Jump to content

- - - - -

ถ้าอหิงสาพิสูจน์แล้วว่าไม่ได้ผล สงครามกลางเมืองเกิดเผื่อจบ คุณจะเดินไปทางไหน

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:38

1.สู้เผื่อลูกหลาน สงครามนี้ต้องล้างระบอบทักกี้ให้หมด แดงฮาร์ดคอก็ไม่หวั่น ชุดดำก็ไม่สน ไม่จบครึ่งๆกลางๆ เลือดครั้งนี้ต้องมีค่า

2.ถอยกลับบ้านขว้างนกหวีด แพ้ก็แพ้ วัดดวงที่เลือกตั้ง เป็นขี้ข้าจำยอม แต่ไม่อยากแลกชีวิต

3.แยกตัวไปจากแนวทางอหิงสา  ทำตามม๊อบทั่วโลก รุนแรงก็ได้ตามสถานการณ์

เอาแบบจากใจไม่ต้องแอ๊บครับ วัดความรู้สึกกัน  ใช้คำว่าเผื่อ ไม่ใช่เพื่อ เพราะไม่แน่ใจว่าจะจบ แต่ทำอะไรบ้างดีกว่าปล่อยโจรมันยิ้มหยาม

กระทู้นี้งดอหิงสานะครับถือเป็นกระทู้ระบายความดัน

Edited by พ่อไอ้ตอม, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:00.

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#2 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:40

*
POPULAR

ผมมีสติแต่เลือดร้อน ชอบเจ็บแต่จบ เริ่มกันใหม่ ถ้าอหิงสาแล้วไม่ได้ สงครามคือคำตอบ แต่ต้องไม่หน่อมแน้ม ผมไปด้วย

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#3 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:45

สงครามกลางเมืองเหรอครับ ถ้ามีเป้าหมายแรกควรเป็นบ้านจันทร์ส่ิองหล้านะครับ เป็นที่อื่นนี่ผมไม่ยอม

#4 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:51

ข้อสามครับ

ผมไม่กลัวสงคราม ไม่กลัวตาย แต่ก่อนตายขอสอยควายแดงซักจำนวนหนึ่งก่อน

#5 ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:56

เมื่อถึงเวลาจะนองก็ต้องนองครับ 

ครั้งได้สวมเครื่องแบบ ได้ติดพระปรมาภิไธยย่อ ภปร ที่หน้าอกด้านขวา จนถังวันนี้ไม่ได้สวมเครื่องแบบแล้ว แต่พระปรมาภิไธยย่อ ภปร ยังคงตรึงอยู่ที่หน้าอกด้านขวาตลอดเวลา

#6 ฟ้าเข้ม

ฟ้าเข้ม

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:00

ผมไม่แอ๊บอะ ผมแก่ สู้นองเลือดไม่ไหว ใจมีแต่ต้องดูเมียว่าอนุญาตมั๊ย

ถ้าให้เลือกสามข้อตอนนี้ ผมยังเลือกไม่ถูก เพราะใจผมยังไม่คิดว่าเราจะแพ้

#7 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:04

ต้องยึดทีละจังหวัดโดยสงบครับ
เอาแค่ที่มีมวลชนสนับสนุนหนาแน่น
การเลือกตั้งก็จะไม่สมบูรณ์
แค่ล้อมไว้ไม่ได้ผลแน่ๆ
ถ้ามีการต่อต้านก็จัดการให้มันไปอย่างสงบ

#8 หน้าใหม่

หน้าใหม่

น้องใหม่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:04

ข้อ2ครับ  เมียกับแม่คงไม่ยอมให้ไปสู้คับ

#9 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:07

ถ้าถึงสุด ๆ แล้วผมคงเลือก ข้อ 3 นะ

ถ้ามีอาวุธ เหมือนกัน ผมไม่กลัวนะ

Edited by พอล คุง, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:08.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#10 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:11

*
POPULAR

ข้อหนึ่ง......

ความเชื่อของผมคือ if you want peace,prepare for war.  -_-  -_-

#11 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:14

ข้อ1 กับข้อ3 หากถูกบีบคั้นมากๆ คงต้องทำข้อใดข้อหนึ่ง

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:15

ไม่รู้นะ ว่าแดงควายที่คิดจะทำใ้ห้เกิดสงครามกลางเมืองมีจำนวนแค่ไหน แต่ที่แน่ๆ แดงที่บ้าน แดงแถวบ้าน แดงที่ทำงาน มันไม่ไปหรอก ขนาดไปชุมนุมราชมังคลา มันยังเอาตังค์เลย ส่วนแดงที่บ้าน ไม่ไปแ่น่นวล แต่สำหรับผม ให้ไปสู้ ผมไปครับ 

#13 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:09

ไม่รู้นะ ว่าแดงควายที่คิดจะทำใ้ห้เกิดสงครามกลางเมืองมีจำนวนแค่ไหน แต่ที่แน่ๆ แดงที่บ้าน แดงแถวบ้าน แดงที่ทำงาน มันไม่ไปหรอก ขนาดไปชุมนุมราชมังคลา มันยังเอาตังค์เลย ส่วนแดงที่บ้าน ไม่ไปแ่น่นวล แต่สำหรับผม ให้ไปสู้ ผมไปครับ

ทฤษฎีที่พิสูจน์มาทั่วโลก
คนเลวที่กล้าเมื่อรวมตัวกันนั้น ไม่ได้มีความสามัคคีเมื่อเจอแรงกระแทกครั้งเดียวแตกสลายทันทีครับ
คนที่ต้องเก็บให้ได้เป้าหมายแรกๆ ตู่ เต้น เหวง แกนนำทั้งหลาย ลงไปถึงแกนนำรุกกี้อย่างโกตี๋ ดีเจสารพัด

เก็บได้หมดตีที่อุดรให้แตกขวัญเสียทันที แล้ววกขึ้นร่วมกับกปปสเชียงใหม่ล้างเหล่าดีเจที่นั่นให้เรียบ

เสื้อแดงระดับนักเลงชาวบ้านที่เหลือกระจายทันที หนีได้หนี บ้าก็สู้ แต่ที่แน่ไม่กล้าออกมาอีกแล้ว
ที่ควรระวังคือกองกำลังอิสระ แต่ก็เหอะนะเอาจริงตอนนั้นกปปส.ก็คงมีของมาเล่นด้วยเหมือนกัน

Edited by พ่อไอ้ตอม, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:10.

#14 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:25

ผมมีสติแต่เลือดร้อน ชอบเจ็บแต่จบ เริ่มกันใหม่ ถ้าอหิงสาแล้วไม่ได้ สงครามคือคำตอบ แต่ต้องไม่หน่อมแน้ม ผมไปด้วย

ถามคนอื่นบ้างรึยัง คนเสื้อแดงต่อสู้อย่างสันติอหิงสามาตลอดแต่มีคำกล่าวไว้ว่า ไทยนี้รักสงบแต่ถึงรบไม่ขาด เราจะไม่เอาระบอบเทือกตั้งและจะปราบปรามำวกสลิ่มจนถึงที่สุด!!

คนเสื้อแดงไม่กลัวอยู่แล้ว!!

#15 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:26

1 ปฎิรูปการเมือง  การปกครอง  ในทุกมิติ  >>>>  ถ้ายังไม่ได้

2. ปฎิรูปโดย กระจายอำนาจออกจากส่วนกลาง  >>>>ถ้ายังไม่ได้อีก

3. เขตปกครองพิเศษ   >>>>ไม่ได้อีก

4. สงครามกลางเมือง   >>>>ไม่ได้อีก

5. สงครามแบ่งแยกดินแดน   >>>> ถ้ายังไม่จบก็

6. สงครามระหว่างประเทศ

ไปตามเสต็ป

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#16 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:35

..... ออกมากัน  ๒๐ ล้าน  ก็แพ้ ...คนหน้าด้าน....

....มัน....ตบไม่เจ็บแล้ว..... ก็จนปัญญา...

#17 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:14

ตอนแรกผมไม่เข้าอ่านกระทู้นี้เพราะเดาว่าน่าจะเป็นประมาณนี้อยู่แล้ว

พอเข้ามาอ่าน ก็พยายามทำความเข้าใจ

ผมว่าถ้าเอาจริงๆแล้ว คนที่ไม่รังเกียจที่จะจับอาวุธขึ้นสู้ จะมีจำนวนมาก อย่างที่เรียกว่าไม่น่าเชื่อ

ส่วนตัวผมขอเลือกข้อ 4 ละกันครับ

ผมยังยึดแนวทางอหิงสา ต่อให้ไม่ได้ผล ผมก็จะไม่เป็นขี้ข้า แต่ถ้าจะยึดประเทศนี้ไปต้องฆ่าผมทิ้งเสียก่อน

การอดอาหารประท้วงสามารถกระทำได้ง่ายๆ โดยไม่ต้องเตรียมการมากนัก

อาจเลือกวิธีนี้ ถ้าจะต้องอดอาหารตายไป ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

หรือดีกว่าที่จะเลือกหยิบอาวุธ...เพราะผมไม่เชื่อแบบนั้น ผมไม่เชื่อว่าอาวุธในมือผมจะทำให้ผมชนะ

ผมไม่ได้อยากดีกว่า หรือดูสุภาพกว่า...อย่าเข้าใจผิดครับ ผมเลือกแบบที่ผมทำได้ง่ายที่สุดครับ

ผมนึกภาพตัวเองกลายเป็นนักรบกองโจรไม่ออก ถึงจะเคยคิดภาพแบบนั้นเวลาดูหนังก็ตาม แต่ก็รู้สึกขัดมาก

แต่นั่งๆ นอนๆ อดอาหารประท้วงจนตาย อันนี้ผมพอนึกออกครับ

ขอบคุณครับ

#18 chef de partie

chef de partie

น้องเก่า

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:40

#19 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:45

1.สู้เผื่อลูกหลาน สงครามนี้ต้องล้างระบอบทักกี้ให้หมด แดงฮาร์ดคอก็ไม่หวั่น ชุดดำก็ไม่สน ไม่จบครึ่งๆกลางๆ เลือดครั้งนี้ต้องมีค่า

2.ถอยกลับบ้านขว้างนกหวีด แพ้ก็แพ้ วัดดวงที่เลือกตั้ง เป็นขี้ข้าจำยอม แต่ไม่อยากแลกชีวิต

3.แยกตัวไปจากแนวทางอหิงสา  ทำตามม๊อบทั่วโลก รุนแรงก็ได้ตามสถานการณ์

เอาแบบจากใจไม่ต้องแอ๊บครับ วัดความรู้สึกกัน  ใช้คำว่าเผื่อ ไม่ใช่เพื่อ เพราะไม่แน่ใจว่าจะจบ แต่ทำอะไรบ้างดีกว่าปล่อยโจรมันยิ้มหยาม

วิธีกำจัดระบอบทักษิณได้ดีที่สุดมีทางเดียวเท่านั้น

คือเด็ดหัวระดับแกนนำและสมุนของพวกมันให้หมด ใช้โมเดล 3 จังหวัดชายแดนใต้คือสิ่งที่เหมาะสมที่สุด

คนธรรมดาอย่างเราๆไม่อาจทำได้ เพราะขาดทุนทรัพย์ ขาดกองกำลังติดอาวุธ ขาดการสนับสนุนด้านอาวุธ

แต่คนระดับแกนนำต่อต้านทั้งหลายมีศักยภาพที่จะทำได้แน่นอน

เพราะคนพวกนี้มีครบหมดทั้งทุนทรัพย์ทั้งการจัดสรรหากองกำลังติดอาวุธ

เพียงแต่แกนนำพวกนี้ขาดอยู่ 2 อย่างเท่านั้น คือ ความกล้าหาญ กับ การเสียสละตนเพื่อชาติ

ประเทศมันถึงวุ่นวายไม่รู้จบสักที จนแทบจะเสี่ยงแตกเป็น 2 ประเทศแล้ว

ในเมื่อคุณว่าทักษิณมันเลวระยำนัก ต้องการกำจัดระบอบของมันให้สิ้น

มันเลวขนาดนี้ทำไม่ไม่ไปฆ่ามันเลยล่ะ

จะมาเสียเวลาใช้หลักสันติแหกปากเรียกร้องตามท้องถนนอยู่ทำไม

เห็นแล้วกุละขำแมง

สู้กับคนเลวๆเหี้ ยๆมึงยังจะยึดถือกฏหมายอยู่อีกหรอ ฟายจริงๆ

#20 นายฮ้อยแม้ว

นายฮ้อยแม้ว

น้องเก่า

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:05

*
POPULAR

ผมเป็น 1 ในสมาชิก ของเว็บ gunin และ gunsandgame สมาชิกทั้ง 2 เว็บจากที่เคยได้ไปมีตติ้งและคุยกัน พวกเราเกิน70%เป็นคนรักในหลวงและเกลียดพวกหมิ่นสถาบันมากครับ

พวกเรามีกฎคือ คนดีมีปืน เก็บไว้เฝ้าบ้านลูบชมและไปสนามเท่านั้น ไม่เคยเอาไปอวดเบ่งที่ไหน

แต่ก็เคยคุยกันเล่นๆว่าถ้าประเทศถึงที่สุดแล้ว หรือมีพวกล้มสถาบันออกมาเคลื่อนไหวเต็มตัว พวกเราก็จะพร้อมนำอาวุธที่มีอย่างถูกกฎหมายและทักษะทางด้านยิงปืนมาปกป้องประเทศและสถาบันพระมหากษัตริย์

แต่ผมคิดว่าประเทศคงไม่ถึงจุดนั้นหรอกครับเพราะทหารคงไม่เฉยแน่ถ้าประชาชนจะปะทะกันด้วยอาวุธหนัก

ตามหัวข้อกระทู้ผมเลือกข้อ1 ครับ ถึงเวลานั้นผมคงเอาอาวุธของตนเองออกมาปกป้องชาติ และ สถาบัน ผมเป็นมือใหม่หัดเล่นครับในที่มีอยู่ก็ Glock 26 gen4 กับ S&W MP15-22 ครับ

#21 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:10

วิธีกำจัดระบอบทักษิณได้ดีที่สุดมีทางเดียวเท่านั้น

คือเด็ดหัวระดับแกนนำและสมุนของพวกมันให้หมด ใช้โมเดล 3 จังหวัดชายแดนใต้คือสิ่งที่เหมาะสมที่สุด

คนธรรมดาอย่างเราๆไม่อาจทำได้ เพราะขาดทุนทรัพย์ ขาดกองกำลังติดอาวุธ ขาดการสนับสนุนด้านอาวุธ

แต่คนระดับแกนนำต่อต้านทั้งหลายมีศักยภาพที่จะทำได้แน่นอน

เพราะคนพวกนี้มีครบหมดทั้งทุนทรัพย์ทั้งการจัดสรรหากองกำลังติดอาวุธ

เพียงแต่แกนนำพวกนี้ขาดอยู่ 2 อย่างเท่านั้น คือ ความกล้าหาญ กับ การเสียสละตนเพื่อชาติ

ประเทศมันถึงวุ่นวายไม่รู้จบสักที จนแทบจะเสี่ยงแตกเป็น 2 ประเทศแล้ว

ในเมื่อคุณว่าทักษิณมันเลวระยำนัก ต้องการกำจัดระบอบของมันให้สิ้น

มันเลวขนาดนี้ทำไม่ไม่ไปฆ่ามันเลยล่ะ

จะมาเสียเวลาใช้หลักสันติแหกปากเรียกร้องตามท้องถนนอยู่ทำไม

เห็นแล้วกุละขำแมง

สู้กับคนเลวๆเหี้ ยๆมึงยังจะยึดถือกฏหมายอยู่อีกหรอ ฟายจริงๆ

ผมคิดว่า ผมเข้าใจความคิดคุณนะครับ แต่ผมว่าแบบนั้นก็จะเข้าทางทักษิณนะครับ ดีไม่ดีเหลี่ยมมันจะรออยู่ เพราะจะทำให้ฝั่งแหล "ชอบธรรม" ทันที

จะอธิบายยังไงดีครับ...แยกกันนะครับ ระหว่าง

การคิดใช้ความรุนแรง (ผมว่ามีหลายๆคนมากที่คิด เพราะเขารู้สึกว่าโดนกระทำมา ก็อยากกระทำตอบ)

กับการกระทำโดยใช้ความรุนแรง (ผมว่าคนยังยั้งอยู่เพราะ คนไทยส่วนใหญ่ไม่มีพื้นฐานในการใช้ความรุนแรงตัดสินปัญหาแบบลงมือลงไม้จริง ฯลฯ)

ผมเคยกล่าวว่ากลุ่มมวลมหาประชาชนคราวนี้ มีผู้วิเศษครับ เรียกข้าวเรียกน้ำ เรียกหน้ากากกันแก้ส เรียกรถกระบะ เรียกรถยก ฯลฯ

และผมบอกกับภรรยาผมว่า อันที่จริงเขาสามารถ เรียก "กองกำลัง"ได้...แต่เขา "ต้อง" ไม่ทำถ้าไม่อยากทำลายประเทศไทย

ทักษิณไม่สนใจหรอกครับว่าประเทศไทยจะพัง แต่พวกเราสนใจครับ

และถ้าทำให้ประเทศไทยพัง ทักษิณและพวกก็ไม่เดือดร้อน...มันถึงใช้คนชุดดำไงครับ

แต่ถ้ารบกันเมื่อไหร่...ความเสียหายที่เกิดขึ้นจะไม่สามารถเยียวยาได้ภายในยุคเราอีกต่อไป

นี่เป็นความเชื่อส่วนตัว ที่คิดแล้วและเลือกแล้วครับ

ถ้ากำนันประกาศใช้ความรุนแรง คงต้องแยกทางกันเดินครับ

ขอบคุณครับ

#22 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:18

ข้อ1  เท่านั้น :angry:

#23 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:21

ทฤษฎีที่พิสูจน์มาทั่วโลก
คนเลวที่กล้าเมื่อรวมตัวกันนั้น ไม่ได้มีความสามัคคีเมื่อเจอแรงกระแทกครั้งเดียวแตกสลายทันทีครับ
คนที่ต้องเก็บให้ได้เป้าหมายแรกๆ ตู่ เต้น เหวง แกนนำทั้งหลาย ลงไปถึงแกนนำรุกกี้อย่างโกตี๋ ดีเจสารพัด

เก็บได้หมดตีที่อุดรให้แตกขวัญเสียทันที แล้ววกขึ้นร่วมกับกปปสเชียงใหม่ล้างเหล่าดีเจที่นั่นให้เรียบ

เสื้อแดงระดับนักเลงชาวบ้านที่เหลือกระจายทันที หนีได้หนี บ้าก็สู้ แต่ที่แน่ไม่กล้าออกมาอีกแล้ว
ที่ควรระวังคือกองกำลังอิสระ แต่ก็เหอะนะเอาจริงตอนนั้นกปปส.ก็คงมีของมาเล่นด้วยเหมือนกัน

พวกแดงธรรมดาไม่ยอมออกมาตายด้วยอยู่แล้ว

พวกมันคงต้องใช้วิธีหมาลอบกัด ลอบโจมตี ลอบยิง

#24 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:28

1.

#25 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:04

ถ้าพูดกันตามตรงสมัยแดงยึดราชประสงค์นั่นก็เรียกได้ว่า  สงครามกลางเมืองแบบย่อม ๆ ได้แล้ว

ตอนแรกทหารออกไปเอาไปแต่โล่ห์กะกระบอง  ไม่นึกว่าควายแดงจะมีอาวุธสงคราม

แต่สุดท้ายพอเอาเข้าจริง ๆ  พอแดงใช้อาวุธสงคราม  ทหารเข้าไปเคลียร์พื้นที่แค่วันเดียวก็จบ 

โดยมีผู้สื่อข่าวต่างชาติติดตามถ่ายภาพไปตลอด  เพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ของทหารไทย

เพราะฉะนั้นสงครามกลางเมืองจะได้เกิดได้อย่างเดียวคือ  ทหารแตกเป็นสองฝ่าย  

ฝ่ายหนึ่งเป็นทหารแตงโม  อีกฝ่ายเป็นทหารผู้รักชาติ  โดยมีประชาชนของแต่ละฝ่ายเป็นผู้สนับสนุน

(หมายเหตุถ้าออกมาในรูปแบบนี้  ก็น่าจะพอรู้ว่าใครจะชนะ)

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#26 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

ทุกวันนี้ได้ฐานมวลชนมาขนาดนี้ไม่ต้องใจร้อนด่วนได้ เชื่อไหมไอ้แม้วมันก็เสียวอยู่เหมือนกัน

เพียงแต่มันก็หวังลึก ๆ ว่าส่วนอื่นที่มันซื้อไว้จะช่วยมันได้ งานหนักสุดตอนเลือกผู้ว่า กทม ที่ผ่านมา

ก็แสดงให้เห็นแล้วว่าไอ้แม้วมันกระแสตก แต่ที่เรากำลังทำต่อไปนี้คือเอาให้สุด ไม่ให้ระบอบทุนสามานย์กลับมา

ในส่วนตัวผมไม่เห็นว่า พวกเราจะพลาดท่าอะไร เหมือนเถียงอยู่กับคนหน้าด้านลอยหน้าลอยตา

ไม่ยอมออก เลือกตั้งอย่างเดียว แต่แม่มต้องไปนั่งรถไฟแถวเหนือกับอีสาน นายกรักษาการห่านไรฟระ  :lol:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#27 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:37

ถ้าคิดจะทำกันจริงๆ ค้องทำด้วยความรวดเร็วและเฉียบพลัน 

จะตีงูต้องตีที่หัว ต้องมีการติดตามความเคลื่อนไหวคนในระบอบ

ทักษิณในระดับสั่งการทั้งหมด เมื่อได้เวลาก็เข้าจับกุมโดยพร้อมเพรียงกัน

เมื่อไร้คนสั่งการแล้ว อะไรๆก็จะง่ายขึ้น

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#28 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:59

ถ้าคิดจะทำกันจริงๆ ค้องทำด้วยความรวดเร็วและเฉียบพลัน 

จะตีงูต้องตีที่หัว ต้องมีการติดตามความเคลื่อนไหวคนในระบอบ

ทักษิณในระดับสั่งการทั้งหมด เมื่อได้เวลาก็เข้าจับกุมโดยพร้อมเพรียงกัน

เมื่อไร้คนสั่งการแล้ว อะไรๆก็จะง่ายขึ้น

กลศึกพื้นฐานเราคิดได้แม้วมันก็คิดได้ อยู่ที่เวลา จังหวะใครดีกว่ากัน อย่าคิดว่ามุกจับนายกจะเป็นไปไม่ได้

แล้วก็ต้องระวังกำนันโดนส่องให้เกมจบ ในเวลาที่ไม่ระวังที่สุด ตำรวจโจรเต็มที่ชุมนุมอะไรก็เป็นได้

ตอนนี้เลยเรื่องการคุยไปแล้วจริงๆ ผิดแผนทีเดียวเสียทั้งเกม  

แต่ก็ดีหน่อยที่ทุกอย่างมีเด็ดไลน์วันที่2กพ. พวกขี้ข้าราชการจะเดินหน้าโง่ ด้วยความขลาดกลัว พาประเทศไปสู่จุดอับ

จนพังกันหมด จะได้เขียนในประวัติศาสตร์ได้

#29 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:11

เดินไปบ้านฝั่งตรงข้ามแล้วประกาศสงคราม ฮ่าๆๆ

We love fender.

#30 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:19

กลศึกพื้นฐานเราคิดได้แม้วมันก็คิดได้ อยู่ที่เวลา จังหวะใครดีกว่ากัน อย่าคิดว่ามุกจับนายกจะเป็นไปไม่ได้

แล้วก็ต้องระวังกำนันโดนส่องให้เกมจบ ในเวลาที่ไม่ระวังที่สุด ตำรวจโจรเต็มที่ชุมนุมอะไรก็เป็นได้

ตอนนี้เลยเรื่องการคุยไปแล้วจริงๆ ผิดแผนทีเดียวเสียทั้งเกม  

แต่ก็ดีหน่อยที่ทุกอย่างมีเด็ดไลน์วันที่2กพ. พวกขี้ข้าราชการจะเดินหน้าโง่ ด้วยความขลาดกลัว พาประเทศไปสู่จุดอับ

จนพังกันหมด จะได้เขียนในประวัติศาสตร์ได้

กำนันโดนส่องนี่ ชนวนการลุกฮือเลยนะครับ แกนนำกี่คนก็เอาไม่อยู่แล้ว

จาก Protester จะกลายเป็นม๊อบในทันทีและจะไม่ใช่มือเปล่าด้วย

ตำรวจและคนฝ่ายรัฐบาลคงจะได้รู้ว่านรกมีจริงก็คราวนี้ละครับ

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#31 คนเล็กของเล่นใหญ่

คนเล็กของเล่นใหญ่

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:24

ข้อ 1 ครับ และผมมั่นใจว่าถ้ามีสงคราม เราจะชนะเด็ดขาดครับ

เพราะเราทำสงครามด้วยหัวใจของคนที่รักชาติ รักสถาบัน รักแผ่นดืน รบกับพวกที่เห็นแก่ตัว เห็นแก่เงิน รบยังงัยเราก็ชนะครับ หัวใจมันผิดกัน

เรารู้ว่าหนทางข้างหน้าเป็นกับตายเท่ากัน 50-50 เราก็ยังสู้ แต่พวกเสื้อแดง เผ่นหนีลูกเดียวครับ สถานการณ์แบบนี้เราเห็นกันมาหลายครั้งแล้ว

พวกมันถ้าพวกไม่มากกว่าจริงๆ ไม่กล้าลุยครับ 

#32 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:27

ไม่ใช่ขัดคอ

แต่เวลาที่ว่านั้น อย่าให้มาถึงเลยครับ

สู้กันอย่างนี้แหละ

แต่ว่าการต่อสู้กับคนหน้าด้านนั้น ต้องใช้ความอดทน

อดทนถึงไหน ต้องทนกว่าเขาครับ

อดทนในสิ่งสวยงาม

ขอบอกครับ

ที่ชุมนุมนั้น ระดับผ่านศึกพคท.นับไม่ถ้วนล้วนแล้วแต่มีแผลจากกระสุน ระเบิด

และหัวใจนั้น ไม่ต้องนับครับ รับคำสั่งคำเดียว

ไม่คุณก็ผม ตายกันไปข้าง ไม่มีคำว่าปรานี ถ้าจะเล่นอย่างนั้น

จากนครศรีฯ สุราษฎร์ฯ พัทลุง ฯลฯ

อย่าเลยครับ อย่าให้เกิดเหตุอย่างนั้นเลย

สู้กับคนหน้าด้าน ใช่ว่า เราต้องด้านกว่า

แต่เรา ต้องอดทนกว่าครับ

และขอบอกว่า ถ้าใครแล่นแรง แตะแรงๆ กับกำนัน

เพื่อหยุดการชุมนุม

ผิดตั้งแต่คิดแล้วครับ

Edited by THE THIRD WAY, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:29.

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#33 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:38

กำนันบอกแล้ว เราต้องอหิงสา อารยะ...ไม่ชนะก็ติดคุก.............อย่าคิดเลยเถิกไปไกล

#34 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:41

เรากำลังเล่นหมากล้อม หรือ หมากรุก

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:24

กำนันบอกแล้ว เราต้องอหิงสา อารยะ...ไม่ชนะก็ติดคุก.............อย่าคิดเลยเถิกไปไกล

นั่นสิ คิดมากหัวล้านเปล่าๆ

เพราะมันขั้น "เลยเถิก" ไปไกลแล้ว

อิอิอิ  :P

gladiator 1.jpg

#36 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:31

สงครามกลางเมืองก็แพ้ทักษิณครับ มวลชนเยอะกว่า มีตำรวจ มีทหาร มีอเมริกา มีประเทศเพื่อนบ้านหนุน มีทุนมหาศาล มีสื่อ

แค่คิดก็แพ้แล้วครับ

#37 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:31

ไม่ใช่ขัดคอ

แต่เวลาที่ว่านั้น อย่าให้มาถึงเลยครับ

สู้กันอย่างนี้แหละ

แต่ว่าการต่อสู้กับคนหน้าด้านนั้น ต้องใช้ความอดทน

อดทนถึงไหน ต้องทนกว่าเขาครับ

อดทนในสิ่งสวยงาม

ขอบอกครับ

ที่ชุมนุมนั้น ระดับผ่านศึกพคท.นับไม่ถ้วนล้วนแล้วแต่มีแผลจากกระสุน ระเบิด

และหัวใจนั้น ไม่ต้องนับครับ รับคำสั่งคำเดียว

ไม่คุณก็ผม ตายกันไปข้าง ไม่มีคำว่าปรานี ถ้าจะเล่นอย่างนั้น

จากนครศรีฯ สุราษฎร์ฯ พัทลุง ฯลฯ

อย่าเลยครับ อย่าให้เกิดเหตุอย่างนั้นเลย

สู้กับคนหน้าด้าน ใช่ว่า เราต้องด้านกว่า

แต่เรา ต้องอดทนกว่าครับ

และขอบอกว่า ถ้าใครแล่นแรง แตะแรงๆ กับกำนัน

เพื่อหยุดการชุมนุม

ผิดตั้งแต่คิดแล้วครับ

เห็นด้วยครับท่าน ถ้าเขาหน้าด่านไม่แยแสต่อมวลมหาประชาชน เราจะต้องไม่ให้คนสวยหน้าเอ๋อไม่มีที่เดินในประเทศไทย รออีกหน่อยครับเชื่อ กำนันสุเทพ

#38 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 06:27

ไม่แพ้ครับ แต่นาน ลากยาวถึง 59 60

สงครามกลางเมืองก็อาจมีได้ครับ ก็เตรียมอุปกรณ์กันไว้ ผมเชื่อว่าทุกท่านป้องกันตัวเองได้

อีกอย่าง ทักกี้มันใจไม่ถึงพอจะแจกจ่ายอุปกรณ์หรอกครับ งกมาก ไอ่นี่

:P

#39 กิ๊บก๊าบ

กิ๊บก๊าบ

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:59

กระทู้คลายเครียดแบบนี้ก็ดีนะครับ

#40 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:38

เมื่อถึงวันนั้น.......ผมจะเก็บตัวศึกษา หาข้อมูล เกี่ยวกับ

1.เคมี ฟิสิกซ์

2.จุลชีวะวิทยา

3.อิเลคทรอนิคส์

เพื่อพวกมันโดยเฉพาะ

#41 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:46

เมื่อถึงวันนั้น.......ผมจะเก็บตัวศึกษา หาข้อมูล เกี่ยวกับ

จะทำเครื่องพ่นยาฆ่าแมลงแบบชีวภาพเหรอครับ

#42 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:54

จะทำเครื่องพ่นยาฆ่าแมลงแบบชีวภาพเหรอครับ

ไม่ใช่ แต่....ใกล้เคียงครับ :lol:

แบบว่า เครื่องตรวจจับแมลงกินยอดแบบแสวงหาตัวแมลงครับ :D

#43 น้ำเต้า

น้ำเต้า

น้องใหม่

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

ไม่ใช่ แต่....ใกล้เคียงครับ :lol:

แบบว่า เครื่องตรวจจับแมลงกินยอดแบบแสวงหาตัวแมลงครับ :D

น่าสนใจครับ พอจะบอกคอนเซ็ปได้มั้ยครับ แล้วจะประหัสประหารมนุษย์ได้อย่างไร

#44 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

ส่วนตัว คิดมานานแล้วว่า

สันติ อหิงสา ใช้ไม่ได้กับพวกชาติชั่ว ไร้ยางอาย

มีแค่ ความรุนแรง กับ ศาล เท่านั้น จัดการได้

ส่วนตัวอีกที ผมชอบให้แดงอยู่สภาพนี้ครับ - สะใจดี

ผมมองมันเป็นภัยของชาติ ควรถูกกำจัดครับ รวมถึงไอ้พวกเห็บหมาที่อาศัยบอร์ดเราทำกินด้วย

capt.47c64d026eb8492f8b4443f330f89dcc-c3

#45 Kiosky

Kiosky

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:03

ใช้แนวสันติต่อไป

สงครามเย็น

แต่คิดว่ายังคงไม่ออกง่ายๆ

#46 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:07

ไม่ต้องสมมุติครับเพราะมันจะไม่มีทางเกิดครับ

ตีกันเมื่อไร อาวุธมาเมื่อไรก็จบเห่ครับ

ตัวเขียวเขาเตรียมพร้อมไว้นานละ

แต่ผมว่าสันติอหิงสาจะจบครับ

รอดูกลางๆเดือนมกราคมนี่ละ

ม๊อบจะทนได้ถึงตอนนั้นหรือเปล่าเท่านั้นละ

#47 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:24

ผมเป็น 1 ในสมาชิก ของเว็บ gunin และ gunsandgame สมาชิกทั้ง 2 เว็บจากที่เคยได้ไปมีตติ้งและคุยกัน พวกเราเกิน70%เป็นคนรักในหลวงและเกลียดพวกหมิ่นสถาบันมากครับ

พวกเรามีกฎคือ คนดีมีปืน เก็บไว้เฝ้าบ้านลูบชมและไปสนามเท่านั้น ไม่เคยเอาไปอวดเบ่งที่ไหน

แต่ก็เคยคุยกันเล่นๆว่าถ้าประเทศถึงที่สุดแล้ว หรือมีพวกล้มสถาบันออกมาเคลื่อนไหวเต็มตัว พวกเราก็จะพร้อมนำอาวุธที่มีอย่างถูกกฎหมายและทักษะทางด้านยิงปืนมาปกป้องประเทศและสถาบันพระมหากษัตริย์

แต่ผมคิดว่าประเทศคงไม่ถึงจุดนั้นหรอกครับเพราะทหารคงไม่เฉยแน่ถ้าประชาชนจะปะทะกันด้วยอาวุธหนัก

ตามหัวข้อกระทู้ผมเลือกข้อ1 ครับ ถึงเวลานั้นผมคงเอาอาวุธของตนเองออกมาปกป้องชาติ และ สถาบัน ผมเป็นมือใหม่หัดเล่นครับในที่มีอยู่ก็ Glock 26 gen4 กับ S&W MP15-22 ครับ

gun.in เน่ย เวปมาสเตอร์มันอย่างแดงเลยนะครัช

ผมก็เป็นสมาชิก สองเวปนี้ ถ้ามันถึงที่สุดจริงๆ ก็คงพร้อมแลกละครับ

ทุกวันนี้ไปสวนยาง ก็ซ้อมเป้าตลอด 

ทุกวันนี้ กระสุน ก็มีพร้อม ไม่ขาด แต่ใช้สำหรับแค่ป้องปราม (กระสุนช่วงหลัง หาซื้อยากขึ้นจริงๆ ) ผมมี ruger sr9  เรมิงตัน  กำลังงว่าจะเอา STI หรือไม่ก็เอาลูกซองเบลนาลี เพิ่มอีกเหมือนกัน แต่ขอใบ ป ไม่รู้จะยากขัึ้นเปล่า คงต้องไปคุยกับนายอำเภออีกสักรอบ เพราะนายอำเภอเซ้นให้บ้านผม หลายกระบอกละ

#48 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:24

ขอภวานาว่าให้เกิดผล ถ้าไม่เกิดผลผมไม่รู้ว่าจะอยู่จะคิดกันอย่างไรทุกๆๆๆๆๆๆๆๆวัน

#49 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:33

""" ด้าน นัก รึ หล่อน.............

#50 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:38

นึกไงถึงซื้อเบบี้กล๊อกอ่ะครับ ต้องใช้พกซ่อนบ่อยเหรอครับ  :lol: 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน