Jump to content

- - - - -

เมืองไทยแบ่งเป็น 3 ก๊ก ชัดเจนแล้วสินะ

• Please log in to reply
39 replies to this topic

#1 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 13:13

ก๊กฟ้า   ก๊กแดง    ก๊กไทยเฉย  

ก๊กไทยเฉย  แม้ไม่ปลื้มแดง+รัฐบาล

แต่ก็เห็นว่า กปปส. ทำไม่ถูก+ไม่ไว้วางใจ

ก็เลยอยู่เฉยๆ  กอดหลักการ  กรูเป็นกลาง

แม้จะดูไร้ราคา  ไม่น่ามีความสำคัญ แต่

มันก็เป็นตัวแปรสำคัญในการกำหนดทิศทางของสงคราม  

เข้าข้างใครคนนั้นได้เปรียบ  ไม่ผิดกับ ง่อ  ในสามก๊ก

แม้ก๊กแดงจะไม่ต้องการ  ไทยเฉย  เพราะเขาคงไม่เอาด้วย

ประกอบกับ  คิดว่าตัวแน่ แต่ก๊กฟ้า  น่าจะต้องการอยู่

อย่าให้เกิดเหตุการณ์  เสียเก็งจิ๋ว  เผาค่ายยาวพันลี้

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#2 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 27 December 2013 - 13:15

*
POPULAR

ไอ้ไทยเฉยนี่มันพวกเเดงเเอบกลางหรือเปล่า  พวกรักสันติภาพช่วงนี้เยอะนะ  :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#3 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 13:16

*
POPULAR

สำหรับผมไทยเฉยคือการ rebrand ของพวกแดงครับ 

ถ้าไทยเฉยจริงๆ ไม่ออกความเห็นเลยครับ เฉยสุดๆ รอบๆตัวผมมีเต็มเลย

#4 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 27 December 2013 - 13:19

*
POPULAR

สำหรับผมไทยเฉยคือการ rebrand ของพวกแดงครับ
ถ้าไทยเฉยจริงๆ ไม่ออกความเห็นเลยครับ เฉยสุดๆ รอบๆตัวผมมีเต็มเลย

เห็นด้วยครับ พวกเฉยนี่ เค้าจะเฉยจริงๆ รู้แต่ว่ามีการชุมนุมแต่ไม่สนใจว่าชุมนุมเรื่องอะไร
ผมยังเชื่ออยู่ว่า พวกคนเฉย ไม่น่ามีสติปัญญาเท่าแดง เห็นออกตัวมาว่ากูไทยเฉย
แต่เข้าข้างรัฐบาลเหยงๆ

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#5 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 13:23

เท่าที่ทราบไทยเฉย  มีทั้งเอียงแดงนิดๆ  แอ๊บสลิ่มหน่อยๆ  ปนๆกันไป  

แต่การผลักดันคนเห็นต่างไปเป็นฝ่ายตรงกันข้ามตลอดเวลา  ยังไงก็ไม่สมควรอยู่ดี

ผมเบื่อที่จะเห็น  เสื้อแดงมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  มันเหนื่อย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#6 intra

intra

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 13:27

เดี๋ยวถ้ารัฐบาลและตำรวจ ทำเรื่องเลวๆ เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ  (ซึ่งมีแน่ๆ ให้เตรียมใจรอ)

ไทยเฉย (ที่ไม่ใช่พวกแอ๊บ) จะเริ่มรู้สึกขึ้นมาบ้างล่ะค่ะ

โปรดรอดู

#7 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 13:41

ไอ้ไทยเฉยนี่มันพวกเเดงเเอบกลางหรือเปล่า  พวกรักสันติภาพช่วงนี้เยอะนะ  :lol:

ไทยเฉยเกินครึ่งเป็นแดงคีย์บอร์ด

แดงคีย์บอร์ด มีฝูงนึง ไอดีมีเป็นแสน  :lol:

#8 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 27 December 2013 - 14:25

*
POPULAR

ปัจจุบันการเป็นเสื้อแดงมันน่าอายครับ ... เลยย้อมตัวเป็นคนกลาง เป็นไทยเฉยกันเยอะแยะ  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#9 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 14:31

ผมว่าไทยเฉย (คนกลาง) น่าจะมีอยู่หลักหลายแสนทีเดียวครับ

คนกลุ่มนี้ถ้าผลักออกไป จะทำให้บอร์ดเราขาดความ 'หนุกหนาน

แค่ "คุณเวร" ก็หลายร้อย login แล้ว ไม่นับ "ใจหมา" อีก...

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#10 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 27 December 2013 - 14:37

เข้าใจความกังวล ของคุณ anny

แต่ส่วนตัวผม ไม่กังวลนะ เพราะ ไทยเฉย อะ

เปลี่ยนข้างได้ ตลอดเวลา อะครับ

ไม่เช่นนั้น เขาคง เลือกข้างไปแล้ว

ที่ยังอยาก อยู่ตรงกลาง เพราะ เป็นพวก

ไม่อยาก มีภาระ ในการต้องเข้าข้างใด ข้างหนึ่ง

คนพวกนี้ ส่วนใหญ่ ชอบความสบาย และ

ไม่ค่อยยึดหลักการ ด้านใด มากนัก

ส่วนใหญ่ จะเป็นพวก สนุกสนาน เข้าได้ กับทุกกลุ่ม

ไม่ค่อยจะมีผล กับ ความพยายาม ดึงเข้าพวก เท่าไหร่

เพราะพวกนี้ จะเบื่อเกินกว่า จะอยู่ข้างใด ข้างหนึ่ง

เพราะไม่ค่อยใส่ใจ การเมือง เป็นทุนเดิม อยู่แล้ว

แต่ถ้าพูดถึง การเลือกตั้ง ผมว่า เค้ามอง ปัญหา

เศรษฐกิจ และ ดูว่า พรรคไหน น่าจะทำให้ เศรษฐกิจ

ดีกว่า ก็เลือก พรรคนั้น ซึ่งดูแล้ว

น่าจะยาก ที่จะตัดสินใจ เลือกเพื่อไทย

เพราะ เศรษฐกิจ ช่วง 2 ปี นี้ บอกว่า ดี คงยาก

แต่จะว่าไป จำนวน ของไทยเฉย ณ ปัจจุบัน

ผมเดาว่า ไม่น่าเกิน 10% ของทั้งประเทศ

นั่นหมายความว่า เป็นไปได้ ที่ ตัวเลขนี้

อาจไม่ได้ ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลง

ว่าพรรคไหน จะเป็นรัฐบาล เท่าไหร่

ดีไม่ดี อาจไม่เลือก พรรคไหนเลย หรือ

ไม่ไปเลือกตั้ง ด้วยซ้ำ ถ้าไม่เห็นว่า พรรคไหนดี

แต่สิ่งที่จะทำให้ เพื่อไทย อ่อนลง

น่าจะเป็น ปัญหาเศรษฐกิจ เพราะ ประชาชน

ที่เลือก เพื่อไทยเอง ก็ใช่ว่า จะภักดี ตลอดไป

ดูอย่างผม เป็นตัวอย่าง แต่ก่อน ผมก็รักทักษิณ

แต่ปัจจุบัน ก็ไม่ใช่

เพราะว่า คนเรา มีโอกาส ที่จะเปลี่ยนใจ

ไปเลือกพรรคที่ เราคิดว่า ดี ในสายตาเรา

หรือแม้ ไม่ดี ก็ต้องไม่แย่ เกินไป

กรณี ถ้าจำนำข้าว รัฐบาล แก้ปัญหา ไม่ได้

ส่งผลกระทบ กับชาวนา มากขึ้น

แล้ว รัฐบาล ไม่สามารถ แก้ปัญหา การคลังได้

ก็มีแนวโน้ม ที่ ชาวนา จะเบื่อรัฐบาล

และอาจไปรวม กับไทยเฉย ก็เป็นได้

ตัวเลขพวกนี้ แปรผัน ไปตาม ภาวะ

ความเป็นอยู่ กับความเบื่อหน่าย ของคนด้วย

ดังนั้น ดูไปก่อน เถอะครับ อย่าไปเครียดมาก

เพราะยังไง ความคิดคน เราควบคุม ไม่ได้

ถึงพยายาม ก็อาจเหนื่อยเปล่า

บางครั้ง การที่เรา ไม่ทำอะไรเลย ผลอาจดีกว่า

ไปพยายามทำ แล้ว ก่อความรำคาญ ให้คนอื่น ก็เป็นได้

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#11 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

Posted 27 December 2013 - 14:38

ปัจจุบันการเป็นเสื้อแดงมันน่าอายครับ ... เลยย้อมตัวเป็นคนกลาง เป็นไทยเฉยกันเยอะแยะ  :lol:

ผมเป็นแดง QC ครับ

เป็นเสื้อแดงไม่เห็นน่าอายตรงไหน ใครๆ ก็เป็นกัน  :angry:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#12 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 15:03

เพราะการผลักไส คนที่เรียกว่าไทยเฉย ไปเป็นแอ๊บแดงนี่แหละ ทำให้คนสนับสนุนฝ่ายตรงข้ามเยอะ

อีกฝ่ายแค่ทำตัวเองให้ภาพลักษณ์ดูดี คนที่โดนว่าไทยเฉย เลยเห็นด้วยกันเยอะ

เช่น สปป. เรารู้ว่าเป็นกลุ่มไหน แต่ทำไมคนสนับสนุนเยอะ 

อาจเพราะเขา ไม่ได้เกาะติดการเมืองแบบเราๆ นิติราษฎร์ ยังไม่รู้จักเลย แต่เค้าคิดว่ากลุ่มนี้ดูมีเหตุผลมีหลักการ

นี่ไม่รวมการ เอาคำพูดของ อ.เสรี หรือ ใครๆ ไปปลุกปั่นนะเนี่ย

#13 SoloWingBank

SoloWingBank

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 17:01

เป็นเสื้อแดงไม่เห็นน่าอายตรงไหน ใครๆ ก็เป็นกัน  :angry:

อะไรคือแดง QC หรอครับ

#14 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 27 December 2013 - 17:10

..... ไม่เฉย จริง ครับ  โบราณว่า  ก๊กนี้ ..เหยียบเรือสองแคม...

เอนก๊กไหน ก็ได้ ก๊กนั้น. แต่แอบแดง ดูจะ..จิ้มก้อง...ดีกว่า

เลย  ค่อนข้างจะ  โยเย..เวลาถูกถาม......

#15 นายฮ้อยแม้ว

นายฮ้อยแม้ว

น้องเก่า

Posted 27 December 2013 - 18:25

ทักษิน ตายตัวเดียว ก๊กหายหมดแน่ครับ ผมยังคิดถึงประเทศตอนที่ไม่มีนักการเมืองชื่อ ทักษิน ชินวัตร ประเทศไทยที่รักกัน

#16 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

Posted 27 December 2013 - 20:40

เสื้อแดงระดับคุณภาพครับ ไม่ใช่กระจอกแบบพวกในพันถีบราชดำเนินที่วันๆ เอาแต่อวยกันเองในกะลา หรือพวกบัตรเติมเงินร้อย login วันๆ เอาแต่ copypasta ถามอะไรก็ไม่ตอบ

พวกผมระดับนักวิชาการครับ สนใจเสวนาหาความรู้แลกเปลี่ยนกันได้ครับ

ปล ในบอร์ดนี้มีหลายคนครับ ลองหาเอาเองนะว่าใครบ้าง  -_-

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#17 SoloWingBank

SoloWingBank

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 21:18

เสื้อแดงระดับคุณภาพครับ ไม่ใช่กระจอกแบบพวกในพันถีบราชดำเนินที่วันๆ เอาแต่อวยกันเองในกะลา หรือพวกบัตรเติมเงินร้อย login วันๆ เอาแต่ copypasta ถามอะไรก็ไม่ตอบ

พวกผมระดับนักวิชาการครับ สนใจเสวนาหาความรู้แลกเปลี่ยนกันได้ครับ

ปล ในบอร์ดนี้มีหลายคนครับ ลองหาเอาเองนะว่าใครบ้าง  -_-

ออ ขอบคุณครับ

#18 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 27 December 2013 - 21:43

ผมคงเป็นกลุ่มไทยเฉย ล่ะมั้งครับ ><

แต่ขอเป็นคนพเนจร เจอความอยุติธรรมจะเข้าร่วมหมดภารกิจ ก็ออกเดินทางหาเหตุการณ์อื่น

อุดมการณ์ก็ไม่มี ไปเรื่อยๆ แล้วแต่เหตุการณ์

Edited by nunoi, 27 December 2013 - 21:44.

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#19 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 27 December 2013 - 21:46

นึกว่าไทย 3 ฝ่าย แบบเขมร

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#20 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 27 December 2013 - 21:53

ทักษิน ตายตัวเดียว ก๊กหายหมดแน่ครับ ผมยังคิดถึงประเทศตอนที่ไม่มีนักการเมืองชื่อ ทักษิน ชินวัตร ประเทศไทยที่รักกัน

ประเทศไทย

ถึงจุดที่ว่า

ล่าแม่มด ทำร้ายฝ่ายตรงข้าม ทำร้ายคนที่เห็นต่าง

คงไม่สามารถกลับไปเป็นเหมือนเดิมอีกแล้วมั้ง

คงต้องใช้เวลาอีกหลายปีหรือหลายสิบปี

ถ้าไม่มีทักษิณในวันนั้น อาจจะไม่เป็นแบบนี้

#21 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 27 December 2013 - 22:49

ก๊กไทยเฉย เอาไปเทียบในสามก๊กไม่ได้ เพราะไม่มีผู้นำ รวมกันไม่ได้ และไม่เคยคิดสู้ห่านอะไรเลย

We love fender.

#22 analysis

analysis

ขาประจำ

Posted 28 December 2013 - 02:26

ประเทศเราสงบต่อไปไม่ได้อีกนาน

กลัวว่าวันนึงคนไทยจะต้องรบกันเองแบบ ประชาชนกับประชาชน

ถ้าทักษิณยังไม่ยอมแพ้ หรือเรายอมยกประเทศให้มันไป

แต่ผมกลัวก็ทั้งสองฝ่ายทำอยู่จะเป็นสงครามตัวแทนนี่สิ

#23 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 28 December 2013 - 02:49

ผมคงเป็นกลุ่มไทยเฉย ล่ะมั้งครับ ><

แต่ขอเป็นคนพเนจร เจอความอยุติธรรมจะเข้าร่วมหมดภารกิจ ก็ออกเดินทางหาเหตุการณ์อื่น

อุดมการณ์ก็ไม่มี ไปเรื่อยๆ แล้วแต่เหตุการณ์

"เจอความอยุติธรรมจะเข้าร่วม หมดภารกิจ ก็ออกเดินทางหาเหตุการณ์อื่น"

โหวว..อันนี้เค้าไม่เรียกไทยเฉยแล้วมั้งครับ.. :D  :D

แล้วบอกไม่มีอุดมการณ์ แต่..

"เจอความอยุติธรรมจะเข้าร่วม หมดภารกิจ ก็ออกเดินทางหาเหตุการณ์อื่น" :D  :D 

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#24 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 28 December 2013 - 03:11

อยากเรียนท่านจขกท.ว่า ไำทยเฉยมีหลายระดับและหลายจำพวกมาก ปนๆอยู่ในคำว่า "ไทยเฉย"

ไทยเฉย มีทั้ง

1. พวกไม่สนใจการเมือง สนใจแต่ทำมาหากิน  ใครมาปกครองก็ได้ ขอแค่กรูเอาตัวรอดพอ

เวลาเลือกตั้ง พวกนี้จะมีทั้งไม่ไปเลือกตั้งเลย นอนหลับทับสิทธิ์เพราะ "ไม่ได้อะไรขึ้นมา"  หรือไม่ก็เลือกชูวิทย์หรือสุหฤทเพื่อ "แตกต่าง"

2. ชอบทักษิณ แต่กลัวตกเทรนด์ กลัวถูกด่า กลัวถูกหาว่ามีลัทธิสีแดง  เลยย้อมสีว่าเป็นไทยเฉย

แต่พอคุยกันนานๆและลงลึก แมร่มหลุดสารภาพมาเฉยเลยว่าชอบทักษิณ

3. เป็นพวกลิเบอรัลที่บูชาทักษิณ และเกลียดสถาบัน  แต่กลัวไม่มีเพื่อน ถูก unfriend จากเพื่อนมาแล้ว  เลยย้อมสีว่าเป็นไทยเฉย

พวกนี้มักมีจิตใจไม่รักชาติ ไม่เอาสถาบัน  และมักคิดว่าความคิดแบบนี้ของตนเองโก้เก๋สูงส่ง ล้ำหน้ากว่าใคร

แต่กลับขี้ขลาดเกินกว่าจะประกาศตนว่าตนเกลียดสถาบัน ไม่คิดรักชาติเพราะ "ฉันคือพลเมืองของ Global" (คุ้นๆมั้ยความคิดแบบนี้)

ผมเจอไทยเฉยแบบ 3 มากับตัวตรงๆเลยวันนี้ เลยกล้าฟันธง

ปล. จากบรรทัดนี้ไป คือความเห็นส่วนตัวล้วนๆของผมเอง

หากพวกเราคิดจะเปลี่ยนแปลงแผ่นดินแม่ที่เรารัก ที่เราเกิด และที่เราคิดจะตายที่นี่

เลิกกลัวนู่นกลัวนี่ได้แล้วครับ  

อยากจะเปลี่ยนประเทศให้ดีขึ้นเพื่อลูกหลาน  เราต้อง แน่วแน่ หนักแน่น และเด็ดเดี่ยว

มัวแต่กลัวผลักไสใคร กลัวคนไม่ชอบ กลัวทหารไม่เอาด้วย กลัวไม่สำเร็จ มันก็จะไม่สำเร็จจริงๆ

เพราะความกลัวคือตัวรั้งพลังใจ(will) ที่จะบรรลุอุดมการณ์(Ideal)

เราเดินกันมาถึงตรงนี้แล้วจะกลัวหยุมกลัวหยิมอะไรกันอีกล่ะครับ

ถ้ากลัวก็เลิกครับ เลิกสู้ แล้วยกประเทศให้ทักษิณมันเปลี่ยนเป็นชินวัตรเนชั่นไปเลย

ผมเองผมไม่กลัวแล้วครับ

เพราะผมรู้ว่าถ้าเราสามารถทำประเทศเราให้ดีขึ้นกว่ายุคระบอบทักษิณได้

คนอยู่ดีกินดี อยู่กันอย่างร่มเย็นเป็นสุข มีสังคมที่เที่ยงธรรม  หมาที่ไหนมันจะมาบ่นเราอีกล่ะครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 28 December 2013 - 03:14.

gladiator 1.jpg

#25 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

Posted 28 December 2013 - 06:42

กลุ่มที่สามของคุณผึ้งฯถูก rebrand อีกครั้งเป็น "ไทยอดทน" ครับ พบได้บ่อยเมื่อมีการสัมนาที่จัดโดยรัฐบาน

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 29 December 2013 - 07:40

^

^

อ๊าก  โดนมากกกกกก :lol:  :lol:  :lol:

โอว  ไอ้ไวรัสไทยเฉยนี่มันวิวัฒนาการตัวมันเองแบบ mutation ได้อย่างน่าทึ่งเลยนะครับท่าน

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 29 December 2013 - 07:41.

gladiator 1.jpg

#27 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

Posted 29 December 2013 - 08:15

เพราะการผลักไส คนที่เรียกว่าไทยเฉย ไปเป็นแอ๊บแดงนี่แหละ ทำให้คนสนับสนุนฝ่ายตรงข้ามเยอะ

อีกฝ่ายแค่ทำตัวเองให้ภาพลักษณ์ดูดี คนที่โดนว่าไทยเฉย เลยเห็นด้วยกันเยอะ

ผมว่าถ้า "ไทยเฉย" มันมีระดับศีลธรรม จริยธรรมต่ำถึงขนาด  "ใครอย่าว่าตูนะ  ไม่งั้นเดี๋ยวตูจะเลวทรามให้ดู"

ไอ้พวกประเภทนี้ แถวบ้านผมเรียกว่า "กินบนเรือนขี้บนหลังคา"

ขืนคบหา หรือเอาไปเป็นพรรคพวก  วันดีคืนดีมันไม่พอใจอะไรขึ้นมา  อาจจะคอยเปิดประตูให้โจรเข้ามาปล้นบ้านเราซะอีกด้วย

ถ้าจะคบพวกอัปรีย์แบบนี้  ผมว่าคบหมาดีกว่าครับ  เพราะลงว่าเราให้ข้าวให้น้ำกินแล้ว หมาไม่มีทางทรยศต่อเพื่อน หรือผู้มีพระคุณแน่นอน

-_- -_-

Edited by Bayonet, 29 December 2013 - 11:41.

#28 Garfield

Garfield

ขาประจำ

Posted 29 December 2013 - 08:17

มีพวกนึงที่เจอทีไรสุดท้ายมันแดงทุกทีคือพวกที่บอกแนวๆว่า "ผมไม่อยู่ข้างสีใหนทั้งนั้น ขอทำมาหากินอย่างเดียว ขอศึกษาข้อมูลเองจากทุกฝั่ง"

ส่วนผมถ้าใครมาถามว่าชอบฝั่งใหนผมจะบอกว่าผมเกลียดทักษิณแต่ถ้าเราชอบคนละฝั่งกันเราก็คุยกันเรื่องอื่นไม่ต้องคุยการเมืองได้ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าคุณไม่รักในหลวง เราก็ไม่ต้องคุยกัน

#29 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 29 December 2013 - 09:52

เห็นด้วยครับ พวกเฉยนี่ เค้าจะเฉยจริงๆ รู้แต่ว่ามีการชุมนุมแต่ไม่สนใจว่าชุมนุมเรื่องอะไร
ผมยังเชื่ออยู่ว่า พวกคนเฉย ไม่น่ามีสติปัญญาเท่าแดง เห็นออกตัวมาว่ากูไทยเฉย

'ไทยเฉย' คือไทยที่ยกหางตนเอง'เป็นกลาง'ที่จะไม่ทำร้าย ทำลายรัฐบาลทักษิณ*ยิ่งลักษณ์....

ไทยที่อดทนกับพฤติกรรมเลวร้าย และรับผลประโยชน์จากรัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์ด้วย....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เวลานี้'ไทยเฉย' ไม่มีความรู้สึกกับการออกมาของมวลชน ประชาชนต่อสู้กับรัฐบาลทรราช....!

ปล.พวกนักรบหน้าจอฯ เผยแพร่ แสดงความคิดเห็น สนับสนุนการต่อต้านรัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์ ไม่ได้เป็น 'ไทยเฉย' ในความคิดของผม...

Edited by ปุถุชน, 29 December 2013 - 09:53.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 29 December 2013 - 10:00

มีพวกนึงที่เจอทีไรสุดท้ายมันแดงทุกทีคือพวกที่บอกแนวๆว่า "ผมไม่อยู่ข้างสีใหนทั้งนั้น ขอทำมาหากินอย่างเดียว ขอศึกษาข้อมูลเองจากทุกฝั่ง"

ส่วนผมถ้าใครมาถามว่าชอบฝั่งใหนผมจะบอกว่าผมเกลียดทักษิณแต่ถ้าเราชอบคนละฝั่งกันเราก็คุยกันเรื่องอื่นไม่ต้องคุยการเมืองได้ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าคุณไม่รักในหลวง เราก็ไม่ต้องคุยกัน

การเลือกตั้งที่จะถึงนี้....

คณิน บุญสุวรรณ์...นักวิชาการอิสระ

พนัส ทัศนียานนท์...นักวิชาการ นักกฏหมาย อิสระ เป็นกลาง(?)

นาย พนัส ทัศนียานนท์ อดีตคณบดี คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ และ สว.เลือกตั้งปี 2540

ให้ความเห็นว่า รัฐสภาสามารถลงมติรับร่างรัฐธรรมนูญวาระ 3 โดยไม่ต้องสนใจคำสั่งศาลรัฐธรรมนูญ....

2 คนนี้ลงสมัครเป็น สส.บัญชีรายชื่อของพรรคเพื่อไทยเรียบร้อยโรงเรียนทักษิณแล้ว

ต่อไปยังอวดอ้างเป็นนักวิชาการ'เป็นกลาง'?

Edited by ปุถุชน, 29 December 2013 - 12:02.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#31 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

Posted 29 December 2013 - 10:07

ก๊กตงฉิน

ก๊กกังฉิน และพวกไร้ก๊ก

จากประวัติศาสตร์ ตงฉินกับกังฉิน มันก็ต้องฟาดฟันกันจนกว่า พวกกังฉิน มันจะพ่ายน่ะแหละค่ะ

ส่วนพวกไร้ก๊ก ก็งั้นๆ เกิดมาเสียดายชาติเกิด ไม่สนใจอะไร โลกทั้งใบมีตรูคนเดียว

แต่ก็ยังดีกว่าพวกกังฉินสักน้อยนิดมั้งคะ ไม่แน่ใจ ยากจะชั่งตวงวัดได้ เหอๆ

#32 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

Posted 29 December 2013 - 11:52

พวกไทยเฉยมันสนใจแค่ว่ามีเงินเดือน มีที่กิน ที่เทียว ประเทศจะเป็นอย่างไรกรูไม่สนใจ คนพวกนี้ต้องงดจ่ายเงินเดือนครับ คงจะสะดุ้งได้บ้าง  :angry:

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#33 DaNGeR

DaNGeR

น้องใหม่

Posted 29 December 2013 - 12:23

เข้ามาออกตัวว่าเป็นไทยเฉยในสายตาของหลายๆท่านครับ พฤติกรรมไทยเฉยของผมคือ ไม่ไปร่วมม๊อบ ไม่ไปร่วมกับก๊กใด ไม่เอาแดง ไม่เอาเหลือง แต่ก็ไม่เอารัฐบาลปูปัญญาอ่อน

ผมว่าเลิกสรุปหาว่าไทยเฉยเค้าเป็นอย่างนั้น อย่างโน้น อย่างนี้แล้วมาจิ้นไปเองดีกว่าครับ ไทยเฉยอีกจำนวนไม่น้อยที่เป็นแบบผม ไม่เคยไปร่วมชุมนุมแต่ไม่เคยจะให้การสนับสนุนรัฐบาลเลย เค้ามีเหตุผลของเค้า ผมมีเหตุผลของผม แม้เราจะคิดเหมือนกัน ใช่ว่าจะต้องกระทำเหมือนกัน การผลักไทยเฉยให้ไปอยู่อีกฝั่ง หรือให้คำตราหน้าต่างๆนานา ผมว่าเป็นสิ่งที่ไม่สมควรอย่างยิ่งครับ

แม้ว่าผมจะไม่ชอบแดงแอ๊บไทยเฉย ที่เห็นในสังคมออนไลน์อยู่มากมาย แต่เราก็ไม่ควรไปตราหน้าว่าเค้า ถ้าท่านเชื่อมั่นในอุดมการณ์ ในวิธีการต่อสู้ของท่าน ท่านก็จงยึดมั่นต่อไปแต่ไม่ควรไปตราหน้าวิธีการต่อสู้ของคนอื่น หรืออุดมการณ์ของคนอื่นเพียงเพราะว่าเค้าแค่เห็นต่าง ผมยังยืนยันว่าไม่เอาแดงแต่ผมก็ไม่เอาม๊อบ ม๊อบไม่ใช่ทางออกของการแก้ปัญหาการเมืองปัจจุบันเพราะคนไทยเบื่อม๊อบกันแล้ว เราบอบช้ำเพราะการชุมนุมมาเยอะแล้ว

คนไทยส่วนใหญ่รักสงบ ไม่ชอบไปสู้รบตบตีกับใคร แล้วการปลุกม๊อบมาเพื่อล้มระบอบทักษิณ มันเป็นนามธรรมไม่ใช่รูปธรรม จับต้องไม่ได้ เราไม่สามารถเห็นตัวอะไรเป็นๆว่าระบอบทักษิณคืออะไร เราสู้อยู่กับอะไร บอกไม่ได้เลยถ้าไปบอกกับคนกลางๆที่เค้าไม่ค่อยยุ่งเกี่ยวกับการเมืองยิ่งแล้วใหญ่ ดังนั้นการหาคำต่างๆนานา มาเพื่ออ้างความชอบธรรมในการต่อสู้ยิ่งเป็นอะไรที่ต้องใช้จินตนาการและความเข้าใจอย่างมาก เป็นไปไม่ได้ที่จะดึงให้เค้ามาเห็นด้วยกับเราทั้งหมด บางคนเห็นด้วยแล้วแต่ไม่เห็นด้วยกับวิธีการต่อสู้ของเราก็มี จะเห็นว่าการปลุกม๊อบไม่ว่าสีใดฝ่ายใด ล้วนสร้างความเสียหายให้กับประเทศด้วยกันทั้งนั้น แรกๆก็ต่อสู้แบบสันติ ถึงเราจะน้อยกว่าพวกสาวกแดงที่มันต่อสู้กัน แต่เราจะเอาความผิดน้อยกว่ามาอ้างเพื่อให้ดูมีความชอบธรรมไม่ได้ ผิดก็คือผิด ฆ่าคน 1 คน กับฆ่าคน 10 คน มันก็คือมีคนตาย ความผิดเหมือนกัน ต่างกันแค่ความมากน้อยของการทำผิด ดังนั้นพูดไม่ได้ว่าม๊อบทำประเทศเสียหายแล้วมีความชอบธรรม

ผมนับถือวิธีการต่อสู้ของมวลมหาประชาชนครั้งนี้ จนรัฐบาลยอมยุบสภา แม้ผมจะไม่เห็นด้วยกับวิธีการต่อสู้หลังๆนี่ก็ตาม ตราบใดที่การต่อสู้ยังมีความชอบธรรมและควบคุมได้ มันเป็นเรื่องที่ดีและน่าชื่นชม แต่หากมันควบคุมไม่ได้ใครจะรับผิดชอบ มีความไม่ชอบธรรมเกิดขึ้นกับม๊อบอยู่เสมอๆ ทำให้คนอยู่ตรงกลางมองเห็นถึงข้อบกพร่องของการควบคุมม๊อบ และความเสียหายที่เกิดขึ้น รวมทั้งความยืดเยื้อของการต่อสู้ ที่จะนำพาให้เศรษฐกิจประเทศเสียหายยิ่งนานก็ยิ่งมาก

ผมยังสนับสนุนวิธีการโหวต No หรือการต่อสู้ใดๆก็แล้วแต่ที่เป็นไปอย่างสันติจริงๆ ถ้ามันมีพลังมากพอ ถ้าฝั่งตรงข้ามไม่มีความชอบธรรมมากพอ เชื่อเถอะฝั่งที่อยู่ตรงกลางเค้ามองเห็นว่าอะไรเป็นอะไร เค้าเลือกได้จากคุณธรรมในใจเค้าได้ครับ เค้าแยกแยะได้ บางคนที่เคยไปร่วมม๊อบบอกไม่เอาม๊อบแล้วก็มี ท่านคิดว่าเพราะอะไร ไม่ใช่ว่าเค้าไม่เห็นด้วยกับการต่อสู้ระบอบทักษิณ แต่อาจเป็นเพราะเค้าเบื่อกับวิธีการต่อสู้แบบนี้ เค้าเบื่อที่ต้องเห็นความเสียหายของประเทศต่างๆนานาที่มันเกิดขึ้น ดังนั้นจะไปให้ใครเห็นด้วยทั้งหมดมันเป็นไปไม่ได้ และการไปผลักให้คนที่ไม่เห็นด้วยเป็นฝั่งตรงข้าม หรือเป็นคนไม่รักชาติเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง บางคนรักชาติมากกว่าคนที่ออกไปต่อสู้อีกครับ การวิเคราะห์ในตัวเค้าบอกให้เค้าไม่ออกไปต่อสู้ เพราะเค้ามองหลายด้าน ทั้งผลดีและผลเสียที่เกิดขึ้นครับ

Edited by DaNGeR, 29 December 2013 - 12:26.

#34 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

Posted 29 December 2013 - 12:56

เข้ามาออกตัวว่าเป็นไทยเฉยในสายตาของหลายๆท่านครับ พฤติกรรมไทยเฉยของผมคือ ไม่ไปร่วมม๊อบ ไม่ไปร่วมกับก๊กใด ไม่เอาแดง ไม่เอาเหลือง แต่ก็ไม่เอารัฐบาลปูปัญญาอ่อน

ผมว่าเลิกสรุปหาว่าไทยเฉยเค้าเป็นอย่างนั้น อย่างโน้น อย่างนี้แล้วมาจิ้นไปเองดีกว่าครับ ไทยเฉยอีกจำนวนไม่น้อยที่เป็นแบบผม ไม่เคยไปร่วมชุมนุมแต่ไม่เคยจะให้การสนับสนุนรัฐบาลเลย เค้ามีเหตุผลของเค้า ผมมีเหตุผลของผม แม้เราจะคิดเหมือนกัน ใช่ว่าจะต้องกระทำเหมือนกัน การผลักไทยเฉยให้ไปอยู่อีกฝั่ง หรือให้คำตราหน้าต่างๆนานา ผมว่าเป็นสิ่งที่ไม่สมควรอย่างยิ่งครับ

แม้ว่าผมจะไม่ชอบแดงแอ๊บไทยเฉย ที่เห็นในสังคมออนไลน์อยู่มากมาย แต่เราก็ไม่ควรไปตราหน้าว่าเค้า ถ้าท่านเชื่อมั่นในอุดมการณ์ ในวิธีการต่อสู้ของท่าน ท่านก็จงยึดมั่นต่อไปแต่ไม่ควรไปตราหน้าวิธีการต่อสู้ของคนอื่น หรืออุดมการณ์ของคนอื่นเพียงเพราะว่าเค้าแค่เห็นต่าง ผมยังยืนยันว่าไม่เอาแดงแต่ผมก็ไม่เอาม๊อบ ม๊อบไม่ใช่ทางออกของการแก้ปัญหาการเมืองปัจจุบันเพราะคนไทยเบื่อม๊อบกันแล้ว เราบอบช้ำเพราะการชุมนุมมาเยอะแล้ว

คนไทยส่วนใหญ่รักสงบ ไม่ชอบไปสู้รบตบตีกับใคร แล้วการปลุกม๊อบมาเพื่อล้มระบอบทักษิณ มันเป็นนามธรรมไม่ใช่รูปธรรม จับต้องไม่ได้ เราไม่สามารถเห็นตัวอะไรเป็นๆว่าระบอบทักษิณคืออะไร เราสู้อยู่กับอะไร บอกไม่ได้เลยถ้าไปบอกกับคนกลางๆที่เค้าไม่ค่อยยุ่งเกี่ยวกับการเมืองยิ่งแล้วใหญ่ ดังนั้นการหาคำต่างๆนานา มาเพื่ออ้างความชอบธรรมในการต่อสู้ยิ่งเป็นอะไรที่ต้องใช้จินตนาการและความเข้าใจอย่างมาก เป็นไปไม่ได้ที่จะดึงให้เค้ามาเห็นด้วยกับเราทั้งหมด บางคนเห็นด้วยแล้วแต่ไม่เห็นด้วยกับวิธีการต่อสู้ของเราก็มี จะเห็นว่าการปลุกม๊อบไม่ว่าสีใดฝ่ายใด ล้วนสร้างความเสียหายให้กับประเทศด้วยกันทั้งนั้น แรกๆก็ต่อสู้แบบสันติ ถึงเราจะน้อยกว่าพวกสาวกแดงที่มันต่อสู้กัน แต่เราจะเอาความผิดน้อยกว่ามาอ้างเพื่อให้ดูมีความชอบธรรมไม่ได้ ผิดก็คือผิด ฆ่าคน 1 คน กับฆ่าคน 10 คน มันก็คือมีคนตาย ความผิดเหมือนกัน ต่างกันแค่ความมากน้อยของการทำผิด ดังนั้นพูดไม่ได้ว่าม๊อบทำประเทศเสียหายแล้วมีความชอบธรรม

ผมนับถือวิธีการต่อสู้ของมวลมหาประชาชนครั้งนี้ จนรัฐบาลยอมยุบสภา แม้ผมจะไม่เห็นด้วยกับวิธีการต่อสู้หลังๆนี่ก็ตาม ตราบใดที่การต่อสู้ยังมีความชอบธรรมและควบคุมได้ มันเป็นเรื่องที่ดีและน่าชื่นชม แต่หากมันควบคุมไม่ได้ใครจะรับผิดชอบ มีความไม่ชอบธรรมเกิดขึ้นกับม๊อบอยู่เสมอๆ ทำให้คนอยู่ตรงกลางมองเห็นถึงข้อบกพร่องของการควบคุมม๊อบ และความเสียหายที่เกิดขึ้น รวมทั้งความยืดเยื้อของการต่อสู้ ที่จะนำพาให้เศรษฐกิจประเทศเสียหายยิ่งนานก็ยิ่งมาก

ผมยังสนับสนุนวิธีการโหวต No หรือการต่อสู้ใดๆก็แล้วแต่ที่เป็นไปอย่างสันติจริงๆ ถ้ามันมีพลังมากพอ ถ้าฝั่งตรงข้ามไม่มีความชอบธรรมมากพอ เชื่อเถอะฝั่งที่อยู่ตรงกลางเค้ามองเห็นว่าอะไรเป็นอะไร เค้าเลือกได้จากคุณธรรมในใจเค้าได้ครับ เค้าแยกแยะได้ บางคนที่เคยไปร่วมม๊อบบอกไม่เอาม๊อบแล้วก็มี ท่านคิดว่าเพราะอะไร ไม่ใช่ว่าเค้าไม่เห็นด้วยกับการต่อสู้ระบอบทักษิณ แต่อาจเป็นเพราะเค้าเบื่อกับวิธีการต่อสู้แบบนี้ เค้าเบื่อที่ต้องเห็นความเสียหายของประเทศต่างๆนานาที่มันเกิดขึ้น ดังนั้นจะไปให้ใครเห็นด้วยทั้งหมดมันเป็นไปไม่ได้ และการไปผลักให้คนที่ไม่เห็นด้วยเป็นฝั่งตรงข้าม หรือเป็นคนไม่รักชาติเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง บางคนรักชาติมากกว่าคนที่ออกไปต่อสู้อีกครับ การวิเคราะห์ในตัวเค้าบอกให้เค้าไม่ออกไปต่อสู้ เพราะเค้ามองหลายด้าน ทั้งผลดีและผลเสียที่เกิดขึ้นครับ

บรรดาไทยเฉยก็ต้องยอมรับ คำวิพากษ์ เช่นกันค่ะ ถ้าไทยเฉยคิดว่าที่ตัวเองทำถูกต้อง ก็ไม่ต้องหวั่นเสียงวิจารณ์ แต่จะห้ามไม่ให้คนวิจารณ์หรือด่า หรือชม หรือตำหนิ ก็คงไม่ได้เช่นกัน ซึ่งถ้าจะวิเคราะห์ว่าก๊กไทยเฉยประกอบด้วยกลุ่มคนประเภทใดบ้าง ก็คงมีหลายรูปแบบ แต่เรียกรวมๆ ว่า ไทยเฉย เป็นอันเข้าใจตรงกัน

การต่อสู้ของมวลมหาประชาชน ก็เริ่มจาก ม็อบ ตอนนี้ก็ยังคงเป็นม็อบ พอท่านกำนันนัดระดมพลครั้งหนึ่ง ก็ค่อยรวมพลังกันออกมา การออกมาชุมนุมของกลุ่มพันธมิตรฯ เมื่อหลายปีก่อน ก็คือ ม็อบ นี่คะ ม็อบก็มีมาตลอดหลายสิบปี เราต้องเข้าใจและยอมรับด้วยว่า ม็อบเป็นวิถีหนึ่งของประชาธิปไตย ศาลท่านยังยกฟ้องคำร้องของดีเอสไอที่พยายามกล่าวหาการชุมนุมที่ราชดำเนินด้วยข้อกล่าวหาที่ไม่เป็นธรรม การชุมนุมที่ราชดำเนิน ซึ่งเรียกง่ายๆ ก็คือม็อบ สามารถทำได้ตามวิถีของประชาธิปไตยไม่ขัดต่อรัฐธรรมนูญ และนี่คือสิ่งที่เป็นรูปธรรม ไม่ใช่นามธรรม คนที่อยู่เฉยๆ แบบไทยเฉยต่างหากที่เป็นนามธรรมไม่อาจจับต้องได้ เหมือนลอยอยู่ในอากาศธาตุ ไม่มีตัวตน แต่ส่งผลลบต่อบ้านเมืองเช่นกัน

เพราะความดีความชั่ว มันไม่มีคำว่าเป็นกลาง จะพูดว่าตัวเองเป็นกลาง คนพูดย่อมถูกมองได้หลายแง่ อาทิ ขี้ขลาด ไม่อยากเจ็บตัว รักสบาย ไม่อยากเดือดร้อน ไม่เสียสละ เห็นแก่ตัว เอาตัวรอด หลงตัวเอง สร้างภาพว่าตัวเองเป็นคนดี ฯลฯ

อย่างไรก็ตาม ต้องดูสาเหตุว่า ม็อบ เกิดขึ้นเนื่องมาจากอะไร วัตถุประสงค์คือสิ่งใด ถ้าม็อบต่อสู้เพื่อความถูกต้อง เรียกร้องความเป็นธรรม ต่อรัฐบาลหรือหน่วยงานที่ฉ้อฉล ก็เป็นสิ่งที่สมควร เพราะการที่รัฐบาลใช้ข้ออ้างชุ่ยๆ เพียงแค่ว่า ข้ามาจากการเลือกตั้งแล้วมันจะทำอะไรก็ทำได้ อย่างที่รัฐบาลหุ่นเชิดทำมาตลอดนั้น มันเป็นเรื่องที่ไม่อาจยอมรับได้

การต่อสู้ของมวลมหาประชาชนในครั้งนี้ ก็มีจุดเริ่มมาจากม็อบ ถ้าไม่มีม็อบ ป่านนี้ พรบ. นิรโทษกรรมฉบับอัปยศคงผ่านฉลุยไปแล้ว สามารถกดดันจนรัฐบาลหุ่นเชิดต้องยุบสภา บรรดาพรบ. ที่มันจะออกมาเพื่อล้างผลาญชาติจึงต้องตกไป

Edited by aiwen^mei, 29 December 2013 - 13:11.

#35 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

Posted 29 December 2013 - 13:19

แนวคิดส่วนตัวของผมนะครับ
อย่างแรกนะครับ ผมว่าไม่มีใครคิดจะผลักไทยเฉยไปอยู่อีกฝั่งนะครับ มีแต่อยากให้ไทยเฉยได้รับรู้ถึงความเลวร้ายของระบอบทักษิณ ส่วนการอธิบายเรื่องระบอบทักษิณนั้น มีคลิปอยู่มากมายที่ได้อธิบายเอาไว้ ซึ่งผมว่าคงไม่ยากเกินไปที่จะค้นหามาดู ผมว่ารูปธรรมที่เห็นๆเลยก็คือนางยกนี่ล่ะ
ส่วนที่ว่าไทยเฉย ลองพิจารณาดูนะครับ คนที่เค้าออกมาชุมนุม ออกมาเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองหรือไม่ ต้องใช้เงินตัวเองในการเดินทางทั้งนั้น ไม่รวมว่าหลายๆคนยังบริจาคให้กำนันด้วยซ้ำ ส่วนกลุ่มไทยเฉยเหรอครับ บ่นว่าเบื่อม็อบทำรถติดบ้าง ทำเศรฐกิจซบเซาบ้าง ว่าต่างชาติมองไม่ดีบ้าง ซึ่งผมคิดว่าอันนั้นไม่ได้เกี่ยวข้องเท่าไหร่กับตัวเค้าเลยนะครับถ้าเทียบกับรัดบานนี้กระชากค่าครองชีพไปเท่าไหร่แล้ว เข้ามาทำน้ำท่วมได้รับผลกระทบกว่าค่อนประเทศไทยเฉยได้ทำอะไรบ้างไหมครับ ถ้าคิดว่าจะปล่อยให้เป็นเรื่องในสภา ถามกลับว่าสภามันเป็นอย่างไรมีแต่พรรคพวกที่ทักษิณซื้อไว้แล้วมันจะทำเพื่อประชาชนหรือเพื่อทักษิณ แล้วก็เหมือนกับที่คุณบอกมาล่ะครับว่าที่รัดบานยุบสภาก็เพราะม็อบหรือไม่ถ้าไม่มีการรวมตัวกันจะเกิดเหตุการณ์อย่างนี้หรือไม่ หรือจะต้องทนรับชะตากรรมกับค่าครองชีพที่สูงขึ้น เอาเวลาในชีวิตเพื่อทำงานเพื่อหาเงินมาใช้จ่ายในชีวิตประจำวันจนไม่มีเวลาจะมานั่งนึกถึงต้นเหตุแบบที่ทักษิณและพวกต้องการ
ส่วนเรื่องความรุนแรง ลองเข้าไปดูนะครับว่าม็อบนี้เป็นอย่างไร แล้วคนตายได้อะไร ไม่มีใครอยากสูญเสียหรอกครับ แล้วm16ที่กราดยิงในเมืองตำรวจจะไม่รู้หรือครับ

#36 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

Posted 30 December 2013 - 19:48

แนวคิดแบบนี้น่าจะเป็นพวกแดงแอบหรือไทยเฉย?

ผมเห็นคลิปนี้โพสใน FB เขา 

http://www.youtube.c...eature=youtu.be

ผมเลยเข้าไปเม้นต์แบบนี้

ดูคลิปจนจบแล้ว ไม่เห็นว่าจะมีหลักฐานว่าใครยิงเข้ามาจากฝั่งม็อบ?เห็นแต่ฉากตำรวจกำลังยื้อกับม็อบ แล้วต่อมาก็มีตำรวจเสียชีวิต? แล้วผลชันสูตรก็บอกได้ว่าวิธีกระสุนมาจากบนตึกไม่ใช่จากแนวราบ จะสรุปว่าผู้ชุมนุมยิงได้อย่างไร?

เขาเม้นต์มาแบบนี้ พร้อมกับบล็อกผมไป

"ตำรวจที่ตายผลคือตายจริงจากคมกระสุน...ลองตัดกลุ่มคนที่น่าจะไม่ใช่ออกก่อนแล้วเหลือแต่กลุ่มไหนละที่น่าจะใช่+กลุ่มมือที่3ที่ตกเป็นแพะตลอดอยู่แล้ว...แต่ที่แน่ๆหากคุณประท้วงอย่างสันติไม่รุนแรงคงเกิดมือที่3ยาก...แล้วที่หน้ารามคนตายไปหลายคนคงเป็นมือที่3อีกนั้นละหากชุมนุมอย่างสันติจะมีคนตายไหมจะมีการเอาปืนมาดวลกันไหม...คำถามคือควรยุติความรุนแรงได้ยัง"

Edited by Huligan, 30 December 2013 - 19:49.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#37 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 31 December 2013 - 07:15

แนวคิดแบบนี้น่าจะเป็นพวกแดงแอบหรือไทยเฉย?

ผมเห็นคลิปนี้โพสใน FB เขา 

http://www.youtube.c...eature=youtu.be

ผมเลยเข้าไปเม้นต์แบบนี้

ดูคลิปจนจบแล้ว ไม่เห็นว่าจะมีหลักฐานว่าใครยิงเข้ามาจากฝั่งม็อบ?เห็นแต่ฉากตำรวจกำลังยื้อกับม็อบ แล้วต่อมาก็มีตำรวจเสียชีวิต? แล้วผลชันสูตรก็บอกได้ว่าวิธีกระสุนมาจากบนตึกไม่ใช่จากแนวราบ จะสรุปว่าผู้ชุมนุมยิงได้อย่างไร?

เขาเม้นต์มาแบบนี้ พร้อมกับบล็อกผมไป

"ตำรวจที่ตายผลคือตายจริงจากคมกระสุน...ลองตัดกลุ่มคนที่น่าจะไม่ใช่ออกก่อนแล้วเหลือแต่กลุ่มไหนละที่น่าจะใช่+กลุ่มมือที่3ที่ตกเป็นแพะตลอดอยู่แล้ว...แต่ที่แน่ๆหากคุณประท้วงอย่างสันติไม่รุนแรงคงเกิดมือที่3ยาก...แล้วที่หน้ารามคนตายไปหลายคนคงเป็นมือที่3อีกนั้นละหากชุมนุมอย่างสันติจะมีคนตายไหมจะมีการเอาปืนมาดวลกันไหม...คำถามคือควรยุติความรุนแรงได้ยัง"

ถ้าถึงขั้นบล็อก,,,,,,,,กับความเห็นธรรมดาแค่นี้   ก็......... ชัวร์แล้วล่ะ  ว่าแดงแอ๊บ  

แต่ถ้าไม่มีพฤติกรรม  บล๊อกคนเห็นต่าง  ปกติผมไม่ฟันธงหรอกว่าแดงเพราะมันผิดได้  

ผมนิยมคุยดีๆมากกว่า หากแอ๊บจริงเดี๋ยวก็หลุดมาอีก  แต่บางคนก็นะไม่ถูกใจก็ด่าเลย  

มันก็มีบางพวกที่ไม่เข้าข้างใครจริงๆ  โลกสวย  หรือแม้แต่สลิ่มต้านทักกี้ตรงๆ นี่ล่ะ  แต่ต้องการให้ชนะแบบถูกกติกามากกว่า

แต่คนพวกนี้กลับโดนด่า  เพราะเห็นไม่ตรงกับ กปปส.  ส่วนใหญ่  ผมว่ามันคงไม่ดีเท่าไหร่  แม้เค้าจะไม่หันไป  เอาทักกี้ อีก

แต่เจอแบบนี้เค้าจะพาลไม่ยุ่งเอา  แทนที่จะเป็นพลังสนับสนุนให้กับเรา 

Edited by annykun, 31 December 2013 - 07:29.

#38 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

Posted 31 December 2013 - 07:57

สรุปว่า  พวกไทยเฉย นี่เป็นพวกขี้ใจน้อยและพร้อม ที่จะทำตัวอัปรีย์ได้ทุกเมื่อ ถ้าถูกวิจารณ์และผลักไส  ใช่มั๊ย

ขอคำตอบจากไทยเฉยแท้ ๆ หน่อย

#39 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 31 December 2013 - 09:59

อ่านความเห็นหลายท่านแล้วผมเริ่มสงสัยว่า ตัวเองเป้นไทยเฉยแล้วแฮะ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#40 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

Posted 31 December 2013 - 20:47

ถ้าถึงขั้นบล็อก,,,,,,,,กับความเห็นธรรมดาแค่นี้   ก็......... ชัวร์แล้วล่ะ  ว่าแดงแอ๊บ  

แต่ถ้าไม่มีพฤติกรรม  บล๊อกคนเห็นต่าง  ปกติผมไม่ฟันธงหรอกว่าแดงเพราะมันผิดได้  

ผมนิยมคุยดีๆมากกว่า หากแอ๊บจริงเดี๋ยวก็หลุดมาอีก  แต่บางคนก็นะไม่ถูกใจก็ด่าเลย  

มันก็มีบางพวกที่ไม่เข้าข้างใครจริงๆ  โลกสวย  หรือแม้แต่สลิ่มต้านทักกี้ตรงๆ นี่ล่ะ  แต่ต้องการให้ชนะแบบถูกกติกามากกว่า

แต่คนพวกนี้กลับโดนด่า  เพราะเห็นไม่ตรงกับ กปปส.  ส่วนใหญ่  ผมว่ามันคงไม่ดีเท่าไหร่  แม้เค้าจะไม่หันไป  เอาทักกี้ อีก

แต่เจอแบบนี้เค้าจะพาลไม่ยุ่งเอา  แทนที่จะเป็นพลังสนับสนุนให้กับเรา 

ผมไม่แคร์มันเลย เพราะผมกับมันไม่ได้รู้จักกันลึกซึ้งอะไร มันมาขอแอดผมก่อนด้วยซ้ำ(ตอนที่มันยังไม่โชว์หาง)

แต่สิ่งนึงที่ยืนยันว่าจริงคือ พวกไทยเฉย หรือพวกที่รำคาญทั้งสองฝั่ง หันไปกดเชียร์ สปป.กันเยอะ...อย่างที่คุณ Prisonbreak เคยกล่าวมา

โดยที่ไม่เคยรับรู้หรือสนใจว่า เดิมที่พวกในนั้นมันมีประวัติยังไงบ้าง ไม่รู้จักนิติเรี่ยราดด้วย

(สำหรับผม นิธิ กับ ประจักษ์ ยังพอฟังได้บ้างเป็นบางเรื่อง แต่วรเจตน์กับปิยะบุตรคือขี้กากไร้สาระ 100%)

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users