Jump to content

- - - - -

(พลีชีพ) เราจะไม่สนความถูกต้องของข้อมูลที่เอามาลงกันแล้วเหรอครับ

• Please log in to reply
39 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:21

*
POPULAR

หนักนิดเบาหน่อยภาพจริงภาพล้อขำๆ ก็ว่ากันไป แต่เห็นช่วงไม่ก่ีวันนี้ มีปรากฏการณ์อย่างหนึ่ง

คือไม่สนความถูกต้องของข้อมูลที่เอามาลง ไม่ต้องสกรีน ข้อความไม่ตรงต้นทางก็ไม่ต้องเช็ค 

ถ้าเป็นพวกป่วนก็ไม่เท่าไร แจ้งลบ  แต่นี่หลังๆเป็นเราๆกันเอง

มีทั้งภาพเฟสปลอม ข่าวก็ดังว่ามันปลอมนะ ก็เอามาลง

บิดข้อความ เอามาผสมความเห็นส่วนตัวจน สื่อมาคนละเรื่อง 

ข่าวปล่อยเขาเล่าว่า  บางทีเป็นข่าวนานแล้วมาเสริมโน่นนั่นนี่

คือถ้าเข้าทางเราก็ลงเลย ลงแล้วคนต่อๆมาก็ไม่สนวิจารณ์ต่อๆไป

ช่วงสงครามไซเบอร์ข่าวเยอะไปหมด ถ้าเป็นไปได้ยูสเซ่อร์ทุกระดับถ้ารักปชต.จริงๆ
ช่วยสกรีนข้อมูลตัวเองก่อนลงจะดูดีกับเวปมาก
ถึงมันจะไม่ถึงแบบพวกเสื้อแดงไซเบอร์เขาทำ แต่หน้าที่ๆเราควรทำคือเอาความจริงมายัน
หรือไม่ก็ต้องไม่ทำเสียเอง

ช่วงนี้คงไม่เข้าเสรีไทยสักพัก รู้สึกว่าตัวเองเสพย์ข่าวเยอะเกินไปแล้ว เจอกันอีกทีหลังปีใหม่ครับ

Edited by พ่อไอ้ตอม, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:21.

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#2 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:28

*
POPULAR

ที่ติดเสรีไทยก็เพราะบทความอย่างนี้แหละครับ

จุด ยืน สวยงามมากครับ

Edited by Vekakav Vkkn, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:28.

โหมด ผ่อนคลาย

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:35

*
POPULAR

ถ้าคุณพ่อไอ้ตอม คิดว่าข้อมูลไหน ที่่คนในนี้เอามาลงแบบผิดๆ ก็ติเตียนกันได้ครับ ชี้แจงให้ทราบว่าข้อมูลมันไ่ม่จริง คนอื่นที่ไม่รู้เค้าจะได้รู้ด้วยว่ามันผิด ผมเชื่อว่าคนในนี้พร้อมจะแก้ไข และคงไม่นำข้อมูลผิดๆ นั้นไปส่งต่ออีกแน่นอน 

#4 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:39

เห็นด้วยกับจขกท. ขอพักยกเหมือนกัน  

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#5 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:41

*
POPULAR

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

ผมว่าทุกวันนี้ที่บอร์ดเราสามารถยืนหยัดต่อสู้กับระบอบทักษิณได้อยู่นั้น

ด้วยว่าพวกเรายืนยันเจตนารมณ์เรื่องความถูกต้องของข้อมูลเป็นหลักสำคัญ

การที่พวกเราจะเอาความสนุกความสมใจเป็นที่ตั้งแล้วลืมเลือนจุดแข็งของพวกเรานั้น

ผมเห็นว่านั้นจะเป็นการทำลายตัวเราเองอย่างถาวรโดยมิอาจกู้คืนได้

อยากให้เปรียบเทียบกับบอร์ดการเมืองดังในอดีตเช่น "ราชดำเนิน" ที่เมื่อก่อนถูกกล่าวถึงในข่าวต่างๆ 

แต่ปัจจุบันที่ไม่มีการตรวจสอบข้อมูลที่เป็นจริง ปล่อยปละให้มีการบิดเบือนข้อมูลอย่างแพร่หลาย

จนปัจจุบันนี้ไม่มีการกล่าวถึงบอร์ดเหล่านั้นในข่าวต่างๆ แล้ว 

กลับกลายเป็นบอร์ด "เสรีไทย" ที่หลายครั้งที่ได้กล่าวถึงในรายการข่าวต่างๆ แทน

นั้นเนื่องจากข้อมูลต่างๆ ที่โพสต์อยู่นั้นได้รับการตรวจสอบจากเหล่าสมาชิกทั้งหลายอย่างเข้มข้น

เมื่อเวลาผ่านไปได้พิสูจน์ว่าข้อมูลต่างๆ ที่พวกเราเผยแพร่นั้นเป็นความจริง ความน่าเชื่อถือต่างๆ จึงตามมา

ทุกวันผมว่าพวกเราอาจหลงลืมความสำคัญของจุดแข็งตรงนี้ไปบ้าง

เพราะมีข้อความจากเพจต่างๆ มาโพสต์โดยมิได้ตรวจสอบความเป็นจริงของข้อความเหล่านั้น

ต่อมาเวลาผ่านไปกลายเป็นข้อความต่างๆ นั้น กลับกลายเป็นข้อมูลลวง ตรงนี้จะเป็นการทำลายจุดแข็งของเราอย่างร้ายกาจที่สุด

ประวัติศาสตร์ของ "ราชดำเนิน" มีตัวอย่างให้พวกเราเห็นอยู่แล้ว ขอพวกเราอย่าเดินตามรอยเท้าพวกเขาเลยครับ

ผมเชื่อว่า "พวกเราต้องชนะระบอบทักษิณนั้นต้องเอาชนะด้วยความจริง มิใช่การเอาชนะด้วยความหลอกลวงและการใส่ร้าย" ครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#6 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:42

คนนำข้อมูลมาเสนอ อย่างน้อยก็ควรอ้างอิงแหล่งที่มาได้ บางทีเจอพวกป่วนซะผมก็มึนเหมือนกัน  :unsure:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#7 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:47

เรากำลังสู้ด้วยข้อมูลที่เป็นความจริงทั้งหมดนะครับ 

สู้ด้วยเรื่องโกหก สู้ให้ตายก็ไม่ชนะ หรือชนะแต่ไม่ยั่งยืน เดี๋ยวก็เจ๊ง 

กรณีศึกษาที่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างมีเยอะแยะไป

**แก้ไขนิดหน่อย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:11.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#8 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:47

อาจพลาดกันได้..

แต่ผิดแล้วพร้อมแก้ไข...ผมว่า..นี่คือ เสรีไทยนะครับ..

ผมมองเป็นเรื่องดีด้วยซ้ำ..ที่แชร์กันในโซเชียล ยอมรับเลยนะ..บางทีก็มีที่มั่วบ้าง..(แต่ยอมรับอีก..บางเรื่องมันก็ฮาจนอดไม่ให้ตามน้ำไม่ได้.. :D  :D )

แต่ส่ิงหนึ่งที่ผมเห็น..และสำคัญมาก..คือถ้ามีใครเอาเรื่องมั่วๆนั้นมาโพสที่เสรีไทย..แล้วมันไม่จริง

ผมจะเห็น..และจะเป็นอย่างนั้นทุกครั้งไป..คือ ความจริงจะถูกเปิดเผย..โดยเพื่อนสมาชิกของเรานี่ล่ะ..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#9 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:48

ต้องเข้าใจว่าส่วนหนึ่งเข้ามาทำสงคราม อาจไม่ได้เข้ามาในฐานะนักข่าว ใช้ตรงนี้เป็นสมรภูมิสงครามจิตวิทยา เลยมีอะไรเกเรออกไปบ้าง จำเป็นต้องอาศัยวิจารณญาณ แยกแยะและติติงกันไปบ้างเป็นธรรมดา

#10 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

การแชร์ในเฟซบุ๊คเนี่ย โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับ กปปส.และการชุมนุม

ผมเคยเตือนเพื่อนๆ ในเฟซ ว่าระวังจะเงิบ

เค้าก็ตอบ เดี๋ยวลองเช็คดูให้ แต่ว่าเราต้องดึงมวลชนเอาไว้

:( 

#11 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

แต่ผิดแล้วพร้อมแก้ไข...ผมว่า..นี่คือ เสรีไทยนะครับ..

ผมมองเป็นเรื่องดีด้วยซ้ำ..ที่แชร์กันในโซเชียล ยอมรับเลยนะ..บางทีก็มีที่มั่วบ้าง..(แต่ยอมรับอีก..บางเรื่องมันก็ฮาจนอดไม่ให้ตามน้ำไม่ได้.. :D  :D )

แต่ส่ิงหนึ่งที่ผมเห็น..และสำคัญมาก..คือถ้ามีใครเอาเรื่องมั่วๆนั้นมาโพสที่เสรีไทย..แล้วมันไม่จริง

ผมจะเห็น..และจะเป็นอย่างนั้นทุกครั้งไป..คือ ความจริงจะถูกเปิดเผย..โดยเพื่อนสมาชิกของเรานี่ล่ะ..

เพิ่มเติม ที่ผมเห็นเป็นข้อดีอีกอย่าง..แม้มีเพื่อนๆสมาชิกเอาข่าวที่ปล่อยหลอกปล่อยลวงออกมาตั้งกระทู้..จะเห็นสิ่งสำคัญได้อีกอย่างนึงว่า

ข้อความ หรือ ภาพเหล่านั้น จะถูกแชร์ไปอย่างกว้างขวาง..และแพร่หลายอยู่แล้ว..ส่วนนึง ที่เห็นเป็นข้อดีของจุดนี้..คือเราก็จะได้รับรู้ว่า อะไรที่กำลังเกิดขึ้นอยู่

แต่ถ้าเรารู้ว่ามันไม่จริง..โดยสมาชิกที่พร้อมตรวจสอบจากเสรีไทยแห่งนี้..เราก็พร้อมที่จะบอกว่ามันไม่จริง..ใช่หรือไม่?

นั้นล่ะ..ผมว่าเป็นข้อดี..เพราะเมื่อเรารู้ว่ามันไม่จริง..เราก็พร้อมจะบอก จะทัก จะตักเตือนเพื่อนของเราว่ามันไม่จริง..และเป็นอีกหนึ่งการตัดตอนข่าวลวงเหล่านี้ได้อีกทาง

ที่น่าตำหนิ(ด่า)จริงๆ..คือคนที่ทำข่าวลวงนั้นๆมา..ไม่น่าทำเลย..ก็อย่างที่ จขกท. บอก..เราต้องสู้กันด้วยความจริงเท่านั้น..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#12 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:09

.

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ที่นอกเรื่อง

แต่อวตารของท่าน Cemetery ทำผมประหลาดใจ

photo-thumb-15437.jpg?_r=1355132724

มันเป็นรูป"วงศ์ไพบูลย์แห่งบูรพา" ที่จักรวรรดิ์ญี่ปุ่นบังคับให้สยามยอมเป็นแนวร่วม

พูดอีกทีก็คือ เราจำยอมตกอยู่ใต้อาณัติของญี่ปุ่น.....ประกาศสงครามกับฝ่ายสัมพันธมิตร

และทำให้เกิดขบวนการต่อต้านที่เรียกว่าเสรีไทยขึ้น

โดยทั่วไป รูปนี้เท่ากับย่ำยีประเทศไทยนะครับ

หรือผมจะเข้าใจผิด

#13 คนเล็กของเล่นใหญ่

คนเล็กของเล่นใหญ่

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:10

อันไหนบ้างน่ะครับ บางทีเข้ามาดูแล้วก็งงๆ 

#14 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:25

.

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ที่นอกเรื่อง

แต่อวตารของท่าน Cemetery ทำผมประหลาดใจ

photo-thumb-15437.jpg?_r=1355132724

มันเป็นรูป"วงศ์ไพบูลย์แห่งบูรพา" ที่จักรวรรดิ์ญี่ปุ่นบังคับให้สยามยอมเป็นแนวร่วม

พูดอีกทีก็คือ เราจำยอมตกอยู่ใต้อาณัติของญี่ปุ่น.....ประกาศสงครามกับฝ่ายสัมพันธมิตร

และทำให้เกิดขบวนการต่อต้านที่เรียกว่าเสรีไทยขึ้น

โดยทั่วไป รูปนี้เท่ากับย่ำยีประเทศไทยนะครับ

ไม่ผิดครับ รู้สึกจะมาจาก นสพ.เก่าแก่ที่ออกมาจากพิษณุโลก เสรีไทยใช้ต่อต้านญี่ปุ่นครับ แต่ผมตีความภาพว่าไทยฉลาด ที่มีส่วนหนึ่งทำเป็นมิตรกับญี่ปุ่น

#15 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:29

สำหรับผมเอง บางครั้งก็เอามาจากเฟส ซึ่งอาจจะมีของเก๊ ติดมาบ้าง แต่

****พยายามบอกที่มา ว่าเอามาจากไหน หรือเป็นความเห็นของผมเอง

****ถ้าผิดแล้วมีคนติติง เอาข้อมูลที่ถูกต้องมายืนยัน ผมก็พร้อมจะขอโทษเพื่อนสมาชิก

เพราะผมเองก็ไม่สามารถรู้ไปหมดทุกอย่าง ว่าจริงหรือเก๊

#16 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:46

เอาเป็นว่าผมขอร้องอีกคนละกันครับ

ช่วยๆ กันเตือนหน่อยนะครับ เพราะทีม wm/mod คงมานั่งสกรีนทุกโพสไม่ได้

และอย่าลืมว่าฝั่งตรงข้ามก็คอยซ้ำเติมตลอดเวลา(ดูศิริโชคได้ พลาดทียาว) รวมถึงอาจะผิด พรบ คอม ด้วย 

ด้วยความเคารพ

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#17 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:46

.

ผมกลับมองเรื่องนี้ไม่เหมือนคุณ amplepoor ครับ

ผมเห็นด้วยว่า "จักรวรรดิ์ญี่ปุ่นบังคับให้สยามยอมเป็นแนวร่วม พูดอีกทีก็คือ เราจำยอมตกอยู่ใต้อาณัติของญี่ปุ่น.....ประกาศสงครามกับฝ่ายสัมพันธมิตร"

แต่ฝ่ายเรากลับไปหาผลประโยชน์จากความสัมพันธ์แบบสมยอมนั้น

กระทั่งสงครามโลกครั้งที่สอง ญี่ปุ่นขอให้ไทยสมัยจอมพล ป.พิบูลสงคราม ยกกำลังทหารขึ้นไปยึดดินแดนส่วนนี้จากทหารจีนก๊กมินตั๋ง ของจอมพลเจียงไคเช็กและกองทัพอังกฤษ เมื่อวันที่ 25 มกราคม พ.ศ. 2485

วันที่ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2486 พลเอกฮิเดะกิ โทโจ (ญี่ปุ่น) ได้มาพบจอมพล ป. พิบูลสงคราม เพื่อมอบพื้นที่จำนวน 12 เมือง โดยทั้งนี้ไทยผนวกดินแดนสหรัฐไทยเดิมและรัฐเมืองพาน (เมืองปั่น) เป็นส่วนหนึ่งของประเทศไทย ทั้งนี้ได้ประกาศจัดตั้งเป็นอำเภอ 12 อำเภอ เมื่อวันที่ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2486 มีการสถาปนาเจ้าฟ้าสิริสุวรรณราช ยสสรพรหมลือ เป็นเจ้าผู้ครองนครเชียงตุง และจัดการปกครองสหรัฐไทยเดิมเสมือนจังหวัดหนึ่ง

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%90%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%A1

ผมว่ามันก็ไม่ต่างจากที่เราเต็มใจร่วมมือกับเค้าเลยนะครับ

สำหรับผมทุกวันนี้ ผมกลับยังรู้สึกผิดในใจที่ปล่อยให้เพื่อนเรารับโทษอยู่ฝ่ายเดียวเลย

อาจเป็นเพราะผมมองโลกในความเป็นจริงไม่เพียงพอหรืออ่อนหัดเกินไป

ที่เอาเรื่องความสัมพันธ์ส่วนบุคคลไปเกี่ยวข้องกับความเป็นตายของประเทศชาติก็เป็นได้

Edited by Ricebeanoil, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:03.

• -3- likes this
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#18 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:12

เมื่อทราบความคิดเห็นแล้ว ผมก็จะไม่ลากยาวละครับ

เด๋วกระทู้เป๋

ขอบคุณครับ

#19 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:39

ความจริง กรณีนี้ บอร์ดมักตรวจสอบกันมากอยู่แล้วนะครับ
ประเด็นใดที่ฝ่ายนึงนำขึ้นมาโพสต์
อีกฝ่ายนึงก็มักพยายามหาข้อมูลขัดแย้งมาหักล้างกันอยู่
หลายครั้ง ที่มาการหยิบข่าวลือ ข่าวปล่อย
สมาชิกหลายท่านก็ได้โอกาสสอบหาความจริง
ผมว่า มันเป็นส่วนดีเสียอีก
เพราะผมเชื่อว่า ฝั่งเราก็ไม่กล้าที่จะนำข้อมูลมั่วๆมาโพสต์
เพราะเรามักจับผิดอีกฝ่ายได้ทุกที
เราจึงไม่กล้าทำเสียเอง

แต่ยุคโซเชียล ข่าวลวง ข่าวเท็จกระจายกันให้เกลื่อน
เราคงไม่สามารถรับประกันความถูกต้องได้เสียทุกครั้งไป

ผมยังเคยโพสต์ร้องขอไว้ในกรุ้ปเฟสบุคของผม
ในเรื่องการแชร์กันในเฟส
ให้ตรวจสอบเท่าที่จะทำได้ หรือไมีก็แนบลิงค์
เพื่อให้คนอ่านย้อนไปตรวจสอบเองได้

ส่วนจะห้ามกันจริงๆ ผมว่าคงได้ไม่เด็ดขาด
อย่างน้อย ฝ่ายโน้นหลายคนก็พร้อมจะเอาเรืีองเท็จมาบิดเบือน
คงทำได้แค่ตรวจสอบเพืีอตอกหน้ามันกลับไปเท่านั้น

ผมยังยืนยัน ว่าส่วนหนึ่งก็เป็นประโยชน์ (อ้อมๆ) ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#20 aukkara

aukkara

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:54

*
POPULAR

สมาชิกใหม่ตามอ่านมาตลอด ขอร่วมแสดงความคิดเห็นบ้างละกันนะครับ

คือบางที่เวลาพวกเสื้อแดงมาป่วน หรือพวกกลุ่มอื่นที่ตั้งใจมาโจมตี ให้ข้อมูลที่ผิด

แทนที่เราจะเถียงและแย้งกลับด้วย "ข้อมูลที่แท้จริง" กลับเป็นการด่าคืน การเหน็บแนมคือ ว่าฝั่งตรงข้างทำรุนแรงยิ่งกว่า

ซึ่งผมคิดว่า ถ้าแย้งด้วยการพูดความจริง นำข้อมูลที่เป็นของจริงมาขัดแย้ง คนพวกนั้นจะหน้ายับมากขึ้นกว่าเดิม

แทบจะไม่กล้ามาพูดข้อมูลมั่วๆอีก

ส่วนบุคคลประเภทใหม่ๆที่เข้ามาอ่าน แต่ไม่คค่อยได้แสดงความเห็น(เช่นผม)จะได้รับข้อมูลที่ดีในด้านอื่นๆเพิ่มขึ้นอีกครับ

ขออนุญาติฝากไว้ด้วยครับ

#21 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:00

สมาชิกใหม่ตามอ่านมาตลอด ขอร่วมแสดงความคิดเห็นบ้างละกันนะครับ

คือบางที่เวลาพวกเสื้อแดงมาป่วน หรือพวกกลุ่มอื่นที่ตั้งใจมาโจมตี ให้ข้อมูลที่ผิด

แทนที่เราจะเถียงและแย้งกลับด้วย "ข้อมูลที่แท้จริง" กลับเป็นการด่าคืน การเหน็บแนมคือ ว่าฝั่งตรงข้างทำรุนแรงยิ่งกว่า

ซึ่งผมคิดว่า ถ้าแย้งด้วยการพูดความจริง นำข้อมูลที่เป็นของจริงมาขัดแย้ง คนพวกนั้นจะหน้ายับมากขึ้นกว่าเดิม

แทบจะไม่กล้ามาพูดข้อมูลมั่วๆอีก

ส่วนบุคคลประเภทใหม่ๆที่เข้ามาอ่าน แต่ไม่คค่อยได้แสดงความเห็น(เช่นผม)จะได้รับข้อมูลที่ดีในด้านอื่นๆเพิ่มขึ้นอีกครับ

ผมเห็นด้วยครับ แต่ช่วงนี้หลายๆคนที่เคยใจเย็นและมีเหตุมีผลจะเห็นได้ชัดว่าเริ่มอารมณ์ร้อนกัน(ยอมรับว่าผมเองก็ด้วย)เพราะสถานณการช่วงนี้พรรคเผาทยทำหลายๆเรื่องที่ทำให้คนที่นี่สุดจะทนกันจริงๆ

เช่นกรณีรามคำแหงที่ผมฟิวล์ขาดจริงๆ ทำให้การควบคุมอารมณ์ตอนนี้ค่อนข้างจะลำบากซักนิดครับ ต้องขออภัยที่บางทีก็แรงมากเหมือนกัน

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:17

ตอนนี้ผมมีความรู้สึกเดียวกันเลยกับเพื่อนข้างล่าง....จนคิดมา 2 วันแล้วว่าจะไม่เข้าเสรีไทยสักพักเพราะเรื่องนี้เหมือนกัน

V

V

เห็นด้วยกับจขกท. ขอพักยกเหมือนกัน  

มาเจอกระทู้นี้ ถึงได้รู้ว่าเริ่มมีคน "เหนื่อย" เรื่องเดียวกันนี้หลายคนทีเดียว

แปลว่าผมไม่ได้รู้สึกไปคนเดียวครับ

ถ้าคุณพ่อไอ้ตอม คิดว่าข้อมูลไหน ที่่คนในนี้เอามาลงแบบผิดๆ ก็ติเตียนกันได้ครับ ชี้แจงให้ทราบว่าข้อมูลมันไ่ม่จริง คนอื่นที่ไม่รู้เค้าจะได้รู้ด้วยว่ามันผิด ผมเชื่อว่าคนในนี้พร้อมจะแก้ไข และคงไม่นำข้อมูลผิดๆ นั้นไปส่งต่ออีกแน่นอน 

บางทีเตือนแล้วก็ไม่แก้ครับ  ไปตอบคำถามเรื่องอื่นๆซะ ไม่เข้ามาแก้ไขข้อมูล

หรือบางทีไม่กลับมาที่กระทู้ตัวเองเลยก็มี  แบบเสื้อแดงเปีะ ตั้งทู้แล้วทิ้ง

gladiator 1.jpg

#23 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:37

ส่วนตัว.....

ไม่ชอบภาพ ที่เขียนคำพูดของคนในภาพมาใส่ แบบที่ฮิตๆ กันอยู่....

เหตุผลก็คือ การเอาคำพูด"แค่ส่วนเดียว"มาใส่ในภาพ  เพื่อบอกว่าคนในภาพเป็นคนพูด  

มันไม่ได้เห็นทั้งหมดในบริบท ที่เขาพูด    มันไม่สามารถตัดสินจากคำพูดแค่ ประโยคสองประโยคว่า   สิ่งที่เขาพูด มันดี หรือ ไม่ดีอย่างไร ........

.

Edited by dragon baby, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:51.

#24 Fructose

Fructose

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 03:52

ผมไม่แน่ใจว่า จขกท จะหมายถึงกระทู้

http://webboard.seri...ลมจะเปลี่ยนทิศ/

หรือเปล่า เท่าที่อ่านดูผมก็ไม่เห็นว่าจะเป็นการบิดเบือนอะไร หรือว่าผมพลาดอะไรไป ท่านจขกท โปรดแนะนำ และช่วยทำให้กระจ่างด้วยครับ

#25 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 04:04

เห็นด้วยกับจขกท.ครับ แต่ของแบบนี้มันก็มีพลาดกันได้ครับ ที่ต้องชมฝั่งเราคือ เมื่อรู้ว่าข้อมูลเรื่องไหนผิด จะมีการออกมาแก้ข่าวให้ถูกต้องกันตลอดครับ(ส่วนใหญ่นะครับ)

#26 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:24

ตอนนี้ผมมีความรู้สึกเดียวกันเลยกับเพื่อนข้างล่าง....จนคิดมา 2 วันแล้วว่าจะไม่เข้าเสรีไทยสักพักเพราะเรื่องนี้เหมือนกัน
V
V

มาเจอกระทู้นี้ ถึงได้รู้ว่าเริ่มมีคน "เหนื่อย" เรื่องเดียวกันนี้หลายคนทีเดียว
แปลว่าผมไม่ได้รู้สึกไปคนเดียวครับ

บางทีเตือนแล้วก็ไม่แก้ครับ ไปตอบคำถามเรื่องอื่นๆซะ ไม่เข้ามาแก้ไขข้อมูล
หรือบางทีไม่กลับมาที่กระทู้ตัวเองเลยก็มี แบบเสื้อแดงเปีะ ตั้งทู้แล้วทิ้ง

หลังๆมานี้มันน่าโมโหจริงๆครับ หลายคนหน้ามืดตามัวคิดแต่จะเอาชนะอย่างเดียว แต่คิดจริงๆเหรอว่าจะชนะได้ภายในเวลาอันสั้น อารมณ์มวลชนตอนนี้มันไม่ต่างจากเสื้อแดงตอนปี53 คือถูกจุดติดเหมือนกัน แต่เผอิญของแกนนำแดงมันฮาร์ดคอร์มันมีเทเลือด บุกไปทุบรถ มีm79 มันเลยไม่มีเสื้อแดงที่งอแง มีแต่เสื้อแดงที่คอยแถให้แกนนำแทน

แต่ของกปปส.นี่มวลชนมันงอแงง้องแง้งกันครับ ทำไมกปปส.ไม่ทำอย่างนั้น ทำไมปชป.ไม่ทำอย่างนี้ ทำไมกำนันไม่บลาๆๆ แล้วก็มีการปล่อยข่าวปลุกระดมกันเอง ปล่อยข่าวเอาใจตัวเอง ทั้งๆที่กำนันก็พูดทุกวันๆว่ามันต้องใช้เวลาต้องสงบสันติอหิงสา ใช้ความถูกต้องเอาชนะความบิดเบือน แต่มวลชนตอนนี้มันไม่ฟังกันแล้วครับ มันจะบ้าบอเอาให้ได้ในวันสองวันอย่างเดียว

#27 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:29

เห็นด้วยครับ  10 วันมานี้ ผมเข้ามาทุกวัน

แต่ไม่ได้โพสต์ หรือ เมนต์ใครเลย

มีกดไลท์ให้เม้นท์ของเพื่อนไม่กี่คน

มันเบื่อข้อมูลน่ะครับ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#28 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

มาถึงขั้นนี้แล้ว  ก็ขอพูดกันตรงๆบ้าง  ยอมรับนะว่าเห็นด้วยกับ จขกท ในเรื่องข้อมูล/ข่าว/ข้อเท็จจริงที่นำเสนอต้องมีที่มาที่ไปที่ชัดเจน

สามารถยืนยันและตรวจสอบความถูกต้องได้ เห็นด้วยล้านเปอร์เซนต์ ขอเสริมสักเรื่องในการตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นในบอร์ด สรท

นอกจากเหตุผลดังกล่าวข้างต้นแล้ว  สิ่งที่จะต้องคำนึงถึงก็คือความเห็น แนวคิด ข้อเสนอแนะต่างๆจะต้องเป็นสิ่งถูกต้องตามหลักครรลอง

ประชาธิปไตยและชอบธรรมกฎกติกาสังคมอันดีงาม เช่น ตะกวดทำร้ายผู้ชุมนุม ผู้ชุมนุมต้องทำร้ายตะกวดเพื่อตอบโต้ใช่หรือไม่ ตอบเลย

ว่าไม่ใช่ หากแต่ผู้ชุมนุมสามารถป้องกันตัวเองมิให้ตะกวดมาทำร้ายตนได้ หรือมีผู้คิดต่างจากเราเข้ามาป่วนหรือเกรียนในบอร์ด เราต้องด่าทอ

ผู้นั้นด้วยคำที่หยาบคายใช่หรือไม่ ตอบเลยว่าไม่ใช่ หากแต่ว่าเราควรต้องช่วยกันชี้แจงทำความเข้าใจกับเขาเหล่านั้น หากยังไม่เข้าใจก็ต้อง

เตือนกัน(อาจมีถ้อยคำที่รุนแรงบ้าง) หากยังไม่เข้าใจอีกก็ยกให้เป็นหน้าที่ของMODที่จะจัดการขั้นเด็ดขาดต่อไป เข้าในในความปรารถนาดี

ของเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน  แต่เชื่อผมอย่างนะครับ ชัยชนะที่ยั่งยืนมาเคาะประตูเรียกอยู่หน้าบ้านแล้ว ทนอีกนิด ไม่นานเกินรอ

*หากไม่ถูกใจ หรือไม่สบอารมณ์ กราบขออภัยมา ณ ที่นี้*

Edited by กระต่ายหมายจันทร์, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:57.

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#29 ลูกผู้ชายฆ่าได้ ฝังให้ด้วย

ลูกผู้ชายฆ่าได้ ฝังให้ด้วย

น้องใหม่

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:58

อย่าทำแบบ สื่อแดงโมเดล เบย :mellow:

#30 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

เห็นด้วยครับ.. มันทำให้ความน่าเชื่อของบอร์ดลงไปด้วย

แต่ก็คงต้องช่วย ๆ กันดู แล้วแจ้งผู้ดูแล

บางครั้งผู้ดูแล ก็ติดภาระกิจ ไม่ได้อยู่เฝ้าตลอดเวลา

อาจดูแลไม่ทั่วถึง

:D 

#31 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

เห็นด้วยครับ 

ต้องเอาข้อมูลที่แท้จริงมาพูดคุยกันครับ

ต้องตรวจสอบที่มาของข้อมูลก่อนว่า ตรงกับความจริงหรือไม่

ปล. ช่วงหลัง ๆ ผมเม้นไร้สาระอย่างเดียวเบย

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#32 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:21

ไม่ชอบภาพ ที่เขียนคำพูดของคนในภาพมาใส่ แบบที่ฮิตๆ กันอยู่....

เหตุผลก็คือ การเอาคำพูด"แค่ส่วนเดียว"มาใส่ในภาพ  เพื่อบอกว่าคนในภาพเป็นคนพูด  

มันไม่ได้เห็นทั้งหมดในบริบท ที่เขาพูด    มันไม่สามารถตัดสินจากคำพูดแค่ ประโยคสองประโยคว่า   สิ่งที่เขาพูด มันดี หรือ ไม่ดีอย่างไร ........

.

การโควทคำพูดพร้อมภาพผู้พูด เดี๋ยวนี้ออกจะเป็นการเอาข้อความจากสิ่งที่เจ้าตัวพูดเพียงบางส่วนมาโจมตีทางการเมืองซะเยอะ

ใช่ครับ เห็นด้วยครับ

แต่บางคนนี่ คิดจะเอาชนะอย่างเดียว หลักฐานจริงแท้คาตาก็ไม่สนใจ เลยแถจนสีข้างถลอก

งัดตรรกะพิสดารที่ไม่น่าเชื่อว่าคนจะคิดมาใช้ตอบโต้ได้ 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:22.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#33 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:59

*
POPULAR

ขออนุญาตชี้แจงในฐานะที่เป็นหนึ่งผู้นำข้อมูลมาแชร์ใน สรท

ข้อมูลที่เป็น "ข่าว" ที่นำมา มีความถูกต้องน่าเชื่อถือหลายระดับ จาก มาก ไปน้อย

• ข่าวจาก สื่อต่างๆ เช่น นสพ ออนไลน์  คลิปข่าวจากทีวีช่องต่างๆ  มีความถูกต้องมาก เราได้ลงลิงก์แนบมาเผื่อเพื่อนสมาชิก ได้ตรวจสอบ
  • ข่าวจาก ทวิตเตอร์นักข่าวภาคสนาม มีความถูกต้องสูงเหมือนกัน แต่ในระยะหลัง เราได้เห็นการทวีตข้อมูลของนักข่าวเองผิดพลาดเยอะมาก ซึ่งไม่ใช่ความผิดของสมาชิก สรท ที่นำมาเผยแพร่ต่อ
  • ข่าวจากเพจที่น่าเชื่อถือ อย่าง ขบวนการเสรีไทยเฟซบุ๊ค กลุ่มปัญญาชนคนอีสานไม่เอาพรรคเพื่อไทย สองเพจนี้มีการตรวจสอบข้อมูลกับสื่อต้นทางอยู่ตลอด (แอดมินใช้ระบบ ของ สรท เว็บบอร์ด คือการตรวจสอบข้อมูลก่อนโพส) ข้อมูลจึงน่าเชื่อถือ เราเองก็ใช้การดูลิงก์ต้นทางก่อนโพส
  • ข่าวจากเพจฝ่ายตรงข้ามรัฐบาล ต้องมีการตรวจสอบอยู่ทุกครั้ง
  • ข่าวจริง แต่ภาพเท็จ คือได้เห็นข่าวจากหลายสื่อว่าเป็นจริง  แต่ภาพประกอบดันเป็นเท็จ อย่างกรณีหิมะตกที่ปิรามิด กับสฟิงซ์ ข่าวจริงคือมีหิมะตกในตอนเหนือของอียิปต์ เมื่อมีเพื่อนสมาชิกแย้ง ว่าไม่มีภาพหิมะตกในสถานที่ดังกล่าว จึงได้ตรวจสอบกับเว็บทั้งในและต่างประเทศ จากนั้นจึงแก้ไข กรณีนี้เป็นเหตุสุดวิสัย
  • ข่าวจากอินสตาแกรม ต้องตรวจสอบก่อนแน่ๆ หลังๆพบการตัดต่อความเห็นของคนดังอย่าง เต๋า สมชาย พิงค์กี้ สาวิกา ซึ่งเจ้าตัวต้องออกมาแก้ข่าวว่าไม่จริง  อันนี้ต้องระวังมาก
  • ข่าวจากฝ่ายแดง อย่างเจเจสาทร อันนี้ให้เชื่อไว้ก่อนว่าข้อมูลหลอกลวง
  • ข่าวลือต่างๆ อันนี้ไม่โพสเพราะหาต้นตอข่าวไม่ได้
  • บางข่าวที่เราเอามาโพสอ่านดูเหมือนข่าวลือ เราเอามาโพสเองเพราะทราบจากแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือได้ ตรวจสอบแล้วจึงโพส

นอกจากข่าวแล้ว ยังมี "ความเห็น" ต่อกรณ๊ต่างๆ ซึ่ง ความเห็นดังกล่าวมักจะเป็นความเชื่อส่วนบุคคล อาจมีผิดถูก

ดังนั้นจึงมีข้อถกเถียงในความเชื่อนั้นอยู่

และกรณีนี้ต้องหาหลักฐานมาสนับสนุนความเชื่อเพื่อวิพากษ์วิจารณ์

ส่วนกรณี

.

ส่วนใหญ่แล้ว  "ภาพ ที่เขียนคำพูดของคนในภาพมาใส่" มักมาจาก ทวิตเตอร์ หรือการโพสลงในอินสตาแกรม

เนื้อหาทั้งหมดมันมีอยู่แค่นั้นจริงๆ

บริบทมีแค่นั้น ตีความได้เลย

แต่ในกรณีที่เนื้อหาข่าวมันยาว ทางแอดมินเฟซบุ๊คได้ตัดเอาใจความสำคัญที่สรุปมาลง(ซึ่งอาจตรงหรือบิดเบี้ยว) ผู้อ่านต้องใช้วิจารณญาณจากการอ่านเนื้อหาทั้งหมด

กรณีนี้ อ มีชัย ฤชุพันธุ์เคยออกมาร้องเรียนแล้วว่า  ภาพที่มีคำพูดไม่ตรงกับเจตนารมณ์ของ อาจารย์

เราเองก็เคยลงข้อมูลผิด ได้ขอโทษ แก้ไข หรือลบข้อมูลนั้นออก

กรณีนี้

ผมไม่แน่ใจว่า จขกท จะหมายถึงกระทู้

http://webboard.seri...ลมจะเปลี่ยนทิศ/

หรือเปล่า เท่าที่อ่านดูผมก็ไม่เห็นว่าจะเป็นการบิดเบือนอะไร หรือว่าผมพลาดอะไรไป ท่านจขกท โปรดแนะนำ และช่วยทำให้กระจ่างด้วยครับ

จขกท นั้น ไม่ได้เอาข้อมูลมาลง แต่เป็นการโพสความเห็นที่ผ่านการตีความของ จขกท นั้นไว้

ถ้ามีความเห็นแย้ง ว่าตีความผิดพลาดอย่างไร ก็ควรวิพากษ์วิจารณ์

ไม่ใช่ไปตำหนิว่า เอา้ข้อมูลบิดเบือนมาลง

อยากบอกในฐานะที่เป็นคนเอาข้อมูลมาลง

เพื่อนๆหลายคนที่ไม่สะดวกหาข่าวเอง เรียกร้องให้ช่วยอัพเดทข้อมูลให้ "ทันเหตุการณ์"

มันก็เหนื่อยเหมือนกันนะที่ต้องสกรีนทุกข้อมูล

ต้องเช็คทุกอย่างว่าถูกต้องไหม

ความเหนื่อย มันทำให้มีความผิดพลาดบ้าง

รู้สึกท้อเหมือนกัน

หยุดโพสดีกว่า

#34 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:00

สำหรับตัวข้าพเจ้าเอง ..... ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใด   ขอเรียนเชิญ สมช.ทุกๆท่านโปรดให้ข้อมูลหรือชี้แนะได้ขอรับ

เชื่อว่าส่วนใหญ่ที่มาเสฟเวบบอร์ดนี้ เป็นผู้มีความรู้ความสามารถ รักความถูกต้องทั้งนั้นขอรับ (ยกเว้นประเภท ร้อย สองร้อย สามร้อย ล๊อคอิน)

#35 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:20

เข้าใจว่ากระทู้นี้ตั้งขึ้น ภายหลังจากที่ผมตั้งกระทู้ สายลมเปลี่ยนทิศ

และท่านเจ้าของกระทู้เข้าใจว่า ผมดัดแปลงข้อความของต้นทาง หรือไม่ตรวจสอบข้อมูล
.
.
เอิ่ม ผมอยากจะบอกแค่ว่า ผมมิได้ดัดแปลงข้อความต้นทาง มิได้ไม่ตรวจสอบข้อมูล

ที่ตั้งกระะทู้ เป็นความเห็นส่วนตัว ที่ว่า ทหารเริ่มมีแอคชันบางอย่างที่ผิดไปจากเดิม ให้รอดู

ซึ่งถูกต้องตรงกันกับแหล่งข่าวในกระทรวงกลาโหม เรื่องการจัดตั้งกองกำลังติดอาวุธ

ซึ่งการข่าวทหารทราบมานานแล้ว(ไม่เกี่ยวกับ ตร.สอนยิงปืน) จึงทำให้การขยับตัวของทหาร ไม่ใช่เรื่องง่าย

ตอนนี้อยู่ในสถานะกุมเชิงซึ่งกันและกัน ใครขยับก่อนมีการสูญเสียขึ้นมาแน่นอน การอยู่นิ่งผ่านการประเมิณมาแล้ว

ทหารจะขยับต่อเมื่อ การขยับทำให้สูญเสียน้อยกว่าหยุดนิ่ง

รอบนี้ไม่ใช่ปี 49 ที่อีกฝ่ายยังไม่ทันเตรียมตัว เงิน ชุดความคิด การวางแผนของอีกฝ่ายตกผลึกในระดับนึง

และที่สำคัญ มวลชนอีกฝ่ายพร้อมลุกขึ้นทันที .... ทุกวันนี้นิ่งผิดปรกติ ไม่แปลกใจหรือ

การที่ทหารให้ข่าวเรื่องกองกำลังฝ่ายต่อต้านประจวบเหมาะกับสถานการณ์

หลายๆท่านคงได้ข่าวอาสาสอนพอดี แต่นี่เรื่องจิ๊บจ๊อย

เรื่องจริงคือ วิทยุชุมชน เวทีชานเมืองและหลายจังหวัด เริ่มมีการปลุกระดมคนแล้ว

ให้เตรียมอาวุธออกมาสู้กับคนล้มเลือกตั้ง.....

ด้วยกลไกรัฐ ณ บัดนี้ ตร.จะมองเห็นอาวุธในมือพวกเดียวกันไหม.....

อย่าลืม รัฐมี 3 ขา รัฐ มวลชน กองกำลังติดอาวุธ

รัฐล้ม มวลชนออก ชุดดำปั่นป่วน

ถ้าทหารออก .. บอกได้แค่ว่า ใครป่วน เหลือง แดง โดนหมดเสมอกัน

เกมส์ตอนนี้ ใครออกก่อนแพ้......
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#36 Fructose

Fructose

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:13

กรณีนี้

จขกท นั้น ไม่ได้เอาข้อมูลมาลง แต่เป็นการโพสความเห็นที่ผ่านการตีความของ จขกท นั้นไว้
ถ้ามีความเห็นแย้ง ว่าตีความผิดพลาดอย่างไร ก็ควรวิพากษ์วิจารณ์
ไม่ใช่ไปตำหนิว่า เอา้ข้อมูลบิดเบือนมาลง

อยากบอกในฐานะที่เป็นคนเอาข้อมูลมาลง
เพื่อนๆหลายคนที่ไม่สะดวกหาข่าวเอง เรียกร้องให้ช่วยอัพเดทข้อมูลให้ "ทันเหตุการณ์"
มันก็เหนื่อยเหมือนกันนะที่ต้องสกรีนทุกข้อมูล
ต้องเช็คทุกอย่างว่าถูกต้องไหม
ความเหนื่อย มันทำให้มีความผิดพลาดบ้าง
รู้สึกท้อเหมือนกัน
หยุดโพสดีกว่า

ผมเห็นด้วยนะ เพราะผมเข้าไปอ่านข้อความที่คุณโพส กับ Facebook วาสนา ก็ไม่ต่างกัน รวมทั้งสรุปความ ก็เห็นด้วยกับ จขกท จากโพสนั้น

หรือว่ามีใครสรุปความได้แตกต่าง ช่วยชี้แจงด้วยครับ

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

^

^

คงไม่ใช่กระทู้นั้นกระทู้เดียวครับ  เพราะกระทู้นั้นลงลิงก์ชัดเจนว่ามาจากวาสนา นาน่วม

ดังนั้น ถ้าผิด ก็ผิดที่วาสนาแล้วละ

ผมเดาใจว่าคุณพ่อไอ้ตอมหมายถึงหลายๆกระทู้พักหลังๆนี้มากกว่าครับ

ฝั่งเราเดี๋ยวนี้ออกแนว "โพสต์เอามันส์  พาดหัวแรงๆแต่ไม่ตรงกับเนื้อข่าว แล้วหายหัว"

แนวนี้มันเยอะขึ้นจนผมเบื่อเลย เพราะพอมีเพื่อนสมาชิกเตือนเจอด่ากลับ

ล่าสุดรู้สึกสมาชิกใหม่ท่าน SuperGreat แค่ทวงถามหาแหล่งที่มาของข่าว เจอด่ากลับแบบขึ้นกูขึ้นมึงเลยครับ

ไม่รู้ไปกินรังแตนมาจากไหน  ถูกผิดไม่สนใจแล้วหรือไร

แล้วเราจะเรียกตัวเองว่าฝ่ายธรรมะไปเพื่ออะไร ในเมื่อพฤติกรรมพอๆกับเสื้อแดงเลย?

gladiator 1.jpg

#38 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:17

ขอยกมือเห็นด้วยกับการตรวจสอบแหล่งที่มาและความเป็นจริงก่อนลงค่ะ ยังไงก็จะดีกว่าแน่นอน
บางทีเราเห็นหลายกระทู้ ไม่แน่ใจ ว่าจริงไหม แต่ก็มีเม้นไปบ้าง ไม่ถึงกับว่าเชื่อเลย แค่แสดงความเห็นนิดหน่อย
บางทีก็แค่เข้าไปจิกกัดบางท่านด้วยความรักบ้าง 555
แต่เรื่องปักใจเชื่อหรือไม่นั้น ดูเป็นข่าวๆ ไป
สุดท้ายแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับตัวผู้เสพจริงๆ ว่าจะคิดยังไง
แต่เบื้องต้น ตรวจสอบกันนิดก็ดีค่ะ
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#39 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:33

^
^
คงไม่ใช่กระทู้นั้นกระทู้เดียวครับ  เพราะกระทู้นั้นลงลิงก์ชัดเจนว่ามาจากวาสนา นาน่วม
ดังนั้น ถ้าผิด ก็ผิดที่วาสนาแล้วละ

ผมเดาใจว่าคุณพ่อไอ้ตอมหมายถึงหลายๆกระทู้พักหลังๆนี้มากกว่าครับ
ฝั่งเราเดี๋ยวนี้ออกแนว "โพสต์เอามันส์  พาดหัวแรงๆแต่ไม่ตรงกับเนื้อข่าว แล้วหายหัว"
แนวนี้มันเยอะขึ้นจนผมเบื่อเลย เพราะพอมีเพื่อนสมาชิกเตือนเจอด่ากลับ

ล่าสุดรู้สึกสมาชิกใหม่ท่าน SuperGreat แค่ทวงถามหาแหล่งที่มาของข่าว เจอด่ากลับแบบขึ้นกูขึ้นมึงเลยครับ

ไม่รู้ไปกินรังแตนมาจากไหน  ถูกผิดไม่สนใจแล้วหรือไร
แล้วเราจะเรียกตัวเองว่าฝ่ายธรรมะไปเพื่ออะไร ในเมื่อพฤติกรรมพอๆกับเสื้อแดงเลย?

ขอมาตอบหน่อยครับ
ส่วนตัวเพิ่งสมัครเข้ามาเว็บนี้ แต่ติดตามมาตั้งแต่ช่วงเมษา53แล้ว เนื่องจากเห็นว่าเว็บนี้เป็นหนึ่งในไม่กี่เว็บที่ใช้หลักฐานที่พิสูจน์ได้มาอ้างความจริงโดยไม่ใช้อคติส่วนตัวในการตัดสิน และด้วยเวลานี้การมีอยู่ของโซเชียลมีเดียทำให้หลายคนคิดแต่ว่ามีประโยชน์กับฝั่งที่ชอบแล้วก็แชร์กันไปโดยไม่คำนึงว่าข้อมูลที่แชร์ไปจะจริงหรือเท็จ ขอเพียงฝ่ายตรงข้ามเสียผลประโยชน์ก็พอ ดังนั้นผมจึงเข้ามาเล่นที่บอร์ดนี้เพราะเชื่อว่า สมาชิกของบอร์ดแห่งนี้มีวิจารณญาณที่ดีกว่าบอร์ดทั่วไป และช่วงที่ผ่านมาก็มีการลงรูปหรือข้อความที่ดิสเครดิทอีกฝ่ายหนึ่งเยอะมากทั้งจากทางนักรบไซเบอร์เสื้อแดงเองและฝั่งตรงข้ามเสื้อแดง ซึ่งตัวผมเองก็เห็นว่าการกระทำของเสื้อแดงที่เรามองว่าเค้าขาดวิจารณญาณในการรับข่าวสารแต่เราก็กลับเป็นกันเสียเอง
ส่วนกระทู้ปัญหานั้น ตอนที่จขกท.ลงข้อมูล ผมยังไม่เห็นที่มาของข่าวว่าเป็นนักข่าวญี่ปุ่นจึงสอบถามจขกท.ว่าขอที่มาของข่าวด้วย
แต่ปรากฎว่าท่านนักรบผู้กล้าที่เพิ่งกลับจากสมรภูมิรบกลับมาอ่านแล้วคงคิดว่าผมหาว่าจขกท.โกหกเลยใส่ไม่ยั้งว่าให้ผมไปปะทะดูจะได้รู้ว่ามันเป็นยังไงอย่ามาเห่าอยู่หน้าคอม จริงๆผมก็สงสัยนะ ตอนที่เราชุมนุมกันเยอะๆเนี่ยเค้ารู้กันหมดเลยหรือว่ารอบๆเกิดอะไรขึ้นบ้างขนาดผมเองตอนไปศูนย์ราชการมีอยู่วันนึงรถที่จอดข้างถนนโดนมอไซค์แถวนั้นเอาหินก้อนใหญ่เขวี้ยงใส่กระจกรถผมก็ยังเห็นคนที่มายังไม่มีใครรู้เลย

#40 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:05

ช่วยกันตักเตือนกันดีกว่านะครับ

ผมว่า สมช. ที่นี้ ยอมรับการตักเตือนและพร้อมที่จะแก้ไข

อย่างน้อยที่สุด เจอปุ๊บ เตือนปั๊บก็จะทำให้ ข้อมูลนั้น ดูมีคุณค่า

สมช. ท่ีมาอ่านทีหลังจะได้เข้าใจว่า จริง/หลอก...

หากเราเพิกเฉยไม่แนะหรือเตือน ก็คงไม่ต่างอะไรจาก page go6

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน