Jump to content

- - - - -

เจาะข่าวตื้น กลุ่มไทยงง ไทยอดทน

• Please log in to reply
23 replies to this topic

#1 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 00:41

ลองดูกันหรือยังครับ ดูจากการวิเคราะห์ของจอร์นวิญญู นี่กระแหนะกระแหนผู้ชุมนุมของ กปปส แบบมากๆเลยครับ จากการติดตามรายการนี้มาระยะเวลานานเห็นเลยครับ ว่าไม่เคยเห็นพิษภัยของระบอบทักษิณเลยครับ วิจารณ์แบบกลางกลวงตลอด ไม่นับรวมการสัมภาษณ์วิทยากรรับเชิญนะครับ

ผลของการวิเคราะห์ลักษณะนี้ได้มวลชนคนที่ไม่เข้าใจความเลวร้ายของระบอบทักษิณไปเยอะเหมือนกันครับ และทำลายความชอบธรรมของ กปปส ไปพอสมควรเลยครับ

เคยไหมที่จะวิจารณ์การทุจริตต่างๆมากมาย
เคยไหมที่จะวิเคราะห์การครอบงำในวงการข้าราชการต่างๆ กกต ปปช อสส dsi โดย คนๆเดียว
เคยไหมที่จะวิเคราะห์คริปถั่งเช่า
เคยไหมที่จะเห็นความเลวร้ายของการแทรกแทรงพรรคการเมืองโดยคนๆเดียว
เคยไหมที่จะจารณ์พวกนักการเมือง ข้าราชการ ที่อยากจะได้ตำแหน่งก็ต้องบินไปต่างประเทศไปหาคนๆเดียว
เคยไหมที่จะเห็นความเลวร้ายของเสียงข้างมากลากไปของสภา การแทรกแทรงวุฒิสมาชิก (หรือไม่รู้)
เคยไหมที่จะวิจารณ์ช่อง 9 ช่องหอยม่วง ที่โคตะระจะเป็นกลาง เคยไหม เคยไหม หรือ (ไม่รู้)
และอีกมากมาย 

รู้ไหมว่าทำไมคนถึงออกมาประท้วง ก็เขารู้สึกเช่นเดียวกันกับพวกเสื้อแดงเหมือนกันที่เขารู้สึกว่าไม่ได้รับความเป็นธรรมจากนักการเมืองในสภาไงงงงงงงงงงงงงง รู้ไหม เชิดชูการลุุกขึ้นมาของรากหญ้าอย่างเดียวเลย พอคนชั้นกลางลุกขึ้นมาก็กระแหนะกระแหน ก็ที่คนชั้นกลางเค้าลุกขึ้นมามันก็มีเหตุผลอีกแง่หนึ่งไง เข้าใจไหมมม เค้าเห็นประเทศไทยในอีกแง่มุมที่ลึกขึ้นไปอีกไง และรู้สึกทนไม่ได้ก็ต้องลุกขึ้นมาสู้ ขออย่าประชดประชันได้ไหม สมัยก่อนเสื้อแดงออกมาต่อสู้นี่เชิดชูมาก ไม่อยากจะบอกว่าตอนนี้เสื้อแดงเปลี่ยนใจก็เยอะแล้วที่เค้ารู้ว่าโดนหลอก เกษตรกรที่โดนเอาเปรียบโดยระบอบทักษิณก็มาเข้าร่วมกับ กปปส เยอะแล้ว ได้ดูหรือเปล่า นายกสมาคมชาวนาไทยที่มาอธิบายความจริงว่าเกิดอะไรกับโครงการจำนำข้าว เคยไหมที่จะไปวิเคราะห์

"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 17 December 2013 - 00:45

ปัญญาชน คงไม่หลงไปกับไอ่พวกตลกหาแดรรกพวกนี้หรอกครับ  :lol:

#3 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 17 December 2013 - 01:02

สังคมบ้านเรา แปลงข่าวสารและข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการเมือง เศรษฐกิจ สังคม ให้กลายเป็นโฆษณาชวนเชื่อได้

มีเกลื่อนเน็ต 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 17 December 2013 - 01:13.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#4 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 17 December 2013 - 01:05

*
POPULAR

ปัญหาใหญ่ปัญหานึงเลยของเมืองไทยก็คือ

คนที่ไม่รู้เรื่องการเมืองดันสะเออะมาวิจารณ์การเมือง

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#5 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 01:06

ไม่เคยดูเลย มันมีอะไรน่าสนใจหรอ???

#6 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 17 December 2013 - 01:08

ผมเองก็เป็นคนที่ ติดตาม รายการนี้มานาน

รู้สึกขำอย่างนึง

ที่ผมลุกขึ้นมาต่อต้าน เพราะรายการนี้ให้ข้อมูลเรื่องทุจริตของ รบ แม้ว อย่างมากมาย 

จนผมทนไม่ได้

คือผมเองก็สงสัยนะ ไม่ใช่เค้าไม่รู้หรอกครับ จากที่ดูรายการมา อาจจะไม่ได้ให้ข้อมูลเชิงลึกแก่ผู้ชม

แต่ก็ช่วยกระตุ้นให้คนหลายคน เริ่มหาข้อมูลเอง ผมเองเริ่มสนใจการเมืองเพราะรายการนี้แหละครับ

B)  B)

ปล.เทปนี้ก็แอบเคืองนิดๆ นะ คือเหมือนรายการไม่ได้ดูแถลงของ กปปส เลย บิดเบือนไปเยอะ

Edited by ไทยไม่ทน, 17 December 2013 - 01:10.

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#7 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 17 December 2013 - 09:20

อยากถามว่า ใครเหรอ?

ไม่เคยรู้จัก ไม่เคยคิดจะดูครับ

คงไม่ต่างจากไอ้ย้วยที่บอกว่า ตัวเองเป็นกลาง

แต่แม่งออกแต่ เรื่องของ รบ กะ ควายแดง

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#8 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 17 December 2013 - 09:56

ถ้าได้เข้าไปดูรายการของคนกลุ่มนี้ ในนามของ SpokeDarkTV

จะเห็นแนวคิดหลักของพวกเขาไม่กี่เรื่อง

• นักการเมืองโกงทุกคน และ ก รู ก็ทนมันไปเรื่อย
  • ข้อมูลละเอียดในมุมที่ตนต้องการละเอียด
  • ไม่นิยมระบอบกษัตริย์แต่ไม่กล้าพูดตรงๆ
    แต่ชอบพูดถึงความเทียบเท่าของมนุษย์
  • คนในโลกนี้หาดีไม่ได้
  • ตลกไปเรื่อยเพื่อไม่ให้ตีนเหยียบเข้าไปในคุก

คุณสมบัติทั้งหมดเหมาะอย่างยิ่งกับการเป็นพวก "โลกสวย"

#9 butadad

butadad

Posted 17 December 2013 - 10:29

คือบ่องตงๆ ไม่ค่อยชอบพวกโลกสวย แบบเอะอะก็เลือกตั้ง  พอรัดทะบานห่วยแตกก็เฉยๆ   พอมีคนไม่เฉยออกมามันก็ด่าเราซะอีก

คือพวกเมิงทนรัดตะบานได้ กรูทนไม่ได้เข้าใจไหม  กรูก็อยากให้ระบบมันปกติ  แต่ระบบมันพังอิ๊บอ๊ายไปหมดแล้วน้องเอ๋ย

#10 G.Maniac

G.Maniac

Posted 17 December 2013 - 10:33

ไม่เคยดูเลย มันมีอะไรน่าสนใจหรอ???

มันคือรายการตลกครับ (ซึ่งหลายๆครั้งก็ไม่ได้ตลก) ไม่ใช่รายการข่าว คำวิจารณ์ใช้อ้างอิงเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้หรอกครับ

Edited by G.Maniac, 17 December 2013 - 13:34.

#11 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 10:38

กลางกลวง  หัวคิดฝรั่ง  อคติกับชนชั้นกลาง

คือ  ไม่เข้าใจการเมือง  (กลางกลวง)  แต่  อินกับการต่อสู้ของคนจน  เชิดชูประชาธิปไตย(หัวคิดฝรั่ง  ก้าวหน้า???)  

เสียดสีคนชั้นกลาง(อันนี้อคติของพวกมันเอง  อคติแบบนี้ก็คงเช่นเดียวกับเพื่อนสมาชิกบางคนในบอร์ดเสรีไทยเอง  นั่นล่ะ  คือไม่แดง  แต่กรูหมั่นไส้กรุงเทพฯ ว่ะอะไรแบบเนี้ย?)

สรุป  พี่จอร์นแกคงไม่แดงหรอก  แต่เป็นประเภทเดียว  กับไทยเฉย  ที่เวลาเลือกตั้ง  มีแนวโน้มจะเลือกพรรคเพื่อไทย  เพราะผลประโยชน์ถึง+เห็นด้วยกับบางเรื่อง ทางสังคม   แต่แกก็พอมีประโยชน์อยู่บ้างตรงที่  รับรู้ว่า  ทักกี้มันทำเลวไรไว้  นโยบายของรัฐบาลมีของดีข้อเสียอย่างไร  อธิบายได้ชัดเจนดี   แต่แก  คงไม่เห็นด้วยกับแนวทางของ  กปปส.  แน่นอนล่ะ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#12 OnpC

OnpC

น้องใหม่

Posted 17 December 2013 - 11:37

คำว่า ไทยเฉย ไทยอดทนนี่่ได้ยิน ครั้งแรก จากทนายอิสระท่านหนึ่ง (ขี้เกียจจำชื่อ) ให้สัมภาณ์ทาง ช่อง 11 เมื่อ 1 ธ.ค. ที่ผ่านมา 

ดิฉันขอแสดงความคิดเห็นนะคะ ที่บอกว่า ไทยเฉย ดิฉันว่าคนละกลุ่มกับไทยอดทนค่ะ
ไทยเฉย คือพวกที่ไม่สนใจอะไรเลย ไม่เสพข่าว ปรกติดูแต่ละคร
(ถ้าเสพก็เสพแต่หัวข้อ ไม่อ่านรายละเอียด ไม่ติดตามที่มาที่ไปของเนื้อหาข่าว และ/หรือ ถ้าเสพก็แต่เฉพาะจากสื่อหลัก)
เวลาไปคุยเรื่องการเมืองด้วย จะมีตรรกะง่ายๆ และพูดซ้ำๆว่า

"ใครขึ้นมามันก็โกงทั้งนั้นล่ะ คุณสุเทพก็โกง (แต่เวลาพูดจะอวยยศ ไม่ได้เรียก "คุณ" ) ปชป. ก็โกง พท. ก็โกง เดี๋ยวพอพวกนึงเข้ามาเป็น รบ. พวกนึงมันก็มาประท้วง  สรุป ไม่มีใครยอมใคร ไม่ต้องไปสนใจหรอก บลาๆๆ "  คนพวกนี้จึงไม่สนใจการเมือง คิดแต่เรื่องทำมาหากิน ก้มหน้าก้มตา เพราะคิดว่า การเมืองเป็นเรื่องของพวกนักการเมือง ไม่เกี่ยวกับกรู และนักการเมือง มันก็เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตนทั้งนั้น แต่ไม่ได้มองไปว่า การเมือง มันก็เกี่ยวเนื่องกับการทำมาหากินของเรา ที่เราลำบากตราตรำ หากินฝืดเคือง ข้าวของแพงอย่างนี้ มันมีผลเนื่องมาจากการเมือง และเรื่องเศรษฐกิจทั้งนั้น

ดิฉันยอมรับว่าเคยเป็นไทยเฉย (ดูแต่ Series อ่านแต่ข่าวบันเทิง)

ส่วนไทยอดทน คือ กลุ่มที่ติดตามข่าวการเมืองอย่างใกล้ชิด อาจจะออก หรือไม่ได้ออกไปม็อบ 
(ที่ไม่ได้ออกไป เนื่องด้วยโอกาสไม่อำนวย ด้านสุขภาพ, ระยะทาง หรือ ภารกิจอื่น ที่ปลีกตัวไปไม่ได้)  
มีจุดยืนทางการเมืองชัดเจน แอบเลือกข้าง เป็นอีแอบ แสดงตัวมากไม่ได้ (เพื่อนหาย งานหด)
คอยเอาใจช่วยกลุ่มคนที่ตัวเองเลือกอยู่ข้าง อย่างใจจดใจจ่อ หรือสนับสนุนม็อบทางอ้อม เช่น บริจาคเงิน หรือ ตั้งใจทำงานเพื่อให้เจ้านายไปม็อบอย่างสบายใจ  ถึงเวลาเลือกตั้ง เข้าคูหา กาเบอร์ที่ชอบ พรรคที่ใช่ เป็นต้น 

ดิฉันยอมรับว่า ปัจจุบัน ดิฉันเป็นไทยอดทน 

(อาจขี้เท่อ และไร้เดียงสาในบอร์ดเสรีไทยนะคะ ต้องขออภัยด้วย ถ้าขัดหูขัดตา)

#13 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 12:08

คำว่า ไทยเฉย ไทยอดทนนี่่ได้ยิน ครั้งแรก จากทนายอิสระท่านหนึ่ง (ขี้เกียจจำชื่อ) ให้สัมภาณ์ทาง ช่อง 11 เมื่อ 1 ธ.ค. ที่ผ่านมา 

ดิฉันขอแสดงความคิดเห็นนะคะ ที่บอกว่า ไทยเฉย ดิฉันว่าคนละกลุ่มกับไทยอดทนค่ะ
ไทยเฉย คือพวกที่ไม่สนใจอะไรเลย ไม่เสพข่าว ปรกติดูแต่ละคร
(ถ้าเสพก็เสพแต่หัวข้อ ไม่อ่านรายละเอียด ไม่ติดตามที่มาที่ไปของเนื้อหาข่าว และ/หรือ ถ้าเสพก็แต่เฉพาะจากสื่อหลัก)
เวลาไปคุยเรื่องการเมืองด้วย จะมีตรรกะง่ายๆ และพูดซ้ำๆว่า

"ใครขึ้นมามันก็โกงทั้งนั้นล่ะ คุณสุเทพก็โกง (แต่เวลาพูดจะอวยยศ ไม่ได้เรียก "คุณ" ) ปชป. ก็โกง พท. ก็โกง เดี๋ยวพอพวกนึงเข้ามาเป็น รบ. พวกนึงมันก็มาประท้วง  สรุป ไม่มีใครยอมใคร ไม่ต้องไปสนใจหรอก บลาๆๆ "  คนพวกนี้จึงไม่สนใจการเมือง คิดแต่เรื่องทำมาหากิน ก้มหน้าก้มตา เพราะคิดว่า การเมืองเป็นเรื่องของพวกนักการเมือง ไม่เกี่ยวกับกรู และนักการเมือง มันก็เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตนทั้งนั้น แต่ไม่ได้มองไปว่า การเมือง มันก็เกี่ยวเนื่องกับการทำมาหากินของเรา ที่เราลำบากตราตรำ หากินฝืดเคือง ข้าวของแพงอย่างนี้ มันมีผลเนื่องมาจากการเมือง และเรื่องเศรษฐกิจทั้งนั้น

ดิฉันยอมรับว่าเคยเป็นไทยเฉย (ดูแต่ Series อ่านแต่ข่าวบันเทิง)

ส่วนไทยอดทน คือ กลุ่มที่ติดตามข่าวการเมืองอย่างใกล้ชิด อาจจะออก หรือไม่ได้ออกไปม็อบ 
(ที่ไม่ได้ออกไป เนื่องด้วยโอกาสไม่อำนวย ด้านสุขภาพ, ระยะทาง หรือ ภารกิจอื่น ที่ปลีกตัวไปไม่ได้)  
มีจุดยืนทางการเมืองชัดเจน แอบเลือกข้าง เป็นอีแอบ แสดงตัวมากไม่ได้ (เพื่อนหาย งานหด)
คอยเอาใจช่วยกลุ่มคนที่ตัวเองเลือกอยู่ข้าง อย่างใจจดใจจ่อ หรือสนับสนุนม็อบทางอ้อม เช่น บริจาคเงิน หรือ ตั้งใจทำงานเพื่อให้เจ้านายไปม็อบอย่างสบายใจ  ถึงเวลาเลือกตั้ง เข้าคูหา กาเบอร์ที่ชอบ พรรคที่ใช่ เป็นต้น 

ดิฉันยอมรับว่า ปัจจุบัน ดิฉันเป็นไทยอดทน 

(อาจขี้เท่อ และไร้เดียงสาในบอร์ดเสรีไทยนะคะ ต้องขออภัยด้วย ถ้าขัดหูขัดตา)

ไทยอดทนเป็นคำพูดที่กลุ่มของไอ้ Here จุดมันบัญญัติขึ้นเพื่อหาจุดยืนให้ตัวเองหลังจากตกใจมวลมหาประชาชนในวันที่ 24 ครับ เพราะก่อนหน้านี้กลุ่มของไอ้ Here นี่เป็นกลุ่มที่ออกตัวแรงในเรื่องดูถูกดูแคลนฝั่งตรงข้ามเสมอ เพราะมันวิเคราะห์แบบง่าย ๆ ว่าที่ไม่มีกระแสคัดค้านรัฐบาลก่อนหน้านี้เป็นเพราะพันธมิตรมันแตกกันหมดแล้ว กลุ่มตรงข้ามหมดน้ำยาไปแล้ว และตอนนี้พวกมันผูกขาดการเคลื่อนไหวเพียงกลุ่มเดียว

พอเห็นคนเป็นล้านออกมามากกว่าครั้งไหน ๆ ในประวัติศาสตร์ ทั้งที่ประเด็น พรบ. สุดซอยก็เหมือน ๆ จะจบไปแล้ว ไม่น่าจะระดมพลได้อีกแล้ว พวกมันก็เงิบสิครับ ไอ้ครั้นจะตีเรื่องจำนวนคนก็เหมือนขากสเลดใส่หน้าตัวเอง เพราะไม่ว่าจะครั้งไหน ๆ แดงมันก็ระดมไม่ได้ขนาดนี้ คิดไปคิดมาก็เลยออกคำพูดแก้เขินแบบนี้แหละครับ

ผมยังยืนยันคำเดิมนะครับ สำหรับไอ้พวกแดงดีแต่ปากทั้งหลายว่าถ้าไม่พอใจก็จัดม๊อบมาชนกันได้เลยครับ ชั่วโมงนี้พล่ามอะไรไปก็เปล่าประโยชน์ครับ เพราะยุทธวิธีของพวกคุณมันกลายเป็นบูมเมอแรงย้อนกลับมาใส่ตัวคุณเองซะแล้ว นี่ผมยังคิดเลยนะเนี่ยว่าทีมยุทธศาสตร์ของไอ้แม้วกำลังหาทางตัดหางพวกไอ้จุดแบบเท่ ๆ เหมือนตอน พรบ. สุดซอย อิอิ

Edited by Novice, 17 December 2013 - 12:08.

#14 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

Posted 17 December 2013 - 12:29

ถ้าได้เข้าไปดูรายการของคนกลุ่มนี้ ในนามของ SpokeDarkTV

จะเห็นแนวคิดหลักของพวกเขาไม่กี่เรื่อง

• นักการเมืองโกงทุกคน และ ก รู ก็ทนมันไปเรื่อย
  • ข้อมูลละเอียดในมุมที่ตนต้องการละเอียด
  • ไม่นิยมระบอบกษัตริย์แต่ไม่กล้าพูดตรงๆ
    แต่ชอบพูดถึงความเทียบเท่าของมนุษย์
  • คนในโลกนี้หาดีไม่ได้
  • ตลกไปเรื่อยเพื่อไม่ให้ตีนเหยียบเข้าไปในคุก

คุณสมบัติทั้งหมดเหมาะอย่างยิ่งกับการเป็นพวก "โลกสวย"

ไม่ใช่ครับ มันเป็น ริเบอร่าน เป็นพวกโลกมืด

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#15 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 12:55

ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว "เจาะข่าวตื้น"

คิดอะไรก็แค่ตื้นๆ แล้วมาทำโชว์ อวดว่าข้ารู้ ข้าแน่ ข้าฉลาด โธ่.......ไอ้......เห้อ.ไม่อยากด่า  <_<

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#16 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 13:33

พวกต่อต้านคัดค้านการปฏิรูปภาคประชาชน บางกลุ่มนั่งทับอุดมการณ์แดง ทิฐิแดง อยู่

ไทยมึน

อีกกลุ่มก็ งง มึน ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นเพราะมัวดูแต่ฟรีทีวีช่อง 3 5 7 9 11 TPBS

เพราะที่บ้านไม่มีจานดาวเทียม วันๆเลยเสพแต่ละคร

บ้านเมืองจะวอดวายไฟไหม้บ้านลามมาจนจะไหม้หัวอยู่แล้ว ยังไม่ตื่นอีก

Edited by ParaDon, 23 December 2013 - 21:19.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#17 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 13:51

ผมว่า มองให้เป็นโอกาสดีนะที่ได้เห็นว่าฟากฝั่งที่เค้าเบื่อไม่สนใจการเมือง มีความคิดยังไง

ไม่แนะนำให้ ด่าว่า ไอ้โง่ ไอ้งี่เง่า ชาติจะพังทลาย เอาประชาธิปไตย บลาๆๆ

เห็นมาหลายเม้นต์ใน FB คิดต่างปุ๊บ โดนรุมด่าปั๊บ ดราม่าใส่บ้าง ผลักไสไปอยุ๋อีกฝั่งบ้าง ด่าว่าโง่บ้าง  เยอะ

สำหรับพิธีกร รายการ จะมีความรู้ทางการเมืองแค่ไหน

แต่หลายๆตอน ก็มีความเห็นเหมือนชาวบ้านทั่วๆไป ซึ่งอาจจะโดนใจฝั่งแดงบ้าง ฝั่งเหลือง ฝั่งฟ้าบ้าง

#18 jaiyen

jaiyen

น้องเก่า

Posted 17 December 2013 - 13:59

"ชนะให้กรูบ้างสิโว้ย"
"ประเทศไทยของเราสำคัญที่สุด" ไม่จำเป็นต้องลบสีตรงข้ามให้หายไป เพราะกระดาษอาจจะขาด เราต้องไปด้วยกัน แค่ทำให้สีทุกสีละลายได้เนื้อเดียวกันแล้วไปด้วยกันได้ก็okน้ำกับน้ำมัน ยังรวมกันได้เมื่อมี อีมัลซิฟายเออร์ ฉะนั้น"เราคนไทยอย่ายอมแพ้"

#19 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

Posted 17 December 2013 - 14:41

พวกต่อต้านคัดค้านการปฏิรูปภาคประชาชน บางกลุ่มนั่งทับอุดมการณ์แดง ทิฐิแดง อยู่

อีกกลุ่มก็ งง มึน ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นเพราะมัวดูแต่ฟรีทีวีช่อง 3 5 7 9 11 TPBS

เพราะที่บ้านไม่มีจานดาวเทียม วันๆเลยเสพแต่ละคร

บ้านเมืองจะวอดวายไฟไหม้บ้านลามมาจนจะไหม้หัวอยู่แล้ว ยังไม่ตื่นอีก

จริงๆ พวกที่ทำเฉยก็คือพวกที่ยังนิยมทักษิณอยู่ แต่ทำตีมึน วันๆก็ดูซีรี่เกาหลี เพราะเห็นคนออกมาต้านระบอบทักษิณมากๆ โดยเฉพาะ มีข้าราชการ อาจารย์ แพทย์ แล้วมันปวดใจ

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#20 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 17 December 2013 - 14:59

รัฐบาลโกง โกงแล้วยังจะนิรโทษกรรม มันเฉย แล้วบอกว่ามันเป็นพวกอดทน แต่พอเวลามันเดือดร้อน มันออกมาแหกปากโวยวาย เฉยและอดทนให้มันตลอดสิว่ะ ไม่ได้เลือกตั้งวันที่ 2 ก็เฉยๆ ไปดิ ทำยังกับไม่ได้เืลือกตั้ง และมันจะตายยังงั้นแหละ เหอๆๆ 

#21 Sazabi Neozeon

Sazabi Neozeon

น้องเก่า

Posted 17 December 2013 - 15:52

ไทยอดทนเป็นคำพูดที่กลุ่มของไอ้ Here จุดมันบัญญัติขึ้นเพื่อหาจุดยืนให้ตัวเองหลังจากตกใจมวลมหาประชาชนในวันที่ 24 ครับ เพราะก่อนหน้านี้กลุ่มของไอ้ Here นี่เป็นกลุ่มที่ออกตัวแรงในเรื่องดูถูกดูแคลนฝั่งตรงข้ามเสมอ เพราะมันวิเคราะห์แบบง่าย ๆ ว่าที่ไม่มีกระแสคัดค้านรัฐบาลก่อนหน้านี้เป็นเพราะพันธมิตรมันแตกกันหมดแล้ว กลุ่มตรงข้ามหมดน้ำยาไปแล้ว และตอนนี้พวกมันผูกขาดการเคลื่อนไหวเพียงกลุ่มเดียว

พอเห็นคนเป็นล้านออกมามากกว่าครั้งไหน ๆ ในประวัติศาสตร์ ทั้งที่ประเด็น พรบ. สุดซอยก็เหมือน ๆ จะจบไปแล้ว ไม่น่าจะระดมพลได้อีกแล้ว พวกมันก็เงิบสิครับ ไอ้ครั้นจะตีเรื่องจำนวนคนก็เหมือนขากสเลดใส่หน้าตัวเอง เพราะไม่ว่าจะครั้งไหน ๆ แดงมันก็ระดมไม่ได้ขนาดนี้ คิดไปคิดมาก็เลยออกคำพูดแก้เขินแบบนี้แหละครับ

ผมยังยืนยันคำเดิมนะครับ สำหรับไอ้พวกแดงดีแต่ปากทั้งหลายว่าถ้าไม่พอใจก็จัดม๊อบมาชนกันได้เลยครับ ชั่วโมงนี้พล่ามอะไรไปก็เปล่าประโยชน์ครับ เพราะยุทธวิธีของพวกคุณมันกลายเป็นบูมเมอแรงย้อนกลับมาใส่ตัวคุณเองซะแล้ว นี่ผมยังคิดเลยนะเนี่ยว่าทีมยุทธศาสตร์ของไอ้แม้วกำลังหาทางตัดหางพวกไอ้จุดแบบเท่ ๆ เหมือนตอน พรบ. สุดซอย อิอิ

หน้าเพจของไทยอดทน นี่มุ่งโจมตีแต่กปปส.ครับ วันดีคืนดีก็ชวนกันไปดู ไปกดไลค์เพจของสปป.ครับ

แต่พวกเขาก็ได้แนวร่วมจากคนที่ไม่ค่อยสนโลกไปเยอะครับ แบบประมาณว่าพวกเดือดร้อนเพราะการชุมนุมน่ะครับ

ผมว่าหน้าเพจไทยอดทนเนี่ยะ แดงแน่นอนครับ

ชิน+วัตร แปลว่าแพ้ไม่เป็น  แต่ผมว่า  สักวันมันต้องแพ้ :angry:

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 17 December 2013 - 18:32

ผมดูบ่อยนะ  เลยเข้ามาี้แจงหน่อย

เจาะข่าวตื้นด่าทุกฝ่ายครับ  อะไรไม่ถูกใจกรูกรูด่าหมด

ยิ่งลักโดนเจาะข่าวตื้นกระแนะกระแหนซะชิกอ๋ายวายป่วงจนน่าจะลาตายไปนานแล้ว

ย้ำ มันกระแนะกระแหนทุกฝ่ายครับรายการนี้

ประมาณว่ากรูแนวอ้ะ จะทำไม

gladiator 1.jpg

#23 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

Posted 17 December 2013 - 18:40

ผมดูบ่อยนะ  เลยเข้ามาี้แจงหน่อย

เจาะข่าวตื้นด่าทุกฝ่ายครับ  อะไรไม่ถูกใจกรูกรูด่าหมด

ยิ่งลักโดนเจาะข่าวตื้นกระแนะกระแหนซะชิกอ๋ายวายป่วงจนน่าจะลาตายไปนานแล้ว

ย้ำ มันกระแนะกระแหนทุกฝ่ายครับรายการนี้

ประมาณว่ากรูแนวอ้ะ จะทำไม

ผมยังเคยเห็นตำรวจมะเขือเทศขึ้นสเตตัส เรื่องการพิจารณางบแบบทิ้งทวน มันเรียกว่าอีปู ไอ้มาร์ค มันเป็นแดงล้มเจ้า กล้าด่าทุกคนอยู่ล้ว ไอ้หงอกยังถูกจิกหัวเรียกว่าไอ้หงอกเจียมเลย มันออกตัวว่าไม่มีศาสนาด้วย

#24 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 19:50

หน้าเพจของไทยอดทน นี่มุ่งโจมตีแต่กปปส.ครับ วันดีคืนดีก็ชวนกันไปดู ไปกดไลค์เพจของสปป.ครับ

แต่พวกเขาก็ได้แนวร่วมจากคนที่ไม่ค่อยสนโลกไปเยอะครับ แบบประมาณว่าพวกเดือดร้อนเพราะการชุมนุมน่ะครับ

ผมว่าหน้าเพจไทยอดทนเนี่ยะ แดงแน่นอนครับ

ฮู้ย ผมเจอไอ้พวกแดงปากดีเยอะครับ แถว ๆ ออฟฟิชเนี่ย ด่าผู้ชุมนุมซะมันส์ปากเลยครับ แต่ละคำนี่แรงยังกะมันเตรียมจะไปล้างเผ่าพันธุ์กัน แต่เผอิญว่าส่วนมากพวกนี้มันเป็นชนกลุ่มน้อยในกรุงเทพน่ะครับ ผมเลยไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ อิอิ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users