Jump to content

- - - - -

ถ้า รบ. มาแผนนี้ทำไงดี ? พี่น้อง

• Please log in to reply
37 replies to this topic

#1 lnwxmanza

lnwxmanza

น้องเก่า

Posted 23 November 2013 - 22:58

วันนี้ กลุ่ม นปช.ออกมาประกาศ ว่าจะมีการชุมนุมใหญ่ ถ้าน่ะคับ เกิดการปะทะกันระหว่างมวลชน ก็จะเป็นข้ออ้าง

ของ รบ.ที่จะประกาศ พรบ.ความมั่นคง ที่นี้แหละจะเป็นอย่างไร...... พี่น้องเห็นว่าไงครับ  เพราะตอนนี้ได้ข่าวจากทหารวงใน(คุณพ่อผมเอง)

ว่า มีการเตรียมพร้อม ถ้าตำรวจไม่สามารถควบคุมสถาณการณ์ได้

"ข้าพเจ้าพร้อมจะเสียสละชีวิตเพื่อจะปกป้องให้ท่านได้พูดในสิ่งที่ข้าพเจ้าไม่เห็นด้วย"

#2 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 23:02

อะไรก็เป็นไปได้ ในตอนนี้

เพราะรัฐบาลน่าจะพอมีทางเลือก เหลือไม่กี่ทาง

.

.

.

.

.

.

.

แต่พวกเราคงทำอะไร ไม่ได้มากหรอกครับ

แกนนำ คงเตรียมรับมือไว้แล้ว

#3 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 23 November 2013 - 23:04

เราไม่เคลื่อนไปไหน มันจะแกว่งเท้าหาเสี้ยน ก็ตามใจ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#4 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 23:08

วันนี้ กลุ่ม นปช.ออกมาประกาศ ว่าจะมีการชุมนุมใหญ่ ถ้าน่ะคับ เกิดการปะทะกันระหว่างมวลชน ก็จะเป็นข้ออ้าง
ของ รบ.ที่จะประกาศ พรบ.ความมั่นคง ที่นี้แหละจะเป็นอย่างไร...... พี่น้องเห็นว่าไงครับ เพราะตอนนี้ได้ข่าวจากทหารวงใน(คุณพ่อผมเอง)
ว่า มีการเตรียมพร้อม ถ้าตำรวจไม่สามารถควบคุมสถาณการณ์ได้

เพื่อนผมบอกทหารจะช่วยรัฐต่อเมื่อได้หนังสือคำสั่งเท่านั้น ไม่โง่แบบตำรวจสั่งแค่วาจาก็มา ถ้าออกมาจริงก็จะทำแค่จำกัดวงไม่ให้ ดาวกระจาย ไม่ใช่อะไรกลัวผู้ชุมนุมไม่ปลอยภัย แต่มันมีทหารหลายคนรอแก้แค้นคนยิงเพื่อนเขา จากจุดนี้มองได้ว่ารัฐบาลจะไม่เอาทหารออกแน่นอน

Edited by winwin191, 23 November 2013 - 23:10.

คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#5 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 23:11

อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดครับ ถึงตอนนี้แล้วผมมั่นใจครับว่า ทหารไม่ได้ยืนข้างรัฐบาล

ที่หมดความชอบธรรม แถมยังจะดึงในหลวงลงมาอีกครับ

แต่ยังไงทหารคงไม่ทำปฎิวัติ แต่จะยืนข้างประชาชนที่ออกมาเรียกร้องความถูกต้องจากรัฐบาลนี้ครับ

(เพื่มเติม)

ถ้าเกิดเหตุวุ่นวายเนื่องจากมวลชน 2ฝ่ายประทะกัน ทหารคงต้องออกมารักษาความสงบครับ

แต่ทหารจะหันปืนไปทางไหนละครับ ระหว่างพวกที่เคยฆ่าเพื่อนเขา กับพวกที่ออกมาเรียกร้องความถูกต้อง

ให้กับสังคมอย่างสันติ

Edited by คนไทยคนหนึ่ง, 23 November 2013 - 23:40.

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#6 ตำรวจบ้าน

ตำรวจบ้าน

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 23:20

ที่มาก็เห็นส่วนมากก็ประชาชนคนใต้มากกว่าครับ   ไอ้พวกที่จะล้มรัฐบาลก็ไอ้พวกหน้าเดิม ไอ้ยะใสก็มารวม  ไอ้ตัวนี้ไม่กล้าลงเลือกตั้งแต่ชอบแส่ทำเป็นปากดี 

ส่วนเรื่องดึงในหลวงลงมาครับ  ผมดูก็เห็นแต่ไอ้พวกบนเวทีราชดำเนินนั่นแหล่ะที่ชอบพูดและดึงลงมาพูดอยู่ตลอด

สำหรับไอ้พวกที่หมดความชอบธรรม ผมว่าคือไอ้พวกที่ ไม่มีปัญญาชนะเลือกตั้ง  แต่หน้าด้านอยากเป็นรัฐบาล  มากกว่านะครับ

#7 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 23:21

ยิ่งมันรุนแรงมันยิ่งไปไว

#8 awhile

awhile

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 23:23

อืม ดูมวลชนก่อนครับ

แดงเข้าไปเล่นปลักอยู่ที่ราชมังคลา

ไกลกับราชดำเนินเยอะ

ถ้าเสื้อแดง ตั้งใจมาหาเรื่อง

ก็แสดงว่า เขาเอาจริง!!

#9 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 23:23

ของ รบ.ที่จะประกาศ พรบ.ความมั่นคง ที่นี้แหละจะเป็นอย่างไร...... พี่น้องเห็นว่าไงครับ เพราะตอนนี้ได้ข่าวจากทหารวงใน(คุณพ่อผมเอง)

เพื่อนผมบอกทหารจะช่วยรัฐต่อเมื่อได้หนังสือคำสั่งเท่านั้น ไม่โง่แบบตำรวจสั่งแค่วาจาก็มา ถ้าออกมาจริงก็จะทำแค่จำกัดวงไม่ให้ ดาวกระจาย ไม่ใช่อะไรกลัวผู้ชุมนุมไม่ปลอยภัย แต่มันมีทหารหลายคนรอแก้แค้นคนยิงเพื่อนเขา จากจุดนี้มองได้ว่ารัฐบาลจะไม่เอาทหารออกแน่นอน

เจ๋งว่ะ

#10 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 23 November 2013 - 23:27

ที่มาก็เห็นส่วนมากก็ประชาชนคนใต้มากกว่าครับ   ไอ้พวกที่จะล้มรัฐบาลก็ไอ้พวกหน้าเดิม ไอ้ยะใสก็มารวม  ไอ้ตัวนี้ไม่กล้าลงเลือกตั้งแต่ชอบแส่ทำเป็นปากดี 

ส่วนเรื่องดึงในหลวงลงมาครับ  ผมดูก็เห็นแต่ไอ้พวกบนเวทีราชดำเนินนั่นแหล่ะที่ชอบพูดและดึงลงมาพูดอยู่ตลอด

สำหรับไอ้พวกที่หมดความชอบธรรม ผมว่าคือไอ้พวกที่ ไม่มีปัญญาชนะเลือกตั้ง  แต่หน้าด้านอยากเป็นรัฐบาล  มากกว่านะครับ

:D จินตนาการเก่งอันดับ 1 เลยนะเนี่ย...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#11 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 23:29

นิติราษฎร์รุมอัดศาล รธน.ซัดไร้อำนาจ ป้องร่างยังไม่ตก สับวินิจฉัยขัด ปชต.ต้องเป็นโมฆะ

http://www.manager.c...D=9560000145690

อย่างนี้ยังไม่ถือว่าเป็นการดึงพระองค์ท่านลงมาเกลือกกลั้วกับการขัดแย้งกันทางการเมือง อีกเหรอครับ

Edited by คนไทยคนหนึ่ง, 23 November 2013 - 23:37.

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#12 montriwong

montriwong

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 00:11

*
POPULAR

ที่มาก็เห็นส่วนมากก็ประชาชนคนใต้มากกว่าครับ ไอ้พวกที่จะล้มรัฐบาลก็ไอ้พวกหน้าเดิม ไอ้ยะใสก็มารวม ไอ้ตัวนี้ไม่กล้าลงเลือกตั้งแต่ชอบแส่ทำเป็นปากดี
ส่วนเรื่องดึงในหลวงลงมาครับ ผมดูก็เห็นแต่ไอ้พวกบนเวทีราชดำเนินนั่นแหล่ะที่ชอบพูดและดึงลงมาพูดอยู่ตลอด

สำหรับไอ้พวกที่หมดความชอบธรรม ผมว่าคือไอ้พวกที่ ไม่มีปัญญาชนะเลือกตั้ง แต่หน้าด้านอยากเป็นรัฐบาล มากกว่านะครับ

ไปอยู่ที่ไหนมาครับ...

ติดตามข่าวบ้างนะครับ...

แกนนำบนเวทีน่ะหน้าเดิมๆ ก็จริง...

แต่คนที่ไปร่วมน่ะไม่ใช่มีแค่ภาคใต้อย่างเดียวนะครับ...

มีทั้งภาคใต้ ภาคกลาง ภาคตะวันออก ภาคตะวันตก

แม้กระทั่งภาคเหนือ กับภาคอีสานก็มีคนไปร่วมมากมาย...

ปชป.จะมีปัญญาชนะเลือกตั้งหรือไม่ผมไม่สน...

ผมขอแค่พวกทรราชมันหมดไปจากแผ่นดินไทยก็พอ...

อ้อ!... ถ้ามั่นใจว่า เพื่อทักษิณ จะชนะเลือกตั้งแล้วล่ะก็ ทำไมไม่ยุบสภา ลาออก แล้วจัดให้มีเลือกตั้งใหม่ตอนนี้เลยล่ะครับ ซึ่งแน่นอนหากเพื่อทักษิณได้กลับมาเป็นรัฐบาลอีกครั้งอะไรๆ ก็คงจะง่ายกว่านี้...

ไม่ใช่เพราะไม่แน่ใจเหรอครับถึงไม่กล้า...

555

#13 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 24 November 2013 - 00:14

ยิ่งมันรุนแรงมันยิ่งไปไว

จะไม่มีแผ่นดินจะอยู่ทั้งโคตรก็งานนี้แหละ กลุ่มคนที่ออกมาชุมนุมที่ราชดำเนินในตอนนี้ไม่ใช่พวกไพร่แดงโง่ๆ นะ 

#14 ชมจันทร์

ชมจันทร์

Reform before elections

Posted 24 November 2013 - 00:35

คงยากสำหรับตะกวดบ้านจะเข้าใจ

ลำพังเรื่องผิดชอบชั่วดียังแยกแยะไม่ออก

น่าจะกลับบ้านไปทบทวนค้นหาตัวเองให้พบก่อน

ว่าตัวเองเหลือความเป็นคนสักกี่เปอร์เซ็นต์...

แล้วค่อยมาคุยกันใหม่

ผมมอบรอยยิ้ม (เหยียด ๆ ให้คุณนะ)   B)

อันสยามเป็นบ้านเกิดเมืองนอน
    ดุจบิดามารดรเปรียบได้

#15 ID007

ID007

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 00:44

เค้ามาขับไล่ดีดี ก็ไม่ไป 

หน้าด้านอยู่ต่อเลยมีคนบาดเจ็บล้มตาย

อิปู อินังฆาตกร

อิโง่มุง ออก พรบ ฉุกเฉินมา เจตนาเล็งเห็นผล ว่าจะมีคนตาย

ยืมควายแดงมาใช้บ้าง

Edited by ID007, 24 November 2013 - 00:45.

#16 คนเล็กของเล่นใหญ่

คนเล็กของเล่นใหญ่

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 00:50

หนทางที่รัฐจะอยู่ในอำนาจต่อมีอยู่ 2 ทางครับ 

1. 24 พย. คนที่คาดว่าจะมาเป็๋นล้าน เอาเข้าจริง มาแค่หลักหมื่น แค่นี้ทุกม๊อบก็ต้องถอนตัวกลับแล้ว เพราะสู้แบบนี้ไปก็ไม่มีประโยชน์ถ้าคนน้อย ค่าเช่าเต๊นท์ ค่าไฟ ค่าอาหาร อะไรต่างๆก็ไม่ใช่ถูกๆนะครับ 

2. ม๊อบที่มาสร้างความรุนแรง เผาบ้านเผาเมือง "ก่อน" 

ซึ่งผมมองว่า ข้อ 2 นี่น่ากลัว เพราะคนเยอะ การจะสอดส่องดูว่าใครเป็นใคร มาเพราะจุดประสงค์อะไร นี่คงทำได้ยากมาก และถ้ามีอุบัติเหตุ จากความเข้าใจผิดหรืออะไรก็แล้วแต่ จนก่อให้เกิดข้อ 2 ขึ้น ก็เป็นสิ่งที่น่าเป็นห่วง เพราะคำเล่าลือในกลุ่มผู้ชุมนุม กระจายข่าวไปพูดอะไรกันไปยังงัย เราก็ไม่รู้  แต่ผมเน้นคำว่า "ก่อน" ก็เพราะ ถ้าในกรณีที่เจ้าหน้าที่รัฐ หรือเสื้อแดงลงมือก่อน แล้วม๊อบตอบโต้ อันนี้ถือเป็นสิทธิอันชอบธรรมที่จะป้องกันตัวเอง และคงไม่มีใครว่าได้ 

แต่หนทางที่รัฐจะต้องไปแน่ๆถ้าเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นคือ

1. คนมาเป็นล้านจริงๆ และแกนนำคุมมวลชนได้ แบ่งกำลังออกเป็นสายๆ สายละ 3-4 หมื่น แล้วไปปิด (ไม่ได้ยึด) สถานที่สำคัญๆ และบ้านพักของคนในรัฐบาล แต่ต้องไม่สร้างความรุนแรง แค่นั้นก็พอแล้วครับ คนระดับ 3-4 หมื่น ไม่มีทางที่ตำรวจจะสกัดกั้นได้หรอก เพราะกระจายไปหลายจุดมาก (สมมุติมา 1 ล้าน แยกเป็นกลุ่มละ 4 หมื่น ก็จะได้คนถึง 25 กลุ่ม ) 

2. เจ้าหน้าที่รัฐสร้างความรุนแรงก่อน ผมว่าความรุนแรงในทีนี้ เอาแค่ระดับยิงแก๊สน้ำตาแบบถล่มใส่ เหมือนตอน 7 ตุลา หรือถ้ามีการทุบตีจนมีคนตาย หรือถ้าคนบาดเจ็บสาหัส เป็นคนแก่กับผู้หญิง ผมว่าแค่นั้นก็ถือว่ารุนแรงเกินกว่าเหตุแล้ว เกิดเหตุการณ์นี้ ตำรวจและรัฐบาลอยู่ไม่ได้แน่นอน กระแสจะแรงมาก

3. ทหารออกมา...ไม่ได้ออกมาปฏิวัตินะครับ ถ้าทหารกลุ่มเล็กๆ เช่นระดับผู้บังคับกองพัน นำกำลังออกมาประกาศเข้าร่วมกับประชาชน เข้ามาถืออาวุธปกป้องประชาชน มาเดินนำหน้าม๊อบ หรือเอารถถังเข้าร่วมขบวน แล้วถ้า ผบ.ทบ.ออกมาบอกว่าผมไม่เกี่ยว พวกผู้บังคับกองพันทำกันเอง แค่นี้รัฐบาลก็อยู่ไม่ได้แล้วครับ (ให้นึกถึงตอนโรมาเนีย กับตอนรัสเซีย สมัยประชาชนปฏิวัติ (ของรัสเซียเป็นสมัยที่พวกคอมมิวนิสต์เดิม ยึดอำนาจจากกอร์บาชอฟเพื่อจะฟื้นฟูสหภาพโซเวียตขึ้นมาใหม่ แต่เยลต์ซิน นำกำลังประชาชน ปิดล้อมสภาดูม่าและเครมลิน ตอนนั้นทหารบางส่วน ก็เข้าร่วมกับเยลต์ซินด้วย เอาปืนใหญ่รถถังยิงถล่มสภาจนพวก สมาชิกสภาฝั่งคอมมิวนิสต์เดิม ต้องยกธงขาวยอมแพ้) 

4. เสื้อแดงเข้ามาปะทะกับม๊อบราชดำเนิน อันนี้ถือเป็นความรับผิดชอบของรัฐบาลเต็มๆ ถ้าปล่อยให้เรื่องนี้เกิดขึ้น ยิ่งถ้าเหตุการณ์บานปลาย ทหารจะออกมายึดอำนาจรัฐบาล เพราะไม่อย่างนั้นวุ่นวายแน่ๆ แต่ยึดอำนาจนั้น ฝั่งทักสินจะได้ประโยชน์อยู่มากเหมือนกัน ต้องรอดูว่าทหารที่ออกมายึดอำนาจ จะให้คุณให้โทษกับใครกันแน่ 

รอดูกันต่อไปครับ

#17 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 24 November 2013 - 00:57

ไม่อยากให้ทหารทำรัฐประหาร

ขอโอกาสให้สองมือ สองเท้า ของประชาชนจัดการกันเองดีกว่า 

รัฐบาลมาจากประชาชน ก็ให้พ้นอำนาจไปเพราะประชาชนเถอะ 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 24 November 2013 - 00:59.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#18 JSN

JSN

เมพ

Posted 24 November 2013 - 01:03

หน้าด้านอยากเป็นรัฐบาลที่ออกนโยบายโง่ๆหลอกควายแดงนะเหรอครับ บอกไอ้ตู่ว่ามาลงเลือกตั้งในกทม.สิครับ

เรื่องในหลวงใครครับที่เอาเอกสารปลอมทูลเกล้า

ไอ้***

#19 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 24 November 2013 - 02:17

ว่าแต่เอ็งเหอะ เตรียมแพ็คกระเป๋าตามไปอยู่เขมรยัง เพราะไกลกว่านั้นคงไปไม่ได้เพราะค่าครองชีพมันสูงกว่าเมืองไทย กระเป๋าเดินทางมีป่ะ เรามีหลายใบเพราะเดินทางบ่อย จะยกให้ใบนึง 2ใบก็ได้ถ้าสมบัติบ้าเอ็งเยอะ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#20 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 24 November 2013 - 02:35

ว่างๆมาตั้งกระทู้คุยกันเรื่อง คนภาคใต้กับการเมืองไทยกับผมหน่อยไหม..เอาแบบดวลสดๆเนื้อๆ...เอาไหม?

#21 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 24 November 2013 - 02:37

บอกตามตรงกลัวเคยกลัวว่ารัฐบาลจะปฏิวัติตัวเอง แต่กระแสประชาชนไม่เอาอีโง่แรงขนาดนี้ทหารไม่กล้าเข้าข้างอีโง่แน่

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#22 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 06:02

มีคนบอกว่าทุกชีวิตมีค่า(เท่ากัน)ครับ

รบ.ของทักษิณทำผู้ชุมนุมเสียชีวิตเท่าไหร่ ตระกุลชินวัตรก็ต้องรับผิดชอบเท่านั้น

Edited by ONETHAI, 24 November 2013 - 06:03.

#23 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 07:51

Cool

#24 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 24 November 2013 - 10:40

ยิ่งคนที่ชุมนุมเป็นอะไรไป เงินลงขันยิ่งมาก ตระกูลชั่วคิดว่าจะแก่ตายตามธรรมชาติคงยากแล้ว พวกแดงควายกลับไปคิดดีๆ ก่อนนะ ที่จะทำร้ายผู้ชุมนุมน่ะ ม๊อบนี้ไม่ต้องจ้าง มีแต่บริจาค 

#25 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

Posted 24 November 2013 - 10:43

ไม่กล้าค่ะ  รุนแรงเมื่อไหร่รัฐบาลจบทันที ชาวบ้านที่มาไม่เหมือนพวกเสื้อแดงเมายาบ้าปี 53 นะคะ  :D

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#26 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 10:51

หากเกิดเหตุ รุนแรงขึ้น

ทหารทำได้ โดยไม่ปฏิวัติ คือ เดินออกมาร่วมกับ ประชาชน

.

.

.

.

.

แค่นี้ จบ ครับ

#27 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 12:52

ทหารทำได้ โดยไม่ปฏิวัติ คือ เดินออกมาร่วมกับ ประชาชน

.

.

.

.

.

ก่อนออกมา หยิบนกหวีดมาสักกระบอกสองกระบอกนะครับ เอาไว้ป้องกันตัวจากตะกวด

#28 kim

kim

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 12:57

ประกาศคงเป็นขั้นตอนสุดท้าย แต่ก็ไม่เกิดประโยชน์อะไรแล้วในตอนนั้น

อย่างมากก็เอาม๊อบชนม๊อบกัน เอวังประเทศไทย

#29 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 13:01

.

.

.

.

.

ก่อนออกมา หยิบนกหวีดมาสักกระบอกสองกระบอกนะครับ เอาไว้ป้องกันตัวจากตะกวด

:lol: :lol: :lol: :D :P

#30 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 24 November 2013 - 17:43

ของ รบ.ที่จะประกาศ พรบ.ความมั่นคง ที่นี้แหละจะเป็นอย่างไร...... พี่น้องเห็นว่าไงครับ  เพราะตอนนี้ได้ข่าวจากทหารวงใน(คุณพ่อผมเอง)

น่าจะเอารายละเอียดมากกว่านี้  มาเล่าให้พวกเราฟังบ้างนะครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#31 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

Posted 24 November 2013 - 21:10

ดูจากปริมาณคนทั้งสองฝ่ายแล้วผมทราบแค่ว่าถ้าม็อบชนม็อบนี่ มีหายไปข้างนึงแน่ๆ ;)

Edited by Bot V Mask, 24 November 2013 - 21:12.

#32 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 24 November 2013 - 21:48

ที่มาก็เห็นส่วนมากก็ประชาชนคนใต้มากกว่าครับ ไอ้พวกที่จะล้มรัฐบาลก็ไอ้พวกหน้าเดิม ไอ้ยะใสก็มารวม ไอ้ตัวนี้ไม่กล้าลงเลือกตั้งแต่ชอบแส่ทำเป็นปากดี
ส่วนเรื่องดึงในหลวงลงมาครับ ผมดูก็เห็นแต่ไอ้พวกบนเวทีราชดำเนินนั่นแหล่ะที่ชอบพูดและดึงลงมาพูดอยู่ตลอด

สำหรับไอ้พวกที่หมดความชอบธรรม ผมว่าคือไอ้พวกที่ ไม่มีปัญญาชนะเลือกตั้ง แต่หน้าด้านอยากเป็นรัฐบาล มากกว่านะครับ

เชียงใหม่บ้านผมกระแสไม่เอารบ. ยังมาแรงเลยครับ เอาแค่ตอนพ.ร.บ.สุดซอย ม.แม่โจ้ทำโพลออกมา ปรากฎว่าคนเชียงใหม่ 78.3 ไม่เห็นด้วย ขนาดตอนนั้นโพลยังบอกว่าคนเชียงใหม่คิดว่ารบ.จะไปไม่รอด สี่สิบกว่าเปอร์เซ็นต์ แล้วตอนนี้จะขนาดไหน ?

ถ้าแถวบ้านผมนะ บอกเลยว่าไม่มีกระแสปกป้องรบ. คือคราวนี้ชาวบ้านคิดว่ารบ.ผิดจริง นี่แหละปัญหาที่ทำให้เสื้อแดงระดมพลไม่ได้ง่ายเหมือนเมื่อก่อน

#33 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 24 November 2013 - 21:59

ผมไม่ชอบคนนี้ที่มักอ้างคนใต้บ่อยๆ

ทำไมวะ

คนใต้จะทำความดี หลังจากที่ทำความดีต่อเนื่อง

และทำตามที่พ่อแม่สั่งสอน

ผมว่าคุณมรึงอย่ามาอ้างดีกว่า

เสียบรรยากาศคนอื่นเค้า

ผมก็มีอารมณ์นะ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#34 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 25 November 2013 - 01:17

ผมไม่ชอบคนนี้ที่มักอ้างคนใต้บ่อยๆ

ทำไมวะ

คนใต้จะทำความดี หลังจากที่ทำความดีต่อเนื่อง

และทำตามที่พ่อแม่สั่งสอน

ผมว่าคุณมรึงอย่ามาอ้างดีกว่า

เสียบรรยากาศคนอื่นเค้า

ผมก็มีอารมณ์นะ

มันเลยคำว่าภาคแล้วครับวันนี้ ได้ยินครบทุกภาษา แหลงใต้ อู้เหนือ เว้าอีสาน มีหมด (พิมพ์ถูกไหมนี่)

คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#35 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

Posted 25 November 2013 - 01:49

ใครๆ ก็อยากเป็นรัฐบาลทั้งนั้นล่ะค่ะ ไม่งั้นจะมาเล่นการเมือง เอาตัวมาตั้งให้เลือกกันทำไม
เหมือนเรียนจบก็หวังใบปริญญานะคะ คนที่ได้รับเลือกแต่ดันกลับทำตัวไม่มีคุณภาพ โป้ปดมดเท็จไปวันๆ นี่น่าละอายยิ่งกว่าพวกที่แพ้เลือกตัังอีกนะ
เรื่องโหนเจ้า ตอนนี้ไม่มีฝ่ายไหนแล้วที่ไม่โหน มันก็โหนกันหมด แต่พอยท์มันอยู่ที่ว่าพูดถึงในแง่ดี ยกย่องเชิดชู เพราะมันอยู่ในจิตใจ หรือว่าพูดถึงอย่างจาบจ้วงกันแน่
ทำไมเราจะพูดถึงเจ้าไม่ได้ ถ้าเราพูดในแง่ดี และถ้าจะให้พูดตรงจุดก็คือ ถ้าไม่มีการจาบจ้วงกันมาก่อนเลย ทุกวันนี้จะมีการพูดถึงเรื่องนี้กันซ้ำๆไหม
เพราะเรื่องนี้จริงๆ มันอยู่ในจิตใจทุกคนอยู่แล้วนะคะ แต่มันมีการเสี้ยมให้คิดผิดแปลกไปจากที่รู้ๆ กัน เลยต้องเอามาย้ำอยู่เรื่อยๆ เพื่อให้ระลึกกันซะบ้างว่าจริงๆ เราคิดยังไง อะไรกันแน่ที่อยู่ในใจของคนไทยอย่างเรา ถ้าตัดคนที่มาชี้นำเราออกไป

คนใต้จะมาเยอะ ก็ยิ่งไม่แปลกค่ะ แปลกตรงไหน ใครๆ ก็ทราบว่าคนใต้รักพวกพ้อง
วันนี้ ถ้าใต้มาทุกจังหวัด ยังไงก็น่าจะเยอะกว่าทุกภาคที่มาอย่างละนิด อย่างละหน่อยรวมกันอยู่แล้ว ยกเว้น กทม นะคะ
ก็คงเหมือนๆ กับที่คนเสื้อแดงก็โดนพูดว่า มีแต่คนทางอีสานนั่นแหละค่ะ ก็เค้าคงจะรัก เค้าคงชอบ เค้าเห็นด้วยมเค้าก็มา
มันแปลกเหรอคะ ที่คนในภาคเดียวกันจะคิดคล้ายๆกัน กรณีที่ไม่ได้โดนต้อนมาน่ะนะ

Edited by nomoreshin, 25 November 2013 - 01:51.

สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#36 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 25 November 2013 - 02:02

ใครๆ ก็อยากเป็นรัฐบาลทั้งนั้นล่ะค่ะ ไม่งั้นจะมาเล่นการเมือง เอาตัวมาตั้งให้เลือกกันทำไม
เหมือนเรียนจบก็หวังใบปริญญานะคะ คนที่ได้รับเลือกแต่ดันกลับทำตัวไม่มีคุณภาพ โป้ปดมดเท็จไปวันๆ นี่น่าละอายยิ่งกว่าพวกที่แพ้เลือกตัังอีกนะ
เรื่องโหนเจ้า ตอนนี้ไม่มีฝ่ายไหนแล้วที่ไม่โหน มันก็โหนกันหมด แต่พอยท์มันอยู่ที่ว่าพูดถึงในแง่ดี ยกย่องเชิดชู เพราะมันอยู่ในจิตใจ หรือว่าพูดถึงอย่างจาบจ้วงกันแน่
ทำไมเราจะพูดถึงเจ้าไม่ได้ ถ้าเราพูดในแง่ดี และถ้าจะให้พูดตรงจุดก็คือ ถ้าไม่มีการจาบจ้วงกันมาก่อนเลย ทุกวันนี้จะมีการพูดถึงเรื่องนี้กันซ้ำๆไหม
เพราะเรื่องนี้จริงๆ มันอยู่ในจิตใจทุกคนอยู่แล้วนะคะ แต่มันมีการเสี้ยมให้คิดผิดแปลกไปจากที่รู้ๆ กัน เลยต้องเอามาย้ำอยู่เรื่อยๆ เพื่อให้ระลึกกันซะบ้างว่าจริงๆ เราคิดยังไง อะไรกันแน่ที่อยู่ในใจของคนไทยอย่างเรา ถ้าตัดคนที่มาชี้นำเราออกไป

คนใต้จะมาเยอะ ก็ยิ่งไม่แปลกค่ะ แปลกตรงไหน ใครๆ ก็ทราบว่าคนใต้รักพวกพ้อง
วันนี้ ถ้าใต้มาทุกจังหวัด ยังไงก็น่าจะเยอะกว่าทุกภาคที่มาอย่างละนิด อย่างละหน่อยรวมกันอยู่แล้ว ยกเว้น กทม นะคะ
ก็คงเหมือนๆ กับที่คนเสื้อแดงก็โดนพูดว่า มีแต่คนทางอีสานนั่นแหละค่ะ ก็เค้าคงจะรัก เค้าคงชอบ เค้าเห็นด้วยมเค้าก็มา
มันแปลกเหรอคะ ที่คนในภาคเดียวกันจะคิดคล้ายๆกัน กรณีที่ไม่ได้โดนต้อนมาน่ะนะ

ใช่ครับ ใครเล่นการเมืองย่อมต้องการเป็นรัฐบาล เรื่องปกติ

ดูอย่างมาร์ค เล่นการเมือง ก็ลง สส. รอจนบารมีแก่กล้า ก็ลงหัวหน้าพรรค แล้วเสนอตัวเป็นนายก

ผิดกะปูเยอะ ลง สส. หัวหน้าพรรคก็ไม่เป็น บารมีก็ไม่มี ดันเป็นปาร์ตี้ลิสเบอร์หนึ่ง ดันเป็นนายก อันนี้มันวิกลจริตแล้ว

#37 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

Posted 25 November 2013 - 02:13

เข้าขั้นป่วยจริงๆ ค่ะ โดยเฉพาะคนที่กาให้เค้านี่ เห็นได้ชัดว่าไม่ได้มองที่ผลงาน ความสามารถ
แต่เพราะรักพี่เค้า ซึ่งจริงๆ การเลือกตั้ง. หนึ่งเสียงที่มีคุณภาพ ไม่ควรจะตัดสินใจด้วยเหตุผลเพียงแค่นี้ค่ะ
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#38 nastyfunky

nastyfunky

ขาประจำ

Posted 25 November 2013 - 03:53

ผมว่า..นางเองคงไมกล้าให้แรงแน่ๆ เพราะมันจะเป็นผลกระทบกลับไปสิ่งที่นางและพวกจ้องจะด่า ปชป มาตลอด ไม่ว่า ตำรวจจะลงมือ นางก็จะเป็นฆาตรกรเปลื้อนเลือด นางหน้าหนาทุกเรื่อง แต่เรื่องนี้นางโคตรบาง เพราะนางมีลูกอีก  1 หน่อทีงานนี้บ้านแตกสาแหรกขาดแน่นอน อีกอย่าง นางเองคงไม่มีปัญญาคลุมเสื้อแดงได้ เพราะบารมียางไม่มี พี่มันคุมเองหมด ใจของไอ้ดูไบคงอยากให้เกิดการนองเลือดตามสันดานมัน แน่นอน เพราะจะอ้างสถานการณ์ชอบธรรมตามที่มันชอบทำ แต่อีนางต้องทายหัวก้อย ไม่เอาถึงตอนนั้นแน่ๆ ที่ต้องทำจำใจเพราะดูไบมันรับมาชุบเลี้ยง ถ้าไม่ติดเพราะบุญคุณไอ้มะเร็ง อีนั่นคงไม่อยากก้าวข้ามมาเป็นนางยกให้เข้าด่าหรอก เพราะมันคงรู้ตัว ว่าบารมีมันไม่พอ ทุกวันนี้มันเองจะตอบลูกมันยังไง ยังเดาไม่ออกเลย เพราะลูกมันขี้แหง่เหมือนน้าสาวมันที่ชอบปาร์ตี้ ไม่มีผิด

แต่พูดได้คำเดียว สมน้ำหน้ามัน หาทางเสล่อมาเอง ก็ลงเอง งานนี้พ่อน้องทะเลาะกัน มันก็แตกหักกันไปเอง สมแล้วจริงๆ นับตั้งแต่ไอ้โต้งไวท์ไลน์ ไอ้รมต คมนาคมขี้โม้ ต่างโดนตัดตระกูลกันหมด อีโง่มันทันอะไรมากไม่หรอก นับวันมันเองต้องคิดออกแล้วว่ามันโดนหลอกใช้ เพียงแต่มันดิ้นทักษิณไม่หลุด 55555

Savoir…
Savoir parler…
Savoir parler pour ne rien dire…

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users