไม่เข้าใจ ก็เข้าไปอานกระทู้โหวตโนที่ผมเอามาแปะแล้วกัน ไปละ

#121 Silencenight

Silencenight

น้องเก่า

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:39

แป๊ะแกไม่ได้เป็น สส ทำพรรคการเมือง ก็ล้มเหลวไม่เป็นท่า เลยทนเห็นใครเป็น สส ไม่ได้ล่ะมั้ง
เลยต้องเป่าหูสาวกให้มาทำลายศัตรูแม้วทุกวี่วัน

ส่วนตัวไม่เคยเชื่อเลยว่าแกจะเลิกคบกะไอ้แม้วแล้วจริง ๆ

#122 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:42

ในกระทู้นั้นก็มีบอกไว้แล้ว แต่ถ้าขี้เกียจอ่านก็ขออธิบายสั้นๆในประเด็นที่คุณถาม

แต่ถ้ายังสงสัยคุณไปอ่านต่อแล้วกัน ขี้เกียจพิมพ์ จะไปทำธุระอย่างอื่นแล้วด้วย

ผมไม่ได้ต้องการเปลี่ยนแปลงการปกครอง แต่แค่ต้องการให้มีการแก้ไขกฎหมาย ในหลายๆส่วน

ขอยกในส่วนการเลือกตั้งเป็นตัวอย่าง กระบวนการกลั่นกรองผู้สมัครส.ส.วันนี้มันมีปัญหา

คนชั่วหลุดรอดเข้ามาง่าย ก็ต้องแก้ไขไม่ให้คนชั่วหลุดรอดเข้ามาได้ง่ายเหมือนทุกวันนี้

ต้องมีการตรวจสอบประวัติของผู้สมัครส.ส. ต้องมีบททดสอบความรู้ ความสามารถ

ไหวพริบ การตัดสินใจ คุณธรรม จริยธรรม ฯลฯ

และต้องแก้ไขให้มีบทลงโทษนักการเมืองคอ์รัปชั่นให้รุนแรงเฉียบขาด

ต้องแก้คดีคอร์ณัปชั่นไม่ใหม่หมดอายุความ ฯลฯ

แต่การแก้กฎหมายที่ทำให้นักการเมืองเสียประโยชน์ พวกเขาไม่มีวันทำ จึงจำเป็นที่เราต้องทำให้มันเกิดขึ้น

พอเข้าใจไหม ? ถ้ายังไม่เข้าใจ ก็เข้าไปอานกระทู้โหวตโนที่ผมเอามาแปะแล้วกัน ไปละ

เอ่อ... แล้วการกาโนโหวตมันทำให้ตัวอักษรในกฎหมายเปลี่ยนไปตามที่พวกคุณต้องการได้อย่างไรครับ?  :mellow:

รบกวนอธิบายนิดนึง...

ติ๊ต่างเลยว่าเกิดโนโหวตถล่มทลาย 100% ไม่ได้ ส.ส. สักเขต สักพรรค... เปิดสภาฯ ไม่ได้ตามกำหนดเวลาที่ระบุไว้ในรัฐธรรมนูญ แล้วอย่างไรต่อ?  :huh:

#123 serithai131

serithai131

น้องเก่า

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:56

ง่ายดีจัง....

แค่รูป ติดธงชาติ/ติดหน้ากากขาว/ติดนกพิราบ ชั่งแล ดูกลมกลืนดีนะ !

กลยุทธ์ มาตี ทำให้แตกความสามัคคี จะสำเร็จมั้ยนะ???

ทีมงานขี้ข้า ระยะนี้ทำงานกันเหนื่อยหน่อยนะ หม้อข้าวหม้อแกงใกล้แตกแล้ว ซิ...แหะ แหะ มาเป็นทีมเลยเนอะ

#124 เช never die

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:17

ตอแหลเก่งเหมือนพี่มาร์คเลยนะนี่ ไปหามาให้ดูหน่อยว่าผมเคยบอกว่ามาร๊คเลวกว่าแม้ว 3 เท่าเมื่อไหร่ ถ้าหาไม่เจอ ต่อไปนี้จะเรียกคุณว่า ไอ้ตอแหล 2

พริ้วเชียวนะเอ็ง ....

เอ็งจะบอกว่ามาร์คเลวกว่าแม้วสามเท่าหรือเปล่า อันนั้นไม่รู้

แต่ที่แน่ๆ เอ็งบอกว่า "มาร์คสารเลว" แน่นอน

#125 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:22

น้องตั้นแพ้ลีลาวดี หลักร้อย

ในขณะที่โหวตโน ห้าพันกว่า

นี่แค่ตัวอย่างเล็กๆ ที่ไม่เล็ก

อย่าได้แปลกใจที่ คนมากมายรังเกียจแป๊ะ

และไม่เชื่อใจ

รบกวนคุณกรกชช่วยอธิบายคะแนนน้องตั๊นให้หน่อยสิครับ ว่าหากไม่โหวตโน ยังไง ๆ น้องตั๊นก็แพ้ใช่ไหม??

"โหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้านน่ะก็รู้ๆอยู่ว่าพวก ASTV เขาพูดประชด" 

ช่วยอธิบายพฤติกรรม phat ที่ผ่านมาให้หน่อยครับ ในเรื่องเกี่ยวกับโหวตโน phat เค้าประชดจริงหรือเปล่า??

#126 เช never die

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:23

อันที่จริง คนที่โหวตโนไปแล้วในการเลือกตั้งที่ผ่านมา ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลในการโหวตมาจากอะไรก็ตาม บัดนี้ควรจะหยุดแสดงความคิดเห็นทางการเมืองได้แล้ว เพราะรัฐสภาชุดนี้ทั้งรัฐบาลและฝ่ายค้านมีประชาชนเป็นเจ้าภาพเลือกให้เข้าไปนั่งทำงาน

ส่วนคนที่โหวตโน(ไม่เสียชาติเกิดแต่เสียหมา เพราะไปเชื่อไอ้แป๊ะลูกจีนฮ่อ)ไปในการเลือกตั้งที่ผ่านมา ก็ในเมื่อคุณไม่ออกเสียงเลือกใครเลย แล้วคุณจะมานั่งเห่าหอนหาพระแสงอะไรวะ

#127 grandmaster

grandmaster

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:43

เห็นเก่งกันจริงนะครับในบอร์ดเนี่ย

เป็นไปได้ช่วยขึ้นเวที ราชดำเนิน ซะหน่อย ประกาศเลยว่า

ไอ้พวกลิ่วล้อลูกสมุนเจ็กลิ้ม  ไอ้พวกกากเหลือง  กรูไม่เอาพวกมรืง กลับบ้านไไไปว้ววว  พวกกรูมีแต่เสรีชน  

ไปร่วมเวทีอื่น  เวทีนี้กรูไม่เอาพวกมรืง

ทำได้คุณจะเป็นคนที่เก่งและยอมรับเลยว่าเป็นสุดยอด  จะได้ไม่ให้ไอ้ลิ้มโกเต็ะมันเบียดบังแอบอ้างมวลชนอีก   :D

มันเหมือนเรามีสองสิ่งอยู่หน้าเรา  มีกองขี้  กับ ขนมปังเน่าบูด ๆ

แต่กลับมีแต่คนบอกให้เราเลือกกินขนมปังบูด ๆ ซึ่งแน่นอนว่าผมก็ต้องกินเพราะเราไม่อยากตาย

แต่ทำไมไม่มีใครคิดว่า  

จะทำยังไงให้ขนมปังนั้นเป็นขนมปังที่เลิศรสขึ้นกว่าเดิมแล้วค่อยเขมือบมันก่อนกิน

ผมเองก็ไม่รู้ไอ้รัฐธรรมนูญฉบับนี้มันผิดบาปอะไรหนักหนา  ใครเข้ามาเป็นรัฐบาลแม่งต้องแก้ทุกคน   

ถ้าสมมติมีโรงแรมอยู่โรงแรมหนึ่ง ดูแล้วสะอาด สวย  น่าพัก  พนักงานต้อนรับสวยหน้าตาดี  

แต่พอคุณเข้าไปแล้วคุณเจอฝูงร็อตไวเลอร์พุ่งเข้ามาหาคุณ

คุณอยากเข้าไปนอนโรงแรมนั้นไหม

น่าสงสารแทนคุณเทพเทือก  อภิสิทธิ์  คุณชวน  อ.ไตรรงค์

อุตส่าห์ทำดีเท่าไร  หาเสียงเท่าไร  ก็ถมไม่เต็ม

จงเคารพในการตัดสินใจของคนทุกคน  เพราะกาลเวลาจะพิสูจน์คำพูดและการกระทำ

ถ้าเจ๊กลิ้มบอกให้โหวตโน  ก็โหวดโน  บอกให้เลือกการเมืองใหม่  ก็เลือกการเมืองใหม่

บอกให้เลือก ปชป  ก็เลือก ปชป  ผมคิดว่าคนอย่างนั้นไม่ใช่  พันธมิตร  แน่นอน

เพราะมวลชนพันธมิตร  ไม่ได้ไม่มีวิจารณญาณเหมือนเสื้อแดง  

และมีวิจารณญาณในด้านการเมืองมากกว่ากลุ่มไทยเฉย  

โหวตโน ดีหรือไม่ผมไม่รู้  แต่ที่รู้คือ อย่างน้อยมันก็  ทำให้ขนมปังที่ผมจะต้องกินนั้นมันสะอาดมากขึ้น

บางกลุ่มอยากได้นายกพระราชทาน

บางกลุ่มอยากให้ ปชป เป็นแกนนำรัฐบาล

บางกลุ่มอยากให้ เพื่อไทย เป็นแกนนำรัฐบาล

บางกลุ่มอยากให้พรรคขนาดกลาง หรือ ขนาดเล็ก เป็นรัฐบาล เพราะเชื่อว่าพวกมันจะมาพัฒนาจังหวัดของตัวเอง

บางกลุ่มไม่เกี่ยงให้ใครก็ได้มาเป็นรัฐบาล  แต่ต้องอย่าละเมิดกฎหมาย  เคารพกฎหมาย

การเมืองเป็นเรื่องที่ต้องดูกันยาว ๆ  ใครจะเชื่อว่าเมื่อ 10 ปีที่แล้วทักษิณที่ยิ่งใหญ่คับฟ้า

คุมตำรวจ  คุม สส สว  องค์กรอิสระ  การคลัง  จะมีจุดจบเช่นนี้

การโพสท์ครั้งนี้อาจไม่ถูกใจคนหลายคน  แต่ก็อยากให้หลายคนเข้าใจความเป็น  พธม

แต่ตอนนี้เป้าหมายอย่างเดียวของผมอย่างเดียว  คือ  ล้มทรราชย์  ที่เป็นมะเร็งกัดกินประเทศ

Edited by grandmaster, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:45.

#128 เช never die

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 05:26

เห็นเก่งกันจริงนะครับในบอร์ดเนี่ย

เป็นไปได้ช่วยขึ้นเวที ราชดำเนิน ซะหน่อย ประกาศเลยว่า

ไอ้พวกลิ่วล้อลูกสมุนเจ็กลิ้ม  ไอ้พวกกากเหลือง  กรูไม่เอาพวกมรืง กลับบ้านไไไปว้ววว  พวกกรูมีแต่เสรีชน  

ไปร่วมเวทีอื่น  เวทีนี้กรูไม่เอาพวกมรืง

ทำได้คุณจะเป็นคนที่เก่งและยอมรับเลยว่าเป็นสุดยอด  จะได้ไม่ให้ไอ้ลิ้มโกเต็ะมันเบียดบังแอบอ้างมวลชนอีก   :D

มันเหมือนเรามีสองสิ่งอยู่หน้าเรา  มีกองขี้  กับ ขนมปังเน่าบูด ๆ

แต่กลับมีแต่คนบอกให้เราเลือกกินขนมปังบูด ๆ ซึ่งแน่นอนว่าผมก็ต้องกินเพราะเราไม่อยากตาย

แต่ทำไมไม่มีใครคิดว่า  

จะทำยังไงให้ขนมปังนั้นเป็นขนมปังที่เลิศรสขึ้นกว่าเดิมแล้วค่อยเขมือบมันก่อนกิน

ผมเองก็ไม่รู้ไอ้รัฐธรรมนูญฉบับนี้มันผิดบาปอะไรหนักหนา  ใครเข้ามาเป็นรัฐบาลแม่งต้องแก้ทุกคน   

ถ้าสมมติมีโรงแรมอยู่โรงแรมหนึ่ง ดูแล้วสะอาด สวย  น่าพัก  พนักงานต้อนรับสวยหน้าตาดี  

แต่พอคุณเข้าไปแล้วคุณเจอฝูงร็อตไวเลอร์พุ่งเข้ามาหาคุณ

คุณอยากเข้าไปนอนโรงแรมนั้นไหม

น่าสงสารแทนคุณเทพเทือก  อภิสิทธิ์  คุณชวน  อ.ไตรรงค์

อุตส่าห์ทำดีเท่าไร  หาเสียงเท่าไร  ก็ถมไม่เต็ม

จงเคารพในการตัดสินใจของคนทุกคน  เพราะกาลเวลาจะพิสูจน์คำพูดและการกระทำ

ถ้าเจ๊กลิ้มบอกให้โหวตโน  ก็โหวดโน  บอกให้เลือกการเมืองใหม่  ก็เลือกการเมืองใหม่

บอกให้เลือก ปชป  ก็เลือก ปชป  ผมคิดว่าคนอย่างนั้นไม่ใช่  พันธมิตร  แน่นอน

เพราะมวลชนพันธมิตร  ไม่ได้ไม่มีวิจารณญาณเหมือนเสื้อแดง  

และมีวิจารณญาณในด้านการเมืองมากกว่ากลุ่มไทยเฉย  

โหวตโน ดีหรือไม่ผมไม่รู้  แต่ที่รู้คือ อย่างน้อยมันก็  ทำให้ขนมปังที่ผมจะต้องกินนั้นมันสะอาดมากขึ้น

บางกลุ่มอยากได้นายกพระราชทาน

บางกลุ่มอยากให้ ปชป เป็นแกนนำรัฐบาล

บางกลุ่มอยากให้ เพื่อไทย เป็นแกนนำรัฐบาล

บางกลุ่มอยากให้พรรคขนาดกลาง หรือ ขนาดเล็ก เป็นรัฐบาล เพราะเชื่อว่าพวกมันจะมาพัฒนาจังหวัดของตัวเอง

บางกลุ่มไม่เกี่ยงให้ใครก็ได้มาเป็นรัฐบาล  แต่ต้องอย่าละเมิดกฎหมาย  เคารพกฎหมาย

การเมืองเป็นเรื่องที่ต้องดูกันยาว ๆ  ใครจะเชื่อว่าเมื่อ 10 ปีที่แล้วทักษิณที่ยิ่งใหญ่คับฟ้า

คุมตำรวจ  คุม สส สว  องค์กรอิสระ  การคลัง  จะมีจุดจบเช่นนี้

การโพสท์ครั้งนี้อาจไม่ถูกใจคนหลายคน  แต่ก็อยากให้หลายคนเข้าใจความเป็น  พธม

แต่ตอนนี้เป้าหมายอย่างเดียวของผมอย่างเดียว  คือ  ล้มทรราชย์  ที่เป็นมะเร็งกัดกินประเทศ

อ้าว.... ก็รู้อยู่แล้วว่าที่นี่คือที่ไหน อยากได้ความเห็นเลียไอ้แป๊ะ ก็ขอเชิญโน่นเลยครับ เวบหมาเนเจ้อ ...

จริงอยูที่เป้าหมายร่วมกันตอนนี้คือล้มทรราชย์ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะล้มจากทรราชเก่า(ทักษิน) ไปเป็นทรราชใหม่(สนธิ-จำลอง)

โดยพื้นฐานนิสัยใจคอ ผมเคยบอกหลายครั้งหลายหนแล้ว ทักษิน-สนธิ-จำลอง หรือฉายา สาม ล.อำมหิต ไม่ได้มีสิ่งใดแตกต่างกันเลย ทั้งสามคนนี้ไม่เคยทำสิ่งใดเพื่อชาติบ้านเมืองเลย สิ่งที่ทั้งสาม.ล อำมหิตนี้ทำก็คือเฝ้ารอ รอคอยว่าเมื่อไดที่ขยับตัวแล้วได้ผลประโยชน์ ทั้งสามตัวนี้จะออกมา

ยังจำได้ไหม หมาตัวไหนเห่าใว้ในที่ชุมนุมพันธมิตรว่า ...

"ใครเป็นพวกประชาธิปัตย์ ขอให้กลับหลังหัน แล้วเดินออกไปซะ" (จากนั้นพันธมิตรก็เจ๊ง ไอ้แป๊ะเสีหมา ด้วยความแค้นเคือง เลยสั่งให้ไอ้พวกสาวกที่ยังมืดบอดทางปัญญา โหวตโน อ้างข้างๆคูๆว่าช่วยชาติ พวกควายพวกนี้ก็ มอ มอ มอ ตามไปด้วย แถมยังมีควายบางตัว มั่นใจซะเหลือเกินว่านั่นเป็นหนทางที่ถูกต้อง ถึงกับเข้ามาตะแบงแถกแถทุกวัน ชื่นชมว่าโหวตโนแล้วมันดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ทั้งที่ไม่รู้ตัวว่าตัวเองเป็นควายให้ลูกจีนฮ่อจากกองพล 93 มันจูงจมูก)

"ถ้า ปชป.อยากนำม็อบก็ลาออกจาก สส.มาจัดม็อบกันเอาเอง" ก็แล้วนี่อัลรัย พอกระแสตีกลับ ไอ้พวกลูกจีนฮ่อกลับลำแทบจะโดดขึ้นเวทีไม่ทัน เฮ้อ..  อันนี้นะ ถ้าควายสาวกไอ้แป๊ะมันไม่มืดบอดทางปัญญาเกินไป มันก็เห็นได้เอง คนก้มเลียน้ำลายตัวเองที่ถ่มออกไปแล้ว นอกจากเป็นคนไม่น่าสรรเสริญไม่น่าชื่นชมแล้ว ยังสมควรถูกประณามด้วย

เอาแค่นี้ก่อน ...

อ้อ... สุดท้ายจะบอกว่า พวกควายแดงที่หลงชื่นชมไอ้แม้ว มันก็ไม่ได้แตกต่างจากพวกควายหน้าโง่ที่ชื่นชมบูชาลูกไอ้จีนฮ่อจากกองพล 93 แบบไอ้แป๊ะหรอก

#129 กรกช

กรกช

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:51

เอ่อ... แล้วการกาโนโหวตมันทำให้ตัวอักษรในกฎหมายเปลี่ยนไปตามที่พวกคุณต้องการได้อย่างไรครับ?  :mellow:

รบกวนอธิบายนิดนึง...

ติ๊ต่างเลยว่าเกิดโนโหวตถล่มทลาย 100% ไม่ได้ ส.ส. สักเขต สักพรรค... เปิดสภาฯ ไม่ได้ตามกำหนดเวลาที่ระบุไว้ในรัฐธรรมนูญ แล้วอย่างไรต่อ?  :huh:

รัฐบาลรักษาการมี นักกฎหมายมี กระบวนการตามกฎหมายมี ศาลรธน.ไว้ตีความมี

และนั่นคือสิ่งที่คนโหวตโนต้องการ เพราะทีนี้รัฐบาลรักษาการก็ต้องฟังปชช.ว่าต้องการอะไร และต้องยอมปชช. ไม่งั้นก็บริหารประเทศไม่ได้

#130 กรกช

กรกช

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:58

พริ้วเชียวนะเอ็ง ....

เอ็งจะบอกว่ามาร์คเลวกว่าแม้วสามเท่าหรือเปล่า อันนั้นไม่รู้

แต่ที่แน่ๆ เอ็งบอกว่า "มาร์คสารเลว" แน่นอน

หน้าแหก แต่ยังไม่วายแถ ขนาดตัวหนังสือคาหนังคาเขา แทนที่จะเงียบๆไป ก็ยังจะแถ

คนอะไรเนี่ย

#131 กรกช

กรกช

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:05

น้องตั้นแพ้ลีลาวดี หลักร้อย

ในขณะที่โหวตโน ห้าพันกว่า

นี่แค่ตัวอย่างเล็กๆ ที่ไม่เล็ก

อย่าได้แปลกใจที่ คนมากมายรังเกียจแป๊ะ

และไม่เชื่อใจ

รบกวนคุณกรกชช่วยอธิบายคะแนนน้องตั๊นให้หน่อยสิครับ ว่าหากไม่โหวตโน ยังไง ๆ น้องตั๊นก็แพ้ใช่ไหม??

"โหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้านน่ะก็รู้ๆอยู่ว่าพวก ASTV เขาพูดประชด" 

ช่วยอธิบายพฤติกรรม phat ที่ผ่านมาให้หน่อยครับ ในเรื่องเกี่ยวกับโหวตโน phat เค้าประชดจริงหรือเปล่า??

เกี่ยวไรกับโหวตโนครับ?  โหวตโนคือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครได้คะแนนจากโหวตโน

น้องตั๊นแพ้ เพราะคนเลือกลีลาวดีมากกว่า

กระส่วนเรื่อง phat ไม่มีความเห็นครับ เพราะจำไม่ได้ว่าเขาโพสต์อะไรบ้าง แต่รู้ว่าเขารักชาติ

ไม่ได้รักนักการเมืองมากกว่าชาติเหมือนพวกกองเชียร์นักการเมือง

#132 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:09

เฮอ..เฮอ......แล้ว..ยัง..งัย.....  post-18028-0-86677700-1385168942_thumb.j

Attached Images

#133 กรกช

กรกช

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:09

อันที่จริง คนที่โหวตโนไปแล้วในการเลือกตั้งที่ผ่านมา ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลในการโหวตมาจากอะไรก็ตาม บัดนี้ควรจะหยุดแสดงความคิดเห็นทางการเมืองได้แล้ว เพราะรัฐสภาชุดนี้ทั้งรัฐบาลและฝ่ายค้านมีประชาชนเป็นเจ้าภาพเลือกให้เข้าไปนั่งทำงาน

ส่วนคนที่โหวตโน(ไม่เสียชาติเกิดแต่เสียหมา เพราะไปเชื่อไอ้แป๊ะลูกจีนฮ่อ)ไปในการเลือกตั้งที่ผ่านมา ก็ในเมื่อคุณไม่ออกเสียงเลือกใครเลย แล้วคุณจะมานั่งเห่าหอนหาพระแสงอะไรวะ

พวกมันแดรกภาษีผมครับ และพวกมันสร้างความเดือดร้อนให้ผม

มันรวมหัวกันแดรกกดขี่ขูดรีดเรื่องพลังงาน และพวกมันรวมหัวสวมตอขายชาติ

ผมมีสิทธิ์วิพากษ์วิจารณ์พวกมันไหม !!!!

#134 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:10

หากบอกว่า ที่ผ่านมา Vote No ยังมีไม่มากพอ

คำถามผมง่ายครับ เหมือนเดิม ว่า ทำไหร่ถึงเรียกว่าพอ

หาก รู้ว่ายังนัอย แต่ไม่รู้ว่ามากคือเท่าไหร่

ผมถือว่า ไม่ชัดเจน และยังชี้นำสังคมไม่ได้

ผมมองว่าแค่เกินครึ่ง ก็ย่อมเปลี่ยนแปลงอะไรได้แล้ว

ระบอบปชต. คนไม่เอาการเมืองโสโครกเกินครึ่ง แล้วยังทำไรไม่ได้ มันไม่ใช่ปชต.แล้ว

ดูแค่การชุมุนมต้านพรบ.ชั่วพอ นั่นแค่เท่าไหร่ของประชาชนคนไทย

ยังสะเทือนไปทั้งประเทศ

คุณกรกชบอกว่า   "คนไม่เอาการเมืองโสโครกเกินครึ่ง"

ช่วยๆบอกกับแป๊ะให้เรียกร้องคนที่เกินครึ่งที่ว่า ให้ช่วยกันจัดหา  "คนดี"   ตามความคิดของคุณกรกชและแป๊ะแก๊งค์  ตั้งเป็นพรรคการเมืองใหม่   แล้วออกมาช่วยๆกันเลือกนะคะ

จะเป็นคุณูปการแก่ประเทศชาติเป็นอย่างสูงเลยค่ะ

การที่จะมานั่งเรียกร้องให้คนอื่นทำ โดยเอาแต่ด่า แล้วไม่ทำอะไรเลย เอาแต่นั่งออกความคิดอย่างนี้  เมื่อไหร่จะสำเร็จตามที่้ต้องการคะ

10403293_1426562117609834_23021669286491

#135 กรกช

กรกช

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:22

ผมไม่ขอตอบเรื่องโหวตโนแล้ว เชิญอ่านได้จากในนี้ คุยหมดทุกประเด็นแล้ว ขี้เกียจพิมพ์ใหม่

และโปรดเข้าใจด้วยว่า โหวตโนมันแค่ปลายเหตุ แต่ต้นเหตุคือเลือกใครก็พุ่งลงเหว

ถึงวันนี้ยังไม่มีใครตอบคำถามผมได้เลยว่าเลือกปชป.จะแก้ปัญหาบ้านเมืองได้ยังไง ? จะแก้ปัญหาพลังงานได้ยังไง ?

แต่แทนที่จะยอมรับความจริงกัน แล้วช่วยกันคิดหาทางแก้ไข ก็กลับมาตั้งแง่เอากับโหวตโนซึ่งเป็นปลายเหตุ

เหตุผลที่สมควรต้องปฏิรูปประเทศมันมีมากมาย แต่กลับเอาเรื่องวิธีแก้ไขมาหักลบ คิดกันไม่เป็นเลย

ขนาดชี้ให้เห็นว่าปชป.ส่อเจตนาขายชาติ ก็ยังจะเลือก

ขนาดชี้ให้เห็นว่าปชป.รวมหัวกันโกงพลังงาน ก็ยังจะเลือก

ขนาดบอกว่าในหลวงแช่งคนคอร์รัปชั่นนะ ก็ยังจะเลือก

นี่เขารักชาติ รักในหลวงแบบไหนกัน ?

ส่วนประเภทเสียดสีลอยๆ ก็เข้าใจได้ว่า คงไม่มีปัญหาโต้แย้งด้วยเหตุผล ก็เลยทำได้แค่นั้น

Edited by กรกช, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:23.

#136 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:26

พวกมันแดรกภาษีผมครับ และพวกมันสร้างความเดือดร้อนให้ผม

มันรวมหัวกันแดรกกดขี่ขูดรีดเรื่องพลังงาน และพวกมันรวมหัวสวมตอขายชาติ

ผมมีสิทธิ์วิพากษ์วิจารณ์พวกมันไหม !!!!

เราควรด่า ปชป. ที่ทำให้ รัฐบาลโกงกิน

เราควรด่า ทหาร ที่ไม่ออกมาปฏิวัติ

เราควรด่า สื่อที่ไม่ยอม เสนอข่าวตามข้อเท็จจริง

......

แต่เราไม่ควรด่า สื่อ แบบ ASSTV และ เครือผู้จัดการ

เพราะพวกเค้าเป็นคนดี ที่สุดในแผ่นดิน

พวกเค้าจะไม่ยอมให้ใครมาบริหารประเทศ

โดยเฉพาะ ปชป. แต่ถ้า พท. เ้ป็นรัฐบาล

เราก็จะด่า ปชป.ต่อไป  โทษฐานที่ปล่อยให้ พท. ชนะเข้ามา

(แต่เราจะบอกว่า เพราะ ปชป.จัดการ แม้ว ไม่เด็ดขาด)

เค้าจะรอจนกว่า ฟ้าจะประทานคนดีมาให้เท่านั้น

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#137 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:49

จะเอาอะไรกับเหลืองไฮโซที่นัดตีกอร์ฟกับเเดงไฮโซทุกอาทิตย์  พรบนิรโทษผ่าน  ไอ้สนธิลิ้มก็ชื่นใจสิ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#138 chackrapbong

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:58

กระทู้นี้ น่าจะจบตั้งแต่ rep 92 แล้ว

แต่ ก็ไม่ยอมจบ

เพื่ออะไรครับ คุณ กรกช

#139 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:04

เฮอ..เฮอ......แล้ว..ยัง..งัย.....  post-18028-0-86677700-1385168942_thumb.j

ขอบคุณและขอยืมรูปหน่อยครับ

ผมสงสัยคำบนเสื้อที่ว่า  แล้ว..ไง..ต่อ นิมันหมายถึงอะไร 

เห็นออกมาตอนสุเทพปลุกม๊อบที่สามเสน

อาทิตย์ก่อน เห็นคนใส่เสื้อนี้มาต่อคิวซื้อเสื้อบูลสกายอยู่

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#140 grandmaster

grandmaster

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:05

ก็รู้อยู่แล้วว่าที่นี่คือที่ไหน 

คือที่ไหนเหรอครับผมไม่รู้จริง ๆ ช่วยขยายความหน่อยดิ  ไอ้ผมเองเข้ามาก็นึกว่าเป็นบอร์ดการเมืองทั่วไป หรือมีไว้เฉพาะคนมีลิ้น

จริงอยูที่เป้าหมายร่วมกันตอนนี้คือล้มทรราชย์ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะล้มจากทรราชเก่า(ทักษิน) ไปเป็นทรราชใหม่(สนธิ-จำลอง)

เห็นบอก  มวลชนพันกว่า  แถมอำนาจรัฐก็ไม่มี  แต่บางพรรคมีอำนาจแต่แม่งแก้รัฐธรรมนูญชิหาย

"ใครเป็นพวกประชาธิปัตย์ ขอให้กลับหลังหัน แล้วเดินออกไปซะ"

แล้วกล้าพูดอย่างพวกมันปะละ  ไม่ต้องตอนนี้ก็ได้  ระบอบทักษิณจบเมื่อไร ประกาศเลย เดี๋ยวไอ้แป๊ะหาว่ากินขรี้ พธม อีก อย่างง้าน  ปชป  โคตรแมนเลย

"ถ้า ปชป.อยากนำม็อบก็ลาออกจาก สส.มาจัดม็อบกันเอาเอง" 

อันนี้ต้องปรบมือให้ที่ใจกล้าออกมาต่อสู้  ก็ดีแล้ว  เพราะภาพพจน์พรรคคุณดีกว่า  พธม ที่เข้าไปยึดไรต่อมิไร  เสรีชนเดินตาม ปชป ก็ถูกต้องแล้ว 

โหวตโน  แล้วได้อะไร  

ได้สิครับ  ตอนนี้ ปชป ทำงานมากขึ้น  เอาใจใส่มวลชนมากขึ้น  ผมเองอยู่ใน พื้นที่คะแนนเสียง ปชป  น้ำท่วมก่อนหน้านี้  ไม่เห็นแม้แต่เงาหัว

ไม่ได้คิดว่ามวลชนในมือเขา  เป็นของตาย  อีกต่อไป

ไม่รักไม่ได้แปลว่า เกลียด  

แป๊ะมันอาจจะพูดไรก็ได้  พธม เขามีความคิดพอครับ  ทำยังไงให้คนเลือก คนที่เคยโหวตโน  เคยเลือกพรรคไอ้แมงดาอ่าง  พรรครักสันติ  

หรือ พรรคอื่น ๆ  หรือแม้กระทั่งพรรคเพื่อไทย (แต่อันนี้ผมไม่ค่อยหวังเท่าไร เพราะพวกนี้สุดกู่ไปล่ะ)  กลับมาเลือก ปชป 

เพราะคนกลุ่มนี้ไม่ได้ฝังรากโง่แบบเสื้อแดง  ไม่อย่างงั้นก็อย่าได้หวังจะเป็นพรรคจัดตั้งรัฐบาลเลยครับ

#141 เช never die

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:06

กระทู้นี้ เจ้าของกระทู้ถามว่า ....

พวกโหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้านเปลี่ยนความคิดหรือไม่....?

ส่วนพวกที่ไปเลือกเพื่อไทย รักสันติ พรรคอ่าง พรรคบลา บลา บลา ไม่น่าจะมีผล เพราะเค้าใช้วิจารณะญาณไปตามภูมิรู้ของตนเองแต่ละคน

#142 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:16

แปลก ที่เหมือนจะลืมๆกันไปว่า แนวร่วมที่ต้านทักษินนั้น คนที่รักพธมแบบต่างๆกับรักปชป มันทับซ้อนกันอยู่

ช่วงไหนใครนำ มวลชนก็แค่ตามออกมา ยังไม่เคยมีใครวิเคราห์ว่า แฟนแท้ ปชป กับแฟนแท้ astv สัดส่วนเท่าไหร่แน่ ที่กรองออกมาแล้วยังเหลือคนส่วนมากที่ ใครก็ได้ ที่ต้านทักษิน

พธมแบบต่างๆ มีอะไรบ้าง แน่นอนมีมากกว่าแค่สนธิลิซึ่ม

คนกลุ่มนี้ สามารถ ตัดคะแนนซึ่งกันและกันระหว่างปชปจ๋ากับสนธิจ๋า

ถ้าสนธิจ๋า เอาคะแนนกลุ่มนี้ออกมาได้ ก็เท่ากับหักออกจากปชปจ๋าได้เท่านั้น เพื่อไทยนั้นมีเท่าเดิม ตามสมการนี้ที่เคยเห็นผ่านๆมานานนนนแล้ว

ปชป เป็นกลุ่มเดียวที่มีปากเสียงในสภา แม้ไม่ชนะ แต่ก็ทำงานได้

ทำไมไม่ลองให้ปชปเป็นเสียงข้างมากบ้างล่ะ

ระหว่างปชป กับเพื่อไทย ปชปไม่ด้านเท่าเพื่อไทย เราตรวจสอบปชป ได้ ยิ่งการตื่นรู้ของปชชวันนี้ ปชช แค่จะมารับจ้าง อาสา มาบริหารบ้านเมืองให้เรา

แบบนี้มีความเป็นไปได้กว่า การทำให้เพื่อไทยได้เหมือนเดิม และปชป น้อยกว่าเดิม อีก

#143 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:24

รังเกียจเสื้อแดง ว่าชั่วบวกโง่

สมเพชโหวตโน ว่าอวดฉลาด

ถ้าความเข้าใจตรงกันว่าเป็นพวก'โหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน'.....

กรุณาเขียนเต็มๆ หรือ อย่างย่อว่า 'โหวตโน' เพื่อไม่ให้พวกโหวตโน/โนโหวตอื่นๆ เข้าใจผิด......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#144 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:40

ดังนั้น ถ้าสมมุติว่าเกิดเหตุการณ์อะไรสักอย่าง จนทำให้ปชป.ได้เป็นรัฐบาลอีก แล้วจะจัดการระบอบทักษิณให้สิ้นซากได้อย่างไร ? จะป้องกันไม่ให้เสื้อแดงก่อจราจลเผาบ้านเมืองได้อย่างไร ?
จะปกป้องสถาบันได้อย่างไร ? ในเมื่อที่ผ่านมาได้แสดงให้เห็นแล้วว่า ทำไม่ได้

*** เหตุผลแค่นี้พอไหมที่ผมโหวตโนในการเลือกตั้งครั้งก่อน ?

แล้วคุณคิดไว้มั้ยง่ะ ว่าการโหวตโนมันจะจัดการไอ้ตัวแดงได้ยังไงครับ

เพราะคะแนนที่เหลือที่ไม่ได้โหวตโน เป็นของไิอ้แม้วหมด?

ฮาดารา-ฮากระจาย อดัม.gif

gladiator 1.jpg

#145 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:54

โหวตโนกันเยอะๆ... แล้วอย่างไรต่อครับ? เพราะตามข้อกฎหมายปัจจุบันมันได้ผลเฉพาะเขตที่มีผู้ลงสมัครคนเดียว... ซึ่งก็เปิดช่องให้เลือกใหม่จนกว่าจะได้ ส.ส. เขตนั้นอีกอยู่ดี แล้วการเลือกตั้งที่ผ่านมา... มีกี่เขตที่มีลงสมัครคนเดียวบ้าง?  :mellow:

กาโนโหวตกันไปแล้ว... นอกจาก "ปาฏิหาริย์" ผมยังไม่เห็นว่าจะมีอย่างอื่นที่จะหวังให้เกิดขึ้นได้...

ปชป. ก็โจร... แล้ว "การเมืองใหม่" เป็นตัวอะไรหรือครับ?  :mellow:

พรรคเฮียชูฯ ต้องเรียกได้ว่าคน "กาเอามันส์" ยังได้มาตั้ง 4-5 ที่นั่ง....

ถ้าเป็นพรรคการเมืองใหม่... ผมว่าฐานมีมากมายกว่าพรรคเฮียชูฯ เยอะ อย่างน่าเกลียดก็ไม่น่าจะได้ต่ำกว่ากัน มีสิทธิมีเสียงเข้าไปลุยแก้กฎหมายเลือกตั้ง ให้ **โนโหวตมีผลตามกฎหมายอย่างชัดเจน** หลังจากนั้นค่อยจัดการปฏิรูปก็ได้... นี่อะไร...  :mellow:

ขอเจื-อกนะคะ  เรื่องโหวตโนแค่ยายากล่อมประสาท การเมืองใหม่เกิดไม่ได้เพราะบางคนอาจโดนรองเท้าตบหน้า  :o

แต่ถึงเกิดได้ก็อาจไม่เร็วพอที่จะทำให้บางคนเป็นนาโย๊ะ  เลยต้องใช้ท่าพิเศษ  :lol:

เวลานี้พวก'โหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน' พูดจูงใจให้มวลเชื่อยากกว่าระหว่างหาเสียงเลือกตั้งที่ผ่านมา......!

ผมเชื่อว่าประชาชน มวลชนที่ไปร่วมชุมนุมม็อบราชดำเนิน ณ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตยแบบค้างคืน ค้างแรม เช้าไป-เย็นกลับ หรือ ไปบางช่วงเวลา รวมทั้งมวลชนทุกระดับ ทุกชนชั้น ทุกอาชีพที่ส่งข่าวสารมาสนับสนุนทั่วถิ่นไทยนั้น มีใจเป็นธรรม มีสัมมาทิฐิ ยอมรับการนำของคุณสุเทพและแกนนำจัดการอื่นๆ มากกว่ารัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์ มากกว่านักรบหน้าจอ หลังจอ.....!

การดื้อดึงสร้างกระแสโหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน ในเวลานี้จึงยากยิ่ง ไม่เป็นที่ยอมรับของมวลชน และ รู้เช่นเห็นชาติ เห็นใส้ในของเจ้าของสโลแกนนี้......!

เวลานี้ พวกนี้สรวมรอย ร่วมสร้างกระแสปฏิรูปการเมือง ปฏิรูปประเทศไทยโดยกีดกันไม่ให้นักการเมือง(เป้าหมายคือแกนนำพรรคประชาธิปัตย์ ซึ่งมีศักยภาพ)เข้ามายุ่งเกี่ยวการปฏิรูปการเมือง ปฏิรูปประเทศ...

ประชาชน(?) มวลชน(?) เป็นผู้นำการปฏิรูป......!

ใครจะเป็นแกนนำมวลชน ?

ใครจะเป็นแกนนำประชาชน ?

ปฏิรูปไปทางใด ?

เว้นวรรค'รัฐบาลมาจากการเลือกตั้ง'ตามระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ?

มวลชนอย่างว่า ประชาชนอย่างที่กล่าว....

มาจากมวลชน แกนนำม็อบราชดำเนิน ณ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตยซึ่งได้รับการสนับสนุนทั่วสารทิศ ทั่วถิ่นไทยได้ไหม ?

หรือต้องเป็นแกนนำฯจากพวกโหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้านเท่านั้น เป็นแกนนำฯ จัดการเลือก คณะรัฐบาล ?

ผมยอมให้'กินบุญเก่า'บ้าง แต่ไม่ยอม'กินไม่หมด'ตลอดไปว่ะ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ทำไมคุณสุเทพ แกนนำจัดการ มวลชนม็อบราชดำเนิน ณ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ประชาชนที่สนับสนุนแนวทางการต่อสู้ของคุณสุเทพและพวก......

จึงไม่มีสิทธิเลือกการปฏิรูปการเมือง ปฏิรูปประเทศไทยผ่านการเลือกตั้ง ผ่านระบอบรัฐสภาไทยว่ะ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#146 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:06

ผมไม่ขอตอบเรื่องโหวตโนแล้ว เชิญอ่านได้จากในนี้ คุยหมดทุกประเด็นแล้ว ขี้เกียจพิมพ์ใหม่

และโปรดเข้าใจด้วยว่า โหวตโนมันแค่ปลายเหตุ แต่ต้นเหตุคือเลือกใครก็พุ่งลงเหว

ถึงวันนี้ยังไม่มีใครตอบคำถามผมได้เลยว่าเลือกปชป.จะแก้ปัญหาบ้านเมืองได้ยังไง ? จะแก้ปัญหาพลังงานได้ยังไง ?

แต่แทนที่จะยอมรับความจริงกัน แล้วช่วยกันคิดหาทางแก้ไข ก็กลับมาตั้งแง่เอากับโหวตโนซึ่งเป็นปลายเหตุ

เหตุผลที่สมควรต้องปฏิรูปประเทศมันมีมากมาย แต่กลับเอาเรื่องวิธีแก้ไขมาหักลบ คิดกันไม่เป็นเลย

ขนาดชี้ให้เห็นว่าปชป.ส่อเจตนาขายชาติ ก็ยังจะเลือก

ขนาดชี้ให้เห็นว่าปชป.รวมหัวกันโกงพลังงาน ก็ยังจะเลือก

ขนาดบอกว่าในหลวงแช่งคนคอร์รัปชั่นนะ ก็ยังจะเลือก

นี่เขารักชาติ รักในหลวงแบบไหนกัน ?

ส่วนประเภทเสียดสีลอยๆ ก็เข้าใจได้ว่า คงไม่มีปัญหาโต้แย้งด้วยเหตุผล ก็เลยทำได้แค่นั้น

เฮ้ย น่ารำคาญว่ะ กรกช

เรื่องโหวตโนอะไรนั่น มันควรจะจบไปนานแล้ว เพราะมันแสดงให้เห็นแล้วว่า

โหวตโนที่ผ่านมา ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ตอนนี้มันต้องทำอะไร ถาม กรกรช เลยว่า

สถานการณ์บ้านเมืองตอนนี้ กรกช จะทำอะไร ระหว่าง ไล่รัฐบาลทรราช กับ อยู่เฉยๆ รอตีกิน

ตอบมาให้ชื่นใจหน่อยสิ เขาจะได้รู้กันไป ว่า กรกช โหวตโน ด้วยอุดมการณ์ หรือ อคติ

#147 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:06

แปลก ที่เหมือนจะลืมๆกันไปว่า แนวร่วมที่ต้านทักษินนั้น คนที่รักพธมแบบต่างๆกับรักปชป มันทับซ้อนกันอยู่

ช่วงไหนใครนำ มวลชนก็แค่ตามออกมา ยังไม่เคยมีใครวิเคราห์ว่า แฟนแท้ ปชป กับแฟนแท้ astv สัดส่วนเท่าไหร่แน่ ที่กรองออกมาแล้วยังเหลือคนส่วนมากที่ ใครก็ได้ ที่ต้านทักษิน

พธมแบบต่างๆ มีอะไรบ้าง แน่นอนมีมากกว่าแค่สนธิลิซึ่ม

คนกลุ่มนี้ สามารถ ตัดคะแนนซึ่งกันและกันระหว่างปชปจ๋ากับสนธิจ๋า

ถ้าสนธิจ๋า เอาคะแนนกลุ่มนี้ออกมาได้ ก็เท่ากับหักออกจากปชปจ๋าได้เท่านั้น เพื่อไทยนั้นมีเท่าเดิม ตามสมการนี้ที่เคยเห็นผ่านๆมานานนนนแล้ว

ปชป เป็นกลุ่มเดียวที่มีปากเสียงในสภา แม้ไม่ชนะ แต่ก็ทำงานได้

ทำไมไม่ลองให้ปชปเป็นเสียงข้างมากบ้างล่ะ

ระหว่างปชป กับเพื่อไทย ปชปไม่ด้านเท่าเพื่อไทย เราตรวจสอบปชป ได้ ยิ่งการตื่นรู้ของปชชวันนี้ ปชช แค่จะมารับจ้าง อาสา มาบริหารบ้านเมืองให้เรา

แบบนี้มีความเป็นไปได้กว่า การทำให้เพื่อไทยได้เหมือนเดิม และปชป น้อยกว่าเดิม อีก

เวลานี้คุณรุ้งสามารถใช้สายตาชาวบ้าน หูชาวบ้านพิจารณาจากจอทีวี บูลสกาย กับ ดาวเทียมช่องอื่นๆ...

ดูมวลชนที่ชุมนุมค้างคืน ไปร่วมชุมนุมเป็นบางครั้ง.....

การส่งสารที่ส่งมาทั่วประเทศ จากทุกกลุ่ม ทุกสาขาอาชีพไปม็อบใด......!

ปล. ผมไม่ได้เรียกร้องพวก'โหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน'ไปเลือกตั้งพรรคประชาธิปัตย์เพราะเป็นไปไม่ได้...

สติปัญญาของพวกเขา ไม่รับรู้สถานะการเมืองปัจจุบัน ไม่รู้ร้อน ไม่รู้หนาว ไม่รู้ความเจ็บปวดของมวลชน รวมทั้งคนที่เป็น"ไทยเฉย"...!

แต่อย่าเป็นพวกกวนน้ำให้ขุ่น อย่าสร้างทัศนคติผิด ๆ อย่าสรางวาทกรรมตื้นเขิน ให้พวกที่มีความคิดฉาบฉวยเข้าใจผิดได้ไหม....?

อย่าแสร้งไม่รู้ตัวเป็น'ฝ่ายรัฐบาลในฝ่ายค้าน'ได้ไหม ?

หรือเห็นตัวอย่าง'ไม้บรรทัดพลาสติ'ในสภาผู้แทนฯ ทำได้ ก็อยากทำตาม...

อยากรู้ว่า การเลือกตั้งคราวหน้า.....

ผู้มีสิทธิลงคะแนนเสียงจะเลือกอีกหรือไม่.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:10.

#148 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:10

ส่วนตัวมองว่าสองกลุ่มนี้ไม่ทับซ้อนกันนานแล้ว พธม ปชป เสื้อเหลืองลูกหลานไอ้แป๊ะ แบ่งเป็นสามกลุ่มที่ชัดเจนมาก  พธม คือพวกเฉพาะกิจที่จะลุกมาต่อสู้ตามความเชื่อของตัวเอง เมื่อเขาเห็นว่าสถานการณ์บ้านเมืองมันทรุดมันไปไม่ได้เขาจึงจะลุก จะว่าเป็นไทยเฉยก็ได้คือออกนะ แต่เงื่อนไขมันต้องโดนจริงๆอย่างตอนที่ออกมารวมกันสมัยพธม กับเสรีชนยุคปชปเป็นแกนนำ  คนพวกนี้เขามีต่อมรักชาติที่ค่อนข้างฝังลึกกระตุกยาก แต่ถ้าลุกเมื่อไหร่เป็นสู้ไม่ถอย คะแนนเสียงคนกลุ่มนี้สวิงไปมาได้ตามอารมณ์ความรู้สึกที่ใครจะชักจูงไม่ได้ เรียกว่าเป็นเสรีชนจริงๆ

คนปชปคือรักปชป ไม่ใช่รักฝังลากลึกซึ้งจนแตะปชปไม่ได้ เรียกว่ากรูด่าได้ถ้าเห็นว่าผิด แต่ถ้าคุณเมิงจะด่าต้องหาเหตุผลมาล้มหลักฐานข้อมูลฝ่ายกรูให้ได้ก่อน ถ้าสักแต่ด่ามาเจอกัน  เรียกว่าสงวนสิทธิ์ด่าปชปด้วยความรัก แต่ห้ามด่าแบบไร้เหตุผลนะประมาณนี้

ส่วนเสื้อเหลืองสาวกไอ้แป๊ะก็ประมาณ กรกช แพรตแหละค่ะ ไร้คำบรรยาย  :lol:

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#149 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:10

ลุงปุเปลือยพวกโหวตโนซะล่อนจ้อน

#150 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:11

เฮ้ย น่ารำคาญว่ะ กรกช

เรื่องโหวตโนอะไรนั่น มันควรจะจบไปนานแล้ว เพราะมันแสดงให้เห็นแล้วว่า

โหวตโนที่ผ่านมา ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ตอนนี้มันต้องทำอะไร ถาม กรกรช เลยว่า

สถานการณ์บ้านเมืองตอนนี้ กรกช จะทำอะไร ระหว่าง ไล่รัฐบาลทรราช กับ อยู่เฉยๆ รอตีกิน

ตอบมาให้ชื่นใจหน่อยสิ เขาจะได้รู้กันไป ว่า กรกช โหวตโน ด้วยอุดมการณ์ หรือ อคติ

ภยาคติ

N. prejudice
def:[การลำเอียงอันเกิดจากความกลัว]
sample:[พฤติกรรมที่เขาทำอยู่นี้เป็นผลมาจากภยาคติของตัวเอง]

th • #150798 • th-en-dictionary

อคติ

N. prejudice
def:[ความลำเอียง มี 4 อย่าง คือ ฉันทาคติ = ลำเอียงเพราะรัก โทสาคติ = ลำเอียงเพราะโกรธ ภยาคติ = ลำเอียงเพราะกลัว โมหาคติ = ลำเอียงเพราะเขลา]
sample:[เราจะมีอคติหรือมองเห็นข้อบกพร่องของคนชาติอื่นๆ แต่มองข้ามข้อบกพร่องเหล่านี้ในพวกเรากันเอง

http://th.w3dictiona...ex.php?q=ภยาคติ

พวกนี้ไม่กล้าแสดงความในใจถึงแก่นแท้ของตนเอง ของพวกอดีตแกนนำพันธมิตรฯบางคน....

จึงสร้างกระแสไม่ต้องการเลือก  'นักการเมืองที่ไม่ดี 100 %'

จึงไม่เลือกพรรคประชาธิปัตย์...

เวลานี้จึงเหมือน'ฝ่ายรัฐบาลในฝ่ายค้าน'....

ผู้แทนฯ'ภาพพจน์ดี?' ในสายตาบางคนในสภาฯ....

หลอกลวงประชาชนว่า "งดออกเสียง" คือความ'เป็นกลาง'.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

หรือจะบอกประชาชน ผู้มีสิทธิเลือกตั้งว่า...

การโหวต'รับ' หรือ การโหวต'ไม่รับ' พรบ.นิรโทษกรรมให้ทักษิณนั้น  เลวทั้งสองฝ่าย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:37.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน