Jump to content

- - - - -

ข้อเรียกร้องของ กปปส กับการเลือกตั้ง (จากเพจเสื้อแดง)

• Please log in to reply
38 replies to this topic

#1 Kiosky

Kiosky

น้องเก่า

Posted 21 December 2013 - 17:44

เจอในเพจเสื้อแดง จริงเท็จอย่างไรคะ?

รายละเอียดประมาณนี้ มีการนับเงินฝากนับเป็นคะแนนเสียง

คือไม่รู้รายละเอียดจริงๆว่าเป็นอย่างไร

แต่ถ้าเป็นอย่างที่ว่านี้จริงๆอย่าว่าแต่คนมีเงินที่ไม่เอาด้วยเลยนะ

คนจนนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยอ่ะ....

แต่ถ้าไม่เป็นความจริง คนโพสลวงโลกมาก

มีความเห็นกันอย่างไรบ้างคะ

Attached Images

#2 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

Posted 21 December 2013 - 17:48

ช่วงนี้มันกุข่าว+ตัดต่อกันได้ทุกวันเลยครับ

ยืนยันว่าไม่จริง เพราะถ้าจริงคนคิดนโยบายนี้ต้องโง่เหมือนควายแดงแน่ครับ

-_-  -_-  -_- 

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#3 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 17:51

ดูก็รู้ว่าเสี้ยม ไม่ต้องใช้สมองมากนักก็รู้

นโยบายแบบนี้ ใครคิดก็ควายเรียกพี่หละ

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#4 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 18:25

ดูก็รู้ว่าเสี้ยม ไม่ต้องใช้สมองมากนักก็รู้

นโยบายแบบนี้ ใครคิดก็ควายเรียกพี่หละ

แต่พวกเสื้อแดงเชื่อนะครับ ถึงจะไม่เชื่อในข้อความทั้งหมด

ขอแค่หลงเชื่อบางส่วนมันก็ประสบความสำเร็จแล้ว

และมันก็จะโกหกซ้ำๆ จนไปฝังเข้าไปในสำนึก

#5 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 21 December 2013 - 18:35

วันแรกๆ ก็ยอมรับว่า คน กทม เยอะจริงๆ
แต่ทุกครั้งใหญ่ๆ การชุมนุมกลับเต็มไปด้วยพี่น้องจากทุกสารทิศ
ดังนั้น ผมไม่เชื่อว่า การพูดถึงคน กทม ในคำนี้
จะมาจากแกนนำหรือคนร่วมเวทีคนใด
ไม่เช่นนั้น คงโดนโห่จากข้างล่างไปแล้ว

มันเป็นเพียงการเล่นพวก แบ่งแยกของพวกสัสพวกนั้นเท่านั้น

คน กทม เป็นจำเลยทุกครั้ง ในวาทกรรมแบ่งแยก

อัอ ผมเอง แม้จะมีชื่ออยู่ในทะเบียนกรุงเทพ
แต่ก็มีพื้นเพมาจากต่างจังหวัดครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#6 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 21 December 2013 - 21:10

คิดบวกนะครับ การต้องอยู่กับข่าวสารที่รวดเร็วและ เต็มไปด้วยการหลอกลวง ทำให้เราต้องพัฒนาตัวเองไปด้วย

ส่วนใครที่ไม่พัฒนา ก็จะล้าหลัง ถูกหลอกลวงต่อไปเรื่อยๆ เหมือนวิวัฒนาการ ไดโนเสาร์  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#7 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 21 December 2013 - 21:16

ไม่ชั่วไม่เลว เป็น.....แดง ไม่ได้ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#8 Alkene

Alkene

น้องเก่า

Posted 21 December 2013 - 21:20

ยังกระแนะกระแหน กระทบเบื้องสูงได้อีกนะ "สืบสานงานพระราชดำริ" "จุดเทียนฉลองชัยชนะ"

ไม่รู้ว่าพวกนี้วันๆมันคิดแต่เรื่องอะไรกัน

#9 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 21:28

คิดบวกนะครับ การต้องอยู่กับข่าวสารที่รวดเร็วและ เต็มไปด้วยการหลอกลวง ทำให้เราต้องพัฒนาตัวเองไปด้วย

ส่วนใครที่ไม่พัฒนา ก็จะล้าหลัง ถูกหลอกลวงต่อไปเรื่อยๆ เหมือนวิวัฒนาการ ไดโนเสาร์  :)

บางครั้งคนพวกนี้ก็น่าสงสารนะครับ ถูกหลอกอยู่ร่ำไป ถึงแม้จะมีคนเอาข้อเท็จจริงไปบอก แต่ก้ยังไม่วายถูกแกนนำพูดคำโกหกกรอกหูอยู่ตลอด

แต่พอมาดูที่ท่านอู๋ ฮานามิบอก

ไม่ชั่วไม่เลว เป็น.....แดง ไม่ได้ 

มันก็จริงแฮะ

แกนนำนะ ไม่ใช่ชาวบ้าน

#10 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 21:30

เรื่องมันบานปลายตอนที่ เฟส กปปส เคยเอาไปขึ้นน่ะครับ

แล้วคนในเพจก็ ดันตามน้ำเออออกันไปพักนึง

แล้งแดงก็ดันไปเห็นผมยังจี๊ดเลย เรื่องมองคนไม่เท่ากัน

แต่อาจารย์ สมบัติก็ออกมาแถลง กับเจาะข่าวเด่นตอนที่สามไปแล้ว ผมก็สบายใจ

เหลือแต่ ดร เสรี(หรือแถลงแก้ตัวไปแล้วก็ไม่รู้)

Edited by Vekakav Vkkn, 21 December 2013 - 21:39.

โหมด ผ่อนคลาย

#11 op745

op745

น้องเก่า

Posted 21 December 2013 - 21:43

ใครเชื่อแม่มก็โครตควายละครับ

สู้เข้าไปอย่าได้หนี เพื่อเสรีภาพอันยิ่งใหญ่
                                                                     รวมพลังผองเรา เหล่าชาวไทย
                                                                           สู้ขาดใจ พวกเราเสรีชน 

#12 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 22:07

แนะนำว่า สงวนคำว่าควายไว้ดีกว่าครับ

เพราะ ถ้าติดตามจริงๆ คนที่เชื่อกลุ่มแรกๆ เลยก็คือ มวลมหาประชาชน ที่พลาดท่าหลงเชื่อตามไปหลายคนเหมือนกัน

แล้วก็แชร์กันเพลิดเพลิน

แต่ถึงผมเป็นเสื้อแดง ผมก็ไม่เรียกคนเหล่านี้ว่าควายนะครับถึงจะอยู่ตรงข้ามผม

ผมขอเรียกว่า คนเสพข่าวแบบรีบๆ ดีกว่า

#13 ชาเย็นไทยไทย

ชาเย็นไทยไทย

น้องเก่า

Posted 21 December 2013 - 22:20

วันนี้เจอเสื้อแดงแถวบ้านบอกคนมาม็อบเหมือนโดนหลอกพูดไรก็เชื่อให้หัดฟังทั้ง 2 ด้านบ้าง...ก็ดูด้านของพวกมรึงสิ แต่ละเรื่อง คิดกันมาได้ จบโท 2 เสียงจบเอก 3 เสียง บ้าไปแล้ว เราคนนึงละที่ไม่สามารถทนดูข้อมูลของพวกมันได้

#14 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 21 December 2013 - 22:26

เจอในเพจเสื้อแดง จริงเท็จอย่างไรคะ?

รายละเอียดประมาณนี้ มีการนับเงินฝากนับเป็นคะแนนเสียง

คือไม่รู้รายละเอียดจริงๆว่าเป็นอย่างไร

แต่ถ้าเป็นอย่างที่ว่านี้จริงๆอย่าว่าแต่คนมีเงินที่ไม่เอาด้วยเลยนะ

คนจนนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยอ่ะ....

แต่ถ้าไม่เป็นความจริง คนโพสลวงโลกมาก

ดูจากข้อเขียน น่าจะมาจากเพจ ที่เสื้อแดงทำดัก ขึ้นมาในปัจจบัน  พจอะไรๆ แอนตี้ ทักษินสักอย่าง

มีแต่ข้อมูลเท็จ 

แต่สมัยนี้ ขอแค่ถูกใจก็แชร์กันมั่วไปหมด ไม่ค่อยยอมรับข้อเท็จจริงอะไร ข้อมูลมั่วๆ ชอบเมคขึ้นมากัน 

คือถ้าจะประชด ก็ควรอยู่ในกรอบของข้อเท็จจริงนะ แต่หลังๆ พยายามเอาจินตนาการที่คิด ว่าจะ อาจจะ น่าจะ มาใช้ น่าจะเรียกว่าการสร้างความเกลียด แบบที่ลิเบอรัลชอบยกมา เล่น  

บางที่ก็เหนื่อยใจกับพวกคนเหล่านี้ แต่ก็ กรรมของแต่ล่ะคน 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#15 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 21 December 2013 - 22:27

ไม่แปลกที่พวกมันจะขยันโกหก ต อ แ ห ล

แต่แปลกที่มีคนเชื่อสิ่งที่มันโกหก ต อ แ ห ล อย่างหัวปักหัวปำ

#16 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 22:29

แนะนำว่า สงวนคำว่าควายไว้ดีกว่าครับ

เพราะ ถ้าติดตามจริงๆ คนที่เชื่อกลุ่มแรกๆ เลยก็คือ มวลมหาประชาชน ที่พลาดท่าหลงเชื่อตามไปหลายคนเหมือนกัน

แล้วก็แชร์กันเพลิดเพลิน

แต่ถึงผมเป็นเสื้อแดง ผมก็ไม่เรียกคนเหล่านี้ว่าควายนะครับถึงจะอยู่ตรงข้ามผม

ผมขอเรียกว่า คนเสพข่าวแบบรีบๆ ดีกว่า

หราาา 

ตูเห็นขึ้นเพจแดงแอ๊บสลิ่มเป็นที่แรกเลยว่ะ ไม่เชื่อลองถามปลายกอฯ แดงแอ๊บสลิ่มแถวนี้ดูก็ได้ ชงเองกินเอง นักรบไทรเบ้อเขาถนัด

Edited by Novice, 21 December 2013 - 22:31.

#17 foyfon

foyfon

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 22:34

ผมไม่แปลกใจเจ้าของเพจครับเพราะเป็นความต้องการของเขา  แต่ที่แปลกใจ

มากกว่าคือ  จากข้อความข้างต้นน่ะไอ้คนที่อ่านแล้วเชื่อนี่ผมถือว่าสุดๆแล้วครับ

#18 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 22:34

เรื่องมันบานปลายตอนที่ เฟส กปปส เคยเอาไปขึ้นน่ะครับ

แล้วคนในเพจก็ ดันตามน้ำเออออกันไปพักนึง

แล้งแดงก็ดันไปเห็นผมยังจี๊ดเลย เรื่องมองคนไม่เท่ากัน

แต่อาจารย์ สมบัติก็ออกมาแถลง กับเจาะข่าวเด่นตอนที่สามไปแล้ว ผมก็สบายใจ

เหลือแต่ ดร เสรี(หรือแถลงแก้ตัวไปแล้วก็ไม่รู้)

เฟสบุ๊ค กปปส ไม่ใช่ของ กปปส นะครับ..งงป่ะ

คือหน้าเพจ ที่มีทีมงานของ กปปส เข้าไปดูแล น่าจะมีเพียง เพจ เวทีราชดำเนิน( RatchadamnoenAvenue ) อ่ะครับ..

รู้สึกว่าทางโฆษก กปปส ก็ออกมาชี้แจงไปแล้ว

แล้วที่เงิบบ่อยๆ นี่ก็เพจ ที่ชื่อ กปปส นี่ล่ะครับ..แล้วก็จะเป็น เสื้อแดง ที่รวดเร็วมาก ในการนำข่าวความเงิบ ของเพจนี่ไปขยาย..(ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน)

แต่ไม่ได้ไลค์เพจ ชื่อ กปปส ไว้ เลยไม่รู้ความเคลื่อนไหวของเพจนี้เท่าที่ควร..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#19 Pok

Pok

น้องเก่า

Posted 21 December 2013 - 22:37

การบิดเบือนข่าวสาร จะไม่เกิดขึ้น หรือเกิดขึ้นน้อยมาก ถ้าคนที่ให้ข่าวสารมีความรับผิดชอบ หรือ ICT ทำงานตามกฎหมายเที่ยงธรรม

ปล.แต่ผมรู้สึกเหมือนทุกวันนี้ใช้อยู่วลีเดี่ยว ด้านได้ อายอด :(

#20 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 22:41

ดูจากข้อเขียน น่าจะมาจากเพจ ที่เสื้อแดงทำดัก ขึ้นมาในปัจจบัน  พจอะไรๆ แอนตี้ ทักษินสักอย่าง

มีแต่ข้อมูลเท็จ 

แต่สมัยนี้ ขอแค่ถูกใจก็แชร์กันมั่วไปหมด ไม่ค่อยยอมรับข้อเท็จจริงอะไร ข้อมูลมั่วๆ ชอบเมคขึ้นมากัน 

คือถ้าจะประชด ก็ควรอยู่ในกรอบของข้อเท็จจริงนะ แต่หลังๆ พยายามเอาจินตนาการที่คิด ว่าจะ อาจจะ น่าจะ มาใช้ น่าจะเรียกว่าการสร้างความเกลียด แบบที่ลิเบอรัลชอบยกมา เล่น  

บางที่ก็เหนื่อยใจกับพวกคนเหล่านี้ แต่ก็ กรรมของแต่ล่ะคน 

ผมก็สงสัย ถ้าคนที่ติดตามการเมือง จนถึงขั้นเกลียดทักษิณได้นี่..ต้องติดตามด้วยความใส่ใจมากพอสมควรนะ..แปลกใจ ที่มีไปไลค์ ไปแชร์ ไปตามน้ำด่ากันนี่..แปลกไปมั้ยอ่ะ..

ข้อสังเกต..มีคนทำเพจบิดเบือน มีคนตามไลค์ ตามด่ากันพักนึง..

ก็จะมีเพจแดง เอียงแดง หรือแม้แต่ดูเหมือนกลางๆ เอาข่าวนี้มาตีขยาย..ตีเป็นเรื่องตลกขบขัน..ถับถม..ว่าไงล่ะ..สลิ่มเงิบ..พวกลูกหาบก็จะ เฮ้ย! ดูแด่ะ สลิ่มแม่งไม่มีสมอง โดนกำนันหลอก..อะไรประมาณนี้..

ย่ิงในพันทิปนี่..เล่นกันมันส์ แชร์กันสนุก.. 

เหมือนเป็นแผนตัดมวลชน(กลางๆ) จากนักรบไซเบอร์หรือเปล่า..

Edited by whiskypeak, 21 December 2013 - 22:43.

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#21 Kiosky

Kiosky

น้องเก่า

Posted 21 December 2013 - 22:45

ข้อความนี้เอามาจากเพจ "ไม่ใช่ตัวตลก ไม่ใช่ตัวประกอบชีวิตใคร"

คือคนเสื้อแดงจะเชื่อข้อมูลของคนเสื้อแดงด้วยกันเท่านั้น
ไม่ว่าใครจะว่ายังำงก็ไม่เชื่อ......

อีกอย่างคือชาวบ้าน คนต่างจังหวัดไม่ค่อยติดเคเบิลกัน
จะเสพแต่ช่องฟรีทีวี ซึ่งก็รู้ว่าไม่ค่อยเป็นกลาง
อยากให้ปฏิรูปสื่อด้วย สื่อควรมีความเป็นกลางให้ข้อมูลที่แท้จริง

#22 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 21 December 2013 - 22:50

เฟสบุ๊ค กปปส ไม่ใช่ของ กปปส นะครับ..งงป่ะ

คือหน้าเพจ ที่มีทีมงานของ กปปส เข้าไปดูแล น่าจะมีเพียง เพจ เวทีราชดำเนิน( RatchadamnoenAvenue ) อ่ะครับ..

รู้สึกว่าทางโฆษก กปปส ก็ออกมาชี้แจงไปแล้ว

แล้วที่เงิบบ่อยๆ นี่ก็เพจ ที่ชื่อ กปปส นี่ล่ะครับ..แล้วก็จะเป็น เสื้อแดง ที่รวดเร็วมาก ในการนำข่าวความเงิบ ของเพจนี่ไปขยาย..(ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน)

แต่ไม่ได้ไลค์เพจ ชื่อ กปปส ไว้ เลยไม่รู้ความเคลื่อนไหวของเพจนี้เท่าที่ควร..

เพจ กปปส. เป็นแนวร่วมครับ หวังดี แต่ขาดความระวังไปหน่อย 

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#23 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 22:53

เกิดขึ้นเมื่อไหร่ ยังไงครับ มีหลักฐาน?? หรือกล่าวอ้างลอยๆ??

#24 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 21 December 2013 - 22:54

เพจ กปปส. เป็นแนวร่วมครับ หวังดี แต่ขาดความระวังไปหน่อย 

gladiator 1.jpg

#25 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 22:56

ข้อความนี้มีในเพจแอ๊บสลิ่มเป็นที่แรกเลยครับ และไม่น่าจะมีใครเชื่อนอกจากพวกแดงด้วยกันเอง

#26 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

Posted 21 December 2013 - 23:00

คนไม่เชื่อ แต่ควายเชื่อสนิท

#27 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

Posted 22 December 2013 - 03:25

.

ใช่ครับเค้าไม่เกี่ยวไร กปปส โดยตรงเป็นเหมือนแฟนคลับคนนึงที่เปิดเพจมาสนองคนกลุ่มความคิดเดียวกันเฉยๆ

แต่ มวลมหาประชาชน(มีชื่อเรียกง่ายๆ กว่านี้ไหมครับที่สุภาพๆ T-T ) ส่วนใหญ่ที่ไปกดไลท์ก็จะไม่รู้ว่าไม่ได้เกี่ยวข้องโดยตรง กับ กปปส จิงๆ

เข้าเรื่องนะครับ

ประเด็นคือ

ที่ผมรู้สึกน่ากลัวตอนนั้นคือ มีคำกล่าวว่า คนไม่เท่ากัน

อันนี้ไม่เท่าไหร่

แต่ เม้นที่ มวลมหาประชาชนนั้นเม้น ส่วนใหญ่ตอนนั้นที่ผมเห็น ดันคล้อยตามกัน จะประมาณว่า

-เอาเลยครับ ถูกต้องแล้ว ชาวบ้านจะมารู้อะไรมากกว่า คนกรุง

-ใช่ค่ะ เรียนสูงรู้เยอะกว่าว่าใครควรบริหารประเทศ จะให้คนบ้านนอกมาเลือกสุ่มสี่สุ่มห้ามาทำให้ประเทศชาติพังได้ยังไงกัน

-ถูกต้องครับขี้ข้าแม้วมันมีแต่พวกโง่ๆ ซื้อเสียงง่าย ให้เอา วุฒิการศึกษาวัดครับ จะได้ให้แม้วออกจากประเทศซักที

กระแสไปถึงฝั่งแดงมันแรงมาก

จนในรายการ เจาะข่าวเด่นอาจารย์ สุขุม ต้องพูดกลางรายการให้อาจารย์ สมบัติ แก้ต่างว่า ในความคิด อาจารย์คนเท่ากันรึป่าว (คำพูดประมาณนี้)

อาจารย์ สมบัติก็แต่ต่างให้ตัวเองเรียบร้อย เหลือคำพูด ดร เสรี ที่ยังค้างคาให้คิดได้สองแง่สองง่าม ถึงความเท่ากันของคนอยู่

แต่หลังจาก อ สมบัติ แก้ต่างไป กระแสเรื่องมองคนไม่เท่ากันก็เบาลง

ผมคิดว่าคนชุมนุมก็ไม่ได้รู้เรื่องการเมืองทุกเรื่องนะ และเค้าก็ไปฟังความรู้ที่เหลือจาก แกนนำนั่นแหละ แต่หลายๆ ครั้งแกนนำดันคิดไม่ซื่อ ใส่ความคิดผิดๆ ถูกๆ เน้นสร้างอารมณ์มวลชน สร้างความเกลียดชังกันเอง เน้นความสะใจ ยิ่งกว่านักการเมืองเสียอีก

ผมว่าก่อนจะปฏิรูปอะไร ให้ปฏิรูป การปราศรัยของแกนนำก่อนดีกว่า

อ่อ ผมหมายถึงแกนนำแดงด้วยนะ

#28 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

Posted 22 December 2013 - 03:50

.

ใช่ครับเค้าไม่เกี่ยวไร กปปส โดยตรงเป็นเหมือนแฟนคลับคนนึงที่เปิดเพจมาสนองคนกลุ่มความคิดเดียวกันเฉยๆ

แต่ มวลมหาประชาชน(มีชื่อเรียกง่ายๆ กว่านี้ไหมครับที่สุภาพๆ T-T ) ส่วนใหญ่ที่ไปกดไลท์ก็จะไม่รู้ว่าไม่ได้เกี่ยวข้องโดยตรง กับ กปปส จิงๆ

ประเด็นคือ

ที่ผมรู้สึกน่ากลัวตอนนั้นคือ มีคำกล่าวว่า คนไม่เท่ากัน

แต่ เม้นที่ มวลมหาประชาชนนั้นเม้น ส่วนใหญ่ตอนนั้นที่ผมเห็น ดันคล้อยตามกัน จะประมาณว่า

-เอาเลยครับ ถูกต้องแล้ว ชาวบ้านจะมารู้อะไรมากกว่า คนกรุง

-ใช่ค่ะ เรียนสูงรู้เยอะกว่าว่าใครควรบริหารประเทศ จะให้คนบ้านนอกมาเลือกสุ่มสี่สุ่มห้ามาทำให้ประเทศชาติพังได้ยังไงกัน

-ถูกต้องครับขี้ข้าแม้วมันมีแต่พวกโง่ๆ ซื้อเสียงง่าย ให้เอา วุฒิการศึกษาวัดครับ จะได้ให้แม้วออกจากประเทศซักที

จนในรายการ เจาะข่าวเด่นอาจารย์ สุขุม ต้องพูดกลางรายการให้อาจารย์ สมบัติ แก้ต่างว่า ในความคิด อาจารย์คนเท่ากันรึป่าว (คำพูดประมาณนี้)

อาจารย์ สมบัติก็แต่ต่างให้ตัวเองเรียบร้อย เหลือคำพูด ดร เสรี ที่ยังค้างคาให้คิดได้สองแง่สองง่าม ถึงความเท่ากันของคนอยู่

แต่หลังจาก อ สมบัติ แก้ต่างไป กระแสเรื่องมองคนไม่เท่ากันก็เบาลง

ผมคิดว่าคนชุมนุมก็ไม่ได้รู้เรื่องการเมืองทุกเรื่องนะ และเค้าก็ไปฟังความรู้ที่เหลือจาก แกนนำนั่นแหละ แต่หลายๆ ครั้งแกนนำดันคิดไม่ซื่อ ใส่ความคิดผิดๆ ถูกๆ เน้นสร้างอารมณ์มวลชน สร้างความเกลียดชังกันเอง เน้นความสะใจ ยิ่งกว่านักการเมืองเสียอีก

ผมว่าก่อนจะปฏิรูปอะไร ให้ปฏิรูป การปราศรัยของแกนนำก่อนดีกว่า

ผมจะพยายามตอบดีๆนะครับ

ประเด็นเรื่อง ชนชั้น คนเท่ากันไม่เท่ากัน

วันนี้ กปปส ได้พิสูจน์แล้วครับ

คือการเชิญชาวนาขึ้นเวที

ถ้า กปปส มีชุดความคิดแบ่งแยกชนชั้นผมเชื่อว่าชาวนาไม่ได้ขึ้นเวทีหรอกครับ

ส่วนเรื่องการโพสแบบนั้นของมวลชน ผมก็ต้องตอบแบบนี้ครับ

ความเครียดทางการเมือง ความเจ็บใจต่างๆนาๆ อารมณ์ย่อมไม่ปกติ คุณเองก็น่าจะทราบดี บนเฟสบุ๊คน่ะ

เวลาคนเมนต์หรือโพสอะไร เค้าทิ้งสติไว้เบื้องหลังซะเยอะครับ ซึ่งต้องเข้าใจด้วยว่า คนไทยส่วนใหญ่

ใช้โซเซียลเน็ทเวิร์กในการ ระบายเพื่อความสะใจส่วนตัวซะเยอะน่ะครับ มันเลยออกมารูปแบบนั้น

ที่ผมจะสื่อก็คือ มันอาจจะไม่ใช่ชุดความคิดหลักของพวกเค้าก็ได้ครับ และโดยบริบท มันทำแบบที่เค้าบอกไม่ได้หรอก

เค้าพิมพ์แบบนั้น ในชีวิตจริงเค้าอาจจะ ไหว้ภารโรง ขอบคุณยาม ขอบคุณพนักงานเปิดประตูโรงแรมก็ได้นะครับ

ก็ขอวอนให้ดูสิ่งที่ ทำ มากกว่า สิ่งที่พูดแล้วกันครับ ผมเห็นหลายครั้ง คนที่มาชุมนุม มีหลายฐานะ หลายชนชั้น

ชุดความคิดเรื่องแบ่งแยกฐานะ ไม่น่าใช่ชุดความคิดหลักล่ะครับ หรือ อาจจะไม่มีชุดความคิดนี้เลยก็ได้

เรื่องมวลชนจะหลงผิดผมคิดว่าไม่ กลับกัน ยิ่งลดความห่างของชนชั้น ยากดีมีจน กินข้าวด้วยกัน นอนกลางถนนด้วยกัน

ที่ประเด็น เรื่องแบ่งชนชั้นมันเด่นชัดเพราะ มันโดนแชร์ต้นแต่ทาง ต่อด้วย คนสนับสนุน และ คนที่หวังทำลาย

มันจะเด่นชัดกว่าประเด็นแง่ดี อื่นๆครับ เพราะขาดกระบวนการแชร์อย่างหลังไป

ก็หวังว่าจะดูในสิ่งที่ทำมากกว่าสิ่งที่พูดครับ

ลองไปสักครั้งมั๊ยล่ะครับ 55555

ปล. เสื้อแดงแบบคุณเนี่ยผมชอบนะ ผมขอนอกเรื่องนิดนึง คุณเป็นคนเสื้อแดงที่

ยอมรับคำสั่งศาลมั๊ย? หรือคุณคิดว่าศาลเอียง ผมขอเหตุผลประกอบด้วยนะครับ (หวังว่าคงเข้ามาอ่านนะครับ)

Edited by ไทยไม่ทน, 22 December 2013 - 03:57.

#29 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

Posted 22 December 2013 - 04:35

เอ้ย ผมเห็นด้วยกับคุณนะ ไม่ได้อวยด้วย

เอางี้ เรื่องความวุ่นวายหน้ารามที่ มีการทุบตีคนเสื้อแดงอยู่ในรถแท็กซี่ คนใส่ข้อมือ ธงชาติ พูดง่ายก็มวลมหาประชาชนนั่นแหละ

รู้ไหมผมเห็นอะไร

ภายใต้เหตุการณ์ชุลมุน ผมเห็นคนที่มีข้อมือธงชาติ ห้อยนกหวีด ยอม โดนทุบยอมเจ็บเพื่อ ปกป้องคนแก่ที่ใส่เสื้อแดง   นั่นแหละสิ่งที่ผมเห็น

ดังนั้น การมองคนผมจะมองแยกส่วน และพูดทิ้งท้ายว่า คนบางส่วน เสมอ(ถ้าไม่พลาด)

ไอจะไปชุมนุม กะคุณ ประเด็นคือผมมันแดงทั้งบ้าน 5555 บูลสกายบางทียังต้องแอบดูเลย เพราะบางทีมันไม่ค่อยรื่นหูสมาชิกคนอื่น

ปล ทีวีเสื้อแดงไม่ค่อยดูนานละ เพราะด่าเยอะมาก แถมไม่ค่อยบอกการเคลื่อนไหว การชุมนุมเท่าไหร่

เรื่องยอมรับคำสั่งศาลไหม ผมดันฟังนิติราษ มาเยอะ เเล้วเพิ่งมารู้ว่า นิติราษแดงเถือก ควรยอมรับไหมตอนนี้ไม่แน่ใจ(จากที่เคยคิดว่าควรยอม)

เรื่องศาลเอียง คือการวินิจฉัยศาลไม่ได้เทียบเคียง เหตุการณ์ในอดีตที่เคยตัดสิน อันนี้ทำให้การตัดสินเหตุการณ์เดียวกัน

แถม ห้า ใน สี่ คณะตุลาการ ก็เป็นคนที่ คณะรัฐประหารที่โค่นระบอบทักษิณ ตั้งขึ้นมา

ถ้าคุณว่าเอียงก็เอียง ถ้าว่าไม่เอียงก็ไม่เอียงครับ

ถือว่า คุยกันเฉยๆ

ปล หากพิมไรทำให้ขัดใจไปก็ขอโทษนะครับ

#30 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

Posted 22 December 2013 - 09:13

เอ้ย ผมเห็นด้วยกับคุณนะ ไม่ได้อวยด้วย

เอางี้ เรื่องความวุ่นวายหน้ารามที่ มีการทุบตีคนเสื้อแดงอยู่ในรถแท็กซี่ คนใส่ข้อมือ ธงชาติ พูดง่ายก็มวลมหาประชาชนนั่นแหละ

ภายใต้เหตุการณ์ชุลมุน ผมเห็นคนที่มีข้อมือธงชาติ ห้อยนกหวีด ยอม โดนทุบยอมเจ็บเพื่อ ปกป้องคนแก่ที่ใส่เสื้อแดง   นั่นแหละสิ่งที่ผมเห็น

ดังนั้น การมองคนผมจะมองแยกส่วน และพูดทิ้งท้ายว่า คนบางส่วน เสมอ(ถ้าไม่พลาด)

ไอจะไปชุมนุม กะคุณ ประเด็นคือผมมันแดงทั้งบ้าน 5555 บูลสกายบางทียังต้องแอบดูเลย เพราะบางทีมันไม่ค่อยรื่นหูสมาชิกคนอื่น

ปล ทีวีเสื้อแดงไม่ค่อยดูนานละ เพราะด่าเยอะมาก แถมไม่ค่อยบอกการเคลื่อนไหว การชุมนุมเท่าไหร่

เรื่องยอมรับคำสั่งศาลไหม ผมดันฟังนิติราษ มาเยอะ เเล้วเพิ่งมารู้ว่า นิติราษแดงเถือก ควรยอมรับไหมตอนนี้ไม่แน่ใจ(จากที่เคยคิดว่าควรยอม)

เรื่องศาลเอียง คือการวินิจฉัยศาลไม่ได้เทียบเคียง เหตุการณ์ในอดีตที่เคยตัดสิน อันนี้ทำให้การตัดสินเหตุการณ์เดียวกัน

แถม ห้า ใน สี่ คณะตุลาการ ก็เป็นคนที่ คณะรัฐประหารที่โค่นระบอบทักษิณ ตั้งขึ้นมา

ถ้าคุณว่าเอียงก็เอียง ถ้าว่าไม่เอียงก็ไม่เอียงครับ

ปล หากพิมไรทำให้ขัดใจไปก็ขอโทษนะครับ

อ่าห่ะ ผมเข้าใจละครับ

เอาไว้สนทนากันใหม่

:lol:

#31 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 22 December 2013 - 09:33

.

ประเด็นคือ

ผมจะพยายามตอบดีๆนะครับ

ประเด็นเรื่อง ชนชั้น คนเท่ากันไม่เท่ากัน

วันนี้ กปปส ได้พิสูจน์แล้วครับ

คือการเชิญชาวนาขึ้นเวที

ถ้า กปปส มีชุดความคิดแบ่งแยกชนชั้นผมเชื่อว่าชาวนาไม่ได้ขึ้นเวทีหรอกครับ

ส่วนเรื่องการโพสแบบนั้นของมวลชน ผมก็ต้องตอบแบบนี้ครับ

ความเครียดทางการเมือง ความเจ็บใจต่างๆนาๆ อารมณ์ย่อมไม่ปกติ คุณเองก็น่าจะทราบดี บนเฟสบุ๊คน่ะ

เวลาคนเมนต์หรือโพสอะไร เค้าทิ้งสติไว้เบื้องหลังซะเยอะครับ ซึ่งต้องเข้าใจด้วยว่า คนไทยส่วนใหญ่

ใช้โซเซียลเน็ทเวิร์กในการ ระบายเพื่อความสะใจส่วนตัวซะเยอะน่ะครับ มันเลยออกมารูปแบบนั้น

ที่ผมจะสื่อก็คือ มันอาจจะไม่ใช่ชุดความคิดหลักของพวกเค้าก็ได้ครับ และโดยบริบท มันทำแบบที่เค้าบอกไม่ได้หรอก

เค้าพิมพ์แบบนั้น ในชีวิตจริงเค้าอาจจะ ไหว้ภารโรง ขอบคุณยาม ขอบคุณพนักงานเปิดประตูโรงแรมก็ได้นะครับ

ก็ขอวอนให้ดูสิ่งที่ ทำ มากกว่า สิ่งที่พูดแล้วกันครับ ผมเห็นหลายครั้ง คนที่มาชุมนุม มีหลายฐานะ หลายชนชั้น

ชุดความคิดเรื่องแบ่งแยกฐานะ ไม่น่าใช่ชุดความคิดหลักล่ะครับ หรือ อาจจะไม่มีชุดความคิดนี้เลยก็ได้

เรื่องมวลชนจะหลงผิดผมคิดว่าไม่ กลับกัน ยิ่งลดความห่างของชนชั้น ยากดีมีจน กินข้าวด้วยกัน นอนกลางถนนด้วยกัน

ที่ประเด็น เรื่องแบ่งชนชั้นมันเด่นชัดเพราะ มันโดนแชร์ต้นแต่ทาง ต่อด้วย คนสนับสนุน และ คนที่หวังทำลาย

มันจะเด่นชัดกว่าประเด็นแง่ดี อื่นๆครับ เพราะขาดกระบวนการแชร์อย่างหลังไป

ก็หวังว่าจะดูในสิ่งที่ทำมากกว่าสิ่งที่พูดครับ

ลองไปสักครั้งมั๊ยล่ะครับ 55555

ปล. เสื้อแดงแบบคุณเนี่ยผมชอบนะ ผมขอนอกเรื่องนิดนึง คุณเป็นคนเสื้อแดงที่

ยอมรับคำสั่งศาลมั๊ย? หรือคุณคิดว่าศาลเอียง ผมขอเหตุผลประกอบด้วยนะครับ (หวังว่าคงเข้ามาอ่านนะครับ)

อ่าห่ะ ผมเข้าใจละครับ

เอาไว้สนทนากันใหม่

:lol:

ตัวอย่างที่ดีของการคุยกันด้วยหลักการและเหตุผล

ขอชมเชย

:)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#32 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

Posted 22 December 2013 - 09:47

เรื่องแบบนี้......ถ้าไม่โง่และชั่วจริงๆ

ทำไม่ได้หรอก.............

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#33 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 22 December 2013 - 10:04

จริงๆ ลองมองในมุม ที่ทั้งสองฝ่าย

จะมีพวกที่ไม่ค่อยใช้ความคิดในการแชร์ข้อมูล หรือใช้แต่อารมณ์

ใช้แต่เพียงว่าข้อมูลฝ่ายตัวเอง ในการเสพ

กลุ่มปลายปีก นี่ล่ะ ที่น่าเป็นห่วง 

ลองดูข้อมูลอันนี่สิ  ปล อ่านเจอจากคอมเม้นในเว็บดราม่า

via : http://topicstock.pa...3/P7398933.html

------------------------------------------------------------------------------------------------------

//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

กฏหมายว่าด้วยไข่เป็นอาวุธร้ายแรงติดคุก 2 ปี คิดได้ไงว่ะเนี๊ย

//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
ตร.ลำปางเร่งหาตัวมือปาไข่
พล.ต.ต.ชัชวาลย์ สุคนธมาน ผบก.ภ.จ.ลำปาง กล่าวถึงความคืบหน้าคดีมือมืดลอบปาไข่ไก่และขวดน้ำใส่นายชวน หลีกภัย เมื่อวันที่ 6 ม.ค.ที่ผ่านมาว่า ได้กำชับให้พ.ต.อ.นันท์วิทย์ เทียมบุญธง ผกก.สภ.เมืองลำปาง เร่งติดตามหาตัวคนที่ก่อเหตุมาดำเนินคดี โดยประสานผู้สื่อข่าวหนังสือพิมพ์และโทรทัศน์ทุกช่องเพื่อขอภาพคนที่ก่อเหตุ คาดว่าน่าจะได้ตัวมาในเร็วๆนี้ ส่วนที่มีการพุ่งเป้าว่าเป็นฝีมือกลุ่มคนเสื้อแดงหรือ “กลุ่มคนรักลำปาง”หรือไม่นั้น ต้องรอหลักฐานชัดเจนก่อนถึงจะได้ข้อสรุป
“จงรัก” ระบุไข่เป็นอาวุธตาม กม.
พล.ต.อ.พัชรวาท วงษ์สุวรรณ ผบ.ตร. กล่าวว่า มีคำสั่งให้ พล.ต.ท.สถาพร ดวงแก้ว ผบช.ภ.5 รวบรวมหาพยานหลักฐานดำเนินคดีกับกลุ่มม็อบขว้างไข่ใส่ขบวนหาเสียงของพรรคประชาธิปัตย์ที่มีนายชวนไปช่วยหาเสียงด้วย รวมทั้งมีหนังสือสั่งการให้ ผบช.ทุกพื้นที่ที่มีการเลือกตั้งซ่อม ส.ส.จัดกำลังเจ้าหน้าที่ดูแลความสงบเรียบร้อยในการปราศรัยและหาเสียงของผู้สมัครทุกพรรค
พล.ต.อ.จงรัก จุฑานนท์ รอง ผบ.ตร. กล่าวว่า กรณีนี้เป็นความผิดฐานทำร้ายร่างกายตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 295 ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 2 ปี หรือปรับไม่เกิน 4,000 บาท แม้การขว้างปาจะไม่ถูกก็ถือเป็นความผิดฐานพยายามทำร้ายร่างกาย เพราะถือว่าใช้ไข่เป็นอาวุธตามความหมายของกฎหมาย การขว้างปาไม่ว่าจะใช้สิ่งใดถือว่าผิดกฎหมายทั้งสิ้น อยากเตือนผู้ชุมนุมว่าต้องชุมนุมโดยสงบและปราศจากอาวุธ เพราะหากเปลือกไข่กระทบกับใบหน้าของบุคคลอาจทำให้เกิดรอยช้ำ ต้องรักษาประมาณ 7 วันถึงจะหาย

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
ผมแย่ๆแน่ๆ เพราะพกพาไข่ติดตัว วันล่ะ 2 ฟอง ทุกวัน อย่างนี้จะถูกตั้งข้อหาพกพาอาวุธไปในที่สาธารณะ ไมเนี๊ย

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

-------------------------------------------------------

เรื่องตายายเก็บเห็ดก็เป็นตัวอย่างหนึ่ง ของการเสพข้อมูล หรือลัษณะการเสพข้อมูลของคนในปัจจุบัน จากสื่อทีวี และสือทางอินเตอร์เน็ต 

น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีเลยล่ะ เหอๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#34 55555

55555

มหาเมพ

Posted 22 December 2013 - 10:53

เดี๋ยวนี้มันเห็นเหล่าไพร่แดงเป็นควายหมดแล้ว

นึกจะโกหกอะไรก็ได้  ไม่ต้องสนใจสนใจว่ามันจะโง่ขนาดไหน

คนไทย ยังไง ก็ต้อง 1 เสียงเท่ากัน

ไอ้ที่พยายามกันอยู่คือ จะทำยังไงให้ไปเลือกกันด้วยความเข้าใจ

ไม่ใช่ไปเลือกกันเพราะรับเงินมา หรือ เกรงใจผู้นำชุมชน

:D 

#35 Kiosky

Kiosky

น้องเก่า

Posted 22 December 2013 - 11:43

เดี๋ยวนี้มันเห็นเหล่าไพร่แดงเป็นควายหมดแล้ว

นึกจะโกหกอะไรก็ได้  ไม่ต้องสนใจสนใจว่ามันจะโง่ขนาดไหน

คนไทย ยังไง ก็ต้อง 1 เสียงเท่ากัน

ไอ้ที่พยายามกันอยู่คือ จะทำยังไงให้ไปเลือกกันด้วยความเข้าใจ

ไม่ใช่ไปเลือกกันเพราะรับเงินมา หรือ เกรงใจผู้นำชุมชน

:D 

เห็นด่วย แต่ให้ควาทรู้ควาทเข้าใจไม่พอ
ควรจะต้องสร้างภูมิคุ้มกันให้ชาวบ้านและคนทั่วไปด้วย
ใครซื้อเสียง ให้เงิน ต้องไม่รับ ไม่เลือกมัน แถมด้วยประจาร

#36 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 22 December 2013 - 12:18

ช่วงนี้มันกุข่าว+ตัดต่อกันได้ทุกวันเลยครับ

ยืนยันว่าไม่จริง เพราะถ้าจริงคนคิดนโยบายนี้ต้องโง่เหมือนควายแดงแน่ครับ

-_-  -_-  -_- 

ต้องโง่กว่านายกขี้หย็อง......!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#37 สัตตบงกช

สัตตบงกช

น้องใหม่

Posted 22 December 2013 - 12:35

รักในหลวง   ห่วงลูกหลาน   ร่วมกันต้าน...ระบอบทักษิณ !!

#38 Kiosky

Kiosky

น้องเก่า

Posted 22 December 2013 - 12:56

ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึป่าว
แต่ดูจากรูปแบบการทำรูป
สีตัวอักษร ลักษณะการขีดเส้น
คนทำจะเป็นคนเดียวกันมั๊ยน้ออ

#39 Kiosky

Kiosky

น้องเก่า

Posted 22 December 2013 - 12:57

หมายถึงเหมือนกับที่ทำรูปข้อเสนอ กปปส นะ

Attached Images

Edited by Kiosky, 22 December 2013 - 13:10.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users