Jump to content

- - - - -

ผบ.ทบ ส่ง พ.อ.ทรงวิทย์ หนุนภักดี ไปช่วยนักศึกษาเพื่อข่มขวัญใครหรือป่าว

• Please log in to reply
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:37

จริง ๆ ก็ดูข่าวช่วงที่ทหารรักษาพระองค์เข้าช่วยเหลือนักศึกษารามอยู่นะครับ

แต่ว่าวันนี้มาอ่านข่าวทหารคนที่คุ้มกำลังพลเข้าช่วยเหลือ ชื่อ พ.อ.ทรงวิทย์ หนุนภักดี

ก็เลยอดสงสัยไม่ได้ว่าเหล่า ผบ.ทบ., มทภ.1, ผบ.พล. 1 รอ. ที่สั่งการไปนั้น ทำไมต้องเป็นนายทหารคนนี้  :lol:

Edited by สิงห์สนามซ้อม, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:12.

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#2 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:53

ผมก็พอจำได้เลาๆนะครับว่าบิดาของท่านไปถึงบ้านใครบางคนช้าไปแค่สามสิบนาที................. แค่สามสิบนาทีจริงๆ  :lol:

Edited by Bot V Mask, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:55.

#3 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:57

ผมก็พอจำได้เลาๆนะครับว่าบิดาของท่านไปถึงบ้านใครบางคนช้าไปแค่สามสิบนาที................. แค่สามสิบนาทีจริงๆ  :lol:

อะไรครับ ไม่เข้าใจที่พูดเลยแม้แต่น้อย มันหมายความว่ายังไงครับ
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#4 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:57

ขยายความให้เด็ก ๆ ฟังหน่อยค้าาาาา

#5 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:58

ขอรู้ด้วยคน

#6 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:01

ต่อมเผือกทำงานเลย บอกมั่งจิ

#7 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:02

ตอน รสช. รัฐประหาร ไงครับ 30 นาทีก่อน.....

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#8 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:03

บ้านเป็ด ใช่ป่ะคับ แล้วเป็ด มุดรูหมารอดหนีไปได้ ตอนโดน รปห. อุ๊ย !!ผมยังเด็กฟังเค้ามาอีกทีนะคับ ฮี่ ฮี่
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#9 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

บ้านเป็ด ใช่ป่ะคับ แล้วเป็ด มุดรูหมารอดหนีไปได้ ตอนโดน รปห. อุ๊ย !!ผมยังเด็กฟังเค้ามาอีกทีนะคับ ฮี่ ฮี่

อ้ายเป็ดรีบบินหนีไปต่างประเทศเลย

ขี้ขลาดตาขาว สมเป็นเป็ดจริง ๆ

#10 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:06

บ้านเป็ดครับ  แต่เอ ไม่ใ่่ช่พวกหมวกแดงของบิ้กจ้อด เหรอครับ

ปล จะว่าไปตอนพฤษภาทมิฬ  นี่ ทหารอย่างโหดนะครับ เอาตายกันเลย

อย่าง แคล้ว ธนิกุล กับ  ประธานสหภาพแรงงาน หรืออะไรนี่แหละ ตอนนั้นยังเด็กอยู่เลย อ่านข่าวแคล้ว แล้ว ก็เอ่อ มาเฟียตัวพ่อ ตายแบบอนาถสุดๆ

#11 Bot V Mask

Bot V Mask

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:31

บ้านนั้นละครับ  บิดาของนายทหารท่านนี้นำทหารไปด้วยตนเองเลย เสียดายไปถึงช้าไปหน่อย ปล่อยมันไปขายไอติมอยู่สวีเดนซะด้ายยย :lol:

#12 shinethai

shinethai

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:58

ทหารสมัยก่อนจะดีจะเลวก็รักเคารพในหลวง

ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#13 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:20

งง ไปหมดเลยครับ
ข้าผู้น้อย รบกวน ท่านผู้ใหญ่ อธิบายหน่อยครับ
อยากทราบบ้างง

#14 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:27

มิน่า แดงถึงกลัวหัวหด ซะจนขี้ตดหดหาย รีบกลับบ้านก่อน

#15 Bot V Mask

Bot V Mask

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:28

ประมาณส่งคำเตือนว่าของเคยแพ้ทางกันมาตั้งกะรุ่นก่อน  วันนี้ถ้ายังผยองไม่เลิกก็อาจจะได้เห็นประวัติศาสตร์ซ้ำรอยน่ะครับ

Edited by Bot V Mask, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:32.

#16 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:37

ขอบอกเลยว่า " หนุนภักดี  " ไม่ได้มีวันนี้เพราะพี่ให้ แบบตะกวดบ้างตัวนะ

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#17 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:39

ต้องส่งมือดีไปครับ -_-

“เหตุการณ์ที่ผ่านมาถือว่าเลวร้ายมาก ที่มีชายชุดดำใช้สไนเปอร์ดักยิงนักศึกษา ม.รามฯ จากที่สูงจริง และหน่วยงานด้านความมั่นคงโดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่สนใจดูแลความปลอดภัยให้กับกลุ่มนักศึกษาแม้แต่น้อย ซึ่งตนเคลือบแคลงใจว่าตำรวจอยู่ฝ่ายใครกันแน่ โดยเหตุการณ์นี้ชาวรามคำแหงลูกพ่อขุนจะจดจำไปตลอดชีวิต” นายกสภา ม.รามคำแหง กล่าว
นายกสภา ม.รามฯ ยัน มีสไนเปอร์ซุ่มยิง นศ.รามคำแหง ดับ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#18 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:41

*
POPULAR

จากเฟซของ พ.อ.ทรงวิทย์ หนุนภักดี ที่มีคนเข้าไปชื่นชมจำนวนมาก

" ขอบคุณสำหรับคำชื่นชมครับ อยากจะเรียนว่าผมได้รับคำสั่งจาก ผบ.ทบ., มทภ.1, ผบ.พล. 1 รอ. ให้ไปปฏิบัติภารกิจในการนำนักศึกษาและบุคลากรที่อยู่ใน ม.รามคำแหง ออกมายังพื้นที่ปลอดภัย เป็นรูปแบบหนึ่งของการปฏิบัติที่เรียกว่า NEO Non Combatant Evacuation Operation กำลังจัดจาก ร.11 พัน 1 รอ. โดยมีผู้บังคับกองพันไปด้วยคือ พันโทศักดิ์ศิริ แข็งแรง (คนที่เดินข้าง ๆ ผม ผู้นำการปฏิบัตินี้) นอกจากนั้นยังมี สห. จาก มทบ.11

เราได้ความกรุณาสนับสนุนการปฏิบัติจากท่านอธิการบดี จากกรุงเทพมหานคร ท่านพลตำรวจเอก วรพงษ์ ชิวปรีชา และพี่น้องนักศึกษารามคำแหง เราจบการปฏิบัติที่วัดพระราม 9 ผมได้กราบท่านปิยโสภณด้วยความเคารพ และจากเมตตาที่ท่านมีแด่พวกเรา ขอให้ทุกท่านปรบมือให้กับน้อง ๆ พลทหารและนายสิบของ ร.11 พัน 1 รอ. ภายใต้การนำของผู้พันบอย เราจะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด ตลอดไปครับ ! "

Edited by หนูอ้อย, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:42.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#19 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:12

ทหารสมัยก่อนจะดีจะเลวก็รักเคารพในหลวง

นักการเมืองสมัยก่อนด้วยครับ จะดีจะเลวขนาดไหนก็ไม่เคยแตะเบื้องสูง ไม่เคยท้าทายฟ้า

จนกระทั่ง .............................  :angry:

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:40.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#20 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:36

จากเฟซของ พ.อ.ทรงวิทย์ หนุนภักดี ที่มีคนเข้าไปชื่นชมจำนวนมาก

" ขอบคุณสำหรับคำชื่นชมครับ อยากจะเรียนว่าผมได้รับคำสั่งจาก ผบ.ทบ., มทภ.1, ผบ.พล. 1 รอ. ให้ไปปฏิบัติภารกิจในการนำนักศึกษาและบุคลากรที่อยู่ใน ม.รามคำแหง ออกมายังพื้นที่ปลอดภัย เป็นรูปแบบหนึ่งของการปฏิบัติที่เรียกว่า NEO Non Combatant Evacuation Operation กำลังจัดจาก ร.11 พัน 1 รอ. โดยมีผู้บังคับกองพันไปด้วยคือ พันโทศักดิ์ศิริ แข็งแรง (คนที่เดินข้าง ๆ ผม ผู้นำการปฏิบัตินี้) นอกจากนั้นยังมี สห. จาก มทบ.11

เราได้ความกรุณาสนับสนุนการปฏิบัติจากท่านอธิการบดี จากกรุงเทพมหานคร ท่านพลตำรวจเอก วรพงษ์ ชิวปรีชา และพี่น้องนักศึกษารามคำแหง เราจบการปฏิบัติที่วัดพระราม 9 ผมได้กราบท่านปิยโสภณด้วยความเคารพ และจากเมตตาที่ท่านมีแด่พวกเรา ขอให้ทุกท่านปรบมือให้กับน้อง ๆ พลทหารและนายสิบของ ร.11 พัน 1 รอ. ภายใต้การนำของผู้พันบอย เราจะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด ตลอดไปครับ ! "

ไม่ได้มาหาเรื่องนะครับ

ท่านมึนอะไรหรือเปล่า?

รับคำสั่งจากผบ.ทบ. มทภ.๑ ผบ.พล.ร.๑ รอ.

ตามความเข้าใจผม

ท่านต้องรับคำสั่งจากผบ.พล.ร.๑รอ.

คือว่า ผบ.ทบ.สั่งมทภ. มทภ.ก็สั่งผบ.พล.๑

แล้วผบ.พล.๑ สั่งปฏิบัติการ

นั่นจึงถึงตัวท่านผู้ปฏิบัติ

หรือผมไม่เข้าใจระบบทหารนะครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#21 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 04:57

งง ไปหมดเลยครับ
ข้าผู้น้อย รบกวน ท่านผู้ใหญ่ อธิบายหน่อยครับ
อยากทราบบ้างง

http://www.kpi.ac.th...ียบร้อยแห่งชาติ

...จนถึงเวลา 11.00 น. ของวันที่ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2535 พล.อ.ชาติชาย ชุณหะวัณได้นำพล.อ.อาทิตย์ กำลังเอกและคณะผู้ติดตามไปขึ้นเครื่องบินที่กองทัพอากาศ เพื่อไปเข้าเฝ้าถวายสัตย์ต่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่ พระตำหนักภูพิงค์ราชนิเวศน์ คณะของพล.อ.ชาติชาย ชุณ หะวัณทั้งคณะถูกหน่วยจู่โจมของกองทัพอากาศควบคุมตัวทั้งหมดบนเครื่องบินใน เวลา 11.15 น. และถูกนำตัวกลับมาที่กองบัญชาการกองทัพอากาศ ต่อมาเวลา 11.30 น. กำลังทหารหน่วยต่าง ๆ ก็ได้เคลื่อนเข้ายึดสถานที่สำคัญในกรุงเทพฯ จากนั้นคณะทหารซึ่งเรียกตนเองว่า คณะรักษาความสงบเรียบร้อยแห่งชาติ (รสช.) ก็ประกาศยึดอำนาจไว้ได้ ลงนามโดย

พล.อ.สุนทร คงสมพงษ์ เป็นหัวหน้าคณะ

พล.อ.สุจินดา คราประยูร

พล.อ.อ.เกษตร โรจนนิล และ

พล.ร.อ.ประพัฒน์ กฤษณจันทร์ เป็นรองหัวหน้าคณะ

พล.อ.อิสระพงษ์ หนุนภักดีเป็นเลขาธิการ

คณะทหารได้ประกาศกฎอัยการศึกทั่วประเทศตั้งแต่เวลา 11.30 น.เป็นต้นไป และออกประกาศห้ามการชุมนุมทางการเมืองเกินกว่า 5 คน...

.................................

....คณะทหารจึงได้มีความพยายามจับกุมบุคคล 3 คนในวันที่ก่อการรัฐประหาร คือ

พล.ต.มนูญ รูปขจร

นายไกรศักด์ ชุณหะวัณ และ

ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง

แต่ทั้ง 3 คนหลบหนีได้โดย ลี้ภัยไปต่างประเทศ...

Edited by คนกรุงธน, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 04:59.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#22 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:05

รับคำสั่งจากผบ.ทบ. มทภ.๑ ผบ.พล.ร.๑ รอ.

ท่านต้องรับคำสั่งจากผบ.พล.ร.๑รอ.

คือว่า ผบ.ทบ.สั่งมทภ. มทภ.ก็สั่งผบ.พล.๑

อ๋อ...เป็นการพูดเพื่อให้เครดิต ผบ.ทบ.ครับ

ถ้าระดับล่างๆจะเอากำลังพลขยับตัวไปไหนต้องขอจากล่างไปหาบน ซึ่งไม่ค่อยมีใครกล้ายืดอกทำ เพราะถ้าไม่ถูกใจนายอาจจะโดนด่าฟรีๆ

แต่งานนี้น่าจะเป็น ผบ.ทบ.สั่งลงมาแน่นอน ถึงได้อ้าง ผบ.ทบ.เป็นอันดับแรก

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#23 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:13

อ๋อ...เป็นการพูดเพื่อให้เครดิต ผบ.ทบ.ครับ

ถ้าระดับล่างๆจะเอากำลังพลขยับตัวไปไหนต้องขอจากล่างไปหาบน ซึ่งไม่ค่อยมีใครกล้ายืดอกทำ เพราะถ้าไม่ถูกใจนายอาจจะโดนด่าฟรีๆ

แต่งานนี้น่าจะเป็น ผบ.ทบ.สั่งลงมาแน่นอน ถึงได้อ้าง ผบ.ทบ.เป็นอันดับแรก

พ.อ.ทรงวิทย์ เป็นคนให้เกียรติคน ปฎิบัติการครั้งนี้กล่าวถึงทุกคน (ทุกภาคส่วน laugh.png ) ไม่เว้นแม้แต่กำลังพลชั้นผู้น้อย ท่านเจ้าอาวาสวัดที่เป็นแคมป์พักพิงก็พูดถึง

ถ้าทราบประวัติของท่านจะพบว่าแม้เข้าเตรียมทหารได้ แต่ก็ได้ย้ายสายไปเรียนจนจบปริญญาตรีที่อื่น ไม่ได้จบนายร้อยพระจุลจอมเกล้า

เท่าที่ทราบมานะครับ พันเอกทรงวิทย์ หนุนภักดี ท่านเป็นลูกชายคนเดียวของ พล.อ.อิสระพงษ์ หนุนภักดี ได้ยินว่าสอบเข้าโรงเรียนเตรียมทหารได้ในรุ่นที่ 24 ครับแต่ไม่ทราบเกิดอะไรขึ้นทำให้ท่านไปจบปริญญาตรีบริหารจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จากนั้นด้วยความที่ท่านอยากเป็นทหาร ประกอบกับบิดาที่ดำรงตำแหน่ง แม่ทัพภาคที่ 1 ในขณะนั้น ท่านเลยสมัครเข้ามาเป็นทหารอีกรอบหนึ่ง และได้ไปศึกษาต่อ ณ โรงเรียนนายร้อยของประเทศอังกฤษระยะเวลาของหลักสูตรก็ 1 ปี  6 เดือนครับ จบมาทำงานเป็นทหารพรานอยู่ช่วงหนึ่งทำงานแถวๆจังหวัดเลย และย้ายมาเป็น ผบ.ร้อย.รสพ. ของกรมทหารราบที่ 21 รักษาพระองค์ ซึ่งขณะนั้นท่านก็มีความมุ่งมั่นในการทำงานอย่างเต็มที่ เป็นที่รักใครของผู้บังคับบัญชาทุกระดับ ช่วงนั้นเองท่านก็ได้เข้าเรียนหลักสูตร ทหารเสือราชินีจนจบ พอได้จังหวะสอบเข้า รร.เสธฯ ท่านก็สอบเข้าได้ด้วยขีดความสามารถและจบโรงเรียนเสธ ทบ. ด้วยคะแนนที่ดีเยี่ยมสามารถสมัครเป็นอาจารย์โรงเรียนเสธ ทบ.ได้ แต่แนวทางชีวิตที่เป็นนักวิชาการท่านไม่ชอบครับ อยากเป็นนักรบเหมือนคุณพ่อ ท่านเลยย้ายมาเป็น ผบ.ร.11 พัน.3 รอ. เป็นผู้พันที่เพชรบุรีได้ปีเดียว ท่านก็ย้ายเข้า กทม. มาเป็น ผบ.ร.11 พัน.2 รอ. เช่นกันเป็นผู้พันได้อีกปีเดียว ด้วยความที่ท่านเป็นคนเก่ง คนดีมีฝีมือ ท่านจึงได้เลื่อนให้เป็น เสธ.ร.11 รอ. ในเวลาอันรวดเร็ว ช่วงเิกิดเหตุไม่สงบในภาคใต้ใหม่ๆ ท่านได้เคยดำรงตำแหน่ง ผบ.ฉก.36 ทำงานรับผิดชอบ พื้นที่ อ.สุไหงโก-ลก และ อ.ตากใบ และได้เลื่อนจาก เสธ.ร.11 รอ. เป็น รอง ผบ.ร.11 รอ. ในเวลาต่อมา  เช่นกันครับคนดีมีฝีมืออย่างนี้ ผบช.เลยเลื่อนตำแหน่งจากพันเอก ธรรมดา ให้เป็นพันเอกพิเศษ ในตำแหน่งปัจจุบัน ณ เวลานี้ ท่านดำรงตำแหน่ง เสธ.พล. 1 รอ. ครับ และคาดการณ์ได้แน่นอนเลยว่า ตำแหน่ง ผู้การฯ ร.11  ( ผบ.ร.11 รอ. ) ก็คงไม่พ้นเงื้อมมือของท่านผู้นี้ไปได้อย่างแน่นอน ในเวลาอันใกล้นี้ครับ

เขียนจากคำบอกเล่านะครับ และจากการได้สัมผัสชีวิตของท่านเองด้วย เห็นว่ามีคนอยากรู้จักท่านเลยช่วยไขข้อสงสัยให้ ผิดถูกอย่าว่ากันครับ

http://guru.google.c...e4b2168a32e7e67

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#24 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:27

ใจเย็นครับ

การไม่ข้ามหัวกันเป็นคุณลักษณะอย่างนึงของคนไทยครับ

อีกอย่างถ้าบอกไปตรงๆว่ามาจากที่ไหนเพราะใครให้มาพวกอาจเอาไปขยายความโจมตีใส่ร้ายได้

อีกข้อเป็นการกระตุ้น ผบ ทบ.ด้วย (ถ้าเขานิ่ง) ว่าการกระทำแบบนี้ของตำหนวด และเสื้อแดงมนเกิดไปแล้วนะ 

ใจเย็นๆครับ 

มีหลายท่านจะลุยแล้ว  แต่ ประชาชนอยากได้ชัยชนะด้วยตนเองอยู่เลยอดกลั้นมาตลอด แล้วยิ่งช่วงนี้ ประชาชนโดนตำรวจยิงทุกวัน เลยเครียดกันใหญ่

#25 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:37

*
POPULAR

อ่านแร้วอย่าเชื่อนะ อิอิ อย่าเชื่อ

^_^  ^_^

Status Update
By Takiyaki Fatman Slim
"ลับ ลวง พราง"

ก่อนอื่นขอบอกไว้ก่อนนะครับ บทความนี้ พวกแดงอ่านแล้วอาจจะรู้สึก จี๊ดๆ ก็ขอให้ผ่านไปก่อนเลยนะ

เมื่อคืนตั้งใจจะเขียนบทความนี้แต่แรก พอดี ภรรยาดันมาเช็ค FB แทรก ก็เลยอยู่ๆ มัน Delete ไปเอง บวกกับดูบอล เลยไม่เขียนต่อ

ในวันที่ 1 ธันวาคม นอกจากหวยจะออก ให้คนไทยได้ลุ้นแล้วนั้น มันมีอีก 1 เหตุการณ์ ที่ทำให้จู่ๆ ก็มีชื่อของคนๆนึงโผล่มาในหน้าหนังสือพิมพ์หลายฉบับ 

ไม่ต้องนับสื่อออนไลน์นะครับ เพราะว่า ท่านผู้นี้เรียกว่าได้ใจคนในโลกออนไลน์ไปโข เลย นามอุโฆษนั้นมีชื่อว่า 

พันเอก ทรงวิทย์ หนุนภักดี หรือชื่อเล่นท่านชื่อ "อ๊อฟ"

การที่ท่านนำทหาร 200 นาย บุกเข้าไปในรามคำแหง ชิงเอาตัวนักศึกษาทั้งหมดออกมา แล้วสถานการณ์ในรามคำแหง จากแดนมิคสัญญี ก็กลับมาคลี่คลาย ไปในทางที่ดี

ภารกิจนี้ เป็นการทำยุทธการณ์ที่ผมขอเรียกว่า "เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงจันทร์" เลยทีเดียว เพราะ หนึ่ง การปฎิบัติภารกิจนี้ เป็นการตบหน้าตำรวจ โดยเฉพาะ อดุลย์ แสงสิงห์แก้ว อย่างจัง การที่ท่านอดุลย์ ตอบท่าน ผศ.วุฒิศักดิ์ ลาภเจริญทรัพย์ อธิการบดี รามคำแหงว่า 

"รถติด และ อันตราย" ซึ่งเป็นคำแก้ตัวที่ ตอแหล สิ้นดี 

เพราะทหารเข้าไปได้อย่างง่ายดาย และที่สำคัญ รถขนกิ่งไม้ ที่เราเห็นตาม กทม. ก็สามารถไปได้อย่างไม่ยากเย็นนัก หม่อมฯ หมู ท่านก็เอาใจคน กทม ไปเลยครับ เหตุการณ์นี้

และนั่นก็คือบทพิสูจน์ว่า "ตำรวจเกียร์ว่าง" 

แล้วพอผมวกมาดูว่า พันเอก ทรงวิทย์ท่านคือใคร ผมก็เลยมาถึงบางอ้อ แขกกบาลตัวเอง 1 ที 

พ.อ.ทรงวิทย์ หนุนภักดี เสธ.พล.1 รอ. ลูกชาย พล.อ.อิสระพงศ์ หนุนภักดี อดีต ผบ.ทบ.และเลขาฯรสช. ขึ้นเป็น "ผู้บังคับการกรมทหารราบที่ 11 รักษาพระองค์ (ผบ.ร.11รอ.)" 

นี่คือ หนึ่งในกองพันทหาร รักษาพระองค์ 

คนทั่วไปก็คงไม่แปลกใจ แต่ผมกลับแปลกใจ ในเมื่อเราไม่เห็นหัว ยิ่งลักษณ์ ที่ควบ รวต.กลาโหมเลย ช่วงเวลา 2 วันที่ผ่านมา คำถามคือ

"ปฎิบัติการณ์นี้ใครสั่ง?" ?????

แน่นอนครับ มันคือ มือที่มองไม่เห็น แต่มือที่มองไม่เห็นนี้ ปัดเป่าหมอกควัน ควันไฟเผายางที่คนเสื้อแดง & ชายชุดดำ มันมาก่อไว้ที่รามคำแหง 

ดังนั้น Invisible hand ที่เหล่าเสื้อแดง ดีดดิ้นเสมอ เมื่อใครพูดประโยคนี้ ได้สั่งการแล้ว 

และทันทีที่เหล่าทหารพระราชาออกโรง มันเกิดแรงกระเพื่อมในกองทัพ "ทันที" 
ทั้ง 3 เหล่าทัพ พร้อมใจ ตั้งโต๊ะ ให้นายกหญิง คุยกับกำนัน โดยไม่มี "ตำรวจ" อยู่ในโต๊ะเจรจานั้น 

ซึ่งจากประสบการณ์ของลูกทหารอย่างผม เรารู้กันดีอยู่แล้วว่า ตำรวจคือ "น้องเล็ก" ใน 4 เหล่าทัพ แต่ปัจจุบัน ตำรวจเฟี้ยวฟ้าว กร่างกระจายเหลือเกิน เพราะคิดอยู่เสมอว่า ยิ่งลักษณ์ คุมกลาโหมไว้แล้ว มหาดไทยอยากซ่าแค่ไหนทำเลย 

ผมอยากบอกว่า ทักษิณแมร่งคิดผิด การปลด สุกำพล เพื่อนรักร่วมรุ่นแล้วดันยิ่งลักษณ์มาคุมทหารนั้น เป็นหมากที่เหมือนจะเวิร์ค แต่ข้อเท็จจริงไม่เวิร์ค เพราะทหารเค้าก็อ่านขาด

จึงอยากให้ย้อนมาที่ พันเอก ทรงวิทย์ นั่นแลคือ คำตอบของ "ลับ ลวง พลาง" 

ท่านประยุทธ์ แกแก้เกมส์ไว้ก่อนแล้วเมื่อปี 54 (ย้ำนะครับ ปี 54) นั่นคือ
การที่แก แต่งตั้ง ลูกนายทหารที่นามสกุล ระดับนายพล ไปอยู่ในกองพันรักษาพระองค์ 5 กองพัน โดยไม่ผ่านการคัดสรร แกเอาไปวางไว้ดื้อๆของแกเลย ไม่ผ่าน 5 เสือ ทบ. ด้วยซ้ำไป และแน่นอนครับ ทั้ง 5 ทหารหนุ่มเหล่านี้ สืบเลือดเนื้อทหารมาจากพ่อ และที่สำคัญ จงรักภักดีต่อพ่อหลวงยิ่งชีพเช่นกัน 

5 ทหารนามสกุลดังๆนั้นพวกท่านไปสืบเอาเองนะครับ 

กลับมาที่โต๊ะเจรจา 

เมื่อกำนันสุเทพ ได้เผชิญหน้ากับนายก หญิงเพื่อเจรจา ... ลองนึกถึงภาพ การเจรจา ระหว่างคนที่ ไม่มีอะไรจะเสียแล้วอย่างกำนัน กับคนที่พยายามรักษาอะไรที่มีในมือไว้อย่างพัลวัน และที่สำคัญ ไม่รู้เรื่องอะไรมากนัก

แน่นอนครับ เรื่องใจ มันคนละเบอร์กันอยู่แล้ว 

ถ้ามีข่าวนายกบินออกนอกประเทศ ผมก็ไม่แปลกใจ

เพราะเมื่อกำนันแกบอกว่า ทหารพร้อมเข้าข้างประชาชน นั่นก็เหมือนบอกเป็นนัยแล้วนะครับ ว่า สุเทพ ถือ A โพธิ์ดำในมือ แกมั่นใจในชัยชนะแน่นอน ยกเว้นแต่ใครจะมาบอกกลางเกมส์ว่า
"เฮ้ยพวกเราเล่น สลาฟกันนะ 2 ใหญ่สุด" 

รอดูครับ ไม่เกิน 2 วัน อาจจะเห็นอะไรเปลี่ยนแปลง เพราะไม่มีครั้งไหนแล้วครับ ที่ข้าราชการ / คนดัง / เซเลป / อาจารย์มหาลัย / แพทย์พยาบาล หรือกระทั่ง ตำรวจเองก็เปิดหน้าลุยกับรัฐบาลแบบ กูไม่กลัวมึงแล้วโว้ยย

และที่สำคัญ แก๊งค์ตำรวจที่ซ่ามาตลอด หลายปีนี้ โจทก์แกเยอะเหลือเกิน ดังจะเห็นว่าเมื่อวานเกิดอาการ"นอยด์" ขึ้น ดัง ศอ.รศ *** Tweet ห่าอะไรไม่รู้ทั้งวัน ไหนจะรีบยิงแก๊สน้ำตาเป็นว่าเล่น ไม่มีหยุด 

หุหุ ทำไปเหอะครับ ไม่ว่าจะ แจ๊ด อดุลย์ ธาริต ฯลฯ การเมืองเปลี่ยนขั้วเมื่อไหร่ ล้างก้นรอได้เลยฮะ

สุดท้ายผมอยากจะกล่าว สดุดี ท่านประยุทธ์ จันทร์โอชา หลังจากที่เมือวานผมด่าท่านไปเสียหมาพอสมควร แต่พอผมได้ไปหาข้อมูลเพิ่มเติม ผมกลีบเจออะไรที่ "ลับ ลวง พลาง" แล้วก็ เฮ้ย กูนี่โง่จริงๆ

กล่าวขอขมาท่านอีกครั้งจากใจจริงครับ 

ปล: เรื่องเด็กรามเห็นสัญลักษณ์ ทหารรักษาพระองค์นั้น พิจารณากันเองนะครับ ผมไม่อยากให้ใครมาโหนในหลวงของเรา แต่ที่แน่ๆ ทหารที่ไปช่วยนั้นน่ะ คือ ทหารขององค์ราชาและราชินี จริงๆครับ

อีกอย่าง เมื่อวานมีข่าวในกรอบเล็กๆ แต่คนในรัฐบาลเห็นก็หนาวขี้ นั่นคือ ป๋าเปรม แกเดินออกมาจากบ้าน มาให้นักข่าวถ่ายรูปเล่น เป็นนัยจะบอกว่า "กูยังไม่แก่ใกล้ตายอย่างที่พวกมึงปราศรัยกันบนเวทีหรอกนะ อีดอก!!"

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#26 tom_ma

tom_ma

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:53

อ่านแร้วอย่าเชื่อนะ อิอิ อย่าเชื่อ

^_^  ^_^

Status Update
By Takiyaki Fatman Slim
"ลับ ลวง พราง"

ก่อนอื่นขอบอกไว้ก่อนนะครับ บทความนี้ พวกแดงอ่านแล้วอาจจะรู้สึก จี๊ดๆ ก็ขอให้ผ่านไปก่อนเลยนะ

เมื่อคืนตั้งใจจะเขียนบทความนี้แต่แรก พอดี ภรรยาดันมาเช็ค FB แทรก ก็เลยอยู่ๆ มัน Delete ไปเอง บวกกับดูบอล เลยไม่เขียนต่อ

ในวันที่ 1 ธันวาคม นอกจากหวยจะออก ให้คนไทยได้ลุ้นแล้วนั้น มันมีอีก 1 เหตุการณ์ ที่ทำให้จู่ๆ ก็มีชื่อของคนๆนึงโผล่มาในหน้าหนังสือพิมพ์หลายฉบับ 

ไม่ต้องนับสื่อออนไลน์นะครับ เพราะว่า ท่านผู้นี้เรียกว่าได้ใจคนในโลกออนไลน์ไปโข เลย นามอุโฆษนั้นมีชื่อว่า 

พันเอก ทรงวิทย์ หนุนภักดี หรือชื่อเล่นท่านชื่อ "อ๊อฟ"

การที่ท่านนำทหาร 200 นาย บุกเข้าไปในรามคำแหง ชิงเอาตัวนักศึกษาทั้งหมดออกมา แล้วสถานการณ์ในรามคำแหง จากแดนมิคสัญญี ก็กลับมาคลี่คลาย ไปในทางที่ดี

ภารกิจนี้ เป็นการทำยุทธการณ์ที่ผมขอเรียกว่า "เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงจันทร์" เลยทีเดียว เพราะ หนึ่ง การปฎิบัติภารกิจนี้ เป็นการตบหน้าตำรวจ โดยเฉพาะ อดุลย์ แสงสิงห์แก้ว อย่างจัง การที่ท่านอดุลย์ ตอบท่าน ผศ.วุฒิศักดิ์ ลาภเจริญทรัพย์ อธิการบดี รามคำแหงว่า 

"รถติด และ อันตราย" ซึ่งเป็นคำแก้ตัวที่ ตอแหล สิ้นดี 

เพราะทหารเข้าไปได้อย่างง่ายดาย และที่สำคัญ รถขนกิ่งไม้ ที่เราเห็นตาม กทม. ก็สามารถไปได้อย่างไม่ยากเย็นนัก หม่อมฯ หมู ท่านก็เอาใจคน กทม ไปเลยครับ เหตุการณ์นี้

และนั่นก็คือบทพิสูจน์ว่า "ตำรวจเกียร์ว่าง" 

แล้วพอผมวกมาดูว่า พันเอก ทรงวิทย์ท่านคือใคร ผมก็เลยมาถึงบางอ้อ แขกกบาลตัวเอง 1 ที 

พ.อ.ทรงวิทย์ หนุนภักดี เสธ.พล.1 รอ. ลูกชาย พล.อ.อิสระพงศ์ หนุนภักดี อดีต ผบ.ทบ.และเลขาฯรสช. ขึ้นเป็น "ผู้บังคับการกรมทหารราบที่ 11 รักษาพระองค์ (ผบ.ร.11รอ.)" 

นี่คือ หนึ่งในกองพันทหาร รักษาพระองค์ 

คนทั่วไปก็คงไม่แปลกใจ แต่ผมกลับแปลกใจ ในเมื่อเราไม่เห็นหัว ยิ่งลักษณ์ ที่ควบ รวต.กลาโหมเลย ช่วงเวลา 2 วันที่ผ่านมา คำถามคือ

"ปฎิบัติการณ์นี้ใครสั่ง?" ?????

แน่นอนครับ มันคือ มือที่มองไม่เห็น แต่มือที่มองไม่เห็นนี้ ปัดเป่าหมอกควัน ควันไฟเผายางที่คนเสื้อแดง & ชายชุดดำ มันมาก่อไว้ที่รามคำแหง 

ดังนั้น Invisible hand ที่เหล่าเสื้อแดง ดีดดิ้นเสมอ เมื่อใครพูดประโยคนี้ ได้สั่งการแล้ว 

และทันทีที่เหล่าทหารพระราชาออกโรง มันเกิดแรงกระเพื่อมในกองทัพ "ทันที" 
ทั้ง 3 เหล่าทัพ พร้อมใจ ตั้งโต๊ะ ให้นายกหญิง คุยกับกำนัน โดยไม่มี "ตำรวจ" อยู่ในโต๊ะเจรจานั้น 

ซึ่งจากประสบการณ์ของลูกทหารอย่างผม เรารู้กันดีอยู่แล้วว่า ตำรวจคือ "น้องเล็ก" ใน 4 เหล่าทัพ แต่ปัจจุบัน ตำรวจเฟี้ยวฟ้าว กร่างกระจายเหลือเกิน เพราะคิดอยู่เสมอว่า ยิ่งลักษณ์ คุมกลาโหมไว้แล้ว มหาดไทยอยากซ่าแค่ไหนทำเลย 

ผมอยากบอกว่า ทักษิณแมร่งคิดผิด การปลด สุกำพล เพื่อนรักร่วมรุ่นแล้วดันยิ่งลักษณ์มาคุมทหารนั้น เป็นหมากที่เหมือนจะเวิร์ค แต่ข้อเท็จจริงไม่เวิร์ค เพราะทหารเค้าก็อ่านขาด

จึงอยากให้ย้อนมาที่ พันเอก ทรงวิทย์ นั่นแลคือ คำตอบของ "ลับ ลวง พลาง" 

ท่านประยุทธ์ แกแก้เกมส์ไว้ก่อนแล้วเมื่อปี 54 (ย้ำนะครับ ปี 54) นั่นคือ
การที่แก แต่งตั้ง ลูกนายทหารที่นามสกุล ระดับนายพล ไปอยู่ในกองพันรักษาพระองค์ 5 กองพัน โดยไม่ผ่านการคัดสรร แกเอาไปวางไว้ดื้อๆของแกเลย ไม่ผ่าน 5 เสือ ทบ. ด้วยซ้ำไป และแน่นอนครับ ทั้ง 5 ทหารหนุ่มเหล่านี้ สืบเลือดเนื้อทหารมาจากพ่อ และที่สำคัญ จงรักภักดีต่อพ่อหลวงยิ่งชีพเช่นกัน 

5 ทหารนามสกุลดังๆนั้นพวกท่านไปสืบเอาเองนะครับ 

กลับมาที่โต๊ะเจรจา 

เมื่อกำนันสุเทพ ได้เผชิญหน้ากับนายก หญิงเพื่อเจรจา ... ลองนึกถึงภาพ การเจรจา ระหว่างคนที่ ไม่มีอะไรจะเสียแล้วอย่างกำนัน กับคนที่พยายามรักษาอะไรที่มีในมือไว้อย่างพัลวัน และที่สำคัญ ไม่รู้เรื่องอะไรมากนัก

แน่นอนครับ เรื่องใจ มันคนละเบอร์กันอยู่แล้ว 

ถ้ามีข่าวนายกบินออกนอกประเทศ ผมก็ไม่แปลกใจ

เพราะเมื่อกำนันแกบอกว่า ทหารพร้อมเข้าข้างประชาชน นั่นก็เหมือนบอกเป็นนัยแล้วนะครับ ว่า สุเทพ ถือ A โพธิ์ดำในมือ แกมั่นใจในชัยชนะแน่นอน ยกเว้นแต่ใครจะมาบอกกลางเกมส์ว่า
"เฮ้ยพวกเราเล่น สลาฟกันนะ 2 ใหญ่สุด" 

รอดูครับ ไม่เกิน 2 วัน อาจจะเห็นอะไรเปลี่ยนแปลง เพราะไม่มีครั้งไหนแล้วครับ ที่ข้าราชการ / คนดัง / เซเลป / อาจารย์มหาลัย / แพทย์พยาบาล หรือกระทั่ง ตำรวจเองก็เปิดหน้าลุยกับรัฐบาลแบบ กูไม่กลัวมึงแล้วโว้ยย

และที่สำคัญ แก๊งค์ตำรวจที่ซ่ามาตลอด หลายปีนี้ โจทก์แกเยอะเหลือเกิน ดังจะเห็นว่าเมื่อวานเกิดอาการ"นอยด์" ขึ้น ดัง ศอ.รศ *** Tweet ห่าอะไรไม่รู้ทั้งวัน ไหนจะรีบยิงแก๊สน้ำตาเป็นว่าเล่น ไม่มีหยุด 

หุหุ ทำไปเหอะครับ ไม่ว่าจะ แจ๊ด อดุลย์ ธาริต ฯลฯ การเมืองเปลี่ยนขั้วเมื่อไหร่ ล้างก้นรอได้เลยฮะ

สุดท้ายผมอยากจะกล่าว สดุดี ท่านประยุทธ์ จันทร์โอชา หลังจากที่เมือวานผมด่าท่านไปเสียหมาพอสมควร แต่พอผมได้ไปหาข้อมูลเพิ่มเติม ผมกลีบเจออะไรที่ "ลับ ลวง พลาง" แล้วก็ เฮ้ย กูนี่โง่จริงๆ

กล่าวขอขมาท่านอีกครั้งจากใจจริงครับ 

ปล: เรื่องเด็กรามเห็นสัญลักษณ์ ทหารรักษาพระองค์นั้น พิจารณากันเองนะครับ ผมไม่อยากให้ใครมาโหนในหลวงของเรา แต่ที่แน่ๆ ทหารที่ไปช่วยนั้นน่ะ คือ ทหารขององค์ราชาและราชินี จริงๆครับ

อีกอย่าง เมื่อวานมีข่าวในกรอบเล็กๆ แต่คนในรัฐบาลเห็นก็หนาวขี้ นั่นคือ ป๋าเปรม แกเดินออกมาจากบ้าน มาให้นักข่าวถ่ายรูปเล่น เป็นนัยจะบอกว่า "กูยังไม่แก่ใกล้ตายอย่างที่พวกมึงปราศรัยกันบนเวทีหรอกนะ อีดอก!!"

ไม่เชื่อ ไม่เชื่อ  เลย

คำขัวญ กาสรแดง : นางยกข้าใครอย่าแตะ ถ้าแตะ ตายยยย

#27 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:23

ใจเย็นครับ

การไม่ข้ามหัวกันเป็นคุณลักษณะอย่างนึงของคนไทยครับ

อีกอย่างถ้าบอกไปตรงๆว่ามาจากที่ไหนเพราะใครให้มาพวกอาจเอาไปขยายความโจมตีใส่ร้ายได้

อีกข้อเป็นการกระตุ้น ผบ ทบ.ด้วย (ถ้าเขานิ่ง) ว่าการกระทำแบบนี้ของตำหนวด และเสื้อแดงมนเกิดไปแล้วนะ 

ใจเย็นๆครับ 

มีหลายท่านจะลุยแล้ว  แต่ ประชาชนอยากได้ชัยชนะด้วยตนเองอยู่เลยอดกลั้นมาตลอด แล้วยิ่งช่วงนี้ ประชาชนโดนตำรวจยิงทุกวัน เลยเครียดกันใหญ่

ระบบทหารเขาไม่ข้ามหน้าข้ามตาผู้บังคับบัญชาครับ นายเลี้ยงลูกน้อง ลูกน้องถึงได้ทำงานยอมตายถวายชีวิต

ผิดกับระบบตะกวด ลูกน้องเลี้ยงนาย ขอแค่เลียนายใหญ่ได้คนอื่นไม่ต้องสนใจ :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน