Jump to content

- - - - -

วันนี้อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะยังเหมาะสมเป็นหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์หรือไม่ ?

• Please log in to reply
122 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:47

กลางเดือนนี้พรรคประชาธิปัตย์จะมีการประชุมใหญ่เลือกคณะกรรมการพรรคใหม่ พร้อมประกาศแผนการปฏิรูปพรรคใหม่ด้วย....!

ผมอยากให้แสดงความคิดเห็นว่า คุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะยังเหมาะสมเป็นหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์หรือไม่ ?

ขออนุญาตไม่แสดงความคิดเห็นส่วนตัว เพื่อไม่ให้เป็นการชี้นำ หรือแสดงความคิดเห็นนำ.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#2 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:59

*
POPULAR

เหมาะครับ เปลี่ยนแค่ เลขาพรรค ก็พอ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#3 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:00

*
POPULAR

เหมาะสมครับ ไม่ใช่แค่ ความชอบส่วนตัว

แต่เป็นการวางตัว และ ระดับความรู้

พี่มาร์ค ผม แกวางตัวได้ดี แม้ พธม หรือ เสื้อแดง

จะโจมตี แก แค่ไหน แกไม่เคยเปลี่ยนหลักการ ตัวเอง

นี่เป็นจุดที่ผม เห็นว่า น้อยคน จะทำตามได้นะ

คนเป็นหัวหน้า คือคน ที่อยู่ ท่ามกลาง ลมพายุ

และ ฝนที่กระหน่ำ ถ้าใจไม่นิ่งพอ มีออก อาการ

เหมือน ยายปูนา นั่นแหละ

ส่วนเรื่องระดับความรู้ แกออกมาให้ ความเห็น

ผมไม่เคย ต้องอาย เลย เพราะแก ตอบได้

และมีเหตุผล สมควร

ผมว่า น้อยคน จะกล้า หรือ จะรักษา

ภาพพจน์ ได้ตลอดนะ เรื่องการ ระงับ อารมณ์

เวลาโดนถามจี้ มาก ๆ มาร์ค ทำได้ดี

บอกตรง ๆ ว่า ผมคิดด้วยซ้ำว่า

ให้แก ออกมา เป็นแนวหน้า เรื่อง สภาประชาชน

ยังน่าจะ มีโอกาส มากกว่า ลุง สุเทพ ผมอีก

เพราะแกน่า จะทำการบ้าน เรื่องที่มา

หรือ ประโยชน์ ของ สภานี้ ได้ดี ในระดับ

ที่พอจะ อธิบายความให้ ตาสีตาสา เข้าใจได้

อยากให้ แกตั้งเป็น นโยบาย หาเสียงไปเลย

ผมว่า จะหนุน แกสุดตัว

แล้วผมคิดด้วยว่า มาร์ค แก ไม่ยึดติดอำนาจ

แกมีใจทำเพื่อประชาชน อยู่แล้ว

ผมหวังแค่ กปปส จะให้ โอกาส แก

เป็นคน ชูนโยบาย และ ร่วมสนับสนุน

แกด้วย ก็จะดีมาก ๆ เลย ไปบอยคอต

ผมว่า เสียโอกาส ไปเลย

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#4 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:19

*
POPULAR

ส่วนตัวผมคิดว่าคุณอภิสิทธิ์ยังพอได้กับตำแหน่งหัวหน้าพรรคครับ

แต่หากมีโอกาศรับตำแหน่งนายกรัฐมนตรี แกไม่ควรรับ  ควรเป็นคุณกรณ์หรือคุณชวนอะไรแบบนั้นไปเลย

เพราะคุณอภิสิทธิ์มีข้อกล่าวหาเรื่องฆ่าประชาชนติดตัวอยู่  ยังไงก็ไม่ควรรับตำแหน่งบริหารบ้านเมืองจนกว่าคดีจะสิ้นสุด

ผมคิดส่วนตัวของผมแบบนี้ที่จริงก็เห็นใจคุณอภิสิทธิ์อยู่มากเหมือนกัน  แกโชคร้ายที่เจอสถานการณ์ทางการเมืองเล่นงานเอาอย่างหนัก

ทว่าคนเราจะพิสูจน์ธาตุแท้ของความประเสริฐก็ตอนวิกฤตนี่แหละครับ

ผมฝันไปหรือเปล่าที่จะได้เห็นนักการเมืองบ้านเราที่รู้จักปล่อยวางและเสียสละได้จริงๆ

คุณอภิสิทธิ์อายุยังน้อยครับ  ผมเชื่อว่าแกมีอนาคตทางการเมืองอีกยาวไกล

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#5 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:21

มาคและสมุน ชูการปฏิรูปมานานแล้วนะ 

แต่สื่อหลักนำเสนอแบบข่าวทัวไปแปปเดียวยังกับเก็บตก 20วิ ทั้งที่มันมีประโยชน์มาก

แล้วใหนจะของานของ อ.คณิต ใหน ของ ดร สุรินทร์อีก เรื่องก็เลยเงียบๆ

พอๆกับการจำนำข้าวที่ปปช ปูดการโกงและเริ่มเรียกคนให้ข้อมูลแล้ว

แต่ก็เงียบทั้งที่มันต้องเป็นเรื่องใหญ่โตแล้ว

สื่อมีแต่เขียนในหนังสือพิมเขียนในเว็บ

แล้วบ้านเราคนอ่านหนังสือพิมพ์มันเยอะที่ใหน

แล้วบ้านเราคนเล่นเน็ตมันอ่านข่าวมากที่ใหน

อย่างมากก็เปิดแค่หน้าเว็บดูหัวข้อหลักๆหน้าเว็บ

แล้วก็ไปดูดารา ดูเขาแย่งผัวแย่งเมียกัน

Edited by น้องจุบุจุบุ, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:22.

#6 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:23

สังคมไทยยังเป็นสังคมโบราณที่ทนเห็นผู้มีอายุน้อยมาเป็นผู้นำของคนที่มีอายุมากกว่าไม่ได้แม้ว่าเขาจะมีคุณสมบัติมากเพียงใด คำว่าภาวะผู้นำกับคำว่าแก่ในสังคมนี้มันแทบจะเป็นสิ่งเดียวกันครับ

#7 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:26

ควรให้คนที่เก่งๆอย่างเช่นคุณกรณ์รับงานหัวเรือไปก่อน แล้วให้มาร์คเป็นที่ปรึกษาไปพลางๆเพื่อลดกระแส

แต่ก้อไม่ได้ตัดคนอื่นที่มีความสามารถนะ คนดียังไม่สิ้นจากสยาม

#8 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:28

ในสถานะการณ์เช่นนี้ผมว่ายังควรเป็นอยู่ครับ  -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#9 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:36

เหมาะครับ เปลี่ยนแค่ เลขาพรรค ก็พอ

*เปลี่ยนจากเฉลิมชัยเป็นสาธิต ปิตุเตชะ น่าจะOKนะ*

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#10 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:37

*
POPULAR

ผมขอพูดในฐานะคนกลางละกันนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้พิศวาสพรรคไหนเป็นพิเศษ แต่เห็นว่า ปชป ดูเป็นสถาบันการเมืองที่สุด

ส่วนตัวผมว่ามาร์คค่อนข้างรักษาความนิ่งได้ดีนะ
เวลาพูดเอาสาระต้องเป็นนักวิชาการ ตอนพูดปราศรัยต้องเป็นนักพูด มาร์คได้ทั้ง2แบบในคนเดียวกันเลย ถือว่าโอเค
ไม่ใช่เอะอะก็ร้องไห้แงๆ ออกสื่อแบบปู

แต่สิ่งที่พรรคควรเปลี่ยนคือ การโปรโมท อย่างของคุณชายนี่ยังโปรโมทน้อยไป ทั้งๆที่แกทุ่มเททำงาน
ทุกวันนี้จะปิดทองหลังพระน่ะ ไปไม่รอดหรอกครับ

แล้วพวกที่พูดที่ไรโดนเล่นทุกที อย่างศิริโชค เนี่ยโดนทุกที มัลลิกาก็พลาดบ่อย แต่ยังพอรับได้
เก็บไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ที่ไม่ใช่การพูด

ส่วนตัวผมสรุปคือ หัวหน้า รอง คนเดิม เปลี่ยน เลขา โฆษกเถอะครับ ต้องมีบุคลิกสุขุมกว่านี้ อย่าง ดร.สุรินทร์นี่เจ๋งเลย เหมาะกับเลขามาก

:P :P :P

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#11 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:40

ชอบคุณอภิสิทธิ์
แต่มีเรื่องคดี หลายคดี จะเป็นจุดอ่อนให้โจมตีได้
หากไม่ยึดติด ยังมีเด่นๆให้เลือกอีก

#12 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:46

เปลี่ยนน้ำใหม่ให้หมด รวมทั้งหัวหน้าพรรค ต้องมาจากคนนอกด้วย ที่สำคัญ คนนอกต้องไม่มีลักษณะนักการเมืองแบบเก่า ส่วน สส.บัญชีรายชื่อ ต้องมาจากเหนือ อิสาน กลาง บัญชีรายชื่อภาคใต้ เอาออกซะบ้าง แถมนิดหนึ่ง หยุดแผ่นเสียงตกร่อง ระบอบทักษิณ ให้เป็น หน้าที่ของ กปปส.

Edited by Cemeterys, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:48.

#13 เกลียดเควี้ยแดง

เกลียดเควี้ยแดง

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:48

ชอบคุณอภิสิทธิ์
แต่มีเรื่องคดี หลายคดี จะเป็นจุดอ่อนให้โจมตีได้
หากไม่ยึดติด ยังมีเด่นๆให้เลือกอีก

คิดเหมือนกันเลยครับ  อยากให้คุณอภิสิทธิ์เสียสละไปรับตำแหน่งที่ปรึกษาพรรคแทน  และอยากให้สนับสนุนคุณกรณ์เป็นหัวหน้าพรรค  รวมไปถึงรองหัวหน้าพรรคควรมีมีจากภาคเหนือ อีสาน ออก ตกมากว่านี้ครับ

เกลียดเควี้ยแดง..>เกลียด=ไม่ชอบอย่างแรง,>เควี้ย=พวกควาย(พวกโง่ดักดาน)+พวกเหียไม้โท(พวกฉลาดแต่ทำเรื่องเหียไม้โทๆ),>แดง=แหล่งรวมความชั่ว+เลวปล.เกลียดมากคือพวกเควี้ยแดงล้มเจ้ากับพวกเควี้ยแดงทำเลวชั่ว,เผาเมือง จับได้บอกแดงเทียม เลวแต่ใจกะตู๊ด

#14 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:49

อยากรู้ว่า เลขาพรรค น่าจะเป็นใครมากกว่า

#15 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

*
POPULAR

ถ้าอยากให้ตักขรี้ กระอักเลือดตาย ควรชูอภิสิทธิ์ ตักขรี้กับสาวกพยายามเตะตัดแข้งตัดขามาร์คอยู่ตลอดเวลา สังเกตุ ดิ มันกลัวจิงๆ
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#16 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

ผมขอพูดในฐานะคนกลางละกันนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้พิศวาสพรรคไหนเป็นพิเศษ แต่เห็นว่า ปชป ดูเป็นสถาบันการเมืองที่สุด

ส่วนตัวผมว่ามาร์คค่อนข้างรักษาความนิ่งได้ดีนะ
เวลาพูดเอาสาระต้องเป็นนักวิชาการ ตอนพูดปราศรัยต้องเป็นนักพูด มาร์คได้ทั้ง2แบบในคนเดียวกันเลย ถือว่าโอเค
ไม่ใช่เอะอะก็ร้องไห้แงๆ ออกสื่อแบบปู

แต่สิ่งที่พรรคควรเปลี่ยนคือ การโปรโมท อย่างของคุณชายนี่ยังโปรโมทน้อยไป ทั้งๆที่แกทุ่มเททำงาน
ทุกวันนี้จะปิดทองหลังพระน่ะ ไปไม่รอดหรอกครับ

แล้วพวกที่พูดที่ไรโดนเล่นทุกที อย่างศิริโชค เนี่ยโดนทุกที มัลลิกาก็พลาดบ่อย แต่ยังพอรับได้
เก็บไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ที่ไม่ใช่การพูด

ส่วนตัวผมสรุปคือ หัวหน้า รอง คนเดิม เปลี่ยน เลขา โฆษกเถอะครับ ต้องมีบุคลิกสุขุมกว่านี้ อย่าง ดร.สุรินทร์นี่เจ๋งเลย เหมาะกับเลขามาก

:P :P :P

โฆษกนี่  ผมว่า  อรรถวิทย์    น่าจะเหมาะสมทีเดียว   ชัดเจน  ฉาดฉาน

#17 Darth Prin

Darth Prin

น้องใหม่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:51

ระบบของ ปชป หัวหน้าพรรคเป็นนายก ผมคิดว่าตรงนี้ อภิสิทธิ์ จำเป็นจะต้องเสียสละเพื่อชาติที่จะไม่รับเป็นทั้งหัวหน้าพรรคเลยละครับ

ไม่ว่าข้อเท็จจริง การสลายการชุมนุมจะเกิดจากการปลุกปั่นประชาชนจนบ้าคลั่งทำร้ายคนไม่เลือกจนต้องใช้ความรุนแรง แต่กระแสความเกลียดชังนี้ ไม่ควรไปหักหาญขวาง ส่วนอีกเรื่องหนึ่งที่ปฏิเสธไม่ได้ การที่เขาตั้งตัวเป็นนายกเสียงข้างน้อยยาวๆแทนที่จะเลือกยุบสภาเลือกตั้งใหม่ เป็นข้อด่างพร้อยในธรรมเนียมประชาธิปไตย ถ้าจะล้มระบอบทักษิณ มันจำเป็นจะต้องมีการรอมชอมกับฝ่ายตรงข้ามเขาด้วย คนไหนที่ฝ่ายตรงข้ามเขายกขึ้นมาเป็นศัตรู มันก็ควรเลี่ยงครับ

ปชป เป็นพรรคการเมืองจริงที่มีระบบการส่งถ่ายความรู้จากรุ่นสู่รุ่น ตัวแทนที่จะขึ้นมาได้ อภิรักษ์ หรือ กรณ์ ผมเห็นว่ามีอยู่ถึง 2 คน 

สำคัญว่าถ้ามาร์คตัดสินใจเสียสละ การเสียสละครั้งนี้ สามารถถือเป็นการตั้งมาตรฐานทางจริยธรรมของนักการเมืองได้เลยทีเดียวครับ ถ้าเขาจะทำ

#18 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:53

ไม่ครับ แต่มาร์กยังถือเป็นนักการเมืองชั้นดีที่มีคุณภาพที่สุดคนนึงของไทย เพียงแต่ตามวิถี เมื่อหมดสมัยการเป็นนายก ต้องลงจากตำแหน่งเพื่อพรรค เหมือนคุณชวน

#19 กระต่ายหมายจันทร์

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:54

อยากจะถามสมาชิกพรรค ปชป ที่เป็น ส.ส.บางคน ที่เคยมีข่าวจะย้ายพรรคหรือตั้งพรรคใหม่ นาทีนี้พวกคุณยังยืนยันความคิดนี้หรือไม่ ถ้ายังยืนยันก็ประกาศมาเลยแบบแมนๆ ดีไหมครับคุณอลงกรณ์ พลบุตร คุณสุรวุฒิ เนื่องจำนงค์ คุณเฉลิมชัย ศรีอ่อน ฯลฯ

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:54

*
POPULAR

ผมมองว่า คนจะมาเป็นหัวหน้าพรรคคนใหม่

อาจต้องคัดจากหลายๆ ด้านจริงๆ ครับ

คนเก่าแก่ที่เก่งๆ ก็มีเยอะ แต่ผมไม่คิดว่าจะสามารถสร้างภาพลักษณ์ให้พรรคได้มากนัก

ถ้าดันคนเหล่านั้นขึ้นมาในตำแหน่งสำคัญ ก็น่าจะพอและดีกว่า

ส่วนคนใหม่ๆ อย่างคุณกรณ์ ผมว่ายังอ่อนพรรษาและยังไม่นิ่งพอ

อาจต้องรออีกสักระยะ เพื่อบ่มเพาะให้นิ่งได้มากกว่านี้

เรื่องฝีมือไม่มีอะไรต้องห่วงครับ

จะหาว่าผมยึดติดก็ได้

แต่ผมยังมองใครไม่ออก นอกจากอภิสิทธิ์ เว้นแต่เรื่องคดีที่ยังไม่จบเนี่ยแหละ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

ยังสนับสนุนคุณอภิิสิทธิ์ อยู่ครับ 

#22 กระต่ายหมายจันทร์

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

*
POPULAR

ก็ให้มันรู้ไปว่าคุณอภิสิทธิ์เป็นหัวหน้าพรรคแล้วจะไม่ได้เป็นนายกหรือร่วมรัฐบาล ยังไงๆผมก็จะเลือก เบื่อจริงๆ พวกหลักการบ้าๆบอๆพวกนี้

#23 เกลียดเควี้ยแดง

เกลียดเควี้ยแดง

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:01

ถ้าอยากให้ตักขรี้ กระอักเลือดตาย ควรชูอภิสิทธิ์ ตักขรี้กับสาวกพยายามเตะตัดแข้งตัดขามาร์คอยู่ตลอดเวลา สังเกตุ ดิ มันกลัวจิงๆ

ถูกต้องครับ  แต่จะได้แต่คะแนนจากคนเกลียดแม๊ว  ถ้าอยากได้เพิ่มจากคนที่เกลียดแม๊วแต่ครางแครงใจม๊าคด้วยก็ต้องคุณกรณ์  ดีไม่ดีอาจได้จากพวกโลกสวย พวกโหวตโนบางคน(เพราะพวกนี้ครางแครงใจตั้งแต่กะทิด่าม๊าคแล้วครับ) 

เกลียดเควี้ยแดง..>เกลียด=ไม่ชอบอย่างแรง,>เควี้ย=พวกควาย(พวกโง่ดักดาน)+พวกเหียไม้โท(พวกฉลาดแต่ทำเรื่องเหียไม้โทๆ),>แดง=แหล่งรวมความชั่ว+เลวปล.เกลียดมากคือพวกเควี้ยแดงล้มเจ้ากับพวกเควี้ยแดงทำเลวชั่ว,เผาเมือง จับได้บอกแดงเทียม เลวแต่ใจกะตู๊ด

#24 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:02

เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง จากคุณสมบัติส่วนบุคคล

แต่ด้วยสถานการณ์ปัจจุบัน ควรเปลี่ยน และคิดว่าไม่ควรจะใช่ คุณกรณ์หรือคุณอภิรักษ์ในตอนนี้ ด้วยค่ะ

คุณอภิสิทธิ์ยังมีโอกาสกลับมาได้อีกค่ะ รอคุณกลับมาเป้นนายกรัฐมนตรีอีกครั้งค่ะ

#25 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:13

ผมมองว่า คนจะมาเป็นหัวหน้าพรรคคนใหม่

อาจต้องคัดจากหลายๆ ด้านจริงๆ ครับ

คนเก่าแก่ที่เก่งๆ ก็มีเยอะ แต่ผมไม่คิดว่าจะสามารถสร้างภาพลักษณ์ให้พรรคได้มากนัก

ถ้าดันคนเหล่านั้นขึ้นมาในตำแหน่งสำคัญ ก็น่าจะพอและดีกว่า

ส่วนคนใหม่ๆ อย่างคุณกรณ์ ผมว่ายังอ่อนพรรษาและยังไม่นิ่งพอ

อาจต้องรออีกสักระยะ เพื่อบ่มเพาะให้นิ่งได้มากกว่านี้

เรื่องฝีมือไม่มีอะไรต้องห่วงครับ

จะหาว่าผมยึดติดก็ได้

แต่ผมยังมองใครไม่ออก นอกจากอภิสิทธิ์ เว้นแต่เรื่องคดีที่ยังไม่จบเนี่ยแหละ

ผมเห็นตามท่านครับ   ถ้าไม่ใช่คุณอภิสิทธิ์     ตามความคิดเห็นส่วนตัวของผม   ผมเห็นว่า  คุณศุภชัย  พานิชภักดิ์    น่าจะเหมาะสมพอควรครับ

#26 กระต่ายหมายจันทร์

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:20

*เตือนความจำพรรคประชาธิปัตย์ เป็นสถาบันการเมือง มิใช่บรรษัทของนายทุนสามานย์ที่ไหน เขามีจารีตประเพณีที่เด่นชัดมานานแล้ว เพียงแต่พวกโลกสวย พวกใจร้อนเอาแต่ได้ พวกลัทธิคลั่งศาสดาไม่ถูกใจ ยังไงๆก็ฝากทำความเข้าใจด้วย อย่าหลงเป็นเหยื่อพวกดังกล่าว

#27 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:23

อภิสิทธิ์ น่าจะยังโอเคอยู่ครับ

แต่เลขาธิการช่วยเอาคนที่ใจถึงพิีงได้หน่อย

ลุงกำนันก็แขวนนวมไปแล้ว

แต่ยังไง ก็รบกวนฝากไปเสาะแสวงหา กรรมการสาขาพรรค ภาคอีสาน ตะวันออก แบบเจ๋งๆ หน่อย

:D 

#28 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:27

อภิสิทธิ์ น่าจะยังโอเคอยู่ครับ

แต่เลขาธิการช่วยเอาคนที่ใจถึงพิีงได้หน่อย

ลุงกำนันก็แขวนนวมไปแล้ว

แต่ยังไง ก็รบกวนฝากไปเสาะแสวงหา กรรมการสาขาพรรค ภาคอีสาน ตะวันออก แบบเจ๋งๆ หน่อย

:D 

ขอนำเสนอท่าน    โจโฉ  นายกตลอดกาล   เป็นเลขาพรรคครับผม   :D

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:30

ตอนนี้ ยังไม่สนการเลือกตั้ง ผมอยากได้ สภาประชาชน ปรับประเทศให้เข้ารูปเข้ารอย สัก 1 ปี ยังไงผมก็คิดว่า คุณอภิสิทธิ์ เหมาะเป็นหัวหน้าพรรค การโดนกลั่นแกล้งทางการเมือง เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ความบริสุทธิ์ 

#30 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:34

เหมาะนะแถมเอาเป็นนายกยิ่งเหมาะเลย

#31 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:40

เหมาะสมครับ เพราะหล่อสุดในพรรค :lol:

อันนี้ไม่ได้ประชดนะ ขนาดยิ่งเละยังมีจุดขายแค่สวยเลย(แต่สมองไม่มี)

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#32 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:01

*
POPULAR

มาร์คนี่แหละเหมาะที่สุดแล้ว อาวุธครบเครื่อง ทั้งบุ๋น บู๊ การศึกษา ความซื่อสัตย์ แผลน้อย เจรจา ตอบโต้ ได้หมด ถ้าเป็นคนอื่นโดนเผาไทยถล่มเอาตัวไม่รอดแล้ว แต่มาร์คไม่สะดุ้งแถมตอกพวกเผาไทยเงิบทุกดอก ถ้าเอาคนอื่นมาเผาไทยยิ้มเลย :)

#33 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:04

*
POPULAR

แม้วมันกลัวที่สุดคือ "อภิสิทธิ" นี่แหล่ะ เพราะฉะนั้น เหมาะสมที่สุดค่ะ

#34 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:05

*
POPULAR

ถ้าอยากแพ้เลือกตั้งก็ลองเปลี่ยนหัวหน้าพรรคเถอะ

สมัยอภิสิทธิ์เป็นหัวหน้าความนิยมในพรรคและความนิยมในตัวหัวหน้าพรรคสูงที่สุดในประวัติศาสตร

และต่อให้เทวดาลงมาเป็นหัวหน้าพรรคควายแดงก็ไม่มีวันเลือกปชป.

ให้เอาพระอรหันต์มาเป็นหัวหน้าพรรคเพื่อควายมันก็หาข้อโจมตีได้อยู่ดี

กรณ์แม้จะดูดีแต่แกไม่มีเสนห์ดึงดูดมวลชน ฟังแกพูดจะหลับเอาง่ายๆ ผิดกับอภิสิทธิ์แม้จะมีคนเก่งและดีกว่า

แต่ไม่มีสักคนในพรรคที่จะมีเสนห์ดึงดูดมวลชนให้คนมารักให้คนมาสนใจเท่า

ไเสน่ห์ม่เกี่ยวที่ความหล่ออภิลักษณ์ก็หล่อแทนคุณก็หล่อ แต่ทั้งสองก็มีเสนห์สู้อภิสิทธิ์ไม่ได้

Edited by วิท, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:10.

#35 CATCAT

CATCAT

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:06

ิมาร์คยังมีคุณสมบัติเหมาะสมที่สุดกับการเป็น หน พรรค
แต่ถ้ามองกลยุทธในการเลือกตั้ง กรณ์ถือเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ส่วนตัวหากหลุดจากพี่มาร์คอยากได้ ดร สุรินทร์

เคยคุณกับพี่เสื้อแดง ถามว่ามาร์คเอาไหม แกบอกไม่เอา
ลุงชวนเอาไหม แกบอกไม่เอา
กรณ์เอาไหม แกบอก พอได้

ถ้า ปชป จะจูงใจแดงใน กทม กรณ์น่าสนใจทีเดียว
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน

#36 metalcore

metalcore

น้องใหม่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

แม้วมันกลัวที่สุดคือ "อภิสิทธิ" นี่แหล่ะ เพราะฉะนั้น เหมาะสมที่สุดค่ะ

เห็นด้วยครับ เพื่อทุยพยายามทำลายคุณอภิสิทธื์ทุกวิถีทาง กะให้หลุดจากการเมืองไปเลยได้ยิ่งดี แสดงว่าคุณอภิสิทธื์นี่แหละเหมาะสมที่สุด ควรเปลี่ยน เลขาธิการพรรค กับ ปรับปรุงทีมโฆษกอีกนิดนึงครับ  :)

#37 TBOYX

TBOYX

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

อภิสิทธิ ยังโอเคอยู่นะ สำหรับตำแหน่งหัวหน้า ...

ที่อยากให้ปรับปรุงคือ ทีม PR/โฆษก ของพรรค  ... จิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี + อรรถวิทย์ สุวรรณภักดี ผมว่า เหมาะกว่า  

#38 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:13

ให้ม๊ากนาซี ม.7 เป็นต่อเถอะครับอย่างน้อยจะได้มีโอกาสทำลายสถิติ  สโลโบดัน มิโลเชวิช 

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ใครจะเก่งกว่ามาร์คไม่มีอีกแล้ว...

สามารถเอาทหารเขมรมายิงหัวเสื้อแดงได้ด้วย..

:lol:  :lol:  :lol: 

#39 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:13

ส่วนตัวเห็นว่า พี่มาร์ค เจอสถานการณ์ร้ายๆมาหลายครั้งทำให้แกแกร่งขึ้นเยอะ  ยังเหมาะที่จะเป็นหัวหน้าพรรคและยังมีโอกาสที่จะเป็น นายก ได้ครับ 

#40 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:19

ิมาร์คยังมีคุณสมบัติเหมาะสมที่สุดกับการเป็น หน พรรค
แต่ถ้ามองกลยุทธในการเลือกตั้ง กรณ์ถือเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ส่วนตัวหากหลุดจากพี่มาร์คอยากได้ ดร สุรินทร์
เคยคุณกับพี่เสื้อแดง ถามว่ามาร์คเอาไหม แกบอกไม่เอา
ถ้า ปชป จะจูงใจแดงใน กทม กรณ์น่าสนใจทีเดียว

ทำไมต้องสนใจเสื้อแดง?!? เพราะสุดท้ายเขาก็เลือกเพื่อไทยอยู่ดี

ที่เราควรสนใจให้มากๆคือคนตรงกลางที่พร้อมจะสวิงโหวตไปฝ่ายไหนก็ได้

ตาสีตาต่างจังหวัดรู้จักเหรอ สุรินทร์ กรณ์หรือแม้แต่ศุภชัย

เขารู้จักแต่ ทักษิณ อภิสิทธิ์ ยิ่งลักษณ์ ถ้าเอาคนที่ไม่รู้จักเขาไม่มีทางจะกาเลือก

#41 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:19

หน้าหนังคุณอภิสิทธิ์ยังขายได้อยู่ครับ ยังเอามาชูได้ จริงๆคนอื่นๆในพรรคก็ดีหลายคนครับ แต่หน้าหนังคงเอามาชูลำบาก เหมือนตอนเปลี่ยนจากท่านชวนเป็นท่านบัญญัติ ถ้าเปลี่ยนหัวหน้าพรรค เปลี่ยนตัวบัญชีรายชื่ออันดับหนึ่งตอนนี้จากคุณอภิสิทธิ์เป็นคุณกรณ์ ปชป.น่าจะได้คะแนนเลือกตั้งน้อยลง (ซึ่งแค่นี้ก็แพ้อยู่แล้ว) เพราะแฟนปชป.คงรับไม่ได้ที่มาเปลี่ยนตอนนี้ (คงหันไปหาพรรคทางเลือกที่สามแทน) ส่วนพวกที่ด่าคุณอภิสิทธิ์ อยากให้เปลี่ยนหัวหน้าพรรค ถึงเปลี่ยนพวกนี้ก็ไม่เลือกปชป.อยู่แล้ว

เรื่องปฏิรูปพรรค ทำพิมพ์เขียว มันก็ทำได้ สามารถปฏิรูปได้ถึงแม้จะมีหัวหน้าพรรคคนเดิม

#42 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:25

ที่ผมสนใจในตอนนี้คือ คุณศุภชัย  พานิชภักดิ์ และคุณสุรินทร์ พิจสุวรรณ ได้กลับมาแล้ว

ทั้งสองท่านอาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าคุณอภิสิทธ์ ก็ได้นะครับ แต่ยังไงผมก็ก็เคารพ

มติของพรรคปชปครับ ว่าจะเลือกใคร ขึ้นมาเป็นหัวหน้าพรรค

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#43 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:55

มาร์คเหมาะสมที่สุดครับ และถ้าระหว่างหาเสียงเลือกตั้งควรมีกติกาบังคับให้มีการดีเบตผู้ที่มาเป็นนายกก็จะดี จะได้เห็นวิสัยทัศน์คนที่จะเป็นนายก และเราจะได้ไม่ต้องเห็นคนโง่ๆมาเป็นนายกอีก

#44 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

พรรคปชป.ใครเป็นหัวหน้าก็ถูกโจมตีทั้งนั้นครับ คุณอภิสิทธิ์ มีความเหมาะสมที่สุดในยุคปัจจุบัน

แต่ปัญหาคือต้องเปลี่ยนตัวคนข้างกาย ทีมงานคนรุ่นใหม่ถือว่าดีครับ แต่ต้องหาคนที่มีจุดแข็งเข้ามา

ประเด็นเรื่องคดีของคุณอภิสิทธิ์ยังไงก็จบครับ ฝ่ายตรงข้ามน่ะเขาหาทางโจมตีหัวหน้าปชป.ตลอดเวลา 

เราคงไม่สามารถเปลี่ยนหัวหน้าใหม่ หากถูกโจมตีได้ตลอดครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#45 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:52

ที่ผมสนใจในตอนนี้คือ คุณศุภชัย  พานิชภักดิ์ และคุณสุรินทร์ พิจสุวรรณ ได้กลับมาแล้ว

ทั้งสองท่านอาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าคุณอภิสิทธ์ ก็ได้นะครับ แต่ยังไงผมก็ก็เคารพ

มติของพรรคปชปครับ ว่าจะเลือกใคร ขึ้นมาเป็นหัวหน้าพรรค

พวกนี้มันเสธครับ จับไว้นั้งข้างๆแบบนายชวนก็พอแล้ว

แม่ทัพส่งมาคเนี่ยละดีสุดแล้ว ทนสุดแล้วเดียวเอาคนอื่นมา

เกิดใครแหย่หน่อยปริ้ดแตกแบบ อลงกรณ์ นี่อาจจะลำบาก

หรือถ้าเทียบกับพรรคเพื่อไทยลองนึกสภาพนะครับ

เอาคนแบบ จารุพงศ์มาเป็นหัวหน้าเกิดให้สัมภาษณ์นักข่าว

แล้วเป็นแบบจารุพงศ์จะเป็นไงละ

Edited by น้องจุบุจุบุ, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:54.

#46 Darth Prin

Darth Prin

น้องใหม่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:00

ทำไมต้องสนใจเสื้อแดง?!? เพราะสุดท้ายเขาก็เลือกเพื่อไทยอยู่ดี

ที่เราควรสนใจให้มากๆคือคนตรงกลางที่พร้อมจะสวิงโหวตไปฝ่ายไหนก็ได้

ตาสีตาต่างจังหวัดรู้จักเหรอ สุรินทร์ กรณ์หรือแม้แต่ศุภชัย

เขารู้จักแต่ ทักษิณ อภิสิทธิ์ ยิ่งลักษณ์ ถ้าเอาคนที่ไม่รู้จักเขาไม่มีทางจะกาเลือก

เพราะ มันมีโอกาสที่เขาจะโนโหวต หรือ สวิงโหวตได้ครับ

จริงๆสิ่งที่เกิดขึ้นตอนเดือน พย. ที่เพื่อไทย ออก พรบ นิรโทษกรรมกลางดึก จนไทยทั้งประเทศลุกเป็นไฟ อันนี้ต้องไม่มองข้าม

หลังจากนั้น เขาถึงกับดึงปลั๊กทีวี นปช ออก ตัดสิทธิ์ตัดเสียงพวกลิ่วล้อของเขาเองเลยทีเดียว

เหตุการณ์ตรงนี้ ผมเชื่อว่ามันมีความช้ำใจต่อเสื้อแดงไม่น้อยแน่ และที่พวกมันยังจงรักภักดีกับเพื่อไทย ผมเชื่อว่า นั่นเป็นสภาพที่น่าจะกล้ำกลืนฝืนทนไม่น้อย ถ้าหากเราเปิดทางให้หน่อย เอาคนที่พวกแดงเขาไม่ได้เกลียดมากๆเข้ามา ผมเห็นว่า มันมีโอกาสที่เสื้อแดงเขาจะได้ใช้สิทธิ์ในการตบหน้าพรรคที่เขารักมากมาย

พูดถึงการดึงปลั๊กทีวี มันก็น่าสงสารเสื้อแดงเขามากๆนะครับ อุตส่าห์เลือก อุตส่าห์เชื่อ อุตส่าห์ไปตายเกลื่อน แล้วก็ถูกหักหลัง โดนทุบมาแล้วก็โดนจับปิดปากสวนทวารกันกลางดึกด้วยคนใกล้ชิด ถึงแม้พวกเขาจะไม่สำนึกบุญคุณที่เราเรียกร้อง ต้าน ค้าน พรบ จนเพื่อไทยตัวสั่นงันงก คืนไมค์ให้ แต่ผมคิดว่า ด้วยมนุษยธรรม เราให้ทางออกที่เขาจะแสดงออกในทางที่ถูกที่ควรบ้างมันก็น่าจะดีนะครับ

#47 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:05

เสียงในพรรค ได้ข่าวไม่ค่อย ดีครับ พรรคอาจแตก หล่อโยง อาจจะออกจากพรรค

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#48 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:12

ยังไม่เห็นใครที่จะมาแทนคุณอภิสิทธิ์ได้ค่ะ การเป็นหัวหน้าพรรคไม่ใช่มีึความสามารถด้านบริหารอย่างเดียว ต้องมีพลังดึงดูดมวลชนที่จะเข้ามาสนับสนุนพรรคด้วย ต้องยอมรับความจริงอย่างนึงว่า คนเลือกพรรคเพราะพรรคมีส่วนหนึ่ง ไม่ว่าใครจะมาเป็นหัวหน้าพรรค เป็นปาร์ตี้ลิสต์เบอร์ 1 ก็ยังจะเลือก ปชป เหมือนเดิม แต่ก็มีไม่น้อยที่เลือก ปชป เพราะตัวบุคคล นั่นก็คือคุณอภิสิทธิ์  ส่วนตัวมองว่าหากนาทีนี้พรรคเปลี่ยนหัวหน้าใหม่ มวลชนตรงนี้แหละจะหายไป   

ความนิยมในตัวคุณอภิสิทธิ์ลดน้อยลงหรือไม่การต้อนรับของมวลชนที่สีลมน่าจะพอสะท้อนอะไรได้บ้างไม่มากก็น้อย และหากวันนี้คุณอภิสิทธิ์ต้องก้าวลงจากเบอร์ 1 ไป คนที่จะพอใจที่สุดคือทักษิณ ส่วนตัวไม่เคยกังวลเกี่ยวกับคดีความ หรือข้อกล่าวหาที่จงใจกล่าวร้ายของฝ่ายตรงข้ามเลยค่ะ สักนิดก็ไม่มี และเชื่อว่ามวลชนที่ติดตาม ปชป ก็เชื่อแบบนั้น และมันคงน่าเสียดายที่เราทอดทิ้งคนดีมาก มีความสามารถมากคนหนึ่ง เพียงเพราะถูกคนเลวกลุ่มหนึ่งกล่าวหา มันจะกลายเป็นแรงกระตุ้งให้คนดีท้อรึเปล่าคะ ทุ่มสุดตัวเพื่ออุดมการณ์ และเพื่อจรรโลงไว้ซึ่งความถูกต้องตามทำนองคลองธรรมทุกอย่าง ท้ายที่สุดต้องเผชิญข้อกล่าวหาอย่างโดดเดี่ยวด้วยข้ออ้างเพื่อลดการเผชิญหน้ากับคนเลว  ต่อไปจะเป็นแบบนี้หรือ คือเราเสียคุณอภิสิทธิ์ หรือใครก็ตามที่ลุกขึ้นต่อต้านความไม่ถูกต้องคนแล้วคนเล่าแล้วคนดีๆก็ค่อยๆล้มหายตายจากไปเหลือแต่เพียงคนที่ทำเพื่อตัวเองเท่านั้น เพราะทุ่มเทไปสุดท้ายก็ถูกโดดเดี่ยวอยู่ดี  

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#49 Nemesisza

Nemesisza

น้องใหม่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:15

อภิสิทธิ์ อีก 1 เสียงครับ บุคคลิกโดยรวมของความเป็นผู้นำ ยังมีครับ

#50 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:18

ดร สุรินทร์ พิศสุวรรณ ดีกรี ดร จากมหาวิทยาลัยฮาวาร์ด

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน