Jump to content

* * * * * 2 votes

ถ้าทักษิณ ปล่อยวางเรื่องอำนาจทางการเมือง ประเทศชาติคงไม่พังเช่นนี้

• Please log in to reply
13 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:40

ทักษิณ อยากเป็นพระเจ้าแผ่นดิน ถึงขนาด สร้างสื่อ หลายขนาน ทั้งหนังสือพิมพ์ นิตยสาร สถานีวิทยุ สถานนีโทรทัศน์ และสื่ออีเล็กทรอนิกส์มากมาย ด้วยการขึ้นปก พระเจ้าตากสินมหาราช และแทนตนเองว่า ตนนั้นกู้ชาติ ทั้ง IMF และ คนจนจะหมดไป และอ้างเสมอๆ กับการก่อการของคณะราษฎร์ ที่มีต่อราชวงศ์จักรี ซึ่งคนที่ร่วมขบวนการนั้นก็มีมากพอที่จะพลิกฟ้าพลิกดินได้ ดอกผลที่เกิดจากคนเดือนตุลาไม่เอาเจ้า พวกพรรคคอมมิวนิสต์ไม่เอาเจ้า และนายทุนไม่เอาเจ้า ทั้งลูกทั้งหลาน และเครือข่ายทางความคิด ผลิดอกออกผลมากมาย ไม่แปลกที่พวกรักอุดมการโค่นล้มเจ้าจะเป็นกองหนุนสำคัญของการพรรคเพื่อไทย และสามารถชนะการเลือกตั้งด้วยระบบกลไกการตลาดหาเสียง ทั้งระบบหัวคะแนน และประชานิยมแบบสุดซอย จนบ้านเมืองเกิดวิกฤตข้าวยากหมากแพง คนจนก็เรียกหาทักษิณ เพราะเชื่อว่า ช่วยพวกตนได้ ทั้งๆ ก็นี่แหละทักษิณในร่างของยิ่งลักษณ์ จะให้มันดีไปกว่านี้ ก็คงต้องปฏิรูปประเทศไทย ปฏิรูปการเมือง ปฏิรูปพรรคการเมือง ปฏิรูปประชาชนไปพร้อมๆ กัน ไม่ใช่เร่งวันเลือกตั้ง

คนเรายังขัดแย้งกัน แล้วจะใช้การเลือกตั้งมาตัดสิน

ไม่ต่างกับผัวเมียทีทะเลาะกัน แต่ไม่ยอมปรับความเข้าใจกัน เลิกกันบนความเกลียดชัง แม้จะมีผัวใหม่เมียใหม่ ก็ไม่สามารถอยู่ร่วมแผ่นดินกันได้ แม้จะออกนอกบ้านกันไปแล้ว ก็เหมือนต่างคนต่างสีเสื้อ ต่างอุดมการณ์ ต่างพรรคการเมือง แต่ก็ต้องอยู่บนแผ่นดินเดียวกัน ภายใต้ประมุขเดียวกัน 

ในวันนี้พรรคเพื่อไทยท่องเป็นอย่างเดียวเลือกตั้งเลือกผู้นำประเทศ ความจริงวันนี้เรามีผู้นำประเทศแล้วนั้นก็คือองค์ภูมิพล เราน่าจะใจเย็นนั่งจับเข่าคุยกัน แล้วค่อยๆ คิดทบทวนดูว่าประเทศเราจะหันไปทางไหน ไม่ใช่อะไรๆ ก็ยัดประเทศลงรูหีบอย่างเดียว

อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#2 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:50

ปัญหาเกิดจากทักษิณคนเดียว แต่ตอนนี้ต่อให้ทักษิณตายปัญหาก็ไม่จบครับ ปัญหามันใหญ่และลุกลามมากแล้ว

ได้แต่หวังว่าจะจบลงด้วยดี 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#3 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:19

คนมันไม่รู้จักพอ ฉลาดแต่ขี้โกง โหดร้าย ไร้ศีลธรรม. ทางที่ดีต้องอบรมลูกหลานและเด็กรุ่นใหม่ไม่ให้เป็นอย่างทักษิณและพวกพ้อง. คือทําทุกวิถีเพื่อเงินตราและอํานาจโดยไม่คํานึงถึงวิธีที่ได้มา สอนว่าการทุจริตเป็นสิ่งเลวร้าย. เงินไม่ใช่ทุกคําตอบความดีและศีลธรรมต่างหาก
. มิฉะนั้นอีกสิบหรือยี่สิบปี มันจะเป็นแบบนี้อีก เพราะมนุษย์มักไม่เคยมีคําว่า"พอ". คนอย่างทักษิณยังมีได้อีก. แต่ตราบใดที่คนดีสุจริตมีมากกว่าคนเลว. คนอย่างทักษิณก็จะไม่มีอํานาจ. ที่ประเทศมันล่มจมอย่างนี้เพราะมันมีคนที่"ซื้อได้"มากกว่าคนที่"ซื้อไม่ได้". ดูอย่างตํารวจไทยเป็นต้น
หวังว่านะคะว่ารุ่นหลังจะไม่มีคนประเภทนี้มาเป็นใหญ่ในสังคมไทย

#4 Sazabi Neozeon

Sazabi Neozeon

น้องเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:24

เห็นด้วยครับ ในขณะที่เหล่าบริวารของมันร้องขอให้พวกเราก้าวข้ามทักษิณ แต่ในขณะเดียวกัน ทักษิณต่างหากที่ไม่เคยก้าวข้ามไปจากการเมืองไทยเลย

ปัญหาเกิดจากทักษิณคนเดียว แต่ตอนนี้ต่อให้ทักษิณตายปัญหาก็ไม่จบครับ ปัญหามันใหญ่และลุกลามมากแล้ว

เห็นด้วยครับว่าถึงทักษิณตายปัญหาก็ไม่จบครับ แต่ผมมีความเขื่อว่า ทุกๆปัญหาที่เกิดจากทักษิณ มันจะค่อยๆหมดไปครับ และหวังเช่นเดียวกันครับว่า ทุกปัญหาจะคลี่คลายด้วยดี

ชิน+วัตร แปลว่าแพ้ไม่เป็น  แต่ผมว่า  สักวันมันต้องแพ้ :angry:

#5 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:39

เห็นด้วยครับ ในขณะที่เหล่าบริวารของมันร้องขอให้พวกเราก้าวข้ามทักษิณ แต่ในขณะเดียวกัน ทักษิณต่างหากที่ไม่เคยก้าวข้ามไปจากการเมืองไทยเลย

เห็นด้วยครับว่าถึงทักษิณตายปัญหาก็ไม่จบครับ แต่ผมมีความเขื่อว่า ทุกๆปัญหาที่เกิดจากทักษิณ มันจะค่อยๆหมดไปครับ และหวังเช่นเดียวกันครับว่า ทุกปัญหาจะคลี่คลายด้วยดี

โดยความเชื่อนะครับ นี่จะเป็นจุดเสื่อมของระบอบทักษิณแล้วครับ เพียงแต่จะเปลี่ยนแปลงอย่างไรยังเดาไม่ออก

ประเทศไทยน่าจะเริ่มฟื้นตัวได้ เพียงแต่ใช้เวลาแค่ไหนบอกไม่ถูก ภาวนาให้จบอย่างสวยงามและสมบูรณ์ครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#6 Sazabi Neozeon

Sazabi Neozeon

น้องเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:44

โดยความเชื่อนะครับ นี่จะเป็นจุดเสื่อมของระบอบทักษิณแล้วครับ เพียงแต่จะเปลี่ยนแปลงอย่างไรยังเดาไม่ออก

ประเทศไทยน่าจะเริ่มฟื้นตัวได้ เพียงแต่ใช้เวลาแค่ไหนบอกไม่ถูก ภาวนาให้จบอย่างสวยงามและสมบูรณ์ครับ  :)

เอาเป็นว่าลุงกำนันแกไปทางใหนผมไปด้วยครับ :) 

ชิน+วัตร แปลว่าแพ้ไม่เป็น  แต่ผมว่า  สักวันมันต้องแพ้ :angry:

#7 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:06

ประโยคทองของคนไม่รู้จักปล่อยวาง

ชื่อ "ทักษิณ ชินวัตร"

#8 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:31

ทักกี้ที่2,ที่3,4,..... ไม่มีทางแข็งแกร่งเท่าทักกี้ที่1ครับ

ทักกี้ที่1เป็นกรณีพิเศษ profileสวย แล้วมาอยู่ถูกที่ถูกเวลา

ถ้ามีตัวใหม่มา ต่อให้สเปกดูน่าสนกว่านี้ ปชช.ไม่มีใครให้โอกาสขนาดนั้นแล้ว ต่อให้แหกทางเข้าสู่อำนาจไปได้ ก็ไม่มีสิทธิสะสมกำลังจนแกร่งอย่างนี้

ควายตัวนี้สีขาว

#9 Pisek_sing

Pisek_sing

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:19

ผมมองว่าทักษินรู้ตัวว่าเมื่อไหร่หมดอำนาจ เมื่อนั้นสิ่งต่างๆที่เขาทำไว้จะถูกเปิดเผยออกมาหมด
ทั้งตัวเอง ครอบครัว รวมถึงลูกน้องบริวารทั้งหลายอาจไม่มีที่ยืนบนโลกใบนี้
ดังนั้นเขาและพวกพ้องต้องสู้ต่อไปแพ้ไม่ได้ เหมือนลุงกำนันตอนนี้เช่นกัน
เดิมพันครั้งนี้สูงมากครับ

#10 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:18

พังเพราะลูกมัน กับขี้ข้ามีแต่ปากไม่มีสมองนั่นแหล่ะชอบเรียกแขก คนเกลียดพ่อมันมากขึ้นเพราะลูกชายมันชอบโชว์พาว

ผมนี่ไง ก่อนหน้านี้ไม่ได้เกลียดทักษิณขนาดนี้นะ แต่สรยวยเอา fb มันมาออกข่าวทุกวัน

ผมเลยชักจะเหม็นหน้ามากขึ้น ขี้ยามันเป็นใคร มีอำนาจชี้ทิศทางของสังคมหรือไงเอา fb มันมาออกข่าวทุกเช้า

ผมเหม็นหน้าลูกมันเลยพาลเกลียดพ่อมันขนาดนี้ไง

#11 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:29

....... วางได้ไง   สภาฯไทย  เงินดีจะตายยยย

#12 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:35

คุณทักษิณบกพร่องโดยสุจริตครับ ศาลรัฐธรรมนูญท่านว่าไว้เมื่อ 13 ปีที่แล้ว

#13 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:19

จะว่าไปผมก็อยากให้แกไปหาจิตแพทย์ดูบ้างเหมือนกันนะ  :lol:

#14 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:58

คุณทักษิณบกพร่องโดยสุจริตครับ ศาลรัฐธรรมนูญท่านว่าไว้เมื่อ 13 ปีที่แล้ว

โปรดกรุณาทราบ

เกรงว่าจะเกิดการเบี่ยงเบน

ศาลไม่ได้ว่าอย่างนั้นนะท่าน

บกพร่องโดยสุจริต เป็นคำกล่าวชองไอ้ชั่ว

ตอนแถลงปิดคดีครับ

ที่ท้วงมาด้วยเกรงว่า

ถ้าผู้ไม่รู้ที่ไปที่มาได้มาอ่านแล้วเข้าใจผิด

ซึ่งพฤติกรรมของฝ่ายไอ้ชั่วใช้อ้างบ่อยๆ

ความจริง บางครั้งมันเจ็บปวด

แต่ต้องยอมรับ

ไม่งั้น แก้ปัญหาไม่ได้นะครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน