Jump to content

- - - - -

เป้าหมายสุดท้ายที่จะชนะได้คือต้องดึงรากหญ้าออกมา

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

Posted 26 November 2013 - 01:31

ผมเชื่อการวิเคราะห์ของ อ.บวร อยู่เรื่องว่า มวลชนแดงที่มีจำนวนมากที่สุดไม่ใช่พวกมีอุดมการณ์ทางการเมืองกล้าแข็งนัก คือ พร้อมจะเปลี่ยนทุกเมื่อ ถ้ามีกระแสและอารมณ์เปลี่ยนไป

ดูอย่างการชุมนุม นปช ที่ราชมังคลาก็รู้ว่า หดหายไปมาก ปลุกไม่ขึ้น

ถ้าใช้เรื่องความล้มเหลวของรัฐบาลโจมตีต่อเนื่อง และประสานงานกับผู้นำมวลชนรากหญ้าได้ ก็ชนะแน่ครับ

แต่ตัวแกนนำปัจจุบันอาจจำเป็นต้องเปลี่ยนไปตามวาระ เพื่อให้เข้ากันได้กับมวลชนแดงกลับใจกลุ่มนี้ ต้องเปิดโอกาสให้ผุ้นำมวลชนรากหญ้าได้ใช้เวที และประกาศความล้มเหลวของรัฐบาลด้วยตนเอง อยากให้เป็นอย่างไร อยากให้เปลี่ยนอะไร ก็เปิดโอกาสให้เขาครับ

ให้เข้าใจว่าคำว่า อำมาตย์ ไพร่ มันแค่บทลิเก สวนทางกับความเป็นจริง กินไม่ได้จริง

จากเมื่อวาน ที่คนมาเป็นล้าน มันเกิดกระแสแล้ว และมีหลายคนที่พร้อมเปลี่ยน ผมเชื่อเช่นนั้น

ดูจากเพื่อนผมเองหลายคน  เคยเกลียด ปชป แต่ตอนนี้ เกลียดแม้วมากที่สุด อยากไล่

#2 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 26 November 2013 - 01:35

จำนำข้าว 15000 มันหักค่าความชื้นเท่าไหร่  คนอีสานก็ไม่โง่นะครับ

คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#3 naiare

naiare

Posted 26 November 2013 - 01:38

ผมหมายถึงการล้มระบอบทักษิณ ทั้งระบบจริงๆนะครับ ไม่ใช่แค่ยุบสภา

ตอนนี้ ผมคิดว่าที่ระบอบยังอยู่ได้เพราะความเชื่อว่า แม้วกุมเงินสองล้านล้านอยู่ในมือ (รวมทั้งเชื่อระบบฝีมือการผลาญเงินจากงบประมาณ)

สื่อ พรรคร่วม กลุ่มธุรกิจ ข้าราชการ ฯลฯ ยังหวังและกลัวตรงนี้อยู่

#4 naiare

naiare

Posted 26 November 2013 - 01:39

จำนำข้าว 15000 มันหักค่าความชื้นเท่าไหร่  คนอีสานก็ไม่โง่นะครับ

เพราะคนอิสานไม่โง่ไงครับ  มันจึงถึงเวลาที่จะปลุกให้เกิดกระแสโดยทั่วกัน

#5 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 26 November 2013 - 01:48

เพราะคนอิสานไม่โง่ไงครับ  มันจึงถึงเวลาที่จะปลุกให้เกิดกระแสโดยทั่วกัน

นายกสมาคมมาแล้วคงกระจายข่าวไปทั่วทั้งประเทศแหละครับ ทุกคนเคยเชื่อไอเหลี่ยมทั้งนั้น ไม่งันมันจะเป็นนายกสมัยแรกได้หรอ ผมก็หนึ่งในนั้นแต่ผมกลับตัวเร็ว  แต่ก็ควรให้อภัยคนกลับตัวช้า

คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#6 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

Posted 26 November 2013 - 01:48

ตอนนี้ชักชวนราชการแล้วใช่มั้ยคะ
ทีนี้ชักชวนพุ่งเป้าไปโดยตรงที่พี่น้องอีสานเลยค่ะ
ว่าให้ออกมาที่ราชดำเนิน ไม่ต้องกลัวอะไรอีกต่อไป
อ้าแขนต้อนรับเค้า ให้เกียรติเค้า
เราว่าน่าจะโออยู่นะคะ
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#7 naiare

naiare

Posted 26 November 2013 - 02:35

อยากให้นำผู้นำมวลชนรากหญ้าขึ้นเวทีครับ ท่านนายกสมาคมชาวนาด้วย

#8 idecon

idecon

Posted 26 November 2013 - 03:41

ควายแดงมากันน้อย
เพราะทางสนามเค้าเอาพลาสติกมาปูทั่วสนาม
ควายเลยงอลลล เพราะไม่ได้เล็มหญ้าอ่อนกลางสนาม
นั่งเล็มหญ้าแห้งๆแถวบ้านดีก่า
ไม่ยอมขึ้นรถ

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 26 November 2013 - 03:48

อยากให้นำผู้นำมวลชนรากหญ้าขึ้นเวทีครับ ท่านนายกสมาคมชาวนาด้วย

ขึ้นเวทีรดน.แล้ว 2 รอบนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด

gladiator 1.jpg

#10 cassava

cassava

ขาประจำ

Posted 26 November 2013 - 07:50

วิธีของแม้วคือซื้อแกนนำ เพื่อไทยเป็นบริษัทธุรกิจการเมือง ถึงแม้ว่าจะไม่มีเพื่อไทย แต่พวกเขาก็มอง ปชป เป็นฝ่ายตรงข้ามอยู่ หากมีบริษัทการเมืองพรรคใหม่มากว้านซื้อ พวกเขาก็พร้อมจะใส่เสื้อสีไหม่ ชาติพัฒนา สามัคีธรรม ความหวังใหม่ เพื่อไทย หาก ปชป ไม่แปรรูปไปเป็นบริษัทการเมืองที่มีนายทุนใหญ่เป็นเจ้าของแต่เพียงผู้เดืยว ก็ยากที่จะทำตลาดในส่วนนี้ได้

#11 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 26 November 2013 - 08:23

โจทย์การล้มทั้งระบอบ ยากน่าดูครับ ณ ตอนนี้ขั้นตอนแรก คือสื่อฯซึ่งทางคุณสุเทพทำไปแล้ว

หวังให้สื่อช่วยกระจายความจริงไปให้กว้างและไกลครอบคลุมททั้งประเทศ

ต่อไปหน้าที่ในสภา ชำแหละแผลเปิดโปงให้มากที่สุด(เท่าที่มีโอกาส) 

ที่เหลือก็วัดดวง ยุบสภา ช่วงนี้ทำเวทีคู่ขนานดึงผู้นำความคิดคนรากหญ้ามาขึ้นเวที 

สุดท้ายก็แล้วแต่โชคชะตาประเทศไทยและคนไทยครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#12 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

Posted 26 November 2013 - 09:08

กำลังสงสัยอยู่คือ หน่วยงานที่คุณสุเทพเข้าไปยึดเมื่อวานคือหัวใจของประชานิยมหรือเปล่าคะ เพราะเงินเดือนก็ออกจากกรมบัญชีกลางได้ไม่เดือดร้อน

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#13 b...

b...

ขาประจำ

Posted 26 November 2013 - 09:26

ชาวบ้านเชิ่อใคร

---ชาวบ้านเชื่อ /เกรง ผู้นำชุมชนทีอยู่ใกล้ครอบครัวเขาที่สุด นายก อบต เจ้าอาวาสิ ครู

---ชาวบ้านเชื่อ โฆษกวิทยุชุมชน

---ชาวบ้านเชื่อ ฟรีทีวี นสพ รายวัน คงไม่ต้องออกชื่อ

Edited by b..., 26 November 2013 - 09:55.

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#14 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 26 November 2013 - 09:49

ผมก็ว่าไม่โง่ แต่ถ้ามีคนที่ตัวเองขายได้เงินเท่าไหร่ยังไม่รู้ ก็คงต้องเรียกว่าโง่ครับ

ไม่ก็แกล้งโง่  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#15 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 26 November 2013 - 10:20

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#16 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 26 November 2013 - 10:27

มีนะเอ้อ คนที่จำนำข้าวได้ 15000 แต่ที่จริงคือเขาจำนำข้าวหอมมะลิซึ่งมันต้องได้ตันละ 18000  <_<

#17 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

Posted 26 November 2013 - 10:29

ส่วนนึง ผมว่า เค้าคงกลัวการปะทะกันด้วย แบบนี้ ถ้าเจ็บ ตาย ใครจะรับผิดชอบ แถม มาเจ็บมาตายต่างที่อีก แกนนำเหรอ ช่วยอะไร มาม่า ลัง นึง มันทิ้งมวลชน เอาตัวรอด ก็ทำมาแล้ว ศรัทธา คงเหลือน้อย คนที่มาส่วนมากเอาใจเอาตัวมาแลก สุดท้ายได้อะไร กลับไป นอกจากความเจ็บปวด ที่เกิดขึ้น ไหน แกนนำ ไอ้ตู่ ไอ้เต้น จะรวยขึ้น สบายขึ้น แต่คนที่มา กลับต้องแบกรับ ค่ากิน ค่าใช้จ่าย ค่าครองชีพที่หนักขึ้นเท่าตัว สัญญากับประชาชนที่มา รัฐบาลไพร่ จะกระชากค่าครองชีพลง น้ำมัน ของกิน ของใช้ แพงขึ้นกว่าเดิม ทำไม่ได้อย่างที่พูด สมควรแล้วครับ ที่ ปชช.ต่างจังหวัด รวมทั้ง กทม จะตาสว่างขึ้นกว่าเดิม แก้กฎหมายก็เพื่อพวกพ้อง ไม่ได้ทำเพื่อประชาชน เลยซักนิดนึง

#18 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 26 November 2013 - 11:37

ผมว่ารากหญ้ายังไม่เปลี่ยนหรอกครับ  แต่ที่ไม่ออกมา  เพราะกลัวตายกันมากกว่า  รอบนี้น่าจะหนักกว่าปี 54

เพราะมีแนวโน้มเป็นสงคราม  ประชาชนของจริง  ไม่ใช่แค่ทหารมาล้อมปราบ  

ทหารปราบ  มีข้ออ้างมากมายที่ทำให้ทหารไม่กล้าทำอะไรรุนแีรง   มีประชาชนบางส่วนจับจ้อง  ช่วยเหลือ แถมมีแกนนำคอยให้พึ่งพิง

แต่สงครามประชาชนของจริง  ไม่สามารถคาดเดาอะไรได้  รุนแรงขึ้นมา  ใครจะช่วย  รัฐบาลยังจะเอาตัวเองไม่รอด

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users