Jump to content

- - - - -

ทำไม ปชป ไม่กล้าเลือกตั้งล่ะครับ ในเมื่อ..

กาสรแดง

• Please log in to reply
30 replies to this topic

#1 Enigma

Enigma

น้องเก่า

• Banned

Posted 13 December 2013 - 10:36

ในเมื่อฝั่งตรงข้าม และประชาชนบางส่วนต้องการ การเลือกตั้ง

ลำพังฝั่งม๊อบมวลมหา ก็มีแล้ว 5 ล้านเสียง บวกกับที่ไม่ได้ออกมาเดินน่าจะมีอีก 5 ล้านเสียง เป็น 10 ล้านแล้ว

แล้วทุกคนใน 10 ล้านนี้ส่วนมากมีบริษัท เป็นหัวหน้างาน อย่างน้อยที่สุดก็มี ครอบครัว ญาติ เพื่อน

แค่ทุกคนไปพูดให้คนรอบตัวเข้าใจในแนวคิดของมวลมหา คนละ 1 คน ก็ได้แล้ว 20 ล้านเสียงชนะใสๆ

คงไม่ยากใช่มั้ยครับ แค่ชวนคน คนละ 1 คน

ผมเชื่อว่าถ้าเลือกตั้งชนะ จะปฎิรูปแบบไหนก็ไม่มีปัญหาครับ

มุ่งเลือกตั้งให้ชนะในวันที่ 2 กพ แล้วปฎิรูปประเทศดีกว่า

สวัสดี

#2 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 13 December 2013 - 10:45

ทำไม ปชป ไม่กล้าเลือกตั้งล่ะครับ ในเมื่อ..

รู้ได้อย่างไร ว่าปชป. ไม่กล้าเลือกตั้ง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#3 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 10:46

*
POPULAR

ถ้าคุณกับผมเล่นไพ่กันในวงสิบคน แล้วผมโกงซ่อนไพ่กินเงินคุณและคนอื่นๆ ในวงมาหลายตาโดยที่ไม่มีใครรู้

จนล่าสุดคุณจับได้ว่าผมซ่อนไพ่ โกงเงินคนอื่นๆ ไปร่วมแสนบาท คุณบอกว่าผมโกงและคนอื่นๆ ในวงอีกแปดคนก็บอกว่าผมโกง

ผมเลยเสนอแก้ปัญหาโดยการล้มเกมล่าสุดที่เล่นกันอยู่และเสนอให้เล่นใหม่ โดยไม่เอาไพ่ที่ซ่อนออกมาคืนให้หมดและไม่คืนเงินที่โกงไปก่อนหน้านี้ด้วย

คุณโอเคไม๊ครับ

ปล. กปปส.เค้าเสนอให้ทุกฝ่ายเอาไพ่ที่ซ่อนอยู่ออกมาให้หมด ใครที่โกงก็ต้องคืนเงินกลับมาก่อน และต่อไปนี้ใครโกงให้ตัดมือทิ้ง น่าแปลกที่กฎดีๆ แบบนี้กลับมีคนต่อต้านนะคุณว่าไม๊

แถมคนบางจำพวกยังมีหน้ามาตั้งกระทู้ว่า ทำไมไม่กล้าเล่นใหม่อีกตาล่ะ พร้อมแจกไพ่แล้วนะ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#4 JSN

JSN

เมพ

Posted 13 December 2013 - 10:47

รู้ได้ไงครับ

#5 Enigma

Enigma

น้องเก่า

• Banned

Posted 13 December 2013 - 10:47

งั้นก็ไปเลือกตั้งกันครับ

#6 JSN

JSN

เมพ

Posted 13 December 2013 - 10:51

กลับไปดูกระทู้เก่าๆบ้าง จะตั้งอะไรกันนักกันหนา มีคนเขาถาม ไปตอบหน่อย

#7 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 10:53

ในเมื่อฝั่งตรงข้าม และประชาชนบางส่วนต้องการ การเลือกตั้ง

ลำพังฝั่งม๊อบมวลมหา ก็มีแล้ว 5 ล้านเสียง บวกกับที่ไม่ได้ออกมาเดินน่าจะมีอีก 5 ล้านเสียง เป็น 10 ล้านแล้ว

แล้วทุกคนใน 10 ล้านนี้ส่วนมากมีบริษัท เป็นหัวหน้างาน อย่างน้อยที่สุดก็มี ครอบครัว ญาติ เพื่อน

แค่ทุกคนไปพูดให้คนรอบตัวเข้าใจในแนวคิดของมวลมหา คนละ 1 คน ก็ได้แล้ว 20 ล้านเสียงชนะใสๆ

คงไม่ยากใช่มั้ยครับ แค่ชวนคน คนละ 1 คน

ผมเชื่อว่าถ้าเลือกตั้งชนะ จะปฎิรูปแบบไหนก็ไม่มีปัญหาครับ

มุ่งเลือกตั้งให้ชนะในวันที่ 2 กพ แล้วปฎิรูปประเทศดีกว่า

สวัสดี

ไปตอบมู้  ที่ผ่านมาบ้างนะ   หลายท่ายรอคำตอบอยู่

#8 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 10:53

แปลกใจทำไมพรรคเพื่อทักษิณไม่กล้าให้มีสภาปชช.ปฏิรูปแล้วค่อยเลือกตั้ง ในเมื่อ...

บอกว่าตัวเองมี15ล้านเสียงในมือ เลือกตั้งกี่ครั้งก็ชนะ

เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#9 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 13 December 2013 - 10:55

อย่างนี้ก่อนดีกว่าไหม

ปล.ตั้งและหัดตอบเสียบ้างนะ

Edited by ม่านน้ำ, 13 December 2013 - 10:56.

#10 robbo

robbo

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 10:56

จขกท  จะตั้งอีกกี่คำถามถึงจะหายโง่......   วานบอกหน่อย

จะได้ทำให้คนเขามีกำลังใจตอบบ้าง   :D  :D

#11 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

Posted 13 December 2013 - 10:59

สวัสดี

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม พท. ถึงไม่กล้าปฏิรูปละครับ ก็ในเมื่อมั่นใจว่า "เสียงข้างมาก" อยู่ในมืออยู่แล้ว

เพราะไม่ว่าจะปฏิรูปแล้วเลือกตั้งกี่ครั้ง ถ้ามี "เสียงข้างมาก" แล้วยังไงก็ชนะเป็นรัฐบาลอยู่ดี เพราะ 1 คนมี 1 สิทธิเท่ากัน

ผมคิดยังไงก็ไม่เข้าใจ รบกวนเจ้าของกระทู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ หรือว่าตอนนี้ไม่มั่นใจใน "เสียงข้างมาก" แล้วหรือครับ

ถ้ามั่นใจใน "เสียงข้างมาก" ก็ไม่มีเหตุผลที่ต้องกลัวการปฏิรูปเลยนี่ครับ ????

Edited by Ricebeanoil, 13 December 2013 - 11:01.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#12 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 11:00

ไม่ใช่ปชปไม่กล้าลงเลือกตั้ง แต่ปชปฟังเสียงมวลชนที่ออกมาประท้วงครั้งนี้ครับ

ซึ่งมวลชนต้องการปฎิรูปประเทศให้เสร็จสิ้น ก่อนมีการเลือกตั้งครับ

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#13 notep

notep

น้องใหม่

Posted 13 December 2013 - 11:02

ถ้าคุณกับผมเล่นไพ่กันในวงสิบคน แล้วผมโกงซ่อนไพ่กินเงินคุณและคนอื่นๆ ในวงมาหลายตาโดยที่ไม่มีใครรู้

จนล่าสุดคุณจับได้ว่าผมซ่อนไพ่ โกงเงินคนอื่นๆ ไปร่วมแสนบาท คุณบอกว่าผมโกงและคนอื่นๆ ในวงอีกแปดคนก็บอกว่าผมโกง

ผมเลยเสนอแก้ปัญหาโดยการล้มเกมล่าสุดที่เล่นกันอยู่และเสนอให้เล่นใหม่ โดยไม่เอาไพ่ที่ซ่อนออกมาคืนให้หมดและไม่คืนเงินที่โกงไปก่อนหน้านี้ด้วย

คุณโอเคไม๊ครับ

ปล. กปปส.เค้าเสนอให้ทุกฝ่ายเอาไพ่ที่ซ่อนอยู่ออกมาให้หมด ใครที่โกงก็ต้องคืนเงินกลับมาก่อน และต่อไปนี้ใครโกงให้ตัดมือทิ้ง น่าแปลกที่กฎดีๆ แบบนี้กลับมีคนต่อต้านนะคุณว่าไม๊

แถมคนบางจำพวกยังมีหน้ามาตั้งกระทู้ว่า ทำไมไม่กล้าเล่นใหม่อีกตาล่ะ พร้อมแจกไพ่แล้วนะ

ผมก็งงครับกฎดีๆแบบนี้ เด็จขาดแบบนี้จะต่อต้านไปทำไม เอ๊ะหรือว่ากลัวโกงต่อไม่ได้ ผมว่านะ ปชป.รอบนี้หลังปฏิรูป มีการเลือกตั้ง ก็อาจแพ้อีกเป็นได้ ถึงยังไงตอนนั้นถ้ามีกฎเกี่ยวกับการเลือกตั้ง การโกงที่เข็มแข็งเด็จขาด ฝ่ายไหนจะแพ้ ฝ่ายไหนจะชนะ มวลชนก็น้อบรับครับเพราะเรามีกฎหมายอันเเข็มแข็งไว้จัดการคนโกงๆแล้ว

#14 Hollowman

Hollowman

น้องเก่า

Posted 13 December 2013 - 11:02

ส.ส. รัฐบาล 1 คน ยังเสียบบัตรแสดงตน แล้วกดโหวต ได้ตั้ง 7 ใบ ... เทพมะ 555

#15 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 11:03

เชื่อว่า สมาชิกพรรค ยังไม่ต้องการเลือกตั้งก่อนที่จะปฏิรูปการเมืองประเทศไทยครับ

พรรค ปชป. เป็นพรรคของประชาชน ฟังเสียง ประชาชน ไม่มีเจ้าของพรรค จึงไม่ได้ฟังจากเจ้าของพรรค

ถ้า หัวหน้าพรรค ตัดสินใจลงเลือกตั้ง โดยยังไม่ได้ ฟังเสียงของประชาชน ... ประชาชนก็จะทิ้ง พรรค ปชป. เหมือน พรรคต่างๆ ที่ไม่เคยฟังเสียงประชาชนทั้ง ใน กทม. และ ภาคใต้ 

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#16 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 11:04

เพราะฝ่ายเราแจกเงินซื้อเสียงไม่เป็นฮะ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#17 modgudu

modgudu

น้องเก่า

Posted 13 December 2013 - 11:04

แดงอายุเกิน 60  บ้านมีจานดาวเทียมรับช่องแดงได้ ไม่สามารถ ถอดเสื้อแดงได้แล้วครับ (ตัวอย่างใกล้ ๆ ผม)

#18 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 11:23

กลับสมการครับ ...

ในเมื่อพรรคเพื่อไทย
ประกาศคนไทยส่วนใหญ่
อ้าง 15.6 ล้านเสียงเลือกมา

แล้วกลัวอะไรกับการปฎิรูป
ให้การเมืองดีขึ้น

หรือ .... กลัววิธีการได้มาคะแนนเสียงมันลำบากขึ้น หรือเปล่าครับ

ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ

มีแต่พวก***กลัวว่าไฟ
จะเผยความจริง

Edited by KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว, 13 December 2013 - 11:24.

#19 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 13 December 2013 - 11:33

ทำไมเสื้อแดงไม่มาร่วมปฏิรูปประเทศไทยให้ดีขึ้นละครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#20 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 11:45

ถ้าไม่เอาพวก HEREๆออกไปก่อนก็เสียเวลาเปล่า

คนที่ออกมาขับไล่รัดบานเขาไม่โง่นะครับ :lol: 

ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#21 Xissoco

Xissoco

น้องใหม่

Posted 13 December 2013 - 11:51

ทำไม ดร.แม้ว ไม่กล้ากลับมาสู้คดีล่ะครับ ในเมื่อ ดร.แม้ว บอกว่าตัวเองไม่ผิด เป็นผู้บริสุทธิ์ ถูกกลั่นแกล้ง ... @#$@#%@#%#$%@# ... ทุ้ย !

#22 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 13 December 2013 - 12:07

รู้ได้อย่างไร ว่าปชป. ไม่กล้าเลือกตั้ง

งั้นก็ไปเลือกตั้งกันครับ

ไร้เดียงสา :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#23 Enigma

Enigma

น้องเก่า

• Banned

Posted 13 December 2013 - 12:16

พวกสนับสนุน ม๊อบคิดว่าจะได้เลือกตั้งในเร็ววัน หลังจากปฎิรูปประเทศอีกหรอครับ

เดี๋ยวก็จะอ้างสภาเทพ ยังปฎิรูปไม่เสร็จแล้วก็เลื่อนไปเรื่อยๆตามกำนันสไตล์ก็เห็นๆอยู่

ปีที่ 1 เราปฎิรูปมาได้เกือบสำเร็จแล้วครับ ขอเลื่อนการเลือกตั้งไปก่อน

ปีที่ 2 เหมือนข้างบน

ปีที่ 3 จะได้รับชัยชนะแล้วครับขอเวลาอีกปี

ปีที่ 4 เหมือนข้างบน

#24 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 13 December 2013 - 12:54

ทำไม ทำไม ทำไม ทำไม ทำไม ทำไม

ทำไม syndrome
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#25 Great Blood

Great Blood

น้องใหม่

Posted 13 December 2013 - 13:05

มันไม่ใช่ทางออกของปัญหา

#26 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 20:12

แล้วตอนหาเสียงจะโดนล้อมกรอบไหมครับ

#27 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 13 December 2013 - 20:16

พวกสนับสนุน ม๊อบคิดว่าจะได้เลือกตั้งในเร็ววัน หลังจากปฎิรูปประเทศอีกหรอครับ

เดี๋ยวก็จะอ้างสภาเทพ ยังปฎิรูปไม่เสร็จแล้วก็เลื่อนไปเรื่อยๆตามกำนันสไตล์ก็เห็นๆอยู่

ปีที่ 1 เราปฎิรูปมาได้เกือบสำเร็จแล้วครับ ขอเลื่อนการเลือกตั้งไปก่อน

ปีที่ 2 เหมือนข้างบน

ปีที่ 3 จะได้รับชัยชนะแล้วครับขอเวลาอีกปี

ปีที่ 4 เหมือนข้างบน

แล้วไม่ดีหราาา จะได้มีคนจ่ายค่าตัวไปนานๆ  :lol:

#28 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 20:20

เพื่อทุย มั่นใจใน 15 ล้านเสียง + กะพรรคร่วมอีกเท่าไร

เจอคนบนท้องถนนไม่เท่าไหร่

Eปูว์ยุบสภาทำหอ ยอะไรฟ๊ะ

#29 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 20:30

ทำไม กลัว ปชป. ไม่ลงเลือกตั้ง หละครับ...

#30 Robin

Robin

ขาประจำ

Posted 13 December 2013 - 21:11

มั่นใจว่าเสียงมีมากกว่า ทำไม เพื่อไทย ไม่เรีียกเสียง 15 ล้าน ที่่มีอยู่ออกมาสู้กับเพียง 4- 5 ล้านเสียง ที่ออกมาไล่รัฐบาล  เรียกพวกเขาออกมาปกป้องรัฐบาลสิ 

#31 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 13 December 2013 - 22:31

ตั้งกระทู้เสร็จ แม่มรีบจบกระทู้ด้วย "สวัสดี" เลย

กลับมาก่อน ไอ่ควาย กลับมาอ่านที่มวลมหาประชาชน ด่า เอ้ย ให้ความรู้ มืงก่อน

55555+

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users