Jump to content

* * * * * 2 votes

คลิป ดร.สุรพล อดีตอธิการบดี มธ. กรณีคำวินิจฉัยศาลรัฐธรรมนูญ

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:06

ขอบคุณเจ้าของคลิป LiveTV0012Th

#2 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:11

ขอบคุณเจ้าของคลิป LiveTV0012Th

ถ้าไพร่เสื้อแดง บัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่ อีแอบ รักดี....

ฟังคำอธิบายของอาจารย์สุรพล แล้วจะเกิดปัญญา มีสัมมาทิฐิ....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#3 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:14

ผมเห็นต่างกับอาจารย์นะ เพราะสิ่งที่อาจารย์ยกตัวอย่างเรื่องเสียงข้างมากมานั้น มันโยงไปถึงกรณีเนื้อหาด้วยนะครับ ว่าเนื้อหาที่แก้นั้นเข้าข่ายที่จะวินิจฉัยหรือไม่ ไม่ใช่อำนาจโดยเต็มที่ของรัฐสภาครับ  และตัวบทมาตรานี้ใช้คำว่าการกระทำนั้นย่อมหมายถึงความต่อเนื่องของการกระทำและเจตนาด้วยครับ เรื่องมันมีมาต่อเนื่องอยู่แล้วว่าเขาต้องการเลือก สว.เพราะต้องการเลือกองค์กรณ์อิสระและเพื่อที่จะล้มล้างบางองค์กรณ์ด้วยซ้ำไป การะกระทำนั้นชัดแจ้งครับ เหมือนที่พรรคเพื่อไทยอยู่ใต้อำนาจทักษิณนั่นแหละครับ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมกฏหมายถึงเอาผิดไม่ได้ เพราะกฏหมายก็บัญญัติไว้ชัดเจน การกระทำก็ชัดเจน 

#4 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:17

มัน2มาจรฐานเรายังจะต้องยอมรับศาลอีกเหรอคะ!!

#5 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:20

มัน2มาจรฐานเรายังจะต้องยอมรับศาลอีกเหรอคะ!!

แล้วรัดทะบานอีโง่ ตอแหลไปเรื่อย กลับไปกลับมา ขอไม่ยอมรับบ้างละกันนะ

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#6 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:43

ใครเขาห้ามแก้ รธน. หรอครับ?

#7 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:54

เขาแกล้งโง่กันครับ แล้วยัดข้อหาว่า ไม่ยอมให้แก้รธม.

#8 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:54

อย่าไปตามเกมส์ ไอ้พวกแก้ตัว ชอบพาออกนอกเรื่อง

Edited by Manners, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:55.

#9 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:02

เขาแกล้งโง่กันครับ แล้วยัดข้อหาว่า ไม่ยอมให้แก้รธม.

อย่าไปตามเกมส์ ไอ้พวกแก้ตัว ชอบพาออกนอกเรื่อง

แล้วทำไมแก้ไม่ได้คะ ตอนแรกบอกว่าใให้แก้นี่คะ!!

#10 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:19

แล้วทำไมแก้ไม่ได้คะ ตอนแรกบอกว่าใให้แก้นี่คะ!!

มีใครอยากให้แก้รัฐธรรมนูญเพื่อรองรับเสถียรภาพของพรรคพวกตนเอง
มากกว่าผลประโยชน์ของประชาชน อีกเหรอคุณ
แก้ด้วยการบิดเบือน หมกเม็ด เน้นสร้างฐานอำนาจของตัวเองนั่นเหรอ
ทำไมอยากได้ สว เลือกตั้งนัก คุณทำความเข้าใจกับความต้องการนี้ได้ไหม
ถ้าริจะอ้างแบบกะโหลกกะลา ว่าทำไมตอนแรกบอกว่าให้แก้ได้ ก็ควรจะเข้าใจ
ให้ได้ด้วยว่า แก้ได้ คือแก้เพื่อประโยชน์ส่วนรวม คุณแยกประโยชน์ส่วนรวม
กับเพื่อประโยชน์แห่งกลุ่มให้เป็นก่อน แล้วจะเข้าใจเองว่าการแก้ รธน ครั้งนี้
ทำไมส่วนรวมถึงต่อต้าน
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#11 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:53

คนที่ไม่ยอมให้สวมาจากการเลือกตั้งคือผู้ต่อต่านระบบประชาธิปไตย
ต่อต่้านอำนาจอำนาจอธิปไตยของปวงชนชาวไทย
สมควรละอายใจต่อลูกหลานชาวไทย
ต่อต้านการตัดสินใจของส่วนรวม การให้มีสวแต่งตั้ง คือใช้ความต้องการของกลุ่มคนเลือกเพียงไม่กี่คน แบบนี้ถือว่าเป็นประโยชน์ของกลุ่มคน
ต้องเลือกตั้งจึงเป็นผลประโยชน์ของคนทั้งชาติ
ละอายใจกันบ้าง พวกทำลายประชาธิปไตย

#12 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:04

คนที่ไม่ยอมให้สวมาจากการเลือกตั้งคือผู้ต่อต่านระบบประชาธิปไตย
ต่อต่้านอำนาจอำนาจอธิปไตยของปวงชนชาวไทย
ต่อต้านการตัดสินใจของส่วนรวม การให้มีสวแต่งตั้ง คือใช้ความต้องการของกลุ่มคนเลือกเพียงไม่กี่คน แบบนี้ถือว่าเป็นประโยชน์ของกลุ่มคน
ต้องเลือกตั้งจึงเป็นผลประโยชน์ของคนทั้งชาติ
ละอายใจกันบ้าง พวกทำลายประชาธิปไตย

แนวทางการได้ สว ให้มาจากการเลือกตั้งทั้งหมด เค้าก็มีจะเสนอกันครับ

จำได้นิดหน่อย..อย่าง สว รสนา บอกให้เลือกตั้งทั้งหมดได้ แต่ขอให้ส่วนหนึ่งเลือกจากสาขาวิชาชีพต่างๆ เพื่อถ่วงดุล สว ที่มีฐานเสียงที่เหมือนกันกับ สส ..แต่มันไม่ฟังเค้าครับ

มันจะเอาอย่างที่มันอยากได้ แถมเพิ่มมาตราปัญญาอ่อน อย่าง ให้ ผัว เมีย ญาติ มาเป็น สวได้อีก หรือ เป็น สส แล้ว มาลง สว ได้เลย หรือ เป็นสมัยนี้ เป็นสมัยหน้าได้อีกนี่

เจตนามันไม่ซื่อครับ..ผมเลยมองว่า ที่มันอยากได้ สว มาจากการเลือกตั้งทั้งหมดของรัฐบาลนี้ ทำเพื่อผลประโยชน์ของตนเองครับ ตอนนี้มันคุม สส ถ้ามันคุม สว คุมองค์อิสระได้นี่..ยกประเทศให้มันเลยมั้ยครับ..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#13 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:30

แล้วใครห้ามแก้ หรือครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#14 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:38

*
POPULAR

แก้ไข ถือว่าผิด รธน. กับ
แก้ไข แล้วขัด รธน.
มันคนละเรื่อง อย่ามั่ว

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#15 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:47

รู้ได้ไงครับ ว่าแบบนั้นคือประชาธิปไตย

ใครจำกัดความครับ ว่า สว แต่งตั้ง ไม่ใช่ประชาธิปไตย สว เลือกตั้ง ถึงเป็นประชาธิปไตย 

แล้วใครจำกัดว่า ประชาธิปไตย คือการ เลือกตั้ง 

ผมว่ามันไม่ใช่แล้วล่ะ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#16 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:02

จากที่คุณเขียน อำนาจอธิปไตยเป็นของทุกคน แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่า ส่วนรวมต้องการให้แก้ไขให้ สว มาจากการเลือกตั้งทั้งหมด 

ทำประชามติแล้วรึ ?

สว มาจากการเลือกตั้งทั้งหมด มีประโยชน์อย่างไรบ้าง 

#17 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:19

อย่าเพิ่งรีบตายนะ ช่วยมาตอบ มาถก กับผมหน่อย คุณฮาโตริ( hatori)

- วุฒิสภา หรือ พฤฒสภา  ทำหน้าที่อะไร คุณช่วยตอบผมหน่อย ถ้าคุณจะตีความว่าควรมาจากการเลือกตั้ง ผมจะได้ไล่ให้พวกนี้ไป

สมัคร สส ซะ ไปวนเวียนอยู่กับเครื่องเซ่นและการสร้างอำนาจ ไม่จำเป็นต้องมีพฤฒสภา หากคำจำกัดความในนิยามประชาธิปไตย

ของคุณคือการเลือกตั้ง ผมว่าไม่จำเป็นต้องมีสภาสูงหรอกครับ  โดยเฉพาะในประเทศไทย ที่ไอ้แม้วมันซื้อทุกอย่างได้หมดแม้กระทั่งชีวิตคน หรือ ชีวิตของขี้ข้า

- ผมต่อต้านการเลือกตั้ง สว คุณเอากฎหมายข้อใหนมากล่าวหาผมว่าเป็นผู้ต่อต้าน ประชาธิปไตย และเหตุผลอะไรที่ผมจะต้องละอายลูกหลานของผม

มากไปกว่าการทำร้ายแผ่นดินเกิดเพื่อสนองความต้องการของหมาขี้เรื้อนที่รักประชาธิปไตย แต่ หลบหนีตุลาการ ซึ่งเป็นหนึ่งในสาม

ของระบอบประชาธิปไตย

- การปกครองในระบอบประชาธิปไตย ไม่ได้จำกัดขอบเขตว่า พฤฒสภา ต้องมาจากการเลือกตั้ง (ใครสั่งสอนคุณมา)

ปัญหาที่เกิดในประเทศไทย เกิดจากไอ้พวกบ้าประชาธิปไตย ที่ไม่เข้าใจประชาธิปไตย อย่างคุณฮาโตริ( hatori)

จึงทำให้ผิดเพี้ยน บ้าบอ และไล่ทำร้ายคนอีกฝั่ง อย่างบ้าคลั่ง (ประชาธิปไตย) และเป็นเหตุให้คนอีกฝ่าย ต้องออกมาขับไล่

ผมไม่แนะนำให้คุณฮาโตริ( hatori) ต้องละอายใจ แต่แนะนำว่า คุณควรไปเรียนรู้ประชาธิปไตยซะใหม่ ก่อนที่แผ่นดินไทยต้องสิ้นชาติ

เพราะไอ้แม้ว และคนไทยอย่างคุณ

แน่จริงอย่าหนี มาถกกันหน่อยเถอะ ไอ้ประชาธิปไตยแบบขี้ข้า

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#18 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:43

กลับไปเรียนเรื่องประชาธิปไตยใหม่นะคุณไข่ดำ
ถ้ายังไม่ละอายใจก็ตั้งหน้าตั้งตาทำลายชาติต่อไป
ไปถาม คณบดี คณะรัฐศาสตร์ ม จุฬาก็ได้นะ
ผมไม่ได้ชอบไอ้แม้ว. และไม่ได้ชอบอภิสิทธด้วย
คนไทยอย่างคุณต้องรอให้ประชาธิปไตยจบสิ้น ถึงจะคิดได้หรือว่าเป็นผู้สนับสนุนการทำลายชาติ
บ้ามากถึงขั้นคิดว่าเงินซื้อคนเป็นขี้ข้าใด้หมด
สวมาจากการแต่งตั้งมาจากรัฐธรรมนูญปี50ใด้มาหลังจากการปฎิวัตรัฐประหาร(วิธีการที่ตรงข้ามกับประชาธิปไตยโดยสิ้นเชิง)
ยังคิดไม่ได้
สมองของคนคนเหล่าคิดว่าการเลือกตั้งไม่เป็นประชาธิปไตยสินะ
ชอบผเด็ดการก็ยอมรับมาเลย ไม่ต้องมาหลบอยู่ใต้ระบอบประชาธิปไตย ให้ลูกหลานอับอาย
ไม่ว่าพทหรือปชปต่างก็เข้ามาโกงทั้งนั้น แต่โกงด้วย ไร้ผลงานด้วยนี่ยิ่งแย่ใหญ่
ไม่เลือกทั้งสองพรรคแต่ยอมรับเสียงของคนส่วนใหญ่ที่ออกมาใช้สิทธตามระบอบประชาธิปไตย

#19 GKTH

GKTH

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:54

การเลือกตั้ง คือ ประชาธิปไตย
เอาแบบพรรคเดียวมั้ยล่ะครับ อย่างพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศจีนก็เลือดตั้งเหมือนกันนะ

#20 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 03:02

หลักประชาธิปไตย ยกมาบางส่วน
หลักอำนาจอธิปไตยเป็นของประชาชน ประชาชนต้องมีสิทธเลือกผู้แทนของตนได้
หลักเสียงข้างมาก ตัดสินใจเรื่องต่างต่างตามเสียงของส่วนรวม ไม่ใช่ไม่กี่คนตัดสินแทนผู้คนส่วนใหญ่
Majority rule

#21 เซงกี่ เออเดะ

เซงกี่ เออเดะ

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 03:10

บอกตรงๆนะคับจากใจเลยนะ ผมละเบื่อไอพวกที่บอกว่าประชาธิปไตย์ขึ้นสมองจริงๆ อะไรก้ะประชาธิปไตย์ มองอะไรก้ะแค่จุดนั้นจุดเดียวแล้วแถไถดันทุรัง ทั้งทีบางทีผมกลับมองว่า ระบอบประชาธิปไตย์ก็มีจุดอ่อนในตัวของมันเหมือนกัน เราไม่จำเป็นต้องเอาระบอบประชาธิไตย์แบบสุดโต่ง ทุกระบอบอาจมีข้อดีข้อเสีย ต้องมีความยืดหยุ่น รุ้จักเอาข้อดีมาใช้งานให้ถูกต้อง 

แล้วไอเรื่องศาลรัฐธรรมนูญมีสิทธิ์ตัดสินหรือเปล่าเนี่ย เห็นยกกฏข้อบังคับนุ่นบังคับนี้มาแสดง ลืมจุดสำคัญของสาเหตุหรือเปล่า สาเหตุคือทำผิดจริงไหม ถ้าไม่ทำผิดก้ะไม่ต้องร้อนตัวนี่คับ ผมแค่ถามง่ายๆว่าผิดหรือเปล่า ถ้าผิดแล้วใครจะสามารถตัดสินความผิดได้ ถ้าไม่ทำผิดต่อให้ศาล ต่อให้ใครก้ะเอาผิดไม่ได้หรอกคับ โถ่ๆ ผลสุดท้ายก้ะแค่เอาเรื่องศาลไม่สามารถตัดสินมาปกปิดบิดเบือนเรื่องตัวเองทำผิดแค่นี้เอง 

Edited by เซงกี่ เออเดะ, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 03:22.

#22 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 05:05

ฮิตเลอร์ ก็ประชาธิปไตย มาจากการเลือกตั้ง

มาร์กอส ก็เหมือนกัน

คะแนนรับเลือกท่วมท้น ทั้งคู่

ทำไมบั้นท้ายของชีวิต กลายเป็นเผด็จการ ตายไม่สวยทั้งคู่

ต่างจากทัคคี่ หรือรบ.นางโตมรตรงไหน???

เรื่องปว.49 สร้างผลไม้พิษ ออกมา

ไม่ยอมรับผลไม้พิษ ... มันเป็นผลไม้พิษสำหรับคนดี หรือคนชั่ว ???

ทำไมผลไม้พิษ มันพุ่งไปที่ ตระกูล SIN เท่านั้น

ขี้ข้าบอก SIN ถูกกลั่นแกล้ง เพราะที่มาไม่ถูกต้อง ...แต่ไม่เคยมีขี้ข้าตัวไหน ออกมาแก้ต่างว่าการกระทำของ SIN ถูกต้อง หรือไม่

ไอ้พวกควาย หรือไม่ก็ไม่มีสมองแยกแยะผิดถูก

ปว.49 เป็นต้นไม้พิษ ..หรือตระกูล SIN เป็นขี้ขำ ของประเทศไทย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#23 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:38

“คุณไม่ได้ลิ้มรสผลของมัน คุณลิ้มรสหนามของมันต่างหาก

Malcolm X

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#24 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 07:41

ไม่คิดว่าใครจะโง่ห้ามแก้รัฐธรรมนูญครับผม
การแก้รัฐธรรมนูญนี่มันต้องอยู่บนพื้นฐานที่เป็นประโยชน์แก่ประชาชนทั่วไป
- การแก้มาตรา 190 ให้ประเทศไทยทำสัญญาไม่ผ่านสภา เพียงผ่าน ครม
แล้วเราดูซิว่า ครม เราน่าเชื่อถือแค่ไหน นายนพเหล่ก็เอาเขาพระวิหารไป
ประเคนให้เขมรขึ้นมรดกโลกได้ฝ่ายเดียว ปัญหาจึงเกิดขึ้น ที่น่ากลัวยิ่ง
เห็นรัฐบาลชื่นชมฮุนเซน พูดอะไรทำให้เกิดสงสัยทุกทีว่า เป็นคนไทย หรือ
คนเขมร
- แก้ เรื่อง สว ถอยหลังเข้าคลอง เพราะปัญหาการซื้อขาย สว นี่แหละ ทำให้
เปลี่ยนการเลือก สว เพื่อหลีกเลี่ยงการตกเขียว แล้วไง ไอ้พวกเหี้หี้ยก็เปลี่ยน
เสียสุดโตง
- การแก้รัฐธรรมนูญต้องเป็นประโยชน์กับประชาชน พวกเลวทักษิณริ ยิ่งลักษณ์ยำ
ก็จะเปลี่ยนมาตรา 68 ริดรอนสิทธิ์ประชาชน
- สิ่งที่เลวร้ายในสภา ต่อให้เหี้หี้ยก็คงไม่ทำ แต่มนุษย์สันดานเหี้หี้ยทำ ไม่ยอม
ให้เสียงข้างน้อยพูดในสภา เสียงข้างมากปิดญัตติตลอด ปิดปากเสียงข้างน้อย
โครตปราธิปไตยที่เอาตาสีตาสามาตายเรียกร้อง เท่านี้ไม่พอ พวกสันดานเหี้หี้ย
ขี้ข้ายอมถึงกับปลอมแปลงเอกสาร ยัดไส้เปลี่ยนแปลงข้อความ กดบัตรแทนกัน

ขายตัว ขายจิตวิญญาณถึงขนาดนี้ แล้วถามหน่อย ที่พูดว่า ใครต่อใครไม่ให้แก้
รัฐธรรมนูญนะ ทำไมรู้ไหม ถ้าโง่นัก ก็จะบอกให้เลยว่า พวก สส รวมทั้ง สว บางคน
มันเลว มันยอมขายจิตวิญญาณทำสิ่งผิด ๆ โกง หน้าด้าน ไร้สติ ไร้ความคิด ที่คนดี
คนมีสติ ทั่วโลกเขาไม่ทำกัน และ
คนมีสติเขาก็เลิกฟังพวกนี้เห่าหอนว่าประชาธิปไตยเสียงข้างมากแล้ว เพราะเห็น
การกระทำให้พวกมันมาปู้ยี่ปู้ยำประเทศให้พินาศเท่านั้น

24 พฤศจิกายน พบกันแน่ที่ราชดำเนิน รวมพลัง คนไทย หัวใจเกินล้าน
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#25 sugary

sugary

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:51

หลักอำนาจอธิปไตยเป็นของประชาชน ประชาชนต้องมีสิทธเลือกผู้แทนของตนได้
หลักเสียงข้างมาก ตัดสินใจเรื่องต่างต่างตามเสียงของส่วนรวม ไม่ใช่ไม่กี่คนตัดสินแทนผู้คนส่วนใหญ่

ใช่ๆๆๆ สุดยอดฮะ  อย่าไปยอมครับ 

ว่าแต่ สว ทำหน้าที่ไรฮะ  แตกต่างกะ สส ยังไง  แล้วถ้าเลือกตั้งเข้ามาจะดีกับบทบาทหน้าที่ของ สว มากกว่าวิธีการสรรหายังไงฮะ  โปรดชี้แนะด้วยฮัฟ เอาแบบว่า  พวกสลิ่ม หน้าหงายไปเลยนะฮะ

#26 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:38

สมองเม็ดถั่วของกลางกลวงไร้คุณภาพเห็นด้วยกับควายแดงผู้รักประชาธิปไตย 

กลางกลวงเชื่อว่า ส.ว. เลือกตั้งที่มาจากกติกาที่เผาไทยมันสอดไส้แก้ไขที่มา ส.ว. ฉบับเจ้าปัญหานี้จะเห็นถึงผลประโยชน์ของคนทั้งชาติจริงหรือครับ   

สมมุติว่ากฏหมายนี้นำมาใช้จริง กลางกลวงคิดว่าคุณภาพของ ส.ว. ที่ได้หลังจากกฏหมายนี้ผ่านออกไปมันจะคุณภาพแตกต่างจาก ส.ส.เผาไทยไหมครับ  ยกตัวอย่าง เมีย ขวัญชัย ไพรพนา ที่เตรียมตัวหาเสียง ส.ว. คุณคิดมันจะได้เลือกเข้ามาเป็น ส.ว.ไหมครับ

ถ้ากลางกลวงอยากจะเลือกตั้ง ส.ว. จากกฏหมายสอดไส้นี้ ผมคิดว่ากลางกลวงไปสนับสนุนให้ยุบ ส.ว. ไปเถอะครับ ผมเสียดายเงินงบประมาณจัดการเลือกตั้งแถมเสียดายภาษีประชาชนที่จ่ายเงินเดือน ส.ว. ขี้ข้าไอ้แม้ว

มีตัวอย่างการเลือกตั้ง ส.ว. ที่ดีกว่าการสอดไส้อันนี้ครับ เช่น ส.ว. รสนา ท่านเคยเสนอว่าท่านไม่คัดค้านการเลือกตั้ง ส.ว. แต่ควรเป็นการเลือกตั้งตามกลุ่มวิชาชีพ

ถ้าจะกลางกลวงชี้นิ้วด่าคนอื่นแบบนี้คุณรู้สึกอายลูกหลานตัวเองหรือเปล่าครับ

กลับไปเรียนเรื่องประชาธิปไตยใหม่นะคุณไข่ดำ
ถ้ายังไม่ละอายใจก็ตั้งหน้าตั้งตาทำลายชาติต่อไป
ไปถาม คณบดี คณะรัฐศาสตร์ ม จุฬาก็ได้นะ
ผมไม่ได้ชอบไอ้แม้ว. และไม่ได้ชอบอภิสิทธด้วย
คนไทยอย่างคุณต้องรอให้ประชาธิปไตยจบสิ้น ถึงจะคิดได้หรือว่าเป็นผู้สนับสนุนการทำลายชาติ
บ้ามากถึงขั้นคิดว่าเงินซื้อคนเป็นขี้ข้าใด้หมด
สวมาจากการแต่งตั้งมาจากรัฐธรรมนูญปี50ใด้มาหลังจากการปฎิวัตรัฐประหาร(วิธีการที่ตรงข้ามกับประชาธิปไตยโดยสิ้นเชิง)
สมองของคนคนเหล่าคิดว่าการเลือกตั้งไม่เป็นประชาธิปไตยสินะ
ชอบผเด็ดการก็ยอมรับมาเลย ไม่ต้องมาหลบอยู่ใต้ระบอบประชาธิปไตย ให้ลูกหลานอับอาย
ไม่ว่าพทหรือปชปต่างก็เข้ามาโกงทั้งนั้น แต่โกงด้วย ไร้ผลงานด้วยนี่ยิ่งแย่ใหญ่
ไม่เลือกทั้งสองพรรคแต่ยอมรับเสียงของคนส่วนใหญ่ที่ออกมาใช้สิทธตามระบอบประชาธิปไตย

ตีความกฏหมายกลางกลวงดันเลือกเชื่อหัวปักหัวปำกับนักรัฐศาสตร์

ผู้พิพากษาทั่วประเทศไทยเรียนจบรัฐศาสตร์ หรือนิติศาสตร์ครับ

ถ้ากลางกลวงจะอ้างอิงนักวิชาการก็ยกเอานักกฏหมายทั้งสองข้างมาวิเคราะห์จะมีน้ำหนักกว่าไหมครับ

แล้วความเห็นที่ด่าเรื่อง ม. 68 เคยดูเนื้อหาหรือยังครับ

มาตรา ๖๘ (การล้มล้างการปกครองระบอบประชาธิปไตย)

บุคคลจะใช้สิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเพื่อล้มล้างการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้ หรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญนี้ มิได้

ตรงที่ขีดเส้นใต้กลางกลวงเข้าใจว่าอย่างไร วิถีทางตามรัฐธรรมนูญนี้คือมี ส.ว.จากการเลือกตั้งและสรรหา  ถ้าคุณอยากจะเปลี่ยนเป็นเลือกตั้งอย่างเดียวก็กลับไปทำประชามติถามประชาชนใหม่ครับ  ไม่มีใครห้ามถ้าเผาไทยทำถูกกติกา

ในกระทู้นี้ไม่มีใครบอกว่าเอาทหารหรือเอาเผด็จการกลางกลวงอย่ามั่วครับ  เราพูดเรื่องการปฏิบัติตามกฏหมายตามรัฐธรรมนูญปี 50 ที่ใช้กันมาเป็นเวลา 6 ปี  

ศาลท่านก็อธิบายให้กลางกลวงและควายแดงฟังนะครับ 

"การปกครองในระบอบประชาธิปไตย แม้จะให้ถือเอามติฝ่ายเสียงข้างมากเป็นเกณฑ์ก็ตาม แต่หากละเลย หรือใช้อำนาจอำเภอใจ กดขี่ ข่มเหงฝ่ายเสียงข้างน้อย โดยไม่ฟังเหตุผล และขาดหลักประกันจนทำให้ฝ่ายเสียงข้างน้อยไม่มีที่อยู่ที่ยืนตามสมควรแล้วไซร้ จะถือว่าเป็นการปกครองในระบอบประชาธิปไตยได้อย่างไร หากแต่จะกลับกลายเป็นระบอบเผด็จการฝ่ายข้างมาก ขัดแย้งต่อระบอบการปกครองของประเทศอย่างชัดแจ้ง"

กลางกลวงจะบริโภคอะไรเข้าสมองก็รับจากหลายทางแล้วคิดวิเคราะห์นะครับ  ไม่ใช่เลือกจะเสพย์ในสิ่งที่ตัวเองเชื่อโดยขาดการวิเคราะห์ ขาดการแยกแยะ ผิด/ถูก ชั่ว/ดี  

ผมเชื่อว่ามันมีเส้นบางๆ กั้นระหว่างกลางกลวง กับ ควายแดง

#27 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:52

บอกตรงๆนะคับจากใจเลยนะ ผมละเบื่อไอพวกที่บอกว่าประชาธิปไตย์ขึ้นสมองจริงๆ อะไรก้ะประชาธิปไตย์ มองอะไรก้ะแค่จุดนั้นจุดเดียวแล้วแถไถดันทุรัง ทั้งทีบางทีผมกลับมองว่า ระบอบประชาธิปไตย์ก็มีจุดอ่อนในตัวของมันเหมือนกัน เราไม่จำเป็นต้องเอาระบอบประชาธิไตย์แบบสุดโต่ง ทุกระบอบอาจมีข้อดีข้อเสีย ต้องมีความยืดหยุ่น รุ้จักเอาข้อดีมาใช้งานให้ถูกต้อง 

แล้วไอเรื่องศาลรัฐธรรมนูญมีสิทธิ์ตัดสินหรือเปล่าเนี่ย เห็นยกกฏข้อบังคับนุ่นบังคับนี้มาแสดง ลืมจุดสำคัญของสาเหตุหรือเปล่า สาเหตุคือทำผิดจริงไหม ถ้าไม่ทำผิดก้ะไม่ต้องร้อนตัวนี่คับ ผมแค่ถามง่ายๆว่าผิดหรือเปล่า ถ้าผิดแล้วใครจะสามารถตัดสินความผิดได้ ถ้าไม่ทำผิดต่อให้ศาล ต่อให้ใครก้ะเอาผิดไม่ได้หรอกคับ โถ่ๆ ผลสุดท้ายก้ะแค่เอาเรื่องศาลไม่สามารถตัดสินมาปกปิดบิดเบือนเรื่องตัวเองทำผิดแค่นี้เอง

บอกตรงจากใจ

ไม่เอาประชาธิปไตย ก็ไปอยู่ประเทศผเด็ดการปกครองซิ ที่ยังใด้ออกความคิดเห็นอยู่ใด้นี่ ก็เพราะเสรีภาพในระบอบประชาธิปไตย เป็นคนไทยแต่ต่อต้านประชาธิปไตยของปวงชนชาวไทย ก็ออกไปจากประเทศสิ(มาแสดงความคิดเห็นแบบเด็กป4 อะไรอะไรก็ประชาธิปไตย)ไม่อายผู้คนที่เสียสละชีวิตเพื่อให้ได้มาซึ่งประชาธิปไตย

จุดสำคัญคือศาลตัดสินผิด ศาลที่ตัดสินว่าให้ สวมาจากการเลือกตั้งเป็นการล้มล้างการปกครองพยายามให้ใด้อำนาจโดยวิธีที่ที่ไม่เป็นตามระบอบประชาธิปไตย
สมควรยุบศาลรัฐธรรมนูญ ศาลนี้ไม่ได้รับการเลือกตั้งจากประชาชน ตุลาการในศาลก็มาหลังการปฎิวัตรัฐประหาร
หาเหตุผลไม่เป็น ก็ทำลายชาติกันต่อไป บ้านเมืองวุ่นวาย เศรษกิจตกต่ำ ต่างชาติไม่กล้าลงทุน นี่คือสิ่งที่ต้องการสินะ
ไม่สำคัญว่าใครอยู่ฝั่งใหน เพื่อไทยก็โกง ปชปก็โกง เชียฝ่ายใหนก็ไปสนับสนุนฝ่ายนั้นให้ออกนโยบายที่ทำประโยชน์ให้ปวงชนชาวไทยเค้าเลือกแล้วชนะการเลือกตั้งซิ
ไม่ใช่ทำลายระบอบประชาธิปไตย จงอับอายต่อเพื่อนร่วมชาติและเสียงของประชาชน

#28 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 10:55

ต่อต้านการตัดสินใจของส่วนรวม การให้มีสวแต่งตั้ง คือใช้ความต้องการของกลุ่มคนเลือกเพียงไม่กี่คน แบบนี้ถือว่าเป็นประโยชน์ของกลุ่มคนต้องเลือกตั้งจึงเป็นผลประโยชน์ของคนทั้งชาติ

สมองเม็ดถั่วของกลางกลวงไร้คุณภาพเห็นด้วยกับควายแดงผู้รักประชาธิปไตย 

กลางกลวงเชื่อว่า ส.ว. เลือกตั้งที่มาจากกติกาที่เผาไทยมันสอดไส้แก้ไขที่มา ส.ว. ฉบับเจ้าปัญหานี้จะเห็นถึงผลประโยชน์ของคนทั้งชาติจริงหรือครับ   

สมมุติว่ากฏหมายนี้นำมาใช้จริง กลางกลวงคิดว่าคุณภาพของ ส.ว. ที่ได้หลังจากกฏหมายนี้ผ่านออกไปมันจะคุณภาพแตกต่างจาก ส.ส.เผาไทยไหมครับ  ยกตัวอย่าง เมีย ขวัญชัย ไพรพนา ที่เตรียมตัวหาเสียง ส.ว. คุณคิดมันจะได้เลือกเข้ามาเป็น ส.ว.ไหมครับ

ถ้ากลางกลวงอยากจะเลือกตั้ง ส.ว. จากกฏหมายสอดไส้นี้ ผมคิดว่ากลางกลวงไปสนับสนุนให้ยุบ ส.ว. ไปเถอะครับ ผมเสียดายเงินงบประมาณจัดการเลือกตั้งแถมเสียดายภาษีประชาชนที่จ่ายเงินเดือน ส.ว. ขี้ข้าไอ้แม้ว

มีตัวอย่างการเลือกตั้ง ส.ว. ที่ดีกว่าการสอดไส้อันนี้ครับ เช่น ส.ว. รสนา ท่านเคยเสนอว่าท่านไม่คัดค้านการเลือกตั้ง ส.ว. แต่ควรเป็นการเลือกตั้งตามกลุ่มวิชาชีพ

ถ้าจะกลางกลวงชี้นิ้วด่าคนอื่นแบบนี้คุณรู้สึกอายลูกหลานตัวเองหรือเปล่าครับ

สมองของคนคนเหล่าคิดว่าการเลือกตั้งไม่เป็นประชาธิปไตยสินะชอบผเด็ดการก็ยอมรับมาเลย ไม่ต้องมาหลบอยู่ใต้ระบอบประชาธิปไตย ให้ลูกหลานอับอาย

ตีความกฏหมายกลางกลวงดันเลือกเชื่อหัวปักหัวปำกับนักรัฐศาสตร์

ผู้พิพากษาทั่วประเทศไทยเรียนจบรัฐศาสตร์ หรือนิติศาสตร์ครับ

ถ้ากลางกลวงจะอ้างอิงนักวิชาการก็ยกเอานักกฏหมายทั้งสองข้างมาวิเคราะห์จะมีน้ำหนักกว่าไหมครับ

แล้วความเห็นที่ด่าเรื่อง ม. 68 เคยดูเนื้อหาหรือยังครับ

มาตรา ๖๘ (การล้มล้างการปกครองระบอบประชาธิปไตย)

บุคคลจะใช้สิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเพื่อล้มล้างการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้ หรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญนี้ มิได้

ตรงที่ขีดเส้นใต้กลางกลวงเข้าใจว่าอย่างไร วิถีทางตามรัฐธรรมนูญนี้คือมี ส.ว.จากการเลือกตั้งและสรรหา  ถ้าคุณอยากจะเปลี่ยนเป็นเลือกตั้งอย่างเดียวก็กลับไปทำประชามติถามประชาชนใหม่ครับ  ไม่มีใครห้ามถ้าเผาไทยทำถูกกติกา

ในกระทู้นี้ไม่มีใครบอกว่าเอาทหารหรือเอาเผด็จการกลางกลวงอย่ามั่วครับ  เราพูดเรื่องการปฏิบัติตามกฏหมายตามรัฐธรรมนูญปี 50 ที่ใช้กันมาเป็นเวลา 6 ปี  

หลักเสียงข้างมาก ตัดสินใจเรื่องต่างต่างตามเสียงของส่วนรวม ไม่ใช่ไม่กี่คนตัดสินแทนผู้คนส่วนใหญ่Majority rule

ศาลท่านก็อธิบายให้กลางกลวงและควายแดงฟังนะครับ 

"การปกครองในระบอบประชาธิปไตย แม้จะให้ถือเอามติฝ่ายเสียงข้างมากเป็นเกณฑ์ก็ตาม แต่หากละเลย หรือใช้อำนาจอำเภอใจ กดขี่ ข่มเหงฝ่ายเสียงข้างน้อย โดยไม่ฟังเหตุผล และขาดหลักประกันจนทำให้ฝ่ายเสียงข้างน้อยไม่มีที่อยู่ที่ยืนตามสมควรแล้วไซร้ จะถือว่าเป็นการปกครองในระบอบประชาธิปไตยได้อย่างไร หากแต่จะกลับกลายเป็นระบอบเผด็จการฝ่ายข้างมาก ขัดแย้งต่อระบอบการปกครองของประเทศอย่างชัดแจ้ง"

กลางกลวงจะบริโภคอะไรเข้าสมองก็รับจากหลายทางแล้วคิดวิเคราะห์นะครับ  ไม่ใช่เลือกจะเสพย์ในสิ่งที่ตัวเองเชื่อโดยขาดการวิเคราะห์ ขาดการแยกแยะ ผิด/ถูก ชั่ว/ดี  

ผมเชื่อว่ามันมีเส้นบางๆ กั้นระหว่างกลางกลวง กับ ควายแดง

#29 GKTH

GKTH

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:04

แต่ถ้าเสียงของคนส่วนใหญ่มัน ผิดกฎหมาย

เสียงส่วนน้อยก็ย่อมเป็นที่ยอมรับ และเป็นแบบนี้ทั่วโลกโดยเฉพาะระบบตุลาการ

#30 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:08

รัฐธรรมนูญปี50 มาจากการรัฐประหาร(ไม่มีความชอบธรรมตามหลักประชาธิปไตยแต่ต้น)
เลิกใช้ความเห็นส่วนตัวเอาสีข้างเข้าถูใด้แล้ว ศาลตัดสินผิดตรงที่คุณขีดเส้นใต้นะแหล่ะ
เพื่อให้ใด้มาซึ่งอำนาจปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งไม่ใดบัญญัติใว้ในรัฐธรรมนูญ
จริงจริงแล้วบทนี้ใช้เพื่อไม่ให้เอาทหารมาเอาอำนาจปกครองโดยกระบอกปปืน
เพราะวิธีการใด้มาซึ่งอำนาจการปกครองต้องมาจากการเลือกตั้งซึ่งหมายถึงมาจากอำนาจอธิปไตยของปวงชนชาวไทยตามหลักเสียงข้างมาก
ศาลแถในเรื่องเสียงข้างน้อย ระบอบประชาธิปไตยปกป้องสิทธของเสียงข้างน้อย นั่นคือหลักประกัน ถ้าเสียงข้างมากลงมติให้เอาเสียงข้างน้อยไปฆ่าก็ผิดต่อหลัก สิทธของเสียงข้างน้อยอันผึ่งมี แต่การบริหารและนิติบัญญัติต้องตามเสียงข้างมาก

#31 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:12

รัฐธรรมนูญปี50 มาจากการรัฐประหาร(ไม่มีความชอบธรรมตามหลักประชาธิปไตยแต่ต้น)
เลิกใช้ความเห็นส่วนตัวเอาสีข้างเข้าถูใด้แล้ว ศาลตัดสินผิดตรงที่คุณขีดเส้นใต้นะแหล่ะ
เพื่อให้ใด้มาซึ่งอำนาจปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งไม่ใดบัญญัติใว้ในรัฐธรรมนูญ
จริงจริงแล้วบทนี้ใช้เพื่อไม่ให้เอาทหารมาเอาอำนาจปกครองโดยกระบอกปปืน
เพราะวิธีการใด้มาซึ่งอำนาจการปกครองต้องมาจากการเลือกตั้งซึ่งหมายถึงมาจากอำนาจอธิปไตยของปวงชนชาวไทยตามหลักเสียงข้างมาก
ศาลแถในเรื่องเสียงข้างน้อย ระบอบประชาธิปไตยปกป้องสิทธของเสียงข้างน้อย นั่นคือหลักประกัน ถ้าเสียงข้างมากลงมติให้เอาเสียงข้างน้อยไปฆ่าก็ผิดต่อหลัก สิทธของเสียงข้างน้อยอันผึ่งมี แต่การบริหารและนิติบัญญัติต้องตามเสียงข้างมาก

กลางกลวงยังไม่เลิกคลั่งเรื่องทหารอีกเหรอครับ  ตอนนี้ไม่มีใครเอาทหารครับอย่ามายัดเยียด

จำสุดซอยของไอ้แม้วที่เรียกม็อบนกหวีดออกมาได้หรือเปล่าครับ นั่นแหละตัวอย่างเสียงข้างมากทำไม่ถูกต้องก็มีให้เห็นแล้วครับ

สอดไส้ ส.ว. กลางกลวงคิดว่าเผาไทยทำถูกข้อไหนบ้าง >>1)สอดไส้แอบแก้ 2)รวบรัดผ่าน 3) กดบัตรแทนกัน >>4)เนื้อหาที่จะแก้

3 ข้อแรกยังไม่มีปัญญาทำให้ถูกต้อง จะมาอ้างความชอบธรรมว่าการแก้ไขรัฐธรรมนูญของควายแดงที่เป็นเสียงส่วนมากคือความถูกต้องชอบธรรมได้จริงหรือครับ

Edited by ซุ่มเงียบ, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:16.

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:17

วันนี้ ขออนุญาตนำเสนอข้อคิดที่หลักแหลมอย่างยิ่ง จากงานเขียนของพระธรรมปิฎก (ป.อ.ปยุตฺโต) พระสงฆ์ผู้ถ่องแท้ในธรรมปัญญาแห่งพระพุทธศาสนา ชื่อหนังสือ "กระบวนการเรียนรู้เพื่อพัฒนาคนสู่ประชาธิปไตย" ท่านแสดงเทศนาธรรมไว้ตั้งแต่ปี 2541 แต่ยังทันสมัยอย่างที่สุดใน พ.ศ.ปัจจุบัน

หลายส่วนหลายตอน ท่านชี้แนะไว้ว่า

1) ประชาชนปกครอง คือประชาชนเป็นเจ้าของอำนาจตัดสินใจ
ประชาชนจะตัดสินใจถูกดี ประชาชนต้องมีการศึกษา

"...ที่ว่าประชาชนเป็นใหญ่มีอำนาจตัดสินใจนี้ การตัดสินใจนั้นวินิจฉัยด้วยเสียงข้างมาก คือเอาเสียงข้างมากเป็นใหญ่ ในเรื่องนี้มีข้อสังเกต 2 อย่าง คือ

1. ถ้าคนส่วนใหญ่เป็นคนโง่ เสียงข้างมากที่วินิจฉัยก็จะเป็นการตัดสินใจ เลือกอย่างโง่ๆ หรือแม้แต่เลือกไปตามที่ถูกเขาหลอกล่อ ทำให้ผิดพลาด เสียหาย

แต่ถ้าคนส่วนใหญ่เป็นคนดีมีปัญญา ก็จะได้เสียงข้างมากที่ตัดสินใจ อย่างผู้ใช้ปัญญา

2. ความจริงของสิ่งทั้งหลายย่อมเป็นไปอย่างที่มันเป็น มันย่อมไม่เป็นไป ตามการบอก การสั่ง การลงคะแนนเสียง หรือตามความต้องการของคน ดังนั้น คนจะไปตัดสินความจริงไม่ได้ แต่เป็นหน้าที่ของคนเองที่จะต้องตัดสินเลือกสิ่งที่เป็นจริง หรือให้ตรงกับความจริง และคนที่จะทำอย่างนั้นได้ก็ต้องมีปัญญา จึงต้องให้ประชาชนมีการศึกษา เพื่อจะได้เสียงข้างมากที่ตัดสินใจเลือกเอาสิ่งที่ถูกต้องเป็นจริง

ขอย้ำว่า เสียงข้างมากตัดสินความจริงไม่ได้ อันนี้เป็นหลักธรรมดา

เราตัดสินใจ ไม่ใช่ตัดสินความจริง ถ้าเอาเสียงข้างมากมาตัดสินความจริง ก็เป็นไปไม่ได้..."

democracy more than elections-obama.jpg
democracy-blair ตบหน้าปู.jpg
democracy wolves VS lamb.jpg

never underestimate.jpg

gladiator 1.jpg

#33 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:27

ที่แก้ไม่ได้เพราะอะไร อ่านคำวินิจฉัยเองหรืออ่านใบบอก ก่อนตั้งคำถามควรศึกษาสิ่งนั้นก่อนถ้าอับปัญญาจึงถามผู้รู้
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#34 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:30

ไอ้พวกแมงวาปมันยังแก้ มันยังข่มขืนไปแล้ว

แล้วทำไมพอจะแก้เพื่อท่านทักษิณ หรือข่มขืนเพื่อบริษัทของท่านทักษิณ ทำไมทีงี้ทำไม่ได้

ดิผมอยากจะกรี๊สสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#35 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:34

อ้างแนวความคิดผเด็ดการ
ไม่เคารพหลักการหนึ่งคนหนึ่งเสียงหนึ่งสิทธ(ไม่ว่าคุณเป็นใคร คนรวยคนจน เจ้าหน้าที่ ประชาชน)
ดูถูกประชาชนว่าไม่มีการศึกษา ไม่เคารพเสียงส่วนใหญ่ก็หาว้าเสียงส่วนใหญ่โง่ ทั้งที่ความจริงมีทั้ง ศ ดร หรือ ชาวนา คนที่จบป ตรีมีหมด
เท่ากับบอกตัวเองหนึ่งคนมีมากกว่าหนึ่งเสียงถ้าเรียนมาเยอะ งั้นก็ต้องให้ ป เอก 3 เสียง.ป ตรี 1 เสียงอย่างนั่นหรือ??
ไม่เกี่ยวเลยที่อ้างมาเรื่องการศึกษา ทุกคนมี1เสียงเท่ากันในการเลือกผู้ปกครอง ดร ปตรี ป6 ก็เท่ากันในสิทธนี้
การปกป้องminority right(สิทธของเสียงส่วนน้อย หมายถึงสิทธอันพึ่งมีภายใต้กฎหมาย โอกาศในการรับการศึกษาพื้นฐาน ในการรักษาพยาบาล มิใหุู้กรังแก)
Majority ruleใช้คำว่า rule เสียงส่วนใหญ่ใช้ปกครอง ในการออกกฎหมาย
การฟังเสียงส่วนน้อย มิใช่ต้องปฎิบัตตาม แต่ต้องปฎิบัตตามเสียงส่วนใหญ่ คือการเห็นแก่ส่วนรวม
ไม่ว่าจะแถ ไม่เข้าใจหลักการประชาธิปไตยหรืออย่างไร คนเหล่านี้ก็ใด้ทำร้ายประเทศชาติ ทั้งโดยรู้ตัวและไม่รู้ตัว
กลายเป็นผู้ทำลายประเทศชาติแล้ว สมควรขออภัยต่อประชาชนชาวไทย ที่ไปต่อต้านอำนาจอธิปไตยของปวงชนชาวไทย

#36 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:41

..... มันต้องดู ว่า แก้ เรื่องใด.? ม. ที่แก้ นั้น เพื่อประโยชน์

ตนกลุ่มพวก.หรือ เพื่อ ส่วนรวม. 

ต้อง มอง รอบ ด้าน คุณ แดง...   ไม่ใช่...มองด้าน ๆ ......

#37 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:43

แก้ได้ค่ะ แต่ต้องถูกต้องชอบธรรม และไม่ถอยหลังเข้าคลอง

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#38 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:45

ไม่เคารพหลักการหนึ่งคนหนึ่งเสียงหนึ่งสิทธ(ไม่ว่าคุณเป็นใคร คนรวยคนจน เจ้าหน้าที่ ประชาชน)
ดูถูกประชาชนว่าไม่มีการศึกษา ไม่เคารพเสียงส่วนใหญ่ก็หาว้าเสียงส่วนใหญ่โง่ ทั้งที่ความจริงมีทั้ง ศ ดร หรือ ชาวนา คนที่จบป ตรีมีหมด
เท่ากับบอกตัวเองหนึ่งคนมีมากกว่าหนึ่งเสียงถ้าเรียนมาเยอะ งั้นก็ต้องให้ ป เอก 3 เสียง.ป ตรี 1 เสียงอย่างนั่นหรือ??
ไม่เกี่ยวเลยที่อ้างมาเรื่องการศึกษา ทุกคนมี1เสียงเท่ากันในการเลือกผู้ปกครอง ดร ปตรี ป6 ก็เท่ากันในสิทธนี้
การปกป้องminority right(สิทธของเสียงส่วนน้อย หมายถึงสิทธอันพึ่งมีภายใต้กฎหมาย โอกาศในการรับการศึกษาพื้นฐาน ในการรักษาพยาบาล มิใหุู้กรังแก)
Majority ruleใช้คำว่า rule เสียงส่วนใหญ่ใช้ปกครอง ในการออกกฎหมาย
การฟังเสียงส่วนน้อย มิใช่ต้องปฎิบัตตาม แต่ต้องปฎิบัตตามเสียงส่วนใหญ่ คือการเห็นแก่ส่วนรวม
ไม่ว่าจะแถ ไม่เข้าใจหลักการประชาธิปไตยหรืออย่างไร คนเหล่านี้ก็ใด้ทำร้ายประเทศชาติ ทั้งโดยรู้ตัวและไม่รู้ตัว
กลายเป็นผู้ทำลายประเทศชาติแล้ว สมควรขออภัยต่อประชาชนชาวไทย ที่ไปต่อต้านอำนาจอธิปไตยของปวงชนชาวไทย

อย่าเอาความโง่ของควายแดงมาอ้างเรื่องคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ

กลางกลวงช่วยตอบคำถามนี้ให้หน่อยครับ

สอดไส้ ส.ว. กลางกลวงคิดว่าเผาไทยทำถูกข้อไหนบ้าง >>1)สอดไส้แอบแก้ 2)รวบรัดผ่าน 3) กดบัตรแทนกัน >>4)เนื้อหาที่จะแก้

3 ข้อแรกยังไม่มีปัญญาทำให้ถูกต้อง จะมาอ้างความชอบธรรมว่าการแก้ไขรัฐธรรมนูญของควายแดงที่เป็นเสียงส่วนมากคือความถูกต้องชอบธรรมได้จริงหรือครับ

#39 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:52

เข้าใจผิดตรงนี้ก็ผิดทั้งหมด รธน ปี 50 ไม่ใช่เผด็จการ เล่มนี้ต่างหากที่ร่างมาใช้โดยเผด็จการทหาร

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2549

http://th.wikipedia....พุทธศักราช_2549

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#40 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:55

อย่าเอาความโง่ของควายแดงมาอ้างเรื่องคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ

กลางกลวงช่วยตอบคำถามนี้ให้หน่อยครับ

ทูลเกล้าถวายในหลวง โดยสอดไส้แอบแก้ ผิดไหมครับ?

Edited by ซุ่มเงียบ, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:59.

#41 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:12

คุณอ้างว่าไม่ได้ชอบทักษิณ  แต่แปลกที่คุณกลับอยากให้ สว มาจากการเลือกตั้ง

โดยการอ้างประชาธิปไตยเสียงข้างมากต้องการให้เป็น ในสถานการณ์ที่บ้านเมืองแตกแยก 

ล้มเหลวด้านนิติธรรม ล้มเหลวด้านจริยธรรม ทั้งที่สถาบันสูงสุดถูกคนบางพวกเหยียบย่ำ

แล้วคนที่เหยียบย่ำเหล่านั้น เข้ามามีบทบาททางการบริหาร จนกระทั่งมีการสอดไส้เข้าไปในรัฐธรรมนูญ

เพื่ออะไร เพื่อใคร เพื่อประชาธิปไตยหรือ?

การเลือกตั้งที่สมบูรณ์ในระบอบประชาธิปไตย ไม่ได้เกิดจากสภาพแวดล้อมเช่นนี้ คุณมองไม่ออกหรือ

ทำไมต้องไปถามคณบดีครับ เพราะภาพที่คุณมองเห็นอยู่ในเวลานี้ ทั้งนักศึกษา ทั้งนักวิชาการ

ทั้งอดีตตุลาการ หรือ แม้ กระทั่งอดีตนายกรัฐมนตรี ที่แตกแยกทางความคิด มันสื่อให้เห็นประชาธิปไตย

ในแง่ใหน?

การศึกษา ความคิด ความบริสุทธิ์ ในการที่จะเข้าถึงคำว่าประชาธิปไตยแท้ๆของคนไทย ในเวลานี้

มีอะไรชี้ว่าเป็นประชาธิปไตยจริง ? 

คุณอ้างว่า สว มาจากรัฐประหาร นั่นก็เพียงพอที่จะบ่งบอกความคิดของคุณได้แล้วล่ะ

ว่าคุณมีพื้นฐานทางประชาธิปไตยอย่างไร ไม่มีนิยามใดที่ระบุว่า สว ที่มาจากการสรรหา คือผู้ที่กระทำผิดหลักประชาธิปไตย

เพียงแต่คุณตั้งแง่ กับทหาร จนไม่สามารถแยกแยะอะไรได้อีก เผด็จการรัฐสภาที่มาจากเสียงข้างมาก โดยไม่คำนึงถึงผลกระทบ

ต่อความเป็นประเทศ ไม่คำนึงถึงความผิดถูก ไม่คำนึงถึงนิติธรรม คุณก็คงนิยมชมชอบมันสิ

แล้วจะมาอ้างว่าไม่ชื่นชอบทักษิณ   ค้านกันจนเห็นดำกับขาวเลยนะ  

คนที่น่าอับอายมากที่สุดในตอนนี้ คือคนที่คิดว่าประชาธิปไตย คือใบเสร็จรับรองความมีอารยะ เช่นคุณเองนั่นแหละ

ไม่ใช่แค่อับอาย แต่ชิบหาย ไปกันจนถึงลูกหลาน หากไม่รีบมองความเป็นจริงของประชาธิปไตยจอมปลอมอย่างที่เป็นอยู่ให้แตกฉาน

ผมไม่สนว่าใครเข้ามาแล้วโกง เพราะผมเชื่อในระบบตรวจสอบ ที่แวดล้อมด้วยพยานหลักฐาน ผิดด้วยหลักฐาน

ก็ต้องจำนนด้วยหลักฐาน คุณโกง คุณถูกพิพากษาว่าโกง คุณต้องยอมรับผิด ถ้าคุณคิดว่าไม่ผิด คุณก็สู้ไปตามระบอบ

คุณมีตุลาการเป็นผู้ที่รับปรมาภิไธย และ เป็นส่วนหนึ่งของประชาธิปไตยแท้ๆ

แต่คุณกลับหนีความผิด แล้วคุณจะมาอ้างประชาธิปไตย 

สะหวะ ประชาธิปไตยชัดๆ

#42 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:03

สำหรับไข่ดำ ถ้าไม่มีเหตุผลแล้วก็เลิกแสดงความโง่ใด้แล้ว ผมให้เหตุผลพอที่คุณจะสำนึกผิดได้แล้ว
ไม่รู้จักถูกผิด จงหน้าด้านทำลายชาติต่อไป
การที่มีความเห็นต่างเป็นเรื่องปรกติของประชาธิปไตย แต่การไม่เคารพเสียงส่วนมากเป็นการต่อต้านระบบประชาธิปไตย
ผมไม่ได้พูดถึงพระมหากษัตรย์เลย คุณก็ดึงสถาบันมาเกี่ยวข้องกับความขัดแย้ง สับสนทางความคิดจริงจริง
คนที่ใช้คำว่าผเด็ดการรัฐสภาไม่มี มีแค่ออกเสียงแล้วมีเสียงน้อยกว่าก็เลยไม่ยอมรับประชาธิปไตย
คนที่เป็นสวะต่อต้านปวงชน ช่างไร้สำนึกจริงจริง จงทำให้ลูกหลานต้องอับอายต่อไป

#43 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:17

สำหรับไข่ดำ ถ้าไม่มีเหตุผลแล้วก็เลิกแสดงความโง่ใด้แล้ว ผมให้เหตุผลพอที่คุณจะสำนึกผิดได้แล้ว
ไม่รู้จักถูกผิด จงหน้าด้านทำลายชาติต่อไป
การที่มีความเห็นต่างเป็นเรื่องปรกติของประชาธิปไตย แต่การไม่เคารพเสียงส่วนมากเป็นการต่อต้านระบบประชาธิปไตย
ผมไม่ได้พูดถึงพระมหากษัตรย์เลย คุณก็ดึงสถาบันมาเกี่ยวข้องกับความขัดแย้ง สับสนทางความคิดจริงจริง
คนที่ใช้คำว่าผเด็ดการรัฐสภาไม่มี มีแค่ออกเสียงแล้วมีเสียงน้อยกว่าก็เลยไม่ยอมรับประชาธิปไตย
คนที่เป็นสวะต่อต้านปวงชน ช่างไร้สำนึกจริงจริง จงทำให้ลูกหลานต้องอับอายต่อไป

นั่นเป็นเรื่องที่ผมคิดได้เองครับ ตามระบอบประชาธิปไตย แต่ที่แน่ๆ ไม่ใช่ประชาธิปไตยในแนวคิดของคนฉลาดห่วยๆ อย่างคุณ

ไม่รู้จักถูกผิด แต่ผมก็ไม่ใช่เป็นคนกลางโลกสวยที่เห็นปริมาณ มากกว่าความเป็นจริง และ ผมยืนยันว่าพรุ่งนี้ ผมไม่เผาห้างครับ

ผมดึงพระมหากษัตริย์ลงมาตรงใหนครับ????? ก็คุณอ้างประชาธิปไตยยิ่งยวดไม่ใช่เหรอ ประชาธิปไตยในบ้านเราเป็นแบบใหนล่ะครับ

ลายออกแล้วครับไม่ต้องทำเป็นกลางกลวง ลูกหลานอับอายในวันนี้ แต่จะไม่เป็นลูกหลานที่อัปรีย์ต่อชาติในวันหน้า เลือกแบบใหนครับ???

#44 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:24

เข้าใจผิดตรงนี้ก็ผิดทั้งหมด รธน ปี 50 ไม่ใช่เผด็จการ เล่มนี้ต่างหากที่ร่างมาใช้โดยเผด็จการทหาร

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2549

http://th.wikipedia....พุทธศักราช_2549
คมช เป็นผู้เลือกสสรที่ใช้ในการเขียน รัฐธรรมนูญ50. ทีมีเนื้อหาให้มีสวแต่งตั้ง
ดังนั้นมาจากผเด็ดการ

#45 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:25

1. ใครทำผิดกฏหมายเหรอครับกลางกลวงถึงบอกให้สำนึกผิด

2. เสียงส่วนมากทำผิดกฏหมายตามคำวินิจฉัยของศาล  กลางกลวงเลือกเสียงส่วนมากหรือเลือกทำถูกกฏหมาย

3. อีโง่จับกฏหมายสอดไส้ถวายในหลวง แต่กลางกลวงบอกว่าอย่าดึงสถาบันเข้ามาเกี่ยวข้อง

กลางกลวงคิดเห็นอย่างไรกับกรณีนี้ครับ ถ้าลูกหลานชั่วมันทำพินัยกรรมปลอมขึ้นมา ศาลตัดสินว่าพินัยกรรมปลอมเป็นโมฆะ

กลางกลวงคิดว่าใครผิดครับ คนทำพินัยกรรมปลอม/ศาล/คนที่ฟ้องศาล

กลางกลวงเลือกที่จะเชื่ออะไรก็เรื่องของคุณเถอะครับ เพราะกลางกลวงเป็นคนส่วนน้อยในกระทู้นี้ครับ

#46 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:31

คมช เป็นผู้เลือกสสรที่ใช้ในการเขียน รัฐธรรมนูญ50. ทีมีเนื้อหาให้มีสวแต่งตั้ง

พับเสื่อเก็บตำราประชาธิปไตยของคุณ แล้วเดินไปตามยถาวิถีที่มืดสลัวๆ ลงไปเรื่อยๆเถอะครับ คุณฮาโตริ (hatori)

มันมีอะไรมากมายในประชาธิปไตยอีกเยอะแยะ ที่คุณไม่พร้อมที่จะรับฟังมันแบบคนมีสามัญสำนึก และ สามัญสำนึก

มันบอกกันไม่ได้ 

#47 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:39

เหตุผลที่ให้มากพอแล้วกลับไปอ่านให้ครบ ซุ่มเงียบก็หมดเหตุผลได้แต่แถไปแถมา
เมื่อใด้ให้เหตุผลแก่คนเหล่านี้ให้ตาสว่างแล้ว แต่ก็ไร้ประโยชน์
ก็คงใด้แต่ปล่อยให้คนเหล่านี้ทำลายชาติและประชาชนต่อไป
คนเหล่านี้ ต้องอับอายและอัปรีย์ต่อชาติต่อไป

#48 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:39

อ่านความเห็นของพวกที่ไม่อัพเกรดโปรแกรมแล้วปวดใจ  <_<

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#49 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

คมช เลือกมารดาคุณน่ะสิ ไปดูว่าเขาได้คนที่มีความรู้ความสามารถมาจากทุกกลุ่มทุกหมู่เหล่าเข้าไปร่างกฎหมาย และอุดช่องโหว่ที่นักการเมืองมันจะนำมาควบรวมอำนาจให้ตัวเองเป็นใหญ่  สวที่มาจากเลือกตั้งในปี 40 พิสูจน์ตัวเองแล้วว่าเป็นขี้ข้านักการเมือง สสร 50 จึงทำการปิดรูรั่วนั้นด้วยการมให้มี สว สรรหามาคาน สว เลือกตั้งที่เป็นขี้ข้านักการเมือง หยุดแถทีเถอะ  มีรธน ฉบับที่เป็นเผด็จการคือ 49  จากนั้นจึงมีปี 50 แล้วทำการเลือกตั้ง

เผด็จการมันจบไปนานแล้วเลิกหากินกับคำๆนี้แล้วกลับมาเป็นผู้เป็นคนซะที เบื่อ 

#50 hatori

hatori

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:43

คมช เลือกมารดาคุณน่ะสิ ไปดูว่าเขาได้คนที่มีความรู้ความสามารถมาจากทุกกลุ่มทุกหมู่เหล่าเข้าไปร่างกฎหมาย และอุดช่องโหว่ที่นักการเมืองมันจะนำมาควบรวมอำนาจให้ตัวเองเป็นใหญ่  สวที่มาจากเลือกตั้งในปี 40 พิสูจน์ตัวเองแล้วว่าเป็นขี้ข้านักการเมือง สสร 50 จึงทำการปิดรูรั่วนั้นด้วยการมให้มี สว สรรหามาคาน สว เลือกตั้งที่เป็นขี้ข้านักการเมือง หยุดแถทีเถอะ  มีรธน ฉบับที่เป็นเผด็จการคือ 49  จากนั้นจึงมีปี 50 แล้วทำการเลือกตั้ง

เผด็จการมันจบไปนานแล้วเลิกหากินกับคำๆนี้แล้วกลับมาเป็นผู้เป็นคนซะที เบื่อ

เขาได้คน เขาที่ว่าคือใคร ใครเลือกสสรที่เขียนร่างปี50??????? อย่ามั่วนะ ใครจัดตั้งสสร
น่าเศร้าวิกลจริตทางความคิด

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน