Jump to content

- - - - -

ถ้าอยากแยกประเทศ โปรดฟังเงื่อนไขเสื้อแดงดังนี้

• Please log in to reply
193 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

คุณ papa05 เหตุผลมันมากับหลักฐานและข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้ ท่านมีหรือยังครับ? การที่เค้าสู้เรื่องคอรัปชั่นเค้าก็ไม่ผิดนิครับ การที่เค้าโมโหกับการใช้เงินภาษีของเค้า เค้าก็มีสิทธินิครับ

หลักฐานยังไม่เคยเห็นครับ  มีแต่การกล่าวหา

ถ้าผิดก็ต้องผิด   ถูกก็ต้องถูก     อย่างที่คุณเอ่ยมา   คือกล่าวหาครับ

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#152 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:56

คุณ papa05 เหตุผลมันมากับหลักฐานและข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้ ท่านมีหรือยังครับ? การที่เค้าสู้เรื่องคอรัปชั่นเค้าก็ไม่ผิดนิครับ การที่เค้าโมโหกับการใช้เงินภาษีของเค้า เค้าก็มีสิทธินิครับ

หลักฐานยังไม่เคยเห็นครับ  มีแต่การกล่าวหา

ถ้าผิดก็ต้องผิด   ถูกก็ต้องถูก     อย่างที่คุณเอ่ยมา   คือกล่าวหาครับ

เรื่องไหนที่ท่านคิดว่าพวกผมกล่าวหาครับ? ส่วนท่านไม่มีหลักฐานก็เป็นคนไม่มีเหตุผลตามที่ท่านว่าทุกท่านในที่นี้เหมือนกันใช่มั้ยครับ

Edited by SINANJU, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:59.

#153 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:57

ขอฝากให้คุณpapa05 ไว้ว่า  

คนฉลาดระวังคำพูดของตน
คนโง่เท่านั้น แฉทุกอย่างที่ตนรู้ออกมาหมดซึ่งมีแต่ความโศกสลด และความยากลำบาก
บางครั้ง…..การพูดความจริงอย่างหมดเปลือก
ก็จะเป็นเรื่องที่เลวร้ายเกินกว่าการโกหกเหมือนกัน
ฉะนั้น ควรใช้ปัญญาไตร่ตรอง อะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูด
ความจริง เรื่องจริง พูดออกไปแล้วเดือดร้อนตนเองด้วย เดือดร้อนผู้อื่นด้วย
เงียบเสีย…ไม่พูดจะไม่ดีกว่า
*จบนะครับ  หวังว่าคุณคงคิดอะไรได้บ้าง*

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#154 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:59

รูได้ไงคะ ว่าดิฉันเชิดชูเหลี่ยม ถ้าดิฉันเชิดชูเหลี่ยม สุเทพก็เป็นพ่อของคุณใช่ไหมคะ?

ถึงกับแต๋วแตกเลยนะตัวเธอว์  :rolleyes: 

gladiator 1.jpg

#155 อัศวินรัตติกาล

อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:58

รูได้ไงคะ ว่าดิฉันเชิดชูเหลี่ยม ถ้าดิฉันเชิดชูเหลี่ยม สุเทพก็เป็นพ่อของคุณใช่ไหมคะ?

ถึงกับแต๋วแตกเลยนะตัวเธอว์  :rolleyes: 

จบดีกว่านะคะ มันไม่มีอะไรที่เป็นสาระเลยนอกจากการจิกกัด ถ้าอยากจะคุยกับดิฉันก็จุดธูปเรียกได้ค่ะ และขอแบบสุภาพชนด้วย

#156 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 03:12

*
POPULAR

จบดีกว่านะคะ มันไม่มีอะไรที่เป็นสาระเลยนอกจากการจิกกัด ถ้าอยากจะคุยกับดิฉันก็จุดธูปเรียกได้ค่ะ และขอแบบสุภาพชนด้วย

^

^

แหม... สันด-นแดงเถือกมาเลยนะครับ  รีบใช้คำสุดแสนจะคุณหนูแลดูผู้ดีขึ้นมาเลยนะว่า ไม่มีอะไรที่เป็นสาระเลยนอกจากการจิกกัด

แต่ตัวเองเขียนข้อความ สุเทพก็เป็นพ่อของคุณใช่ไหมคะ? เนี่ยนะ...จิกกัดเขาเต็มๆเลย

สันด-นแดงจิกกัดคนอื่นได้  แต่พอคนอื่นจิกกัดแดง...อู๊ยยยยยรับไม่ได้! ลอกคราบเป็นผู้ดีขึ้นมาฉับพลันเลยนะเธอว์

gladiator 1.jpg

#157 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 03:47

แหม... สันด-นแดงเถือกมาเลยนะครับ  รีบใช้คำสุดแสนจะคุณหนูแลดูผู้ดีขึ้นมาเลยนะว่า ไม่มีอะไรที่เป็นสาระเลยนอกจากการจิกกัด
แต่ตัวเองเขียนข้อความ สุเทพก็เป็นพ่อของคุณใช่ไหมคะ? เนี่ยนะ...จิกกัดเขาเต็มๆเลย

สันด-นแดงจิกกัดคนอื่นได้  แต่พอคนอื่นจิกกัดแดง...อู๊ยยยยยรับไม่ได้! ลอกคราบเป็นผู้ดีขึ้นมาฉับพลันเลยนะเธอว์

ชอบมากเลยค่ะคุณผึ้งน้อยฯ จิกๆๆๆไปแรงๆเลยค่ะพวกจริตไม่เสร็จเนี่ยะ 

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#158 กระต่ายหมายจันทร์

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:02

คุณอัศวินซุ่มมืด  สนุกมั้ยครับกับการแถ เถือก ไถล  แล้วก็โดนคนใน สรท ถุยอย่างหมดสภาพ

คุณทำอาชีพนี้(รับจ้างป่วน เกรียน) ไม่รุ่งหรอก  แล้วไม่มีใครทำแล้วได้ดีสักคน  กลับไปตั้งใจ

ทำมาหากินแบบสุจริตชนดีกว่า คนในนี้เขาเป็นสุจริตชนกันนะ ถ้าอยากอยู่ต้องมีเหตุและผล

ต้องยอมรับความเห็นของคนอื่นบ้าง  เงินหรือผลประโยชน์จากระบอบแม้วมันไม่ยั่งยืนหรอก

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#159 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:16

อ้าว  นังตุ๊ดคุกมืด  จบไปแล้วเร๊อะ  :lol:

#160 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:39

ขอฝากให้คุณpapa05 ไว้ว่า  

คนฉลาดระวังคำพูดของตน
คนโง่เท่านั้น แฉทุกอย่างที่ตนรู้ออกมาหมดซึ่งมีแต่ความโศกสลด และความยากลำบาก
บางครั้ง…..การพูดความจริงอย่างหมดเปลือก
ก็จะเป็นเรื่องที่เลวร้ายเกินกว่าการโกหกเหมือนกัน
ฉะนั้น ควรใช้ปัญญาไตร่ตรอง อะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูด
ความจริง เรื่องจริง พูดออกไปแล้วเดือดร้อนตนเองด้วย เดือดร้อนผู้อื่นด้วย
เงียบเสีย…ไม่พูดจะไม่ดีกว่า
*จบนะครับ  หวังว่าคุณคงคิดอะไรได้บ้าง*

คร๊าบ  คุณ  หมายเกินเอื้อม       ผมเองโง่นิดหน่อย  คิดได้เป้นบางเรื่อง   บางเรื่องก้็คิดไม่ออก    แต่ไม่เป็นไร  ตรงนี้  ไม่ชอบความจริง 

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#161 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:17

สมกับเป็นกลุ่มคนผู้รกประชาธิปไตยที่เห็นแก่ตัวที่สุดในประเทศไทย ... ตูจะเอาทุกอย่าง แต่ไม่ยอมเสียซักอย่าง เหมือนท่านแม้วมิมีผิด  <_<

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#162 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:23

แล้วถ้าแยกประเทศไทยใต้จะเอาไฟฟ้าไหนใช้คะ เพราะไฟฟ้าส่วนมากมาผลิตมาจากทางเขื่อนภาคเหนือทั้งนั้น

. แค่ความคิดก็ ค ว า ย ไม่มีวัวปนแล้ว. มิน่าคนเค้าถึงว่าพวกเสื้อแดง นี่มัน ควาย จริงๆ

#163 อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:30

คุณอัศวินซุ่มมืด  สนุกมั้ยครับกับการแถ เถือก ไถล  แล้วก็โดนคนใน สรท ถุยอย่างหมดสภาพ
คุณทำอาชีพนี้(รับจ้างป่วน เกรียน) ไม่รุ่งหรอก  แล้วไม่มีใครทำแล้วได้ดีสักคน  กลับไปตั้งใจ
ทำมาหากินแบบสุจริตชนดีกว่า คนในนี้เขาเป็นสุจริตชนกันนะ ถ้าอยากอยู่ต้องมีเหตุและผล
ต้องยอมรับความเห็นของคนอื่นบ้าง  เงินหรือผลประโยชน์จากระบอบแม้วมันไม่ยั่งยืนหรอก

ดิฉันทำมาหากินโดยสุจริตเหมือนกับคนทั่ว ๆ ไป ไม่ได้รับจ้างป่วน จ้างเกรียนจากทักษิณ ขอความกรุณาอย่าตัดสินดิฉันโดยเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานเลยนะคะ ที่เข้ามาอ่านในความเห็นในเสรีไทยเพราะอยากทราบทัศนคติของพวกคุณบ้าง ว่าคิดอะไรกันอยู่ สงสัยอะไรก็ถามไปแบบตรง ๆ ซื่อ ๆ เพราะไมนึกว่าอาจจะคอมเม้นท์กลับแบบแรง ๆ หรือแอบด่าแบบเนียน ๆ ไม่เป็นไรค่ะ ดิฉันจะพยายามปรับตัวให้ชินกับคอมเม้นท์เหล่านี้ และจะพยายามปรับตัวให้มีเหตุผล และยอมรับความคิดเห็นของคนอื่นค่ะ

#164 Silencenight

Silencenight

น้องเก่า

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:30

โถ คนพูดไม่รู้เลยล่ะสิว่าที่ภาคใต้เขาก็ทำนากัน

#165 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:41

โถ คนพูดไม่รู้เลยล่ะสิว่าที่ภาคใต้เขาก็ทำนากัน

ทำนาแล้วเป็นอย่างไร   

อธิบายหน่อยสิ 

#166 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:10

เท่าที่เห็น  ที่ด่ากันโครมๆ ก็คือพวกเสื้อแดงนะ  ตรงไหนหว่าที่ไปดูถูกคนอิสาน คนเหนือ  ซึ่งคนดีๆก็เยอะแยะ

สารคามตั้งอกตั้งใจทำหน้าที่ประชาชนเต็มขั้นกันอย่างเข้มข้น  เชียงใหม่ออกมาเปิดหน้าชน ทั้งที่พวกอันธพาลคอยจ้องรังแก  ่

ยังจะที่อื่นๆอีกล่ะ   ไอ้เรื่องมานั่งดูถูกกันนี่เหมือนเรื่องตลก สร้างประเด็นความแตกแยกชัดๆ

ใครกันที่เริ่มยกเรื่องแบ่งเหนือแบ่งใต้ขึ้นมา   ไม่มีใครดูถูกใครได้ นอกจากพวกตัวเองทั้งนั้นแหล่ะ!!

#167 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:13

เท่าที่เห็น  ที่ด่ากันโครมๆ ก็คือพวกเสื้อแดงนะ  ตรงไหนหว่าที่ไปดูถูกคนอิสาน คนเหนือ  ซึ่งคนดีๆก็เยอะแยะ

สารคามตั้งอกตั้งใจทำหน้าที่ประชาชนเต็มขั้นกันอย่างเข้มข้น  เชียงใหม่ออกมาเปิดหน้าชน ทั้งที่พวกอันธพาลคอยจ้องรังแก  ่

ยังจะที่อื่นๆอีกล่ะ   ไอ้เรื่องมานั่งดูถูกกันนี่เหมือนเรื่องตลก สร้างประเด็นความแตกแยกชัดๆ

ใครกันที่เริ่มยกเรื่องแบ่งเหนือแบ่งใต้ขึ้นมา   ไม่มีใครดูถูกใครได้ นอกจากพวกตัวเองทั้งนั้นแหล่ะ!!

#168 บ้านดอน นามวิจิตร

บ้านดอน นามวิจิตร

น้องใหม่

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:45

เข้ามาเสรีไทยรู้สึกปวดกะบานมากๆ สังคมผู้ดี คนดีพูดจาดีๆ
ไห้เกียรติคนเห็นต่าง หาอยากในนี้

#169 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:18

เข้ามาเสรีไทยรู้สึกปวดกะบานมากๆ สังคมผู้ดี คนดีพูดจาดีๆ
ไห้เกียรติคนเห็นต่าง หาอยากในนี้

ถ้าอยากได้พวกผู้ดีจอมปลอมให้ไปพันทิพย์ราชดำเนินฮะ ส่วนแถวนี้ถึงเถื่อนแต่จริงใจ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#170 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:47

ถ้าอยากได้พวกผู้ดีจอมปลอมให้ไปพันทิพย์ราชดำเนินฮะ ส่วนแถวนี้ถึงเถื่อนแต่จริงใจ

ไม่แน่จริงก็อยู่ได้ฮะถ้าแถได้เรื่อยๆ อย่างในกระทู้นี้ก็เห็นอยู่

#171 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:28

แล้วถ้าแยกประเทศไทยใต้จะเอาไฟฟ้าไหนใช้คะ เพราะไฟฟ้าส่วนมากมาผลิตมาจากทางเขื่อนภาคเหนือทั้งนั้น

. แค่ความคิดก็ ค ว า ย ไม่มีวัวปนแล้ว. มิน่าคนเค้าถึงว่าพวกเสื้อแดง นี่มัน ควาย จริงๆ

เห็นด้วยเลย

นี่คนโพสรู้รึเปล่าว่า ไฟฟ้าที่ใช้ในประเทศ มาจากเขื่อนน้อยมากๆ
ผมจำตัวเลขไม่ได้ แต่น้อยแหละ ลองไปหาข้อมูลดู

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#172 อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:15

เห็นด้วยเลย
นี่คนโพสรู้รึเปล่าว่า ไฟฟ้าที่ใช้ในประเทศ มาจากเขื่อนน้อยมากๆ
ผมจำตัวเลขไม่ได้ แต่น้อยแหละ ลองไปหาข้อมูลดู

5555 หลังจากที่ดิฉันโดนด่าว่าควายแดงเมื่อวาน ดิฉันก็รีบเข้าไปหาข้อมูลอย่างไวค่ะ ปรากฏว่าข้อมูลพลังงานน้ำที่ผลิตกระแสไฟฟ้าไม่ถึง 10% ถ่านหิน ไม่เกิน 20% นอกนั้นผลิตจากก๊าซธรรมชาติที่ส่วนใหญ่เราซื้อมาจากพม่า 70% ไม่รู้ว่าข้อมูลข้อมูลอัพเดทหรือปล่าวนะคะ คงจะมีแต่ข้อมูลการผลิต เพราะไม่เจอข้อมูลที่ไทยซื้อไฟฟ้าจากลาว? ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ทำให้เป็นประเด็น แต่ดิฉันก็ไม่ได้แถนะคะ ยอมรับ ที่เหลือก็ตอบโต้กันเล็กๆน้อยๆ คงต้อนรับน้องใหม่อย่างดิฉัน

#173 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:01

เห็นด้วยเลย

5555 หลังจากที่ดิฉันโดนด่าว่าควายแดงเมื่อวาน ดิฉันก็รีบเข้าไปหาข้อมูลอย่างไวค่ะ ปรากฏว่าข้อมูลพลังงานน้ำที่ผลิตกระแสไฟฟ้าไม่ถึง 10% ถ่านหิน ไม่เกิน 20% นอกนั้นผลิตจากก๊าซธรรมชาติที่ส่วนใหญ่เราซื้อมาจากพม่า 70% ไม่รู้ว่าข้อมูลข้อมูลอัพเดทหรือปล่าวนะคะ คงจะมีแต่ข้อมูลการผลิต เพราะไม่เจอข้อมูลที่ไทยซื้อไฟฟ้าจากลาว? ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ทำให้เป็นประเด็น แต่ดิฉันก็ไม่ได้แถนะคะ ยอมรับ ที่เหลือก็ตอบโต้กันเล็กๆน้อยๆ คงต้อนรับน้องใหม่อย่างดิฉัน

ได้ลงนามซื้อแล้วและจะเริ่มในปี 2561 จำนวน 7,000 เมกาวัตต์  ตามนี้

อีก 2 ปีลาวประกาศอิสรภาพ หยุดนำเข้าไฟฟ้าจากไทย

Link 

http://www.manager.c...D=9560000020989

อีกเว็บหนึ่ง

กฟผ.รับซื้อไฟฟ้าจากลาว แก้ปัญหาไฟฟ้าไม่พอ

Link

http://news.voicetv....land/41592.html

Edited by กีรเต้, 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:02.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#174 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:28

#175 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:42

โรงไฟฟ้าราชบุรี กำลังการผลิตยังเหลือนะ จำได้ว่าช่วงไฟดับ

ทางใต้เกือบทั้งภาค เฮียเพ้งจัดฉาก ดูเหมือนว่าไม่พอใช้

คนในสหภาพฯของโรงไฟฟ้าราชบุรี ออกมาบอกเอง ทุกวันนี้

เครื่องเดินแค่4ตัว จาก6หรือ7นี่แหล่ะ

#176 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:12

โรงไฟฟ้าราชบุรี กำลังการผลิตยังเหลือนะ จำได้ว่าช่วงไฟดับ

ทางใต้เกือบทั้งภาค เฮียเพ้งจัดฉาก ดูเหมือนว่าไม่พอใช้

คนในสหภาพฯของโรงไฟฟ้าราชบุรี ออกมาบอกเอง ทุกวันนี้

เครื่องเดินแค่4ตัว จาก6หรือ7นี่แหล่ะ

ข้อมูล ไม่ค่อย ตรงนะครับ ปกติ การผลิตไฟฟ้า เค้าจะผลิตแค่ประมาณ 70 % ของกำลังผลิตรวม เพราะต้องเผื่อฉุกเฉินไว้

จะว่าไป เรื่อง พลังงานไทย นี่น่ากังวลมากครับ หากเมื่อไหร่ พม่ ปิดท่อก๊าซ  ลาว ปิดสายส่ง ไทยนี่ตายแน่ๆ 

ผมนี่แหละ สนับสนุน โรงไฟฟ้าเต็มที่โดยเฉพาะ ถ่านหิน  ตอนที่ บ่อนอก และบ้านกรูด  ล้มไป   

ผมได้มีโอกาศคุยกับคนระดับแกนนำ  ยิ่งเสียดาย รู้เลยว่า พวกนี้มีคนมาจ้างให้มาคัดค้าน (ถ้าไม่เมาฉลองเพราะได้ค่านายหน้าขายที่ดิน คงไม่รู้)

ไทยต้องมีโรงไฟฟ้าอีกเยอะครับ ถ้าให้ดี สร้างแถวติดทะเล ภาคใต้  สร้างไปเถอะ เกิดไอ้พวกควาย อยากแยกประเทศ ภาคใต้ จะได้มั่นคงด้านพลังงาน

#177 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:42

ไม่ทราบนะ แต่ตอนนั้นโหมเรื่องพลังงานขาดแคลนกันน่าดู  จนคนในสหภาพออกมาบอก

ถ้าเป็นอย่างนั้น  ก็น่าจะพูดให้เคลียร์ ว่าเป็นการสำรองพลังงาน

ไอ้โรงไฟฟ้าราชบุรี ไม่ได้เป็นรัฐวิสาหกิจใช่รึเปล่าคะ 

Edited by nf9, 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:47.

#178 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:47

ซื้อก็ได้ครับ แต่ซื้อข้าวโลละ 8 บาทกับแรงงานวันละ 200 นะครับ  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#179 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:17

ไม่ทราบนะ แต่ตอนนั้นโหมเรื่องพลังงานขาดแคลนกันน่าดู  จนคนในสหภาพออกมาบอก

ถ้าเป็นอย่างนั้น  ก็น่าจะพูดให้เคลียร์ ว่าเป็นการสำรองพลังงาน

ไอ้โรงไฟฟ้าราชบุรี ไม่ได้เป็นรัฐวิสาหกิจใช่รึเปล่าคะ 

เอกชน (บ. มหาชน) ที่การไฟฟ้าถือหุ้นใหญ่ครับ

Edited by Solid Snake, 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:18.

• nf9 likes this

#180 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:31

น้ำจืดสำคัญกว่าไฟฟ้า โรงไฟฟ้าสร้างที่ไหนก็ได้ :lol:

We love fender.

#181 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:36

ไม่แปลกใจว่า ทำไมถึงเรียกเสื้อแดง ว่า ควายแดง

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#182 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:30

ซื้อจากประเทศอื่นไงครับ แล้วก็สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลีย ด้วยเลยไหนๆก็

โรงฟ้าฟ้านิวเคลียร์  เหมาะสมกับพื้นที่ติดทะเลนะครัช  พูดเป็นเล่นปาย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#183 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:33

ซื้อจากประเทศอื่นไงครับ แล้วก็สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลีย ด้วยเลยไหนๆก็

โรงฟ้าฟ้านิวเคลียร์  เหมาะสมกับพื้นที่ติดทะเลนะครัช  พูดเป็นเล่นปาย แล้วก๊าซธรรมชาติที่ใช้ผลิตไฟฟ้าส่วนใหญ่  ก็..... ทะเลใต้  :(

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#184 กระต่ายหมายจันทร์

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:25

ไม่รู้เรื่องอะไร  อยู่เฉยๆ  อย่าเสือ-ก  คนในนี้เขาเน้นกันที่เหตุผลและข้อเท็จจริง

อาจจะแรงไปบ้าง เพราะเขากำลังอบรมคน(แกล้ง)โง่บางคนในนี้ เกียรติเขามีให้

เฉพาะคนที่พูดจาภาษาคนรู้เรื่องเท่านั้น ถ้าทนไม่ได้ไปราดดำนา พันตื้ปโน่นเลย

อย่าทำเป็นพวกโลกสวยแอ็ปแดงหน่อยเลย

#185 SoloWingBank

SoloWingBank

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:45

โรงฟ้าฟ้านิวเคลียร์  เหมาะสมกับพื้นที่ติดทะเลนะครัช  พูดเป็นเล่นปาย

ใช่ไงครับ เลยแนะนำให้สร้าง ยังไงมันก็ไม่ใช่ระเบิดนิวเคลีย และไม่ใช่เตาแบบ fast breeder ที่นำของเหลือมาทำอาวุธได้

และฟุคุชิมะเป็นเตาแบบเก่าด้วย แถมในกรุงเทพก็มีเตาแบบใช้ในแบบห้องปฏิบัติการมา30กว่าปีละ(ไม่แน่ใจยังใช้ได้ไหม) คนกรุงเทพยังไม่กลายพันธุ์เลย

Edited by SoloWingBank, 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:49.

#186 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:25

เข้าใจว่าเกิดแนวคิด

ขาดกู แล้ว มึงไปไม่รอด

ถ้าขาดกูแล้วมึงจะหยั่งงั้น อย่างงี้  นึกถึงสามีภรรยาตอนทะเลาะแล้วขึ้นคำว่า จะเลิกกัน

สามีพูดเลิกกูมึงไปไม่รอดหรอกเชิงนั้น

บอกตรงๆผมก็เห็นไปรอดเสียส่วนใหญ่นะ  แต่ลำบากกว่าเดิมหรือสบายกว่าเดิมเดายาก 

แต่การท้าทายเพิ่มราคาให้ตัวเอง  แย่..............

พอตระหนักว่าตัวเสียมากกว่าได้ในการแยกก็ต่อว่าเขา..........แย่กว่าเดิม

ส่วนตัวผมมองไปรอบๆ  ผมพบว่าแดงเสนอแยกตัวหลายครั้งแล้วหรือไม่ใช่   มันบ่อยและเริ่มน่ารำคาญและขอเตือน

ระวังสิ่งที่ร้องขอ จะเป็นจริงๆ

#187 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:40

หากท่านได้เป็นผู้บริหาร

ท่านจะเลือกลูกน้องที่คอยแต่แบมือของเงิน ขอขึ้นเงินเดือน ขอขึ้นสวัสดิการ ขอขึ้นโบนัส ... แต่ทำงานเท่าเดิม

หรือ

ท่านจะเลือกลูกน้องที่ก้มหน้าก้มตาทำงาน หารายได้เข้าบริษัท ... จะออกมาโวยวายต่อเมื่อผู้บริหาร งุบงิบเงินบริษัท หรือ เอางบฯบริษัทไปซื้อผลผลิตของเครือญาติผู้บริหารเอง ทั้งๆที่ซื้อที่อื่นถูกกว่า 

???

----------------------------------------------------------------------------------------------

เรื่องแยกประเทศผมไม่ค่อยห่วงนะ ระดับบนๆในพรรคไม่ทำแน่ เรื่องอะไรจะแยกอู่ข้าวอู่น้ำของตัวเอง ... พวกที่อยากให้แยกเห็นมีแต่เป็นพวกคอมฯเก่าหลงยุคแหละ ที่อยากให้แยก จะได้สร้างระบบการปกครองอย่างที่ตัวเองใฝ่ฝัน

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#188 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:07

ผู้จุดชนวนต่างๆๆไม่ใช่คนอิสาน   คนชนบทเป็นผู้ตั้งรัฐบาลมาตลอด  คนกรุงจะเป็นคนล้มรัฐบาลมาเกือบตลอด

โดยผ่านการเลือกตั้ง    แล้วประท้วง   แล้วมักจะโยนบาปทุกครั้งให้คนอิสานบวกเหนือด้วยนิดหน่อย

กบฏผีบาป ผีบุญ หรือ กบฏผู้มีบุญ ให้ฟังคล่าวๆก่อน เพื่อเชื่อมโยงเหตุการณ์ให้เห็นภาพ   กบฏผีบาป ผีบุญ เกิดขึ้นประมาณปี 2444 – 2445  โดยมีผู้อ้างตัวว่าเป็นผู้มีบุญมาเกิด  กระจายสายกำลังตามภาคอีสาน ซึ่งกลุ่มคนเหล่านี้เป็นกลุ่มคนที่มีแนวคิด ต่อต้าน ล้มล้างอำนาจรัฐด้วยกำลังคน ซึ่งกลุ่มกบฏ จะตั้งตัว หรืออ้างตัวเป็นผู้มีบุญหรือผู้วิเศษ เช่น อ้างว่าเป็นพระศรีอริยเมตไตย หรือพระศรีอารย์ ซึ่งตามความเชื่อของศาสนาพุทธนิกายเถรวาทเชื่อว่า เป็นพระพุทธเจ้าที่จะมาตรัสรู้ในอนาคต เมื่อมีคนมาเชื่อเข้าสมัครเป็นสมาชิกหรือสานุศิษย์มากพอก็ใช้กำลังโจมตียึดเมือง เพื่อตั้งกลุ่มของตนเข้าปกครองแทน แต่หลายกลุ่มยังไม่ทันได้โจมตี  ก็ถูกเจ้าหน้าที่ฝ่ายรัฐปราบปรามเสียก่อน

สาเหตุหลักเกิดจาก การปฏิรูปการปกครองของรัชกาลที่ 5 เพื่อให้สามารถควบคุมหัวเมืองได้เต็มที่ จึงส่งข้าหลวงใหญ่และข้าราชการเป็นจำนวนมากจากเมืองหลวง มาทำงานในภาคอีสาน ทำให้ขุนนางท้องถิ่นไม่พอใจ ยิ่งส่วนกลางส่งคนมาเก็บภาษีส่วยต่างๆ โดยตรง ยิ่งทำให้ขุนนางท้องถิ่นไม่พอใจยิ่งขึ้น เพราะผลประโยชน์ที่เคยได้รับจากแต่ก่อนลดลงมาก ประกอบกับช่วงก่อนเกิดกบฏผู้มีบุญ   เกิดฝนแล้งในมณฑลอีสานติดต่อกัน หลายปี ยิ่งเป็นการซ้ำเติมความเดือดร้อนให้กับชาวอีสาน เมื่อมีคนมาปลุกระดมในรูปแบบต่างๆ เช่นในรูปแบบของหมอลำ ซึ่งเล่าถึงความทุกข์ยาก และการกดขี่ข่มเหงชาวบ้านของของภาครัฐ  ในรูปแบบของหมอพราหมณ์ หรือ ผู้มีศีล ขยายแนวคิด อิทธิพลเพื่อสร้างแนวร่วมความศรัทธา ผ่านพิธีกรรม ความเชื่อ เช่นการรดน้ำมนต์ เสกเป่าคาถา  ตลอดจนขยายแนวคิดผ่านจดหมายผู้มีบุญ (จดหมายลูกโซ่) ทำให้ชาวบ้านอีสานเกิดความหวังว่าจะมีชีวิตที่ดีขึ้นกว่าการเป็นอยู่แบบเดิมๆ   จึงมีชาวอีสานเป็นจำนวนมากเชื่อตาม บางส่วนก็เข้าร่วมกระบวนการไปเลย
            เนื่องจากมีกบฏผู้มีบุญเกิดขึ้นหลายสายในภาคอีสาน ซึ่งกลุ่มใหญ่ๆ และโด่งดังที่สุด  เช่น กบฏกลุ่มบุญจัน เมืองขุขันธ์ ศรีสะเกษ  
   กบฏกลุ่มจารย์เข้ม
เมืองสกลนคร และ กบฏกลุ่มองค์มั่น อยู่ฝั่งขวาของแม่น้ำโขง แถวเมืองอุบลฯ ซึ่งเป็นกลุ่มกบฏที่โด่งดังและมีเรื่องราวเหตุการณ์เชื่อมโยงกันกับบ้านผับแล้ง ผู้เขียนจึงขอเล่าเฉพาะเหตุการณ์ในส่วนนี้

กบฏกลุ่มองค์มั่น เป็นกบฏผู้มีบุญอีสานที่โด่งดังที่สุด มีผู้นำรองๆ อีก 6 คน เป็นแกนนำ คือ 1.องค์เขียว 2.องค์ลิ้นก่าน 3.องค์พระบาท 4.องค์พระเมตไตร 5.องค์เหลือง 6.องค์ที พวกองค์เหล่านี้นุ่งผ้าจีบแบบบวชนาคสีต่างๆ กัน คือ แดง สิ่ว (เขียวเข้ม) เหลือง แล้วมีปลอกใบลายจานเป็นคาถาสวมศรีษะทุกคน (อุบลราชธานีมาจากไหน: สุจิตต์ วงศ์เทศ ,หน้า 100)  ฝ่ายกบฏได้ปลุกระดมราษฎรทั้ง ๒ ฝั่งโขง ในฝั่งขวา (คือฝั่งอีสาน) ได้กำลังจากอำเภอโขงเจียม อำเภอตระการพืชผล ในที่สุด ในวันที่ 28 มีนาคม พ.ศ. 2444 ฝ่ายกบฏได้เข้ายึดเมืองเขมราฐ จับเจ้าเมืองไว้เป็นตัวประกันและเป็นเครื่องมือแห่แหนให้คนเข้าเป็นพวก แต่ฆ่าท้าวกุลบุตร ท้าวโพธิสาร กรมการเมืองที่ไม่ยอมเข้ากับฝ่ายกบฏ กรมขุนสรรพสิทธิประสงค์ ทรงได้รับข่าวการก่อกบฏหลายแห่ง จึงทรงแบ่งกำลังเป็น 5 สาย สายละ 6-15  คน ออกไปลาดตระเวน ปรากฏว่า 2 ใน 5 สาย ได้เกิดการปะทะกับกองลาดตระเวนของกลุ่มองค์มั่น โดยสายที่ 4 ซึ่งมีร้อยตรีหลี กับทหาร รวม 15  คน ถูกฝ่ายกบฏฆ่าตาย 11 คน ที่หนองขุหลุ ตำบลขุหลุ ทางใต้ของอำเภอตระการพืชผล สายที่ 5 มีทหาร 12 คน นำโดยร้อยเอก หม่อมราชวงศ์ร้าย ปะทะกับฝ่ายกบฏที่บ้านนาสะมัย ตำบลนาสะไม ทางตะวันตกของอำเภอตระการพืชผล สู้กำลังฝ่ายกบฏไม่ได้แตกหนีมา ความพ่ายแพ้ 2 ครั้งติดๆ กัน ทำให้ฝ่ายกบฏมีกำลังใจดีขึ้นมาก ความพ่ายแพ้ของกองลาดตระเวนทำให้กรมขุนสรรพสิทธิประสงค์ทรงตัดสินพระทัยส่งกองกำลังขนาดใหญ่พร้อมอาวุธหนักคือ ปืนใหญ่สมัยใหม่ 2 กระบอก มีร้อยเอก หลวงชิตสรการ (จิตร มัธยมจันทร์) ผู้บังคับกองทหารปืนใหญ่กับทหาร100 คน และมีกำลังจากขุนนางเมืองอุบลอีกหลายร้อยคน กำลังของฝ่ายรัฐบาลยกไปถึงชายเขตของบ้านสะพือใหญ่ ในเย็นวันที่ 3 เมษายน พ.ศ. 2445 แล้วนำปืนใหญ่ซุ่มไว้ในป่า กับแบ่งกำลังซุ่มไว้ในป่า 2 ด้าน เปิดตรงกลางเอาไว้
          การรบเกิดขึ้นในตอน 9 โมง ของวันที่ 4 เมษายน พ.ศ. 2445  ฝ่ายกบฏได้เคลื่อนเข้าตีฝ่ายรัฐบาล ทหารฝ่ายรัฐบาลใช้ทหารปืนเล็ก 1 หมวดทำทีเป็นยิงต่อต้านเล็กน้อย แล้วแกล้งถอย แล้วยิงปืนใหญ่ข้ามกำลังของฝ่ายกบฏไป 1 นัด ฝ่ายกบฏดีใจที่กระสุนปืนใหญ่มิได้ทำอันตรายฝ่ายตน จึงเคลื่อนทัพตรงมาข้างหน้า คราวนี้ปืนใหญ่ยิงนัดที่ 2-3 ตกตรงกลางกลุ่มกบฏล้มตายเป็นอันมากที่เหลือแตกหนีไป 2 ข้างก็ถูกทหารปืนเล็กระดมยิง ฝ่ายกบฏตายไป200-300 คน บาดเจ็บ 500 กว่าคน องค์มั่นปลอมตัวเป็นชาวบ้านหนีข้ามไปฝั่งซ้ายได้สำเร็จ แต่ลูกน้องประมาณ 400 คน ถูกจับมาขังไว้ที่เมืองอุบลราชธานี หัวหน้าฝ่ายกบฏที่ตั้งตัวเป็นองค์สำคัญที่ถูกจับมาคราวนั้นมีหลายองค์ เช่น

1. นายเข้ม ตั้งตัวเป็นองค์เหล็ก ถูกจับที่บ้านหนองซำ ท้องที่เมืองเสลภูมิ

2. พระครูอิน วัดบ้านหนองอีตุ้ม ตำบลสำราญ อำเภอยโสธร (ในขณะนั้น) จังหวัดอุบลฯ

3. องค์บุญ ถูกจับที่เมืองพิบูลมังสาหาร

4. องค์ลิ้นก่าน หนีกระสุนปืนใหญ่คราวทหารออกไปปราบ เจ้าหน้าที่ตามจับได้ที่บ้านผับแล้ง อำเภอวารินชำราบ (อำเภอสำโรงในปัจจุบัน) ผู้เขียน สันนิฐานว่าน่าจะไปหลบอยู่กับ องค์ซอง หรือ อ้ายอะซอง ซึ่งเป็นอีกองค์หนึ่งที่ถูกทางการจับได้ และเป็นชาวบ้านที่นี่ ซึ่งผู้เขียนเคยอ่านตามประวัติศาสตร์ที่เอื้อยนางเคยบันทึกไว้ในบทความ “เสียดายกับตีน ท่อนไม้ประวัติศาสตร์”   

5. องค์เขียว ถูกจับในเมืองอุบลฯ

6. องค์พรหมา ถูกจับที่บ้านแวงหนองแก้ว ท้องที่อำเภอเขื่องใน (ปัจจุบันไปขั้นจังหวัดศรีสะเกษ)

7. กำนันสุ่ย บ้านส่างมิ่ง ท้องที่อำเภอเกษมสีมา ซึ่งทางการสั่งให้ไปปราบกบฏ แต่พอไปถึงได้เข้าเป็นฝ่ายองค์มั่นเสียสิ้น

8. หลวงประชุม (บรรดาศักดิ์ประทวน) เดิมเป็นกรมการเมืองอำนาจเจริญมานาน ยังไม่ได้เป็นองค์เพิ่งเริ่มก่อการ แต่ถูกจับมาก่อน และเป็นไข้ตายขณะคุมขัง ซึ่งอยู่ระหว่างกำลังพิจาณาสำนวน

แต่ละคนศาลตัดสินลงโทษแตกต่างกันไปตามบทบาท พวกที่ถูกเรียกว่า "องค์" ถูกประหารชีวิต และนำหัวเสียบประจานไว้ที่เกิดเหตุทุกแห่งที่จับมาได้ เพื่อมิให้เป็นเยี่ยงอย่างต่อแผ่นดิน สืบไป ส่วนพระครูอินให้อยู่ในสมณะเพศพระพุทธศาสนาในเขตจำกัดตลอดชีวิต หากสึกออกมาเมื่อไดให้จำคุกตลอดชีวิต  ที่เหลือคณะตุลาการได้สอบสวนมีทั้งถูกจำคุกตั้งแต่ 1 ปีถึงตลอดชีวิต คนที่อยู่ปลายเหตุถูกปล่อยไปก็มาก

ที่มาของข้อมูลประติดประต่อเรื่องราวจาก :     

1. news.hunsa.com/detail.php?id=12729&gp=1&cp=2 วันที่ 15 ก.ย. 53)

2. หนังสืออุบลราชธานีมาจากไหน ของสุจิตต์ วงศ์เทศ

3. บทความ เสียดาย กับตีน ท่อนไม้ประวัติศาสตร์  ของเอื้อยนาง

*นี่คือหลักฐานหนึ่ง ของการจุดชนวนทางการเมือง คุณคงไม่ปฏิเสธความเป็นจริงนี้นะ  ผมถึงย้ำนักย้ำหนาว่านักการเมืองคนอิสานส่วนใหญ่นั่นแหละ ตัวการใหญ่เลยหละ*

เรื่องผีบุญนี่กำลังเป็นประเด็นร้อนที่เสื้อแดงบางส่วนเอามาเล่นอยู่(ยุคนี้ผมฟันธงว่าแกนนำมันไม่อยากให้แยกหรอก เพราะผลประโยชน์และภาษีจากส่วนนี้มันน้อย)

แต่ประเด็นที่น่าพูดถึงคือ ในยุคนั้นใครเป็นฝ่ายผิด? ระหว่างอำนาจจากส่วนกลางในตอนนั้น(ที่ต้องการจัดระบบใหม่) หรือพวกแกนนำผีบุญ ที่เป็นตัวปัญหากันแน่?
บางกระแสพุ่งเป้าไปที่การจัดระบบใหม่ของรัฐยุคนั้น ว่าเป็นการคุกคามความเป็นอยู่ของคนในพื้นที่?ทำให้คนในพื้นที่ไม่พอใจ

บางกระแสก็บอกว่าคนในพื้นที่ไม่เดือดร้อนหรอก แต่ผู้นำชุมชนไม่กี่คนเสียประโยชน์?

บางกระแสก็บอกว่าทางส่วนกลางจำเป็นต้องทำเช่นนั้น เพื่อป้องกันการแบ่งแยกโดยชาติตะวันตกที่กำลังจ้องตาเป็นมัน?

ใครมีข้อมูลก็เล่าสู่กันฟังได้ครับ ผมอยากทราบเหมือนกัน

Edited by Huligan, 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:09.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#189 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:06

ผมว่าข้อสอง

#190 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:09

ถ้าแยกประเทศเหนือใต้ ฝ่ายเหนือไม่มีทางออกทะเลเลย อิสานแยกไปผมเฉยๆไม่คิดไปเหยียบหรือทำธุรกิจอะไรอยู่แล้ว แต่ถ้าภาคเหนือแยกไปเสียดายนิดๆ สาวเหนือ น่ารัก ยกเว้น "หอยเน่า"

แต่พูดก็พูดเหอะ ถ่้าคน เหนือ+อิสาน บูชาทักษิณถึงขนาดยอมแยกประเทศเพื่อมัน ก็ถือเป็นเวรกรรมของประเทศ

Edited by ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร, 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:24.

#191 นำ้ใบบัวบก

นำ้ใบบัวบก

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:16

เฮ้อออ ตามอ่านจนหน้า 4 แล้ว อิอิ 

#192 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:17

แปลกว่ะ อยากแยกประเทศ แต่เสือกไปง้อให้เค้าซื้อข้าวจากอีสาน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

อ้ายแม้ว ชั่ว จะเอาเงินที่ไหนมาพัฒนาอีสาน

ตัวมันเอง รักเงินยิ่งกว่าชีวิตคนอีสาน

โดนมันหลอกเป็นควายมานานยังไม่รู้ตัวอีก

#193 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:38

ผมก็ งงๆ นะ ที่คนอิสาน อยู่ดีๆไปให้ คนใต้ สามตัว ไปกำหนดว่า เฮ้ย พวกมึงคนอิสาน คือไพร่คือรากหญ้า จงจำไว้

#194 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:57

ผมว่าออกทะเล ไปไกล แล้วมั้งครับ ใครจะดูถูกใคร มัน อยู่ที่คน ไม่ได้อยู่ที่ภาคหรือภูมิลำเนา ผมไปอยู่ เหนือก็ เจอคนเหนือที่ดูถูกคนอีสานว่าจนว่าลำบากแห้งแร้งกันดาน ไปอยู่อิสานก็เจอ คนอิสานดูถูกกันเอง ดูถูก คนเหนือว่าสอนให้ลูกสาวขี้เกียจไม่ทำไรแต่งตัวสวยกะจะหาผู้ชายรวยๆเกาะ  ดูถูกคนใต้ วันๆวันไม่ทำอะไร  ตกลงภาคอะไรมันเกี่ยวกันตรงไหน ครับ มันเป็นคนๆ พ่อผมเป็นคน ฉะเชิงเทรา แม่เป็นคนบึงกาฬ  แต่สิ่งที่ผมเห็นชัด เลย คือ คนอิสาน ดูถูกกันเอง ดูถูกยังไง เลือกตั้ง แจกนั้นแจกนี้ แม้เนื้อ 2 -3 กิโลก็เอา ไม่แจกไม่ได้ มันจนเป็นธรรมเนียมปฏิบัติ นั้นล่ะ เริ่มต้นก็ดูถูกกันเองแล้ว

Edited by ter162525, 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:57.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน