Jump to content

- - - - -

ทำไม 2 มาตราฐาน

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
159 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:51

ถ้าhentaiจะอ้างคำพูดเขา ก็ต้องอ้างทั้งประโยค์ ดังนี้

ส่วนเรื่องของสัญชาติไม่เคยปิดบังอะไร เกิดที่ประเทศอังกฤษ เมืองนิวคาสเซิล พ่อแม่เป็นคนแจ้งเกิด อยากถามท่านว่าเป็นคนแจ้งเกิดเองหรือไม่ พ่อแม่ไม่ได้อยู่ลอนดอน เมื่อย้ายมาอยู่ลอนดอน จึงได้ไปแจ้งทางการอังกฤษ การที่สงสัยว่าสละสัญชาติอังกฤษนั้น ยอมรับว่าไม่เคยทำเรื่องสละสัญชาติอังกฤษด้วยเหตุผล เป็นการเข้าใจว่าการถือสัญชาติ ถ้าเป็นกฎหมายที่ขัดกัน ก็ให้ถือกฎหมายของไทยเป็นหลัก
“ผมเกิดที่อังกฤษ ถือสัญชาติไทย ตั้งใจทำงานเพื่อประเทศไทย ไม่คิดถือสัญชาติอื่นแล้วไปหาผลประโยชน์ในประเทศอื่น ไม่คิดขอลี้ภัย แล้วไปขอสัญชาติประเทศเขา เพื่อไปหาผลประโยชน์จากประเทศอื่น จะแลกกันไหม ถ้าไม่มีผลประโยชน์ใดๆ ผมไม่มีปัญหาอยู่ในใจอยู่ในหัวในตัว ผมสละได้ และได้ไปถามนักวิชาการ และ กกต.(คณะกรรมการการเลือกตั้ง) เขาบอกว่าไม่มีปัญหา ถ้าจะไล่ให้ถือสัญชาติเดียวก็ยินดี ถ้าจะให้ผมสละสัญชาติอังกฤษ ผมก็สละได้ แต่เกรงว่าจะถูกกล่าวหาว่าหนีคดีดังกล่าว"
นายอภิสิทธิ์ถามนายจตุพรกลับด้วยว่า "แต่คนของท่านที่ถือพาสปอร์ตหลายประเทศ ก็ต้องสละด้วย จะยอมหรือไม่”
“การที่ท่านพยายามเดินหน้าในเรื่องนี้ เป็นเพราะต้องการนำคดีการสลายการชุมนุมทางการเมืองขึ้นสู่การพิจารณาของศาลอาญาระหว่างประเทศ ไม่ได้เป็นไปเพื่อรักษาผลประโยชน์ของบ้านเมืองอย่างแท้จริง” นายอภิสิทธิ์ กล่าว

คุณจะแปล เป็นการเข้าใจว่าการถือสัญชาติ ถ้าเป็นกฎหมายที่ขัดกัน ก็ให้ถือกฎหมายของไทยเป็นหลัก ว่าอะไรได้ครับ นอกจากเขาหมายถึงกฎหมายที่ขัดกัน เขายึดกฎหมายไทยเป็นหลัก?

hentai จะมาทำทะลึ่ง ตัดเฉพาะคำพูดท้ายๆประโยค์ แล้วแถเข้าข้างความเห็นตัวเองหรือ?

ประโยคต่อมา เขาบอกว่าไม่มีปัญหา ถ้าจะไล่ให้ถือสัญชาติเดียวก็ยินดี ถ้าจะให้ผมสละสัญชาติอังกฤษ ผมก็สละได้ แต่เกรงว่าจะถูกกล่าวหาว่าหนีคดีดังกล่าว"
นายอภิสิทธิ์ถามนายจตุพรกลับด้วยว่า "แต่คนของท่านที่ถือพาสปอร์ตหลายประเทศ ก็ต้องสละด้วย จะยอมหรือไม่”

เขาก็หมายความชัดว่า ต่อให้ลำบากลำบนไปเดินเรื่อง ก็ยังโดนด่าอยู่ดีว่า ตั้งใจหนีคดี

ถ้าhentai ยังแย้งอีก งั้นผมถามว่าประโยค ตัวหนังสือโตๆสีเขียน อภิสิทธิ์หมายความว่าอะไร?

แล้วคำพูดของอภิสิทธิ์ทั้งหมดมาจากต้นเรื่องคือ ไอ้ตู่ขอดูใบสละสัญชาติ!!!

ไอ้ตู่ขอดู นายกก็ตอบว่าถ้ากฎหมายขัดกันให้ยึดกฎหมายไทย และต่อให้ไปเดินเรื่องสละสัญชาติเป็นเอกสาร(เขาก็บอกแล้วว่าถ้าขัดกันให้ยึดกฎหมายไทย ไปแหกเนตรอ่านกฎหมายสัญชาติของไทยด้วย) ไอ้ตู่ก็จะตามด่าอยู่ดีว่า ทำไปเพราะจะหนีคีด

นี่ผมต้องมานั่งอธิบายเหมือนอธิบายเด็กอนุบาลหรือนี่

สีเขียวก็แปลตามนั้น เป็นความเข้าใจของคุณ ม้ากแบบนั้น ผิดถูกผมไม่ทรายเพราะไม่รู้กฏหมาย แถวๆนั้น ยังไม่ได้ศึกษา
แต่คุณม้าก ก็ เข้าใจว่าตัวเอง ยังถือ สองสัญชาติ เพราะ จิตสำนึกเผลอบอกไปว่า ถ้าจะให้ผมสละสัญชาติอังกฤษ
เหอๆ ปลาหมอตายเพราะปากครับ

ผมว่าเรื่องนี้ยาวแล้วนะครับ มันก็วนอยู่แถวนี้ ถ้าท่านไม่ยอม เอาเป็นว่าท่านว่าของท่านไป ประเด็นนี้ ผมไม่เสริมแล้วนะครับ
จนกว่าจะมี อะไรใหม่ๆ

สรุปว่า เลือกเชื่อคำพูดมาร์ก เฉพาะที่ตรงกับจิตใต้สำนึกแดงๆของตัวเอง :lol:

กรรมแล้ว จิตสำนึกที่ท่านว่า แดง ดันไปตรงกับจิตใต้สำนึกของคุณ ม้าก..... หรือว่า คุน ม้ากจะเป็นแบบที่เค้าว่าๆ กัน.... แอบจับมือกับแดง...

สรุปว่า เลือกเชื่อคำพูดมาร์ก เฉพาะที่ตรงกับจิตใต้สำนึกแดงๆของตัวเอง :lol:

แถมให้อีก

เลือกเชื่อเฉพาะที่ม้ากผิดทุกสิ่งในโลก ขี้ไม่ออกก็โทษมาร์ค!!!
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#152 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:50

ประเด็นคือ ทำไมแท๊กซี่ถึงได้บัตรส่วนลดล่ะครับ เพราะแทีกซี่ไปปิดถนนใช่หรือเปล่า ถ้าไม่ไปปิดถนนก็ไม่ได้ส่วนลดใช่ป่าว 2 บรรทัดนะเห็นหมี

ข่าวเมือ 23 ธค ปีที่แล้ว รถสาธารณะแห่สมัครบัตรเครดิตพลังงาน ปตท.ปลื้มยอดพุ่ง-ตั้งเป้า 5 หมื่นใบ “พลังงาน” ยันไม่ทบทวนปรับราคา “เอ็นจีวี” ตามที่กลุ่มรถสาธารณะเรียกร้อง เพราะได้คุยกับกลุ่มแท็กซี่ไปแล้ว แนะสมัครสมาชิกบัตรเครดิตพลังงาน เพื่อรับสิทธิส่วนลดค่าก๊าซ กก.ละ 0.50-2.00 บาท พร้อมส่วนลดเงินสด 3 พันบาท และส่วนลดขายปลีก 9 พันบาท ขณะที่ ปตท.ปลื้มยอด 8 วัน แห่สมัครบัตรพุ่งทะลุ 1.3 หมื่นใบแล้ว เล็งเพิ่มช่องทางรับสมัครเพิ่ม เล็งเป้าหมาย 5 หมื่นใบ ก่อนเป่านกหวีดขึ้นราคา 16 ม.ค.2555 http://www.manager.c...D=9540000163153 อ่านตัวแดงๆนะฮัฟ ... taxi ถ้าสมัครแล้วได้บัตรก็ได้ลด ไม่ใช่ ไปประท้วงแล้วได้ลด... 555 ผมเริ่มไม่แน่ใจว่าท่านอ่านเกิน 3 บรรทัด ... เหมือน ท่านจะเรีย จุฬา ก็ต้อง สมัคร ต้องสอบ ไม่ใช่ ไป ประท้วงแล้วจะได้เข้า...

เอ๊ย ไอ้พวกอำมาตย์จะมาซักอะไรตู เพราะเป็นแท๊กซี่ไงถึงได้ส่วนลด ยังจะเถียงอีก :angry: ผมลองแถให้hentaiฮับ :lol:

ที เหตุผล ที่ ม้ากมี สองสัญชาติ มีได้ สารพัด ผมไม่เคยว่าแถ ที เหตุผล ที่ ม้ากไม่ต้อง เป็นทหาร มีได้ สารพัด ผมไม่เคยว่าแถ แต่ เหตุผลที่ taxi ได้ บัตรพลังงาน (ไม่ใช้เพราะประท่วงนะ ฮัฟ 5555) กลับหาว่า แถ... ผมว่าเข้ากับหัวข้อกระทู้ดีนะครับ ทำไม 2 มาตราฐาน

ยังโง่ได้อี เดี๋ยวพอไปต่อไม่ได้ก็ไปแถดๆๆ กระทู้อื่นอีก :D 1. เจ้าของกระทู้เขาถามว่า ทำไมแท็กซี่ได้ลด แล้วประชาชนคนอื่นไม่ได้ลด (หรือแม้กระทั้งรถเมล์ รถบรรทุกก็ไม่ได้ลด) 2. ประเด็นที่hentai บอกม๊ากมี2สัญชาตินั้น มาร์กเขาก็บอกแล้วว่าเขาไม่เคยไปใช้สิทธิ์สัญชาติอังกฤษ ทำให้เขามีสัญชาติเดียวโดยปริยาย hentai ถ้ามีหลักฐานว่ามาร์กถือพาสปอร์ตอังกฤษ หรือมีบัตรประชาชนอังกฤษเอามาให้ดูด้วย ไม่งั้นโดนข้อหาไอ้โกหก 3. ใครบอกมาร์กไม่เคยเป็นทหาร? เขามียศทหารเป็นอาจารย์อยู่โรงเรียนนายร้อย ถือการเป็นครูรับใช้ชาติได้ดีกว่าซะด้วยซ้ำ ............และแล้วhettaiก็มุดรูหนี........... :lol:

ท่านนี้ยังออกทะเลอยู่เลย ... ถ้ายังไงว่ายน้ำกลับมาเองนะครับ เผอิญ เรือโดยสารก็ไม่มีบัตรหลังงาน เพราะไม่ได้ ติด NGV ใช้ดีเซล ส่วน รถเมล์และรถบรรทุกที่ท่านห่วง เค้าถึงออกมาประท้วงไงครับ. แล้วก็กลับไปแล้ว ... ประเด็นคือ ทำไม taxi ได้ลด แต่ ปชช ไม่ได้ ไม่ใช่ ทำไม taxi ได้ลด แต่ รถเมล์และรถบรรทุก ไม่ได้ แบบที่ท่านไปเติมเอง ตามจินตนาการของท่าน ถ้า ท่าน จขกท เขียนชัดว่า หมายถึง รถเมล์และรถบรรทุก ด้วย ผมคงไม่เข้ามาหรอกครับ กรุณาไปอ่านให้ดีๆนะครับ .... ผ่านมาหลายวัน ยังจับใจความไม่ได้อยู่ดี....

งั้นจะแถไปว่า แท็กซี่ได้ลดมันยุติธรรมแล้วแล้วกัน ว่าแต่ผมไปพูดถึงเรือตั้งแต่เมื่อไหรวะ :lol: แล้วประเด็นมาร์ก มีสัญชาติอังกฤษล่ะ ตอบได้ไหน มีหลักฐานมั๊ยถ้าไม่มีก็ไอ้โกหก :lol:

http://wwwthaipeople...og-post_20.html

ถ้าท่านว่า คุณม้ากไม่มีสัญชาติ อังกฤษ ช่วยเอา ก็ต้องนำใบสละสัญชาติมาแสดง นะครับ ..
ผมคงไม่ได้หาว่าท่านเป็นคนอย่างไรหรอกเพราะเรื่องนี้ ไม่ใช่ประเด็นในกระทู้นี้....

ก็ถ้าไม่ได้รับสัญชาติอังกฤษจริง แล้วจะมี "ใบสละสัญชาติ" ได้ไงละครับ
ประเด็นที่ 1 ที่คุณต้องแก้ให้ได้ก่อน คือ มาร์คมีสัญชาติอังกฤษจริง ???
ถ้าคุณเฮนไตมีหลักฐานว่า มาร์คมีสัญชาติอังกฤษ
นั้นละทุกคนในที่นี่จะต้องหันไปถาม "มาร์ค" ว่ามีใบสละสัญชาติหรือไม่

ในเมื่อตอนนี้คุณยังไม่มีหลักฐานพิสูจน์ได้เลยว่า "มาร์คมีสัญชาติอังกฤษ"
คุณจะถามหา "ใบสละสัญชาติ" เพื่อ ??? for what ???
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#153 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:51

ถ้ามาร์คมีสองสัญชาติจริง ป่านนี้ ไอ้อัมสะตรอ มันไปฟ้องศาลโลกแล้วไอ้ควายเห็นไต

#154 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:58

รับราชการเป็นอาจารย์ประจำอยู่เขาชะโชก โรงเรียนนายร้อย อยู่ 2 ปี (พ.ศ.2530-2531)

โดยเป็นทหารบกยศร้อยตรี มีสิทธิใช้คำนำหน้านามว่า ร้อยตรีอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หรือในตัวย่อ ร.ต.อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ เนื่องจากเคยรับราชการ เป็นอาจารย์สอนที่ โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า เขาชะโงก ซึ่งต้องผ่านหลักสูตรการฝึกทหารก่อน 6 เดือน และยังเคยได้รับรางวัลนายทหารดีเด่นด้วย อย่างไรก็ตามนายอภิสิทธิ์ไม่เคยใช้คำนำหน้านามนี้เล

ซึ่งผมว่าดีกว่า เอาคนที่มีความรู้สูงขนาดนั้นมาฝึกทหาร และการเป็นอาจารย์ก็ไม่ผิด เพราะ ครูและหมอ ได้รับการยกเว้นไม่ต้องเกณฑ์ทหารอยู่แล้ว

ไม่ใช้เหมือนรัฐบาลนี้ เอาปัญญาชนไปกรอกทราย เอาควายมาบริหารประเทศ :lol:

หมอไม่ได้รับการยกเว้นการเกณฑ์ทหารนะครับ
พอดีเป็นหมอครับ ต้องไปจับใบดำใบแดงด้วยเหมือนกันครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#155 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:01

:(

ผมไม่แน่ใจ ลบดีกว่าขออภัยครับ

หากฎกระทรวงที่ว่าไม่เจอ

Edited by ดราม่า, 11 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:12.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#156 Gop

Gop

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:32

บางครั้ง การออกทะเลก็ให้ความรู้กับเราได้เยอะเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#157 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:01

ตอนแรกเข้ามู้มาเพราะอยากรู้ว่าแดงจะให้เหตุผลยังไงเห็นมู้ออกจะยาวนึกว่ามีสาระ
แต่ก็ต้องพบกับความผิดหวังเพราะถามช้างดันตอบม้าซะงั้น ยอมรับว่าผมอ่านข้ามตั้งแต่เจอ
"ม๊ากหนีทหาร+2 สัญชาติ" แล้วครับ

และแล้วแดงก็ไม่มีคำตอบดีๆ ให้กับการตัดสินใจ 2 มาตรฐานของรัฐบาลที่ตัวเองหนุนในครั้งนี้
จากการกระทำที่ผ่านมาผมพอสรุปได้ว่า

หาก 2 มาตรฐานใดที่แดงได้เปรียบ = ยุติธรรมดีแล้ว
หากยุติธรรมดีแล้วแต่แดงเสียเปรียบ = 2 มาตรฐาน

ผมว่าสูตรนี้น่าจะครอบจักรวาล หากต่อไปเจอเรื่องอะไรแล้วอยากรู้ว่าแดงคิดยังไงเอาสูตรนี้จับ
น่าจะได้ความคิดแดงแท้แน่ๆ ครับ :)

#158 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:11

สาระในกระทู้นี้ของไอ้เฮน มีแค่อย่างเดียวคือ มัน"คิดว่า"ทำเพื่อรถสาธารณะครับ แต่แท๊กซี่โวยก่อนได้ก่อน รถอื่นอยากได้ให้มาโวยทีหลัง

ข้างบนนั้นคือความคิดของไอ้เฮนเกี่ยวกับเรื่องนี้ มีเหตุผลไหม ผมไม่รู้เพราะไม่รู้เรื่องนี้ แต่ทำไมพึ่งมาให้บัตรตอนนี้ก็ไม่รู้ เพราะเห็นบอกแจกตั้งกะปีที่แล้ว แล้วทำไมต้องปล่อยให้ปิดถนนกันขนาดนี้ถึงแจกกัน อันนี้ต้องถามรมต. กับแกนนำดู ว่าปาหี่หรือไม่

#159 Gop

Gop

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:13

ผมว่าประเด็นของคุณ hentai นั้นก็โอเคนะ คือถือว่า taxi เป็นบริการสาธารณะ เราก็ควรช่วยอุดหนุนและช่วยเหลือกันเค้าหน่อย แต่ก็มีท่านอื่นชี้ให้เห็นว่า ถ้าอย่างนั้นก็ต้องช่วย รถเมล์ รถบรรทุก และรถตู้ ที่อยู่ในภาคการขนส่งเหมือนกัน ซึ่งผมก็เห็นว่าควรทำ ประเด็นก็น่าจะมีเท่านี้นะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#160 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:14

เรื่องการหนีทหารของอภิสิทธิ์ ลองเข้าไปอ่านครับ ข้อมูลเพียบ
http://forum.seritha...php?f=20&t=2581