Jump to content

- - - - -

มาดูเหตุผลที่ท่าน ส.ส.ปชป.ท่านนี้ ลงคะแนน ไว้วางใจ นายกฯยิ่งลักษณ์ กันครับ

• Please log in to reply
14 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:25

ตอนท่านอภิปราย พอดีผมไปธุระที่ TOT

ก็ได้ฟังท่านจาก ทีวีในสำนักงานของ ทีโอที

ท่านก็อภิปรายชัดเจน ตรงประเด็นดีครับ

ชอบใจที่ท่านเรียกนายกให้ออกมาฟัง ฮ่าๆๆๆ

แต่ไหงตอนลงคะแนน ท่านกับไปลง ไว้วางใจนายกครับ

การอภิปรายครั้งนี้ใช้ชื่อว่า "อภิปรายไม่ไว้วางใจ"

ดังนั้นถ้ากดปุ่ม"เห็นด้วย" ก็หมายความว่าไม่ไว้วางใจ

แต่ถ้ากดปุ่ม "ไม่เห็นด้วย" ก็หมายความว่าไว้วางใจ

ก็เลยดูขัดกับความรู้สึก จ

จริง ๆ ท่านจะกดลงคะแนนไม่ไว้วางใจ

แต่พอเห็นคำว่า "ไม่" ก็เลยกดปุ่ม "ไม่เห็นด้วย" ไปเลย ฮา ฮา......

พอถึงคราวลงคะแนนนายจารุพงษ์ท่านก็มาแก้ตัวได้กดไม่พลาด

ฮ่าๆๆๆๆ

จริง ๆ เรื่องนี้ทางพรรคประชาธิปัตย์ก็ไม่ได้ติดอกติดใจอะไร

ซึ่งท่านก็ได้ออกมายอมรับตรง ๆ ว่าท่านกดผิด

และท่านก็ไม่ได้รู้สึกติดใจอะไร หากทางพรรคจะเชิญตัวให้ไปชี้แจงตนเองก็ยินดี

Edited by pooyong, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:27.

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#2 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:28

เอาฮานะผมว่า เหมือนแกกดประชดอ่ะ
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#3 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:28

ผมไม่ได้สังเกตุแฮะ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#4 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:30

ผมว่าตอแหล หาเรื่องเป็นข่าวมากกว่า  :lol:  :lol:  :lol:

#5 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:31

ตั้งสติไม่ดีก็กดผิดได้เหมือนกัน

เหมือนป้ายห้ามจอดวันคู่

ต้องตั้งสติดีๆ เออวันนี้วันคี่ = จอดได้หวะ

งงทุกที  ทั้ง ๆ ที่ขับรถมาเป็นสิบปีแล้ว

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#6 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:34

กดเอาฮาเปล่า

กดไม่ไว้วางใจไม่เป็นข่าว แต่ถ้ากดไว้วางใจเป็นข่าวเลย

#7 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:45

ไหนๆๆก็ไหนๆๆแล้วนะคะ ต่อให้โง่ อมตะนิรันดิ์กาล ตอบคำถามในสภาไม่ตรงกับที่เตรียมมา

พวก  สส รบ ที่เอาแต่นั่งหลับ เสียบบัตรแทนกัน ไงมันก็หลับหูหลับตายกมือสนับสนุนน้องสาว

ทรราชย์ให้ชนะด้วยเสียงข้างมากวันยังค่ำอยู่แล้ว

ก็กดประชดสนับสนุน เอาฮาไป แมร่งไปเลยค่ะ :) 

จะได้บันทึกเป็นตำนานเล่าขานสืบต่อๆๆกันไปให้ฟายแดงเริงร่า

#8 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:19

เท่าที่ติดตาม คุณจุติ ก็เป็นส.ส.ในแบบเรียบร้อยค่อนข้าง low profile นะ

ตระกูลแกอยู่พิษณุโลก  เป็นลูกชายของอดีตรมต.พาณิชย์โกศล ไกรฤกษ์

ตระกูลนี้มีรถโบราณในสะสมเยอะมาก     เคยดูสกู๊บข่าวจากทีวีรายการนึง

เจ๊ปองเคยให้สัมพลาดว่าได้รับทุนเล่าเรียนจากมูลนิธิหนึ่งของตระกูลไกรฤกษ์

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#9 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:50

ผมเป็นคนเกลียดมากเรื่องประเพณีการกดคะแนนเสียงที่ต้องตามกัน หรือเรียกว่า มติพรรค

ผมว่ามันทำให้จำกัดสมองของ สส มากเกินไป

เอาแฟร์ๆ คิดเห็นอย่างไรก็กดไปตามนั้น

#10 BatMan's Gurl

BatMan's Gurl

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:55

ตอนฟังจากทีวีไม่ได้ดู ก็ยังงงแทนเลยค่ะ ว่าจะกด เห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วย น่าจะใช้เป็นว่า ไว้วางใจ กับ ไม่ไว้วางใจ ไปเลย 

#11 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:15

ท่านจุติ ท่านก็เป็นผู้อภิปรายคนนึงนะครับ

ท่านอภิปรายพอใช้ได้เหมือนกัน

ท่านคงกดผิดจริงครับ

เห็นด้วย   =   ไม่ไว้วางใจ

ไม่เห็นด้วย   =   ไว้วางใจ

งง เหมือนกันนะ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#12 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:21

ก็ชื่อญัตติไม่ไว้วางใจ

เห็นด้วย (กับญัตติ) = ไม่ไว้วางใจ

ไม่เห็นด้วย (กับญัตติ) = ไว้วางใจ

ตอนลงคะแนนประธานก็บอกอยู่นะครับว่าจะฟังดูขัดๆ แต่ก็เพื่อให้ถูกต้องตามระเบียบครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#13 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:57

ผมว่าศิริโชคฮากว่าอีกนะ ที่ก่อนจะลงคะแนนลุกขึ้นถามประธานสภาฯ ก็นึกว่าจะถามอะไร ที่แท้ถามแค่ว่าตอนนี้ลงมติของใคร ของนายก หรือ ของมท.1 (ตอนดูถ่ายทอด ผมเงิบจริงๆ หริโชคถามอย่างกับว่าในสองคนนี้มีคนไหนที่เค้าจะกดไว้วางใจให้อย่างั้นแหละ คือไม่ว่าจะคนไหนก็จะกดไม่ไว้วางใจไม่ใช่เรอะ แล้วจะถามทำไม ? )

#14 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:15

ท่านจุติ ท่านก็เป็นผู้อภิปรายคนนึงนะครับ

ท่านอภิปรายพอใช้ได้เหมือนกัน

ท่านคงกดผิดจริงครับ

เห็นด้วย   =   ไม่ไว้วางใจ

ไม่เห็นด้วย   =   ไว้วางใจ

งง เหมือนกันนะ

มันเป็นเช่นนั้นจริงๆขอรับ

ต้องฟังให้ดี

อาจมึนได้

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#15 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:20

เป็นผม ผมก้องง นะ อภิปรายลากยาวมา

พักผ่อนก้อน้อย ขนาดประธาน ยังเบลอ ๆ เลย

แต่ผมว่า ก้อดีนะ อย่างน้อย ๆ ก้อทำให้เห็นว่า มติพรรคเป็นเพียงส่วนหนึ่ง

แต่ไม่ใช่ว่า จะลากไปไหนมาไหนก้อได้ เหมือน ๆ เพือ่ไทย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน