Jump to content

* - - - - 1 votes

คำแนะนำถึงคุณสุเทพ จากมวลมหาประชาชนคนหนึ่ง

• Please log in to reply
96 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:33

*
POPULAR

อยากให้คุณสุเทพยอมถอย คือเจรจาให้นายกยุบซะแต่ตอนนี้ ดีกว่าดึงดันจนมวลชนฝ่ายเราหายหมดจนเหลือแต่พวกฮาร์ดคอร์ ซึ่งก็มีแค่หลักหมื่น ไปๆมาๆยุบสภาก็จะไม่ได้ด้วย

อย่าไปห่วงว่าเลือกตั้งแล้วฝ่ายทักษิณจะชนะ คนไทยตาสว่างหมดแล้วครับ จะแก้จะล้างระบบคอรัปชั่นในภาคการเมือง/ตำรวจ/ขรก. ไปแก้ตอนชนะเลือกตั้งเข้ามาเป็นรัฐบาลดีกว่า

ปล.ผมก็เป็นฮาร์ดคอร์คนหนึ่งที่ว่า และหากคุณไม่ถอย ในหมื่นนั้นก็ยังจะมีผมอยู่

ด้วยความเคารพ
ธันวา ไกรฤกษ์                                   

#2 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

ปัญหาคือมันไม่ยอมยุบนี่แหละครับ

สงสัยมันคงกลัวครั้งหน้าได้ส.ส.ไม่ถึง210มั้งครับ -_-

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#3 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

*
POPULAR

จขกท ...คุณโลกสวยเกินไปหรือเปล่า

ใอ้ที่อ้างว่า คนไทยตาสว่างแล้ว....หมายถึงรวมทั้ง คนภาคเหนือ และ อีสาน ใช่ไหม ..

#4 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

*
POPULAR

ไม่เห็นด้วยกับคุณ TFEX ครับ

การกำจัดระบอบทักษิณ เผด็จการชินวัตรนั้นมาถึงจุด NOW OR NEVER แล้ว

ถ้าถอยจะเหลือแต่ NEVER และจะไม่สามารถล้มมันลงได้อีกนาน

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#5 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

*
POPULAR

โดยส่วนตัว ผมชอบนักการเมืองไฟแรงหน้าใหม่แบบคุณนะครับ คุณธันวา แต่กรณีนี้ผมขออนุญาตไม่เห็นด้วยกับคุณ เพราะผมเชื่อว่าตราบที่ระบอบทรราชทักษินยังอยู่ ไม่มีทางเลยที่จำนวนผู้ชุมนุมจะลดลง

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#6 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:52

แนะนำให้ ปชป และผู้สนับสนุน จ้างสถาบันเชื่อถือได้ สำรวจในทางลับทั้งประเทศ ถ้าเลือกตั้งตอนนี้ ปชป จะชนะหรือไม่ แล้วถ้าชนะ จะแก้ปัญหากับมวลชนสีแดงที่จะออกมาเอาคืนแบบเดียวกันนี้อย่างไร

ถ้าสำรวจแล้วคุ้มก็ออกมาประกาศดันยุบสภาและเลือกตั้งเลย..
แต่ถ้าไม่ก็เงียบๆไว้และสนับสนุนมวลมหาประชาชนต่อไป..

#7 มอบฉันทะ

มอบฉันทะ

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:55

*
POPULAR

อยากให้คุณสุเทพยอมถอย คือเจรจาให้นายกยุบซะแต่ตอนนี้ ดีกว่าดึงดันจนมวลชนฝ่ายเราหายหมดจนเหลือแต่พวกฮาร์ดคอร์ ซึ่งก็มีแค่หลักหมื่น ไปๆมาๆยุบสภาก็จะไม่ได้ด้วย

อย่าไปห่วงว่าเลือกตั้งแล้วฝ่ายทักษิณจะชนะ คนไทยตาสว่างหมดแล้วครับ จะแก้จะล้างระบบคอรัปชั่นในภาคการเมือง/ตำรวจ/ขรก. ไปแก้ตอนชนะเลือกตั้งเข้ามาเป็นรัฐบาลดีกว่า

ปล.ผมก็เป็นฮาร์ดคอร์คนหนึ่งที่ว่า และหากคุณไม่ถอย ในหมื่นนั้นก็ยังจะมีผมอยู่

สำหรับผม 15ล้านเสียง คนอาจจะตาสว่างสัก 1 ล้านเสียง(ที่ติดตามข่าวสาร) อีก14ล้านเสียงถูกปิดหูปิดตา(ไม่เคยรับรู้เรื่องภายนอกกับเขาเลยวันๆอยู่แต่ในทุ่งในนา) จะถูกเป่าหูจากแกรนนำระดับหมู่บ้าน กำนัน-ผู้ใหญ่บ้านที่รับอนิสงฆ์จากเงินทักษิณ อีกทั้งชาวบ้านต่างจังหวัดจะถูกซื้อโดยเงิน มีการเลือกตังที่ไร คนมีเงินเท่านั้นถึงได้เข้ามาครับ คิดดูแค่เลือกตั้ง นายกเทศบาล-กำนัน-ผู้ใหญ่บ้านยังกล้าแจกหัวละ 2,000 บาทแล้วคนที่ซื้อเสียงแล้วระดับชาติละครับ ถ้าระบบนี้ไม่มีวันหายไปจากประเทศ ประเทศก็จะยังคงวุ่นวายต่อไป

#8 Kiosky

Kiosky

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

คนไทยหลายคนยังปิดหูปิดตา

อยากให้ รบ ชุดนี้อยู่เพราะมาจากการเลือกตั้ง

แต่ไม่มองถึงความเสียหายของประเทศค่ะ

และอย่างว่า รบ ไม่น่าจะยอมยุบสภาง่ายๆค่ะ

เพราะมีความเสี่ยงสูงที่คนไม่เลือกมากขึ้น

ทีนี้อยู่ที่ กปปส ว่าจะแก้เกมยังไงแล้วล่ะ

#9 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

จะถอยจะถอนก็ทำไปเถิดครับ..อย่าเอาเหตุผลแค่นี้ของคุณมาชักชวนคนอื่นเลย เป้าหมายเค้าใหญ่ ไกลและมั่นคงกว่าคุณเยอะ ด้วยความเคารพครับ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#10 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:57

*
POPULAR

ระวังเพื่อนสมาชิกจะเข้าใจผิดนะคะว่าท่านไม้ทีอยากลงเลือกตั้ง   ;)

จริงๆแล้วต้องปฏิรูปก่อนแล้วจึงจัดเลือกตั้งใหม่ ไว้รอรอบนั้นแล้วค่อยเป่าปรี๊ดให้นักการเมืองลงโดยถ้วนหน้า

ปฏิรูปทำได้ เช่นมีการทำธรรมนูญ 129 ข้อที่จังหวัดอำนาจเจริญออกมาแล้วทำไมทำได้

ตำรวจ ทหาร พ่อค้า ประชาชนที่อำนาจฯเขาก็รับธรรมนูญนี้ถ้วนหน้า

ถ้าเอาจังหวัดเป็นตัวตั้งก็เขียนธรรมนูญจากทุกจังหวัดขึ้นมาแล้วมารวมเป็นรัฐธรรมนูญ ไม่ต้องเอาตามอย่างเยอรมนี ฝรั่งเศส ฯลฯ ให้ยุ่งยาก

เอาแบบคนไทย เอาแบบไทยๆนี่หละ  นักการเมืองต้องถอยออกไปทำหน้าที่ผู้อำนวยความสะดวก หรือ Facilitator ในช่วงปฎิรูป

นี่ยกตัวอย่างนะ หรือจะเอาความเห็นจากมวลชนสีต่างๆ หรือกลุ่มอาชีพต่างๆมารวมในธรรมนูญด้วย ..  ปฏิรูปทำได้ ถ้าคิดจะทำ

ถ้าไม่คิดจะทำเพราะกลัวเสียผลประโยชน์ ก็ไม่ได้ปฏิรูปสักที อ้างโน่นอ้างนี่

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#11 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:03

*
POPULAR

ระวังเพื่อนสมาชิกจะเข้าใจผิดนะคะว่าท่านไม้ทีอยากลงเลือกตั้ง   ;)

จริงๆแล้วต้องปฏิรูปก่อนแล้วจึงจัดเลือกตั้งใหม่ ไว้รอรอบนั้นแล้วค่อยเป่าปรี๊ดให้นักการเมืองลงโดยถ้วนหน้า

ปฏิรูปทำได้ เช่นมีการทำธรรมนูญ 129 ข้อที่จังหวัดอำนาจเจริญออกมาแล้วทำไมทำได้

ตำรวจ ทหาร พ่อค้า ประชาชนที่อำนาจฯเขาก็รับธรรมนูญนี้ถ้วนหน้า

ถ้าเอาจังหวัดเป็นตัวตั้งก็เขียนธรรมนูญจากทุกจังหวัดขึ้นมาแล้วมารวมเป็นรัฐธรรมนูญ ไม่ต้องเอาตามอย่างเยอรมนี ฝรั่งเศส ฯลฯ ให้ยุ่งยาก

เอาแบบคนไทย เอาแบบไทยๆนี่หละ  นักการเมืองต้องถอยออกไปทำหน้าที่ผู้อำนวยความสะดวก หรือ Facilitator ในช่วงปฎิรูป

นี่ยกตัวอย่างนะ หรือจะเอาความเห็นจากมวลชนสีต่างๆ หรือกลุ่มอาชีพต่างๆมารวมในธรรมนูญด้วย ..  ปฏิรูปทำได้ ถ้าคิดจะทำ

ถ้าไม่คิดจะทำเพราะกลัวเสียผลประโยชน์ ก็ไม่ได้ปฏิรูปสักที อ้างโน่นอ้างนี่

อยากกดไลค์ให้สักพันครั้ง เห็นด้วยมั่กมากกก...

แต่ mOD บอร์ดนี้เค้ายังใจแคบอยู่ ขนาดเป็นแฟนกันมาตั้งหลายปี ยังให้ผมกดไลค์ได้แค่ครั้งเดียวครับ :( :(

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#12 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

ปัญหาจริงๆก็คือทักษิณไม่เคยคิดจะยุบสภาเลย ตั้งเเต่ที่ดูๆมา  ที่ว่าหยุดวันสองวันมานี่ไม่ได้เเปลว่ามันกลัวม็อบสักนิด 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#13 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

*
POPULAR

ผมคิดก่อนโพสเหมือนกันครับ กลัวว่าเพื่อนๆเสรีไทยจะไม่พอใจกัน 

ต่างกับตอนโพสในพันทิป ผมจะไม่แคร์อะไรเลย

แต่ผมเชื่อมั่นว่าในเสรีไทยแห่งนี้เราแลกเปลี่ยนกันได้ เพราะอุดมการณ์เดียวกัน ไม่ได้หมายความว่าต้องคิดเหมือนกันทุกเรื่อง

ส่วนเรื่องเลือกตั้ง ผมไม่ได้คิดสักนิด ว่ามันจะเป็นประโยชน์อะไรกับผม เพราะลงไปก็สอบตกอยู่ดี  และต่อให้สอบได้ ผมก็คงไม่เห็นแก่ตัวขนาดที่จะมานำเสนอเพื่อตัวเองในเวลาที่ชาติวิกฤติอย่างนี้

ที่ผมเสนอให้เจรจา เพราะผมมองความเป็นจริง  มองดูนักวิชาการ ผู้ใหญ่ต่างๆที่ออกมาแสดงความคิดเห็น ว่ามันต้องจบด้วยการเจรจา

ใจลึกๆผมเห็นด้วยกับคุณสุเทพ 100%  แต่ผมไม่คิดว่าวิธีการที่แกตั้งใจนั้นจะนำไปถึงเป้าหมายได้

#14 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:09

ผมขำนะ ที่เชื่อคำพูดนังปูด้วย ว่ามันจะยุบสภาหรือลาออกให้ จะยอมให้ประชาชน ถ้ามันจะยุบสภาจริง เมื่อวานมันก็ออกมาแถลงยุบสภาแล้วสิ ในขณะเดียวกันมันก็ยังสั่งให้ตะกวดยิงแก๊สน้ำตาใส่มวลชนเหมือนเดิม คำว่าตาสว่างมันขึ้นอยู่กับเม็ดเงินที่ให้เท่านั้นแหละ

#15 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:12

เห็นด้วย ยังไงก็ต้องจบที่เจรจา แต่ดูอารมณ์พ่อแม่น้องในนี้แล้ว ผมก็ไม่อยากพูดความจริง ขอแสดงความเห็นแค่นี้แล้วกัน

ส่วนเรื่องเลือกตั้ง ผมว่าอย่าไปหวังให้คนเลือก พท. มาเลือกเรา หวังให้คนที่ไม่เลือกใครมาเลือกเราง่ายกว่า

ดูสิ เหลือตั้ง 11 ล้านคน

#16 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:13

:huh:  กระพ๊มก็เชื่อว่าถ้ายุบตอนนี้แล้วเลือกใหม่... มันก็มาเหมือนเดิมเช่นกันขอรับ... ตอนนี้น่าจะเป็นโอกาสอันดีแล้วที่ต้องปฏิรูปทั้งระบบใหม่ก่อนการจะให้เกิดการเลือกตั้ง... ตราบคนส่วนใหญ่ยังเชื่อว่าการเลือกตั้งแบบไทยๆนี่คือประชาธิปไตย ...

:angry:  ตายเป็นตาย เพื่ออนาคตลูกหลานข้างหน้า และเพื่อความเป็นไทในวันนี้ขอรับ... มันต้องล้างบาง...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#17 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

ขออนุญาตทะลุกลางปล้อง

ดูท่าว่าอยากให้ตระกูลมัน ลี้ภัย ใช่ไหมคะ

คลับคล้ายกับบ้านใกล้เรือนเคียงสมัยก่อน

#18 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ปัญหาจริงๆก็คือทักษิณไม่เคยคิดจะยุบสภาเลย ตั้งเเต่ที่ดูๆมา  ที่ว่าหยุดวันสองวันมานี่ไม่ได้เเปลว่ามันกลัวม็อบสักนิด 

ผมขำนะ ที่เชื่อคำพูดนังปูด้วย ว่ามันจะยุบสภาหรือลาออกให้ จะยอมให้ประชาชน ถ้ามันจะยุบสภาจริง เมื่อวานมันก็ออกมาแถลงยุบสภาแล้วสิ ในขณะเดียวกันมันก็ยังสั่งให้ตะกวดยิงแก๊สน้ำตาใส่มวลชนเหมือนเดิม คำว่าตาสว่างมันขึ้นอยู่กับเม็ดเงินที่ให้เท่านั้นแหละ

จริงอย่างท่านว่าครับ ยิ่งลักษณ์ไม่ได้คิดจะยุบสภาจริง  เราจึงควรใช้โอกาสนี้มัดยิ่้งลักษณ์ในสิ่งที่ยิ่งลักษณ์แถลงวันก่อนว่าไม่อยากทำตัวให้มีเงื่อนไขและไม่ได้ยึดติดอำนาจ 

ใช้จังหวะนี้มัดมือชกไปก่อน  ยุบสภาก็ถือว่าสำเร็จไปครึ่่งทางแล้ว  และชอบธรรมด้วย 

แต่ถ้าไม่เจรจา  จะไล่อย่างเดียว  จะตั้งสภาประชาชนเองไรเองหมด   ความชอบธรรมมันจะมาจากตรงไหน  สังคมจะยอมรับหรือไม่ ผมห่วงตรงนั้นครับ

#19 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:17

มันยุบแน่ค่ะ แต่มันรอให้ 109 เป็นสมาชิกพรรค ครบ 30 วันก่อน

ดังนั้น เราต้องจัดการมันให้จบภายใน 29 วันนี้

Now!  Restart Thailand  

#20 identity-idea

identity-idea

น้องใหม่

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:22

ผมว่าไม่ใช่หรอกครับ คุณ TFEX ผมอยากให้ระบบทักกี้กับขี้ข้าหมดไปครับ

#21 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:31

คำแนะนำถึงคุณสุเทพ จากมวลมหาประชาชนคนหนึ่ง

1. ผมไม่รู้ว่า จุดล้มระบอบทัคคี่ คือจุดไหน ผมนึกว่าเมื่อเข้าไปเที่ยวในสถานที่ราชการได้ จะคงอยู่สัก3-4วัน แต่เป็นว่าถอนออกมา ทุกหน่วยราชการยังทำงานได้ ...เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น นางโตมร ยังหน้าระรื่นอยู่ได้ ขณะเดียวกันม็อบเริ่มล้า ...อาจด้วยมองไม่เห็นจุดสุดยอด

2. ที่กำนันจะไม่เล่นการเมือง ผมรับได้ แต่การไม่กลับ ปชป. ผมว่ามันทะแม่ครับ ตั้งแต่กำนันจัดม็อบมา คำพูดชุดนี้ สำหรับผมว่ากำนันพลาดครั้งแรก

ผมสนับสนุนให้อยู่กับปชป. เป็นที่ปรึกษาน่ะครับ

3. เรื่องแดงตาสว่างนั้น คงลำบาก ถ้ายังอ่านหังสือปีละ8บันทัด ดูทีวีน้ำเน่ากับช่องแดง

เมื่อ2วันก่อน ผมดูบ้านหลานชายปลูกใหม่ มีช่าง 5-6คน ...ช่างขึ้นต้นด้วย เมื่อไรไอ้เทพจะถูกจับเสียที ..เลยร่ายยาวตั้งแต่พรบ.ปรองดอง จนทุกวันนี้ ...แต่คงช่วยไม่มาก 

**** นางโตมร ยุบสภา กับลาออก ผลทางสภาจะแตกต่างกันยังไง

* เลืกตั้งคราวต่อไป(เร็วๆนี้ ..ถ้ามี) พท.ก็ยังนำอยู่ ราคาหัวชาวบ้านต่ำกว่าพันบาท คงไม่มี ถ้าเป็นอย่างนั้น ประเทศจะถูกถอนขนจนล่อนจ้อน

* อยากให้กำนันจัดการระบอบทัคคี่ให้ได้ จัดการกับข้าราชการกังฉินให้ได้ ...จึงค่อยคุยเรื่องเลือกตั้ง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#22 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

1. ตั้งสภาประชาชน

2. ตั้งนายกและ ครม. จากคนที่สังคมยอมรับ

3. ล้างบางระบอบทักษิณ (โดยศาล เร่งรัดคดี ดำเนินคดีใหม่ หรืออะไรก็แล้วแต่)

ถ้าไม่ได้ดังนี้ ยุบสภาไปก็เท่านั้นครับ

#23 identity-idea

identity-idea

น้องใหม่

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

ทักษินไม่มีทางยอมหรอกครับ คนอย่างนี้ถ้าจนตรอกมันยอมให้ชาติเสียหาย ไม่งั้นมันไม่ดัน พรบ นิรโทษกรรม กับแก้ที่มาสว  ช่วงสองวันนี้คงช่วงคิดแผนการ คนมีอำนาจหลงอำนาจอย่างมันไม่มีทางพอ ยุบสภาไม่ใช่ทางออก เลือกตั้งก็ไม่ใช่ ตราบใดที่อำนาจมันยังอยู่

#24 GKTH

GKTH

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

ผมเห็นคล้ายคุณ TFEX นะ ยังไงน่าจะจบที่เจรจาแล้วหาทางลง

แต่ถ้าถามว่าถึงเวลาหรือยัง ผมคิดส่วนตัวว่ายังไม่น่าจะถึงเวลาโดยดูจากอารมณ์ของ "ไทยงง" เมื่อวาน

ที่ยังคงต้องมีความชัดเจนว่า Direction ของเราไปทางไหน มีจุดมุ่งหมายอะไร

สิ่งที่ผมอยากฝากถึงลุงกำนันอีกอย่างก็คือคำว่า "ระบอบทักษิณ"

ถามมผม ผมเข้าใจนะว่ามันหมายถึงอะไรแต่กับพวกไทยเฉยกับไทยไม่ใส่ใจนี้มันเล่นข้อนี้ตลอดเวลา

ถ้าเป็นไปได้เลยอยากให้กำนันและแกนนำ

1. เลี่ยงการใช้คำนี้แล้วเน้นย้ำสิ่งที่รัฐบาลทำผิดกฎหมายแทน ทั้งทำผิด รธน. และการทุจริตต่างๆ

2. ย้ำเรื่องข้อเสนอของลุงกำนันเรื่องปฏิรูปประเทศ ให้เป็นขั้นเป็นตอนและชัดเจน

มีจำนวนไม่น้อยนะครับที่ไม่สนับสนุนลุงกำนันเพราะพวกเขายังไม่ชัดเจนว่าสิ่งเหล่านี้คืออะไร

แล้วมีทางเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน ผมเชื่อว่าเพื่อนๆ ของลุงกำนันมีความรู้เยอะ มีนัก กม. เยอะ ให้พวกเขา

ช่วยกันนำเสนอว่าจะมีทางเป็นไปได้ทาง กม. ได้ยังไงบ้าง แบบที่ อ.สมคิด เลิศไพฑูรย์ บอกล่ะครับ

ปล. เม้นท์นี้ผมไม่ได้โลกสวยนะ แต่เก็บมาจากคอมเม้นท์คนใกล้ตัวมาเยอะ

กำลังไม่หายไปไหนครับ แต่เค้ากำลังฉุกคิดถึงความเป็นไปได้ ถ้าชัดเจน พวกเขาก็พร้อมลุยนะ

#25 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

ส่วนตัวกับครอบครัวก็จะยังไปเหมือนเดิม ที่จะเลิกไปมีกรณีเดียว กำนันยังพูดถึงมาตรา 7 วันนี้เถกิงโพสต์ภาพนายกพระราชทานเหมือนจะโยนหินถามทาง  ถ้าพวกเขายังจะเข้าช่องนี้ ก็ถึงเวลาแล้วที่จะเดินคนละทาง 

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#26 architeer

architeer

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:34

มวลมหาประชาชน ต้องการล้างระบอบทักษิณออกจากแผ่นดินไทยคะ คิดว่าทุกคนยังสู้ไม่ถอย

ส่วนเรื่องคนไทยจะตาสว่าง คิดว่าคงเป็นไปได้ยาก โดยเฉพาะพื้นที่ในต่างจังหวัด 

#27 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:36

*
POPULAR

ผมก็เคยลองคิดแบบเจ้าของกระทู้ ประมาณว่า

ถ้าไม่ไหวจริงๆ เอายุบสภาก่อนก็ได้ แล้วให้ ปชป. ตั้งธงหาเสียง ชนะเลือกตั้ง ตั้งสภาปฏิรูป เสร็จ 1-2 ปี ยุบสภา

โดย ปชป.บริหารไปพร้อมกับสนันสนุนกระบวนการไปสู่เป้าหมายที่ กปปส. เรียกร้องอยู่ทุกวันนี้

แต่ในความเป็นจริง ค่าใช้จ่ายที่หาเสียงตามกฎหมายก็ไม่น้อย ใครจะช่วยผู้สมัคร ส.ส.ตรงนี้

ใช่บางคนอุดมการณ์แรงกล้า จ่ายเองก็ได้ไม่มีปัญหา แต่คนอื่นระดับความารู้สึกต่างกัน ความทุ่มเทอาจได้ไม่เท่ากัน

นั่นไม่สำคัญเท่า การเลือกตั้งชูประเด็นปฎิรูป แต่ เพื่อแม้วใช้ประชานิยมต่อ โอกาสชนะมองไม่เห็น ไม่ใช่มองแทบไม่เห็น

จะมองว่าคนตื่นตัวมีมากแล้ว โอกาสชนะมีสูง แต่ยังไงก็น้อยกว้่าไทยเฉย ไทยรับประชานิยม

ถ้า ยังใช้กติกาเดิม แพ้ประชานิยมล้านเปอร์เซ็นต์ ดีไม่ดี การชูประเด็นปฏิรูป เมื่อแพ้เลือกตั้ง จะถูกเพื่อแม้วอ้างว่า นี่ไง ประชาชนไม่เอาด้วย

และ แม้กระเตื้องขึ้น ได้ ส.ส. มากขึ้น แต่พรรคอื่นล่ะ ถ้าเขาไม่เอาด้วยเพราะการปฏิรูป ทำให้พวกนี้เสียโอกาสร่วมแบ่งเค้กกินเมืองโดยสะไปด้วย เขาไปเป็นแนวร่วมกินประเทศกับชินย่อมเป็นผลดีกับเขามากกว่า

อยากบอกอีกอย่าง สุเทพนำคราวนี้ เสียสละมากกว่าที่เห็น ยอมทำทุกอย่างเพื่อให้ทุกฝ่ายที่ร่วมต้านแม้วรวมพลังกัน ไม่ต่างคนต่างทำ

ดังนั้นถ้าอยากชนะศึก อย่าตีแนวร่วม แม้ต่างกลุ่มต่างแนวคิดกันบ้าง ไว้ชนะศึกแล้วค่อยมาถกกันให้บอร์ดแตกอีกรอบก็ยังได้

แถม สุเทพบ่นเอือมระอาพวกโลกสวยที่กลายเป็นการขัดแข้งขัดขากันเอง  พวกนี้ถ้าอธิบายยังไงก็ไม่ฟัง ก็ให้ยืนรอข้างทางก่อน อย่าไปด่า (แต่เบื่อได้)  บอร์ดเราก็มีให้เห็นบ้างเหมือนกัน

#28 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:41

ตอนนี้รบ. กำลังได้เปรียบสุด ๆ

ปล่อยให้ยึดได้ยึดไป ยึดได้แค่สถานที่ ประกาศชัยชนะ จบ

รบ. ไม่เสียหายอะไรเลย

ได้คะแนนซะอีก

ล่าสุดที่ สตช. อยากเข้าก็เข้าไปเลย เปิดประตูให้เข้า

ประกาศชัยชนะ เลิกจบ

ม๊อบกำลังเริ่มถดถอยเพราะยืดเยื้อ

ต้องเปลี่ยนยุทธวิธี

แต่ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:45

ให้เลือกตั้งใหม่ มันเข้ามาเป็นรัฐบาล มันจะยิ่งอ้างได้ว่า ประชาชนส่วนใหญ่สนับสนุนกฎหมายนิรโทษกรรมนี้ ทั้งๆ ที่เสียงเลือกตั้งนั้น มาจากการซื้อเสียง การจะเลือกตั้งใหม่มันต้องปฎิรูปการเลือกตั้ง ห้ามมีการซื้อเสียง ขั้นตอนการควบคุมการห้ามซื้อเสียง มันต้องดีกว่าที่ กกต ห่วยแตกทำอยู่ทุกวันนี้ การรับเงินซื้อเสียง น่าจะผิดทั้งคนซื้อ และคนขาย ไม่งั้นใครให้เงิน มันก็รับหมด แล้วอ้างเรื่องบุญคง บุญคุณ เอาเงินเค้ามาแล้วต้องตอบแทน อยากจะแช่งพวกมันให้ตายจริงๆ ไอ้พวกขายเสียงพวกนี้ 

#30 ลอยทวนลม

ลอยทวนลม

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:45

ถ้ามาทางภาคอีสานแล้วมีคนบอกว่า "ตาสว่าง" แล้ว อย่าเพิ่งดีใจนะครับ เพราะนั่นคือคำพูดของพวกล้มเจ้า

ทางภาคอีสานมีแค่สองอย่างตอนเลือกตั้งคือ เงิน และ เชื่อหัวคะแนน เลือกตั้งอีกกี่ครั้งก็แพ้หมด ถ้ายังแก้ปัญหาตรงนี้ไม่ได้

หรือทางแก้อีกทางก็คือ "ซื้อ" สส. กลับมาจากพรรค พท. ให้ได้มากๆ (อันนี้คิดเล่นๆ) เพราะชาวบ้านจะเชื่อหัวคะแนนมากกว่าสิ่งที่ตัวเองได้รู้ได้เห็นซะอีก :)

ข้อมูลต่างๆ ตอนนี้ จริง 20% ที่เหลือเป็นข้อมูลที่เชื่อถือไม่ได้ อย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งที่คุณได้อ่าน

#31 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:49

ปล่อยให้ยึดได้ยึดไป ยึดได้แค่สถานที่ ประกาศชัยชนะ จบ

ล่าสุดที่ สตช. อยากเข้าก็เข้าไปเลย เปิดประตูให้เข้า

ม๊อบกำลังเริ่มถดถอยเพราะยืดเยื้อ

ผมขำตรงนี้แหละ ที่คนไทยคิดไม่ได้ไกลกว่าที่เห็น ที่ทำงานผม บอกว่า ก็ชนะแล้วไง ยึด บชน ได้แล้ว ทำเนียบได้แล้ว แสดงสัญลักษณ์แล้ว เอาอะไรอีก ผมเลยบอกว่า บ้าหรือเปล่า ตอนนี้ยังเห็นอีปูเป็นรัฐบาลอยู่หรือเปล่า อีปูลาออกหรือยุบสภาหรือยัง พวกมัน งง ครับ ผมเลยบอกว่า แล้วมาบอกว่า ม๊อบ รดน ชนะได้ไง พวกผมไม่ได้บ้าไปยึด บชน ทำเนียบ เพื่ออัพเฟช นะ ควายเอ้ย ผมล่ะจะบ้าตายกับพวกนี้จริงๆ 

Edited by Bookmarks, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:51.

#32 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

เห็นด้วย ยังไงตอนนี้ต้องยุบสภาก่อน ไม่งั้นเงิบหมด ไอ้ที่จะทีเดียวจบ ฝันไปครับ

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#33 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:51

จขกท ...คุณโลกสวยเกินไปหรือเปล่า

ใอ้ที่อ้างว่า คนไทยตาสว่างแล้ว....หมายถึงรวมทั้ง คนภาคเหนือ และ อีสาน ใช่ไหม ..

คนภาคเหนือของดิชั้น รวมทั้งอีสานตาสว่างกันหมดทั้งภาคแล้วค่ะ เหลือแต่พวกกรุงเทพกะคนใต้เท่านั้นค่ะ!

Edited by แดงประจำเดือน, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:52.

#34 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:52

ตอนนี้ ผมว่า เราอย่าเพิ่ง ไปกังวล เลยครับ

เรื่อง ปูนา จะยุบสภา หรือเปล่า

เพราะปูนา เอง ก็มี " ช่วงเวลา " ที่จะ

ยุบ หรือ ไม่ยุบ อยู่

สุเทพ ไปเปลี่ยน ข้อเรียกร้อง ก็เสียคน นะครับ

ยังไง หมากเกมนี้ ปูนา เป็นคนเลือก อยู่แล้ว

ท้ายสุด ถ้าปูนา เห็นว่า ได้เวลายุบ

สุเทพ ก็ทำได้แค่ บอกมวลชนว่า

เราต้องรวมพลัง เลือกตั้ง ฝ่ายต่อต้าน รัฐบาล ปูนา

ก็แค่นั้น

สุเทพ อยากกำหนดเกม ครับ

แต่อำนาจ มันอยู่ กับปูนา

ดังนั้น สุเทพ เปลี่ยนหรือ ไม่เปลี่ยน

ไม่มีความหมาย

ดังนั้น รักษาจุดยืน ไปก่อน ดีกว่า

เผื่อ บุคคลที่ 3 อาจช่วยกดดัน จนได้

สิ่งที่ดีกว่า ยุบสภา ก็เป็นได้

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:52

แต่ถ้าเหนื่อย ก็เลือกตั้งใหม่ แล้วงานนี้อีปู ได้เป็นรัฐบาลอีก ก็เงิบแดรรกยิ่งกว่าเก่า  :lol:

#36 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:53

ผมขำตรงนี้แหละ ที่คนไทยคิดไม่ได้ไกลกว่าที่เห็น ที่ทำงานผม บอกว่า ก็ชนะแล้วไง ยึด บชน ได้แล้ว ทำเนียบได้แล้ว แสดงสัญลักษณ์แล้ว เอาอะไรอีก ผมเลยบอกว่า บ้าหรือเปล่า ตอนนี้ยังเห็นอีปูเป็นรัฐบาลอยู่หรือเปล่า อีปูลาออกหรือยุบสภาหรือยัง พวกมัน งง ครับ ผมเลยบอกว่า แล้วมาบอกว่า ม๊อบ รดน ชนะได้ไง พวกผมไม่ได้บ้าไปยึด บชน ทำเนียบ เพื่ออัพเฟช นะ ควายเอ้ย ผมล่ะจะบ้าตายกับพวกนี้จริงๆ 

เท่าที่รู้มา ไอ้พวกที่คิดแบบนี้มีแค่แดงโลกสวย กับขี้ข้าไอ้แม้วเท่านั้นแหละครับ

จบวันสำคัญเมื่อไหร่ก็ชกกันต่อครับ ไม่มีถอยอยู่แล้ว ตั้งเงื่อนไขไปเลย นายกรักษาการต้องไม่ใช่คนจากพรรคเพื่อไทย ผมว่าต้องมีรายการดิ้นแน่ ๆ

#37 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:56

วันที่ น้าเทพถามว่า จะล้างระบอบทักษิณด้วยกันมั้ย ก็บอกว่า สู้ๆ ถ้าให้เลือกตั้งใหม่ อีปูมาเป็นรัฐบาลต่อ ปฎิรูป 6 ข้อ จะได้มั้ยครับ จะได้ปฎิรูปตะกวดมั้ย จะได้ออกกฎหมายคอรัปชั่น ไม่มีหมดอายุความมั้ย 

#38 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:58

แค่คนที่รักทักษิน ยังพร้อมที่จะเลือกทักษิน แต่ที่มาชุมนุมน้อยเพราะเขาไม่เข้าใจว่าทำไมต้อง ยกโทษให้คนที่ผิด...และเขาเกลียด นกแสก เท่าที่ผมทราบ

Edited by susu, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:58.

#39 firestong

firestong

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:58

เรื่องของเรื่องก็คือ องค์กรแทนที่จะทำตามหน้าที่อันพึงกระทำ กลับยื้อหรือไม่ทำหน้าที่อันพึงกระทำคือเล่นการเมืองแค่นั้นเอง การที่ รบ.จะยุบหรือไม่ยุบก็ไม่ใช่ปัญหาหากองค์กรนั้นทำหน้าที่ไม่เล่นการเมือง

#40 GKTH

GKTH

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:59

ถ้าเปิดแถลงการณ์ของ ทปอ. ดู ผมว่าเป็นทางออกที่ดีระดับหนึ่ง

ต้องไม่ลืมว่า สมมติสภาประชาชนเกิดขึ้นได้แต่ถ้ามีเฉพาะฝ่ายเราฝ่ายเดียว มันไม่ต่างอะไรกับการพลิกขั้วการเมืองหรอกครับ อีกฝ่ายไม่ยอมแน่นอน

#41 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:07

ยังไม่รู้เลยว่าเงินมหาศาลที่ทุ่มมาครั้งนี้ มวลมหาประชาชนจะสู้ได้หรือเปล่า ถ้าพวกมันยอมอ่อนข้อ คงไม่อ่อนข้อในเรื่องให้มีการเลือกตั้งเป็นแบบเดิมเป็นแน่ มีอยู่ทางเดียวคือต้องเปลี่ยนผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง ให้เป็นกลุ่มที่มีอาชีพเดียวกัน ก็พอจะกลั่นกรองกันได้ พอจะรู้กันในกลุ่มพวกเดียวกันว่าใครดีใครชั่ว เลือกตัวแทนของกลุ่มอาชีพเดียวกันมา ดังนั้นการใช้มาตรา 3 นั้นถูกต้องแล้ว ส่วนการหาผู้บริหารก็ต้องเลือกจาก กลุ่มปฏิรูปที่รวมตัวกัน เป็นกลุ่มๆ เช่น กลุ่มปฏิรูปพลังงานที่มีการรวมตัวกันอยู่บ้างแล้ว ไปบริหารงานกระทรวงพลังงาน กลุ่มอื่นๆก็ไปจัดตั้งกันไปตามกระทรวงต่างๆ เพื่อดูแลกระทรวงนั้นๆ ส่วนนายกก็คงได้จากกลุ่มพวกนี้ แต่งตั้งเลือกกันขึ้นมา เวลาในการปกครองประเทศนี้ ก็คงต้องใช้เวลามากพอที่จะให้ความรู้มวลมหาประชาชน ให้มีความรู้เท่าเทียมกันทั่วประเทศ แล้วจะกลับมาใชระบบเดิมก็คงไม่มีปัญหา ในเมื่อประชาชนรู้มากขึ้นแล้ว

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#42 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:22

แอบเห็นด้วยกับ จขกท ครับ แต่ก็ไม่หมด

ปัญหาคือ อยู่ที่จำนวนมาชุนนุม  ยอมรับกันหรือไม่ว่า มันลดลง   จำนวนผู้มาชุนนุมเยอะสุด ก็ตอน ต่อต้าน นิรโทษกรรม

ถามตัวผม ก็อยากให้ลุยต่อจนสุดทาง ล้มระบบทักษิณ  แต่ความเป็นจริงมันส่วนทาง หลังจาก เรื่อง  นิรโทษกรรม ยุติไป ผมสำรวจจากเพื่อนใน FB หลายคนเห็นด้วยค้าน นิรโทษกรรม แต่ก็เริ่มมีเสียงแตกออกมา ไม่เห็นด้วยกับการกระทำที่ผิดกฎหมาย ยึดทำเนียบ ยึดสถานที่ต่างๆ จนก่อให้มีความรุนแรง

แค่อยากให้ยอมรับว่า จำนวนคนสนับสนุนลดลงครับ แต่ผมก็อยากให้ลุยต่อ โจทย์คือ ทำไมคนลดลง

- ไม่อยากเห็นความรุนแรง

- ไม่อยากให้กระทำผิดกฎหมาย

- ยังคิดไม่ออกมา สภาประชาชน หน้าต่างเป็นไง เกิดได้อย่างไร 

- ถ้าเสื้อแดงออกมาขอร่วมสภาประชาชน แล้วไงต่อ

#43 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:23

ปานเทพ พัวพงษ์พันธ์...

“มวลมหาประชา "งง" เราชนะแล้ว!?”

สำหรับบางคนที่กำลังอ่อนล้า ท้อแท้ เพราะคิดว่าไม่รู้จะได้รับชัยชนะได้อย่างไรหรือมองไม่เห็นฝั่ง แต่สำหรับผมแล้ว แม้จะยังไม่ได้รับชัยชนะอย่างถึงที่สุด แต่การชุมนุมครั้งนี้ได้รับชัยชนะสะสมมากมายไปแล้ว ดังนี้

1. พ.ร.บ.นิรโทษกรรมไม่เกิด และทักษิณแทบหมดโอกาสกลับประเทศแล้ว

2. รัฐบาลต้องหยุดชะงักการแก้รัฐธรรมนูญเพื่อรวบอำนาจ

เฉพาะ 2 ข้อ ก็เห็นว่าเราได้หยุดการล้างความผิดในอดีต และการกระชับอำนาจของระบอบทักษิณในอนาคตไปได้แล้ว

3. ประชาชนได้ตื่นตัวทางการเมืองเป็น “พลเมือง” มากขึ้นอย่างที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน (จากความลุแก่อำนาจของฝ่ายรัฐบาล) และกระแสปฏิรูปเกิดขึ้นสูงอย่างที่ไม่เคยปรากฏมาก่อน หมายถึงประชาชนได้เริ่มมองข้ามการต่อสู้เพื่อขั้วอำนาจ ตรงนี้ไม่ว่าจะปฏิรูประบบสำเร็จหรือไม่ ก็ไม่สำคัญเท่ากับการปฏิรูปความคิดและปัญญาประชาชนได้ก้าวหน้าไปกว่าเดิมมาก และถ้าประชาชนตื่นรู้ไม่ว่าจะระบบการเมืองจะอยู่กับที่หรือก้าวหน้า นักการเมืองจะเหิมเกริม ลุแก่อำนาจและชั่วช้าได้ไม่เท่าเดิมอีกต่อไป

4. การปฏิรูปประเทศ ได้เป็นวาระประชาชนไปแล้ว จนฝ่ายค้านและรัฐบาลไม่สามารถปฏิเสธได้อีกต่อไป นักวิชาการ อาจารย์ นักธุรกิจ นักเคลื่อนไหว และมวลชนทุกกลุ่ม ทุกสาขาอาชีพ ทุกเพศ ทุกวัย มีเป้าหมายเป็นเอกภาพหนึ่งเดียว ถือว่าการยกกระแสปฏิรูปให้เป็นเอกภาพ ได้เกิดขึ้นอย่างรวดเร็วแบบก้าวกระโดดในระยะเวลาเพียงเดือนเศษเท่านั้น แปลว่าการปฏิรูปประเทศจะต้องเกิดขึ้นอย่างแน่นอนแล้วหลังจากนี้ และจะเกิดการปรับตัวในทุกพรรคการเมืองหลังจากนี้

5. มวลชนเสื้อแดงได้เรียนรู้บทเรียนที่เจ็บปวดที่สุดคือ ทักษิณจับมวลชนเสื้อแดงเป็นตัวประกันผ่าน พ.ร.บ.นิรโทษกรรม ทำให้ได้รู้ว่าถ้าจะล้างความผิดให้มวลชนเสื้อแดงต้องล้างความผิดให้ทักษิณ ด้วยเท่านั้น ถ้าทักษิณไม่ได้ล้างความผิด มวลชนเสื้อแดงก็ให้ติดคุกต่อไป และยังเท่ากับแสดงธาตุแท้ในการทรยศคนเสื้อแดงที่กฎหมายล้างความผิดได้ครอบ คลุมคนที่แกนนำเสื้อแดงอ้างว่าเป็นฆาตกรฆ่ามวลชนเสื้อแดง ประกอบการแก้ไขรัฐธรรมนูญแบบลักหลับ ปิดปากฝ่ายค้านห้ามพูดที่ขาดความชอบธรรม อีกทั้งการบริหารเศรษฐกิจที่ล้มเหลว ข้าวยากหมากแพง แนวร่วมมวลชนฝ่ายรัฐบาลจึงตาสว่างและมีจำนวนลดลงไปอย่างมาก

6. นับตั้งแต่วันที่ 20 พ.ย. 2556 เป็นต้นมาที่ศาลรัฐธรรมนูญได้กล่าวถึงการที่สมาชิกรัฐสภา 312 กระทำความผิดตามรัฐธรรมนูญมาตรา 68 ฐานทุจริต ทำลายหลักนิติธรรม กระทำการให้ได้มาซึ่งอำนาจที่ไม่ได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐ ธรรมนูญ คำวินิจฉัยนี้ผูกพันทุกองค์กร รอการชี้มูลจาก ป.ป.ช. สมาชิกรัฐสภา 312 คนก็จะต้องหยุดทำหน้าที่ และรอการตัดสินทางอาญาโดยศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ผลคือรอวันถูกเชือดทางอาญาสถานเดียว นับวันที่เกิดการชุมนุมค้ำยันอำนาจศาลรัฐธรรมนูญ ก็เท่ากับการนับถอยหลังนักการเมืองระบอบทักษิณไปเรื่อยๆเช่นกัน

7. บัดนี้ ทหาร และ ตำรวจ แม้จะไม่ได้ยืนอยู่ข้างประชาชน แต่จะไม่เป็นอุปสรรคกับประชาชนอีกต่อไป หมายความว่าหากการชุมนุมเป็นไปโดยสงบและปราศจากอาวุธ ก็จะไม่เกิดการสูญเสียของประชาชนโดยเจ้าหน้าที่รัฐหลังจากนี้ (อย่างน้อยก็ในทางเปิดเผย)

ขอเพียงอดทน เชื่อมั่นและศรัทธาในสิ่งที่ทำ ไม่ตกเป็นเหยื่อของการใช้อาวุธเพื่อปะทะหรือการสร้างสถานการณ์ความรุนแรง เพื่อคิดว่าจะเป็นเงื่อนไขให้ทหารออกมา และต้องคำนึงเสมอว่าตราบใดที่ยังไม่ไดมีกองทัพเข้าร่วมเลือกข้างประชาชนการ ยึดสถานที่ราชการอาจไม่สามารถหยุดอำนาจรัฐได้จริง แต่การได้ “หัวใจ” และ “จำนวน” ของพี่น้องประชาชนที่รับชมทีวีและข่าวสารอยู่ทางบ้านต่างหากคือบันไดสำคัญ ที่จะก้าวไปสู่การเปลี่ยนแปลงทางการเมืองด้วยปัญญาอย่างแท้จริง

จากเหตุผลดังกล่าวข้างต้นผมจึงมีความเชื่อมั่นว่าการต่อสู้ของภาคประชาชน ครั้งนี้ “ไม่สูญเปล่า” และวิวัฒนการการชุมนุมครั้งนี้จะส่งผลทำให้ประชาชนได้รับชัยชนะในท้ายที่สุด ในวันข้างหน้าอย่างแน่นอน

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#44 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:27

ถามว่าจะจบยังไง? ก่อนตอบคำถามนี้ ลองย้อนกลับไปดู เราสู้มาเราชนะอะไรบ้าง อย่างน้อยก็ ร่าง กม.นิรโทษกรรมก็ถูกแช่แข็ง

แก้ รธน.เพื่อรวบอำนาจทำไม่ได้ ตำรวจหนีกระเจิง บิ๊กแจ๊ดหลบหน้าประชาชน ทหารไม่เป็นเครื่องมือรัฐบาล

รัฐบาลมีอำนาจแต่เริ่มปกครองสั่งการไม่ได้ คนหลากหลายวงการที่เคยเป็นพลังเงียบออกมายืนประกาศกล้า

พระเอกนางเอกไม่ได้มีแค่ในจอทีวี ฯลฯ ถ้าเราต้องสู้ต่อทำไมเราจะไม่เข้าใกล้ปลายทางแห่งชัยชนะ

เว้นแต่เราท้อถอยและหยุดยอม ไม่มีใครตอบได้ว่าจะจบยังไง แต่ถ้าเรารวมพลังเดินหน้า รักษาเข็มมุ่งปลายทางที่ชัดเจน

ผมเชื่อว่า แรงศรัทธาและเชื่อมั่น สำคัญกว่าแรงใดๆ ครับ.

ออกมา L.jpg

Edited by คนกรุงธน, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:27.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#45 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:28

*
POPULAR

เอาเป็นว่า ผมเข้ามาให้กำลังใจคนที่เหนื่อยและท้อครับ ผมยังจำกระทู้คุณริดกุนได้ ว่าเราจะล้างระบอบทักษิณได้ เราต้องเกาะเกี่ยวกันให้เหนียวแน่น มันต้องใช้เวลา คงไม่ได้อะไรมาง่ายๆ ตอนนี้เรายังไม่ได้ชนะเลย เหลืออีกนิดเท่านั้น ที่รัฐบาลมันกำลังง่อยเปลี้ยเสียขาจากการยึดของเรา 

#46 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:29

บอกตรงๆใครคิดว่าม๊อบจะมีเพาเวอร์พอที่จะทำให้รัดทะบานยอมๆๆๆๆๆไปหมดจนตั้งสภาปชช.ได้ นะฝน หลอกตัวเองตอนนี้มาเป็นล้านตายไป4ยังไม่มีอะไรเลย

จะเริ่มต้องเริ่มให้เห็นเป็นรูปธรรมก่อน ยุบสภาก่อน แล้วจะม๊อบให้ตั้งคณะปฎิรูปอะไร มันจะมีเพาเวอร์มากกว่าตอนนี้

จะฮาร์ดคอร์ไปแบบนี้ รัดทะบานมาไม้ไหนก็เห็นอยู่ ทุกอย่างเริ่มต้นท่ีต้องให้สภานี้จบไปก่อน หมดอำนาจสั่งการแล้ว อะไรๆมันง่ายกว่านี้เยอะ

นับ1ยังไม่ได้ หวังจะไป10นี่เพ้อเจ้อ เตือนก็ควรฟังกันบ้าง อะไรที่มันฝันก็ต้องตื่น เอาความจริงก่อน

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#47 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:30

เดินหน้าต่อไป พ้ติดคุก ชนะกู้ประเ ศ

#48 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:30

ถ้ามาทางภาคอีสานแล้วมีคนบอกว่า "ตาสว่าง" แล้ว อย่าเพิ่งดีใจนะครับ เพราะนั่นคือคำพูดของพวกล้มเจ้า
ทางภาคอีสานมีแค่สองอย่างตอนเลือกตั้งคือ เงิน และ เชื่อหัวคะแนน เลือกตั้งอีกกี่ครั้งก็แพ้หมด ถ้ายังแก้ปัญหาตรงนี้ไม่ได้
หรือทางแก้อีกทางก็คือ "ซื้อ" สส. กลับมาจากพรรค พท. ให้ได้มากๆ (อันนี้คิดเล่นๆ) เพราะชาวบ้านจะเชื่อหัวคะแนนมากกว่าสิ่งที่ตัวเองได้รู้ได้เห็นซะอีก :)

อันนี้เพื่อนผม ที่ มข. ยืนยันมาเหมือนกัน
ชาวบ้านยังเชื่ออยู่ ว่าวิ่งที่แกนนำเล่า เป็นความจริงทุกอย่าง
ตั้งแต่เด็กมัธยม ยันแก่ บางคนสามารถคิดวิเคราะห์ได้ก็จะไปหา ศึกษาเอาเอง
คนพวกนี้เชื่อขนาด เกลียดพ่อหลวง เพื่อนผมส่ายหัว บอกจนปัญญาจะแก้ไขละ
รอรุ่นกรุละกัน เหอๆ
ต้องให้ได้คลุกคลีกับเพื่อนต่างภาค เหนือมาเจอใต้ ใต้ไปเจออีสาน
ผมโชคดีที่เลือกคบแต่ เหนือ อีสาน คนใต้นับคนได้เลย
เลยได้คุยปัญหา บวก หลายๆอย่างที่คนภาคอื่นมีอคติต่อกัน

#49 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ไม่ค่อยเห็นด้วยกับข้อเสนอ สภาประชาชน ยังไม่ตกผลึกทางความคิด ความเป็นไป แล้วยิ่งมีความคิดจะมีนายก ม 7 อีก เฉพาะประเด็นสภาประชาชน กับนายก ม. 7 โดนฝ่ายรัฐบาลเอาไปโจมตีได้ วันข้างหน้าอาจโดนกระแสตีกลับได้

เป้าหมายล้มระบอบทักษิณดูจะคงดึงมวลชนอยู่ได้อีก แต่ต้องยอมรับความจริงว่า ล้มระบอบทักษิณมันใช้เวลานาน ไม่ใช่เร็วอย่างที่สุเทพพูด

บอกตรงคือความหวังเฉพาะหน้าตอนนี้อยู่ที่ศาลและปปช 

Edited by ขี้ข้าทักษิณ, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:37.

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#50 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:31

บอกตรงๆใครคิดว่าม๊อบจะมีเพาเวอร์พอที่จะทำให้รัดทะบานยอมๆๆๆๆๆไปหมดจนตั้งสภาปชช.ได้ นะฝน หลอกตัวเองตอนนี้มาเป็นล้านตายไป4ยังไม่มีอะไรเลย

จะเริ่มต้องเริ่มให้เห็นเป็นรูปธรรมก่อน ยุบสภาก่อน แล้วจะม๊อบให้ตั้งคณะปฎิรูปอะไร มันจะมีเพาเวอร์มากกว่าตอนนี้

จะฮาร์ดคอร์ไปแบบนี้ รัดทะบานมาไม้ไหนก็เห็นอยู่ ทุกอย่างเริ่มต้นท่ีต้องให้สภานี้จบไปก่อน หมดอำนาจสั่งการแล้ว อะไรๆมันง่ายกว่านี้เยอะ

นับ1ยังไม่ได้ หวังจะไป10นี่เพ้อเจ้อ เตือนก็ควรฟังกันบ้าง อะไรที่มันฝันก็ต้องตื่น เอาความจริงก่อน

แล้วถ้านังปูมันเป็นนายกรักษาการณ์ล่ะท่าน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน