Jump to content

- - - - -

ล้างสารพัดข้อกล่าวหาจำนองข้าวเพื่อรัฐบาลประชาธิปไตย

• Please log in to reply
88 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:43

1 ข้าวที่เก็บเอาไว้ไม่ได้ขาดทุน  แต่รัฐบาลต้องการกักตุนไว้ให้ราคาตลาดโลกลดลงเราจะได้ทยอยขาย

2 กรณีที่กล่าวหาว่าว่ากักเก็บข้าวเน่าไม่เป้นความจริง  เพราะว่าข้าวเปลิอกเก็บไว้ได้นานหลายปี ดังนั้นๆไม่มีทางที่จะเน่าเป็นการกล่าวหาใส่ร้ายแน่นอนค่ะ  ไม่เช่นนั้นคงสามารถอธิบายได้ว่า เน่าที่ไหน เมื่อไหร่ และมีจำนวนเท่าใดบ้าง เป็นเพียงคำบอกเล่าที่บอกว่าเน่าก็เน่าเท่านั้นหรือคะ โดยไม่รู้ว่าเน่าจริงหรือไม่ แต่ละปีมีข้าวมาจำนำเท่าไหร่และเน่าเสียเท่าไหร่ มีการนำข้าวเน่ามาโจมตีแค่กระสอบเดียวหรือ100กิโลกรัม

3กรณีที่มันอ้างว่าไม่ได้รับเงินจำนำ ความจริงคือรัฐจะจ่ายเป็นงวดๆ ไม่แน่ใจว่ากี่เกดือนจ่่ายทีแต่ไม่จ่านตลอดเวลา ดังนั้นยังไม่ถึงวันที่จะจ่ายชาวนาก็ต้องรอให้ถึงงวด ถ้าช่วงนั้นจำเป็นจะต้องจ่ายเงินรัฐเขาจะออกบัตรเครดิตให้ โดยต้องเสียดอกเบี้ยเอาไปซื้ออุปกรณ์การเกษตร  

4 ตอนนี้ชาวนาพอใจกันมากกับจำนำข้าวที่ได้กำไรมหาศาล จึงเทคะแนนให้พรรคเพื่อไทยเท่านั้นค่ะ

#2 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:48

5 ว่าด้วยเรื่องกำไรขาดทุน ก่อนอื่นยึดที่ราคาส่งออกตามที่สมัยรัฐบาลแมงวาป 12000บาทต่อตัน แค่รัฐบาลขณะนั้นประกันอยู่10000บาท ส่วนโรงสีซื้อข้าวจากชาวนา6000บาท รัฐบาลต้องชดเชยส่วนต่าง4000บาทต่อตันอย่างงี้เรียกขาดทุนค่ะเพราะต้องเอางบประมาณไปชดเชย   

#3 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:50

http://www.thairath....tent/eco/219854   ไทยส่งออกข้าวทำนิวไฮสวนกระแสน้ำท่วม

#4 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:52

น่าจะเอาไปบอกไอ่คนนี้ตั้งแต่แรก

#5 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

น่าจะเอาไปบอกไอ่คนนี้ตั้งแต่แรก

มีสุภาษิตคำพังเพยว่าคนรู้ไม่พูดค่ะ ดังนั้นพี่เต้นจริงๆรู้ดีกว่าใครในเรื่องนี้ แต่เพราะมันเป้นความลับ ขาดทุนเท่าไหร่ยังไม่รู้เพราะเขายังไม่เปืดเผยตัวเลขค่ะ แต่เปรียบไปเหมือนสินค้าเรายังอยู่ในร้าน ไม่ขายไม่ขาดทุนแน่นอนค่ะ

#6 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:09

/\ ไม่ขายไม่ขาดทุน แต่โกดังเก็บข้าวนี่ไฟใหม้เป็นประจำนิ  :lol:  :lol:  :lol:

#7 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:19

/\ ไม่ขายไม่ขาดทุน แต่โกดังเก็บข้าวนี่ไฟใหม้เป็นประจำนิ  :lol:  :lol:  :lol:

เรื่องไฟไหม้โกดังเป็นภัยธรรมชาติเกิดจากสายฟ้าลัดวงจร ไม่มีอะไรน่ากลัวค่ะ เพราะโรงสีรับผิดชอบเอง!!

ส่วนเกรงว่าไม่รู้จำนวนเท่าไหร่ไม่น่าเป็นห่วงค่ะ เพราะน่าจะตรวจสอบจากใบประทวนได้

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:23

1 ข้าวที่เก็บเอาไว้ไม่ได้ขาดทุน  แต่รัฐบาลต้องการกักตุนไว้ให้ราคาตลาดโลกลดลงเราจะได้ทยอยขายล

แค่ข้อแรก ทำผมฮา แล้วครับ โดยเฉพาะไอ้ตัวสีแดง ๆ อ่ะ

นี่มันด่าทีม ศก พรรคเพื่อไทย ชัด ๆ 

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ยิ่งราคาตลาดโลกลงมากเท่าไหร่ ข้าวยิ่งขายออกยากเท่านั้น

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:24

1 ข้าวที่เก็บเอาไว้ไม่ได้ขาดทุน  แต่รัฐบาลต้องการกักตุนไว้ให้ราคาตลาดโลกลดลงเราจะได้ทยอยขายล

แค่ข้อแรก ทำผมฮา แล้วครับ โดยเฉพาะไอ้ตัวสีแดง ๆ อ่ะ

นี่มันด่าทีม ศก พรรคเพื่อไทย ชัด ๆ 

ยิ่งราคาตลาดโลกลงมากเท่าไหร่ ข้าวยิ่งขายออกยากเท่านั้น

คุณขำไรมิทราบ มันจะขายออกยากอย่างไรในเมื่อข้าวเราคุณภาพดีแล้วถูกลงนี่คะ

Edited by แดงประจำเดือน, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:24.

#10 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:25

เรื่องไฟไหม้โกดังเป็นภัยธรรมชาติเกิดจากสายฟ้าลัดวงจร ไม่มีอะไรน่ากลัวค่ะ เพราะโรงสีรับผิดชอบเอง!!

ส่วนเกรงว่าไม่รู้จำนวนเท่าไหร่ไม่น่าเป็นห่วงค่ะ เพราะน่าจะตรวจสอบจากใบประทวนได้

สรุปสาเหตุได้เมฟมาก อิ อิ  

เถ้าแก่โรงสีนี่ก็แปลก มีเงินสร้างโรงสีใหญ่โต แต่ไม่มีปัญญาเดินสายไฟให้ได้มาตรฐาน

#11 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:27

คุณขำไรมิทราบ มันจะขายออกยากอย่างไรในเมื่อข้าวเราคุณภาพดีแล้วถูกลงนี่คะ

นั่นไงครับ ถ้าคุณภาพดี แต่รับจำนำมา 15000 แต่ขายได้ถูกกว่า 15000 

เรียกว่า กำไร หรือ ขาดทุน อ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาา

แบบนี้ต้อง ชม รัฐบาลอีโง่ ใช่ไหมครับ ว่า โอ้วววววววววววววววว ขายข้าวราคาขาดทุน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#12 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:37

ผมรับผิดชอบเองคับบบบ

Attached Images

#13 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:55

นั่นไงครับ ถ้าคุณภาพดี แต่รับจำนำมา 15000 แต่ขายได้ถูกกว่า 15000 

เรียกว่า กำไร หรือ ขาดทุน อ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาา

แบบนี้ต้อง ชม รัฐบาลอีโง่ ใช่ไหมครับ ว่า โอ้วววววววววววววววว ขายข้าวราคาขาดทุน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

เมื่อของมันแพงคุณภาพก็จะดี แต่ต่างชาติมันมีทางเลือกที่ถูกกว่าทำให้เราต้องยอมขายตัดราคาไงคะ แต่ชาวนาได้เต็มเม็ดเต็มหน่วน เพราะส่วนที่ขาดทุน จริิงๆมันไม่ได้ขาดทุนจริง หรือหายไปไหนแต่มันไปตกอยู่กับประชาชนไงคะ!

#14 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:58

เมื่อของมันแพงคุณภาพก็จะดี แต่ต่างชาติมันมีทางเลือกที่ถูกกว่าทำให้เราต้องยอมขายตัดราคาไงคะ แต่ชาวนาได้เต็มเม็ดเต็มหน่วน เพราะส่วนที่ขาดทุน จริิงๆมันไม่ได้ขาดทุนจริง หรือหายไปไหนแต่มันไปตกอยู่กับประชาชนไงคะ!

ประชาชน ผู้เป็นเจ้าของโรงสี และประชาชนที่มีอำนาจอยู่ในมือ เช่นเจ๊ ด.  :lol:  :lol:  :lol: 

#15 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:06

สรุปสาเหตุได้เมฟมาก อิ อิ  

เถ้าแก่โรงสีนี่ก็แปลก มีเงินสร้างโรงสีใหญ่โต แต่ไม่มีปัญญาเดินสายไฟให้ได้มาตรฐาน

คุณรู้ไหมคะว่าที่มาของข้าวเน่ามันเกิดมาจากพวกเฒ่าแก่โรงสี ที่นอนกินพุงปลิ้น ถ้าราตลาดโลกตกต่ำมันก็จะกดราคาโลงสีแล้วก็มากดราคาชาวนาอีกทีชาวนาก็จนทั้งขาติค่ะ  แต่พอรัฐเอามาขายเองททำให้พ่อค้าไม่มีข้าวขาย ถ้าจะมีขายก็ต้องให้ราคาสูงกว่ารับบาล ถ้าซื้อในราคาเท่ากับจำนำมันก็ต้องดิ้นรนขายให้ได้กำไร!! นี่หละ ถึงเป็นที่มาของข้าวเน่าไฟไหม้โลงสีมันต้องอยู่เบื้องหลงั!!

#16 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:07

ไฟฟ้าไม่ได้ลัดวงจรน่ะ
ข้าวเปลือกยังมีการสันดาบ
ทำให้เกิดความร้อนสะสม
ถ้าอากาศแห้งอาจติดไฟได้ครับ
เหมือนทำปุ๋ยหมักครับ
ข้างในกองร้อนจี๋เลย

#17 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:13

คุณจะอธิบายตามหลักวิทยาศาสตร์ว่าข้าวไหม้ได้เองอย่างงั้นใช่ไหมคะ

#18 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:13

คุณรู้ไหมคะว่าที่มาของข้าวเน่ามันเกิดมาจากพวกเฒ่าแก่โรงสี ที่นอนกินพุงปลิ้น ถ้าราตลาดโลกตกต่ำมันก็จะกดราคาโลงสีแล้วก็มากดราคาชาวนาอีกทีชาวนาก็จนทั้งขาติค่ะ  แต่พอรัฐเอามาขายเองททำให้พ่อค้าไม่มีข้าวขาย ถ้าจะมีขายก็ต้องให้ราคาสูงกว่ารับบาล ถ้าซื้อในราคาเท่ากับจำนำมันก็ต้องดิ้นรนขายให้ได้กำไร!! นี่หละ ถึงเป็นที่มาของข้าวเน่าไฟไหม้โลงสีมันต้องอยู่เบื้องหลงั!!

ขายแบบ เจ๊ ทู เจ๊ อย่างนี้ แม่นบ่

ป.ป.ช.เคาะข้าวจีทูจีของเก๊ พบส่งมอบข้าวไม่ตรงตามสัญญา ไต่สวนเพิ่มเติมอีก 4 กลุ่ม จี้ อคส.ส่งข้อมูลระบายข้าว เตือนเกียร์ว่างโดนแน่ เมื่อวันที่ 3 ธ.ค. นายวิชา มหาคุณ กรรมการและโฆษกคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ....... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/1eROsFN

จาก....http://www.posttoday...าวจีทูจีไม่จริง

#19 idecon

idecon

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:16

คุณจะอธิบายตามหลักวิทยาศาสตร์ว่าข้าวไหม้ได้เองอย่างงั้นใช่ไหมคะ

มีความเป็นไปได้ครับ
ผมไม่เห็นด้วยที่โทษไฟฟ้าลัดวงจร
เพราะผมยังต้องออกแบบคลังสินค้าครับ
กระเทือนวิชาชีพผม
โทษข้าวง่ายกว่า
:D :D

#20 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:16

เหอะ เหอะ  อธิบายได้ชัดเจน แจ่มแจ้ง ครับ

แล้ว ไสหัว มันออกไปได้ยังครับเนี่ยะ ไสหลายทีแล้วมันไม่ไป

น้าแดง อธิบายแล้ว ช่วย ถีบ มันออกไปด้วยนะครับ

#21 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

อิอิอิ

ข้าวเปลือกเก็บได้หลายปี

พอจะขายจากข้าวเปลือก กลายเป็นแกลบ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#22 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:21

ผมไม่เห็นด้วยที่โทษไฟฟ้าลัดวงจร
เพราะผมยังต้องออกแบบคลังสินค้าครับ
โทษข้าวง่ายกว่า
:D :D

แสดงว่าข้อกล่าวหาที่ว่าข้าวเน่าโดยพวกฝ่ายแค้นแสดงว่าพวกมันใส่ร้ายจริงๆมีแต่ข้าวที่ลุกไหม้เองตามธรรมชาติถูกต้องไหมคะ

#23 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:22

เหอะ เหอะ  อธิบายได้ชัดเจน แจ่มแจ้ง ครับ

แล้ว ไสหัว มันออกไปได้ยังครับเนี่ยะ ไสหลายทีแล้วมันไม่ไป

น้าแดง อธิบายแล้ว ช่วย ถีบ มันออกไปด้วยนะครับ

ดิชั้นอธิบายเพื่อแก้ต่างให้รัฐบาลนะคะ มันไม่มีเหตุผลที่จะทำให้รัฐบาลต้องออกไปโดยอำนาจของประชาชนที่ไม่เป็นประชาธิปไตยนี่คะ

#24 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:29

เหอะ เหอะ  ก็เพราะเขาอ้างแบบน้านี่แหละ ถึงต้องขอร้องให้น้าช่วย

ถีบออกไปให้หน่อยอ่ะครับ

#25 idecon

idecon

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:30

โทษข้าวง่ายกว่า :D :D

แสดงว่าข้อกล่าวหาที่ว่าข้าวเน่าโดยพวกฝ่ายแค้นแสดงว่าพวกมันใส่ร้ายจริงๆมีแต่ข้าวที่ลุกไหม้เองตามธรรมชาติถูกต้องไหมคะ
ข้าวมีความชื้น
กองเป็นภูเขาขนาดนั้นก็เน่า
ของเน่าเกิดจากจุลลินทรีย์ย่อยสลายแบบanaerobic
เกิดความร้อนจากการสันดาบสะสมอยู่ภายใน
เมืออากาศในโกดังร้อนและแห้ง
มีโอกาศลุกเป็นไฟได้
หากไม่มีการเกลี่ยบสลับชั้นการก่อเพื่อลดความร้อนสะสมภายใน
ดังนั้นข้อกล่าวหาทั้งหมด
ถูกทุกข้อครับ

อ้างอิงจากกระบวนการทำปุ๋ยหมักชีวะภาพครับ

#26 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:36

ของเน่าเกิดจากจุลลินทรีย์ย่อยสลายแบบanaerobic
เกิดความร้อนจากการสันดาบสะสมอยู่ภายใน
หากไม่มีการเกลี่ยบสลับชั้นการก่อเพื่อลดความร้อนสะสมภายใน

อ้างอิงจากกระบวนการทำปุ๋ยหมักชีวะภาพครับ

สรุปว่าคุณใช้หลักการที่มนนุษย์ธรรดาไม่รู้มากล่าวหาว่าข้าวชองคุณอาปูเน่างั้นรึคะ ทั้งที่ท่านเสี่ยงตายเพื่อกินข้าวหุงเนี่ยนะคะ 

#27 ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:40

ดิชั้นอธิบายเพื่อแก้ต่างให้รัฐบาลนะคะ มันไม่มีเหตุผลที่จะทำให้รัฐบาลต้องออกไปโดยอำนาจของประชาชนที่ไม่เป็นประชาธิปไตยนี่คะ

อำนาจของประชาชนที่เป็นประชาธิปไตย    ต้องอย่างนี้มังครับ

#28 idecon

idecon

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

สรุปว่าคุณใช้หลักการที่มนนุษย์ธรรดาไม่รู้มากล่าวหาว่าข้าวชองคุณอาปูเน่างั้นรึคะ ทั้งที่ท่านเสี่ยงตายเพื่อกินข้าวหุงเนี่ยนะคะ 

หลักการพื้นฐานนี้อาปูของคุณไม่มีวันทราบ
เพราะมันโง่
แต่เป็นหลักการที่ชาวนาที่ทำเกษตรอินทรีย์เค้ารู้กันดีครับ
แนะนำอาปูของคุณลงจากเขาแล้วไปเยี่ยมคิวเซที่สระบุรีซิครับ
แต่เค้าไม่มีดอกไม้ห่อโฟมมอบให้
เพราะที่นี่เค้าเน้นวัสดุธรรมชาติ
โปรดระวัง
หนังหน้าคุณอาของคุณอาจเป็นพิษต่อพื้นที่การเกษตรครับ

#29 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:49

แดงส่วนใหญ่ ไม่น่าคบ

แต่แดงนี้ ฮาทุกโพส

ชอบอะ!!!

ปล. รมต.เต้นนี่แกทารูทด้วยเหรอคะ

แล้วหัวแกชุ่มชื่นดีจัง

#30 jaiyen

jaiyen

น้องเก่า

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:05

การเสื่อมเสียของข้าวเปลือก
ข้าวเปลือกก็ตาม ยิ่งเก็บนานยิ่งเสื่อมคุณภาพครับ ช้าเร็วขึ้นกับการเก็บรักษาครับ 2-3เดือนก็เปลี่ยนเกรดได้ครับ

ไม่มีปริมาณข้าวเน่า
คิดตามโลจิคทั่วๆไป เจ้าตัวจะออกมาพูดง่ายๆหรอครับว่าเก็บไม่ดี ทำข้าวเสียไปกี่เปอ?
ขนาดรงไฟฟ้านิวที่ยุ่น บ.มันยังพึ่งออกมารับว่าขั้นตอนการบำรุงรง.ไม่ดี ก็เมื่ออีตอนตอนเรื่องปานปลาย
มีคนหามาโชว์ได้บ้างนี่ก็เก่งแล้วมั้งครับ
"ประเทศไทยของเราสำคัญที่สุด" ไม่จำเป็นต้องลบสีตรงข้ามให้หายไป เพราะกระดาษอาจจะขาด เราต้องไปด้วยกัน แค่ทำให้สีทุกสีละลายได้เนื้อเดียวกันแล้วไปด้วยกันได้ก็okน้ำกับน้ำมัน ยังรวมกันได้เมื่อมี อีมัลซิฟายเออร์ ฉะนั้น"เราคนไทยอย่ายอมแพ้"

#31 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:47

ชักรัก แดงมีประจำเดือนแล้ว  :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#32 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:41

ยิ่งอ่านยิ่งเหมือน ยายแดงฯ แกหลอกเขกหัวเหม่งไอ่เต้นเล่น ไงไม่รู้ อิอิ emotion_Msn025.gif

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#33 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:39

ได้ฮาจริงๆ  อันนี้ไม่รู้จะด่าเอาหน้าสนับสนุนยังไงดีเลย  :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#34 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:05

ข้าวเปลือกเก็บได้นานจริงครับ ถ้าเก็บในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม

แต่อย่าลืมนะครับ ข้าวมันก็มีคุณภาพของมัน ใครที่สีข้าวกินเองจะรู้ดีครับว่าข้าวที่เก็บไว้นาน ๆ คุณภาพจะตก (บ้านผมมีเครื่องสีข้าวขนาดเล็ก เอาข้าวเปลือกมาสีกิน)

อย่างพวกยางข้าวอะไรแบบนั้น ถ้าเก็บไว้เกินปีก็จะไม่ค่อยมียางแล้ว เอามาสีกินก็จะไม่อร่อยเท่าข้าวใหม่

ดังนั้นข้าวยิ่งเก็บนานราคายิ่งตกครับ นี่ไม่รวมค่าเก็บรักษานะครับ ต้องรมยาอะไรอีก พอรมแล้วสารตกค้างมันก็ยิ่งเยอะ ราคาไม่ยิ่งตกเหรอครับ

รวมถึงการตั้งราคาจำนำไว้เกินราคาตลาดเยอะนะครับ ข้าวใหม่ราคาก็ไม่เท่าจำนำแล้ว ข้าวเก่าราคาจะลดไปอีกเท่าไหร่ล่ะครับ ขาดทุนตั้งแต่ยังไม่ขายแล้วครับ

#35 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 06:29

จำนอง???? ชดเชยราคาประกัน4,000/ตัน??? เอามาจากไหนคะ...สูงสุดชดเชยตันละ1,400++ /ตัน ส่วนต่ำสุด 700++ /ตัน ไม่ใช่เหรอ อ้อ..ตัวเลขต่ำสุด ไม่แน่ใจนะคะ ว่า350+/ตัน หรือ700++ /ตัน นานแล้วชักเลือนๆ ตีซะที่ตัวเลขมากกว่าแล้วกัน พอดีจังหวะราคาตลาดโลกสูงขึ้นพอดี

จะรอดูคุณแดงตบมุกนะคะ 555555

#36 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:30

ติดตามคุณ แดงฯ มาหลาย อั้ลบั้ม เอ๊ย หลายกระทู้ ชอบจริงๆครับ อ่านแล้วไม่เครียด  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#37 ryukendo

ryukendo

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:42

1 ข้าวที่เก็บเอาไว้ไม่ได้ขาดทุน  แต่รัฐบาลต้องการกักตุนไว้ให้ราคาตลาดโลกลดลงเราจะได้ทยอยขาย

2 กรณีที่กล่าวหาว่าว่ากักเก็บข้าวเน่าไม่เป้นความจริง  เพราะว่าข้าวเปลิอกเก็บไว้ได้นานหลายปี ดังนั้นๆไม่มีทางที่จะเน่าเป็นการกล่าวหาใส่ร้ายแน่นอนค่ะ  ไม่เช่นนั้นคงสามารถอธิบายได้ว่า เน่าที่ไหน เมื่อไหร่ และมีจำนวนเท่าใดบ้าง เป็นเพียงคำบอกเล่าที่บอกว่าเน่าก็เน่าเท่านั้นหรือคะ โดยไม่รู้ว่าเน่าจริงหรือไม่ แต่ละปีมีข้าวมาจำนำเท่าไหร่และเน่าเสียเท่าไหร่ มีการนำข้าวเน่ามาโจมตีแค่กระสอบเดียวหรือ100กิโลกรัม

3กรณีที่มันอ้างว่าไม่ได้รับเงินจำนำ ความจริงคือรัฐจะจ่ายเป็นงวดๆ ไม่แน่ใจว่ากี่เกดือนจ่่ายทีแต่ไม่จ่านตลอดเวลา ดังนั้นยังไม่ถึงวันที่จะจ่ายชาวนาก็ต้องรอให้ถึงงวด ถ้าช่วงนั้นจำเป็นจะต้องจ่ายเงินรัฐเขาจะออกบัตรเครดิตให้ โดยต้องเสียดอกเบี้ยเอาไปซื้ออุปกรณ์การเกษตร  

4 ตอนนี้ชาวนาพอใจกันมากกับจำนำข้าวที่ได้กำไรมหาศาล จึงเทคะแนนให้พรรคเพื่อไทยเท่านั้นค่ะ

ตัวอย่างของกลุ่มบุคคลที่ออกมาสนับสนุนรัฐบาลครับ ท่านผู้นำสูงสุด :wub:

13 ธ.ค. 56  ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 09.30 น. ที่ศาลากลางจังหวัดพิจิตร ชาวนา จากอำเภอโพทะเล จังหวัดพิจิตร เกือบ 200 คน รวมตัวถือป้าย เรียกร้องสิทธิได้รับเงิน โครงการรับจำนำข้าวกับทางรัฐบาล ที่นานกว่า 2 เดือน แล้ว ที่ชาวนายังไม่ได้รับเงินจากโครงการ และชาวนาส่วนใหญ่ เรียกร้องหลังจากประสบปัญหาขาดเงินทุน และ การใช้หนี้ จากนายทุน จึงได้รวมตัวเรียกร้องให้ทางจังหวัดพิจิตร เร่งหาทางช่วยเหลือ โดยยื่นหนังสือ  ผ่านทางนายสุรชัย ขันอาสา ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจิตร  เร่งกำชับ และส่งเรื่องไปยัง รัฐบาลรักษาการ และผู้เกี่ยวข้อง เพื่อหาทางช่วยเหลือ กับชาวนา

โดยนายสุรชัย ขันอาสา ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจิตร ได้ลงมาชี้แจง  ถึงหลักเกณท์ การอนุมัติเงินล่าช้า ซึ่งความล้าช้าเกิดจาก รัฐบาล เบิกจ่ายกรอบวงเงิน เกิน 5 แสน ล้านบาท และทางรัฐบาล อยู่ระหว่างการเปิดวงเงินรอบใหม่ และการระบายข้าว ออกขาย จากรัฐบาล จึงเกิดความล่าช้า ซึ่งอยู่ระหว่างการทยอยจ่ายเงิน จาก ธกส.  ที่สามารถออกจ่ายได้เพียง 700 ล้าน คิดเป็น 10 เปอร์เซ็นต์ จากยอดจ่าย ทั้งหมด 7600 ล้านบาท  และขอให้ชาวนารอเงินจากรัฐบาล  และรับหนังสือเรียกร้อง กับกลุ่มชาวนา พร้อมทั้งเร่งส่งเรื่อง ไปยังรัฐบาล ให้ช่วยเร่งแก้ไข  ชาวนาจึงพอใจ และแยกย้ายกันชุมนุมรวมตัว

สำหรับจังหวัดพิจิตร โครงการรับจำนำข้าว ปี 56/57 มีโรงสี เข้าร่วมโครงการ ทั้งหมด 33 แห่ง มีเกษตรกรเข้าร่วมจำนำ 45906 ราย ข้าวเปลือกเข้าจำนำกว่า  5 แสนตัน

http://www.naewna.com/politic/81615

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#38 ryukendo

ryukendo

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:46

ยังมีอีกครับ ...

ม็อบข้าวโพดแพร่ปิดถนนประท้วง

ม็อบข้าวโพดปิดถนนชุมนุมประท้วงปิดถนนวงเวียนน้ำพุหน้าศาลกลางจ.แพร่ เรียกร้องความเป็นธรรม ระบุไม่ได้รับค่าชดเชยและส่วนต่าง

วันพุธ 11 ธันวาคม 2556 เวลา 15:07 น.

เมื่อวันที่ 11 ธ.ค.ที่แยกน้ำพุหน้าศาลากลาง จ.แพร่ กลุ่มเกษตรกรผู้ปลูกข้าวโพด จากหมู่บ้าน ต.ห้วยม้า อ.เมือง ต.ไผ่โทน ต.บ้านเรียง อ.ร้องกวาง จ.แพร่ ประมาณ 250 คน เดินทางโดยรถปิคอัปประมาณ 30 คัน มารวมตัวกันที่แยกวงเวียนน้ำพุ หน้าศาลากลาง จ.แพร่ และปิดการจราจรไม่ให้รถทุกชนิดวิ่งผ่าน พร้อมปราศรัยโจมตีการทำงานของเจ้าหน้าที่ที่ไม่ดำเนินการอย่างที่เคยรับปาก กับเกษตรกรไว้

ด้านนายสุชาติ ฝากเรียนดี เกษตรกรผู้ปลูกข้าวโพดบ้านเวียง กล่าวว่า ต้องการพบ ผวจ.แพร่ เพื่อขอความเป็นธรรม และความชัดเจนจากที่เคยรับปากว่าจะจ่ายค่าส่วนต่างราคากิโลกรัม 1.50 บาท แต่จนขณะนี้เกษตรกรยังไม่ได้รับเลย รวมทั้งค่าชดเชยกิโลกรัมละ 50 สตางค์

ขณะที่นายธนากร อึ้งจิตไพศาล รองผวจ.แพร่ และนายสมบูรณ์ ใจเศษ ประธานสภาเกษตรกร จ.แพร่ ได้เข้าเจรจากับกลุ่มเกษตรกร พร้อมรับข้อเสนอของผู้ประท้วง รวมทั้งชี้แจงด้วยว่า โครงการแก้ไขปัญหาข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ราคาตกต่ำ รัฐบาลได้ดำเนินการทั่วประเทศ สำหรับจังหวัดแพร่ ได้รับโควตา 51,537 ตัน ขณะนี้รับซื้อมาแล้วกว่า 1.1 แสนตัน เกินจากโควตาที่จ.แพร่ได้รับแล้วกว่า 7 หมื่นตัน และจากสำรวจยังมีผลผลิตที่กำลังออกมาอีกเกือบ 1 แสนตัน จึงได้ดำเนินการขอโควตาเพิ่ม และอยู่ระหว่างรอผล ส่วนนโยบายและหลักเกณฑ์ต่าง ๆ ยังเหมือนเดิม.

http://www.dailynews...ร่ปิดถนนประท้วง

ทุกกลุ่ม ทุกระดับ ทุกอาชีพประทับใจท่านมากครับ ท่านผู้นำสูงสุด

ถ้าเป็นแบบนี้ไม่ว่าจะมีการเลือกตั้งกี่ครั้งท่านก็ชนะตลอดครับ แต่ถ้าท่านแพ้เมื่อไหร่แสดงว่าพวกสลิ่มมันโกงแน่นวลครับ :angry: :angry: :angry:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#39 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:48

อิอิอิ

ข้าวเปลือกเก็บได้หลายปี

พอจะขายจากข้าวเปลือก กลายเป็นแกลบ

ข้าวเปลือกเก็บไว้ได้นานกี่ปีไม่รู้ รู้แต่ว่าเปลือกข้าว(แกลบ)เก็บไว้ได้นานมาก  :D

#40 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:26

ธ.ก.ส.ยอมรับหมดเงินรับจำนำข้าว เหลือแค่ 26,000 ล้าน พอจ่ายชาวนาแค่สิ้นปีนี้ ส่วนปีหน้ายังวังเวง ไม่รู้หาเงินจากไหน โวยพาณิชย์ขายข้าวไม่เข้าเป้า สิ้นปีได้เพิ่มแค่ 6,000 ล้าน "ยรรยง" เดือด บอกไม่มีหน้าที่ทวงเงิน แจงสำนักงบฯเกลี่ยงบฯใหม่ให้อีก 26,809 ล้านบาท มีเงินจ่ายชาวนา 5.5 ล้านตันแรกแน่ 

นายลักษณ์ วจนานวัช ผู้จัดการ ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) กล่าวถึงการรับจำนำข้าวตามโครงการรับจำนำข้าวเปลือกปี 2556/57 ว่า ขณะนี้มีปริมาณข้าวเปลือกที่รับจำนำไว้แล้ว 5.5 ล้านตัน คิดเป็นวงเงิน 90,000 ล้านบาท แต่ ธ.ก.ส.มีวงเงินคงเหลือสามารถจ่ายได้เพียง 26,000 ล้านบาท (กรอบวงเงินตามมติ ครม. 500,000 ล้านบาท) เท่านั้น เท่ากับยังขาดวงเงินรับจำนำอยู่อีกประมาณ 64,000 ล้านบาท

นายยรรยง พวงราช รักษาการรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ กล่าวว่า กรณี ธ.ก.ส.ระบุไม่มีเงินรับจำนำข้าวสร้างความสับสนให้สังคมและชาวนา ทั้ง ๆ ที่เงินมีอยู่ เพียงแต่ว่าจะเอาเงินก้อนใดมาใช้ก่อนหลังเท่านั้น แต่ที่ธ.ก.ส.ไม่ยอมนำเงินสำรองมาใช้ก่อนพราะกังวลว่าจะกระทบฐานะ ขณะที่ รมว.คลังก็ยืนยันว่า จะเร่งจ่ายให้ชาวนาให้เสร็จสิ้นก่อนปีใหม่

"ธ.ก.ส.มีหน้าที่จ่ายเงินให้ชาวนาเท่านั้น ไม่ได้มีหน้าที่ทวงเงินกระทรวงพาณิชย์" 

ล่าสุดได้รับการยืนยันจากสำนักงบประมาณแล้วว่า ได้อนุมัติให้เกลี่ยงบประมาณที่กันไว้สำหรับโครงการนี้เพิ่มอีก 26,809 ล้านบาท รวมกับเงินของธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) อีก 20,176 ล้านบาท เงินจากการระบายข้าวในสต๊อกที่กระทรวงพาณิชย์เตรียมคืนเงินให้คลังประมาณ 6,000 ล้านบาท และเงินที่คณะรัฐมนตรี (ครม.) ได้อนุมัติเพื่อชดเชยให้กระทรวงพาณิชย์ในการผลิตข้าวสารบรรจุถุงขายในโครงการธงฟ้า ร้านถูกใจ การขายข้าวให้หน่วยงานต่าง ๆ ของรัฐ และข้าวบริจาคอีก 6,200 ล้านบาท รวมทั้งสิ้น 59,185 ล้านบาท เพียงพอสำหรับการจ่ายให้ชาวนาที่ยังไม่ได้รับเงิน 

ผู้สื่อข่าวตั้งข้อสังเกตว่า ถ้าวงเงินเกลี่ยงบประมาณใหม่ก้อนนี้ "มีจริง" ก็จะพอจ่ายเฉพาะข้าวที่รับจำนำเข้ามาแล้ว 5.5 ล้านตัน ยังไม่นับรวมข้าวที่จะต้องจำนำต่อไปจนสิ้นสุดโครงการจำนำข้าวนาปี 2556/57 ที่ยังไม่รู้ว่าจะหาเงินจากไหนมาจ่ายชาวนาอยู่ดี

http://www.prachacha...wsid=1387130016

..............................................................................................

ส่งออกฟันธง5ปีไทยระบายสต็อกข้าวไม่หมด

นายกสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทยฟันธง 5 ปี ไทยระบายข้าวในสต็อกไม่หมด ผลพวงโครงการรับจำนำข้าว ลั่นใหญ่ขนาดใหญ่เกิน "เทวดา"ก็บริหารไม่ได้

นางสาวกอบสุข เอี่ยมสุรีย์ นายกสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทยกล่าวว่า ปีพ.ศ.2556 ตลาดข้าวหอมมะลิขยายตัวมากขึ้น ถือว่าเป็นแนวโน้มที่ดีต่อการส่งออกข้าวไทย เนื่องจากไทยไม่สามารถแข่งขันการส่งออกข้าวขาวได้ ในขณะที่การส่งออกข้าวหอมมะลิพบว่าอุปสรรคยังมีน้อย คู่แข่งมีเพียงกัมพูชา ในขณะที่ข้าวนึ่งแม้ไทยจะส่งออกได้มากแต่ปริมาณเริ่มลดลงเมื่อเทียบกับปีที่ผ่านๆมา เรื่องจากมีข้าวนึ่งจากอินเดียเข้ามาตีตลาดจำนวนมากในราคาที่ถูกกว่า

การแข่งขันการส่งออกข้าวในตลาดโลกนั้น โดยรวมถือว่ายังมีความรุนแรงอยู่มาก การส่งออกของไทยที่ลดลงอย่างต่อเนื่อง นั้นเป็นผลมาจากโครงการรับจำนำซึ่งเป็นอุปสรรคที่รุนแรงที่สุดเท่าที่มีมา จากราคาข้าวที่ตั้งไว้สูงเกินไป เป้าหมายของรัฐที่ตั้งใจจะรวมข้าวไว้ที่เดียวเพื่อต่อรองกับผู้ซื้อหรือผู้นำเข้า นั่นไม่สามารถทำได้ ซึ่งผู้ส่งออกส่งสัญญาณเตือนแล้วแต่รัฐบาลไม่เชื่อ

ส่วนหนึ่งเป็นเพราะไทยผลิตข้าวได้มากเกินความต้องการถึง 2 เท่า ต้นทุนที่แพงเกินไปกว่าผู้ปลูกข้าวทั้งหลายแม้แต่สหรัฐ ในจุดนี้ไทยพยายามจะเป็นครัวของโลก แต่ของราคาที่แพงมากทำให้เป็นไปได้ยาก ปัจจุบันทำให้ข้าวมีในสต็อกจำนวนมาก การระบาย 5 ปี ก็ไม่หมด วิธีการคือต้องหยุดสต็อก แต่รัฐต้องช่วยชาวนาเช่นเดิม ในขั้นตอนที่สั้นกระชับที่สุด จากขั้นตอนในโครงการรับจำนำที่มีขั้นตอนมากเกินไป มีขนาดใหญ่เกินไปใหญ่มากจนเทวาดาก็บริหารไม่ได้ เฉพาะโรงสี 1,000โรง ต่อให้เป็นหน่วยเฉพาะกิจ ก็นเวียนมาดูแลตรวจสอบไม่ครบ

http://www.bangkokbi...͡¢éÒÇäÁèËt.html

......................................................................................

เอามาฝากเจ๊แดง ครับ เงินไม่พอจ่ายและยังไม่รู้จะหาจากไหน ตลาดส่งออกก็ระบายไม่ออก  :) 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#41 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:31

ยังมีอีกครับ ...

ม็อบข้าวโพดแพร่ปิดถนนประท้วง

ม็อบข้าวโพดปิดถนนชุมนุมประท้วงปิดถนนวงเวียนน้ำพุหน้าศาลกลางจ.แพร่ เรียกร้องความเป็นธรรม ระบุไม่ได้รับค่าชดเชยและส่วนต่าง

วันพุธ 11 ธันวาคม 2556 เวลา 15:07 น.

เมื่อวันที่ 11 ธ.ค.ที่แยกน้ำพุหน้าศาลากลาง จ.แพร่ กลุ่มเกษตรกรผู้ปลูกข้าวโพด จากหมู่บ้าน ต.ห้วยม้า อ.เมือง ต.ไผ่โทน ต.บ้านเรียง อ.ร้องกวาง จ.แพร่ ประมาณ 250 คน เดินทางโดยรถปิคอัปประมาณ 30 คัน มารวมตัวกันที่แยกวงเวียนน้ำพุ หน้าศาลากลาง จ.แพร่ และปิดการจราจรไม่ให้รถทุกชนิดวิ่งผ่าน พร้อมปราศรัยโจมตีการทำงานของเจ้าหน้าที่ที่ไม่ดำเนินการอย่างที่เคยรับปาก กับเกษตรกรไว้

ด้านนายสุชาติ ฝากเรียนดี เกษตรกรผู้ปลูกข้าวโพดบ้านเวียง กล่าวว่า ต้องการพบ ผวจ.แพร่ เพื่อขอความเป็นธรรม และความชัดเจนจากที่เคยรับปากว่าจะจ่ายค่าส่วนต่างราคากิโลกรัม 1.50 บาท แต่จนขณะนี้เกษตรกรยังไม่ได้รับเลย รวมทั้งค่าชดเชยกิโลกรัมละ 50 สตางค์

ขณะที่นายธนากร อึ้งจิตไพศาล รองผวจ.แพร่ และนายสมบูรณ์ ใจเศษ ประธานสภาเกษตรกร จ.แพร่ ได้เข้าเจรจากับกลุ่มเกษตรกร พร้อมรับข้อเสนอของผู้ประท้วง รวมทั้งชี้แจงด้วยว่า โครงการแก้ไขปัญหาข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ราคาตกต่ำ รัฐบาลได้ดำเนินการทั่วประเทศ สำหรับจังหวัดแพร่ ได้รับโควตา 51,537 ตัน ขณะนี้รับซื้อมาแล้วกว่า 1.1 แสนตัน เกินจากโควตาที่จ.แพร่ได้รับแล้วกว่า 7 หมื่นตัน และจากสำรวจยังมีผลผลิตที่กำลังออกมาอีกเกือบ 1 แสนตัน จึงได้ดำเนินการขอโควตาเพิ่ม และอยู่ระหว่างรอผล ส่วนนโยบายและหลักเกณฑ์ต่าง ๆ ยังเหมือนเดิม.

http://www.dailynews...ร่ปิดถนนประท้วง

ทุกกลุ่ม ทุกระดับ ทุกอาชีพประทับใจท่านมากครับ ท่านผู้นำสูงสุด

ถ้าเป็นแบบนี้ไม่ว่าจะมีการเลือกตั้งกี่ครั้งท่านก็ชนะตลอดครับ แต่ถ้าท่านแพ้เมื่อไหร่แสดงว่าพวกสลิ่มมันโกงแน่นวลครับ :angry: :angry: :angry:

ให้ชาวนาประท้วงไปเถอะค่ะ

ตอนนี้ไม่ว่าง เที่ยวม่อนแจ่มอยู่ค่ะ 

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#42 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:23

ให้มอดเถอะค่ะ :lol:  :lol:  :lol:

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#43 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:20

คุณแดงประจำเดือนเนี่ยะเป็นคนหัวอ่อนดีจังครับ โดนเพื่อไทยกล่อมง่ายจริงๆ

โครงการเสียหายหลายแสนล้านบาท รัฐบาลบอกไม่เยอะขนาดนั้น แต่บอกไม่ได้ว่าเสียหายเท่าไร
ตอนหลังบอกขาดทุนไม่ถึง 2 แสนล้าน แต่อย่าลืมค่าเช่าโกดัง ค่ารมยา ค่าเสื่อมคุณภาพข้าวนะครับ

เรื่องขายข้าวแบบ g to g ก็บอกไม่ได้อีกว่าขายให้ประเทศไหนบ้าง ถ้าบอกไม่ได้แสดงว่าขายไม่ได้ ไม่งั้นมันป่าวประกาศกันคึกโครมแล้ว
ไอ้ที่บอกได้ว่าขายให้ประเทศไหน ก็โกหกซะอีก ถ้าเป็นสมัยก่อน รัฐบาลไหนโกหกประชาชนแบบนี้อยู่ไม่ได้ตั้งนานแล้ว

#44 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:25

ถอนหายใจหนึ่งทีดัง ๆ ให้จขกท

ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#45 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:46

ผมว่าเจ้แดงแกแอ้บแดงมาหลอกด่าแดงนะฮะ

#46 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:50

ผมละเหนื่อยกับแดงที่ไม่ยอมรับความจริง เจอสภาพเป็นจริงขนาดนี้แล้วก็ยังไม่เข้าใจ หรือจะรอให้เป็นเหมือนประเทศอาเจนติน่าก่อน ถึงวันนั้นก็สายเกินไปเสียแล้วนะโปรดเข้าใจด้วย ลองไปถามชาวนาก่อนนะว่าตอนนี้เป็นไง เอาข้าวไปจำนำสามเดือนเข้าไปแล้วยังไม่ได้เงินเลยและได้ไม่ถึง 15000 แน่นอน ได้ถึง 10000 ก็สุดยอดแล้ว...

#47 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:57

แดงเทียมชัวร์ 

แดงจริงเค้าไม่พูดเรื่องจำนำข้าวหรอกนะ

#48 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:58

ข้าวที่เก็บเอาไว้ไม่ได้ขาดทุน  แต่รัฐบาลต้องการกักตุนไว้ให้ราคาตลาดโลกลดลงเราจะได้ทยอยขาย

โคตรงงเลย  ยอมรับว่าตัวเองโง่มากๆ กับตรรกะนี้

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#49 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

คริ คริ ....ไม่มีใครโต้ให้เจ๊แดงแก กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด มั่งเหรอ  ชักจะรักเจ๊แกขึ้นทุกวัน  ว่าแต่...เก็บข้าวได้นานๆอ่ะ เขาคิดกี่บาทต่อตันนะ แล้วตั้งแต่ข้าวนอนนิ่งในโกดังมาเป็นปีแล้วนี่ต้องจ่ายไปกี่บาทแล้วอ่ะ....

#50 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:11

ทำไมเวลาผมไปซื้อข้าวสาร มันมีเขียนไว้ว่า ข้าวหอมใหม่ราคาแพงสุด ข้าวหอมกลางปีถูกลงมาหน่อย ถ้าไม่ค่อยมีเงินก็จะซื้อข้าวหอมเก่า    แบบนี้มันมีคำอธิบายหรือเปล่าครับ ว่ายิ่งเก็บยิ่งแพง :lol:

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน