Jump to content

- - - - -

อยากทราบแนวทางปฏิรูปตามทัศนะของท่านๆ

• Please log in to reply
38 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:29

สมาชิกใหม่ครับ คิดแนวทางปฏิรูปไว้งูๆปลาๆหลายวันแล้ว แต่ไม่รู้จะคุยกับใคร คนใกล้ตัวไม่ค่อยคุยเรื่องการเมืองการปกครอง จึงมาเสนอและขอความรู้ครับ

ความเห็นคือ ม็อบ"ทำสำเร็จ"แล้ว เอารัฐบาล&สส.ที่บริหารด้วย"กติกู"ออกไปได้โดยยุบสภา ตัวม็อบโดยรวมพอจะถือว่าอยู่ในกติกาแม้จะมี"กติเกิน"หลายทีอยู่

ขั้นต่อไป ม็อบจะให้คุณปูลาออกจากรักษาการ ซึ่งฝ่ายรัฐบาลอ้างว่าทำไม่ได้เพราะรธน.บังคับไว้
ส่วนตัว คิดว่า มันพอจะทำได้โดยที่คุณปูไม่โดนข้อหาละทิ้งหน้าที่ด้วย รธน.เขียนเหมือนจะบังคับไว้ แต่จริงๆมันน่าจะมีข้ออ้างแก้ตัวในทำนองการกระทำโดยจำเป็นตามป.อาญา เช่น อ้างว่าเป็นกรณีเร่งด่วนเพื่อหลีกเลี่ยงความขัดแย้ง (เว้นแต่เฮียแมวจะโหดถึงขนาดให้เด็กในสังกัดฟ้องน้องปูของตัวเอง)
และก็พบความเห็นของนักกฎหมายชั้นครูหลายท่านว่าทำได้ วันก่อนดูรายการเจาะข่าวเด่น(อ.สุรพลvsจาตุรนต์)ก็เชื่อว่าทำได้จริงแหละ
หรือถ้ามันจะทำไม่ได้จริงๆก็ไม่รู้หรอกนะ คงต้องถือตามศาลท่าน(ถ้ามีคดี)

ผมมองว่า"ความสำเร็จ"อีกข้อใหญ่ของเหตุการณ์คราวนี้ คือ สร้างawarenessในวงกว้าง อย่างเข้ม ทั้งฝ่ายคนเมืองและคนชนบท (คหสต.มองว่าต่างจากสมัยปี49,53 และไม่มีปืนแบบสมัยปี16,19,35) ในเมื่อคนที่อยากเลือกตั้งไวๆก็มีกันเยอะ ไม่น่าจะสร้างเหตุขัดเคืองใจกันเพิ่มขึ้นอีก

==========

ส่วนตัว คิดว่า สภาปชช.เกิดได้ไม่ต้องแก้รธน. พร้อมกับเดินหน้าเลือกตั้งด้วยระบบเดิม เริ่มได้วันนี้เลย
==========

ด้วยความรู้กฎหมายแบบมือสมัครเล่น ผมมองบนหลักกฎหมายพื้นฐานอันนึง คือ สัญญาหรือการตกลงใดๆ แม้ไม่ตรงกับกฎหมายบัญญัติ ถ้าไม่ขัดศีลธรรมไม่ทำวุ่นวาย คู่กรณีเห็นพ้อง ทำได้ทั้งนั้น มีผลผูกพัน

แค่เราทั้งหลายรับปากกันให้สัญญาประชาคมให้พันธะผูกพันกันไว้หรือจะเรียกชื่อว่าอะไรก็ช่าง(ขอเรียกว่า"สัญญาใจ") ว่า เลือกตั้งแล้วผู้ชนะจะเป็น"เจ้าภาพ"จัดให้เกิดสภาปชช. มีหน้าที่จัดเวทีต่างๆเพื่อเสนอและเกลาร่างรธน.&กฎหมายด้านปกครองกันไป1...,2...,3...,... ให้รัฐบาลบริหารไปทำไปเจี๊ยะไป ซักไม่เกิน1ปี(หรือยาวกว่าแต่อย่าเยอะนักเลย)
ได้ร่างในนามความต้องการของปชช.แล้วก็เอาไปประชามติ(พร้อมกับม.291ถ้าอยากจะให้มีสสร.) เมื่อผ่านจึงแก้รธน.ได้ จะแบบรายมาตราหรือแบบสสร.ก็แล้วแต่

ถ้าทำสำเร็จ ผ่านประชามติ ก็ให้รัฐบาลได้สิทธิอยู่ครบเทอม4ปี(รธน.50) และทำต่อให้จบ
ถ้าไม่สำเร็จ ก็ลาออกสลับขั้ว หรือยุบ&เลือกตั้งใหม่ แนวทางเดิม
ถ้าดื้อไม่ยอมออกเอง ก็ให้ศาลบังคับได้ตามสัญญาใจ ถ้ายังดื้อไม่ไปก็ต้องม็อบไล่(ถูกกฎหมายตามสัญญาใจไม่ต้องตีความ)
ถ้าเตะถ่วงก็ได้แค่เต็มที่1ปี ถ้าฝ่ายตรงข้ามเตะถ่วงเดี๋ยวคนก็เลือกขั้วเดิมกลับมา(หวังว่างั้นน๊ะ) หรืออาจเพิ่มกฎchallengeแบบอเมกันฟุตบอลไว้ด้วย(อันนี้น่าใช้ตอนประชุมสภาด้วยครับ)

ข้อดี คือ ต้องรีบทำงาน ไม่งั้นอดอยู่ครบเทอม, สส.อายุน่าจะสั้น คงไม่ทุ่มเงินแย่งกันนักหรอก ช้างเผือกอาจได้โอกาส
จุดบอด ถ้าเจอป๋ากัดฟันเหมาซื้อทุกปีรวด(จะซื้อสดหรือซื้อด้วยนโยบายก็แล้วแต่เขา) ก็เจี๊ยะรอบวงอยู่ดี คงต้องยอม เพราะถ้าปล่อยจนขนาดนั้นแปลว่าปชช.ชุ่ยเองแล้ว

ส่วนเรื่องเฉพาะหน้า ตอนนี้ บางคนมองว่ากฎหมายคือเครื่องมือไปสู่เป้าหมาย(หวังดีvsหวังชั่ว) บางคนมองว่ากฎหมายคือชีวิต(หลักการvsยึดติด) ก็ต้องชั่งน้ำหนัก trade-offกันดู
แบบโหดก็ไล่ปูต่อ หรือกกต.ลาออก หรือสว.ลาออก แต่มันจะสร้างความขัดแย้งต่อไปอีกแหละ
แบบอะลุ้มอะล่วย(สะกดยังไง?)ก็ชั่วคราวไม่ถึง2เดือนนี้ให้"ตั้ง"คณะที่ปรึกษา(ไม่แคล้วตัวแทนกปปส.)ให้ร่วมกับครม.ทำงานไป ช่วงรักษาการมีอำนาจไม่เต็ม สัญญาใจกันไม่ถึง2เดือนเอง คงไม่ทันออกลายอีกรอบหรอก

[ส่วนที่เหลือข้างล่างนี้ไม่ใช่สาระปัจจุบันครับ แค่พิมพ์ไว้มันส์มือ]

แนวทาง
-เลือกนายก,ผู้ว่าฯ โดยตรง ไม่เกี่ยวกับสภา นายกตั้งครม.มาบริหาร ผู้ชนะอันดับ2ตั้งครม.เงาเพื่อร่วมสอดส่องติดตามข้อมูล(ไม่มีอำนาจบริหาร)
-สส./สว. วาระ4ปีเหมือนเดิมก็ได้ แต่จัดระบบrotationรายปี คือให้หมดอายุไล่กันไปแล้วเลือกมาแทนที่เรื่อยๆ ได้ถ่ายเลือดทีละน้อย เสียเวลาเลือกตั้งกันบ่อยหน่อยแต่ก็ไม่ถี่กว่าที่เป็นอยู่เดิมเท่าไหร่หรอก
เช่น ให้มีสส.รวม400คน แต่เลือกจริงปีละ100คน(จังหวัด+ปาร์ตี้) แต่ข้อเสียคือทุกครั้งที่เริ่มสภาใหม่หรือยุบสภา(จะด้วยเหตุใดก็ตามไม่ใช่อำนาจของนายกแล้ว)ก็จะต้องเลือกตั้งbig-lotเต็มสภา แล้วช่วง3ปีแรกต้องมีการบังคับออกปีละ100คน
แต่ยังไม่ได้นึกถึงว่าจะจำนวนเท่าไร หรือสัดส่วนปาร์ตี้ลิสท์&แบ่งเขตยังไงดี จะเขตใหญ่หรือเขตเล็กดี ?
-กก.อิสระ สรรหาหรือเลือกตั้งทางอ้อมเหมือนรธน.50 แต่ให้มีการทยอยแทนที่ ทำนองเดียวกัน
-สภาท้องถิ่น ทำนองเดียวกัน
-สภาปชช. ถ้าจะมี ช่วงแรกนี้ก็ไม่ต้องแก้รธน.50ด้วย แค่กำหนดด้วยกฎหมายระดับรอง(แต่ถ้าเจอรัฐบาลโจรก็อาจจะหักดิบหรือส่งให้ศาลรธน.ฉีก)หรือสัตยาบัน(ที่ฉีกกันเองง่ายๆ) ต้องวัดใจ ถ้าปฏิรูปแล้วจะระบุจัดตั้งไว้ในรธน.ก็ว่ากันอีกที
ให้สภาปชช.เป็นองค์กรที่ปรึกษา(คล้ายสภาพัฒน์ฯหรือกฤษฎีกาแหละ)เสนอร่างกม.ได้/นโยบายได้/vetoได้/ถอดถอนได้ เป็นครั้งคราว โดยต้องขอเสียงปชช.ให้มากพอ คือสภาเป็นตัวแทนดำเนินการ/ธุรการ จัดการให้ปชช.ใช้อำนาจโดยตรงได้แรงขึ้น แต่ต้องใช้คนมากขึ้น(เดิม20000คน มีแค่สิทธิเสนอเรื่องเข้ารัฐสภา)
โดยรัฐสภา&รัฐบาลต้องมีพันธะผูกพันต่อมติของสภาปชช.ในดีกรีที่มากหน่อย คือต้องอนุมัติไปตามสภาปชช. แต่ก็ยังvetoกลับได้บ้าง คือแทนที่รัฐสภาจะลงมติเห็นชอบด้วยเสียงกึ่งหนึ่งแบบปกติก็เปลี่ยนมาเป็นการลงมติปฏิเสธด้วยเสียงกึ่งหนึ่งแทน
ที่มาก็คล้ายสว. (หรืออาจแทนที่สว.ซะเลย)

การตรวจสอบ ก็คล้ายรธน.50ครับ
-สส.สว. ผู้พิพากษา อัยการ ขรก.ซีสูง ศาลรธน.กกต.ปปช.ฯลฯ ก็โดนถอดถอนได้เหมือนเดิม เสียง3ใน5
-เพิ่มการถอดถอนโดยสภาปชช. ให้ปชช.โหวตถอดถอนเองโดยตรง ก็ว่าตั้งคูณเข้าไปโดยเทียบกับ จำนวนมือสว. x คะแนนเสียงเฉลี่ยต่อ1สว.

อยากอ่านแนวทางของท่านๆบ้างครับ
ขอโทษ ถ้าความเห็นหลายๆอย่างอาจไม่ถูกต้องหรือน่าตำหนิในความอ่อนด้อยความรู้&ประสบการณ์ครับ
ขอโทษล่วงหน้า ถ้าอาจจะไม่ได้เข้ามาเฝ้ากระทู้ครับ
ขอบคุณสำหรับพื้นที่ที่ให้แชร์ความคิดเห็น

Edited by temp, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:45.

ควายตัวนี้สีขาว

#2 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:20

เน้นแก้โครงสร้าง  ไม่เน้นแก้กติกา  เพราะการแก้กติกาเลือกตั้งอาจถูกเสื้อแดงอ้างว่า  มีอำมาตย์อยู่เบื้องหลัง  บงการให้แก้เอื้อ ปชป. อีก  

การแก้กติกาที่เกี่ยวกับ  การเลือกตั้ง  ต้องมีเหตุผลที่ดีพอ  จนทุกคน(ยกเว้นนักการเมืองและลิ่วล้อ)  ยอมรับได้

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#3 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

ประเด็นหลักของผมอยู่ตรงนี้ครับ

==========

ส่วนตัว คิดว่า สภาปชช.เกิดได้ไม่ต้องแก้รธน. พร้อมกับเดินหน้าเลือกตั้งด้วยระบบเดิม เริ่มได้วันนี้เลย
==========
แค่เราทั้งหลายรับปากกันให้สัญญาประชาคมให้พันธะผูกพันกันไว้หรือจะเรียกชื่อว่าอะไรก็ช่าง(ขอเรียกว่า"สัญญาใจ") ว่า เลือกตั้งแล้วผู้ชนะจะเป็น"เจ้าภาพ"จัดให้เกิดสภาปชช. มีหน้าที่จัดเวทีต่างๆเพื่อเสนอและเกลาร่างรธน.&กฎหมายด้านปกครองกันไป1...,2...,3...,... ให้รัฐบาลบริหารไปทำไปเจี๊ยะไป ซักไม่เกิน1ปี(หรือยาวกว่าแต่อย่าเยอะนักเลย)
ได้ร่างในนามความต้องการของปชช.แล้วก็เอาไปประชามติ(พร้อมกับม.291ถ้าอยากจะให้มีสสร.) เมื่อผ่านจึงแก้รธน.ได้ จะแบบรายมาตราหรือแบบสสร.ก็แล้วแต่

ถ้าทำสำเร็จ ผ่านประชามติ ก็ให้รัฐบาลได้สิทธิอยู่ครบเทอม4ปี(รธน.50) และทำต่อให้จบ
ถ้าไม่สำเร็จ ก็ลาออกสลับขั้ว หรือยุบ&เลือกตั้งใหม่ แนวทางเดิม

ถ้าดื้อไม่ยอมออกเอง ก็ให้ศาลบังคับได้ตามสัญญาใจ ถ้ายังดื้อไม่ไปก็ต้องม็อบไล่(ถูกกฎหมายตามสัญญาใจไม่ต้องตีความ)

==========

ถ้าแต่ละฝ่ายยอมมองแค่นี้ ส่วนรวมก็เดินต่อได้ทันที ผลการปฏิรูปจะออกมาเป็นอะไรมันอีกเรื่องนึงที่จะต้องช่วยกันทำต่อ

Edited by temp, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:31.

#4 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

เมื่อกี้เพิ่งอ่านเจอแนวทางจากคุณวีรพัฒน์ครับ
https://www.facebook...200617134904984

#5 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:39

ไอ้นี่แจกลิงค์ ไอ้นั่นแจกคลิป ป่วนเว็บแนวใหม่เหรอ

#6 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:43

ผมป่วนยังไงครับ?

#7 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:48

ไอ้นี่แจกลิงค์ ไอ้นั่นแจกคลิป ป่วนเว็บแนวใหม่เหรอ

ผมป่วนยังไงครับ ช่วยชี้แจงด้วย -_-"

#8 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:53

ประเด็นหลักของผมอยู่ตรงนี้ครับ

==========

==========

==========

ถ้าแต่ละฝ่ายยอมมองแค่นี้ ส่วนรวมก็เดินต่อได้ทันที ผลการปฏิรูปจะออกมาเป็นอะไรมันอีกเรื่องนึงที่จะต้องช่วยกันทำต่อ

นี่คุณครับ ปัญหาคือ ผู้ที่ได้รับเลือกตั้งเข้าไปจะทำตามที่สัญญาหรือไม่

สัญญาใจไม่มีอะไรเป็นประกันสำหรับพวกหน้าด้านไร้ศักดิ์ศรี หรือพวกขี้ข้าพวกนั้น

เวลานี้เราไม่สามารถเชื่อมั่นและให้โอกาสระบอบทักษิณได้อีกต่อไป แม้จะแค่เป็นรัฐบาลรักษาการก็ตามที

ขืนปล่อยให้มาสัญญาลมๆแล้งๆ หลังเลือกตั้งมิวายต้องออกมาไล่กันใหม่ นับหนึ่งใหม่ไม่เอาดีกว่า 

#9 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:54

ผมป่วนยังไงครับ ช่วยชี้แจงด้วย -_-"

ใจเย็นๆครับผม ช่วงนี้มีพวกชอบปั่นกระทู้มาเนียนเยอะ เพื่อน สมช บางคนอาจจะแรงไปนิดเพราะโดนก่อกวนทุกวัน

ถ้าไม่ได้มีอะไรแบบนั้น ค่อยๆปรับความเข้าใจกันครับ ขออภัยในความไม่สะดวกแทนเพื่อนๆ สมช ท่านอื่นด้วยนะครับ :)

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#10 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:55

ทรรศนะผมคือผมเห็นด้วยบางส่วนกับ ดร.สุรินทร์ 

http://fit.or.th/แนว...นวทางการปฏิรูป/

#11 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:05

:lol: :lol: :lol:

#12 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:25

ใจเย็นๆครับผม ช่วงนี้มีพวกชอบปั่นกระทู้มาเนียนเยอะ เพื่อน สมช บางคนอาจจะแรงไปนิดเพราะโดนก่อกวนทุกวัน

ถ้าไม่ได้มีอะไรแบบนั้น ค่อยๆปรับความเข้าใจกันครับ ขออภัยในความไม่สะดวกแทนเพื่อนๆ สมช ท่านอื่นด้วยนะครับ :)

อ๋อ ขอบคุณอีกท่านที่ช่วยชี้แจงครับ
เมื่อก่อนผมขาประำจำเวบพัททิพ จนถึงยุคนึงทนไม่ไหว กระทู้ไร้คุณภาพสุดๆ(และอีกหลายๆเวบด้วย) ก็เลยเลิกเล่นบอร์ดการเมืองไปนานมาก และไม่เคยเข้าไปเล่นที่ไหนอีกเลย ที่จริงก็รู้จักบอร์ดนี้มานานแล้วครับ แต่ที่ผ่านๆมาไม่อยากเข้าเวบบอร์ดการเมือง
บังเอิญเมื่อวานซืนเปิดลิ้งจากที่อื่นมาเจอกระทู้การ์ตูนของคุณSPDZ สนุกดี กระทู้อื่นส่วนใหญ่ก็อยู่ในแนวทางสร้างสรร ก็เลยเพิ่งตัดสินใจเข้ามาสมัครสมาชิกครับ

#13 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:27

==========

==========

==========

นี่คุณครับ ปัญหาคือ ผู้ที่ได้รับเลือกตั้งเข้าไปจะทำตามที่สัญญาหรือไม่

สัญญาใจไม่มีอะไรเป็นประกันสำหรับพวกหน้าด้านไร้ศักดิ์ศรี หรือพวกขี้ข้าพวกนั้น

เวลานี้เราไม่สามารถเชื่อมั่นและให้โอกาสระบอบทักษิณได้อีกต่อไป แม้จะแค่เป็นรัฐบาลรักษาการก็ตามที

ขืนปล่อยให้มาสัญญาลมๆแล้งๆ หลังเลือกตั้งมิวายต้องออกมาไล่กันใหม่ นับหนึ่งใหม่ไม่เอาดีกว่า 

ที่ผมเรียกว่าสัญญาใจนั่นคือผมไม่รู้จะตั้งชื่อว่าอะไรครับ
จริงๆคือสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรครับ ดังนั้นผมเข้าใจว่าศาลจะบังคับใช้ได้ตรงๆเลย จะชุมนุมไล่ก็ไม่ต้องตีความอีกว่าผิดไหม

จริงๆแล้วผมพอใจแนวทางแก้ก่อนเลือกครับ
รายละเอียดตามแนวทางของท่านดร.สุรินทร์ก็เป็นส่วนนึงที่ผมเห็นด้วยมาก

แต่ผมเห็นว่ามีไทยเฉย ไทยเหนียม ไทยแอ๊บ ฯลฯ อีกจำนวนมาก ซึ่งกล้าๆกลัวๆที่จะชะลอการเลือกตั้ง ซึ่งสำหรับบ้านเราตอนนี้(และที่ผ่านๆมา) เป็นได้แค่"พิธีกรรม"เถลิงอำนาจเท่านั้น
ก็เลยนึกถึงแนวทางที่จะให้ไทยxxxทั้งหลายได้ทำ"พิธีกรรม"กันไปอย่างที่ชอบ โดยคงเป้าหมายหลัก คือ พันธะสัญญาทำการปฏิรูป ครับ
ซึ่งแนวทางนี้ผมว่า สุดซอยที่จะรอมชอมได้แล้วมั๊ง จริงๆก็ไม่อยากเท่าไรนักหรอก แต่ถ้าฝ่ายเพื่อนปูเป็นผู้เสนอ กปปส./ปชช.จะเสียเปรียบถ้าเป็นฝ่ายออกปากปฏิเสธ

ส่วนที่แปะลิ้งของคุณวีรพัฒน์เมื่อกี้
จากที่ผมเคยอ่านfacebookของเขา ดูเหมือนจะ(แอ๊บกลาง)ค้านกปปส. แต่แนวทางล่าสุดที่เขาเพิ่งโพสวันนี้ ดูจะเป็นไปได้ในการดึงดูดไทยxxx ซึ่งอาจพาโมเมนตัมไปทางฝ่ายเลือกก่อนแก้ ในดีกรีที่เอื้อแก่"ว่าที่รัฐบาลเพื่อไทย"มากกว่าแนวทางของผมซะอีก คือผมก็งงนะ ว่าฟุตเวิร์คมาออกแนวนี้
คือเอามาเตือนน่ะครับ ว่าทางนั้นก็เริ่มหาจุดเรียกลูกค้าแล้ว

Edited by temp, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:35.

#14 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:28

อ๋อ ขอบคุณอีกท่านที่ช่วยชี้แจงครับ
เมื่อก่อนผมขาประำจำเวบพัททิพ จนถึงยุคนึงทนไม่ไหว กระทู้ไร้คุณภาพสุดๆ(และอีกหลายๆเวบด้วย) ก็เลยเลิกเล่นบอร์ดการเมืองไปนานมาก และไม่เคยเข้าไปเล่นที่ไหนอีกเลย ที่จริงก็รู้จักบอร์ดนี้มานานแล้วครับ แต่ที่ผ่านๆมาไม่อยากเข้าเวบบอร์ดการเมือง
บังเอิญเมื่อวานซืนเปิดลิ้งจากที่อื่นมาเจอกระทู้การ์ตูนของคุณSPDZ สนุกดี กระทู้อื่นส่วนใหญ่ก็อยู่ในแนวทางสร้างสรร ก็เลยเพิ่งตัดสินใจเข้ามาสมัครสมาชิกครับ

ยินดีต้อนรับครับ เห็นต่างได้ครับแต่ต้องยืนด้วยเหตุผล นโยบายบอร์ดเค๊าหละครับ :lol:

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#15 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:35

เมื่อกี้เพิ่งอ่านเจอแนวทางจากคุณวีรพัฒน์ครับ
https://www.facebook...200617134904984

ตอนที่แปะลิ้งนี้ อ่านแค่ผ่านๆตาให้พอจับหลัก หลังจากอ่านอีกรอบ พบจุดที่ยังคาใจหลายข้อ

ในจริงมีเท็จ ในเท็จมีจริง

ทุกพรรคการเมืองให้สัตยาบันลงแข่งขันการเลือกตั้งในวันที่ 2 ก.พ. 2556 >>>แปลว่าต้องรีบๆเลือก ไม่เลื่อนเด็ดขาด? เหมือนจะคล้ายๆของอ.ปริญญา http://www.thairath....tent/pol/389161

คณะกรรมการการเลือกตั้งปรับปรุงแก้ไขกฎระเบียบและประกาศที่อยู่ในอำนาจ >>>ไม่ถึง2เดือน กกต.ทำทันจริงไหม? ยิ่งถ้านับถึงแค่วันรับสมัคร?

กปปส.และประชาชนทุกภาคส่วน ร่วมกันเป็นอาสาสมัครดูแล..........พร้อมทั้งเปิดให้องค์กรระหว่างประเทศที่น่าเชื่อถือเข้ามาร่วมตรวจสอบ >>>ได้ผลจริง หรือแค่ พิธีกรรม?

รัฐบาลปฏิรูป..........ไม่เกิน 2 ปี >>>จะตั้งใจทำให้เสร็จ หรือ แค่ซื้อเวลายาวถึง2ปี?

ชะลอหรือทบทวนโครงการที่ขาดความไว้วางใจ..........โดยไม่จำเป็นต้องยกเลิกโครงการ >>>ประเด็นอยู่ที่ประโยคหลังรึเปล่า???

ยุบสภาก่อนปี 2560 และเลือกตั้งใหม่ เพื่อเข้าสู่แผนการปฏิรูประยะยาวที่ต่อเนื่องและผูกมัดทุกรัฐบาล >>>เสร็จจริงใช่ไหม ผูกพันจริงใช่ไหม ใครจะหมกเม็ดไหม?

สัตยาบัน มีอยู่แค่เรื่องลงสมัครเลือกตั้งกันเถอะ ข้ออื่นๆที่ตามมาตั้งไว้ลอยๆหมดเลยนี่นา?
ช่องโหว่ที่ซ่อนอยู่ ถ้าผลออกมาจริงๆแล้ว ข้อเสนอนี้จะเป็นหมาป่าใส่หนังแกะหรือเปล่า?

ขอโทษเจ้าของบทความถ้าผมเข้าใจประเด็นส่วนไหนผิดไป

Edited by temp, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:53.

#16 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:59

รู้สึกว่าจะออก NBT ไปเมื่อสักครู่ เปิดฟังไม่ทัน แต่คิดว่าน่าจะใช่

เกมชิงไทยxxxมาแล้วนะครับ เหยื่อเคลิ้มเลย

[โพสตอน15ธค ใกล้ๆ11โมง]

Edited by temp, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:13.

#17 hsrtn

hsrtn

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:16

จขกท. เน้นเลือกตั้งก่อนใครชนะก็ช่วยกันแก้ทุกฝ่าย ซึ่งอิงการเมืองเป็นหลักในการคุมเกมแก้ กม.

แต่ ปชช. ไม่ต้องการให้การเมืองมาวุ่นวาย โดย ปชช. ต้องเป็นผู้ควบคุมการแก้ กม. เหตุผลง่ายๆ คือ การแก้ กม. เพื่อให้ ปชช. ได้รับประโยชน์นั้น ปชช. ต้องเป็นผู้เขียน หากการเมืองเขียน ปชช. ลุกขึ้นมาไล่ทำไม

#18 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:22

สัญญาประชาคมจากนักการเมืองเนี่ยน๊ะ...ฮาาา

ใครก็ได้ช่วยหากฏหมายมาให้ผมดูหน่อยเถอะ ว่า กฏหมายห้ามนายกลาออก

:lol: 

#19 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:26

สัญญาประชาคมจากนักการเมืองเนี่ยน๊ะ...ฮาาา

ใครก็ได้ช่วยหากฏหมายมาให้ผมดูหน่อยเถอะ ว่า กฏหมายห้ามนายกลาออก

ออกได้ครับ
http://www.meechaith...iew&id=049764#q
ที่ผมนึกวันก่อน คือต้องอ้างเหตุแก้ตัวให้พ้นจากคำว่า"ต้อง" ในม.181
แต่มาเจอของอ.มีชัย ไม่ต้องอ้างหรือแก้ตัวอะไรเลยด้วยซ้ำ การลาออกมันเป็นสิทธิพื้นฐาน

แต่ไม่ยอมออกเนี่ยซิ ผมก็เลยลองนึกวิธีใ้ห้กับพวกบ้า"พิธีกรรม"ได้เสพพิธีกรรมกันไปพลางไงครับ น่าจะดีออกกกกกก ^^"

Edited by temp, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:34.

#20 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:27

รู้สึกว่าจะออก NBT ไปเมื่อสักครู่ เปิดฟังไม่ทัน แต่คิดว่าน่าจะใช่

เกมชิงไทยxxxมาแล้วนะครับ เหยื่อเคลิ้มเลย

[โพสตอน15ธค ใกล้ๆ11โมง]

ไทยxxx ที่ว่านี่ มีพอสมควรนะคะ  รวมทั้งพวกที่นิยมเหลืองเก่า และไม่เอาทักษิณ แต่ก็ไม่ทำอะไร มีความคิดเห็นไปในทางที่ออกจะเอาเท้าราน้ำด้วยซ้ำ (ดูจากคนใกล้ตัวหลายคนค่ะ)

พวกนี้จะมองการเมืองเพียงผิวเผิน ทั้งที่รู้ว่ารบ.และทักษิณมันเลวแค่ไหน แต่ก็ยังเชื่อในสื่อทั่วไป อย่างฟรีทีวี และไม่ค่อยเล่นเน็ต หรือเข้าเวปการเมืองมากนัก

เพื่อนใกล้ตัวยังดูช่องอาบแดดตามคนในหมู่บ้านอยู่เลย แต่คงเป็นการดูแบบผ่านๆ เพราะพอบอกว่านั่นมันช่องเสื้อแดง ยังเหรอหราไม่รู้เรื่องอีก ทั้งที่เป็นพยาบาล (ไม่รู้ว่าแอ๊ปป่าวแต่คนนี้ไม่แดงแน่นอน แต่ไม่การเมืองจ๋าเท่านั้นเองค่ะ)

10403293_1426562117609834_23021669286491

#21 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:27

.... โจร ย่อมไม่สนใจ กฏหมาย... ฉันใด

ถ้า นักการเมือง (ไม่เคารพ กฏหมาย )..

ก็จะต่างอะไรกับ โจร... ฉันนั้น.....เอวัง..ฯ

#22 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

ส่วนตัว อยากให้ช่วยกันรณรงค์ให้รก. ลาออกกันเยอะๆ เหมือนช่วงที่รณรงค์ล้มพรบ.ค่ะ

รก. ลาออก  >>  ปฏิรูป  >>  เลือกตั้ง

10403293_1426562117609834_23021669286491

#23 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:30

ออกได้ครับ
http://www.meechaith...iew&id=049764#q

แต่ไม่ยอมออกเนี่ยซิ ผมก็เลยลองนึกวิธีใ้ห้กับพวกบ้า"พิธีกรรม"ได้เสพพิธีกรรมกันไปพลางไงครับ น่าจะดีออกกกกกก ^^"

ผมก็เชื่อว่าออกได้แหละ

แต่ผมไม่เชื่อว่ามันจะทำตามสํัญญาประชาคม เพราะมันก็เคยมีมาแล้ว

ลองนึกดู...เลือกตั้งกลับเข้ามา

ทำปฏิรูปการเมือง ....คนเสียประโยชน์เต็ม ๆ คือ นักการเมือง รองลงมาคือข้าราชการ

แล้วมันจะยอมทำกันมั๊ยล่ะ

#24 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:35

จขกท. เน้นเลือกตั้งก่อนใครชนะก็ช่วยกันแก้ทุกฝ่าย ซึ่งอิงการเมืองเป็นหลักในการคุมเกมแก้ กม.

แต่ ปชช. ไม่ต้องการให้การเมืองมาวุ่นวาย โดย ปชช. ต้องเป็นผู้ควบคุมการแก้ กม. เหตุผลง่ายๆ คือ การแก้ กม. เพื่อให้ ปชช. ได้รับประโยชน์นั้น ปชช. ต้องเป็นผู้เขียน หากการเมืองเขียน ปชช. ลุกขึ้นมาไล่ทำไม

เอ่อ ผมแค่ให้เลือกเพื่อเป็น"พิธีีกรรม" อย่างที่ไทยxxxต้องการน่ะครับ รัฐบาลมาแค่ทำงานบริหารไปพลาง

ที่ว่าเป็น"เจ้าภาพ" ผมอาจใช้คำผิดไป น่าจะเป็น"เจ้ามือ"เลี้ยงข้าวแค่นั้นแหละ ปชช.กันทำเองครับ รัฐออกค่าใช้จ่ายค่าสถานที่ค่าแรง

#25 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:46

ส่วนที่ผมเรียกว่าสัญญาใจหรือสัญญาประชาคมนั่นคือผมไม่รู้จะตั้งชื่อว่าอะไรครับ
จริงๆคือสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรครับ ดังนั้นผมเข้าใจว่าศาลจะบังคับใช้ได้ตรงๆ ศาลสั่งให้ออกให้ยุบเองเลย หรือปชช.จะชุมนุมไล่ ก็ไม่ต้องมาตีความว่าผิดไหม

ด้วยความรู้กฎหมายแบบมือสมัครเล่น ผมมองบนหลักกฎหมายพื้นฐานอันนึง คือ สัญญาหรือการตกลงใดๆ แม้ไม่ตรงกับกฎหมายบัญญัติ ถ้าไม่ขัดศีลธรรมไม่ทำวุ่นวาย คู่กรณีเห็นพ้อง ทำได้ทั้งนั้น มีผลผูกพัน และเป็นสิทธิพื้นฐานครับ

ซึ่งในแนวทางของนักวิชาการคนนึงที่ผมยกลิ้งมาแปะไว้ เขาใช้คำว่าสัตยาบัน

ซึ่งผมแหยงๆคำนี้น่ะครับ โดนฉีกบ่อยมากๆๆ

แถมยังตะหงิคใจตรงเงื่อนไขรายละเอียดแฝง ตามที่โพสไว้คห.15ครับ

Edited by temp, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:28.

#26 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:20

.... โจร ย่อมไม่สนใจ กฏหมาย... ฉันใด

ถ้า นักการเมือง (ไม่เคารพ กฏหมาย )..

ก็จะต่างอะไรกับ โจร... ฉันนั้น.....เอวัง..ฯ

นักวิชาการ โดยเฉพาะวิชาทางกฎหมาย เคารพรับใช้นักการเมืองabuseกฎหมาย ยิ่งกว่าโจรอีกนะครับ 

แต่สำหรับนักวิชากลาง(หว่างขาแมว) ผมไม่ขอวิจารณ์ครับ เพราะเขาไม่ได้abuseวิชาการ

ปล.แมวนะครับ ไม่ใช่แม้ว

Edited by temp, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:35.

#27 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:11

รวบรัดแล้วซิ? ทีมเพื่อนปูยิงปูพรมกันแล้ว?

http://www.mcot.net/...50ba0da6300019c

"พงษ์เทพ"เผยไม่จำเป็นต้องจัดเวทีเสวนาอีก
By สำนักข่าวไทย TNA News | 15 ธ.ค. 2556 18:32 | 37 views | View Comment

“พงศ์เทพ เทพกาญจนา” รองนายกรัฐมนตรี เผยภายหลังจากรวบรวมข้อคิดเห็นของเวทีเสร็จสิ้นแล้ว จะเผยแพร่ต่อสาธารณะชน และจัดทำรายงานส่งให้นายกรัฐมนตรีพิจารณาด้วย เห็นว่าไม่จำเป็นต้องจัดเวทีในลักษณะนี้อีก เพราะได้ข้อสรุปที่ชัดเจนว่า ทุกฝ่ายเห็นพ้องให้มีการเลือกตั้งวันที่ 2 ก.พ.57

#28 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:12

"เจษฎ์" ชี้ใช้ ม.187 เลื่อนวันเลือกตั้งจาก 2 ก.พ.57 ได้

http://isranews.org/...-tonavanik.html

#29 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:16

รวบรัดแล้วซิ? ทีมเพื่อนปูยิงปูพรมกันแล้ว?

http://www.mcot.net/...50ba0da6300019c

"พงษ์เทพ"เผยไม่จำเป็นต้องจัดเวทีเสวนาอีก
By สำนักข่าวไทย TNA News | 15 ธ.ค. 2556 18:32 | 37 views | View Comment

“พงศ์เทพ เทพกาญจนา” รองนายกรัฐมนตรี เผยภายหลังจากรวบรวมข้อคิดเห็นของเวทีเสร็จสิ้นแล้ว จะเผยแพร่ต่อสาธารณะชน และจัดทำรายงานส่งให้นายกรัฐมนตรีพิจารณาด้วย เห็นว่าไม่จำเป็นต้องจัดเวทีในลักษณะนี้อีก เพราะได้ข้อสรุปที่ชัดเจนว่า ทุกฝ่ายเห็นพ้องให้มีการเลือกตั้งวันที่ 2 ก.พ.57

วันหลังจะแถลงอะไรช่วยถามพวกเดียวกันก่อนได้ไหม เกรงใจไอ้แว่นที่อุตสาห์ดันมันเป็นหนังหน้าไฟบ้างเหอะ ตอนนี้หน้ามันคงเกรียมหมดแล้ว

ส่วนไอ้พงศ์เทพเนี่ย ผมคิดว่าผมดูคนไม่ผิดหรอกครับ ถ้าไอ้ตู่คือตัว Here ไอ้นี่คือบรรพบุรุษ Here

#30 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:21

พี่น้องประชาชน สามารถแสดงเจตนารมณ์ของท่าน ที่ต้องการให้มีการปฏิรูปประเทศไทย ปฏิรูปการเมือง ก่อนการเลือกตั้ง ด้วยการโพส แชร์ หรือ พิมพ์ข้อความนี้ ติดหน้าบ้าน หน้าร้าน ของท่านครับ

ลาออกก่อน เเล้วว่ากัน

#31 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:24

คือจนป่านนี้ไอ้ Here พงศ์เทพมันยังคิดอีกนะครับว่ามันจะฝืนไม่ปฏิรูปประเทศได้ เพราะมันพูดว่าเอาความคิดจากเสวนาไปให้พรรคการเมืองพิจารณาว่าจะเอาอันไหนเป็นการปฏิรูปของพรรคตัวเอง

ผมแนะนำนะ ถ้าอยากรักษาอำนาจให้นาน ๆ ที่สุด ช่วงตั้งรัฐบาลใหม่เนี่ย ให้เอาแดงไปปลุกระดมคนฐานเสียงให้มากที่สุดเลย แล้วเวลามีประท้วงก็ให้เอาที่ปลุกไว้นั้นออกมาต้านอีกที ทีนี้จะได้เขมรโมเดลสมบูรณ์แบบแน่ ๆ อย่างที่ไอ้แม้วต้องการเลยครับ ไม่ต้องห่วงครับ ผมพร้อมเสมอกับเขมรโมเดลครับ จะรบกันซัก 25 ปี ตายกันมากกว่าทุ่งสังหารก็ได้นะครับ เพราะคงไม่ได้มีแค่ผมที่ตายฝ่ายเดียวหรอก

Edited by Novice, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:25.

#32 andant

andant

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:26

ผมว่าเพื่อให้ทุกฝ่ายยอมรับกันได้ ให้มีการเลือกตั้งครั้งนี้ก่อน แต่ทุกพรรคทำสัญญาประชาคมตั้งรัฐบาลแห่งชาติ บริหารงานทั่วไปให้ประเทศขับเคลือนไปได้ก่อน

โดยให้ทุกพรรคเข้ามาบริหารแต่ละกระทรวง เป็น รมต. รอง ช่วย คละกันไปทุกพรรค แต่จากนั้นให้เวลา 6 เดือนทำการ ปรับปรุงแก้ไขรัฐธรรมนูญ โดยให้ภาคประชาชน

เป็นตัวขับเคลื่อน หลังจากเสร็จแล้ว ก็ให้รัฐบาลแห่งชาตินำรัฐธรรมนูญใหม่เข้าขบวนการให้เรียบร้อย แล้วยุบสภาเลือกตั้งใหม่

โดยระหว่าง 6 เดือนนี้จะไม่มีการอนุมัติโครงการใหญ่ ๆ หรือ ผ่านกฎหมายใหม่ ใด ๆ 

Edited by andant, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:28.

#33 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:45

ผมว่าเพื่อให้ทุกฝ่ายยอมรับกันได้ ให้มีการเลือกตั้งครั้งนี้ก่อน แต่ทุกพรรคทำสัญญาประชาคมตั้งรัฐบาลแห่งชาติ บริหารงานทั่วไปให้ประเทศขับเคลือนไปได้ก่อน

โดยให้ทุกพรรคเข้ามาบริหารแต่ละกระทรวง เป็น รมต. รอง ช่วย คละกันไปทุกพรรค แต่จากนั้นให้เวลา 6 เดือนทำการ ปรับปรุงแก้ไขรัฐธรรมนูญ โดยให้ภาคประชาชน

เป็นตัวขับเคลื่อน หลังจากเสร็จแล้ว ก็ให้รัฐบาลแห่งชาตินำรัฐธรรมนูญใหม่เข้าขบวนการให้เรียบร้อย แล้วยุบสภาเลือกตั้งใหม่

โดยระหว่าง 6 เดือนนี้จะไม่มีการอนุมัติโครงการใหญ่ ๆ หรือ ผ่านกฎหมายใหม่ ใด ๆ 

ผมก็เริ่มคิดจากคล้ายๆนี้ครับ จัดครม.เงา(หรือกปปส.)มาช่วยบริหาร
แต่เกรงว่า6เดือนจะสั้นไป ก็เลยแถมให้เป็น1ปี+โปรโมชั่นอยู่ต่อถ้าทำสำเร็จในเวลา
(ไอเดียchallengeนี่ก็ดันมีคนเสนอในที่ประชุมที่กองทัพเมื่อวันเสาร์นี้ด้วยแฮะ ที่ว่าถ้าฟ้องศาลมั่วๆจะโดนเว้นวรรคซะเองเนี่ย 555)

ปรากฎว่า ไม่ทันไร ทางรัฐก็ยิงไอเดียออกมาแนวๆสัตยาบัน/สัญญาประชาคมเนี่ย
แต่เงื่อนไขมันไม่น่ารับเลยครับ ดูไม่จริงใจ เน้นให้รีบเลือกไวๆแก้อะไรไม่ทันหรอก แต่ให้อยู่ตั้ง2ปีโดยไม่มีบทเร่งรัด ที่สำคัญคือโครงการใหญ่ยังทำต่อเนื่องซะด้วย (ตามที่ผมตั้งข้อสังเกตไว้ที่คห.15)

Edited by temp, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:23.

#34 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:59

พี่น้องประชาชน สามารถแสดงเจตนารมณ์ของท่าน ที่ต้องการให้มีการปฏิรูปประเทศไทย ปฏิรูปการเมือง ก่อนการเลือกตั้ง ด้วยการโพส แชร์ หรือ พิมพ์ข้อความนี้ ติดหน้าบ้าน หน้าร้าน ของท่านครับ

ลาออกก่อน เเล้วว่ากัน

เอริ่ม.......ยังไงก็คิดๆไว้ก่อนก็ดีนะครับ ว่าจะ ปฏิรูปอะไรบ้างเรื่องไหนยังไง จะได้ เดินหน้าต่อไปได้เร็วขึ้นครับ  :)

#35 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:00

ส่วนตัวผมอยากให้เกิดสภาประชาชนขึ้นมาแบบจริงจังครับ

แต่ภายใต้รัฐธรรมนูญฉบับนี้ผมว่าทำไม่ได้

(คือทำได้แต่ต้องแก้ไขกันมโหฬาร)

เรื่องให้ทำสัญญาประชาคมผมว่าก็ไม่ใช่ทางออก

เพราะการให้สัญญาว่าจะปฎิรูปใครก็พูดได้ครับ 

แต่ทำแล้วจะออกมาเหมือน พรบ.นิรโทษกรรมหรือเปล่า? ที่ตั้งต้นเป็นอย่างนึง  สุดท้ายก็ออกมาเป็นแบบสุดซอย

ดังนั้นเรื่องการปฎิรูปการเมืองนั้นผมไม่อยากให้นักการเมืองทำครับ

นักการเมืองเป็นผู้เล่นก็ไม่สมควรร่างกติกาหรือใช้นอมินีมาดำเนินการ

ใจผมอยากได้รัฐบาลรักษาการที่มีคุณภาพที่สุดเท่าที่จะมีได้ในเมืองไทยโดยไม่แบ่งพวก แยกพรรค

แล้วสภาประชาชนก็ทำรัฐธรรมนูญไปกี่ปีก็เอาให้จบ  จากนั้นก็ใช้รัฐธรรมนูญใหม่เลือกตั้ง

ส่วนที่มาของสภาประชาชนก็ต้องเลือกตั้งมาครับ

แต่ต้องเป็นสัดส่นของนักกฎหมายมากที่สุด (เพราะจะทำรัฐธรรมนูญ)

สาขาอาชีพต่างๆเข้ามาโดยสมาคมต่างๆคัดสรรกันเข้ามาแต่ต้องไม่มากนักเพราะแค่เข้ามาเป็นผู้ให้ข้อมูลหรือหารือเท่านั้น

ว่ากันถึงเรื่องรัฐธรรมนูญใหม่ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้แยกบัญชีรายชื่อผู้ที่จะเป็นรัฐมนตรี และ สส. ออกจากกันนะครับ

คือ สส.ห้ามเป็นรัฐมนตรี 

ส่วนใครลงสมัครเป็นรัฐมนตรีก็ห้ามสังกัดพรรค เขตเลือกตั้งคือทั้งประเทศ  คัดเลือกเข้ามาสัก 150 คน 

ใครเป็นนายกต้องใช้รัฐมนตรี  จากรายชื่อของผู้ได้รับเลือกมาเท่านั้น  ไม่เกี่ยงลำดับ 

แต่จะเอารายชื่อนอกบัญชีไม่ได้  จะเอาตำแหน่งรัฐมนตรีไปตอบแทนบุญคุณกันมั่วๆไม่ได้ครับ

อย่างน้อยเขตเลือกตั้งทั้งประเทศ   คนที่จะได้มาในรายชื่อของรัฐมนตรีก็น่าจะมีความรู้ เป็นที่รู้จักกันพอสมควร

ลองคิดดูเล่นๆครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#36 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:03

ทางรัฐ ออกแนวทาง ร่างสัตยาบัน หรืออะไรก็ตามที คงไม่มีใครกล้าเล่นด้วยหรอกครับ ไม่รู้ตัวเลยจริงๆหรือว่า เด็กเลี้ยงแกะ เต็มสภาไปหมด โกหก หลอกลวง เยอะแยะ.....
ความจริงใจที่ คนยอมรับ คือ ลาออกจากรักษาการณ์ ทและ เข้าร่วมปฏิรูป ทำตามข้อเรียกร้องของผู้ชุมนุมซะ เพื่อเป็นการ ยืนยันว่า มีความจริงใจ (แต่คงยากที่จะมีคนเชื่อ แล้วหล่ะ 555+) 

#37 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:11

ส่วนตัวผมอยากให้เกิดสภาประชาชนขึ้นมาแบบจริงจังครับ

แต่ภายใต้รัฐธรรมนูญฉบับนี้ผมว่าทำไม่ได้

(คือทำได้แต่ต้องแก้ไขกันมโหฬาร)

เรื่องให้ทำสัญญาประชาคมผมว่าก็ไม่ใช่ทางออก

เพราะการให้สัญญาว่าจะปฎิรูปใครก็พูดได้ครับ 

แต่ทำแล้วจะออกมาเหมือน พรบ.นิรโทษกรรมหรือเปล่า? ที่ตั้งต้นเป็นอย่างนึง  สุดท้ายก็ออกมาเป็นแบบสุดซอย
-เห็นด้วยเต็มๆ นิทานเรื่อง เด็กเลี้ยงแกะ หมดความน่าเชื่อถือไปแล้ว 

ดังนั้นเรื่องการปฎิรูปการเมืองนั้นผมไม่อยากให้นักการเมืองทำครับ

นักการเมืองเป็นผู้เล่นก็ไม่สมควรร่างกติกาหรือใช้นอมินีมาดำเนินการ

ใจผมอยากได้รัฐบาลรักษาการที่มีคุณภาพที่สุดเท่าที่จะมีได้ในเมืองไทยโดยไม่แบ่งพวก แยกพรรค

แล้วสภาประชาชนก็ทำรัฐธรรมนูญไปกี่ปีก็เอาให้จบ  จากนั้นก็ใช้รัฐธรรมนูญใหม่เลือกตั้ง

ส่วนที่มาของสภาประชาชนก็ต้องเลือกตั้งมาครับ

แต่ต้องเป็นสัดส่นของนักกฎหมายมากที่สุด (เพราะจะทำรัฐธรรมนูญ)

-ให้นักกฏหมาย ร่างกฏหมาย แต่ขอเป็นแบบ ไม่ต้องมาตีความอีกได้ไหม เห้นเดี๋ยวตีความๆๆ

สาขาอาชีพต่างๆเข้ามาโดยสมาคมต่างๆคัดสรรกันเข้ามาแต่ต้องไม่มากนักเพราะแค่เข้ามาเป็นผู้ให้ข้อมูลหรือหารือเท่านั้น

-เป็นที่ปรึกษา

ว่ากันถึงเรื่องรัฐธรรมนูญใหม่ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้แยกบัญชีรายชื่อผู้ที่จะเป็นรัฐมนตรี และ สส. ออกจากกันนะครับ

คือ สส.ห้ามเป็นรัฐมนตรี 

ส่วนใครลงสมัครเป็นรัฐมนตรีก็ห้ามสังกัดพรรค เขตเลือกตั้งคือทั้งประเทศ  คัดเลือกเข้ามาสัก 150 คน 

ใครเป็นนายกต้องใช้รัฐมนตรี  จากรายชื่อของผู้ได้รับเลือกมาเท่านั้น  ไม่เกี่ยงลำดับ 

แต่จะเอารายชื่อนอกบัญชีไม่ได้  จะเอาตำแหน่งรัฐมนตรีไปตอบแทนบุญคุณกันมั่วๆไม่ได้ครับ

อย่างน้อยเขตเลือกตั้งทั้งประเทศ   คนที่จะได้มาในรายชื่อของรัฐมนตรีก็น่าจะมีความรู้ เป็นที่รู้จักกันพอสมควร

-มันจะไม่เป็นไปตามที่คิดครับ เพราะว่า ยัไงซะก็ต้องไปเลือกในตัวเลือกที่มีมาให้ เช่น อุดร ได้ขวัญชัย จบเลย ความรู้ความสามารถ 555+ 

ลองคิดดูเล่นๆครับ

-แต่เห็นด้วยนะครับ แต่ไม่ทั้งหมดครับ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:12.

#38 andant

andant

น้องใหม่

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:31

เคยคุยกันในกลุ่มเพื่อน ๆ ก็พอสรุปความหวังลม ๆ แล้ง ๆ ออกมาได้ดังนี้

*** ออกตัวก่อนนะครับ เป็นแค่ความเห็น ไม่อยากให้มาทะเลาะกัน ใครเห็นต่างก็ แสดงของตัวเองออกมาให้หลากหลาย ***

ยาวหน่อยนะครับ ทน ๆ อ่านหน่อย..... :P

ความหวัง_1

เรายอมรับกันไม๊ว่ารัฐบาล(ผู้แทนที่เราเลือกเข้าไป)เป็นผู้บริหารเงินงบประมาณ(ภาษี)ของเราดังนั้นคนที่

มีสิทธิ์เลือกตั้งก็ควรเป็นคนที่จ่ายเงิน(ภาษี) หรือคนที่รัฐจ้าง(จากภาษี)ให้มาทำงาน

ดู ๆ แล้วน่าจะมีสามกลุ่มหลัก ๆ ที่เกี่ยวข้อง

1 ผู้เสียภาษีเงินได้

2 พนักงานของรัฐ รัฐจ้างให้ทำงาน

3 นักเรียนนักศึกษา อายุ18/20 ปีขึ้นไป(บรรลุนิติฯ)

* อาจมีกลุ่มอื่น ๆ ตกหล่นไปใครคิดได้ก็ช่วยเสริมมา แต่จะมองสามกลุ่มนี้เป็นหลัก *

ทำไมถึงมองแบบนี้ นึกง่าย ๆ ในห้องเรียนมีนักเรียน 50 คน จะทำอาหารมาเลี้ยงกันในห้อง มีคนออกเงินอยู่ 30 คน แล้วคนที่ช่วยทำอาหารอยู่ 5 คน แล้วที่ไม่ทำอะไรเลยคอยแต่จะกินอย่างเดียว 15 คน เหมาะสมไม๊ที่ 15 คนนี้โวยวายว่าจะกินเมนูโน้นเมนูนี้ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

คราวนี้มาดูทีละกลุ่ม

*** ผู้เสียภาษีเงินได้ ***

- แน่นอนก็พวกพนักงานออฟฟิศทั้งหลาย

- แรงงานตามโรงงาน คนงานตามร้านค้า หรือคนใช้ในบ้านทั้งหลาย เลิกซะเถอะไอ้ที่บอกว่ารายได้ต่ำไม่ต้องเสียควรให้ทุกคนยื่นให้หมด เสียภาษีปีละ 50 บาท ร้อยสองร้อยก็ว่ากันไปเอาเข้ามาอยู่ในระบบภาษีให้หมด

- ชาวนา เกษตรกร ทั้งหลายที่ขายผลผลิตได้ ก็ควรต้องเสียภาษี เอาเข้ามาอยู่ในระบบภาษีให้หมด อัตรามากน้อยก็ว่ากันไป แล้วค่อยเอาภาษีที่จ่ายมานี่แหละ เป็นตัวชี้วัดภายหลังว่า ควรจะช่วยเหลืออุดหนุนกลับไปอย่างไรภายหลัง ไม่ใช่เหมือนในปัจจุบัน เอะอะอะไรก็โยนเงินเข้าไปช่วยหมดไม่รู้ใครเป็นใคร หรือใครขายผลิตผลแล้วจ่ายภาษีทุกปี พอมีปีไหนผลผลิตเสียหาย ก็จะได้ตามดูประวัติย้อนหลังช่วยเหลือได้ถูกต้องกว่าตามสภาพจริง

- ผู้สูงอายุที่จ่ายภาษีเงินได้มาโดยตลอด เมื่อปลดเกษียณแล้วกี่ปีก็ว่ากันไปก็ควรมีสิทธิ์ในการเลือกตั้งต่อไปจนตาย

- กลุ่มอาชีพอื่น ๆ อีกพวกพ่อค้าแม่ขายหาบเร่แผงลอยทุกสาขาอาชีพที่มีเงินได้ เป็นนายหน้า MLM สรุปก็คือคนที่มีเงินได้ไม่ว่าด้วยวิธีใดก็ตาม ควรต้องจ่ายภาษีหมด น้อยบ้างมากบ้างตามกำลังจะได้ปลูกจิตสำนึกมีส่วนร่วมในชาติบ้าง

- กลุ่มแม่บ้านที่อยู่บ้านเลี้ยงลูก ทำงานบ้านเป็นแม่บ้าน หรือบางคนมีพ่อแม่คนเฒ่าคนแก่ให้อยู่บ้านดูแลบ้านไม่มีงานหรือรายได้ กลุ่มนี้ถ้าดูดี ๆ ไม่ค่อยให้ประโยชน์กลับคืนสังคมส่วนรวมเท่าไหร่ แต่ให้ประโยชน์แก่คนภายในบ้านซะส่วนใหญ่ ดังนั้นผู้ที่เป็นหัวหน้าครอบครัวควรรับผิดชอบจ่ายภาษีพิเศษให้กลุ่มบุคคลเหล่านี้ด้วยอาจตั้งใหม่เรียกเป็นภาษีอุปถัมภ์ หรืออะไรก็ว่าไป อัตราเท่าไหร่ก็ให้นักวิชาการไปคิดคำนวนกัน เพราะคนกลุ่มนี้จะไม่ได้จ่ายภาษีคืนสู่สังคมเท่าไหร่(จะคืนในรูปแบบภาษี vat ที่รวมอยู่ในราคาสินค้าที่ซื้อไปใช้) แต่ก็ใช้สาธารณูปโภคต่าง ๆ ไม่ต่างจากคนเสียภาษีเลย ซึ่งสาธารณูปโภคต่าง ๆ นั้นก็ได้มาจากภาษีของเรา ๆ ทั้งนั้น แต่ถ้าคนกลุ่มนี้ไม่ต้องการใช้สิทธิ์ใช้เสียงอะไรก็ไม่ต้องจ่ายภาษีในส่วนนี้ก็ได้

*** พนักงานของรัฐ ***

- แน่นอนก็พวกข้าราชการ ทหาร ตำรวจ รัฐวิสาหกิจทั้งหลาย

- ข้าราชการบำเน็จ บำนาญ เป็นกรณีมองอีกมุมว่ารับบำนาญเหมือนเป็นค่าจ้างให้อยู่เป็นแบบอย่างในสังคม

*** นักเรียนนักศึกษา ***

-กลุ่มนี้มองไปอีกแง่นึงก็จะคล้าย ๆ กับพนักงานของรัฐนั่นแหละ เพราะรัฐต้องให้เงินอุดหนุนทางด้านการศึกษาเยอะมากในแต่ละคน พูดง่าย ๆ ก็คือ รัฐจ่ายเงินจ้างให้มาเรียนนั่นแหละ เราไม่มองถึงค่าเทอมที่ต้องจ่ายนะเพราะนั่นเป็นแค่ค่าในการดำเนินงานของสถานศึกษา

……………………………………………………………………………………………….

ความหวัง_2

จากที่พูดใน  ความหวัง_1 จะเห็นได้ว่าจะมีกลุ่มคนที่ไม่มีสิทธิ์ออกเสียงสามกลุ่มใหญ่ ๆ คือ

- กลุ่มเด็ก

- กลุ่มตกงานว่างงานระยะยาว (แต่ตกงานไม่เกิน6เดือน ก็ยังอยู่ในกลุ่มคนจ่ายภาษีเงินได้อยู่) ไม่ยอมทำงาน

- คนพิการมาก ๆ หรือ ป่วยเรื้อยังจนทำงานไม่ได้

ตอนนี้บัตรประชาชนก็เป็นสมาร์ทการ์ดเกือบหมดแล้วข้อมูลส่วนบุคคลต่าง ๆ ก็เก็บเข้าระบบคอมพิวเตอร์แล้วก็ควรจะนำข้อมูลเหล่านี้ได้แล้ว ในการเข้ามาติดต่อกับหน่วยงานรัฐ หรือเข้ารับบริการ หรือรับการส่งเสริม อุดหนุนจากหน่วยงานรัฐก็ควรจะมีลำดับความสำคัญ น่าจะจัดลำดับตามนี้

กลุ่มคนพิการ/ป่วยเรื้อรัง กลุ่มเด็ก กลุ่มคนที่ออกไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง กลุ่มคนที่มีสิทธิ์แต่ไม่ยอมไปใช้สิทธิ์ กลุ่มคนว่างงาน

ยกตัวอย่างการไปเข้าคิวบริการของโรงพยาบาล การจัดคิวบริการ ก็เรียงตามความสำคัญด้านบนนี้เลย จะได้กระตุ้นให้พวกคนนอนหลับทับสิทธิ์จะได้ออกไปใช้สิทธิ์กันเยอะ ๆ หน่อย

……………………………………………………………………………………………….

ความหวัง_3

คราวนี้มาดูเงินได้อีกส่วนหนึ่ง นั่นก็คือทรัพยากรธรรมชาติที่อยู่ในแต่ละพื้นที่

ทรัพยากรอยู่ในจังหวัดไหน ก็ควรให้จังหวัดนั้นเป็นผู้ดูแล ไม่ใช่รัฐบาลเที่ยวเอาไปเร่ขายสัมปทานถูก ๆ แล้วกินใต้โต๊ะกันบานตะไท การจะให้สัมปทานก็ควรทำประชาพิจารณ์ประชามติโดยในกรณีนี้ทุกคนที่มีบัตรประจำตัวประชาชนที่อยู่ในพื่นที่ควรมีสิทธิ์ในการออกเสียงเพราะเป็นผลได้ผลเสียของคนในพื้นที่โดยตรง และรายได้จากการให้สัญญาสัมปทาน และรายได้ที่ได้จากทรัพยากรเหล่านั้นในภายหลัง ก็ควรจัดสรรให้เหมาะสมไม่ใช่ ได้สัมปทานไปแล้ว จะขุดจะทำอะไรก็ได้ อย่างเช่นมีรายได้จากทรัพยากรเหล่านั้น 100% ก็แบ่งให้ท้องถิ่น 30% ส่วนกลาง 20% ผู้รับสัมปทาน 50% อะไรประมาณนี้ และในกรณีผู้รับสัมปทานทำให้เกิดปัญหาอย่างพวกสภาพแวดล้อม มลพิษถ้าไม่แก้ไข คนในท้องที่ก็ควรจะยืดกลับมาได้

อีกส่วนนึงก็คือทรัพยากรในส่วนรวมที่อยู่ในอ่าวไทยและทะเลอันดามันที่อยู่นอกเหนือจากเขตจังหวัดก็ให้เป็นของส่วนกลางการจะให้สัมปทานก็ต้องมีการทำประชามติของคนในชาติซะก่อน หรือตั้งกฎเกณฑ์มาตราฐานขึ้นมาควบคุมโดยตรง

ความหวัง_4

ทีนี้มาถึงการจัดสรรงบประมาณที่ลงในแต่ละจังหวัด น่าจะอิงกับอัตตราการเก็บภาษีของจังหวัดนั้น ๆ ประมาณว่าปีนึงจังหวัดเก็บภาษีได้ 100% ก็เก็บเอาไว้ใช้ในตัวจังหวัด 60% ส่งกลับให้รัฐบาลในส่วนกลาง 40% ดูแล้วจะมีความเป็นธรรมกับทุกจังหวัด แล้วในการบริหารการใช้งบประมาณ ก็ทำเป็นคณะของ สส.-ผู้ว่า-นายอำเภอ-หอการค้า ของแต่ละจังหวัด ถ้าบริหารไม่ดีคนในจังหวัด นั้น ๆ ก็จะจัดการกับ สส. มันเอง โดยงบดุลต่าง ๆ ภายในจังหวัดต้องประกาศและให้คนในจังหวัดตรวจสอบได้ตลอด ถ้าเงินเหลือก็จะเก็บสะสมเป็นเงินสำรองของจังหวัดต่อไป ซึ่งรูปแบบของงบในปัจจุบันเห็นแล้วเหนื่อยแทน ขอมาเท่าไหร่ก็ต้องใช้ให้หมด ไม่รู้มันคิดกันได้ยังไง

ความหวัง_5

จะมีงบประมาณบางส่วนที่จะต้องจัดการดูแลโดยรัฐบาลกลาง อย่างพวกงบป้องกันประเทศ งบการทำสนามบินนานาชาติ หรือ โครงการอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องหรือบริการกับคนส่วนรวมทั้งประเทศ

ความหวัง_6

ที่พูดมาตั้งแต่ ความหวัง_1 ถึง ความหวัง_4 จะเห็นได้ว่าจะเป็นการกระจายอำนาจและการจัดการออกไปให้แก่ท้องถิ่นจริง ๆ และจะทำให้แต่ละจังหวัดจะมีศักยภาพในการแข่งขันกันตามความเป็นจริง จังหวัดไหนมีศักยภาพมากก็จะเติบโตตามที่มันควรจะเป็น ประชากรก็จะอพยพไปอยู่ตามจังหวัดที่ตนคิดว่าจะสามารถเข้าไปประกอบอาชีพและเติบโตได้อย่างแท้จริง แต่ละจังหวัดก็ต้องหาจุดเด่นของจังหวัดตัวเองเอามาเป็นจุดขาย เพื่อให้เกิดรายได้เข้าสู่จังหวัด สส. ก็จะทำหน้าที่ในส่วนของนิติบัญญัติเป็นหลัก แล้วก็กลับมาช่วยบริหารงานกับคณะทำงานในจังหวัดตัวเอง อีกส่วนหนึ่ง ไม่ใช่เลือกตั้งเสร็จก็รอให้มติพรรคจูงจมูกไปตลอดชาติ

ความหวัง_7

คราวนี้มาดูที่ สส. ที่เราเลือกเข้าไป สส.1คนต่อประชากร 170,000 คน ดังนั้นถ้า สส. ทำอะไรผิดที่เกี่ยวของกับการเป็นตัวแทนของประชาชน อย่างเช่นโกงกิน เสียบบัตรแทนกัน หนีประชุม ก็ควรจะได้รับโทษ เท่ากับ โทษปกติ x 170,000 ด้วยเช่นกัน แต่ในความเป็นจริงขอแค่ 5 เท่าของโทษปกติก็พอ

ความหวัง_8

ทีนี้มาดูระบบตำรวจบ้านเรา

ตำรวจบ้านเราตอนนี้มีอำนาจคับฟ้า แถมไม่ค่อยทำงาน ใคร ๆ ก็รู้ ทั้ง ๆ ที่ตำรวจดี ๆ ก็มีเยอะ แต่ถูกระบบสีเทาแย่ ๆ ครอบงำเอาไว้ทำให้ตำรวจดี ๆ ขยับตัวลำบาก

งานที่ตำรวจทำได้โดยตรง ก็พวกการทำผิดทั่ว ๆ ไป ลักเล็กขโมยน้อย การตรวจตราความเรียบร้อยในสังคม งานจราจร แต่เมื่อใดที่มีความผิดเกี่ยวข้องกับ ชีวิต การคอรัปชั่น หรือพวกความผิดร้ายแรงต่าง (ก็ค่อยกำหนดกันไปว่ามีประเภทไหนมั่ง) ควรเป็นการทำงานเป็นคณะกรรมการ ของแต่ละพื้นที่ อย่างในอำเภอ ก็อาจประกอบด้วย ตร.-อัยการ-นายอำเภอ-นายกเทศมนตรี-ผู้นำชุมชน เป็นคณะกรรมการว่าควรสั่งฟ้องหรือไม่ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ส่งเข้ามาในระดังจังหวัดดู ก็จะมี ตร.-อัยการ-นายอำเภอ-ปลัด-ผู้ว่า-สส. เป็นกรรมการ คือเป็นการพิจารณาที่มีทั้งฝ่ายรัฐและเอกชนร่วมกันพิจารณาป้องกัน พวก ตร.เฉย ไม่ยอมรับฟ้องหรือรับแล้วไม่ยอมทำงานต่อ แล้วก็ขอทีเหอะ พวก นายอำเภอ-ผู้ว่า ที่เที่ยวไปงานพิธีเปิดงานโน่นนี่ เป็นประธานงานที่ไม่จำเป็นทั้งหลายเสียเวลาเปล่า ๆ เป็นงานที่เสียเวลาคอยแต่จะเอาหน้าเอาตากัน ทั้ง ๆ ที่มีงานต้องดูแลทุกข์สุข ความเรียบร้อยของบ้านเมืองอีกเยอะแยะไม่ค่อยยอมไปทำกัน

ความหวัง_9

ในกรณีที่ สส. ทำผิดทั้งหลาย ก็เลิกเหอะที่จะใช้ อภิสิทธิ์คุ้มครอง ถ้ามีมูลความผิดก็ให้หยุดปฏิบัติหน้าที่ได้เลย แล้วให้คนที่มีคะแนนเสียงรองลงไปขึ้นมาทำงานแทนได้เลยระหว่างนั้น ถ้าตัดสินแล้วไม่ผิดก็ค่อยกลับมาเป็นใหม่ แต่ถ้าผิดก็ว่ากันตามความผิดแล้วให้คนที่คะแนนรองถัดไปทำงานแทนเลย ในกรณีที่ทำผิดการเลือกตั้งก็ไม่ต้องแจกหรอกใบเขียวใบแดง ให้ตัดสิทธิ์ 10 ปีไปเลย แล้วให้คนที่มีคะแนนรองถัดไปได้รับการเลือกตั้งเลย ไม่ต้องเสียงบประมาณในการเลือกตั้งใหม่ หรือเลือกใหม่ก็คงให้ตัวแทนนอมินีมาลงแทนอีกนั่นแหละ

ความหวัง_10

ทีนี้ก็มาถึง เมกะโปรเจ็ค กันมั่ง

สมมุติอยากสร้างรถไฟความเร็วสูงจาก เชียงใหม่-นครสวรรค์ โดยวิ่งจาก เชียงใหม่-ลำพูน-ลำปาง-สุโขทัย-กำแพงเพชร-นครสวรรค์ โดยรัฐบาบอาจเป็นโต้โผใหญ่ขึ้นโปรเจ็คแล้วไปคุย กับ ทั้ง 6 จังหวัดที่เป็นทางผ่าน หรือจังหวัดต่าง ๆ รวมตัวกันคิดโปรเจ็คแล้วเข้ามาเสนอรัฐบาล โดยการลงทุนอยู่ในลักษณะการร่วมทุน ระหว่างรัฐบาลกับกลุ่มจังหวัดที่ทางรถไฟผ่าน สมมุติลงทุนทั้งหมด 100% รัฐบาล ลง 50% อีก 50% ก็เป็นเงินลงทุนของทั้ง 6 จังหวัด มากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่ว่า วิ่งผ่านจังหวัดไหนเท่าไหร่ ซึ่งเงินลงทุนของแต่ละจังหวัดก็ได้มาจากที่เคยบอกไว้ใน ความหวัง_4 ไง และหลังจากสร้างเสร็จแล้วมีรายได้จากโปรเจ็คที่สร้าง ก็จัดสรรแบ่งปันคืนตามอัตราที่รัฐบาลและแต่ละจังหวัดลงทุนไปนั่นแหละ อันนี้จะเป็นการป้องกันไม่ให้ สส. หรือรัฐบาล ทุ่มเอาโปรเจ็คไปลงแต่พื้นที่ฐานเสียงของตัวเอง ทั้ง ๆ ที่ภาษีมันเป็นของส่วนรวม อย่างการสร้างรถไฟความเร็วสูงจากเชียงใหม่มากรุงเทพ คนที่อยู่สงขลาก็จะบอกว่าแล้วคนสงขลาจะได้อะไรคุ้มไหม กับรถไฟความเร็วสูงนี้

Edited by andant, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:57.

#39 muitui

muitui

น้องใหม่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:35

อยากเสนอแนวคิดสักหนึ่งข้อค่ะ

นอกจากบทลงโทษนักการเมืองคอรัปชั่นทั้งหลายแหล่แล้ว

อยากให้ประชาชนที่เลือกนักการเมืองเหล่านั้นมาร่วมรับผิดชอบต่อผลกระทบที่เกิดขึ้นกับประเทศด้วย

เช่น อาจตัดงบพัฒนาท้องถิ่นของจังหวัดที่นักการเมืองเข้ามาโกง  หรือ ขึ้น Vat เฉพาะพื้นที่นั้นๆ  หรือ ตัดสิทธิ์ สส เขตนั้นออกไป(คือห้ามไม่ให้เขตนั้นเลือกตั้งอีก) โดยมีกรอบระยะเวลาลงโทษพอสมควร

เพื่อให้ผู้มีสิทธิเลือกตั้งพิจารณาผู้สมัครให้ดีๆ และต้องรับผิดชอบ สส ของตัวเองมากขึ้น 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน