Jump to content

เรียนถาม เรื่อง css ใน internet explorer 11 ครับ(ถ้า mod ท่านใดพอมีเวลา ช่วยหน่อยครับ)

• Please log in to reply
3 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:04

คือ ผมกำลังเรียน เรื่อง html กับ css อยู่นะครับ

ตอนนี้ ผมติดปัญหา ในการลอง file html กับ css จากคอมพิวเตอร์ ผมน่ะครับ

คือ ผมยังไม่ได้ ไปลงทะเบียน web free ที่ host ไหนเลย

เล็ง 000webhost อยู่เหมือนกัน แต่อยากลองในเครื่องก่อน

คราวนี้ ปัญหามันเกิดขึ้น คือ ผมทำตามหนังสือ น่ะครับ

ผมเรียนจาก เ่ล่มนี้ head first html and css 2nd edition

ก็สอนดีมาก แบบป้อนเข้าปาก กันเลยทีเดียว เหมาะกับมือใหม่ มาก ๆ

พอมาถึง บทเรียน ที่ 9 เรื่องการใช้ css

ปรากฎว่า ผมลองกับ modzila firefox ก็ไม่มีปัญหา แต่ประการใด

มันแสดงผล style sheet ได้ราบรื่นดี แต่พอ ผมใช้

internet explorer 11 ของ windows 7 ที่เพิ่งได้มา ไม่กี่วันนี้

ปรากฎว่า file css ผมมันไม่ทำงาน ซะอย่างนั้น

เหมือนว่า ie 11 มันไม่อ่าน css ของผมเลย

แต่พอผมใช้ css ที่ติดมา กับ ตัวอย่างของทาง web เจ้าของหนังสือ

คือ ของ wickedly smart มันกับ แสดงผล อย่างถูกต้อง

ทั้ง ๆ ที่ ผมดูจาก notepad แล้ว มันไม่มี แม้แต่ ตัวอักษร หรือ เครื่องหมาย

ที่ต่างกันเลย แม้แต่ ตัวเดียว ผมถึง ขนาด เปิด css (ที่ได้ผล ) แล้วใช้

save as มาลงอีก file หนึ่ง (ผมเปลี่ยน ชื่อ file ใน tag link เรียบร้อย

เพราะ firefox แสดงผล อย่างถูกต้อง) ie 11 ก็ยังไม่แสดงผล อยู่ดี

ผมงงมาก ว่าทำไม มันถึง ได้ผล เฉพาะกับ file css ของ wickedly smart

อันนี้ ครับ ผมโหลด มาจากอันนี้

http://wickedlysmart...ete/lounge.html

แต่ file css ที่ผม ทำเอง ไม่ได้ผลเลย ทีแรก ผมนึกว่า เพราะ notepad ผม

ผมเลยเปลี่ยนไปลอง notepad++ กับ free css editor ของ bluemental

ผลปรากฎ เหมือนเดิม ทุกประการ งง เป็นไก่ตาแตก เลยทีเดียว

ผมดู ขนาด byte ใน file css เทียบกัน ก็เท่ากันเป๊ะ

มันจะต่างกันได้อย่างไร แต่มัน ก็แสดงผลต่างกันจริง ๆ

ผมทั้งไปลองใน validator ของ w3c มันก็ ผ่านทั้งคู่

เลยไม่เข้าใจ อย่างแรง

ผมคิดว่า มันมีปัญหา เฉพาะกับ internet explorer เท่านั้น

แต่ไม่รู้จริง ๆ ว่า มีปัญหา เพราะอะไร เลยอยาก ให้ท่านที่ เคยทำ

web แล้วใช้ได้ ใน ie 11 ช่วยไขข้อสงสัย ให้หน่อยครับ

ปล ผมลองใช้ f12 developer tool ที่มากับ ie 11 แล้ว

ลอง add rule หรือ add property เข้าไป แล้ว save file

มันเปลี่ยนการแสดงผล ในหน้าจอ ตอนอยู่ใน ie 11 แต่

มันไม่ save change ใน css ซะอย่างนั้น

เปิดใหม่ ก็เหมือนเดิมเลย

จนด้วยเกล้า จริง ๆ จึงขอคำแนะนำ ด้วยครับ

Edited by ทรงธรรม, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:06.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#2 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:08

เป็นที่ encoding ของไฟล์หรือเปล่าครับ 

#3 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:20

ครับ น่าจะเกี่ยวกับ encode นะครับผมว่า

ผมแก้ไข ได้ สักพัก หนึ่งแล้ว คือ

ผม save file css นี้ แล้ว upload ขึ้นไปไว้

ที่ skydrive ของผม

คราวนี้ ตอน download ลงมา ไว้ที่เก่า

ใช้ได้เลย ie 11 มองเห็น โลด

แต่ถ้าผมไป edit เพิ่ม ตัว selector

อันใหม่ ie 11 มันจะมองไม่เห็น อีก

ผมก็ต้อง upload ขึ้นไปใหม่อีก

จึงสันนิษฐาน เรื่อง encode นี่ล่ะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#4 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 03:37

ผมคงช่วยตอบไม่ไหวละครับ  ยาก

นับถือคุณทรงธรรมจริง ๆ ครับ  ขยันเรียนใฝ่หาความรู้แบบนี้  ต่อไปอาจจะได้เห็นผลงานเป็นเว็บไซต์แบบ tokyo skytree ก็ได้

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน