Jump to content

- - - - -

เค้าว่ากันว่า นศ.เผารถบัสที่ราม (ช่วยวิจารณ์หน่อย)

• Please log in to reply
37 replies to this topic

#1 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 22:34

พร้อมคลิประดับ HD ที่ตัดเป็นตอนสั้นๆ ไม่ปะติดปะต่อกัน

เค้าว่ากันว่าเป็นคลิป นศ.ไปทุบรถบัส ก่อนการเผา

เป็นคลิปตอนรถบัสไฟไหม้ ถ่ายจากมุมใกล้เคียงกัน เค้าว่ากันว่า นศ.เผา 

Edited by อาตี๋, 3 December 2013 - 22:36.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#2 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 22:36

อีกมุมหนึ่ง

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#3 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 22:36

ใครๆก้อรู้ ชิมิ ?

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#4 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 22:39

ประเด็นคืออะไรครับท่าน จขกท. ?

ผิดว่าตามผิด...นศ.ราม ฯ เผาบัส แล้วไง นปช. เผารถในซอยรามฯ 24 ไม่ผิด ?

เหตุการณ์จะไม่เกิดขึ้นหาก ตร. เข้ามาอยู่ "ตรงกลาง" ระหว่าง นศ.รามฯ และ นปช.

OK นะครับ...ผิดว่าตามผิด....

แต่เอ รู้ได้ไงว่า นศ.รามฯ ?

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#5 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 22:42

*
POPULAR

ช่วงเวลานั้นนักศึกษายังออกจากมหาลัยไม่ได้เลย

แล้วเขาจะไปเผารถได้ยังไง

ก่อนหน้านั้นควายแดงทะยอยกลับบ้านกันหมดละ

แล้วรถนั่นทำไมไม่ขนคนกลับบ้าน ทั้งๆที่รับจ้างขนคนมา

แสดงว่าที่รถไว้นั่นมีเป้าหมายเพื่ออะไร

จัดฉากใส่ร้ายคนอื่นตามเคย งานขนัดของควายแดงล่ะ

#6 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 22:46

ประเด็นคืออะไรครับท่าน จขกท. ?

ผิดว่าตามผิด...นศ.ราม ฯ เผาบัส แล้วไง นปช. เผารถในซอยรามฯ 24 ไม่ผิด ?

เหตุการณ์จะไม่เกิดขึ้นหาก ตร. เข้ามาอยู่ "ตรงกลาง" ระหว่าง นศ.รามฯ และ นปช.

ผมอยากรู้ว่าผมคิดไปเองรึเปล่า ว่าเป็นการเจตนาเอาคลิปมาบิดเบือน

(ผมว่าเผลอๆ คนถ่ายอาจจะรู้ว่าใครเผา แต่เหมือนจงใจเอามาตัดแปะบิดเบือน อย่างคลิปแรกตัดซะสั้นเชียว)

อีกอย่างผมกล้วว่ามันอาจเริ่มมีการเผยแพร่ในโซเซียลเนทเวิร์ค เพราะผมก็ตามคลิปนี้มาจากเฟสบุค ก็เลยคิดว่าเอามาเตือนๆไว้ และเพื่อใครมีหลักฐานแถวรามมั่งก็จะดี (เผื่อเสื้อแดงเอาไปเผยแพร่โจมตี จะได้มีหลักฐานไว้ซัดได้)

#7 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 22:52

มันมีอีกคลิปค่ะ ผู้ถ่ายพูดบรรยายไว้ในคลิปด้วย 

พอดีแปะคลิปไม่เป็นค่ะ แต่ทุกท่านสามารถตามไปเสพในพันธ์ทิพย์

ปล.โปรดตั้งสติก่อนเข้าไปค่ะ เพราะอ่านแต่ละความคิดแล้ว อยากเอาหัวผู้นำโขกพื้นค่ะ

ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#8 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

Posted 3 December 2013 - 22:54

มันมองได้หลายแบบครับ

จะมองว่าคลิปแรกท่าทางหน่วยก้านน่าจะเป็นนักศึกษา ก็น่าจะใช่

แต่วันนั้นแกนนำเสื้อแดงมันบอกให้ถอดเสื้อมาใส่สีอื่น แถมบอกห้อยนกหวีด ผูกธงชาติอีก

คงยังสรุปไม่ได้ตามที่เห็็นครับ ข้อสังเกตอีกอย่างมันจงใจเกินไปมั้ยที่ไปถ่ายได้้้พอดิบพอดี

ทั้งๆที่วันนั้นก็ทราบดีอยู่แล้วว่ายิงกันทั้งวัน คนที่ถ่ายเขาไปได้้ยังไง?  แถมถ่ายแบบนิ่งๆอีกต่างหาก

พิรุธเยอะนะครับ ผมว่ายังไงซะผิดก็ต้้องยอมรับผิดไปหละครับไม่ว่าจะฝั่งไหน

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#9 odyssey

odyssey

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 23:05

คันเดียวกับที่ช่อง7ถ่ายให้เห็นว่าเสื้อแดงมีอาวุธ

#10 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 3 December 2013 - 23:12

ผมคิดอย่างคนที่โง่ๆบัดซบๆเต็มประดาครับ

นศ รามที่เป็นผู้เข้าร่วมการชุมนุมที่รามในวันนั้น ถูกยิงกดหัวจนกระดิกตัวไม่ได้ ด้วยเพราะพวกเขาไม่มีอาวุธ

และไม่คิดว่าจะเจอสถานการณ์แบบนั้น ออกจากรามก็ปาเข้าไปเที่ยงกว่า ด้วยความเมตตาของทหารรักษาพระองค์

และถูกนำไปวัดพระรามเก้า ในขณะที่ นศ รามกล่าวว่า ยังมีเสียงระเบิด และเสียงปืน ดังเป็นระยะๆ ในขณะที่หนีออกจากราม

รถบัสคันนั้น ถูกเห็นว่านำมาจอดตอนสายๆ  ซึ่งน่าจะยังอยู่ในช่วงที่ทหารเข้าไปช่วย นศ ราม หรือก่อนไปช่วย นศ ราม

อีกทั้งพื้นที่ตรงนั้น เป็นพื้นที่ๆ นปช ยังยึดครอง และ โดยวิสัยมนุษย์ที่ถูกกระทำ คงต้องดูลาดเลา หรือ คำนวณสถานการณ์

ก่อนที่จะบุกไปเผารถบัส สิ่งที่พวกเขาโต้ตอบได้ในขณะนั้น คือการเข้าร่วมกับพี่น้องที่ราชดำเนินในช่วงบ่าย หรือค่ำ

มากกว่าที่จะหุนหันเข้าสู่ดงลูกปืนเพื่อเผารถบัส ในช่วงเวลาถัดมา

แต่ในค่ำเมื่อวานที่ถ่ายจากภาพมุมสูงในวัดโสมนัส ท่ยิงพลุใส่ตำรวจนับร้อยๆลูก ผมไม่เถียง ว่าอาจเป็นเด็กราม หรือ เด็กอาชีวะ 

ที่คับแค้นใจ

ผมไม่เชื่อว่าเด็กรามที่ถูกกระทำในห้วงนั้น เป็นผู้เผา 

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#11 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

Posted 3 December 2013 - 23:21

ผมเคยเล่าเรื่องนึงให้สมาชิกฟังก่อนหน้านี้

ที่เกี่ยวกับการจ้างคนมาขับมอเตอร์ไซร์ก่อกวนบริเวณรอบๆราม

แล้วไม่ยอมจ่ายเงินค่าจ้างจนมีการเอาคืนจากคนกลุ่มนั้น

ผมว่ามันก็ตัดเรื่องนี้ไปไม่ได้หรอก

- จ้างไม่ได้เงิน

- นศ./ศิษย์เก่า/เพื่อนผูง ของเด็กราม

- สร้างสถานะการณ์จากเสื้อแดงเผาเพราะต้องการทำลายหลักฐาน

มีโอกาศทำได้ทั้งงั้น ตัวแปรคงจะอยู่ที่ว่าศพในรถที่ว่าตายยังไง

และเป็นใคร 

#12 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 00:51

อย่ามองอะไรแค่ปลายเหตุครับ

ผมพูดแค่นี้ โอนะ

#13 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 December 2013 - 01:06

ตอนปี52-53 คลิปเด็ดๆ มุมดีๆ จากพท.ปะทะ ส่วนนึงมาจากฝั่งแดงถ่ายและเผยแพร่ และมักจะเป็นที่จับผิดแดง ได้ในภายหลัง

คลิปสั้น จนดูไม่ชัดว่า ใครเป็นใคร อาศัยการ ตั้งชื่อ กับ กระแส อาจจะบิดเบือนความจริงได้ 

#14 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 01:26

เดี๋ยวขาประจำก็เอามา โยงเส้น ลากลูกศรไปๆมาๆ ให้ได้เวียนหัวกันแน่

ปล.คงไม่ต้องบอกนะครับ ว่าใคร (เดี๋ยวก็มาเชื่อเถอะ)  :lol:

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 4 December 2013 - 02:21

ผมถามประโยคเดียว

มีอะไรในคลิปหรือที่บ่งบอกว่าคนทำเป็นนศ.ราม?

gladiator 1.jpg

#16 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 4 December 2013 - 05:00

บริเวณนั้นอยู่ในส่วนที่ตะกวดกั้น ที่เข้าได้มีตะกวดกะคนที่ตะกวดไม่รู้ไม่เห็น

#17 kim

kim

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 09:22

จัดฉากเผา ล่อเป้าชัดๆ

#18 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 09:27

ผมไม่สงสัยครับ ยืนยันขาเดียวครับ เสื้อแดงเผาครับ เผาเสร็จมันหนีเลยครับ  :P

#19 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

Posted 4 December 2013 - 09:38

*
POPULAR

ใช่ครับ คนเผารถเป็นนักศึกษารามแน่นอนขอยืนยัน

เป็นนักศึกษาที่มีภูมิลำเนามาจากสุราษฎร์ธานี

เป็นนักศึกษาที่ อ.รังสรรค์ แสงสุข ปล่อยผีให้จบ

ทั้งๆที่ยังติด(สอบไม่ผ่าน)อยู่บางวิชา

เป็นนักศึกษาที่ยากจนจนต้องเก็บผักบุ้งริมรั้วราม

มากินกันมาม่าเพื่อประทังชีวิต เมื่อ 20 กว่าปีก่อน

เป็นนักศึกษารูปชั่ว ตัวดำ เหมือนคางคกขึ้นวอ

*ไอ้หมาตัวนั้นแหละ สั่งเผา*

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#20 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 09:52

แค่ไม่ใส่เสื้อแดงก็คิดว่าเป็น นศ.รามแล้วรึ??

#21 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 10:56

http://www.manager.c...D=9560000148908

รถบัสจอดหน้าประตูทางเข้าสนามราชมังคลากีฬาสถานเกิดไฟลุกไหม้หลังเหตุปะทะ และทหาร ร.11 มาช่วย นศ.รามฯ ออกไป เจ้าหน้าที่เข้าควบคุมเพลิงตะลึง พบโครงกระดูกในห้องน้ำภายในซาก เผยเป็นเด็กรถชาวกำแพงเพชรที่ถูกจ้างมา

เมื่อเวลา 16.00 น.วันนี้ (1 ธ.ค.) ที่หน้าสนามกีฬาราชมังคลากีฬาสถาน หัวหมาก ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ได้เกิดเหตุเพลิงไหม้รถบัสโดยสารขนาด 2 ชั้น หมายเลขทะเบียน 30-0170 กำแพงเพชร ที่จอดหน้าประตูทางเข้าสนามกีฬาราชมังคลากีฬาสถาน ใกล้กับหอสมุด ม.รามคำแหง ตั้งแต่เมื่อคืนวันที่ 30 พ.ย.ที่ผ่านมา ซึ่งมีเหตุการณ์ปะทะกันที่บริเวณหน้าถนนรามคำแหง โดยรถคันดังกล่าวเป็นรถที่กลุ่มผู้ชุมนุมแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติหรือ นปช.ว่าจ้างมา โดยเพลิงได้ลุกลามจนท่วมทั้งคัน สร้างความตื่นตระหนกให้แก่ชาวบ้านเป็นอย่างมาก อย่างไรก็ตาม เบื้องต้นยังไม่ทราบว่าเป็นฝีมือของกลุ่มคนฝ่ายใดที่วางเพลิง ทั้งนี้ เหตุเผารถบัสได้เกิดขึ้นหลังจาก ทหารราบ 11 เดินทางมาช่วยเหลือนักศึกษามหาวิทยาลับรามคำแหงออกจากมหาวิทยาลัยเพียงไม่นาน

หลังจากเพลิงสงบ เจ้าหน้าที่กู้ภัยได้เข้าไปตรวจสอบภายในซากรถ พบซากโครงกระดูก คาดเป็นของมนุษย์อยู่บริเวณห้องน้ำของรถบัสคันดังกล่าว จึงได้แจ้งเจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐาน (พฐ.)มาตรวจสอบอย่างละเอียดต่อไป

ต่อมามีรายงานข่าวที่น่าเชื่อถือได้ยืนยันว่า ศพที่อยู่ในรถบัสคันดังกล่าวเป็นเด็กรถชาวจังหวัดกำแพงเพชร ที่ถูกไฟคลอกเสียชีวิตในห้องน้ำชั้นล่าง โดยรถคันนี้ถูกจ้างมาโดยนักการเมืองพรรคเพื่อไทย ขณะที่เจ้าของรถและคนรถรับจ้างมาโดยสุจริตไม่ได้เกี่ยวข้องทางการเมือง หรือเป็นคนเสื้อแดงแต่อย่างใด

=============================================================

ผมอยากให้ข้อมูลที่ตรงกันว่าช่วงเวลานั้นนศ.ในรามออกมาได้แล้วนะครับ

แต่ไม่ใช่จะสรุปได้ว่าใครเป็นคนเผา เพราะคนที่ออกมาได้ยังงงเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย

"                          "

#22 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 4 December 2013 - 11:02

จำได้ว่ามีรูปคนเสื้อแดง(แต่ไม่ได้ใส่เสื้อแดง)ที่ตายได้ไหมค่ะ แล้วมีคนโพสว่าแฝงตัวเข้าไปในราม แล้วโดนตำรวจยิง

ทีนี้ เพื่อนเสื้อแดงเราบอกว่า เขาเป็นการ์ดของ เสื้อแดงเข้าไปห้ามแล้วโดนยิง

คือเสื้อแดงบางคนยังไม่ใส่เสื้อแดงเลย

บอกตรงๆ ว่าเราระบุฝ่ายจากสีเสื้อไม่ได้แล้วอ่ะ

อีกทั้งถ้าถ่ายรูปตอนทุบรถได้ หลังจากเผาแล้วได้ ตอนกำลังเผา ถ่ายคลิปได้ไหมค่ะ

จุดไคลแม๊กซ์เลยนะ จะๆๆ เห็นๆ ว่าเผา

อย่าเอารูป ก่อน และหลังเผามาดีกว่า เสียรมณ์มาก

#23 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 11:12

คนเผาเป็นนักศึกษารามเทียมครับ   -_-

พวกที่เผา Central World  เผาเมืองยังเป็นแดงเทียมได้เลย  ทำไม นศ.รามจะมีของเทียมมั่งไม่ได้   <_<

#24 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 4 December 2013 - 13:05

http://www.manager.c...D=9560000148908

รถบัสจอดหน้าประตูทางเข้าสนามราชมังคลากีฬาสถานเกิดไฟลุกไหม้หลังเหตุปะทะ และทหาร ร.11 มาช่วย นศ.รามฯ ออกไป เจ้าหน้าที่เข้าควบคุมเพลิงตะลึง พบโครงกระดูกในห้องน้ำภายในซาก เผยเป็นเด็กรถชาวกำแพงเพชรที่ถูกจ้างมา

เมื่อเวลา 16.00 น.วันนี้ (1 ธ.ค.) ที่หน้าสนามกีฬาราชมังคลากีฬาสถาน หัวหมาก ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ได้เกิดเหตุเพลิงไหม้รถบัสโดยสารขนาด 2 ชั้น หมายเลขทะเบียน 30-0170 กำแพงเพชร ที่จอดหน้าประตูทางเข้าสนามกีฬาราชมังคลากีฬาสถาน ใกล้กับหอสมุด ม.รามคำแหง ตั้งแต่เมื่อคืนวันที่ 30 พ.ย.ที่ผ่านมา ซึ่งมีเหตุการณ์ปะทะกันที่บริเวณหน้าถนนรามคำแหง โดยรถคันดังกล่าวเป็นรถที่กลุ่มผู้ชุมนุมแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติหรือ นปช.ว่าจ้างมา โดยเพลิงได้ลุกลามจนท่วมทั้งคัน สร้างความตื่นตระหนกให้แก่ชาวบ้านเป็นอย่างมาก อย่างไรก็ตาม เบื้องต้นยังไม่ทราบว่าเป็นฝีมือของกลุ่มคนฝ่ายใดที่วางเพลิง ทั้งนี้ เหตุเผารถบัสได้เกิดขึ้นหลังจาก ทหารราบ 11 เดินทางมาช่วยเหลือนักศึกษามหาวิทยาลับรามคำแหงออกจากมหาวิทยาลัยเพียงไม่นาน

หลังจากเพลิงสงบ เจ้าหน้าที่กู้ภัยได้เข้าไปตรวจสอบภายในซากรถ พบซากโครงกระดูก คาดเป็นของมนุษย์อยู่บริเวณห้องน้ำของรถบัสคันดังกล่าว จึงได้แจ้งเจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐาน (พฐ.)มาตรวจสอบอย่างละเอียดต่อไป

ต่อมามีรายงานข่าวที่น่าเชื่อถือได้ยืนยันว่า ศพที่อยู่ในรถบัสคันดังกล่าวเป็นเด็กรถชาวจังหวัดกำแพงเพชร ที่ถูกไฟคลอกเสียชีวิตในห้องน้ำชั้นล่าง โดยรถคันนี้ถูกจ้างมาโดยนักการเมืองพรรคเพื่อไทย ขณะที่เจ้าของรถและคนรถรับจ้างมาโดยสุจริตไม่ได้เกี่ยวข้องทางการเมือง หรือเป็นคนเสื้อแดงแต่อย่างใด

=============================================================

ผมอยากให้ข้อมูลที่ตรงกันว่าช่วงเวลานั้นนศ.ในรามออกมาได้แล้วนะครับ

แต่ไม่ใช่จะสรุปได้ว่าใครเป็นคนเผา เพราะคนที่ออกมาได้ยังงงเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย

RT “@RichardBarrow: Bus on fire at Ramkhamhaeng - RT @Dr_Prawut: รถบัสถูกเผาท่ีหน้ารามฯ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

POPULAR

SPDZ

กทม ใจถึงพึ่งได้
รถบรรทุก เด็กรามกลุ่มแรก เดินทางไปวัดพระรามเก้า

โดยมีรถบรรทุกดินของ กทม
คุ้มกันไปตลอดทาง

เหยดดดดดดดด

ผมประมาณว่า ช่วงที่คุณ SPDZ นำข่าวมาแจ้งอาจจะคล้อยหลังจากเวลาที่ทหารช่วยเหลือ นศ รามจริงประมาณ สิบนาทีบวก นั่นคือช่วงที่มีการเผารถบัส
เท่ากับเด็กรามส่วนใหญ่ยังอยู่ในราม  แต่ถ้าเป็นเด็กที่อื่น น่าจะเผารถบัสได้ง่ายกว่าเด็กราม 

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#25 Charlie

Charlie

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 13:25

มั่นใจได้ครับว่าไม่ใช่เด็กราม เพราะน้องๆที่ผมรู้จักก็บอก มีเสื้อแดงค่อยป่วนทั้งคืนต้องคอยไล่ มีขวดน้ำมันในมือด้วย

คนที่อยู่หอแถวนั้น ยังผวาเลยว่าจะไฟไหม้ ได้นอนกันตอนเช้าๆ เอง

แล้วจุดที่ผมอยู่ช่วยก็กันพวกเสื้อแดงที่จะคอยเผาด้วยครับ เพราะมันเตรียมมาเผาจริงๆ

ขนาดมีรถแท็กซี่จอดอยู่กลางถนนอยู่แถวนั้น (ของเสื้อแดง)

ยังบอกไม่ให้เค้าไปใกล้ เพราะกลัวระเบิดหรือเผาเลย กลัวจะระเบิดใส่ชุมชมมาก

แล้วจุดที่รถถูกเผา อยู่ใกล้ตำรวจกว่าอีกครับ อันตรายขนาดนั้นเด็กรามเค้ายังไม่กล้าออกเลย

เดินกันโท่งๆแบบนั้น ไม่กลัวโดนเสื้อแดงยิงตายก่อน ก็สันนิฐานได้เลย ว่าเป็นพวกมันเอง

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#26 ฟ้าเข้ม

ฟ้าเข้ม

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 13:33

มันมีคำถามเยอะครับ

1.รถบัสสองชั้นนี้ จอดรอเอาไว้เพื่อจุดประสงค์อะไร ทั้งๆที่น่าจะใช้ขนส่งคนเสื้อแดงกลับบ้าน

ก.รถเสีย
ข.ทิ้งไว้ให้เผา เพื่อสร้างสถานการณ์

2.เด็กรามจากไหนที่จะมาเผาได้ ทั้งๆที่ส่วนใหญ่ก็เข้าไปรวมตัวในมหาลัย จะออกมายังไม่ได้เลย

ก.เด็กรามที่อยู่รอบนอก เข้าไปเผา โดยไม่หวั่นเกรงกระสุน เนื่องจากความแค้น

ข.เด็กรามข้างในแค้นจัด ออกมาโดยไม่กลัวกระสุน เลยออกมาเผารถ
ค.เด็กแต่ไม่ใช่เด็กราม ถูกใช้ให้มาเผา

3.ทำไมมีศพอยู่บนรถได้ มาจากไหน

ก.เป็นเสื้อแดง เอามาไว้บนรถแล้วเผา เพื่ออำพรางคดี(ได้ข่าวว่ายิงโดนกันเอง)
ข.เป็นชาวบ้าน ถูกฆ่าตาย เอาไว้บนรถแล้วเผาเพื่ออำพรางคดี
ค.เป็นชาวบ้าน หนีไม่ทัน เลยถูกเผาไปกะรถ(อันนี้ไม่น่าใช่)

4.ทำไมต้องเผาหลังจากเสื้อแดงกลับไปหมดแล้ว

ก.เผาตอนนั้นแล้วปลอดภัย ไม่โดนแดงสกรัม
ข.เผาตอนนั้นก็โยนผิดให้ นศ.รามได้น่ะสิ

แต่จริงๆมันอาจจะเป็น นศ.ราม อารมณ์เดือด ที่อยากจะล้างแค้น มาเพื่อหวังจะอัดแดงซักคน พอกลับมาไม่เจอใคร

ไม่รู้จะระบายแค้นกับใครดี เลยเผารถระบายแค้นก็ยังเป็นไปได้ ซึ่งก็คงต้องเดากันต่อไป

#27 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 13:33

หาตัวเจ้าของรถให้เจอก่อน

หาตัวคนขับให้เจอก่อน

อย่าคิดข้ามช็อต

#28 paknam

paknam

ขาประจำ

พฤติกรรมนี่มันแดงถ่อยชัดๆ มันเผาตั้งแต่เมื่อคืน พอเช้าเลยเผารถซะ

เพราะไม่พอใจที่แกนนำอมเงินค่าจ้าง

#29 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 13:35

จุดที่ถูกเผา ห่างจาก สน.ไม่เกิน300เมตร ถ้าตำรวจไม่เห็นก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วครับ
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#30 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 13:58

RT “@RichardBarrow: Bus on fire at Ramkhamhaeng - RT @Dr_Prawut: รถบัสถูกเผาท่ีหน้ารามฯ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

POPULAR

SPDZ

กทม ใจถึงพึ่งได้
รถบรรทุก เด็กรามกลุ่มแรก เดินทางไปวัดพระรามเก้า

โดยมีรถบรรทุกดินของ กทม
คุ้มกันไปตลอดทาง

เหยดดดดดดดด

ผมประมาณว่า ช่วงที่คุณ SPDZ นำข่าวมาแจ้งอาจจะคล้อยหลังจากเวลาที่ทหารช่วยเหลือ นศ รามจริงประมาณ สิบนาทีบวก นั่นคือช่วงที่มีการเผารถบัส
เท่ากับเด็กรามส่วนใหญ่ยังอยู่ในราม  แต่ถ้าเป็นเด็กที่อื่น น่าจะเผารถบัสได้ง่ายกว่าเด็กราม 

ผมฟังมาจากเพื่อนที่ไปช่วยญาติของเขาออกมา เขาบอกว่าญาติของเขาเพิ่งจะได้กินข้าวตอนประมาณบ่ายสาม

ก็คือญาติของเขาน่าจะได้ออกมาประมาณช่วงเวลาบ่ายสามนี่แหละ และตอนนั้นยังไม่มีไฟไหม้อะไรแถวนั้น

ข้อเท็จจริงคือมีนศ.รามออกมาได้แล้วบางส่วนในช่วงที่รถยังไม่เกิดเพลิงไหม้

สิ่งที่ผมจะสื่อก็คือไม่ใช่ว่านศ.รามที่ออกมาแล้วจะต้องไปเผารถ 

ผมจึงขอแย้งตรรกกะที่ยกว่า"เพราะนศ.รามยังไม่ได้ออกมา นศ.รามจึงไม่ใช่คนที่เผารถ"

เพราะตรรกกะนี้จะถูกทำลายโดยข้อเท็จจริงที่ว่า

- นศ.รามบางส่วนออกมาได้แล้วก่อนรถจะไฟไหม้

- คนแถวนั้นไม่ว่าจะข้างในหรือข้างนอกมหาฯลัยก็เป็นนศ.รามแทบทั้งนั้น

ถ้าจะแก้ต่างผมว่าให้เรายกเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมดมาเป็นเหตุเป็นผลน่าจะชัดกว่าน่ะครับ

"                          "

#31 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 4 December 2013 - 14:12

ในหลายๆครั้งผมสงสัยนะครับ

ถึงจะเป็น นศ จริงๆ ที่อยู่ในคลิปแรก  แล้วแน่ใจได้ไงว่าฝ่ายไหน 

แล้วแน่ใจได้ไงว่าทำเพราะม็อบ หรือทำเพราะเหตุส่วนตัว ความคึกคะนอง 

ตามนิสัยวันรุ่น ที่มีข่าวตีกันประจำ

คลิปต่อมาก็ตัดมาที่ตอนไหม้ไปแล้ว --" อีก

แต่เหมือนมีกระทู้ในพันทิปล่ะมั้ง พออ่านๆ มันก็กลายเป็นแค่ การโยง ไปให้เข้ากับจริตของตัวเองแค่นั้น

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#32 sebastian

sebastian

ขาประจำ

Posted 4 December 2013 - 14:20

ง่ายๆครับ ไม่ต้องคิด วิเคราะห์ครับ   ควายแดงล้าน% ครับ ไล่ยิงเด็กราม ปาระเบิด  ป่วนทั้งคืนยังทำมาแล้ว กะแค่เผารถบัส สร้างสถานการณ์ ง่ายมากๆครับ

I''''ll go anywhere as long as it''''s forward.ผมไปได้ทุกที่ ขอเพียงแต่ต้องไปข้างหน้าcredit by ดร.ลิฟวิ่งสโตน

#33 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 4 December 2013 - 14:20

ผมว่าต้องตั้งคำถามว่าก่อนว่า ทำไมรถบัสมาอยู่ตรงนั้นได้ มันไม่สมเหตุสมผลว่าทำไมรถควรจะไปจอดตรงนั้น เป็นใครๆก็คงไม่มีวันยอมให้รถผมไปจอดที่อันตรายแน่ๆ จุดนั้นเสียงปืนปะทะกันตลอดทั้งคืนจนถึงรุ่งเช้า คนขับรถ กับเด็กรถก็น่าจะทราบเรื่องนี้ดี ถึงแม้เขาจะไม่ใช่เจ้าของก็ตาม เพราะว่าถ้ารถเกิดเป็นอะไรขึ้นมา ซึ่งก็เป็นไปแล้ว คงได้ใช้หนี้เถ้าแก่หัวบากันแน่

ฉะนั้นเรื่องนี้เกิดเพราะความประจวบเหมาะอย่างไม่มีการเตรียมการไว้ก่อนของเหตุการณ์ไว้ก่อน  เช่น คนเผาไปเจอรถที่จอดอยู่พอดีเลย ก็เลยเผาซะ ผมว่าเป็นปรเด็นที่มีความเป็นไปได้น้อยควรตัดทิ้งไปก่อน เหตุการณ์น่าจะมีเใช้อาวุธบังคับกันมากกว่า อาจะมีการทำร้ายกันถึงแก่ชีวิตด้วยซํ้า เพราะพบศพผู้เสียชีวิตบนรถ ดังที่เห็นได้จากภาพถ่ายครั้งแรกๆ ศพไม่ได้อยู่ห้องนํ้าชั้นล่างนะครับ ศพอยู่ข้างบนก่อน แล้วจึงตกลงมาข้างนล่าง ซึ่งเป็นจุดเดียวกับต้นเพลิง ดั่งจะเห็นได้จากในคลิป อันสอดคล้องกับการวิสัยของคนทั่วไป ในเผาอำพรางคดี คือจุดไฟตรงที่วางศพ

ผมคาดว่าถ้าผู้ตายคงถูกฆ่าก่อน หรือทำให้หมดสติก่อน จะถูกวางเพลิง เพราะต้นเพลิงเกิดด้านบน ถ้าผู้ตายยังมีสติอยู่ น่าจะรู้สึกตัวและหลบหนีออกมาได้ไม่ยากย็นนัก เพราะเพียงใช้ฆ้อนทุบกระจบ ที่รถทัวร์มีประจำทุกคัน ก็สามารถออกจากรถได้แล้ว เรื่องคงเป็นการเผาอำพรางฆาตกรรมแน่ๆ 

คนทีฆ่าหรือทำร้ายผู้ตาย น่าจะเป็นกลุ่มคนหรือบุคคลเดียวกับที่วางเพลิงเผารถทัวร์ ผมว่ารอคำให้การคนขับรถดีกว่าครับ 

#34 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 December 2013 - 14:22

ประชาธิปไตยบอกครับว่าเป็นนศ.รามฯ

อย่าเถียงประชาธิปไตยนะครับ

#35 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

Posted 4 December 2013 - 14:27

ไม่มีอะไรที่ตำรวจไทยทำไม่ได้ ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้

ยกเว้น จับคนผิดจริงๆ -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#36 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 4 December 2013 - 14:38

ผมฟังมาจากเพื่อนที่ไปช่วยญาติของเขาออกมา เขาบอกว่าญาติของเขาเพิ่งจะได้กินข้าวตอนประมาณบ่ายสาม

ก็คือญาติของเขาน่าจะได้ออกมาประมาณช่วงเวลาบ่ายสามนี่แหละ และตอนนั้นยังไม่มีไฟไหม้อะไรแถวนั้น

ข้อเท็จจริงคือมีนศ.รามออกมาได้แล้วบางส่วนในช่วงที่รถยังไม่เกิดเพลิงไหม้

สิ่งที่ผมจะสื่อก็คือไม่ใช่ว่านศ.รามที่ออกมาแล้วจะต้องไปเผารถ 

ผมจึงขอแย้งตรรกกะที่ยกว่า"เพราะนศ.รามยังไม่ได้ออกมา นศ.รามจึงไม่ใช่คนที่เผารถ"

เพราะตรรกกะนี้จะถูกทำลายโดยข้อเท็จจริงที่ว่า

- นศ.รามบางส่วนออกมาได้แล้วก่อนรถจะไฟไหม้

- คนแถวนั้นไม่ว่าจะข้างในหรือข้างนอกมหาฯลัยก็เป็นนศ.รามแทบทั้งนั้น

ถ้าจะแก้ต่างผมว่าให้เรายกเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมดมาเป็นเหตุเป็นผลน่าจะชัดกว่าน่ะครับ

เข้าใจที่คุณสื่อมาครับ

ผมไม่ทราบ ว่านักศึกษาบางส่วนจะเล็ดรอดมาได้เท่าไหร่ อย่างไร ในช่วงก่อนบ่ายสาม ซึ่งในความเป็นจริง

มันก็สามารถหลบหนีออกมาได้บ้างอยู่แล้วครับ ผมก็เชื่อเช่นนั้น แล้วน้องๆที่หลบออกมา จะกล้าหาญเอาคืนทันควันในพื้นที่ของเสื้อแดง

หรือไม่ ผมไม่ทราบเช่นกัน และนี่ ก็น่าจะเป็นแนวคิดหนึ่งได้เหมือนกัน

ผมอนุมานโดยใช้เวลาที่รถบัสโดนเผา เวลาที่ทหารเข้าไปช่วยนักศึกษาชุดแรกออกมาจากรามครับ

ที่ผมกล่าวถึง คือนักศึกษาส่วนใหญ่ที่ติดอยู่ภายในรามเท่านั้นครับ 

เพราะคนราม ไม่ได้เป็นแนวร่วมต่อต้านเสื้อแดงทุกคน นี่ก็เป็นอีกหนึ่งแนวคิดเช่นกันครับ

#37 ซามูไร ไข่เจียว

ซามูไร ไข่เจียว

น้องเก่า

Posted 4 December 2013 - 15:18

https://www.facebook...&type=2

ลองกดเข้าไปดู ว่าใครมันชอบทำลายข้าวของ

Edited by ซามูไร ไข่เจียว, 4 December 2013 - 15:19.

#38 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

Posted 4 December 2013 - 16:02

https://www.facebook...&type=2

ลองกดเข้าไปดู ว่าใครมันชอบทำลายข้าวของ

โดนจังๆๆ ลองเอาเปิดให้มันดูหน่อย ตำรวจของมันทำแบบนี้หมายความว่าไง อย่าบอกนะว่า เป็นมือที่สาม ฮ่าๆๆๆๆ :D :D

Edited by อิสระเสรีชน, 4 December 2013 - 16:05.

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users