Jump to content

- - - - -

ท่านคิดว่าเทคโนโลยีที่มีในขณะนี้สามารถใช้ระบบ direct democracy ได้หรือยัง

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 บนดอยมีเม่า

บนดอยมีเม่า

น้องเก่า

Posted 3 December 2013 - 20:44

ในอดีตที่เราใช้ระบบผู้แทนก็เพราะเราติดในเรื่องของเทคโนโลยีที่ไม่เพียงพอกับการตัดสินใจอย่างทันท่วงที
ถ้าคิดว่ายังไม่พอ ควรมีเทคโนโลยีอะไรที่จะมาเสริมได้บ้างครับ

ไม่เฉพาะประเทศไทยแต่ขอทั้งโลกเลย และขอไม่พูดถึงเรื่องของประสิทธิภาพของ direct democracy นะครับ
แต่ความเป็นไปได้ของเทคโนโลยีกันก่อนในประเด็นนี้

#2 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 3 December 2013 - 20:46

กลัวเรื่องคุณธรรมของคนมากกว่าครับ

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#3 บนดอยมีเม่า

บนดอยมีเม่า

น้องเก่า

Posted 3 December 2013 - 20:49

การกดบัตรแทนกันน่าจะรวมในความเป็นไปได้ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีวิธีป้องกันก็น่าจะพูดได้ว่าเป็นไปไม่ได้ในทางเทคนิค

#4 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 December 2013 - 20:50

ผมว่าได้ และควรทำ ในประเทศสารขัณฑ์ที่ศรีธนนชัยเต็มประเทศ

It's us against the world

#5 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 20:55

จับ Scan นิ้วแม่ งเลย.....จบ <_<  <_<  <_< 

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#6 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 3 December 2013 - 20:58

การกดบัตรแทนกันน่าจะรวมในความเป็นไปได้ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีวิธีป้องกันก็น่าจะพูดได้ว่าเป็นไปไม่ได้ในทางเทคนิค

บางครั้งการพึ่งพาเทคโนโลยีเกินไปก็กลายเป็นจุดอ่อนได้ เช่น นายเหลี่ยมอยากให้เป็นที่ชื่นชอบของประชาชน

ก็เอาเงินจ้างโปรแกรมเมอร์ให้เพิ่มคะแนนไลค์ให้ ถ้าดูผิวเผินเหมือนนายเหลี่ยมจะเป็นที่นิยม ขณะที่นายหน้าดำ

ไม่มีตังค์ไปจ้างโปรแกรมเมอร์เพิ่มคะแนนให้ตัวเอง ใช้วิธีไปกดไลค์ให้คนอื่น บางคนก็กดคืนมาให้ หาบทความดี ๆ 

มาลงบ้าง แนะนำคนอื่นบ้าง เพื่อนก็ค่อย ๆ เพิ่มขึ้น ถ้าวันหนึ่งมีความจำเป็นต้องเชิญเพื่อนมาร่วมสังสรรค์

คำถามคือ คุณคิดว่า นายเหลี่ยม หรือ นายหน้าดำ คนไหนจะมีเพื่อนมาร่วมงานมากกว่ากัน  -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#7 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 21:14

ถ้ามีคนสนใจเรื่องผลประโยชน์ส่วนตัวมากกว่าประเทศชาติจะเสียอะไร ทุกๆสิ่งล้วนเอวังค่ะ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#8 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 3 December 2013 - 21:20

ถ้ามีคนสนใจเรื่องผลประโยชน์ส่วนตัวมากกว่าประเทศชาติจะเสียอะไร ทุกๆสิ่งล้วนเอวังค่ะ

การใช้เทคโนโลยีก็ไม่ใช่ว่าจะคัดกรองไม่ได้ หากเราใช้คัดกรองเบื้องต้นแบบการเลือกตั้ง

รายชื่อผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง เพื่อให้สดวกมากขึ้นในการคัดกรองขั้นต่อไป

ในความเห็นส่วนตัวผมว่าก็พอใช้ได้นะครับ หากเราสามารถผสมสัดส่วนให้ดีกว่านี้ครับ 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users