Jump to content

- - - - -

ปฎิรูปสำเร็จหรือไม่ขึ้นอยู่กับพรรค ปชป !!!!!!!

• Please log in to reply
48 replies to this topic

#1 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

Posted 14 December 2013 - 18:40

ปฎิรุปพร้อมเลือกตั้งมันเน่าอยู่แล้ว สภาปฏิรุปจะโดนซื้อเมื่อไรก็ได้ เจอระบบอุถัมภ์ ฯลฯ ภายใต้เงานักการเมือง

จะปฏิรุปก่อนเลือกตั้ง ก็แทบจะหวังอะไรจากแนวร่วมทหารไม่ได้ 

ปปช ถ้าตัดสินก่อนสิ้นปีนี้ ก็พอมีหวัง แต่ถ้าเลยจากนี้ แรงบีบจะหนักมาก อาจต้องตัดสินเข้าข้างแม้ว ยิ่งหลังเลือกตั้งหมาดๆ ยิ่งไม่กล้าใหญ่ 

ค่าตัวสูงลิ่ว ชี้เป็นชี้ตายได้ อาจนำไปสู่องค์กรเสื่อม 

ทีนี้ ตัวแปรสำคัญที่จะบีบหลายฝ่ายให้ลงมาสนใจข้อเสนอ กปปส ก็คือ ทำให้เห็นว่า การเลือกตั้งไม่ช่วยอะไรเลย

ปชป จึงต้องไม่ลงสมัครเลือกตั้ง เท่านั้น  

หากคุณลงสมัคร ก็อย่าคิดว่าจะชนะ พท ได้ เพราะชาวนกหวีดเขาจะมองคุณไม่ 100% ชักเข้าชักออก 

กระแสไม่ช่วยหนุน ประชาชนที่ออกมาก็จะยิ่งคิดว่า ทั้งหมดโดนหลอกไปตามเกมส์ ปชป 

กำนันก็เสียคน  แป๊ะก็ออกมาโจมตีอีก

แต่่ถ้า ปชป ยอมเสียสละเพื่อชาติสักครั้งหนึ่ง ไม่ลงเลือกตั้ง

กระแสจะหนุน เสียงจะเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน มีพลังแน่นอน 

ทหาร ปปช หน่วยงานเกี่ยวข้อง องค์กรธุรกิจจะเห็นว่า การเลือกตั้งไม่ช่วยแก้ปัญหาอะไรเลย 

จะมีการหาทางออกโดยยอมให้มีการปฏิรุปก่อนการเลือกตั้งได้ 

Edited by naiare, 14 December 2013 - 18:42.

#2 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 14 December 2013 - 18:54

ปชป ลงก็แพ้ครับ เพราะน่าจะมีประชาชนจำนวนไม่น้อย บอยค็อตการเลือกตั้งด้วยการไม่ไปเลือกตั้ง อย่างน้อยก็ผมคนนึงละ
ที่ไมไปเลือกตั้ง ไม่ใช่อยากเห็น ปชป ไปเป็นฝ่ายค้าน แต่ผมจะบอยค็อตทุกเกมที่ไอ่แม้วและชินวัตรมีส่วนร่วม
ถ้า ปชป ลงเลือกตั้งแล้วกลับไปเป็นฝ่ายค้านอีก ก็กลับมาวน loop เดิม สุดท้ายสิ่งที่มลมหาประชาชนได้ทุ่มเทมาก็อาจจะสูญเปล่า

Edited by Bourne, 14 December 2013 - 18:55.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#3 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 19:55

บอกตามตรงนะ

ลงเลือกตั้ง พรรคก็เสียเงิน

ประชาชนก็เกลียด เขาจะไม่ติ๊กช่องบริจาคเงินให้พรรคเวลายื่นแบบ

สรุปถ้าลงเลือกตั้ง ก็จะสร้างกระแสตีกลับ กับพรรคประชาธิปัตย์ แถมเสียเงินเสียทองในการสู้ศึกเลือกตั้ง แถมเมื่อได้รับเลือกมาแล้ว ก็ไม่รู้จะได้อยู่อีกนานไหม

ผมว่า ผมเป็น สส พรรค ปชป หรือ กรรมการบริหารพรรค คงคิดหนัก และ จะอ้างเหตุผลว่า พรรคอยู่ในช่วงการปฏิรูปพรรค จึงไม่พร้อมที่จะเลือกตั้ง จบข่าว

ระหว่างที่รอกระบวนการปฏิรูปประเทศไทย สิ่งที่พรรค ปชป. ควรทำคือ การเตรียมพร้อมให้ ประชาชนมีส่วนร่วมกับการกำหนดทิศทางของพรรค และ สร้างเครือข่ายพรรคใจภาคเหนือและอีสาน

Edited by arch_freeman, 14 December 2013 - 19:55.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#4 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 20:06

ปชป.คงต้องคิดหนักแหละครับ ว่าจะลงเลือกตั้งไหม เพราะเงื่อนไขมันไม่เหมือนตอนบอยคอตเลือกตั้งปี 49 เพราะตอนนั้นทุกพรรคพร้อมใจกันมีมติไม่ลงเลือกตั้ง ถ้าปชป.ไม่ลงเลือกตั้งก็จะเสียโอกาส และจะแพ้แบบถาวรครับ แพ้แบบสิ้นซากไปเลย มาร์ค-กำนันเจอยัดข้อหาข้างเดียวแน่ๆ ทั้งคดีเก่าคดีใหม่ และพท.น่าจะเล่นถึงโทษประหารชีวิต

แต่ถ้าลงเลือกตั้งก็จะเจอกระแสตีกลับ จากที่ตอนวันที่ 10 ที่มีคนออกมาเป็นล้านที่ว่ากระแสพท.ตก กระแสปชป.ได้รับความนิยมสูงขึ้น จนอาจจะเลือกตั้งแล้วได้ที่นั่งเพิ่มขึ้น อาจกลลายเป็นคนไม่เลือกปชป. จนที่นั่งหายไปกว่าครึ่ง แต่ของงพท.แตะ 200 กว่าที่นั่งอยู่แล้ว

สรุปว่าคิดหนักครับ ซ้ายก็ตาย ขวาก็ตาย แต่ถ้าไปเลือกตั้ง 2 ก.พ.น่าจะเกิดผลเสียน้อยที่สุด คือต่อให้เหลือที่นั่งในสภาไม่ถึงร้อยมันก็ยังดี ยังมีโอกาสสู้ต่อ ซึ่งมันอาจจะขัดใจมวลชน ไม่ได้ดั่งใจอย่างที่หลายคนคาดหวัง แต่อันนี้สะกิดแรงๆเลยนะครับ มันไม่มีใครจะได้อย่างที่หวังทุกอย่างหรอกครับ มีขึ้นก็ต้องมีลง ขึ้นไปต่อไม่ได้มันก็คือไม่ได้ ต่อให้ฝืนยังไงมันก็ร่วงลงครับ

Edited by Moo3storey, 14 December 2013 - 20:11.

#5 promotion

promotion

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 20:14

ผมก็เห็นว่ายังไม่ควรลงครับ หากยังไม่ปฏิรูปการเมือง ไม่งั้นจะเกิดคำถามว่า คุณลาออกจาก ส.ส. ทำไม ?

#6 arch_freeman

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 20:15

*
POPULAR

สูญพันธ์ จากสภาทาส

ดีกว่า ตายไปจากใจของมวลมหาประชาชน !!!!!

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#7 พ็อกรอฟสกอย

พ็อกรอฟสกอย

น้องใหม่

Posted 14 December 2013 - 20:16

เห็นด้วยครับ

เลือกตั้งก็แพ้ ปชช.ก็เกลียด

บอยคอตเลยครับ  

#8 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 20:18

ผมก็เห็นว่ายังไม่ควรลงครับ หากยังไม่ปฏิรูปการเมือง ไม่งั้นจะเกิดคำถามว่า คุณลาออกจาก ส.ส. ทำไม ?

ต้องดูว่าเงื่อนไขมันเอื้ออำนวยรึเปล่า ด้วยนะครับ

ถ้าเกมการเมืองพลลิกไปจากนี้ได้ ก็ไม่ต้องลงเลือกตั้งก็ได้ครับ แต่ถ้าว่ากันตามตรง ตอนนี้ กปปส. น่าจะไปต่อยากครับ

#9 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 14 December 2013 - 20:31

เชื่อว่า

ต้องมีอะไรเป็นเรื่องใหญ่สักอย่างก่อนวันเลือกตั้ง

อย่้างเช่น บางเขต บางจังหวัดหาผู้สมัครไม่ได้

เหตุที่เกิดขึ้นแล้ว

เมื่อกกต.รับสมัครแทนแกนนำกปปส.ที่ผ่านมา

และการจ้างให้ใครลงสมัคร

ก็เสี่ยงต่อการยุบพรรค

น่าจับตาครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#10 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 20:33

ก็ไม่อยากให้เสียกำลังใจกันนะครับ แต่ต้องสะกิดกันแรงๆ ว่าบางทีถ้ามันไปต่อไม่ไหวก็ต้องลง ความจริงมันอาจจะเจ็บปวดแต่ต้องยอมรับให้ได้ล่ะครับ

ถ้าจะไปต่อมีทางเดียวครับ เอาให้เข้าใจง่ายๆคือให้ ยิ่งลักษณ์ลาออกจากตำแหน่งรักษาการนายกฯ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่ต้องไปคาดหวังกับการที่ปชป.จะลงเลือกตั้งหรือไม่ เพราะถ้าปชป.ไม่ลงเลือกตั้ง คำถามมันก็จะวนไปที่ว่าแล้วยิ่งลักษณ์ลาออกไหม ? โดยเฉพาะแนวทางของ กปปส. ที่ต้อให้นายกลาออกจากรักษาการก่อน ถึงจะมีการปฏิรูปได้

#11 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 14 December 2013 - 20:57

ก็ไม่อยากให้เสียกำลังใจกันนะครับ แต่ต้องสะกิดกันแรงๆ ว่าบางทีถ้ามันไปต่อไม่ไหวก็ต้องลง ความจริงมันอาจจะเจ็บปวดแต่ต้องยอมรับให้ได้ล่ะครับ

ถ้าจะไปต่อมีทางเดียวครับ เอาให้เข้าใจง่ายๆคือให้ ยิ่งลักษณ์ลาออกจากตำแหน่งรักษาการนายกฯ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่ต้องไปคาดหวังกับการที่ปชป.จะลงเลือกตั้งหรือไม่ เพราะถ้าปชป.ไม่ลงเลือกตั้ง คำถามมันก็จะวนไปที่ว่าแล้วยิ่งลักษณ์ลาออกไหม ? โดยเฉพาะแนวทางของ กปปส. ที่ต้อให้นายกลาออกจากรักษาการก่อน ถึงจะมีการปฏิรูปได้

เห็นด้วยครับ ตอนนี้อยากให้ดัน กปปส.ให้สุดก่อน ที่เราได้แน่ๆคือ ยุบสภา หยุดการกระทำชั่วทั้งหมดไว้ชั่วคราว

เรื่อง ปชป. ตอนนี้ผมคิดว่ารอประชุมพรรคฯ รอประเมินสถานการณ์ แล้วตัดสินใจ ไม่สายครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#12 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 21:05

ผมว่า ม๊อบเทือกไม่มี ปชป ลงมีโอกาศชนะครับเพราะมีปัญหาทั้งข้าว ทั้งฟลัดเวย์ ทั้งไร้การดูแล ทั้งการออกกฏหมายชั่วๆ ทั้งการประทำต่างๆ

แต่ตอนนี้ลงถ้า ปชป ลงมันไม่ได้แล้วครับ เสียหมาแน่นอนแล้วคะแนนจะน้อยลงจากเดิมด้วยแต่ถ้าปชป.ชนะแล้วไงครับ มาทำปฏิรูปด้วยสภาพที่เป็นรัฐบาล

การต่อต้านก็ยังคงมีครับ ผมฟันธงให้ได้เลยเพราะจะต้องมีคำว่า ไม่เป็นธรรม  

ถ้าจะปฏิรูปผมก็ยังเขียนแบบเดิมๆคือ ต้องทำตอนที่พรรคการเมืองทุกพรรคอยู่ในระดับเดียวกันเท่านั้นไม่งั้นจะเกิดปัญหาตามมาแน่นอน

#13 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 21:12

แล้วคิดว่าจะได้เลือกตั้ง วันที่ 2กพ. จริงๆหรือครับ

กระแสปฎิรูปก่อนเลือกตั้งแรงขนาดนี้

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#14 naiare

naiare

Posted 14 December 2013 - 22:12

ถ้าก่อนวันที่ 9 ปชป มีโอกาสชนะ แต่มาตอนนี้ฟันธงว่าได้น้อยกว่าเดิมและมากด้วย

ผมไม่คิดว่าการที่พรรค ปชป ไม่ลงเลือกตั้งจะทำให้พรรคสูญพันธุ์ แต่จะมากขึ้นมากหลังการปฏิรูป และ ปชป ไม่จำเป็นต้องแก้ตัวอะไรที่ไม่ลงด้วยครับ

เพราะ มาร์ กรณ์ และอีกหลายคนก็เคยมาเดินร่วมกับมวลมหาประชาชนอยู่แล้ว ถ้าจะมีโจมตีก็ฝั่ง พท ซึ่งไม่จำเป็นต้องสนใจมันอยู่แล้ว

ถ้า ปชป ไม่ลงสมัคร แล้วประชาชนร่วมกันบอยคอตการเลือกตั้ง ผมว่าประชาชนมีโอกาสชนะสูง อย่าลืมว่ามีทั้งทหาร องค์กรต่างๆลึกๆก็ไม่แน่ใจว่าจะเกิดอะไรหลังเลือกตั้ง น่าจะทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

ผมไม่เคยห่วงเรื่องแม้วมันจะเช๊คบิลเลยครับ มันไม่หมูแน่นอน ที่ผ่านมา ปชป ไม่เคยหนุน กปปส เต็มตัวเลยนะครับ การชุมนุมในหลายจังหวัด สส ปชป ยังไม่โผล่ ส่วนใหญ่ทำกันเอง

#15 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 22:19

แล้วคิดว่าจะได้เลือกตั้ง วันที่ 2กพ. จริงๆหรือครับ
กระแสปฎิรูปก่อนเลือกตั้งแรงขนาดนี้

แต่ต้องลงสมัครเลือกตั้งก่อนวันที่ 27 นี้น่ะสิครับ

#16 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 22:38

ผมเข้าใจอารมณ์เจ้าของกระทู้นะ สมาชิกบางท่านอาจจะคิดว่า ทำไมประชาชนต้องกดดัน ปชป พรรคเดียว แต่ผมอยากจะบอกว่า เพราะประชาชนในวันที่  9 เห็นว่า เค้าไม่ได้ต้องการกดดันพรรคปชป แต่มอง ปชป เป็นหนึ่งเดียวที่เป็นเพื่อนร่วมอุดมการณ์กับพวกเค้าได้ครับ 

Edited by SINANJU, 14 December 2013 - 22:41.

#17 arch_freeman

ขาประจำ

Posted 14 December 2013 - 23:36

ดร. เสรี เจ้แกจัดเต็ม ประกาศแล้วว่า ปชป ห้ามส่ง สส. เลือกตั้ง

จบข่าว

งานนี้ ถ้า ส่ง สส. ลง คงเสียสุนัขแน่นอน

#18 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 01:02

ผมกลับเห็นต่าง

ตั้งแต่แรกที่ ออกมาชุมนุม เป้าหมายผมมีแค่ ให้ ยิ่งลักษณ์ลาออกผมก็พอใจแล้ว

แล้วถึงวันเลือกตั้ง พรรคประชาธิปัตย์ก็ควรลง ครับ

แล้วผมก็จะกาให้เหมือนเดิม

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#19 templar

templar

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 01:32

ถ้าลงตอนนี้ยิ่งแย่ครับ  หรือ  คะแนนเสียงอาจจะแย่กว่าเดิม  ยกตัวอย่างเช่น

สมมติคะแนนเสียงเลือกตั้ง

คนเลือก ปชป                                                                            5000   

คนเลือก โหวตโน (เฉพาะที่เกลียด พทและพรรคร่วมรัฐบาล)           5000

คนเลือก พท                                                                              6000

พท  เข้าวิน  ทั้ง ๆ ที่คนเกลียด พท มีถึง  10000  คน

Edited by templar, 15 December 2013 - 01:36.

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#20 naiare

naiare

Posted 15 December 2013 - 03:53

ผมดันตามแนวทาง กปปส สุดลิ่มอยู่แล้ว แต่ผมยังมองไม่เห็นว่า กปปส จะมีอำนาจอะไรไปกดดันรัฐบาลได้อีก นอกจากร่วมบอยคอตการเลือกตั้ง

ส่วน ปปช ทหาร ถ้าปล่อยไปอย่างนี้ ผมเห็นว่าเป็นปัจจัยที่ไม่สมารถคาดเดา จะเอามาเป็นความหวังคงไม่ได้ 

ต้องมีการกดดัน และคิดว่าถ้า ปชป ร่วมด้วยก็น่าจะเวิร์ค 

#21 เหลืองฟ้า ไม่เอาแดง

เหลืองฟ้า ไม่เอาแดง

น้องใหม่

Posted 15 December 2013 - 08:19

ปชป ลาออกด้วยเหตุผลต่างๆนานา แล้วจะลงเลือกตั้งใหม่ เพื่อกลับไปสู่ปัญหาเดิมๆทำไม

ส่วนคนที่่เห็นว่า กปปส ไม่มีทางชนะ ขอให้ใจเย็นๆ เพราะเราสู้ด้วยมือเปล่า ก่อนสู้เราก็รู้ว่าไม่ใช่เรื่องง่าย

หรือท่านเห็นว่าการเลือกตั้ง สามารถทำให้เกิดการเปลี่่ยนแปลงที่ดีขึ้น ไม่กลับไปวังวนเก่าๆ

#22 converter

converter

น้องเก่า

Posted 15 December 2013 - 08:29

เห็นด้วยกับจขกท

แต่เสียใจ ที่ปชป ลงแน่ ผมมั่นใจ ว่าเค้าลง

ผมดูวิธีคิด ตรรกะเค้ามานานแล้ว โดยเฉพาะคุณชวน คุณอภิสิทธิ์

จำได้ไหม กว่าปชปจะยอมตัดสินใจลาออก ยกพรรค คราวนั้น ต้องเป็นวินาทีสุดท้าย กลางดึก เกือบจะตกขบวนแล้ว

ถ้าไม่ถูกบีบจนหน้าเขียว ตรูก็จะยังยึดมั่นกับระบบ ตรูจะสู้อย่างนี้ ตรูจะอภิปราย ตรูจะไม่ยอมออกจากกรอบ เข้าใจตรูด้วย

#23 Manners

Manners

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 08:41

แล้วถ้า ปชป.รณรงค์ NO VOTE พร้อมกับส่งคนลงสมัครเลือกตั้งไปด้วย จะดีกว่าหรือเปล่า?

การลงเลือกตั้ง ก็ยังสามารถ ทำการประชาสัมพันธ์ ไปได้อีกทางหนึ่ง  

#24 nf9

nf9

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 08:45

เอาอะไรมาการันตีล่ะคะ ทุกอย่างไม่มีสูตรสำเร็จ ปชป.ที่ลาออกมา ทำให้ภาพในสภา กลายเป็นฝ่ายค้าน40เสียง ตอนนี้มีพรรค ที่ พท.ตกเขียวเพิ่มมาอีก2พรรค ประกาศส่งครบ500เขต หากเรื่องนี้ลากยาว จำเป็นต้องเลือกตั้ง ปชป.ไม่ส่ง เรื่องเกณฑ์คนมาลงคะแนนรับรอง ทำไมจะทำไม่ได้

ตอนนั้น..ได้เห็นสภาปาหี่แน่นอน

#25 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 08:47

เห็นกดดันรัฐบาลไม่ได้ ก็หันกลับมากดดันฝ่ายค้านประจำ ขำดี จะปฏิรูปการเมือง ก็ต้องปฏิรูปตัวเองก่อน

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#26 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 15 December 2013 - 08:48

เหตุผลที่ปชป.จะบอยดอตการเลือกตั้งมีให้เห็นจากจำนวนคนเป็นล้านๆ ที่ออกมาต้านระบอบทักษิณ

ถ้าปชป.ไม่เอากระแสตรงนี้มาใช้ประโยชน์ ผมว่าผู้บริหารพรรคโง่มาก

นอกจากไม่ลงแล้วควรรณรงค์ ให้สมาชิกบอยคอตการเลือกตั้ง ที่วนลูปกลับไปปัญหาเดิมด้วย

ส่วนที่ขี้ข้าแม้วที่ออกมาบอกว่า ให้ลงเลือกตั้งก่อน แล้วให้ทุกพรรคก็ทำเป็นนโยบาย หรือลงสัตยาบันกันมาซิ

ว่าหลังเลือกตั้งเสร็จใครที่เป็นรัฐบาล ต้องปฏิรูปประเทศ ใครยังเชื่อพวกมันก็บ้าแล้วละครับ

โดนมันหลอกมากี่ครั้งแล้ว ยังไม่รู้จักเข็ดกันอีกหรือ"เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วยังทนคือค-วาย"

ถ้าลงผมจะโหวตโนหรือแบนเลือกตั้งมันไปเลย ทั้งๆที่เลือกพรรคนี้มาตลอด ตั้งแต่มีสิทธิ์เลือกตั้ง

#27 เหลืองฟ้า ไม่เอาแดง

เหลืองฟ้า ไม่เอาแดง

น้องใหม่

Posted 15 December 2013 - 09:45

ถ้า ปชป ลงเลือกตั้ง มวลชนแตกแยกเป็นสองฝ่ายแน่นอน

และอาจจะได้เห็น พรรคปชป.แตกแยกด้วย

#28 gass

gass

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 09:51

ถ้าอยากชนะ ให้ แยก ส.ส.ที่จะลง เหนือทั้งหมด และอีสาน ออกจาก ปชป. เป็นพรรคใหม่ ส่วนปชป. ให้คงฐานเดิมไว้

ถ้าจะให้ดี ให้คุณ กรณ์ เป็นหัวหน้าพรรค แล้วคุณ อภิสิทธิ์ เป็นหัวหน้าพรรค ปชป. ตามเดิม

ถึงจะบอกว่า ส.ส. ปชป. แต่ชื่อไม่ใช่ปชป.แล้ว เหนือ อีสานจะลดแรงต้านลงมาก

ใครอยู่ในพื้นที่จะทราบดีกว่า ชื่อ ปชป. ชาวบ้าน ชนบท ฝังใจไปแล้วว่าขัดขวางการลืมตาอ้าปากของเขาไม่ ไม่ว่ามันจะจริงหรือไม่ก็ตาม

#29 naiare

naiare

Posted 15 December 2013 - 17:02

ฟังทุกท่านแล้วนะครับ แต่ผมยังคิดเหมือนเดิมอยู่ 

ถ้า ปชป ลงเลือกตั้ง มั่นใจว่าได้เสียงน้อยกว่าเดิมมากด้วย เพราะมีการตัดเสียงกันเองระหว่าง กปปส กับ ปชป 

เขตที่เคยก้ำกึ่งเสร็จ พท หมด แล้วเมื่อ พท ได้เสียงข้างมากที่มากกว่าเดิมอีก ลองคิดดูว่ามันจะเผด็จการแค่ไหน เรื่องปฏิรุปหลังเลือกตั้ง ยิ่งเป็นแค่ปาหี่ของ พท ไปเลย แล้วก็จะไม่มีโอกาสดีๆในการปฏิรูปอีกแล้ว 

คนออกมามากที่สุดในประวัติศาสตร์ไม่ใช่เรื่องง่าย ถามว่่า อนาคตต่อไป ใครจะทำครับ 

ทหารก็จะไม่เลือกข้างผู้ชุมนุมอีกต่อไป 

ถ้า ปชป ไม่ลงสมัคร ไม่ต้องรณรงค์โนโหวต เพื่อให้มันนับเสียงว่าน้อยกว่ามัน แต่ควรรณรงค์ไม่ต้องไปลงคะแนนไปเลย 

เพราะการเลือกตั้งครั้งนี้ มันเกิดขึ้นเพราะรัฐบาลโมฆะ  เราไม่ยอมรับ 

ที่ผ่านมา ตามต่างจังหวัด ปชป ออกมาร่วมนกหวีดน้อยเว้นภาคใต้ คือ ไม่เต็มที่อย่างมาก  ถ้า ปชป ร่วมกับประชาชน ก็สามารถก่อตั้ง กปปส ที่มีพลังตามจังหวัดต่างๆได้  เมื่อสำเร็จแล้ว ปชป จะถอยออกก็ได้ 

ถ้า ปชป ไม่ทำตามนี้  พรรคจะตกต่ำกว่าเดิม กบฎพรรคก็จะยิ่งเยอะเพราะหลายคนก็เบื่อที่พรรคแพ้ซ้ำซากอีก 

เชื่อว่าต้องมีหลายคนอยากย้ายพรรค 

ร่วม กปปส ซะแล้วเอาเวลาว่างไปปฏิรูปพรรคไปพร้อมกัน จะดีกว่านะ 

#30 naiare

naiare

Posted 15 December 2013 - 17:04

ขออนุญาติอีกนิดนะครับ  

ผมว่าประชาชนต้องการเ็ห็นการปฏิรูปประเทศไทยมากกว่าอะไรอื่นทั้งหมด 

เรื่องการแข่งขันของพรรคการเมือง เป็นเรืองรอง  จึงเรียนมาเพื่อทราบ

#31 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 15 December 2013 - 17:19

เอาไงก็เอาครับ

แต่ผมคิดว่าการลงเลือกตั้งเป็นผลเสียกับ ปชป.น้อยที่สุด

(เพราะเลือกทางไหนก็เสีย)

แน่นอนว่าเพื่อสมาชิกส่วนนึงคงอยากให้ม้วนเดียวจบ (แต่ผมว่าไม่จบ)

ผมอยากให้ชนะทักษิณแบบประชาชนตาสว่างและเป็นไปตามกติกามากกว่า

รัฐบาลเขาสะดุดขาตัวเองเรื่อง พรบ.นิรโทษกรรม กับเรื่องที่มา สว.ไปแล้ว

แต่ ปชป.ก็ดันมาสะดุดตามตรงที่มวลชนส่วนนึงจะไม่สนับสนุนหากลงเลือกตั้ง

คิดแล้วเพลียเหมือนกันครับ  แต่ว่าไงก็ว่าตามกัน  จะใช้อารมณ์เป็นที่ตั้งมันก็ใช่ว่าจะผิด

เพราะอย่างเสื้อแดงเขาใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลในการต่อสู้เขาก็ยังเอาชนะมาได้

(คือเขาปักใจกับทักษิณจนไม่ดูเหตุผลอื่นใดอีกเลย)

สำหรับมนุษย์เรา อารมณ์สำคัญกว่าเหตุผลเสมอครับ  ผมก็เป็น

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#32 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 17:32

ปชป อยากทำอะไรก็ตามสบายครับเพราะถึงครั้งก่อนผมจะเลือกคุณชาย และเลือก ปชป แต่ผมเอาปฏิรูปก่อนเลือกตั้งครับ

#33 กรกช

กรกช

Posted 15 December 2013 - 17:50

การเลือกตั้งบ้านเรามีองค์ประกอบหลายอย่าง ทั้งเงิน อิทธิพล หัวคะแนน รวมถึงคุณภาพของผู้ใช้สิทธิ์ลงคะแนน

แดงเผาเมือง 2 ปีซ้อน เพื่อไทยยังได้เป็นรัฐบาลเลย 

และขนาดตอนนั้นคนเลือกปชป.ยังไม่ได้แตกแยกความคิดเหมือนในวันนี้ 

ถ้าปชป.ลงเลือกตั้ง จะไปชนะเพื่อไทยได้ยังไง

ฝากให้คิดครับ

Edited by กรกช, 15 December 2013 - 17:55.

#34 arch_freeman

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 18:11

ผมหมดหวังกับ ระบบเลือกตั้งแบบเดิมไปนานแล้ว

ประเทศไทยผูกเสื้อแดงเผาเมือง ฟรีทีวีถ่ายทอดสดไปทั่วประเทศ สุดท้ายมันก็ยังชนะเลือกตั้ง

พวกคุณคิดว่า กลับไปเลือกตั้งอีก มันจะเหมือนเดิมไหมล่ะครับ

#35 Dothex

Dothex

น้องเก่า

Posted 15 December 2013 - 19:10

ถ้าเกิดเลือกตั้งแล้ว คนมาใช้สิทธิ ไม่ถึง 50% จะมีผลอะไรไม่

#36 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 15 December 2013 - 19:45

ปชป ลงก็แพ้ครับ เพราะน่าจะมีประชาชนจำนวนไม่น้อย บอยค็อตการเลือกตั้งด้วยการไม่ไปเลือกตั้ง อย่างน้อยก็ผมคนนึงละ
ที่ไมไปเลือกตั้ง ไม่ใช่อยากเห็น ปชป ไปเป็นฝ่ายค้าน แต่ผมจะบอยค็อตทุกเกมที่ไอ่แม้วและชินวัตรมีส่วนร่วม
ถ้า ปชป ลงเลือกตั้งแล้วกลับไปเป็นฝ่ายค้านอีก ก็กลับมาวน loop เดิม สุดท้ายสิ่งที่มลมหาประชาชนได้ทุ่มเทมาก็อาจจะสูญเปล่า

ไป'กา' ไม่ต้องเลือกผู้ใด ดีกว่า

อย่างน้อย แน่ใจว่า'คะแนน'นั้นไม่ถูก'ตะกวด'ลงคะแนนแทน......ฮ่า ฮ่า อ่า ฮ่า

'กา' ไม่ต้องเลือกผู้ใดนั้น....

ไม่เหมือน 'โหวตโนให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน'....

ด้วยเจตนาต่างกัน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#37 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 15 December 2013 - 19:54

ผมหมดหวังกับ ระบบเลือกตั้งแบบเดิมไปนานแล้ว

ประเทศไทยผูกเสื้อแดงเผาเมือง ฟรีทีวีถ่ายทอดสดไปทั่วประเทศ สุดท้ายมันก็ยังชนะเลือกตั้ง

พวกคุณคิดว่า กลับไปเลือกตั้งอีก มันจะเหมือนเดิมไหมล่ะครับ

ผมไปโหวตเลือกพรรคประชาธิปัตย์ทุกครั้ง....

เห็นคะแนนเสียงเลือกพรรคประชาธิปัตย์เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ....

มีความหวังว่าการเมืองไทยจะดีกว่าเดิม.....!

ผมบอกว่าคนรุ่นหลังว่า คนรุ่น 14 ตุลาคม 2516 นั้นอายุมากแล้ว..

ได้เคลือนไหวมาหลายครั้งหลายคราว.....

วันนี้รู้สึกสังขาร ไม่ค่อยยอมรับหัวใจสู้อีกแล้ว....

หากไม่เห็น'กำนันสุเทพ'เดินทางไกล หลายหมื่นเมตร....

ผมคงไม่กัดฟันเดินไม่ไหว....

หลังจากม็อบประชาชนคราวนี้....

เชื่อว่ามีคนหนุ่มสาวสืบสานเจตนารมณ์ต่อไปอีกหลายสิบปีแน่นอน.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#38 รักษ์ธรรม

รักษ์ธรรม

น้องใหม่

Posted 15 December 2013 - 19:58

ถ้า ปชป. มองถึงผลดี ผลเสีย ต่อการปฎิรูปประเทศไทย เป็นเป็นที่ตั้ง  มากกว่าผลที่จะเกิดกับ ปชป.เอง  น่าจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้น..

#39 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 20:00

เหอะ เหอะ ผมว่าที่พูด ๆ กันอยู่นี่ ดูเหมือนจะไม่ยอมแยก พรรคการเมือง กับการชุมนุม

ของประชาชนออกจากกันนั่นแหละ

การชุมนุมของประชาชนนี่ทำอะไรได้เยอะกว่าที่พรรคการเมืองทำนะครับ เพราะบางเรื่อง

ถ้าพรรคการเมืองมาทำแบบประชาชนแล้ว อาจมีปัญหาถูกยุบพรรคได้ เช่น

ออกมาร่วมกับประชาชนรณรงค์ไม่ให้ไปเลือกตั้ง แบบนี้ผมว่าโดนฟ้องยุบพรรคแน่ ถ้าจะ

ออกมารณรงค์แบบนี้ ต้องลาออกจากการเป็นสมาชิภพรรคไม่มีตำแหน่งใด ๆ ในพรรคเลย

คือออกมาเป็นประชาชนอย่างเรา ๆ นี่แหละ แต่ถ้ายังเป็นหัวหน้าพรรค เป็นรองหัวหน้าพรรค

เป็นกรรมการอะไรต่ออะไรในพรรค แล้วแค่ไม่ส่ง สส ลงเลือกตั้ง แต่ดันออกมารณรงค์ไม่ให้

คนไปเลือกตั้งนี้ คงโดนฟ้องยุบพรรคแน่นอน

ถ้าออกไปรณรงค์ให้ประชาชนไป Vote no อันนีก้ำกึ่งนะครับ แต่ผมว่าก็โดนฟ้องยุบพรรคแน่นอน

ถ้า ปชป ไม่ลงเลือกตั้งแล้วมาช่วยการชุมนุม มันก็อยู่ในสภาพปัจจุบันนี้แหละ เพราะปัจจุบันเขาก็

ช่วยตามที่กฎหมายเอาผิดเขาไม่ได้อยู่แล้วแต่ที่สำคัญก็คือ แม้ ปชป จะประกาศไม่ลงเลือกตั้งมันก็

ได้กระแสไม่เห็นด้วยกับการเลือกตั้งเพิ่มขึ้นเท่านั้น แต่หยุดการเลือกตั้งไม่ได้ เพราะการเลือกตั้ง

มันไม่เกี่ยวอะไรกับรัฐบาล มันเป็นเรื่องของกฎหมายที่ดำเนินการโดย กกต สุดท้ายมันก็จะถูกบิดเบือน

ไปว่า ปชป ตั้งม็อบขึ้นมาต่อต้านการเลือกเพราะลงเลือกตั้งกี่ครั้งก็แพ้ เลยอยากได้อำนาจทางลัด

ถ้ามันเป็นอย่างนี้ การชุมนุมจะทำยังไงครับ

ผมมองว่า ตอนนี้กระแสที่เขาเห็นด้วยกับการชุมนุมมันกำลังเป็นที่สนใจของคนหลายองค์กรหลายกลุ่ม

ในเรื่องปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง เพราะเราอ้างมาตลอดว่า ไม่เกี่ยวกับการเมือง เราทำเพื่อประเทศชาติ

แล้วไอ้ที่เรียกร้องบนเวที เรียกร้องกันตาม โซเซียลเนทเวิร์ค นี่ กำลังเรียกร้องพรรคการเมืองหรือเปล่าครับ

ถ้าจะเรียกร้องต้องเรียกร้องทุกพรรคการเมืองครับ ไม่งั้นถูกเอาไปบิดเบือนว่า ปชป ชุมนุมต่อต้านการ

เลือกตั้งแน่นอน ถ้าไม่เรียกร้องทุกพรรคการเมือง ก็ควรสลัด ปชป ทิ้งไปเลย เขาจะลงเลือกตั้งหรือไม่ลง

เลือกตั้ง ก็ไม่เกี่ยวกับการชุมนุมครับ ให้เขาตัดสินใจเองดีกว่าว่าเขาจะทำอย่างไร

#40 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 15 December 2013 - 20:04

ฟังทุกท่านแล้วนะครับ แต่ผมยังคิดเหมือนเดิมอยู่ 

ถ้า ปชป ลงเลือกตั้ง มั่นใจว่าได้เสียงน้อยกว่าเดิมมากด้วย เพราะมีการตัดเสียงกันเองระหว่าง กปปส กับ ปชป 

เขตที่เคยก้ำกึ่งเสร็จ พท หมด แล้วเมื่อ พท ได้เสียงข้างมากที่มากกว่าเดิมอีก ลองคิดดูว่ามันจะเผด็จการแค่ไหน เรื่องปฏิรุปหลังเลือกตั้ง ยิ่งเป็นแค่ปาหี่ของ พท ไปเลย แล้วก็จะไม่มีโอกาสดีๆในการปฏิรูปอีกแล้ว 

คนออกมามากที่สุดในประวัติศาสตร์ไม่ใช่เรื่องง่าย ถามว่่า อนาคตต่อไป ใครจะทำครับ 

ทหารก็จะไม่เลือกข้างผู้ชุมนุมอีกต่อไป 

ถ้า ปชป ไม่ลงสมัคร ไม่ต้องรณรงค์โนโหวต เพื่อให้มันนับเสียงว่าน้อยกว่ามัน แต่ควรรณรงค์ไม่ต้องไปลงคะแนนไปเลย 

เพราะการเลือกตั้งครั้งนี้ มันเกิดขึ้นเพราะรัฐบาลโมฆะ  เราไม่ยอมรับ 

ที่ผ่านมา ตามต่างจังหวัด ปชป ออกมาร่วมนกหวีดน้อยเว้นภาคใต้ คือ ไม่เต็มที่อย่างมาก  ถ้า ปชป ร่วมกับประชาชน ก็สามารถก่อตั้ง กปปส ที่มีพลังตามจังหวัดต่างๆได้  เมื่อสำเร็จแล้ว ปชป จะถอยออกก็ได้ 

ถ้า ปชป ไม่ทำตามนี้  พรรคจะตกต่ำกว่าเดิม กบฎพรรคก็จะยิ่งเยอะเพราะหลายคนก็เบื่อที่พรรคแพ้ซ้ำซากอีก 

เชื่อว่าต้องมีหลายคนอยากย้ายพรรค 

ร่วม กปปส ซะแล้วเอาเวลาว่างไปปฏิรูปพรรคไปพร้อมกัน จะดีกว่านะ 

พรรคประชาธิปัตย์ตั้งมานานกว่า 60 ปี....

มีนักการเมืองลาออกจากพรรคจำนวนไม่น้อย เช่น สมัคร เฉลิม วีระ ยงยุทธ ยุทธพงศ์ นพดล ฯลฯ.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#41 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 15 December 2013 - 20:13

ปชป ลาออกด้วยเหตุผลต่างๆนานา แล้วจะลงเลือกตั้งใหม่ เพื่อกลับไปสู่ปัญหาเดิมๆทำไม

ส่วนคนที่่เห็นว่า กปปส ไม่มีทางชนะ ขอให้ใจเย็นๆ เพราะเราสู้ด้วยมือเปล่า ก่อนสู้เราก็รู้ว่าไม่ใช่เรื่องง่าย

หรือท่านเห็นว่าการเลือกตั้ง สามารถทำให้เกิดการเปลี่่ยนแปลงที่ดีขึ้น ไม่กลับไปวังวนเก่าๆ

#42 arch_freeman

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 20:34

ลงเลือกตั้ง

เสียทั้งตังค์

เสียทั้งคะแนน

เสียทั้งศรัทธา

ได้อย่างเดียวคือ สนองกิเลสตัณหาของทักษิณ แล้วก็รู้ว่า จะได้คะแนนเพิ่มหรือลด

ผมคิดว่า พรรค ต้องตั้งเงื่อนไขก่อนการเลือกตั้ง คือ ให้ รัฐบาลนำตัวคุุณทักษิณกลับมาติดคุก และ สู้คดีที่เหลือ แล้ว พรรคถึงจะตัดสินใจลง

ถ้าพรรคประกาศแบบนี้ ผมว่า พรรคไม่เสียหาย เพราะ พรรคยินดีลงเลือกตั้ง แต่เรียกร้องให้นำทักษิณกลับมาติดคุกก่อน ถ้าทำได้ พรรคก็ลงเลือกตั้ง

win-win solution พรรคไม่เสียคะแนน

Edited by arch_freeman, 15 December 2013 - 20:37.

#43 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 23:15

ลงเลือกตั้ง  รักษาพื้นที่ไม่ให้คนอื่นได้ไป  คะแนนจะลดก็ช่าง  เพื่อจะได้มีทางสู้ต่อ

เพื่อไทยชนะ  จะถูกเพ่งเล็งจากประชาชน  เพราะก่อปัญหาหลายครั้ง

เพื่อไทยเป็นรัฐบาล  เจองานหนัก  จากเศรษฐกิจที่ตกต่ำเนื่องจากทำตัวเอง

หากไม่ไหว  ประชาชนจะเรียกร้องปฎิรูปอีกครั้ง  นั่นคือเวลาของ  ปชป. ตามที่ปูทางไว้

ลงเลือกตั้ง  หลายคนอาจไม่พอใจ  แต่ถึงเวลาเมื่อไหร่  ยังไงก็ยอมแม้วไม่ได้

ประชาชนพร้อมปฎิรูปเมื่อไหร่  ยังไงก็เท  ให้  ปชป.

ถ้าไม่โชคร้าย  มีพรรคการเมืองทางเลือกที่ 3  โผล่มา  ล่ะก็นะ ^_^

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#44 analysis

analysis

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 23:25

ครั้งนี้ไม่สำเร็จก็ยากครับ คงต้องรอตระกูลชินบริหารจนประเทศดำเนินตามธรรมชาติจนแตกหัก

เพราะดูแล้วถ้าไม่มีประเด็นแรงๆเหมือนพรบ.นิรโทษ คนหนุ่มสาวอย่างพวกผมจะตื่นไปชุมนุมยากครับ เรารักสงบแต่ยามรบไม่ขลาด

#45 กรกช

กรกช

Posted 15 December 2013 - 23:38

มุมมองของคุณ ชัย ราชวัตร

#46 jaiyen

jaiyen

น้องเก่า

Posted 15 December 2013 - 23:40

ลงเลือกตั้งคับ แต่อย่ารีบ สร้างและรอจังหวะดีๆ
"ประเทศไทยของเราสำคัญที่สุด" ไม่จำเป็นต้องลบสีตรงข้ามให้หายไป เพราะกระดาษอาจจะขาด เราต้องไปด้วยกัน แค่ทำให้สีทุกสีละลายได้เนื้อเดียวกันแล้วไปด้วยกันได้ก็okน้ำกับน้ำมัน ยังรวมกันได้เมื่อมี อีมัลซิฟายเออร์ ฉะนั้น"เราคนไทยอย่ายอมแพ้"

#47 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

Posted 15 December 2013 - 23:43

ผมว่าตอนนี้ ปชป น่าจะยุ่งเรื่องเลือกกรรมการพรรค กับปฏิรูปโครงสร้างใหม่อยู่นะ

คงไม่ลงมั้งครับ  เสี่ยงมากที่จะเสียมวลชน

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#48 hsrtn

hsrtn

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 00:04

ปชป. เสียงส่วนใหญ่คือภาคใต้

หากดื้อลงเลือกตั้งคราวนี้ ปชป. จะโดน ปชช. ภาคใต้สั่งสอน

และมีโอกาสสูงมากที่ภาคใต้ไม่ใช่ของ ปชป. อีกต่อไป

ประวัติการเลือกตั้งของภาคนี้ซื้อด้วยใจเท่านั้น เงินไม่มีความหมาย

#49 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 16 December 2013 - 00:32

ปชป. เสียงส่วนใหญ่คือภาคใต้

หากดื้อลงเลือกตั้งคราวนี้ ปชป. จะโดน ปชช. ภาคใต้สั่งสอน

และมีโอกาสสูงมากที่ภาคใต้ไม่ใช่ของ ปชป. อีกต่อไป

ประวัติการเลือกตั้งของภาคนี้ซื้อด้วยใจเท่านั้น เงินไม่มีความหมาย

คนปักษ์ใต้ที่อุตส่าห์เดินทางไกล มาร่วมม็อบกับกำนันมีมากจริงๆครับ และออกเงินกันมาเองเกือบทั้งนั้นมากันด้วยใจ

ที่ไม่ออกเงินเองก็มี แต่ไม่ใช่เกิดจากการจ้าง แต่ขึ้นรถพวกที่เขาพารถกันมา แบบว่าขออาศัยมาด้วย

ถ้าปชป.หักหลังกำนัน เสียงพวกนี้หายแน่ และยังมีพวกที่เชียร์กำนันอยู่ที่บ้าน อีกเป็นล้าน รับประกันเสียง หายไปเยอะแน่

แล้วยังเสียงในตัวเมืองตามจังหวัดต่างๆ  กทม. ผมว่าก็หายไปเยอะเช่นกัน

ต่อไปจะเรียกคืนมา ผมว่ายาก เพราะไม่มีใครชอบคนที่หักหลังเพื่อนหรอกครับ

Edited by kokkai, 16 December 2013 - 00:54.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users