Jump to content

- - - - -

เลือกตั้งที่จะถึง ผมจะเลือกโหวตโน

• Please log in to reply
49 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

*
POPULAR

จากกระทู้ คปท และ กปปส
ผมได้ประกาศถอนตัวไปแล้วนั้น
ติดตามข่าวสาร
ก็เห็นการลงรับสมัครเลือกตั้ง ยังคงดำเนินต่อไปได้
มีเพียง 5-6 จังหวัด ที่ต้องยุติการรับสมัคร
ในขณะที่ กกต กรุงเทพ ก็เลือกหนีไปรับสมัครที่ศูนย์ราชการแทน
ข่าวว่า มีพรรคลงสมัครกัน 50-60 พรรคเลยทีเดียว

ดูทิศทางแล้ว กกต น่าจะปล่อยเลยตามเลย
และน่าจะยังมีการเลือกตั้งตามปกติไป

ผมเคยตั้งคำถามในกระทู้นึง
ว่าตกลง หากมีการเลือกตั้ง ฝ่ายเราจะเลือกดำเนินการด้วยวิธีไหน
นั่นเป็นสิ่งที่เราควรต้องสรุปให้ได้แต่เนิ่นๆ
เพื่อกระจายข่าวออกไปให้ควบคู่ไปกับการหาเสียงของพรรคการเมือง
มิเช่นนั้น เราจะไม่สามารถควบคุมทิศทางของฝั่งเราได้
อาจเกิดการเสียงแตก และไม่ส่งผลในที่สุด

วันนี้ กองเชียร์เพื่อไทยเดินชูป้ายดูเหมือนจะเบอร์ 15 กันแล้ว
ความชอบธรรมที่เราจะไม่สามารถเอ่ยปากเถียงได้
หากผู้สนับสนุนเพื่อไทยยังเดินหน้าไป
ในขณะที่ กปปส ยังคงวิ่งตาม
ปิดสถานที่รับสมัคร หรือแม้แต่ปิดกรุงเทพ
ผมสงสัยว่า เราจะวิ่งตามเขาไปอีกถึงเมื่อไหร่

มองโลกความจริง (ในมุมของผม)
ความรุนแรงระดับถึงชีวิตที่เกิดขึ้นมาแล้ว
และอาจจะมีต่อไป มันไม่สามารถยับยั้งรัฐบาลหน้าด้านได้
เพราะมันเอาทุกทาง ทั้งตัวมันเอง ทั้งสื่อ
ฟังแถลงการณ์ รมต สาธารณสุข
มันบอกว่า เจ็บทั้งสองฝ่าย
ฝ่ายผู้ชุมนุม เจ็บจากแกสน้ำตา
ฝ่ายตำรวจ เจ็บจากกระสุนปืน

สื่อออกภาพแบบนี้มา เราจะเอาอะไรไปเถียงสู้กับมัน
แม้เราจะรู้ว่าความจริงมันไม่ใช่
ภาพตำรวจหมอบส่องปืนอยู่บนหลังคามีออกสื่อไหนบ้าง
นั่นเป็นภาพที่คนทั่วไปเห็น และแปลออกไปได้ว่า
ม็อบเริ่มเดินเข้าไปสู่ความรุนแรง
ซึ่งในมุมมองของผม ผมว่านอกจากจะไม่เป็นผลแล้ว
ยังทำให้กองเชียร์ไม่กล้าที่จะสนับสนุนกันอีกไปเรื่อยๆ

อะไรที่เราเคยรังเกียจ ด่าว่าคนเสื้อแดงเอาไว้
ตอนนี้ รัฐบาลกำลังสร้างภาพให้เราเป็นเช่นนั้นไปด้วย
แค่ต้องตามเถียง ตามอธิบายความจริงก็เหนื่อยแล้ว

คุณดุสิต เสมาเงิน ช่างภาพอิสระ ที่ตามุ่ายภาพการชุมนุม
ทั้งจากกล้อง และจากโดรนที่เราเห็นภาพมุมสูง
วันนี้ ขอยุติและถอนตัวไปแล้ว เพราะเริีมมีคำถาม
จะมีอีกกี่คน ที่มีคำถามนี้ คุณจะตามปิดปากเค้าได้สักเท่าไหร่

เมื่อเราไม่สามารถเอาชนะในเกมรุก
เราอาจต้องหันมามองถึงการตั้งรับ ที่รัฐบาลกำลังรุกคืบเข้ามา
ถ้าการเลือกตั้งเกิดขึ้นได้ มี สส เพื่อไทยและขี้ข้าเต็มสภา
เราจะทำอย่างไร หรือเราจะป้องกันอย่างไร
คปท และ กปปส ควรหาเวลามานั่งคุยกันได้แล้ว
กำหนดทิศทางให้เป็นแนวทางเดียวกันให้ได้
แล้วประกาศออกไป เพื่อสร้างเสียงให้เป็นเสียงเดียวกันเสียที
อย่าไปเสียเวลาสู้ในเกมที่เราก็รู้ว่าจะแพ้เลยครับ

ถ้ายังไม่มีความคืบหน้า
ผมเลือกกำหนดวิธีการของผมด้วยการโหวตโนไว้ก่อน
จนกว่าจะมีคำตอบที่บอกให้เราเดินไปในืิศทางเดียวกันใหม่

และยังยืนยันคำพูดเดิม
ว่าไม่อยากเห็นการเจ็บและตาย
ไม่ว่าจะเกิดจากฝ่ายไหน และคนเจ็บคนตายเป็นฝ่ายไหน
วีรบุรุษในมุมของฝั่งเรา ไม่ใช่มุมของอีกฝั่งครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#2 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:44

เรื่องแนวคิด No Vote เป็นสิ่งที่ควรผลักดันครับ

แต่ถ้าจะเอามันจรืงๆ ... แนะนำ"ฉีกบัตรเลือกตั้ง" หน้าคูหาซัก 3-5 แสนคนดูครับ ...

ถ้าตะกวดไล่จับไม่หมด ... ก็โดนฟ้อง157

แต่ถ้าจับหมด ... จะเกณฑ์ไปฝากขังที่ไหนพอครับ

แค่คิดก็ ... ฮาแล้วครับ!
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#3 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:44

..... เลือกตั้ง ครั้งนี้  ผมจะ ..........

#4 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

ด้วยคน

#5 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

ผมจะเขียนว่า "ไม่เอาขี้ข้าทักษิณ" (หรือข้อความใกล้เคียงแนวๆนี้) บนบัตรเลือกตั้ง ให้มันรู้ไปว่าเลือกตั้งครั้งนี้จะได้พวกโจรมาบริหารประเทศ

ส่วนตัวคิดว่าการเลือกตั้งครั้งนี้ น่าจะมีการฉีกบัตรเลือกตั้งกันหลายรายครับ จริงๆก็ไม่สนับสนุนการฉีกบัตรเลือกตั้งครับ โหวตโนหรือทำบัตรเสียน่าจะเป็นทางเลือกดีกว่า

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#6 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:54

ตามการวิเคราะห์ส่วนตัว คิดว่าการเลือกตั้งเกิดขึ้นแน่ๆ ยับยั้งไม่ได้ ไม่งั้นความรุนแรงจะเกิดขึ้นตามเกมไอ้นักโทษจรจัด

โดยที่ความคิดมันพยายามจะทำให้ความชุมนุมไม่เกิดความชอบธรรมถ้ามีคนตาย คนเจ็บเกิดขึ้น นี่คือหมากของมัน

ดังนั้นจุดยืนคือโหวตโน

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#7 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:55

เอ่อ ฉีกบัตร กับ เอามือถือถ่ายรูปบัตรลงคะแนน  มันผิดกฏหมายโดนจับได้นะ

เขียนด่าลงในบัตรลงคะแนนง่ายกว่าเยอะ  ประท้วงตามกรอบ

แต่ก่อนที่ไปนึกถึงตอนนั้น  ผมถามหน่อย  เชื่อกันจริง ๆ หรือไงว่า  วันที่ 2 ก.พ. จะมีเลือกตั้งเกิดขึ้นได้ ???

#8 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ด้วยค่ะ

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#9 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:01

ผมไม่คิด จะอธิบาย อะไรกับคน ตั้งคำถาม

อะ พี่โทนี่ เขามีสิทธิตั้ง แต่เรา

เหนื่อย เกินกว่าจะตอบ

ผมเลือกตาม แกนนำ ต่อให้ไปผิดทาง

แต่ผมว่า นาทีนี้ มันไม่มีทางให้มากนัก

แน่นอน ผมไม่อยากเห็นใครตาย

ผมเป็นพวกรักสงบ และผมเชื่อ

ว่าลุงสุเทพ ผมก็รักสงบ

แต่ว่า พวกเราก็ ไปห้ามพี่น้องเรา

ที่เจ็บแค้นไม่ได้ พวกเขาทนมาเยอะ อะ

ผมตอนนี้ ก็แค้น พี่โทนี่

ผมอยากให้ การเลือกตั้งนี้ล้ม เป็นอย่างน้อย

ต่อให้ต้องปิดกรุงเทพฯ ก็ยอม อะ

ผมว่า ผมทรมานใจมาก ที่ต้อง

ปล่อยให้พวกมัน ใส่ความพี่น้องเรา

มันเจ็บใจมาก และก็คิดว่า แกนนำเรา

ใจเย็นมากแล้ว แต่เขาต้องรับความรู้สึก

ปวดร้าว จากพี่น้องไปมาก

ผมเอง ไม่คิดเรื่องแพ้ชนะ แล้ว

แต่แรงปรารถนา ของพี่น้อง

ผมไม่คิดจะหยุดยั้ง ถ้าเชื่อว่า ต้องทำ

มันก็ต้องทำ อะ ครับ

ส่วนถ้าการเลือกตั้ง มาถึงจริง

ผมจะออกไป โหวตโน ครับ

หรือไม่ก็ตามแกนนำบอก

Edited by ทรงธรรม, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:03.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#10 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:04

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
การโนโหวต ทำให้เสียงของเราหายไป ไม่นับรวม
ไม่แน่ใจว่า การทำลายบัตรเลือกตั้ง และการทำบัตรเสีย
จะมีผลต่อจำนวนโหวตทั้งหมดด้วยหรือไม่
ผมเห็นทางเดียวที่แม้เราจะไม่เอาใคร
แต่เสียงของเราก็จะยังมีผลต่อยอดรวม คือการโหวตโน

แต่ไม่ทราบกฏหมายรายละเอียดนะครับ
ว่าถูกอย่างที่ผมคิดหรือไม่

นี่ขนาดแค่ไม่กี่ความเห็นในเสรีไทย
เรายังมีวิธีการที่ไม่ตรงกันอยู่เลย
นี่แหละครับ ที่จะเป็นปัญหาอย่างที่ผมว่ามาข้างต้น

** ขออภัยนะครับ ที่ยกตัวอย่างจากความคิดเห็นของท่านๆ
แต่อยากชี้ให้เห็นปัญหาครับ

อย่าลืม ว่านายกมันหาเสียงแล้ว
กปปส และ คปท อย่านิ่งนอนใจ หรือเอาเวลาไปลุยอย่างเดียวนะครับ
เริ่มรณรงค์ในฝั่งเราได้แล้ว

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#11 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

เอ่อ ฉีกบัตร กับ เอามือถือถ่ายรูปบัตรลงคะแนน มันผิดกฏหมายโดนจับได้นะ

เขียนด่าลงในบัตรลงคะแนนง่ายกว่าเยอะ ประท้วงตามกรอบ

แต่ก่อนที่ไปนึกถึงตอนนั้น ผมถามหน่อย เชื่อกันจริง ๆ หรือไงว่า วันที่ 2 ก.พ. จะมีเลือกตั้งเกิดขึ้นได้ ???

นาทีนี้ ผมเชื่อว่าเป็นไปได้ครับ
หรืออย่างน้อย ก็มีเปอร์เซ็นต์เป็นไปได้
ก็ควรคิดเผื่อไว้ครับ

#12 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:10

โหวตโน

และก็อาจจะเขียนคำด่าลงในบัตร

ให้เห็นกันได้ทั่ว ๆ

#13 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:16

ผมไม่คิด จะอธิบาย อะไรกับคน ตั้งคำถาม

อะ พี่โทนี่ เขามีสิทธิตั้ง แต่เรา

เหนื่อย เกินกว่าจะตอบ

ผมเลือกตาม แกนนำ ต่อให้ไปผิดทาง

แต่ผมว่า นาทีนี้ มันไม่มีทางให้มากนัก

แน่นอน ผมไม่อยากเห็นใครตาย

ผมเป็นพวกรักสงบ และผมเชื่อ

ว่าลุงสุเทพ ผมก็รักสงบ

แต่ว่า พวกเราก็ ไปห้ามพี่น้องเรา

ที่เจ็บแค้นไม่ได้ พวกเขาทนมาเยอะ อะ

ผมตอนนี้ ก็แค้น พี่โทนี่

ผมอยากให้ การเลือกตั้งนี้ล้ม เป็นอย่างน้อย

ต่อให้ต้องปิดกรุงเทพฯ ก็ยอม อะ

ผมว่า ผมทรมานใจมาก ที่ต้อง

ปล่อยให้พวกมัน ใส่ความพี่น้องเรา

มันเจ็บใจมาก และก็คิดว่า แกนนำเรา

ใจเย็นมากแล้ว แต่เขาต้องรับความรู้สึก

ปวดร้าว จากพี่น้องไปมาก

ผมเอง ไม่คิดเรื่องแพ้ชนะ แล้ว

แต่แรงปรารถนา ของพี่น้อง

ผมไม่คิดจะหยุดยั้ง ถ้าเชื่อว่า ต้องทำ

มันก็ต้องทำ อะ ครับ

ส่วนถ้าการเลือกตั้ง มาถึงจริง

ผมจะออกไป โหวตโน ครับ

หรือไม่ก็ตามแกนนำบอก

ผมเองก็เจ็บปวด
และเชื่อว่า พี่น้องผองเพื่อนเีาก็เจ็บปวดไม่น้อยไปกว่าคุณทรงธรรม
แต่เราไม่สามารถควบคุมรัฐบาลให้เป็นไปอย่างืี่เรานึกคิด
เราก็ควรมองให้รอบด้านนะครับ

สิ่งที่ผมเชื่อเต็มร้อย คือเราไม่น่าจะสามารถเอาชนะด้วยกำลัง
เราก็ต้องหาวิธีอื่น
เราเข้มแข็ง ยิ่งใหญ่ จนมาถึงวันนี้กันได้
ไม่ใช่ด้วยกองกำลังหรืออาวุธนะครับ
แต่เป็นที่ปัญญาและความถูกต้อง
ที่เป็นอาวุธที่ลุงกำนันใช้มาโดยตลอด
เราจะหันไปจับหนังสะติ้กเพื่อสู้กับปืนไปทำไม หากรู้ว่าจะแพ้

แน่นอน ผมกก็พร้อมที่จะตามผู้นำ
รอแต่เมื่อไหร่ ผู้นำจะสรุปวิธีการเสียทีเท่านั้นครับ

#14 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:19

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะทำตามมติที่เหล่ามวลมหาประชาชนเสนอกันดีกว่าครับ
เพราะผมว่ามันจะได้เป็นการแสดงพลังอย่างหนึ่ง และยังเชื่อว่าแกนนำคงปรึกษากันถึงวิธีที่เหมาะสมกันแล้ว

#15 MOD_01

MOD_01

ขาประจำ

• Moderators_S

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:20

*
POPULAR

การโนโหวต ทำให้เสียงของเราหายไป ไม่นับรวม
ไม่แน่ใจว่า การทำลายบัตรเลือกตั้ง และการทำบัตรเสีย
จะมีผลต่อจำนวนโหวตทั้งหมดด้วยหรือไม่
ผมเห็นทางเดียวที่แม้เราจะไม่เอาใคร
แต่เสียงของเราก็จะยังมีผลต่อยอดรวม คือการโหวตโน

แต่ไม่ทราบกฏหมายรายละเอียดนะครับ

นี่ขนาดแค่ไม่กี่ความเห็นในเสรีไทย
เรายังมีวิธีการที่ไม่ตรงกันอยู่เลย
นี่แหละครับ ที่จะเป็นปัญหาอย่างที่ผมว่ามาข้างต้น

** ขออภัยนะครับ ที่ยกตัวอย่างจากความคิดเห็นของท่านๆ

กปปส และ คปท อย่านิ่งนอนใจ หรือเอาเวลาไปลุยอย่างเดียวนะครับ

ยังไม่ถึงขั้นนั้นเพราะมันจะขัดทางกันเอง

เป้าหมายของ กปปส คือ "ปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง"

นั่นเท่ากับไม่ต้องการให้มีการเลือตั้งในช่วงนี้

ถ้ารณรงค์ให้โหวตโนในช่วงนี้ เท่ากับยอมรับตั้งแต่วันนี้ว่าต้านไม่ไหวแล้ว

ในเมื่อ กปปส ยังไม่สรุปว่าหมดปัญญา(แม้จะยากมาก) ก็ต้องรอดูว่าเขาจะสู้อย่่างไรต่อไป

เชื่อว่าใกล้ๆ วันเลือกตั้งหากเห็นว่าต้านไม่ไหว เขาจะให้โหวตโนเพื่อบอกถึงความต้องการของประชาชน

การเร่งรณรงค์ไม่มีผลมากนัก ฝ่ายไม่เอาทักษินเขามีธงอยู่แล้ว สู้ไม่ได้ก็โหวตโน

#16 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:21

การฉีกบัตร ถ้าทำพร้อมๆ กัน เหมือนกันได้
คงไม่มีปัญหาครับ
ปัญหาคือ จะมีคนฉีกสักกี่คน
ถ้าเราฉีกอยู่คนเดียว ติดุกนะครับ
เว้นแต่จะฉีกพร้อมกัน

แต่เราจะบอกประชนอย่างไร รณรงค์อย่างไร
เพราะการรณรงค์ให้ฉีกบัตร มีความผิดด้วย
จะออกสื่อกันชัดเจนไม่ได้
แล้วเราจะบอกคนอื่นๆ ที่ไม่มีเฟสบุคอย่างไร

ในขณะที่รณรงค์โหวตโน สามารถทำได้
จากตัวอย่างที่พันธมิตรเคยทำมาทั่วประเทศ

#17 MOD_01

MOD_01

ขาประจำ

• Moderators_S

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:24

โหวตโน

และก็อาจจะเขียนคำด่าลงในบัตร

ให้เห็นกันได้ทั่ว ๆ

ถ้าเข้าใจไม่ผิด การจะให้มีผลนับเป็นโหวตโน ต้องกากบาดในช่องโหวตโนอย่างเดีนว

การขีดเขียนใดๆนอกเหนือจากนั้น เขาน่าจะนับเป็นบัตรเสียมั๊ง

#18 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:24

ตอบมอดนะครับ
การรณรงค์ของผม ไม่ได้หวังเป้าเพิ่มครับ
หวังแค่จะใช้วิธีการเดียวกันให้หมดเท่านั้น

ส่วนเรื่องของวาระ
ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เพียงแต่กลัวจะไม่ทันเขาเท่านั้น

#19 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:37

ถ้าจะให้ชัดเจนว่าปฎิเสธการเลือกตั้ง ก็ต้องโหวตโนครับ

อย่าทำบัตรเสีย

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#20 nattapat_a

nattapat_a

น้องเก่า

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:38

ตามลุงกำนันครับ ผมเชื่อว่าเหล่าแกนนำคงมีวิธีปฏิบัติมาแจ้งเมื่อถึงวันเลือกตั้ง(ถ้าจัดการเลือกตั้งได้)ถ้ามันต้องไปเลือกตั้งจริงๆ

#21 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:53

เก้าอยากจะไปเลือกตั้ง     2j0v.jpgเก้าอยากจะได้ลูกแลน

วัน อยู่บำรุง-แฮปปี้ทอยเลตคนแรกของประเทศไทย วางมาดเข้ม สมัครสส.เขตบางบอน 

http://www.oknation....3/12/28/entry-3

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#22 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:20

การฉีกบัตร ถ้าทำพร้อมๆ กัน เหมือนกันได้
ถ้าเราฉีกอยู่คนเดียว ติดุกนะครับ

แต่เราจะบอกประชนอย่างไร รณรงค์อย่างไร
เพราะการรณรงค์ให้ฉีกบัตร มีความผิดด้วย
แล้วเราจะบอกคนอื่นๆ ที่ไม่มีเฟสบุคอย่างไร

ในขณะที่รณรงค์โหวตโน สามารถทำได้
จากตัวอย่างที่พันธมิตรเคยทำมาทั่วประเทศ

ผมนึกๆดูเองด้วยความรู้วิชาการง้องแง้ง ว่า
- ถ้าคนดังซักหลายๆคน แจ้งต่อสาธราณชนว่า "พ้มจะฉีกครับ" อันนี้น่าจะัยังไม่เข้าข่ายชักชวนยุยง

- เจ้าตัวคนพูด ก็ไม่น่าจะมีความผิดติดตัว ยังไม่เป็นข้อหาพยายาม เพราะเป็นแค่การพูดความคิดส่วนตัวออกมา

- แจ้งผ่านเวทีหรือผ่านสื่อมวลชนก็น่าจะทำได้ ตัวเวที/ตัวนักข่าวน่าจะยังไม่เข้าข่ายเป็นผู้สนับสนุนเพราะเป็นการรายงานข่าวสารเฉยๆ
- แล้วในวันจริง เมื่อมีคนดังบางคน/หลายคนเสียสละ เมื่อมีการฉีกก็มีคนออกข่าว ฉีกอีกก็มีข่าวอีก ครึ่งบ่ายน่าจะรับข่าวกันได้ทั่วถึงกันพอสมควรแล้วมั๊ง

- หรือถ้าแกนนำคนไหนกินหัวใจหมีดีเสือ ประกาศรณรงค์โต้งๆเลย ลูกค้าคงเพียบ

ควายตัวนี้สีขาว

#23 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:43

ครับ คุณ temp
ถึงเวลา ขอให้มีข้อสรุป ผมก็ทำตามนั้น
แต่ถ้าไม่มี ผมก็ไปโหวตโนเอา

ลองกรองกันดูมั้ยครับ
ถ้ามีวิธีการเลือกตั้ง
วิธีไหนจะส่งผลได้ดีที่สุด
เป็นไปได้มากที่สุด
ไม่เอาสะใจที่สุดนะครับ เพราะถ้าสะใจแล้วไม่มีผล
ก็ไม่มีประโยชน์
เชิญเพื่อนๆ ร่วมแสดงความเห็นกันด้วยนะครับ

#24 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:46

อีกแนวทางนึงที่ผมเคยอ่านกระทู้ในเวบนี้
แนวทาง&การตีความน่าสนใจครับ เกี่ยวกับเรื่องบัตรเสีย-voteno
ถ้าจำไม่ผิด เป็นโพสของคุณ Solid Snake มั๊ง (ถ้าจำผิดก็ขออภัย)

#25 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:51

ครั้งนี้พี่น้องจะนอนหลับทับสิทธิไม่ได้นะครับ

เพราะการโกงการเลือกตั้งก็อาศัยลักเสียงจากผุ้นอนหลับทับสิทธินิแหละมาให้คะแนนพรรคพวกมันเอง

เดี้ยวนี้มันเล่นโกงที่กกต.เลย แถมเนียนจนจับไม่ได้อีก

#26 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:05

น้องเครื่องบินรบ อยู่ไหนน๊า.....ไม่เห็นมากระทู้พี่โทนี่บ้างเลย  :lol:  :lol:  :lol:

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#27 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:43

ถ้าจะให้มีผลในการแสดงเจตนา การกาในช่องไม่ประสงค์ลงคะแนนน่าจะมีน้ำหนักมากกว่าครับ การเขียนลงในบัตร ทำบัตรเสียหรือการฉีกบัตรอาจเป็นการแสดงออกอย่างหนึ่งและได้ความสะใจแต่ไม่มีผลในการรวบรวมสถิติครับ มันจะเห็นได้ชัดหากผู้กาในช่องไม่ประสงค์ลงคะแนนมีมากพอๆ กับผู้ลงคะแนนบัญชีรายชื่อของพรรคที่ได้เสียงข้างมาก

#28 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:57

voteno ผมยังตงิดๆใจอยู่อีกข้อนึง คือ

การที่ปชป.ไม่ได้ลงสมัครด้วย เดี๋ยวก็หาว่า เสียงเหล่านี้คือพวกปชป.ต่างหาก ไม่ใช่เสียงvotenoที่บริสุทธิ์
ดังนั้นนนน

"เราเร๊าเราาาาไม่ยอมร๊าบบบ"

#29 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:05

ถึงแม้จะบอกว่า เป็นเสียงของ ปชป
มันก็ไม่มีผลไม่ใช่หรือครับ

#30 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:31

ถึงแม้จะบอกว่า เป็นเสียงของ ปชป
มันก็ไม่มีผลไม่ใช่หรือครับ

ทางกฎหมายก็ไม่มีผลแหละครับ (เท่าที่ผมเข้าใจนะ)

แต่มีผลไว้ปลุกปั่นพวกพ้อง เพื่อมาบีบกรรมการทีหลังอีกแหละ ถึงตอนนั้นชาวปูชาวแม้วนิติเรดแปลงร่างต่างๆก็ไม่"รักษา""กฎหมาย"เหมือนแบบ"วันนี้"หรอกครับ (ดูได้จากเมื่อก่อนๆนี้ ตลอดมาไม่เห็นเคยสนใจกฎเกณฑ์อะไรหรือสิทธิใคร)

Edited by temp, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:34.

#31 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:39

ผมยอมรับนะครับ
ในสมัยก่อน เคยดูแคลนการโหวตโนไว้
เพราะหากยังมี ปชป อยู่ในสนาม
การโหวตโนย่อมน้อยเกินกว่าจะมีผลได้แน่

ความจริง ตอนนี้ ผมยังไม่แน่ใจด้วยซ้ำไป
ว่าการไม่ลงสมัครของ ปชป จะมีผลดีหรือผลเสียในท้ายที่สุดอย่างไร
แต่เมื่อ ปชป ตัดสินใจไปแล้ว
มันก็ต้องเดินหน้าล่ะครับ
หากมองท่าทีของ กกต ผมรู้สึกมีความหวังน้อยเหลือเกิน
ส่วนกระบวนการอื่น ดูเหมือนจะง่อยเปลี้ยไป

คนกลุ่มเดียว ที่กล้าชนกับระบอบทักษิณในเวลานี้
คือประชาชน

เมื่อเราสามารถระดมสรรพกำลังได้ขนาดนั้น
ก็ต้องใช้ประโยชน์จากสรรพกำลังอันนั้นให้ได้ทุกเม็ด
อย่าให้เสียของครับ

#32 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:43

เหมือนกรณีการโหวตโน
แรกๆ เราก็ว่าเพื่อตัดกำลัง ปชป เพื่อสนันสนุน การเมืองใหม่
แต่เีาก็ทำอะไรไม่ได้ไปกว่านั้นนะครับ

แต่ก็เข้าใจ ไม่มีอะไรในโลกนี้ ที่ควายแดงทำไม่ได้
ยกเว้นความถูกต้อง

#33 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:07

จะทำในสิ่งที่กฏหมายห้าม  :lol:

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#34 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:29

ผมคิดว่าการเลือกตั้ง คงมีแน่นอน

สิ่งที่ผมทำ คือ การนอนอยู่บ้านครับ 

มานึกๆ แล้ว อนาคต ประเทศไทยจะเป็นยังไง จะแตกเป็นไทยเหนือ ไทยใต้  คนจะฆ่ากันตาย

ยังไงเราก็คงต้องอยู่ในประเทศ นี้ จะ เฮงๆ ซวยๆ ก็ย้ายไปอยู่ที่่อื่นไม่ได้

พูดแล้ว ก็ท้อ คงปล่อยวางแล้วละครับ สงสัยทำได้แค่ทำมาหากิน อยู่ เงียบๆไป

#35 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:53

ผมไม่ได้ตั้งกระทู้เพืีอให้คุณปุ้กกี้ถอดใจนะครับ
เพียงตั้งขึ้นมาเพืีอชี้ปัญหาที่เห็น
เพื่อที่จะได้ป้องกันเอาไว้ก่อน เท่าที่พอทำได้

โอกาสชนะ มันก็มีสูงไม่ต่างจากโอกาสที่จะพ่ายแพ้แหละครับ

แต่เมื่อหวังชนะ ผมก็อยากให้คิดการโดยรอบคอบ
และเผื่อเหลือเผื่อขาดในมุมกว้าง
เราไม่ได้สู้กับคู่ต่อสู้ในกติกานะครับ
คู่ต่อสู้ของเรา เดินเกมนอกกติกาโดยใช้อำนาจรัฐตลอดเวลา
ที่สำคัญ คือผมมองว่า เราไม่มีทางเอาชนะพวกมัน
ด้วยเครื่องมือนอกกติกาเหมือนมัน
เพราะเราไม่มีอะไรเลย นอกจากหัวใจ
ในข๊ะที่พวกมัน มีทั้งอาวุธ เครื่องแบบ และกฏหมาย

ทางที่จะชนะพวกมันได้ ก็น่าจะเป็นกติกา
หรือหากจะแพ้ เราก็เป็นผุ้เล่นที่เล่นในกติกา

ถ้าเราลุกขึ้นสู้ ด้วยการประหัดประหาร
แม้ชนะได้ เราก็ไร้ที่จะยืนบนโลกนะครับ อย่าลืม

อะไรที่แลดูสุ่มเสี่ยง ก็อย่าเดินไปเลยครับ
เว้นแต่กรณีจำเป้น เลี่ยงไม่ได้ก็ว่ากันไป
ผมรู้ ว่าหัวใจนักสู้เหล่านั้น พร้อมยอมแลก
แต่หากแลกแล้วมันไม่คุ้มเสีย
ไม่มีใครรับรู้ ไม่มีคนเข้าใจ
ผมก็เสียดายคนดีๆ เหล่านั้นครับ
ไม่อยากให้มาเจ็บตาย ด้วยอาวุธ ด้วยกระสุน
ที่มาจากเงินภาษีของผม

#36 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:12

นอนหลับทับสิทธิ์ก็ไม่ได้ เสียสิทธิคัดค้านการเลือกตั้ง

โหวตโนคงเป็นทางเลือกที่ปลอดภัยที่สุด เป็นการสั่งสอนนักการเมืองที่ดูดีแล้ว แม้จะไม่สะใจใครหลายคน

หากชวนกันนอนหลับทับสิทธิ์ คงมีโฆษณาชวนเชื่อจากฝ่ายตรงข้ามประมาณว่า รักประชาธิปไตยแต่ทำไมไม่ไปเลือกตั้ง 

แม้ขบวนการโฆษณาชวนเชื่อของฝ่ายหนุนรัฐบาลยังทำงานต่อไป แต่ยังไงเราก็ถอดใจไม่ได้

Edited by อู๋ ฮานามิ, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:14.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#37 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:16

ก่อนหน้าฝนตกหนัก

ท้องฟ้ามืดครึ้มไปด้วยเมฆดำ

ผู้คนวิ่งวุ่นวาย

หาที่หลบฝน

ที่อยู่ในบ้านก็หลบอยู่รอฝนหาย

อยู่นอกบ้าน หาที่มุงบัง

ฝนหายแล้ว

ท้องฟ้าแจ่มใสเช่นเคย

ผู้คนร่าเริง

ดีใจเมื่อฝนหาย

จะแต่ง ไฮกุ แต่แต่งไม่เป็น :(

ใช้สิทธิไม่ได้ แต่ให้กำลังใจทุกคน หาทางออกที่ดี

:)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#38 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:45

2 ก.พ. 57 นี้ ตอนแรกผมกะจะชวนญาติพี่น้องในหมู่บ้านช่วยกันเทคะแนนให้ ปชป นะ

แต่ ปชป แมงเสือกไม่ลงเลือกตั้งซะงั้น

ทั้งๆที่มองดูแล้วโอกาสพลิกล๊อกชนะมีสุง

ดันกลับไปเชื่อแนวคิดของพวกฝันลมๆแล้วๆ

ทั้งๆที่ความจริงแล้วมันยังทำตอนนี้ไม่ได้

จากที่ผมติดตามข่าวมา

สภาประชาชนนี่ผมคิดว่าคนต้นคิดน่าจะเป็นแนวคิดของกองทัพธรรม ซึ่งนำโดยพล.ตรี จำลอง

เพราะเคยดูข่าวนานแล้วตอนยิ่งลักษณ์ยังไม่ลาออก แกนำมวลไปประท้วงแถวๆวัดพระแก้วแล้วได้ยินแกชูประเด็นนี้อยู่

รู้ๆอยู่พลตรี จำลอง ทิฏฐิแกสุง ดื้อดึงดันทุรังมาแต่ไหนแต่ไร

เป็นแกนนำม็อบมานานแต่ยังไม่เคยเห็นสำเร็จชนะสักครั้ง

กำนันสุเทพและ ปชป   ไม่น่าไปหลงเชื่อเลย

2 ก.พ. 57 พร้อมใจกันเข้าคูหากาเลือกตั้ง

ขอสเนอให้ช่วยกันโหวต โน ทุกๆคนเพื่อสั่งสอนให้พรรคแมลงสาปมันรู้ว่ามันคิดผิดที่ไม่ลงเลือกตั้ง

แล้วถ้าเกิดคะแนนโหวต โน เกิดพล๊อกชนะพรรคควายแดง

ขอให้ ส.ส ของแมลงสาปทุกคนไปผูกคอตายซะ เพื่อแสดงความรับผิดชอบ

ประเมินสถานการณ์ได้ห่ วยแตกมากแบบนี้ จะอยู่ให้อับอายผู้คนทำไม

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:13

..... เลือกตั้ง ครั้งนี้  ผมจะ ..........

นอนหลับทับแมวหรือไงครับ?  :lol:  :lol:  :lol:

gladiator 1.jpg

#40 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:16

ตามมาตรา 88  ถ้าในเขตมีคนสมัครแค่พรรคเดียว ต้องได้คะแนน 20% ของคนที่ออกไปและVote no ต้องน้อยกว่า

เช่น คนออกไป 100 คน เลือก 21 คน แต่vote no 80 คน อันนั้นก็ไม่ได้  แต่ถ้ามีคนสมัคร 2 คน มาตรา 88 จะยกเลิกไป

และจะไปใช้มาตรา 89 กลายเป็นว่าใครได้คะแนนเยอะสุดจะชนะไปไม่คำนึงถึงคะแนนVoteno

ตัวอย่างมีมาแล้ว

คดีการจ้างพรรคเล็กลงสมัครที่โดนยุบพรรคไปนั้นละแล้วปีนี้พรรคเล็กที่พึ่งตั้งเดือนกว่าๆมีเพียบเลยจะซ้ำรอยอีกเปล่าไม่รู้นะ

#41 Toil

Toil

น้องใหม่

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:17

ปชป.ส่อแตก!”นคร มาฉิม”ส.ส.พิษณุโลกลาออกแล้ว

#42 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:23

ปชป.ส่อแตก!”นคร มาฉิม”ส.ส.พิษณุโลกลาออกแล้ว

ปล่อยเขาไปเถอะ เขามาทำงานหาเงินเลี้ยงชีพ ไม่ได้มาทำเพื่ออุดมการณ์ที่กินไม่ได้

#43 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:33

ซ้อมไว้ เผื่อต้องใช้นาทีสุดท้าย

#44 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:26

ห่วยตูน

เมื่อกี้ดูข่าว กกต.บอกว่า
หากมีผู้สมัครคนเดียว แล้วได้คะแนนต่ำกว่า 20% ของจำนวนผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง จะต้องมีการเลือกตั้งใหม่
แต่หากผลออกมาแบบเดิม (ต่ำกว่า 20%)
กกต. สามารถรับรองผลการเลือกตั้งได้ทันที
แสดงว่า โหวตโน ไม่มีผลอะไรตั้งแต่แรกแล้ว แค่ทำให้รับรองผลช้าลงเท่านั้น

==========

พรบ เลือกตั้ง มาตรา ๘๘ ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งเท่ากับหรือน้อยกว่าจำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่จะพึงมีในเขตเลือกตั้งนั้น ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นและมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง ในกรณีที่ผู้สมัครผู้ใดได้รับคะแนนเลือกตั้งน้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นหรือไม่มากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน ให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้งใหม่ โดยให้รับสมัครรับเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งใหม่เฉพาะตำแหน่งที่ได้รับคะแนนน้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งหรือไม่มากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์ลงคะแนนเลือกตั้งและให้นำความในมาตรา ๙ มาใช้บังคับ
ในการเลือกตั้งใหม่ตามวรรคหนึ่ง ถ้ามีจำนวนผู้สมัครเท่ากับหรือน้อยกว่าจำนวนตำแหน่งที่ต้องเลือกตั้งใหม่ ให้นำความในวรรคหนึ่งมาใช้บังคับโดยอนุโลม และถ้ามีผู้สมัครผู้ใดได้คะแนนเลือกตั้งน้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นอีกหรือได้ไม่มากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง ให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้งใหม่โดยดำเนินการตามวรรคหนึ่งอีกครั้งหนึ่ง
ในการเลือกตั้งใหม่ตามวรรคสอง ถ้ามีจำนวนผู้สมัครเท่ากับจำนวนที่ต้องเลือกตั้งใหม่ให้ผู้สมัครซึ่งได้คะแนนเลือกตั้งมากที่สุดเรียงตามลำดับลงมาเป็นผู้ได้รับเลือกตั้งตามจำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ต้องเลือกตั้งใหม่นั้น โดยให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศผลการเลือกตั้งให้ผู้สมัครเป็นผู้ได้รับเลือกตั้งภายในระยะเวลาตามมาตรา ๘
ในกรณีที่มีการจัดให้มีการเลือกตั้งใหม่ตามวรรคสอง หากปรากฏว่ามีผู้สมัครน้อยกว่าจำนวนที่ต้องเลือกตั้งใหม่หรือไม่มีผู้สมัคร ให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเพิ่มเติม เพื่อให้ได้สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรครบจำนวนและให้นำความในวรรคสองและวรรคสาม และความในส่วนที่ ๕ ผู้สมัครและการสมัครรับเลือกตั้ง ๒. การสมัครรับเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้ง มาใช้บังคับโดยอนุโลม.
>>>สรุปว่า ถ้าได้คะแนนไม่ถึงเป้า ให้เลือกตั้งใหม่ ถ้าซ้ำ2รอบแล้วยังไม่ผ่าน ก็ถือเอาคนชนะเฉยๆพอแล้ว (รึเปล่า??)

Edited by temp, 29 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:20.

#45 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:18

2 ก.พ. 57 นี้ ตอนแรกผมกะจะชวนญาติพี่น้องในหมู่บ้านช่วยกันเทคะแนนให้ ปชป นะ

แต่ ปชป แมงเสือกไม่ลงเลือกตั้งซะงั้น

ทั้งๆที่มองดูแล้วโอกาสพลิกล๊อกชนะมีสุง

ดันกลับไปเชื่อแนวคิดของพวกฝันลมๆแล้วๆ

ทั้งๆที่ความจริงแล้วมันยังทำตอนนี้ไม่ได้

จากที่ผมติดตามข่าวมา

สภาประชาชนนี่ผมคิดว่าคนต้นคิดน่าจะเป็นแนวคิดของกองทัพธรรม ซึ่งนำโดยพล.ตรี จำลอง

เพราะเคยดูข่าวนานแล้วตอนยิ่งลักษณ์ยังไม่ลาออก แกนำมวลไปประท้วงแถวๆวัดพระแก้วแล้วได้ยินแกชูประเด็นนี้อยู่

รู้ๆอยู่พลตรี จำลอง ทิฏฐิแกสุง ดื้อดึงดันทุรังมาแต่ไหนแต่ไร

เป็นแกนนำม็อบมานานแต่ยังไม่เคยเห็นสำเร็จชนะสักครั้ง

กำนันสุเทพและ ปชป   ไม่น่าไปหลงเชื่อเลย

2 ก.พ. 57 พร้อมใจกันเข้าคูหากาเลือกตั้ง

ขอสเนอให้ช่วยกันโหวต โน ทุกๆคนเพื่อสั่งสอนให้พรรคแมลงสาปมันรู้ว่ามันคิดผิดที่ไม่ลงเลือกตั้ง

แล้วถ้าเกิดคะแนนโหวต โน เกิดพล๊อกชนะพรรคควายแดง

ขอให้ ส.ส ของแมลงสาปทุกคนไปผูกคอตายซะ เพื่อแสดงความรับผิดชอบ

ประเมินสถานการณ์ได้ห่ วยแตกมากแบบนี้ จะอยู่ให้อับอายผู้คนทำไม

ผมกลับมองว่า ถ้าสุดท้าย กปปส ทำไม่สำเร็จ และการเลือกตั้งครั้งนี้ต้องเกิดขึ้นจริงๆ

เผลอๆ..ผมว่า..กปปส กับ ปชป มองมาถึงช๊อตนี้แล้วด้วยซำ้

เลยเลือกที่จะบอยคอตการเลือกตั้งครั้งนี้ ด้วยเหตุ ด้วยผล และ จังหวะเวลา หลายอย่างนะ..ผมเห็นสมควรด้วยแล้วครับ

เพราะเป็นการแสดงจุดยืนเรื่องปฏิรูปที่ชัดเจน..ประชาชนไม่สับสน..

แต่ถ้าต้องเลือกตั้ง และสุดท้ายของสุดท้าย ถ้าทางออก คือ การต้องโหวตโนกันจริงๆ

พลังเสียงของโหวตโน ต้องมีมากกว่าเสียงของ ปชป อย่างเดียวอยู่แล้ว.. 

เพราะเราต้องไม่ลืมว่านอกจากเสียงของ ปชป ที่อาจเพิ่มขึ้นหรือไม่เพิ่มขึ้น ซึ่งตรงนี้คาดเดาแน่ๆไม่ได้อยู่แล้ว

แต่ที่แน่ๆ..เราจะมีเสียงจากพวกที่บอกไม่เอาทั้ง พท และ ปชป แต่เห็นด้วยกับการปฏิรูป หรือ แม้แต่พวกที่ไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่รัฐบาลก่อนทำ อย่างกฏหมายนิรโทษกรรมด้วยนะครับ..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#46 DaNGeR

DaNGeR

น้องใหม่

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:35

ผมสนับสนุนแนวคิดโหวต No ครับ เนื่องจากว่ามันเป็นการแสดงออกทางสัญลักษณ์ที่นุ่มนวลที่สุดแล้วครับ คิดดูครับถ้ามีผลโหวต No มากที่สุดในประวัติศาสตร์จะเกิดอะไรขึ้น ผลการเลือกตั้งครั้งนี้จะต้องถูกจารึกไว้ในประวัติศาสตร์ และรัฐบาลจะต้องมาวิเคราะห์ว่าข้อเท็จจริงและสาเหตุเกิดจากอะไร ต่อให้รัฐบาลมาจากแดงก็ไม่มีความชอบธรรมเกิดขึ้นแล้วครับเพราะมีสัญลักษณ์โหวต No มากที่สุดแบบที่ไม่เคยปรากฎมาก่อน

สาเหตุที่ รบ.ปู มันได้ เพราะพวกฝั่งแดงมันพากันเลือก แต่อีกฝั่งหนึง โหวต No บ้าง ชูวิทย์บ้าง เลือกพรรคเล็กพรรคน้อยบ้าง มันไม่สามัคคีกันจะแสดงออกไม่ชัดเจนนะครับ ถ้าช่วยกันแสดงพลังโหวต No เขาจะต้องเห็นถึงพลังของเรา ยิ่งถ้ามีมากกว่าพลังที่เลือกรัฐบาล จะยิ่งแสดงให้เห็นว่าคนไทยที่ไม่ต้องการรัฐบาล(ก่อนการปฎิรูป) มีมากกว่า ขอเพียงแค่เราต้องสามัคคีกันจริงๆ ไม่ใช่บางคนโหวต No บางคนเลือกพรรคเล็กพรรคน้อย มันจะแสดงพลังไม่ได้ครับ

สำหรับประเด็นที่ ปชป. ไม่ลงสมัคร ความเห็นผม ผมว่า ณ สถานการณ์ในตอนนั้น ปชป. วิเคราะห์ถูกแล้วครับ เนื่องจากสถานการณ์ตอนนั้น มันยังไม่รุนแรงเท่าตอนนี้ และม๊อบยังมีความชอบธรรมอยู่เต็มเปี่ยม ผิดกับตอนนี้ที่สถานการณ์เริ่มรุนแรงขึ้น กลับกลายเป็นว่า ปชป. คิดผิดที่ไม่ลงเลือกตั้ง เพราะอีกฝ่ายจะดันทุรังให้เกิดเลือกตั้งก่อนปฎิรูปให้ได้ แล้วคนส่วนใหญ่ที่อยู่ตรงกลางเขาก็ต้องคล้อยตาม เลือกก็คือเลือก ไม่เลือกก็คือไม่เลือก มันก็ต้องเป็นแบบนั้นอยู่แล้ว เพราะจริงๆแล้วคนไทยรักสงบ ไม่ชอบสู้รบตบตีกับใคร เสียงส่วนที่มีอำนาจว่ายังไงก็ว่าตามกัน แล้วที่เขาอยู่ตรงกลางเขาไม่ผิดครับ เพราะเราทุกคนต่างมีเหตุผลของตัวเองครับ ผมไม่อยากให้ใครก็ตามไปต่อว่าคนที่เป็นไทยเฉย (เฉพาะไทยเฉยจริงๆ ที่หาเช้ากินค่ำ แดงแอ๊บไทยเฉยไม่เกี่ยว) เพราะเขาต่างมีเหตุผลของเขา

#47 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:02

...... ยังเชื่อว่า  ไม่มีการ เลือกตั้ง ถ้า ตะกวดยัง ไม่สำนึกผิด...

... ไม่มีใคร ยอมให้ทำ ข้างเดียวแล้ว..เหตุการณ์จะรุนแรงขึ้น..

... กกต . นั่น แหละ  ถ้าไม่แก้ปัญหา.. จะตายกันอีกแยะ.. ...

... ฝ่ายหนึ่ง..ไม่ยอมลงจากอำนาจ ง่าย ๆ...

... ฝ่ายหนึ่งก็ เริ่มปรับแผน..พร้อมชนแล้ว.....

#48 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:50

ปล่อยเขาไปเถอะ เขามาทำงานหาเงินเลี้ยงชีพ ไม่ได้มาทำเพื่ออุดมการณ์ที่กินไม่ได้

ถ้ามี สส ลาออกไป 10-20 คนแล้ว พรรคแตก  ผมว่า ปชป. ก็ควรยุบพรรคไปได้แล้ว

คิดจะเป็นสถาบันการเมืองหนึ่ง  ถ้ามาผูกติดกับเรื่องจำนวน สส. ก็ไม่สมควรที่จะได้รับความไว้วางใจ "อย่างบริสุทธิ์"  จากประชาชนแล้วล่ะ

#49 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:50

ผมจะไปวาดรูปลงบัตรเลือกตั้งครับ มันไม่ผิดกฎหมาย เพราะกฎหมายไม่ได้บอกว่าเราใช้เวลานานแค่ไหนในคูหา แล้วก็ไม่ได้ห้ามขีดเขียนลงไปในบัตรเลือกตั้งด้วย

ที่สำคัญเวลานับคะแนน กรรมการเลือกตั้งถูกกำหนดไว้ว่า ต้องโชว์บัตรเลือกตั้งให้ทุกคนเห็นครับว่าบัตรนี่มันเสียนะ ก็เหมือนโชว์ผลงานการประท้วงในคูหา อย่างถูกกฎหมาย  :lol: 

#50 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:02

จากกระทู้ คปท และ กปปส
ผมได้ประกาศถอนตัวไปแล้วนั้น
ติดตามข่าวสาร
ก็เห็นการลงรับสมัครเลือกตั้ง ยังคงดำเนินต่อไปได้
มีเพียง 5-6 จังหวัด ที่ต้องยุติการรับสมัคร
ในขณะที่ กกต กรุงเทพ ก็เลือกหนีไปรับสมัครที่ศูนย์ราชการแทน
ข่าวว่า มีพรรคลงสมัครกัน 50-60 พรรคเลยทีเดียว

ดูทิศทางแล้ว กกต น่าจะปล่อยเลยตามเลย
และน่าจะยังมีการเลือกตั้งตามปกติไป

ผมเคยตั้งคำถามในกระทู้นึง
ว่าตกลง หากมีการเลือกตั้ง ฝ่ายเราจะเลือกดำเนินการด้วยวิธีไหน
นั่นเป็นสิ่งที่เราควรต้องสรุปให้ได้แต่เนิ่นๆ
เพื่อกระจายข่าวออกไปให้ควบคู่ไปกับการหาเสียงของพรรคการเมือง
มิเช่นนั้น เราจะไม่สามารถควบคุมทิศทางของฝั่งเราได้
อาจเกิดการเสียงแตก และไม่ส่งผลในที่สุด

วันนี้ กองเชียร์เพื่อไทยเดินชูป้ายดูเหมือนจะเบอร์ 15 กันแล้ว
ความชอบธรรมที่เราจะไม่สามารถเอ่ยปากเถียงได้
หากผู้สนับสนุนเพื่อไทยยังเดินหน้าไป
ในขณะที่ กปปส ยังคงวิ่งตาม
ปิดสถานที่รับสมัคร หรือแม้แต่ปิดกรุงเทพ
ผมสงสัยว่า เราจะวิ่งตามเขาไปอีกถึงเมื่อไหร่

มองโลกความจริง (ในมุมของผม)
ความรุนแรงระดับถึงชีวิตที่เกิดขึ้นมาแล้ว
และอาจจะมีต่อไป มันไม่สามารถยับยั้งรัฐบาลหน้าด้านได้
เพราะมันเอาทุกทาง ทั้งตัวมันเอง ทั้งสื่อ
ฟังแถลงการณ์ รมต สาธารณสุข
มันบอกว่า เจ็บทั้งสองฝ่าย
ฝ่ายผู้ชุมนุม เจ็บจากแกสน้ำตา
ฝ่ายตำรวจ เจ็บจากกระสุนปืน

สื่อออกภาพแบบนี้มา เราจะเอาอะไรไปเถียงสู้กับมัน
แม้เราจะรู้ว่าความจริงมันไม่ใช่
ภาพตำรวจหมอบส่องปืนอยู่บนหลังคามีออกสื่อไหนบ้าง
นั่นเป็นภาพที่คนทั่วไปเห็น และแปลออกไปได้ว่า
ม็อบเริ่มเดินเข้าไปสู่ความรุนแรง
ซึ่งในมุมมองของผม ผมว่านอกจากจะไม่เป็นผลแล้ว
ยังทำให้กองเชียร์ไม่กล้าที่จะสนับสนุนกันอีกไปเรื่อยๆ

อะไรที่เราเคยรังเกียจ ด่าว่าคนเสื้อแดงเอาไว้
ตอนนี้ รัฐบาลกำลังสร้างภาพให้เราเป็นเช่นนั้นไปด้วย
แค่ต้องตามเถียง ตามอธิบายความจริงก็เหนื่อยแล้ว

คุณดุสิต เสมาเงิน ช่างภาพอิสระ ที่ตามุ่ายภาพการชุมนุม
ทั้งจากกล้อง และจากโดรนที่เราเห็นภาพมุมสูง
วันนี้ ขอยุติและถอนตัวไปแล้ว เพราะเริีมมีคำถาม
จะมีอีกกี่คน ที่มีคำถามนี้ คุณจะตามปิดปากเค้าได้สักเท่าไหร่

เมื่อเราไม่สามารถเอาชนะในเกมรุก
เราอาจต้องหันมามองถึงการตั้งรับ ที่รัฐบาลกำลังรุกคืบเข้ามา
ถ้าการเลือกตั้งเกิดขึ้นได้ มี สส เพื่อไทยและขี้ข้าเต็มสภา
เราจะทำอย่างไร หรือเราจะป้องกันอย่างไร
คปท และ กปปส ควรหาเวลามานั่งคุยกันได้แล้ว
กำหนดทิศทางให้เป็นแนวทางเดียวกันให้ได้
แล้วประกาศออกไป เพื่อสร้างเสียงให้เป็นเสียงเดียวกันเสียที
อย่าไปเสียเวลาสู้ในเกมที่เราก็รู้ว่าจะแพ้เลยครับ

ถ้ายังไม่มีความคืบหน้า
ผมเลือกกำหนดวิธีการของผมด้วยการโหวตโนไว้ก่อน
จนกว่าจะมีคำตอบที่บอกให้เราเดินไปในืิศทางเดียวกันใหม่

และยังยืนยันคำพูดเดิม
ว่าไม่อยากเห็นการเจ็บและตาย
ไม่ว่าจะเกิดจากฝ่ายไหน และคนเจ็บคนตายเป็นฝ่ายไหน
วีรบุรุษในมุมของฝั่งเรา ไม่ใช่มุมของอีกฝั่งครับ

ในด้านของความสูญเสีย ทั้งเจ็บ และ ตาย

ผมไม่อยากให้เกิดอีกแล้วครับ

มันตั้งแต่ พธม 2549  2551 มาถึงตอนนี้ 2556

มันไม่คุ้มเลย โดยเฉพาะ ตายไปแล้วก็สูญเปล่า... เปลี่ยนประเทศก็ไม่ได้

มันก็เน่าๆกันเหมือนเดิม

สังคมมนุษย์ เป็นสังคมแบบอำนาจนิยม จากบนลงล่าง

การเปลี่ยนแปลงต่างๆที่สุดแล้ว ต้องทำจาก คนมีอำนาจด้านบนลงมา ให้คนข้างล่างทำตาม

การเปลี่ยนจากล่างขึ้นบน... (ที่เราชอบพูดว่า จากประชาชน)

เราเป็นแค่ฝ่ายเสนอแนะ ตรวจสอบ ควบคุม กระตุ้น เท่านั้น... แต่เราไม่มีอำนาจ

ถ้าจะมี มันก็ยากมากเป็น อุดมคติจริงๆ (ตามกรณี กระทู้ Vote No ที่ผมจะอธิบายมาตลอด ว่า ระบบต้องดี และ คนต้องดีด้วย)

กำนันเทือก พาคนออกมามากมาย 3 ครั้งใหญ่...

เราก็ออกมาให้ กำนัน...

แน่นอนว่า ก็เป็นความสำเร็จ ในด้านของการกระตุ้นให้สังคมรับรู้มากขึ้น เป็นเรื่องดีอย่างนึง ในระดับนึง

แต่ ก็ยังไม่ชนะเกม ไม่ชนะ สงคราม

ผมมองว่า การเรียกระดมพล... หาก จะทำแค่ แบบ 3 ครั้ง ที่ผ่านมา

ผมว่า พอเหอะ อย่าออกมาให้เหนื่อยเลย มันไม่มีประโยชน์แล้ว (จะส่งผลลบ ด้วยซ้ำ)

ถ้าจะทำ... กำนันเทือก ต้องให้เหตุผล เงื่อนไข ที่หนักแน่น และเป้าหมาย ผลได้ที่ชัดเจน เพื่อจะเรียกพลออกมาครั้งที่ 4 ในปี 2557

(พูดตามตรงนะ ผมเหนื่อย และคิดว่า คนอื่นๆก็เหนื่อยหน่าย... คุณออมแรงไว้ดีกว่า ชกทีเดียวแล้วชกให้หนัก ชกให้จบ อย่าเปลืองแรงพร่ำเพรื่อเลย)

ผมเดาว่า... คงจะมี การรอ ปปช อยู่ นั่นเป็นทางนึง

การไม่ให้มีการเลือกตั้งเกิดได้ นั่นก็ทางนึง

การไม่ให้สามารถเปิดสภาได้ นั่นก็ทางนึง...

เป็นวิธี ที่ กปปส เลือกดีไซน์ไว้...

ส่วน Vote NO

แน่นอน ถ้าไปเลือกตั้ง ผม Vote NO แน่นอนอยู่แล้ว (คราวนี้ ปชป ไม่ลง ทางเลือก ปชป นำปฎิรูป ก็ถือว่า ปิดตายไป)

ที่ผมยัง ไม่อยากชู Vote No ช่วงนี้ ก็รอ สัญญาณจาก กปปส นี่ล่ะ ว่าจะเอาอย่างไร...

เข้าใจเอาเองว่า... คงจะเป็นทางเลือกทางนึง ที่คิดเอาไว้เช่นกัน

ถ้า Vote NO ชนะ ได้นี่ ปิดเกมเลยนะครับ

ผมเคยบอกแล้วว่า Vote No ก็เสมือน รัฐประหารโดยการเลือกตั้งได้

สถานการณ์ปัจจุบันมันเข้าทางทุกอย่าง

คุณสามารถนำ Vote No เป็นใบเบิกทางไปสู่การปฎิรูปได้...

พวกอ้างประชาธิปไตย การเลือกตั้ง เสียงข้างมาก มันก็จะหือมากไม่ได้ เพราะ มันแพ้โหวต...

ทั้งนี้ มันมีอุปสรรคนิดหน่อยตรงที่...

ถ้า กปปส รณรงค์ Vote No แล้วเกิดแพ้ล่ะ... มันจะมีปัญหาละ ทีนี้ ว่าจะยังไงต่อ

ผมจึงเข้าใจว่า ทางเลือก Vote No จึงยังไม่ถูกจุดขึ้นมาตอนนี้.. เขาเล่นไพ่ใบอื่นไปก่อน

ถึงที่สุด เลี่ยงไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องใช้ Vote NO

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน