Jump to content

- - - - -

ในนามของมวลมหาประชาชน ผมขอสั่งให้พรรคประชาธิปัตย์ลงเลือกตั้ง

ปชป

• Please log in to reply
80 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 metalcore

metalcore

น้องใหม่

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:10

อยากให้ ปชป.ลงสมัครรับเลือกตั้งครับ เพื่อรักษาอุดมการณ์ของ ปชป.ว่าจะมาจากแนวทางเลือกตั้งเท่านั้น 

ปล. แต่ไม่อยากให้การเลือกตั้งในวันที่ 2 กพ. นี้เกิดขึ้น 555 ผมขอมากเกินไปหรือปล่าวครับ

#52 usa

usa

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:13

เออถามหน่อย ท่านผู้รู้ทั้งหลาย ถ้า ปชป ไม่ลงเลือกตั้ง จะมี สส ตัวไหน ยอมเป็นฝ่ายค้าน บอกหน่อย

#53 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:24

>>>>> จบ <<<<<

= = = = = = = =  :o 

#54 the mask

the mask

น้องใหม่

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:46

ถ้าไม่ลง มันจะเป็นโอกาสของพวกตาอยู่นะ  พวกนี้ไม่สนว่าจะต้องเป็นรัฐบาลหรือฝ่ายค้าน ขอแค่ให้ได้เป็นสส.ไว้ก่อน

แล้วอีกอย่างท่านกำนันเสนอปฎิรูป แต่ผมไม่อยากให้เอา  สุริยะใสและสมศักดิ์มาร่วมด้วยเพราะพวกนี้ยังมีกลิ่นอายของพันธมิตร  ยังไงท่านกำนันก็ระไว้หน่อย

#55 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:57

ทั้งกปปส และปชป ต่างก็มีมวลชนของตนเอง แม้จะเป็น subset กันอยู่บางส่วน ยังไงควรคุยกันให้ตกผลึกก่อนครับ เพื่อจะได้แนวทางที่ชัดเจน แล้วทำความเข้าใจกับมวลชนพันธุ์แท้ของตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะอกมาสื่อสารกับชาวบ้านทั่วๆไปและบรรดาไทยเฉย ไทยสวย ไทยกลาง ทั้งหลายแหล่ ประเด็นนี้จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อให้ควายแดงคาบเอาไปปั่นหัวไทยใจง่ายอีก

#56 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

การปฎิรูปการเมือง การโค่นล้มระบอบทักษิณ  มันยิ่งใหญ่กว่าการได้เป็นหรือไม่ได้เป็นสส.ของปชป

ณ ตอนนี้ ที่ปริมาณมวลชนพร้อม  แนวร่วมพร้อม อารมณ์ร่วมของผู้คนโดยรวม ทุกอย่างดูเหมือนจะสุกงอม

ถ้าโอกาสนี้ถูกทิ้งไป เพียงเพราะต้องการกลับไปเลือกตั้งแบบเดิมๆ ......มันน่าเสียดายครับ  น่าเสียดาย  

#57 sebastian

sebastian

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:21

ผม ก็อยากให้ ลงเลือกตั้งนะครับ   ถ้ามัน บิดพริ้ว ก็ออกมา กันอีก  

นับวัน สู้กันยืดยาว ยิ่งอ่อนแรง  

I''''ll go anywhere as long as it''''s forward.ผมไปได้ทุกที่ ขอเพียงแต่ต้องไปข้างหน้าcredit by ดร.ลิฟวิ่งสโตน

#58 ongard370

ongard370

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:45

ไม่อยากให้มีการเลือกตั้งแต่....ถ้าปชปลงก็เลือกไม่ว่ายังไงก็ยังเชื่อมั่น คุณอภิสิทธิ์

Edited by ongard370, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:47.

#59 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:50

เหอะ เหอะ  การเลือกตั้งมันถูกกำหนดมาโดยกฎหมาย ไม่ใช่ ปชป เป็นผู้กำหนด

เพราะฉะนั้น ปชป จะลงเลือกตั้งหรือไม่ลงเลือกตั้ง มันก็ไม่มีผลอะไรที่จะไปหยุด

การเลือกตั้งได้ อาจได้แค่ความรู้สึกของมวลมหาประชาชนเท่านั้น และถ้า การเลือกตั้ง

มันสามารถเดินต่อไปได้ โดย ปชป ไม่ลงสมัครแล้ว สี่ปีข้างหน้าคือชัยชนะของทักษิณ

แน่นอน

การเลือกตั้งมันคงไม่หยุด แต่มันมีปัญหาอุปสรรคที่ไม่สามารถเลือกตั้งได้ ถ้ามวลมหา

ประชาชนไม่ร่วมมือ เช่น 14 จังหวัดภาคใต้ บอยคอต ประกาศไปเลยว่าถ้าจัดให้มีการ

เลือกตั้งประชาชนจะไม่ร่วมมือ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ปชป ก็ประกาศไม่ส่งผู้สมัครในภาคใต้ได้

เพราะประชาชนเขาไม่ร่วมมือ ส่งผู้สมัครไปก็ไม่มีประโยชน์ และไม่ต้องกลัว เสียหมา ที่

จะต้องไปประกาศว่าต้องปฏิรูปประเทศก่อนถึงจะส่งผู้สมัคร เพราะถ้าไปแสดงจุดยืนอย่างนั้น

อาจไม่มีโอกาสสมัครอีกเลยตลอดชีวิต ถ้าปฏิรูปไม่สำเร็จ

ในจังหวัดอื่น ๆ รวมทั้ง กทม ควรรักษาฐานเสียงไว้ เพราะโอกาสที่ประชาชนจะบอยคอตมันน้อย

กว่าภาคใต้ โดยเฉพาะในภาคอิสานและภาคเหนือ ควรลุยโลดเลย เพราะจะได้ดูว่าประชาชนมีความ

เปลี่ยนแปลงหรือไม่ด้วย ไม่ได้ก็ไม่ขาดทุนอะไร

การยึกยัก ยึกยัก กันระหว่างมวลชนกับ ปชป ไม่ก่อให้เกิดผลดีอะไรขึ้นมา เมื่อมวลมหาประชาชน

ประกาศบนเวทีแล้วว่า การชุมนุมครั้งนี้ทำเพื่อประเทศไทย ไม่เกี่ยวกับการเมือง แล้วจะไปดึง ปชป

มาเกี่ยวทำไม ปชป ตอนนี้ เป็นได้แค่ กระสุนสำรอง เท่านั้น การดึง ปชป เข้าไปเกี่ยวข้องผลเสียน่าจะ

มากกว่าผลดี เพราะจะถูกครหาว่าทำเพื่อการเมือง เพราะฉะนั้นมวลมหาประชาชนจะทำอะไรก็ทำไป

แต่ ปชป  ควรนิ่งดูสถานการณ์ก่อนจะตัดสินใจอะไรเพราะแค่พวกขา โจ๋ ในพรรค ที่พยายามเตะตัดขา

หัวหน้าพรรคตลอดเวลาก็ กระอักเลือด พออยู่แล้วถ้าต้องมาถูกมวลชนรุมกระทืบอีก ก็ยุบพรรคทิ้งไป

ซะเลยสิ้นเรื่อง

#60 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:18

นึกภาพไม่ออกครับ  สภาหลังเลือกตั้งที่ไม่มีปชป มีแต่เพื่อไทย พรรครอเขาเคาะกะลาเรียกไปร่วมรัฐบาล กับ พรรคจำใจเป็นฝ่ายค้าน

คงประดักประเดือก เด๋อๆด๋าๆ พิกลพิการยังไงชอบกล ไม่คิดว่าสภาสภาพอย่างนี้จะได้การยอมรับ และทำงานได้ตามปกติ

#61 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:18

ความเห็นส่วนตัวค่ะ ยังไม่อยากให้วิพากษ์กันไปก่อน จะทำให้ผู้ร่วมเจตนารมย์ล้มล้างระบอบทักษิณ ปั่นป่วนและงุนงงได้ รออีกแป๊บบบบบบบบบบบบ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#62 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:38

ถ้า ปชป ประกาศก่อนการเลือกตั้งวันที่ 2 กพ ว่าจะปฎิรูปการเมืองหลังการเลือกตั้ง แล้วถ้าแพ้ขึ้นมา

เพื่อไทย จะเอาผลการเลือกตั้งไปอ้างได้ไหมครับ  ว่าคนส่วนใหญ่ไม่ต้องการปฎิรูป ต้องการระบอบทักษิณเหมือนเดิม

ผมมั่นใจว่าชัวร์ครับ มันอ้างแน่ๆแล้วถึงตอนนั้นผมว่าพวกเราเนี่ย พลังจะหมดเพราะหมดกำลังใจกัน เสียงแตกอีก จริงๆแล้วแม้หลังปฎิรูปผมก็คิดว่าเราไม่ชนะเหมือนกันเพียงแต่มันมีสัญญาประชาคมหรือข้อตกลงที่ให้กันไว้ว่าไม่ทำเรื่องชั่วๆ ถ้ามันละเมิดมันเท่ากับเผาไทยจุดประเด็นเองคราวนี้คนยิ่งมีเหตุผลมามากขี้นกว่าวันที่9 อีก เพราะคนมันจะได้ยิ่งรู้สันดานพรรคเผาไทยกัน

#63 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:17

สภาโจร ปรารถนาสุดๆ ที่จะเอาผลการเลือกตั้งเป็น ผงซักฟอกล้างผิด

มันทุ่มเต็มที่แน่นอน ถนัดอยู่แล้ว ทั้งประชานิยม ทั้งคืนหมาหอน จัดหนักแน่นอน

และแล้วความเลวร้ายทั้งหมดที่พวกมันทำไว้กับประเทศ ก็จะกลายเป็นโมฆะ

หายเข้ากลีบเมฆไปในที่สุด ปชป.ชนะแล้วไงครับ? สภาประชาชนจะเกิดได้หรือ?

บอกคำเดียว ยากส์ แต่ถ้าแพ้ล่ะ การต่อสู้ของประชาชนก็จะกลายเป็นหมันไปทันที

มันเอาผลการเลือกตั้งไปอ้าง ชัวร์ แล้วถ้าใครไปต้านมันอีก มันก็จะอ้างความชอบธรรมนี้

ใช้รัฐตะกวดจัดหนักแน่ จบข่าวเลย >>> เตรียมตัวเตรียมใจทนอยู่กับระบอบแม้วไปชั่วลูกชั่วหลาน

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#64 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:08

มีแนวโน้มว่าพรรคประชาธิปัตย์จะ'บอยคอต' ไม่ลงเลือกตั้ง...

สกนธี อดีตสมาชิกพรรคประชาธิปัตย์พูดกับสันติสุขในรายการ'ร้อยข่าวสุดสัปดาห์'ของ Blue Sky ว่า...

1.ระหว่างนี้มีคนถามผม(สกนธี)เป็นจำนวนมากเกือบร้อยเปอร์เซ็นว่า..

พรรคประชาธิปัตย์จะลงเลือกตั้งหรือไม่...?

หากลงเลือกตั้ง เขาจะ'โนโหวต'ในการลงเลือกตั้งนี้....

2.คุณหญิงกัลยาบอกว่า มีแนวโน้มพรรคประขาธิปัตย์จะ'บอยคอต'การเลือกตั้งครั้งนี้...

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#65 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:38

กำลังอยากตั้งกระทู้แนวนี้อยู่พอดี แต่เมื่อมีคนตั้งแล้วก็มาขอแสดงความคิดเห็นอย่างเดียวแล้วกัน

จากสถานการณ์ปัจจุบันการเลือกตั้งคือไฟว์บังคับที่ถึงรู้ว่าแพ้แน่ ปชป. ก็ต้องลง การบอยคอตจะทำไม่ได้เหมือนครั้งก่อนที่มีพรรคอื่นร่วมด้วย

ถ้า ปชป. เลือกทางนี้ก็ถือว่าโง่มากเพราะการบอยคอตแค่ฝ่ายเดียวมันทำไม่ได้ ขืนทำ ปชป.จะกลายเป็นหมาหัวเน่าทันที 

ในเมื่อมั่นใจในมวลมหาประชาชนว่ามีมากพอทำไมลองให้ ปชป. ได้สู้  ไอ้ประเภทไม่สู้ถอดใจตั้งแต่แรกแล้วมันจะมีโอกาสชนะได้ยังไง

ตอนนี้มีเสียงที่เหลือๆอย่างน้อย 10 ล้านเสียง ปชป. จะชูนโนบายปฏิรูปดึงเสียงจากตรงนี้สัก 3-4 ล้านเสียงก็ไฟว์กับ พท. ได้แล้ว

ถ้า ปชป.ยังคิดจะบอยคอตเลือกตั้งผมแนะนำให้เว้นวรรคตัวเองดูดีกว่ากันเยอะ  จะกี่ปีก็ว่าไป 

#66 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:03

กำลังอยากตั้งกระทู้แนวนี้อยู่พอดี แต่เมื่อมีคนตั้งแล้วก็มาขอแสดงความคิดเห็นอย่างเดียวแล้วกัน

จากสถานการณ์ปัจจุบันการเลือกตั้งคือไฟว์บังคับที่ถึงรู้ว่าแพ้แน่ ปชป. ก็ต้องลง การบอยคอตจะทำไม่ได้เหมือนครั้งก่อนที่มีพรรคอื่นร่วมด้วย

ถ้า ปชป. เลือกทางนี้ก็ถือว่าโง่มากเพราะการบอยคอตแค่ฝ่ายเดียวมันทำไม่ได้ ขืนทำ ปชป.จะกลายเป็นหมาหัวเน่าทันที 

ในเมื่อมั่นใจในมวลมหาประชาชนว่ามีมากพอทำไมลองให้ ปชป. ได้สู้  ไอ้ประเภทไม่สู้ถอดใจตั้งแต่แรกแล้วมันจะมีโอกาสชนะได้ยังไง

ตอนนี้มีเสียงที่เหลือๆอย่างน้อย 10 ล้านเสียง ปชป. จะชูนโนบายปฏิรูปดึงเสียงจากตรงนี้สัก 3-4 ล้านเสียงก็ไฟว์กับ พท. ได้แล้ว

ถ้า ปชป.ยังคิดจะบอยคอตเลือกตั้งผมแนะนำให้เว้นวรรคตัวเองดูดีกว่ากันเยอะ  จะกี่ปีก็ว่าไป 

- ถึงสิบล้านหรือป่าวผมไม่รู้ แต่ที่แน่ๆน้อยกว่าเดิมตอนไอ้ลิ้มบอกให้ no vote โง่ๆ แน่ครับ ถ้าลงเลือกตั้งด้วยเงื่อนไขเดิมๆ ผมมั่นใจอย่างน้อยผมคนหนึ่งที่ตั้งแต่เลือกตั้งได้ก็เลือกแต่ ปชป มาตลอดมาเกินกว่า15 ปี นี่ยังไม่รวมคนในบ้านผมอีกนะ ไม่เลือกตั้ง ไม่ไปลงให้ ปชป แน่ๆ

- ปชป คือพรรคหมาหัวเน่า ก่อนหน้านี้ตอนเป็นฝ่ายค้านผมก็เห็นโดนอัดคนเดียวเหมือนหมาหัวเน่าอยู่แล้วไม่ใช่หรือ? จริงๆ คนที่มาร่วมให้ขอปฎิรูปหรือทำสัญญาประชาคมก่อนเลือกตั้งไม่ใช่มีแต่ กปปสนะครับ องค์กรเอกชน หรือองค์กรอื่นๆก็ต้องการ

- ชูนโยบายปฎิรูปนะเหรอครับ แล้วถ้าแพ้เผาไทย มันจะไม่กลายเป็นว่า ประชาชนเสียงส่วนมากไม่ต้องการให้ปฎิรูปหรือป่าว คุณมั่นใจว่าเผาไทยจะไม่ทำเช่นนั้น? ขนาดเลือกตั้งที่ผ่านมาไม่ได้บอกให้มันทำนโยบายเอาพี่มันกลับบ้าน ยกเว้นความผิดทั้งหมด มันยังแอบทำเลย

สุดท้ายนะครับ: เพื่อนผมเป็นแดงมันบอก ปชป ถ้าบอยคอตการเลือกตั้งที่ยิ่งลักษณ์อุตส่าห์ถอยยุบสภาให้ ถือว่าไม่รักษากติกา ผมบอกว่า อ่าว มี กม.บังคับให้พรรคการเมืองที่บังคับให้ส่งเลือกตั้งทุกครั้งที่มีด้วยรึ? ไม่ส่งมันก็เป็นสิทธิของเค้าไม่ใช่หรือ? เช่นกันครับถ้า ปชปคิดจะลงก็เป็นสิทธิของพรรค แต่ผมคงคิดว่าพรรคที่เราคิดว่ามีอุดมการณ์มาร่วมกันมันเป็นอย่างที่คิดจริงหรือป่าว 

Edited by SINANJU, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:06.

#67 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:51

เชื่อมั่นในรัฐสภา อยากลงเลือกตั้ง แล้วบอยคอตออกมากันทำไม?

อย่าลืม ปชป.เพิ่งลาออกนะครับ เพราะไม่ต้องการร่วมสังฆกรรมกับ สภาโจร

ยังไม่ทันไรเลย พ่อคูณ! ก็คิดจะเข้าไปอีก แบบนี้เข้าข่าย หลอกลวงนะจ๊ะ

ถามจริง พวกคุณยกขโยงออกมาเพียงเพื่อจะกลับไปเลือกตั้งใหม่อีกครั้ง หรือ?

เลือกตั้งในบริบทเก่าๆ ก็จะได้รัฐบาลในรูปแบบเดิมๆ = สภาประชาชนถูกทำแท้ง

ต่อให้ ปชป.ได้รับเลือกมากกว่าคราวที่แล้ว แล้วไง? เป็นรัฐบาลพรรคเดียวได้หรือ?

สุดท้ายก็ไม่วายต้องกลืนเลือด ยอมผสมพันธุ์กับ นกม.hereๆ อยู่ดี ไม่มีทางเลือก ชิมิๆ

สรุป ตราบใดที่ยังไม่มีการปฏิรูป เดี๋ยวพวกทุนสามานย์ก็ฟื้นคืนชีพกลับมาอีก ชิมิๆ 

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#68 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:03

เหอะ เหอะ เรื่อง ปชป ลงสมัครเลือกตั้งนี่ ดูเป็นเรื่องใหญ่เลยนะ เห็นตาม fb ต่าง ๆ

ลุ้นไม่ให้ ปชป ลงเลือกตั้งทั้งนั้น มันเป็นกระแสหรือเปล่า เพราะไม่เห็นมีคำตอบอะไรเลย

ว่า ถ้า ปชป ไม่ลงเลือกตั้งแล้วได้อะไรขึ้นมา ส่วนใหญ่ถ้าถามไปจะด่ากลับด้วยความไม่พอใจ

คำตอบส่วนใหญ่ที่ได้จะเป็นแนวนี้ คือ ลงกี่ครั้งก็แพ้ถ้ายังไม่มีการปฏิรูป ถ้าจะลงสมัครแล้ว 

ลาออกมาทำไม หรือ ถ้าลงสมัครก็เท่ากับไปรับรองความชอบธรรมให้รัฐบาล มวลชนสู้มา

ขนาดนี้ถ้า ปชป ยังลงเลือกตั้งก็ถือว่าหักหลังมวลชน ถ้าจะลงเลือกตั้งแล้วพูดทำไมว่าประเทศ

ต้องมีการปฏิรูป

เท่าที่ดูแล้ว ไม่มีคำตอบไหนเลยที่บอกว่า ถ้า ปชป ไม่ลงเลือกตั้งแล้ว จะสามารถทำให้ไม่มีการ

เลือกตั้งได้ แสดงว่าทุกคนรู้อยู่แก่ใจว่า ปชป จะลงเลือกตั้งหรือไม่ลง การเลือกตั้งมันก็ต้องมีขึ้น

แต่ที่ไม่อยากให้ ปชป ลงสมัครเลือกตั้งก็เพราะ เหตุผลต่าง ๆ อย่างข้างบนนั่นแหละ

ถามว่า หลังเลือกตั้ง มี พท เป็นรัฐบาล มีฝ่ายค้านสองคนคือ ชูวิทย์กับปุระชัย จะทำยังไง

คำตอบ แล้วคิดว่ารัฐบาลมันจะอยู่ได้เกินหนึ่งปี เหรอ

ถามว่า แล้วไม่กลัว พท มันเอาทักษิณกลับบ้านอย่างเท่ ๆ หรือ

คำตอบ กูไม่สน กูยืนยันว่าต้องปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

ตามสบายเถอะพ่อเจ้าประคุณ กระแสมันแรง

#69 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:21

กระแสตอนนี้ที่แรงไม่แพ้กันคือ

ควายแดงและทักษิณกลัวพรคประชาธิปัตย์ไม่ลงเลือกตั้ง มากกว่า กลัวพรรคประชาธิปัตย์ชนะเลือกตั้งเสียอีก

ตอนนี้พี่แกกลัวสุดๆๆๆๆๆๆๆ ถึงขนาดมีบัญชีใหม่ๆ สมัครเข้ามาเสรีไทย เพื่อสนับสนุนให้พรรค ปชป. ลงเลือกตั้งกันเลยทีเดียว !!!

ไม่รู้ทำไมเขาถึงกลัว สงสัยกลัวจะไปไม่ถูก ถึงแม้จะชนะเลือกตั้ง 55555

ผมก็หวังว่า พรรค ปชป. จะตัดสินใจให้ถูก !!!  ไม่ต้องรีบประกาศก็ได้ เอาไว้ใกล้ๆ หมดเวลาปิดรับสมัคร แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะลงเลือกตั้งหรือไม่

หรือ อาจจะตั้งเงื่อนไขเด็ดๆ เพื่อลงเลือกตั้ง เช่น

หากพรรคเพื่อไทย เชื่อมั่นในกฎหมาย รธน. ขอให้ พรรคเพื่อไทยนำคุณทักษิณกลับมาติดคุกและสู้คดีที่เหลือ

หากคุณทักษิณกลับมา พรรค ปชป. จะพิจารณา ลงเลือกตั้ง 

hahahaahah มันทำได้ก็ดี ครับ

Edited by arch_freeman, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:25.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#70 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:22

ผมเห็นคล้อยไปทางสนับสนุนให้ ปชป.ลงเลือกตั้งนะครับ

เรื่องเสียฐานมวลชนอันนั้นมันช่วยไม่ได้  ถ้ามวลชนจะไม่เข้าใจเขาก็ไม่เข้าใจ

ส่วนเรื่องกำนันสุเทพจะลำบากผมเห็นว่าเดินทางไหนกำนันก็ลำบากอยู่ดีครับ 

การเปิดตัวของ กปปส.นั่นทำในอนาคตทางการเมืองในสภาของแกจบลงแล้ว  ผมว่าแกก็ต้องเดินไปทางนั้นจนสุดทางแหละ

แต่ทางที่แกเดิน ปชป.ทั้งพรรคจะเดินตามไปตลอดมันก็คงเป็นไปไม่ได้  ผมว่ามันโลกอุดมคติเกิน

(สังเกตดูคนที่สนับสนุนกำนันสุดๆกลับเป็นพวกแป๊ะ  ซึ่งกลุ่มนี่บอกเลยว่าไม่เคยหวังดีกับ ปชป.หรอก)

ดังนั้นการลงเลือกตั้งของ ปชป.แต่ให้สัญญาประชาคมว่าจะปฎิรูปการเมืองแล้วเลือกตั้งใหม่ภายในระยะเวลานึง (ซัก 1-2 ปี)

น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี  ประชาชนที่สนับสนุสการปฎิรูป หรือ ปชป.ก็จะได้มีทางออก

ไม่งั้นเลือกตั้งออกมามีแต่ฝ่ายแดงไปใช้สิทธิ์ มีแต่ สส.รัฐบาล

ปชป.ตายแน่ครับ  ขยับต่อไม่ได้เลย

ประท้วงต่อก็จะถูกต่อต้านว่าไม่ยอมรับเสียงประชาชน  ไม่กล้าสู้ในกติกา 

ครั้นไม่ทำอะไรรัฐบาลก็จะเข้มแข็งมากขึ้นไปอีกโดยไม่มีฝ่ายค้านเหลืออยู่ในสภา

ลองคิดดูให้ยาวๆแล้วก็จะเห็นครับว่ามันอันตราย

หาก ปชป.ไม่ลงเลือกตั้ง   ทางที่มวลชนของชนะก็คิดหวังให้มีอุบัติเหตุทางการเมืองซึ่งผมว่ามันก็ไม่ใช่ทางออกที่ได้เรื่องได้ราวอยู่ดี

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#71 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

ถ้า ปชป ประกาศก่อนการเลือกตั้งวันที่ 2 กพ ว่าจะปฎิรูปการเมืองหลังการเลือกตั้ง แล้วถ้าแพ้ขึ้นมา

เพื่อไทย จะเอาผลการเลือกตั้งไปอ้างได้ไหมครับ  ว่าคนส่วนใหญ่ไม่ต้องการปฎิรูป ต้องการระบอบทักษิณเหมือนเดิม

ถ้ากล้าอ้างแบบนั้น ไม่บ้าก็โง่ครับ

เรียกแขกระดับประเทศเลยทีเดียว ยิ่งกว่านิรโทษกรรมซะอีก  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#72 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:38

การปฎิรูปการเมือง การโค่นล้มระบอบทักษิณ  มันยิ่งใหญ่กว่าการได้เป็นหรือไม่ได้เป็นสส.ของปชป

ณ ตอนนี้ ที่ปริมาณมวลชนพร้อม  แนวร่วมพร้อม อารมณ์ร่วมของผู้คนโดยรวม ทุกอย่างดูเหมือนจะสุกงอม

ถ้าโอกาสนี้ถูกทิ้งไป เพียงเพราะต้องการกลับไปเลือกตั้งแบบเดิมๆ ......มันน่าเสียดายครับ  น่าเสียดาย  

ผมเขียนไว้แล้ว ประชาชนไม่ต้องการให้ ปชป. เป็น ส.ส.

ประชาชนต้องการให้เสียงสนับสนุนของตัวเองออกมาเป็นรูปธรรม

และทางที่ง่ายที่สุด เร็วที่สุด คือผ่านทางการเลือกตั้งที่จะมาถึงนี้

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#73 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:57

ถ้ากล้าอ้างแบบนั้น ไม่บ้าก็โง่ครับ

เรียกแขกระดับประเทศเลยทีเดียว ยิ่งกว่านิรโทษกรรมซะอีก  -_-

มันคงไม่พูดตรงๆแบบนั้นอยู่แล้วครับ แค่มันไม่ทำอะไรเลยเกี่ยวกับการปฎิรูป หรือผลัดวันไปเรื่อยๆบอกว่า"กำลังดำเนินการอยู่" แค่นี้เองครับ ง่ายๆ(แล้วฎิรูปของเพื่อไทยกับภาคประชาชนมันเหมือนกันหรือป่าวก็ไม่รู้) เสื้อแดงกับกลางกลวงโลกสวยพร้อมเชื่ออยู่แล้ว(ถ้าออกมาตอนนั้นคนก็บอกว่าทำอะไร ออกมาทำไม เค้าก็ทำกันอยู่ของมันต้องใช้เวลามาก) ส่วนงานบริหาร ก็จะเหมือนที่ผ่านมานี่แหละครับ คอรัปชั่นอย่างจำนำข้าว เสื้อแดงกร่างกวนเมือง ออกงบเป็นหนี้ใช้ชั่วลูกหลาน ก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ ไปเรื่อยๆ แรงอ่อน เหี่ยวเฉาไป

Edited by SINANJU, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:59.

#74 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:07

เหอะ เหอะ เรื่อง ปชป ลงสมัครเลือกตั้งนี่ ดูเป็นเรื่องใหญ่เลยนะ เห็นตาม fb ต่าง ๆ

ลุ้นไม่ให้ ปชป ลงเลือกตั้งทั้งนั้น มันเป็นกระแสหรือเปล่า เพราะไม่เห็นมีคำตอบอะไรเลย

ว่า ถ้า ปชป ไม่ลงเลือกตั้งแล้วได้อะไรขึ้นมา ส่วนใหญ่ถ้าถามไปจะด่ากลับด้วยความไม่พอใจ

คำตอบส่วนใหญ่ที่ได้จะเป็นแนวนี้ คือ ลงกี่ครั้งก็แพ้ถ้ายังไม่มีการปฏิรูป ถ้าจะลงสมัครแล้ว 

ลาออกมาทำไม หรือ ถ้าลงสมัครก็เท่ากับไปรับรองความชอบธรรมให้รัฐบาล มวลชนสู้มา

ขนาดนี้ถ้า ปชป ยังลงเลือกตั้งก็ถือว่าหักหลังมวลชน ถ้าจะลงเลือกตั้งแล้วพูดทำไมว่าประเทศ

เท่าที่ดูแล้ว ไม่มีคำตอบไหนเลยที่บอกว่า ถ้า ปชป ไม่ลงเลือกตั้งแล้ว จะสามารถทำให้ไม่มีการ

เลือกตั้งได้ แสดงว่าทุกคนรู้อยู่แก่ใจว่า ปชป จะลงเลือกตั้งหรือไม่ลง การเลือกตั้งมันก็ต้องมีขึ้น

แต่ที่ไม่อยากให้ ปชป ลงสมัครเลือกตั้งก็เพราะ เหตุผลต่าง ๆ อย่างข้างบนนั่นแหละ

ถามว่า หลังเลือกตั้ง มี พท เป็นรัฐบาล มีฝ่ายค้านสองคนคือ ชูวิทย์กับปุระชัย จะทำยังไง

คำตอบ แล้วคิดว่ารัฐบาลมันจะอยู่ได้เกินหนึ่งปี เหรอ

ถามว่า แล้วไม่กลัว พท มันเอาทักษิณกลับบ้านอย่างเท่ ๆ หรือ

คำตอบ กูไม่สน กูยืนยันว่าต้องปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

ตามสบายเถอะพ่อเจ้าประคุณ กระแสมันแรง

ถ้าผมชอบ ระบอบทักษิณ ผมจะกด like ให้กับความเห็นของคุณ ypk

#75 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

ยังต้องมีข้อพิจารณาเรื่องอาจถูกยุบพรรคด้วย

ล่าสุดเมื่อเช้า เห็นว่า คุณกัลยา ไม่อยากให้ลงเลือกตั้ง

เรื่องนี้ไม่ควรกดดันพรรค ปชป. ปล่อยให้ฝ่ายกฏหมายกับ กรรมการบริหารพรรคพิจารณาข้อดี ข้อเสีย กันก่อนดีกว่า

:D 

#76 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

เหอะ เหอะ  ผมดูสถานการณ์แล้ว ปชป จะตัดสินใจอย่างไรก็เสียทั้งนั้นครับ จะเสียถึงขั้น

เจ๊งไปเลยหรือเปล่าก็ต้องคอยดูกันอีกที

ไม่ตามกระแสมวลชน คุณเสียมวลชนแน่นอน ไม่รู้มากน้อยแค่ไหน แต่ผมคิดว่ามากแน่ ๆ

เพราะมันจะมีคนจ้องปั่นกระแสนี้อยู่แล้ว

ถ้าตามกระแสมวลชน ในอนาคตพรรคคุณถูกตราหน้าแน่ ๆ ว่า เลือกตั้งสู้ไม่ได้ก็ใช้วิธีนอกระบบเลือกตั้ง

ผมมองว่ารัฐบาลมันฉลาดกว่าเยอะ แค่หยิบประเด็นเล็ก ๆ อย่างการเลือกตั้ง มาเล่น มวลชนก็เฮโล

ตามกันจนประเด็นใหญ่ จนลืมแล้วหรือว่าตอนนี้คุณไล่รัฐบาลกันอยู่ แล้วไปสนอะไรกับการเลือกตั้ง

ผมคิดว่ารัฐบาลกำลังรอครับ รอให้ ปชป ประกาศว่าไม่ส่งผู้สมัครลงเลือกตั้ง เพื่อจะได้ทำลาย

ความชอบธรรมในการชุมนุมได้ถนัด ๆ หน่อย ตอนนี้ก็ส่งบริวารไปปล่อยข่าวว่า การชุมนุมนี้ต้องการ

ต่อต้านการเลือกตั้งที่ทั่วโลกเขายอมรับกัน ถ้า ปชป โดดลงมาตามคำเรียกร้อง ก็ชัดเลย ไอ้ฝ่ายค้านนี่เอง 

ที่เลือกตั้งกี่ครั้งก็ไม่ได้ใจประชาชน เลยหนุนการชุมนุมต่อต้านการเลือกตั้งซะงั้น  ที่แท้การชุมนุมครั้งนี้

ก็แค่อีกฝ่ายหนึ่งต้องการชิงอำนาจทางการเมืองเท่านั้น เจอแบบนี้ เสียนะครับ แล้วแก้ตัวไหวไหม คุ้มไหม 

ผมว่าเรื่องนี้มันเป็นการต่อสู้ของมวลชนที่ยังมีความชอบธรรมอยู่นะครับ แล้วมันมีความจำเป็นอะไรที่จะไป

ดึงพรรคการเมืองเข้ามาทำลายความชอบธรรมของการชุมนุมมิทราบครับ รัฐบาลนี้เขาหน้าด้านอย่างเดียว

นะครับแต่เขาไม่โง่ ไอ้ที่พูดกันปาว ๆ บนเวทีน่ะ คิดว่าเขาไม่ได้ฟังหรือ เขาคอยหาช่องโหว่ช่องว่างมาโต้กลับ

ทุกเม็ดครับ ใครมันปากมากก็พลาดให้เขาสวนกลับมาก

ระวังนะครับ มวลชนที่ชุมนุมอยู่จะกลายเป็นการชุมนุมต่อต้านการเลือกตั้งโดยมีฝ่ายค้านขี้แพ้ สนับสนุน

รู้ว่าการโต้ทางสื่อทั้งในประเทศต่างประเทศเป็นรองเขาเยอะ ก็อย่าเปิดช่องว่างเยอะครับ ถ้าการชุมนุม

ขาดความชอบธรรมเมื่อใด ก็เละเมื่อนั้นแหละครับ

#77 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:51

ทำไมถึงคิดว่า การเลือกตั้งคือคำตอบ

ผมว่าเราต้องคิดถึงคำถามนี้ดีๆ

1. มันจะมีความชอบธรรมเกิดขึ้น เมื่อชนะการเลือกตั้ง ถามกลับว่า เพื่อไทยไม่ได้ชนะการเลือกตั้งมาหรือ ทำไมเขาไม่ชอบธรรมแล้ว

แสดงว่าความชอบธรรม ไม่ได้ขึ้นกับการเลือกตั้ง ฮุนเซนก็ชนะเลือกตั้งนะ

2. เป็นการป้องกันทั้งสองฝั่ง คือทำทั้งในสภาและนอกสภา ถามกลับว่า ตอนปชป.ลาออกมา ใช้เหตุผลอะไร

ในเมื่อปฎิเสธความชอบธรรมของสภานี้แล้ว การที่นายกยุบสภา ไม่ได้ทำให้สภากลายเป็นที่ชอบธรรมขึ้นมาอีก สิ่งที่เกิดขึ้นจริงคือ สภาเป็นสูญญากาศตั้งแต่วันที่ปชป ลาออกแล้วเพราะเหลือ สส.น้อยมากในสภา สส.เพื่อไทยออกไปจากสารบบตั้งแต่ปฎิเสธอำนาจศาล ใครกันแน่ที่ปฏิบัติตามรัฐธรรมนูญ

3. การลงเลือกตั้ง สามารถทำความเข้าใจกับคนส่วนใหญ่ได้ง่าย คนยอมรับได้ง่าย ถามกลับว่า แล้วเวทีผ่าความจริงที่ทำมาทั้ง 70 กว่าเวทีมันจะไม่มีผลใดๆ ในการทำความเข้าใจกับประชาชนรึ

เป็นเรื่องที่ต้องยอมรับว่า คนยังติดเลือกตั้ง คิดว่าเลือกตั้งคือทางออก แต่ถ้าพรรคที่อยู่ตรงข้ามรัฐบาล มาแบ่งมวลชนเสียเอง แล้วเมื่อไหร่ ระบอบชั่วๆของรัฐบาลนี้จะหมดไป ที่ถูกต้องคือให้คนหลายล้านคน ชี้ไปทางเดียวกัน

4. ต้องชนะทักษิณในการเลือกตั้ง ถึงจะชนะเด็ดขาด ถามกลับว่า ถ้าภายในกติการเดิม ตัวละครเดิม หากแม้ว่าปชป. ชนะการเลือกตั้งแล้วจะมีเสื้อแดงออกมาหรือไม่ ตำรวจจะเกียร์ว่างหรือไม่จะมีเผาเมืองอีกรอบมั้ย ข้อหาง่ายๆ ปชป.โกงเลือกตั้งถึงชนะ...ปชป.ร่วมมือกับสุเทพ ขโมยประชาธิปไตยไป (เหมือนอภิสิทธิ์ตั้งรัฐบาลในค่ายทหารเปี๊ยบ) พร้อมกับจ่ายเงินจ้างเสื้อดำมายิงคนหาศพ...แบบเดิมอีกรอบ

ดังนั้นทางออกของประเทศ จึงต้องขจัด ระบอบทักษิณ ออกไปก่อนไงครับ

ผมคิดว่าคำตอบอยู่ในคำถามนะ

การเลือกตั้ง ที่ตั้งอยู่บน สภาพแวดล้อมที่เป็นธรรม ปลอดจากการครอบงำทางการเมือง จึงจะเป็นคำตอบในทางออกของระบอบประชาธิปไตย

ซึ่งแน่นอนว่าไม่ใช่สภาพปัจจุบันนี้ เพราะฉะนั้นผม

สนับสนุนปชป.ร่วมปฏิรูปประเทศ ก่อน การเลือกตั้ง

ขอบคุณครับ

แก้ไข

ขอเติมนิดเดียวครับ

"ในนามของผมคนเดียว ผมขอสั่งให้ ปชป.ไม่ส่งคนลงเลือกตั้งครั้งนี้"  :lol:

Edited by dekheart, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:55.

#78 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:00

ถ้าผมชอบ ระบอบทักษิณ ผมจะกด like ให้กับความเห็นของคุณ ypk

ผมต่อต้านระบอบทักษิณมาอย่างยาวนานแล้วครับ

แต่ผมก็ Like ความเห็นของคุณ ypk

เพราะผมคิดว่ามันสะท้อนความจริงได้ดีครับว่า ปชป.อยู่ในสถานการณ์ที่ยากลำบากอย่างไร

ไม่ลงครั้งนี้ ปชป.อาจกลายเป็นพรรคขนาดกลางถึงเล็กในอนาคตได้เลย

ลงไปก็มีโอกาสแพ้สูงเพราะฐานเสียงของรัฐบาลเขาก็ไม่ได้สั่นคลอนสักเท่าไหร่

ดังนั้นเลือกอย่างไรก็ไม่ค่อยดีต่อ ปชป. ทั้งนั้นแหละครับ

ทว่าที่พวกเราออกมาต่อสู้กับระบอบทักษิณนี่มันต้องไปสนใจอะไรกับความอยู่รอดของ ปชป.กันล่ะ?

ที่เราอยากให้มี ปชป.อยู่ก็เพื่อให้เป็นพรรคการเมืองที่เข้มแข็งพอจะสู้กับระบอบทักษิณได้เท่านั้นเอง

(พรรคอื่นอย่าหวังเลยครับ ดูภูมิใจไทยสิครับ เห็นแล้วก็รู้เลยว่าเลือกตั้งไปใครมีโอกาสชนะ)

ทางเลือกของการตัดสินใจมันจึงมีอยู่ 2 แนวทาง

1. ไม่ลงเลือกตั้ง  ไม่ต้องสนใจอนาคตของพรรคกันแล้ว 

เพราะมวลชนมากันขนาดนี้  ต้องดับเครื่องชนเอาให้จบ

(แต่จะจบจริงหรือเปล่า?  ถ้าปฎิรูปแล้วเลือกตั้งใหม่  ระบอบทักษิณกลับมาอีกล่ะ?)

2. ลงเลือกตั้ง  เสียมวลชนบางส่วน

ปชป. ก็เป็นฝ่ายค้านอย่างเคย  รัฐบาลก็ไร้ฝีมือบริหาร  สร้างความเสียหายให้แก่ชาติบ้านเมืองกันเหมือนเดิม

หนักๆเข้ามวลชนก็ออกมาขับไล่กันอย่างเนี้ยแหละ จนกว่าคนไทยส่วนหนึ่งจะตาสว่าง

ส่วนตัวผมเลือกข้อ 2 ครับเพราะผมว่าถ้าแก้ได้แล้วปัญหามันจบ

อีกอย่างถ้าเลือกข้อ 1 มันต้องให้ให้มีทางลัดครับ 

ซึ่งผมว่าปัญหาขณะนี้ใช้ทางลัดแก้ไม่ได้  อีกฝ่ายเขาก็มีมวลชน  ลัดไปพอจังหวะเวลาสุกงอมเขาก็ปลุกมวลชนออกมาเหมือนกัน

มันก็งนเป็นลูปล่ะครับ  ใครหมดแรงก่อนก็แพ้  ทักษิณตายก็ไม่แน่ว่าจะจบเพราะเขาดันคนอื่นในตระกูลขึ้นมาแทนได้เหมือนกัน

ดูอย่างปูเป็นตัวอย่าง

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#79 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

พวกแมงวาปมันจะต้องไม่มีวันชนะเลือกตั้ง ดิชั้นเข้ามาสาปส่งพวกมันเอาไว้แล้ว

#80 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:39

ไม่ทันลงแข่งก็ชี้หน้าว่าแพ้เสียแล้วเหรอ ในเมื่อถ้า ปชป. จะลงเลือกตั้งแล้วชูนโนบายปฏิรูปเช่นเดียวกับแนวทางม็อบทำไมไม่ไปช่วยกันสนับสนุนแทนที่จะมาคัดค้าน 

เป้าหมายเดียวกันแต่เดินคนละเส้นทางช่วยๆกันเดินไปให้ถึงเป้าหมายไม่ดีกว่าเหรอ แน่นอนการเลือกตั้ง ปชป.อาจเสียเปรียบด้านจำนวนที่นั่ง สส. แต่คะแนนพรรคมีช่องว่างอยู่ประมาณ 3-4 ล้าน ถ้าสามารถดึงคะแนนตรงส่วนนี้มาได้ก็มีโอกาสชนะ พท. ซึ่งคะแนนตรงส่วนมันก็คือคะแนนของคนส่วนใหญ่ที่พอจะเอามาอ้างและวัดกันได้ 

วันนี้ประเด็นหลักๆที่คนทั่วไปยอมรับคือการปฏิรูปไม่ใช่สภาประชาชน รูปแบบสภาประชาชนที่ฝ่ายม็อบเปิดออกมาบอกไว้เลยว่ามัน เฟล จนเป็นไปไม่ได้  ในเมื่อมีทางเลือกอีกทางที่พอจะเป็นไปได้ทำไมถึงไม่เลือกกัน มาตั้งธงชี้หน้าว่าแพ้ๆทั้งที่ยังไม่ได้สู้เลยด้วยซ้ำ

ลงสู้มี 2 อย่าง แพ้ กับ ชนะ ไม่สู้เลยก็มีแต่ แพ้  -_-

Edited by 99 ราตรี, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:43.

#81 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:41

เห็นมีบางท่านหวังคะแนนส่วนต่าง 3-4ล้านมาเลือก ปชป เพราะคิดว่าไม่ลงก็มีแต่แพ้ แต่บางท่านรวมถึงผมคิดแล้วไงก็แพ้

ผมคิดดังนี้ครับ

กลุ่มรักเพื่อไทยประกอบไปด้วย

1. กลุ่มที่รักทักษิณ

2. กลุ่มล้มล้างสถาบัน

3. กลุ่มเกลียดประชาธิปปัตย์

4. กลุ่มที่เลือกตามนโยบายที่คิดว่าให้ประโยชน์แก่ตัวเอง

ดูแล้วกลุ่มไหนมาเลือก ปชป ดี? เอาเป็นว่ากลุ่ม 4 ละกันดูดีเป็นไปได้ที่กลับมาเลือกปชปมากสุด ถ้าเลือกกลุ่มนี้หมายความว่าคุณก็ต้องประชานิยมสุดๆ อย่างปริญญาตรีหมื่นห้า หรือ เพิ่มค่าแรงขั้นต่ำ... ที่หนักกว่า? ด้วยจริยธรรมกับวิสัยทัศน์ทางด้านการบริหารของ ปชป คิดว่าทำได้? 

มาดูที่ประชาธิปปัตย์กันบ้างมีกลุ่มไหนบ้าง

1. กลุ่มเกลียดทักษิณ

2. กลุ่มรักสถาบัน

3. กลุ่มรักประชาธิปปัตย์

4. กลุ่มไทยเฉยที่ลุกขี้นสู้ + กลางที่ชอบนโยบายพรรค

5. กลุ่มแฟนคลับ ปชป เก่าที่ไอ้ลิ้มปลูกฝังให้ no vote ( บางคนอาจจะคิดว่า ทำไมผมชอบย้ำไม่ให้ความเคารพศาสดาโกเต็กลิ้มมัน เป็นเพราะว่ามันล้างสมองพ่อผมไปเนี่ยแหละซึ่งเป็นปชปเก่า)

คราวนี้มาดูประวัติการเลือกตั้งที่ผ่านมา

ตอนพลังประชาชน กับ ปชป ตอนนั้น ปชปคะแนน popular vote สูสีกับพรรคนอมินีนี้มาก ห่างกันแค่แสนกว่า ตอนนั้นคะแนนเสียง ปชป แพ้ไปแสนกว่าเองเท่านั้น ปัจจัยตอนนั้นผมเข้าใจว่ากลุ่ม 5 ยังไม่หนีไปไหน + มีกลุ่มกลางที่ชอบนโยบายพรรค ซึ่งสมัยก่อนยังไม่โดนพิษไอ้โกเต็กลิ้ม

ตอนเลือกตั้งที่ผ่านมา ระหว่าง เพื่อไทย กับ พลังประชาชน ซึ่งผมหาคะแนนเจอ คือ

อันดับหนึ่ง พรรคเพื่อไทย 15,744,190 คะแนน รองลงมาคือ พรรคประชาธิปัตย์ 11,433,501 คะแนน

จะเห็นว่าคะแนน ปชป หายไปหลายแสน เข้าใจว่าเป็นพวกโดนพิษเหลือง และแน่นอนไม่มีกลุ่มไทยเฉยในนี้แน่นอน ส่วนที่เพิ่มมาของ เพื่อไทยผมเข้าใจว่า พวกชอบนโยบายประชานิยมแบบสุดขั้ว ซึ่งมีอยู่ 3 ล้านกว่าๆ

มาดูคราวนี้ ถ้าคิดลงเลือกตั้งแบบขัดใจแฟนคลับบางส่วน แน่นอน กลุ่ม 4 กับ 5 หายไปแน่ๆ ครับ แน่นอน ส่วน 1 กับ 2 ก็หายไปบางส่วนเหมือนกันแต่คงไม่หมดเหลือ 3 นี่แหละที่ยังมีเต็มๆ พวกท่านคงเห็นแล้วนะครับว่าสุดท้ายมันลดแน่ๆน้อยกว่า 11 ล้านเสียงด้วย ส่วน 3-4 ล้านที่คิดว่าจะมาเพิ่มก็อย่างที่บอกข้างบนแหละครับ ประชานิยมสุดขั้วมากกว่าถ้าทำได้ หรือ อีกวิธีคือทำให้แดงเสียงแตก แต่คิดว่าทำได้มั้ยล่ะ? 

สุดท้ายที่ผมมั่นใจอีกอย่างคือ เชื้อชั่วที่ยิ่งปล่อยให้มันอยู่นานๆโดยไม่มีกรอบที่เข้มกว่าเดิมในการจำกัดการแพร่กระจายมันจะยิ่งแข็งแกร่งเรือ่ยๆครับ แล้วต่อให้หลังเลือกตั้งหลังปฏิรูปถึงแพ้ อย่างน้อยมันก็มีกรอบที่จำกัดเชื้อชั่วไม่ให้มันกระจายมากกว่านี้ครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน