Jump to content

- - - - -

เค้าว่าเป็นการปฏิวัตโดยชนชั้นกลางเมืองหลวงและปชป...วาทะกรรมเยาะหยันพวกกรรมกรการบินไทย

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:02

ท่านนักวิชาการและพิธีกร จอม.. จัดชุดความรู้ใส่กะโหลกเสื้อแดง..

-เป็นการปฏิวัตโดยชนชั้นกลางกรุงเทพและ ปชป
-ฝ่ายกำนันไม่เอาเลือกตั้ง
-ทำประชามติเลย จะเลือก พทเอาเลือกตั้ง หรือเลือกกำนันไม่เอาเลือกตั้ง
-มวลมหาประชาชนไม่ใช่ตัวแทนทุกชนชั้น หรือจะมให้เรียก กรรมกรการบินไทย กรรมกรการไฟฟ้าเหรอ
-ถ้าเทพทำสำเร็จ อีกฝ่ายก็ต้องลุกขึ้นมาทำ นองเลือดสงครามกลางเมืองแน่ๆ

Attached Images

#2 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:14

ไม่มีใครว่าอะไรเลย ถ้าคิดว่าพวกตัวเองมีปัญญาก็ระดมมาให้ได้เหมือนกันก็ย่อมได้

แล้วจริง ๆ เสื้อแดงก็ต้องการสงครามสงครามกลางเมืองอยู่แล้วนี่ครับ ถึงได้ให้รัฐบาลออกนโยบายแบ่งแยกคนไทย แบบชาวนากับชาวสวนยางอยู่น่ไม่ใช่เหรอ

ผมแนะนำว่า ถ้าอยากได้สงครามกลางเมือง ก็ขยันเห่าแบบนี้บ่อย ๆ นะครับ พวกผมไม่ได้เป็นคนเริ่ม แต่รับรองว่าพวกผมจะเป็นคนจบแน่นอน

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:21

ปฎิวัติโดยชนชั้นกลาง ปราบรัฐบาลกบฎของพวกไพร่ ที่ไม่รับคำตัดสินของศาลว่ะ

#4 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:49

ควรจะบอกว่าเป็นการปฏิวัติของสุภาพชนดีกว่าครับซึ่งต่างกับการปฏิวัติของทรชน การที่เรามองคนแล้วแบ่งเป็นชนชั้นโดยวัดจากการศึกษาหน้าที่การงานหรือฐานะทางสังคมนั้นไม่ถูกต้อง คนที่หาพวกโดยวิธีนี้ใช้ไม่ได้สร้างความโกรธแค้นจากความเหลื่อมลำ้ของชนชั้น ทำให้คนในชาติหวาดระแวงกันเอง ในกลุ่ม กปปส นั้นก็มีทุกอาชีพที่เข้าร่วม(ผมมีอาชีพรับจ้างยกของตามตลาด)ผมก็เห็นทุกคนเขาเดินไปร่วมกันไม่เห็นมีแบ่งชนชั้นอะไรเพราะทุกคนเป็นคนไทยเหมือนกันใครล้มก็ช่วยดูแลมีนำ้มีอาหารก็แบ่งกัน คนเราถ้าจะแบ่งชนชั้นกันจริงต้องวัดกันที่จิตใจ ธรรมชาติของมนุษย์นั้นในใจก็อยากจะใช้กำลังบีบบังคับผู้อื่นทั้งนั้น แต่ต่างกันทีใครจะยับยั้งชั่งใจได้มากกว่ากัน ซึ่งผลก็ออกมาแล้วว่าพวกเราทำได้สองมือเปล่าในการต่อสู้ ไม่มีระเบิดขวด ไม่มีm79 ไม่เผาอะไรทั้งสิ้น

#5 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:54

ช่วงนี้พวกนักวิชาเกินออกมาเยอะไปนะ

กะหวัง pr ตัวเองไว้ในอนาคตรึไง 

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

*
POPULAR

กำนันมาแล้วก็ไปครับ ถ้าทำสำเร็จ ยังไงก็มีการเลือกตั้งอยู่ดี แต่ไม่ใช่เดือนกุมภาปีหน้า

การใส่ความว่าเขาไม่เอาเลือกตั้ง น่าจะเลิกได้แล้วนะครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#7 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:02

การปฺฏิวัติครั้งไหนๆในประวัติศาสตร์ที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นก็มาจากชนชั้นกลางอยู่แล้วล่ะครับ

อย่างน้อยที่สุดก็ต้องมีสัดส่วนของชนชั้นกลางเป็นผู้นำอยู่

ถามว่าเลนิน  สตาลิน ทร็อตสกี้ หรือแม้แต่เจ้าพ่อลัทธิคอมฯอย่างมาร์ค & แองเกลส์ เป็นรากหญ้าหรือไง ก็เป็นคนชั้นกลางน่ะแหละ

การปฏิวัติใดๆที่มาจากชนรากหญ้า จะทำลายตัวมันเองอย่างรวดเร็ว สาเหตุก็ง่ายๆ "คนรากหญ้าขาดความรู้ในการบริหารบุคคล

และบริหารทรัพยากร" ไม่งั้นก็คงจะไม่เป็นรากหญ้าตลอดชาติหรอก

สิ่งที่คอมมิวนิสต์พยายามจะปกปิดและบิดเบือนก็คือ ความล้มเหลวในการบริหารบุคคลและทรัพยากรในยามสันติ

จนทำให้เกิดการอดหยากล้มตายของประชาชนจำนวนมหาศาล  ยิ่งเป็นคอมมิวนิสต์ที่พยายามกำจัดชนชั้นกลางออกไป

จากองค์กรของตัวเอง อย่างสมัยเหมา เลนินยุคต้นๆ สตาลิน ...สิ่งเหล่านี้นักรัฐศาสตร์เอียงซ้ายไม่เคยฝันถึง

เพราะขาดความรู้เรื่องเศรษฐศาสตร์อย่างรุนแรง ขนาดที่ตาเหม่งพิชญ์ออกมาพูดว่า "ราคาก๋วยเตี๋ยวขึ้น เกี่ยวอะไรกับน้ำมัน

คุณเอาน้ำมันใส่ก๋วยเตี๋ยวหรือยังไง" นั่นแหละ

ความสามารถในการบริหารงาน บริหารบุคคล ของแต่ละคนก็มีไม่เท่ากัน เป็นความสามารถเฉพาะบุคคล บางคนมีความสามารถแค่บริหารกรมกอง บริษัทเล็กๆ

มีเพียงน้อยคนที่สามารถบริหารองค์กรขนาดใหญ่ หรือแม้แต่ระดับประเทศ เรื่องนี้ทุนนิยมรู้ดี แต่คอมมิวนิสต์ ไม่เคยปรับเปลี่ยนความคิด

แค่เอาคนระดับเต้น เพ้ง ฯลฯ มาบริหารงานระดับประเทศ เราก็เห็นความเฟลจะๆต่อหน้าแล้ว ลองนึกดูว่าถ้าลองเอาตาสีตาสา

มานั่งกระทรวง งานจะเละเทะขนาดไหน

...อยากบอกนักวิชาการพวกนี้ว่าคนชั้นกลางก็เป็นประชาชน และเป็นประชาชนที่เป็นแกนหลักของทุกประเทศ

ถ้าจะมีเฉพาะคนรากหญ้า ก็ควรจะย้ายไปอยุ่เขมรสมัยพลพตนะ (คนพวกนี้น่าจะเกิดทัน)  -_-

#8 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:07

การปฺฏิวัติครั้งไหนๆในประวัติศาสตร์ที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นก็มาจากชนชั้นกลางอยู่แล้วล่ะครับ

อย่างน้อยที่สุดก็ต้องมีสัดส่วนของชนชั้นกลางเป็นผู้นำอยู่

ถามว่าเลนิน  สตาลิน ทร็อตสกี้ หรือแม้แต่เจ้าพ่อลัทธิคอมฯอย่างมาร์ค & แองเกลส์ เป็นรากหญ้าหรือไง ก็เป็นคนชั้นกลางน่ะแหละ

การปฏิวัติใดๆที่มาจากชนรากหญ้า จะทำลายตัวมันเองอย่างรวดเร็ว สาเหตุก็ง่ายๆ "คนรากหญ้าขาดความรู้ในการบริหารบุคคล

และบริหารทรัพยากร" ไม่งั้นก็คงจะไม่เป็นรากหญ้าตลอดชาติหรอก

สิ่งที่คอมมิวนิสต์พยายามจะปกปิดและบิดเบือนก็คือ ความล้มเหลวในการบริหารบุคคลและทรัพยากรในยามสันติ

จนทำให้เกิดการอดหยากล้มตายของประชาชนจำนวนมหาศาล  ยิ่งเป็นคอมมิวนิสต์ที่พยายามกำจัดชนชั้นกลางออกไป

จากองค์กรของตัวเอง อย่างสมัยเหมา เลนินยุคต้นๆ สตาลิน ...สิ่งเหล่านี้นักรัฐศาสตร์เอียงซ้ายไม่เคยฝันถึง

เพราะขาดความรู้เรื่องเศรษฐศาสตร์อย่างรุนแรง ขนาดที่ตาเหม่งพิชญ์ออกมาพูดว่า "ราคาก๋วยเตี๋ยวขึ้น เกี่ยวอะไรกับน้ำมัน

คุณเอาน้ำมันใส่ก๋วยเตี๋ยวหรือยังไง" นั่นแหละ

ความสามารถในการบริหารงาน บริหารบุคคล ของแต่ละคนก็มีไม่เท่ากัน เป็นความสามารถเฉพาะบุคคล บางคนมีความสามารถแค่บริหารกรมกอง บริษัทเล็กๆ

มีเพียงน้อยคนที่สามารถบริหารองค์กรขนาดใหญ่ หรือแม้แต่ระดับประเทศ เรื่องนี้ทุนนิยมรู้ดี แต่คอมมิวนิสต์ ไม่เคยปรับเปลี่ยนความคิด

แค่เอาคนระดับเต้น เพ้ง ฯลฯ มาบริหารงานระดับประเทศ เราก็เห็นความเฟลจะๆต่อหน้าแล้ว ลองนึกดูว่าถ้าลองเอาตาสีตาสา

มานั่งกระทรวง งานจะเละเทะขนาดไหน

...อยากบอกนักวิชาการพวกนี้ว่าคนชั้นกลางก็เป็นประชาชน และเป็นประชาชนที่เป็นแกนหลักของทุกประเทศ

ถ้าจะมีเฉพาะคนรากหญ้า ก็ควรจะย้ายไปอยุ่เขมรสมัยพลพตนะ (คนพวกนี้น่าจะเกิดทัน)  -_-

แต่ทุยแดง หลายๆ ตัว

ก็ยังอยากได้ระบบแบบเขมรพลพตนะ

ชอบ ๆที่จะโง่เป็นทุยให้แม้วเอาเชือกร้อยจมูกจูงไปจูงมา

55555555555555555555555555555555555555555555555

#9 surasree

surasree

น้องเก่า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:54

พวกท่านกล่าวเช่นนี้ก็ไม่ถูกซะที่เดียว ถ้าไม่มีรากหญ้า ต้นหญ้าเหี่ยวเฉาตาย พวกท่านทำกสิกรรมกันได้ไหม พวกท่านเชือดหมู ไก่ หรือสัตว์อื่นๆ ได้ไหม พวกท่านมีความอดทนพอที่จะตากแดด ตากฝนไหม วัน สองวันท่านอาจทำได้ แล้วเป็นเดือน เป็นปีล่ะ 10 ปี 20ปีล่ะ ท่านทำได้ไหม อย่าลืมบรรพบุรุษพวกท่าน ก็เคยเป็นรากหญ้ามาก่อน ท่านลองคิดดูเอาเอง
อย่าทำตัวไร้การศึกษา ต่ำกว่าวัชพืชเพียงเศษหิน ด้อยค่าไร้ราคากว่าเศษดิน ที่รากหญ้าดูดกินลำต้นงาม

#10 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

พวกท่านกล่าวเช่นนี้ก็ไม่ถูกซะที่เดียว ถ้าไม่มีรากหญ้า ต้นหญ้าเหี่ยวเฉาตาย พวกท่านทำกสิกรรมกันได้ไหม พวกท่านเชือดหมู ไก่ หรือสัตว์อื่นๆ ได้ไหม พวกท่านมีความอดทนพอที่จะตากแดด ตากฝนไหม วัน สองวันท่านอาจทำได้ แล้วเป็นเดือน เป็นปีล่ะ 10 ปี 20ปีล่ะ ท่านทำได้ไหม อย่าลืมบรรพบุรุษพวกท่าน ก็เคยเป็นรากหญ้ามาก่อน ท่านลองคิดดูเอาเอง
อย่าทำตัวไร้การศึกษา ต่ำกว่าวัชพืชเพียงเศษหิน ด้อยค่าไร้ราคากว่าเศษดิน ที่รากหญ้าดูดกินลำต้นงาม

ก่อนจะคอมเมนท์อะไร ผมแนะนำว่าให้อ่านกระทู้กับอ่านคำตอบในกระทู้ก่อนก็ดีนะครับ ไม่ต้องรีบทำคะแนนก็ได้

Edited by Novice, 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:06.

#11 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:30

ท่านนักวิชาการและพิธีกร จอม.. จัดชุดความรู้ใส่กะโหลกเสื้อแดง..

-เป็นการปฏิวัตโดยชนชั้นกลางกรุงเทพและ ปชป
-ทำประชามติเลย จะเลือก พทเอาเลือกตั้ง หรือเลือกกำนันไม่เอาเลือกตั้ง
-มวลมหาประชาชนไม่ใช่ตัวแทนทุกชนชั้น หรือจะมให้เรียก กรรมกรการบินไทย กรรมกรการไฟฟ้าเหรอ
-ถ้าเทพทำสำเร็จ อีกฝ่ายก็ต้องลุกขึ้นมาทำ นองเลือดสงครามกลางเมืองแน่ๆ

นังจอม...นี่ ใช่Eจอม...ลอยหน้าลอยตา ใส่กางกางในแดง แม่นบ่ครับ

บ่องตรง....ผมดูรายการต่างๆของเนชั่นได้ทุกรายการ ยกเว้นรายการที่มีEนังนี่(แม้จะมีคุณกนกร่วมด้วย)

ทุกวันนี้ยังนั่งงงๆอยู่เลยว่า คุณกนกไปร่วมจัดรายการกับEกางเกงในแดงนี่ได้ไง  :angry:  :angry:

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:32

ทำไมทำไม่ได้ว่ะ คนเหมือนกัน ไปดูถูกไพร่พวกเดียวกันกับคุณได้ไง ว่าต้องเป็นไพร่เท่านั้น ถึงทำกสิกรรม ทำงานที่ต้องใช้แรงได้อย่างเดียว สมองไม่ต้องใช้ ดูนางเอกหนัง ยังไปเป็นชาวนาไ้ด้เลย ทุกอาชีพ มันอยู่ที่ใจรัก พวกไร้การศึกษาเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้ทำงานกสิกรรมแล้ว แต่ไปทำงานในโรงงาน มาเขียนพร่ำเพ้อ ยังกับพระเอกลิเกน้ำเน่าเลยนะ 

#13 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:47

สมมุติว่าเมืองไทยมีชนชั้นจริงนะ   ม็อบที่มีวันที่ 9 ธันวา ถ้ามีเเต่ชนชั้นกลาง ซึ่งก็คืออะไรที่ได้ที่ไฮโซ  ก็คงมีได้อย่างมากสามหมื่น  ถ้าไม่มีรากหญ้าเข้าร่วมด้วย   ข้าวกินก็ไม่มี  เพราะไม่มีใครทำกับข้าวกินเป็น  ไอ้เเว่นเรียนมากจนเพ้อ  ไม่ดูโลกความเป็นจริง 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#14 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:42

เขาจะล้างสมองว่าการเผาบ้านเผาเมือง เผากรุงเทพมหานคร ปล้นสะดมภ์สินค้าแบรนด์เนมของร้านค้า เป็นการกระทำของทุกชนชั้น.....?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#15 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:59

อย่าลืมคนชั้นกลางทั่วประเทศด้วยนะ

แล้วไม่ได้มีแค่คนชั้นกลางด้วย รากหญ้าก็มีนะจะบอกให้

เพราะทนความไร้ฝีมือของรัฐบาลไม่ไหว

#16 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:13

แต่เดิมชาวนาชาวไร่หรือพี่น้องเกษตรกรรมถูกให้ความสำคัญระดับ...กระดูกสันหลังของชาติ

แล้วคำว่า  รากหญ้า....ใครเริ่มใช้คำนี้หนอ?

Edited by เงาไม้, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:17.

ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน