Jump to content

- - - - -

ขอถาม มวลมหาประชาชนครับ

กาสรแดง ชื่อลี

• Please log in to reply
263 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:06

ทีแรกผมจะไม่มาตอบแล้วนะครับ  แต่เนื่องจากหลายๆคนเข้ามาปรักปรำผมโดยไม่มีหลักฐานใดๆทั้งสิ้น ใช้การใส่ร้ายอย่างเดียว
ขอเป็นเม้นสุดท้ายแล้วกันนะครับ

ผมยืนยัน ว่านี่เป็นล็อคอินแรก และล็อคอินเดียวของผมในเวบนี้ คนชื่อ กากลี เคนอิจิ หรืออะไรพวกนั้น ไม่รู้จักครับ 

คุณจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร ผมขอสาบานต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ต่อทุกๆสิ่งศักสิทธิ์ที่พวกคุณนับถือ ว่านี่คือล็อคอินเดียวที่ผมมี ในเวปนี้ ผมไม่เคยเข้ามาตั้งกระทู้ใดๆมาก่อน ตั้งแต่เข้ามา ผมตั้งกระทู้ทั้งสิ้น 1 กระทู้ ตอบกระทู้ทั้งสิ้น 2 กระทู้ 
ถ้าผมเคยเข้ามาป่วนกระทู้ใดๆ ก่อนหน้านี้ ด้วยล็อคอินอื่นๆ ขอให้ผมพบกับความวิบัติ ในทุกๆเรื่องครับ

แต่ถ้าผมไม่ได้ทำ คนที่มากล่าวหาลอยๆ ด่ากราด ผมคงไม่สาบแช่ง ขอให้พิจารณาตัวด้วยนะครับ 

ส่วนเรื่องของการขอโทษ ลองย้อนไปดูครับ เรื่องของโกง ผมได้ขอโทษไปแล้ว แต่ถ้าคุณหาไม่เจอ ผมยินดีขอโทษ อีกครั้งครับ ขอโทษครับ

#252 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:08

เพิ่งตื่น ตลาดวายแล้วเหรอ :huh:

เรียบร้อยครับ :D :P :D

ไปธุระมา มีไรกันน่ะ

:huh:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#253 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:10

เพิ่งตื่น ตลาดวายแล้วเหรอ :huh:

เรียบร้อยครับ :D :P :D

ไปธุระมา มีไรกันน่ะ

:huh:

เค๊าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนิดหน่อยครับ :D

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#254 134340

134340

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:18

ผมแปลกใจว่าทำไม คุณเจ้าของกระทู้ ไม่กล้า เสนอกับทาง กปปส โดยตรง น่าคิด emotion_Msn025.gif

มีความบริสุทธิ์ใจ ก็เสนอไปเลยครับ ดีกว่ามาคลำทางในนี้ เพราะไงคนในนี้บอกไรไปคุณก็ไม่พยายามรับอยู่แล้ว

ผมกลัวว่าถ้าผมไปเสนอในที่ชุมนุมว่า ขอให้ ช่วยกัน 50-50 ปฎิรูปทั้งสองฝ่าย จะโดนฝ่าเท้าของม็อบคนดีซะก่อนครับ

ส่วนตัวคิดว่า  ให้เสื้อแดง 100% ของสภาประชาชนเลยก็ได้ครับ  หากเสื้อแดงทั้ง 100% นั่น

มีความคิดที่ดีเห็นแก่ประโยชน์ของประเทศชาติและประชาชนเป็นหลัก  และที่สำคัญของสภา-

ประชาชนคือต้องไม่มีนักการเมืองเข้ามายุ่งเกี่ยวครับ  เพราะโจรมันคงไม่ออกกฏหมายเพื่อเอา

ผิดโจรด้วยกันหรอกครับ   และส่วนตัวคิดว่าจำนวนของสภาประชานชนแบบของกำนันนั้น  ผม

ว่ายังมีจำนวนน้อยไปครับ  ซึ่งในครั้งแรกควรให้มี ปชช ร่วมให้มากหน่อยอาจจะเป็น >1000 คน

ขึ้นไป  แล้วให้ 1000 คนนั้นเลือกตัวแทนเข้ามา  อาจจะเหลือสัก 500 คนหรือเท่าไหร่ก็แล้วแต่

ความเหมาะสม  อย่างอื่นผมเองไม่มีความเห็นครับ  ไม่เก่งยังคิดไม่ออก

ถ้าจำไม่ผิด 2000 เลือกกันเหลือ 300 ครับ

อีก 100 กปปส. เป็นคนเลือก ถ้าจำไม่ผิดใช้คำว่า "เชิญ" ดังนั้นก็ต้องมีคุณวุฒิกันระดับหนึ่งหละ

#255 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:25

ผมมีเรื่องเล่า มีแดงหลังไมค์มาคุยกะผม ตอนแรกแอ้บกลาง

บอกว่าเกลียดทั้งแกนนำแดงเกลียดทั้งม้อบนกหวีด

ตอนแรกทำทีพูดว่าทำไมไม่เลือกตั้ง บลาๆๆๆ

แล้วผมก็อธิบายเหตุผลไป แล้วพอมันเถียงไม่ได้ก็แถไปเรื่องจำนำข้าว มาตอแหลว่าเป็นชาวนา

บอกว่าปีนี้รวยได้ตังส์เยอะ ผมก็พูดต่อไปเรื่องรัฐบาลที่ทำเรื่องชั่วๆจำนำข้าว

คุยไปคุยมาจากที่แอ้บกลางจะเอาเลือกตั้ง

ไปๆมาหลุดเป็นแดงเลย ด่าลุงสุเทพ ด่าม้อบ

เดี๋ยวนี้มันมีอะไรแปลกๆนะฮะ 555555

เจอเหมือนกันท่าน ของผมเป็นหัวหน้างานเลย อีกคนเป็นเจ้าของร้านเช่าดีวิดีหน้าปากซอย แอ๊บมานานมาก นานจนผมเองก็ตกใจเหมือนกัน อยู่ที่ทำงานด้วยกันด่าไอ้แม้วทุกวันแต่ก็ชอบเสียดสีเรื่องมาร์คชั่งไข่บางไรบ้าง พอมีโอกาสได้ไปที่บ้านก็ชัดเจน หนังสือพิมพ์ เอกสารเสื้อแดงเต็มไปหมดซื้อมาอ่าน ถึงได้เข้าใจว่าอะไรเป็นอะไร ออกมาทำงานเป็นคนกลางแอบแดง กลับบ้านเป็นแดงเต็มตัว

#256 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:26

ว๊า พึ่งมาถึงออฟฟิศ

ตลาดวายซะแล้ว

คนธรรมดาคนนึง
จะลุกขึ้นมาทำอะไรด้วยตัวเอง คงเป็นไปไม่ได้ทั้งหมด
ในฐานะของประชาชนธรรมดาของคุณสุเทพ
ย่อมมีสิทธิเรียกร้องในสิ่งที่เขาเห็นว่าถูก
ที่เหลือ ก็แล้วแต่ว่าประชาชนคนอื่นๆ จะเห็นด้วยหรือไม่
หลายครั้งของการชุมนุม ก็พิสูจน์ไปบ้างกลายๆ

เสื้อแดงก็มีโอกาสพิสูจน์ความต้องการของประชาชน
ไม่ต่างกับคุณสุเทพนี่ครับ
ไม่เห็นด้วยก็ว่ากันไป แสดงตัวกันออกมา

ผมพูดถึงการใช้สิทธิ์แสดงตัวสนับสนุนแนวคิดนะครับ

แต่ไม่ได้หมายความว่า ทุกอย่างจะต้องเป็นไปตามที่คุณสุเทพบัญญัติ
เว้นแต่ได้รับการสนับสนุนจากประชาชนจำนวนมาก
หรือไม่ก็เพื่อไทยทำลายตัวเอง

คุณล่ะ นอกจากกระทู้นี้แล้ว
เคยพยายามต่อสู้เพื่อให้ได้มาซึ่งความถูกต้องในใจคุณหรือยัง
ถ้ายัง ผมแนะนำให้ทำครับ
ไม่แน่ ประชาชนเกินกว่า 10 ล้านคนอาจเห็นด้วยกับคุณ

ลองทำดูสิครับ

ผมได้แนะนำวิธีการไปให้คุณไปแล้ว

นี่เป็นวิธีที่สุเทพ ซึ่งบัดนี้เป็นคนธรรมดาเหมือนคุณ เหมือนผมทำ

แนะนำว่า หากอยากจะทำอย่างที่คุณต้องการ

ก็ลงสนามไป ชักชวนคนที่อยากเลือกตั้ง (น่าจะมีแต่เสื้อแดงด้วยกัน)

ลงสนาม สร้างกลุ่มก้อน แสดงแสนยานุภาพ เพื่อบอกกับคนที่ไม่เห็นด้วยกับสุเทพให้ออกมา

มาวัดกันที่จำนวนอย่างที่ จขกท ต้องการก็ได้นะครับ

สส 500 คน แม้จะได้รับคัดเลือกจากประชาชน

แต่ 500 คน ก็ไม่ใช่เสียงส่วนใหญ่ของประเทศ หากจะเทียบกับประชาชน 65 ล้านคน

(ตรรกะของคุณเอง)

ดังนั้น นี่เป็นเวลาของการแสดงตัวของประชาชน

ที่จะไม่เอานักการเมืองเช่นพรรคเพื่อไทย

โดยที่ สส จากประชาธิปัตย์ ก็ได้ลาออกจากการเป็นนักการเมืองเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

เพื่อให้ได้อยู่ในฐานะประชาชนเช่นเดียวกับผมหรือคุณ

ประชาชนทั้งหมด ไม่มีตำแหน่งทางการเมืองนะครับ

เราทำได้แค่เรียกร้องในสิ่งที่ถูกต้อง ในมุมของเรา

หนำซ้ำ เราโดนฝ่ายการเมืองกลั่นแกล้งด้วยซ้ำ

โดนตำรวจ โดน DSI กระทำอยู่ข้างเดียวเสียด้วยซ้ำ

แน่นอน หากคุณจะลุกขึ้นสู้ในนามของผู้สนับสนุนการเลือกตั้ง

คุณจะได้รับการสนับสนุนอย่างสูงจากรักษาการณ์รัฐบาล

จากตำรวจ จาก DSI 

กล้าๆ ลุกขึ้นมาต่อสู้ เพื่อสิ่งที่คุณเห็นว่าถูกต้องสิครับ

พูดในนี้ ตั้งกระทู้ในนี้ สุเทพไม่มีเวลาได้มาอ่านดอก

อยู่ที่ว่า คุณจะวางมือจากคีย์บอร์ดเมื่อไหร่

อีกนิด

เสื้อแดงที่นี่ มีหลายระดับนะครับ

ระดับชั้นกาก ก็มีเวียนมาสมัครใหม่ หรือสมัครซ้ำกันมากมาย

ระดับดีๆ ก็มีให้เห็นอยู่บ้าง และยังไม่ได้ไปไหน 

คนเสื้อแดงกลุ่มนี้ ก็ได้รับการต้อนรับ ถกเถียงกันอยู่เนืองๆ เป็นที่สนุกสนานกัน

แต่มีอยู่ระดับนึง

ที่คุณพอลคุงยกตัวอย่าง

ระดับนั้น ผมเรียกว่าระดับอีแอบครับ

คือ ไม่กล้าแม้แต่จะยอมรับ ว่าตัวเองเป็นฝั่งไหน

ไม่ได้ภาคภูมิใจในเกียรติยศ (ที่คิดว่ามี) ของฝั่งสีตัวเอง

คำแรกที่คนพวกนี้มักพูด ก็คือ ไม่เคยใส่เสื้อสีนั้น หรือไม่เคยไปร่วมชุมนุมกับเค้า

แต่เถียงแทนด้วยชุดข้อมูลของเค้าได้หมด

ระดับพวกนั้น น่าสมเพชครับ น่าละอาย ที่แม้จะบอกสังกัดยังขลาด

อาจเพราะรู้ว่าฝั่งสีตัวเองมันไร้ค่า หรือน่าอับอาย หรืออะไรสักอย่าง

ฝากบอกไปถึงเสื้อแดงทุกคนที่ทำเนียนเป็นอิแอบพยายามบอกใครๆ ว่าฉันเป็นกลางนะครับ

ถ้าเแหวงช่องตรงกลางนั้นออกมา เห็นไข่ขวาและไข่ซ้ายของไอ้แม้ว

ก็ยอมรับซะเถิด จะได้พูดคุยกันต่อไปด้วยดี

ฝากเจ้าของกระทู้ไปบอกเพื่อนๆ จากที่ๆ จขกท มาด้วยนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#257 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:28

ทีแรกผมจะไม่มาตอบแล้วนะครับ  แต่เนื่องจากหลายๆคนเข้ามาปรักปรำผมโดยไม่มีหลักฐานใดๆทั้งสิ้น ใช้การใส่ร้ายอย่างเดียว
ขอเป็นเม้นสุดท้ายแล้วกันนะครับ

ผมยืนยัน ว่านี่เป็นล็อคอินแรก และล็อคอินเดียวของผมในเวบนี้ คนชื่อ กากลี เคนอิจิ หรืออะไรพวกนั้น ไม่รู้จักครับ 

คุณจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร ผมขอสาบานต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ต่อทุกๆสิ่งศักสิทธิ์ที่พวกคุณนับถือ ว่านี่คือล็อคอินเดียวที่ผมมี ในเวปนี้ ผมไม่เคยเข้ามาตั้งกระทู้ใดๆมาก่อน ตั้งแต่เข้ามา ผมตั้งกระทู้ทั้งสิ้น 1 กระทู้ ตอบกระทู้ทั้งสิ้น 2 กระทู้ 
ถ้าผมเคยเข้ามาป่วนกระทู้ใดๆ ก่อนหน้านี้ ด้วยล็อคอินอื่นๆ ขอให้ผมพบกับความวิบัติ ในทุกๆเรื่องครับ

แต่ถ้าผมไม่ได้ทำ คนที่มากล่าวหาลอยๆ ด่ากราด ผมคงไม่สาบแช่ง ขอให้พิจารณาตัวด้วยนะครับ 

ส่วนเรื่องของการขอโทษ ลองย้อนไปดูครับ เรื่องของโกง ผมได้ขอโทษไปแล้ว แต่ถ้าคุณหาไม่เจอ ผมยินดีขอโทษ อีกครั้งครับ ขอโทษครับ

ใจเย็นๆ ครับ :lol: :lol:
ถ้าคุณเข้ามาเรื่อยๆ คุณจะเห็นเองว่าทุกวันนี้มันมีพวกที่เข้ามาป่วนโดยไม่คิดจะเอาสาระอะไรเลยมากมายขนาดไหน
ไม่น่าแปลกใจหรอกที่คุณจะได้รับการต้อนรับอบอุ่นขนาดนี้ มันเหมือนระบบคัดกรองน่ะครับ

โดยส่วนตัวผมว่าสมาชิกส่วนใหญ่ที่นี่ใจกว้างพอจะพูดคุยกับคนเห็นต่างทุกฝ่ายที่พร้อมจะถกอย่างมีเหตุมีผลบนพื้นฐานของข้อเท็จจริง
อาจจะมีบางท่านที่ภาษาอาจจะตรงไปบ้าง ก็อยากให้มองว่ามันเป็นความแตกต่างหลากหลายในสังคม คุณเลือกเสพ เลือกเสวนาเองได้

มีสมาชิกบางท่านมาใหม่ๆ ก็โดนไม่น้อยกว่าคุณเท่าใดหรอกครับ แต่ท่านก็พยายามเปิดใจแลกเปลี่ยนกันจนทุกวันนี้คุยกันได้สนิทใจเยี่ยงมิตรสหาย
ถ้าคุณมาเพื่อต้องการแลกเปลี่ยนทัศนคติทางการเมืองจริงๆ ผมว่าสมาชิกส่วนใหญ่ยินดีต้อนรับคุณอยู่แล้ว

แต่แอบแฝงมาด้วยเจตนาบางอย่าง ก็ไม่ต้องห่วงครับ สมาชิกที่นี่เขาจับเปลือยล่อนจ้อนจนเห็นธาตุแท้มานักต่อนักแล้วครับ :lol: :lol: :lol:

#258 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:29

ผมได้ดูช่องบลูสกาย 

กำนันสุเทพผู้มีความชื่อถือ
ประกาศว่ามีคนมาร่วมชุมนุมประมาณ 5 ล้านขึ้นไป และมีคนที่เห็นด้วยที่อยู่บ้านแต่ไม่ได้ออกมาอีก 30 ล้านคนที่เห็นด้วย
ดังนั้นชัดเจนว่า คนที่เห็นด้วยกับการปฎิรูปในแบบของคุณสุเทพ มีคนสนับสนุนอย่างน้อย 35 ล้านคนขึ้นไป

ถ้าอย่างนั้นทำไมคุณสุเทพไม่ตั้งพรรค หมู่มวลมหาประชาชนขึ้นมา เอาคนต่างๆ ที่คุณต้องการเอามาอยู่ในสภาประชาชนมาเป็นสมาชิก แล้วลงเลือกตั้งเพื่อให้ได้ความชอบธรรม แล้วหลังจากนั้นจะปฎิรูปอะไรก็ทำกันไป

จะอ้างว่ามีการซื้อเสียง แต่ในเมื่อมีคนสนับสนุนมากกว่า 35 ล้านคนขึ้นไป คราวที่แล้วเพื่อไทยชนะก็แค่ 15 ล้านเสียง ยังไงก็ชนะขาดลอยอยู่แล้ว

หรือว่า 35 ล้านเสียงแค่เรื่องโกหก?

ปล. ผมไม่ใช่ควายแดงนะครับ ไม่ชอบไอ้ทักษิณด้วย แต่จะตั้งสภาประชาชน ผมก็ประชาชนคนนึง ถามผมรึยัง
ปล2. ผมจบปริญญาแล้วครับ
ปล3. ขอคำตอบที่มีเหตุผลสร้างสรรค์นะครับ ให้สมกับที่เรียกตัวเองว่า คนที่มีความรู้ ฉลาด คนดี ไม่ใช้ความรุนแรง 

นี่เป็นคำถามเดิมๆ ที่ผมเจอมาตลอด.... กับ การไล่ให้ไปสู้ในสงครามเกมเลือกตั้ง

ก็ไม่อยากจะอธิบายมากแล้ว เพราะ พวกผมยอมรับว่า ไม่มีปัญญาไปเลือกตั้งให้ชนะหรอก

ประเทศนี้ ณ เวลานี้ ก็มีแค่ พท กับ ปชป เท่านั้น ที่มีโอกาสเข้าไปมีอำนาจ.... คนอื่นๆ ฝันไปเถอะ ยากมาก...

แต่ก็ ขอถามหน่อยว่า...  ทำไม คนที่มีอำนาจ ถึงไม่ยอมปฏิรูปประเทศให้ดีขึ้นเอง

โดยเฉพาะ ผู้ชนะอย่าง พท... ทำไม ไม่คิดจะปฎิรูปประเทศ เอง....

ถามให้ ตาย.... คนเสื้อแดง รักแม้ว รัก พท.. ก็ไม่มีวันตอบได้

เพราะ แฟนคลับ ไม่มีวันคิดที่จะปฎิรูป ตราบใด ที่หัวหน้าแกงค์ไม่ยอมปฎิรูป...

เมื่อใดที่ พท หรือ แม้ว คิดจะปฎิรูป นั่นล่ะ แฟนคลับถึงจะทำตาม....

ซึ่งก็น่าสงสัย ว่าจะเป็นไปได้มั้ย

(แต่ก็อย่างว่านะ  กำนันสุเทพยังเปลี่ยนใจได้ ไอแม้ว ก็อาจจะเปลี่ยนใจได้มั้ง 555)

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#259 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:29

ผมมีเรื่องเล่า มีแดงหลังไมค์มาคุยกะผม ตอนแรกแอ้บกลาง

บอกว่าเกลียดทั้งแกนนำแดงเกลียดทั้งม้อบนกหวีด

ตอนแรกทำทีพูดว่าทำไมไม่เลือกตั้ง บลาๆๆๆ

แล้วผมก็อธิบายเหตุผลไป แล้วพอมันเถียงไม่ได้ก็แถไปเรื่องจำนำข้าว มาตอแหลว่าเป็นชาวนา

บอกว่าปีนี้รวยได้ตังส์เยอะ ผมก็พูดต่อไปเรื่องรัฐบาลที่ทำเรื่องชั่วๆจำนำข้าว

คุยไปคุยมาจากที่แอ้บกลางจะเอาเลือกตั้ง

ไปๆมาหลุดเป็นแดงเลย ด่าลุงสุเทพ ด่าม้อบ

เดี๋ยวนี้มันมีอะไรแปลกๆนะฮะ 555555

เจอเหมือนกันท่าน ของผมเป็นหัวหน้างานเลย อีกคนเป็นเจ้าของร้านเช่าดีวิดีหน้าปากซอย แอ๊บมานานมาก นานจนผมเองก็ตกใจเหมือนกัน อยู่ที่ทำงานด้วยกันด่าไอ้แม้วทุกวันแต่ก็ชอบเสียดสีเรื่องมาร์คชั่งไข่บางไรบ้าง พอมีโอกาสได้ไปที่บ้านก็ชัดเจน หนังสือพิมพ์ เอกสารเสื้อแดงเต็มไปหมดซื้อมาอ่าน ถึงได้เข้าใจว่าอะไรเป็นอะไร ออกมาทำงานเป็นคนกลางแอบแดง กลับบ้านเป็นแดงเต็มตัว

ปัจจุบันนี้ การเป็นเสื้อแดงมันน่าอาย ... แอ๊บกลางดีฝ่า  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#260 analysis

analysis

ขาประจำ

ระบอบทักษิณโดยยิ่งลักษณ์ กระทำในสภานั้นเพียงพอหรือยัง 

พรบ.นิรโทษกรรม ลบล้างความผิดอาญา กฏหมายนิรโทษที่ไหนเขาทำกัน

ไม่รับศาลรัฐธรรมนูญ เพียงพอหรือยัง

จำนำข้าวทำชาติล่มจม โกงไม่มีเงินจ่าย

รัฐบาลจึงขาดความชอบธรรมทั้งทางกฎหมายและทางการเมือง

เรื่่องปฏิรูป ปฏิรูปเสร็จ ปชปก็เป็นฝ่ายค้านต่ออยู่เเล้ว

เลือกตั้งไม่ชนะหรอก ชนะก็มีพรรคร่วม

#261 jeab112

jeab112

น้องใหม่

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:31

น่าสนใจคร๊ะ 420e4d87c448044.gif :D :D :lol:

#262 khlongez

khlongez

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:07

ใจเย็นๆครับ  (รวมทั้งคนที่กำลังด่า จขกท ก็ใจเย็นๆด้วยนะ)

ตอนผมเข้ามาแรกๆก็โดนบ้างเหมือนกัน    :D  :D

#263 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:18

ไม่ต้องขอโทษขอโพยหลอก เอ็งช่วยไปตอบคห.นี้หน่อย เป็นคำถามง่ายๆ ที่ทุกคนในนี้ตอบได้กันทุกคน แต่ไม่มีเสื้อแดงคนไหนในนี้ ตอบคำถามนี้ได้เลยสักคน :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

http://webboard.seri...e-5#entry975997

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#264 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:28

งั้นคุณคงต้องบอกพวกคุณทุกคน ให้เปลี่ยนจุดยืนแล้วหล่ะครับ เกือบทุกครพูดว่าทักษิณโกง ช่วยหาคดีที่ทักษิณโกงให้ผมทีครับ
เป็นการเอื้อประโยชน์ให้ตัวเอง และพวกพ้องเหมือนกัน 
แต่ยังไงก็ขอโทษครับ 

ปล. ผมไม่ใช่ควายแดงนะครับ ไม่ชอบไอ้ทักษิณด้วย แต่จะตั้งสภาประชาชน ผมก็ประชาชนคนนึง ถามผมรึยัง
ปล2. ผมจบปริญญาแล้วครับ
ปล3. ขอคำตอบที่มีเหตุผลสร้างสรรค์นะครับ ให้สมกับที่เรียกตัวเองว่า คนที่มีความรู้ ฉลาด คนดี ไม่ใช้ความรุนแรง 

ตอนแรกก็ว่าจะลองปรับความเข้าใจแล้วลองตอบดู  แต่พออ่านโพสของท่าน  คำถามมันขัดกันเช่นนี้มันก็จบละ

เถียงไปก็เหนื่อย แต่ถ้าจะให้อธิบายสั้น ๆ โดยยุบรวมเหตุการณ์การเมืองตั้งแต่ปี 35  หลังจากที่พรรค ปชป ชนะเลือกตั้ง

ดังนี้นะครับ

ตอนปี 35  พรรค ปชป ชนะเลือกตั้ง พรรคอื่น ทำให้เป็นพรรคจัดตั้งรัฐบาล  โดยสมัยนั้น  พรรคที่ต่อสู้กับเผด็จการทหารถูกเรียกว่า "พรรคเทพ" 

แต่พวกพรรคต่าง ๆ ที่เคยสนับสนุน  สุจินดา  เป็นนายก  ภายหลังสุจินดาพ่ายแพ้  พรรคพวกนี้ก็ระเห็ดโดย กลุ่มพวกนี้  จะมี สส ในมืออยู่กลุ่มหนึ่ง

คอยนำพรรคพวกเข้าไปซูฮกพรรคไหนก็แล้วแต่ที่อยากเป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาล   ตัวอย่างที่เห็นได้ชัด คือ  กลุ่มวังน้ำเย็นของ เสนาะ เทียนทอง

ข้อสังเกตุคือ  คนพวกนี้ไม่มีพรรคประจำที่แท้จริง  ย้ายไปเรื่อย ๆ หาจุดยืนไม่ได้  เปรียบเหมือนปลิง  ตอนแรกอยู่กับบรรหาร  พอบรรหารแพ้ในสภา  

คนพวกหนีก็กระโดดหนีบรรหาร  เข้าไปเกาะบิ๊กจิ๋ว  แล้วสุดท้ายบิ๊กจิ๋วก็ถูกประชาชนขับไล่  จนลาออก  คนพวกนี้ก็กระโดดไปอยู่กับทักษิณ  

จะเห็นได้ว่าช่วงประมาณปี  41 ถึง 43  ทักษิณตระเวนรวบรวมซื้อ สส  ให้ได้มากที่สุด  โดยใช้หลักการที่ว่าต้องให้ได้เสียงในสภาแบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาด

เกินกึ่งหนึ่งของสภา  โดยทำขับเคลื่อนไปกับการวิจัยมวลชน  ดูว่ามวลชนชอบประชานิยม  ทักษิณจับไต๋ได้  จากเดิมที่ต้องใช้เงินตัวเอง  ตอนหลัง

ทักษิณใช้เงินภาษีประชาชน  มาลงในประชานิยม  โดยผูกหางหมาว่า  จะต้องเลือกพรรคกรูนะ  ถึงได้โครงการนู่นนี่  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน