Jump to content

* * * * * 3 votes

ตะโกนในโรงหนัง

• Please log in to reply
141 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:15

ตอนสมัยเรียน ผมเคยได้ยิน อาจารย์ท่านหนึ่งที่สอนวิชาประวัติศาสตร์ 

อาจารย์แก บอกว่า จริง ๆ แล้ว มล.เสนีย์ นี่ ละที่เป็นหัวหอกในการต่อต้าน ญี่ปุ่น ในสมัยนั้น

ส่วนปรีย์ดี นั้น เหมือนนก 2 หัวที่พร้อมจะเข้าข้างฝ่ายชนะ

ปล. ตอนนี้ ผมยังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ เพราะอายะ 17-18 เอง

คล้ายๆกันครับ ตอนเด็กๆ ประมาณท่านปรีดีรัฐบุรุษ บลาๆๆๆๆๆ ต่อมาคุณย่าก็เล่าเรื่องต่างๆในอดีตให้ฟังแต่ไม่ได้ด่าตรงๆ สุดท้ายสงสัยเลยทำการค้นคว้าอย่างหนักจนค้นพบว่า  ปรีดีเป็นพวก post modernism เริ่มสร้างวาทกรรมก่อนที่ ฟูโกต์ จะเขียนตำราซะอีก  :wacko:

#102 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:17

ท่านแอมครับ ผมว่าเราน่าจะตั้งกระทู้เรื่องคณะราษฎรด้วยนะครับ

#103 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:19

ตอนสมัยเรียน ผมเคยได้ยิน อาจารย์ท่านหนึ่งที่สอนวิชาประวัติศาสตร์ 

อาจารย์แก บอกว่า จริง ๆ แล้ว มล.เสนีย์ นี่ ละที่เป็นหัวหอกในการต่อต้าน ญี่ปุ่น ในสมัยนั้น

ส่วนปรีย์ดี นั้น เหมือนนก 2 หัวที่พร้อมจะเข้าข้างฝ่ายชนะ

ปล. ตอนนี้ ผมยังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ เพราะอายะ 17-18 เอง

คล้ายๆกันครับ ตอนเด็กๆ ประมาณท่านปรีดีรัฐบุรุษ บลาๆๆๆๆๆ ต่อมาคุณย่าก็เล่าเรื่องต่างๆในอดีตให้ฟังแต่ไม่ได้ด่าตรงๆ สุดท้ายสงสัยเลยทำการค้นคว้าอย่างหนักจนค้นพบว่า  ปรีดีเป็นพวก post modernism เริ่มสร้างวาทกรรมก่อนที่ ฟูโกต์ จะเขียนตำราซะอีก  :wacko:

ครับ ในหนังสือ ที่เรา ๆ ท่าน ๆ อ่าน หรือ เรียน กันนะ สมัยก่อน

ผมว่า มันบิดเบือนประวัติศาสตร์เหมือนกันนะครับ

จะบอกว่า บิดเบือนก้อไม่ใช่เต็มร้อย ก้อบอกว่า เขียนความจริงไม่หมด มากกว่า

หลายๆ เรื่องในประวัติศาสตร์ ถ้าไม่ค้นหาข้อมูลเอง เราก้อไม่รู้ความเป็นมา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#104 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:21

อาจารย์แก บอกว่า จริง ๆ แล้ว มรว.เสนีย์ นี่ ละที่เป็นหัวหอกในการต่อต้าน ญี่ปุ่น ในสมัยนั้น

ส่วนปรีดี นั้น เหมือนนก 2 หัวที่พร้อมจะเข้าข้างฝ่ายชนะ

ขอแก้ไขจาก มล  เป็น มรว เพื่อความถูกต้องนะครับ

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#105 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:23

ประเทศไทยมีหลายเรื่องในอดีต ยังเป็นความลับมืดมนจนถึงทุกว้นนี้ เช่น....

1.การสวรรคตของในหลวง ร.8

2.การเสียชีวิตของประชาชน/นักศึกษาในวันที่ 6 ตุลาคม 2519

3.กฏหมายขายชาติ 11 ฉบับ

4.ทักษิณใช้หนี้ไอเอ็มเอฟ(เวลานี้เริ่มกระจ่างขึ้น)

5.......ฯลฯ

ผมไม่โต้แย้งทุกท่าน แต่เล่า คิดตามที่รู้ ตามที่เข้าใจ อาจจะผิด อาจจะถูก ก็ได้....

ไม่'ตีตรา'เอกสาร อ้างอิงอะไร 100 % เพราะยังไม่มีการชำระประวัติศาสตร์

รวมทั้ง wikipedia ซึ่งใครก็ส่งข้อความ แก้ไขก็ได้ หากได้ปฏิบัติตามกติกาของเขา....!

1. สงครามโลกครั้งที่ 2 จอมพล ป.พิบูลสงครามเป็นนายกรัฐมนตรี

2.ท่านปรีดี พนมยงค์ เป็น ผู้สำเร็จราชการแทนในหลวง ร.8

3.ท่านปรีดี เป็นหัวหน้าเสรีไทยในประเทศไทย ซึ่งไม่สามารถเปิดเผยได้ในขณะนั้น เพราะประเทศไทยอยู่ภายใต้กองทัพญี่ปุ่น จึงต้องเล่นบทลิงหลอกเจ้า(ญี่ปุ่น) ตีสองหน้ากับญี่ปุ่น...

4.ท่านทูต มรว.เสนีย์ ปราโมช เป็นหัวหน้าเสรีไทยสายสหรัฐ

5.ม.จ. ศุภสวัสดิ์วงศ์สนิท สวัสดิวัตน์ หัวหน้าเสรีไทยสายอังกฤษ(รวมยุโรป ?)

6.พล.ต.อ. อดุล อดุลเดชจรัส ในระหว่างสงครามโลกครั้งที่สอง เป็นรองหัวหน้าขบวนการเสรีไทยในประเทศไทย ซึ่งเล่นบทบาท อธิบดีกรมตำรวจด้วย มีส่วนทำให้การทำงานของเสรีไทยลดอันตราย การปราบปรามของกองทัพญี่ปุ่น....

7.จอมพล ป. พิบูลสงคราม นายกรัฐมนตรี รู้เห็นด้วยกับขบวนการเสรีไทย(ทางลับ ?) ดังนั้นรัฐบาลไทยหลังสงครามโลกครั้งที่สอง จึงช่วยให้ จอมพล ป. พิบูลสงคราม นายกรัฐมนตรี รอดพ้น 'อาชญากรสงคราม'ตามที่พันธมิตรตั้งข้อหาด้วย...

8......ฯลฯ

ปรีดี พนมยงค์ ไม่เห็นด้วยกับการให้ญี่ปุ่นละเมิดอธิปไตยและแสดงจุดยืนให้ปรากฏโดยเป็นผู้ นำในการจัดตั้งองค์การต่อต้านญี่ปุ่น หรือต่อมาเรียกว่า "ขบวนการเสรีไทย" ประกอบด้วยคนไทยทุกชั้นวรรณะ ทั้งที่อยู่ในประเทศและอยู่ต่างประเทศ เขาไม่ยอมลงนามในประกาศสงครามนั้นด้วยเหตุผลสำคัญที่ว่า หากลงนามไปแล้วก็ยากที่จะให้ฝ่ายสัมพันธมิตรเชื่อถือการปฏิบัติการของขบวน การเสรีไทย[100][98][101]

กระแสความไม่พอใจต่อการตัดสินใจของรัฐบาลจอมพล ป. ได้พุ่งขึ้นอย่างรวดเร็วในหมู่ชนทุกเหล่า แต่รัฐบาลถือว่าตนเองมีความชอบธรรมในการปราบปรามผู้ที่ไม่เห็นด้วย อีกทั้งกองทัพญี่ปุ่นที่เข้ามาประจำการในประเทศ ก็ใช้ท่าทีที่แข็งกร้าวต่อผู้ที่ต้องสงสัยว่าดำเนินกิจกรรมต่อต้านกองทัพ ญี่ปุ่น ดังนั้นปฏิบัติการต่อต้านรัฐบาลและญี่ปุ่นผู้รุกรานจึงต้องเป็นงาน "ใต้ดิน" ที่ปิดลับ[102]

ปรีดี พนมยงค์ ในฐานะผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ และหัวหน้าขบวนการเสรีไทยในรหัสนามว่า "รู้ธ" (Ruth) ทำงานในสองบทบาทตลอดสงครามมหาเอเชียบูรพา โดยถือความลับสุดยอดเป็นหัวใจของการปฏิบัติงาน[103][104] ทั้งนี้ก็เพื่อให้ภารกิจของเสรีไทยบรรลุเป้าหมายให้ได้ คือ[ต้องการอ้างอิง]

1. ต่อสู้กับญี่ปุ่นผู้รุกราน
  2. ปฏิบัติการให้ฝ่ายสัมพันธมิตรรับรองเจตนารมณ์ที่แท้จริงของราษฎรไทย
  3. ให้สัมพันธมิตรรับรองว่าประเทศไทยไม่ตกเป็นฝ่ายแพ้สงครามร่วมกับญี่ปุ่น

ในเดือนพฤษภาคม พ.ศ. 2488 ปรีดีแจ้งให้สัมพันธมิตรทราบว่า เสรีไทยจำนวน 8 หมื่นคนทั่วประเทศพร้อมที่จะลุกฮือขึ้นเพื่อทำสงครามกับทหารญี่ปุ่นอย่าง เปิดเผย แต่ฝ่ายสัมพันธมิตรได้ร้องขอให้ชะลอแผนนี้ไว้ก่อน ด้วยเหตุผลทางแผนยุทธศาสตร์ของฝ่ายสัมพันธมิตร[105] ในที่สุดฝ่ายญี่ปุ่นก็ยอมแพ้สงครามอย่างไม่มีเงื่อนไขเมื่อวันที่ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2488

เมื่อญี่ปุ่นได้ยอมจำนน ฝ่ายสัมพันธมิตรจึงได้แจ้งให้ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ซึ่งเป็นหัวหน้าขบวนการเสรีไทยว่า สัมพันธมิตรไม่ถือว่าประเทศไทยเป็นผู้แพ้สงคราม ประเทศไทยไม่ต้องถูกยึดครอง รัฐบาลไทยไม่ต้องยอมจำนน กองทัพไทยไม่ ต้องวางอาวุธ และให้รีบออกแถลงการณ์ปฏิเสธการประกาศสงครามระหว่างไทยกับสัมพันธมิตร เพื่อลบล้างข้อผูกพันทั้งหลายที่รัฐบาลจอมพล ป. พิบูลสงคราม ได้ทำไว้กับญี่ปุ่น[98][106][107]

นี่เป็นข้อเท็จจริงที่พิสูจน์ได้.....

ต่อจากนี้จะต่อเติม เติมแต่ง ตัดตอน บิดเบือนอย่างไรก็แล้วแต่ละบุคคล มุมมอง เบื้องหลังฝังใจ และจริตของแต่ละคน....

ผมยังเห็นว่าท่านปรีดี พนมยงค์ได้ทำคุณประโยชน์ให้แก่ประเทศไทยมากกว่าทำลาย.....!

ด้วยความบังเอิญ ข้อความที่ผมพิมพ์ไปนี้ อาจจะเฉลยความสงสัยของบางคคห....

หรือ อาจจะเป็น ข้อมูลที่ต้องใช้หลักกาลามสูตร พิจารณาด้วยโยนิโสมนสิการ.....

Edited by ปุถุชน, 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:27.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#106 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:27

อาจารย์แก บอกว่า จริง ๆ แล้ว มรว.เสนีย์ นี่ ละที่เป็นหัวหอกในการต่อต้าน ญี่ปุ่น ในสมัยนั้น

ส่วนปรีดี นั้น เหมือนนก 2 หัวที่พร้อมจะเข้าข้างฝ่ายชนะ

ขอแก้ไขจาก มล  เป็น มรว เพื่อความถูกต้องนะครับ

จริงด้วยครับ ขอบคุณครับ ที่เตือน เด๋วผมจะไปแก้ใน เม้นผม

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#107 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:30

นกสองหัว ตีสองหน้า ลิงหลอกเจ้า....?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#108 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:38

ครับ ในหนังสือ ที่เรา ๆ ท่าน ๆ อ่าน หรือ เรียน กันนะ สมัยก่อน

ผมว่า มันบิดเบือนประวัติศาสตร์เหมือนกันนะครับ

จะบอกว่า บิดเบือนก้อไม่ใช่เต็มร้อย ก้อบอกว่า เขียนความจริงไม่หมด มากกว่า

หลายๆ เรื่องในประวัติศาสตร์ ถ้าไม่ค้นหาข้อมูลเอง เราก้อไม่รู้ความเป็นมา

หากได้ติดตามอ่าน ค้นหาข้อมูลหลายทาง(หลายทาง ไม่ใช่หลายเล่มของคนกลุ่มเดียวกัน)

จะได้ข้อเท็จจริงให้ขบคิด ใช้วิจารณญาณพิจารณาเอาเองเลยครับ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

อยากยกตัวอย่างใกล้ๆ ไม่เกี่ยวราชวงศ์ ข้าราชบริพาร ฯลฯ

การอยากรู้ข้อเท็จจริง ความจริง ต้อง"แค้นฝังหุ่น"....?

เช่นการทำหน้าที่ของอดีต รมว.คลัง ธารินทร์ นิมมานเหมินทร์ กฏหมายขายชาติ 11 ฉบับ และการเซ็นสัญญากับไอเอ็มเอฟ พันธกรณี ผูกพันต่างๆ...

ทักษิณ สนธิ สมัคร ดุสิต ชวลิต ปานเทพ ฯลฯ ฝัง รมว.ธารินทร์ อย่างไร....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#109 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:45

นี่เป็นข้อเท็จจริงที่พิสูจน์ได้.....

ต่อจากนี้จะต่อเติม เติมแต่ง ตัดตอน บิดเบือนอย่างไรก็แล้วแต่ละบุคคล มุมมอง เบื้องหลังฝังใจ และจริตของแต่ละคน....

ผมยังเห็นว่าท่านปรีดี พนมยงค์ได้ทำคุณประโยชน์ให้แก่ประเทศไทยมากกว่าทำลาย.....!

ที่ลุงปุยกมาทั้งหมดน่ะ

ตรงกับที่สมาชิกท่านนึงเพิ่งพูดถึงว่า เราใช้"ความจริงครึ่งเดียว"กันอยู่

ข้อความของลุงปุ เป็นความจริงสำเร็จรูป ฉีกซองบริโภคได้เลย

แต่ความจริงประเภทนี้

มันมีวันหมดอายุนะครับ

#110 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:57

อีกท่านหนึ่งที่พวกเราไม่เคยเอ่ยถึงในขบวนการเสรีไทย

สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี ยังประทับอยู่ในประเทศอังกฤษต่อไปดังเดิม ถึงแม้ว่าพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวได้เสด็จสวรรคตไปแล้ว เพราะการคมนาคมติดต่อระหว่างประเทศยังไม่มีความปลอดภัย เนื่องจากอยู่ในช่วงสงคราม และเมื่อประเทศไทยประกาศสงครามกับอังกฤษ และสหรัฐอเมริกา ในช่วงสงครามโลกครั้งที่สองนั้น คนไทยผู้ซึ่งพำนักอยู่ในต่างประเทศจำนวนหนึ่ง จึงได้ประกาศตัวเป็นเสรีไทย ทำงานประสานกับเสรีไทยในกรุงเทพมหานคร

สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี แม้จะมิได้มีพระนามร่วมในคณะเสรีไทยอย่างเป็นทางราชการ แต่ก็ได้พระราชทานพระกรุณาอุดหนุนจุนเจือกิจการของเสรีไทยในประเทศอังกฤษมาตลอด ซึ่งในขณะนั้นมีเสรีไทยทั้งหมดเพียง 36 คนในประเทศอังกฤษ

ถึงแม้พระองค์และสมเด็จพระปกเกล้าฯจะถูกคณะราษฎร์ลบหลู่พระเกียรติอย่างแต่พระองค์ ยังมีจิตใจคิดถึงชาติบ้านเมือง  แต่การกระทำของคณะราษฎร์เปรียบไปเหมือนโจรปล้นชาติ

ซึ่งหนึ่งในคณะราษฎร์ก็คือ นายปรีดี  พนมยงค์ ที่ร่วมรู้เห็นกับความขัดแย้งระหว่างในหลวง ร.7 กับคณะราษฎร์  อยากถามว่านายปรีดีคัดค้านพวกตัวเองหรือไม่ ซึ่งเหตุการณ์นั้นเป็นที่มาของการสละราชสมบัติเมื่อวันที่ 2 มีนาคม พ.ศ.2477

*ใครก็ตามที่จะเคารพนับถือนายปรีดีก็นับถือไป ผมไม่ว่า แต่ขอให้นำเสนอข้อมูลอย่างรอบด้านด้วย ซึ่งขบวนการเสรีไทย นายปรีดีเป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น อย่าเข้าใจผิด*

ถ้าใครไม่พอใจ จะแจ้งลบเม้นท์นี้ก็ได้  แต่ขอให้มีเหตุผลด้วย

พระองค์ท่านเป็นอีกคนที่ผมรู้สึกสงสารท่านมากครับ หลังจาก ล้นเกล้าฯร.7 เสด็จสวรรคต และพระองค์ท่านเสด็จนิวัติประเทศไทย

ก็ถูกนายป.  กลั่งแกล้งต่างๆนาๆ เช่นบังอาจยึดวังของพระองค์ท่าน ให้กลายมาเป็นที่ทำการของรัฐ ทั้งๆที่เป็นพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ หาข้ออ้างยึดพระราชทรัพย์ให้มาเป็นของตนและเมีย นั่นแหละครับ เป็นอีกกรณีที่ทำให้ผมมีอคติกับนายป. คนนี้

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#111 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:14

เวรกรรม เว๊บไซท์คนเหมือนกัน หรืออดีต ฟ้าเดียวกัน นึกว่ามันโดนปิดไปแล้ว

รัฐบาล***จังไรปล่อยให้เว๊บจาบจ้วงนี่ยังอยู่ มันสมควรออกไป จริงๆ ครับ

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#112 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:16

เวรกรรม เว๊บไซท์คนเหมือนกัน หรืออดีต ฟ้าเดียวกัน นึกว่ามันโดนปิดไปแล้ว

รัฐบาล***จังไรปล่อยให้เว๊บจาบจ้วงนี่ยังอยู่ มันสมควรออกไป จริงๆ ครับ

จะปิดได้ยังไงครับ ดีไม่ดี สมาชิกหรือแอดมินในบอร์ดนั้นน่ะ อาจมีญาติ เมีย ลูก หลานของ รมต. สส. ผู้ทรงเกือกทั้งหลาย อยู่ก็เป็นได้นะครับ 

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#113 sixking

sixking

น้องเก่า

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:32

เรื่องสวรรคต เป็นหนึ่งในเรื่องยอดนิยมที่ใช้ในการโจมตีสถาบัน โดยเหตุผลหนึ่งเดียวที่พวกล้มจ้าวมักจะหยิบมาใช้คือ คำให้การของนางสาวเนื่องที่ขัดแย้ง แต่ผมลองพิจารณาดูแล้วเห็นว่าไม่ได้ไปขัดแย้งอะไรกัน

ตรงนี้หากมีใครพอให้ความรู้ได้ผมว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับคนในนี้ที่จะนำข้อมูลไปแย้งกับพวกล้มจ้าว

#114 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:47

เรื่องสวรรคต เป็นหนึ่งในเรื่องยอดนิยมที่ใช้ในการโจมตีสถาบัน โดยเหตุผลหนึ่งเดียวที่พวกล้มจ้าวมักจะหยิบมาใช้คือ คำให้การของนางสาวเนื่องที่ขัดแย้ง แต่ผมลองพิจารณาดูแล้วเห็นว่าไม่ได้ไปขัดแย้งอะไรกัน

ตรงนี้หากมีใครพอให้ความรู้ได้ผมว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับคนในนี้ที่จะนำข้อมูลไปแย้งกับพวกล้มจ้าว

ผมมีหนังสือคำให้การของพระพินิจชนคดีกำลังให้เพื่อนแสกนเป็น pdf อยู่ เสร็จแล้วจะส่ง link ให้ รับรองงานของพวกด่านจะกากไปทันที

#115 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:43

ผมแปลกใจมากสำหรับพวกที่เชื่อว่าการกลับลำของปรีดีโดยอ้างเสรีไทยในประเทศและฝ่ายอังกฤษ (โดยเฉพาะท่านชิ้นซึ่งต่อมาเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในการด่าควง เสนีย์และปชป) จะทำให้เราเป็นฝ่ายชนะ การที่มหาประเทศรบกันอย่างเมามันนั้นชาติเล็กๆอย่างไทยนี่จะสามารถเลือกข้างได้แบบชิวๆงั้นเชียวหรือ ทางอังกฤษจ้องจะงาบเรามานานแล้ว ความจริงก็ชัดอยู่แล้วว่าที่เรารอดมาได้ก็เพราะเสนีย์ เขาได้ทำการเจรจาสัญญาสมบูรณ์ ขัดขวาง ถ่วงเวลา เจรเจกับอังกฤษจนปรีดีต้องกดดันให้เซ็นไปก่อนแล้วค่อยขอแก้ไขทีหลังซึ่งเสนีย์ไม่ยอมเพราะจะถือว่าเรากลายเป็นเมืองขึ้น แต่ปรีดีกลับทำทุกอย่างเพื่อกดดัน ทั้งผ่านสภา ทั้งผ่านครม (แม้ว่าเสนีย์เป็นนายกแต่ปรีดีเซ็ตตัวครมไว้หมดเหลือที่ไว้ให้เสนีย์สามตำแหน่งเท่านั้น) สุดท้ายเสนีย์ต้องโยนปรีดีให้อยู่ในตำแหน่งใหม่คือรัฐบุรุษอาวุธโสที่ไม่เคยมีมาก่อนเพื่อให้ปรีดีอย่ามายุ่ง แต่สุดท้ายโชคดีที่ประสานงานกับนักข่าวสหรัฐได้ 

สรุปๆๆๆ เสนีย์คือผู้ปิดทองหลังพระ ส่วนปรีดีเป็นเจ้าของมหาลัย

แสดงว่าเสนีย์เป็นคนส่งชื่อปรีดีทูลเกล้าฯ เพื่อแต่งตั้งให้เป็นรัฐบุรุษอาวุโส

ตามพระบรมราชโองการนี้ ที่เสนีย์เป็นผู้รับสนองพระบรมราชโองการ 

http://www.ratchakit...8/A/070/699.PDF

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#116 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:26

ดีใจที่กระทู้เดินมาด้วยดี

ปลอดจากพวกอวดฉลาด แต่โง่กว่าควาย

และดีใจกว่า ที่เพื่อนสมาชิกเอาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้ครับ

#117 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:44

ผมได้ความรู้ทางประวัติศาตตร์ จากท่านแอม และกระทู้นี้อย่างมากมาย..แต่ก็มีบางคนกำลังใช้ ความ"ไม่รู้"ทางประวัติศาตร์ เพียงเพื่อประโยชน์ของตนอยู่เหมือนกัน..

อย่างเพราะอะไร? ทำไม? เสื้อแดง..นักวิชาการแดง..ถึงต้องโยงเรื่องเก่าอย่าง ปชป เป็นคนสร้างเรื่อง ว่า "ปรีดีฆ่าในหลวง"  ขึ้นมาโจมตี ปชป

ถ้าลองวิเคราะห์ดู..อาจแค่เพราะ ที่ผ่านมา ปชป ทำหน้่าที่อย่างเข็มแข็งในการตรวจสอบความชั่วร้ายของรัฐบาล และมีเอามาตีแผ่หลากหลายเรื่อง จนคนเริ่มฟัง สนใจ ศึกษา เห็นด้วย และเริ่มตระหนักถึงผลเสียเป็นจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ

การที่มากล่าวหา ปชป เช่นนี้ ก็เพียงเพื่อ ปิดบัง ซ่อนเร้น ความผิดของตนเอง..โดยการดิสเครดิตผลในการตรวจสอบ โดยการกล่าวหาคนตรวจสอบ อย่าง ปชป

ว่าที่ ปชป ทำไปทั้งหมด ก็เพียงเพราะอยากเป็นรัฐบาล..อย่างที่ยกเรื่องปรีดี ก็มาพร้อมกับตีเรื่องว่าปชป ทำแบบนี้มาตลอด บลาๆๆๆๆ

กล่าวหาว่า ปชป ไม่มีผลงาน คนไม่เลือก เลยหาวิธี ให้คนเกลียดรัฐบาล อะไรประมาณนี้..

โดยทำให้หลายๆคน มองเลยไป..ไม่มานั่งมองว่า รัฐบาลทำผิดอะไร แต่กลับไม่นึกถึงว่า ที่ ปชป ทำไปทั้งหมด ก็แค่การทำหน้าที่ฝ่ายค้าน..ที่ดี..เท่านั้นเอง

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#118 sixking

sixking

น้องเก่า

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:33

เรื่องสวรรคตที่ผมอยากทราบที่สุดคือ 

1.ลำดับการเข้าถีงห้องบรรทม(ที่เกิดเหตุ)ของคนแต่ละคน

2.คำให้การของนายฉลาด

ผมเคยเจอหนังสือคำให้การเหล่านี้เสียดายที่ไม่ซื้อ ใครมีข้อมูลเอามาแชร์หน่อยก็ดีนะครับ ถือว่าเป็นความรู้จะได้ไปจัดการพวกล้มจ้าวได้เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องยอดฮิตที่ใช้โจมตีสถาบันแม้ล่าสุด เจ้าตั้งก็เอาเรื่องนี้มาพูด(โกหกทั้งเพ)

#119 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:31

กระทู้คุณจับประเด็นดัง

http://webboard.seri...า/#entry1004039

ยกคลิบหญิงร่านดอกทองมาลงไว้ นางกล่าวถึงเรื่องตะโกนในโรงหนังเพื่อโจมตีปชป. อีกตามเคย

ขอเอามาลงที่นี่ เพื่อเป็นหลักฐานว่า นังคนนี้ นอกจากกลไกในการร่านผู้ชายจะทำงานโดดเด่นราวสุนัขเดือนสิบสองแล้ว สมรรถนะด้านอื่น โดยเฉพาะสามัญสำนึกของความเป็นคนนั้น บกพร่องอย่างน่าใจหาย

#120 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:27

ตามสัญญาครับ ขออภัยที่ช้าไปหน่อย

http://www.4shared.c...ce/PDF_R8s.html

#121 Sand

Sand

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:50

ท่านแอมครับ ผมว่าเราน่าจะตั้งกระทู้เรื่องคณะราษฎรด้วยนะครับ

เพิ่งได้อ่านครับ. ขอสนับสนุท่านJSNครับ. +1

#122 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:37

เพิ่งได้อ่านครับ. ขอสนับสนุท่านJSNครับ. +1

ในความคิดผม คณะราษฎร์นี่แหละคืออำมาตย์ตัวจริง

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#123 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:50

เรื่อง    ข้อโต้แย้งกรณีสวรรคตใน หนังสือ เอกกษัตริย์ใต้รัฐธรรมนูญ  หนังสือเล่มใหม่ของวิมลพรรณ ปิตธวัชชัย

โดย    ดอม  ด่านตระกูล

วันอังคารที่ผ่านมา (28 ก.ย. 2553) มีพี่ที่เคารพนับถือกันท่านหนึ่งโทรศัพท์มาเล่าว่ามีหนังสือเล่มใหม่ออกมา บิดเบือนประวัติศาสตร์อีกแล้วโดยเฉพาะกรณีสวรรคตของในหลวงรัชกาลที่ 8 ผู้เขียนชื่อ วิมลพรรณ ปิตธวัชชัย เหตุที่คุณพี่ท่านนั้นโทรศัพท์มาเล่าเพราะทราบดีว่าคุณพ่อ (สุพจน์ ด่านตระกูล) ของข้าพเจ้าเป็นผู้ที่ติดตามและนำเสนอข้อมูลในเรื่องกรณีสวรรคตมาอย่างที่ สื่อมวลชนบางท่านนินทาว่า กัดไม่ปล่อย ต่อเนื่องเป็นระยะเวลายาวนานจนได้รับรางวัลเสฐียรโกเศศ-นาคะประทีป ในฐานะนักเขียนดีเด่น จึงแสดงความคิดเห็นว่าข้าพเจ้าน่าที่จะนำข้อเท็จจริงมาตอบโต้ เพื่อที่ผู้อ่านจำนวนมากจะได้ไม่เข้าใจผิดตามถ้อยความที่ไม่ตรงกับความจริง ของวิมลพรรณ ปิตธวัชชัย โดยเฉพาะข้อมูลบางตอนที่ถูกนำมาเผยแพร่ทางหนังสือพิมพ์มติชนและ www.matichon.co.th อยู่ในเวลานี้

อันนามผู้เขียน วิมลพรรณ ปิตธวัชชัยนี้ เป็นชื่อที่ข้าพเจ้าคุ้นเคยในแง่ที่งานเขียนของเธอหลายชิ้นได้ถูกคุณพ่อของ ข้าพเจ้านำมาวิพากษ์วิจารณ์ และโต้แย้งในหลาย ๆ กรณีที่เธออาจเข้าใจคลาดเคลื่อน (หรือจงใจก็ไม่ทราบ) เช่นหนังสือเรื่อง ข้าวของพ่อ ในหน้า 42 (ฉบับพิมพ์ครั้งที่ 2)

เธอได้เขียนบรรยายไว้ว่า

หลังสงครามโลกครั้งที่ 2 สิ้นสุดลง ประเทศไทยซึ่งตกอยู่ในฐานะผู้พ่ายแพ้สงคราม เพราะเป็นมิตรกับญี่ปุ่นนั้นก็ถูกฝ่ายสัมพันธมิตร บังคับให้ส่งข้าวไปชดใช้ค่าสงครามถึงปีละ 1 ล้าน 5 แสนตัน

ข้าวไม่เพียงแต่เลี้ยงคนไทยให้อยู่รอด ไม่อดตาย และผ่านสงครามอันร้ายกาจมาได้เท่านั้น ข้าวยังได้ช่วยชาติให้พ้นภัยในฐานะผู้พ่ายแพ้อีกด้วย

แต่จากเอกสารหลักฐานที่พิสูจน์ได้กลับตรงกันข้าม

1. ประเทศไทยไม่เคยตกอยู่ในฐานะผู้พ่ายแพ้สงคราม เพราะคุณูปการของขบวนการเสรีไทย ทำให้เราสามารถประกาศสันติภาพได้ในวันที่ 16 สิงหาคม ค.ศ. 1945 และท่านปรีดี พนมยงค์ ผู้สำเร็จราชการในขณะนั้นได้ประกาศในนามของประชาชนชาวไทยว่าการประกาศสงคราม ของไทยต่อสหรัฐอเมริกาและบริเตนใหญ่เป็นโมฆะ รัฐบาลไทยต่อมาได้กำหนดให้วันที่ 16 สิงหาคม เป็นวันสันติภาพไทย และได้มีงานเฉลิมฉลอง แต่ต่อมาในยุคเผด็จการครองเมือง และยุคประชาธิปไตยครึ่งใบ วันชาติ 24 มิถุนายน และ วันสันติภาพ 16 สิงหาคม ถูกทำให้เลือนหายไปจากความทรงจำของประชาชน จนกระทั่งในวันที่ 10  มิถุนายน 2545 จึงได้มีคำสั่งจากสำนักนายกรัฐมนตรี ให้มีการแต่งตั้งคณะกรรมการดำเนินงานเปิดอาคารเสรีไทยอนุสรณ์ที่ตั้งอยู่ ณ สวนเสรีไทย เขตบึงกุ่ม (อ่านเพิ่มเติมได้จาก คำสั่งนายกรัฐมนตรี ที่ 171/2545 เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการดำเนินงานเปิดอาคารเสรีไทยอนุสรณ์) และต่อมาได้มีการจัดกิจกรรมรำลึกถึงวันสันติภาพไทย ทุกวันที่ 16 สิงหาคม เป็นประจำทุกปีจนกระทั่งปัจจุบัน (2553)

2. ที่วิมลพรรณ เขียนว่าไทยถูกฝ่ายสัมพันธมิตร บังคับให้ส่งข้าวไปชดใช้ค่าสงครามถึงปีละ 1 ล้าน 5 แสนตัน นั้น ความจริงไม่ใช่ปีละ 1 ล้าน 5 แสนตัน แต่เป็นจำนวนทั้งหมด 1.5 ล้านตัน ไม่ใช่ต่อปี (ให้ครบ 1.5 ล้านตันเมื่อไรก็จบกัน)

แต่สุดท้ายแล้วในวันที่ 1 พฤษภาคม 1946 อังกฤษยอมปรับปรุงสนธิสัญญาข้อนี้เป็นให้ไทยขายข้าวในราคาถูกให้อังกฤษ 1.2 ล้านตันแทนการให้เปล่า โดยความสามารถของรัฐบาลไทยในขณะนั้น (ปรีดี พนมยงค์ นายกรัฐมนตรี) ที่ได้ทำการเจรจาเป็นผลสำเร็จสรุปว่าไทยต้องให้ข้าวแก่อังกฤษเปล่าๆทั้งหมด เพียง 150,000 ตัน เท่านั้น (หาอ่านเพิ่มเติมได้จาก

- หนังสือไทยกับสงครามโลกครั้งที่ 2 ของดิเรก ชัยนาม

- วิทยานิพนธ์อักษรศาสตร์มหาบัณฑิต ภาควิชาประวัติศาสตร์ บัณฑิตวิทยาลัย จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย, 2539 เรื่อง การเปลี่ยนแปลงของเศรษฐกิจข้าวในภาคกลางกับผลกระทบต่อสังคมไทย ช่วงพ.ศ. 2460-2498 ของ ธรรมรักษ์ จำปา

- หนังสือการวิเทโศบายของไทยระหว่างปีพุทธศักราช 2483 ถึง 2495 (2527) ของ ดร.กนต์ธีร์  ศุภมงคล

- เว็บไซด์ฐานข้อมูลการเมืองการปกครองสถาบันพระปกเกล้าฯ)

เอกสารหลักฐานสำคัญอีกฉบับหนึ่งคือ หนังสือแจกในงานศพของนายทวี บุณยเกตุ ซึ่งท่านได้บันทึกเหตุการณ์เกี่ยวกับปัญหาเรื่องนี้ไว้ด้วยตัวเอง ว่าดังนี้

“.........ก็พอดีวันหนึ่ง จะเป็นวันที่เท่าใดข้าพเจ้าจำไม่ได้ แต่อยู่ในระหว่างวันที่ 1 ถึงวันที่ 17 กันยายน 2488 นายปรีดี พนมยงค์ ในฐานะผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ได้โทรศัพท์เชิญข้าพเจ้า (นายทวี บุณยเกตุ ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีในขณะนั้น) ให้ไปพบที่ทำเนียบท่าช้าง เมื่อข้าพเจ้าไปถึงก็ได้ส่งโทรเลขของ ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช ให้ข้าพเจ้าอ่าน ซึ่งมีความเป็นทำนองหารือมาว่า หากประเทศไทยจะเสนอให้ข้าวแก่ฝ่ายสัมพันธมิตรสัก 1,200,000 ตัน หรือ 1,500,000 ตัน (จะเป็นจำนวนไหนข้าพเจ้าจำไม่ได้ แต่แน่ใจว่าเป็นจำนวนหนึ่งใน 2 จำนวนนี้) โดยไม่คิดมูลค่าจะได้หรือไม่ เพื่อแสดงอัธยาศัยไมตรี เมื่อข้าพเจ้าได้อ่านข้อความในโทรเลขดูตลอดแล้ว ก็วิตกกังวลมาก เพราะว่าการให้ข้าวโดยไม่คิดมูลค่าเป็นจำนวนมากเท่ากับการขายข้าวส่งออกนอก ประเทศของเราในยามปกติตลอดปี มันเท่ากับเป็นค่าปรับสงครามนั่นเอง เพราะจะเป็นเงินมหาศาลสำหรับประเทศไทย คือจะเป็นเงินไม่น้อยกว่า 2 พันล้านบาท และนอกจากนั้นแล้วข้าวจำนวนนี้จะมีพอให้หรือไม่ก็ยังไม่ทราบ เพราะในระหว่างสงครามนั้น แม้ว่าเราจะไม่สามารถส่งข้าวไปขายยังต่างประเทศดังเช่นยามปกติก็ตาม แต่ทหารญี่ปุ่นก็ได้มากว้านซื้อเอาไปหมด ข้าพเจ้าจึงขอนำเรื่องไปหารือกับเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องก่อน นายปรีดี พนมยงค์จึงกล่าวว่า เรื่องนี้เราจะต้องรีบตอบ กว่าจะสอบสวนอาจจะเสียเวลานาน ฉะนั้นขอให้ข้าพเจ้าตกลงว่า ไหนๆอังกฤษและอเมริกาก็ทราบเป็นอย่างดีอยู่แล้วว่า ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช จะกลับมาเป็นนายกรัฐมนตรีของประเทศไทย และไหน ๆ ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช ก็ได้เสนอให้เขาไปแล้วก็ควรตอบไปว่า เห็นควรรับได้ในหลักการ ส่วนเรื่องจำนวนที่จะให้นั้น จะได้ตกลงพิจารณาในภายหลังจะได้หรือไม่ ? ข้าพเจ้าเห็นด้วย จึงยอมตกลงที่จะให้มีโทรเลขตอบไปเช่นนั้น”

ข้าวจำนวน 1.2 ล้านตัน หรือ 1.5 ล้านตัน ที่จะให้แก่สัมพันธมิตรฟรี ๆ นั้น เป็นข้อเสนอของม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช และได้ปรากฏอยู่ในความตกลงสมบูรณ์แบบข้อ 14 (ความตกลงสมบูรณ์แบบ เป็นข้อตกลงที่ไทยลงนามกับอังกฤษเมื่อ 1 มกราคม 2489 โดยรัฐบาล ม.ร.ว. เสนีย์ ปราโมช เพื่อชดเชยค่าปฏิกรรมสงครามให้กับอังกฤษภายใน 1 กันยายน 2490) แต่ต่อมาเมื่อท่านปรีดี พนมยงค์เข้ารับตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ก็ได้แก้ปัญหานี้จากการให้ฟรีเป็นการซื้อขาย ดังปรากฏข้อเท็จจริงอยู่ในรายงานการประชุมสภาผู้แทนราษฎร (สามัญ) ครั้งที่ 33 วันที่ 2 พฤษภาคม 2489

ข้าพเจ้าไม่ทราบว่า วิมลพรรณ ปิตธวัชชัย ไม่ได้ค้นคว้าหาข้อมูลให้รอบด้าน หรือจงใจบิดเบือนประวัติศาสตร์เพื่อให้เยาวชนคนรุ่นหลังเข้าใจผิด ข้าพเจ้าไม่ได้มีอคติต่อวิมลพรรณ เป็นการส่วนตัว แต่ข้าพเจ้าจำเป็นต้องเขียนยืนยันสัจจะ ตามหลักฐานข้อเท็จจริงเพื่อไม่ให้ประวัติศาสตร์ถูกบิดเบือน เพราะหนึ่งเป็นหน้าที่ของลูกที่จะสานต่องานเผยแพร่สัจจะของผู้เป็นพ่อ และสองเป็นหน้าที่ของประชาชนผู้รักสัจจะทุกคนที่ต้องช่วยกันเผยแพร่ความจริง นี้ออกไป เพื่อประโยชน์แห่งการศึกษาค้นคว้าของเยาวชนในอนาคต

http://www.enlighten...รัฐธรรมนูญ.html

เนื้อหามีมากกว่านี้ แต่เกี่ยวข้องกับการสวรรคตของในหลวง ร. 8 ....

ผมไม่ขอพูดถึง เพราะมีความซับซ้อน การเปิดเผยมีข้อจำกัดมาก ผลกระทบประวัติศาสตร์ การเมือง....ฯลฯ

แต่อยากพูดถึงคุณงามความดีของท่านปรีดี พนมยงค์ที่สามารถเปิดเผย อ้างอิง บันทึกไว้ตรวจสอบได้มากกว่าเสียงกระซิบ

หรือพยานบุคคลที่ไม่กล้าพูดความจริง หรือบิดเบือนข้อเท็จจริง....

#124 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:56

https://www.google.c...0BKe6iAeFv4GIDw

“...ผมเห็นว่าท่านอาจารย์มีกรรมเก่ามากกว่า เพราะถ้าพิจารณาถึงเหตุผลในเรื่องฆ่าในหลวงแล้ว ผมพูดเสมอว่า เมื่อมาถึงขั้นนั้นแล้ว ทำไมปรีดีจึงยุติ (ไม่ประกาศล้มเลิกสถาบันกษัตริย์เสีย แล้วสถาปนามหาชนรัฐขึ้นแทน แต่นี่ท่านกลับอัญเชิญสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอขึ้นนั่งราชบัลลังก์ เป็นรัชกาลที่ ๙ สืบต่อมาจนถึงวันนี้-ผู้เขียน) ทั้งๆ ที่สภาทั้ง ๒ อยู่ในกำมือ...”

จดหมายนายเลียงถึงนายปรีดี

พฤศจิกายน 2513

คำว่าผู้เขียน น่าจะเป็นนายสุพจน์ นักเลียประวัติปรีดีตัวยง

แก้ไขวรรคตอน

สุพจน์ ด่านตระกูล เป็นลูกเขยปรีดี นี่ครับ 

ผมค้นหาข้อมูลนี้ไม่พบ....

กรุณาให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้ไหมครับ ?

#125 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:59

ในความคิดผม คณะราษฎร์นี่แหละคืออำมาตย์ตัวจริง

เอานี่ไปอ่านพรางๆก่อนนะคะ http://www.reurnthai...7b&topic=3363.0 (ชะตากรรมของพระยาทรงสุรเดช หนึ่งในสี่ทหารเสือคณะราษฎร์)

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#126 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:41

เอานี่ไปอ่านพรางๆก่อนนะคะ http://www.reurnthai...7b&topic=3363.0 (ชะตากรรมของพระยาทรงสุรเดช หนึ่งในสี่ทหารเสือคณะราษฎร์)

นานๆ เจอสะกดผิดจากคุณวันศุกร์....อิอิ ขอแซวหน่อย

พลางๆ บ่อใช่ พรางๆ......ฮา

ล้อเล่งครับ

#127 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:57

ตามอ่านครับ

#128 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:21

เอานี่ไปอ่านพรางๆก่อนนะคะ http://www.reurnthai...7b&topic=3363.0 (ชะตากรรมของพระยาทรงสุรเดช หนึ่งในสี่ทหารเสือคณะราษฎร์)

นานๆ เจอสะกดผิดจากคุณวันศุกร์....อิอิ ขอแซวหน่อย

พลางๆ บ่อใช่ พรางๆ......ฮา

ล้อเล่งครับ
อุตส่าห์นั่งนึกตั้งนาน แหงะ เขินเลย :) แต่ต่อไปจะไม่ผิดละ ขอบคุณคะ ปกติก็เขียนภาษาไทยแค่ที่บอร์ดนี้แหละไม่ได้ใช้นานๆก็ลืมบ้างไรบ้าง ;)

Edited by วันศุกร์, 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:23.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#129 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:16

ท่านปรีดี พนยยงค์มีมลทินเกี่ยวกับการสวรรคตของในหลวง ร.8....

ถึงแม้จะติดตาม ตรวจสอบหลายฝ่าย ก็ไม่สามารถสรุปได้อย่างแน่ชัดและเปิดเผยได้....

จึงไม่ขอโต้แย้ง หรือ แก่ไขข้อเท็จจริง.....

ผมขอพูดถึงการปฏิบัติหน้าที่ด้านต่างๆ เช่น การเป็นหนึ่งในคณะราษฎร์ หนี่งในขบวนการเสรีไทย หัวหน้าฯในประเทศไทย

ด้วยตำแหน่ง หน้าที่ได้ทำให้ประเทศรอดพ้นจากประเทศแพ้สงคราม ความเสียหายในหลายด้าน....ฯลฯ

หนึ่งในปัญญาชน เริ่มต้นปฏิรูปการเมืองไทย การศึกษาไทย สิทธิเสรีภาพของประชาชนตามสถานการณ์และกาลเวลา....

ท่านปรีดี พนมยงค์เป็นคนไทยคนหนึ่งที่ทำคุณประโยชน์ให้ประเทศไทยมากกว่าทำลาย ทำร้ายประเทศไทย.....!

ปล.อย่านำความปรารถนาของทักษิณที่อยากเป็น'ท่านปรีดี' มาเกี่ยวพัน.....

เพราะทักษิณอยากเป็น เนลสัน แมนเดลา มหาตมะ คานธี พระเจ้าตากสิน จนอยากเป็น 'ออง ซาน ซูจี'....!

อย่านำคนไทยขายชาติ พวกล้มเจ้า พวกต้องการเสรีภาพที่ไร้ความรับผิดชอบ ไร้ขอบเขต....

ตอบสนองความต้องการตนเองที่ยึด'ท่านปรีดี' เชิดชูเป็นเกราะกำบังกาย....!

โปรดใช้ปัญญา พิจารณา วาทกรรม ข้อเขียน อคติ ของลูกหลาน บริวารของศัตรู และ extra royalist โดยใช้หลักกาลามสูตร.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#130 kittycats

kittycats

น้องเก่า

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:04

จากใจเด็กธรรมศาสตร์ ปรีดีไม่น่าเป็นคนที่ก่อตั้งเลย   รู้สึกมีมลทิน   แต่มันยังดีที่ตอนมีอำนาจเบ็ดเสร็จ  มันไม่คิดทำร้ายพระมหากษัติย์   

#131 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:32

จากใจเด็กธรรมศาสตร์ ปรีดีไม่น่าเป็นคนที่ก่อตั้งเลย   รู้สึกมีมลทิน   แต่มันยังดีที่ตอนมีอำนาจเบ็ดเสร็จ  มันไม่คิดทำร้ายพระมหากษัติย์   

แน่ใจหรือครับ

กบฏแมนฮัตตันคืออะไรเอ่ย

ตราอัปยศแห่งกองทัพเรือจนวันนี้

คนดีๆ จะมา กบฏอะไรหลายครั้งจัง

#132 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:52

ตั้งธรรมศาสตร์เป็นเรื่องดีครับ ดีมากด้วยที่ทำเป็นตลาดวิชา ทำให้โอกาสทางการศึกษาเปิดกว้างยิ่งขึ้น นายชวนตอนที่เรียนโรงเรียนศิลปศึกษา เช้านุ่งขาสั้นมาเรียนเป็นศิลปิน ตกเย็นเปลี่ยนเป็นขายาว มุดรั้วเข้าธรรมศาสตร์เรียนภาคค่ำเพื่อเป็นทนาย

ส่วนที่ว่าไม่คิดร้ายพระมหากษัตริย์นั้น ไม่จริง

ไปอ่านแถลงการณ์คณะราษฎรฉบับที่หนึ่ง จะเห็นถึงความคิดเกลียดชังกษัตริย์ของปรีดีอย่างชัดเจน

http://www.pridiinst...s_id=19&d_id=19

นี่คือคำปิดท้าย

การที่ราษฎรช่วยคณะราษฎรนี้  เท่ากับราษฎรช่วยประเทศและช่วยตัวราษฎร  บุตร  หลาน  เหลน  ของตนเอง ประเทศจะมีความเป็นเอกราชอย่างพร้อมบริบูรณ์  ราษฎรจะได้รับความปลอดภัย  ทุกคนจะต้องมีงานทำไม่ต้องอดตาย  ทุกคนจะมีสิทธิเสมอกัน  และมีเสรีภาพพ้นจากการเป็นไพร่  เป็นข้า  เป็นทาสพวกเจ้า

ในนั้นมีคำโกหกอันน่าละอายและหน้าด้านที่สุด

ราษฎรจะได้รับความปลอดภัย.............กบฎวังหลวงของปรีดีนี่ ฆ่ากันกลางพระนครเลยทีเดียว

ทุกคนจะต้องมีงานทำไม่ต้องอดตาย..........หลัง 2475 แล้ว คนก็ยังตกงาน ที่สำคัญ ก่อน 2475 ก็ไม่เคยปรากฏว่าคนไทยต้องอดตายเพราะข้าวยากหมากแพง

ทุกคนจะมีสิทธิเสมอกัน............เอ่อ ปรีดีได้เรียนเมืองนอก เป็นนายก เป็นรัฐมนตรี เป็นผู้สำเร็จ เดินทางรอบโลก จีนมอบบ้านให้อยู่ ...พวกนี้ปรีดีได้คนเดียวนะ ราษฎรไม่ได้ด้วย

พ้นจากการเป็นไพร่  เป็นข้า  เป็นทาสพวกเจ้า ......ในปี 2475นี่ ไม่มีคนไทยเป็นทาส เป็นไพร่ เป็นข้าอีกแล้วนะ ทุกคนเป็นพลเมือง ปรีดีเองโตมาก็ไม่ต้องมีสังกัด ไม่ต้องสักข้อมือ เป็นคนเสรีแล้วมิใช่หรือ

#133 ฟาตอนี

ฟาตอนี

น้องใหม่

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:02

https://www.google.c...0BKe6iAeFv4GIDw

“...ผมเห็นว่าท่านอาจารย์มีกรรมเก่ามากกว่า เพราะถ้าพิจารณาถึงเหตุผลในเรื่องฆ่าในหลวงแล้ว ผมพูดเสมอว่า เมื่อมาถึงขั้นนั้นแล้ว ทำไมปรีดีจึงยุติ (ไม่ประกาศล้มเลิกสถาบันกษัตริย์เสีย แล้วสถาปนามหาชนรัฐขึ้นแทน แต่นี่ท่านกลับอัญเชิญสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอขึ้นนั่งราชบัลลังก์ เป็นรัชกาลที่ ๙ สืบต่อมาจนถึงวันนี้-ผู้เขียน) ทั้งๆ ที่สภาทั้ง ๒ อยู่ในกำมือ...”

จดหมายนายเลียงถึงนายปรีดี

พฤศจิกายน 2513

คำว่าผู้เขียน น่าจะเป็นนายสุพจน์ นักเลียประวัติปรีดีตัวยง

แก้ไขวรรคตอน

อาจจะคิดว่าคงจะอยู่ในการควบคุมและเกรงต่อจารีตประเพณีและธรรมเนียมปฎิบัติ

หลายฝ่ายอาจไม่เห็นด้วย ก่อให้เกิดความขัดแย้ง

#134 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:06

ตามสัญญาครับ ขออภัยที่ช้าไปหน่อย

http://www.4shared.c...ce/PDF_R8s.html

wow, very good read. Thanks ka.

Especially this...

#135 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:58

สวัสดีครับ ผมมาสารภาพว่าผมเองถูกสอนให้เคารพปรีดี พ่อแม่ผมก็สอนให้เคารพ จากหนังสือที่ผมเห็นมากมายเป็นหนังสือที่เขียนยกย่องปรีดีทั้งนั้น

ที่พี่ๆว่ามาผมไม่ได้ว่าพี่ๆผิดนะครับ ผมอยากทราบว่าที่พี่ๆบอกว่าปรีดี และ ป. เป็นเหมือนเห็บหมัดที่ดูดเลือดสถาบันกษััตริย์ ไม่ทราบพอบอกแหล่งค้นคว้า ชื่อหนังสือให้ผมได้ศึกษาเพิ่มเติมได้ไหมครับ

เพราะจากที่พี่ๆเล่ามา ผมไม่เคยเจอเรื่องนี้ในหนังสือสักเล่มครับ บางทีผมเจอเรื่องนี้ในเน็ต แต่ไม่ได้บอกว่ามาจากหนังสือเล่มไหนครับ

#136 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:34

สวัสดีครับ ผมมาสารภาพว่าผมเองถูกสอนให้เคารพปรีดี พ่อแม่ผมก็สอนให้เคารพ จากหนังสือที่ผมเห็นมากมายเป็นหนังสือที่เขียนยกย่องปรีดีทั้งนั้น

ที่พี่ๆว่ามาผมไม่ได้ว่าพี่ๆผิดนะครับ ผมอยากทราบว่าที่พี่ๆบอกว่าปรีดี และ ป. เป็นเหมือนเห็บหมัดที่ดูดเลือดสถาบันกษััตริย์ ไม่ทราบพอบอกแหล่งค้นคว้า ชื่อหนังสือให้ผมได้ศึกษาเพิ่มเติมได้ไหมครับ

เพราะจากที่พี่ๆเล่ามา ผมไม่เคยเจอเรื่องนี้ในหนังสือสักเล่มครับ บางทีผมเจอเรื่องนี้ในเน็ต แต่ไม่ได้บอกว่ามาจากหนังสือเล่มไหนครับ

ดีครับ การเคารพผู้ใหญ่เป็นสิ่งดี พ่อแม่ผมก็สอนสิ่งนี้ แต่ท่านสอนให้จงรักภักดี ไม่ได้สอนให้เคารพปรีดี

หนังสือที่ยกย่องปรีดีผมก็อ่าน แต่เนื่องจากเขียนโดยฝ่ายที่เคารพปรีดี ผมก็เลยไม่ค่อยเชื่อ ยิ่งกว่านั้นการยกย่องก็แสนจะอ่อนด้อย คืออ่านแล้วไม่เจอว่าปรีดีทำคุณแก่ประเทศมากมายอะไร หลักๆ ลุงปุถุชนก็เอามาเสนอหมดแล้ว แต่ละเรื่องนั้นเป็นผลงานร่วมกันของคนจำนวนมาก แต่เห็นยกเครดิตให้ปรีดีทั้งนั้น

อย่างเรื่องตั้งมหาวิทยาลัย ปรีดีตั้งธรรมศาสตร์ ถนอมก็ตั้งรามคำแหง นิมมานเหมินท์ก็ตั้งม. เชียงใหม่ ศิลป์ พีระศรีกับพระสาโรจน์ฯ ก็ร่วมกันตั้งศิลปากร.....ฯลฯ ก็ไม่เห็นว่าปรีดีจะวิเศษเลิศเลออันใด

เรื่องเสรีไทย คนสำคัญกว่าปรีดีมีมากมาย แต่เพราะเขาอุปโลกให้เป็นหัวหน้า ก็ประเคนความดีความชอบให้ซะคนเดียว ทั้งๆ ที่มรว.เสนีย์นั้น เปิดตัวยอมตายไม่รับคำสั่งรัฐบาลนายแปลกอย่างเด็ดเดี่ยว เรียกว่าแพ้ก็หมดแผ่นดินอยู่ ในขณะที่ปรีดีหลบในเงามืด

ส่วนเรื่องเป็นเห็บ ก็ไม่เห็นต้องไปหาหนังสืออ่าน ข้อมูลมันชัดแจ๋วว่า สองคนเป็นลูกชาวนา ได้เรียนเมืองนอกเพราะใคร ไม่ใช่เงินราษฎรแน่นอน เพราะเป็นสมัยสมบูรณาญาสิทธิราช ที่จริงต้องเรียกว่า กินบนเรือนขี้รดหลังคาถึงจะถูก

ผมเคยบอกแล้วว่า ถ้าผมเป็นยมพบาล คงยากจะตัดสินว่าให้ปรีดีลงนรกหรือไม่ แต่พอดีผมไม่ใช่ เป็นคนธรรมดา ก็เลยคิดเองได้ว่า ปรีดีทำลายประเทศมากกว่าสร้างครับ

#137 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:37

คุณfnehj ลองยกคุณงามความดีของปรีดีมาสักข้อสิครับ

เอามาจากหนังสือใหนก็ได้

สมาชิกเสรีไทยยินดีชี้ทางสว่างให้ จะได้ไม่หลงเชื่อแต่คำพ่อแม่และหนังสือ

เกิดเป็นคนต้องคิดเองได้ครับ คำผู้ใหญ่ใช้เป็นแนวทาง แต่เรามีสิทธิค้านครับ

#138 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:28

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้ศึกษาผลงานของปรีดีอย่างลึกซึ้ง แต่ผมแค่รับรู้แบบผ่านหูผ่านตา ประมาณว่าผลงานเยอะ จากหนังสือที่เขียนเกี่ยวกับปรีดีมีความหนา ทำให้พอเดาได้ว่าผลงานเยอะ 55555

หนังสือที่บรรยายคุณงามความดีที่เห็นแล้วเดาว่ามันต้อง300หน้าขึ้นไป ผมก็เชื่อว่าผลงานแกคงเยอะจริง

ที่ผมรับรู้มาจากผู้ใหญ่ ครูบาอาจารย์ หนังสือเรียน หนังสือที่ขายทั่วไป ก็บอกว่าปรีดีเป็นคนที่จงรักภักดีต่อสถาบัน เป็นคนที่รักษาสถาบันกษัตริย์ เป็นคนที่ในหลวงทรงไว้วางพระราชหฤทัย อันนี้คือสิ่งที่ผมรับรู้เผินๆครับ

และหนังสือมากมายก็เขียนตามที่ผมว่ามาครับ ในหนังสือเรียนบทที่กล่าวถึงบุคคลสำคัญ ต้องมีชื่อ ปรีดี พนมยงค์ ทุกเล่ม และเล่มอื่นๆเขียนไปในทางเดียวกันว่าเป็นคนที่จงรักภักดีต่อสถาบันครับ

#139 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:54

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้ศึกษาผลงานของปรีดีอย่างลึกซึ้ง แต่ผมแค่รับรู้แบบผ่านหูผ่านตา ประมาณว่าผลงานเยอะ จากหนังสือที่เขียนเกี่ยวกับปรีดีมีความหนา ทำให้พอเดาได้ว่าผลงานเยอะ 55555

หนังสือที่บรรยายคุณงามความดีที่เห็นแล้วเดาว่ามันต้อง300หน้าขึ้นไป ผมก็เชื่อว่าผลงานแกคงเยอะจริง

ที่ผมรับรู้มาจากผู้ใหญ่ ครูบาอาจารย์ หนังสือเรียน หนังสือที่ขายทั่วไป ก็บอกว่าปรีดีเป็นคนที่จงรักภักดีต่อสถาบัน เป็นคนที่รักษาสถาบันกษัตริย์ เป็นคนที่ในหลวงทรงไว้วางพระราชหฤทัย อันนี้คือสิ่งที่ผมรับรู้เผินๆครับ

และหนังสือมากมายก็เขียนตามที่ผมว่ามาครับ ในหนังสือเรียนบทที่กล่าวถึงบุคคลสำคัญ ต้องมีชื่อ ปรีดี พนมยงค์ ทุกเล่ม และเล่มอื่นๆเขียนไปในทางเดียวกันว่าเป็นคนที่จงรักภักดีต่อสถาบันครับ

สรุปว่า คิดเอาเองตามความหนาของหนังสือ (แปลว่าคงไม่ได้อ่านอีกต่างหาก)

ไม่มีข้อมูลมาเสนอเลยแม้แต่นิดเดียว มีแต่ประโยคลอยๆ ว่าตามๆ กันมา

สำหรับเรื่องจงรักภักดีนี่ ขอสักตัวอย่างได้ใหม

#140 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:29

เพราะจากประวัติและผลงานเบื้องต้น มีอยู่ในหนังสือเรียนทุกฉบับครับ เพียงแต่หนังสือที่พูดถึงปรีดีอย่างละเอียดยิบผมไม่เคยอ่าน

และหนังสือที่เกี่ยวกับปรีดีหนา300กว่าหน้า แน่นอนว่าเขียนอวยปรีดีอยู่แล้วครับ

#141 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:36

สำหรับเรื่องจงรักภักดีนี่ ขอสักตัวอย่างได้ใหม

เพราะจากประวัติและผลงานเบื้องต้น มีอยู่ในหนังสือเรียนทุกฉบับครับ เพียงแต่หนังสือที่พูดถึงปรีดีอย่างละเอียดยิบผมไม่เคยอ่าน

และหนังสือที่เกี่ยวกับปรีดีหนา300กว่าหน้า แน่นอนว่าเขียนอวยปรีดีอยู่แล้วครับ

ถามวัว ตอบควายจริงๆ

แค่ขอตัวอย่างความจงรักภักดีสักเรื่อง ยังให้ไม่ได้

อ้างแต่ปรีดีสามร้อยหน้า....เหอๆๆๆๆๆๆ

แถมมั่วอีก ไม่มี "ประวัติและผลงานเบื้องต้น มีอยู่ในหนังสือเรียนทุกฉบับ" ดอก

อย่าหลอกตัวเองเลย

#142 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:28

http://www.kpi.ac.th...นวาคม_พ.ศ._2488

8 ธันวาคม พ.ศ. 2488

ผู้เรียบเรียง ศาสตราจารย์พิเศษ นรนิติ เศรษฐบุตร

ผู้ทรงคุณวุฒิประจำบทความ รองศาสตราจารย์ ดร.นิยม รัฐอมฤต

วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2488 เป็นวันที่มีประกาศยกย่อง นายปรีดี พนมยงค์ ผู้ก่อการเปลี่ยนแปลงการปกครองแผ่นดินที่ได้ทำงานการเมืองในหลายตำแหน่ง ทั้งตำแหน่งรัฐมนตรีและผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ไว้ในฐานะรัฐบุรุษอาวุโส ตอนนั้นนายกรัฐมนตรีผู้รับสนองพระบรมราชโองการ คือ ม.ร.ว. เสนีย์ ปราโมช อดีตหัวหน้าเสรีไทยสายอเมริกา ดังปรากฏรายละเอียดในประกาศความว่า

สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ ให้ประกาศว่า โดยที่ทรงพระราชดำริเห็นว่า นายปรีดี พนมยงค์ ได้เคยรับหน้าที่บริหารราชการแผ่นดินในตำแหน่งสำคัญ ๆ มาแล้วหลายตำแหน่ง จนในที่สุดได้รับความเห็นชอบจากสภาผู้แทนราษฎรให้ ดำรงตำแหน่งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ และปรากฏว่า ตลอดเวลาที่ นายปรีดี พนมยงค์ ดำรงตำแหน่งเหล่านี้ได้ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต และด้วยความจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และรัฐธรรมนูญ ทั้งนี้ได้แสดงให้เห็นเป็นที่ประจักษ์ในความปรีชาสามารถ บำเพ็ญคุณประโยชน์ให้แก่ประเทศชาติเป็นเอนกประการ

จึงมีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ ยกย่อง นายปรีดี พนมยงค์ ไว้ในฐานะรัฐบุรุษอาวุโส และให้มีหน้าที่รับปรึกษากิจราชการแผ่นดิน เพื่อความวัฒนาถาวรของชาติสืบไป”

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน