Jump to content

- - - - -

หาก ประชาชนไม่เลือกเราเพราะเราไม่เห็นด้วยกับการยกเว้นโทษให้บุคคลที่ทำผิด ก็ไม่เป็นไร....

• Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 3 January 2014 - 22:12

*
POPULAR

“หาก ประชาชนไม่เลือกเราเพราะเราไม่เห็นด้วยกับการยกเว้นโทษให้บุคคลที่ทำผิด ก็ไม่เป็นไร
เพราะดีกว่าประชาชนเลือกเราเพราะเห็นด้วยกับการเว้นโทษให้กับคนเผาบ้านเผา เมือง
สำหรับพื้นที่ภาคเหนือ ที่ผมเคยโดนคนปาไข่ เลือกตั้งครั้งนี้ผมต้องไปอีก
เพราะวันนี้เรามีประวัติศาสตร์แล้วว่าคนที่ปาไข่เขาได้รับการลงโทษ ล่าสุดทราบว่าถูกตัดสินให้จำคุก
อย่าไปกลัว ชนไปทุกหน้า เพื่อทำให้รู้ว่าเราไม่ยอมให้อันธพาลมาครองเมือง” ชวน หลีกภัย

นักการเมืองที่สุจริตชนยอมรับและศรัทธา.......!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#2 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

Posted 3 January 2014 - 22:17

สุดยอดครับ

#3 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 3 January 2014 - 22:26

รู้สึกจะเป็นคำพูดเมื่อครั้งหาเสียงคราวที่แล้วหรือเปล่าครับ 

แต่ท่านชวน มีจุดยืนทางการเมืองที่น่าเคารพและศรัทธามากที่สุด  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#4 เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี

ขาประจำ

Posted 3 January 2014 - 22:52

รู้สึกจะเป็นคำพูดเมื่อครั้งหาเสียงคราวที่แล้วหรือเปล่าครับ 

แต่ท่านชวน มีจุดยืนทางการเมืองที่น่าเคารพและศรัทธามากที่สุด  :)

ผมอีกคนชื่นชมศรัทธาในจุดยืนของลุงชวนแกจริงๆ ที่เมื่อก่อนหาเสียงชูสโลแกน

ผมยึดมั่นในระบบรัฐสภา :rolleyes:

จะด่าใคร  “โง่” กรุณาโชว์ความ    “ชาญฉลาด”  วิพากษ์วิจารณ์อย่างน้อย 3 บรรทัด

#5 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

Posted 3 January 2014 - 23:02

ที่ผมเลือก ปชป ก็เพราะอย่างนี้แหละ

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#6 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 4 January 2014 - 08:03

พี่น้องเสื้อแดงอย่างเราสนับสนุนพรรคเพื่อไทย เพราะต้องการแก้กฏหมายให้เป็นธรรมกับท่านแม้วครับ

ให้กฏหมายระบุเลยว่า ท่านแม้วทำได้ทุกอย่างโดยไม่มีความผิด ... ถึงจะเรียกว่ากฏหมายเป็นธรรม
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#7 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 4 January 2014 - 20:38

หาก ประชาชนไม่เลือกเราเพราะเราไม่เห็นด้วยกับการยกเว้นโทษให้บุคคลที่ทำผิด ก็ไม่เป็นไร....     ถ้าเป็นนังขี้หย็อง หล่อนจะพูดอะไรที่ใกล้เคียงนี้บ้าง ?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#8 เจ้าพระยาหน้าตาดี

ขาประจำ

Posted 4 January 2014 - 22:33

ผมอีกคนชื่นชมศรัทธาในจุดยืนของลุงชวนแกจริงๆ ที่เมื่อก่อนหาเสียงชูสโลแกน

ผมยึดมั่นในระบบรัฐสภา :rolleyes:

แต่มาวันนี้ไร้จุดยืน ออกมาเล่นการเมืองข้างถนน

สงสัยเมื่อก่อนวาทกรรมคำนี้คงใช้หาเสียง

เมื่อก่อนผมไปหลงชื่นชมศรัทธาได้ไงน่าคนแบบนี้

พูดอย่างทำอย่าง สร้างภาพหลอกลวงสังคมไปวันๆ <_<

จะด่าใคร  “โง่” กรุณาโชว์ความ    “ชาญฉลาด”  วิพากษ์วิจารณ์อย่างน้อย 3 บรรทัด

#9 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 4 January 2014 - 23:19

แต่มาวันนี้ไร้จุดยืน ออกมาเล่นการเมืองข้างถนน

สงสัยเมื่อก่อนวาทกรรมคำนี้คงใช้หาเสียง

เมื่อก่อนผมไปหลงชื่นชมศรัทธาได้ไงน่าคนแบบนี้

พูดอย่างทำอย่าง สร้างภาพหลอกลวงสังคมไปวันๆ <_<

โอ๋ๆๆ รัฐสภาก็ยังอยู่นะ วันเด็กก็ไปเที่ยวได้

แล้วเดี๋ยวเลือกตั้งเสร็จ พวกตัวเองก็ได้เข้าไปนั่งกันแล้วนะ

ยังไม่ต้องลงแดงตายนะจ๊ะ  :lol:  :lol:  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#10 JohnLocke

JohnLocke

น้องเก่า

Posted 4 January 2014 - 23:45

แต่ผมไม่เชื่อมั่นในระบบทักษินว่าจะสามารถนำพาประเทศไทยสู่ความเจริญก้าวหน้าได้

จำนำข้าว ข้าวเน่า เสียแชมป์ส่งออกข้าว ต่างชาติไม่ซื้อข้าวเน่าจากไทย เบี้ยวเงินค่าจำนำข้าวอ้าง กปปส ปิดคลัง

รถไฟความเลวสูง ไว้ขนผัก 

บริหารจัดการนํ้า 3แสนล้านกินนิ่มๆ สร้างโรงพักทั่วประเทศสบาย

แก้ที่มา สว. สร้างอำนาจให้รัฐสภาตรวจสอบไม่ได้

แก้ไขมาตรา190 อนุมัติทันใจไม่ต้องเข้าสภา ให้เมกายึดอูตะเพา ขุดนํ้ามันสบาย สร้างศัตรูกับจีน ต่อไปขายสินค้าจีนไม่ซื้อจะขายใคร

ออกพรบนิรโทษกรรม คืนเงินท่านแม้วผู้นำจิตวิญญาณ56,000ล้านรวมดอกเบี้ย ล้างผิดให้แกนนำเสื้อแดง เผาบ้านเผาเมืองพ้นโทษ เหยียบศพคนนับร้อยเพียงออกมาดราม่าว่าให้อภัย

Edited by JohnLocke, 5 January 2014 - 22:39.

สัญญาประชาคม ผู้ปกครองควรตระหนักถึง สิทธิบางประการที่ผู้อยู่ใต้ปกครอง (ประชาคม) ได้ยอมสละไป

มิใช่นำอำนาจนั้นไปแสวงหาผลประโยชน์เพื่อตนเองและพรรคพวกของตน ละเมิดกฏระเบียบของสังคม

#11 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 5 January 2014 - 09:31

เหรอครับ หากคนแบบท่านชวน สร้างภาพหลอกลวง ไม่ทราบว่าคนแบบไหนที่ดีในสายตาคุณครับ

บอกผมที คุณชื่นชมคนแบบไหน ???? อย่าบอกว่า ทักษิณ นะ :o  :blink:

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#12 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 5 January 2014 - 09:37

เหรอครับ หากคนแบบท่านชวน สร้างภาพหลอกลวง ไม่ทราบว่าคนแบบไหนที่ดีในสายตาคุณครับ

บอกผมที คุณชื่นชมคนแบบไหน ???? อย่าบอกว่า ทักษิณ นะ :o  :blink:

คุณครับ อย่าเอ่ยชื่อท่านลอยๆสิ

ต้องนำหน้าชื่อ ว่าท่าน ตามด้วย ยศ และชื่อต่างหาก

หึ

:P  :P  :P

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#13 เจ้าพระยาหน้าตาดี

ขาประจำ

Posted 5 January 2014 - 10:28

ก่อนนี้ผมชื่มชมลุงสนธิลิ้มครับ ลุงสนธิแกเป็นคนดี มีจิตใจรักชาติ ต้องการกอบกู้ชาติคืนมาจากระบอบทักษิณ

แล้วมาปัจจุบันผมก็หันชื่มชมศรัทธาลุงกำนัน ลุงกำนันนี่ก็เป็นคนดี มีคุณกรรม จริยกรรม

แกบอกตลอดชีวิตที่เล่นการเมืองมา ลุงกำนันไม่ เคยโกงกิน ไม่ทุจริตคอร์รัปชั่น

ไม่คิดคตทรยศต่อชาติบ้านเมือง แกบอกไม่เคยแม้แต่จะคิดคตโกงกินชาติ

ผมนับถือตรงนี้ล่ะครับ ขนาดคิดโกงกิน แกยังไม่คิดเลย ผมเชื่อจริงๆน๊ะ -_- 

#14 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 5 January 2014 - 11:43

โครงการสร้างโรงพัก 396 แห่งมีการทุจริตหรือไม่ ?

งานนี้ใครเป็นโจทย์ มิทราบ ใครเป็นจำเลยจ๊ะ

ศาลอาญารับฟ้องคดี “เทพเทือก” ฟ้องหมิ่น “ธาริต เพ็งดิษฐ์” อธิบดีดีเอสไอ แถลงข่าวกล่าวหาสั่งรวมสัญญาก่อสร้างโรงพักทดแทน 396 แห่ง โดยนัดตรวจหลักฐาน 20 ม.ค.ปีหน้า

วันนี้ (4 ธ.ค.) ที่ห้องพิจารณา 908 ศาลอาญา ถ.รัชดาภิเษก ศาลนัดฟังคำสั่งคดีหมิ่นประมาท หมายเลขคดีดำ อ.495/2556 ที่นายสุเทพ เทือกสุบรรณ อดีต ส.ส.สุราษฎร์ธานี พรรคประชาธิปัตย์ และอดีตรองนายกรัฐมนตรี เป็นโจทก์ฟ้อง นายธาริต เพ็งดิษฐ์ อธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) เป็นจำเลยในความผิดฐานหมิ่นประมาทผู้อื่นด้วยการโฆษณา ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326 และ 328 จากกรณีระหว่างวันที่ 21 มกราคม - 4 กุมภาพันธ์ 2556 นายธาริตแถลงข่าวกล่าวหานายสุเทพว่าเป็นผู้มีคำสั่งไม่ให้สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (สตช.) ทำสัญญาจัดซื้อจัดจ้างก่อสร้างอาคารที่ทำการสถานีตำรวจ 396 แห่ง ตามที่ สตช.เสนอ แต่กลับให้รวมสัญญาการจัดซื้อจัดจ้างเพียงรายเดียว ทำให้บริษัท พีซีซี ดิเวลล็อปเม้นท์ แอนด์คอนสตรัคชั่น จำกัด เป็นผู้ชนะการประมูล จนเกิดปัญหาที่ไม่สามารถแก้ไขได้
            ศาลพิเคราะห์พยานหลักฐานในชั้นไต่สวนมูลฟ้องแล้ว ข้อเท็จจริงได้ความว่า ในวัน เวลาและสถานที่เกิดเหตุตามฟ้อง จำเลยให้สัมภาษณ์และแถลงข่าวต่อสื่อมวลชน ยืนยันข้อเท็จจริงว่า ฝ่ายการเมืองโดยโจทก์ในฐานะรองนายกรัฐมนตรีที่กำกับดูแลสำนักงานตำรวจแห่งชาติได้สั่งการให้ไม่ดำเนินการตามที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติเสนอแต่ให้รวบไปดำเนินการจัดประมูลในคราวเดียวกันทั้งหมด อันมีความหมายทำนองว่า โจทก์ในฐานะนักการเมืองใช้อำนาจหน้าที่เข้าไปแทรกแซงสั่งการให้ข้าราชการประจำเปลี่ยนแปลงวิธีการจัดจ้าง ที่จำเลยอ้างว่าได้ตรวจสอบเอกสารหลักฐานมาแล้วนั้นเป็นเพียงกรณีที่โจทก์ให้ความเห็นชอบเปลี่ยนแปลงวิธีการจัดจ้างตามที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติในฐานะฝ่ายข้าราชการประจำเสนอมาตามลำดับขั้นตอน อันเป็นการบิดเบือนข้อเท็จจริงส่งผลให้สื่อมวลชนนำความนั้นออกเผยแพร่ทางหนังสือพิมพ์ ก่อให้เกิดความเสียหายต่อโจทก์ คดีโจทก์จึงมีมูลความผิดว่าจำเลยหมิ่นประมาทโจทก์โดยการโฆษณา ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326, 328 และ 91 จึงให้ประทับรับฟ้องไว้พิจารณา โดยนัดประชุมคดี และตรวจพยานหลักฐาน ในวันที่ 20 ม.ค. 2557 เวลา 09.00 น.

ทุจริตไม่มีอายุความ

Edited by Stargate-1, 5 January 2014 - 11:44.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#15 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 5 January 2014 - 11:51

ไม่เอาพ.ร.บ.นิรโทษกรรม พิทักษ์รัฐธรรมนูญ ไล่อีปูออก มันผิดระบอบรัฐสภาตรงไหน

ข้อเสนอเฉพาะกิจวาาด้วยขั้นตอนการคืนอำนาจประชาชน

1. รัฐบาลขาดความชอบธรรมทั้งทางกฎหมายและทางการเมือง

2. มวลมหาประชาชนใช้สิทธิตามรัฐธรรมนูญมาตรา 69 และ มาตรา 3 เพื่อพิทักษ์รัฐธรรมนูญและทวงอำนาจอธิปไตยกลับคืนมา

3.การเปิดประตูแห่งโอกาส
3.1 รัฐบาลและส.ส.พรรครัฐบาลลาออกทั้งหมด จากนั้น ส.ส. พรรคฝ่ายค้านทั้งหมดก็ลาออกตาม และสว.ที่ฝ่าฝืนรัฐธรรมนูญก็ลาออกตาม
ในรัฐสภาก็จะเหลือเพียง สว.ส่วนหนึ่งซึ่งมีประม...าณ 90 กว่าคนที่ยังปฏิบัติหน้าที่ได้อยู่ ซึ่งทำให้เกิดสูญญากาศอำนาจในฝ่ายบริหารและนิติบัญญัติ
หรือ
3.2 รัฐบาลยุบสภา และจากนั้นก็ลาออก รวมทั้ง สว.ที่ฝ่าฝืนรัฐธรรมนูญก็ลาออกตาม ซึ่งจะนำไปสู่ภาวะสูญญากาศเช่นเดียวกันกับข้อ 3.1

4. การสถาปนาอำนาจชั่วคราว
ภาคประชาชน ซึ่งประกอบด้วย กปปส. และตัวแทนกลุ่มต่างๆร่วมกับ สว.ที่เหลืออยู่ปรึกษาหารือ เพื่อเสนอชื่อนายกชั่วคราว โดยอาศัยรัฐธรรมนูญมาตรา 7 และยกเว้นการใช้รัฐธรรมนูญมาตราอื่นๆที่เกี่ยวข้องที่ระบุว่า นายกต้องมาจาก ส.ส. และ ประธานรัฐสภาเป็นผู้สนองพระบรมราชโองการ รวมทั้งหมวดว่าด้วย สมาชิกสภาผู้แทน กกต. และมาตราอื่นๆที่เกี่ยวข้องและจำเป็นต่อการเปิดทางในการปฏิรูปด้วยเอาไว้ก่อน
ผู้ที่ได้รับการเสนอเป็นนายกจะต้องได้รับการยอมรับจากสังคม และประธานวุฒิสภาที่เลือกกันใหม่เป็นผู้รับสนองราชโองการ

5. จากนั้นแก้ไขรัฐธรรมนูญเพิ่มเติมในหมวดบทเฉพาะกาล จัดตั้งสภาประชาชน ให้ทำหน้าที่เสมือนสภาผู้แทนราษฎร

6 ฝ่ายบริหารและสภาประชาชนตลอดจนวุฒิสภาที่เหลืออยู่ เริ่มกระบวนการปฏิรูปโดยใช้เวลาประมาณสองปี โดยการแก้กฎหมายให้การทุจริตไม่มีอายุความ แก้โครงสร้างตำรวจ รวมทั้งแก้รัฐธรรมนูญหลายมาตราที่จำเป็นต่อการปฏิรูป เช่นว่าด้วยที่มาของส.ส.และ สว. ว่าด้วยพรรคการเมือง เพื่อให้หลุดพ้นจากการครอบงำของนายทุนเจ้าของพรรค เป็นต้น

7 การดำเนินงานนี้ใช้เวลา 2-3 ปี จากนั้นให้ใช้รัฐธรรมนูญที่ปรับปรุงใหม่
ดูเพิ่มเติม

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#16 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 5 January 2014 - 14:14

โง่แล้ว ตาบอด หูหนวก ปากพร่อย.....!

ไม่เห็นคุณชวน คุณอภิสิทธิ์ และ สส.พรรคประชาธิปัตย์สู้ในสภาจนถึงตี 3 ถึงตี 4.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#17 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 5 January 2014 - 15:19

ก่อนนี้ผมชื่มชมลุงสนธิลิ้มครับ ลุงสนธิแกเป็นคนดี มีจิตใจรักชาติ ต้องการกอบกู้ชาติคืนมาจากระบอบทักษิณ

แล้วมาปัจจุบันผมก็หันชื่มชมศรัทธาลุงกำนัน ลุงกำนันนี่ก็เป็นคนดี มีคุณกรรม จริยกรรม

แกบอกตลอดชีวิตที่เล่นการเมืองมา ลุงกำนันไม่ เคยโกงกิน ไม่ทุจริตคอร์รัปชั่น

ไม่คิดคตทรยศต่อชาติบ้านเมือง แกบอกไม่เคยแม้แต่จะคิดคตโกงกินชาติ

ผมนับถือตรงนี้ล่ะครับ ขนาดคิดโกงกิน แกยังไม่คิดเลย ผมเชื่อจริงๆน๊ะ -_- 

ดีแล้วครับที่ไม่หลงเชื่อ ไม่ชื่นชมไอ้ทักษิณ มันเลวระยำต่ำช้ามาก หลอกคนทั้งประเทศทำประเทศล่มจม จนถึงทุกวันนี้

ผมสงสารชาวบ้านที่โดนหลอกนะ แต่ผมไม่สงสารพวกการศึกษาดี ที่มีปัญญาหาข้อมูลความจริงได้

แต่ดันไปหลงเชื่อมัน ผมว่าพวกนี้ มัน คว ายชัดๆ มีความรู้แต่ถูกเขาหลอกให้งมงาย มีสมองแต่ไม่รู้จักคิด

หากวันนึงคนพวกนี้รู้ความจริงว่าตัวเองถูกหลอก ผมจะมีแต่สมน้ำหน้า พวกมันครับ  :)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users