Jump to content

- - - - -

ถึง มวลมหาประชาชนที่รัก หากเราจะเห็น"สภาประชาชน"ที่แท้จริง

• Please log in to reply
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:11

เรียน มวลมหาประชาชนที่รัก

ผมเองได้ร่วมขบวนการ"มวลมหาประชาชน" ตั้งแต่ชุมนุมที่สามเสน เป่านกหวีดที่อโศก เคลื่อนพลไปราชดำเนิน เจอกันวันที่

24 และ 9.39 เดินทาง 9 ทัพ สิ่งที่ผมได้พบคือ คนจำนวนมากที่เห็นพ้องต้องกันถึงความไม่ถูกต้องและต้องการปฏิรูปประเทศ

และยิ่งนับวันยิ่งมีคนเข้าร่วมมากขึ้นๆ จนถึงวันที่ 9 ที่ผมแทบไม่อยากเชื่อสายตาว่านี้คือ เหล่าประชาชนที่พยายามส่งเสียงว่า

ประเทศไทยในตอนนี้ต้องการความแปลี่ยนแปลงและอุปสรรคใหญ่ที่ขวางอยู่คือ "ระบอบทักษิณ" ซึ่งจริงๆแล้วมันเป็นเพียง

ตัวแทนของการคอรัปชั่นและการใช้เสียงข้างมากในทางที่ผิดเท่านั้นอุปสรรคที่ว่านี้มันช่างใหญ่โตจนบางทีผมและใครหลายๆคน

คงคิดกันแทบไม่ออกว่าเราจะล้มมันยังไงและจะชนะยังไง เราลองดูว่าที่ผ่านมาเกิดเหตุการณ์อะไรบ้าง

1.ชุมนุมใหญ่วันที่ 11 พ.ย. สว.ล้ม พรบ.นิรโทษกรรมแม้ว่าจะไม่จบซะทีเดียว แต่เป็นสัญญาณบอกทักษิณว่าไม่ง่ายถ้าจะกลับไทย

2.ชุมนุมใหญ่วันที่ 24 พ.ย. ก่อนนี้ศาลรัฐธรรมนูญตัดสิน การแก้ไขที่มาของ สว โดยมิชอบ ตกไป

3.ชุมนุมใหญ่วันที่    9 ธ.ค. นายกประกาศยุบสภา เพื่อคืนอำนาจให้ประชาชน

ที่ผ่านมาเราประสบความสำเร็จโดยตลอดแต่ไม่ใช่เพราะคนที่ร่วมกับเรามีมากเพียงอย่างเดียวแต่เป็นเพราะเราอยู่ข้างความถูกต้องด้วย

ผมเชื่อโดยสุจริตใจว่าการกดดันให้รัฐบาลยุบสภานั้นสามารถกระทำได้โดยใช้ความถูกต้องและการต่อสู้โดยอหิงสา แต่การต่อสู้ต่อจากนี้ คือ

การต่อสู้ของประชาชนคนไทยที่ยิ่งใหญ่และยิ่งใหญ่จริงๆ เพราะสิ่งที่เราต้องการในท้ายสุดคือการล้ม"ระบอบทักษิณ" ซึ่งแนวทางที่เราจะก้าว

ไปคือการเข้าสู่ "การปฏิวัติประชาชน"และตั้ง"สภาประชาชน" ซึ่งสิ่งนี้มันใหญ่มากและในประวัติศาสตร์ชาติไทยยังไม่มีใครไปถึงเลย

(ถ้าผมเข้าใจผิดทักได้นะครับ) และเพื่อสิ่งนี้นั้นเราต้องใช้อะไรหลายๆอย่างและสิ่งสำคัญที่ผมนึกออกว่าเราจะสามารถทำสำเร็จได้ก็ต่อเมื่อ

"เราสามารถประสานความคิดของคนไทยหลายๆกลุ่มเข้ามาเป็นกลุ่มเดียวกันได้โดยเฉพาะคนไทยที่เราเรียกเขาว่ากลุ่มคนเสื้อแดง"

เพราะไม่ว่ายังไงนั้นก็คือประชาชนคนไทยอีก 10 กว่าล้านเสียงที่อยากเห็นประเทศไทยดีขึ้นเหมือนกัน เพียงแต่เขาอาจมีแนวคิด

บางอย่างไม่ตรงกับเราและเชื่อในบางสิ่งไม่ตรงกัน ผมเชื่อว่าถ้าลองไล่กันดีๆ เราจะรู้ว่าเขาก็คิดเห็นไม่ต่างจากเรามากขนาดนั้น

แต่รู้มั้ยครับว่าตอนนี้เราคุยกับเขาว่าอะไร

1. ไอ้พวกเสื้อแดง ไอ้พวกเผาบ้านเผาเมือง

2. ไอ้โง่ ไอ้ควายแดงไปกินหญ้าไป ไม่มีการศึกษา 1 เสียงมึงกับกูเทียบกันไม่ได้

3.  ไอ้พวกขายเสียง ไม่มีงานทำ มาชุมนุมเพราะเขาจ้างมา

ถ้าคุณไม่เชื่อ ผมอยากให้เราลองไปอ่านดูในเวปเสรีไทยนี้แหละ เปิดไม่นานก็เจอ ยิ่งไปนอกเวปเสรีไทยใน Facebook ยิ่งไปกันใหญ่

สิ่งที่เรากำลังทำตอนนี้เป็นการใส่ไฟและบอกเขาว่า เขาคือฝั่งตรงข้ามเรา และหากบอกว่าไม่จริงอีกคราวนี้ผมอยากลองให้เรามองเวลาเรา

คุยกันเองในกลุ่มเพื่อนและตอนไปชุมนุม แม้กระทั่งเวทีราชดำเนินเองยังมีให้ได้ยินเลย แล้วยังงี้เราไปคุยกับเขาได้ยังไง

"แล้วเราจะตั้งสภาประชาชนได้ยังไง ในเมื่อเรายังมองคนไทยอีก 10 กว่าล้านเสียงคือพวกเสื้อแดงอยู่เลย"

ผมคิดว่าตอนนี้หากเราจะไปให้ไกลที่สุดในการปฏิรูปชาติไทย เราควรเริ่มง่ายๆ ด้วยการรณรงค์ไม่กี่อย่างคือ

1. เลิกเรียกและด่าฝ่ายตรงข้ามว่า คนเสื้อแดงหรือควายแดง แต่ให้คิดว่าเขาคือคนที่มีความเห็นต่างจากเราก็พอ

2. เราควรคิดว่า เขามี 1 เสียงเท่ากับเราและมีความเท่าเทียมกับเราทุกประการ

3. เลิกคิดว่าเสียงเขามันซื้อได้ด้วยเงินและจะมาชุมนุมก็ต้องจ่ายเงินฝาดหัว

4. เราควรแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับเขาได้ และให้เกียรติต่อความคิดของเขา

5. เลิกยึดมั่นกับคำว่า ฝั่งกูถูก ฝั่งมึงผิด ถ้าเราผิดเราต้องยอมรับ

ที่ผมให้มีการรณรงค์แบบนี้เพราะผมคิดว่า 10 กว่าล้านเสียงนั้น เพื่อไทยซื้อด้วยเงินทุกเสียงไม่ได้และในหลายคนนั้นเป็นคนมีการศึกษา

และเป็นคนดี ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นเรามองแต่กลุ่มคนเล็กๆที่เราไม่ชอบและเหมาว่าเสื้อแดงเป็นแบบนั้นซึ่งมันไม่จริง ผมว่าเราเองก็รู้ดีแต่กระแส

การเมืองตอนนี้มันแรงจนมีแต่คำพูดเสียดแทงและบอกว่าฝ่ายเราถูก ด่าทอจนเต็มไปหมด ตอนนี้มันเลยกลายเป็นว่าคนที่อยู่ตรงข้ามเรา

มองมวลมหาประชาชนก็แค่กลุ่มคน ปชป รวมตัวกันเท่านั้นเองและเป็นการชุมนุมเพื่อล้มล้างรัฐบาลเพื่อเปลี่ยนขั้ว

ดังนั้นตอนนี้ที่เราควรเน้นที่สุดคือพยายามบอกคนที่คิดต่างว่า "ไม่ว่ายังไงเราก็คือฝ่ายเดียวกัน" ผมว่านี้คือสิ่งสำคัญมากที่สุดและเป็น

การเริ่มต้นที่ดีที่สุดสู่การ "ปฏิวัติประชาชน"และ"สภาประชาชน" และถ้าวันนึงเราสามารถวางคำว่าเห็นต่างและสามารถพูดคุยจนสรุปประเด็น

ในการปฏิรูปประเทศไทยได้จากคนหลายกลุ่มได้จริง เมื่อนั้นสิ่งที่เราเรียกร้องจะเริ่มเป็นรูปเป็นร่างและมันอาจจะไม่ยากอยากที่เราคิด

เพียงแต่มันต้องใช้เวลา และผมคิดว่าเราจะสามารถทลาย"ระบอบทักษิณ"ได้หมดสิ้นจริงๆ

ป.ล.สมัยก่อนผมก็ด่าไว้เสื้อแดงไว้เยอะ แต่วันนี้ผมได้ทำตามที่ผมเขียนแล้วครับ

#2 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:18

เป็นข้อคิดที่ดีคับ..

แต่
พระท่านยังบอกบัวมี4เหล่า

ไอ้เหล่าใต้ตมนี่อาจเป็น หมื่นมน 10ล้านเสียง

ต้องปล่อยเป็นอาหารเตาปลา

ขอเรียกเฉพาะกลุ่มนี้นะคับว่า

ฟายแดง eโง่ ไอ้พวกขายชาติ ทำลายแผ่นดิน

ขอไว้นอดนะคับ

#3 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:31

ถึงคุณ kukkuk

ผมอยากบอกประมาณนี้ครับ

"ที่ผมให้มีการรณรงค์แบบนี้เพราะผมคิดว่า 10 กว่าล้านเสียงนั้น เพื่อไทยซื้อด้วยเงินทุกเสียงไม่ได้และในหลายคนนั้นเป็นคนมีการศึกษา

และเป็นคนดี ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นเรามองแต่กลุ่มคนเล็กๆที่เราไม่ชอบและเหมาว่าเสื้อแดงเป็นแบบนั้นซึ่งมันไม่จริง ผมว่าเราเองก็รู้ดีแต่กระแส

การเมืองตอนนี้มันแรงจนมีแต่คำพูดเสียดแทงและบอกว่าฝ่ายเราถูก ด่าทอจนเต็มไปหมด ตอนนี้มันเลยกลายเป็นว่าคนที่อยู่ตรงข้ามเรา

มองมวลมหาประชาชนก็แค่กลุ่มคน ปชป รวมตัวกันเท่านั้นเองและเป็นการชุมนุมเพื่อล้มล้างรัฐบาลเพื่อเปลี่ยนขั้ว"

เชื่อเถอะครับว่าเราไม่ได้ต้องการ 10 กว่าล้านเสียงจากเขา เราต้องการ 2-3 ล้านเสียงที่ยังคุยกับเราได้ก็พอ

#4 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:39

ปัญหาของคนกลุ่มหนึ่งในสังคมไทยคือ ชอบเอาคำพูดในสังคมออนไลน์มาเป็นวาทะกรรมโจมตีฝ่ายตรงข้าม ซึ่งทุกคนน่าจะรู้กันดีว่าวาทะกรรมในโลกออนไลน์มันร้อยพ่อพันแม่ ไม่มีทางที่จะเป็นสุภาพชน หรือผู้ทรงภูมิไปซะหมด

แต่คนส่วนนั้นกลับยึดเอาข้อความไม่กี่ข้อความมาเป็นสาระสำคัญที่จะใช้ผลักดันความเกลียดชังตัวเอง ผมอยากถามว่า คุณเคยเห็นคุณอานันท์ ปันยารชุน ด่าใครแบบนั้นไหม เคยได้ยินอภิสิทธิพูดถึงเสื้อแดงว่าโง่ที่ไม่เลือก ปชป หรือเปล่า

แต่ที่ผมเคยได้ยินแน่ ๆ นั่นคือไอ้แม้วมันบอกว่าคนกรุงเทพฉลาดน้อยที่ไปเชื่อสนธิ ลิ้มทองกุล ผมได้ยินกับหูแน่ ๆ ว่าไอ้กี้ร์มันบอกให้เอาน้ำมันมาคนละลิตรให้กรุงเทพเป็นทะเลเพลิง

อันที่จริงผมก็อยากเรียกร้องความเป็นธรรมเหมือนกันล่ะครับ ว่าจริง ๆ ผมไม่ได้เป็นอะไรกับ ปชป เคยไม่เลือกพรรคนี้ก็หลายครั้ง เคยแม้แต่เลือกพรรคไทยรักไทย ถ้าจะเอาคำพูดผมไปขยายผลกรุณารู้ไว้ด้วยว่าผมพูดเอง ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับบุคคลสำคัญที่อยู่ฝั่งตรงข้ามเสื้อแดง

และเสื้อแดงคิดว่ายังไงที่ผู้นำของพวกคุณด่าคนกรุงเทพออกอากาศให้คนได้ยินกันทั่วแบบนั้น ผมควรมีสิทธิ์โกรธไหมครับ

#5 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:50

ถึงคุณ Novice

ผมไม่รู้ว่าฝั่งโน้นจะคิดยังไงกับเรา แต่ผมรู้ว่าเราควรมองเขาในทางที่ผมคิดก่อน เพราะตอนนี้เราอยู่ในช่วงที่ต้องข่มอารมณ์และมองสิ่งที่ถูกต้องที่สุดก่อนครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆวันนี้ของ "บก ลายจุด" วันนี้เขาออกมาขอโทษที่โพสต์ข้อความผิดไปเรื่อง เต๋า สมชายและทนาย วันชัย ซึ่งผมมองว่า การกระทำครั้งนี้ของเขาถูก

และทางฝั่งเราควรออกมาขอโทษที่โพสต์เรื่องผิดๆ ด้วยเช่นกัน เพราะไม่อย่างงั้นจะมีคนอีกมากที่เชื่อว่า เราพร้อมให้ข้อมูลผิดๆเพื่อหลอกคนอื่นมาเข้าร่วม

ผมขอย้ำอย่างเดิมครับ "เราอย่าสนใจเลยว่าเขามองเราอย่างไร เราแค่สนใจสิ่งที่เราควรทำเท่านั้นพอ ทำให้มวลมหาประชาชนเป็นสิ่งที่ถูกต้องและเป็นที่ยอมรับของคนทุกกลุ่ม"

#6 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

ขอบคุณที่เตือน

ต่อไปจะพยายามไม่ด่าคนไทยที่อยู่ฝั่งโน้น

แต่พวกตระกูลชินและขี้ข้าเลวๆ 

ขอด่าต่อนะครับ  ^_^

It's us against the world

#7 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:08

ผมไม่รู้ว่าฝั่งโน้นจะคิดยังไงกับเรา แต่ผมรู้ว่าเราควรมองเขาในทางที่ผมคิดก่อน เพราะตอนนี้เราอยู่ในช่วงที่ต้องข่มอารมณ์และมองสิ่งที่ถูกต้องที่สุดก่อนครับ
ผมยกตัวอย่างง่ายๆวันนี้ของ "บก ลายจุด" วันนี้เขาออกมาขอโทษที่โพสต์ข้อความผิดไปเรื่อง เต๋า สมชายและทนาย วันชัย ซึ่งผมมองว่า การกระทำครั้งนี้ของเขาถูก
และทางฝั่งเราควรออกมาขอโทษที่โพสต์เรื่องผิดๆ ด้วยเช่นกัน เพราะไม่อย่างงั้นจะมีคนอีกมากที่เชื่อว่า เราพร้อมให้ข้อมูลผิดๆเพื่อหลอกคนอื่นมาเข้าร่วม

ผมขอย้ำอย่างเดิมครับ "เราอย่าสนใจเลยว่าเขามองเราอย่างไร เราแค่สนใจสิ่งที่เราควรทำเท่านั้นพอ ทำให้มวลมหาประชาชนเป็นสิ่งที่ถูกต้องและเป็นที่ยอมรับของคนทุกกลุ่ม"

ถ้ามีคนมาด่าว่า

แม่ใครซักคนเป็นกาหรี่..โดยรู้อยู่แล้วว่าไม่ใช่ แถมด่าและเผยแพร่ทางสื่อออกไป...
แล้วพรุ่งนี้จะมาขอโทษนะคับ..คิดว่าเป็นการกระทำที่ถูกรึป่าวคับ

เฮ้อ...ถ้าถูกจะได้ด่าระบุตัวเลย

บอกแล้วไงคับที่เรียก ฟายแดง ก็สื่อถึงพวกเกินเยียวยาพวกบ้าเข้าขั้น
มิได้ล่วงเกินพี่น้องที่เป็นสาวกแนวรวมระยอบทักษิณทั้งหมดคับ..

#8 banka

banka

น้องใหม่

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:23

-ผมสมัครสมาชิกไว้นานแล้ว แต่ไม่เคยล็อคอิน ส่วนใหญ่จะเข้ามาอ่านอย่างเดียว ผมเคารพในการเสนอความเห็นของเจ้าของกระทู้นะครับ แต่ผมคงทำใจไม่ได้ ที่จะคุยกับคนพวกนี้ คนพวกนี้ก่อคดีมากมาย ร่วมกันฆ่าคุณเศรษฐา ที่วิหคเรดิโอ ไล่ตีพันธมิตรที่อุดร บุกทำลายการประชุมเอเซียซัมมิท บุกทุบรถนายกอภิสิทธิ์ เผาบ้านเผาเมืองแล้วบอกไม่ได้เผา แล้ววันนี้คุณจะให้บอกว่า "ไม่ว่ายังไงเราก็คือฝ่ายเดียวกัน" .....แล้วคุณบอกว่าเพื่อไทยซื้อด้วยเงินทุกเสียงไม่ได้ หลายคนในแดงเป็นคนมีการศึกษาและเป็น "คนดี" ผมว่าอันนี้ไม่จริง ผมว่าพวกที่มีการศึกษาแล้วเป็นแดงนี่หนักเลย ส่วนใหญ่ต้องรู้สิว่าในแดง มีพวกแกนนำบางคนหมิ่นในหลวงรู้แล้วยังเป็นแดงได้อีก ก็คงใช้คำว่า เป็นคนดีไม่ได้หรอกครับ

#9 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:29

ถ้ามีคนมาด่าว่า

แม่ใครซักคนเป็นกาหรี่..โดยรู้อยู่แล้วว่าไม่ใช่ แถมด่าและเผยแพร่ทางสื่อออกไป...
แล้วพรุ่งนี้จะมาขอโทษนะคับ..คิดว่าเป็นการกระทำที่ถูกรึป่าวคับ

เฮ้อ...ถ้าถูกจะได้ด่าระบุตัวเลย

บอกแล้วไงคับที่เรียก ฟายแดง ก็สื่อถึงพวกเกินเยียวยาพวกบ้าเข้าขั้น
มิได้ล่วงเกินพี่น้องที่เป็นสาวกแนวรวมระยอบทักษิณทั้งหมดคับ..

สงสัยเฉย ๆ ไอ้จุดมันขอโทษแล้วเหรอครับ แล้วมันบอกเปล่าว่ามันตัดต่อคำพูดใส่ร้ายคนอื่นทำไม

#10 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:32

สภาประชาชนเป็นของประชาชนทั้งประเทศครับ ไม่ว่าจะเสื้อสีไหนหรือความคิดเห็นอย่างไร

สิ่งสำคัญคือเราต้องมาคุยกัน มาตกลงกันว่าต้องการให้ประเทศชาติเป็นแบบไหน เพื่อจะได้เป็นสภาประชาชนจริง ๆ

#11 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:35

ก็อปมาให้อ่านนะครับ
++++++++++++++++++++++++++++

หลายวันมานี้ผมผิดพลาดไป 2 ครั้งบนโลก Social Network
เริ่มตั้งแต่เรื่องเอาภาพที่มีการแชร์กันใน Online ที่มีการอ้างว่าเป็นคำพูดของ เต๋า สมชาย เข็มกลัด ไปแชร์ใน Twitter แล้วหาที่มาของคำพูดนี้ไม่ได้

วันนี้ผมเอาข้อความของทนายวันชัย สว สรรหา ที่มีการแชร์และพูดถึงเรื่องการจัดการปัญหาการเมืองตอนนี้ด้วยวิธีการกระทืบ แต่ข้อความมีไม่ครบตรงที่บอกว่า "แต่ผมไม่ทำเช่นนั้น"

หลัง Post ทั้งสองเรื่องนี้ประมาณ 2-3 นาทีก็มีคนส่งข้อความมาเตือนว่าข้อความดังกล่าวมีปัญหาขาดความสมบูรณ์ผมจึงได้ลบข้อความเหล่านั้นออกไป

ผมคิดว่าผมไม่สามารถปฏิเสธความรับผิดชอบต่อความผิดพลาดนี้ได้ และผมจำเป็นที่จะต้องชี้แจงและกล่าวคำ "ขอโทษ" ต่อทั้งคุณเต๋าและทนายวันชัยมา ณ ที่นี้ครับ

และจะหยุด post ข้อความใน Facebook และ Twitter เป็นเวลา 24 ชม หลังจากนี้
สำหรับผมแล้วความผิดพลาดเป็นบทเรียนและเป็นสิ่งที่ต้องแสดงความรับผิดชอบและผมเสียใจต่อความผิดพลาดนี้

สมบัติ บุญงามอนงค์
บก.ลายจุด
12.23 น

#12 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:36

ถึงคุณ banka

ผมคิดว่าเราจะเหมาคน 15 ล้านเสียงว่าเป็นคนไม่ดีไม่ได้ครับ เพียงแต่จากประสบการณ์ผมที่เจอคนเสื้อแดงเนี้ย เขาเป็นคนดีปกติทั่วไปนี้แหละ

เพียงแต่ผมทราบดีว่ามีกลุ่มคนเสื้อแดงที่ไม่ดีมาคอยป่วนหนักและทำไม่ดีไว้เยอะแต่ผมว่าคนกลุ่มนี้อาจไม่ถึงแสนคนด้วยซ้ำครับ

และคนที่ทำผิดเราต้องลงโทษครับ ลงโทษแน่นอนและถ้าพวกเราเองทำผิด เราก็ต้องรีบส่งให้ลงตำรวจด่วนเลยเช่นกัน

และที่ผมอยากบอกคือ ปัจจุบันเนี้ยเราจะให้คนทุกคนรักในหลวงมันเป็นไปได้ยาก ขอแค่พวกเขาอย่าต่อว่าก็พอ หลายคนใช้มาตรฐานว่า

"คนไม่รักในหลวงคือคนไม่ดี" ผมว่าอันนี้ผิดแน่นอน สำหรับผมแล้วแค่พวกเขาอย่ามาว่าร้ายในหลวงก็พอแล้ว วันนี้ผมเลยคิดว่าผมต้องโพสต์เรื่องแบบนี้

*ถ้าเรามองว่าคนไทย 15 ล้านเสียง คือฝั่งตรงข้าม ประเทศไทยไม่มีวันก้าวไปข้างหน้าครับ

#13 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:38

ถึงคุณNovice

ทางคุณ uramihci copy มาให้อ่านแล้วครับ ต้องขอบคุณคุณ uramihci ด้วยครับ ^^

#14 banka

banka

น้องใหม่

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:40

ผมคิดว่าเราจะเหมาคน 15 ล้านเสียงว่าเป็นคนไม่ดีไม่ได้ครับ เพียงแต่จากประสบการณ์ผมที่เจอคนเสื้อแดงเนี้ย เขาเป็นคนดีปกติทั่วไปนี้แหละ
เพียงแต่ผมทราบดีว่ามีกลุ่มคนเสื้อแดงที่ไม่ดีมาคอยป่วนหนักและทำไม่ดีไว้เยอะแต่ผมว่าคนกลุ่มนี้อาจไม่ถึงแสนคนด้วยซ้ำครับ
และคนที่ทำผิดเราต้องลงโทษครับ ลงโทษแน่นอนและถ้าพวกเราเองทำผิด เราก็ต้องรีบส่งให้ลงตำรวจด่วนเลยเช่นกัน
และที่ผมอยากบอกคือ ปัจจุบันเนี้ยเราจะให้คนทุกคนรักในหลวงมันเป็นไปได้ยาก ขอแค่พวกเขาอย่าต่อว่าก็พอ หลายคนใช้มาตรฐานว่า
"คนไม่รักในหลวงคือคนไม่ดี" ผมว่าอันนี้ผิดแน่นอน สำหรับผมแล้วแค่พวกเขาอย่ามาว่าร้ายในหลวงก็พอแล้ว วันนี้ผมเลยคิดว่าผมต้องโพสต์เรื่องแบบนี้

*ถ้าเรามองว่าคนไทย 15 ล้านเสียง คือฝั่งตรงข้าม ประเทศไทยไม่มีวันก้าวไปข้างหน้าครับ

#15 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:41

โลกสวยงามนะครับ
ปัญหาทั้งหมด
มาจากคนต่อต้านระบอบทักษิณนี่เอง?
และคนที่ไม่เข้าใจมวลชนคนเสื้อ
โทษที จขกท.ห้ามไว้ในข้อ1
ห้ามเรียกมวลชนคนของแม้วว่า คนเสื้อแดง
ห้ามคิดว่าคนเหล่านี้ซื้อได้ด้วยเงิน
ห้ามคิดว่าพวกนี้ถูกจ้างมาชุมนุม
ฯลฯ
อ่านทั้งหมดอดคิดถึง โคระทม ไม่ได้
555666

#16 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:46

ถึงคุณ grand_v

โลกไม่ได้สวยงามครับแต่เราต้องพยายามสร้างมันให้สวยงาม สังคมไทยในปัจจุบันมันก้าวข้ามไม่พ้นคำว่าสี ประเทศไทยไปต่อยากครับ

ผมแค่คิดว่าเราทำอะไรที่ง่ายๆ เราทำได้แม้กระทั่งตอนไม่ได้ไปชุมนุม ผมว่าสิ่งเหล่านี้ทำง่ายสุดแล้วล่ะ เพียงแต่เราจะทำรึเปล่า

รึแค่อยากเอาชนะฝั่งตรงข้ามเท่านั้นเอง

#17 banka

banka

น้องใหม่

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:46

-ผมไม่ได้ บอกว่าคนไม่รักในหลวงเป็นคนไม่ดีนะครับ แต่ผมบอกว่าคนที่รู้ว่า กลุ่มพวกนี้รู้ว่ามีคนหมิ่นในหลวงอยู่ แล้วยังไปเป็นแดง พวกนี้ไม่ใช่คนดีแน่ อย่าพยายามตีความหมายผมไปอย่างอื่น

#18 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:49

เสื้อแดงที่เรียกร้องมาตลอดว่าต้องการประชาธิปไตยที่มีประชาชนเป็นเจ้าของอำนาจโดยแท้จริง
เสื้อแดงที่เรียกร้องมาตลอดว่าต้องการความเสมอภาคลดความเหลื่อมล้ำระหว่างชนชั้น

ถึงวันนี้สิ่งที่พวกเขาเรียกร้องมาตลอดมีโอกาสเป็นจริงแล้ว
แต่เท่าที่เห็น ส่วนใหญ่กลับเลือกที่จะรับใช้นักการเมือง และปกป้องรัฐบาลต่อไป

น่าแปลกมั้ยครับ???

#19 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:52

ลืมไป
จขกท.มีคุณสมบัติครบถ้วน
เหมาะเป็นนายกฯตามโมเดล กปปส.
ถ้าเป็นอย่าลืมตั้ง คุณตู่ เป็นเลขาครม.
เพื่อให้ทุกคนสำนึก
"ไม่ว่ายังไงเราก็เป็นฝ่ายเดียวกัน"
ปล.พิมพ์จากมือถือเหนื่อยมาก

#20 khlongez

khlongez

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:55

เห็นด้วยกับแนวคิดของ จขกท ครับ

โดยปกติผมก็ไม่เคยดูถูกเหยียดหยามคนเสื้อแดงครับ

ยกเว้นพวกเกินเยียวยา กับพวกระดับแกนนำตัวพ่อตัวแม่  พวกนี้บัวเต่าถุยครับ

แล้วก็เห็นด้วยกับคุณ Novice เหมือนกัน  

กลยุทธ์ในการโจมตีฝั่งตรงข้ามของพวกควายแดง  (เอาเป็นว่าผมแยกระหว่างคำว่า "ควายแดง" กับ "คนเสื้อแดง" ละกันนะครับ)

คือการขุดเอาข้อความหยาบคาย และการดูถูกของคนในโลกโซเชียลที่ด่าควายแดงมากระพือให้ดูใหญ่โต

ในขณะที่พฤติกรรมบนโลกความเป็นจริง มันกลับตาลปัตรจากฟ้าเป็นเหวนรกเลย

#21 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:57

ผมเองก็พยายามหาคำตอบเหมือนกันเรื่องนี้ แต่เหมือนเขาสนใจเรื่องตอนปราบเสื้อแดงปี 53 ที่มีคนตายหลายคนมากกว่า

เขามองว่าเขายอมรับเรื่องนี้ยากมากกว่า เท่าที่ฟังมาประมาณนี้ครับ

#22 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:01

ถึงคุณ grand_v

คุณทำผมเขินนะเนี้ย แต่ในความจริงประโยคที่ว่า "ไม่ว่ายังไงเราก็เป็นฝ่ายเดียวกัน" ที่ผมหมายถึง

คือสุดท้าย คนที่ต่างกับเรายังไง เขาคือคนไทยเหมือนกันครับ ส่วนคนทำผิดก็ต้องได้รับโทษ

มันไม่ได้มีอะไรซับซ้อน แต่ถ้าเราจะตั้ง สภาประชาชน เราอย่าผลักคนคิดต่างไปเป็นอีกฝ่ายเด็ดขาด

ไม่อย่างงั้นเราก็คือเผด็จการ อย่างที่เราบอกว่า พรรคเพื่อไทยกำลังเป็นเผด็จการเสียงข้างมาก

"ผมเชื่อในหลักความต่างคือสิ่งที่ทำให้เราพัฒนาขึ้น" อันนี้พ่อผมสอนไว้นะครับ ^^

#23 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:03

ตัวปัญหาไม่ใช่อย่างที่คุณว่า ปัญหาคือพวกแกนนำ นปช และ สมุนที่นั้งหน้าสลอนรอ อมตังนั้นต่างหาก

มาคอยเป่าหูในทีวี ในเว็บไซต์ เป่าหูในที่ชุมนุมนั้นต่างหากที่ทำเสียเรื่อง ทั้งที่คนอื่นเขาพร้อม

ที่จะระดมสมองของทุกภาคส่วนเข้ามาอยู่แล้ว ความเชื่อของคนมันเลิกไม่ได้ง่ายๆครับ

คุณดูอย่างการจำนำข้าว เขาเชื่อว่าดี เขาเลยเทคะแนนให้ พอบทสรุปมันห่วย

เขาเลยเรียกร้องการประกันราคาแต่ก็มีปัญหาเพราะมีคนบอกให้ นายกชาวนาห้ามพูดว่าจำนำข้าวมันห่วย

ต้องบอกว่าดี ชาวนาที่ได้ฟังก็คิดว่าดีเพราะนายกชาวนา บอก แบบนี้พอนึกออกใหมครับปัญหามันมาจากใหน

คุณดูตัวอย่างจากเคสของนักศึกษารามสิ ถ้า นปช ชุมนุมเฉยๆ ไม่เกเร พวกรามจะออกมากันใหม

แล้วทำไม นปช ถึงเกเร ก็เพราะพวกแกนนำที่มันเย้วๆบนเวทีนั้นละเป็นคนกระตุ้น เป็นคนเป่าให้มันออกมา

พอนึกออกใหมครับ

ถ้านึกไม่ออก เอาล่าสุด เงินจำนำข้าวไม่ได้ มีพวกแกนนำในพื้นที่ไปบอกกับชาวบ้านว่า เทือกมันประท้วง

ไปยึดการคลังเงินเลยออกมาจ่ายไม่ได้ ชาวบ้านหลายคนเชื่อไปแล้วครับ ผมเช็คข่าวมาแล้ว

บางส่วนก้ไม่เชื่อเพราะมีแกนนำแบบ ประสิทธิคอยอธิบายว่า ธกส บอกรัฐบาลไม่มีเงิน!!

เขาเลยจ่อเข้ามาชุมนุมในกรุงเทพกับเทือกแล้วนี่ไง

นี่ละผมถึงบอกว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่คนทั่วไป มันอยู่ที่แกนนำนั้นละ 

ต้องยอมรับว่า แนวร่วม นปช หลายคนขาดความรู้จึงมักจะเลือกเชื่อผู้นำ

แกนนำ หรือ ใดๆในอำเภอที่อาศัย นั้นละมันเลยมีปัญหาแบบตอนนี้ไงครับ

ปัญหาไม่ได้มาจากพวกเห็นต่างกับเขาเลย

ประชาธิปไตยจำเป็นต้องเห็นต่างแต่ต้องไม่แตกแยกเพื่อหาข้อสรุปที่ดีที่สุดที่ทุกฝ่ายยอมรับได้ครับ

Edited by น้องจุบุจุบุ, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:05.

#24 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:04

ถึงคุณ uramihci

ผมว่าตอนนี้เขาถูกหลอกด้วยคำว่า ปชป คือฆาตกรในปี 53 จนพวกเขาไม่ยอมรับในสิ่งอื่นที่เราเสนอเลยครับ

ผมเถียงไปหลายครั้ง คำตอบก็วนเดิมๆมากกว่า คือ เขาไม่ยอมรับ ฆาตกร แต่ตอน ทักษิณออก พรบ ทางเขาก็เงิบเหมือนกัน

#25 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:06

เพื่อนผมที่ทำงาน เรียกได้ว่า เกือบ 50 เปอร์เซนต์..แดง ที่เหลือไม่สนใจการเมือง..

ในที่ทำงาน ผมกล้าพูดเลย ผมทำอย่างที่ จขกท บอก..ทุกอย่าง

ถึงแม้จะแสดงตัวเสมอ ว่า ไม่เห็นด้วยกับการกระทำของรัฐบาล แต่ก็ด้วยเหตุผลทุกครั้ง

เป็นแบบนี้มาตลอด..วันนี้ผมเห็นแล้วว่า..ไม่มีประโยชน์

แม้ตอนนี้ กระแส ต่อต้าน..แรง

เค้าก็แค่..เงียบ..แต่ยังคง..แดง..อยู่

แม้วันนี้จะบอกและเรียกตัวเองว่าเป็น..กลางบ้าง บอกเบื่อการเมืองบ้าง เบื่อการชุมนุมบ้าง..

หรือแม้กระทั้ง แสดงตัวไม่เห็นด้วยกับพฤติกรรมของรัฐบาลอย่างเสียไม่ได้บ้าง

แต่กระนั้น ก็ไม่เคยด่าสิ่งรัฐบาลทำ แต่มักยกยอสิ่งที่เค้าคิดว่าดี ที่คิดว่าทักษิณทำให้ ทุกครั้งที่มีโอกาส

และเช่นกัน เมื่อมีโอกาส กลับว่า สุเทพ และคนที่ร่วมกับ สุเทพ ว่าได้คืบเอาศอก รัฐบาลถอยแล้วบ้างละ จะเอาอะไรอีกบ้างล่ะ

ทำไมไม่ตัดสินที่การเลือกตั้งบ้างล่ะ โดยไม่ฟังเหตุผลว่าสิ่งที่ สุเทพ และคนที่ร่วมกับสุเทพต้องการอะไร

ผมไม่แน่ใจ ว่า สิ่งที่ผมพยายามสื่อ หรือ ใช้เหตุผลกับพวกเค้าทุกครั้งในการพูดคุย จะดูมีภาษีหรือเป็นที่รับฟังมากน้อยแค่ไหน..

แต่ที่มั่นใจ..คือ พฤติกรรมของเค้ามันเป็นเช่นนั้นแล..เราเปลี่ยนอะไรเค้าไม่ได้ด้วยตัวเราหรอก แม้เราจะดีกับเค้าแค่ไหนก็ตาม..

เจออย่างนี้..ทำอย่างไรดีครับ..

ที่ผมคิดได้อย่างเดียว ว่าสิ่งที่จะทำให้เค้าเปลี่ยนไปได้ คือ ให้เค้า "เจ็บ" จากคนที่เค้า "รัก" เท่านั้นครับ

นอกนั้น ทำไป เหนื่อยเปล่า..เจอพวกอาการหนักๆ ตรรกะพิกลพิการ ด่าได้ ก็ด่าไม่เถอะครับ ยิ่งพวกนั้น ไม่มีทางเปลี่ยน..แน่นอน

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#26 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:10

คุยด้วยสนุกดี แต่สมควรแกเวลา

ก่อนปิดมือถือขออีกนิด
คิดแบบเซน
ทำไม ยังมีฝั่งตรงข้ามครับ
แนวคิดนี้ ต้องไม่มีสิ ใช่ไหมครับ

#27 khlongez

khlongez

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:11

ผมว่าตอนนี้เขาถูกหลอกด้วยคำว่า ปชป คือฆาตกรในปี 53 จนพวกเขาไม่ยอมรับในสิ่งอื่นที่เราเสนอเลยครับ

ผมเถียงไปหลายครั้ง คำตอบก็วนเดิมๆมากกว่า คือ เขาไม่ยอมรับ ฆาตกร แต่ตอน ทักษิณออก พรบ ทางเขาก็เงิบเหมือนกัน

1. พยายามหาหลักฐานที่บอกได้ว่าจริงๆแล้ว อภิสิทธิ์ กับสุเทพไม่ใช่ฆาตกร  แต่เป็นฝีมือของชายชุดดำ  เอาไปให้เค้าดู

2. อธิบายเขาว่าข้อเสนอนี้ไม่ใช่ของสุเทพเพียงคนเดียว แต่เป็นข้อเสนอของประชาชนจำนวนมากที่เห็นพ้องต้องกัน

#28 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:14

ถึงคุณ น้องจุบุจุบุ

จริงอย่างที่คุณพูดในส่วนแกนนำนะครับ แต่บางทีเราต้องเอาข้อมูลให้เขาด้วยครับและเป็นข้อมูลที่ถูก

เพราะผมเคยอธิบายเขาเรื่อง พรบ.นิรโทษกรรม ไปเหมือนกัน เขาก็เงิบไปเลย และจุดแข็งของเรา คือ Social Media ครับ

มีคนบอกผมว่า Social ฝั่งเราออกข่าวและทำเพจเน้นข้อมูลดีพอสมควร เราควรใช้ตรงนี้ให้มากครับ

อย่างที่ผมบอกในความเห็นย่อย เราไม่ได้ต้องการ 15 ล้านเสียงทั้งหมด แต่ขอดึงกลับมาสัก 2-3 ล้านเสียง

ที่พอจะอธิบายได้ก็พอ แต่เราต้องเปิดพื้นที่คุยกัน ปัญหาคือ เรายังไม่มีเวทีคุยกันแบบสมัยคุณอภิสิทธิ์ปี 53

มันเลยยังพูดยากครับ

#29 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:17

ปัญหาหลักๆ เลยคือเขาไม่ฟังเรา เขาไม่เชื่อเรา ไม่ว่าเราจะเสนอความจริงใดๆ เขาก็บูชาแต่ศาสดาเขาอย่างเดียว
เท่าที่ผมเห็น ฝ่ายไม่เอารัฐบาลไม่มีใครเคยเสนอให้ไปไล่ตี ไล่ฆ่าเสื้อแดง
แต่ฝ่ายเสื้อแดงสามารถทำได้โดยไม่คิดด้วยซ้ำว่านั่นคือคนชาติเดียวกัน

คำถามคือเมื่อเป็นดังนี้ แล้วฝ่ายไหนกันแน่ที่ควรเรียกร้องให้ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมเพื่อผลักดันให้ประเทศชาติเดินหน้าได้

#30 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:29

ถึงคุณ whiskypeak

ออฟฟิตคุณเสื้อแดงเยอะนะเนี้ย ของผมเสื้อแดง 10% เอง ยิ่งเพื่อนในกลุ่มไม่มีเสื้อแดงเลย

แต่คนรู้จักก็มีแดงไม่เกิน 20% ส่วนใหญ่จะคุยกันได้นะ แต่จะเป็นแบบที่คุณว่านะ พอได้จังหวะก็ต่อว่ากำนันสุเทพ 5555+

ผมคิดว่ากำนันสุเทพก็ไม่ได้ทำถูกทุกเรื่องหรอก บางเรื่องก็ต้องยอมถ้าผิดจริง แต่สิ่งหนึ่งที่ผมทำคือ ผมไม่ค่อยต่อว่าพวกเขา

เพราะผมรู้ว่ายังไงก็ต้องคุยกับเขาอยู่ดีเพราะผมทำธุรกิจ บางทีก็ต้องปล่อยวางอะนะ แต่ถ้าคุณเจอคนที่ยังไม่เลือกข้างละก็

ถ้ามีจังหวะต้องบอกสิ่งที่ชัดเจนและถูกต้องให้เขารู้ เพื่อนผมหลายคนที่เป็นแบบนี้สุดท้ายมันก็เลือก ปชป นะ อาจเพราะจริงๆ

มันก็รู้อยู่แล้วล่ะว่าอะไรคืออะไร มองให้เป็นเรื่องปกติดีกว่า 5555+

#31 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:35

มันจริงอย่างที่คุณพูดนะ แต่ผมว่าเราปรับปรุงสิ่งที่เรายึดมั่นให้ดีดีกว่า มันเป็นวิธีที่ง่ายสุดแล้ว

และเท่าที่ผมได้คุยมา ผมรู้สึกถึงกระแสในสังคมที่ตื่นตัวทางการเมืองมากขึ้น พวกคนที่เงียบๆนี้แหละ

คือคนที่กำลังตัดสินใจว่าจะไปข้างไหน อย่างที่ผมบอกเราขอแค่ 2-3 ล้านคนในระยะสั้น ไม่ต้อง 15 ล้าน

เสียงหรอก

ป.ล.ผมคิดว่าคนที่ไม่ใช่เสื้อแดงแต่เลือกเพื่อไทยมีเป็นล้านคนนะ

#32 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:48

คุยด้วยสนุกดี แต่สมควรแกเวลา

ก่อนปิดมือถือขออีกนิด
คิดแบบเซน
ทำไม ยังมีฝั่งตรงข้ามครับ
แนวคิดนี้ ต้องไม่มีสิ ใช่ไหมครับ

ประชาธิปไตยยังไงก็ต้องมีคนคิดต่างแต่ต้องไม่แตกแยก

ไม่งั้นแนวคิดจะเป็นแนวคิดเดียวกันไปหมดแบบนั้นไม่ดีแน่ จุดสำคัญคือการหยุดการแตกแยกให้ได้ 

ถ้ามันมีเนื้อร้ายคอยทำให้แตกแยกบางทีเราก็ต้องกันเขาออกไปถ้าไม่ยอม

ก็ใช้ทางกฏหมายจัดการเขาไปแบบหลายๆประเทศที่เขาทำกัน

ถึงคุณ น้องจุบุจุบุ

จริงอย่างที่คุณพูดในส่วนแกนนำนะครับ แต่บางทีเราต้องเอาข้อมูลให้เขาด้วยครับและเป็นข้อมูลที่ถูก

เพราะผมเคยอธิบายเขาเรื่อง พรบ.นิรโทษกรรม ไปเหมือนกัน เขาก็เงิบไปเลย และจุดแข็งของเรา คือ Social Media ครับ

มีคนบอกผมว่า Social ฝั่งเราออกข่าวและทำเพจเน้นข้อมูลดีพอสมควร เราควรใช้ตรงนี้ให้มากครับ

อย่างที่ผมบอกในความเห็นย่อย เราไม่ได้ต้องการ 15 ล้านเสียงทั้งหมด แต่ขอดึงกลับมาสัก 2-3 ล้านเสียง

ที่พอจะอธิบายได้ก็พอ แต่เราต้องเปิดพื้นที่คุยกัน ปัญหาคือ เรายังไม่มีเวทีคุยกันแบบสมัยคุณอภิสิทธิ์ปี 53

มันเลยยังพูดยากครับ

ผิดแล้วครับ

โซเชียวมีเดียไม่ได้เป็นจุดแข็งของการเมืองครับเพราะส่วนนึงไม่ได้เข้าถึงคนทุกกลุ่ม

และมันไม่น่าสนใจพอให้คนที่เข้าถึงเข้ามาดูได้หมด คุณลองไปถามเพื่อนที่เล่นfacebookสัก 10 คน

เผลอๆอาจจะเจอเพื่อนแค่ 1-2 คนที่กด Like ข่าวหรือสังคมการเมืองด้วยซ้ำไป

สิ่งที่เป็นจุดแข็งของการเมืองจริงๆคือสื่อต้องยอมรับครับว่า

นปช เขามีทุนเขาสามารถทำทั้งทีวี จัดกิจกรรมต่างๆ แจกเงินเข้าหมู่บ้านเสื้อแดง แจกจานดูทีวีอาบแดด

หรือแม้กระทั้งจ้างมาชุมนุมได้ทำให้เขาได้เปรียบในการกระจายความเชื่อผิดๆไปสู่ประชาชนได้ก่อนใคร

และกว้างกว่าใคร ถ้าภาษาการตลาดเขาจะเรียกว่า psychological factors หรือจิตวิทยาการตลาดนั้นละ

เขาได้สร้างความเชื่อที่ก่อรากฝังไว้นานมากแล้ว

สิ่งที่เราต้องการคือสื่อที่สามารถเข้าถึงประชาชนได้ง่ายซึ่งโชคดีที่ตอนช่วงนั้นมี astv ที่ไปคอยแย้งความเชื่อ

ของนปชทำให้หลายๆคนยังไม่จมไปกับ นปช ยังลอยคอเพราะฟังทั้ง astvและอาบแดด โชคดีที่ตอนนี้

หลายๆบ้านเริ่มติดจานเยอะตัวเลือกในการรับชมสื้อเลยเพิ่มมากขึ้นแถมยังมี bluesky tnew nation 

ให้คนได้เลือกพิจารณากันอีก

แล้วถ้าถามว่าบางบ้านที่ไม่มีจานละเขาจะรู้ได้ยังไง ข้อนี้มันก็ไม่ยากครับและเกิดขึ้นแล้ว

คือการที่เขาโดนการกระทำกับตัวเองเช่นการจำนำข้าว การประชามติปาหี่เรื่องฟลัดเวย์

ผลผลิตต่างๆราคาถูก น้ำท่วม และถูกเมินจากการช่วยเหลือของภาครัฐ 

คำถามที่คนพวกนี้ตั้งคือ ทำไม สส.ที่พวกเขาเลือกมาหายไปใหนตอนที่เขาลำบาก

เขาก็จะไปคุยกันตามร้านของชำในหมู่บ้าน ไปนั้งอ่านหนังสือพิมพ์เพราะเขามีการตืนตัวกันแล้ว

ผมเชื่อไปเองแล้วครับว่าการแตกแยกของคนไทยกำลังจะคลายลง ถ้าหลายๆคนที่เห็นต่างและยังแตกแยก

ยังไม่ยอมเชื่อลองเขาได้เจอกับตัวเองสักครั้งเขาก็จะรู้เองครับว่าสิ่งที่เขาเชื่อหนะถูกหรือไม่ถ้าไปบอกให้ตาย

ยังไงเขาก็ไม่เชื่อหรอก

ผมยังยืนยันไว้ตรงนี้ครับประเทศอื่นก็เคยมีเหตุการณ์แบบเราเกิดปัญหาทางการเมือง สส.ในสภาไม่ได้ทุ่มโต้ะหรือยกรองเท้าดม

เขาต่อยกัน ทำร้ายร่างกายกันจนหัวแตกเลือกออกยังมีแต่เขาก้ยังใช้ความแตกแยกนั้นมานั้งสุมหัวกันโดยคิดถึงประเทศชาติมาก่อน

โดยใช้คนกลางเหมือนที่เราจะทำ ที่ผมเคยเห็นคือเขาใช้ อดีต ผู้พิพากษาศาลสูงสุดที่เกษียนไปแล้วมานั้งคุมการปฏิรูปในครั้งนั้น

เขาได้แก้ไข กำจัดช่องทางการโกง เพิ่มอำนาจการตรวจสอบ เพิ่มโทษการทุจริต จนประเทศเขาเจริญขึ้นมากหลังจากการปฏิรูป

บางประเทศใช้เวลา 5 ปี ก็ยังมีแต่ตอนนี้ประเทศ 5 ปีเคสที่ผมเคยศึกษามันเจริญแซงไทยไปแล้วครับ

ผมพูดตรงๆนะแผนปฏิรูปประเทศไทยที่มีออกมาตอนนี้ผมว่าดีแล้วในส่วนนึงซึ่งถือว่าเอาไปเป็นแกนหลักได้เลย

เพียงแต่เทือกต้องระดมสมองทั้งคนที่เห็นต่างและเห็นด้วยเข้ามาให้ครบทุกภาคส่วนไม่งั้นอาจจะเป็นปัญหาต้องตามแก้ไข

ภายหลังได้อีก ยกตัวอย่างเกาหลีใต้ประเทศไปได้ดีเกือบทุกอย่าง แต่วางแผนพัฒนาการศึกษาไม่ดีทำให้ไม่ทันกับการพัฒนาสังคมเมืองมัน

จึงเกิดการล้ำของวัตถุนิยมมากไปแต่คนกลับขาดการศึกษาที่จะมาให้ทันเทคโนโลยีและการพัฒนาประเทศ

มีช่วงนึงเกาหลีใต้เลยต้องทุ่มเงินเพื่อจ้างพนักงานต่างชาติเข้ามาทำงาน สอนงานและเร่งผลิตบุคลากรเพื่อเข้ามาทำงานกันทีเดียว

ซึ่งผ่านมาจนตอนนี้เกาหลีใต้ก็ยังพัฒนาการศึกษาไม่ทันกับเทคโนโลยีอยู่ดี เลยยังต้องมีการจ้างบุคลากรจากภาครัฐเองเข้าไปทำงาน

ในประเทศอยู่เหมือนเดิมเพราะคนดันไปคิดจะเข้าสู่อุตสาหกรรมบันเทิงมากเกินไปซึ่งอุตสาหกรรมบันเทิงก็เป็นส่วนนึง

ของนโยบายของรัฐบาลเกาหลีใต้ที่คิดไม่ตกเหมือนกันเพราะมันมีรายได้ มีหน้ามีตา ใครๆก็อยากจะเข้ามาในวงการนี้

จนวงการอื่นๆมันเลยขาดบุคลากรที่เป็นประชาชนในประเทศไป หลายๆหน่วยงานของเกาหลีใต้เลยมักจะมีชาวต่างชาติอยู่ในหน่วยงานพอสมควร

แต่ การปราบปรามทุจริต การตรวจสอบต่างๆเข้มข้นดีจน สส บางคนโลภเจอจับได้ต้องไปโดดแม่น้ำตายกันเลยทีเดียวเพราะโทษหนัก

Edited by น้องจุบุจุบุ, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:13.

#33 khlongez

khlongez

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:06

เห็นด้วยกับคุณน้องจุบุจุบุ ว่าจริงๆแล้วSocial Media ไม่ใช่จุดแข็งของเรา  

ส่วนตัวผมเห็นว่า  Social Media เป็นจุด"เสมอกัน"  เพราะทางฝ่ายตรงข้ามเองก็ใช้ Social Media  ในการชักจูงคนที่มีความรู้ให้เป็นประโยชน์กับเขาได้เหมือนกัน

ลองดูเพจอย่าง ศาสดา มานีมีแชร์ ฯลฯ ในเฟซบุคดูสิครับ  ยิ่งในสถานการณ์แบบนี้พวกแดงยังอาศัยเพจ "คนกลาง" ทั้งหลายทำลายแนวร่วมของเราได้มากทีเดียว 

แต่ก็เพราะแบบนั้นแหละเราถึงละเลยไม่ได้สำหรับ Social Media  และควรใช้ตรงนี้ให้มาก

#34 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:43

ถึงคุณ whiskypeak

ออฟฟิตคุณเสื้อแดงเยอะนะเนี้ย ของผมเสื้อแดง 10% เอง ยิ่งเพื่อนในกลุ่มไม่มีเสื้อแดงเลย

แต่คนรู้จักก็มีแดงไม่เกิน 20% ส่วนใหญ่จะคุยกันได้นะ แต่จะเป็นแบบที่คุณว่านะ พอได้จังหวะก็ต่อว่ากำนันสุเทพ 5555+

ผมคิดว่ากำนันสุเทพก็ไม่ได้ทำถูกทุกเรื่องหรอก บางเรื่องก็ต้องยอมถ้าผิดจริง แต่สิ่งหนึ่งที่ผมทำคือ ผมไม่ค่อยต่อว่าพวกเขา

เพราะผมรู้ว่ายังไงก็ต้องคุยกับเขาอยู่ดีเพราะผมทำธุรกิจ บางทีก็ต้องปล่อยวางอะนะ แต่ถ้าคุณเจอคนที่ยังไม่เลือกข้างละก็

ถ้ามีจังหวะต้องบอกสิ่งที่ชัดเจนและถูกต้องให้เขารู้ เพื่อนผมหลายคนที่เป็นแบบนี้สุดท้ายมันก็เลือก ปชป นะ อาจเพราะจริงๆ

มันก็รู้อยู่แล้วล่ะว่าอะไรคืออะไร มองให้เป็นเรื่องปกติดีกว่า 5555+

ครับ ที่ทำงานผม เสื้อแดงเยอะจริงครับ ที่ผมกล้าพูดเพราะอะไร..

ก่อนนี้ ส่วนใหญ่ก็สนิทสนมกันดีทุกแผนก ที่สนิทจริงๆ ปกติ ก็จะรู้อยู่แล้วว่าผมอยู่ฝั่งไหน ส่วนใหญ่ก็ยังคุยกันได้..แต่มักไม่ใช้เรื่องการเมือง..

แต่ที่ผมแปลกใจ คือ พอผมใส่ริสแบนด์ ลาย"ธงชาติ"ย้ำว่า ลาย ธงชาติ ที่ข้อมือปั๊บ

จากที่คุยกันดีๆ บางคน ทัก เฮ้ย! มึ งเสื้อเหลืองนี่หว่า หลายคน ที่เคยอาศัยพึงพากัน ตอนนี้ ก็ทำแบบเสียไม่ได้ แสดงให้เห็นถึงความไม่พอใจ..อีกหลายๆคน ทำหน้าหมางเมิน เลิกคุยกับผม 

เห็นคุณเสนอมาในกระทู้นี้ ผมก็บอกผมทำไปแล้ว..แต่ไม่มีประโยชน์ เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ

ว่าเจออย่างนี้ผมควรทำอย่างไร.. ควรถอด ริสแบนด์เส้นนี้(แต่ก็ยังไม่ได้ถอด จนถึงทุกวันนี้นะครับ) เพื่อหนีจากการถูกหมางเมิน หรือควรทำอย่างที่คุณว่า คือทำดีๆกับเค้าต่อไป..ทั้งๆที่รู้ ว่าเราเปลี่ยนใจเค้าไม่ได้

หรือควรไปนั่งอธิบาย ให้คนกลางๆ (ที่ก็ไม่รู้ว่าใครกลางบ้างล่ะนะ) ให้หันมาเห็นแบบที่ผมเห็น หรือผมควรปล่อยวาง และมองให้มันเป็นเรื่องปกติ 

ผมยอมรับครับ ว่าบางทีก็อยากด่าเค้าเหล่านั้นไปเหมือนกัน แต่ผมก็ทำแล้วครับ คือไม่ได้"ทำ" (ไม่ได้ด่า) 

และถึงแม้ผมจะเลือก ปชป แต่ก็ไม่เคยคิด ว่าใครต้องมาเลือกเหมือนผม.. 

หรือแม้แต่ความเห็นเรื่องคุณสุเทพ เรื่องสิ่งที่คุณสุเทพทำ นั้นจะถูก หรือไม่ถูก ถึงแม้ผมจะมองว่าเป็นสิ่งจำเป็นที่ต้องทำ แต่ใครจะคิดอย่างไร ต่างคนต่างเหตุผลไป..ผมไม่ก้าวก่าย..

แต่มีเหตุผลอะไรเราคุยกัน..ถึงแม้ทุกครั้ง เค้าเหล่านั้นก็ยังคิดเหมือนเดิม และหาข้อแก้ต่าง ให้สุเทพผิดให้ได้ หรือจนสุดท้ายไปไม่เป็น แล้วพาให้เป็นเรื่องตลกไปเสียทุกครั้งไป..

แต่กับคนที่ผมไม่รู้จัก มาแสดงอากัปกิริยา อันชั่วช้า แสดงตรรกะพิกลพิการ ผมจำเป็นต้องแคร์ ต้องปล่อยวางอยู่หรือไม่ครับ..

แหม่..การเป็นคนดี..นี่มันยากจังนะครับ..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#35 ชลวิชญ์

ชลวิชญ์

น้องใหม่

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:15

คุณ..จขกท..แยกกันไม่ออก ว่าโลกแห่งความจริงกับออนไลด์ต่างกันนะครับ
แล้วส่วนเรื่องที่คุณยกขึ้นมาเปรียบกล่าวอ้างเสมอตามความเข้าใจ ของคุณเอง15ล้านเสียงคือคนที่เลือกพรรคเพื่อไทยครับ"ไม่ใช่"คนเสื้อแดงตามคำกลาาวอ้าง และการสวมบทพระเอก อย่างเจ้าของกระทู้ว่ามา เพราะการชุมนุม เท่าที่ผ่านตามา คนเสื้อแดง มีอยู่แค่หลักหมื่นคนเอง ไอ่15ล้านเวอร์ หรือ จขกท.แกล้งทำเป็นเวอร์จิ้นมิทราบได้ จบไปหนึ่งตอน ส่วนเรื่องที่ว๊ากใส่กัน ไอ่ที่"อ้างเป็นแดง"ใน สรท.เราไม่อาจรู้ได้หรอกครับ มีเนียนมาให้ด่าหรือป่าว ถ้าใครหลุด..แก้ผ้าก่อนกัน..ทีมอีกฝ่ายนั่งหัวเราะงอหาย เพร่ะโลกเสมือนจริง(ออนไลด์)นี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

โลกแห่งความเป็นจริง♡♡♡เท่าที่สังเกตุ ที่ๆผมอยู่ ได้ชื่อว่าดงเสื้อแดง แต่ไม่มีเสื้อแดงคนไหน กล้าใส่เสื้อสัญลักษณ์ ของเขาเลยต่อเมื่อรวมกันเป็นกลุ่ม เท่านั้นจึงจะได้เห็น เป็นเพราะ he&she ทั้งหลายยางอายแตก เป็นเรื่องน่าอายจริงๆ อย่างอ้าง15ล้านอีกนะแม้"เสื้อแดง"ยังอายเลย เหอ เหอ♥♥♥

Edited by ชลวิชญ์, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:20.

#36 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 06:24

กลับมาอ่านกระทู้นี้อีกที ก็ตลกตัวเอง
มานั่งพูด นั่งพิมพ์ อะไรเวิ่นเว้อ โต้ตอบกับ จขกท
ทั้งๆที่ก็ไม่รู้เคุณท่าน จะฟังหรือเปล่า
หรืออย่างเคยๆ เหมือนใครไม่รุ๊ คือสรรค์หา มีข้อแก้ตัวต่างๆนานา...ฮ่าๆ
เอาอย่างนี้...สดๆร้อนๆ เดี๋ยวนี้เลย 05.40น เพิ่งแยกย้ายกันกลับบ้าน แบบนั่งคุยกับเพื่อนที่ทำงาน
เมาได้ที่...มันเป็นคนเปิดเรื่อง ด่ากำนันสุเทพ เป็นช่องเป็นฉาก เราก็นั่งฟังอยู่นานสองนาน
ให้มันด่าได้เต็มที่ พอเราถามไปแค่นั้นแหละ ว่ากำนันเรียกร้องอะไร ด้วยเหตุเพราะอะไร แค่เริ่มพูดเท่านั้นล่ะ ว่ามึ งรู้ หรือ คิดว่าอย่างไร
มันตอบมาทันควันเลย...กลับๆๆ กลับบ้านเถอะ กูไม่อยากคุยเรื่องการเมือง

แหม่ คงต้องเวลาดีๆ กลับไปพูดดีๆกับมัน มันคงจะฟัง

#37 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:16

ติงว่าจขกท.โลกสวยครับ

ความบกพร่องทางสมองของคนเสื้อแดงคือเขาเชื่อแกนนำครับ

การดูหมิ่นดูแคลนควายแดงจากฝ่ายต่อต้านทักษิณไม่ได้มีมากมายหรอกครับ แต่แกนนำก็รีบฉวยเอามาปลุกปั่นมวลชน

ต่อให้ไม่มีการดูหมิ่นดูแคลน แกนนำก็จะสร้างขึ้นเองแล้วเอามาโจมตีเรา ปฏิบัติการอย่างนี้เห็นอยู่บ่อยไป

จขกท.บอกว่ามีคนมีการศึกษาอยู่ฝั่งแดงอยู่ไม่น้อยแสดงว่าเขาก็ไม่ได้ควายตามที่พวกเราบางคนกล่าวหา เจ้าพวกนี้น่ะตัวร้ายเลย กลุ่มคนมีการศึกษาในฝั่งแดงคือศูนย์รวมบัณฑิตอกหัก บัณฑิตที่ต้องการเพียงเป็นคนคิดต่างโดยไม่ดูเนื้อหา แกนนำ และพวกมีผลประโยชน์

ผมสงสัยจริงๆว่าจขกท.จะทำความเข้าใจกับนักวิชาก่ารแดงทั้งหลายที่ดาหน้ามาออกทีวีด่ากปปส.อย่างไร

ผมไม่ค่อยด่าพวกแดงเพราะมันขัดกับนิสัยตัวเองที่ไม่ค่อยชอบด่าว่าคน แต่ก็ไม่เชื่อว่าความแตกแยกในปัจจุบันเป็นเพราะเราไปดูหมิ่นดูแคลนเสื้อแดง ปัญหามันลึกซึ้งกว่านั้นเยอะ

สำหรับผม คิดต่างรับได้ แต่ทำผิดต้องถูกไล่บี้ เหมือนอย่างที่หลายคนเข้าพึ่งอำนาจยุติธรรมและอย่างที่กำนันทำอยู่

มนุษย์น่ะ ลองทำผิดบ่อยๆแล้วไม่ต้องรับโทษอีกหน่อยผิดก็กลายเป็นถูก อย่างที่เผาไทยพยายามทำอยู่ในปัจจุบัน

ผมว่าทำถูกเป็นถูก ผิดเป็นผิดดีกว่าครับ

ใครจะเป็นควายใครจะเป็นปราชญ์ ปล่อยให้เป็นไปตามกรรมเถอะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน