Jump to content

- - - - -

ข้อสงสัยเหตุการณ์ Data Center ( CAT ) สูญเงิน 300 ล้าน

• Please log in to reply
48 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:55

*
POPULAR

ผมเรียนด้าน IT ทำงานในด้าน IT หลังจากเกิดเหตุการณ์ ที่ระบบสื่อสาร ล้มทำให้ โดยข่าวสารที่ออกมาบอกว่า ม๊อบ สุเทพ ตัดไฟ CAT ทำให้ ไม่สามารถใช้งานได้

ข้อสงสัย

1.โดยปกติแล้วตามกฏหมายที่กำหนด มีการบังคับให้ ทำ DR SITE คือพูดง่ายๆ มีระบบสำรองที่เหมือนระบบจริง ห่างจากจุดตั้งระบบหลัก ไม่เกิน 40 กิโลเมตร สรุป CAT มีหรือไม่

2. การตัดไฟจากภายนอก เหตุใดระบบสำรองไฟ ศูนย์ DATA CENTER ถ้าพูดว่าเป็นแค่ SERVER เกมส์ คงจะไม่ว่ากะไร แต่นี้คือ ระบบทั้งประเทศ เชื่อมต่อ แบล๊คโบน ระหว่างประเทศ เหตุใดระบบสำรองไฟ จึงไม่ทำงาน

3. ในด้านธุรกิจ เราจะไว้ใจในการตั้งหรือฝาก SERVER ไว้ที่ CAT ได้อย่างไร ในเมื่อม๊อบ แค่ตัดไฟแล้วทำให้ระบบล้ม ทำให้สูญเงิน 300 ล้าน

4. หากเป็นม๊อบแดง ผมยังพอทำใจ แต่เนี้ยม๊อบ สุเทพ ไม่ได้ทำลายทรัพย์สินอะไร แล้วทำไม ... ระบบไม่สามารถใช้งานได้

สมมุติฐาน

1. เหตุที่ทำให้ระบบไม่สามารถใช้งานได้ เกิดจาก คนใน ใช่ หรือ ไม่

2. เป็นการสร้างสถานะการณเพื่อเพิ่มความเกลียดชั่งม๊อบ ใช่ หรือ ไม่

3. เป็นดราม่าที่ ฝ่ายรัฐบาล สร้างขึ้นเหมือน เรื่องของ น้องไปป์ โดนเบานกหวีด ใช่ หรือ ไม่

#2 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:00

*
POPULAR

pc ที่บ้านเครื่องเดียว ผมยังมี ups เลย นี่แม่มระดับประเทศ ไฟดับโดยไม่มีไฟสำรองเหรอ  ถุยยยย

โดยปกติไฟสำรองมันต้องมีอยู่แล้ว   เอาแบบเลวร้ายก็จะมีเวลาให้เขา down server ได้ไม่ใช่ดับฟึ่บ database เจ๊งตาย5

#3 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

ลองอ่านอันนี้ประกาอบครับ

https://www.facebook...&type=1

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#4 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:02

*
POPULAR

เค้าว่าถูกลอบตัดไฟ เค้าว่าถูกลอบขโมยคอรโทรลเลอร์ ระบบไฟฟ้าสำรอง

ซึ่งเป็นเหตุให้ผมตัดสินใจว่า ถ้าผมทำธุรกิจใหญ่โต จำเป็นต้องฝากเซิร์ฟเวอร์ ไว้ที่ไหนสักแห่ง ผมไม่ฝาก CAT แน่นอน

ระบบไฟในบริษัทประเภทนี้ถือว่าสำคัญมาก การรักษาความปลอดภัยเกี่ยวกับระบบไฟต้องมากกว่าบริษัททั่วไป (ขนาดตึกสำนักงานออฟฟิส คนจะเข้าถึงเครื่องระบบไฟยังไม่ง่ายเลย ถ้าไม่ใช่ช่างหรือคนที่เกี่ยวข้องกับระบบ) แต่กลับโดนลอบขโมยง่ายๆขนาดนั้น ถือว่าบริษัทห่วยมาก

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#5 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:04

ลองอ่านอันนี้ประกาอบครับ

https://www.facebook...&type=1

ขอบคุณครับ

#6 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:05

เรื่อง cat โดนตัดไฟ ที่ผมติดไว้ว่าจะหาข้อมูลให
(เพราะ ตอนนั้นผมไป ตจว. เพิ่งกลับ ไม่ได้อยุ่หน้าคอม)

=========
สั้นๆ ผม สรุปว่า
ผู้ชุมนุมไปล้อมรอบๆ ตึก ร้อยกว่าคน
แต่มีไอ้โม้ง(มือที่3)เข้าไปตัดไฟ

==========
ทีนี้ ลองดูข้อคิดจากผม
ผมเลย สรุปยาวๆ ประมาณนี้นะครับ

ตามข่าว บอกว่า "ถอดอุปกรณ์ที่ตู้ควบคุมไฟออกเลย"
ผมมองว่า ก็คงมีผู้ชุมนุมไปปิดล้อมจริงแหละ
แต่ผู้ชุมนุมก็แค่ "ปิดล้อม" นะคับ
และไม่มีการบอกให้ตัดไฟ
และไม่มีคลิปการสั่งการจากแกนนำ
ผมหาทั่วแล้วแต่ไม่เจอ
[นั่งดูคลิปแกนนำย้อนหลังแล้วก็ไม่มี]
.. ใครเจอเอามาให้ผมดูหน่อยแล้วกัน

===========
แล้วทำไมผมจึงคิดว่าไม่ใช่ผู้ชุมนุม ... นั่นเพราะ
- ผู้ชุมนุมจะรู้ไหมว่าตู้ควบคุมไฟเหล่านี้อยู่ที่ไหน
- ผู้ชุมนุมถอดอุปกรณ์ได้อย่างไร
- ผู้ชุมนุมจะเข้าห้องควบคุมไฟได้อย่างไร
(เห็นว่าทุกห้องมีอุปกรณ์ Access Control
ซึ่งผมไม่แน่ใจนะว่าที่ CAT จะเป็นยังไง
แต่ถ้า cslox รัชดาที่ผมเคยเข้าไป
จะต้องแจ้งล่วงหน้าเป็นวันๆ ถึงจะเข้าไปได้
แล้วยังต้อง scan นิ้ว, แตะบัตร ฯลฯ
... คนนอกเข้าไปง่ายๆ ไม่ได้แน่ๆ ครับ)
- ทุกห้อง น่าจะมีกล้องอยู่ (เป็นมาตฐานของ IDCแน่ๆอ่ะ)
.. แต่ทำไม CAT ไม่เอาออกมายืนยันไปเลยว่าใครทำ

==========
ส่วนนี้ หลักฐาน แบบ คลิป เท่าที่ผม จะหามาให้ได้
==========
สุเทพมีการพูดว่า
"บริษัท กสท โทรคมนาคม จำกัด(CAT)
และบริษัท ทีโอที จำกัด(TOT) ซึ่งเป็นผู้ควบคุมการสื่อสารทั้งหลาย
วันนี้ได้อยู่ในการควบคุมของมวลมหาประชาชนเรียบร้อยแล้ว 100%"
(ลิ้งอ้างอิง ในคลิบ นาทีที่ 5:15 
http://youtu.be/hRa5I8sQn4w)

ที่ว่าอยู่ใต้การควบคุม
ผมก็มองว่า สุเทพน่าจะหมายถึง "โดนล้อม" นะครับ
(เพราะผมเห็น แกนนำ ขนคนไปเป่านกหวีด ซะส่วนใหญ่
[ตรงนี้ผมกล้าพูดเพราะ แม่ผมไปทุกวัน อ่ะ = =''] )

แล้วผมก็พยายามหาทั่วแล้ว
ในคลิปไหนๆก็ไม่มีการสั่งตัดไฟ

ดังนั้น ปัจจุบัน ผมก็มองว่า "ยังไม่สามารถยืนยันได้แน่ชัดว่าใครทำ"
เพราะ สุเทพไม่ได้สั่ง ม็อบบอกไม่ได้ทำ
แต่ กสท. บอกว่าม็อบทำ

ทีนี้ มาดู คลิป ประธานสหภาพแรงงานรัฐวิสาหกิจ
ให้สัมพาษว่ามีไอ้โม้งเข้าไปตัดไฟ
http://www.youtube.c...h?v=v_1hH4nSNMU
=========

=========
อันนี้แถมครับ ว่าทำไม CAT ล่มแล้วกระทบเยอะ
[อ่านเถอะครับ ถ้าอยากได้ความรู้]
http://www.blognone.com/node/51287

=========
ปล. มีอะไรสงสัย ถ้าอยากรู้เดี๋ยวช่วยหา ข้อมูลให้
หรือใครมีหลัก ฐานอื่น ก็เอามาคุยกันได้

ขออนุญาตก๊อปมาให้  และไม่ลงชื่อเพื่อเคารพความเป็นส่วนตัว

#7 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:06

*
POPULAR

อันนี้ท็อปไลค์

เพื่อนผมก็บอกมาตามข้อความข้างล่าง 

---------------------------------

ผมใช้วิชาชีพมาแสดงความคิดเห็นเลยละกันครับ 
แล้วผมก็เคยไปตึก CAT ที่บางรัก นับครั้งไม่ถ้วน

ก่อนอื่นผมขอบอกเลยครับ ว่าผมไม่ทราบแน่ชัดว่า
พื้นที่ตั้ง Data Center ของ กสท มีกี่แห่งกันแน่
เพราะถ้าทราบทั้งหมดนั่นก็หมายถึงข้อมูลระดับชาติรั่ว !!

ผมข้อแยกประเด็นดังนี้ครับ

1.ตามหลักมาตรฐาน ISO27001 มีการกล่าวถึงการทำ
DR SITE นั่นหมายถึง จะมีศูนย์สำรองระบบที่จะยังทำงานทดแทน
ซึ่งผมเชื่อว่าของชาติ มันต้องเยอะกว่าของเอกชน
เพราะผมก็เป็นพนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งมาก่อน
ที่ต้องทำ Site สำรองกรณีเกิดภัยพิบัติ รวมถึงการเมืองและสงคราม

2.เรื่อง Power Supply เป็นไปไม่ได้เลยครับที่จะแค่ดึงสวิสช์แล้วจะดับทั้งตึก เท่าที่ทราบพื้นที่ คอนโทรลไฟฟ้าเป็นพื้นที่รักษาความปลอดภัยสูงสุดเนื่องจากว่านี่เป้น DataCenter นะครับ ไม่ใช่ไฟบ้านสามเฟส ขอถุยหน่อยเถอะไอคนคิดประเด็นนี้ ระบบสำรองไฟฟ้า อันเดอร์กราวเพียบครับแถมจะ Generator อีกเป็นไม่รุ้กี่ KV แทบจะโรงไฟฟ้าย่อม ๆ นี่หละครับ

3.เรื่องความร้อน เคยมีการทดสอบ อุปกรณ์และเซิฟเวอร์ก่อนจำหน่าย
เซอรเวอร์ทุกตัวสามารถทำงานภายใต้ความร้อน สูงเกิน 45 องศาชิล ๆ ครับ แม้แต่ Google ยังเคยทดสอบเลยครับ Datacenter ใหญ่กว่าตึก ICT หลายเท่าที่ 72 องศายังได้เลยครับ ลองหาข้อมูลอ้างอิงได้

แค่นี้ก็พอละครับ ส่วน Route NIX IIG ยังมีอีกเยอะครับที่ทำให้ Net
แทบไม่มีวันล่มทั้งประเทศแบบนี้ครับจากโครงสร้างปัจจุบัน

Singtel , FiberRail ลองหาข้อมูลเอานะครับว่า 2 คำนี้คืออะไร
แล้วทำไม CAT ถึงเกี่ยวโยงด้วย และทำไมเราถึงมีเนตใช้ทุกวันนี้

ถ้าที่ผมพูดมาไม่มีความจริง คนให้ Certified ไปปิดบริษัทเถอะครับ
แล้ว CAT เองก็ รอล้มละลายจาก SLA ที่ปลอมขึ้นมาเถอะครับ

#8 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:08

นี่ถ้า CAT เป็นหน่วยงานของประเทศตะวันตกนะ ผอ. กับทีมรักษาความปลอดภัยคงโดนตั้งคณะกรรมการสอบ ไม่ก็โดนไล่ออกกันไปแล้ว

แต่เมืองไทยยังทำงานปกติกันได้แปลกจริงเชียว :huh:

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#9 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:14

เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นตอนเปิดสุวรรณภูมิใหม่ๆ

มีใครก็ไม่รู้สามารถที่จะเข้าไปปิดไฟทำให้ไฟที่จ่ายระบบสำคัญดับได้

แบบนี้ผมสามารถแกล้งดับไฟเพื่อสร้างความเสียหายเมื่อไรก็ได้สิ

ตอนนั้นแพะรับบาปกลายเป็นช่างที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวแค่คนเดียวเท่านั้นเอง

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#10 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:16

ง่าย ๆ เลยนะครับ 

ปกติ แล้ว แค่เครื่อง server ระดับปกติ ธรรมดา ต้องมีไฟสำรอง และ เครื่องสำรอง ในกรณีฉุกเฉิน สำหรับโอนข้อมูล หรือ การเชื่อมต่อเมือระบบผิดพลาด

ยิ่งเป็นผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต และ ให้บริหารวางเครื่อง server อย่าง cat แล้ว ระดับ server ต้องเมนเฟรม ใหญ่ๆ ดี ๆ นี่เอง แล้วทำไมถึงไม่มีระบบไฟฟ้าสำรองเลย แถม dataserver ก้อไม่มีอีก 

Edited by พอล คุง, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:16.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#11 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

ผมไม่มีความรู้ด้าน IT เลยครับ

แต่ผมคิดว่า เรื่องใหญ่ระดับนี้ความรับผิดชอบรัฐบาลเต็มๆ เราอาจจะบอกกันว่า ก็รัฐบาลมันเป็นพวกนั้น แต่มันก็คือความรับผิดชอบครับ

ที่สำคัญ สื่อมวลชนไม่ทำหน้าที่ตรวจสอบเลย ทั้งที่เป็นหน้าที่ เหมือนกับเหตุการณ์หลายๆเรื่องที่เกิดขึ้นเวลานี้ เหตุร้ายที่รามฯ

การก่อเหตุร้ายต่างๆ ผมแปลกใจมากกว่าที่สื่อมวลชน ไมสืบหาข้อมูล ไม่กดดันรัฐบาลให้รับผิดชอบเรื่องนี้เลย  :(

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

นี่ถ้า CAT เป็นหน่วยงานของประเทศตะวันตกนะ ผอ. กับทีมรักษาความปลอดภัยคงโดนตั้งคณะกรรมการสอบ ไม่ก็โดนไล่ออกกันไปแล้ว

แต่เมืองไทยยังทำงานปกติกันได้แปลกจริงเชียว :huh:

คุณภาพความรับผิดชอบมันต่างกันครับ ขนาดน้ำมันรั่วที่่ระยอง พวกมันยังไม่ออกมารับผิดชอบอะไรเลย 

Edited by Bookmarks, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:30.

#13 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

ม็อบกำนันนี่ โคตรเก่งเลยครับ ไม่ได้เข้าตึกเลยแม้แต่คนเดียว แต่สามารถเข้าไปขโมยคอนโทรลเลอร์ระบบไฟฟ้าหนีไปได้ ทำให้ไฟดับทั้งตึก แค่นั้นไม่พอ ยังรู้อีกว่า ห้องคอนโทรลไปทางไหน แถมสามารถเล็ดรอดประตูนิรภัย 4 - 5 ชั้นเข้าไปได้ โดยไม่ต้องใช้คีย์การ์ด แถมรู้อีกว่าระบบควบคุมไฟฟ้าทำงานยังงัย

มันไม่ใช่คนแล้ว ไอรอนแมนชัดๆ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#14 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:34

แต่ผู้ชุมนุมก็แค่ "ปิดล้อม" นะคับ
และไม่มีคลิปการสั่งการจากแกนนำ
[นั่งดูคลิปแกนนำย้อนหลังแล้วก็ไม่มี]
.. ใครเจอเอามาให้ผมดูหน่อยแล้วกัน

ผมพยายามค้นหาคลิปย้อนหลังแล้วครับ

เจอครับ

แต่เจอคนพูดว่า เผาเลยครับพี่น้องเผา ผมรับผิดชอบเอง

ดูแล้วหน้าตามันคล้ายๆเป็นรัฐมนตรีนี่หว่าที่พูดน่ะ

===========
แล้วทำไมผมจึงคิดว่าไม่ใช่ผู้ชุมนุม ... นั่นเพราะ
- ผู้ชุมนุมจะรู้ไหมว่าตู้ควบคุมไฟเหล่านี้อยู่ที่ไหน     ถูกครับถ้าคนในไม่บอกเป้าหมายไม่รู้แน่นอน ผมเป็นวิศวกรไฟฟ้าผมก็ต้องถามหาแผนผังก่อน
- ผู้ชุมนุมถอดอุปกรณ์ได้อย่างไร                           ต้องเอาเครื่องมือไปด้วย แสดงว่าเตรียมการมาอย่างดี ผู้ชุมนุมเขาเอาไปด้วยหรือ
- ผู้ชุมนุมจะเข้าห้องควบคุมไฟได้อย่างไร               อันนี้ถ้าไม่พังเข้าไปก็ต้องเป็นคนที่มีสิทธิ์เข้าไปได้
(เห็นว่าทุกห้องมีอุปกรณ์ Access Control
ซึ่งผมไม่แน่ใจนะว่าที่ CAT จะเป็นยังไง
แต่ถ้า cslox รัชดาที่ผมเคยเข้าไป
จะต้องแจ้งล่วงหน้าเป็นวันๆ ถึงจะเข้าไปได้
แล้วยังต้อง scan นิ้ว, แตะบัตร ฯลฯ
... คนนอกเข้าไปง่ายๆ ไม่ได้แน่ๆ ครับ)
- ทุกห้อง น่าจะมีกล้องอยู่ (เป็นมาตฐานของ IDCแน่ๆอ่ะ)
.. แต่ทำไม CAT ไม่เอาออกมายืนยันไปเลยว่าใครทำ

==========
ส่วนนี้ หลักฐาน แบบ คลิป เท่าที่ผม จะหามาให้ได้

ถ้าระบบสื่อสารขัดข้องคนที่เสียเปรียบมากกว่าก็คือฝ่ายผู้ชุมนุมนะครับ
รัฐบาลเองก็คงอยากให้ระบบสื่อสารสังคมออนไลน์ขัดข้องอยู่ทุกวี่วัน

เพราะเป็นการสื่อสารที่ผู้ชุมนุมใช้เป็นส่วนมาก

ถ้าผมเป็นผู้ชุมนุมจะไม่ไปล่มระบบสื่อสารให้โง่เหมือนควายพวกนั้นหรอก

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#15 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

เรื่อง cat โดนตัดไฟ ที่ผมติดไว้ว่าจะหาข้อมูลให
(เพราะ ตอนนั้นผมไป ตจว. เพิ่งกลับ ไม่ได้อยุ่หน้าคอม)

=========
สั้นๆ ผม สรุปว่า
ผู้ชุมนุมไปล้อมรอบๆ ตึก ร้อยกว่าคน
แต่มีไอ้โม้ง(มือที่3)เข้าไปตัดไฟ

==========
ทีนี้ ลองดูข้อคิดจากผม
ผมเลย สรุปยาวๆ ประมาณนี้นะครับ

ตามข่าว บอกว่า "ถอดอุปกรณ์ที่ตู้ควบคุมไฟออกเลย"
ผมมองว่า ก็คงมีผู้ชุมนุมไปปิดล้อมจริงแหละ

===========
- ผู้ชุมนุมจะรู้ไหมว่าตู้ควบคุมไฟเหล่านี้อยู่ที่ไหน
- ผู้ชุมนุมถอดอุปกรณ์ได้อย่างไร
- ผู้ชุมนุมจะเข้าห้องควบคุมไฟได้อย่างไร

==========
==========
สุเทพมีการพูดว่า
"บริษัท กสท โทรคมนาคม จำกัด(CAT)
และบริษัท ทีโอที จำกัด(TOT) ซึ่งเป็นผู้ควบคุมการสื่อสารทั้งหลาย
วันนี้ได้อยู่ในการควบคุมของมวลมหาประชาชนเรียบร้อยแล้ว 100%"
(ลิ้งอ้างอิง ในคลิบ นาทีที่ 5:15 
http://youtu.be/hRa5I8sQn4w)

ที่ว่าอยู่ใต้การควบคุม
ผมก็มองว่า สุเทพน่าจะหมายถึง "โดนล้อม" นะครับ
(เพราะผมเห็น แกนนำ ขนคนไปเป่านกหวีด ซะส่วนใหญ่
[ตรงนี้ผมกล้าพูดเพราะ แม่ผมไปทุกวัน อ่ะ = =''] )

ดังนั้น ปัจจุบัน ผมก็มองว่า "ยังไม่สามารถยืนยันได้แน่ชัดว่าใครทำ"
เพราะ สุเทพไม่ได้สั่ง ม็อบบอกไม่ได้ทำ
แต่ กสท. บอกว่าม็อบทำ

ทีนี้ มาดู คลิป ประธานสหภาพแรงงานรัฐวิสาหกิจ
ให้สัมพาษว่ามีไอ้โม้งเข้าไปตัดไฟ
http://www.youtube.c...h?v=v_1hH4nSNMU
=========

=========
อันนี้แถมครับ ว่าทำไม CAT ล่มแล้วกระทบเยอะ
[อ่านเถอะครับ ถ้าอยากได้ความรู้]
http://www.blognone.com/node/51287

=========
ปล. มีอะไรสงสัย ถ้าอยากรู้เดี๋ยวช่วยหา ข้อมูลให้
หรือใครมีหลัก ฐานอื่น ก็เอามาคุยกันได้

ขออนุญาตก๊อปมาให้  และไม่ลงชื่อเพื่อเคารพความเป็นส่วนตัว

ม็อบประชาชนต้องการนักรบหน้าจอช่วยตลอดเวลา.....!

ด้วยเหตุใดสุเทพและพวกจึงจะทำลายอย่างนั้น.....?

ผมว่าพวกบัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่ที่นี่ ไม่ฉลาดยังไม่คิดถึงอย่างนั้นเลย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#16 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:54

หารูปจากเน็ตมาดูว่าระบบไฟสำรองของ datacenter เป็นยังไง ผมทำงานเกี่ยวกับเรื่องไฟฟ้ายังไม่คิดว่าผมจะหาทางหยุดระบบเหล่านี้ได้ถ้าไม่ศึกษาคู่มือมาก่อน แล้วคนที่มาม็อบจะมีซักกี่คนครับที่มีความเชี่ยวชาญขนาดหากล่องควบคุมเจอ ขอร้องแคทเถอะว่าอย่ามาดราม่า ถ้ามีความเสียหายเกิดขึ้นมันมาจากความห่วยของระบบและเจ้าหน้าที่ ไม่มีทางมาจากม็อบได้เลย

อันนี้ที่ลอนดอน UPS กับแบตเตอรี่

เครื่องกำเนิดไฟฟ้าสำรอง

#17 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:11

CAT  ฆ่าตัวตาย ใครจะไว้ใจวาง SRV กับ CAT เพราะเหตุการณ์แค่เนี๊ยะ CAT เอาไม่อยู่ ?

ใครจะใช้บริการ CAT อีก พอๆ (รึหาทางของบเพิ่ม ?) ตปท. เอง เค้าจะมอง CAT อย่างไร ?

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#18 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:16

DATA Center ห่วย ๆ แบบนี้อย่าเรียกว่า Data Center เลย

มีอย่างที่ไหน ไฟดับแค่เนี่ย พังกันเป็นแถว

กทม. ไฟตกไฟดับบ่อยจะตาย

#19 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:21

ผมก็ว่า งั้นแหละ

ตา จิติ สข อะไรนั่น แกจะมีปัญญา

พา ผู้เชี่ยวชาญ ระดับ แถวหน้า เมืองไทย

ไปตัด ระบบ การใช้งาน ที่ควบคุม เวบไซท์

ตั้ง เกือบครึ่งประเทศ ได้ยังไง

ของแบบนี้ ถ้าไม่รู้มาก่อน หรือ

ทำงานขลุก อยู่ตรงนี้ อยู่แล้ว ยากกกก

เออออ ถึงว่า วันนั้น ผู้จัดการ ผม หายไป

หลายชั่วโมง แถมยัง พวก facebook

บางส่วน ก็ยังอืด ๆ ด้วย อะ

แล้วก็ ไม่ต้องไปคิดถึง พวกเด็กติดเกม

ด้วยนะ ร้องกัน ระงม อะ

ของแบบ นี้ ต้องวางแผน มาก่อน

ผมถามนิดนะ ถ้ามีปัญญา วางแผน ได้ระดับ

จารกรรม ระดับประเทศ อย่างงี้ อะ

แล้วมันจะคิดไม่ได้ เลยเรอะ

ว่า ผลกระทบ ที่ออกมา จะเป็น ยังไง

มือระดับ นักวางแผน ของ กปปส

จะโง่ ได้ถึง ปานนั้น ไหม

แต่ถ้าเป็น รัฐบาล มีเอี่ยว นี่ก็ อีกเรื่อง

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#20 idecon

idecon

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:30

CAT = แมว
คุ้นๆนะ

#21 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:44

เครื่องกำเนิดไฟฟ้าสำรอง

จะบอกว่า คือตอนที่มีข่าวเครื่องเจนถูกยกไป ผมแอบตกใจเลยว่า ว่าจะยกไปได้ยังไง 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#22 Hu_uH

Hu_uH

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:07

เรื่อง data center ส่วนใหญ่มี UPS ครับ แต่เหตุการณ์วันนั้นไฟฟ้าดับนานเกินไป UPS เอาไม่อยู่ครับ

(ระยะเวลา Backup time ขึ้นกับ load ด้วย วันนั้นที่ผมก็ดับไม่หมดนะมี UPS ทนได้อยู่หนึ่งตัว)

ส่วนระบบ network หลักของ CAT อันนี้ผมไม่ทราบว่าเค้ามี UPS แยกไว้หรือไม่ หากแยกเอาไว้วันนั้นน่าจะไม่ดับครับ

โดยปกติระบบไฟฟ้าตึก CAT หากเกิดปัญหาจะใช้ Gen ในการจ่ายไฟฟ้าให้อาคารได้ ไฟฟ้าจึงดับไปไม่เกิน 10 นาที

แต่เหตุการณ์วันนั้น Gen ไม่สามารถจ่ายไฟฟ้าได้ ตามที่ผมได้รับแจ้งจาก จนท. แก้ไขโดยตัดระบบควบคุมไฟฟ้าออก

คือเอาไฟฟ้าจากการไฟฟ้าเข้าอาคารโดยตรง(ตอนนี้ไม่มีระบบสำรองแล้ว)

ส่วนใครทำดูจากเหตูการณ์แล้ว หลายคนคิดว่าเป็นคนใน(ผมทำงานมา 6 ปียังไม่รู้ทางเข้าห้องไฟ CAT เลย)

ส่วนเป็นคนในฝั่งไหนก็ไม่ทราบ(ฝ่ายต่อต้านก็น่าจะมีคนในอยู่) แต่ที่แน่ๆ ฝ่ายต่อต้านได้รับผลกระทบมากกว่า เพราะทั้ง manager tnews แนวหน้า ไปหมดครับ

รูปตู้ control

ตัวควบคุมที่ถูกขโมยไป เห็นว่ามีทั้งหมด 5 ตัว จนท.บอกว่าเอากลับมาได้ 3 ตัว

ตรงนี้แสดงว่ามี จนท. เห็นคนร้ายครับ แต่ทำไมตามจับไม่ได้ ไม่สามารถระบุตัวได้ ก็น่าสงสัยอยุ่

ประตูด้านหลังที่ จนท. ให้การว่าคนร้ายเข้ามาครับ ผมอยู่มาก็นานแต่ก็ไม่ทราบครับว่าตรงนี้มีประตูทางเข้าด้วย

#23 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:32

-_- เรื่อง DR Site นี่เอาจริงๆหน่วยงานรัฐจะมีสักกี่ที่กันครับ ส่วนมากก็ Backup Tape ไปเก็บไว้

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#24 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:37

เรื่อง Access Control ของประตูทางเข้าห้องไฟฟ้า ถ้าไม่ถูกทำลายก็ ไปตรวจสอบ log การเข้า-ออก ได้เลยครับ
จะตัดไฟ Access Control ก็ต้องรู้ตำแหน่งเบรคเกอร์อีกนั่นแหล่ะ ใครกันมันจะรู้ทุกอย่างขนาดนี้

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#25 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:40

อีกเรื่องคือ CCTV Datacenter ที่เคลมว่ามีมาตรฐานแต่ไม่มี CCTV ที่ทางเข้าออกของ Control Room หรอ?

#26 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:49

กะลัง ไล่คิด โคฉาต 

วางแผน-->หลบเลี่ยง CCTV --> ลักลอบเข้าห้องไฟ --> ตัดไฟ(main)--->เข้าถึงตู้ controler --> ขโมย Controler --> หลบหนี

เทพมาก?

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#27 Hu_uH

Hu_uH

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:50

เรื่อง Access Control ของประตูทางเข้าห้องไฟฟ้า ถ้าไม่ถูกทำลายก็ ไปตรวจสอบ log การเข้า-ออก ได้เลยครับ
จะตัดไฟ Access Control ก็ต้องรู้ตำแหน่งเบรคเกอร์อีกนั่นแหล่ะ ใครกันมันจะรู้ทุกอย่างขนาดนี้

อีกเรื่องคือ CCTV Datacenter ที่เคลมว่ามีมาตรฐานแต่ไม่มี CCTV ที่ทางเข้าออกของ Control Room หรอ?

ห้องดังกล่าวเป็นของตึกครับ ไม่ใช่ datacenter
จากที่จนท. บอกมาคนร้ายไม่ได้เข้าทางประตูหน้า แต่เป็นประตูหลังตึกจึงไม่น่ามี log

สำหรับ CCTV ตรงประตูทางเข้าด้านหน้าน่าจะมีนะครับ

#28 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ห้องดังกล่าวเป็นของตึกครับ ไม่ใช่ datacenter
จากที่จนท. บอกมาคนร้ายไม่ได้เข้าทางประตูหน้า แต่เป็นประตูหลังตึกจึงไม่น่ามี log

สำหรับ CCTV ตรงประตูทางเข้าด้านหน้าน่าจะมีนะครับ

แปลว่าคนร้ายต้องทราบ...แผนผังว่ามีทางเข้าด้านหลัง ที่ไม่มีทั้ง CCTV และ ระบบ access control ???

สงสัย เจ้าของ srv ต้องย้ายหนีแล้วครับ ระบบห่วยแตกขนาดนี้ !!!!

#29 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:57

CAT = แมว
คุ้นๆนะ

:lol:  :lol:  :lol:

CAT Telecom เป็นบริษัทที่แปรรูปมาจากรัฐวิสาหกิจ การสื่อสารแห่งประเทศไทย

ที่ย่อมาจาก Communications Authority of Thailand เลยต้องคงคำย่อไว้อย่างเดิมเหมือน TOT ทีแปรรูปจากองค์การโทรศัพท์ฯ เดิม

ตอนนี้หลายคนวิจารณ์ว่า ระบบรักษาความปลอดภัยของบริษัทนี้เหมือนแมว เมี้ยวๆๆ ไม่มีพิษสงอะไร 

แต่ TOT มันเหมือนข้อความสัญลักษณ์ที่หมายถึงคนร้องไห้อะ เน็ตเจ้านี้กาก

Edited by อู๋ ฮานามิ, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:59.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#30 idecon

idecon

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:02

TOT ที่เตะแพ้แมนยูเมื่ออาทิตย์ก่อนใช่ป่ะ

ล้อเล่ง
:D :D

#31 Hu_uH

Hu_uH

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

แปลว่าคนร้ายต้องทราบ...แผนผังว่ามีทางเข้าด้านหลัง ที่ไม่มีทั้ง CCTV และ ระบบ access control ???

สงสัย เจ้าของ srv ต้องย้ายหนีแล้วครับ ระบบห่วยแตกขนาดนี้ !!!!

ผมก็ไม่ทราบระบบ security ของตึกนะครับ แต่จากภาพรวมเค้าจึงสงสัยคนในไงครับ

ส่วนระบบคิดว่าคนออกแบบระบบคงไม่ได้คิดว่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้ครับ(ระบบไทยๆ ทั่วไปวัวหายจึงจะล้อมคอก)

#32 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:06

ขอบคุณครับ

CCTV ภายนอกอาคารมีมั้ยครับ? ผมทราบว่าห้องนี้ไมใด้หมายถึงตัว Datacenter ที่วาง Server แต่การรักษาความปลอดภัย
ตามมาตรฐานคงไม่รวมแค่ห้องวาง Server นะครับ

ส่วนประตูหลังดูจากภาพที่คุณ Hu_uH ถ่ายมาไม่แน่ใจว่ามีไว้เพื่ออะไร และทำไมถึงไม่มีการติดตั้ง Access Control
แล้วไม่ทราบว่าเปิดเข้าจากข้างนอกได้หรือว่าเป็นแบบเปิดออกได้อย่างเดียว (หนีไฟ) ครับ

และตู้อุปกรณ์ในนั้นถ้าไม่มีผัง หรือไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ผมว่าไม่มีทางทราบได้เลยว่าต้องเปิดตู้ไหน และถอดอุปกรณ์ตัวใดออกไป
การถอดอุปกรณ์เพียงแค่ดึงออกเฉยๆก็ได้ หรือต้องใช้ไขควงไขก่อนครับ?

#33 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:17

ใครพอจะสุปเหตุการณ์ตั้งแต่เริ่มดับจนกลับมาใช้งานได้ปรกติได้หรือเปล่าครับว่าใช้เวลานานแค่ไหน ?

#34 Hu_uH

Hu_uH

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:17

ขอบคุณครับ

CCTV ภายนอกอาคารมีมั้ยครับ? ผมทราบว่าห้องนี้ไมใด้หมายถึงตัว Datacenter ที่วาง Server แต่การรักษาความปลอดภัย
ตามมาตรฐานคงไม่รวมแค่ห้องวาง Server นะครับ

ส่วนประตูหลังดูจากภาพที่คุณ Hu_uH ถ่ายมาไม่แน่ใจว่ามีไว้เพื่ออะไร และทำไมถึงไม่มีการติดตั้ง Access Control
แล้วไม่ทราบว่าเปิดเข้าจากข้างนอกได้หรือว่าเป็นแบบเปิดออกได้อย่างเดียว (หนีไฟ) ครับ

และตู้อุปกรณ์ในนั้นถ้าไม่มีผัง หรือไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ผมว่าไม่มีทางทราบได้เลยว่าต้องเปิดตู้ไหน และถอดอุปกรณ์ตัวใดออกไป
การถอดอุปกรณ์เพียงแค่ดึงออกเฉยๆก็ได้ หรือต้องใช้ไขควงไขก่อนครับ?

- CCTV ด้านนอกมีอยู่ครับ  เท่าที่ผมเคยเห็นจะเป็นตามแนวถนนเสียส่วนใหญ่ กับตรงแม่น้ำครับ

- สำหรับประตูดังกล่าว น่าจะเป็นประตูหลังที่ใช้ขนน้ำมันครับ(จากรูปจะเห็นมีถังน้ำมันอยู่ข้างบันได)

- เรื่องตู้ control มีกุญแจ(แแบที่ติดมากับตู้) ซึ่งทางพี่ผมก็ถาม จนท. เหมือนกันว่าเปิดได้ไง เค้าตอบว่าเอาเหรียญห้าเปิดก็ออกแล้ว เล่นเอางงกับระบบ CAT เหมือนกัน

เพิ่มเติมเรื่องประตูครับ(ถามพี่ที่เข้าไป) จนท.บอกว่า มันไม่ใช่ประตูหลังของห้องดังกล่าวด้วยนะครับ มันเป็นประตูชั้นสองที่สามารถเข้าไปห้องไฟได้ ซึ่งจนท. บอกว่ามีคนรู้น้อยมากว่าประตูนี้เข้าไปยังห้องไฟได้

Edited by Hu_uH, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:05.

#35 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:20

ขอบคุณครับ

- CCTV ด้านนอกมีอยู่ครับ  เท่าที่ผมเคยเห็นจะเป็นตามแนวถนนเสียส่วนใหญ่ กับตรงแม่น้ำครับ

- สำหรับประตูดังกล่าว น่าจะเป็นประตูหลังที่ใช้ขนน้ำมันครับ(จากรูปจะเห็นมีถังน้ำมันอยู่ข้างบันได)

- เรื่องตู้ control มีกุญแจ(แแบที่ติดมากับตู้) ซึ่งทางพี่ผมก็ถาม จนท. เหมือนกันว่าเปิดได้ไง เค้าตอบว่าเอาเหรียญห้าเปิดก็ออกแล้ว เล่นเอางงกับระบบ CAT เหมือนกัน

ย้ายออกทันทีครับ5555+

แต่ผมย้ายไป cslox ตั้งนานแล้ว 5555+

#36 Hu_uH

Hu_uH

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:22

ใครพอจะสุปเหตุการณ์ตั้งแต่เริ่มดับจนกลับมาใช้งานได้ปรกติได้หรือเปล่าครับว่าใช้เวลานานแค่ไหน ?

เอาจากที่ทำงานผมนะครับ

- มีผู้ชุมนุมชุดแรกเข้ามาตอนประมาณ 14.30 น. (ข้อสงสัยคือมีผู้ชุมนุมเข้ามาสองชุดครับ)

- ไฟฟ้าดับประมาณ 15.00 น.

- ไฟฟ้าเริ่มใช้งานได้บางส่วนประมาณ 17.00 น.

- บางระบบเริ่มใช้งานได้ประมาณ 17.30 น.ครับ

#37 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:28

เอาจากที่ทำงานผมนะครับ

- มีผู้ชุมนุมชุดแรกเข้ามาตอนประมาณ 14.30 น. (ข้อสงสัยคือมีผู้ชุมนุมเข้ามาสองชุดครับ)

- ไฟฟ้าดับประมาณ 15.00 น.

- ไฟฟ้าเริ่มใช้งานได้บางส่วนประมาณ 17.00 น.

- บางระบบเริ่มใช้งานได้ประมาณ 17.30 น.ครับ

อืม...30 นาที ทำเอา CAT เสีย 300 ล้าน ต้องเรียกสอบคนใน ที่ทราบผังระบบทั้งหมด ทั้งระบบไฟและระบบซิเคียวริตี้ มาสอบสวนครับ

ถ้าเป็นผม ผมเอาออกหมดครับ (ด้วยความสัตย์) แล้วรื้อระบบใหม่เลย

แต่ข้องใจมากมาย 30 นาทีกับการดำเนินการทั้งหมด มันวางแผนมาแบบดีมากๆ

เพิ่มเติม คือ จนท. ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด นี่คงไม่ได้ทำงานในสายนี้อีกแน่ๆ....อย่าว่าผมโหดนะครับ :huh:

Edited by lionidas, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:29.

#38 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

ข้อสังเกตแบบคร่าวๆ ดิบๆ ถึงสาเหตุ ว่า

1. เป็นฝีมือคนใน เพราะคนธรรมดาคงไม่ชำนาญในเรื่องเทคนิคขนาดนั้น 

2. ระบบการรักษาความปลอดภัยห่วยแตก หละหลวม เข้าถึงง่าย ปล่อยให้คนร้ายเข้ามาได้ 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:34.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#39 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:36

เรื่อง data center ส่วนใหญ่มี UPS ครับ แต่เหตุการณ์วันนั้นไฟฟ้าดับนานเกินไป UPS เอาไม่อยู่ครับ

(ระยะเวลา Backup time ขึ้นกับ load ด้วย วันนั้นที่ผมก็ดับไม่หมดนะมี UPS ทนได้อยู่หนึ่งตัว)

ส่วนระบบ network หลักของ CAT อันนี้ผมไม่ทราบว่าเค้ามี UPS แยกไว้หรือไม่ หากแยกเอาไว้วันนั้นน่าจะไม่ดับครับ

โดยปกติระบบไฟฟ้าตึก CAT หากเกิดปัญหาจะใช้ Gen ในการจ่ายไฟฟ้าให้อาคารได้ ไฟฟ้าจึงดับไปไม่เกิน 10 นาที

แต่เหตุการณ์วันนั้น Gen ไม่สามารถจ่ายไฟฟ้าได้ ตามที่ผมได้รับแจ้งจาก จนท. แก้ไขโดยตัดระบบควบคุมไฟฟ้าออก

คือเอาไฟฟ้าจากการไฟฟ้าเข้าอาคารโดยตรง(ตอนนี้ไม่มีระบบสำรองแล้ว)

ส่วนใครทำดูจากเหตูการณ์แล้ว หลายคนคิดว่าเป็นคนใน(ผมทำงานมา 6 ปียังไม่รู้ทางเข้าห้องไฟ CAT เลย)

ส่วนเป็นคนในฝั่งไหนก็ไม่ทราบ(ฝ่ายต่อต้านก็น่าจะมีคนในอยู่) แต่ที่แน่ๆ ฝ่ายต่อต้านได้รับผลกระทบมากกว่า เพราะทั้ง manager tnews แนวหน้า ไปหมดครับ

ตัวควบคุมที่ถูกขโมยไป เห็นว่ามีทั้งหมด 5 ตัว จนท.บอกว่าเอากลับมาได้ 3 ตัว

ตรงนี้แสดงว่ามี จนท. เห็นคนร้ายครับ แต่ทำไมตามจับไม่ได้ ไม่สามารถระบุตัวได้ ก็น่าสงสัยอยุ่

ขอบคุณคุณ Hu_uH สำหรับข้อมูลครับ

ไม่ทราบว่าในห้องไฟฟ้านั้นมีตู้ Control ทั้งหมดกี่ตู้ครับ แล้วการถอดอุปกรณ์ 5 ชิ้นนี่ถอดจาก 5 ตู้หรือว่าอยู่ตู้เดียวกันครับ? และในห้องนั้นมีแผนผังการติดตั้งอุปกรณ์มั๊ยครับ

หรือแผนผังนี้มีเฉพาะเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าตามอุปกรณ์กลับมาได้ 3 ตัวนี่พอจะทราบมั้ยครับว่าตามมาได้จากที่ไหน และอุปกรณ์พวกนี้หนักมั๊ยครับ?

#40 Hu_uH

Hu_uH

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:53

ขอบคุณคุณ Hu_uH สำหรับข้อมูลครับ

ไม่ทราบว่าในห้องไฟฟ้านั้นมีตู้ Control ทั้งหมดกี่ตู้ครับ แล้วการถอดอุปกรณ์ 5 ชิ้นนี่ถอดจาก 5 ตู้หรือว่าอยู่ตู้เดียวกันครับ? และในห้องนั้นมีแผนผังการติดตั้งอุปกรณ์มั๊ยครับ

หรือแผนผังนี้มีเฉพาะเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าตามอุปกรณ์กลับมาได้ 3 ตัวนี่พอจะทราบมั้ยครับว่าตามมาได้จากที่ไหน และอุปกรณ์พวกนี้หนักมั๊ยครับ?

ผมไม่ได้เข้าไปดูนะครับ แต่พี่ที่เข้าไปและถ่ายรูปมาบอกว่ารู้สึกมี 4 ตู้ มีผังรวมของระบบทั้งหมด(ส่วนผังของแต่ละตู้ไม่ทราบว่ามีเปล่า) ครับ  

ส่วนอุปกรณ์ จนท. ให้การว่าไปแย่งมาแต่โดนผู้ร้ายเอาปืนมาขู่จึงแย่งมาได้แค่นั้นครับ (ตรงนี้เป็นคำให้การจาก จนท.ที่เห็นเหตุการณ์คนเดียวที่บอกว่าใช้เหรียญเปิดก็ออกแล้ว ส่วนรายละเอียดจริงหรือไม่ ต้องใช้วิจารณญาณ)

#เอารูปออกนะครับ

Edited by Hu_uH, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:33.

#41 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:02

ขอบคุณครับ

ย้ายออกทันทีครับ5555+

แต่ผมย้ายไป cslox ตั้งนานแล้ว 5555+

ของผมสิ เหลือสัญญา อีกหลายเดือนอ่ะ

คงต้องรอให้ครบสัญญา กว่าจะเอาเซิพออกได้ 

เซ็งจิต

ตอน cat ล่ม ลูกค้าโทรมาด่าเต็มเบย

จะฉีกสัญญาทิ้ง ก้อเสียดายตัง

Edited by พอล คุง, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:04.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#42 TypeYourMind

TypeYourMind

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:11

ถ้าไล่หากันจริงจังหาตัวคนทำไม่ยาก

อย่างทีท่าน ๆ สันนิฐาน ผมก็คิดว่าคนใน เพราะห้องแบบนี้ ไม่ใช่ คนทั่วไปจะซี้ซั่วแลกบัตรเข้าไปได้ง่าย ๆ

อยู่ที่พวกมันจะทำกันหรือเปล่า อย่างว่า รมต.กระทรวงนี้ แม่งก็... ไม่ต้องให้ด่า

.. ถ้ากุลีมีสิทธิเท่าบัณฑิต .. บัณฑิตจะลงทุนเรียนกันไปทำไม??? .. ประชาธิปไตยมันว่าด้วยเรื่องเสียงข้างมาก .. ฉะนั้น ประเทศไหนที่เสียงข้างมากไม่มีการศึกษา ประเทศก็ล่ม .. เพราะกุ๊ยซื้อกุ๊ย และกุ๊ยเลือกกุ๊ยแน่นอนครับ

#43 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:52

บริษัทที่ผมทำงานอยู่ จำหน่ายและบริการเกี่ยวกับ UPS ระดับ Data center (สูงสุดคือ 8 MVA) ตัวที่ทางเราเคยเสนอ CAT ไปนั้นขนาดไม่ใหญ่มากนักครับ ประมาณ 600 kVA ซึ่งเพียงพอสำหรับ Data center ของ CAT พอที่จะสำรองไฟได้ 1 ชม. ก่อนที่ Generator จะทำงาน (แบตเตอรี่เป็นร้อยๆ ลูกเลยทีเดียว)

แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเหตุใด ทาง CAT ล้มเลิกโครงการนี้ไป เราก็เลยไม่ได้ไปติดตั้งระบบให้ ดังนั้นทาง IDC ของแต่ละเจ้าก็ต้องมี UPS ของตัวเอง (ในตึก CAT มี IDC หลายเจ้าครับ)

ดังนั้นปัญหาไฟดับที่ CAT นี่ ผมขอฟังธงเลยว่า เกิดจากคนใน CAT นั่นแหล่ะครับ

ถ้าเป็นคนนอก ก็คงเป็นคนระดับซูเปอร์แมน ถึงจะเข้าไปทำแบบนั้นได้ ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#44 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:41

สรุปว่า CAT Data Center ของประเทศไทย

โค-ต-ระ ห่วย

ใช่เปล่าครับ

พี่พี่ หาที่วาง server ใหม่เถอะครับ

-_-

#45 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:47

งั้นนี้กำนันใช้ทีม MI4 แน่นอน  ต้องพี่ครูซมาเองแน่ๆ

#46 CATCAT

CATCAT

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:21

อันนี้ท็อปไลค์

เพื่อนผมก็บอกมาตามข้อความข้างล่าง 

---------------------------------

ผมใช้วิชาชีพมาแสดงความคิดเห็นเลยละกันครับ 
แล้วผมก็เคยไปตึก CAT ที่บางรัก นับครั้งไม่ถ้วน

ก่อนอื่นผมขอบอกเลยครับ ว่าผมไม่ทราบแน่ชัดว่า
พื้นที่ตั้ง Data Center ของ กสท มีกี่แห่งกันแน่
เพราะถ้าทราบทั้งหมดนั่นก็หมายถึงข้อมูลระดับชาติรั่ว !!

ผมข้อแยกประเด็นดังนี้ครับ

1.ตามหลักมาตรฐาน ISO27001 มีการกล่าวถึงการทำ
DR SITE นั่นหมายถึง จะมีศูนย์สำรองระบบที่จะยังทำงานทดแทน
ซึ่งผมเชื่อว่าของชาติ มันต้องเยอะกว่าของเอกชน
เพราะผมก็เป็นพนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งมาก่อน
ที่ต้องทำ Site สำรองกรณีเกิดภัยพิบัติ รวมถึงการเมืองและสงคราม

2.เรื่อง Power Supply เป็นไปไม่ได้เลยครับที่จะแค่ดึงสวิสช์แล้วจะดับทั้งตึก เท่าที่ทราบพื้นที่ คอนโทรลไฟฟ้าเป็นพื้นที่รักษาความปลอดภัยสูงสุดเนื่องจากว่านี่เป้น DataCenter นะครับ ไม่ใช่ไฟบ้านสามเฟส ขอถุยหน่อยเถอะไอคนคิดประเด็นนี้ ระบบสำรองไฟฟ้า อันเดอร์กราวเพียบครับแถมจะ Generator อีกเป็นไม่รุ้กี่ KV แทบจะโรงไฟฟ้าย่อม ๆ นี่หละครับ

3.เรื่องความร้อน เคยมีการทดสอบ อุปกรณ์และเซิฟเวอร์ก่อนจำหน่าย
เซอรเวอร์ทุกตัวสามารถทำงานภายใต้ความร้อน สูงเกิน 45 องศาชิล ๆ ครับ แม้แต่ Google ยังเคยทดสอบเลยครับ Datacenter ใหญ่กว่าตึก ICT หลายเท่าที่ 72 องศายังได้เลยครับ ลองหาข้อมูลอ้างอิงได้

แค่นี้ก็พอละครับ ส่วน Route NIX IIG ยังมีอีกเยอะครับที่ทำให้ Net
แทบไม่มีวันล่มทั้งประเทศแบบนี้ครับจากโครงสร้างปัจจุบัน

Singtel , FiberRail ลองหาข้อมูลเอานะครับว่า 2 คำนี้คืออะไร
แล้วทำไม CAT ถึงเกี่ยวโยงด้วย และทำไมเราถึงมีเนตใช้ทุกวันนี้

ถ้าที่ผมพูดมาไม่มีความจริง คนให้ Certified ไปปิดบริษัทเถอะครับ
แล้ว CAT เองก็ รอล้มละลายจาก SLA ที่ปลอมขึ้นมาเถอะครับ

มองแบบโลกสวย มันก็อาจจะ down ได้น่ะ  แบบว่าทำทุกอย่างตามข้อกำหนด แบบพวกเสือกระดาษ

ระบบไฟสำรองพร้อม   DR site  มี   แผนทดสอบ DR มี ลองทดสอบแล้วปีละครั้ง ผ่านโลด

แต่เกิดเหตุการณ์จริงแล้ว ทุกอย่างทีมีเดี้ยงหมด

เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน

#47 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:38

ผมก็ไป IDC Proen บ่อย

เวลาจะเดินเข้าทางอื่น  ยามก็จ่องตาเขม่งละ

ไปตี 2 ตี 3  ดึกๆ ดื่นๆ ยามยืนกัน 2-3 คน

จะกดลิฟขึ้นชั้น 4  เดินตามมาดูด้วย

แต่วันนั้นมียามแค่คนเดียว  ทั้งๆรู้ว่าม๊อบมา

secur  โคดกาก  (เอาเฉพาะวันนั้น)

#48 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:02

ถ้ากล้องวงจรปิดจับภาพคนร้ายไม่ได้เนี่ย ผมว่ายุบ Cat ไปเถอะครับ มาตรฐานต่ำมาก

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#49 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:27

เมือกจ้างอิธานฮอคมุดเข้าไปตัดไฟแน่นอนกล้องซักตัวยังจับภาพไม่ได้เลย นี่มันฝีมือระดับโลกชัดๆ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน